Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamiya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya na leo ni Jumanne tarehe ishirini na tatu Shaban mwaka 1442 hijiria kamaria inasadifiana na 6 Aprili 2021 miladia. Na tulio wandaliani, wapenzi wasikilizaji, e, katika siku ya leo ni taarifa ya habari za dunia itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na makala kuhusu akhlaki katika Uislamu. Makala hiyo itafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya ulimwengu wa michezo na kisha tutawaleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko huko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa ya FM 153 Tanga, pia Maarifa ya FM 19 ya moja nukta tisa, Mwanza, Maarifa ya FM 997 Kigoma, Maarifa FM 141 Mtwara na Maarifa FM 991 Singida. Tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran ya mkamata jasusi wa utawala wa Israeli katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki nchini. Waziri mkuu na waziri wa ulinzi wa zamani kupandishwa kizimbani nchini Kuwait. Bomu ya vishada Saudi ya Saudia yatajwa kuwa msiba wa kudumu kwa wananchi wa Yemen. Karibu. Na sasa ni habari kamili. Maafisa wa usalama nchini Iran wametangaza kumkamata jasusi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi. Mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama katika mkoa huo wa Azerbaijan Mashariki amesema jasusi huyo wa utawala wa Israel na majasusi kadhaa wa nchi zingine wamekamatwa katika operesheni ya maafisa wa usalama mkoani humo. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, amesema hakuna kundi lolote la magaidi wa kufurishaji katika mkoa huo, lakini hakutoa taarifa zaidi kuhusu idadi ya majasusi waliokamatwa au uh, uraia wao. Hali kadhalika amesema katika miezi ya hivi karibuni pia majasusi wengine kadhaa waliokuwa wanatumikia mashirika ya kijasusi ya kigeni wamekamatwa mkoani humo. Agosti 2020 maafisa wa usalama wa Iran waliwakamata majasusi kadhaa wa mashirika ya kijasusi ya kigeni. Akizungumza wakati huo Afisa mwandamizi wa wizara ya usalama alitangaza kuwa wamesambaratisha timu tano za majasusi na kusema kukamatwa majasusi hao kulikuwa pigo kubwa kwa madola ya kibeberu duniani. Afisa huyo alisema mashirika ya kijasusi ya kigeni yanatumia mbinu za kiwango cha juu sana ili kupata taarifa muhimu katika sekta mbalimbali mbali nchini Iran, hasa sekta ya nuklia, sekta ya kijeshi, sekta ya kisiasa, kiuchumi na miundo msingi. Aliongeza kuwa majasusi hao wanatekeleza shughuli zao chini ya usimamizi wa shirika la kijasusi la Marekani, CIA, shirika la kijasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, na mashirika kadhaa ya kijasusi ya nchi za Ulaya. Muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umechafua ardhi kubwa ya Yemen kwa mabomu mengi ya kutega ardhini na mabomu ya vishada katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Haya amesemwa na Kanali Ali Safra ambaye ni kamanda wa kitengo cha kutegua mabomu yaliyotegwa ardhini cha jeshi la Yemen. Safra amesisitiza kuwa takwimu za wizara ya afya ya Yemen zinaonyesha kuwa hadi, wakati wa, hadi katikati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa, kwa uchache raia elfu sita walikuwa wameuawa kwa milipuko ya mabomu yaliyotegwa ardhini na muungano wa vamizi wa Saudia waitifaki wake katika maeneo mbalimbali ya Yemen. Afisa huyo wa jeshi la Yemen amesema wa Yemen wako katika ti ya medani iliyojaa mabomu yaliyotegwa ardhini na adui wao, na kwamba raia wengi wanashindwa kurejea katika maeneo yao ya yalikobomolewa kutokana na kuwepo mabomu ya vishada katika maeneo hayo. Kanali ali Safra amesema pia takwimu zinaonyesha kuwa hadi sasa Saudi Arabia na washirika wake wamefanya mashambulizi elfu mbili mia tano ya mabomu ya vishada katika vita vya Yemen, na tangu mwanzoni mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na moja karibu raia ya tisini wamepoteza maisha yao kutokana na mabomu hayo na makumi ya wanyama wa kufuga pia wameuawa. Kamanda wa kitengo cha kutegua mabomu ya ardhi cha Yemen ameutaka Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa ziwasaidia wa Yemen kwa zana na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kutegua mabomu hayo na kuokoa maisha ya raia wasio na hatia. Saudi Arabia na waitifaki wake walianzisha vita dhidi ya Yemen mnamo mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali ya harakati ya Ansarullah na kumrejesha kibaraka wao Abdurabu Mansur Hadi, lakini hadi sasa Saudi Arabia haijaweza kufanikiwa katika vita hivyo na imetumbukia katika kinamasi nchini Yemen. Afisa mmoja wa Zambia amesema kuwa ndege moja ya mizigo ya Ethiopian Airlines imetua kimakosa katika uwanja wa ndege ambao haujamaliza kujengwa. Ndege hiyo ilitua kwenye barabara ya kurukia ndege ya uwanja wa mkoa wa Copperbelt wa kaskazini mwa Zambia siku ya Jumapili, licha ya kwamba uwanja huo haujamaliza kujengwa. Ndege hiyo ilikosea njia kwa masafa yanayokaribia kilomita kumi na tano, kwani ilipangiwa kutua katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Simon Mwansa Kapwepwe karibu maili tisa kutoka uwanja ilipotua kimakosa. Katibu wa kudumu wa wizara ya usafiri ya Zambia Meshak Lungu alitangaza habari hiyo jana Jumatatu na kuongeza kuwa rubani wa ndege hiyo ya Ethiopian Airlines alitua kimakosa katika uwanja wa ndege wa Copperbelt ambao ndio kwanza huko katika ujenzi na ndio unaotarajiwa kuwa wa kimataifa katika siku za usoni. Kioja ni kwamba rubani wa ndege hiyo hakugundua kosa hilo hadi pale alipoambiwa na waongozaji wa, wa ndege kwamba mbona hatuioni ndege yako. Ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wakati alipokuwa anakaribia kutua, rubani aliwasiliana na kituo cha rada, lakini walimwambia ndege yako iko, hatuioni. Hata hivyo rubani huyo alishusha chini vivyo hivyo ndege hiyo katika uwanja ambao haujamaliza kujengwa. Lungu amesema hakuna hasara wala madhara yote yaliyosababishwa na kosa hilo la ajabu. Pia amesema ripoti kamili itatolewa baadaye kuhusu tukio hilo. Baada ya kutua kimakosa, rubani wa ndege hiyo aliirusha tena ndege na kuelekea kuliko kusudiwa, yaani katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Simon Mwansa Kapwepwe naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kamati e, maalum ya uchaguzi ya mahakama ya mawaziri ya serikali ya Kuwaiti imetoa amri ya kupandishwa kizimbani Jabir Al Mubarak, waziri mkuu wa zamani na Khalid Al Jara, waziri wa zamani wa ulinzi, pamoja na viongozi wengine wanne wa nchi hiyo, kwa tuhuma za ufisadi na wizi wa fedha. Kwa mujibu wa kamati hiyo uchunguzi ya mahakama maalum ya mawaziri ya serikali ya Kuwait, moja ya kesi zinazowakabili watuhumiwa hao na ufisadi wa mamia ya mamilioni ya dola katika mkataba mmoja kama tishio. Imejiridhisha kuwa watuhumiwa hao wana kesi ya kujibu katika ufisadi huo. Kikao cha kwanza cha kusikiliza kesi ya waziri mkuu wa zamani, waziri wa ulinzi, na waziri wa zamani na viongozi E, wengine wanne wa Kuwait kitafanyika Jumatano ijayo. Hivi karibuni, mahakama ya mawaziri ya serikali ya Kuwait ilimpiga marufuku waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Jabir al-Mubarak kutoka nje ya nchi baada ya kumsaili kuhusu kesi inayojulikana kama uh, kesi ya makosa ya fedha ya mfuko wa jeshi. Jabir al-Mubarak alikuwa waziri mkuu kuanzia mwishoni mwa mwaka 2011 hadi mwishoni mwa mwaka 2019 na alilazimika kujiuzulu baada ya, ya kufichuliwa ufisadi mkubwa katika mfuko huo wa jeshi la nchi hiyo. Amiri mpya wa Kuwait Nawaf al Ahmad al Jabir Assaba amehimiza kufuatiliwa kwa kina kesi hiyo na sheria kufuata mkondo wake. Na msemaji wa harakati wa wa Hamasa ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametilia mkazo udharura wa kuachiwa huru makumi ya wa Wapalestina wanaoshikiliwa mahabusu nchini Saudi Arabia na kusema kufungwa kwa wapalestina hao huko Saudia kuna wanufaisha wazayuni na utawala wa kizayuni wa Israel. Hazim Qasim ameashiria swala la makumi wa Palestina wanaoshikiliwa mahabusu huko Saudia, akiwemo mwakilishi wa zamani wa Hamas huko Riyadh, na kusema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel ndio pekee unaonufaika na kuwekwa mahabusu wa Palestina hao huko Saudi Arabia. Amesema kuwa kamata kamata hiyo wa Saudia na walenga wanaharakati wa Kipalestina. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii utahusu ushauri wa waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, na ushauri huo ni ukumbusho kwa uzembeaji na udharura wa umoja wa Ulaya kuchukua misimamo chanya kuhusu mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kikao cha kamati ya pamoja ya makubaliano ya nuklia JCPOA kimepangwa kufanyika leo Jumanne huko Vienna, Austria, kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa pande husika katika makubaliano hayo ya kimataifa ya nuklia ya Iran. Sambamba na kuwadia muda wa kufanyika kikao hicho na kuanza majadiliano kuhusu JCPOA, kuna swali la msingi hapa la kujiuliza, nalo ni hili: Nchi za Ulaya zimechukua hatua gani chanya kwa ajili ya kuyalinda makubaliano hayo ya nuklia? Katika ujumbe waliotuma siku ya Jumamosi kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Mohamad Jawad Zarif, waziri wa mambo injo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema nimemtaka Jean Yves Ledria, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, akaonyeshe msimamo chanya katika kikao cha Vienna kuhusu JCPOA. Zarif aliashiria mazungumzo ya simu aliyofanya siku hiyo Jumamosi na waziri mwenzake wa Ufaransa, na akaongeza kuwa na hapa namnukulu, nimeitaka Ufaransa iheshimu ahadi zake katika hati ya makubaliano haya na kusimamisha utekelezaji wa vikwazo haramu vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran. Ushauri huo wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran kwa mwenzake wa Ufaransa unakumbusha nukta hii ya msingi kuwa kurejea kwenye makubaliano ya nuklia JCPOA kunategemea irada na nia njema ya wahusika wa upande wa pili. Baada no ya Marekani kujitoa katika JCPOA na kuyakiuka waziwazi mapatano hayo ya kimataifa, Iran ilionyesha uungwana zaidi ambavyo ingitarajiwa kwa kuendelea kutekeleza ahadi na majukumu yake kwa muda wa mwaka mzima. Katika kipindi hicho chote, nchi za Ulaya ziling'ang'ania Iran iendelee kubaki katika JCPOA na kuiahidi kwamba si tu uh, zitatekeleza ahadi na majukumu yao kwa mujibu wa mapatano hayo, lakini pia zitafidia madhara na hasara zilizosababishwa na kujiondoa Marekani katika mapatano hayo ya JCPOA, lakini kilichotokea kivitendo ni kuhalifu ahadi hiyo. Nchi za Ulaya uh, katika makubaliano ya nuclear zilidai kwamba vikwazo dhidi ya Iran vitaondolewa kama ilivyobainishwa katika JCPOA na kuanzisha mfumo wa mabadilishano ya kifedha almaarufu Instex, uh, na zitaandaa pia mazingira yatakayowezesha kufanywa miamala halali ya kibiashara na Iran. Lakini ni ipi kati ya ahadi hizo ilitekelezwa kivitendo? Nchi tatu za Ulaya katika mapatano ya nyuklea JCPOA yani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zinajua kwamba Marekani imeanzisha desturi mbaya na hatari kwa kuyakanyaga makubaliano hayo, lakini pamoja na hayo, ili kuweza kujinasua kwenye mkwamo zilizosababisha katika JCPOA zinaitaka Iran peke yake itekeleze hali na majukumu yake katika mapatano hayo. Said Jalal Sadahatian Saadatian, yani mchambuzi wa masala ya, ya sera za nje, anasema ni Ulaya na Marekani ndizo zilizofanya utekelezaji wa JCPOA mateka na udhaifu na utumiaji mabavu wao, si Iran ambayo kwa mujibu wa ripoti kadhaa za wakala wa kimataifa wa nishati ya nuclear IAEA imetekeleza majukumu yake katika makubaliano hayo. Ukweli ni kwamba katika miaka yote hii nchi tatu za Ulaya hazijataka au hazijaweza kuchukua msimamo huru unaoendana uh, una na hadhi yao. Ushauri wa Dakta Zarif kwa mwenzake wa Ufaransa umebeba ujumbe wa wazi kabisa, na kukumbusha udharura wa kuchukuliwa uamuzi madhubuti na upande wa Ulaya sambamba na kutekeleza kivitendo wajibu na majukumu zilizonayo nchi hizo katika JCPOA. Nam wapemza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi kitakachohusu akhlaki katika Uislamu. Karibuni kusikiliza Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu. Nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Ni jambo lisilo na shaka, mpendwa msikilizaji, kwamba kuijenga batini, yaani upande wa ndani wa nafsi ya mtu kwa kuirekebisha na kuitakasa roho na nafsi yake, kuna nafasi kuu katika saada, fanaka na ukamilifu wa mtu mwenyewe binafsi na wa jamii pia, na katika upande wa kimaada na kiakhlaki, kiasi kwamba hata kama mwanadamu atafikia kwenye vilele vya elimu zote na kuweza kuutiisha vyovyote apendavyo ulimwengu wote wa maumbile lakini kama atashindwa kuzidhibiti nguvu haribifu za ndani ya nafsi yake, hatoweza kufikia kilele cha saada na ukamilifu wa kiutu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana, ikiwa maendeleo yote ya kisayansi na kiufundi hayatoenda sambamba na utakasaji na ujengaji wa batini ya mwanadamu, huwa mithili ya kasri lililojengwa kwa barafu kisha likani kwa juani. Kwa hiyo kumlea na kumjenga mwanadamu kiroho na kitabia ni jambo la lazima na lenye umuhimu mkubwa mno kwa jamii yoyote ile na katika kila zama na wakati. Kwa masikitiko, inabidi tuseme kuwa katika dunia yetu hii ya leo, inayoonekana ya kisasa na iliyopiga hatua kubwa mno kimaendeleo, si tu hazichukuliwi hatua zozote za kuyapa uzito mafunzo ya kiutu na kiahlaki lakini inavyoonekana ni kama kwamba mwanadamu tayari ameshatimiza ndoto zake za kufikia ukamilifu wa yote aliyokuwa akitamani na kuyataraji. Wakati mwanadamu wa zama hizi anayeonekana kuwa amestaarabika, ameshindwa vibaya sana katika suala la kuidhibiti nafsi yake pamoja na changamoto za hawaa na matamanio ya nafsi, bado hajawa tayari kukiri suala hilo. Utadhani hakuna maafa yoyote yale yaliyomfika. Lakini hebu tujiulize, ni mtu gani mwenye akili timamu na mwenye insafu ambaye hawezi kutiwa wasiwasi na hali ya kutisha na kusikitisha ya kushamiri ufuska na maingiliano haramu ya kingono, vitendo vya ubakaji na vya kishenzi, upotokaji wa tabia, ubaguzi, dhuluma na uonevu pamoja na uporomokaji wa misingi ya kiakhlaki na kiutu tunaoshuhudia duniani leo, katika baadhi ya jamii za kisasa zinazoonekana kuwa zimeendelea, za madola ya watumiaji mabavu ustaarabu hauna tafsiri nyingine zaidi ya unyang'anyi, uporaji, jinai na mauaji ya watu wa mataifa manyonge na kunyamazisha mbiu yoyote ya kupigania haki na uadilifu. Isitoshe, ukubwa wa mporomoko wa kiakhlaki na kiutu haujakomea tu kwenye ongezeko linaloshuhudiwa kila leo la dhulma na jinai zinazofanywa na wenye nguvu dhidi ya haki za mataifa madhulumu na manyonge duniani, lakini hata ndani kabisa ya nchi hizo zinazoonekana kuwa zimeendelea. Kufa kwa thamani za kiakhlaki kumesababisha maafa makubwa kwa mtu binafsi na jamii, kiasi cha kuiporomosha hadhi na thamani ya wanadamu katika zama hizi. Kutuzipa uzito thamani za kiakhlaki hakuhusiani na ulimwengu wa magharibi pekee, bali kwa masikitiko katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu nako pia thamani za kiahlaki zimefifia pia, na hakuna hali ya kuridhisha ya kuonyesha kuwa watu wanashikamana na maadili ya akhlaki njema. Huko nyuma, jamii ya Kiislamu ilipokuwa ikikabiliana na upotokaji wa kimaadili wa ulimwengu wa Magharibi, ilikuwa ikitumia kauli mbiu, kwanza maadili yetu, kisha ustaarabu wao kauli mbiu ambayo inabainisha risala na ujumbe mzito uliobebwa na ulimwengu wa Kiislamu, ambao kwa mujibu wa Quran ni wasisi kuwa mashuhuda na kigezo kwa wengine katika tabia na matendo yetu. Na maana yake ni kwamba tunatakiwa tuonyeshe ulimwengu na kudhihirisha vile namna hasa zilivyo thamani za kiakhlaki katika matendo yetu. Kwa hiyo kila mwislamu ana jukumu na masuulia mazito ya kufanya juhudi za kuhuisha tena thamani za kiakhlaki na kiutu za dini ya Uislamu. Hatua ya mwanzo ambayo mimi na wewe mpendwa msikilizaji, tunapaswa kuichukua katika safari hii ya kufikia lengo hilo ni kuupa umuhimu mkubwa msingi muhimu sana na wenye nafasi kuu wa kuitambua nafsi mwanadamu ni mithili ya bango zuri na lenye thamani kubwa la mchoro ambalo tunapaswa kuzitambua nakshi na mistari iliyotumika kulifanya liwe na thamani hiyo. Ni kwa kuyaelewa hayo tu ndipo tutaweza kujitahidi kwa uwezo wetu wote kulitunza na kulihifadhi ili lisije likaingia doa lolote lile. Hapa sasa ni mahali pa kujiuliza swali hili: ni zipi hizo sifa maalumu na za kipekee za bango hilo lenye thamani kubwa la kiumbe mwanadamu? Laqad khalaqna al-insana fi ahsani taqwim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni na kwa mlima wa Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa. Kuhusu maana ya ahsani taqwim, baadhi ya wafasiri wa Qurani wamesema maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mtu kwa mlingano kamili katika hali zake zote, iwe ni ya kimwili au kiroho na kiakili. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka kwenye maumbile ya mtu kila aina ya kipawa na uwezo ili kumwezesha kufika kwenye vilele vya kila aina ya ukamilifu. Sifa nyingine maalumu ya uumbwaji wa mwanadamu ni kupuliziwa roho ya Mola baada ya kukamilika umbo lake katika hali zote za uumbwaji. Aya saba hadi ya tisa ya Suratu Sajida inaielezea hali hiyo hivi: thumma sawwahu wa nafakha fihi min ruhihi wa ja'ala lakumu ssam'a wal absara wal af'ida qalilan ma tashkurun, ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu ni uchache mnavyoshukuru. Kwa mujibu waaya wa aya hizi, mpendwa msikilizaji, hakika ya mwanadamu mbali na upande wake wa kimwili na kimaada unaofanana na viumbe wengine wote, ana upande wa kimalakuti na kiungu unaomfanya awe bora zaidi kuliko viumbe vingine vyote vilivyomo katika ulimwengu wa viumbe. Upande huo ni wa roho inayotokana na irada ya Mwenyezi Mungu, na ndiyo maana roho hiyo ni kitu kinachobakia melele na kisichoweza kutoweka, ni kinyume na ulivyo mwili wa mtu, ambao baada ya kupita muda huwa unachakaa na hatimaye kuoza na kupotea. Mpendwa msikilizaji, tusite hapa kwa leo, lakini tutakuja kuifafanua zaidi nukta hii katika kipindi chetu kijacho, insha allah. Ahsante na kwaheri. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya mdoso mrefu, nam barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo limeipa umuhimu habari sema kuwa kumewasilishwa pendekezo la kuziweka makavazi e, e, za mahakama za jadi za Rwanda maarufu kama gachacha katika orodha ya e, turathi za dunia e, shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi, na utamaduni ya UNESCO. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti la The New Times inasema Zipline, huduma kubwa zaidi duniani ya kufikisha bidhaa za kitiba maeneo ya mbali kwa kutumia ndege zisizo na rubani au drone, ambayo ilianzishwa kwa mara ya kwanza Rwanda, sasa imekumbatiwa na Japan. The New Times inadokeza kuwa shirika la Zipline la Rwanda limetangaza kuanzisha ushirikiano na shirika la Toyota la Japan. Sasa tunaelekeza dira yetu dunduzo magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipo muhimu habari isemayo kuwa rais r Museveni wa Uganda ameamuru kufanyike mazishi rasmi ya kasisi mkuu wa Kampala Kizito Luanga. Gazeti hilo limeandika kuwa uchunguzi umebaini kuwa Luanga alipoteza maisha kutokana na mshtuko wa moyo. Aidha, Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa uh, cha habari kisemacho mwaka mmoja baada ya zuio kutokana na korona uchumi wa Uganda umeathirika vibaya. Daily Monitor pia lina habari semayo kuwa serikali ya Uganda imetenga bilioni 129 kwa ajili ya wakulima wa mpunga katika eneo la Busoga. Sasa tutaelekeza dira yetu dunduzwa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, ambapo magazeti ya nchi hiyo yanaendelea kujadili uteuzi ambao umefanywa hivi karibuni na rais wa nchi hiyo Bi Samia Suluhu Hassan. Gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siri nzito nyuma uteuzi wa Samia, panga lake kwa vigogo wa mashirika mjadala pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho kupanda kushuka, na safari za uongozi, mabosi TRA TPDC. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kwa mara nyingine tena, Alfayo Kidata anarejea kwenye wadhifa wa juu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania baada ya miaka kadhaa. Lakini kwa upande wa mkurugenzi mkuu wa TPDC, Dr James Mataragio. Simulizi yake inabeba hisia za utendaji, kwani anaenguliwa kwa mara ya pili na kurejeshwa tena safari hii akitumia saa chache tu. Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Mufti Zuberi abadili mashehe mikoa kumi na tisa. Sasa analiangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho vigogo Chadema wamfagilia Samia, Mbowe amkumbushia suala la katiba. Habari kamili isome katika ukurasa wa pili. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho pangua pangua ya Rais Samia azidi kuwagusa wananchi. Katika dondoo za kichwa hicho cha habari, Huru limeandika wananchi wasema inaendana na kasi ya utatuzi wa changamoto katika baadhi ya maeneo. Pia limeandika viongozi walioteuliwa juzi kula kiapo leo Ikulu ya Magogoni, jijini Dar es Salaam. Uhuru pia katika ukurasa wake wa mbele limeandika umoja wa wazazi wa Chama cha Mapinduzi mkoa wa Dar es Salaam umepongeza hatua za mwanzo za uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan kutokana na kasi aliyoanza nayo na kusema wana imani naye katika nafasi hiyo. Nalo Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia na uteuzi wa kimkakati. Tukiachana na magazeti hayo ya Kenya sasa tuna uh, uh, magazeti hayo ya Tanzania, tunamalizia nchini Kenya. Uh, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali ya nyonga wanyonge, likifafanua limeelekea kuwa maisha ya wa Wakenya yatakuwa magumu zaidi hivi karibuni baada ya serikali ya Jubilii kuruhusu shirika la fedha duniani IMF kurudi nchini kwa masharti makali ya kusimamisha uchumi. Pia Taifa Leo lina kichwa cha habari kisemacho tishati ya JZ yakasirisha Waislamu wa pwani mwa Kenya. Kwa kifupi ni kuwa mwanamuziki huyo amechapisha tishati yenye picha ya msikiti maarufu wa Lamu Riadha. Wasimamizi wa msikiti huo na pia wakazi wa Lamu, na wa Lamu na Waislamu kwa ujumla wamepinga utumizi wa picha ya msikiti katika tishati za mwanamuziki huyo, na gazeti la Daily Nation lina ripoti maalum inayofafanua Uh, ni kwa nini mchakato wa kumrithi Rais Uhuru Kenyatta elfu mbili ishirini na mbili ni wakufa kupona lazialiasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo, baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji, na hususan na mfuatiliaji wa matukio ya spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita, ndani na nje ya Iran, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanzie hapa nchini. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitandika Siria mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumanne iliyopita. Katika mchuano huu uliosakata katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran, vijana wa timeli ya Iran walitandaza ngoma barabara na kuatia skuli vijana wa Kiarabu. Hosein Kananizadegan alifungua mvua ya mabao ya Iran kupitia goli la kichwa alilofunga dakika mbili tu baada ya kupulizwa kipenga cha kwanza mechi. Sardar Azmun alipachika wavuni la pili kunako dakika 38 huku mtoka benchi Karim Hansarifard akifanya mambo kuwa matatu kwa mtunge kupitia goli lake Iran na Siria zimetumia mchuano huo wa kirafiki kujinoa na kujifua kwa ajili ya maandalizi ya fainali za kombe la dunia mwaka ujao 2022 nchini Qatar. Timu ya kandanda ya Iran inayoonolewa na Dragan Skocic inatazamiwa kuvana na Hong Kong Juni tatu na siku nne baadaye imeratibiwa kutoana jasho na Kambodia katika mechi za kufuzu kombe la dunia mwakani. Kadhalika, vijana wa Iran wanatazamiwa kupepetana na waarabu wa, wa Bahrain juni 11 kabla ya kushuka dimbani kucheza na Iraq juni 15. Na kutoka hapa barani Asia tuelekee barani Afrika. Mataifa ya Cape Verde, Guinea Bissau, Mauritania na Ethiopia ndiyo yalikuwa ya mwisho kabisa kufuzu kwa fainali zijazo za, la kombe la mataifa ya afrika almaarufu AFCON zitakazoandaliwa nchini Cameroon mwaka ujao 2022. Cape Verde walishuka uwanjani Jumanne ya Machi 30 wakihitaji sare ya aina yoyote dhidi ya Msumbiji ili kufuzu. Hata hivyo, walisajili ushindi wa bao moja kwa sifuri baada ya Faisa Bangai wa Msumbiji kujifunga. Katika mchano mwingine wa kundi F, wenyeji Cameroon walilazimishwa saretasa na Rwanda. Gine Besau walifuzu kwa fainali za AFCON kwa mara ya tatu mfululizo baada ya kuipepeta Jamhuri ya Kongo mabao matatu kwa mtungi katika uwanja wa Besau Septemba 24 es passe le, le pied gauche le centre bo mendi ki conclu et sa fait deux zero Ushindi huo umezamisha kabisa chombo cha wageni wao ambao wangefuzu iwapo wangesajili ushindi katika mechi hiyo ya kundi A. Katika kundi E, Mauritania walisonga mbele baada ya kusajili ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mchuano huo uliosakatiwa jijini Banjul. Ushindi huo uliwapa tiketi ya kufuzu kwa pamoja na Moroko waliokuwa wenyeji wa Burundi. Sare tasa iliyosajiliwa na Madagascar dhidi ya Niger ilimaanisha kwamba Ethiopia walifuzu kutoka kundi K licha ya kuwa walikuwa wamepokezwa kichapo cha mabao matatu kwa moja kutoka kwa Ivory Coast kufikia dakika ya 80 ambapo mechi ilisimamishwa baada ya refa Charles Bulu anguka uwanjani. Refa huyo alikuwa amejaza pengo la mwamuzi mwingine ambaye hakufika uwanjani kwa ajili ya mechi hiyo. Refa ambaye angejaza nafasi ya Bulu naye alikuwa raia wa Kodivaa, hivyo ikalazimu mchuano kusitishwa kuepuka swala la mgongano wa maslahi. Kushindwa kwa Madagaskar kupiga Niger waliovuta mkia katika kundi K kulimaanisha kwamba Ethiopia walifuzu kwa fainali za AFCON kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2013 kwingineko, mabao ya Victor Osimen Ogenekaro Etebo, na Paul Unuachu yalisaidia Nigeria kuipepeta Lusutu mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa kundi L ili kuungana na Nigeria walioongoza kundi L. Sierra Leone walihitaji ushindi na Benin walihitaji sare ya aina yoyote ili kufuzu kwa fainali za AFCON. Shirikisho la soka Afrika, CAF, limesema mechi hiyo itasakatwa upya katika tarehe itakayotolewa baadaye. Timu za Afrika Kusini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola ni miongoni mwa miamba ya soka Afrika itakayokosa fainali hizo za AFCON. Bafana Bafana ya Afrika Kusini ilipokezwa na Sudan kichapo cha mabao mawili kwa sifuri katika mchuano wa mwisho wa kundi cha mnamo Machi 28. Matokeo yaliyoshuhudia miamba hao wakiambulia nafasi ya tatu kundini kwa alama kumi, mbili nyuma ya nambari mbili Sudan licha ya kuichabanga Gabon mabao mawili kwa sifuri katika mechi ya mwisho jijini Luanda. Angola walivuta mkia katika kundi D. Nambari tatu DRC, walioipiga Gambia moja sifuri jijini Kinshasa, waliambulia nafasi ya tatu. Afrika Mashariki mara hii wamepoteza nafasi ya kupata walau timu moja iliyofuzu baada ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo Tanzania, Kenya, Uganda na Burundi kufuzu fainali hizo, hivyo kanda hiyo haitakuwa na mwakilishi katika fainali hizo za AFCON nchini Cameroon zitakazoanza Januari 10 hadi Februari 6. Comoros walifuzu kwa fainali za AFCON kwa mara ya kwanza baada ya kuambulia nafasi ya pili kundini. Kenya walikamata nafasi ya tatu baada ya kupiga Togo mabao mawili kwa moja jijini Lome. Mali walicharaza Uganda bao moja kwa sifuri na kufuzu kwa fainali hizo za AFCON kutoka kundi B. Hii ni mara ya kwanza kwa Uganda kukosa kutinga fainali hizo za AFCON tokea mwaka 2015. Tanzania imebanduliwa licha ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Libya katika mchezo wa kukamilisha ratiba ya kundi J ambalo pia lilikuwa na timu za taifa za Tunisia na Equatorial Guinea. Pijicho. Ligi ya mabingwa Afrika, klabu ya Simba ya Tanzania wikendi ilipata ushindi mnono wa mabao manne kwa moja dhidi ya AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchezo wao wa makundi ya ligi ya mabingwa Afrika uliochezwa katika uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. Simba walipata bao la kwanza lililofungwa na Louis Maquison katika dakika 30 ya mchezo baada ya kupokea pasi ya chini kwa chini kutoka kwa Morrison. Dakika mbili baadaye, AS Vita walisawazisha mambo kupitia Zemanga Soze ambaye alipiga shuti la mbali ambalo lilimshinda kipa Eshimanura na kwenda kugonga mwamba kabla ya kuingia nyavuni. Kabla ya dakika moja ya nyongeza kipindi cha kwanza, simba walipata bao la pili kupitia Chama, huku bao la tatu la wekundu wa Msimbazi likitiwa kimiani na rali Bwalia aliyeingia kipindi cha pili akichukua nafasi ya, na ya Morison. Bwalia alifunga bao hilo dakika 67 akipiga shuti kali la chini kwa chini baada ya kuunganisha pasi iliyotoka kwa Chama. Katika dakika ya 82 Chama alifunga bao la nne na kulizamisha kabisa jahazi la wageni As Vita. Ushindi huo umewapa sauti mashabiki wa Simba na walikuwa na haya kusema baada ya mchuano huo, kikubwa kwanza ni furaha ni furaha kubwa sana na tunamshukuru Mwenyezi Mungu, kwa sababu wachezaji wa Simba, viongozi na sio wa Simba, ameonyesha ushirikiano mkubwa mno ndani ya uwanja na nje ya uwanja. Mekauka, yani, kwa hivyo hii ndio siri kubwa ya mafanikio ya Simba. Sauti imekauka sio katika ubora wake, yaani nimeshangilia sio kwa hali ya kawaida, kwamba pila lilokuwa ninapigwa sio pila la nchi hii. Ndio ndiyo Simba. Tuliwaambia season 2 tumeianza hii, hii ni Do or Die, season 2 Leo watu wamekiona pila biliani, wameliona mpira, wameuona goli nne. Wacha inyeshe tuone panapovuja, yeah. Sawa tulokuwa nayo Simba sasa hivi kwa mpira sijui uje utuachie kama tunavyocheza kawaida leo, mwenyewe, si umeona pasi kama milioni tatu kama na nusu, ile ilikuwa balaa leo na jamaa washukuru sana, sana. Tuko kwenye maombolezo, tumepoteza jembe letu la hatari sana, sana. sana, wachezaji wetu hata sisi wenyewe tumekuwa wanyonge wanyonge kisasa leo, mbona alikuwa anakula 15 hawa. Haya, kwa ushindi huo wa Simba imetinga sasa hatua ya robo fainali, ikiwa imefikisha pointi 13 na kuongoza kundi A wakifuatiwa na Al Ahli wenye pointi 8 ambao walitoa sare ya mabao mawili kwa mawili na Almerih. Na kutokana na ufinywa wakati nitamatishe kwa tukio la riadha. Nyota wa riadha duniani Ruth Chepngetich amevunja rekodi ya nusu marathon duniani kwa upande wa wanawake baada ya kuibuka kidedea katika mbio za Istanbul Half marathon siku ya Jumapili. Mwanadada huyo kutoka Kenya alimaliza mbio hizo kwa kutumia saa 1 dakika 4 na sekunde sifuri mbili jijini Istanbul. Bingwa huyo mbio za masafa marefu amevunja rekodi ya hapo awali kwa sekunde 29 iliyowekwa na raia wa Ethiopia, Ababel Yeshani. Na kwa habari hiyo ya riadha, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, hadi Juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 23 Shaaban mwaka 1442 Hijiria inayosadifiana na tarehe 6 Aprili mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1138 iliyopita Abu Muhammad Hassan bin Ali al Utrush aliyepewa lakabu ya Anasiru Lkabir ambaye alikuwa mwana zuoni na mwana mapambano mashuhuri katika wajukuu wa mtume wetu Muhammad WWS aliaga ali dunia. Alizaliwa mwaka 230 hijiria huko Madina na kubaidishiwa katika eneo la Samara kaskazini mwa Iraq na wafalme wa Bani Abbas, akiwa na idadi kadhaa ya watu wa ukoo wa mtukufu Mtume WWSAA akiwemo Imamu Hasan al Askari alaihissalam na baba yake Hassan Utrush alifanya juhudi kubwa za kueneza dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na aliwaingiza makumi ya maelfu ya watu katika dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 104 iliyopita, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika vita vya kwanza vya dunia kwa maslahi ya waitifaki. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. Miaka 36 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jafari Nimeri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na jenerali Abdurahman Sawaru Dhahaba aliyekuwa waziri wa ulinzi ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Nimeri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969. Nimeri aliongoza Sudani kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. Na katika siku kama ya leo, miaka 27 iliyopita, wahutu wenye misimamo mikali wa Rwanda walianzisha mauaji makubwa dhidi ya kabila la watuti. Katika mauaji hayo Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa Kitutsi na Wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja, na kuwafanya mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda, na kabila hilo lilikuwa madarakani hadi mwaka 1994. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Maafisa wa usalama nchini Iran wametangaza kumkamata jasusi wa utawala wa kizaini wa Israel katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki, katika eneo la kaskazini magharibi mwa nchi kufuatia operesheni ya usalama ila wanasa pia majasusi wengine kadhaa. Muungano vamizi unaongozwa na Saudi Arabia umechafua ardhi kubwa ya Yemen kwa mabomu mengi ya kutega ardhini na mabomu ya vishada katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ametilia mkazo wa dharura wa kuachiliwa huru makumi ya Wapalestina wanaoshikiliwa mahabusu nchini Saudi Arabia na kusema kuwa kufungwa Wapalestina hao huko Saudia kunawanufaisha wazayuni na utawala haramu wa Israel. Na afisa mmoja wa Zambia amesema kuwa ndege moja ya mizigo ya Ethiopian Airlines imetua kimakosa katika uwanja wa ndege ambao haujamalizika kujengwa na napenda kuangazia maoni yenu kabla sijaondoka. Kwanza kabisa ni Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema nawapongeza maafisa wa usalama wa Iran kwa kumkamata jasusi huyo utawala haramu wa Israel katika mkoa wa Azerbaijan Mashariki. Maafisa hao wa usalama wa Iran wanapaswa kuendeleza msako maeneo yote ya Iran. Ala awaongoze katika kazi zao. Shukran Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Tumepokea pia maoni kutoka Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, na halikadhalika Ali Abdalah Uh, Makajura wa Tabora, Tanzania. Tunawashukuru nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB Word Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.