Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine; na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao; na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet, katika pastoday.com sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa FM na tunasikika pia kwa njia ya shortwave. Ama WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Tutakuwa na taarifa habari, na uchambuzi wa kisiasa na kipindi cha darsa ya Quran, macho yetu magazetini, ulimwengu macho yetu magazetini, pamoja na leo katika historia na kasida. Imetimia saa saba kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema mkwamo katika mapatano ya JCPOA umeanza kuondoka. Waasi wa tatu R wa jamhuri ya Afrika ya kati watangaza kifo cha kiongozi wao Askari wanne wa Umoja wa Mataifa wa uwawa kaskazini mwa Mali, na jengo la Kongres la Marekani la fungwa kutokana na, na vitishi vya kiusalama. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema kuwa mkwamo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA umeanza kuondoka na kuongeza kuwa kwa vile hivi sasa mazungumzo kuhusu JCPOA yameingia ya katika hatua ya kiufundi na yameshatoka kwenye mivutano ya awali, maana yake ni kwamba mkwamo katika mazungumzo hayo umeanza kuondoka. Dkt Ali Akbar Salehi amesema hayo usiku wa kuamkia leo katika mahojiano na mtandao wa kijamii wa Clubhouse na kuongeza kuwa mazungumzo ya kiufundi kuhusu JCPOA yanatarajiwa kufanyika wiki ijayo mjini Vienna, Austria, na mazungumzo hayo yatajikita katika masuala ya kisheria na kisiasa ya makubaliano hayo. Mkuu huyo wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran pia amesema Kikao cha jana Ijumaa cha kamisheni ya JCPOA kimetoa fursa ya kuandaliwa mazingira ya kufanyika mazungumzo ya kiufundi ya kisiasa na kisheria ya mapatano hayo. Kikao cha jana cha kamisheni ya JCPOA kilifanyika chini ya uwenyekiti wa Henrik Mora, naibu katibu mkuu wa huduma za hatua za nje za Umoja wa Ulaya akimwakilisha Joseph Borrell, mratibu wa masuala ya mapatano ya JCPOA wa umoja huo na Said Abbas Araqchi, naibu waziri wa mambo ya nje na mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo hayo. Muhammad Abbas Siddiki, kiongozi wa waasi wa 3R ambao ni moja ya makundi makubwa ya waasi huko jamhuri ya afrika ya kati CAR amefariki dunia baada ya kujeruhiwa katika mashambulio ya mwezi novemba 2020 taarifa iliyotolewa jana na kundi hilo imethibitisha kifo hicho na kuongeza kuwa kiongozi huyo alifariki dunia tarehe 25 mwezi uliopita wa Machi, katika kituo cha afya cha Kamba Kota cha kaskazini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na majeraha aliyopata katika mashambulizi yaliyotokea kwenye mji wa Bosembele wa magharibi mwa nchi hiyo tarehe 16 Novemba 2020. Taarifa hiyo imetiwa saini na Sambe Bobo ambaye ndiye kiongozi mpya wa waasi hao. Maafisa wa serikali pamoja na vyombo vya habari vilikuwa vimetangaza mara kwa mara kwamba Sidiki amefariki dunia. Mwezi Disemba 2020, redio ya Taifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitangaza kuwa Sidiki ameuawa katika mji wa Bosembele wakati jeshi la serikali kwa kushirikiana na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa walipowashambulia waasi hao. Sidiki alikuwa miongoni mwa viongozi wa makundi ya waasi waliotia saini makubaliano ya amani ya Jamhuri ya Afrika Kati tarehe 6 ta Februari 2019. Hata hivyo, kutokana na vitendo mbalimbali mbali vya mauaji na mashambulizi vya waasi wa kundi lake, mwezi Agosti 2020 jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa kushirikiana na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa waliamua kuendesha operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya waasi hao. Serikali ya Uganda imelalamikia vikali ongezeko la mauaji ya raia wa nchi hiyo huko Sudan Kusini. Hii ni baada ya madereva wa masafa marefu kuuawa hivi karibuni na genge la wabeba silaha katika nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Kutoka Kampala mwandishi wetu Kigozi Smaile na taarifa zaidi. Kwa bahati mbaya, hali ya ukosefu wa usalama imezuka tena dhidi ya madereva wanaosafirisha mali na mizigo kupitia Uganda kuelekea Sudani Kusini. Madereva wapatao watano wameripotiwa kuwa wameuawa na majambazi wenye bunduki nchini Sudani Kusini. Jamaa za madereva hao wamearifu kuwa hadi sasa wanahofia usalama wao endapo watajaribu kuondoa maiti za wale madereva waliouawa. Vitendo vya aina hii vimeshuhudiwa upya mnamo mwezi mzima uliopita. Swala hili lahofiwa kuwa litazusha mitafaruku baina ya walinda wa usalama wa Uganda na Sudani Kusini, lakini msemaji wa jeshi la Uganda Brigedi ya Biekwaso amesema hatua za kutatua mzozo huo zimeanzishwa ili kuzuia mitafaruku mikubwa zaidi baina ya nchi hizi mbili za Jumuiya ya Afrika Mashariki kama tungekuwa na uwezo tungeingia nchini Sudani na majeshi yetu moja kwa moja lakini hatuwezi kufanya hivyo. Magari mengi kutoka Kenya na Tanzania kaskazini kuelekea Sudani Kusini hupitia Uganda yakitumia mpaka wa Nimule na Yei. Kwa hivyo njia hiyo ni ya busara mno kibiashara kwa wafanyabiashara na wananchi wa eneo hili la Afrika Mashariki na ya Kati. Kuna mali na malori yaliyochomwa na majambazi katika mkasa huo. Si mara ya kwanza vituko vya aina hii kushuhudiwa nchini Sudani Kusini, ambapo wananchi kadhaa wa Uganda walipoteza mali zao. Aidha, hadi leo wengi wao hawajalipwa fidia, ingawa swala hilo lilijadiliwa kwa makini bungeni Uganda na kulitafutia dawa. Bunge liliidhinisha kwamba waliopata hasara walipwe. Viongozi wa chama cha wafanyabiashara wa Kampala almaarufu KASITA wameikumbusha serikali kuu juu ya swala hilo mara nyingi, lakini wizara ya fedha haijatekeleza malipo hayo ya fidia. Aidha, chama cha KASITA kinataka protokali za jumuiya ya Afrika Mashariki zifuatwe vilivyo, ili kuweka utulivu na usalama katika sekta zote muhimu kwa minajili ya maendeleo. Tatizo kuu lililopo ni kwamba hadi leo bado kuna makundi ya majambazi wanaofanya maasi nchini Sudani Kusini dhidi ya serikali kuu, huku wengine wakitumia bunduki kujitafutia vyao. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Askari wanne wa umoja wa wa mataifa wameuawa baada ya kutokea shambulio la waasi katika kambi ya Aguel Hawk, kwenye eneo la Kidal la kaskazini mwa Mali. Kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani huko Mali kwa kifupi MINUSMA kimethibitisha habari hiyo mbele ya waandishi wa habari na kuongeza kwa kusema, tarehe pili Aprili 2021 takriban saa kumi na mbili na robo asubuhi walinda usalama walikabiliana kishujaa na shambulio lililofanywa na magaidi waliokuwa wamejizatiti vilivyo kwa silaha mzito. Uvamizi huo umetokea katika kambi ya Aguelhok ya askari wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali kwa kifupi MINUSMA. Taarifa hiyo ya MINUSMA imethibitisha kuuawa wa askari wanne wa, wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa katika shambulio hilo na kujeruhiwa wengine kadhaa ambao wamepelekwa kwa helikopta katika vituo vya matibabu. Taarifa hiyo imelaani vikali shambulio hilo la kigaidi na kusisitiza kuwa Umoja wa Mataifa utaendelea kishujaa na operesheni zake za kulinda raia na kupigania amani na usalama duniani. Hata hivyo, taarifa hiyo ya MINUSMA haikutaja uraia wa askari hao wa Umoja wa Mataifa waliouawa kwenye shambulio hilo. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa, askari kumi wa Umoja wa Mataifa chini ya kikosi cha MINUSMA wameshapoteza maisha yao katika nyakati tofauti. Vyombo vya habari vimetangaza kwamba jengo la Congress la Marekani limefungwa kutokana na vitisho vya kiusalama. Jana Ijumaa, vyombo vya habari vya ndani na nje ya Marekani viliakisi kwa wingi habari ya gari moja kuvamia eneo la jengo hilo na kuua afisa mmoja wa polisi na kumjeruhi mwingine mmoja. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kuwa maafisa wa usalama wamelimiminia risasi gari hilo na kumuua dereva wake. Picha zilizosambazwa kuhusu maeneo ya karibu na jengo la Congress zinaonyesha idadi kubwa ya polisi na maafisa usalama waliomimina oh, risasi katika eneo hilo na ambao wamemiminwa kwenye eneo hilo. Watu wote waliomo kwenye jengo hilo wametakiwa wakae kwenye sehemu zao na hata wasichungulie madirishani. Tarehe sita Januari mwaka huu, pia wafuasi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump walivamia jengo la Kongres na kufanya mauaji na kuharibu mambo mbalimbali mbali na sehemu mbalimbali. Wafuasi wa Trump walivamia jengo hilo baada ya rais huyo wa zamani wa Marekani kutuma ujumbe mbalimbali mbali wa maandishi na video katika mitandao ya kijamii hasa Twitter na kuwachochea wafuasi wake wafanye fujo. Watu wasiopungua sita waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wafuasi wa Trump walipolivamia jengo la Kongres Jumatano, tarehe 6 Januari 2021. Trump alichukua hatua hiyo baada ya kuona njia zote za kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa rais zimeshindikana. Uvamizi wa wafuasi wake hapo tarehe 6 Januari 2021 ulifanyika baada ya mabaraza mawili ya Kongress lile la wawakilishi na lile la senate kukutana ili kupasisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa Novemba 23, 2020. Na Zimbabwe imepiga marufuku kuingiza nchini humo magari makongwe yaliyotengenezwa zaidi ya miaka kumi iliyopita ikiwa ni hatua ya kukuza viwanda vya ndani kupunguza gharama na kukabiliana na uchafuzi wa mazingira na wa hali ya hewa. Marufuku hiyo ilianza kutekelezwa jana Ijumaa. Kwa mujibu wa marufuku hiyo, magari yote makongwe yenye zaidi ya miaka kumi yamepigwa marufuku kuingizwa nchini Zimbabwe, isipokuwa magari ya biashara na yanayotumika kwa ajili ya kilimo. Wakosoaji wanasema kwamba kuingizwa magari ya mitumba kunachangia sana ajali za barabarani, kunazidisha hewa chafu na kuna vuruga juhudi za kuimarisha viwanda vya ndani pamoja na jitihada za kulinda mazingira huko Zimbabwe. Sheria hiyo mpya pia inatarajiwa kutia nguvu viwanda vya ndani na kuvipa motisha wa kudhamini mahitaji ya ndani ya nchi bila ya kutegemea bidhaa kutoka nje. Mwaka jana waziri wa fedha wa Zimbabwe, Mthuli Nkube, alitangaza kwamba nchi hiyo itaanza kutengeneza yenyewe mabasi ya usafiri wa umma ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali za kuirejesha nchi hiyo katika kilele cha uzalishaji mkubwa wa magari. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kuimarishwa uhusiano wa Venezuela na Russia, jibu mwafaka kwa adui wa Marekani. Rasia na Venezuela zimechukua hatua nyingine ya kuimarisha uhusiano wao kwa kuanzisha kamisheni ya viongozi wa nchi mbili na vilevile vile kuanzisha kamisheni tano za pamoja za kiufundi, huku akitangaza habari ya kutiwa saini mikataba kumi na mbili ya ushirikiano katika nyanja za fedha, nishati, jeshi, chakula na masuala ya afya kati ya nchi yake na Rasia ambayo itadumu kwa muda wa miaka kumi. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema kuwa jambo hilo ni la kihistoria katika uhusiano wa kistratejia wa hivi sasa kati ya Moscow na Caracas ambao unalenga kubuni dunia yenye mifumo na mirengo mingi ya kifikra. Akizungumza karibuni katika kikao cha mahitimisho ya kamisheni ya kwanza ya viongozi wa serikali za Moscow na Caracas, Rais Maduro wa Venezuela amesema kwamba kikao hicho ni moja ya vikao vizuri zaidi kwa ajili ya kufuatilia ushirikiano wa pamoja hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na moja. Rasia ikiwa mmoja wa waungaji mkono wakubwa wa kimataifa wa Venezuela daima imekuwa ikiunga mkono serikali ya mrengo wa kushoto ya nchi hiyo inayoongozwa na Rais Maduro na kuipa kila aina ya misaada ya dharura ikiwemo ya kiuchumi na kijeshi. Wakati huo huo, Venezuela na Rusia zimefanya juhudi kubwa za kuimarisha uhusiano wao katika nyanja tofauti. Katika miaka ya karibuni, uhusiano huo umepata msukumo mpya, na hasa baada ya Marekani kuiwekea Venezuela vikwazo vipya vya upande mmoja ambavyo vimeisababishia nchi hiyo ya Amerika Latini matatizo mengi. Katika miaka miwili iliyopita, Venezuela ime pitia matatizo makubwa zaidi ya kisiasa na kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika miaka karibuni. Kufuatia kuenea nchini humo kirusi cha korona, Maduro ameomba msaada wa Moscow kwa ajili ya kukabiliana na maradhi hayo yanayosababishwa na virusi vya korona, huku akishukuru rasia kwa msaada wake wa chanjo ya Sputnik. Five, Sputnik V. Rais Maduro amesema kwamba chanjo hiyo itatolewa bure na bila malipo yoyote kwa kila raia wa Venezuela. Rasia ambayo ni mshindani mkubwa wa Marekani katika ngazi za kimataifa inapinga vikali siasa na hatua za uhasama za Marekani dhidi ya Venezuela na kutangaza wazi uungaji mkono wake kwa serikali halali ya rais Maduro. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Washington inaendelea kusisitiza kupinduliwa serikali hiyo ya mrengo wa kushoto. Marekani inamuunga mkono wazi wazi kibaraka wake na mpinzani wa serikali ya Venezuela, Juan Guaido, ambaye amejitangaza kuwa rais wa Venezuela, wakati huo huo, kutumia msaada mkubwa wa kifedha anaopata kutoka Marekani pamoja na zana za vita vya kisaikolojia kuendeshea hujuma za kipropaganda kwa lengo la kuipindua serikali ya Maduro. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 881 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fussilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 37 kuntum iyyahu ta'budun, na katika ishara zake ni usiku na mchana na jua na mwezi, basi msilisujudie jua wala mwezi, bali msujudieni Mwenyezi Mungu aliyeviumba, ikiwa nyinyi mnamwabudu yeye tu. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuwalingania na kuwaita watu kwenye tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Katika aya hizi mbili tulizosoma, umeashiriwa mfano mmoja wa shirki ambayo imekuwepo katika zama mbalimbali mbali za historia, na kuelezwa kwamba jua na mwezi ni viumbe vya Mwenyezi Mungu. Lakini inakuwaje baadhi ya watu badala ya kumwabudu Allah subhanahu wa taala aliyeumba jua na mwezi, wanaviabudu viumbe hivyo? Ukweli ni kwamba usiku na mchana na jua na mwezi vyote hivi ni katika alama na ishara za muumba wa ulimwengu. Usiku ni kitu cha kupatia utulivu na mapumziko na mwangaza wa mchana ni wenzo wa kufanyia shughuli na harakati za maisha. Viwili hivyo ndivyo vinavyozungusha kwa nidhamu na mpokezano maalumu gurudumu la maisha ya wanadamu. Laiti mojawapo kati ya usiku na mchana ungekuwepo milele au ungedumu kwa muda mrefu kupindukia, maisha ya viumbe hai yangetoweka. Na sayari ya dunia isingelikalika. Jua ni chimbuko la baraka zote za kimaada zilizopo katika mfumo wa maumbo ya sayari. Hapana shaka, maisha katika sayari hii ya dunia yamewezekana kwa kuwepo kwa jua. Mwangaza, joto, kuvuma kwa upepo, kunyesha kwa mvua, kuota kwa mimea. Iva kwa matunda na hata rangi nzuri nzuri na za kupendeza za maua, vyote hivyo vinachangiwa na kuwepo kwa jua. Na laiti kama jua lisingekuwepo, asingetokea kiumbe hai hata mmoja ardhini. Mwezi kwa upande wake nao pia uko kwenye mwendo na harakati yenye nidhamu maalumu, ukipita kwenye vituo tofauti na kufanya kazi ya kutoa mwanga na nuru inayowaangazia watembeao uwandani na wapoteao majangwani. Vitu vyote hivyo vya maumbile ni viumbe vya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ni katika alama na ishara zake za wazi kabisa. Hata hivyo, kutokana na baraka nyingi mno za mwezi na jua Baadhi ya watu walikuwa wakiyasujudia na kuyaabudu maumbo hayo mawili ya mbinguni ya ng'arayo. Lakini ingefaa tujiulize, ni nani mwenye akili timamu anayekubali kwamba jua na mwezi vimejizukia vyenyewe tu? Nyinyi wanadamu, inakupaseni mumwabudu na kumsujudia yule aliyeumba jua na mwezi. Na yeye ndiye chimbuko la neema zote hizi. Kuliabudu jua na mwezi huwa ni sawa na mtu kuona picha ya mchoro mzuri sana wa kupendeza, lakini badala ya kumsifu na kumtukuza mchoraji wa mchoro huo, akaitukuza picha yenyewe iliyochorwa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba katika kulinganiwa kumwabudu Mola pekee wa haki. Kundi moja la watu ambao wana kiu ya kuijua haki wanaopokea wito huo na kumwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini watu wa kundi jingine, na kwa sababu ya moyo wa kutakabari na taasubi za kung'ang'ania kufuata imani na itikadi za waliowatangulia, husimama dhidi ya haki na hawawi tayari kutafakari na kutumia akili zao. Kwa hivyo nyinyi msikereke kwa kuona watu wengi wanang'ang'ania kufuata itikadi zao hizo potofu, kwa sababu malaika waliojikurubisha kwa Allah wao wanamsabihi na kumhimidi yeye Mola, na katu hawaoni uvivu wala hawachoki kufanya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kupishana kwa usiku na mchana kuna faida nyingi sana kwa mwanadamu na, na viumbe vingine na ni miongoni mwa ishara za uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyatambua maumbile na vitu muhimu vya uhai ndiyo njia bora ya kumjua Mwenyezi Mwenyezi Mungu tabaan kwa watu walio na nia ya kweli ya kujua asili ya uumbaji. Aidha ya hizi zinatuelimisha kwamba kuabudu asili yake ni suala la kifitra na kimaumbile, lakini kosa wanalofanya watu wengi ni katika kutambua na kubaini ni kitu gani wanapaswa kukiabudu. Mitume wamekuja kulielekeza hitajio hili la kimaumbile la mwanadamu katika njia sahihi. Vilevile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kutakabari na kujikweza ni miongoni mwa vizuizi vinavyomfanya mtu asiifahamu na kuikubali haki. Halkadhalika tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala si mhitaji wa ibada za waja, hata kama wanadamu wote watamsahau Mwenyezi Mungu, malaika wamejisalimisha kwa yeye Mola, na wanamsabihi na kumhimidi bila kuchoka usiku na mchana. Bila shaka aliyeihuisha ardhi ndiye atakaye huisha wafu, hakika yeye ni muweza wa kila kitu. Baada ya jua na mwezi, aya hii inazungumzia maeneo ya ardhi kavu na yabisi ambayo huhuika baada ya kunyeshewa na matone yenye kuleta uhai ya mvua na kubadilika kuwa maeneo yenye rutuba yanayojaa juu yake maua, mimea na miti ya kijani kibichi iliyonawiri. Ardhi kavu isiyo na uhai ambayo haizalishi chochote zaidi ya madongo, matofali na magome ya ufinyanzi, inaponyeshewa na mvua hutokeza juu yake athari za uhai na vielelezo vyake vya namna tofauti. Wakati mvua inaponyesha, ardhi huwa mithili ya shamba linalochipua na kumea juu yake anuwai za miti na mimea, na hivyo kujitokeza harakati na vuguvugu vugu la uhai na maisha. Hebu natujiulize, ni nguvu gani ambayo kwa kumiminika matone ya mvua inawezesha kutokea athari zote hizo za uhai ndani ya ardhi iliyokuwa mfu na yabisi. Bila shaka hiyo ni katika ishara za ujuzi na uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa taala. Na je, Mungu huyo ambaye alama na ishara za uwezo wake zinashuhudiwa kila mahali hatoweza kuwafufua tena wanadamu siku ya Kiama? Na je, tuna shaka sisi wanadamu na uwezo wake, na tunadhani ni muhali yeye kuweza kufanya hivyo? Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba vitu vya maumbile kama upepo, mvua, udongo na mimea, vyote hivyo ni ishara na alama za uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo kila inapotuingia shaka kuhusu uwezo wa Kimola, tuviangalie na kuvitafakari vitu vya kimaumbile kama hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuutilia shaka uwezo wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sababu za baadhi ya watu kukanusha maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe na si kwamba watu hao wanahoja hasa madhubuti za kimantiki za kukanushia jambo hilo. I'malu ma shi'tum innahu bima ta'maluna basir. Hakika wale wanaopotoa ukweli uliomo katika ishara zetu hawatufichiki. Ah, sisi. Je, atakayetupwa motoni ni bora au atakayekuja kwa amani siku ya kiyama? Tendeni mpendavyo kwa hakika yeye anayaona mnayoyatenda. Kinyume na mitume na waliowaamini ambao wanawalingania watu wito wa Allah na kuwabainishia aya, ishara na alama zake, kuna watu ambao wanawavuta na kuwaelekeza wenzao kwenye dhalala na upotovu. Wao hujaribu kutumia kila njia kuwafanya watu wengine wakanushaji wa dini na wenye kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, kwa kutumia lugha ya hadaa ambayo kidhahiri ni ya maneno sahihi. Watu hao huyatafsiri maneno ya Allah na mafundisho ya mitume kwa namna ya kuyafanya yaonekane hayaendani na akili na busara, na hivyo kupelekea watu kujiweka mbali na kitabu cha Mwenyezi Mungu. Ni kama tushuhudiavyo leo hii pia, ambapo kuna fikra na harakati mbalimbali mbali zinazotumia nyenzo tofauti za upashaji habari ili kujaribu kuwapotosha watu kuhusu imani ya dini na kufufuliwa. Ni wazi kwamba malipo ya watu kama hao siku ya Kiyama, wanaoeneza shaka ili kuwatenganisha watu na njia ya haki ni adhabu kali ya moto wa Jahannam, kinyume na wale ambao baada ya kuijua haki wanaikubali. Hao watawekwa chini ya kivuli cha amani ya Allah, na wataishi peponi kwenye upeo wa utulivu, raha na uneemevu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ikiwa tunaona Allah anatoa fursa na muhula kwa watu wapotofu, si kama hana uelewa au ameghafilika nao; ni kaida na utaratibu wa Allah kutoa muhula ili watu waitumie hiari ya kuchagua waliopewa na kuwapatia fursa pia ya kuweza kutubia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa huko akhira, neema muhimu zaidi kwa mtu ni amani ya mwili na roho na utulivu wa fikra. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuwa na hiari maana yake si kumjuzia mtu kufanya lolote lile atakalo. Mambo pekee anayotakiwa mtu kufanya ni yale yanayokubaliana na akili timamu na kuendana na sheria na hukumu za dini. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 881 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani dhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe 3 Aprili 2021 inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina kichwa cha maneno sho Samia amekuja kuleta habari njema, maaskofu wataka Watanzania wamwombee, wahimiza kumwenzi JPM kwa mema aliyofanya. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni sakata la mahindi la tua kwa wakuu wa nchi, kilio vifurushi gharama za simu cha tawala kila kona, askofu akemea ubinafsi, usaliti, uroho wa madaraka, na wachimbaji wadogo hatarini kukosa ajira. Gazeti la serikali la Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho "Kauli ya kodi ya Samia yatikisa". Gazeti hilo linadondoa moja ya hisia zilizoonyeshwa kuhusiana na kauli hiyo kwa kunukuu msemaji aliyesema, sisi tunamuunga mkono mheshimiwa rais Samia na alichokisema ni zawadi nzuri sana ya Pasaka kwa wafanyabiashara, tutakula pilau yetu, soda zetu na divai zetu zikishuka kwa amani, kwa sababu ametupatia ile kitu ambayo tumeisubiri kwa miaka mingi kuisikia amesema. Katika habari nyingine, Habari Leo limeandika: Dkt Mwinyi aonye upandishaji bidhaa Ramadhani, TCRA yasitisha vifurushi vipya, na umi aja na vipaumbele vitano TAMISEMI. Naligeukia gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Nape Nnauye amchambua Rais Samia. Katika uchambuzi wake huo, mbunge huyo wa jimbo la Mtama ameonekana kuguswa na agizo la Rais Samia kuhusiana na utozaji kodi wa mabavu ambayo inasemekana umesababisha wafanya biashara mbalimbali wa Tanzania kuhamishia mitaji yao katika nchi jirani. Mwananchi limemnukuu Nape akisema, hapa tuliwaona ni wezi wasio wazalendo, lakini wako kule wanazalisha na kule wanakozalisha wanalipa kodi. Maana yake wanalipa kodi nchi nyingine na hawalipi kwetu hapa. Mbali na habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vya habari visemavyo RC acharuka, mahindi yaliyozuiwa Kenya yaondoka na kigogo wa polisi, na bei mafuta ya kula yaongeza makali. Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan ikibeba kichwa kikuu cha habari, wafanyabiashara asante sana Rais Samia. Kisha linaambatanisha kichwa hicho cha maneno na dondoo wa eleza matumaini yao kwa Tanzania mpya ya wafanyabiashara. Suala la TRA kukwapua mali na fedha za wafanyabiashara, wasema ndiyo kilio chao. Kitendo cha Rais Samia kusema wafanyabiashara wanakimbia nchi kutokana na ukatili wa maafisa wa TRA, inaonekana manyanyaso yamefikia mwisho hayo yakiwa ya Tanzania na yageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Uhuru amchanganya Raila na ODM siku moja baada ya kukutana na rais, chama cha baba cha badili kauli kuhusu kura elfu mbili na ishirini na mbili. Ni dondo ya habari hiyo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo la Taifa Leo vinasema, virusi vya korona, Uingereza ya zuia wa Kenya kuingia nchini humo, na Suluhu azima nyongeza ya ushuru Tanzania, huku Kenya raia wakifinywa. Saturday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga, ikibeba e, kichwa cha habari kinachohoji nani amfanyaye mwenzake mpumbavu na kwa kumalizia ni huko nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Saturday Monitor limeipa uzito wa kwanza habari ya uchambuzi kuhusu sababu inayowafanya watu muhimu katika chama tawala NRM kukataa umakamu wa rais. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari zenye anwani: serikali kutoza kodi mpya saba, mbio za uspika mpya ya ndani ya ibuka kuhusu mkutano wa Museveni na katika habari ya za Kanda, Saturday Monitor limeandika kundi la waasi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati limesema kiongozi wake mkuu ameuawa. <tune> Nam, hapa ni Teherani, za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 20 Shaban mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 3 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na hamsini na saba iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, Ibn Nadim mwanahistoria na mtaalamu wa masuala ya vitabu wa Kiislamu alifariki dunia. Umashuhuri wa mtafiti huyu unatokana zaidi na kitabu chake maarufu cha Alfehrest. Katika kitabu hicho, Ibn Nadim amezitaja takriban elimu zote mashuhuri katika ustaarabu wa Kiislamu na kisha kufafanua maisha na historia ya wanazuoni maarufu katika elimu hizo. Kadhalika, Ibnu Nadim amevitaja humo vitabu na makala zilizoandikwa kuhusiana na elimu hizo. Katika siku kama ya leo miaka hamsini na mbili iliyopita, Dhakir Husein, rais mwislamu wa India, aliyeaga dunia dhakir husein alizaliwa mwaka 1897 alisoma masomo yake ya juu katika chuo kikuu cha kiislamu cha algarhi na baadaye kuhitimu masomo yake katika chuo kikuu cha berlin nchini ujerumani baada ya kuhitimu masomo kwa miaka mingi alijihusisha na harakati za kielimu na kisiasa mwaka 1962 akawa makamu wa rais wa india Hatima ya mwaka 1967 Dhakir Husein alichaguliwa kuwa rais kupitia uchaguzi. Dhakir Husein alikuwa mpinzani mkubwa wa vitendo vya mabavu vya Wahindu dhidi ya Waislamu na alikuwa akiafiki suala la kujitenga Pakistan. Katika siku kama ya leo miaka 109 iliyopita aliaga dunia Mula Muhammad Kashani akiwa na umri wa miaka 84. Mula Muhammad Kashani alikuwa ameshikamana mno na masuala ya ibada na kumwabudu Mwenyezi Mungu kiasi cha kufumbia macho ladha zote za dunia. Aidha, walisoma kwake wasomi na wanazuoni wakubwa kama Ayatullahi Ludhma Haji Agha Husein Burujerdi, Dhiyauddin Araqi, Sayid Hasan Mudaris na Mirza Husein Naini. Na katika siku kama ya leo miaka 19 iliyopita Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ilianzisha mashambulizi makubwa katika mji wa Jenin ulioko katika ukingo magharibi wa mto Jordan, huko Palestina. Mashambulio hayo yalikuwa ya mwendelezo wa hujuma na mashambulio wiki ya wiki kadhaa ya wazayuni kwenye eneo hilo kwa shabaha ya kuzima intifadha ya wananchi wa Palestina. Kwenye mashambulio hayo majeshi ya wazayuni huko Jenin, asilimia sabini ya mji huo ilibomolewa kabisa mamia wa Palestina kuuawa shahidi na watu wengine wasiopungua elfu tano kukosa makazi. Ni some baadhi ya maoni. Bwana Ramadhani Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania anasema Allah tujalie mwisho mwema katika maisha yetu, kwani mjuzi ni Allah. Vilevile anasema pole kwa familia za askari hao wa Umoja wa Mataifa waliouawa huko Mali. Amezungumzia pia na kutoa mkono wa pole kwa vifo mbalimbali vilivyotokea kama vya Sudan kusini na kadhalika. Vilevile anasema Allah awape faraja na familia zao wapate kusubiri, maana binadamu tumeusiwa kusubiri, kwa yanayotukuta yawe mabaya au mazuri kwetu, inabidi tusubiri. Bwana Abdallah Ali Makajura anatushukuru nasi pia tunamshukuru. Profesa Ali Mgama Watanga Tanzania pia natushukuru nasi tunawashukuru wote. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran amesema kwamba mkwamo katika mapatano ya kimataifa ya kima ya nyuklia JCPOA umeanza kuondoka. Na Mahamat Abbas Sidiki, kiongozi wa waasi wa 3R ambalo ni kundi moja kubwa la waasi Jamhuri ya Afrika ya Kati, amefariki dunia. Askari wanne wa Umoja wa Mataifa wameuawa baada ya kutokea shambulio la waasi katika uh, kaskazini mwa Mali, eneo la Kidali na Ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.com. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.