Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya 89, hadi ya themanini na nane hadi ya tisini na sita. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehema atawajalia mapenzi. Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo. Na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Radio Tehran Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Aprili 2, mwafaka na tarehe 19 Shaaban, mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Usiku huu kama ada, ya mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa habari za dunia itakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na vilevile vile tutakuwa na dua ya mwezi Shaaban. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju, sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus. Punde si punde na rejea na taarifa ya habari za dunia Imegonga saa nne kamili siku hapa jijini Teheran na sawa na mbili nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Uganda yalaani mauaji ya, ya madereva wa Kiganda nchini Sudan Kusini. Iran yasema kuondolewa vikwazo na Marekani ndiyo hatua ya kwanza ya kufufua JCPOA. Na waziri wa mambo ya nje wa Saudia haunga mkono kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kuondolewa vikwazo na Marekani ndiyo hatua ya kwanza ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Sayid Abbas Arakche amesema hayo leo katika kikao cha kamati ya pamoja ya JCPOA kilichofanyika kwa njia ya mawasiliano ya video kikiongozwa na Enrique Mora, naibu katibu mkuu anayehusika na sera za pamoja za nje na za usalama za Umoja wa Ulaya kwa niaba ya mkuu wa sera za nje wa umoja huo Joseph Borrell, na kuhudhuriwa pia na wawakilishi wa China, Ufaransa, Ujerumani, Russia, Uingereza na Iran katika ngazi ya manaibu na wakurugenzi wa kisiasa wa wizara za mambo ya nje za nchi hizo. Arakchi ambaye ndiye aliongoza ujumbe wa Iran katika kikao hicho ameashiria misimamo mikuu ya Iran akisistiza kuwa kuondolewa vikwazo na Marekani ndio hatua ya kwanza ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha amesema mara tu vikwazo vitakapoondolewa na kuthibitika athari za hatua hiyo, Iran itasitisha hatua za ufidiaji za nyuklia ilizokuwa imetekeleza. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kurejea Marekani katika mazungumzo ya nyuklia ya JCPOA hakuhitaji mazungumzo yoyote, kwa sababu njia inayopaswa kufuatwa na Marekani katika suala hilo iko wazi kabisa. Na akafafanua kuwa kama Marekani ilivyojiondoa katika mapatano ya JCPOA na kuiwekea Iran vikwazo haramu, inaweza kwa njia hiyo hiyo pia kurejea kwenye makubaliano hayo na kuhitimisha uvunjaji wake wa sheria katika kikao chao hicho, nchi wanachama wa JCPOA zimeashiria maafa yaliyosababishwa na Marekani kujitoa katika JCPOA na kusisitiza juu ya namna Iran itakavyonufaika na haki zake katika makubaliano hayo na umuhimu wa kutopotezwa muda katika swala hilo. Mwishoni mwa mazungumzo yao wawakilishi wa nchi wanachama wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA wamesisitiza haja ya kila upande kutekeleza majukumu yake na kukubaliana kukutana tena Jumanne ijayo ili kuendeleza mashauriano kwa ajili ya uchukuaji hatua kuhusiana na kuondolewa vikwazo na kusitishwa hatua za nyuklia kupitia kundi la wataalamu husika. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amedai kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuna faida nyingi za kiuchumi, kijamii na kiusalama kwa eneo la Asia Magharibi. Faisal Ben Farhan Ali Saud amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya CNN alipokuwa akizungumzia uwezekano wa kusainiwa muda si mrefu ujao makubaliano ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Riyadh na Tel Aviv na akasema mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida unaendelea, lakini makubaliano hayo yanategemea zaidi kupiga hatua mwenendo wa kufikiwa suluhu na amani baina ya Palestina na Israel. Alipoulizwa kuhusu uamuzi wa, wa Saudia wa kuwafiki ndege kutoka Tel Aviv kufanya safari za moja kwa moja kuelekea Maka kwa ajili ya hija, Bin Farhan amesema endapo kutakuwapo na upigaji hatua katika suala la Palestina na Israel, raia wa Israel wa dini yote ile watakaribishwa kuingia Saudi Arabia. Katika mahojiano hayo na CNN, waziri wa mambo ya nje wa Saudia alikwepa kutoa jibu kwa swali aliloulizwa kuhusu kuchukua au kuchukuliwa hatua za kisheria mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad Bin Salman kwa kuhusika na mauaji ya Jamal Khashoggi, na akasema Riyadh ina uhusiano imara na serikali ya Marekani na utawala wa Ali Saud ndio mhimili mkuu wa maslahi na vipaumbele vya Washington ndani na nje ya eneo la Asia Magharibi. Mbali na hayo, katibu mkuu wa harakati ya umma ya Lebanon ametilia mkazo nafasi ya Baraza la Kimataifa la Kukurubisha Pamoja Madhehebu za Kiislamu katika kuimarisha umoja baina ya Waislamu. Sheikh Abdallah Aljabri ametoa sisitizo hilo katika mazungumzo aliyofanya na katibu mkuu wa baraza la kimataifa la kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu Hujjatu lislam Hamid Shahriari na akaongeza kuwa baraza hilo limeonyesha njia na mwelekeo kuleta umoja kwa ajili ya kukabiliana na changamoto. Katika mazungumzo hayo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Lebanon na Beirut, wawili hao walisistiza pia kuhusu umuhimu wa utoaji elimu katika maendeleo ya umma wa Kiislamu na udharura wa kueneza na kusambaza elimu hiyo kwa ajili ya kupambana na ujinga na kuongeza maarifa na uelewa wa elimu mbalimbali ili kukitaalamisha kizazi kijacho na kujenga ustaarabu wa kiutu. Nukta nyingine iliyotiliwa mkazo katika mazungumzo kati ya Shekh Abdallah Al Jabri na Hujatu Lislam Hamid shahriare ni kuelekezwa kwa nguvu sawa jitihada za kila upande na uwezo wa umma wa Kiislamu kwa ajili ya kupigania na kutetea haki zake kukabiliana na changamoto katika nyuga tofauti, hususan katika suala la Palestina, pamoja na kutetea haki za taifa hilo na matukufu ya Kiislamu ya mji wa Quds kilipo kibla cha kwanza cha Waislamu na mahali ilipoanzia safari ya Miraj ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Viongozi hao wamesisitiza pia kuhusu muhimu wa kuelekeza nguvu zote za umma wa Kiislamu katika kukabiliana na ugaidi wa kufurishaji ambao unachafua na kuharibu sura ya Uislamu halisi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Serikali ya Uganda imelalamikia vikali ongezeko la mauaji ya raia wa nchi hiyo huko nchini Sudan Kusini. Hii ni baada ya madereva wa masafa marefu kuwawa hivi karibuni na genge la wabeba silaha katika nchi hiyo changa zaidi barani Afrika. Kutoka Kampala ya mwandishi wetu Kigozi Ismail anaripoti zaidi. Kwa bahati mbaya hali ya ukosefu wa usalama imezuka tena dhidi ya madereva wanaosafirisha mali na mizigo kupitia Uganda kuelekea Sudani Kusini. Madereva wapatao watano wameripotiwa kuwa wameuawa na majambazi wenye bunduki nchini Sudani Kusini. Jamaa za madereva hao wamearifu kuwa hadi sasa wanahofia usalama wao endapo watajaribu kuondoa maiti za wale madereva waliouawa. Vitendo vya aina hii vimeshuhudiwa upya mnamo mwezi mzima uliopita. Swala hili lahofiwa kuwa litazusha mitafaruku baina ya walinda usalama wa Uganda na Sudani Kusini, lakini msemaji wa jeshi la Uganda Brigedi ya Biekwaso amesema hatua za kutatua mzozo huo zimeanzishwa ili kuzuia mitafaruku mikubwa zaidi baina ya nchi hizi mbili za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kama tungekuwa na uwezo tungeingia nchini Sudani na majeshi yetu moja kwa moja lakini hatuwezi kufanya hivyo. Magari mengi kutoka Kenya na Tanzania kaskazini kuelekea Sudani Kusini hupitia Uganda yakitumia mpaka wa Nimule na Yei. Kwa hivyo njia hiyo ni ya busara mno kibiashara kwa wafanyabiashara na wananchi wa eneo hili la Afrika Mashariki na ya Kati. Kuna mali na malori yaliyochomwa na majambazi katika mkasa huo. Si mara ya kwanza vituko vya aina hii kushuhudiwa nchini Sudani Kusini, ambapo wananchi kadhaa wa Uganda walipoteza mali zao. Aidha, hadi leo wengi wao hawajalipwa fidia, ingawa swala hilo lilijadiliwa kwa makini bungeni Uganda na kulitafutia dawa. Bunge liliidhinisha kwamba waliopata hasara walipwe. Viongozi wa chama cha wafanyabiashara wa Kampala almaarufu KASITA wameikumbusha serikali kuu juu ya swala hilo mara nyingi lakini wizara ya fedha haijatekeleza malipo hayo ya fidia. Aidha, chama cha Kasita kinataka protokali za Jumuiya ya Afrika Mashariki zifuatwe vilivyo, ili kuweka utulivu na usalama katika sekta zote muhimu kwa minajili ya maendeleo. Tatizo kuu lililopo ni kwamba hadi leo bado kuna makundi ya majambazi wanaofanya maasi nchini Sudani Kusini dhidi ya serikali kuu, huku wengine wakitumia bunduki kujitafutia vyao. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kampala, Uganda. Katika habari ya tanzia, watu mia moja na wanane wameuawa na kujeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea mashariki ya kisiwa cha Taiwan. Idara ya usafiri na uchukuzi ya Taiwan imetangaza kuwa ajali hiyo imetokea leo asubuhi kwa saa za nchi hiyo, wakati treni ya abiria ilipogongana na lori na kusababisha treni hiyo kuacha njia. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara hiyo, watu wasiopungua hamsini na wanne wamefariki dunia na wengine sabini na wawili wamejeruhiwa katika ajali hiyo ambayo ni mbaya zaidi kuwahi kutokea katika kisiwa cha Taiwan katika kipindi cha miaka arobaini iliyopita. Shirika rasmi la habari la Taiwan limetangaza kuwa lori lililogongana na treni halikuwa limeegeshwa vizuri na kuna uwezekano lilikuwa kwenye njia iliyopita treni hiyo na hivyo kusababisha ajali. Na wabunge nchini Uingereza wamesema wanapinga utaratibu wa kutoa pasi za kusafiria za chanjo ya korona. Wabunge zaidi ya sabini wameeleza katika taarifa waliotoa leo kwamba wanapinga utoaji wa pasipoti hizo za chanjo za korona. Taarifa hiyo imetolewa huku serikali ya Uingereza ikiwa na imani kwamba mpango wa utoaji pasi hizo za kuthibitisha kuwa mtu amepata chanjo ya korona unaweza ukasaidia uchumi wa nchi hiyo kuondokana na mdororo mkubwa ambao haujawahi kushuhudiwa kutokana na usambaji wa virusi vya korona. taarifa hiyo iliyosainiwa na wabunge wa mirongo tofauti ya kisiasa nchini Uingereza imesema na hapa na nukuu, sisi tunapinga utoaji wa kufarakanisha na wakibaguzi wa hati za uthibitishaji wa chanjo wa korona ambao unawakosesha baadhi ya watu kupata huduma za jamii, mwisho wa kunukuu, na mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, ukiwa Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho vita vya Yemen kwa mtazamo wa Sayyid Hassan Nasrullah. Katika sehemu ya hotuba yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya Sheikh Al Qadhi Ahmad Azein hapo siku ya Jumatano, Sayid Hasana Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, aliashiria kadhia ya vita vya Yemen. Vita vya muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen vilianza tarehe 26 Machi mwaka 2015 na sasa vita hivyo vimeingia katika mwezi wa kwanza wa mwaka wake wa saba. Kuna sababu tofauti zinazotolewa na uungaji mkono na wapinzani wa muungano huo kuhusu chanzo cha vita hivyo. Sayid Nasrullah, ambaye ni miongoni mwa watu mashuhuri wanaopinga vita, amesema kwamba vita vya Yemen vilianza kutokana na mtazamo wa kimadhehebu na kimakundi wa watawala wa Saudi Arabia kuhusu masuala ya Yemen. Kimsingi, Saudi Arabia imeligawa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati katika makundi mawili ya Shia na Suni na kwa mtazamo huo inapinga na kuichukulia kila nchi ya kishia au iliyo na wakazi wengi wa kishia. Kwa mtazamo wa Wasaudia hakuna tofauti yoyote iliyopo baina ya Bahrain, eneo la mashariki mwa Saudia, Yemen, Nigeria, Iraq au Iran. Utawala wa Saudi Arabia una mtazamo wa chuki na nchi na maeneo yote hayo. Mwaka elfu mbili kumi na moja, utawala huo ulitumia nguvu na uwezo wake wote kuzima harakati ya mapambano ya watu wa Yemen dhidi ya dikteta Abdallah Saleh wa nchi hiyo, na hatimaye kufuatilia malengo yake nchini humo kupitia uchaguzi wa kimwonyesho tu wa Februari mwaka elfu mbili kumi na mbili uliomweka madarakani Abdurabu Mansur Ahadi. Baada ya harakati ya watu wa Yemen kuanza tena mwaka elfu mbili kumi na nne na hatimaye kumfukuza madarakani kibaraka huyo aliyekimbilia Saudia, watawala wa Riadh kwa mara nyingine walianzisha mashambulio ya kijeshi dhidi ya Yemen kwa ajili ya kuwazuia mashia wasiweze kuchukua madaraka ya nchi hiyo. Kuhusu hilo, Sayid Hasan Nasrullah anasema mfumo wa Saudi Arabia uliokuwa unataka kutoa mwelekeo maalum kuhusu vita vya Yemen. Kwa msingi huo, mwanazuoni, mwanzoni mwa uvamizi wa Yemen, Mufti wa wasaudia alidai kuwa vita hivyo vilikuwa ni vita baina ya masuni na mashia. Nukta nyingine iliyozungumzwa na Sayid Nasrullah kuhusu vita vya Yemen ni kuwa Saudi Arabia imetumbukia katika mtego wa wazayuni na Wamarekani, ambao bila shaka wanachochea hisia na migawanyiko ya kimadhehebu katika eneo la ishi magharibi. Chuki dhidi ya Iran ni sehemu ya siasa za maadui hao wakubwa wa Uislamu. Vita dhidi ya Yemen na makubaliano na makabiliano na kundi la Ansarullah ambalo ni kundi lililo na uungaji mkono mkubwa wa watu wa Yemen, vilevile ni sehemu ya siasa za chuki zinazoenezwa na wazayuni na wamarekani katika eneo hili kwa ushirikiano wa Saudi Arabia. Na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, mpenzi msikilizaji, nisome ujumbe wake Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema, baada ya salamu, kukurubishana madhehebu zote ni wajibu kwa kila Mwislamu, na ndio mafunzo ya Qur'ani na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Katika hatua ya kukurubishana tujielewe fitna ya uwahabi. Asante sana Sherali Fazel, ukiwa hapo da Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, ye hana mengi anatushukuru tu kwa habari. Asante sana pia Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahbal ukiwa hapo Pangani, Tanga, Tanzania, naye anafuatilia matangazo. Baadaye kidogo nitasoma maoni mengine yakiwemo ya Yahya Shebe akiwa ya Mombasa, Kenya. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na moja, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. La tasjudu lishamsi wala lilqamari wasjudu lillahi lladhi khalaqahunna in kuntum iyyahu taabuduun, na katika ishara zake ni usiku na mchana na jua na mwezi, basi msilisujudie jua wala mwezi bali msujudieni Mwenyezi Mungu aliyeviumba, ikiwa nyinyi mnamwabudu yeye tu. Fa in istakbaru fal ladhina inda rabbika yusabbihuna lahu bil layli wan nahari wa hum la yasamun, na ikiwa watafanya kiburi basi hao walioko kwa Mola wako mlezi wanamtakasa yeye usiku na mchana na wao hawachoki. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuwalingania na kuwaita watu kwenye tauhidi na kumwabudu Mola pekee wa haki. Katika aya hizi mbili tulizosoma, umeashiriwa mfano mmoja wa shirki ambayo imekuwepo katika zama mbalimbali mbali za historia, na kuelezwa kwamba jua na mwezi ni viumbe vya Mwenyezi Mungu, lakini inakuwaje, baadhi ya watu badala ya kumwabudu Allah subhanahu wa taala aliyeumba jua na mwezi wanaviabudu viumbe hivyo? Ukweli ni kwamba usiku na mchana na jua na mwezi vyote hivi ni katika alama na ishara za muumba wa ulimwengu. Usiku ni kitu cha kupatia utulivu na mapumziko, na mwangaza wa mchana ni wenzo wa kufanyia shughuli na harakati za maisha. Viwili hivyo ndivyo vinavyozungusha kwa nidhamu na mpokezano maalumu gurudumu la maisha ya wanadamu. Laiti mojawapo kati ya usiku na mchana ungekuwepo milele au ungedumu kwa muda mrefu kupindukia, maisha ya viumbe hai yangetoweka na sayari ya dunia isingelikalika. Jua ni chimbuko la baraka zote za kimaada zilizopo katika mfumo wa maumbo ya sayari. Hapana shaka, maisha katika sayari hii ya dunia yamewezekana kwa kuwepo kwa jua. Mwangaza, joto, kuvuma kwa upepo, kunyesha kwa mvua, kuota kwa mimea, kuiva kwa matunda na hata rangi nzuri nzuri na za kupendeza za maua, vyote hivyo vinachangiwa na kuwepo kwa jua. Na laiti kama jua lisingekuwepo, asingetokea kiumbe hai hata mmoja ardhini. Mwezi kwa upande wake, nao pia uko kwenye mwendo na harakati yenye nidhamu maalumu, ukipita kwenye vituo tofauti na kufanya kazi ya kutoa mwanga na nuru inayowaangazia watembeao uwandani na wapoteao majangwani. Vitu vyote hivyo vya maumbile ni viumbe vya Mwenyezi Mungu mtukufu na ni katika alama na ishara zake za wazi kabisa. Hata hivyo, kutokana na baraka nyingi mno za mwezi na jua, baadhi ya watu walikuwa wakiyasujudia na kuyaabudu maumbo hayo mawili ya mbinguni yang'arayo. Lakini ingefaa tujiulize, ni nani mwenye akili timamu anayekubali kwamba jua na mwezi vimejizukia vyenyewe tu? Nyinyi wanadamu, inakupaseni mumwabudu na kumsujudia yule aliyeumba jua na mwezi, na yeye ndiye chimbuko la neema zote hizi. Kuliabudu jua na mwezi huwa ni sawa na mtu kuona picha ya mchoro mzuri sana wa kupendeza, lakini badala ya kumsifu na kumtukuza mchoraji wa mchoro huo akaitukuza picha yenyewe iliyochorwa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba katika kulinganiwa kumwabudu mola pekee wa haki, kundi moja la watu ambao wana kiu ya kuijua haki wanaopokea wito huo na kumwabudu Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini watu wa kundi jingine, na kwa sababu ya moyo wa kutakabari na taasubi za kung'ang'ania kufuata imani na itikadi za waliowatangulia, husimama dhidi ya haki na hawawi tayari kutafakari na kutumia akili zao. Kwa hivyo nyinyi msikereke kwa kuona watu wengi wanang'ang'ania kufuata itikadi zao hizo potofu, kwa sababu malaika waliojikurubisha kwa Allah wao wanamsabihi na kumhimidi yeye Mola, na katu hawaoni uvivu wala hawachoki kufanya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kupishana kwa usiku na mchana kuna faida nyingi sana kwa mwanadamu na, na viumbe vingine na ni miongoni mwa ishara za uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyatambua maumbile na vitu muhimu vya uhai ndiyo njia bora ya kumjua Mwenyezi Mungu tabaan kwa watu walio na nia ya kweli ya kujua asili ya uumbaji. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuabudu asili yake ni suala la kifitra na kimaumbile, lakini kosa wanalofanya watu wengi ni katika kutambua na kubaini ni kitu gani wanapaswa kukiabudu. Mitume wamekuja kulielekeza hitajio hili la kimaumbile la mwanadamu katika njia sahihi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kutakabari na kujikweza ni miongoni mwa vizuizi vinavyomfanya mtu asiifahamu na kuikubali haki. Halkadhalika, tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala si mhitaji wa ibada za waja, hata kama wanadamu wote watamsahau Mwenyezi Mungu, malaika wamejisalimisha kwa yeye Mola, na wanamsabihi na kumhimidi bila kuchoka, usiku na mchana. Bila shaka aliyeihuisha ardhi ndiye atakaye huisha wafu, hakika yeye ni muweza wa kila kitu. Baada ya jua na mwezi, aya hii inazungumzia maeneo ya ardhi kavu na yabisi ambayo huhuika baada ya kunyeshewa na matone yenye kuleta uhai ya mvua na kubadilika kuwa maeneo yenye rutuba yanayojaa juu yake maua, mimea na miti ya kijani kibichi iliyonawiri. Ardhi kavu isiyo na uhai, ambayo haizalishi chochote zaidi ya madongo, matofali na magome ya ufinyanzi, inaponyeshewa na mvua hutokeza juu yake athari za uhai na vielelezo vyake vya namna tofauti. Wakati mvua inaponyesha, ardhi huwa mithili ya shamba linalochipua na kumea juu yake anuai za miti na mimea, na hivyo kujitokeza harakati na vuguvugu vugu la uhai na maisha. Hebu na tujiulize, ni nguvu gani ambayo kwa kumiminika matone ya mvua inawezesha kutokea athari zote hizo za uhai ndani ya ardhi iliyokuwa mfu na yabisi. Bila shaka, hiyo ni katika ishara za ujuzi na uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa taala. Na je, Mungu huyo ambaye alama na ishara za uwezo wake zinashuhudiwa kila mahali hatoweza kuwafufua tena wanadamu siku ya Kiama? Na je, tuna shaka sisi wanadamu na uwezo wake, na tunadhani ni muhali yeye kuweza kufanya hivyo? Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba vitu vya maumbile kama upepo, mvua, udongo na mimea, vyote hivyo ni ishara na alama za uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo kila inapotuingia shaka kuhusu uwezo wa Kimola, tuviangalie na kuvitafakari vitu vya kimaumbile kama hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuutilia shaka uwezo wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sababu za baadhi ya watu kukanusha maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe na si kwamba watu hao wanahoja hasa madhubuti za kimantiki za kukanushia jambo hilo. Iamalu ma shi'tum innahu bima taamaluna basir, hakika wale wanaopotoa ukweli uliomo katika ishara zetu hawatufichiki. Ah, sisi. Je, atakayetupwa motoni ni bora au atakayekuja kwa amani siku ya Kiyama? Tendeni mpendavyo kwa hakika yeye anayaona mnayoyatenda. Kinyume na mitume na waliowaamini ambao wanawalingania watu wito wa Allah na kuwabainishia aya, ishara na alama zake, kuna watu ambao wanawavuta na kuwaelekeza wenzao kwenye dhalala na upotovu. Wao hujaribu kutumia kila njia kuwafanya watu wengine wakanushaji wa dini na wenye kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu na mitume wake, kwa kutumia lugha ya hadaa ambayo kidhahiri ni ya maneno sahihi. Watu hao huyatafsiri maneno ya Allah na mafundisho ya mitume kwa namna ya kuyafanya yaonekane hayaendani na akili na busara, na hivyo kupelekea watu kujiweka mbali na kitabu cha Mwenyezi Mungu ni kama tushuhudiavyo leo hii pia ambapo kuna fikra na harakati mbalimbali mbali zinazotumia nyenzo tofauti za upashaji habari ili kujaribu kuwapotosha watu kuhusu imani ya dini na kufufuliwa. Ni wazi kwamba malipo ya watu kama hao siku ya kiyama, wanaoeneza shaka ili kuwatenganisha watu na njia ya haki ni adhabu kali ya moto wa Jahannam, kinyume na wale ambao baada ya kuijua haki wanaikubali. Hao watawekwa chini ya kivuli cha amani ya Allah na wataishi peponi kwenye upeo wa utulivu, raha na uneemevu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ikiwa tunaona Allah anatoa fursa na muhula kwa watu wapotofu, si kama hana uelewa au ameghafilika nao; ni kaida na utaratibu wa Allah kutoa muhula ili watu waitumie hiari ya kuchagua waliopewa na kuwapatia fursa pia ya kuweza kutubia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa huko akhira, neema muhimu zaidi kwa mtu ni amani ya mwili na roho na utulivu wa fikra. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuwa na hiari maana yake si kumjuzia mtu kufanya lolote lile atakalo. Mambo pekee anayotakiwa mtu kufanya ni yale yanayokubaliana na akili timamu na kuendana na sheria na hukumu za dini. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 881 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 19 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 2 Aprili mwaka 2021. Miaka 1436 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulitokea vita vya Banil Mustalak. Banil Mustalak Lilikuwa kabila miongoni mwa makabila ya Khaza ambalo lilihamia katika vitongoji vya Maka. Viongozi wa kaumu hiyo walikuwa wakiabudu masanamu na kueneza ibada hiyo katika eneo la Maka. Banil Mustalak walijiandaa kupigana vita na Uislamu baada ya wa Waislamu kushika madaraka huko Madina. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliingia vitani akiwa pamoja na wafuasi wake na kutoa pigo kubwa kwa kabila hilo. Miaka 39 iliyopita katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia kisiwa cha Falkland, kwa jina jingine Malvinas, na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistrategia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, vibaraka wa utawala wa Bath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein walivamia na kuvunjia heshima haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imamu Hussein huko katika mji mtakatifu wa Karbala sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. Wananchi wa Iraq walianzisha mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa dikteta Sadam Hussein baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuwaondoa wanajeshi wa Iraq katika ardhi ya Kuwait. Wakati huo, wanajeshi wa Marekani walisitisha operesheni zao za kijeshi na kuungana na wanajeshi wa Sadamu ili kumwaga damu za Wairaki waliokuwa wakiendesha mapambano huku wakiwa kwenye saumu ya mwezi wa Ramadhani. Na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita aliaga dunia Papa John Paul wa Pili, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa Pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964. Papa John Paul alikuwa askofu wa mji wa Krakow huko Poland, na miaka mitatu baadaye akawa kardinali. Hatimaye mwaka 1978 John Paul wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi katika kanisa Katoliki, yaani papa. Papa John Paul wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliotanda katika ulimwengu wa Magharibi. Aidha, alikosoa vikali mashambulio ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iraq. Sura tunaitaka kwa haraka kutufikia, dhuluma tumeichoka, ufisadi kadhalika, dhuluma imekithiri, ewe Imamu Zamani, dhuluma tumeichoka, ufisadi Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Tehrani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana, mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu na kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kufungasha virago na kuondoka hapa studioni kwa muhtasari wa habari za dunia. Yahya Hasan Muhamad almaarufu Shebe akiwa Mombasa, Kenya, Anasema, mimi naunga mkono kwa hali yoyote baraza la kukurubisha madhehebu kwa jitihada zao. Huu ndio mwenendo na mfumo wa dini ya Uislamu, sio shekhe apande juu ya mimbar kisha kuanza kushambulia madhehebu hii au ile. Hakuna mtu ambaye anapenda kumkufuru Allah kisha aende akaingizwe kwenye moto. Ala kulli hal, ni mja kujitahidi kiasi cha uwezo wake kumridhisha Allah. Je, wewe ambaye unakashifu madhehebu unachokibali kutoka kwa Allah kuwa uko katika njia iliyonyooka? Kila mwenye kuyadharau madhehebu ya mwenziwe basi ajijue kuwa ana kiburi. Ni maoni yake Shebe akiwa pwani, pwani ya ya Kenya na pwani ya Tanzania. Ni somo ujumbe wake Ramadhan Mtunguja akiwa Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema umoja beina ya Waislamu ni muhimu ili kudhoofisha mbinu za majangili. Kuna madhehebu katika Uislamu, lakini ingekuwa bora kuweka tofauti pembeni na kuwa kitu kimoja. Anasema Allah jali ya siku moja Waislamu wote tuungane na tupendane bila kubaguana kimadhehebu. Amin, asante sana. Ni maoni yake Ramadhan Mtongoja akiwa Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema kuondolewa vikwazo na Marekani ndio hatua ya kwanza ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan Ali Saud, amedai kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuna faida nyingi za kiuchumi, kijamii na kiusalama kwa eneo la Asia magharibi au mashariki ya Kati. Katibu mkuu wa harakati ya umma ya Lebanon ametilia mkazo wa na nafasi ya baraza la kimataifa la kukurubisha pamoja madhehebu za kiislamu katika kuimarisha umoja beina ya Waislamu. Watu mia moja na wanane wameuawa na, na kujeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea mashariki mwa kisiwa cha Taiwan na wabunge nchini Uingereza wamesema wanapinga utaratibu wa kutoa pasi za kusafiria za chanjo ya korona. Wabunge zaidi ya sabini wameeleza katika taarifa waliotoa leo Ijumaa kwamba wanapinga utoaji wa pasipoti hizo za chanjo za korona. Na muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa, mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tokea mwanzoni mwa matangazo haya hadi tamati, na tukushukuru kwa kututumia maoni na hata mapendekezo yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, insha allah yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho majaliwa, au yatatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia usiku mwanana. Asante na kwaheri.