Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratut Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumamosi tarehe 20 Shaaban mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 3 Aprili 2021 Miladi. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Zarifu wasema hakuna udharura wa kufanyika mkutano kati ya Iran na Marekani. <muchilio> Iran yaipa Kenya msaada wa vifaa vya kupambana na korona. <muchilio> utafiti waonyesha kuwa ni salama kufunga saumu ya Ramadhan katika janga la korona na wanafikra wa Zayuni wasema Israel ni dhaifu na tete katika kukabiliana na vita vya pande zote. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hakuna mazungumzo yoyote yatakayofanyika baina ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani juu ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba hakuna udharura wa kufanyika mkutano baina ya Tehran na Washington. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alisema hayo jana katika ujumbe aliotumwa kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter muda mfupi baada ya kufanyika kikao cha kamati ya pamoja ya JCPOA kwa njia ya intaneti. Dkt Zarifu ameashiria mkutano huu wa 18 wa hapo jana uliowaleta pamoja wawakilishi wa umoja wa Ulaya, China, Ufaransa, Ujerumani, Rasia, Uingereza na Iran, na kubainisha kuwa katika mkutano wa mawasiliano ya video wa kamati ya pamoja ya Iran EU, EU tatu jumlisha na mbili zimekubaliana kufanya mkutano mwingine wa ana kwa ana Jumanne mjini Vienna. Lengo ni kuhitimisha haraka mchakato wa kuiondolea Iran vikwazo vyote, mkabala wa Iran kusimamisha hatua za kupunguza uwajibikaji. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa hakuna mkutano baina ya Iran na Marekani, hilo halina udharura wowote. Hapo jana, Sayid Abbas Arakhchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, ambaye aliiwakilisha Iran katika kikao cha jana, alisema baada ya mkutano huo kuwa kuondolewa vikwazo na Marekani ndiyo hatua ya kwanza ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Kenya imepokea msaada wa suhula za matibabu na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vifaa hivyo vya matibabu vilivyotengenezwa na wataalamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilikabidhiwa wizara ya afya ya Kenya katika hafla fupi iliyohudhuriwa na balozi wa Iran jijini Nairobi, Jafar Barmaki. Msaada huo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Kenya wakati huu linapokabiliana na wimbi la tatu la janga la korona ni pamoja na mashine za kusaidia kupumua, vitakasa mikono na vifaa vya kupima ugonjwa wa COVID-19. Akiongea wakati wa kuikabidhi wizara ya afya ya Kenya suhula hizo muhimu za matibabu, balozi wa Iran jijini Nairobi Jafar Barmaki amesema vifaa hivi vimezalishwa na kampuni za kitaalamu za Iran katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu inapitia kipindi kigumu cha vikwazo, balozi Barmaki amesema Kenya na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zina uhusiano imara na madhubuti, na ambao umejengeka katika misingi ya udugu, heshima na ushirikiano. Itakumbukwa kuwa Januari, mwaka huu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizindua kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran IHIT katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Teheran ilisema uzinduzi huo umefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi na teknolojia baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Rais Bazum, Rais Muhammed Bazum ameapishwa kuwa rais mpya wa Naija kwa mradhi Muhamed Bazum ameapishwa kuwa rais mpya wa Naija siku chache baada ya kujiri jaribio la mapinduzi lililofeli nchini humo. Kiapo hicho cha jana Ijumaa kinaashiria kufunguliwa ukurasa mpya wa historia, kwani hii ni mara ya kwanza kwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kushuhudia makabidhiano ya uongozi kwa njia ya demokrasia tokea ipate uhuru mwaka 1960. Usalama uliimarishwa katika mji mkuu Niami wakati wa hafla hiyo kwani imekuja siku mbili baada ya vyombo vya usalama nchini humo kuzima jaribio la mapinduzi usiku wa kuamkia Alhamisi. Hii milio mikubwa ya risasi ilisikika karibu na ofisi ya rais wa Naija katika mji mkuu wa nchi hiyo Niami, lakini masaa kadhaa baadaye maafisa wa usalama walitangaza kuwa wamezima jaribio la mapinduzi. Serikali ya Niami imesema watu kadhaa wametiwa mbaroni wakihusishwa na jaribio hilo. Nchi hiyo ambayo inahesabiwa kuwa masikini zaidi kwa mujibu wa viwango vya maendeleo vya Umoja wa Mataifa imeshuhudia mapinduzi manne ya kijeshi, la mwisho likishuhudiwa mwaka elfu mbili na kumi. Bazoum mwenye umri wa miaka 61 na ambaye amewahi kuwa waziri wa mambo ya ndani alipata asilimia 55.66 ya kura zilizopigwa katika duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika Februari 21. Anaingia madarakani kurithi mikoba ya Mahamadou Issoufou ambaye amemaliza muda wake wa kuongoza huku kibarua cha kwanza kinachomsubiri Bazoum kikiwa ni kuimarisha usalama sambamba na kufufua uchumi wa nchi uliozorota. Serikali ya Uganda imelalamikia vikali ongezeko la mauaji ya raia wa nchi hiyo huko nchini Sudan Kusini. Hii ni baada ya madereva wa masafa marefu kuuawa hivi karibuni na genge la wabeba silaha katika nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Smail anaripoti zaidi. Kwa bahati mbaya hali ya ukosefu wa usalama imezuka tena dhidi ya madereva wanaosafirisha mali na mizigo kupitia Uganda kuelekea Sudani Kusini. Madereva wapatao watano wameripotiwa kuwa wameuawa na majambazi wenye bunduki nchini Sudani Kusini. Jamaa za madereva hao wamearifu kuwa hadi sasa wanahofia usalama wao endapo watajaribu kuondoa maiti za wale madereva waliouawa. Vitendo vya aina hii vimeshuhudiwa upya mnamo mwezi mzima uliopita. Swala hili lahofiwa kuwa litazusha mitafaruku baina ya walinda wa usalama wa Uganda na Sudani Kusini, lakini msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedi ya Biekwaso, amesema hatua za kutatua mzozo huo zimeanzishwa ili kuzuia mitafaruku mikubwa zaidi baina ya nchi hizi mbili za jumuiya ya Afrika Mashariki. Kama tungekuwa na uwezo tungeingia nchini Sudani na majeshi yetu moja kwa moja, lakini hatuwezi kufanya hivyo. Magari mengi kutoka Kenya na Tanzania kaskazini kuelekea Sudani Kusini hupitia Uganda yakitumia mpaka wa Nimule na Yei. Kwa hivyo njia hiyo ni ya busara mno kibiashara kwa wafanyabiashara na wananchi wa eneo hili la Afrika Mashariki na ya Kati. Kuna mali na malori yaliyochomwa na majambazi katika mkasa huo. Si mara ya kwanza vituko vya aina hii kushuhudiwa nchini Sudani Kusini, ambapo wananchi kadhaa wa Uganda walipoteza mali zao. Aidha, hadi leo wengi wao hawajalipwa fidia kwa, ingawa swala hilo lilijadiliwa kwa makini bungeni Uganda na kulitafutia dawa. Bunge liliidhinisha kwamba waliopata hasara walipwe. Viongozi wa chama cha wafanyabiashara wa Kampala almaarufu KASITA wameikumbusha serikali kuu juu ya swala hilo mara nyingi lakini wizara ya fedha haijatekeleza malipo hayo ya fidia. Aidha, chama cha KASITA kinataka protokali za Jumuiya ya Afrika Mashariki zifuatwe vilivyo, ili kuweka utulivu na usalama katika sekta zote muhimu kwa minajili ya maendeleo. Tatizo kuu lililopo ni kwamba hadi leo bado kuna makundi ya majambazi wanaofanya maasi nchini Sudani Kusini dhidi ya serikali kuu, huku wengine wakitumia bunduki kujitafutia vyao. Mimi ni Kigozi Ismail, kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail. Utafiti mpya uliofanywa nchini Uingereza umebainisha kuwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ya mwaka jana 2020 haikusababisha kuongezeka idadi ya vifo vya ugonjwa wa COVID-19 miongoni mwa Waislamu nchini humo kama ilivyodaiwa na baadhi ya viongozi na wanasiasa wa hafidhina katika nchi hiyo ya Ulaya. Ripoti ya utafiti huo iliyochapishwa kwenye jarida la Journal of Global Health imeeleza bayana kuwa hakuna ushahidi unaoonyesha kwamba jamii ya Waislamu nchini Uingereza iliathiriwa zaidi na janga la Korona kuliko jamii nyinginezo mwaka jana kutokana na saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Utafiti huo uliofanywa na wana wa sayansi na wataalamu wa afya ya Uingereza umebaini kuwa hakuna ithibati yoyote kwamba Waislamu wanaotekeleza ibada ya funga wapo katika hatari zaidi ya kufa kwa maradhi ya COVID-19. Salman Waqar, mmoja wa watafiti walioandika ripoti hiyo, ameiambia kanali ya televisheni ya Al Jazira kuwa Matokeo ya utafiti wetu ni kinyume na madai ya wanasiasa waliodai kuwa jamii ya Waislamu nchini ndiyo iliyosababisha ongezeko la kesi na vifo vya korona mwaka jana kutokana na funga ya mwezi wa Ramadhan. Wakati huo huo, Baraza Kuu la Waislamu nchini Uingereza, MCB, limepongeza utafiti huo likisisitiza kuwa umekosoa dhana potofu kwamba Waislamu nchini humo walipelekea kuongezeka kesi na vifo vya korona. Eti kwa kufanya ibada hiyo tukufu ya saumu. Na kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha utawala haramu wa kizayuni wa Israel kimesema hatari kuu inayokabili uwepo wa utawala huo ni vita vya pande zote kutokea kaskazini, mashariki na kusini, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa kwenye toleo la jana la gazeti la Jerusalem Post kuna vitisho kadhaa vinavyohatarisha uwepo wa utawala wa kizayuni na kwamba kambi ya ndani ya utawala huo ina udhaifu mkubwa wa kuweza kukabiliana na vitisho hivyo. Kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha Israel kimesisitiza kuwa hali ya kambi ya ndani ya Israel ni dhaifu na tete mno katika kukabiliana na vitisho hivyo, na kwamba maeneo lengwa ya kistratejia na yenye thamani ndani ya utawala wa kizayuni yanaweza kushambuliwa kirahisi endapo wale watakaotaka kushambulia watamwa kufanya hivyo. Kwa mujibu wa kituo hicho, mitambo ya ulinzi wa anga, vituo vya kusafisha mafuta vya Haifa, vinu vya uzalishaji na ugavi wa umeme, taasisi za uchujaji maji, mahodhi ya mada za sumu na miundo msingi ya gesi ni miongoni ni maeneo muhimu zaidi ambayo yatakuwa shabaha kuu zitakazolengwa na washambuliaji wowote wa wale Ripoti hiyo imesistiza kuwa endapo vitazuka vita katika midani kadhaa na kufyatuliwa makombora na maroketi ya aina tofauti, utawala wa kizayuni wa Israel utakuwa katika hali ngumu ya kuweza kukabiliana nayo, hususan kama makumi ya makombora yatafyatuliwa kwa wakati mmoja. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo, na kichwa cha maneno, kuimarishwa uhusiano wa Venezuela na Rasia, jibu mwafaka kwa uadui wa Marekani. Rasia na Venezuela zimechukua hatua nyingine ya kuimarisha uhusiano wao kwa kuanzisha kamisheni ya viongozi wa nchi mbili na vilevile vile kuanzisha kamisheni tano za pamoja za kiufundi huku akitangaza habari ya kutiwa saini mikataba kumi na mbili ya ushirikiano katika nyanja za fedha, nishati, jeshi, chakula na masuala ya afya kati ya nchi yake na Rusia ambayo itadumu kwa muda wa miaka kumi, Rais Nicolas Maduro wa Venezuela amesema jambo hilo ni la kihistoria katika uhusiano wa kistratejia wa hivi sasa kati ya Moscow na Caracas ambao unalenga kubuni dunia yenye mifumo na mirengo mingi ya kifikra. Akizungumza karibuni katika kikao cha mahitimisho ya kamisheni ya kwanza ya viongozi ya serikali za Moscow na Caracas, Rais Maduro wa Venezuela amesema kikao hicho ni moja ya vikao vizuri zaidi kwa ajili ya kufuatilia ushirikiano wa pamoja hadi kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na moja. Rasia ikiwa mmoja wa waungaji mkono wakubwa wa kimataifa wa Venezuela, daima imekuwa ikiunga mkono serikali ya mrengo wa kushoto ya nchi hiyo inayoongozwa na Rais Maduro na kuipa kila aina ya misaada ya dharura, ikiwemo ya kiuchumi na kijeshi. Wakati huo huo, Venezuela na Rasia zimefanya juhudi kubwa za kuimarisha uhusiano wao katika nyanja tofauti katika miaka ya karibuni. Uhusiano huo umepata msukumo mpya na hasa baada ya Marekani kuiwekea Venezuela vikwazo vipya vya upande mmoja ambavyo vimeisababishia nchi hiyo ya Amerika ya Latini matatizo mengi. Katika miaka miwili iliyopita, Venezuela imepitia matatizo makubwa zaidi ya kisiasa na kiuchumi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika miaka ya karibuni, kufuatia kuenea nchini humo virusi vya Korona. Maduro ameomba msaada wa Moscow kwa ajili ya kupambana na maradhi yanayosababishwa na virusi hivyo hatari, huku akishukuru Russia kwa msaada wake wa chanjo ya Sputnik V. Rais Maduro amesema chanjo hiyo itatolewa bure na bila malipo yote kwa raia wa Venezuela. Russia ambayo ni mshindani mkubwa wa Marekani katika ngazi za kimataifa, inapinga vikali siasa na hatua za uhasama za Marekani dhidi ya Venezuela na kutangaza wazi uungaji mkono wake kwa serikali halali ya Rais Maduro. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Washington inaendelea kusisitiza juu ya kupinduliwa serikali hiyo ya mrengo wa kushoto. naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 881 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Na katika ishara zake ni usiku na mchana na jua na mwezi, basi msilisujudie jua wala mwezi, bali msujudieni Mwenyezi Mungu aliyeviumba, ikiwa nyinyi mnamwabudu yeye tu. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuwalingania na kuwaita watu kwenye tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Katika aya hizi mbili tulizosoma, umeashiriwa mfano mmoja wa shirki ambayo imekuwepo katika zama mbalimbali mbali za historia na kuelezwa kwamba jua na mwezi ni viumbe vya Mwenyezi Mungu. Lakini inakuwaje baadhi ya watu badala ya kumwabudu Allah subhanahu wa taala aliyeumba jua na mwezi wanaviabudu viumbe hivyo? Ukweli ni kwamba usiku na mchana na jua na mwezi, vyote hivi ni katika alama na ishara za muumba wa ulimwengu. Usiku ni kitu cha kupatia utulivu na mapumziko na mwangaza wa mchana ni wenzo wa kufanyia shughuli na harakati za maisha. Viwili hivyo ndivyo vinavyozungusha kwa nidhamu na mpokezano maalumu gurudumu la maisha ya wanadamu. Laiti mojawapo kati ya usiku na mchana ungekuwepo milele au ungedumu kwa muda mrefu kupindukia, maisha ya viumbe hai yangetoweka na sayari ya dunia isingelikalika. Jua ni chimbuko la baraka zote za kimaada zilizopo katika mfumo wa maumbo ya sayari. Hapana shaka, maisha katika sayari hii ya dunia yamewezekana kwa kuwepo kwa jua. Mwangaza, joto, kuvuma kwa upepo, kunyesha kwa mvua, kuota kwa mimea, uiva kwa matunda na hata rangi nzuri nzuri na za kupendeza za maua, vyote hivyo vinachangiwa na kuwepo kwa jua. Na laiti kama jua lisingekuwepo asingetokea kiumbe hai hata mmoja ardhini. Mwezi kwa upande wake nao pia uko kwenye mwendo na harakati yenye nidhamu maalumu, ukipita kwenye vituo tofauti na kufanya kazi ya kutoa mwanga na nuru inayowaangazia watembeao uwandani na wapoteao majangwani. Vitu vyote hivyo vya maumbile ni viumbe vya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ni katika alama na ishara zake za wazi kabisa. Hata hivyo, kutokana na baraka nyingi mno za mwezi na jua Baadhi ya watu walikuwa wakiyasujudia na kuyaabudu maumbo hayo mawili ya mbinguni ya ng'arayo. Lakini ingefaa tujiulize, ni nani mwenye akili timamu anayekubali kwamba jua na mwezi vimejizukia vyenyewe tu? Nyinyi wanadamu, inakupaseni mumwabudu na kumsujudia yule aliyeumba jua na mwezi. Na yeye ndiye chimbuko la neema zote hizi. Kuliabudu jua na mwezi huwa ni sawa na mtu kuona picha ya mchoro mzuri sana wa kupendeza, lakini badala ya kumsifu na kumtukuza mchoraji wa mchoro huo, akaitukuza picha yenyewe iliyochorwa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba katika kulinganiwa kumwabudu Mola pekee wa haki, kundi moja la watu ambao wana kiu ya kuijua haki wanaopokea wito huo na kumwabudu Allah Subhanahu wa Ta'ala, lakini watu wa kundi jingine, na kwa sababu ya moyo wa kutakabari na taasubi za kung'ang'ania kufuata imani na itikadi za waliowatangulia, husimama dhidi ya haki na hawawi tayari kutafakari na kutumia akili zao. Kwa hivyo nyinyi msikereke kwa kuona watu wengi wanang'ang'ania kufuata itikadi zao hizo potofu, kwa sababu malaika waliojikurubisha kwa Allah wao wanamsabihi na kumhimidi yeye Mola, na katu hawao ni uvivu wala hawachoki kufanya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kupishana kwa usiku na mchana una faida nyingi sana kwa mwanadamu na viumbe vingine, na ni miongoni mwa ishara za uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyatambua maumbile na vitu muhimu vya uhai ndiyo njia bora ya kumjua Mwenyezi Mungu tabaan kwa watu walio na nia ya kweli ya kujua asili ya uumbaji. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuabudu asili yake ni suala la kifitra na kimaumbile, lakini kosa wanalofanya watu wengi ni katika kutambua na kubaini ni kitu gani wanapaswa kukiabudu. Mitume wamekuja kulielekeza hitajio hili la kimaumbile la mwanadamu katika njia sahihi. Vile vile aya hizi zinatutaka tujue kuwa kutakabari na kujikweza ni miongoni mwa vizuizi vinavyomfanya mtu asiifahamu na kuikubali haki. Alkadhalika, tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala si mhitaji wa ibada za waja, hata kama wanadamu wote watamsahau Mwenyezi Mungu, malaika wamejisalimisha kwa yeye Mola, na wanamsabihi na kumhimidi bila kuchoka, usiku na mchana. Bila shaka aliyeihuisha ardhi ndiye atakaye huisha wafu, hakika yeye ni muweza wa kila kitu. Baada ya jua na mwezi, aya hii inazungumzia maeneo ya ardhi kavu na yabisi ambayo huhuika baada ya kunyeshewa na matone yenye kuleta uhai ya mvua, na kubadilika kuwa maeneo yenye rutuba yanayojaa juu yake maua, mimea na miti ya kijani kibichi iliyonawiri. Ardhi kavu isiyo na uhai, ambayo haizalishi chochote zaidi ya madongo, matofali na magome ya ufinyanzi, inaponyeshewa na mvua hutokeza juu yake athari za uhai na vielelezo vyake vya namna tofauti. Wakati mvua inaponyesha, ardhi huwa mithili ya shamba linalochipua na kumea juu yake anuai za miti na mimea, na hivyo kujitokeza harakati na vuguvugu vugu la uhai na maisha. Hebu natujiulize, ni nguvu gani ambayo kwa kumiminika matone ya mvua inawezesha kutokea athari zote hizo za uhai ndani ya ardhi iliyokuwa mfu na yabisi. Bila shaka hiyo ni katika ishara za ujuzi na uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa taala. Na je, Mungu huyo ambaye alama na ishara za uwezo wake zinashuhudiwa kila mahali hatoweza kuwafufua tena wanadamu siku ya Kiyama? Na je tuna shaka sisi wanadamu na uwezo wake, na tunadhani ni muhali yeye kuweza kufanya hivyo? Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba vitu vya maumbile kama upepo, mvua, udongo na mimea, vyote hivyo ni ishara na alama za uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo kila inapotuingia shaka kuhusu uwezo wa Kimola, tuviangalie na kuvitafakari vitu vya kimaumbile kama hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuutilia shaka uwezo wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sababu za baadhi ya watu kukanusha maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe na si kwamba watu hao wanahoja hasa madhubuti za kimantiki za kukanushia jambo hilo. Imalu ma shitum innahu bima tamaluna basir, hakika wale wanaopotoa ukweli uliomo katika ishara zetu hawatufichiki. Ah, sisi. Je, atakayetupwa motoni ni bora au atakayekuja kwa amani siku ya Kiyama? tendeni mpendavyo kwa hakika yeye anayaona mnayoyatenda. Kinyume na mitume na walio waamini ambao wanawalingania watu wito wa Allah na kuwabainishia aya, ishara na alama zake, kuna watu ambao wanawavuta na kuwaelekeza wenzao kwenye dhalala na upotovu. Wao hujaribu kutumia kila njia kuwafanya watu wengine wakanushaji wa dini na wenye kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, kwa kutumia lugha ya hadaa ambayo kidhahiri ni ya maneno sahihi. Watu hao huyatafsiri maneno ya Allah na mafundisho ya mitume kwa namna ya kuyafanya yaonekane hayaendani na akili na busara, na hivyo kupelekea watu kujiweka mbali na kitabu cha Mwenyezi Mungu ni kama tushuhudiavyo leo hii pia, ambapo kuna fikra na harakati mbalimbali mbali zinazotumia nyenzo tofauti za upashaji habari ili kujaribu kuwapotosha watu kuhusu imani ya dini na kufufuliwa. Ni wazi kwamba malipo ya watu kama hao siku ya Kiama, wanaoeneza shaka ili kuwatenganisha watu na njia ya haki ni adhabu kali ya moto wa Jahannam, kinyume na wale ambao baada ya kuijua haki wanaikubali. Hao watawekwa chini ya kivuli cha amani ya Allah na wataishi peponi kwenye upeo wa utulivu, raha na uneemevu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ikiwa tunaona Allah anatoa fursa na muhula kwa watu wapotofu, si kama hana uelewa au ameghafilika nao. Ni kaida na utaratibu wa Allah kutoa muhula ili watu waitumie hiari ya kuchagua waliopewa na kuwapatia fursa pia ya kuweza kutubia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa huko akhira neema muhimu zaidi kwa mtu ni amani ya mwili na roho na utulivu wa fikra. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuwa na hiari maana yake si kumjuzia mtu kufanya lolote lile atakalo. Mambo pekee anayotakiwa mtu kufanya ni yale yanayokubaliana na akili timamu na kuendana na sheria na hukumu za dini. Wapenzi w wasikilizaji, darsa ya 881 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki Jumamosi ya leo ya tarehe tatu Aprili inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina kichwa cha maneno show, Samia amekuja kuleta habari njema. Maaskofu wataka Watanzania wamwombee, wahimiza kumwenzi JPM kwa mema aliyoyafanya vichwa vingine vya habari vinavyoondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni sakata la mahindi la tua kwa wakuu wa nchi, kilio vifurushi gharama za simu cha tawala kila kona, askofu akemea ubinafsi, usaliti, uroho wa madaraka, na wachimbaji wadogo hatarini kukosa ajira. Gazeti la serikali Habari Leo limeopamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichookolezwa wino mweusi kisemacho Kauli ya kodi ya Samia yaitikisa. Gazeti hilo linadondoa moja ya hisia zilizoonyeshwa kuhusiana na kauli hiyo kwa kunukuu msemaji aliyesema hivi: sisi tunamuunga mkono mheshimiwa rais Samia na alichokisema ni zawadi nzuri sana ya Pasaka kwa wafanyabiashara. Tutakula pilau yetu, soda zetu na divai zetu, zikishuka kwa amani, kwa sababu ametupatia ile kitu ambayo tumeisubiri kwa miaka mingi kuisikia. Katika habari nyingine ya gazeti la habari leo limeandika, D Mwinyi aonya upandishaji bidhaa Ramadhani, TCRA asitisha vifurushi vipya, na ummi aja na vipaumbele vitano TAMISEMI. Na sasa gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye nwani napen nauye amchambua Rais Samia. Katika uchambuzi wake huo mbunge huyo wa jimbo la Mtama ameonekana kuguswa na agizo la Rais Samia kuhusiana na utozaji kodi wa mabavu ambayo inasemekana umesababisha wafanyabiashara mbalimbali wa Tanzania kuhamishia mitaji yao katika nchi jirani. Mbali na habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vya habari pia visemavyo RC acharuka mahindi yaliyozuiwa Kenya yaondoka, na kigogo wa polisi, na bei mafuta ya kula yaongeza makali. Jamvi la Habari limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan ikibeba kichwa kikuu cha habari, wafanya biashara asante sana Rais Samia. Kisha linaambatanisha kichwa hicho cha maneno na madondoo, waeleza matumaini yao kwa Tanzania mpya ya wafanya biashara suala la TRA kukwapua mali na fedha za wa wafanyabiashara wasema ndiyo kilio chao. Kitendo cha Rais Samia kusema wafanyabiashara wanakimbia nchi kutokana na ukatili wa maofisa wa TRA inaonekana manyanyaso yamefikia mwisho. Hayo akiwa ni ya Tanzania, anayageukea sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari Uhuru amchanganya Raila, ODM siku moja baada ya kukutana na rais, chama cha baba cha badili kauli kuhusu kura 2022. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasema virusi vya korona, Uingereza yazuia Wakenya wa Kenya kuingia nchini humo, na suluhu azima nyongeza ya ushuru TZ huku Kenya raia wakifinywa. Saturday Nation limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ikibeba kichwa cha habari kinachohoji nani amfanyaye mwenzake mpumbavu, kuhusiana na hatua ya Uingereza ya kuzuia Wakenya kuingia nchini humo. Nation limeandika Nairobi iliyokasirika yatishia kujibu mapigo dhidi ya marufuku ya kusafiri. Toleo la juma hili la The East African limeipa kipaumbele cha kwanza habari kuhusu azma ya nchi nne za Afrika Mashariki ambazo ni Kenya, Uganda, Tanzania na Sudan Kusini kuomba mikopo mipya ya jumla ya dola milioni 750 kwa ajili ya kupambana na athari za virusi vya korona. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema matumaini yaongezeka kwa makamu mpya wa rais wa Tanzania, na Kenya yapiga marufuku uingizaji chanjo kwa matumizi ya watu binafsi. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la gazeti la Saturday Monitor limeipa uzito wa kwanza habari ya uchambuzi kuhusu sababu inayowafanya watu muhimu katika chama tawala NRM kuukataa makamu wa rais. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari zenye anwani, serikali kutoza kodi mpya saba mbio za uspika, mapya ya ndani ya ibuka kuhusu mkutano wa Museveni. Na katika habari za kanda, Saturday Monitor limeandika kundi kuu la waasi jamhuri ya afrika ya kati lasema kiongozi wake mkuu ameuawa. Saturday Vision, kwa upande wake, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani jinsi kodi mpya zitakavyokuathiri. Wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 20 Shaban mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 3 Aprili mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1057 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijiria, Ibnu Nadim, mwanahistoria na mtaalamu wa masuala ya vitabu wa Kiislamu, alifariki dunia. Umashuhuri wa mtafiti huyu unatokana zaidi na kitabu chake maarufu cha Al-Fihrist. Katika kitabu hicho, Ibnu Nadim amezitaja takriban elimu zote mashuhuri katika ustaarabu wa Kiislamu na kisha kufafanua maisha na historia ya wanazuoni maarufu katika elimu hizo. Kadhalika, Ibnu Nadim amevitaja humo vitabu na makala zilizoandikwa kuhusiana na elimu hizo. Katika siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, Dhakir Husein, rais mwislamu wa India, aliaga dunia. Dhakir Husein alizaliwa mwaka 1897. Alisoma masomo yake ya juu katika chuo kikuu cha kiislamu cha Algarhi na baadaye kuhitimu masomo yake katika chuo kikuu cha Berlin nchini Ujerumani. Baada ya kuhitimu masomo kwa miaka mingi, alijihusisha na harakati za kielimu na kisiasa. Mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili akawa makamu wa rais wa India. Hatimaye mwaka elfu moja mia tisa na sitini na saba Dhakir Husein alichaguliwa kuwa rais kupitia uchaguzi. Dhakir Husein alikuwa mpinzani mkubwa wa vitendo vya mabavu vya Wahindu dhidi ya Waislamu na alikuwa akiafiki suala la kujitenga Pakistan. Katika siku kama ya leo miaka 109 iliyopita, aliaga dunia Mulla Muhammad Kashani akiwa na umri wa miaka 84. Mulla Muhammad Kashani alikuwa ameshikamana mno na masuala ya ibada na kumwabudu Mwenyezi Mungu kiasi cha ja kufumbia macho ladha zote za dunia. Aidha, walisoma kwake wasomi na wanazuoni wakubwa kama Ayatullahiludhma Haji Agha Husein Burujerdi, Dhiyaudin a Araqi, Sayid Hasan Mudarres na Mirza Husein Naini. Na katika siku kama yaleo miaka 19 iliyopita Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel ilianzisha mashambulizi makubwa katika mji wa Jenin ulioko katika ukingo magharibi wa mto Jordan, huko Palestina. Mashambulio hayo yalikuwa ya mwendelezo wa hujuma na mashambulio ya wiki kadhaa ya wazayuni kwenye eneo hilo kwa shabaha ya kuzima intifadha ya wananchi wa Palestina. Kwenye mashambulio hayo majeshi ya wazayuni huko Jenin, asilimia sabini ya mji huo ilibomolewa kabisa, mamia wa Palestina kuuawa shahidi na watu wengine wasiopungua elfu tano kukosa makazi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, kuna maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji wetu yaliyotufikia asubuhi ya leo, tukianza na yule bwana Hamza Ali. Yeye yuko visiwani Zanzibar huko Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu anasema, nazifurahia habari zenu kupitia WhatsApp. Mwenyezi Mungu akubarikini sana kutujuza habari za kweli na za uhakika na pia kuelimisha umma na wewe pia shukran, bwana Hamza Ali wa huko Zanzibar, kwa kuendelea kufuatilia habari na matangazo ya redio Tehran. Msikilizaji wetu mwingine ni bwana Jackson Bageini, yeye yuko huko Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema Iran isaidieni nchi ya Kongo kwa vifaa vya vita, sababu nchini Kongo inawezekana serikali haina vifaa vya kupiga vita au vya kupigana vita dhidi ya wanamgambo wa ADF ni Jackson Bageni huyo, anasema ni mpasha habari kunako Redio Umma ya Oicha. Maoni yake hayo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni mengine ni ya bwana Yahya Ali wa mkoani Tanga, Tanzania, yanasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pekee, yani njia pekee ni msimamo wa kulinda rasilimali ya taifa, na lindeni mipaka yenu ya bahari na ya anga. Bwana Yahya Ali watanga Tanzania, maoni yake hayo. Naye mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama mkoani Singida yanasema anasema mmefanya jambo la busara sana Iran kwa kutoa msaada wa vifaa vya COVID-19 huko Kenya na Allah atawalipa insha Allah. Amin kwa dua yako hiyo, mwalimu Said Baridi wa Mkalama mkoani Singida Tanzania naye Othman au Athumani Bakari wa Tanga pia Tanzania, ana maoni marefu aliyotuletea hapa, lakini kimsingi, anasema anawapongeza au naipongeza serikali ya Iran kwa msimamo usioyumbishwa na mtu au taifa lolote katika kusimama na kutetea maslahi yake. Anasema ni kweli kuna udharura wak... anasema ni kweli hakuna udharura wa kufanyika mkutano baina ya Iran na Marekani, hakuna sababu kwa sababu makubaliano ya nyuklia yalishafikiwa na pande zote mbili, lililobaki ni utekelezaji wake. Maoni ya wasikilizaji wetu kwa asubuhi ya leo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif amesema hakuna mazungumzo yoyote yatakayofanyika baina ya jamhuri ya Kiislamu na Marekani juu ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba hakuna udharura wa kufanyika mkutano baina ya Tehran na Washington. Kenya imepokea msaada wa suhula za matibabu na vifaa vya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utafiti mpya uliofanywa nchini Uingereza umebainisha kuwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ya mwaka jana 2020 haikusababisha kuongezeka idadi ya vifo vya ugonjwa wa Covid-19 miongoni mwa Waislamu nchini humo, kama ilivyodaiwa na baadhi ya viongozi na wanasiasa wa hafidhina katika nchi hiyo ya Ulaya. Na kituo cha tafiti za usalama wa ndani cha utawala haramu wa kizayuni wa Israel kimesema hatari kuu inayokabili uwepo wa utawala huo ni vita vya pande zote kutokea kaskazini mashariki na kusini na kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni ah, na kwaherini.