Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Fakulu mimma Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rrahmanir rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service pia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Mtwara, Tanga, Kigoma Mwanza na Singida huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahiliradio r. Mimi ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi kuhusiana na akhlaki katika Uislamu. Tutakuwa waleteni pia kipindi cha ulimwengu wa michezo. Tutakuwa na dua ya Shaban, kaswida, muhtasari wa habari za dunia, maoni yenu. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Iran yasema kikao cha nne jumlisha moja cha Vienna kitajadili jinsi ya kutekeleza JCPOA. Jeshi la Msumbiji lasema limeokomboa limeukomboa mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa wahimiza mataifa ya dunia kutia saini mkataba wa kutokomeza mabomu ya ardhini. Na viongozi wa Somalia washindwa kukubaliana juu ya ajenda ya mkutano muhimu huu wa uchaguzi. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ajenda ya kikao cha kamisheni ya pamoja ya mapatano ya JCPOA ni kujadili jinsi ya kutekeleza vipengee vyote vya mapatano hayo ya nyuklia. Said Khatibzadeh amesema kuwa kikao cha kesho cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA hakina tofauti na vikao vingine vya kabla yake vya kamisheni hiyo, na kuongeza kuwa ajenda kuu ya kikao hicho ni suala la kuondoa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran na jinsi pande mbili zitakavyotekeleza majukumu yao ndani ya makubaliano ya JCPOA. Kauli hiyo imekuja baada ya kutolewa taarifa kadhaa na maafisa wa nchi za magharibi kuhusu kujumuishwa kwenye mazungumzo hayo mipango ya makombora ya Iran na sera za kikanda za Jamhuri ya Kiislamu, wakati sharti la Iran la kurudi kwenye utekelezaji kamili wa JCPOA ni kuondolewa kikamilifu na kwa mpigo vikwazo ilivyowekewa na Marekani na kisha kupata hakikisho la taathira chanya za hatua hiyo na si uondolewaji wa hatua kwa hatua. Jeshi la Msumbiji limetangaza kwamba limeukomboa kikamilifu mji wa Palma wa fukwe za kaskazini mwa nchi hiyo katika mpaka wa Msumbiji na Tanzania. Mji huo ulitekwa na wanamgambo wanaojiita Shabab wiki moja iliyopita. Redio ya Taifa imetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa watu wameshaanza kurejea katika makazi yao ili kuangalia madhara na wizi uliofanywa na wanamgambo hao. Redio hiyo pia imemnukuu msemaji mmoja wa jeshi la Msumbiji akisema kuwa idadi kubwa ya wanamgambo wameuawa katika mapigano ya kuukomboa mji huo. Makumi ya raia waliuawa na wengine wasiopungua kumi na moja elfu walikimbia makazi yao baada ya wanamgambo hao kuuvamia mji huo wa Palma mwishoni mwa mwezi uliopita wa Machi. Mwandishi wa shirika la utangazaji la ufalme wa Uingereza, BBC, Jose Tembe ameripoti kuwa televisheni ya taifa ya Msumbiji imerusha hewani mkanda wa video unaomwonyesha mwanajeshi wa serikali akimfunika mfuko mweusi wa plastiki maiti mmoja katika mtaa mmoja wa mji wa Palma. Shirika la habari la Ufaransa AFP limemnukuu msemaji wa jeshi la Msumbiji Brigedia Chongo Vidigal akisema kuwa mji wa Palma na eneo la kuzalisha gesi yote yamekombolewa na sasa yako salama mikononi mwa jeshi la serikali, ijapokuwa taarifa zinasema kuwa, kuwa baadhi ya wakazi wa mji huo wameanza kurejea, lakini mitaa ya Palma imeonekana mitupu. Televisheni ya BBC imeripoti kuwa hospitali, mabenki na ofisi ya mwendesha mashtaka wa serikali yote yameharibiwa vibaya. Taarifa hiyo imesema pia kuwa mkuu wa mkoa wa Cabo Delgado Valgi taubo ameutembelea mji wa palma na kuwaahidi wakazi wake kuwasaidia kujenga upya rwanda inajiandaa kuanza wiki ya kumbukumbu kumbu ya maombolezo ya mauaji ya kimbari yaliyotokea katika nchi hiyo miaka 27 iliyopita kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karemera anaangazia maandalizi ya wiki hiyo huu ni mwaka wa pili sasa kumbukumbu za mauaji ya kimbali dhidi ya watutsi wa Rwanda zikifanyika katika hali sio ya kawaida kutokana na kuwepo kwa janga la corona. Awali ilizoeleka kuwa watu kusanyika katika maeneo mbalimbali, lakini safari hii hilo halitakuwepo. Badala yake kutakuwepo na mijadala kupitia vyombo vya habari kama vile televisheni na redio kuangazia miaka ishirini na saba iliyopita baada ya kutokea mauaji hayo mabaya katika karne ya ishirini na moja. Lakini licha ya hayo, baadhi ya wale walionusurika mawaji hayo leo hii wana kila sababu ya kujivunia hatua waliopitia, kama wanavyofahamisha. Nilijihisi mwenye uchungu na kupoteza matumaini katika maisha yangu. Sikuwa tena na dira ya maisha, sikujua niende wapi, nifanye nini. Yani nilisalia katika giza nene, maana nilikuwa nimempoteza mume wangu, Ndugu zangu wote, hata ndugu zake na mme wangu, wote na wazazi wetu walikuwa wameuawa. Ilikuwa ni maumivu tu. Huyu ni mmoja wa wajane wa mauaji ya Kimbali ambayo wakati huo yakitokea, yeye alikuwa na miaka miwili tu katika ndoa na alikuwa bado hajapata mtoto. Baada ya kusimamishwa kwa mauaji hayo, mjane huyu aliamua kujihusisha na biashara ndogondogo na kuacha kazi yake aliyokuwa akiifanya ya kufundisha kama mwalimu wa shule ya sekondari na kujihusisha na biashara hiyo. ntangira gukora gutunganya amata nkuko twajyaga. Nilianza kuuza maziwa kama ambavyo nyumbani kwetu tulikuwa tukifanya, lakini safari hii niliifanya kazi hii kwa weledi mkubwa. Nilifanya hivi kwa sababu nilitaka kuwasaidia yatima wengi ambao walikuwa wamenusurika mawaji hayo. Baada ya kupanda kidogo, ndo nilianza kufikiria kuanzisha kiwanda cha maziwa. Na kweli hatimaye alianzisha kiwanda kinachotengeneza maziwa. Kiwanda hiki alikijenga mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ana idadi kubwa ya wafanyakazi anaowaajiri na kiwanda chake hupokea lita za maziwa kati ya elfu nne na elfu tano kwa kila siku. Kumbukumbu kumbu za mwaka huu zinafanyika, huku manusura wengi wakikumbuka walikotoka na wanakokwenda, huku akijivunia mafanikio yao. Bi Clemensi Wase alikuwa na miaka miwili tu alipookotwa na kusaidiwa na mjane huyu. Nilikuja hapa nikiwa na miaka miwili Alinilea na kunionyesha upendo kama ambavyo mamangu mzazi angelinilea, alitupatia nidhamu ya kipekee. <coughs> Wajane wa mauaji ya kimbali dhidi ya jamii ya Watutsi wa Rwanda wana jumuiya yao ambayo kwa miaka nenda miaka rudi imekuwa ikiwasaidia katika masuala mbalimbali. Mwenyekiti wa jumuiya hiyo ambaye pia ni mjane wa mauaji hayo anasema anajivuna kuwa kwa sasa wao kama wajane hawakuweza kupoteza matumaini ya maisha. <coughs> Bara wajane wa mauaji ya kimbali wapo na ninaweza sasa kudiriki kusema kwamba wapo tena vizuri, wanafanya kazi kama raia wengine, wanalijenga taifa, wameendelea vizuri na wameweza kuolea yatima wao, na mpaka sasa ninaweza kusema kuwa maisha yao yanaendelea vema. Tume ya Taifa ya kupambana na mauaji ya kimbali imesema kwamba waombolezaji watatakiwa kuzingatia masharti yote ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya corona. Wiki ya kumbukumbu kumbu za mauaji hayo inaanza tarehe saba wiki hii siku ya Jumatano, siku ambayo mauaji hayo yalianza rasmi na kufanyika kwa siku mia moja huku watu wanaokadiriwa kuwa zaidi ya milioni moja wakiuawa ndani ya kipindi hicho. Silvanus Kalemera, Redio Teheran, Kigali. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewataka wanachama wa umoja huo ambao bado hawajatia saini na kuridhia mkataba wa kimataifa wa kutokomeza mabomu ya kutegwa ardhini na mada za miripuko wafanye hivyo haraka, ili dunia iondokane na mabomu hayo yanayoua na hata kuacha binadamu na ulemavu wa maisha. Antonio Guterres amesema hayo katika ujumbe wake wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kuelimisha walimwengu kuhusu madhara ya mabomu hayo sambamba na kusaidia hatua ya kuyatokomeza katika maeneo yalikobakia ya duniani. Vyombo vya habari vimemnukuu Guterezi akisema zaidi ya nchi mia moja sitini ni wanachama wa mkataba wa kimataifa wa kuondokana na mabomu ya kutegwa ardhini. Natoa mwito kwa nchi ambazo bado hazija saini mkataba huo zifanye hivyo bila kuchelewa. Siku ya leo inatupatia fursa ya kutafakari safari yetu ya kuongeza uelewa kuhusu hatari za mabomu ya kutegwa ardhini na kuahidi tena kuheshimu malengo yetu ya kuwa na dunia isiyo na mabomu hayo, amesema katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa. Viongozi wa Somalia wameshindwa kufikia makubaliano ya ajenda kuu ya mkutano muhimu wa uchaguzi, suala ambalo limedhihirisha tena ufa uliopo kati ya makundi ya kisiasa ya Somalia. Viongozi hao wameahidi kukutana tena Jumanne ya kesho kujadili suala hilo licha ya kwamba nchi hiyo inaendelea kuchelewa sana kuitisha uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika Februari mwaka huu. Mkutano huo ulijumuisha Rais Muhammed Farmajo na viongozi wa majimbo makuu matano FMS pamoja na gavana wa jimbo la Benadir linalojumuisha jiji kuu la Mogadishu. Mazungumzo hayo yaliyofunguliwa na Rais Farmajo wa Somalia Jumaapili alasiri yalitarajiwa kuwa hatua ya mwanzo kwani vyama vya siasa vya Somalia vinaendelea kutawaliwa na hali ya kutoaminiana. Na tovuti ya Axios ya Marekani imefichua kwamba shirika la ujasusi la Israel Mossad limehusika katika jaribio la mapinduzi lililofanyika nchini Jordan. Mtandao wa Ashios umeandika kwamba mfanyabiashara wa Israeli anayejulikana kwa jina la Roy Shaposhnik, ambaye ni afisa wa zamani wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, amekuwa akifanya mawasiliano na mwanamfalme Hamza bin Hussein, na kwamba amempa ahadi ya kumtumia ndege kwa siri akiwa chini ya kifungo cha nyumbani na kumhamishia katika nchi moja ya Ulaya. Mrithi wa zamani wa ufalme wa Jordan, mwanamfalme Hamza ambaye ni ndugu yake mfalme Abdallah wa pili wa nchi hiyo, anashikiliwa katika kifungo cha nyumbani kwa tuhuma za kupanga jaribio la mapinduzi na kuhatarisha usalama wa taifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichu chake cha maneno kinasema: sisitizo la Marekani la kuiunga mkono Saudi Arabia, utendaji wa kindumi la kweli wa serikali ya Biden. John Kirby, msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon, alitangaza Jumamosi ya juzi, katika mkutano wake na waandishi wa habari kwamba Washington itaendelea kuiunga mkono na kuihami Saudi Arabia na kuendelea ushirikiano wa Washington na Riyadh. Msemaji wa Pentagon amesema kuwa sisi tutaendelea na ahadi yetu ya kuihami na kuiunga mkono Saudi Arabia kwa nguvu zetu zote. Saudia imekuwa ikishambuliwa na hakuna shaka katika hilo. Matamshi hayo ya John Kirby yanaashiria mashambulio ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani na, na makombora ya mukawama wa Yemen dhidi ya ngome na taasisi za Saudi Arabia. Na madai ya Washington ya kuunga mkono utawala wa Al Saud, mkabala na mashambulio hayo. Kwa hakika, msimamo huo wa Washington unaweza kuonyesha wazi utendaji halisi wa serikali ya Joe Biden mkabala na Saudi Arabia, baada ya kuingia madarakani Joe Biden, kufuatia kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini nchini Marekani. Yeye na baadhi ya maafisa wa ngazi za juu wa serikali yake kama Antony Blinken, waziri wake wa mambo ya nje, walionyesha misimamo ambayo iliashiria kwamba Washington inafikiria upya uhusiano wake na serikali ya Riyadh. Kufuatia ishara hizo, fikra za walio wengi ulimwenguni zilikuwa zikitaraji kwamba kutatokea mageuzi ya kimsingi katika uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia. Hata hivyo, hivi sasa imefahamika wazi kuwa licha ya ahadi hizo, sera kuu na jumla za Marekani kuhusiana na Saudia, ikiwa mwitifaki mkuu wa Washington katika eneo la Ghuba ya Uajemi na Asia Magharibi, zingali zinapita katika mkondo ule ule wa uungaji mkono wa pande zote na wa kuikingia kifua Saudia. Aidha, licha ya kuweko misimamo mikali hapo awali ya Biden na timu yake ya uongozi katika serikali yake kuhusiana na mauaji ya Jamal Khashoggi, mwanahabari mtajika na mkosoaji wa Saudia, hivi sasa utashi na upendeleo wa kisiasa, kiuchumi na kistrategia umeifanya serikali ya Biden isimchukulia hatua Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia aliyetoa agizo la mauaji hayo. Msimamo huo wa kindumila kuili wa Marekani unaonyesha wazi utambulisho wa ria na kujionyesha wa Biden kuhusiana na suala la haki za binadamu. Katika mahojiano yake na vyombo vya habari, Biden amesema hawezi kumwita Bin Salman kuwa ni muuaji, kwani Saudia ni mshirika wa Marekani. Amesema hivi sasa Saudia imo mbioni kutekeleza orodha ya mambo ambayo Marekani inataka yatekelezwe na Riyadh. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wa wasikilizaji. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania Akisha kutusalimu anasema hongera jeshi la Msumbiji kwa kukomboa mji wa Palma huko kaskazini. Amani itawale eneo hilo kwa kadari yake Mola ameandika. Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, kwa upande wake anasema Wasomali wakae chini pamoja, na waweze kufikia mwafaka juu ya uchaguzi wao, kwani kuahirisha kila mara ni njama za kuvunja demokrasia ya nchi yao na kukaribisha udanganyifu na vita vya ndani visivyoisha. Bwana Sajid Suleiman wa nchini Tanzania ameuliza swali ambalo inabidi baadaye litajibiwa kwa wale ambao watalisikia swali lake hilo, na huenda tukalirusha katika baraza la wasikilizaji, kwani muda wetu sasa hivi ni umeisha kabisa na hatuwezi kuendelea mbele na kusoma maoni yenu. Tunakushukuruni sana tu wasikilizaji wetu wapenzi, Bwana Salum Omari wa Burundi, Bwana Sajid Suleiman wa huko Tanzania, Isa Haji wa Zanzibar, Shekhe Muhamed Mubarak, nyote tu tunakushukuruni sana, muda umeisha. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwamba ajenda ya, kwa ya kikao cha kamisheni ya pamoja ya mpatano ya JCPOA ni kujadili jinsi ya kutekeleza vipengee vyote vya mapatano hayo ya nyuklia na jeshi la Msumbiji limetangaza kuwa limeokomboa kikamilifu mji wa Palma wa fukwe za kaskazini mwa nchi hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, sasa karibuni kutegea sikio kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu wa Shaaban pamoja na kasida. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni usikilizaji mzuri wa sehemu iliyobakia matangazo yetu. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Ni jambo lisilo na shaka, mpendwa msikilizaji, kwamba kuijenga batini, yaani, upande wa ndani wa nafsi ya mtu kwa kuirekebisha na kuitakasa roho na nafsi yake, kuna nafasi kuu katika saada, fanaka na ukamilifu wa mtu mwenyewe binafsi na wa jamii pia, na katika upande wa kimaada na kiahlaki, kiasi kwamba hata kama mwanadamu atafikia kwenye vilele vya elimu zote na kuweza kuutiisha vyovyote apendavyo ulimwengu wote wa maumbile lakini kama atashindwa kuzidhibiti nguvu haribifu za ndani ya nafsi yake, hatoweza kufikia kilele cha saada na ukamilifu wa kiutu. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana, ikiwa maendeleo yote ya kisayansi na kiufundi hayatoenda sambamba na utakasaji na ujengaji wa batini ya mwanadamu, huwa mithili ya kasri lililojengwa kwa barafu, kisha likani kwa juani. Kwa hiyo kumlea na kumjenga mwanadamu kiroho na kitabia ni jambo la lazima na lenye umuhimu mkubwa mno kwa jamii yoyote ile, na katika kila zama na wakati. Kwa masikitiko, inabidi tuseme kuwa katika dunia yetu hii ya leo, inayoonekana ya kisasa na iliyopiga hatua kubwa mno kimaendeleo, si tu hazichukuliwi hatua zozote za kuyapa uzito mafunzo ya kiutu na kiakhlaki lakini inavyoonekana ni kama kwamba mwanadamu tayari ameshatimiza ndoto zake za kufikia ukamilifu wa yote aliyokuwa akitamani na kuyataraji. Wakati mwanadamu wa zama hizi anayeonekana kuwa amestaarabika ameshindwa vibaya sana katika suala la kuidhibiti nafsi yake pamoja na changamoto za hawa na matamanio ya nafsi, bado hajawa tayari kukiri suala hilo. Utadhani hakuna maafa yoyote yale yaliyomfika. Lakini hebu tujiulize, ni mtu gani mwenye akili timamu na mwenye insafu ambaye hawezi kutiwa wasiwasi na hali ya kutisha na kusikitisha ya kushamiri ufuska na maingiliano haramu ya kingono, vitendo vya ubakaji na vya kishenzi, upotokaji wa tabia, ubaguzi, dhuluma na uonevu pamoja na uporomokaji wa misingi ya kiakhlaki na kiutu tunaoshuhudia duniani leo katika baadhi ya jamii za kisasa zinazoonekana kuwa zimeendelea, za madola ya watumiaji mabavu, ustaarabu hauna tafsiri nyingine zaidi ya unyang'anyi, uporaji, jinai na mauaji ya watu wa mataifa manyonge na kunyamazisha mbiu yoyote ya kupigania haki na uadilifu. Isitoshe, ukubwa wa mporomoko wa kiakhlaki na kiutu haujakomea tu kwenye ongezeko linaloshuhudiwa kila leo la dhuluma na jinai zinazofanywa na wenye nguvu dhidi ya haki za mataifa madhulumu na manyonge duniani, lakini hata ndani kabisa ya nchi hizo zinazoonekana kuwa zimeendelea, kufa kwa thamani za kiakhlaki kumesababisha maafa makubwa kwa mtu binafsi na jamii kiasi cha kuiporomosha hadhi na thamani ya wanadamu katika zama hizi. Kutozipa uzito thamani za kiakhlaki hakuhusiani na ulimwengu wa magharibi pekee, bali kwa masikitiko, katika baadhi ya mataifa ya Kiislamu nako pia thamani za kiakhlaki zimefifia pia, na hakuna hali ya kuridhisha ya kuonyesha kuwa watu wanashikamana na maadili ya akhlaki njema. Huko nyuma jamii ya kiislamu ilipokuwa ikikabiliana na upotokaji wa kimaadili wa ulimwengu wa magharibi ilikuwa ikitumia kauli mbiu, kwanza maadili yetu, kisha ustaarabu wao, kauli mbiu ambayo inabainisha risala na ujumbe mzito uliobebwa na ulimwengu wa kiislamu, ambao kwa mujibu wa Quran ni wasisi, kuwa mashuhuda na kigezo kwa wengine katika tabia na matendo yetu na maana yake ni kwamba tunatakiwa tuonyeshe ulimwengu na kudhihirisha vile namna hasa zilivyo thamani za kiakhlaki katika matendo yetu. Kwa hiyo kila Mwislamu ana jukumu na masulia mazito ya kufanya juhudi za kuhuisha tena thamani za kiakhlaki na kiutu za dini ya Uislamu. Hatua ya mwanzo ambayo mimi na wewe mpendwa msikilizaji tunapaswa kuichukua katika safari hii ya kufikia lengo hilo ni kuupa umuhimu mkubwa msingi muhimu sana na wenye nafasi kuu wa kuitambua nafsi. Mwanadamu ni mithili ya bango zuri na lenye thamani kubwa la mchoro, ambalo tunapaswa kuzitambua nakshi na mistari iliyotumika kulifanya liwe na thamani hiyo. Kwa kuyaelewa hayo tu ndipo tutaweza kujitahidi kwa uwezo wetu wote kulitunza na kulihifadhi ili lisije likaingia doa lolote lile. Hapa sasa ni mahali pa kujiuliza suali hili: ni zipi hizo sifa maalumu na za kipekee za bango hilo lenye thamani kubwa la kiumbe mwanadamu? Laqad khalaqna al-insana fi ahsani taqwim, Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima wa Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa kuhusu maana ya ahsani taqwim, baadhi ya wafasiri wa Qurani wamesema maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu amemuumba mtu kwa mlingano kamili katika hali zake zote, iwe ni ya kimwili au kiroho na kiakili. Kwa maneno mengine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ameweka kwenye maumbile ya mtu kila aina ya kipawa na uwezo ili kumwezesha kufika kwenye vilele vya kila aina ya ukamilifu. Sifa nyingine maalumu ya uumbwaji wa mwanadamu ni kupuliziwa roho ya mola baada ya kukamilika umbo lake katika hali zote za uumbwaji. Aya saba hadi ya tisa ya Suratu Sajida inaielezea hali hiyo hivi: thumma sawwahu wa nafakha fihi min ruhihi wa ja'ala lakumu sam'a wal absara wal af'ida qalilan ma tashkurun, ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujaalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu, ni uchache mnavyoshukuru. Kwa mujibu wa aya hizi, mpendwa msikilizaji, hakika ya mwanadamu mbali na upande wake wa kimwili na kimaada unaofanana na viumbe wengine wote, ana upande wa kimalakuti na kiungu unaomfanya awe bora zaidi kuliko viumbe vingine vyote vilivyomo katika ulimwengu wa viumbe. upande huo ni wa roho inayotokana na irada ya Mwenyezi Mungu. Na ndiyo maana roho hiyo ni kitu kinachobakia melele na kisichoweza kutoweka. ni kinyume na ulivyo mwili wa mtu ambao baada ya kupita muda huwa unachakaa na hatimaye kuoza na kupotea. Mpendwa msikilizaji, tusite hapa kwa leo. lakini tutakuja kuifafanua zaidi nukta hii katika kipindi chetu kijacho insha allah. Ahsante na kwa heri. wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa matukio ya spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanzie hapa nchini. Timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitandika Siria mabao matatu kwa mtungi katika mchuano wa kirafiki uliopigwa Jumanne iliyopita. Katika mchuano huo uliosakota katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran, vijana wa timeli ya Iran walitandaza ngoma barabara na kuatia skuli vijana wa Kiarabu. Hosein Kananizadegan alifungua mvua ya mabao ya Iran kupitia goli la kichwa alilofunga dakika mbili tu baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza mechi. Sardar Azmun alipachika wavuni la pili kunako dakika thelathini na nane, huku mtoka benchi Karim Ansarifard akifanya mambo kuwa matatu kwa mtungi kupitia goli lake. Iran na Siria zimetumia mchuano huo wa kirafiki kujinoa na kujifua kwa ajili ya maandalizi ya fainali za kombe la dunia mwaka ujao 2022 nchini Qatar. Timu ya kandanda ya Iran inayoonolewa na Dragan Skocic inatazamiwa kuvana na Hong Kong Juni tatu na siku nne baadaye imeratibiwa kutoa na jasho na Kambodia katika mechi za kufuzu kombe la dunia mwakani. Kadhalika, vijana wa Iran wanatazamiwa kupepetana na waarabu wa, wa Bahrein juni 11 kabla ya kushuka dimbani kucheza na Iraq juni 15. Na kutoka hapa barani Asia, tuelekee barani Afrika. Mataifa ya Cape Verde, Guinea Bissau, Mauritania na Ethiopia ndiyo yalikuwa ya mwisho kabisa kufuzu kwa fainali zijazo za, la kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON zitakazoandaliwa nchini Kamerun mwaka ujao 2022. Cape Verde walishuka uwanjani Jumanne ya Machi 30 wakihitaji sare ya aina yoyote dhidi ya Msumbiji ili kufuzu. Hata hivyo walisajili ushindi wa bao moja kwa sifuri baada ya Faisa Bangai wa Msumbiji kujifunga. Katika mchano mwingine wa kundi F, wenyeji Cameron walilazimishwa saretasa na Rwanda. Guine Besau walifuzu kwa fainali za AFCON kwa mara ya tatu mfululizo baada ya kuipepeta jamhuri ya Kongo mabao matatu kwa mtungi katika uwanja wa Besau Septemba 24 es passe le pied gauche le centre bomendi ki conclu e sa fait deux zero 2-0, la Guinee Bissau va jouer la prochaine Coupe d'Afrique des Nations, c'est quasiment fait grace a ce but tellement important de l'aigle. Ushindi huo umezamisha kabisa chombo cha wageni wao ambao wangefuzu iwapo wangesajili ushindi katika mechi hiyo ya kundi A. Katika kundi Mauritania walisonga mbele baada ya kusajili ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mchuano huo, uliosakatiwa jijini Banjul. Ushindi huo uliwapa tiketi ya kufuzu kwa pamoja na Moroko waliokuwa wenyeji wa Burundi. Sare tasa iliyosajiliwa na Madagascar dhidi ya Niger ilimaanisha kwamba Ethiopia walifuzu kutoka kundi K licha ya kuwa walikuwa wamepokezwa kichapo cha mabao matatu kwa moja kutoka kwa Ivory Coast kufikia dakika ya 80 ambapo mechi ilisimamishwa baada ya refa Charles Bulu kuanguka uwanjani refa huyo alikuwa amejaza pengo la mwamuzi mwingine ambaye hakufika uwanjani kwa ajili ya mechi hiyo refa ambaye angejaza nafasi ya bulu naye alikuwa raia wa kodivaa hivyo ikalazimu mchuano kusitishwa kuepuka swala la mgongano wa maslahi kushindwa kwa madagaskar kupiga niger walivuta mkia katika kundi k ka, kulimaanisha kwamba ethiopia walifuzwa kwa fainali za afcon kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2013 kwingineko mabao ya victor osimhen Ogenekaro Etebo na Paul Onuachu yaliisaidia Nigeria kuipepeta lusutu mabao matatu kwa sifuri katika mchuano wa kundi L ili kuungana na Nigeria walioongoza kundi L, Sierra Leone walihitaji ushindi na Wabenin walihitaji sare ya aina yoyote ili kufuzu kwa fainali za AFCON. Shirikisho la soka Afrika, CAF, limesema mechi hiyo itasakatwa upya katika tarehe itakayotolewa baadaye timu za Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola ni miongoni mwa miamba ya soka Afrika itakayokosa fainali hizo za AFCON. Bafana, bafana ya Afrika Kusini ilipokezwa na Sudan kichapo cha mabao mawili kwa sifuri katika mchuano wa mwisho wa kundi cha mnamo Machi 28, matokeo yaliyoshuhudia miamba hao wakiambulia nafasi ya tatu kundini kwa alama kumi mbili, nyuma ya nambari mbili Sudan. Licha ya kuichabanga Gabon mabao mawili kwa sifuri katika mechi ya mwisho jijini Luanda, Angola, walivuta mkia katika kundi D, nambari tatu. DRC walioipiga Gambia moja sifuri jijini Kinshasa waliambulia nafasi ya tatu. Afrika Mashariki mara hii wamepoteza nafasi ya kupata walau timu moja iliyofuzu baada ya mwaka 2019 ambapo Tanzania, Kenya, Uganda na Burundi kufuzu fainali hizo, hivyo kanda hiyo haitakuwa na mwakilishi katika fainali hizo za AFCON nchini Cameroon zitakazoanza Januari 10 hadi Februari 6. Komoros walifuzu kwa fainali za AFCON kwa mara ya kwanza baada ya kuambulia nafasi ya pili kundini. Kenya walikamata nafasi ya tatu baada ya kupiga Togo mabao mawili kwa moja jijini Lome. Mali waliicharaza Uganda bao moja kwa sifuri na kufuzu kwa fainali hizo za AFCON kutoka kundi B. Hii ni mara ya kwanza kwa Uganda kukosa kutinga fainali hizo za AFCON tokea mwaka 2015. Tanzania imebanduliwa licha ya kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Libya katika mchezo wa kukamilisha ratiba ya kundi J, ambalo pia lilikuwa na timu za taifa za Tunisia na Equatorial Guinea. Tupie jicho ligi ya mabingwa Afrika. Klabu ya Simba ya Tanzania wikendi ilipata ushindi mnono wa mabao manne kwa moja dhidi ya AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchezo wao wa makundi ya ligi ya mabingwa Afrika uliochezwa katika uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. Simba walipata bao la kwanza lililofungwa na Louis Maquison katika dakika 30 ya mchezo baada ya kupokea pasi ya chini kwa chini kutoka kwa Morrison. Dakika mbili baadaye, AS Vita walisawazisha mambo kupitia Zemanga Soze ambaye alipiga shuti la mbali ambalo lilimshinda kipa Eshimanula na kwenda kugonga mwamba kabla ya kuingia nyavuni. Kabla ya dakika moja ya nyongeza kipindi cha kwanza Simba walipata bao la pili kupitia Chama huku bao la tatu la Wekundu wa Msimbazi likitiwa kimiani na Rali Bwalia aliyeingia kipindi cha pili akichukua nafasi ya Morrison. Bwali alifunga bao hilo dakika 67 akipiga shuti kali la chini kwa chini baada ya kuunganisha pasi iliyotoka kwa Chama. Katika dakika ya 82 Chama alifunga bao la nne na kulizamisha kabisa jahazi la wageni AS Vita. Ushindi huo umewapa sauti mashabiki wa Simba na walikuwa na haya ya kusema baada ya mchuano huo. Kikubwa kwanza, ni furaha, ni furaha kubwa sana, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu wachezaji wa Simba, viongozi na sio wa Simba, ameonyesha ushirikiano mkubwa mno ndani ya uwanja na nje ya uwanja. Kwa hivyo, hii ndio siri kubwa mafanikio ya Simba. Sauti imekauka sio katika ubora wake, yani nimeshangilia sio kwa hali ya kawaida. Kwamba pila lilokuwa linapigwa sio pila la nchi hii. Ndio Simba tuliwaambia, season 2 tumeianza hii, hii ni Do All Die season 2. Leo watu wamekiona mpira biliani, wameliona mpira, wameuona goli nne. Wacha inyeshe tuone panapovuja yeah. sawa. Hii timu tuliokuwa nayo Simba sasa hivi kwa mpira, sijui uje utuachie kama tunavyocheza kawaida. Leo mwenyewe simeona pasi kama milioni tatu kama lile leo na nusu balaa leo, na wa jamaa washukuru sana, tuko kwenye maombolezo, tumepoteza jembe letu la hatari sana, kwa wachezaji wetu, hata sisi wenyewe tumekuwa wanyonge wanyonge, kisasa alikuwa nakula 15 hawa hawahaya <laughs> kwa ushindi huo wa Simba, imetinga sasa hatua ya robo fainali, ikiwa imefikisha pointi 13 na kuongoza kundi A, wakifuatiwa na Al Ahli wenye pointi 8 ambao walitoa sare ya mabao mawili kwa mawili na Almerih. Na kutokana na ufinywa wakati nitamatishe kwa tukio la riadha. Nyota wa riadha duniani Ruth Chepngetich amevunja rekodi ya nusu marathon duniani kwa upande wa wanawake baada ya kuibuka kidedea katika mbio za Istanbul Half Marathon siku ya Jumapili. Mwanadada huyo kutoka Kenya alimaliza mbio hizo kwa kutumia saa moja dakika nne na sekunde sifuri mbili Jijini Istanbul. Bingwa huyo mbio za masafa marefu amevunja rekodi ya hapo awali kwa sekunde 29 iliyowekwa na raia wa Ethiopia, Ababel Yeshani. Na kwa habari hiyo ya riadha ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako Ilahi. usingeniafu Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda ilahi mfululizo zenye kuzidi zisizokoma, kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghufira yako, na unipatiapo motoni, kwa ukweli nitawatangazia watue humo mimi Najati marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako Falam astayqidh ayyama ightirari bika warukuni ila sabili sakhatika, mola wangu umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata Hapa, ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.