Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa huwa arhamur rahimin, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi jye wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Aprili 6 mwafaka na tarehe 23 Shaban mwaka 1442 Hijria. Nahodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safi ya vipindi tumekuandalia Sibtin katika Qurani na Sunna, makala ya sayansi na teknolojia mpya, na vilevile vile tutakuwa na dua ya mwezi Shaban. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelaiti, intaneti na aplikashon ya simu za mkononi, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio maarifa 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday com mkwa sw kumbuka, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir Imegonga saa 4 kamili usiku hapa jijini Teheran, na sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Samia wa Tanzania kuunda kamati ya korona huku wakitaka vyombo vya habari vifunguliwe. IMF kudhamini fedha za chanjo ya korona kwa nchi masikini. Na umoja wa Ulaya wasisitiza kuunga mkono mchakato wa kisiasa Tunisia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema ataunda kamati ya wataalamu watakaochambua kwa kina ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya korona na kuishauri serikali hatua za kuchukua. Rais Samia Suluhu Hassan amesema hayo leo katika Ikulu jijini Dar es Salaam na kubainisha kuwa na hapa na nukuu Tutaunda kamati ya wataalamu kuhusu COVID-19, watuambie kitaalamu hayo yanayopendekezwa na ulimwengu kuja kwetu yapoje? Hatuwezi kujitenga tu kama kisiwa, na hatuwezi kupokea yanayoeletwa bila kuweka cha kwetu, bila yani, bila kufanya utafiti wa kwetu, yani kwetu. Ushukunuku amesema anataka Tanzania iwe na msimamo maalum unaoeleweka na sio kusoma taarifa za hali ya korona huko duniani wakati Tanzania hakuna taarifa zozote. Rais, rais wa Tanzania amefafanua kwa kusema, na hapa na nukuu: Rais Kikwete alituambia akili za kuambiwa changanya na zako, tuweke na zetu, tuwe na msimamo maalum unaoeleweka, sio tunasoma tu mambo ya covid 19, ulimwenguni. Tanzania deshi deshi, haieleweki. Tueleweke kama tunakubali au tunakataa. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika Rais Samia wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ameitaka wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo nchi hiyo kuvifungulia vyombo vya habari vilivyofungiwa na kuagiza wahusika kutotumia ubabe kuvidhibiti. Halikadhalika amesema na hapa nanukuu tena, nasikia kuna vyombo vya habari mlivyofungia, vifungulieni na vifuate sheria. Tusiwape mdomo kwamba tunaminya uhuru wa kuzungumza, tusifungie kibabe wafungulieni na kuhakikisha wanafuata kanuni na miongozo ya serikali. Watakapofanya makosa, adhabu zitolewe kulingana na sheria inavyoelekeza. Vyacheni vifanye kazi yao, isionekane wanazuiwa kuongea. Mwisho wa kunukuu. Mama Samia amesema hayo leo katika hafla ya kuwawapisha viongozi mbalimbali mbali ambao aliwateua juzi Aprili nne. Miongoni mwa walioteuliwa ni rais. Uh, kumradhi, miongoni mwa walioteuliwa na rais ni pamoja na makatibu wakuu wa wizara mbalimbali pamoja na wengine kuwahamisha au kuwapunguzia majukumu. Wengine ni wakuu wa idara, taasisi na mashirika mbalimbali mbali ambao pia aliwateua siku hiyo ya Aprili nne mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Kwingineko, katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesema kuwa mkakati na stratejia bora kabisa ya kuimarisha uhusiano baina ya nchi na nchi ni kujitahidi kuelewa vizuri upande wa pili kupitia mazungumzo na ushirikiano wa karibu. Hujjatul Islam Walmuslimin Hamid Shahriari amegusia malengo ya safari yake nchini Iraq na kusema kuimarishwa vilivyo uhusiano wa kidini, kiutamaduni na kisiasa kupitia mazungumzo na ushirikiano wa karibu ni stratejia bora kabisa ya kuweza kupatikana umoja na mshikamano. Amesema njia hiyo itasaidia sana kuimarisha uhusiano na hatimaye kutuweka karibu zaidi na lengo kuu la kuwa na umoja wa kweli kati ya nchi za Kiislamu. Hujjatul Islam wal muslimin Shahriari amesema Jumuia ya Kimataifa ya Kukurubisha Pamoja Madhehebu za Kiislamu ni moja ya vyombo vyenye taathira kubwa katika jitihada za kuleta umoja na mshikamano wa kweli katika ulimwengu wa Kiislamu, na inaweza kutoa mchango mkubwa katika kuleta utulivu na amani ya kiuadilifu na pia mazungumzo ya kweli na yenye manufaa baina ya wakuu wa kidini na maulama. Katibu mkuu huyo wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu vilevile amesema jumuiya hiyo ina uwezo mkubwa wa kuleta na kuimarisha mawasiliano baina ya maulama wa kidini wa madhehebu mbalimbali mbali, kwa ajili ya kulifikia lengo kuu la kuwa na umma mmoja ulioshikamana vilivyo katika nchi za Kiislamu. Aidha, amesema mijadala na kila mmoja kwa uhuru kutoa mitazamo na fikra zake ni njia muhimu katika kupambana na propaganda za maadui wa mshikamano na umoja wa Kiislamu ambao wanaeneza fikra za chuki, ukufurishaji na uvunjiaji heshima kwa watu wengine katika vyombo vya habari vinavyotumikia mabebero. Mbali na hayo mfuko wa fedha wa kimataifa IMF umesema kuwa una uwezo wa kudhamini asilimia sabini ya chanjo za COVID-19 zinazohitajiwa na nchi maskini na zenye kipato cha chini ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili iwapo hatua za dharura zitachukuliwa na kuongeza dola bilioni arobaini na nne katika mfuko huo wa kimataifa. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa inatarajiwa kwamba wakuu wa fedha wa nchi ishirini zenye uchumi bora duniani maarufu kwa jina la G20 au G ishirini wiki hii wataunga mkono kuingizwa dola bilioni 650 katika hesabu au akaunti ya haki maalum ya kutoa fedha kwa kifupi SDR ya IMF. Hesabu ya SDR ya mfuko wa fedha ya kimataifa ni ya fedha za kigeni inayotumiwa na IMF kutoa mikopo ya dharura. Maafisa wa IMF na wataalamu mbalimbali wa fedha wanasema kuwa gharama za chanjo na ustawi wa kiuchumi unatofautiana sana baina ya nchi za dunia. Leo Jumanne, taasisi binafsi ya fedha ya Rockefeller ya nchini Marekani imesambaza ripoti inaonyesha kuwa nchi tajiri duniani zinaweza kutenga akiba zao mpya za fedha kwa ajili ya kupunguza pengo kubwa lililopo katika uchumi wa nchi za dunia na hivyo kuwezesha watu wengi zaidi kupigwa chanjo ya korona duniani. Iwapo hilo litatendeka, uchumi wa dunia utaweza kufufuka baada ya janga la korona na ugonjwa huo utaweza kudhibitiwa. Ripoti ya taasisi hiyo imeashiria kuwa ni kujidanganya kudhani kwamba kwa kudhibiti ugonjwa wa korona katika baadhi ya nchi na kuzipuuza nchi nyingine kutaliondoa janga hili ambalo ni la dunia nzima, na kusema kuwa nchi zenye wastani wa asilimia 86 ya ustawi wa kiuchumi zilishajidhaminia chanjo ya Covid 19 mwishoni mwa mwezi Machi. Kinachotakiwa sasa ni nchi zilizoendelea kutenga kwa uchache dola bilioni mia moja kwa ajili ya kuzidhaminia chanjo hizo nchi maskini duniani. Taarifa ya habari za dunia mpenzi ya msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa asilimia thelathini ya manusura wote wa mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya watutsi wa Rwanda wanaishi na matatizo ya kisaikolojia. Hii imetangazwa wakati Rwanda ikiingia katika wiki ya kumbukumbu ya mauaji hayo yaliyofanyika nchini humo miaka 27 iliyopita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karimera anaripoti zaidi. Ni takwimu zilizofanywa na wizara ya afya ya Rwanda mwaka 2018. Takwimu hizo zinaonyesha kwamba asilimia 20.5 ya watu hao, angalau kila mmoja ana tatizo la kiakili huku asilimia kumi nyingine ikipatikana miongoni mwa vijana wa kike na wa kiume walio na umri wa miaka kati ya kumi na minne hadi kumi na nane lakini wenye mahusiano ya karibu na wale walionusurika mauaji hayo. Mmoja wa madaktari waliofanya utafiti huo kutoka taasisi ya taifa ya tiba amesema hali major depressive episode ni... kuna hali ya uchungu na majonzi ya kupindukia ambayo mara nyingi huendana na dalili za kutaka kujitia kitanzi mtu anajiona hana thamani tena katika jamii. Mtu anajiona pia kama vile hafai kabisa. Haya yote yapo katika kiwango cha asilimia kumi na moja miongoni mwa wananchi wote. Takwimu ambazo nimezitaja zimeongezeka mara tatu miongoni mwa manusura wa mauaji hayo ya kimbari. Mtafiti mwingine Dr Chaste Wihoreye anasema hali hii ina chimbuko lake Muri ya myaka ya mbere nyuma ya genocide, kile kipindi cha baada ya mauaji ya kimbali, watu wengi waliishi kwa machungu na majonzi mengi, na hata watoto waliozaliwa baadaye kidogo hadi wanakuwa na kufikia kiwango cha ujana bado walionekana kuwa na hali ya uchungu wa kupindukia. Kwa sasa wengi wao wamefikia umri wa miaka 30 hivi, hawa awali walionekana kupata ahueni, lakini nao pia kila wanapopata jambo ambalo kidogo linawakumbusha kule walikotoka basi ndiyo mambo huanza tena. Hata hivyo, wengi wanahisi kwamba tatizo hili limepanda zaidi kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo katika takwimu hizo pia imeonyeshwa kwamba idadi ya watu wanaojimalizia maisha kwa kujitea kitanzi imepanda maradufu, tofauti na ilivyokuwa mwaka 2019 na 2020. Mfano uliotolewa ni kiwango cha kupanda kwa idadi ya vifo vitokanavyo na watu kujiua kutoka asilimia hamsini na nne hadi asilimia sitini ndani ya miaka hiyo miwili iliyopita. Mmoja wa madaktari pia wa magonjwa ya akili katika taasisi ya taifa ya tiba, Daktari Ivone Kaiteshonga amesema pia, kuna pia zuio la kukaa ndani wakati wa korona, kuna woga wa kupindukia, maana huruka ya mwanadamu ni kujiachia na wenzie, lakini kwa sasa hali imebadilika kabisa. Kuna virusi vya korona, lakini pia kuna historia ya mauaji yenyewe, yaani mtu hajisikii tena salama kama ambavyo ingetakikana. Kila wakati ni mwenye woga tu, wasiwasi, kwamba hata angempoteza mtu hata pata nafasi ya kumzika kikamilifu kama hapo awali. Hayo yote yametangazwa wakati Rwanda ikiingia kwenye kipindi cha maombolezo ya mauaji ya kimbali ya mwaka 94 dhidi ya Watusi wa Rwanda, na serikali tayari imesema kwamba maombolezo haya yatafanyika katika njia ya kipekee kutokana na kuwepo kwa maambukizi ya virusi vya korona. Silvanus Karimera, Edu Teheran, Kigali. Asante sana, Karimera. Tukisonga mbele, ujumbe mmoja wa ngazi za juu wa Saudi Arabia umetumwa nchini Jordan kwenda kuzungumza na viongozi wa Aman kuhusu kuachia huru mmoja wa watuhumiwa wa jaribio hilo lililoshindwa la kumpindua mfalme Abdallah wapili. Shirika la habari la Faras limeripoti leo Jumanne kwamba ujumbe wa ngazi za juu wa Saudia wakiongozwa na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Faisal Ben Farhan Ali Saud umetumwa nchini Jordan uh, nchi na umeonana na viongozi wa nchi hiyo na kuwaomba wamwachie huru Basem Awadallah mmoja wa watuhumiwa wakuu wa jaribio hilo la mapinduzi. Ujumbe huo umewaomba viongozi wa Aman wamruhusu Awadallah arejee nao nchini Saudia. Vyombo mbalimbali vimekuwa vikitangaza kuwa Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Marekani, utawala wa Kizayuni na kambi inayoendesha kampeni ya kuwa na uhusiano wa kawaida na Israel ndio iliyohusika na jaribio hilo la kumpindua Mfalme Abdullah wa Pili wa Jordan na mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya kwa mara nyingine amesisitiza kuwa umoja huo unaunga mkono mchakato wa kuimarisha demokrasia nchini Tunisia. Mtandao wa habari wa televisheni ya Rusia Alyaum umeripoti habari hiyo na kumnukuu Charles Michel akisema hayo katika mazungumzo yake na Rais Kais Saied wa Tunisia, na kuongeza kuwa Umoja wa Ulaya unaiunga mkono Tunisia kwa sababu imeamua kuwa sehemu ya jamii ya demokrasia iliyosimama juu ya msingi wa katiba na uhuru wa wananchi wake. Kwa upande wake, Rais Kais Saied wa Tunisia amehimiza kuimarisha ushirikiano wa kistratejia beina ya Tunis na EU, hususan katika masuala ya kiuchumi, masomo ya juu, vijana na teknolojia mpya. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo kukosoa Guterres: ukiritimba na ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona baina ya mataifa ya dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena amekosoa namna chanjo ya corona inavyozalishwa na kugawiwa baina ya nchi mbalimbali duniani. Antonio Guterres ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba juhudi za kimataifa za kukabiliana na janga la corona kuanzia uzalishaji wa chanjo na usambazaji wake na kuzisaidia nchi zinazostawi haziendi vizuri kama inavyotakiwa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameandika kama mwendo hatari wa mwelekeo wa utaifa katika uzalishaji wa chanjo ya COVID-19 na ukiritimba katika chanjo hiyo unaofanywa na baadhi ya mataifa tajiri utaendelea, hatua za dunia za kukabiliana na virusi hivyo zitachelewa kupata mafanikio. Kuna haja ya kuwa na uhakika kwamba chanjo ya korona inapatikana na inawafikia wote na kwa gharama nafuu. Hii si mara ya kwanza kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kukosoa hilo, kwani huko nyuma pia aliwahi kukosoa namna chanjo ya korona inavyogawiwa kwa nchi mbalimbali duniani na akasisitiza kwamba jambo linalopaswa kupewa kipaumbele katika mwaka huu wa 2021 ni watu wote kuweza kupata chanjo ya korona kwa urahisi. Indhari ya katibu mkuu wa UN kuhusiana na ukiritimba na mwenendo usio wa kiadilifu na hata wa kujilimbikizia chanjo ya korona inapaswa kupewa umuhimu, haswa kwa kutilia maanani utendaji wa hivi sasa wa madola makubwa ya Magharibi, hususan Marekani na baadhi ya madola ya Ulaya. Kimsingi ni kuwa mataifa haya hususan Marekani, ambayo yanadai kuwa mstari wa mbele katika kugundua na kuzalisha chanjo mbalimbali mbali za corona badala ya kugawa kwa uadilifu chanjo hizo baina ya mataifa dunia, ya dunia, yanachukua hatua za kulimbikiza chanjo hizo na kuzitumia kwa ajili yao tu. Akizungumza hivi karibuni katika mkutano wa usalama wa Munich nchini Ujerumani, Guterres alisema kuwa asilimia 75 ya chanjo ya corona imegawiwa katika nchi kumi tu duniani huku zaidi ya nchi mia moja, zikisalia bila ya chanjo. Ni kwa msingi huo ndio maana Antonio Guterres anataka kuwekwa mpango wa kimataifa wa kugawa chanjo ya korona. Filhali, mataifa ya magharibi kama Canada imejilimbikizia kiwango kikubwa cha chanjo ya korona bila ya kuzingatia kwamba kiwango hicho cha chanjo hakiendani na idadi ya watu wa nchi hiyo. Hadi sasa serikali ya Canada imeagiza dozi milioni mia nne za chanjo ya korona katika hali ambayo idadi ya jamii ya nchi hiyo ni chini ya milioni arobaini kiujumla. Na kwa mujibu wa takwimu za mataifa yaliyoendelea na tajiri, ni kuwa mataifa hayo yameagiza dozi za chanjo ya korona ambazo ni mara tatu ya idadi ya watu katika nchi zao hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Hali hii inapunguza uwezekano wa mataifa yanayoendelea na yenye kipato kidogo kuweza kupata chanjo hiyo. Kimsingi ni kuwa kununua mataifa hayo chanjo zaidi ya mahitaji inazuia ugavi wa usawa wa chanjo hiyo ulimwenguni. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Asante sana Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora, Tanzania, natushukuru e, kwa habari. Asante sana pia Yahya Ali ukiwa barabara 13 Tanga, Tanzania, anasema anawapongeza maafisa wa usalama wa Iran kwa kumkamata jasusi wa utawala haramu wa Israel katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki. Maafisa hao wa usalama wa Iran wanapaswa kuendeleza msako katika maeneo yote ya Iran. Allah awaongoze. Asante sana Yahya, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Naye Shafi Saidi, akiwa Kigoma Tanzania, anasema rais wetu ni msikivu kama jina lake lilivyo. Asante sana Shafii, ukiwa hapo Kigoma. Kumbuka mpenzi msikilizaji, ukiwa katika mkoa wa Kigoma unaweza kutusikiliza kupitia kasima wimbi 99.7, redio Maarifa. Sibtayn, katika Qurani na hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran na karibuni kusikiliza sehemu ya 23 ya kipindi hiki cha Sibtayn katika Qurani na hadithi. Imenukuliwa katika tafsiri ya Alkumi kwamba siku moja Amru bin Alas alimwona mtume wa mwenyezi mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiingia msikitini na kumwita kwa matusi, ewe mwenye kukatikiwa. Katika zama hizo za ujahilia, kila mtu ambaye hakuwa na mtoto alikuwa akitusiwa kwa jina hilo la abtar, yaani aliyekatikiwa na kizazi. Kisha Amru bin Alasi akasema, kwa hakika mimi ninamchukia sana Muhammad. Hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha Suratul Kauthar akimwambia Mtume wake mtukufu kwamba hakika tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje, hakika anayekuchukia ndiye mwenye kukatikiwa, yani, anayemchukia ambaye ni Amru bin Al As ndiye mwenye kukatikiwa na kizazi, kwa maana kwamba hana dini wala kizazi. Na kuhusiana na sura hii, Alfahr Arazi Ar anakiri katika kitabu chake cha Tafsiru lkabir kwamba kizazi cha Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam ndicho kizazi kikubwa zaidi kwa mtu kuwahi kuwa macho katika historia ya mwanadamu licha ya vita vikubwa alivyopigwa kufukuzwa kutoka kwenye makazi yake, kufungwa, kuzingirwa na kuteswa. Mwenyezi Mungu alitaka kizazi chake sallallahu alaihi wa alihi wasallam kitokani na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam ambaye ni mke wake Imam Ali Amiru lmuminin alaihi ssalam. Kizazi hicho kitukufu cha mtume mtukufu kilikuwa na kuenea duniani kupitia wajukuu wake wema na watukufu ambao ni Imam Hasan na Husein alayhi salam. Alfakhr Razi anasema kuhusu jambo hilo kwamba kauli ya tatu kuhusu Kauthar ambayo maana yake ni kheri nyingi, ni watoto wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam. wa wanasema hii ni kwa sababu sura hiya Alkauthar iliteremshwa kuwajibu watu waliomdhihaki na kumfanyia dharau kutokana na kutokuwa na watoto. Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Aliahidi kumpa kizazi ambacho kingebakia duniani milele. Kisha Fakhrurazi anaendelea kusema, tazama ni watu wangapi waliouawa katika Ahlulbeit, lakini wakati huo huo tizama ulimwengu ulivyojaa kizazi chao. Katika upande wa Bani Umaya hakuna yeyote aliyebakia duniani kumwenzi. Tazama jinsi kizazi cha Ahlulbeit kilivyokuwa na maulama na wanazuoni wakubwa, kama vile Al-Baqir, Al-Sadiq, Al-Kadhim na Ar-Ridha alayhi salam. Na wapenzi wa sikilizaji, inatosha kushuhudia hapa aya ya mubahala ikinasibisha neno watoto wakikusudiwa Hasan na Hussein kwa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Wajukua wili hawa ni katika kizazi cha mtume sallallahu alayhi wa alihi ambao kuzaliwa kwao kulimfanya mtume kuwa na kheri nyingi. Imepokewa kwamba mtume mtukufu sallallahu alihi wa alihi wasallam, alisema kila nabii ana kizazi chake kinachonasibishwa kwake, na wana wa Fatima ni kizazi changu ambacho kimenasibishwa kwangu. Vilevile Alkhatib Albaghdadi anasema katika kitabu cha Tarikh Baghdad kwamba mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, alisema Hakika mwenyezi Mungu alijalia kizazi cha kila nabii katika uti wake wa mgongo na akajalia kizazi changu katika uti wa mgongo wa huyu hapa, na hapo aliashiria Ali bin Abitalib alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Sheikh Almajlis anasema katika kitabu chake cha Biharul Anwar kwamba Imam Ali alimuoa Bibi Fatima alaihi ssalam katika mwaka wa pili Hijria, na akamwingilia kimwili baada ya tukio la Badr, ambapo alibarikiwa kumzalia wana wao Hasan, Hussein, Zainab Al Kubra na Ummul Kulthum Alkubra. Naye Ad-Dulabi anaandika katika kitabu chake Adhuriatu Tahira kwa kusema Fatima binti ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimzalia Ali bin Abi Talib alaihi salam, Hasan, Husein na Muhsin ambaye aliaga dunia akiwa angali mtoto mdogo, na kisha akamzalia Umu Kulthum na Zainab, na hiki ndicho kizazi kibarikiwa cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kizazi chake kitakatifu na kisafi kitokane na binti yake Al Batul pamoja na msema kweli mkuu Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Kwanza alijaliwa kumzaa Hasan ambaye ni mwema mtupu, na Mwenyezi Mungu alimjalia kupata mimba yake katika mwezi mtukufu wa Rabiul Awal mwaka wa tatu hijiria. Baada ya kupata mimba hiyo alimwendea baba yake mpendwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, na kumpa habari hiyo njema. Mtume aliagiza aletewe jagi la maji, na baada ya kutamkia baadhi ya maneno katika jagi hilo, alitema ndani yake mate na kumwambia binti yake, yanywe maji haya. Baada ya kuyanywa, joto alilokuwa nalo mwana Fatima mwilini likawa limemwondokea na inasemekana kwamba hali hiyo ilimtokea alipokuwa amebeba mimba ya Imamu Husein alaihi ssalama. Kitoto hicho kilipotimu umri wa miezi minne kikiwa tumboni mwa mama yake Bibi Zahra alaihi ssalam, alipata baraka na kheri nyingi katika nyumba yake, na hilo likawa limemsahaulisha hofu na uchungu wa kubeba mimba. Baada ya mimba kuingia katika mwezi wake wa sita Bibi Fatima alaihi ssalam hakuhitaji mwangaza wa taa katika hali ya usiku mkubwa, na alipokuwa faraghani kuswali alikuwa akisikia kitoto hicho tumboni kikisabih na kumtukuza Mwenyezi Mungu. Karama hizo zilikuwa tu kwa ajili ya ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ziliendelea hadi ulipotimia mwezi wa Mwenyezi Mungu, yaani mwezi wa Ramadhani katika mwaka wa Badr au mwaka wa tatu wa hijra ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mwanga wa Mwenyezi Mungu uliweza kuangaza nyumba ya utume na uimamu, nayo haikuwa nuru nyingine, bali ilikuwa ni nuru ya kuzaliwa Imam Hassan al-Mujtaba, mjukuu na ua la Mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na bwana wa vijana wa peponi. Alkafami anasema katika kitabu chake cha al Misbah, Alhasan alayhi al salam alizaliwa Jumanne katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa tatu hijria. Naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu chake cha Manaqib ali Abi Talib. Al Alhasan alayhi salam alizaliwa al mjini Madina katika usiku wa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa Uhud, katika mwaka wa tatu hijria. Naye Tabarsi anaashiria swala hilo katika kitabu chake cha i'lamul wara bil i'lamil huda na kuongeza, na alikuja naye mama yake Fatima mbora wa wanawake wa dunia mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake akiwa amembeba kwenye shuka la hariri ambalo malaika Jibriil alimletea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naye Mtume akampa jina la Hasan na mtume mtukufu aliaga dunia hali ya kuwa Imam Hasan alaihi ssalam ana umri wa miaka saba na miezi saba. Wapenzi wa wasikilizaji, ama kuhusu kuzaliwa Imam Husein alaihi ssalam, mwana historia Muhammad bin Talha Ashafii anatuambia katika kitabu chake cha Matalibi Saul fi Manakibi Ali Rasul kama ifuatavyo: Husein alizaliwa tarehe tano Shaban katika mji wa Madina, mwaka wa nne Hijiria, na mama yake Fatimatu Lbatul alaihi ssalam alipata ujauzito wake nyu siku 50 baada ya kumzaa kaka yake Hasan. Haya ndiyo mapokezi sahihi, na kwa msingi huo hakukuwepo na muda mwingine kati yake na ndugu yake isipokuwa muda huo na wakati wa kubebwa mimba yake Alipozaliwa mtume alipashwa habari naye, akawa amemwadhinia katika sikio lake la kulia na kumkimia katika sikio lake la kushoto, na ni sahihi kwamba alizaliwa baada ya kubebwa tumboni kwa miezi sita. Na kuhusiana na hilo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 15 ya Suratu Al Ahkaf inayosema, na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi 30. Kuhusiana na swala hili Atabari Ashafi anasema katika kitabu chake cha Dhakairu Luqba Fi Manaqib Dhawi Lqurba, hakuna mtoto yoyote aliyezaliwa akiwa na miezi sita na akaishi, isipokuwa Alhusein na Isa bin Mariam alaihimassalam. Naye Ibn Subbagh Al Maliki anasema katika kitabu cha Alfusul Lmuhima, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitabiri kuzaliwa kwake na akamwita Husein. Aljuwaini Ashafi anaandika katika kitabu cha Faraid Simtain akimnukuu Ibni Abbas, Husein bin Ali alipozaliwa Alhamisi jioni, usiku wa kuamkia Jumaa, Mwenyezi Mungu mtukufu alimwambia mkuu wa wanaosimamia moto, izime mioto hiyo kwa wanaochomeka, kwa heshima ya mtoto aliyezaliwa kwa ajili ya Muhammad duniani. Allahuma sali ala Muhammad wa ali Muhammad. na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena siku nyingine katika kipindi hiki, tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii yetu ambayo huangazia matukio ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeanza kuzalisha chanjo ya COVID-19 ya Sputnik V ya Rasia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Rasia, Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik V imeanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yanahusika na mradi huo na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Rasia zimeshatumwa Iran ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V ufanyike hapa nchini. Amesema katika awamu ya kwanza chanjo milioni tisa zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika karibu nchi sitini duniani na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia 91.6 na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha covid-19 au corona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Wakati huo huo, awamu ya kwanza ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo mwana ya covid-19 ya Fakhra iliyotengenezwa Iran imeanza nchini. Mkurugenzi wa mradi wa chanjo ya Fakhra alishiriki katika uzinduzi wa majaribio hayo na kusema mchakato wa utafiti wa chanjo hii ya covid-19 ulianza miezi kadhaa iliyopita. Alisema chanjo hii imepitia majaribio kwa wanyama na haikuwa na madhara yote, na sasa imeingia katika awamu ya kwanza ya majaribio kwa mwanadamu. Shirika la Afya Duniani WHO limetahadharisha juu ya pengo kubwa lililopo kulingana na usambazaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona kati ya mataifa tajiri na idadi inayosambazwa katika nchi masikini kupitia mpango wa COVAX. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema tofauti ya idadi ya chanjo zinazotolewa kwa nchi tajiri na zile zinazotolewa kwa nchi masikini inaongezeka kila kukicha, huku akisisitiza umuhimu wa utoaji sawa wa chanjo ya korona, akizungumza katika mkutano ulioandaliwa na nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu kujadili chanjo ya dunia kuu wa WHO amesema, wa iwapo virusi bado vitaendelea kusambaa, watu wataendelea kufa, biashara na usafiri zitaendelea kudhoofika na ufufuaji wa uchumi utacheleweshwa. Tamko lake linafuatia lile la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akikosoa hatua ya baadhi ya mataifa kujiwekea chanjo ya COVID-19, akiaomba kugawana chanjo hizo ili kusaidia kupambana na janga hilo duniani. Shirika la afya duniani WHO na wadau linatekeleza mpango wa kuhakikisha nchi za kipato cha chini na cha kati zinapata mitungi ya hewa ya oksijeni ambayo mahitaji yake yameongezeka hivi sasa kutokana na janga la ugonjwa wa corona au COVID 19. WHO inasema zaidi ya wagonjwa laki tano wa COVID 19 katika nchi hizo wanakadiria kuhitaji hewa ya oksijeni kila siku. Tathmini zinaonyesha kuwa dola milioni tisini zinahitajika haraka kufanikisha upatikanaji wa hewa hiyo kwa nchi ishirini za kipato cha chini na kati. Kwa mantiki hiyo, wadau hao watashirikiana kupima mahitaji na kushirikiana na wahisani wa fedha na kupata mitungi hiyo ya gesi na ushauri wa kiufundi kusaidia nchi zilizoathirika zaidi. Wadau hao wanasema kuwa COVID-19 imeongeza shinikizo katika mifumo ya afya ambapo hospitali nyingi katika nchi za kipato cha chini na kati zimeishiwa oksijeni na hivyo wagonjwa kufariki dunia kutokana na kukosekana oksijeni hiyo, huku familia za wagonjwa zikigharamika kupita kiasi kulipia mitungi ya gesi oksijeni. Ni tiba muhimu na licha ya kuwa ni tiba muhimu kwa wagonjwa waliolazwa kwa sababu ya COVID-19, bado upatikanaji wake katika nchi za kipato cha chini na kati ni mdogo kutokana na gharama kuwa juu. Hospitali hazina uwezo wa kupata mitungi ya kutosha kutokana na gharama kubwa, na hivyo matokeo yake ni vifo vya wagonjwa ambavyo vingezuilika , imesema taarifa hiyo ya WHO na wadau. Taarifa hiyo inakadiria kuwa watu nusu milioni wanahitaji mitungi milioni moja, nukta moja ya oksijeni kila siku, ambapo nchi ishirini na tano zinaripoti ongezeko la mahitaji hususan barani Afrika. Upatikanaji huo ulikuwa bado ni changamoto hata kabla ya covid-19 na mahitaji yameongezeka zaidi wakati huu wa janga la korona. Daktari Philipe Duneton, mkurugenzi mtendaji wa United anasema dharura hii ya dunia kwa hakika inahitaji hatua za kidunia au kimataifa kutoka mashirika ya kimataifa na wahisani. Nchi nyingine zimeshuhudia ongezeko la mahitaji hata kabla ya janga hili. Ili kukidhi mahitaji yao hivi sasa, ni muhimu kuliko wakati mwingine wote tushirikiane kuendeleza kile ambacho kimeshafanyika na kuazimia kusaidia nchi zenye uhitaji zaidi haraka iwezekanavyo. Kikosi kazi hicho kimebaini uhitaji wa dola milioni tisini kushughulikia upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa nchi ishirini, zikiwemo Malawi, Nigeria na Afghanistan. Hizo ni nchi za awali ambazo zimebainika kuwa na uhitaji wa haraka kufuatia tathmini ya mradi huo wa dharura wa WHO. Ikumbukwe kuwa mwishoni mwa mwezi Machi, waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, alisema nchi hiyo inakumbwa na uhaba wa oksijeni. Kagwe alisema kuwa kuna viwanda sabini na tano vya oksijeni nchini Kenya eh, ingawa baadhi havifanyi kazi. Waziri Kagwe alisema oksijeni ni silaha muhimu katika vita dhidi ya janga la korona e, wagonjwa wanapolazwa hospitalini. Aliongeza kuwa kiwango cha oksijeni nchini Kenya kinatishiwa na mambo kadhaa, vikiwemo viwanda visivyofanya kazi. Alisema moja ya changamoto kuu ni kuwa na mitungi ishirini elfu ya oksijeni ambayo sasa iko katika nyumba za watu na taasisi mbalimbali. Alisema wanatakiwa kuirudisha mara moja. Na ni makosa kuweka mitungi hiyo huku watu wakifariki kwa kukosa oksijeni. Naye Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya aliagiza serikali za kaunti zishirikiane na Wizara ya Afya kuimarisha kiwango cha oksijeni nchini humo. Aidha, aliagiza oksijeni iliyoko nchini humo itengwe katika vita dhidi ya korona pekee. Na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji vyake katika kipindi cha miaka minane iliyopita. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa hivi karibuni, idadi ya vijiji vya Iran ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takribani sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35519 kufikia Machi 20. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya 20 na kwamba vijiji vingine 17000 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Iran, familia milioni 4 katika vijiji 47000 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo 1000 ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Iran zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, baada ya kuibuka janga la korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya Iran katika kusambaza intaneti vijijini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, kwa herini. nakuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu mja mimi, nataka kujitoa makosani kwako kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi, lam ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe, nimekuwa basi, na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe Minka Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako, Ilahi, wala tahjubni arrafatik, Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayehafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuona na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Sifa za habibi hazina kifani, tumsifu rabi mola Rahamani. Kaileta shani falme Mwenyezi kampa habibi wetu Muhamadi, kaileta shani falme Mwenyezi kampa habibi wetu Muhamadi. Twakushukuru twakuabudu twakuomba Mola Rahamani. Katika kitabu katika kitabu cha Kikurani, katupa na dini kwa mahaba yake dini Isilamu Isituponyoke, katupana dini kwa mahaba yake dini Isilamu isituponyoke. Wewe ni hakimu, wewe ni karimu, wewe ni Allahu. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Nisome hapo ujumbe mmoja tu kutoka kwake Jumaidi Isa akiwa Kondoa, Tanzania, anasema: baada ya salamu, hongera rais wetu Samia Suluh Hassan kwa kuunda tume ya kufuatilia korona, na pia hongera kwa kuagiza kufunguliwa kwa vyombo vya habari. Moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema ataunda kamati ya wataalamu watakochambua kwa kina ugonjwa wa COVID 19 unaosababishwa na virusi vya korona na kushauri serikali hatua za kuchukua. Kadhalika, ameagiza vyombo vya habari vilivyofungiwa vifunguliwe. Katibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesema stratejia bora ya kuimarisha uhusiano wa nchi na nchi ni kujitahidi kuelewa vizuri upande wa pili. Mfuko wa fedha duniani IMF unatazamia kudhamini fedha za chanjo ya korona kwa nchi maskini na umoja wa Ulaya umesisitiza kuunga mkono mchakato wa kisiasa Tunisia. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na asante sana pia kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu na kila la heri maishani. Asante na kwaheri.