Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji wa, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran katika siku ya leo Jumapili tarehe 21 Shaaban mwaka 1442 hijiria kamaria inasadifiana na 4 Aprili elfu mbili ishirini na moja miladia. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni katika siku hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni makala ya udondozi, tutawaleteni makala ya Afrika wiki hii, na makala hiyo itafuatiwa na makala Uh, ya leo katika historia na kabla ya makala ya Afrika wiki hii tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na pia tutakuwa na kipindi chetu cha kwanza siku ya leo. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji ni mukhtasari wa habari za dunia wakati ukituruhusu. Na napenda kwa kumshukuru wapenzi wasikilizaji matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani, e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Baada ya hapo tuta, uh, uh, tunapatikana pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRB world Service, na nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tunasubiri maoni yenu ili tuyarushe hewani hapa studioni. Na baada ya mdoso mrefu ni, mdo ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema haifanyi mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na Marekani. Spika wa bunge la Iran Mohammed Bahar Khalibaf asema mapatano ya China na Iran ni onyo muhimu kwa Marekani. Na watu sita wauawa katika hujuma ya kigaidi Mogadishu, Somalia. Karibuni nam hapa, ni habari kamili sasa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesisitiza kuwa Iran haijafanya mazungumzo yote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na Marekani katika mazungumzo ya nuklia. Katika mahojiano leo Jumapili, Said Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameashiria mkutano wa Viena wa tume ya pamoja ya mapatano ya nuklia JCPOA na kusema kikao hicho kilifanyika kwa msingi wa msimamo wa Iran ambao umekaririwa mara kadhaa na uh, kiongozi mwadhamo wa mapinduzi ya Kiislamu na maafisa wengine wa ngazi za juu nchini. Arakchi ameongeza kuwa hakutakuwa na mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo moja kwa moja na Marekani. Vienna, tutazingatia au uh, tutazungumza katika fremu ya pamoja ya tume ya pamoja ya JCPOA na kundi la nne jumlisha moja, na tutatangaza masharti yetu ya kurejea katika utekelezaji wa ahadi zetu katika JCPOA. Tunataka Marekani kwanza itekeleze ahadi zake zote katika mapatano hayo na iondoe vikwazo katika uh, uh, uh, masuala ya nuklia na kisha baada ya hapo tutabainisha msimamo wetu. Aidha, amesema Iran katu haitakubali pendekezo lolote la maamuzi ya hatua kwa hatua, kwani kuna hatua moja tu nayo ni kuondolewa vikwazo vyote ambavyo viliwekwa na Marekani baada ya Donald Trump kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Baada ya Iran kuthibitisha kuwa Marekani imetimiza masharti hayo yote, basi itaanza kutekeleza majukumu yake. Mkutano wa 18 wa tume ya pamoja ya JCPOA ulifanyika kwa njia ya intaneti Ijumaa na kuhudhuriwa na wawakilishi wa Iran na nchi za kundi la uh, uh, P4 jumlisha moja ambazo ni China, Rasia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, pamoja na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mkutano huo unatazamiwa kuendelea tena Jumanne mjini Vienna ambapo pande zote zitakutana ana kwa ana. Wakati huo huo, spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, amesema kutiwa saini mapatano ya ushirikiano wa China na Iran ni onyo muhimu kwa Marekani na kuongeza kuwa matukio ya kimataifa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni kwa hasara ya Marekani. Akizungumza katika kikao cha leo bungeni, Mohamed Bakir Kalibaf, spika wa bunge la Iran, ameongeza kuwa kwa bahati nzuri, sheria ya kistratejia kuhusu kuondolewa vikwazo imepitishwa, sekta ya nuklia imeanza mkondo mpya wa kazi na hivi sasa hali inabadilika na kuwa kwa masilahi ya Iran. Amesema siku za nyuma vikwazo vilienda sambamba na kusitishwa shughuli za nuklia za Iran, lakini sasa kuna vikwazo, lakini sekta ya nuklia ya Iran inastawi na upande wa pili unapata hasara ukiendelea kuchelewesha mambo. Kalibaf amesema mafanikio ambayo Iran imeyapata katika uga wa diplomasia kivitendo yatapelekea kuondolewa vikwazo kikamilifu na hivyo taifa la Iran litapata manufaa ya kiuchumi. Spika huyo amesisitiza kuwa Wamarekani wanapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran kivitendo, kwani kutoa ahadi kwenye makaratasi tu si jibu sahihi kwa watu wa Iran. Kalibaf amesema mapatano ya kistratejia ya miaka ishirini na mitano yaliotiwa saini karibuni baina ya Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani. Amesema mapatano hayo ni ujumbe kwa Marekani kuwa matukio ya kimataifa sasa yanachukua mkondo ambao ni kwa hasara yake. Amesema Marekani haina uwezo wa kuchukua maamuzi ya upande mmoja kuyalazimisha mataifa mengine yafanye inavyotaka. Kongamano la kimataifa la kuunga mkono intifadha ya Palestina katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu bunge la Iran limelaani hatua ya utawala wa kifalme wa Bahrain kufungua ubalozi ya katika utawala wa kizawini wa Israel. Taarifa ya makao makuu ya kongamano hilo imesema watawala wa Bahrain hawataweza kunusuru utawala wa kizawini wa Israel ambao uko katika mkondo usioepukika wa kusambaratika. Taarifa hiyo imesema hatua hiyo ya Bahrein inaenda kinyume na matakwa ya wa Wabahrein pamoja na Waislamu kote duniani. Aidha, taarifa hiyo imesisitiza kuwa Palestina ni ardhi inayokaliwa kwa mabavu na Israeli, na kwamba mji mtakatifu wa Kuds ulio katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu ni milki ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mji wa Kuds ni kibla cha kwanza cha Waislamu na ni kitovu cha mitume na mahala ambapo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alipaa na kuelekea mbinguni. Taarifa ya makao makuu ya kongamano la kimataifa la kuunga mkono intifadha ya Palestina katika bunge la Iran imeashiria pia mapambano ya miongo saba ya Wapalestina dhidi ya utawala wa kibaguzi wa Israel ambao pia ni maarufu kwa kuua watoto na kusema hatimaye Wapalestina wataweza kukomboa ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu na kwamba njama zozote za usaliti hazitavunja azma na irada ya Wapalestina na waitifaki wao. Alikadhalika, taarifa hiyo imetoa wito kwa mabunge yote ku unga mkono taifa la Palestina katika mapambano dhidi ya hujuma za utawala wa kizayuni wa Israel kwa kulaani hatua zozote za, za kuanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu. Hivi karibuni Bahrein ilitangaza rasmi kufungua ubalozi wake Tel Aviv baada ya pande hizo mbili kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano mwezi Septemba mwaka jana. Katika dikri ya Machi 30 mfalme wa Bahrain Hamad bin Isa Ali Khalifa alitangaza kuanzisha ubalozi wa ufalme huo huko Israel na akamteua Khalid Yusuf Ajalahma uh, kuwa balozi wake Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema watu sita wameuawa na wengine wasiopungua wanne wamejeruhiwa katika hujuma ya kigaidi mjini Mogadishu, Somalia. Kwa mujibu wa taarifa, hujuma hiyo ya kigaidi imejiri katika mtaa ulio kusini mwa mji mkuu wa Somalia Jumamosi usiku. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na hujuma hiyo, ingawa hujuma kama hizo hutekelezwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Kundi hilo la magaidi wa kufurishaji ambalo linafungamana na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limekuwa likitangaza kuhusika na mashambulizi mengi ya kigaidi nchini Somalia na nchi jirani. Somalia ilitumbukia uh, kwenye uh, vita uh, vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 baada ya kuangushwa utawala wa Siad Barre. Katika miaka ya karibuni nchi hiyo imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa Ashabab na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo makubwa. Askari wa kulinda amani Umoja wa Afrika, maarufu kama AMISOM, wanaokadiriwa kufika elfu ishirini na moja wamekuwekwa nchini Somalia tokea mwaka 2007 ili kujaribu kukabiliana na magaidi wa Shabab. Hata hivyo, pamoja na jitihada hizo za kimataifa, magaidi wa Shabab wanaendelea kutekeleza hujuma Somalia na nchi jirani ya Kenya. Na tunamalizia nchini Ethiopia, ambapo serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwa wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea wameanza kuondoka katika eneo linalokumbwa na, na mgogoro la Tigrei lililoko katika mpaka baina ya nchi hizo mbili za upembe wa Afrika. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetoa tangazo hilo Jumamosi, siku moja baada ya nchi za kundi la G7 kutaka wanajeshi wa Eritria waache kushirikiana na wanajeshi wa Ethiopia katika vita dhidi ya kundi la waasi la TPLF kaskazini mwa Ethiopia. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesema na hapa na inukulu: kama tulivyotangaza wiki iliyopita, wanajeshi wa Eritria walivuka mpaka baada ya kuchochewa na TPLF na sasa wameondoka. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanajeshi wa Ethiopia sasa wamechukua udhibiti wa mpaka wa kitaifa. Serikali za Adisababa na Asmara zimekuwa zikikanusha uwepo wa wanajeshi wa Eritrea katika eneo la Tigrei na kupinga ushahidi wa uh, wakaazi, watetezi wa haki za binadamu na wanadiplomasia waliokuwa wakisema wanajeshi hao wameingia vitani katika eneo hilo hivi karibuni. Michelle Bachelet, kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, alisema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigray. Aidha, shirika la uh, kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema mapema mwezi huu uh, wanajeshi wa Eritrea waliua mamia ya raia wakiwemo watoto wadogo katika eneo la Tigray uh, kaskazini mwa Ethiopia, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi yaki, siya, sana, mchana, huchu, tajadili, sababu, zababia wa kisiasa. Na mchana huu tutajadili sababu za baadhi ya wairaki kupinga safari ya uh, waziri mkuu wa nchi uh, hiyo alkadhimi huko nchini saudi Arabia. Safari ya waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi nchini Saudi Arabia imekabiliwa na upinzani na baadhi ya shahsia na wanasiasa nchini Iraq. Jumatano iliyopita, waziri mkuu wa Iraq Mustafa Alkadhimi alifanya safari nchini Saudia na kukutana na viongozi wa nchi hiyo. Katika safari hiyo, pande mbili zilitia saini hati kadhaa za mapatano, zaidi ikiwa ni katika sekta ya uchumi. Safari ya Alkadhimi nchini Saudia imepingwa na baadhi ya shahsia wa Iraq, akiwamo imamu wa Ijumaa wa, imam wa, wa mji mtakatifu wa Najaf Hujatulislamu Almuslimin Sadrudin Alkabanji Alisema katika hotuba ya swala ya Ijumaa kwamba, na hapa namnukulu, hatutasahau kwamba baadhi ya nchi za Kiarabu zilishirikiana na magaidi na kuanzisha vita dhidi ya taifa la Iraq, mwisho wa kunukulu. Said Kabanja amesisitiza kuwa Iraq si mtumwa wa yeyote na kuongeza kuwa, na hapa namnukulu, na tunakaribisha juhudi za kuimarisha uhusiano na nchi za Kiarabu, lakini pia hatutasahau kwamba baadhi ya nchi hizo zilishirikiana na Saddam Hussein dhidi ya raia wa Iraq na kushiriki katika vita vya magaidi dhidi ya Iraq. Baada ya matamshi hayo imamu wa sala ya Jumaa katika mji mtakatifu wa Najaf, e, shakhsia wengi wa Iraq wameikosoa sana Saudia kwa kutokana uh, na misaada yake kwa utawala wa dikteta wa zamani wa Iraq, Saddam Hussein, na jinsi ilivyoshirikiana na magaidi wa kundi la Daesh dhidi ya taifa la Iraq. Saudia iliusaidia utawala wa Baath wa Iraq dhidi ya Iran na katika kukandamiza wananchi wa Iraq kwenyewe, licha kwamba uhusiano wa kidiplomasia baina ya Saudia na Iraq katwa baada ya Saddam kuivamia Kuwait tarehe 2 ya Agosti 1990, na uhusiano huo haukurejeshwa ukurejeshwa hadi utawala wa chama cha Baath ulipoondolewa madarakani. Lakini Saudia imekuwa ikiunga mkono ukandamizaji wa aina yote dhidi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao ndio wengi zaidi nchini Iraq, kutokana na mtazamo wake wa chuki za kimadhehebu na fikra za ukufurishaji zinazotawala siasa za ufalme huo wa ukoo wa Ali Saud. Sera na misaada hiyo ya Saudia kwa Sadam na magaidi wa ISIS au Daesh haikufutika katika kumbukumbu -kumbu za wananchi wa Iraq. Inapaswa kusema hapo kuwa japokuwa ukoo wa Al Saud ha, haujakuwa na uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Bath baada ya uvamizi wa, wa Kuwaiti, lakini waliunga mkono suala la kuendelea kuwepo madarakani utawala wa Sadam, kwa sababu mitazamo ya utawala wa chama cha Bathi iliyoana na fikra za kimadhehebu za ukoo wa Al Saud unaotawala nchi hiyo ya Saudi Arabia. Na hapana shaka kuwa kuchukuliwa madaraka ya Iraq na mrengo wote wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ni jambo ambalo halingekubaliwa na halikubaliwi na watawala wa Saudia. Mbali na hayo, katika miongoni miongo miwili ya karibuni, Saudi Arabia imekuwa mfadhili na muungaji mkono mkuu wa makundi ya kigaidi hususan ISIS huko Iraq. Ukweli huu umesisitizwa mara nyingi na viongozi rasmi na wasio rasmi wa Iraq, wasomi, wanasiasa na hata watafiti wa masala ya magharibi mwa Asia. Kwa mfano tu, Simon Henderson ambaye ni mkurugenzi wa Ghuba ya Wajemi katika kitengo cha utafiti wa Mashariki ya Kati au Asia Magharibi cha kituo cha Washington, anasema Saudi Arabia imelitumia kundi la ISIS kwa shabaha ya kutaka kulidhibiti eneo la Asia Magharibi, kundi la ISIS huko Siria na Iraq lilisaidiwa na kufadhiliwa na Saudia. Si hayo tu, bali Saudia iliwapa njia ya amani raia wake na nchi nyingine waliokuwa na nia ya kujiunga na kundi la ISIS huko Iraq na Siria. Halikadhalika imewapa wapiganaji wa ISIS misaada ya hali na mali eh, na pia misaada ya kijeshi ili kuzuia mafanikio ya serikali ya Iraq na hivyo kulidhibiti eneo hilo. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Wapenzi msikilizaji, na sasa umewadia wakati wa sehemu ya pili ya matangazo yetu mchana huu. Karibuni kusikiliza mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Salamu alaikum wapenzi wasikilizaji waskilizaji, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Sayyid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane Hijria. Tulisema kuwa alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayyid Haidara Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi, na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimus salam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin hasan karaki alizaliwa mwaka 865 hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi, mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya hijiria, ambapo mashia wenye ikhlasi kama Salman Alfarisi, Amari Yasir na Abu Dhar Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimsalam na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hura al Amil aliyeondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa Kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya Kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi Hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo kikuu cha kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya Ahlulbeiti alaihimssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya 8 mpaka ya 11 hijria. Katika zama hizo shakhsia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikihi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo, ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Lawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika, Muhakiki Thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo ya wanazuoni wakubwa zama hizo. Licha kuwa Karak kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii sio na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu, ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri. Katika kipindi cha rika la ujana alianza kufanya utafiti na uhakiki akiwa katika rika hilo katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya muhakiki thani, yaani mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya Muhaqiki Hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhe kitabu Qawaid Alama Hili, ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la Jamiulmaqasid fi Sherhi Lqawaid. Aidha, Muhaqiqi Karaki anajulikana pia kwa jina la Sahibu Jamiu Lmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vema fikra na mitazamo ya fikhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya kishia hapa nchini. Alipokuja nchini Iran alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya ushia hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijiria mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhakiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuisha nembo na madhihirisho ya Ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii, alifanya hima na juhudi kubwa, ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na haya ala kheiri lamal al katika adhana na iqama, ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhakiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatulfaqih, ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam wapena msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Nam, barabara kabisa. Na jana vile tulidondozwa magazeti ya Afrika Mashariki leo Jumapili, Aprili nne, uh, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mzalendo ambalo uh, lina uh, kichwa kikuu cha habari kisemacho nyundo mbili za Rais Samia za amsha wa chumi zito, wasema mwanzo mzuri, lakini wanaendelea kusoma mwelekeo wa serikali. Mbatia naye afurahia hatua ya kujenga uendeshaji serikali kimfumo badala ya mtu mmoja mmoja. Na naye asema bosi wa sekta binafsi akiri mwelekeo mpya uh, wa utendaji kazi wa serikali. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inasema Mwigulu awataka mabilionea kurejesha fedha zao benki. Habari hiyo imeakisiwa pia na gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili chini ya kichwa cha maneno kisemacho Mwigulu asema rudisheni fedha mlizohamisha, atakaye Kukwepa kulipa kodi hatovumiliwa. Maelezo zaidi katika ukurasa wa pili. Gazeti la Nipashe ya Jumapili limeandika waziri awatoa hofu wafanyabiashara, hata hivyo ataka waache kuficha fedha. Pia limeandika kishindo cha rais Samia siku kumi na tano tu cha shtua. Kwa upande wake eh, gazeti hilo lina ripoti maalum na, na limeandika eh, njia muhimu za kufuata kuepuka kujifungua mtoto mwenye ulemavu. Gazeti la Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Warioba afunguka mwelekeo wa katiba, aeleza hatua za kufuata na kauli ya rais Samia, wadau wa katiba watia neno mchakato wake. Pia limemnukuu waziri Mwigulu Nchemba akiwahakikishia wafanyabiashara kwamba serikali haitochukua pesa benki, awataka warejee kuweka fedha zao. Pia limemnukuu Nape na huyo akisema rais Samia anatosha. Aachwe ama. Huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Taifa Jumapili inasema Uhuru akopa mabilioni tena. Katika dondo ya habari hiyo, limeandika serikali ya Kenya imekopa shilingi bilioni e, mia mbili sitini na moja kutoka mfuko wa kimataifa wa fedha IMF na kuongeza hata zaidi madeni ya Kenya kwa taasisi za kimataifa. Habari yake nyingine inasema washirika wa Naibu Rais William Ruto wachemka kufuatia marufuku ya chanjo. Hiyo ni chanjo ya COVID -e. Eh, ni ile chanjo ya covid-19 ya Sputnik V ya Rusia. Pia limeandika mbunge ataka kuwekwe sheria ya kudhibiti lockdown au uzuio wa siku hizi za korona. Maelezo zaidi yanayopatikana katika ukurasa wa tatu. Alikadhalika limeandika hii ndio sababu ya Uhuru kumbembeleza Raila, ni makala katika ukurasa wa kumi na moja na pia ukurasa wa kumi na nne wa gazeti hilo uh, zinazohusiana na uh, jamvi la kisiasa. Ama kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti dada la Sunday Nation, habari yake kuu inasema imefichuka, CDC si si afrika ili ionya Kenya kuhusu chanjo ya Sputnik V. Aidha, limeandika watu sita wa uawa baada ya gaidi kujilipua kwa bomu Somalia. Kiongozi wa kanisa Katoliki Uganda patikana amekufa chumbani kwake, ni habari nyingine pia katika gazeti hilo la Sunday Nation. Pia habari nyingine katika Sunday Nation inasema polisi matatani baada ya mwalimu wa Migori kufariki dunia akiwa kizuizini. Na kwa upande wa michezo uh, Sunday Nation limeandika soka ya omboleza kifo cha Andulu beki wa zamani wa AFC Leopards. Upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeendelea kuakisi habari ya, ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ya kuwakingia kifua wafanyabiashara chini ya uh, kichwa cha maneno kisemacho, Suluhu azima nyongeza ya ushuru huku Wakenya wakizidi kuumia. Hii ni baada ya rais huyo wa Tanzania kusema kuwa mtindo wa mamlaka ya ushuru Tanzania, TRA, kupandisha ushuru ni wa kunyanyasa ku wafanyabiashara na raia, na badala yake ameitaka TRA itafute mbinu nyingine za kuongeza mapato ya nchi badala ya kuwanyanyasa wafanyabiashara na raia na kuwapora fedha zao. Uh, Taifa Leo mtandaoni pia lina habari semayo, askofu ataka serikali ichanje Wakenya Kenya wote. Askofu wa Kanisa Katoliki anayesimamia diosisi ya Loret, Dominic kimengechich kimengechich, Kim, kimengechich ameitaka serikali ya Kenya kutafuta dozi zaidi za chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona ili kila Mkenya aweze kupata chanjo hizo za kukabiliana na korona. Huko nchini Uganda, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Sunday Monitor inasema Askofu Kizito Lwanga apatikana amekufa chumbani kwake. E, pia kwa upande wake ni Uvision limeakisi hisio za Rais Museveni baada ya kupokea taarifa ya kifo cha askofu huyo. La ziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Irani. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii, kitafuatiwa na makala yaliyo katika historia ya karibuni Afrika wiki hii. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Iran yaipa Kenya msaada wa vifaa vya kupambana na korona, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania haanza kazi kwa kasi kubwa na AU na UN zatiwa wasiwasi na hali ya mambo Msumbiji, kufuatia mashambulizi ya ISIS pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie katika kanda ya Afrika Mashariki. Wiki hii Kenya imepokea msaada wa suhula za matibabu na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vifaa hivyo vya matibabu vilivyotengenezwa na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilikabidhiwa wizara ya afya ya Kenya katika hafla fupi iliyohudhuriwa na balozi wa Iran jijini Nairobi Jafar Barmaki na katibu wa wizara ya afya ya Kenya Masi Mwangangi Jumatano hii. Msaada huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Kenya, wakati huu linapokabiliana na wimbi la tatu la janga la korona, ni pamoja na mashine za kupumulia au ventilators, vyeuzi au kipenda, vitakasa mikono na vifaa vya kupima ugonjwa wa COVID-19. Akiongea wakati wa kuikabidhi wizara ya afya ya kenya suhula hizo za matibabu, balozi wa Iran jijini Nairobi Jafar Barmaki amesema vifaa hivi vimezalishwa na kampuni za kitaalamu za Iran katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu inapitia kipindi kigumu cha vikwazo haramu. mwana diplomasia huyo wa Iran amesema Kenya na Jamhuri ya Kiislamu zina uhusiano imara na madhubuti uliojengeka katika misingi ya udugu, heshima na ushirikiano. Itakumbukwa kuwa Januari mwaka huu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizindua kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na Jamhuri ya Kiislamu ilisema kwamba uzinduzi huo umefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi na teknolojia baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Katika nchi jirani, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wiki hii amelifanyia mabadiliko baraza la mawaziri la serikali yake baada ya aliyekuwa waziri wa fedha kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo. Akitangaza mabadiliko hayo Jumatano hii katika ikulu ya Chamwino jijini Dodoma, wakati wa kumwapisha makamu wa rais Dr. Philip Mpango, Rais Samia alisema amemteua Mwigulu Nchimbi kuwa waziri mpya wa fedha na mipango na naibu wake ni Hamadi Masauni. Rais Samia amefanya pia uteuzi wa wabunge, ambapo wabunge wapya aliwateua ni Bashiru Ali, Balozi Libareta Mulamula mula, na Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk vilevile Mbaruk. Vile, katika uteuzi huo mpya rais wa Tanzania amemteua Umi Mwalimu kuwa waziri wa nchi ofisi ya rais TAMISEMI, huku naibu waziri wakibaki kuwa walewale wale. Katika upande wa wizara nyingine nyeti, ya mambo ya nje Rais Samia amemteua mwanamke Balozi Libareta Mulamula mula kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa Tanzania, huku naibu wake akiwa Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk, Nasur, Mbaruk. Mabadiliko mengine ni kuunduliwa ofisi ya waziri mkuu na uwekezaji kwenye ofisi ya rais na kupelekwa chini ya waziri mkuu. Waziri wa katiba na sheria ni Palamagamba Kabudi, huku waziri wa biashara na viwanda akiwa ni profesa Kitila Mkumbo na naibu wake ni Exaudi Kigai. Akizungumza wakati wa hafla ya kuwaapisha mawaziri wapya, Rais Samia Suluhu alisema serikali hii ni moja tu wote tunafanyia kazi serikali sekta yoyote ambayo upo unafanyia kazi serikali moja na kwa maana hiyo hamna haja kugombana kuvutana huyu kanichukulia instrument huyu hili ni langu sio lako inapotokea hivyo kuna mkanganyiko na baada ya ma- ma- mabadiliko haya kaeni na muone njia nzuri ambayo mtaweza kucoordinate na muweze kwenda vizuri serikali hii ni moja kwa hiyo naomba fanyeni kazi kwa lengo moja kwamba tunawatumikia Watanzania. Sisi ni watumishi wa Watanzania, na nitakuwa na kipimo cha mabega. Nikiona mtu mabega anazidi kupanda juu najua huyo sio mtumishi, huyo anaenjoi jua kiti chake, na jambo ambalo silitarajii ndatarajia mawaziri nisikie mko huko huko huko kwa Watanzania, kila mmoja kwa sekta yake. Baada ya bunge la katiba. Wakati huo huo, makamu mpya wa rais wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amejulikana baada ya bunge la nchi hiyo wiki hii kumpasisha Dr. Philip Mpango kwa asilimia mia moja kushika nafasi hiyo miongoni mwa hisia zilizoonyeshwa na Dr. Mpango baada ya jina lake kutangazwa rasmi bungeni kushika nafasi ya makamu wa rais ni pale aliposema wakati bunge likijiandaa kupokea jina la aliyeteuliwa kuwa makamu wa rais yeye alikuwa anahangaika na mambo mengine ikiwemo mishahara ya wabunge na kwamba jina lake lilipotajwa alishikwa na butwa mheshimiwa spika takuwa nimekosa fadhila takuwa nimekosa fadhila kabisa. Mwanzoni nimemshukuru mama yetu mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan kwa kufikiria kwamba Philip Mpango anaweza kumsaidia kubeba jukumu hili la taifa letu, lakini niliwashukuru pia chama changu, ndivyo nilivyosema. Kwa hiyo naomba kwa namna ya pekee niushukuru sana uongozi wa chama chetu ambao umethibitisha pendekezo la Mama Samia Suluhu Hassan kwamba niweze kumsaidia kazi na wakaridhia. Nitaendelea kuwa mwanachama mwaminifu wa Chama cha Mapinduzi mpaka nitakapokufa, sio kwa sababu tu ya nafasi ambayo nimependekezwa kwingineko. Umoja wa Afrika AU, umetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dharura katika ngazi za kieneo na kimataifa kufuatia kushtadi harakati na mashambulio ya magengi ya kigaidi huko kaskazini mwa Msumbiji. Katika taarifa iliyotolewa siku ya Alhamisi, Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa Kamisheni ya AU, sambamba na kulani mashambulio ya kigaidi ya karibuni, ya hivi karibuni yaliyoua makumi ya watu kaskazini mwa Msumbiji, ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura kudhibiti hali katika mji wa pwani wa Palma Uliotekwa na magaidi Machi 24, amesema AU inatiwa wasiwasi mkubwa na ripoti za kuwepo kwa magengi ya kimataifa yenye misimamo ya kufurutu ada huko kusini mwa bara Afrika. Mbali na makumi ya watu kuuawa, wengine zaidi ya elfu nane wamefurushwa au wamelazimika kuyahama makazi yao katika mji huo ulioko mkoani Cabo Delgado kufuatia hujuma hiyo ya Jumatano ya wiki iliyopita. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umelaani vikali shambulio hilo la magaidi ambao wameuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji na kufanya mauaji makubwa ya raia wasio na hatia. Nayo jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, Jumatano hii ilifanya mkutano wa dharura mjini Harare, Zimbabwe, kujadili hali ya mambo Msumbiji. Haya najiri huku wizara ya ulinzi ya Msumbiji ikitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni kubwa ya kukomboa mji huo wa pwani wa Palma unaodhibitiwa na kundi linalojiita Alshabab. Genge la kigaidi la ISIS limetangaza pia kuhusika na shambulio hilo la kuuteka mji huo wa pwani kaskazini mwa Msumbiji, wenye akiba kubwa ya gesi inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni 20. Na tukitoka kusini mwa Afrika, tuelekee magharibi mwa bara hilo. Muhammad Bazoum ameapishwa kuwa rais mpya wa Niger siku chache baada ya kujiri jaribio la mapinduzi lililofeli nchini humo. Kiapo hicho cha Ijumaa hii kinaashiria kufunguliwa ukurasa mpya wa historia, kwani hii ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kushuhudia makabidhiano ya uongozi kwa njia ya demokrasia tokea ipate uhuru mwaka 1960. Usalama uliimarishwa katika mji mkuu Niamey wakati wa hafla hiyo, kwani imekuja siku mbili baada ya vyombo vya usalama nchini humo kuzima jaribio la mapinduzi usiku wa kuamkia Alhamisi hii. Milio mikubwa ya risasi iliyesikika karibu na ofisi ya rais wa Niger katika mji mkuu wa nchi hiyo Niamey, lakini masaa kadhaa baadaye maafisa wa usalama walitangaza kuwa wamezima jaribio la mapinduzi. Naam, ni mirindimo ya risasi wakati wa jaribio la utekaji katika mji mkuu wa Niger, Niamei. Wakati huo huo, serikali ya Niamei imesema watu kadhaa wametiwa mbaroni wakihusishwa na jaribio hilo. Na mwakilishi wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel, Marekani na utawala vamizi wa Saudia ndizo zinazozuia kuachiliwa huru kiongozi huyo shoho, wa Kiislamu. Shekh Adam Ahmad Shoho, mwakilishi wa Shekh Zakzaki katika mji wa Jos nchini Nigeria, amebainisha hayo wiki hii na kuongeza kwamba serikali ya Nigeria inawashinikiza waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kwa sababu inaamrishwa kufanya hivyo na Saudi Arabia kupitia taasisi za kiwahabi nchini humo. Aidha amesema mbali na Saudia, utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani pia zinahusika katika kuihimiza serikali ya Nigeria iwakandamize waislamu wa, wa madhehebu ya kishia huko nchini na Nigeria. Na habari hiyo kutoka Nigeria, ndiyo Inayo tutamatishia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe 4 Aprili mwaka 2021 Miladia, inayosadifiana na tarehe 21 Shaaban mwaka 1442. Katika siku kama ya leo, miaka 936 iliyopita, alizaliwa Abdulkarim bin Muhammad Assamani, maarufu kwa lakabu ya Tajul Islam, fakhihi mpokezi hadithi, na mwana historia mtajika wa karne ya sita hijiria, huko Maru, kusini mashariki mwa Turkmenistan ya sasa na Khurasani kubwa ya zamani. Asamaani alipitisha miaka mingi ya umri wake kwa kufanya safari katika nchi mbalimbali na maeneo mengine ya dunia kama vile Iran, Sham, Hijazi na kwengineko, na kunufaika na habari kubwa na bahari za wasomi wa kila sehemu walikokwenda. Kitabu maarufu zaidi cha msomi Assamani ni kile alichokipa jina la Al Ansab. Katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya Senegal iliyoko magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya 15 na kuanzia karne ya 17 Wafaransa walianza kuiba mali asili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari ya Atlantic ikipakana na nchi za Mauritania, Mali na Guinea Bisau. Miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo Martin Luther King, kiongozi wa mapambano ya raia weusi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye akaanza kuongoza harakati ya ukombozi Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi e, waliokuwa wakifanyiwa raia weusi wa Marekani katika kipindi hicho. Raia weusi Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi, na vilevile vile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikitambua jamii ya wazungu kama watu wa daraja la juu nchini Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi, ni kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika na mauaji ya Martin Luther King na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita zulfiqar ali buto waziri mkuu wa zamani wa pakistan alinyongwa buto ambaye alikuwa mwasisi wa chama cha wananchi alikuwa rais wa pakistan mwaka 1971 mwaka 1977 jenerali muhammad dhiau ul haq alifanya mapinduzi na kumwondoa madarakani buto akimtuhumu kwamba amefanya mauaji na kuisaliti pakistan Hatimaye tarehe 4 Aprili mwaka 1979 Zulfiqari alibutwa alinyongwa licha ya viongozi wa baadhi ya nchi duniani kutaka asamehewe. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka ni muktasari wa habari za dunia. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran amesema kutiwa saini mapatano ya ushirikiano wa Iran na China ni onyo muhimu kwa Marekani na kuongeza kuwa matukio ya kimataifa yanachukua mkondo wa kasi ambao ni kwa hasara ya Marekani. Kongamano la kimataifa la kuunga mkono intifadha ya Palestina katika bunge la Iran limelaani hatua ya utawala haramu wa Israel eh, hatua ya utawala wa kifalme Bahrain kufungua ubalozi katika utawala haramu wa Israel. Na watu sita wameuawa na wengine wasiopungua wanne Um, uh, wa Tabora, Tanzania anasema shukran kwa matangazo ya Radio Teheran. Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema, uh, uh, Waarabu kuwa na uhusiano na wazawini ni kudhihirisha na kuthibitisha ujahili wao, na dunia kuwa na uhusiano na wazawini ni kudhihirisha na kuthibitisha uvunjaji wa haki za binadamu. Anasema wapalestina wanaodhulumiwa kwa muda mrefu Uh, sasa uh, maamuzi mengi ya Umoja wa Mataifa ya kuwatetea yanafanyika uh, kwa maneno tu, anasema enyi Wapalestina muungane wenyewe na mukawama ndio ukombozi wenu. Taifa la Iran tu ndio wako na nyie, jieleweni. Anasema Sherali Fadhil. Athumani Bakari wa Tanga, Tanzania eh, pia ametuma maoni anasema na wapongez, uh, nazipongeza nchi za uh, China na, na Iran wa makubaliano ya miaka ishirini na mitano yana ushirikiano wa nyanja mbalimbali ikiwemo mbali, zile nyanja za kiuchumi na za kiteknolojia na kijeshi. Mungu asema hata wasamehe viongozi wa nchi ambazo hazishirikiani eh, katika kuendeleza ushirikiano. Shukran kwa maoni yako. Huyo ni Athmani Bakari wa Tanga, Tanzania. Anasema tuko pamoja. Shukran. Eh, kaleke Omar Mahamudu wa Tanzania pia anasema shukrani Radio Tehran. Anasema anasikitisha anasikitishwa sana na siasa mbovu za kibabe za Marekani. Pia anasema serikali ya Bahrain na mfalme wake pamoja na washirika wake wote wanapaswa kumhofu Mungu katika hatua ya kuanzisha uhusiano na utawala wa Israel. Mohsin bin Sadre wa Karbala, Iraq, pia anatoa shukrani naye. Juma bin Karimu wa Zanzibar ametuma ujumbe anasema, uh, serikali ya Zanzibar ikabiliane na vijana wanaotumia mihadarati ambao wanawasumbua watu wa mitaani. Lazia laasina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, la kuwa shukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh