Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Wassalaamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars today sw tunasikika pia kupitia Maarifa FMU mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa pia na kipindi cha Afrika wiki hii na vilevile vile, bila kusahau dondoo za baadhi ya dua za mwezi wa Shaabani, ambapo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa usiku wa leo. imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kamati ya pamoja ya Iran na Iraq yachunguza mauaji ya kigaidi dhidi ya Suleimani. Muungano wa Saudia unatafuta njia kujiondoa kwenye kinamasi cha Yemen. Askari wa Somalia wazima hujuma za Al-Shabab dhidi ya kambi za jeshi na rais wa Argentina aambukizwa virusi vya korona. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la vyombo vya mahakama vya Iran amesema faili la mauaji ya kigaidi ya shahidi Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran sepa linafuatiliwa na kamati ya pamoja ya Iran na Iraq. Ali Bakri Kani amesema hayo leo katika mahojiano na shirika la habari la Mehri na kubainisha kuwa mchakato wa kuchunguza mauaji ya jenerali Kasim Suleimani unafuatiliwa kwa kina na kwa kasi kubwa na kamati ya pamoja ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na Iraq. Aidha, ameeleza bayana kuwa kufuatia kuundwa kamati hiyo pamoja baada ya mkuu wa vyombo vya mahakama wa Iran kuitembelea Iraqi hivi karibuni naibu mwanasheria mkuu wa serikali ya Iraqi pamoja na naibu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Teheran wameapa kulifuatilia kwa makini faili la mauaji hayo yaliyofanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani mapema mwaka elfu mbili na ishirini huko mjini Baghdad. Afisa huyo wa idara ya mahakama ya Iran ameongeza kuwa kamati hiyo itaendelea na uchunguzi wake huru licha ya kuwa mauaji haya yanapaswa kufuatiliwa na mahakama ya kimataifa uadilifu, ICJ mapema mwaka huo Agnes Kalamard ripota maalum wa Umoja wa Mataifa alisema mauaji ya kigaidi ya Haj Kasim Suleimani ni kinyume na sheria za kimataifa na kuongeza kuwa mauaji hayo yaliyofanywa na Marekani ni uvunjaji wa haki ya kujitawala Iraq. Itakumbukwa kuwa Luteni Jenerali Kasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa, aliuliwa kidhulma katika shambulio la kuvizia la anga lililofanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Baghdadi, mji mkuu wa Iraq, tarehe tatu Januari mwaka jana, akiwa uraiani tena akiwa mgeni rasmi wa serikali ya Baghdad. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa wa Yemen amesema muungano uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia unatapatapa na hivi sasa umeanza kutafuta njia ya kujiondoa kwenye kinamasi cha vita dhidi ya Yemen ilichokwama ndani yake. Meja Jenerali Muhamad Nasir Al Atifi amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Almasira inayorusha matangazo yake kwa lugha ya Kiarabu na kueleza kwamba nchi wanachama wa muungano wavamizi hivi sasa zinapitia wakati mgumu na sasa zimeanza kutafuta njia ya kuondoka Yemen. Ameeleza bayana kuwa muungano huo wavamizi wa Saudia hautaki kusalimu amri na kukiri kuwa umeshindwa katika vita vya Yemen, ukiofia kuwa hatua hiyo itazikasirisha serikali za Washington, London, Paris na Tel Aviv. Meja Jenerali Alatifi amesema hata waitifaki wa, wa Riadh walioiburuza Saudi Arabia katika vita hivyo wameanza kutafuta njia za kujivua lawama kwa lengo la kujisafisha. Waziri huyo wa ulinzi wa serikali ya wa uokovu wa kitaifa wa Yemen amesisitiza kuwa wavamizi hao hawatapata kingine ghairi ya mashambulio ya ulipizaji kisasi hadi pale watakapoamua wa kusimamisha hujuma, mzingiro, pamoja na uvamizi dhidi ya taifa la Yemen. Haya yanajiri katika hali ambayo, kumradhi, haya yanajiri siku chache baada ya vikosi vya jeshi la Yemen kushambuliwa vituo nyeti kumradhi kushambulia vituo nyeti na hasasi vya saudi arabia katika mji mkuu riyadh kwa kutumia ndege zisizo na rubani yani dron unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukijeni kutoka hapa tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Wakala wa kudhibiti madawa nchini Uingereza, MHRA kwa kifupi, umesema miongoni mwa watu 30 waliopata matatizo ya kuganda damu baada ya kupigwa chanjo ya AstraZeneca, saba wameaga dunia. Taarifa leo Jumamosi, wakala huo imesema hadi kufikia Machi 24 ulikuwa umepokea kesi 30 za watu waliochanjwa kukumbwa na matatizo ya kuganda kwa damu na saba miongoni mwao wamefariki dunia. Hata hivyo, wakala wa kudhibiti madawa nchini Uingereza unasisitiza kuwa manufaa ya chanjo hiyo ya ngali na uzito ikilinganishwa na madhara yake. Uholanzi hapo jana ilijiunga na orodha ya nchi za Ulaya zilizotangaza kusimamisha utoaji wa chanjo ya AstraZeneca kwa watu wenye chini ya umri wa miaka sitini baada ya kuripoti kesi tano za madhara ya chanjo hiyo kwa wanawake walio na umri kati ya miaka 25 na 60, ambapo mmoja wao aliaga dunia mwezi uliopita wa Machi. Nchi ya sita za Ulaya zilisimamisha matumizi ya chanjo hiyo ya kukabiliana na ugonjwa wa Covid-19 ya AstraZeneca kutokana na madhara yake kwa damu za watu waliopigwa chanjo hiyo. Matokeo ya uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni yanaonyesha kuwa idadi kubwa ya wazungu wa Ulaya hawana imani na wamekatishwa tamaa na chanjo ya korona ya AstraZeneca inayozalishwa nchini Uingereza. Shirika la Afya Duniani, WHO, linatazamiwa Aprili saba, kutoa taarifa kuhusu chanjo hiyo, ingawaje huko nyuma ilisisitiza kuwa madhara ya chanjo hiyo si makubwa ikilinganishwa na manufaa yake. Jeshi la taifa la Somalia limetangaza kuwa askari wa nchi hiyo wamefanikiwa kuzima mashambulio ya kundi la kigaidi la Shabab yaliyolenga kambi mbili za kijeshi kusini mwa nchi hiyo. Katika taarifa jeshi la Somalia limesema limezuia hujuma hizo za kundi la Shabab za mapema leo dhidi ya kambi za kijeshi katika wilaya za Audigle na habari ile katika eneo la Lowa Shabele, kusini mwa Somalia. Taarifa hiyo imesema genge hilo la kigaidi lilikuwa limekusudia kutumia magari yaliyosheheni mada za milipuko katika hujuma hizo, lakini wanajeshi wa Somalia waliwawahi kabla hawajatekeleza mashambulio hayo. Mapema leo genge hilo la ukufurishaji kupitia msemaji wake Abdiasis Abu Masab lilidai kuwa limeua wanajeshi kadhaa katika mashambulio hayo, yapata kilomita mia moja kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu, mbali na eti kuharibu magari ya deraya na zana za kijeshi za Somalia. Kadhalika, mapema leo mwanajeshi mmoja wa Somalia kwa jina la Huseini Nur amenukuliwa na televisheni Aljazira akisema kuwa idadi kubwa askari wa Somalia wameuawa na kujeruhiwa katika hujuma hizo. Kundi la kigaidi na ukufurishaji la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limefanya mashambulio kadhaa nchini Somalia, likiwemo la mwaka 2017 la mlipuko wa mabomu yaliyotegwa kwenye lori mjini Mogadishu na kuwa zaidi ya watu 300. Na Rais Alberto Fernandez wa Argentina amesema kuwa ameambukizwa virusi vya korona, ambapo ana alama kadhaa za maradhi hayo ikiwemo homa na maumivu hafifu ya kichwa. Alberto Fernandez ameandika leo Jumamosi katika ukurasa wake wa Twitter kwamba jana Ijumaa, baada ya kupata homa na maumivu hafifu ya kichwa aliamua kufanyiwa vipimo vya corona ambapo alipatikana kuwa na virusi hivyo. Rais Alberto Fernandez ambaye mapema mwaka huu aliteuliwa na wabunge kwa ajili ya kugombea tuzo ya amani ya Nobel kutokana na mchango wake katika kuokoa maisha ya raia wao huko Bolivia, Evo Morales alipolazimika kuikimbia nchi hiyo kutokana na mgogoro wa kisiasa. Karibuni hivi alimlazimisha waziri wake wa afya jiuzulu baada ya kufichuliwa kashfa ya kuwapa marafiki zake chanjo ya korona kabla ya kuzinduliwa rasmi mpango wa serikali wa kuwachanja raia wa nchi hiyo. Chuo cha John Hopkins cha nchini Marekani kilitangaza jana Ijumaa kwamba Waargentina milioni mbili na laki nne wameambukizwa virusi vya korona ambapo 55945 kati yao wamepoteza maisha kutokana na maradhi hayo angamizi. Takwimu za wizara ya afya ya Argentina zinaonyesha kuwa hadi sasa nchi hiyo imefanikiwa kuwapa chanjo raia wake laki saba, na huu ndio mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku wa leo unatupia jicho msimamo wa Iran kuhusu taarifa ya pamoja ya JCPOA. Jamhuri ya Kiislamu haitakubali mpango wote hatua hatua wa kuondolewa vikwazo vya Marekani hatua kwa hatua. Hayo yamesemwa na maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakijibu taarifa ya kamisheni ya pamoja ya nchi wanachama makubaliano ya nyuklia inayojulikana kwa kifupi JCPOA. Kikao cha 17 cha kamisheni ya pamoja ya JCPOA kilifanyika jana Ijumaa Aprili pili, kwa njia ya intaneti kikiwashirikisha wakilishi wa nchi za China, Ufaransa, Ujerumani, Rasia, Uingereza na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwishoni mwa kikao hicho kulitolewa taarifa iliyosisitiza wa kwamba wanachama wa JCPOA wako tayari kujadili maudhui ya kurejea kikamilifu Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Akizungumzia suala hilo afisa mmoja wa ngazi za juu wa Iran ameashiria sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei katika hotuba yake ya tarehe 8 Januari aliposema Jamhuri ya Kiislamu haitatekeleza majukumu yake katika fremu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ila baada ya kuondolewa vikwazo vyote vya Marekani na kujihakikishia kwamba jambo hilo limefanyika kweli. Afisa huyo amesema, matokeo yote ya kamisheni ya pamoja ya JCPOA ambayo yatatolewa kwa msingi wa kuondolewa vikwazo hivyo hatua kwa hatua au kufanyika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Marekani hayatakubalika. Wakati huo huo, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi ambaye ndiye aliyeongoza ujumbe wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao hicho amesema suala la kurejea Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA halihitaji mazungumzo ya aina yote. Na njia ya Washington katika kadhia hiyo iko wazi kabisa. Araqchi amesema, kama ilivyojiondoa katika makubaliano hayo na kuweka vikwazo haramu dhidi ya Iran, Marekani inaweza pia kurejea katika mapatano hayo na kukomesha ukiukaji wake wa sheria. Msimamo na jibu la Iran kuhusiana na taarifa ya kamisheni ya pamoja ya JCPOA lina nukta mbili muhimu. Kwanza ni sisitizo la wazi la kuhuishwa haki za Iran katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA mkabala ukiukwaji wa mapatano hayo Marekani. Hii ni kutokana na ukweli kwamba JCPOA ni mapatano ya pande kadhaa kima ya kimataifa yaliyoidhinishwa na azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Pili ni sisitizo la Iran la kuwepo utatuzi wa kimantiki wa kuondoka katika mkwamo wa sasa. Mkuu wa shirika la atomiki la jamhuri ya kiislamu ya Iran Ali Akbar Salehi alisema Ijumaa ya jana kwamba mkwamo uliopo katika makubaliano ya JCPOA umo katika hali ya kutoweka. Hata hivyo, suali lililopo hivi sasa ni kwamba, je, Marekani iko tayari kutupilia mbali sera na siasa zake zilizofeli za vikwazo na mashinikizo ya kiwango cha juu? Marekani ilijiondoa kwa upande mmoja katika makubaliano hayo ya nyuklia na kurejesha vikwazo vilivyokuwa vimefutwa. Washington haikuishia hapo tu, bali iliwekea vikwazo Iran vipya kwa kisingizio bandia na vya uongo, na ikazishinikiza nchi nyingine zitekeleze vikwazo hivyo baada ya hatua hiyo ya Marekani, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliamua kupunguza utekelezaji wa baadhi ya vipengee vya makubaliano ya JCPOA kwa mujibu wa vifungu nambari 26 na 36 vya makubaliano hayo. Vifungu hivyo vinasema, iwapo upande wa pili hautatekeleza majukumu yake, Iran pia itakuwa na haki ya kusitisha utekelezaji wa baadhi ya vipengee vya makubaliano hayo. Kwa msingi huo, Marekani haina njia nyingine ghairi ya kurejea katika njia ile ile iliyotumia kwa makosa kujiondoa katika makubaliano hayo. Hata hivyo, inaonekana kuwa nukta muhimu zaidi kwa sasa ni namna ya kurejea katika njia hiyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei anasisitiza kuwa Iran itatekeleza vipengee vyote vya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA baada ya Marekani kufuta vikwazo vyake vyote kivitendo, na si kwenye karatasi au kwa maneno matupu, na hatua hiyo ifanyiwe utafiti na Iran ili kuhakikisha kwamba imetekelezwa kweli kivitendo. <tune> Radio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Ali Muhsin wa Morogoro huko nchini Tanzania anasema: asante sana Radio Tehran kwa matangazo na habari zenu. Musa Khamis anasema nipo Kigoma hapa nchini Tanzania, ninakupateni mubashara kabisa. Asanteni Redio Teheran kwa habari pamoja na makala zenu mbalimbali. Nashika maoni yake Al Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Yeye ameshukuru, ametosheka tu kushukuru akisema shukran sana Redio Teheran. Musa Faki Mahmud anasema nipo unguja huku visiwani Zanzibar, nakushukuruni sana redio Teheran kwa habari zenu pamoja na makala mbali mbali, na pia napenda kutoa mkono wa pole kwa wale waliopoteza ndugu zao walioaga dunia kutokana na kuchanjwa chanjo ya AstraZeneca ya nchini Uingereza. Shukran sana kutoka hapo Zanzibar. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia na kutupia jicho kwa muhtasari maisha ya Sayid Haidar Amuli, msomi na arifu mkubwa wa Kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane Hijiria. Tulisema kuwa alikuwa fakihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ya ushia na usufi. Sayyid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Sehemu ya 24 juma hili na ijayo ya 25 juma lijalo zitatupia jicho kwa mukhtasari historia na maisha ya msomi mwingine wa kishia ambaye si mwingine bali ni Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri zaidi kwa lakabu ya Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Ali bin Hasan Karaki alizaliwa mwaka 865 Hijiria katika kijiji cha Karak, moja ya vijiji na viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Baba yake ambaye alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa wa kishia alimpatia mwanawe jina la Ali. Eneo la Jabal Amil nchini Lebanon linatambulika kama ardhi tukufu kutokana na sababu mbalimbali mbali. Miongoni mwa sababu hizo ni uwepo wa makaburi na haram za mitume wengi mawalii na shakhsia wakubwa waliozikwa katika eneo hilo. Ushia ulianza kuchomoza huko Jabal Amel katika nusu ya kwanza ya karne ya kwanza ya hijiria, ambapo mashia wenye khilasi kama Salman Alfarisi, Amari Yasir na Abu Dhare al Alghifari walifanya hima kubwa ya kueneza mafundisho ya ahlulbeiti alaihimsalam na Uislamu kwa ujumla katika eneo hilo. Yamkini uwepo wa Abu Dhar Alghifari huko Jabal Amil katika kipindi cha kubaidishwa kwake ni jambo lililokuwa na taathira mno kwa wananchi. Miongoni mwa wanazuoni mahiri wa Jabal Amil ni Shekh Hur al Amil aliyeondokea kufahamika kwa uchaji Mungu na elimu katika ulimwengu wa Kishia. Katika kitabu chake cha Amalul Amil fi Ulamai Jabal Amil, mwanazuoni huyo ametaja majina mia moja ya wanazuoni na wasomi wa kishia ambao asili yao ni Jabal Amil. Ali bin Hasan Karaki, mashuhuri kama Muhaqiq Thani au Muhaqiq Karaki, ni miongoni mwa maulamaa wa Jabal Amil nchini Lebanon, ambaye alikuja nchini Iran kwa mwaliko wa mtawala wakati huo Shaha Ismail Safawi, na akawa na nafasi muhimu katika kueneza madhehebu ya kishia. Alimu huyo alilea wanafunzi wengi na akthari ya mafakihi na wanazuoni wa karne ya kumi hijiria walikuwa ni wanafunzi wake. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Jabal Amil kinaweza kutajwa kama kituo cha kielimu kilichokuwa na taathira mno katika kuhuisha mafundisho ya ahlulbeiti alaihimu ssalam. Kipindi kilichokuwa na harakati nyingi mno katika historia ya chuo hiki kinahusiana na karne ya nane mpaka ya kumi na moja hijiria. Katika zama hizo, shaksia wakubwa wa kielimu na wanazuoni wa fikhi wasio na mithili walichomoza na kudhihiri hapo A ambapo miongoni mwao ni Ashahidi Lawal, Ashahidi Thani na Muhaqiq Karaki. Aidha, wanazuoni mahiri wa Jabal Amil walihajiri na kuja Irani na kuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kueneza ushia na mafundisho yake. Muhaqiq Karaki alikuwa miongoni mwa wanazuoni hao. Kwa hakika Muhaqiq thani alikipitisha kipindi cha utoto na kukua kwake katika familia ya kielimu. Baada ya kukamilisha masomo ya msingi, alijiunga na chuo cha Karak na kuhudhuria masomo yanazoone wakubwa zama hizo. Licha ya kuwa karaki kilikuwa kijiji kidogo, lakini kilikuwa na chuo cha kielimu kilichokuwa na utajiri mkubwa wa elimu, ambapo wanafunzi wa masomo ya dini walikusanyika hapo kutoka katika maeneo mbalimbali ya Lebanon. Kipaji kikubwa cha kielimu pamoja na bidii sio na kifani aliyokuwa nayo alimu huyu ni mambo ambayo yalimfanya achomoze na kuwa msomi mahiri katika kipindi cha rika la ujana. Alianza kufanya utafiti na uhakiki akiwa katika rika hilo katika taaluma za fikhi na hadithi, kiasi kwamba akapewa lakabu ya muhaqiqi thani Yani, mhakiki wa pili. Mwanazuoni huyo anahesabiwa kuwa msomi na mhakiki hodari na mahiri zaidi katika taaluma ya fiqhi ya Ahlulbeiti alaihim ssalam baada ya Muhaqiqi Hili. Mwanazuoni huyu ana vitabu 71 ambapo maarufu zaidi na ambacho kinahesabiwa kuwa dafina na johari kubwa ni sherhe kitabu Qawaid Allama Hili ambacho kimeondokea kuwa mashuhuri zaidi kwa jina la jamiulmaqasid fi sharhi lqawaid. Aidha, Muhaqiq Karaki anajulikana pia kwa jina la sahibu jamiu lmaqasid. Kipindi fulani akiwa nchini Misri, msomi huyu aliweza kufahamu vyema fikra na mitazamo ya fiqhi ya Kisuni. Baada ya kutoka Misri, alielekea Iraq. Alimu huyu alikuja Irani katika kipindi ambacho haukuwa umepita muda mrefu tangu kutambuliwa rasmi madhehebu ya Kishia ahapa nchini. Alipokuja nchini Iran, alichukua hatua kadhaa muhimu na athirifu zilizokuwa na maslahi ya Ushia, hasa katika miji ya Khurasan, Isfahan na Kazwin. Mwaka 929 hijria mwanazuoni huyu aliachana na nyadhifa rasmi katika utawala na kujishughulisha zaidi na ufundishaji katika chuo kikuu cha Kiislamu huko Najafu nchini Iraq. Katika kipindi cha miaka sita cha kufundisha na kulea wanafunzi huko Najafu, alimu huyu aliweza kufunza na kulea wanafunzi mahiri ambao baadaye waliondokea na kuwa wasomi na wanazuoni mashuhuri na watajika. Moja ya mambo muhimu yaliyofanywa na Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuimarisha vyuo vya kidini na kuvishughulikia kimaada na kimaanawi. Aidha, alifanya marekebisho makubwa kuhusiana na upotofu kuhusu usufi ambao ulijitokeza katika zama hizo. Ni kwa fatua yake ambapo utawala wa Safavi ulichukua hatua ya kuvifunga vituo vilivyokuwa vikifanya harakati zinazokinzana na sheria za Kiislamu. Kuisha swala ya Ijumaa na swala za jamaa nchini Iran ni miongoni mwa hatua nyingine zilizochukuliwa na msomi huyu. Aidha, alitoa amri ya kutumwa mashehe katika miji na vijiji vyote kwa ajili ya kutoa majibu ya maswali ya kisheria ya wananchi na vilevile vile kuongoza swala za jamaa akiwa na lengo la kuisha nembo na madhihirisho ya ushia pamoja na maktaba ya Ahlulbeiti alaihimssalam katika jamii, alifanya hima na juhudi kubwa ambapo baadhi yake ni kurejesha ibara za ashhadu anna aliyan waliyullah na hayya ala khairil amal katika adhana na iqama, ambazo zilikuwa zimetolewa na kuachwa katika adhana na iqama kwa muda wa miaka 56 kuanzia kipindi cha utawala wa Tughril Bei Seljuki. Nukta nyingine muhimu ya uwepo wa Muhaqiki Karaki nchini Iran ni kuingia mwanazuoni huyo mkubwa wa kidini katika masuala ya kisiasa na kijamii. Alikuwa akiamini kwamba kuendesha nchi na mambo ya wananchi kunapaswa kufanyika kwa mujibu wa dini na kwa uongozi wa fakihi aliyetimiza masharti. Mtazamo huu ndio ile nadharia ya wilayatul faqih ambao unaaminiwa na wanazuoni wengi wa Kishia. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Msikose kipindi chetu cha juma lijalo, ambapo tutabainisha nadharia na mitazamo ya mwanazuoni huyu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Kwa jambo mpenzi msikilizaji, na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Iran yaipa Kenya msaada wa vifaa vya kupambana na korona. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania haanza kazi kwa kasi kubwa, na AU na UN zatiwa wasiwasi na hali ya mambo Msumbiji kufuatia mashambulizi ya ISIS pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie katika kanda ya Afrika Mashariki. Wiki hii Kenya imepokea msaada wa suhula za matibabu na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vifaa hivyo vya matibabu vilivyotengenezwa na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilikabidhiwa Wizara ya Afya ya Kenya katika hafla fupi iliyohudhuriwa na balozi wa Iran jijini Nairobi, Jafar Barmaki, na katibu wa Wizara ya Afya ya Kenya Masi Mwangangi Jumatano hii. Msaada huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Kenya wakati huu linapokabiliana na wimbi la tatu la janga la Korona ni pamoja na mashine za kupumulia au ventilators, vyeuzi au kipenda, vitakasa mikono na vifaa vya kupima ugonjwa wa COVID-19. Akiongea wakati wa kuikabidhi wizara ya afya ya Kenya suhula hizo za matibabu, balozi wa Iran jijini Nairobi Jafar Barmaki amesema vifaa hivi vimezalishwa na kampuni za kitaalamu za Iran katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu inapitia kipindi kigumu cha vikwazo haramu health Mwana diplomasia huyo wa Iran amesema Kenya na Jamhuri ya Kiislamu zina uhusiano imara na madhubuti uliojengeka katika misingi ya udugu, heshima na ushirikiano. Itakumbukwa kuwa Januari mwaka huu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizindua kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, na jamhuri ya Kiislamu ilisema kwamba uzinduzi huo umefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi na teknolojia baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Katika nchi jirani, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wiki hii amelifanyia mabadiliko baraza la mawaziri la serikali yake baada ya aliyekuwa waziri wa fedha kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo. Akitangaza mabadiliko hayo Jumatano hii katika ikulu ya Chamwino jijini Dodoma, wakati wa kumwapisha makamu wa rais Dr. Philip Mpango, rais Samia alisema amemteua Mwigulu Nchimbi kuwa waziri mpya wa fedha na mipango na naibu wake ni Hamadi Masauni. Rais Samia amefanya pia uteuzi wa wabunge, ambapo wabunge wapya aliwateua ni Bashiru Ali, Balozi Libareta Mulamula mula, na Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk vilevile vile. Katika uteuzi huo mpya rais wa Tanzania amemteua Umi Mwalimu kuwa waziri wa nchi ofisi ya rais Tamisemi, huku manaibu waziri wakibaki kuwa walewale. Katika upande wa wizara nyingine nyeti ya mambo ya nje, rais Samia amemteua mwanamke Balozi Libareta Mulamula mula kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa Tanzania huku naibu wake akiwa Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk mabadiliko mengine ni kuondolewa ofisi ya waziri mkuu na uwekezaji kwenye ofisi ya rais na kupelekwa chini ya waziri mkuu. Waziri wa katiba na sheria ni Palamagamba Kabudi, huku waziri wa biashara na viwanda akiwa ni Profesa Kitila Mkumbo na naibu wake ni Exaudi Kigai. Akizungumza wakati wa hafla ya kuwaapisha mawaziri wapya, rais Samia Suluhu alisema serikali hii ni moja tu wote tunafanyia kazi serikali sekta yoyote ambayo upo unafanyia kazi serikali moja na kwa maana hiyo hamna haja kugombana kuvutana huyu kanichukulia instrument, huyu hili ni langu sio lako inapotokea hivyo kuna mkanganyiko na baada ya ma ma mabadiliko haya kaeni na muone njia nzuri ambayo mtaweza kucoordinate na muweze kwenda vizuri serikali hii ni moja kwa hiyo naomba fanyeni kazi kwa lengo moja kwamba tuna watumikia Watanzania. Sisi ni watumishi wa Watanzania na nitakuwa na kipimo cha mabega. Nikiona mtu mabega anazidi kupanda juu, najua huyo sio mtumishi, huyo anaenjoy jua kiti chake, na jambo ambalo silitarajii. Ndatarajia mawaziri nisikie, mko huko huko huko, kwa Watanzania, kila mmoja kwa sekta yake, baada ya bunge la katiba. Wakati huo huo, makamu mpya wa rais wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amejulikana baada ya bunge la nchi hiyo wiki hii kumpasisha Dr. Philip Mpango kwa asilimia mia moja kushika nafasi hiyo. Miongoni mwa hisia zilizoonyeshwa na Dr. Mpango baada ya jina lake kutangazwa rasmi bungeni kushika nafasi ya makamu wa rais ni pale aliposema, wakati bunge likijiandaa kupokea jina la aliyeteuliwa kuwa makamu wa rais, yeye alikuwa anahangaika na mambo mengine, ikiwemo mishahara ya wabunge na kwamba jina lake lilipotajwa alishikwa na butwa. Mheshimiwa Spika, takuwa nimekosa fadhila, takuwa nimekosa fadhila kabisa. Mwanzoni nimemshukuru mama yetu Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan kwa kufikiria kwamba Philip Mpango anaweza kumsaidia kubeba jukumu hili la taifa letu, lakini niliwashukuru pia chama changu, ndivyo nilivyosema. Kwa hiyo naomba kwa namna ya pekee niushukuru sana uongozi wa chama chetu ambao umethibitisha pendekezo la mama Samia Suluhu Hassan kwamba niweze kumsaidia kazi na wakaridhia. Nitaendelea kuwa mwanachama mwaminifu wa chama cha Mapinduzi mpaka nitakapokufa, sio kwa sababu tu ya nafasi ambayo nimependekezwa. Kwingineko, Umoja wa Afrika AU umetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dharura katika ngazi za kieneo na kimataifa kufuatia kushtadi harakati na mashambulio ya magenge ya kigaidi kaskazini mwa Msumbiji. Katika taarifa siku ya Alhamisi, Musa Fakimhama, mwenyekiti wa kamisheni ya EU na ulani mashambulio ya kigaidi ya hivkaribuni, ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura kudhibiti hali katika mji wa pwani wa Palma uliotekwa na magaidi Machi. Amesema inatiwa waswasi mkubwa na ripoti za kuwepo kwa magengi kima ya kimataifa yenye misimamo ya kufurutu ada huko kusini mwa bara Afrika, mbali na makumi ya watu kuuawa, wengine zaidi ya elfu nane wamefurushwa au wamelazimika kuyahama makazi yao katika mji huo ulioko mkoani Cabo Delgado kufuatia hujuma hiyo ya Jumatano ya wiki iliyopita. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umelaani vikali shambulio hilo la magaidi ambao wameuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji na kufanya mauaji makubwa ya raia wasio na hatia. Nayo jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, Jumatano hii ilifanya mkutano wa dharura mjini Harare, Zimbabwe, kujadili hali ya mambo Msumbiji. Haya najiri huku wizara ya ulinzi ya Msumbiji ikitangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni kubwa ya kukomboa mji huo wa pwani wa Palma unaodhibitiwa na kundi linalojiita Alshababa. Genge la kigaidi la ISIS limetangaza pia kuhusika na shambulio hilo la kuuteka mji huo wa pwani kaskazini mwa Msumbiji wenye akiba kubwa ya gesi inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni 20. Na tukitoka kusini mwa Afrika tuelekee magharibi mwa bara hilo, Muhamad Bazoum ameapishwa kuwa rais mpya wa Niger siku chache baada ya kujiri jaribio la mapinduzi lililofeli nchini humo. Kiapo hicho cha Ijumaa hii kinaashiria kufunguliwa ukurasa mpya wa historia, kwani hii ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kushuhudia makabidhiano ya uongozi kwa njia ya demokrasia tokea ipate uhuru mwaka elfu moja mia kenda sitini. Usalama uliimarishwa katika mji mkuu Niamey wakati wa hafla hiyo, kwani imekuja siku mbili baada ya vyombo vya usalama nchini humo kuzima jaribio la mapinduzi usiku wa kuamkia Alhamisi hii. Milio mikubwa ya risasi ilisikika karibu na ofisi ya rais wa Niger katika mji mkuu wa nchi hiyo, Niamey, lakini masaa kadhaa baadaye maafisa wa usalama walitangaza kuwa wamezima jaribio la mapinduzi. Naam, ni mirindimo ya risasi wakati wa jaribio la utekaji katika mji mkuu wa Niger, Niamey. Wakati huohuo, serikali ya Niamey imesema watu kadhaa wametiwa mbaroni wakihusishwa na jaribio hilo. Na mwakilishi wa Sheikh Ibrahim Zakzaki kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel, Marekani na utawala vamizi wa Saudia ndizo zinazozuia kuachiliwa huru kiongozi huyo wa kiislamu Sheikh Adam Ahmad Shoho. Mwakilishi wa Sheikh Zakzaki katika mji wa Jos nchini Nigeria, amebainisha hayo wiki hii na kuongeza kwamba serikali ya Nigeria inawashinikiza Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kwa sababu inaamrishwa kufanya hivyo na Saudi Arabia kupitia taasisi za kiwahabi nchini humo. Aidha amesema mbali na Saudia, utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani pia zinahusika katika kuihimiza serikali ya Nigeria iwakandamize Waislamu wa, wa madhehebu ya kishia huko nchini na Nigeria, na habari hiyo kutoka Nigeria ndiyo Inayo tutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika shaaban, shaban fakad harabtu ilaika wa wakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharran ilaika rajia lima ladaika thawabi, Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu, ninapokunong'oneza kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mwhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wataalamu ma fi nafsi wa takhburu hajati wa tarifu dhamiri wl yhfa lik mr mnlbi wmhwai wma urid an ubdi bhi n mnii wtfwh bhi mn lbti wrjuh laibati Walijua la moyoni mwangu, na waielewa haja yangu, na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la la marejeo yangu na makao yangu na ambayo ni ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghairika ziyadati wa naksi wa nafi wa darri, na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu, yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzuqni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru. Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.