Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo, wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada, tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wasikili wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo, na nawaomba mwenami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Nawatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, yakiwa ni matangazo mubashara. Tutaanza kwa taarifa habari, na uchambuzi wetu wa usiku utahusu kuondolewa vikwazo dhidi ya maafisa wa mahakama ya ICC vilivyowekwa wakati wa utawala wa Trump. Vipindi tutaanza na madili bora, na tutakuwa na kipindi maalum tumeandalia kitakachozungumzia bidhaa mbalimbali zisizo za mafuta ama, zisitokanazo, ambazo hazitokani na mafuta zinazouzwa nje ya nchi na Irani, nikimaanisha bidhaa zinazozalishwa hapa nchini ambazo si za mafuta na kuuzwa katika nchi mbalimbali duniani. Tutakuwa na makala yetu ya leo. Kumradhi, tutakuwa na dua, tumeandalia dua ya mwezi huu wa Shaban, itakwenda kwa muda wa dakika tano na nitakuwa nikipokea jumbe na maoni yenu. Ntahitimisha kwa muhtasari wa habari. Nawakumbusha tovuti yetu ya redio ni parstoday.com sw na tunakaribisha maoni yako, ama utumie ujumbe mfupi nikimaanisha SMS kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 email yetu ama barua pepe ni swahili radio at IRIB ir unaweza ukaitumia. Tunasikika kupitia Maarifa FM ambayo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Unaweza pia kuperuzi ukurasa wetu ukapata audio na video katika youamidam.com, na subiri jumbe na maoni yenu. Karibuni. Imetimia saa nne kwa wakati wa Tehran, Iran. Kwanza nasomea vichwa vya habari. Raia 50 ya wafika kusini watoweka kufuatia shambulio wa la kigaidi Msumbiji. Magaidi 76 wa kundi la Al-Shabab wa wawa na jeshi la Somalia. Kuiondoa Ansorula katika orodha ya ugaidi ni hadaha ya Marekani. Na makumi wafariki dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya ardhi yaliyoikumba Indonesia. Pamoja na habari nyingine karibuni. Na sasa ni habari kamili. Makumi ya watu wamepoteza maisha na wengine wengi hawajulikani walipo baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini Indonesia. Duru za habari zinasema kuwa mbali na watu zaidi ya 44 kuaga dunia, wengine wengi hawajulikani walipo baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya udongo alfajiri ya leo katika kisiwa cha Flores, mashariki mwa Indonesia. Msemaji wa idara ya kupambana na majanga ya Indonesia, Raditya Jati, ameliambia shirika la habari la AFP kuwa mabwawa katika wilaya ndogo nne za eneo hilo yamevunja kingo zake, ambapo maji yake yamesomba nyumba zaidi ya elfu kumi. Mbali na kisiwa hicho, mafuriko makubwa yameripotiwa pia katika jiji la Bima katika mkoa wa jirani wa Nusa Tengara Magharibi. Televisheni za Indonesia zimeonyesha mamia ya watu okolewa osalama maineo ya watu wakiokolewa na maafisa wa usalama na kupelekwa maeneo salama. Baadhi ya waokoaji wameonekana wakibeba miili ya watu waliofariki dunia. Aidha, magari ya wagonjwa na ya kawaida yameonekana yakipita na wahanga wa maafa hayo katika barabara zilizojaa matope kuwawaisha mahospitalini. Mafuriko na maporomoko ya ardhi hushuhudiwa mara kwa mara nchini Indonesia hususan katika misimu ya mvua za masika. Mapema mwaka huu watu zaidi ya arobaini waliaga dunia kutokana na mafuriko mengine yaliyoshuhudiwa katika mji wa Sumedang, mkoa wa Java Magharibi. Jeshi la Somalia limesema kuwa limeangamiza makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab katika operesheni ya kiusalama kusini mwa nchi hiyo. Brigedia Jenerali Muhamed Tahlil Bihi, kamanda wa kikosi maalumu cha nchi kavu cha Somalia, amesema wanachama 76 wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Alshabab waliuawa mapema jana katika operesheni ya kuzuia hujuma za wanamgambo hao dhidi ya kambi mbili za kijeshi katika wilaya za Awigile uh, na Bariire katika eneo la Loa Shabele kusini mwa Somalia. Brigedia Jenerali B amesema wanachama wengine kumi wa kundi hilo la kigaidi walitua mbaroni katika operesheni hiyo ya alfajiri ya jana Jumamosi. Mashuhuda wanasema miili ya wanamgambo wa Al Shababu imetapakaa katika maeneo yalipojiri makabiliano ya mtutu wa bunduki baina ya magaidi hao na wanajeshi wa Somalia hapo jana. Jeshi la Taifa la Somalia lilitangaza kuwa askari wa nchi hiyo wamefanikiwa kuzima mashambulio ya kundi la kigaidi la Shababu yaliyolenga kambi hizo mbili za kijeshi kusini mwa nchi. Hata hivyo, genge hilo la ukufurishaji kupitia msemaji wake Abdiasis Abu Musab lilidai kuwa limeua wanajeshi kadhaa katika mashambulio hayo, yapata kilomita 100 kusini magharibi mwa mji kuu Mogadishu, mbali na eti kuharibu magari ya deraya na zana za kivita za jeshi la Somalia. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Afrika Kusini imesema raia wake zaidi ya hamsini hawajulikani walipo mpaka hivi sasa baada ya magaidi kuvamia na kuudhibiti mji wa pwani wa Palma nchini Msumbiji, huku taarifa zikisema kuwa makumi ya watu wameuawa katika shambulio hilo. Sifiwe Delamini, afisa habari wa wizara ya ulinzi na maveterani wa kijeshi ya Afrika Kusini, amesema kuwa mbali na raia mmoja wa nchi hiyo kuthibitika kuwa ameuawa katika shambulio hilo, lakini wengine zaidi ya hamsini wametoweka hata hivyo, amesema raia wengine hamsini waliokuwa wameripotiwa kutoweka hapo awali kupitia ubalozi wa Afrika Kusini mjini Maputo wamepatikana na kwamba mchakato wa kuwarejesha nyumbani kwa wale wanaotaka unaendelea. Dlamini amesema Afrika Kusini itashiriki mkutano wa Troika ya Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEC ulioitishwa na rais wa Botswana Moguwetsi Masisi kujadili kadhia ya Msumbiji. Magaidi waliuvamia mji wa Palma katika mkoa wa Cabo Delgado mwishoni mwa mwezi uliopita wa Machi, katika tukio ambalo ni kubwa kutokea tangu watu wenye silaha kuanzisha mashambulizi kaskazini mwa Msumbiji mwaka elfu mbili kumi na saba. Jeshi la Msumbiji linaendeleza operesheni kubwa ya kukomboa mji huo wa pwani unaodhibitiwa na kundi la kigaidi linalojiita la Alshabab. Hivi karibuni magaidi wa Daesh ama ISIS walitangaza kuwa wao ndio walioteka mji huo wa Palma tarehe ishirini na nne mwezi Machi. Majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Irani, limepinga pendekezo la kuondolewa vikwazo taifa hili hatua kwa hatua taarifa iliyotolewa baada ya kikao cha wazi cha wabunge wa Iran leo Jumapili imebainisha kuwa sera thabiti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ni kuzitaka pande zote husika za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kuiondolea nchi hii vikwazo vyote kwa mkupuo. Taarifa hiyo imefafanua kuwa vikwazo vyote dhidi ya Iran vinapaswa kuondolewa na hilo lithibitishwe na bunge la Iran, kabla ya Marekani kuruhusiwa kurejea katika mapatano hayo ya kimataifa. Marekani ilijiondoa katika makubaliano hayo mwaka 2018. Taarifa ya Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu imesema bunge la Iran litaendelea kutekeleza sheria ya mpango wa kisasijia wa kukabiliana na vikwazo iliyopasishwa Disemba mwaka jana hadi pale vikwazo vyote vya kidhalim vilivyowekewa nchi hii katika utawala wa Donald Trump na mtangulizi wake Barack Obama viondolewe kikamilifu. Mapema leo, Saiid Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, aliashiria mkutano wa Viena wa kamati ya pamoja ya JCPOA utakaofanyika Jumanne ijayo, na akasema, tunataka Marekani kwanza itekeleze ahadi zake zote katika mapatano hayo na iondoe vikwazo vyote, na kisha baada ya hapo tutabainisha msimamo wetu. Kadhalika, wabunge wa Iran katika kikao cha uwazi cha mapema leo wamekaribisha kwa mikono miwili na kupongeza mapatano ya kistrategia ya miaka ishirini na tano yaliyotiwa saini karibuni baina ya Iran na China. Na mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen amesema hatua ya Marekani ya kutangaza eti meliondoa jina la Ansarowa katika orodha yake ya makundi ya kigaidi ni hadaa tupu na mchezo mchafu wa kisiasa. Mohamed Ali Ali Houthi ameasema hayo na kufafanua kuwa tangazo hilo la Marekani ni madai hewa yasiyo na maana, kwani nchi hiyo masikini ya kiarabu ingali chini ya mzingiro, ugaidi na uvamizi. Amesema licha ya madai hayo ya Marekani, lakini muungano katili wa kijeshi unaoongozwa na Saudia unaendelea kumwaga damu za Wayemen mbali na kuharibu miundombinu ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen ameeleza bayana kuwa kauli ya Marekani kwamba inataka kupatia ufumbuzi mgogoro wa kibinadamu unaoikabili Yemen haina ukweli wowote bali inalenga kuzihadaa fikra za walio wengi. Hivi karibuni wizara ya fedha ya Marekani ilidai kuwa harakati ya Nsoro Ubaya ya Yemen imeondolewa katika orodha ya Washington ya makundi ya kigaidi au yanayounga mkono ugaidi kama njia moja ya kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kibinadamu unaolikabili taifa hilo la Kiarabu. Hadi sasa Wayemen zaidi ya elfu kumi na sita wameshauawa katika vita vya muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia tokea Machi ya elfu mbili kumi na tano, huku makumi ya maelfu ya wa wengine wakijeruhiwa na mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Tehrani. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili na tunawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kuwaletea kuondolewa vikwazo dhidi ya maafisa wa mahakama ya ICC vilivyowekwa wakati wa utawala wa Trump ni uchambuzi wetu wa kisiasa. Serikali ya rais Joe Biden wa Marekani imetangaza kuondoa vikwazo vilivyokuwa vimewekwa na serikali iliyopita ya Donald Trump dhidi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Katika kipindi cha utawala wa Trump, Marekani ilikuwa ikitekeleza siasa za upande mmoja na utendaji hasi dhidi ya asasi na jumuiya za kimataifa. Katika kipindi hicho maafisa wa asasi hizo za kimataifa ima walikabiliwa na vikwazo vya Marekani au Washington ilichukua uamuzi wa kujitoa katika taasisi hizo za kimataifa. Katika fremu hiyo, maafisa wengi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC walikumbwa na mawimbi ya vikwazo vya Marekani. Hivi sasa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangaza katika taarifa yake kwamba rais Joe Biden ametangaza kulifuta agizo nambari moja tatu tisa mbili lililokuwa likitaka kufungwa na kuzuia mali za makundi na watu wenye uhusiano na mahakama hiyo. Kumradhi, mahakama hiyo kumradhi, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC iliasisiwa mnamo mwaka elfu mbili na mbili kwa lengo la kufuatilia mafaili ya mauaji ya kimbari, jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu. Hata hivyo, Marekani na utawala haramu wa Israel zilikataa kujiunga na mahakama hiyo, na kila mara majaji wa mahakama hiyo wanapotoa hukumu ambazo zinakwenda kinyume na utashi na maslahi ya Marekani, serikali ya Washington hujitokeza na kutoa vitisho dhidi ya mahakama hiyo na hata kuchukua hatua za kuadhibu majaji wake Kuwekiwa vikwazo vya fedha, kupigwa marufuku majaji na maafisa wa ICC kuingia nchini Marekani na kuandama maafisa wa mahakama hiyo ni miongoni mwa vitisho ambavyo vilitekelezwa na serikali ya Trump dhidi ya wa wafanyakazi wa mahakama hiyo katika miaka ya hivi karibuni. Licha ya kuwa sera na mashinikizo ya Marekani dhidi ya asasi za kimataifa zimeendelea kushuhudiwa, lakini Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC haijatetereka na badala yake imelaani hatua hizo za marekani na kuapa kuendelea kufuatilia jinai za mshirika wa karibu wa Marekani, yaani utawala haramu wa Israel, hatua ambayo iliwakasirisha mno viongozi wa Washington. Hivi karibuni, Bi Fatou Bensouda, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, alisema mahakama hiyo imeanza kuchunguza jinai za kivita zilizofanywa na Israel dhidi ya wa Wapalestina. Tarehe tatu ya mwezi uliopita wa Machi, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya ICC alitoa tangazo la kuanza uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina mwaka elfu mbili kumi na nne huko ukanda wa Gaza. Ben Suda alitangaza kuanza kushughulikia faili hilo licha ya mashinikizo makubwa licha ya mjadala mkubwa. Lakini baada ya matukio makubwa ya kisiasa nchini Marekani mwaka jana na kuchaguliwa Joe Biden kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kumshinda vibaya Donald Trump, kukaanza kuzungumziwa swala la kuondolewa vikwazo dhidi ya asasi hiyo ya kimataifa ya kimahakama. Akthari ya wawakilishi wa makundi yamilifu katika uga wa haki za binadamu walikuwa wakimtaka rais Biden aondoe vikwazo hivyo vilivyowekwa na serikali ya Trump. Dr. Michael Kini, mtafiti wa maswala ya sheria wa taasisi ya Al Haq ya Ramau wa Palestina inayojihusisha na masuala ya haki za binadamu anasema, kile ambacho tulikishuhudia katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva ni kwamba Marekani inataka kutumia azma yake ya kujiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kama wenzo wa kufikia malengo yake. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara kutoka hapa mjini Teherani, na iliyopo hewani ni dhaa Kiswahili. Na sasa tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Maadili Bora. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi cha Maadili Bora, ambayo kwa siku kadhaa zijazo tutazungumzia wanawake mbalimbali waliosimuliwa habari zao ndani ya Qurani Tukufu. Lakini kabla ya kuendelea mbele, ambapo leo tutamzungumzia Bibi Asia aliyekuwa mke wa Firauni, tunakifungua kipindi chetu hiki kwa hadithi ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam, inayosema Wanawake bora na watukufu zaidi katika ulimwengu ni watu wanne: Mariam binti wa Imran, Khadija binti wa Huwailid, Fatima binti wa Muhammad na Asia mke wa Firauni. Katika kisa cha Nabii Musa alaihi salam, wanawake mbalimbali mbali watukufu kama vile mama wa Nabii Musa pamoja na dada wa mtume huyo walikuwa na nafasi katika kutoa mchango mkubwa kwa ajili ya kufanikisha usimamishaji wa dini na haki iliyolinganiwa na Nabii Musa alaihi salam. Asia aliyekuwa mke wa Firauni naye pia ni miongoni mwa wanawake hao, mwanamke ambaye alikuwa na moyo safi wa imani na akili iliyopevuka kifikra, ambapo pamoja na kuishi ndani ya kasri yenye adhama kubwa kimaada ya Firauni na kujipatia cheo na daraja ya juu kabisa, hakuadaiwa na hila za utawala huo wa Firaun pamoja na raha zake za kupita za dunia, na badala yake, pamoja na kuzungukwa na mazingira ya kufru na dhulma, aliisalimisha nafsi yake kwa imani ya Mungu mmoja ingawa bibi huyo hakuwa hapo kabla akifuata mwongozo wa mtume yoyote yule wa mbinguni, lakini kwa kuifuata fikra na maumbile yake aliweza kuijengea nafsi yake shaksia ambayo ilifikia daraja ya kufanywa na Mola muumba kuwa ni kigezo cha kufuatwa, si kwa wanawake peke yao, bali kwa waumini wote wa ulimwengu kwa jumla. Hebu natutegee sikio ushahidi wa hayo, kama ilivyobainishwa na Qurani katika aya ya 11 ya Suratul Tahrim, pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliposema, na Mwenyezi Mungu amepiga mfano wa wale walioamini wa kweli, mkewe Firauni. Wakumbusheni watu aliposema, e mola wangu nijengee nyumba peponi karibu yako, na uniokoe na Firauni na amali zake mbovu, na uniokoe na watu madhalimu. Kama tulivyotangulia kusema Bibi Asia alikuwa ni mwamini Mungu mmoja kipindi kirefu nyuma ambapo harakati yake ya kwanza ya kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu inashuhudiwa pale alipomwokoa na kifo Nabii Musa wakati alipokuwa mtoto mchanga. Ni bibi huyo ndiye aliyemtaka Firauni abakie naye Musa ambapo mbali na kujaza moyo wa dhalimu huyo kwa mapenzi ya mtoto Musa kila pale palipotokea jambo au tukio la kumtia wasiwasi Firauni kuhusiana na mtoto huyo, alikuwa akimpoza na kumtuliza mumewe huyo. Mapokezi ya riwaya za Kiislamu yanasimulia kuwa siku moja, wakati mtoto Musa alipokuwa akicheza na kufanya vituko vyake vya kitoto, ghafla alimzaba kibao cha shavu Firauni, kisha akawa anacheka. Hasira zilimpanda Firauni aliyemgeukia Bibi Asia na kumwambia Unaona alivyofanya, pamoja na kuwa nampenda, lakini mustakabali wake unanitia hofu. Bibi Asia alimtuliza Firauni kwa kumwambia, haingii akilini kwa mtu kuogopa kitoto kidogo kama hiki. Ni mtoto yumo katika michezo yake, wacha tumjaribu uone. Hapo Bibi Asia akaamrisha viletwe vyombo viwili, kimoja kitiwe makaa ya moto na kingine kitiwe vito vya yakuti kisha viwekwe mbele ya Musa akiwa yumo katika michezo yake. Musa alivikaribia vyombo hivyo viwili, alikiangalia kwanza kile chombo kilichotiwa yakuti, kisha kwa amri ya Mwenyezi Mungu akatia mkono wake ndani ya chombo chenye makaa ya moto akatoa kipande kimoja na kukielekeza akitie mdomoni. Muunguzo wa kaa ulimfanya Musa aliye hapo Bibi Asia alimgeukia mumewe na kumwambia, umeona, ni mtoto huyu, wala hana habari juu ya kile anachokifanya. Hapo tena moyo wa Firauni ulipoa na kutulia. Wasikilizaji wapenzi, hivyo ndivyo Bibi Asia alivyoweza kumfanya Musa alelewe ndani ya kasri ya Firauni, na kwa mikono ya dhalimu huyo mtoto ambaye alibadilisha mkondo wa historia na kuwakomboa Bani Israili kutokana na dhuluma ya Twahuti huyo. Aya ya 14 ya Suratul Kasas inasimulia juu ya kadhia hiyo kwa kusema, na Musa alipofikia baleghe yake na kustawi, tulimpa akili na ilmu, na hivyo ndivyo tuwalipavyo wafanyao wema. Baada ya kupewa utume kwa hoja nzito na kimantiki na wahi utokao mbinguni Nabii Musa alaihi salamu alimwendea Firauni na kumlingania amwamini na kumwabudu Mungu mmoja muumba wa ulimwengu, lakini kwa ghururi na takabur Firauni alikengeuka na kusema, mimi ndiye mungu wenu mkubwa kabisa. Ama Bibi Asia, ambaye moto wa kuamini ulikuwa ukifukuta ndani ya moyo wake, kutokana na kupevuka kifikra na kimawazo, alitambua kuwa ni wito wa mbinguni ndio uliokuwa ukilinganiwa na Musa alaihi ssalam. Hivyo bila ya kusitasita alimwamini mtume huyo. Ni wakati wa mpambano kati ya nabii Musa na wachawi wa Firauni, ndipo twakuti huyo alipobaini kuwa mkewe ni miongoni mwa waumini wa itikadi ya tauhidi. Firauni alijaribu kufanya kila njia, ikiwa ni pamoja na kumnasihi ili aweze kuigeuza imani ya mkewe na kumtoa kwenye dini ya haki lakini mbinu hizo hazikufua dafu, hivyo mwishowe alipoelewa kuwa kazi yake yote anayoifanya ni ya bure, alitoa amri bibi Asia agongelewe misumari na kupewa mateso yasiyo na mfano hadi mwishowe akauawa shahidi. Subira na uvumilivu ulioonyeshwa na bibi Asia mbele ya mateso ya kinyama aliyoyapata kutoka kwa mumewe Firauni unabainisha imani ya hali ya juu aliyokuwa nayo bibi huyo na jinsi alivyokuwa amepevuka kimawazo na kifikra. Tukiyazingatia maisha na kuuawa shahidi kwa Bibi Asia, tunashuhudia kipawa na kipaji kikubwa kilichojificha ndani ya shaksia ya bibi huyo shujaa. Mazingira ya maisha yaliyokuwa yamemzunguka Bibi Asia yangeweza kumfanya azame katika bahari ya kufru na upotofu lakini kwa kuutegemea msaada wa Mola wake na kujisalimisha mbele ya fitra na maumbile yake, katu hakusalimu amri mbele ya kufri na upotofu uliokuwa umetawala katika jamii yake. Kwa kweli, kisa cha maisha ya mke wa Firauni kinawaondolea udhuru na kisingizio wali wanawake ambao hulalama na kusema kuwa mazingira machafu yaliyowazunguka katika familia ndiyo chanzo cha kupotoka na kuharibika kwao, hali ya kuwa maisha ya Bibi Asia yanatuthibitishia kivitendo kuwa mwanadamu anao uwezo wa kukabiliana na kuyashinda mazingira magumu kabisa ya kufuru yaliyomzunguka na kufuata njia ya haki na saada. Tumeona ni jinsi gani Bibi Asia alivyoamua kuzifumbia macho raha zote za dunia zilizokuwa zimemzunguka na kukimbilia kule kuliko radhi za Mwenyezi Mungu. Bibi huyo hakuwa akifikiria uokovu na saada yake mwenyewe tu bali alijaribu kufanya kila njia ili kumzuia mumewe awache matendo yake maovu, kwani akitambua kuwa kuongoka kwa Firauni kungekuwa ni sababu ya kusalimika vizazi kadhaa vijavyo na shari ya kufri, ufasiki na uovu. Lakini ghururi na kiburi cha Firauni vilikuwa vimepindukia mpaka kiasi cha kumfanya twaghuti huyo ashindwe kuvumilia imani ya tauhidi ya mkewe, na hivyo mwishowe kuamua amuue shahidi mkewe huyo. Wapenzi wasikilizaji, tunaishia hapa kwa leo. Apendapo Mola nitakuwa nanyi tena wiki ijayo katika mfululizo mwingine wa makala ya taswira ya wanawake ndani ya Qurani. Hadi wakati huo, basi nasema kwa heri ya kuonana. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 53 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo mbalimbali mbali hapa nchini. Protini ni miongoni mwa mahitaji muhimu ya mwili wa mwanadamu. Shirika la afya duniani WHO na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO yanashauri kwamba ni bora asilimia 50 ya protini inayohitajiwa kila siku na mwanadamu iwe ile inayotokana na wanyama. Maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa ni miongoni mwa vyanzo muhimu vya protini inayotokana na wanyama na kwa kutilia maanani bei yake ya chini ikilinganishwa na vyanzo vingine vya protini, maziwa yanatambuliwa kuwa miongoni mwa bidhaa zinazotumiwa sana ndani ya familia nyingi za dunia. Asilimia 85 ya kalsiamu ya chakula cha watu katika nchi mbalimbali zenye kipato cha juu inadhaminiwa kutokana na maziwa. Kwa kutilia maanani ongezeko la jamii ya watu duniani, hivi sasa kunahisika zaidi haja ya kuboreshwa viwango vya maisha, kuboresha mfumo wa lishe na chakula, na vilevile vile kuzidishwa uzalishaji wa maziwa yanayotumiwa kwa wingi duniani. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana ripoti ya FAO inasema uzalishaji wa maziwa katika nchi mbalimbali umeongezeka kwa zaidi ya asilimia 50 katika miongo mitatu ya hivi karibuni kutoka tani milioni 500 mwaka 1983 hadi tani milioni 769 katika mwaka wa 2013. Ripoti ya FAO inasema kwamba mwaka 2011 kiwango cha utumiaji maziwa kwa kila mtu huko Australia, Argentina, nchi za Ulaya, Kirgizistani na Pakistan kilikuwa zaidi ya kilo 150 kwa mwaka. Katika maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini na kusini mwa Afrika, Amerika ya Latini na eneo la Caribbean, kiwango cha utumiaji maziwa cha kila mtu kwa mwaka kilikuwa baina ya kilo 30 hadi 150. Na katika nchi za kusini mwa Asia, katikati kati mwa Afrika na maeneo mengi ya mashariki na kusini mashariki mwa Asia, kiwango hicho kilikuwa chini ya kilo 30 kwa mwaka. Katika nchi kama Marekani, Aghlabu ya maziwa huzalishwa viwandani na katika mashamba makubwa ya ufugaji wa wanyama. Kinyume chake, katika nchi kama India, sehemu kubwa ya maziwa yanayotumiwa kila siku na watu huzalishwa katika karakana ndogondogo na vijijini kwa ufugaji wa kondoo na ng'ombe, na asilimia 50 ya maziwa hayo hutumiwa na familia hizo za maeneo ya vijijini na wafugaji wenyewe. Katika nchi za Ulaya kama Ufaransa, asilimia 30 ya maziwa huzalishwa katika mashamba ya kufuga mbuzi. Ni vyema kutaja hapa kwamba maziwa ya kondoo na mbuzi, mbali na kudhamini mahitaji ya chakula, vilevile hutumiwa kwa malengo ya kitiba. Maziwa ya ng'ombe wakati mwingine husababisha matatizo ya mmeng'enyo wa chakula kutokana na kuwa na kiwango cha juu cha lactose ambayo ni aina ya sukari inayopatikana kwa wingi kwenye maziwa, suala ambalo halionekani katika maziwa ya kondoo. Utumiaji wa maziwa ya mbuzi na kondoo huondoa matatizo yanayosababishwa na maziwa ya ng'ombe kwenye mfumo wa mmeng'enyo wa mwanadamu. Wasikilizaji, umuhimu wa maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa katika lishe na afya ya mwanadamu umezifanya nchi nyingi zibuni sera za kutoa ruzuku kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa kwa ajili ya kuzidisha uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu. Nchi mbalimbali zinatoa mikopo na suhula kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa ili kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa hiyo kwa wingi zaidi. Mbinu hiyo ya himaya ya serikali kwa wafugaji na wazalishaji wa maziwa inaziwezesha nchi mbalimbali kudhibiti na kubakisha chini bei ya maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa kama jibini na siagi, ili kuwezesha idadi kubwa ya watu kutumia bidhaa hizo. Sehemu moja ya sera hiyo ni pamoja na kugawa maziwa bure kwa wanafunzi, hususan wale wa shule za msingi katika baadhi ya nchi za dunia ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha uzalishaji maziwa nchini Iran ni zaidi ya kiwango cha utumiaji wa bidhaa hiyo. Takwimu hizo zinasema kwamba uzalishaji wa maziwa hapa nchini eh, kwa mwaka umepindukia tani milioni kumi na unatazamiwa kuongezeka zaidi katika miaka ijayo. Katika miaka ya karibuni, Iran imeuza nje bidhaa za maziwa za zaidi ya dola bilioni tano bidhaa zinazouzwa nje za maziwa ni pamoja na maziwa yenyewe, jibini, siagi, mtindi, magandi na krimu ya maziwa. Takwimu za idara ya forodha ya Iran zinaonyesha kwamba bidhaa nyingi uh, za maziwa za Iran huuzwa zaidi katika nchi za Turkmenistan, Azerbaijan, Iraq, Afghanistan, Pakistan, Siria, Imarati Georgia na Tajikistan. Bidhaa za maziwa za Iran zinazouzwa nje ya nchi zimepindukia dola bilioni moja kwa mwaka. Miongoni mwa bidhaa zinazotokana na maziwa ni magandi. Magandi, kama ilivyo kinywaji cha mtindi au yogurt drink, hutayarishwa kutokana na maziwa na ni miongoni mwa bidhaa za kijadi za Iran zinazotengenezwa kwa maziwa. Uwepo wa methali nyingi kuhusiana na magandi katika lugha ya Kifarsi ni kielelezo cha utumiaji wa bidhaa hiyo kwa miaka nenda rudi katika jamii za Wairani. Magandi hutengenezwa kutokana na maziwa ya ng'ombe, kondoo na mbuzi, au mchanganyiko wa maziwa ya wanyama hao watatu. Magandi yanahesabiwa kuwa chakula chenye thamani kubwa kilishe na kiafya, na huwa na sifa zote za maziwa: kalsiamu, mafuta chumvi protini na vitamini B3. Kiwango cha nishati inayozalishwa na gramu 100 za magandi ni karibu kilokalori 105 hadi 120 ambazo zinaweza kutumiwa katika kudhamini nishati inayohitajiwa na mwili wa mwanadamu katika mfumo wa lishe wa kila siku. Wapenzi wasikilizaji, bidhaa nyingine muhimu inayotokana na maziwa ni jibini. Jibini zinazotengenezwa kwa sura tamu na ladha mbalimbali hutumiwa kwa wingi nchini Iran na katika nchi nyingine nyingi za dunia. Katika miaka ya karibuni, uzalishaji wa maziwa na bidhaa nyingine zinazotokana na maziwa hapa nchini umepiga hatua kubwa na kuwa na viwango bora vya kimataifa vinavyopendwa sana katika nchi za nje. Kuna mamia ya makampuni yanayojihusisha na uzalishaji wa bidhaa hizo hapa nchini, na baadhi ya brandi na makampuni maarufu katika uwanja huo ni Pak, Pegah, Damdaran, Mihan, Haraz, Kale, Ramak, Meimas na Pakban. Kampuni ya kuzalisha bidhaa za maziwa ya Pegah inahesabiwa kuwa ndio kubwa zaidi eneo la Mashariki ya Kati. Kampuni hiyo inazalisha maziwa na bidhaa zinazotokana na maziwa, vinywaji vinavyotokana na mimea na matunda, maziwa ya unga ya watoto, magandi, kinywaji cha mtindi na mtindi wenyewe, na kuyauza ndani na nje ya nchi. Kampuni nyingine yenye nafasi kubwa katika sekta hii ni ile ya Kale iliyoanzishwa miaka 30 iliyopita. Kampuni hii ni miongoni mwa wazalishaji wakubwa wa maziwa na bidhaa zake nchini Iran na huzalisha maelfu ya matani ya maziwa kila siku kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya ndani na nje ya nchi. Kwa mwaka, kampuni hii huuza nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 100 na mwaka 2015 na ilishika nafasi ya 48 katika orodha ya brandi bora zaidi duniani ya taasisi ya kimataifa ya Euro Monitoring. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba, minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam. nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako, na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe mola wangu, ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako Ilahi. Wa anta lam tuwallini illa al-jamila fi hayati. Ewe Mola wangu, nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo Utaisamehe ewe Mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe Mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu, na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu Ilahi. Lam salihi, ala Ewe Mola wangu, yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhera. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya Kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali waafuka afdhalu min amali ilahi fasurrani bilikaika yawma taqdi fi bayna ibadi, ewe Mola wangu upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina waja wako. Shukrani fundi mitambo, shukrani kwa kipindi hicho kifupi cha kasida. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu wa Biarimana Saidi wa Bujumbura, Burundi. Anasema asalamu alaikum, ndugu zangu. Wa alaikumsalamu, anasema naomba muniunge ili niwe napata habari za uhakika na za ukweli. Shukran sana ndugu yetu Abarimana Saidi wa Bujumbura, Burundi, na tutakuunga. Namgeukia msikilizaji wetu Ramadhani Tunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania ameandika niwatakie usiku mwema wapenzi wa wasikilizaji na watangazaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Anasema namshukuru Allah kwa kumjalia mke wangu uvuka salama katika upasuaji na sasa yuko salama, ye na mtoto. Shukran sana, shukran sana. na Mwenyezi Mungu ampe afya pamoja na mtoto wetu Fatima. Allah atujalie kizazi chema, amin amin. Ameandika shukran sana Bwana Ramadhani Mtunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni Shafii Saidi wa Kigoma, Tanzania, ameandika hao magaidi waliovishwa vazi la Kiislamu hali ya kuwa ni maadui wa Kiislamu. Anasema huku Somalia wasakwe, akimaanisha ni magaidi wa kundi la Shababa anasema maana wanachafua dini tukufu ya Kiislamu. Ni maoni yake, msikilizaji wetu Shafii Saidi Kigoma, ambaye tunamshukuru sana, wa uko nchini Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine Abdullahi Makajura anasema sante, nawe pia tunakushukuru. Na msikilizaji wetu huyu ni ha, anasema naitwa Henry, anasema niko Bujumbura Burundi, naishi mtaa wa Ruhe, Ruhero namba mbili, shukran sana. Kama sijakosea kumradhi, kutamka. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Makumi ya watu wamepoteza maisha na wengine wengi hawajulikani walipo baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya ardhi nchini Indonesia. Duru za habari zinasema mbali na watu zaidi ya arobaini na nne kuaga dunia wengine wengi hawajulikani walipo baada ya kutokea mafuriko na maporomoko ya udongo alfajiri ya leo katika kisiwa cha Flores mashariki mwa Indonesia. Jeshi la Somalia limesema limeangamiza makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Ashabab katika operesheni ya kiusalama kusini mwa nchi hiyo. Afrika Kusini imesema raia wake zaidi ya hamsini hawajulikani walipo wa mpaka sasa baada ya magaidi kuvamia na kuudhibiti mji wa pwani wa Palma huko Cabo Delgado nchini Msumbiji, huku taarifa zikisema makumi ya watu wameuawa katika shambulio hilo. Na mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi ya Yemen amesema hatua ya Marekani ya kutangaza eti imeliondoa jina la harakati ya Nsarullah katika orodha yake ya makundi ya kigaidi ni hadaa tupu na mchezo mchafu wa kisiasa. Na muhtasari wetu unakomea hapa. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada na washukuru wote waliokuwa nami na waliotuma maoni yao. Asanteni na usiku mwema.