Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao, na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service, na pia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara, Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Aidha, tunasikika kwa njia ya satellite kama tulivyotangulia kusema. Wasap yetu ni plus 989035065487. Barua pepe yetu yani email ni swahili radio rrhandis. Sauti wetu usiku huu ni Bwana Kahaki na mimi ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban. Tutakuwa pia na kipande cha kasida, muhtasari wa habari za dunia pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ruhani asema endapo Marekani itatekeleza ahadi zake Tehran nayo itafanya hivyo. Rais wa Tanzania alifanyia mabadiliko baraza la mawaziri la serikali yake. Sheikh Shahriari asema umoja wa maulama wa Kiislamu utasafisha vumbi la ukufurishaji katika Uislamu na mwakilishi wa Sheikh Zakzaki asema Israel, Marekani na Saudi Arabia zinakwamisha kuachiliwa huru Sheikh Ibrahim Zakzaki. Ama sasa ni habari kamili. Rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa endapo kutakuwa na azma imara na Marekani karejea katika mazingira ya kabla ya vikwazo, sisi pia siku hiyo hiyo tutaanza kutekeleza ahadi zetu. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo katika kikao cha baraza lake la mawaziri, ambapo pamoja na kubainisha kwamba vikwazo ni dhuluma kubwa dhidi ya taifa la Iran na vinapaswa kuondolewa, ameeleza kuwa endapo kutakuwa na azma thabiti na ya kweli na Marekani ikarejea katika mazingira ya kabla ya vikwazo, basi Teheran nayo na siku hiyo hiyo itaanza kutekeleza ahadi zake. Rais Ruhani, sambamba na kueleza kuwa Marekani ndiye mhusika mkuu wa asilimia mia kwa mia katika suala la vikwazo na kwamba hilo halina shaka, amesema katika kipindi cha utawala wa Donald Trump, Marekani ilikiuka sheria, ilikanyaga utu na ubinadamu, ilifanya ugaidi na ikawawekea vikwazo vya kila kitu wananchi wa Iran. Rais wa Jamhuri ya kisemu ya Iran amebainisha kuwa Marekani isiyo na utu imewawekea vikwazo wananchi wa Iran hata katika uga wa dawa na chakula. Amesema pia kuwa serikali iliyopita ya Marekani ndiyo utawala khabithi zaidi katika historia ya Marekani kwa eneo la Asia Magharibi, Iran, taifa la Palestina na hata kwa wananchi wenyewe wa Marekani taifa la kibeberu. Rais Ruhani ameihutubu serikali mpya ya Marekani kwa kusema Nyinyi ndio mnaoendelea kufanya ugaidi, mumezuia fedha zetu na hamruhusu zitufikie, mnakwamisha biashara zetu na hata mnafanya njama kuhakikisha kwamba hatupati hata chanjo ya korona. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amelifanyia mabadiliko baraza la mawaziri la serikali yake baada ya aliyekuwa waziri wa fedha kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo. Akitangaza mabadiliko hayo leo Jumatano, Machi 31 katika ikulu ya Chamwino jijini Dodoma, wakati wa kumwapisha makamu wa rais Dr Philip Mpango, rais Samia amesema amemteua Mwigulu Nchimbi kuwa waziri mpya wa fedha na mipango na naibu wake ni Hamad Masauni. Rais Samia amefanya pia uteuzi wa wabunge, ambapo wabunge wapya aliowateua ni Bashiru Ali Kakurwa, Balozi Lebarata Mulamula na Balozi Mbaruk Nasor Mbaruk. Vilevile vile, katika uteuzi huo mpya, Rais wa Tanzania amemteua Bi Umi Mwalimu kuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI, huku naibu waziri wakibakia kuwa wale wale Festo Lugange na David Silinde. Katika upande wa wizara nyingine nyeti ya mambo ya nje, Rais Samia amemteua Balozi Bi Liberata Mulamula kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa Tanzania, huku naibu wake akiwa ni Balozi Mbaruk Nassor Mbaruk. Mabadiliko mengine ni kuondolewa ofisi ya waziri mkuu na uwekezaji kwenye ofisi ya rais na kupelekwa chini ya waziri mkuu. Waziri wa katiba na sheria wa Tanzania ni Palamagamba Kabudi na naibu wake ni Jose Mizengo Pinda, huku waziri wa biashara na viwanda wa nchi hiyo akiwa ni Profesa Kitila Mkumbo na naibu wake ni Eksaudi Kigae. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwakilishi wa Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema kuwa utawala wa Kizayuni wa Israel, Marekani na utawala vamizi wa Saudia ndizo zinazozuia kuachiliwa huru kiongozi huyo wa Kiislamu. Shekh Adam Ahmad Soho, mwakilishi wa Shekh Zakzaki katika mji wa Jos nchini Nigeria, amebainisha kwamba serikali ya Nigeria inawashinikiza Waislamu wa, wa madhehebu ya Kishia kwa sababu inaamrishwa kufanya hivyo na Saudi Arabia kupitia taasisi za kiwahabi nchini humo. Aidha amesema mbali na Saudia, utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani pia zinahusika katika kuihimiza serikali ya Nigeria iwakandamize Waislamu wa, wa madhehebu ya Kishia nchini Nigeria. Shekh Adam Ahmad Soho, mwakilishi wa Shekh Zakzaki katika mji wa Jos huko Nigeria, amesema kile ambacho kimepelekea serikali ya Nigeria iwe na hofu sana ni kwamba Sheikh Zakzaki hatenganishi siasa na dini katika misimamo yake. Kadhalika amesema pamoja na kuwa Sheikh Zakzaki ni muislamu wa madhehebu ya Kishia, lakini anapendwa na waislamu wa madhehebu ya Kisuni na pia Wakristo kutokana na misimamo yake ya kutetea haki na uadilifu na pia azma yake ya kuunga mkono umoja wa watu wote wa Nigeria ambao wanadhulumiwa na serikali na madola ya kibeberu. Shekh Ibrahim Zakzaki na mke wake walikamatwa na vyombo vya dola vya Nigeria tarehe 13 Disemba mwaka 2015 katika shambulizi lililofanywa na askari wanchio, kidini, tula, wa nchi hiyo dhidi ya kituo cha kidini cha bakiyatullah katika mji wa Zaria. Karibu wafuasi 1000 wa harakati ya kiislamu ya Nigeria waliuawa kwa umati na vikosi vya usalama vya Nigeria katika shambulizi hilo. Naibu mkuu wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu amesisitizia udharura wa kudumishwa umoja na mshikamano miongoni mwa maulama wa Kiislamu kwa ajili ya kuondoa vumbi la ukufurishaji katika taswira ya Uislamu wa kweli. Hujjatul Islam wal Muslimin Shekh Hamid Shariari ambaye yuko safarini Beirut, mji mkuu wa Lebanon amesema hayo katika mazungumzo yake na ujumbe wa jumuia ya maulama wa Kiislamu nchini Lebanon na Shekhe ya Ali Khatib, naibu mkuu wa baraza kuu la waislamu wa Kishia nchini humo, na kusisitiza kuhusiana udharura wa kuimarishwa mazungumzo baina ya maulama wa Kishia na Kisuni. Kadhalika, katibu mkuu wa jumuia ya kimataifa kukurubisha pamoja madhehebu ya Kiislamu. Amesisitiza kuwa hii leo ulimwengu wa Kiislamu unahitaji umoja na mshikamano, hususan baina ya maulamaa wa kidini kuliko wakati mwingine wowote wa kwa ajili ya kuondoa utata na vumbi la ukufurishaji katika taswira vile vile ya Uislamu halisi. Vilevile ameelezea matumaini yake kwamba mikutano na mazungumzo kama hayo yatakuwa na nafasi muhimu na athirifu katika kuimarisha juhudi za kuleta umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Kwa upande wao, wajumbe wa Jumuiya ya Maulama wa Kiislamu nchini Lebanon wamepongeza nafasi muhimu na haya kutengeneza vizuri mambo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pamoja na Jumuiya ya Kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu katika kuleta umoja na mshikamano miongoni mwa Waislamu wa, wa madhehebu mbalimbali. Jumuiya na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa na kiraia nchini Tunisia yameadhimisha siku ya ardhi ya Palestina na kulaani juhudi na hatua zozote za kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Maadhimisho hayo yameambatana na maandamano, mikusanyiko na warsha mbalimbali mbali, ambapo waandamanaji wa waandaaji wa, wa maadhimisho hayo wamelaani njama za baadhi ya makundi ya ndani ya Tunisia za kutaka nchi hiyo ianzishe uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli. Washiriki wa, wa maadhimisho hayo wamesisitiza kwamba wataendelea kuunga mkono na kutetea haki za wananchi madhulumu wa Palestina na kwamba serikali ya Tunis ina jukumu la kuwaunga mkono wananchi wa Palestina. Jana Jumanne tarehe 30 Machi ilisadifiana na mwaka wa 45 wa yaumu lardh yani siku ya ardhi huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tarehe 30 Machi mwaka 1976, viongozi wa utawala ghasibu wa Israeli walipora maelfu ya hekari za ardhi za Wapalestina katika eneo la Alkhalil la kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kufuatia hatua hiyo ya kijinai, wananchi wa Palestina walianzisha mgomo wakula, mano, wa kula na maandamano wakilalamikia hatua hiyo ya wazayuni maghasibu malalamiko hayo ya wapalestina dhidi ya hatua hiyo yalipelekea kuzuka mapigano makali baina yao na wanajeshi wa utawala vamizi wa Israeli, ambapo Wapalestina sita waliuawa washahidi kwa kupigwa risasi na maelfu ya wengine kujeruhiwa. Kila mwaka wananchi wa Palestina wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ukanda wa Gaza walioko katika kambi za wakimbizi na wapenda haki katika maeneo mengine ya dunia huandamana tarehe 30 Machi kwa shabaha ya kuwaenzi mashahidi wa mwaka elfu moja mia tisa sabini na sita. Na timu ya washauri wa masuala ya kisheria ya Sudan imetangaza kwamba inapanga kuwasilisha mahakamani faili la wahanga wa kampuni ya Black Shield Security Services ya Imarati inayowarubuni vijana wa kisudani na kuwatuma katika vita nchini Libya bila ya ridhaa yao. Kampuni ya huduma za ulinzi na usalama ya Black Shield ya Imarati iliajiri karibu vijana kwa mamia wa kisudani kwa ajili ya kufanya kazi za ulinzi katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, lakini vijana hao walijikuta wakitumwa Libya kwenda kupigana katika safu za jenerali mwasi Khalifa Haftar. Omar Obeid, naibu mkuu wa timu ya washauri wa kisheria wa kesi za wahanga wa kampuni ya Blackshield ya, ya, Black ya Imarati amesema katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Khartoum kwamba baada ya kupita mwaka mmoja tangu kutokea tukio hilo hivi sasa kesi hiyo imekamilika na iko tayari kwa ajili ya kuwasilishwa katika mahakama ya kimataifa. Mwishoni mwa mwaka jana 2020, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilitangaza kwamba kampuni ya huduma za ulinzi na usalama ya Black Shield ya Imarati iliajiri karibu vijana 270 wa kisudani kwa ajili ya kufanya kazi za ulinzi huko Imarati, lakini vijana hao walijikuta wakitumwa Libya kwenda kupigana katika safu za sa Jenerali mwasi Khalifa Haftar. Aidha, katika ripoti yake ya mwezi Disemba 2019 Umoja wa Mataifa ulithibitisha kuwepo wapiganaji wa Sudan katika vita vya Libya, ambapo wanapigana bega kwa bega na no wapiganaji wa Khalifa Haftar anayeungwa mkono na kusaidiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: ukosoaji kufuatia kuongezeka hatua za Imarati za kujipenyeza kiintelijensia katika siasa huko Iraq. Katika siku za hivi karibuni, suala la kujipenyeza umoja wa falme za Kiarabu yani Imarati huko Libya kwa mara nyingine tena limezungumziwa pakubwa shahsiana. Vyombo vya habari vya Iraq vimetangaza kwamba Imarati imezidisha satwa yake ya kiintelijensia na kisiasa nchini Iraq. Imarati ni moja ya nchi ndogo lakini yenye kupenda makuu katika eneo la Asia Magharibi, ikiwa inafanya kila iwezalo uimarisha satwa na ushawishi wake katika eneo hili. Katika upande wa utambulisho, umoja wa falme za Kiarabu ni mshirika wa nchi za magharibi kutokana na kutambuliwa kwake kama mtekelezaji wa siasa za madola makuu ya magharibi. Imarati mwezi Septemba mwaka jana 2020 pia ilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano rasmi wa kawaida na Israeli na kuzidisha pia safari za wazayuni nchini humo. Hata hivyo Iraq ni nchi yenye utambulisho wa kisiasa wa kiukinzani kwa kutokuwa na utambulisho mmoja na wa pamoja wa kisiasa. Baadhi ya makundi ya Iraq ambayo yana nguvu na ushawishi mkubwa yanapinga uwepo wa nchi ajnabi nchini humo, lakini serikali ya Baghdad, hususan serikali ya hivi sasa iliyoko madarakani, na pia makundi mengine kadhaa ya kisiasa nchini humo yanaunga mkono uwepo wa madola ajnabi huko Iraq na kuamini kwamba ustawi wa kiuchumi na kiusalama wa Iraq unategemea uungaji mkono na msaada wa madola hayo ya kigeni. Mustafa Alkadhimi ambaye mwezi Mei mwaka 2020 alitangazwa kuwa waziri mkuu wa Iraq amesisitizia suala la utaifa wa Iraq na vilevile vile utambulisho wa Kiarabu wa nchi hiyo, na anataka kustawisha uhusiano na nchi za Kiarabu ikiwemo kustawisha uhusiano wa Iraq na nchi kama Saudi Arabia na Imarati. Serikali Alkadhimi inaamini kwamba Iraq itaweza kupunguza matatizo ya kiuchumi iliyo nayo kupitia uwekezaji wa nchi kama vile Imarati au Saudi Arabia nchini humo. Pamoja na hayo, kuna ushahidi wa kutosha unaoonyesha kwamba Imarati inataka kuwa na ushawishi wa kiintelijensia na kisiasa huko Iraq. Aidha, Imarati ilitoa fedha nyingi katika uchaguzi wa mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane huko Iraq ili kuiwezesha kushinda mirengo inayoiunga inayo mkono pakubwa nchi za Magharibi ambayo nazo zinaiunga mkono mirengo hiyo na pia kuunga mkono mwenendo wa mapatano wa nchi za Kiarabu na utawala wa Kizayuni wa Israel katika mkondo huo. Hata shakhsia kama Salimu Al Jubairi, spika wa zamani wa bunge la Iraq, pia alilalamikia nafasi ya Imarati katika uchaguzi wa Iraq. Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tayari, wasikilizaji wetu wapenzi, mmetutumia maoni mengi mengi sana. Nitasoma kwa muhtasari. Anaanza nawe bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, anasema Rais Rohani amenena sawa kabisa, iwapo Marekani wataendelea na jinai zao, vikwazo na vikwazo, basi Iran nayo itekeleze vivyo hivyo. Dini ya Uislamu haikutufundisha kuwa mtu akikupiga kofi chavu la kulia basi mpe la kushoto, bali imetutaka tusimame kidete kuti haki zetu. Shafi Said yeye anasema hongera sana balozi wa taifa huru la Iran kwa kwenda kuwaona wahanga wa mateso ya Shinyang huko nchini China. Huyo ni msikilizaji Shafi Said wa Kigoma, Tanzania. Alhaj Sondambiri Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam Tanzania, anasema asanteni sana Radio Tehran. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam Tanzania ametumia maoni Katha, hapa anasema umoja wa maulamaa wa kiislamu wa madhehebu zetu zote za kiislamu ni muhimu sana kuelewana na kushikamana. Ana maoni marefu, tutayatumia katika baraza la wasikilizaji insha allah. Bwana Juma Idi Isa wa Kondoa wa Tanzania, baada ya kutusalimu anasema kila la kheri Rais Samia Suluhu Hassan katika kubadilisha baraza lako la mawaziri huko Tanzania. Bwana Abdallah Ali Makajura, nashukuru. Nasi pia tunamshukuru Bwana Idi Ibrahimu Stambuli, mwanabaraza mwingine huyu wa huko Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Anampongeza Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na anasema fuata mkondo ule ule aliokuwa nao Rais aliye kutangulia. Yahya Ali, nawe maoni yako yameingia sasa hivi, lakini muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Tutayatumia maoni yenu wapenzi wasikilizaji, katika baraza la wasikilizaji kiukamilifu. Hapa ni kukumbusheni, wapenzi wasikilizaji, baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika habari zetu. Rais Hassan Ruhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema kwamba endapo kutakuwa na azma imara na Marekani ikarejea katika mazingira ya kabla ya vikwazo, sisi pia siku hiyo hiyo tutaanza kutekeleza ahadi zetu na Rais Samia Suluhu Hasan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amelifanyia mabadiliko baraza la mawaziri la serikali yake baada ya aliyekuwa waziri wa fedha kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, hutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban, tutakuleteni ya, pia kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim, Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji, ambapo leo kitakuwa ni maalumu kwa sababu kimesadifiana na maadhimisho ya siku ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, hivyo leo na kabla ya kurusha hewani maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, tumeona ni bora tuzungumze machache kuhusu maadhimisho ya siku hiyo. Karibuni. na wasikilizaji wapenzi, tarehe mosi Aprili ni siku ya jamhuri ya Kiislamu, ambayo ni dhihirisho la kweli la irada na msimamo imara wa taifa kubwa la Iran la kufanikisha heshima na hadhi ya Kiislamu na jinsi wananchi walivyo na nafasi katika maamuzi ya nchi yao chini ya mfumo wa demokrasia ya kidini ya jamhuri ya Kiislamu. Baada ya ushindi wa mapinduzi matukufu ya kiislamu yaliyoongozwa na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, miezi michache tu baadaye, yaani katika mwezi wa Farvardin mwaka 1358 mwaka wa Kiirani wa hijiri ya shamsia uliosadifiana na mwaka 1979 miladia, kuliitishwa kura ya maoni ya nchi nzima, kuwauliza wananchi wanapendelea mfumo gani wa kiutawala uwaongoze. Matokeo ya kura hiyo ya maoni iliyofanyika tarehe 12 Farvardin 1358 Hijiria Shamsia, iliyosadifiana na tarehe mosi Aprili 1979 miladia, yalikuwa ni asilimia 98 ya walioshiriki kwenye kura hiyo walichagua mfumo wa jamhuri ya Kiislamu kuwa ndio utawale humu nchini. Tangu wakati huo hadi hivi sasa tarehe mosi Aprili inatambuliwa katika kalenda ya Irani kuwa ni siku ya jamhuri ya Kiislamu. Wananchi wa Irani walijitokeza kwa wingi mno katika kura hiyo ya maoni, kwani ilikuwa ni hatua muhimu mno na ya kimsingi mno ya kuamua mustakabali wao na wa nchi yao, mustakabali wao na wa taifa lao, mustakabali wao na wa historia ya nchi yao, mustakabali wao na ulimwengu wa Kiislamu, mustakabali wao na wa eneo zima bali mustakbali wao na wa ulimwengu mzima. Hii ni kwa sababu kwa kuwasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, milingano yote duniani imebadilika katika nyanja zake zote. Leo hii, na hasa katika eneo la Mashariki ya Kati na magharibi mwa Asia, ni muhali kutasawar kitu bila ya kuifikiria kwa dhati Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa kushiriki kwao kwa wingi mkubwa katika kura hiyo ya maoni Wananchi wa Iran walitangaza kukoma uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi yao. Waliutangazia ulimwengu kwamba inawezekana kuishi na kupata maendeleo bila ya kutegemea kambi yoyote ya kibeberu. Waliwathibitishia walimwengu kivitendo kuwa dini ndilo suluhisho la matatizo yao yote. Naam, kwa hatua yao hiyo ya, ya kupigia kura ya wingi mutilaki mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, Wananchi wa Irani walitangaza mfumo mpya kabisa duniani, mfumo wa ukombozi wa wanyonge, mfumo wa kukomboa mataifa ya dunia na ukandamizaji wa mabeberu na maistimari, ukombozi wa wanaodhulumiwa kutoka katika makucha ya wanyonyaji. Mapinduzi ya Kiislamu na Jamhuri ya Kiislamu Irani imeleta matumaini mapya katika nyoyo wali wali za walimwengu waliokuwa wamekatishwa tamaa na dhuluma za madhalimu. Yameleta mwamko wa kupenda dini, kuwa huru, kupenda ukombozi katika jamii za wapigania haki na uadilifu duniani. Kwa kuupigia kwao kura nyingi mno mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, mwananchi wa Iran waliwatangazia walimwengu kwamba si mashariki, si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu. Na, si mashariki, si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu. Ilikuwa ni kauli mbiu mpya kusikika katika masikio ya walimwengu. Ilileta mshangao mkubwa katika kona zote za dunia na yumkini wengi hawakuielewa. Lakini mabeberu na waistikibari waliielewa vizuri. Na ndio maana mabeberu wa dunia nzima wa mashariki na magharibi mwa dunia walielekeza mashambulizi yoyote dhidi ya mfumo huo mpya wa Jamhuri ya Kiislamu, kwani walijua kwamba mwisho wa dhuluma zao umekaribia. Maadui hao wa mashariki na magharibi mwa dunia walipiga marufuku hata Iran kuuziwa senyenge, baada ya kwamba walikuwa wameiwekea vikwazo vya kila upande huku Saddam, rais wa wakati huo wa Iraq, akiwa ametumika kuanzisha vita vya pande zote dhidi ya mfumo huo mchanga wa Jamhuri ya Kiislamu akisaidiwa na dunia nzima. Hata hivyo, liamuliwalo na Mwenyezi Mungu lazima litatimia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezidi kuwa imara siku baada ya siku, na leo hii maadui hawathubutu kuanzisha uvamizi wowote ule wa kijeshi katika taifa hili kubwa la Kiislamu. Tarehe mosi Aprili 1979 wananchi wa Irani waliupigia kura na kuupa ushindi mutlaki mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu katika hali ambayo wakati huo harakati yoyote ile iliyokuwa inatokea duniani ilikuwa imma ikinasibishwa na kambi ya mashariki au kambi ya magharibi, kambi mbili kuu zilizokuwa zinaitawala dunia wakati huo hata hivyo kauli mbiu ya si mashariki na si magharibi bali ni jamhuri ya kiislamu ilivunja kabisa ngano hiyo ya kwamba dunia haiwezi kwenda bila ya idhini ya kambi hizo mbili. Nchi yoyote haiwezi kudumu bila ya uungaji mkono wa kambi hizo mbili. Wakati huo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwanachuoni, mwanaharakati, mujahid na muona mbali, aliwaambia wakuu wa kambi ya mashariki Yani, Umoja wa Kisovieti kwamba fikra ya kukanusha kuwepo Mwenyezi Mungu imefikia ukingoni na inasambaratika, hivyo ni kujidanganya mtu kudhani atapata wokovu kupitia fikra hiyo. Alisema pia kwamba kambi ya magharibi chini ya uongozi wa Marekani nayo inasambaratika, kwani uliberali wa kupinga mafundisho ya dini na nafasi yake katika uongozi ni kinyume cha maumbile ya mwanadamu. Leo hii tunaona jinsi nyoyo za walimwengu zinavyovutika kwenye mafundisho ya dini hususan dini ya Kiislamu na miongo hii minne ya utawala wa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran imewathibitishia walimwengu kwamba utawala wa kidini unaofuata mafundisho sahihi ndilo suluhisho la matatizo yote duniani. Naona Asma, tuishie hapa ili tuweze kutoa fursa ya kurushwa hewani baadhi ya maoni ya wasikilizaji ndani ya kipindi hiki maalumu cha Baraza la Wasikilizaji. Naam, wasikilizaji wapenzi, miongoni mwa maoni tulioendelea kupokea kwa wingi ni kuhusu kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli. Yapo hapa maoni ya maudhui nyinginezo, lakini tuanze na haya yanayohusiana na kifo cha Magufuli, rais wa zamani wa Tanzania. Bwana Juma bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, ameandika: hakuna ajijuaye ni lini ataondoka Ewe mja usizubae, kaburini utawekwa, matendo mema tuvae, kabla sanda kuvikwa. Tuwe pole Tanzania, misiba hii mikubwa. Maalim Seif katangulia, Magufuli kafuatia, tumebaki mimi nawe, ibada ndio yatakiwa. Ni mimi Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Naye bwana Juma ji sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, Ahmed ameandika Watanzania tumepita kwenye kipindi kigumu sana. Mengi yamesemwa, wengi wamesema kufuru, shirki, kukata tamaa na mengine kedekede kede, lakini njia ni moja kwangu na kwako. Tujiulize, kipi tumejifunza? Yapi Magufuli ametuachia? Ipi faida, ipi hasara? Ukiniuliza mimi, nitamkumbuka uzalendo kwa taifa namaanisha miundo mbinu, lugha ya Kiswahili, madini, hutojipendekeza kwa wazungu. Hakika ni mengi sana, lakini yote kwa yote ukweli huko palepale kwamba kifo ni kikombe kila mja lazima atakinywea. Fanya yote ufanyayo, lakini kumbuka mipaka ya Allah. Ni mimi Juma Jeisagai msoma mara Tanzania. Maneno mazima kabisa ya Baba Akram na Bwana Juma Jafar Sagai. Ama mwana baraza mwingine Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, naye ana maneno mazima kabisa kama tulivyofanya kwa maoni ya huko nyuma, na hapa tutajitahidi kusoma kwa muhtasari ili tupate fursa ya kurusha hewani maoni mengi zaidi. Bwana Shebe kiujumla, yeye ameandika, mimi nawapa pole wananchi wote wa Tanzania nzima kwa ujumla kwa kuondokewa na rais wao Joseph Pombe Magufuli, JPM. Hata hivyo, anasema napenda kutoa naswaha kwa watu wote, wawe ni watanzania au wasio watanzania, kutumia busara na kuwa waangalifu tunapozungumzia kifo hicho, wasitie taasubu za kiburi wala madharau na Mayele Eric, msikilizaji wetu wa Chipinge, Manicaland, huko Zimbabwe, na kiujumla, ameandika Afrika imepoteza rais mwema kweli. Nimeamini naam. Kuna na maoni mengine vilevile kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wale wasikilizaji wetu wa Oisha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini tutosheke na hayo kuhusiana na kifo cha rais wa zamani wa Tanzania John Pombe Magufuli. Nam, wapenzi wasikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487, barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib.ir, mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com sw Um, tukija katika maudhui nyinginezo, bwana Athumani Bakari wa kwa minchi lango la jiji Tanga Tanzania, ameandika ni vizuri kupatikana maghala hayo ya silaha za magaidi huko Iraki. Anasema hii itasaidia zaidi katika juhudi za kupambana na magaidi waliopandikizwa na Marekani na NATO huko Iraki. Juhudi hizo ziendelee kufanyika baina ya makundi yote ya kujitolea pamoja na serikali ya nchi hiyo ili kuyafurusha magenge yote ya kigaidi wakiwemo wanajeshi magaidi wa Marekani na washirika wao wa muungano wa NATO wote wafukuzwe katika ardhi ya Iraki. Naitwa Athumani Bakari, balozi wa Redio Teheran nikiwa kwa minchi lango la jiji Tanga Tanzania nam. Asante balozi wa Redio Teheran. Mimi narejea kidogo kwa bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine ameandika Ufaransa ina chuki za wazi kabisa dhidi ya Uislamu na Waislamu, huku wakisema China peke yake na wao wanajitoa, wakati wao ni maadui wakubwa wa Uislamu wa na Uislamu. Juma Jai Sagai, Musoma, Mara, Tanzania na hapa mimi nina maoni ya kutoka kwa Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye ni msikilizaji wetu mtajika. Huyu ameandika ombi la Ufaransa la kuitaka misikiti ya nchi hiyo ibariki ndoa za mabaradhuli na wasagaji ni unyama na upumbavu wa kupindukia. Hata wanyama hawafanyi upuuzi huo, anasema. Yenye taasisi za haki za binadamu, wanazoonewa dini zote, mna kazi nzito na ni wajibu wenu kuwaelimisha viongozi wa Ufaransa na watu wenye fikra za kinyama na uovu kama hizo. Sawasawa so, so, kabisa. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sheral Alfazil wa Dar es Salaam Tanzania anasema, enyi wanadamu ulimwenguni, mbona tumeacha binadamu? Mbona tunatumai haki za binadamu kwa maslahi yetu binafsi na tunayatumia masuala hayo kwa masuala yetu binafsi badala ya haki hizo za binadamu kuhakikisha wanadamu wote wa dini, rangi na makabila yote wananufaika nazo. Anasema muumba wetu ameumba makabila, mataifa na rangi tofauti ili tujuane na tuelewane zaidi. Mbona wanadamu tumejipandikiza tabia ya kinyama ya kudhulumiana muamala na maadili ya kibinadamu tunayaacha. Enyi viongozi wa dini zote duniani, mbona ukimya wenu ni mkubwa sana? Je, faida na masilahi ya kidunia yamekufanyeni kusahau majukumu yenu kwa wanadamu wote? Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yanayosema. Mimi ni Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, Tanzania, anasema: Rusia, Iran na China mnapaswa kuingilia mgogoro wa Yemen kutokana na Saudia kukataa usitishaji vita na inaendeleza mzingiro wa wananchi wa Yemen, huku wakikosa huduma za kibinadamu, wakikosa chakula, wakikosa makazi na elimu. Vita hiyo inachochewa na Marekani na vibaraka wake haswa Israel, huku Umoja wa Mataifa ukiwa umekaa kimya. Watoto wa Yemen wanateseka kwa utapiamlo. Hapa na budi madola kama Russia, China na Iran kuingilia kati ili kunusuru watoto wa Yemen sana. Ama katika maoni yake mengine, Bwana Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya kumi na tatu, huko Tanzania, anasema nawapongeza hao waliomuua huyo kamanda mtiifu wa jenerali muasi Khalifa Haftari huko nchini Libya, maana wamefanya jinai kubwa hao Haftar na wenzake. Anasema mahakama ya ICC imtie Khalifa Haftari hatiani kwa jinai alizowafanyia wananchi wa Libya na kuua watu wasio na hatia bwana baraza mwingine Ahmed, bwana Jumaidi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, msikilizaji wetu mtajika, baada ya kutusalimu, anasema alhamdulillahi na tunakupateni mubashara kwa sateliti kupitia redio maarifa ya Tanga shukran. Nasi tunakuambia shukran sana vilevile vile anasema ipo haja ya serikali ya Msumbiji kuchukua hatua stahiki kusitisha machafuko huko Cabo Delgado ili watu waishi kwa amani badala ya kuishi kama wakimbizi naam, katika nchi yao huko Msumbiji. Na nilikuwa nataka kushangaa kwamba bwana Juma Idisa, mpaka hapa tulikuwa hatujapata maoni yake mwanabaraza. um, mwingine bwana Muhsin bin Saadati mtegagura wa Karbala nchini Iraq, sauti ya radio Teheran inafika sehemu zote duniani. yeye yeah, ameandika baada ya kutusalimu ana ameandika kwamba asanteni sana Radio Teheran kwa habari za papo kwa papo na za kila majira. Anasema tunamwomba Allah awe ametutakabalia ibada zetu katika mnasaba wa nusu ya Shaban wa mazazi ya Imamu wetu azama, Imam Mahdi alaihi salam bin Hasan al Askari alaihim salam. Baada ya hapo anaomba dua akisema, allahumma ajil liwaliyika lfaraja wenu katika dini na katika jamii. Mohsen bin Saadati Mtegagura nikiwa maeneo ya Karbala Tahira na tukufu nchini Iraq. Mwisho, namwomba Allah atukubalie amali zetu na ziara zetu. Karibuni sana Karbala. Wa shukran, asante ah, sana na tunaitikia amin dua yako Sheikh Mohsin mimi nirudi tena kwa Bwana Yahya Hasan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika, hongera Iran kwa kupata leseni ya kuzalisha chanjo ya Covid-19 ya Rasia, na kuombeni mufanye kila hali muzalishe chanjo hiyo kwa wingi sana, ifike hadi huku kwetu, kwani hali ni mbaya sana. Tunamwomba Allah atuepushe na janga hili la Corona, ni thaqili sana ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Leo kipindi chetu hiki cha baraza la wasikilizaji kilikuwa ni maalumu, kwani takriban nusu nzima ya kipindi tumezungumzia maadhimisho ya siku ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pamoja na hayo, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni, ni Asmahani Ghanima Muhamed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni yule ule wa kawaida Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la heri maishani. Na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako. Mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi ndhur ilayya nadhara man nadaita faajabak n Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wakaribu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mula wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, inna man wala tahjubni arafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuona nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu. Basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako Tajri ila aina, la aina Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 565487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.