Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 22 2hrb Shaban mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 5 Aprili mwaka 2021 miladia. Tunasikika kupitia satelaiti na intanet. Anwani ya intaneti kama kawaida ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza 99.7 Kigoma 104.1, Mtwara na vilevile 99.1 vile, Singida uh, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha 989 ni tadonwadonwa baadhi ya jumbe, kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu ruhuswa. Ama subuhi hii ni nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya maadili bora, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia. Kumbuka, usisahau mpenzi msikilizaji, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na kisha kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Usisite kujiunga nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa ataka ugavi wa chanjo ya korona kwa nchi mbalimbali duniani u, ufanyike kwa uadilifu. Kivuko cha mpakani kati ya Sudani na Ethiopia chafungwa. Rais wa Tunisia apinga kufanyiwa marekebisho mahakama ya katiba. Na Algeria yataka mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Moroko na harakati ya Polisario. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena amekosoa namna chanjo ya korona inavyozalishwa na kugawiwa baina ya nchi mbalimbali ulimwenguni. Antonio Guterres ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba juhudi za kimataifa za kukabiliana na janga la korona kuanzia uzalishaji wa chanjo na usambazaji wake na kuzisaidia nchi zinazostawi haziendi vizuri kama ilivyopasa. Katibu Ka mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa tutahitimisha kipindi hiki hatari kwa kuchukua hatua ya kijasiri kadhalika. Antonio Guterres amesema pia kuwa kumradhi Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa huko nyuma pia aliwahi kukosoa namna chanjo ya korona inavyogawiwa kwa nchi mbalimbali mbali duniani. Akizungumza katika mkutano wa usalama wa Munich nchini Ujerumani, Guteres alisema asilimia 75 ya chanjo ya korona imegawiwa katika nchi kumi tu duniani huku zaidi ya nchi mia moja zikisalia bila chanjo. Akiendelea na hotuba yake katika mkutano wa usalama wa Munich, Antonio Guterres alitaka kusitishwa haraka iwezekanavyo mapigano duniani kote ili kuandaa uwanja wa kugawiwa na kudhaminiwa chanjo ya korona katika maeneo hayo. Aidha, alisisitiza kuwa mipango ya kimataifa inapaswa kuwepo kwa ajili ya kugawa chanjo ya korona kwa nchi mbalimbali. Wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ndani ya Palestina imetangaza kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ni jinai dhidi ya taifa la Palestina. Taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ndani ya Palestina imeeleza juu ya kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kwamba kwa hatua yao hiyo, wazayuni wamekanyaga maazimio yote ya kimataifa. Sehemu nyingine ya taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni mamlaka ya mamlaka ndani ya Palestina imeeleza kuwa lengo kuu la wazayuni la kubomoa nyumba za wapalestina ni kuzidi kuwafanya wakimbizi wa Palestina zaidi na hivyo kuharakisha utekelezaji wa mpango wa kikoloni wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina, hususan katika maeneo ya wapalestina. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya mamlaka ndani ya Palestina imeitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kivitendo za kukabiliana na ubomoaji wa nyumba za Wapalestina unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu, hususan huko Quds na viunga vyake. Ikumbuka kuwa Disemba 23 mwaka 2016 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio nambari 2334 ambalo liliutaka utawala wa kizayuni wa Israel usimamishe haraka na kikamilifu shughuli zote za ujenzi wa vitongoji katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayunisha maeneo hayo kuhakikisha unahodhi na kudhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Viongozi wa Sudani wamechukua uamuzi wa kukifunga kivuko cha mpakani kati ya nchi hiyo na Ethiopia. Viongozi wa Sudani wametangaza kuwa wameamua kukifunga kivuko hicho cha mpakani kati ya nchi hiyo na Ethiopia. Baada ya kujiri mapigano kati ya vikosi vya jeshi la nchi hiyo na kundi moja la wanajeshi wa Sudan, watu kadhaa wanaripotiwa kujeruhiwa katika mapigano hayo. Eh, hii ni katika hali ambayo viongozi wa Ethiopia kwa upande wao wamelalamikia uamuzi huo wa, wa Sudan wa kukifunga kivuko hicho cha mpakani na kusisitiza ulazima wa kupatiwa ufumbuzi itilafu zilizopo na masuala ya kiusalama kati ya pande mbili hizo kupitia njia ya mazungumzo. Viongozi wa Ethiopia wamesisitiza kuwa kitendo cha kukifunga, kumradhi, kitendo cha kufunga mipaka chini ya kivuli cha kubadilishana biashara na maslahi ya pamoja kati ya nchi mbili si njia ya kutatua mgogoro. Wanajeshi wa Sudani hivi karibuni walipigana kwa mara kadhaa na wenzao wa Ethiopia, huku kila upande ukishambulia maeneo ya upande wa pili. Sudani na Ethiopia zinaitilafiana kuhusu eneo la ardhi ya kilimo huko Al Fashaga linalopakana katika mpaka wa kimataifa wa Sudan, eneo ambalo wakulima wa Kiethiopia wanaishi hapo kwa muda sasa. Wakati huo wa huo, Khatum inalituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linawaunga mkono wanamgambo wa Kiethiopia. Rais wa Tunisia amemtumia ujumbe spika wa bunge la nchi hiyo akipinga kufanyiwa marekebisho mahakama ya katiba nchi hiyo. Katika ujumbe wake huo kwa spika wa bunge, rais Kais Saidi wa Tunisia amesisitiza tena ulazima wa kuheshimiwa sheria na kanuni zote za katiba na kujiepusha na maoni yote yasiyofaa. Bunge la Tunisia tarehe 25 mwezi Machi mwaka huu lilipasisha rasimu ya katiba kwa ajili ya kufanyia marekebisho na kukamilisha sheria nambari 50 ya mwaka 2015 kuhusu mahakama katiba. Wabunge 111 wa bunge la Tunisia wameunga mkono rasimu hiyo, wa huku wabunge watano wakijizuia kupiga kura. Hakuna kura hapana iliyopigwa kwa rasimu hiyo. Kwa mujibu wa katiba Tunisia, rais wa nchi ana haki na mamlaka kurejesha muswada bungeni kwa kuainisha sababu zilizompelekea kuchukua hatua hiyo ili uweze kuchunguzwa upya. Na Sabri Bu Kadumi, waziri wa mambo ya nje wa Algeria, ametaka kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja na ya jadi kati ya harakati inayopigania kujitenga ya Polisario na Moroko kuhusu eneo la Sahara Magharibi ili kuhitimisha mapigano muda mrefu kati ya pande mbili yanayorejea katika miongo kadhaa iliyopita. Bukadumi amesema hatua ya kuteuliwa mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa haitoshi bali hatua zaidi zinapaswa kuchukuliwa. Aidha amesema Algeria inaendelea kusisitiza kuwa pande mbili zinazozozana yaani Moroko na harakati ya Polisario zinapasa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na yajadi ili kutatua itilafu zilizopo. Kwa miongo kadhaa sasa Moroko na harakati ya Polisario zinaitelefiana kuhusu nafasi ya Sahara Magharibi. Umoja wa Mataifa unalitambua eneo la Sahara Magharibi kuwa eneo lisilo uhuru, kwa kuzingatia kutopatiwa ufumbuzi kikamilifu mzozo wa eneo hilo. Harakati ya Polisario kwa upande wake inataka kufanyike kura maoni chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuainisha mustakabali wa eneo la Sahara Magharibi. Eh hii ni katika hali ambayo Moroko pia inamiliki takriban asilimia 80 ya eneo hilo kubwa la Sahara aidha katika miaka ya karibuni Moroko imeanza kutekeleza mipango mbalimbali mbali mikubwa ya kimaendeleo katika eneo hilo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuendelea sera za ubaguzi wa rangi barani Ulaya na malalamiko ya wananchi. Suala la ubaguzi wa rangi limegeuka na kuwa tatizo kubwa kabisa kwa raia wa mataifa ya Ulaya. Kupanuka wigo wa ubaguzi wa rangi katika mataifa mbalimbali ya Ulaya kama Ufaransa na Uingereza, hususan katika miezi ya hivi karibuni, sambamba na kuenea virusi vya Korona ulimwenguni, kumewafanya akthari ya wananchi barani humo kujitokeza na kufanya maandamano makubwa ya kulalamikia ubaguzi huo. Kuhusiana na hilo, wananchi wa mji mkuu wa Uingereza London usiku wa Jumamosi walijitokeza barabarani na kulalamikia ubaguzi wa rangi nchini humo. Wananchi hao walipaza sauti na kupiga nara za kutaka kuchukuliwa hatua za kukabiliana na aina yoyote ile ya ubaguzi. Maandamano hayo yamefanyika katika hali ambayo kupasishwa muswada wa kuliongezea mamlaka jeshi la polisi nchini Uingereza kumeibua hasira na ghadhabu za wananchi wa nchi hiyo. Miamala na vitendo vya kibaguzi vya polisi ya Uingereza, hususan dhidi ya watu wenye asili ya Afrika, na kuenezwa ripoti za miamala ya kikatili dhidi ya watu weusi ni jambo ambalo limewatia wasiwasi mkubwa wananchi wa Uingereza. Katika fremu hiyo, hivi karibuni, wanasheria mia saba na, na wahadhiri mahiri wa vitivo vya sheria katika vyuo vikuu vya Uingereza walitoa taarifa pamoja iliyotaja hatua ya kuliongezea mamlaka jeshi la polisi kuwa ni ya kidhalimu. Vitendo vya ubaguzi wa rangi haviishii nchini Uingereza tu bali vimeenea na kusambaa katika mataifa mengine barani Ulaya. Vitendo vya kikatili vya akthari ya raia wa mataifa hayo na hata polisi dhidi ya wahajiri, watu wenye asili ya Afrika, jamii za walio wachache, wafuasi wa dini za walio wachache, wanawake, na kutopata raia hao haki sawa za huduma kama chanjo ya korona, elimu na kadhalika, ni mambo ambayo yameweka wazi madai matupu ya akthari ya nara za mataifa hayo katika uga wa kuheshimu na kufungamana na haki za binadamu na kuheshimu suala la haki sawa kwa wote. Lisa Nande, waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali kivuli ya Uingereza kutoka chama cha Leba, anasema takwimu za kukamatwa kiholela vijana wenye asili ya Afrika nchini Uingereza zinaonyesha kuwa nchi yetu ingali inakabiliwa na suala la mfumo wa ubaguzi ulioota mizizi. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya Mumsnet unaonyesha kuwa baada ya kupita mwaka mmoja tangu kuzuka virusi vya korona wanawake wa uingereza ndio ambao wamekuwa wakikabiliwa na hatari ya likizo za muda na hatari ya kupoteza ajira ambapo wasiwasi wao kuhusiana na hatima na mustakabali wao umeongezeka mno aidha ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa katika hali ambayo kipato cha kati cha wahitimu wenye asili ya afrika nchini uingereza ni pauni elfu hamsini wahitimu wazungu nchini humo kipato chao cha kati ni pauni laki moja Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, anaashiria kuongezeka harakati za ubaguzi wa rangi kwa kusema vitisho vya harakati na makundi yanayojiona bora na yenye fikra za kinazi ni kubwa zaidi ya vitisho vya ugaidi, vya ugaidi wa ndani. Haya yanajiri katika hali ambayo mwamala mbaya na ukandamizaji wa polisi katika mataifa ya Ulaya dhidi ya waandamanaji umeshadidi mno. Huko Ufaransa na Uingereza, katika miezi ya hivi karibuni, jeshi la polisi lilipata rasmi idhini ya kutumia nguvu na mkono wa chuma dhidi ya waandamanaji. Mwezi Novemba mwaka jana, Ufaransa ilipasisha muswada wa usalama. Muswada huo ulikabiliwa na malalamiko makubwa ndani na nje ya nchi kutokana na kubinya uhuru wa raia na kukiuka mazingira ya mtu binafsi. Kwa mujibu wa muswada huo, polisi ya Ufaransa ina haki ya kutumia aina mbalimbali za kukabiliana na waandamanaji bila kupata idhini ya mahakama. Nchini Uingereza nako hivi sasa, kuliko ilivyokuwa huko nyuma, polisi ya nchi hiyo ya bara Ulaya sasa wanaruhusa ya kuwakandamiza waandamanaji. Ukweli wa mambo ni kuwa katika miezi ya hivi karibuni, ambapo mataifa ya Ulaya yamekabiliwa na mgogoro katika sekta ya uchumi na afya na kuongezeka malalamiko ya kijamii, yameamua kutekeleza sera za ubaguzi na utumiaji mabavu dhidi ya wahajiri, raia wenye asili ya Afrika na hata wanawake. Mataifa hayo yamepasisha sheria ya ukandamizaji na kuihalalisha kwa madai ya kulinda polisi na kurejesha usalama katika nchi zao. hii ni redio tehran mpenzi msikilizaji idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini tehran ni kitupia jicho baadhi ya safu katika safu za baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu naanza naye muhsin bin saadari mtegagura anasema yuko Karbala, huko nchini Iraq. Anasema asante sana Radio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Yahya Ali wa Tanga, huyu barabara ya kumi na tatu, uh, huko Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa au mashirika ya misaada ya kimataifa, wasaidieni wananchi wa Yemen, hawana chakula dawa wala makazi. Watoto na wakina mama wanateseka, hawana makazi. Asante ya sana Yahya Ali kutoka hapo, eh, Tanga barabara ya kumi na tatu. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania yy yeah, anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera b Kigoma huku nchini Tanzania anasema nikiwa kijiji cha Mali wilaya Korogwe mkoani Tanga kwa sasa, anasema poleni sana kwa sisi, pole sana kwa sisi wa Tanzania kwa kuondokewa na kamanda shujaa aliyepeperusha vema bendera ya Tanzania anasema ni juu yetu sisi wa Tanzania kumwenzi kwa yale aliyokuwa akitamani yafanyike. Hakika Tanzania itakukumbuka mwanajeshi wetu Magufuli. Asante sana Mustafa Isa wa Mwandiga huko Mgera B Kigoma, ambapo kwa sasa e, upo huko Korogwe nchini Tanzania, ambapo unajiita pia Mustafa Shirazi. Asante sana tu, bila shaka unatupata e, mubashara kabisa nashika maoni yake. Huyu anajiita Havyarimana Saidi anasema yupo Bujumbura, Burundi. Anasema salamu alaikum, ndugu zangu. Nami naitikia nasema, waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Kisha naishukuru Redio Teherani kwa habari na makala zake. Anasema niungeni nipate habari za uhakika na za ukweli. Asante sana, bila shaka endelea kututegesikia kutoka hapo Bujumbura, Burundi. Maadili bora. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha maadili bora, ambayo kwa siku kadhaa zijazo tutazungumzia wanawake mbalimbali mbali, waliosimuliwa habari zao ndani ya Qurani tukufu lakini kabla ya kuendelea mbele, ambapo leo tutamzungumzia Bibi Asia aliyekuwa mke wa Firauni, tunakifungua kipindi chetu hiki kwa hadithi ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam inayosema, wanawake bora na watukufu zaidi katika ulimwengu ni watu wanne: Mariam binti wa Imran, Khadija binti wa Khuwailid, Fatima binti wa Muhammad na Asia mke wa Firauni. Katika kisa cha Nabii Musa alaihi salam, wanawake mbalimbali mbali watukufu kama vile mama wa Nabii Musa pamoja na dada wa mtume huyo walikuwa na nafasi katika kutoa mchango mkubwa kwa ajili ya kufanikisha usimamishaji wa dini na haki iliyolinganiwa na Nabii Musa alaihi ssalam. Asia aliyekuwa mke wa Firauni naye pia ni miongoni mwa wanawake hao, mwanamke ambaye alikuwa na moyo safi wa imani na akili iliyopevuka kifikra, ambapo pamoja na kuishi ndani ya kasri yenye adhama kubwa kimaada ya Firauni na kujipatia cheo na daraja ya juu kabisa, hakuadaiwa na hila za utawala huo wa Firaun pamoja na raha zake za kupita za dunia, na badala yake, pamoja na kuzungukwa na mazingira ya kufru na dhulma, aliisalimisha nafsi yake kwa imani ya Mungu mmoja ingawa bibi huyo hakuwa hapo kabla akifuata mwongozo wa mtume yoyote yule wa mbinguni, lakini kwa kuifuata fikra na maumbile yake aliweza kuijengea nafsi yake shaksia ambayo ilifikia daraja ya kufanywa na Mola muumba kuwa ni kigezo cha kufuatwa, si kwa wanawake peke yao, bali kwa waumini wote wa ulimwengu kwa jumla. Hebu natutegee sikio ushahidi wa hayo kama ilivyobainishwa na Qurani katika aya ya 11 ya suratu Tahrim pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliposema, na Mwenyezi Mungu amepiga mfano wa wale walioamini wa kweli, mkewe Firauni, wakumbusheni watu, aliposema, E Mola wangu nijengee nyumba peponi karibu yako, na uniokoe na Firauni na amali zake mbovu, na uniokoe na watu madhalimu. Kama tulivyotangulia kusema Bibi Asia alikuwa ni mwamini Mungu mmoja kipindi kirefu nyuma ambapo harakati yake ya kwanza ya kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu inashuhudiwa pale alipomwokoa na kifo Nabii Musa wakati alipokuwa mtoto mchanga. Ni bibi huyo ndiye aliyemtaka Firauni abakie naye Musa ambapo mbali na kujaza moyo wa dhalimu huyo kwa mapenzi ya mtoto Musa kila pale palipotokea jambo au tukio la kumtia wasiwasi Firauni kuhusiana na mtoto huyo, alikuwa akimpoza na kumtuliza mumewe huyo. Mapokezi ya riwaya za Kiislamu yanasimulia kuwa siku moja, wakati mtoto Musa alipokuwa akicheza na kufanya vituko vyake vya kitoto, ghafla alimzaba kibao cha shavu Firauni kisha akawa anacheka. Hasira zilimpanda Firauni aliyemgeukia bibi Asia na kumwambia, Unaona alivyofanya? Pamoja na kuwa nampenda, lakini mustakabali wake unanitia hofu. Bibi Asia alimtuliza Firauni kwa kumwambia, haiingii akilini kwa mtu kuogopa kitoto kidogo kama hiki. Ni mtoto yumo katika michezo yake, wacha tumjaribu uone. Hapo Bibi Asia akaamrisha viletwe vyombo viwili, kimoja kitiwe makaa ya moto na kingine kitiwe vito vya yakuti kisha viwekwe mbele ya Musa akiwa yumo katika michezo yake. Musa alivikaribia vyombo hivyo viwili, alikiangalia kwanza kile chombo kilichotiwa yakuti, kisha kwa amri ya Mwenyezi Mungu akatia mkono wake ndani ya chombo chenye makaa ya moto, akatoa kipande kimoja na kukielekeza akitie mdomoni. Muunguzo wa kaa ulimfanya Musa aliye hapo Bibi Asia alimgeukia mumewe na kumwambia, umeona? Ni mtoto huyu, wala hana habari juu ya kile anachokifanya. Hapo tena moyo wa Firauni ulipoa na kutulia. Wasikilizaji wapenzi, hivyo ndivyo Bibi Asia alivyoweza kumfanya Musa alelewe ndani ya kasri ya Firauni, na kwa mikono ya dhalimu huyo mtoto ambaye alibadilisha mkondo wa historia na kuwakomboa Bani Israeli kutokana na dhuluma ya twaruti huyo. Aya ya 14 ya suratul Kasas inasimulia juu ya kadhia hiyo kwa kusema: na Musa alipofikia baleghe yake na kustawi, tulimpa akili na ilmu, na hivyo ndivyo tuwalipavyo wafanyao wema. Baada ya kupewa utume kwa hoja nzito na kimantiki na wahi utokao mbinguni nabii Musa alayhi salamu alimwendea Firauni na kumlingania amwamini na kumwabudu Mungu mmoja muumba wa ulimwengu. Lakini kwa ghururi na takabur, Firauni alikengeuka na kusema, mimi ndiye mungu wenu mkubwa kabisa. Ama Bibi Asia, ambaye moto wa kuamini ulikuwa ukifukuta ndani ya moyo wake, kutokana na kupevuka kifikra na kimawazo, alitambua kuwa ni wito wa mbinguni ndio uliokuwa ukilinganiwa na Musa alaihi ssalam. Hivyo bila ya kusitasita alimwamini mtume huyo. Ni wakati wa mpambano kati ya nabii Musa na wachawi wa Firauni ndipo twakuti huyo alipobaini kuwa mkewe ni miongoni mwa waumini wa itikadi ya tauhidi. Firauni alijaribu kufanya kila njia, ikiwa ni pamoja na kumnasihi, ili aweze kuigeuza imani ya mkewe na kumtoa kwenye dini ya haki, lakini mbinu hizo hazikufua dafu. Hivyo mwishowe alipoelewa kuwa kazi yake yote anayoifanya ni ya bure, alitoa amri Bibi Asia agongelewe misumari na kupewa mateso yasiyo na mfano hadi mwishowe akauawa shahidi. Subira na uvumilivu ulioonyeshwa na Bibi Asia mbele ya mateso ya kinyama aliyoyapata kutoka kwa mumewe Firauni unabainisha imani ya hali ya juu aliyokuwa nayo bibi huyo na jinsi alivyokuwa amepevuka kimawazo na kifikra. Tukiyazingatia maisha na kuuawa shahidi kwa Bibi Asia, tunashuhudia kipawa na kipaji kikubwa kilichojificha ndani ya shakhsia ya bibi huyo shujaa. Mazingira ya maisha yaliyokuwa yamemzunguka Bibi Asia yangeweza kumfanya azame katika bahari ya kufru na upotofu lakini kwa kuutegemea msaada wa Mola wake na kujisalimisha mbele ya fitra na maumbile yake, katu hakusalimu amri mbele ya kufri na upotofu uliokuwa umetawala katika jamii yake. Kwa kweli, kisa cha maisha ya mke wa Firauni kinawaondolea udhuru na kisingizio wali wanawake ambao hulalama na kusema kuwa mazingira machafu yaliyowazunguka katika familia ndiyo chanzo cha kupotoka na kuharibika kwao. Hali ya kuwa maisha ya Bibi Asia yanatuthibitishia kivitendo kuwa mwanadamu anao uwezo wa kukabiliana na kuyashinda mazingira magumu kabisa ya kufuru yaliyomzunguka na kufuata njia ya haki na saada. Tumeona ni jinsi gani Bibi Asia alivyoamua kuzifumbia macho raha zote za dunia zilizokuwa zimemzunguka na kukimbilia kule kuliko radhi za Mwenyezi Mungu. Bibi huyo hakuwa akifikiria uokovu na saada yake mwenyewe tu, bali alijaribu kufanya kila njia ili kumzuia mumewe awache matendo yake maovu, kwani akitambua kuwa kuongoka kwa Firauni kungekuwa ni sababu ya kusalimika vizazi kadhaa vijavyo na shari ya kufri, ufasiki na uovu. Lakini ghururi na kiburi cha Firauni vilikuwa vimepindukia mpaka kiasi cha kumfanya twaguti huyo ashindwe kuvumilia imani ya tauhidi ya mkewe, na hivyo mwishowe kuamua amuue shahidi mkewe huyo. Wapenzi wasikilizaji, tunaishia hapa kwa leo. Apendapo Mola, nitakuwa nanyi tena wiki ijayo katika mfululizo mwingine wa makala ya taswira ya wanawake ndani ya Qurani. Hadi wakati huo basi, nasema kwa heri ya kuona. Tunasonga mbele na matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchas> ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe tano Aprili inaanzia huko nchini Tanzania. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi zinasema panga la Samia bala apangua makatibu wakuu, manaibu wa wizara. Msigwa sasa mkurugenzi maelezo. Awang'oa vigogo TRA, TCRA, TPDC huku Kakoko akifyekwa Gambo wa shauri. Serikali bani TRA na vifurushi vya intaneti vyaleta maumivu. Nalishika Nipashe, na baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema mahubiri ya Pasaka maskofu wafunguka, wawapasha viongozi waliokuwa na kiburi, wahimiza amani na utulivu, wasifu ukomavu wa Watanzania. Samia ahimiza kuchapa kazi, na wiki ngumu kwa vigogo yaja ni kitu pia. Jicho gazeti Uhuru na kutana na habari zinazosema, rais Dkta Mwinyi awaagiza wafanyabiashara Zanzibar wasipandishe bei za vyakula katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Makamu wa rais Dkta Mpango ate macheche kanisani, awataka watumishi wa umma wanaoendekeza rushwa na ubadhirifu wafufuke upya na kuacha vitendo hivyo mara moja, waagiza watumishi waagiza watumishi TRA kufanya kazi kwa kufuata sheria, sio kutoa vitisho kwa wafanyabiashara. Na maskofu wasisitiza Rais Samia aombewe, waitumia ibada Pasaka kumwombea hayati Magufuli. Majira kwa upande wake limeandika serikali yatoa neno kuelekea mwezi mtukufu wa Ramadhan. Waziri atoa siku kumi na nne watu kufungiwa umeme. Polisi yawaita wanaume wanaonyanyaswa. Na KKKT yaonya viongozi ni waliopewa dhamana ya kuwatumikia Watanzania. Askofu Sho akemea tabia ya kujiinua, awataka kukaa mguu sawa mbele ya rais. Samia atoa angalizo dhidi ya maambukizo ya korona. Nikutoka Tanzania anaelekea huko nchini Uganda. Na baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Daily Monitor zinasema mpaka wa Katuna wa baina ya Uganda na Rwanda ungali umefungwa, ikiwa ni miaka miwili tangu mazungumzo baina ya marais wa nchi mbili yalipoanza. Limeandika pia kuwa familia za raia wa Uganda waliouawa huko Sudani Kusini za dai fidia. Daily Monitor linatupasha zaidi kwa kuandika, raia watatu wa Uganda ambao ni madereva walishambuliwa na kuuawa na kisha magari yao kuchomwa moto na watu wasiojulikana huko Ganji katika barabara kuu ya Yei Juba, Sudani Kusini. New Vision kwa upande wake limeakisi kwa mapana na marefu katika ukurasa wake wa tatu ujumbe wa Rais Yoweri Museveni wa sikukuu ya Pasaka. New Vision limeguswa pia na janga la mafuriko ya Indonesia kwa kuandika zaidi ya watu 50 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko huko nchini Indonesia. Kadhalika limeandika biashara jana ziliendelea kama kawaida katika manispaa ya Kampala wakati Uganda ilipoungana na ulimwengu wa Kikristo kuadhimisha siku kuu ya Pasaka limeandika pia kuwa askofu Lwanga sasa kuzikwa Alhamisi ijayo. Cyprian Kizito Lwanga aliyekuwa askofu mkuu wa kanisa Katoliki dayosisi ya Kampala amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 68 siku ya Jumamosi. Alipatikana chumbani kwake akiwa amefariki dunia, na hadi sasa chanzo cha kifo chake hakijabainishwa. Naitimishia huko katika nchi jirani ya Kenya, nikianza na gazeti la Daily Nation. Na habari inayodondoa katika gazeti hili ni ya kutiwa mbaroni mwanamke mmoja anayetumiwa kumuua mumewe. Likifafanua zaidi kuhusiana na mkasa huu, gazeti hili linaandika Violet Asela Emu mwenye umri wa miaka ishirini na saba ambaye ni msanii Da anashikiliwa na polisi baada ya kumuua mumewe Daniel Omolo Onyango mwenye umri wa miaka 37 ambaye ni afisa wa jeshi la ulinzi la Kenya, eh, KDF mauaji haya yalitokea baada ya kuzuka ugomvi na mapigano baina ya wawili hao katika eneo la Kahawa Wendani jijini Nairobi. Limeandika pia kuwa zaidi ya familia elfu kumi katika kaunti za Mandera na Marsabit zinahitajia msaada wa haraka wa chakula kutokana na kukabiliwa na ukame mkubwa. Kadhalika, Daily Nation lina ripoti jinsi Kenya ilivyochukua mikopo ya jumla ya shilingi trilioni moja nukta mbili katika mwaka wa Covid 19 kutoka kwa mashirika mbalimbali mbali kama benki ya dunia mfuko wa fedha wa kimataifa benki ya maendeleo ya afrika na umoja ulaya gazeti la Star limeakisi habari ya mkasa wa mke aliyemuua mumewe kwa kuipa kichwa cha habari kisemacho mke amng'ata mumewe mwanajeshi na kumuua katika ugomvi huko kahawa wendani jijini nairobi Ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo: watoboa siasani, maafisa wa ngazi ya juu serikalini wajiandaa kusaka nyadhifa za kisiasa baadaye mwaka ujao; jeshi la Ruto la pasuka ngome ya Raila; Pasaka ya hasara kwa wanaomiliki hoteli za pwani na watalii; wafurika kupokea chanjo huku wenyeji wakisusia. Haya, Bado mko nasi, upenzi usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya hamsini na tatu ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistani kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150, na katika nchi za kusini mwa Asia, kati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani, Aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia thelathini ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe, wakati mwingine, husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha lactose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia, ikiwemo Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano. Bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati, Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi, kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink, hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa calcium, mafuta, chumvi, protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120 ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya pega inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale, iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100, na mwaka 2015 na ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euromonitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Mpenzi msikilizaji, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumatatu tarehe 22 Shaban mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Aprili tano mwaka 2021 miliadia. Siku kama ya leo miaka 854 iliyopita alifariki dunia Ibn Shahr Ashub, alim na mtaalamu mkubwa wa elimu ya hadithi. Muhammad bin Ali Ibn Shahr Ashub alizaliwa katika mji wa Mazandarani nchini Iran na kupewa jina la Ibn Shahr Ashub, kama ambavyo pia alipewa lakabu ya Zainuddin na Rashiduddin ambapo alitambuliwa kuona upeo wa juu wa elimu ya teolojia, khatibu, mtaalamu wa elimu ya fasihi na kadhi mashuhuri wa Waislamu wa Kishia. Kutokana na masuala ya kimadhhab, ibni sharashub alilazimika kuondoka Iran katika kipindi cha utawala wa Maseljuk na kukimbilia mjini Alepo, Siria, leo aliheshimiwa sana na hata wasomi wakubwa wa kisuni wa zama zake. Ibni Ashub alipewa idhini ya kupokeza hadithi na maulama wakubwa wa zama zake kama vile Samakhshari, Imam Muhammad Ghazali na Khatib Khawarazmi. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Manaqib Ali Abi Talib, Mutashabihu Lquran na Al-Arbain. Siku kama ya leo miaka 669 iliyopita ibni hajar Askalani, faqihi, mwana hadithi, mwanahistoria na mshairi mwislamu wa Misri alizaliwa mjini Kairo, Misri. Alimpoteza baba yake mzazi alipokuwa na umri wa miaka mitano tu, na katika umri huo akaanza kujifunza Qurani tukufu pamoja na masomo mengine ya kidini. Kufikia miaka kumi alikuwa amehifadhi Qurani nzima na alisafiri katika nchi tofauti kwa lengo la kupata masomo ya juu. Alionyesha kipawa na ujuzi mkubwa katika taaluma ya hadithi kiasi kwamba alifahamika kwa jina la mhifadhi mkubwa wa hadithi. Ibn Hajar Askalani anahesabiwa kuwa mmoja wa waandishi mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu kwa kadri kwamba ameandika vitabu vinavyopata 150. na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe 5 Aprili mwaka 1956 yalimalizika mashambulizi ya kinyama ya majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina katika eneo la ukanda wa Ghaza. Majeshi hayo tarehe 4 Aprili yalianza kufanya mashambulio makubwa na kuua watu 56 na kujeruhi wengine 30, wengi wao wakiwa wanawake, watoto na wazee katika kipindi cha siku mbili. Nchi za magharibi na jamii ya kimataifa hazikutoa radiamali yoyote kuhusiana na jinai hizo za Wazayuni. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muktasari wa habari za ulimwengu. Katibu ka mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza tena kwamba ugavi wa chanjo wa korona kwa, kwa nchi mbalimbali duniani si wa kiadilifu. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Palestina amesema ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni jinai dhidi ya taifa la Palestina. Viongozi wa Sudani wamechukua uamuzi wa kukifunga kivuko cha mpakani kati ya nchi hiyo na Ethiopia. Na rais wa Tunisia apinga kufanyiwa marekebisho mahakama ya katiba mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo yako asubuhi ya leo, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukua geni ni kukutakieni asubuhi njema na Jumatatu iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.