Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Ali Imran aya mia moja na nne mpaka aya mia moja na tano Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu wa na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhatilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Morutojengwa niliyeko studioni. Mchana wa leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni ya serikali ya kifalme ya Saudi Arabia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutahitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Rais Hassan Rohani amesema kwamba vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya taifa la Irani ni hatua isiyo ya kibinadamu. Katibu mkuu wa harakati Hezbollah ya hizbullah ya Lebanon amesema Marekani imo katika awamu ya kwanza ya kuporomoka. Watu 30 wanaripotiwa kwamba wameuawa katika ghasia za kikabila nchini Ethiopia na shirika la afya duniani WHO limetangaza kwamba chanjo ya korona ya China ni salama. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kwamba kuendelezwa vikwazo dhidi ya taifa la Iran ni hatua isiyo ya kibinadamu. Rais Rohani aliyesema hayo jana katika kikao cha kamati ya kitaalamu cha kamisheni ya taifa ya kupambana na korona, amesema kupata dawa na chanjo ni miongoni mwa haki za kimsingi kabisa za wanadamu a, katika nchi zote za dunia, lakini taifa la Iran linanyimwa haki hiyo, jambo ambalo amesema ni dhuluma kubwa na hatua isiyo ya kibinadamu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema serikali iliyopita ya Marekani ndiyo iliyoanzisha vikwazo na vita vya kiuchumi dhidi ya taifa la Iran na kwamba serikali ya sasa ya nchi hiyo inaendeleza vita hivyo. Amesisitiza kwamba taarifa zinaonyesha kuwa licha ya madai yaliyotolewa kwamba hakuna kizuizi chochote cha kutumwa dawa na chanjo ya korona nchini Iran, lakini kuna matatizo mengi katika njia ya kufikisha chanjo ya kigeni hapa nchini, na hatua hiyo isiyo ya kibinadamu inahatarisha afya na uzima wa wananchi. Vilevile ameashiria juhudi kubwa na mafanikio yaliyopatikana katika utengenezaji wa chanjo ya korona hapa nchini na kusema kuna matumaini ya kudhibitiwa kikamilifu maambukizi ya korona hapa nchini Iran mwaka huu baada ya kukamilishwa mchakato wa kutoa chanjo kwa umma. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema kwamba Marekani si ile ya miaka iliyopita, na kwa sasa imo katika awamu ya kwanza ya kusambaratika, kwamba Israel sawa kabisa na bwana wake inaelekea kusambaratika na kutoweka. Said Hasan Nasrullah aliyasema hayo jioni ya jana katika hotuba yake mjini Beirut kwenye kumbukumbu -kumbu ya kifo cha Sheikh Ahmad Zein aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la maulama wa Kiislamu nchini Lebanon. Ameongeza kwamba Sheikh Ahmad Zein daima alikuwa akitetea mapambano ya Wapalestina na kupinga njama zote zilizolenga matukufu ya taifa hilo. Amesisitiza kwamba mapambano ndiyo matarajio pekee ya kuikomboa Palestina. Katibu mkuu wa Hizbullah amesema kambi ya mukawama na mapambano imevuka kipindi kigumu na hatari zaidi cha historia yake na kuchukua hatua kali dhidi ya vitisho, sambamba na kuimarisha uwezo wake. Amesema Waisraeli wana wasiwasi kutokana na kuongezeka nguvu na uwezo wa harakati ya Hizbullah na kwamba wanaitisha kuanzisha vita huku wakiogopa vita vyenyewe. Kuhusu mazungumzo ya amani nchini Yemen, Said Hassan Nasrullah amesema vyombo vya habari vya mabeberu vinafanya jitihada za kusambaza habari za uongo kwa maslahi ya Saudi Arabia, vikidai kwamba wasaudia wanataka amani na suluhu, lakini harakati ya Ansarullah ya Yemen inapinga amani. Amesema kwamba kile kinachoshuhudiwa hivi sasa Uh, kinachodaiwa ni mpango mpya wa amani wa wasaudia kwa ajili ya kukomesha vita nchini Yemen ni vita mpya ya vyombo vya habari dhidi ya taifa la Yemen. Watu waliokuwa na bunduki wamewaua raia wasiopungua thalathini katika shambulio lililolenga kijiji kimoja katika mkoa wa Oromia nchini Ethiopia. Shambulizi hilo linatambuliwa kuwa ni katika mfululizo wa ghasia za kikabila za hivi karibuni za wapinzani wa serikali ya shirikisho. Watu walioshuhudia wanasema maiti za watu wasiopungua 30 ziliokotwa na kuzikwa jana baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia eneo la Wolega mkoani wa Oromia na kwamba shambulizi hilo lililenga watu wa kabila la Amhara wakazi wa wilaya ya Babo Gembel ambako shambulio hilo lilitokea, wamewaambia waandishi habari kwamba watu waliokuwa na silaha walifika eneo hilo saa 9 alasiri na kuwalazimisha wakazi kukusanyika nje kwenye kundi la kwenye kundi la watu na kisha wakawapiga risasi na kuwaua. Mamlaka za eneo hilo zimelihusisha shambulio hilo ambalo pia limejeruhi watu wengine 15 na kundi lililojitenga kutoka Oromo Liberation Front, OLF kundi hili la OLF ni chama cha upinzani ambacho kilikuwa uhamishoni kwa miaka mingi, lakini kiliruhusiwa tena kufanya shughuli zake nchini Ethiopia baada ya waziri mkuu wa sasa wa nchi hiyo Abi Ahmed kuchukua madaraka mwaka elfu moja mwaka elfu mbili na kumi na nane. Oromo ndio kabila kubwa zaidi nchini Ethiopia likifuatiwa na kabila la Amhara. Mikoa miwili jirani ya Amhara na Oromia inashirikiana mpaka. Raia kutoka kabila moja wanaoishi upande wa pili wa mpaka wamekuwa wakishambuliwa mara kwa mara na mahasimu wao katika miezi ya hivi karibuni. Mwenyekiti wa chama cha Amhara Association of America kilichoko Washington DC, Teodros Tirfe, amesema zaidi ya watu mia tatu wa kabila la Amhara wakiwemo wanawake na watoto wameuawa na jeshi la ukombozi la Oromo katika mwezi uliopita wa Machi. Terfe ameituhumu serikali ya Ethiopia kwamba imenyamazia kimya mauaji hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Takwimu za karibuni kabisa nchini Marekani zinaonyesha kwamba idadi ya watoto wanaosumbuliwa na wa njaa nchini humo imeongezeka kwa asilimia 50. Ripoti iliyotolewa na tovuti ya Child Hunger imesema idadi ya watoto wanaosumbuliwa na njaa nchini Marekani imeongezeka kwa asilimia 50 tangu ulipoanza mlipuko wa maambukizi ya virusi vya korona. Tovuti hiyo imeripoti kwamba ongezeko la idadi ya watoto wanaosumbuliwa na njaa nchini Marekani ni ishara ya mfumo dhaifu wa kijamii na hitilafu kubwa za kimatabaka nchini humo. Ripoti hiyo imeongeza kwamba hitilafu zinazoshuhudiwa katika Kongres ya Marekani ndiyo sababu ya kuendelea matatizo makubwa katika kuandaa mahitaji muhimu ya familia mbalimbali katika kipindi hiki cha maambukizi ya korona. Mwaka jana wa elfu mbili na ishirini, mchambuzi maarufu wa Marekani Michael Sinder alisema katika ripoti yake kwamba bei ya bidhaa za chakula zinapanda kwa kiwango cha kutisha nchini Marekani na kwamba kutokana na wimbi la maambukizi ya korona makampuni makubwa yanashindwa kuzalisha kiwango kinachohitajika cha mahitaji ya wananchi. Marekani inaongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya waathirika na wahanga wa virusi vya korona, na hadi sasa wa Marekani zaidi ya laki tano na sitini na tano elfu wameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limesema kwamba chanjo ya korona, uh, ziliz, chanjo za korona zilizotengenezwa nchini China ni za kuaminika na wala hazina hatari yoyote. Akizungumza katika kikao maalum kilichofanyika jana Jumatano kuhusu korona, Alejandro uh, Klavioto, mkuu wa ujumbe wa ushauri wa shirika la afya duniani, alisema kwamba chanjo za Sinovac na Sinopharm zimekuwa na taathira na matokeo mazuri katika kukabiliana na virusi vya korona, matokeo ambayo ni ya kiwango cha juu katika uwanja huo na kwamba yanakwenda sambamba na viwango vinavyohitajika vya shirika la afya duniani WHO. Kravioto ambaye ni mtaalamu wa ushauri wa kistrategia wa shirika la afya duniani anatumai kwamba kundi lake litaweza kutoa ushauri muhimu na wa dharura kuhusiana na chanjo hizo kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Aprili. Amesisitiza kwamba matumizi ya chanjo hizo bila shaka yanahitajia usimamizi wa karibu wa WHO. Margaret Harris, msemaji wa shirika la afya duniani, alisema mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Machi kwamba chanjo mbili hizo za China zingepewa kipaumbele katika orodha ya dharura ya shirika hilo kwa manufaa ya wanadamu. Na balozi wa Rusia nchini Marekani amesema licha ya juhudi kubwa zilizofanywa na Moscow kwa ajili ya kuanzishwa mazungumzo na Washington, lakini bado uhusiano wa nchi hizo mbili uko katika mgogoro mkubwa. Akibainisha suala hilo hapo jana Jumatano, balozi Anatoli Antonova alisema kwamba licha ya juhudi kubwa ambazo zimefanywa na serikali ya Moscow kwa madhumuni ya kuanzisha mazungumzo ya kivitendo kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili, lakini juhudi hizo hazijakuwa na mafanikio yoyote. Anatoli Antonov amesema kwamba Washington daima inaharibu misingi muhimu ya uhusiano huo ambao haukujengwa kirahisi, na kwamba haijakoma kuitisha Russia na vilevile vile kuiwekea vikwazo vya kiuchumi. Balozi wa Rasia mjini Washington ametoa mfano katika uwanja huo na kueleza kwamba katika mwaka uliopita wa 2020 pekee na licha ya kuwepo janga la korona, lakini Marekani iliwekea Rasia vikwazo zaidi ya mara 10 na kwamba tokea mwaka 2011 hadi sasa imeiwekea nchi hiyo vikwazo zaidi ya mara 93. ta Antonov amesema zaidi ya wa rasia ta na mashirika mia tano ya nchi hiyo yanakabiliwa na vikwazo vya kiadui vya Marekani, na kwamba kongres ya nchi hiyo nayo haijasitisha vitendo vyake vya uhasama dhidi ya serikali ya Moscow, ambapo katika miaka ya karibuni bunge hilo limetunga na kupasisha sheria kumi za kuiadhibu Russia. Hii ni pamoja na kwamba kuna miswada mingine 15 katika bunge hilo inayosubiri kupitishwa dhidi ya serikali ya Moscow. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni ya Saudi Arabia. Imepita miaka sita sasa tangu Mfalme Salman bin Abdul Aziz wa Saudi Arabia aliposhika madaraka nchini Saudi Arabia, na mbali na kufeli kukubwa katika siasa za nje, akiba ya fedha za kigeni ya nchi hiyo pia imepungua sana na kufikia kiwango cha chini zaidi katika mwongo mmoja uliopita. Mfalme Salman bin Abdul Aziz alishika madaraka ya nchi Januari mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya kufariki dunia kaka yake Abdullah bin Abdul Aziz. Katika kipindi cha miaka sita iliyopita Saudi Arabia imeshuhudia mporomoko endelevu, hususan katika sekta ya uchumi na nafasi yake ya ya kikanda. Kabla ya Mfalme Salman kushika madaraka, Saudi Arabia haikuwa ikikabiliwa na nakisi ya bajeti suala so ambalo sasa limekuwa tatizo sugu la nchi hiyo katika miaka ya karibuni. Mwaka jana wa elfu mbili na ishirini serikali ya Riadh ilikabiliwa na nakisi ya bajeti ya dola bilioni sabini na tisa. Mwezi Februari mwaka huu pia, akiba ya fedha za kigeni ya Saudi Arabia ilipungua sana na kufikia kiwango cha chini kabisa katika mwongo wa hivi karibuni. Ripoti ya benki kuu ya Saudi Arabia inaonyesha kwamba akiba ya fedha za kigeni ya nchi hiyo mwezi Februari ilipungua kwa dola bilioni 7.77 na, na imefikia dola bilioni 441.3 kutoka dola bilioni 450.1. Punguo hilo la akiba ya fedha za kigeni ya Saudi Arabia halijawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Utendaji mbaya wa serikali ya mfalme Salman haukuishia katika sekta ya uchumi, bali Saudi Arabia imefeli pia katika masuala ya siasa za nje. Kushika madaraka mfalme Salmani na mwanaye Muhammad kuliandamana na kuanza vita vya nchi hiyo dhidi ya taifa la Yemen, nchi ambayo ndiyo maskini zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Imepita miaka sita sasa tangu vita hivyo vianzishwe, lakini hadi sasa hakuna ishara yoyote ya kupata ushindi, na zaidi, Saudi Arabia na waitifaki wake wamepata vipigo na hasara kubwa kadiri miaka inavyosonga mbele. Kutokana na hali hiyo, Riyadh na waitifaki wake wa kimagharibi na Umoja wa Mataifa wameanzisha mikakati ya kuitaka, ya kutaka kuiokoa Saudi Arabia kutoka kwenye kinamasi cha Yemen na vilevile vile kupunguza hasara za nchi hiyo. Kimsingi, moja kati ya sababu kuu za mporomoko wa kiuchumi wa Saudi Arabia na kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni ya nchi hiyo ni kurefuka vita vya watawala wa Riadhi huko Yemen. Mwanzoni mwa mwa vita hivyo akiba ya fedha za kigeni ya Saudi Arabia ilikuwa karibu dola bilioni mia saba na hivi sasa imepungua na kufikia dola bilioni 441. Suala jingine ni kwamba katika ushindani wao dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ali Saud wakishirikiana na Marekani inayoshindana na Rasia walitumia fimbo ya kupunguza bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa kwa shabaha ya kutoa pigo dhidi ya uchumi wa Teheran na Moscow. Japokuwa mafuta ya petroli na pato linalotokana na, na bidhaa hiyo ni suala la ndani ya nchi, lakini Saudi Arabia ilitumia mafuta kwa shabaha ya kutoa dhoruba na pigo dhidi ya Iran katika siasa za kigeni na swala hilo linahesabiwa kuwa ni mfano mwingine wa kufeli siasa za nje za mfalme Salman bin Abdulaziz. Sasa Irani na Russia zimevuka salama athari mbaya za kupungua kwa bei ya mafuta, na chumi za nchi hizo mbili zimeendelea kusimama ngangari, huku kiwango cha pato la mafuta la Saudi Arabia kikipungua na kushuka chini zaidi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji ambapo leo kitakuwa ni maalumu kwa sababu kimesadifiana na maadhimisho ya siku ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hivyo leo na kabla ya kurusha hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tumeona ni bora tuzungumze machache kuhusu maadhimisho ya siku hiyo. Karibuni. Naam, wasikilizaji wapenzi, tarehe mosi Aprili ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu ambayo ni dhihirisho la kweli la irada na msimamo imara wa taifa kubwa la Iran la kufanikisha heshima na hadhi ya Kiislamu na jinsi wananchi walivyo na nafasi katika maamuzi ya nchi yao chini ya mfumo wa demokrasia ya kidini ya Jamhuri ya Kiislamu. Baada ya ushindi wa mapinduzi matukufu ya Kiislamu yaliyoongozwa na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, miezi michache tu baadaye, yaani katika mwezi wa Farvardin mwaka elfu moja mia tatu hamsini na nane mwaka wa Kiirani wa hijiri ya shamsia uliosadifiana na mwaka 1979 miladia kuliitishwa kura ya maoni ya nchi nzima kuwauliza wananchi wanapendelea mfumo gani wa kiutawala uwaongoze. Matokeo ya kura hiyo ya maoni iliyofanyika tarehe 12 Farvardin 1358 hijiri ya shamsia iliyosadifiana na tarehe mosi Aprili 1979 miladia, yalikuwa ni asilimia 98 ya walioshiriki kwenye kura hiyo, walichagua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kuwa ndio utawale humu nchini. Tangu wakati huo hadi hivi sasa, tarehe mosi Aprili inatambuliwa katika kalenda ya Irani kuwa ni siku ya jamhuri ya Kiislamu. Wananchi wa Irani walijitokeza kwa wingi mno katika kura hiyo ya maoni, kwani ilikuwa ni hatua muhimu mno na ya kimsingi mno ya kuamua mustakabali wao na wa nchi yao, mustakabali wao na wa taifa lao, mustakabali wao na wa historia ya nchi yao, mustakabali wao na ulimwengu wa Kiislamu, mustakabali wao na wa eneo zima, bali mustakabali wao na wa ulimwengu mzima ni kwa sababu kwa kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, milingano yote duniani imebadilika katika nyanja zake zote. Leo hii na hasa katika eneo la Mashariki ya Kati na magharibi mwa Asia, ni muhali kutasawar kitu bila ya kuifikiria kwa dhati Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa kushiriki kwao kwa wingi mkubwa katika kura hiyo ya maoni Wananchi wa Iran walitangaza kukoma uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi yao. Waliutangazia ulimwengu kwamba inawezekana kuishi na kupata maendeleo bila ya kutegemea kambi yoyote ya kibeberu. Waliwathibitishia walimwengu kivitendo kuwa dini ndilo suluhisho la matatizo yao yote, na kwa hatua yao hiyo ya, ya kupigia kura ya wingi mutilaki mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, wananchi wa Irani walitangaza mfumo mpya kabisa duniani, mfumo wa ukombozi wa wanyonge, mfumo wa kukomboa mataifa ya dunia na ukandamizaji wa mabeberu na maistimari, ukombozi wa wanaodhulumiwa kutoka katika makucha ya wanyonyaji. Mapinduzi ya Kiislamu na Jamhuri ya Kiislamu Irani imeleta matumaini mapya katika nyoyo wali wali za walimwengu waliokuwa wamekatishwa tamaa na dhuluma za madhalimu yameleta mwamko wa kupenda dini, kuwa huru, kupenda ukombozi katika jamii za wapigania haki na uadilifu duniani. Kwa kuupigia kwao kura nyingi mno mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, mwananchi wa Iran waliwatangazia walimwengu kwamba si mashariki si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu. Naam, si mashariki okay, si magharibi, bali ni Jamhuri ya Kiislamu. Ilikuwa ni kauli mbiu mpya kusikika katika masikio ya walimwengu. Ilileta mshangao mkubwa katika kona zote za dunia, na yumkini wengi hawakuielewa, lakini mabeberu na waistikibari waliielewa vizuri, na ndio maana mabeberu wa dunia nzima, wa mashariki na magharibi mwa dunia walielekeza mashambulizi yoyote dhidi ya mfumo huo mpya wa Jamhuri ya Kiislamu kwani walijua kwamba mwisho wa dhuluma zao umekaribia. Maadui hao wa mashariki na magharibi mwa dunia walipiga marufuku hata Iran kuuziwa senyenge, baada ya kwamba walikuwa wameiwekea vikwazo vya kila upande huku Saddam, rais wa wakati huo wa Iraq, akiwa ametumika kuanzisha vita vya pande zote dhidi ya mfumo huo mchanga wa Jamhuri ya Kiislamu akisaidiwa na dunia nzima. Hata hivyo, liamuliwalo na Mwenyezi Mungu lazima litatimia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezidi kuwa imara siku baada ya siku, na leo hii maadui hawathubutu kuanzisha uvamizi wowote ule wa kijeshi katika taifa hili kubwa la Kiislamu. Tarehe mosi Aprili 1979 wananchi wa Irani waliupigia kura na kuupa ushindi mutlaki mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, katika hali ambayo wakati huo harakati yoyote ile iliyokuwa inatokea duniani ilikuwa imma ikinasibishwa na kambi ya mashariki au kambi ya magharibi, kambi mbili kuu zilizokuwa zinaitawala dunia wakati huo. Hata hivyo, kauli mbiu ya si mashariki na si magharibi bali ni Jamhuri ya Kiislamu ilivunja kabisa ngano hiyo ya kwamba dunia haiwezi kwenda bila ya idhini ya kambi hizo mbili. Nchi yoyote haiwezi kudumu bila ya uungaji mkono wa kambi hizo mbili. Wakati huo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwanachuoni mwanaharakati, mujahid na mwona mbali, aliwaambia wakuu wa kambi ya mashariki, yaani Umoja wa Kisovieti kwamba Fikra ya kukanusha kuwepo Mwenyezi Mungu imefikia ukingoni na inasambaratika. Hivyo ni kujidanganya mtu kudhani atapata wokovu kupitia fikra hiyo. Alisema pia kwamba kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani nayo inasambaratika, kwani uliberali wa kupinga mafundisho ya dini na nafasi yake katika uongozi ni kinyume cha maumbile ya mwanadamu. Leo hii tunaona jinsi nyoyo za walimwengu zinavyovutika kwenye mafundisho ya dini hususan dini ya Kiislamu na miongo hii minne ya utawala wa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran imewathibitishia walimwengu kwamba utawala wa kidini unaofuata mafundisho sahihi ndilo suluhisho la matatizo yote duniani. Naona Asma, tuishia hapa ili tuweze kutoa fursa ya kurushwa hewani baadhi ya maoni ya wasikilizaji ndani ya kipindi hiki maalumu cha Baraza la Wasikilizaji. Wasikilizaji wapenzi, miongoni mwa maoni tulioendelea kupokea kwa wingi ni kuhusu kifo cha aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Magufuli. Yapo hapa maoni ya maudhui nyinginezo, lakini tuanze na haya yanayohusiana na kifo cha Magufuli, rais wa zamani wa Tanzania. Bwana Juma Bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, ameandika hakuna ajijuaye ni lini ataondoka Ewe mja usizubae, kaburini utawekwa. Matendo mema tuvae, kabla sanda kuvikwa. Tuwe pole Tanzania, misiba hii mikubwa. Maalim Sef katangulia, Magufuli kafuatia. Tumebaki mimi nawe, ibada ndio yatakiwa. Ni mimi Baba Akram wa Upanga Zanzibar. Naye Bwana Juma J Sagai wa Musoma, Mara ya Tanzania. Ahmed ameandika Watanzania tumepita kwenye kipindi kigumu sana. Mengi amesemwa, wengi wamesema kufuru, shirki, kukata tamaa na mengine kede kede, lakini njia ni moja kwangu na kwako. Tujiulize, kipi tumejifunza, yapi Magufuli ametuachia, ipi faida, ipi hasara? Ukiniuliza mimi, nitamkumbuka uzalendo kwa taifa, namaanisha miundo mbinu, lugha ya Kiswahili, madini, hutojipendekeza kwa wazungu. Hakika ni mengi sana, lakini yote kwa yote, ukweli huko pale pale, kwamba kifo ni kikombe kila mja lazima atakinywea. Fanya yote ufanyayo, lakini kumbuka mipaka ya Allah. Ni mimi Juma Jai Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Maneno mazima kabisa ya Baba Akram na Bwana Juma Jafar Sagai. Ama mwana baraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, naye ana maneno mazima kabisa. Kama tulivyofanya kwa maoni ya huko nyuma, na hapa tutajitahidi kusoma kwa muhtasari ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni mengi zaidi. Bwana Shebe, kiujumla, yeye ameandika, mimi nawapa pole wananchi wote wa tanzania mzima kwa ujumla kwa kuondokewa na rais wao Joseph pombe Magufuli, JPM. Hata hivyo, anasema, napenda kutoa nasaha kwa watu wote wawe ni watanzania au wasio wa tanzania kutumia busara na kuwa waangalifu tunapozungumzia kifo hicho. Wasiteta asubu za kiburi. Naemayele Eric, msikilizaji wetu wa Chipinge, Manikaland huko Zimbabwe, na kiujumla, ameandika Afrika imepoteza rais mwema kweli. Nimeamini naam. Kuna na maoni mengine vilevile kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wale wasikilizaji wetu wa Oisha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini tutosheke na hayo kuhusiana na kifo cha rais wa zamani wa Tanzania John Pombe Magufuli. Wapenzi wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu, yani email ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. um. Tukija katika maudhui nyinginezo, Bwana Athumani Bakari wa Kwa Minchi, lango la jiji Tanga, Tanzania, ameandika ni vizuri kupatikana maghala hayo ya silaha za magaidi huko Iraki. Anasema hii itasaidia zaidi katika juhudi za kupambana na magaidi waliopandikizwa na Marekani na Neto huko Iraki. Juhudi hizo ziendelee kufanyika baina ya makundi yote ya kujitolea pamoja na serikali ya nchi hiyo ili kuyafurusha magenge yote ya kigaidi wakiwemo wanajeshi magaidi wa Marekani na washirika wao wa muungano wa NATO. Wote wafukuzwe katika ardhi ya Iraki. Naitwa Athumani Bakari, balozi wa Redio Teheran, nikiwa kwa Minchi lango la jiji Tanga. Naam, asante balozi wa Redio Teheran. Mimi narejea kidogo kwa Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine ameandika Ufaransa ina chuki za wazi kabisa dhidi ya Uislamu na Waislamu, huku wakisema China peke yake na wao wanajitoa, wakati wao ni maadui wakubwa wa Uislamu wa na Uislamu. Juma Jai Sagai, Musoma, Mara, Tanzania na hapa mimi nina maoni ya kutoka kwa bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ni msikilizaji wetu mtajika. Huyu ameandika ombi la Ufaransa la kuitaka misikiti ya nchi hiyo ibariki ndoa za mabaradhuli na wasagaji ni unyama na upumbavu wa kupindukia. hata wanyama hawafanyi upuzi huo, anasema: enyi taasisi za haki za binadamu, wanazoone wa dini zote, mna kazi nzito na ni wajibu wenu kuwaelimisha viongozi wa Ufaransa na watu wenye fikra za kinyama na uovu kama hizo. Sawasawa so, so, kabisa. Ama katika maoni yake mengine, bwana Shera Alfazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema enyi wanadamu ulimwenguni, mbona tumeacha binadamu? Mbona tunatumai haki za binadamu kwa maslahi yetu binafsi na tunayatumia masuala hayo kwa masuala yetu binafsi, badala ya haki hizo za binadamu kuhakikisha wanadamu wote wa dini, rangi na makabila yote wananufaika nazo. Anasema muumba wetu ameumba makabila, mataifa na rangi tofauti ili tujuane na tuelewane zaidi. Mbona wanadamu tumejipandikiza tabia ya kinyama ya kudhulumiana muamala na maadili ya kibinadamu tunayaacha. Enyi viongozi wa dini zote duniani, mbona ukimya wenu ni mkubwa sana? Je, faida na masilahi ya kidunia yamekufanyeni kusahau majukumu yenu kwa wanadamu wote? Nendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema. Mimi ni Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13 Tanzania, anasema Rusia, Iran na China mnapaswa kuingilia mgogoro wa Yemen kutokana na Saudia kukataa usitishaji vita na inaendeleza mzingiro wa wananchi wa Yemen, huku wakikosa huduma za kibinadamu, wakikosa chakula, wakikosa makazi na elimu. Vita hiyo inachochewa na Marekani na vibaraka wake haswa Israel, huku Umoja wa Mataifa ukiwa umekaa kimya. Watoto wa Yemen wanateseka kwa utapiamlo, hapa na budi madola kama Rusia, China na Iran kuingilia kati ili kunusuru watoto wa Yemen. Inasikitisha sana. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu huko Tanzania, anasema nawapongeza hao waliomuua huyo kamanda mtiifu wa jenerali muasi Khalifa Haftari huko nchini Libya, maana wamefanya jinai kubwa hao Haftari na wenzake. Anasema mahakama ya ICC imtie Khalifa Haftari hatiani kwa jinai alizowafanyia wananchi wa Libya na kuua watu wasio na hatia. Mwanabaraza mwingine Ahmed bwana Jumaidi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, msikilizaji wetu mtajika, baada ya kutusalimu anasema alhamdulillahi, na tunakupateni mubashara kwa satelaiti kupitia Redio Maarifa ya Tanga, shukran. Na si tunakuambia shukran sana. Vilevile vile anasema ipo haja ya serikali ya Msumbiji kuchukua hatua stahiki Kusitisha machafuko huko Cabo Delgado ili watu waishi kwa amani badala ya kuishi kama wakimbizi. Naam, katika nchi yao huko Msumbiji na nilikuwa nataka kushangaa kwamba Bwana Juma Elisa mpaka hapa tulikuwa hatujapata maoni yake. Mwana baraza mwingine Bwana Muhsin bin Saadati mtegagura wa Karbala nchini Iraq sauti ya Radio Tehran inafika sehemu zote duniani. Yeye yeah, ameandika baada ya kutusalimu mwana ameandika kwamba asanteni sana Radio Teheran kwa habari za papo kwa papo na za kila majira. Anasema tunamwomba Allah awe ametutakabalia ibada zetu katika mnasaba wa nusu ya Shaban wa mazazi ya imamu wetu wa zama, Imam Mahdi alaihi salam bin Hasan al Askari alaihim salam. Baada ya hapo, anaomba dua akisema, Allahumma ajil liwaliyika lfaraja wenu katika dini na katika jamii Mohsen bin Saadati Mtegagura, nikiwa maeneo ya Karbalaa tahira na tukufu nchini Iraq. Mwisho namwomba Allah atukubalie amali zetu na ziara zetu. Karibuni sana Karbala wa shukran. Asante sana na tunaitikia amin dua yako, Shekh Muhsin. Mimi nirudi tena kwa Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika Hongera Iran kwa kupata leseni ya kuzalisha chanjo ya covid 19, ya Rasia, na kuombeni mufanye kila hali muzalishe chanjo hiyo kwa wingi sana, ifike hadi huku kwetu, kwani hali ni mbaya sana. Tunamwomba Allah atuepushe na janga hili la korona, ni thakili sana. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Leo kipindi chetu hiki cha baraza la wasikilizaji kilikuwa ni maalumu, kwani takriban nusu nzima ya kipindi tumezungumzia maadhimisho ya siku ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pamoja na hayo, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid. Nakutakieni kila la kheri maishani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wa baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la uchambuzi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Habari ya wakili wa naibu rais wa Kenya William Ruto kuwapigia simu mashahidi wa kesi inayomkabili mteja wake katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC huko nchini Uholanzi ndiyo iliyopewa uzito katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Kichwa cha habari hiyo kinasema, simu ya wakili wa Ruto iliwasiliana na mashahidi hayo yamefichuliwa kwa umma katika waraka uliowasilishwa na mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Fatou Bensouda akipinga suala la kuondolewa kwa waranti wa kukamatwa wakili huyo. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba shujaa wa shambulizi la Westgate anatarajiwa kuteuliwa kuwa seneta wa Garissa bila ya kupingwa. Mfanyabiashara Abdul Haji Aliyepata umashuhuri kwa kukabiliana na wanamgambo waliovamia duka la Westgate katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi mwezi Septemba mwaka 2013 ameidhinishwa kumrithi baba yake Yusuf Haji kuwa seneta wa eneo la Garissa. Wakati wa shambulio hilo, bwana Haji aliingia ndani ya duka hilo kumtafuta ndugu yake akiwa amejihami kwa bastola tu ambayo alifundishwa na baba yake kutumia kwa uwindaji alipokuwa mtoto. Gazeti hilo pia limeandika kwamba gavana wa Kirinyaga Anne Waiguru amepinga uwezekano wa kuwarejesha kazini wauguzi 188 ambao walifukuzwa kazi kwa madai ya utovu wa nidhamu. Katika habari za kimataifa, Daily Nation limeandika kwamba wakosoaji wa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari wamesababisha kilio na ghadhabu kubwa nchini humo baada ya kiongozi huyo kusafiri kwenda London nchini Uingereza kwa ziara ya kimatibabu. Wakosoaji hao, hao wameangazia safari zake za mara kwa mara nje ya nchi kwa ajili ya matibabu na mfumo dhaifu wa afya nchini humo. Gazeti la Standard limeandika kwamba mabishano kuhusu uingizaji leseni na matumizi ya chanjo COVID ya COVID-19 yanatishia kuvuruga mpango wa kutoa chanjo hiyo kwa umma Huku serikali ya Kenya ikikabiliana na wimbi la tatu la virusi vya korona. Gazeti la Standard pia limeandika a, kuhusu mgogoro unaozisumbua hospitali za Kenya a, kutokana na uhaba wa oksijeni. Oksijeni ya kimatibabu ni miongoni mwa vifaa muhimu vinavyomalizika sasa katika hospitali za Kenya wakati wimbi la tatu la korona likiendelea kusababisha maafa nchini humo. Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno BBI yaingia ICU, ambacho kimeandamana na maneno yanayosema mchakato wa kubadilisha katiba katika hatari ya kusambaratika kutokana na mivutano ya kisiasa, sheria na matukio mbalimbali. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Taifa Leo vinasomeka: daraja la Liwatoni lazidisha hatari ya kuenea Covid-19, wafanya biashara waunga chama cha pwani na Kiambu yapoteza mbunge mwingine. Huko Tanzania, habari e, iliyotawala magazeti karibu yote ya leo ni ile ya uteuzi uliofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan wa mawaziri na viongozi mbalimbali. Chini ya kichwa cha maneno mpango mzima, gazeti la Mwananchi limetenga ukurasa wote wa mbele kueleza mabadiliko yaliyofanyika katika baraza la mawaziri la serikali ya Tanzania limeandika kwamba Rais Samia aendeleza mshtuko kwa vigogo, afichua alivyohangaika hadi kumpata Dakta Mpango kwa sifa hizi, awaonya mawaziri na manaibu waziri kuacha dharau, amng'oa Bashiru na kumpeleka bungeni. Habari nyingine katika gazeti hilo zina vichwa vya maneno wachumi waeleza hatima ya wizara chini ya Mwigilu na jinsi Shamim na mumewe walivyofungwa jela. Zege halilali ni kichwa cha habari kuu ya gazeti la Nipashe likinukuu maneno ya Rais Samia Suluhu Hassan alipokuwa akitangaza mabadiliko katika baraza lake la mawaziri jijini Dodoma. Rais afumua baraza la mawaziri, aonya chuki na kutowajibika, ateua katibu mkuu kiongozi mpya. Vichwa vya habari nyingine vinasema: auawa pembeni, uh, wakutwa ujumbe, mke wa mtu ni sumu watano kunyongwa hadi kufa kosa la mauaji ya ushirikina na Shamimu na mumewe wafungwa jela maisha. Gaz gazeti la Majira limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Rais Samia apung, apangua baraza la mawaziri Mwigulu amrithi Mpango, Profesa Kabudi apelekwa wizara ya katiba ateua wabunge watatu kuapishwa Ikulu Dodoma leo. Nalo gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba Taarifa iliyotolewa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeonyesha kwamba jeshi hilo liko tayari kikamilifu kukaribisha na kufanya kazi na majeshi ya kigeni kwa ajili ya kuangamiza makundi ya wanamgambo mashariki mwa nchi hiyo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Shaban mwaka 1404 42 hijria sawa na tarehe mosi Aprili mwaka 2021 miladia. Miaka 443 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa nchini Uingereza William Harvey, tabibu na msomi wa elimu ya tiba. Harvey alianza kufundisha katika chuo kikuu baada ya kuhitimu mafunzo ya tiba na baadaye akaendelea kufanya utafiti katika uga huo. Mwaka 1616 tabibu harvey aligundua namna damu inavyozunguka mwilini na kuandika makala kuhusu utafiti huo william harvey alifariki dunia mwaka 1657 siku kama ya leo miaka 43 iliyopita alifariki dunia ayatullah mirza abulfadli zahidi faqihi mfasiri wa qurani tukufu na khatibu mkubwa wa Iran Ayatullah Zahidi alizaliwa mwaka 1309 hijria mjini Qum, na katika familia ya elimu na maarifa ya dini. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi na ya kati, alijiunga na masomo ya hauza kwa maulama wakubwa kubwa wa zama hizo, akiwemo Ayatullah Mirza Abulkasim Qumi, Sheikh Abdul Karim Hairi Yazdi, huku akisoma pia elimu ya falsafa na teolojia kwa Ayatullah Mirza Ali Akbar Yazdi ambapo alifanikiwa kufikia ngazi ya juu ya kielimu. Alikuwa miongoni mwa shakhsia waliochangia katika uhamisho wa Ayatullah Shekh Abdul Karim Yazdi kutoka mjini Arak kwenda mjini Kum na hatimaye kuasisiwa hauza ya kielimu mjini hapo. Mbali na kubobea katika utafiti na kujibu shubha mbalimbali mbali za dini nyingine. Alikuwa mjuzi katika masuala ya historia na jiografia na dini mbalimbali mbali ambapo alitoa nadharia katika uwanja huo. Aidha, maulama mbalimbali mbali na maraja walikuwa wakiheshimu nadharia zake hususan katika uga wa fiqhi huku Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu akimpa lakabu ya Shekh Atoifa ameacha athari mbalimbali mbali, vikiwemo vitabu vya Risalatu Dharar na Maksadu Lhusein. Na tarehe 12 Farvardin, miaka 42 iliyopita baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini, na kushiriki kwa wingi wananchi katika kura ya maoni, taifa la Iran lilichukua uamuzi wa kihistoria wa kupasisha mfumo wa utawala wa kiislamu hapa nchini. Zaidi ya asilimia 98 ya walioshiriki waliupigia kura ya ndio mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tarehe 12 Farvardin kila mwaka huadhimishwa kama siku ya Jamhuri ya Kiislamu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya kiislami Iran amesema kwamba kuendelezwa vikwazo dhidi ya taifa la Iran ni hatua isiyo ya kibinadamu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema Marekani si ile ya miaka iliyopita na kwa sasa imo katika awamu ya kwanza ya kusambaratika kwake Watu wasio waliokuwa na bunduki wamewaua watu wasiopungua thelathini katika shambulio lililolenga kijiji kimoja katika mkoa wa Oromia nchini Ethiopia. Shambulio hilo linatambuliwa kuwa ni katika mfululizo wa ghasia za kikabila za hivi karibuni za wapinzani wa serikali ya shirikisho. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mwja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.