Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum, wasikizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM, WhatsApp yetu ni plus 98967 na email yetu ni swahili radio arabir. Na mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Iran Juma Hili, Macho Yetu Magazetini, Makala ya Wiki na Makala ya Leo Katika Historia taban, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Waziri wa afya asema Iran itakuwa moja ya vituo vikuu vya uzalishaji wa chanjo duniani. Ripoti ya kwanza Hiroshima Yemen ya Yemen yasambazwa na Ansarullah. China na Libya azafanya mazungumzo baada ya kuundwa serikali mpya Tripoli. Na chama cha Nahdha chahimiza kuanza mazungumzo ya kitaifa nchini Tunisia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran amesema kwamba kutokana na hima ya vijana wa nchi hii, Iran itakuwa moja ya wazalishaji wakuu wa chanjo ya korona ulimwenguni. Daktari Said Namaki alisema hayo jana Alhamisi katika maadhimisho ya siku ya taifa ya sherehe ya bendera na kupeperushwa bendera ya Iran katika urefu wa mita 250 katika bustani ya kitabu jijini Teheran, na kuongeza kuwa historia ya Iran imegawika katika sehemu tatu: kabla ya Uislamu, baada ya Uislamu na baada ya mapinduzi ya Kiislamu, na si sahihi kutofikiria vipindi viwili vya huko nyuma na kufikiria tu kipindi hiki cha tatu. Vilevile amesema taifa kubwa la Iran kwa kutegemea ustaarabu na utamaduni wake wa karne nyingi, bado limeshikamana na ada na desturi zake zisizopingana na Uislamu, na ndiyo maana sikukuu ya jadi ya Nowruz na sikukuu mbili za Idul Fitri na ya mfungo tatu zina nafasi kubwa humu nchini. Katikati ya mwezi ulioisha wa Machi, waziri wa afya atiba na mafunzo ya utabibu wa Iran alitangaza kuwa chanjo za korona zilizotengenezwa humu nchini zitaanza kutumika katika soko la ndani karibuni hivi. Dr Said Namaki alisema kuanzia mwezi huu wa Aprili 2021 chanjo zilizotengenezwa humu nchini zitaanza kutumika kwa ajili ya wananchi wote kujikinga na maradhi ya COVID-19. Alisema mashirika ya Iran ya Coviran Barakat, Pasteur, Razi, Kovpas na Fakhra pamoja na taasisi nyinginezo zitazalisha chanjo za Kiirani zenye ubora ambazo zitauzwa katika soko la dunia. Daktari Namaki wakati huo alisema hivi sasa, asilimia 80 ya chanjo zilizotengenezwa duniani zinatumika katika nchi saba pekee. Idara ya masuala ya haki na sheria ya ofisi ya kisiasa harakati ya Mswarullah ya Yemen imesambaza ripoti ya kwanza ya kisheria na ya matukio ya kweli kuhusu jinai za kutisha na za kinyama za Saudi Arabia na Marekani dhidi ya wananchi wa Yemen. Ripoti hiyo imepewa jina la Hiroshima ya Yemen. Mtandao wa habari wa Alahdi wa nchini Lebanon umetangaza habari hiyo na kumnukuu Abdul Wahab Al Mahbashi, mkuu wa idara ya masuala ya haki na sheria ya ofisi ya kisiasa ya Ansarullah ya Yemen akisema hayo jana Alhamisi katika sherehe za uzinduzi wa ripoti ya Hiroshima ya Yemen, na kuongeza kuwa ripoti hiyo imewafedhehesha na kuwateteresha wavamizi ambao muda wote wamekuwa wakijaribu kukanusha na kuficha jinai zao hizo kubwa za kinyama kwa wananchi wa Yemen. Amesema wavamizi wanajaribu kila wawezavyo kuficha jinai kubwa wanazotenda nchini Yemen na wanatumia njia mbalimbali mbali, kama vile kusambaza ripoti za uongo ili kuzipotosha fikra za walimwengu, lakini mfululizo wa ripoti za Hiroshima ya Yemen utawafedhehesha wavamizi hao wanaofanya jinai na mauaji ya halaiki na ya kikatili huko Yemen. Katika upande mwingine, Ahmad Abu Hamra, afisa wa kituo cha kukusanya taarifa za kina cha idara hiyo ya Ansarullah amesema ripoti hii ya kwanza ina kurasa 4133 zinazohusiana na mauaji ya umati yaliyofanywa na wavamizi wa Yemen wakiongozwa na Saudi Arabia, na zimetoa ufafanuzi wa kina, ikiwa ni pamoja na wakati na maeneo zilipofanywa jinai hizo. Mjadala umezuka nchini Rwanda kuhusu unyanyasaji wa kijinsia miongoni mwa wanawake na wasichana. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera, na taarifa ifuatayo. Kwa miaka ya hivi karibuni, kumeonekana idadi ya wa wasichana na wanawake wakiingia mitandaoni, huku akiwashambulia kwa, kwa maneno makali baadhi ya wanaume ambao wenyewe wanasema kwamba waliwaingilia kingono au walitaka kuwaingilia bila ridhaa yao. Kisa cha hivi karibuni kinahusu bwana mmoja ambaye aliwahi kuwa mkufunzi katika chuo kikuu cha Rwanda na aliyewahi kuwa mwanafunzi wake ambaye naye kwa sasa ni mwandishi wa habari wa kituo kimoja cha kimataifa, kuingia katika mtandao wa Twitter na kutangaza jinsi huyo mwalimu wake wa zamani alivyomnyanyasa kijinsia. Binti huyu aliandika akiomba msaada wa kisheria. Mjadala ukawa kwa sasa, kwa nini waathirika hao inawachukua muda mrefu kuyatangaza hayo yalowapata? Wengi waliotoa maoni yao, majina yao yamebanwa. Watu wanapomsikia mtu akilalamika kwamba alibakwa na baba yake, mpenzi wake, au hata mwajiri wake, watu badala ya kukuhurumia wanakuwa wa mwanzo kukulaumu, eti ni kwa nini imekuchukua muda mrefu kusema kile kilichokutokea. Hapana, tubadilike. Tufike wakati wa kuwapokea watu hawa wakati wowote wao wanapohisi wako huru kutangaza kile kilichowasibu. Hata hivyo, baadhi wanahisi kwamba kuchelea kutangaza kilichomtokea mwanamke au msichana kwa muda mrefu ni ishara ya kuathirika kisaikolojia, hali ambayo ikiendelea huleta madhara zaidi. Huyu aliwahi kubakwa na kuathirika kimwili, inasababisha msongo mkubwa wa mawazo, na hii ni kwa sababu kila unapojaribu kumhadithia mtu kilichokutokea, wengi ni kama hawakujali hali ya kuzungumza na usikilizwe inakupa uchungu zaidi, na kila mara unafikiria kwamba ni kama jamii imekutelekeza. Lakini hali hii ni kama taratibu inazua mjadala miongoni mwa wadau wanaotetea haki za wanawake na wasichana, ambao wanahisi kuyaweka wazi mambo haya na kutafuta msaada wa kisheria inaweza kusaidia zaidi. Hata hivyo, wameitaka jamii kuwachana tabia hii ya kupoteza muda kuhusu swala la kwa nini mwathirika alichelewa kutoa taarifa za kile kilichomtokea na badala yake ngazi za sheria zipokea tatizo hili bila kujali ni muda gani kosa hilo lilipotokea. abantu batinya kuvuga ibyababayeho kubera yuko. Tunaishi katika jamii yenye matatizo, kwa sababu wengi huogopa kusema, wakiamini hata wakisema hawatapata utetezi, lakini pia wanaogopa kuwa ikiwa watasema, jamii itawanyanyapaa, na ndiyo maana wengi husubiri baada ya kuona kwamba sasa hali imetulia, na baada ya mda wanafunguka na kusema hakuna. takwimu zilizokwisha tangazwa kuhusu kesi za aina hii, lakini wenyewe wanaamini tayari kuna kesi zilizokwishafikishwa kwenye ngazi za sheria ambazo, lakini, wanaomba zisikilizwe tena haraka. Hata hivyo, mjadala unaendelea huku baadhi wakijiuliza kwa nini mwathirika akimbilia kumtangaza mtu katika mtandao wa kijamii kabla hata ya kufikisha shtaka lake mahakamani. Silvanus Kramera, Teherani, Kigali. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Libya, Bi Najla Al Mangush, ameonana na mwambata wa China mjini Tripoli, Wang Qimin, na pande hizo mbili zimejadiliana njia za kuongeza ushirikiano baina yao baada ya kuundwa serikali mpya nchini Libya. Baada ya kuundwa serikali mpya nchini Libya, nchi mbalimbali za kigeni zimeongeza kasi ya kuwa na nafasi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, zikiwemo Faransa na China. Waziri wa mambo ya nje wa Libya amesema katika mazungumzo yake na afisa huyo mwandamizi wa China kwamba nchi yake ina uhusiano wa muda mrefu na China, na kwamba anaamini kuwa Beijing itaendeleza miradi yake nchini Libya katika nyuga zote, zikiwemo za ujenzi wa miundo mbinu, usafiri na mawasiliano kama ilivyoelezwa na taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Libya. Chama cha kiislamu cha Nahdha nchini Tunisia kimetangaza kwamba kuna wajibu kwa wanasiasa kuanzisha mazungumzo ya kitaifa ili kupunguza mivutano katika nyuga tofauti za nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Katika taarifa yake ya jana Alhamisi, chama cha Ennahda kimesema Tunisia inahitajia haraka mazungumzo ya kitaifa baina ya wanasiasa kwa lengo la kuainisha vipaumbele vya kiuchumi na kijamii na kukabiliana na changamoto zinazoikabili nchi hiyo. Na nchi mbili za Iraq na Siria zinaendelea na mazungumzo baina yao kuhusu namna ya kuwarejesha makwao wakimbizi wa nchi hizo mbili waliokimbilia katika nchi hizo. Kwa mujibu wa televisheni al Alam, hasan Makhluf, waziri wa idara ya kieneo na mazingira wa Siria, jana Alhamis alionana na aiwan faik Jabru, waziri wa uhamiaji wahajir wa na wahajiri wa Iraq mjini Damaskas, Siria na pande mbili zimesema kuwa uhusiano wa mataifa hayo ndugu ni wa muda mrefu sana, ni wa enzi na jadi wa. Waziri Makhluf wa Siria amesema kuwa nchi yake iko tayari kuwarahisishia wakimbizi wa, wa Iraqi njia zote za kurejea kiurahisi nchini kwao, yakiwemo masuala ya usafiri, usalama na mahitaji yote yanayotakiwa kwa ajili ya kufanikisha jambo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Tehrani. No, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utahusu kulipwa Marekani na Sudan fidia ya mashambulio katika balozi zake huko Tanzania na Kenya. Serikali ya Sudan ili iondolewe katika orodha ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya mataifa eti yanayounga mkono ugaidi imeilipa Washington fidia ya mamilioni ya dola katika tukio la kushambuliwa balozi za Marekani huko Tanzania na Kenya. Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, amesema kuwa Sudan imeilipa Marekani dola milioni 335 ikiwa ni gharama ya mashambulio ya mabomu yaliyotokea mwaka 1998 katika balozi za Marekani za Nairobi, Kenya, na Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na mashambulio kwenye manuari ya Marekani ya USS Cole mwaka elfu mbili na aidha, kwa mauaji ya John Granville, mfanya kazi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliyotokea mwaka elfu mbili na nane huko Khartoum, Sudan. Serikali ya Marekani iliiweka Sudan katika orodha yake ya mataifa eti yanayounga mkono ugaidi kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu kutokana na Usama bin Laden, kiongozi wa zamani wa mtandao wa kigaidi wa Al Qaida, kuitumia ardhi ya Sudan kama maficho yake. Zaidi ya watu mia mbili waliuawa katika mashambulio ya Alqaida dhidi ya balozi za Marekani katika miji ya Dar es Salaam na Nairobi huko Tanzania na Kenya. Licha ya kwamba katika kipindi cha mwishoni mwa uongozi wake Rais Omar Hassan al Bashir wa Sudani alibadilisha sera zake na kuanza kufuata siasa za Marekani na waitifaki wake katika eneo hili, lakini hakufanikiwa kuliondoa jina la nchi yake katika orodha ya Marekani ya tawala zinazounga mkono ugaidi kwa mtazamo huo wa Marekani baada ya matukio ya elfu mbili kumi na tisa nchini Sudan na kuondolewa madarakani kwa nguvu wa Omar al Bashir, suala la kuiondoa nchi hiyo katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayounga mkono ugaidi likawekwa na serikali ya muda nchi ya nchi hiyo katika ajenda na masuala ya kipaumbele. Viongozi wa Sudani walianza kufanya juhudi za kujikomba na kujikurubisha kwa Marekani na waitifaki wake wa kieneo kama vile Saudi Arabia ili nchi yao iondolewe katika orodha hiyo ili kwa njia hiyo iweze kupatiwa fursa za kiuchumi kutoka kwa taasisi za kimataifa za fedha kama vile Benki ya Dunia na misaada mingine ya nchi wa hisani. Hii ni katika hali ambayo katika kipindi hicho, Marekani chini ya uongozi wa Donald Trump ilikuwa imeliweka katika sera zake za kigeni suala la kusukuma mbele gurudumu la mataifa a Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Kwa utaratibu huo, Sudan ikawa nchi ya kuzingatiwa pia kwenye suala hilo katika fremu hiyo na katika miezi kadhaa ya mazungumzo na vuta ni kuvute baina ya viongozi wa sudan na marekani viongozi wa washington walifanya kila wawezalo kunufaika na khatum na nafasi dhaifu iliyokuwa nayo khatum kwa ajili ya kufikia malengo yao ikiwa ni pamoja na kuilazimisha kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa israeli Haya, matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili, hotuba ya kiongozi mwadhamu katika siku kuu ya Noruz katika siku ya kwanza ya mwaka mpya wa Kiirani wa hijiri ya shamsia yani mosi Farvardin sawa na Machi 21, kufuatia ushauri wa kiafya ili kuzuia kuenea ugonjwa wa korona wa COVID 19, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alihutubia taifa la Iran kwa njia ya televisheni badala ya kuhutubia mkutano wa hadhara kubwa ya wananchi kama ilivyo kawaida. Katika hotuba yake kupitia televisheni ya taifa alibainisha masala muhimu makala yetu ya leo itaangazia kwa kifupi hotuba hiyo karibuni katika hotuba yake ya siku ya kwanza ya mwaka wa 1404 hijiria shamsia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ayatola said ali khamenei alianza kwa kulinganisha kuanza mwaka 1403 na mwaka huu mpya wa 1404 na kusema Nukta moja ndogo ya kulinganisha na muhimu wakati wa kuingia katika karne iliyopita iliyoanza mwaka elfu moja mia tatu ni hii kuwa tunaona kuwa mwaka huo elfu moja mia tatu ulianza kwa udikteta wa Reza Khan ambaye alipata madaraka kupitia mapinduzi yaliyotekelezwa na Uingereza. Nchi wakati huo ilitawaliwa na Reza Khan ambaye alikuwa tegemezi kwa Uingereza, lakini sasa katika mwaka huo elfu moja mia nne lakini sasa katika mwaka huu wa elfu moja mia nne kutafanyika uchaguzi na hii ina maana ya utawala huru wenye kutegemea kura za wananchi na wenye kutegemea kujiamini kitaifa. Kuingia katika karne hii mpya kuna umuhimu kama ilivyokuwa mwaka elfu moja mia tatu wakati wa kuingia karne ya kumi na nne Nina matumaini kuwa katika maswala yetu yote Mwenyezi Mungu atatuongoza katika ustawi na maendeleo insha Allah. Katika ujumbe wake wa mwaka mpya Ayatullah Khamenei alisema mwaka mpya wa, wa hijiria shamsia nchini Iran utakuwa mwaka wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji mikwamo na vizuizi. Kwa msingi huo, katika hotuba yake ya mwaka mpya alisisitiza kuhusu suala hilo na kuwataka wakuu wa nchi kuchukua hatua za kuondoa vizingiti katika uzalishaji. Alisema uwepo wa matatizo katika uchumi na maisha ya wananchi ni mambo yanayotumiwa vibaya na baadhi ya wapinzani ambao wanataka kuwafanya wananchi wapoteze matumaini kuhusu kuboreka hali ya mambo. Anaongeza kuwa propaganda hizo za maadui zimekita mizizi zaidi katika mitandao ya kijamii na katika baadhi ya magazeti ya ndani ya nchi na vyombo vya habari vya kigeni kwa lengo la kuonyesha kuwa kuna mkwamo nchini, lakini ukweli ni kuwa hakuna mkwamo wowote. Kwa mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, uchumi wa Iran una uwezo mkubwa wa ndani ya nchi ambao haujatumiwa ipasavyo, ambapo iwapo kutakuwa na usimamizi bora na ulio dhidi ya ufisadi sambamba na mipango maalum, basi uchumi wa Iran unaweza kuwa miongoni mwa chumi bora zaidi kieneo na hata kimataifa. Kiongozi mwadhamu aliashiria moja ya ripoti za Benki ya Dunia ambayo imekiri kuwa hivi sasa uchumi wa Iran ni wa kumi na nane bora miongoni mwa nchi zaidi ya mia mbili duniani, na hivyo iwapo uwezo uliopo utatumiwa vizuri Iran inaweza kufika nafasi ya kumi na mbili bora duniani. Viongozi mwadhamu waliongeza kuwa kwa mtazamo wa benki ya dunia, uwezo ni wa aina mbili. Uwezo wa kwanza ni wa kiardhi wa nchi na wa pili ni wa nguvu kazi. Uwezo wa kiardhi wa nchi ni kama vile ukubwa wa nchi na upatikanaji wa bahari. Iran inapakana na bahari ya Oman na bahari ya Hindi na inapakana pia na nchi kumi na nne au kumi na watano hivi Idadi ya watu katika nchi hizo jirani ni zaidi ya milioni mia sita, na hivyo hii ni fursa muhimu sana. Iran iko katika korido ya uchukuzi ya mashariki magharibi na kaskazini kusini, na hivyo hiyo ni nukta inayoipa nchi hii uwezo mkubwa. Kiongozi mwadhamu aliongeza, waliongeza kuwa na hapa namnukulu, uwezo wa nguvu kazi ni istilahi inayotumika kuashiria watu ambao wako katika umri wa kufanya kazi, kutokana na baraka za ongezeko la idadi ya watu katika mwongo wa sitini wa Hijiria Shamsia, ambapo wakati huo baadhi walilalamikia suala hilo na kusema kuwa kwa nini watu wanaongezeka bila mpango. Leo vijana waliozaliwa wakati huo wako katika soko la ajira na wameifanya nchi hii kuwa changa kwa mtazamo wa nguvu kazi. Mbali na uwezo wa Iran ambao umetajwa na benki ya dunia, nchi hii pia ina uwezo mkubwa kwa mtazamo wa soko la ndani ya nchi. Wazalishaji bidhaa nchini Iran wana soko la watu zaidi ya milioni themanini. Maliasili pia ni uwezo mwingine mkubwa ambao Iran ina umiliki, na hapa tunaweza kutaja mafuta ghafi ya petroli na gesi. Aidha, katika uga wa ardhi za kilimo na misitu, Iran ina utajiri mkubwa. Ayatola Khamenei ameashiria uwezo huu mkubwa na kusema, na hapa namnukulu, sisi tuna uwezo mkubwa wa utajiri wa chini ya ardhi kama vile mafuta na gesi na madini kama vile zinki, shaba, chuma na kadhalika. Katika utajiri huo kuna sehemu tunashika nafasi ya kwanza na ya pili, na kwingine tunashika nafasi ya tisa. Sisi tuna utajiri mkubwa wa mali asili, na huu ni uwezo mkubwa na muhimu sana ambao haujatumika. Mbali na hayo, katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita tumeweza kujenga miundo msingi kama vile vituo vya kuzalisha umeme, barabara na reli. Kwa hivyo nchi yenye uwezo mkubwa kama huu, ikiwa na mipango sahihi ya kiuchumi pamoja na usimamizi bora, inaweza kuwa nchi iliyostawi kiuchumi na hivyo vikwazo haviwezi kuiathiri. Katika sehemu nyingine hotu ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria kadhia ya vikwazo na kusisitiza kuwa mzingiro wa kiuchumi na vikwazo ni kati ya jinai kubwa za serikali na kadhia hiyo haipaswi kutazamwa kwa jicho la kisiasa na kidiplomasia. Aidha, alisema kuwa kuliwekea taifa vikwazo kiasi kwamba haliwezi kununua dawa na vifaa vya tiba ni jinai, na kwamba hii ni jinai ambayo inaweza tu kutendwa na nchi kama Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliendelea kusema, vikwazo dhidi ya Iran ni jinai, lakini pia kwamba vikwazo hivyo vimekuwa na manufaa uh, kwani Iran imeweza kubadilisha tishio hilo kuwa fursa. Aliongeza kuwa vijana wa Irani wenye jitihada tele na hima wameweza kuhakikisha kuwa nchi hii haitegemei tena madola ya kigeni katika baadhi ya bidhaa. Kiongozi mwadhamu aliashiria uchaguzi wa rais utakaofanyika mwaka huu 1400 uh, au Juni 2021 na kusema uchaguzi ni sawa na ujenzi mpya wa nchi ambapo kwa njia hiyo serikali hupata pumzi mpya. Ayatullah Khamenei alisisitiza kuwa kwa mtazamo wa kigeni uchaguzi wenye ushiriki wa wananchi ni ishara ya nguvu ya kitaifa, na kuongeza kuwa mashirika ya kijasusi ya baadhi ya nchi hasa Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel kwa muda sasa yamekuwa yakijaribu kuonyesha kinyume na ukweli wa mambo kuwa eti uchaguzi ujao hautakuwa na ushiriki mkubwa na ili kufikia lengo lao hilo, wanawatuhumu wanaoandaa uchaguzi kuwa tayari wameshaupanga wanavyotaka, ili wananchi wapoteze motisha na wadhani kuwa kura zao hazina maana. Kiongozi Mwadhamu wamesema maadui wanatumia mitandao ya kijamii kwa kiwango kikubwa, ili kufikia lengo hilo. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu waliashiria pia mapatano ya nuklia JCPOA na kusema sera za Iran za kuamiliana na nchi zingine katika mapatano ya JCPOA na katika utekelezaji wa mapatano hayo zimetangazwa wazi, na hivyo sera hizo za Tehran hazitobadilika. Aidha alitangaza bayana kuwa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran na baada ya kubainika wazi kwamba vikwazo hivyo vimeondolewa, Iran itarejea bila tatizo lolote katika majukumu yake ya JCPOA. Aidha amesema Iran haiamini ahadi zinazotolewa na Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliashiria madai ya baadhi ya maafisa wa Marekani kuhusu ulazima wa kuwepo mabadiliko katika JCPOA na masharti yake ili Marekani irejee katika mapatano hayo na kusema na hapa na mnukulu: naam, hali ya mambo na mazingira yamebadilika kuliko ilivyokuwa katika mwaka wa Kiirani wa 1395 na lakini haijabadilika kwa maslahi ya Marekani, bali ni kwa maslahi yetu. Iran imekuwa na nguvu zaidi ikilinganishwa na wakati huo. Kwa hivyo, iwapo JCPO itabadilika, inapaswa kuwa kwa maslahi ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia aliongeza kuwa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israel ni kosa, na pia ukaliaji wake mabavu ardhi ya Siria, bila shaka ni kosa. Alisisitiza kuwa umma wa Kiislamu hautosahau na hautapuuza kadhia ya Palestina na kwamba hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na Israel haina maana. Aliongeza kuwa hujuma dhidi ya Yemen ilianza wakati utawala wa utawala wa Wademokrat kabla ya Trump, na hivyo Wamarekani ni wahusika katika jinai dhidi ya taifa la Yemen. Naapo msikilizaji, na hadi hapo ndo tumefika mwisho wa makala yetu hii maalum ambayo imeangazia kwa kifupi hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika siku kuu ya Nouruz. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa, Aprili 2, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo ya habari yake kuu inasema: msumari wa moto, Rais Samia awaonya TRA kuacha kuua walipa kodi na kufunga akaunti za wafanyabiashara. Dkta Mpango amtwisha Mwigulu zigo la muungano, awageukia makatibu wakuu. Pia limeandika Dkta Bashiru kutoka katibu mkuu CCM katibu mkuu kiongozi hadi ubunge. Pia limemnukuu Rais Samia akiwaonya walio na ndoto ya kugombea urais wa CCM mwaka 2025. Limeandika ndoto za wanaotaka urais CCM 2025 za zazimwa kwa onyo. Habari yake nyingine inasema bei mpya ya vifurushi kuanza kutumika leo. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Rais Samia akonga nyoyo za walipa kodi, apiga marufuku nguvu ukusanyaji mapato kitenda wili uteuzi wa makatibu wakuu, aonya makundi ya watu wanaosaka urais elfu mbili na ishirini na tano ama habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo inasema Samia awageukia wasaka urais na TRA ataka mbio za elfu mbili ishirini na tano ziachwe, aonya kufunga biashara pia limeandika watumishi TANESCO kizimbani kwa rushwa ya milioni 387, mpango anza na vigogo watatu. mabari kuu katika gazeti la majira inasema rais Samia atoa onyo kali ni kwa makada wanaoanza kufikiria urais 2025, atoa onyo kali pia kwa akaunti za wafanyabiashara kufungiwa na fedha zao kuchukuliwa amwapisha katibu mkuu kiongozi pamoja na mawaziri makamu wa rais atoa maelekezo fedha zinazohusiana na muungano habari yake nyingine inasema waziri awafungia madereva kumi wa mabasi tunaelekea katika nchi jirani ya kenya habari kuu katika gazeti la taifa leo inasema uhuru amtuliza raila dondoo ya habari hiyo inasema rais uhuru kenyatta achukua hatua ya kumbembeleza kinara wa ODM katika juhudi za kumshawishi asitoroke andisheki na BBI. Habari nyingine katika gazeti hilo inasema wezi wasambaza karatasi za ICSE mitandaoni. Habari yake nyingine inasema ODM yazima uwezekano wa Raila kuungana na Ruto. Ama kuhusiana na habari hiyo, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika baadhi ya wabunge kutoka eneo la magharibi wamepuuza uwezekano wa naibu rais William Ruto kuungana na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga, wakisema viongozi hao wawili ni mahasimu wakubwa wa kisiasa wamesema kwamba wawili hao wamekuwa wakishambulia na vikali, hatua ambayo imesababisha watu kufutwa kazi serikalini. Mbunge wa Mumias Mashariki Bwana Benjamin Washiali na mwenzake wa Luki, Likuyani Dr Enochi Kibunguchi wamedai kwamba Bwana Odinga anapenda siasa za kuvuruga watu ambazo kulingana nao zilifanya wandani wa Dk Ruto kupokonywa nyadhifa za uongozi bungeni na kamati za bunge. Bwana Washiali amesema iwapo naibu rais William Ruto atakubali kuungana na Odinga, basi anafaa kujiandaa kwa ajili ya shutuma za usaliti ambapo atakuwa ni mwisho wa zama zake za kisiasa na kwenye uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na mbili ama, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation zina vichwa vya maneno vinavyosema: madereva wa wawili wa Kenya washambuliwa na kuuliwa Sudan Kusini. Karatasi za mitihani za uzwa katika mitandao ya kijamii. Kenya ya rekodi kesi mpya 984 za COVID-19. Wakazi wa kaunti za pwani ya Kenya zinazopakana na bahari ya Hindi watahamishiwa bara baada ya kugunduliwa kiasi kikubwa zaidi cha dhahabu kuwahi kupatikana duniani kulingana na kampuni ya Kenya ya Coast Gold Exploration and Mining. Kaunti ambazo zaidi ya asilimia themanini ya wakazi wake watahamishiwa ni Kilifi, Kwale, Lamu na Mombasa. Huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor katika habari yake kuu ya ukurasa wake wa mbele limeandika serikali ya Uganda kupandisha kodi za data za simu na nyumba. Vile vile limeandika viongozi wa Kiislamu wa ukataa muswada wa kushirikiana mali. Muswada huo unataka watu wa familia wagawane utajiri wakati mume na mke watakapofariki dunia. Pia limeandika haya ndiyo tunayojifunza kutoka katika ugonjwa wa COVID-19. Na serikali ya Kampala imekasirishwa mno na kuuliwa kiholela raia wanane wa Uganda nchini Sudan Kusini. Hapa ni Tehran na haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala ya wiki ambayo leo itazungumzia fikra na itikadi ya kaumu na dini mbalimbali kuhusu mwokozi aliyeahidiwa kuja katika akheri zamani na kuijaza dunia usawa haki na uadilifu. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Uimamu, wapenzi wasikilizaji, ni harakati inayoleta mlingano katika umma wa Kiislamu na inayoikinga jamii kutokana na madhara au vitisho vya aina mbalimbali mbali. Maimamu na viongozi wa kweli wa Uislamu baada ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, ambao ni kutoka katika Ahlubaiti na kizazi chake huwafungamanisha watu wa jamii na kuwafanya kama pingili za mnyororo mmoja na pia kuwaonyesha njia ya saada na ufanisi. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewajalia maimamu kuwa huja zake katika ardhi na marejeo ya wanadamu baada ya mitume. Neno huja lina maana ya dalili, alama na buruhani. Kurani tukufu inawataja mitume wa Mwenyezi Mungu, maimamu au viongozi wanaochukua nafasi zao, na pia maulamaa wa kweli na wale wanaoongoza watu katika saada na ufanisi, kuwa ni huja wa Mwenyezi Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema, hakika ardhi haiwezi kubakia bila ya huja wa Mwenyezi Mungu, ama huja ya wazi na inayoonekana au huja isiyokuwa dhahiri. Huja hao wamebeba siri ya Mola, na kila anayekuwa nao huwa ameingia katika njia ya haki. Wao ni hazina ya elimu ya Mwenyezi Mungu na walinzi wa dini yake. Uislamu umesimama imara na madhubuti kama mlima kutokana na huja hao wa Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Imam Mahdi alaihi ssalam, ndiye huja wa mwisho wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kati ya maimamu watoharifu katika kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Mahdi aliyeahidiwa ndiye atakayefikisha uwezo na vipawa vya wanadamu katika kilele cha juu kabisa cha ukamilifu kwa kutumia mafundisho aliyokuja nayo babu yake mtukufu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Tarehe 15 Shaaban ni siku ya kuzaliwa mwokozi wa dunia aliyezungumziwa katika vitabu na maandiko ya dini zote. Waislamu tunamwita Mahdi, Wakristo wanamwita Masia, Wazartoshi wanampa jina la Shushianti na kadhalika. Licha ya kila dini na kaumu kumpa jina mahsusi linalotofautiana na la kaumu au dini nyingine lakini wote wanakutana katika nukta moja muhimu, nayo ni itikadi ya kudhihiri shakhsia atakayesafisha dunia na kuondoa shari na maovu yote. Hadithi na riwaya nyingi za Kiislamu zimeashiria maudhui ya kudhihiri mwokozi wa dunia ambaye zinasema wakati wa kudhihiri kwake, kaumu zote zitasikia wito wake kwa lugha zao wenyewe atashughulikia masuala ya ulimwengu mzima kama vile usawa na uadilifu, kuondoa ubaguzi na dhuluma, kueneza akhlaki na maadili mema, haki za binadamu, uhuru na matakwa mengine yaliyoshughulikisha jamii za wanadamu katika vipindi vyote vya historia. Imam Mahdi alaihi ssalam atawakurubisha pamoja wanadamu na kujenga maelewano amani na utulivu baina yao, suala ambalo mitume wote wa Mwenyezi Mungu walifanya jitihada kubwa za kulitekeleza. Wapenzi <tipo> <tipo> wa wasikilizaji, tangu mwanzoni mwa maisha ya kiumbe mwanadamu katika ardhi mwanadamu alikuwa na matarajio ya kuwa na utawala wa kiadilifu unaojali na kueneza maadili na thamani za juu za kibinadamu. Hata hivyo, aghalabu ya tawala na serikali zilizoshika hatamu za uongozi katika kipindi chote cha historia zilichafuliwa na doa jeusi la dhuluma, uonevu na ukatili. Serikali na tawala hizo ziliporomoka na kuanguka, kwani kwa mujibu wa mantiki ya Qurani tukufu Dhulma, ubaguzi na uonevu ni miongoni mwa sababu zinazopelekea kusambaratika na kuporomoka tamaduni mbalimbali. Kwa kuzingatia hayo, sifa kubwa zaidi ya mwokozi anayosubiriwa wa walimwengu itakuwa ni uadilifu. Atafuta ubaguzi wa aina zote na kuimarisha usawa na uadilifu kati ya watu. Dunia itakuwa na usalama halisi wa kiuchumi na kijamii na itaondokana kabisa na umaskini. Akili, elimu na maarifa ya mwanadamu katika zama hizo yatachanua zaidi na kumfungulia upeo mpya wa mwanga na nuru. Wastahiki na watu wema pekee ndio watakaopewa majukumu ya kuongoza jamii katika serikali ya Imamu Mahdi na mwokozi wa akheri zamani. Mahusiano yote ya kisiasa na kijamii yatatawaliwa na anga isiyokuwa na udanganyifu ndani yake watu waliodhulumiwa na kukandamizwa ndio watakaoshika hatamu za uongozi na kurithi mamlaka ya ulimwengu kama inavyosema aya ya tano ya Suratu Lkasas. Baada ya kuhadithia kisa cha dhulma za Firauni na jinsi alivyokuwa akitenda dhulma na uonevu na kuwanyanyasa watu, aya hiyo inasema kwamba, na tunataka kuwafanyia ihsani watu walionyongeshwa katika ardhi na kuwafanya viongozi na kuwafanya warithi. Vita na mapigano vitatoweka katika uso wa dunia na wimbo wa amani, suluhu na upendo utasikika maeneo yote. Alkundusi ambaye ni miongoni mwa maulamaa wa Ahlu Sunna ameandika kwamba karibu wanazuoni wote wakubwa wamepokea hadithi kwamba Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alimwambia Ali bin Abitalibi akisema maimamu baada yangu mimi ni kumi na mbili, wewe utakuwa wa kwanza wao na Mahdi ambaye atatawala mashariki na magharibi atakuwa wa mwisho wao. Tumesema hapo awali kwamba imani ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu si makhsusi kwa Waislamu pekee bali vitabu vya dini na kaumu zote vimeashiria na kuzungumzia jambo hilo. Itikadi hiyo imekuwepo kati ya kaumu zote, hata zile zilizotangulia. Kwa mfano, tunasoma katika kitabu cha Wazartoshi cha Jamast Name kwamba mwanaume atatokea katika ardhi ya Tazin, yaani Waarabu, mwenye kichwa kikubwa, mwili mpana na mwenye miguu mikubwa, akiongoza dini ya babu yake na akiwa na jeshi kubwa, ataijaza dunia kwa uadilifu. Tunasoma pia katika kitabu cha Wahindu kwamba duru ya ulimwengu itaishia kwa mfalme mwadilifu katika aheri zamani. Atakuwa kiongozi wa malaika majini na wanadamu. Haki itakuwa pamoja na yeye na atamiliki hazina za bahari, ardhi na milima. Atahadithia juu ya yale yaliyomo mbinguni na ardhini. Tunasoma pia katika kitabu cha Zaburi katika Agano la Kale kwamba atakata mikono ya watu waovu, ama wamtegemeao Mwenyezi Mungu watarithi ardhi Kifungu cha 26 cha Injili ya Mathayo kinasema kama radi atatokea mashariki na kudhihiri mpaka huko magharibi, mwana wa mtu aidha atakuwa hivyo. Vitabu vya Wachina wa kale, Wahindu, watu wa Skandinavia na hata wa Misri wa zamani na watu wa Meksiko na kadhalika, wote walikuwa na itikadi ya kudhihiri mwokozi wa dunia katika akheri zamani. Vitabu vya hadithi vya madhehebu zote kubwa za Kiislamu pia vina idadi kubwa ya hadithi zinazoashiria serikali ya ulimwengu mzima itakayoasisiwa na mtu kutoka nyumba na kizazi cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ya ya hata, mata ya hata hivyo, tunatosheka hapa kwa kutaja sehemu ndogo tu ya barua iliyochapishwa katika miaka ya nyuma na taasisi ya rabitatulalami lislami ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya kidini ya Saudi Arabia. Sehemu hiyo ya risala inasema, yeye ndiye khalifa wa mwisho kati ya makhalifa kumi na mbili ambao Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwazungumzia ali katika hadithi nyingi sahihi. Hadithi zinazohusiana na Mahdi zimepokewa na idadi kubwa ya masahaba kutoka kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Baada ya barua hiyo ya Rabitatul Alami Lislami kutaja majina 20 ya masahaba walionukuu hadithi za Mtume kuhusu Imamu wazama Imam Mahdi Inaendelea kusema kuna masahaba wengine wengi walionukuu hadithi hizo, na baadhi ya wa wanazuoni wa kisuni wameandika vitabu makhsusi vya hadithi zilizopokewa kuhusiana na Imamu Mahdi alaihi salam, akiwemo Abu Naim al Asbahani, Ibnu Hajar Alhaythami, Shaukani na kadhalika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <laughs> Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 19 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 2 Aprili mwaka 2021. Miaka 1436 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulitokea vita vya Banil Mustalak. Banil Mustalak Lilikuwa kabila miongoni mwa makabila ya Khaza ambalo lilihamia katika vitongoji vya Maka. Viongozi wa kaumu hiyo walikuwa wakiabudu masanamu na kueneza ibada hiyo katika eneo la Maka. Banil Mustalak walijiandaa kupigana vita na Uislamu baada ya wa Waislamu kushika madaraka huko Madina. Kwa msingi huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliingia vitani akiwa pamoja na wafuasi wake na kutoa pigo kubwa kwa kabila hilo. Miaka 39 iliyopita katika siku kama hii ya leo, vikosi vya jeshi la majini la Argentina vilivamia kisiwa cha Falkland, kwa jina jingine Malvinas, na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistratejia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, vibaraka wa utawala wa Baath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein walivamia na kuvunjia heshima haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imamu Hussein huko katika mji mtakatifu wa Karbala sambamba na kuyakandamiza mapambano ya Waislamu wa kusini mwa Iraq. Wananchi wa Iraq walianzisha mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa dikteta Sadam Hussein baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuwaondoa wanajeshi wa Iraq katika ardhi ya Kuwait. Wakati huo, wanajeshi wa Marekani walisitisha operesheni zao za kijeshi na kuungana na wanajeshi wa Sadamu ili kumwaga damu za Wairaki waliokuwa wakiendesha mapambano huku wakiwa kwenye swaumu ya mwezi wa Ramadhani na siku kama ya leo miaka 16 iliyopita aliaga dunia Papa John Paul wa Pili, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa Pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964. Papa John Paul alikuwa askofu wa mji wa Krakow huko Poland, na miaka mitatu baadaye akawa kardinali. Hatimaye mwaka 1978 John Paul wa pili aliteuliwa kushika wadhifa wa ngazi ya juu zaidi katika kanisa Katoliki, yaani papa. Papa John Paul wa pili alikuwa mfuasi wa mazungumzo baina ya dini mbalimbali, hususan kati ya Uislamu na Ukristo. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliotanda katika ulimwengu wa Magharibi. Aidha, alikosoa vikali mashambulio ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iraq. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao kwa mara nyingine wametuandikia kutoa maoni yao. Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, anasema huko Tanzania, anasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchi ya pekee ni msimamo wa kulinda rasilimali ya taifa na linda mipaka ya bahari na anga. Vilevile ameandika jeshi la uokovu wa Yemen. Mashambulio hayo ya droni nne, kushambulia sehemu muhimu za Saudia, ni mwendelezo wa kulipiza kisasi hadi pale Saudia watakapoacha mashambulio na mzingiro dhidi ya ardhi ya Yemen. Bwana Ahmed Muhamed wa visiwani Zanzibar anasema asanteni sana. Nasi pia tunakushukuru. Bwana Musa wa Kigoma, Tanzania anasema asanteni sana Radio Teherani kwa matangazo yenu murua na kupateni mubashara nikiwa huku Kigoma, Tanzania. Asante sana, tunakushukuru, kushukuruni kiujumla wasikilizaji wetu nyote na tunakuambia ni kila la kheri maishani. Muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa Afya, Tiba na Mafunzo ya Utabibu wa Iran amesema kwamba kutokana na hima ya vijana wa nchi hii, Iran itakuwa moja ya wazalishaji wakuu wa chanjo ya korona ulimwenguni. Dr Said Namaki alisema hayo jana Alhamisi, katika maadhimisho maalumu ya sherehe maalumu za kupandisha bendera ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika urefu wa mita 250 kwenye bustani ya kitabu jijini Teheran. Idara ya masuala ya haki na sheria ya ofisi ya kisiasa harakati ya Ansarullah ya, ya Yemen imesambaza ripoti ya kwanza ya kisheria na ya matukio ya kweli kuhusu jinai za kutisha na za kinyama za Saudi Arabia na Marekani dhidi ya wananchi wa Yemen. Ripoti hiyo imepewa jina la Hiroshima ya Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Libya b Najla al Mangush ameonana na mwambata wa China mjini Tripoli wang Qimin, na pande hizo mbili zimejadiliana njia za kuongeza ushirikiano ya baina yao baada ya kuundwa serikali mpya nchini Libya. Chama cha kiislamu cha Annahdha nchini Tunisia kimetangaza kwamba kuna wajibu kwa wanasiasa kuanzisha mazungumzo ya kitaifa ili kupunguza mivutano katika nyuga tofauti za nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Na nchi za Iraq na Siria zinaendelea na mazungumzo baina yao kuhusu namna ya kuwarejesha makwao wakimbizi wa nchi hizo mbili waliokimbilia katika nchi hizo. Na mwapenzi wasikilizaji, na kufikia hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu kwa mchana huu. Tunakuambia ni msiache kuyategea sikio matangazo yetu ya usiku na kesho asubuhi tukijaliwa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya mchana. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani.