Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni ni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi ninekukaribisheni karibisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid Mbegu wa London, Uingereza. Mada itakuwa ni sehemu ya pili ya maudhui ya fitna za zama hizi. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika ya Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wasema shambulio la anga la Ufaransa nchini Mali liliua raia na si waasi wenye silaha. Hamas yalaani uamuzi wa, wa Bahrain wa kuteua balozi na ofisi ya uwakilishi Tel Aviv. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema Wasiria tisa kati ya kumi wanaishi kwenye umasikini na kansela wa Austria akosoa mchezo mchafu wa Umoja wa Ulaya katika ugavi wa chanjo ya korona. Habari kamili. Shambulio la anga lililofanywa mwezi Januari mwaka huu na jeshi la Ufaransa liliua raia wasiopungua 19 wa Mali waliokuwa katika sherehe ya harusi hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya wachunguzi wa umoja wa Mataifa. Ripoti hiyo iliyotolewa na kitengo cha haki za binadamu cha mpango wa umoja wa mataifa nchini Mali, MINUSMA, imepingana na madai ya Ufaransa kwamba iliwalenga wapiganaji wa kundi la waasi tu katika shambulio hilo. Wachunguzi hao wa MINUSMA wamesema walitembelea kijiji cha Bonti mahali lilipotokea shambulio hilo la Januari tatu na kuzifanyia uhakiki picha za satelaiti pamoja na kuwahoji zaidi ya watu mia nne wakiwemo mia na kumi na tano waliokutana nao ana kwa ana. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa hapo jana imesema, kama ninavyonukuu, MINUSMA inaweza kuthibitisha kwamba kulikuwa na sherehe ya harusi iliyokutanisha pamoja raia wapatao mia moja waliokuwepo eneo la shambulio. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watu 19 wakiwemo raia 16 na wanaume watatu wenye silaha waliokuwa wamehudhuria harusi hiyo waliuawa papo hapo, na raia wengine watatu waliaga dunia walipokuwa wakikimbizwa kupatiwa matibabu. Ripoti hiyo imesisitiza kuwa umati wa watu uliolengwa na shambulio hilo la anga la jeshi la Ufaransa ulikuwa ni idadi kubwa zaidi ya raia ambao wana kinga ya usalama kwa mujibu wa sheria ya kimataifa masuala ya kibinadamu ripoti ya kitengo cha haki za binadamu cha MINUSMA imetolewa huko kukiwepo na mvutano kuhusu shambulio jingine la anga lililofanywa wiki iliyopita na jeshi la Ufaransa nchini Mali viongozi wa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo wamesema jeshi la Ufaransa liliua raia sita katika shambulio hilo la Machi 25 ambao ni vijana wa uwindaji kinyume na madai ya Paris kwamba iliwalenga wapiganaji wa waasi. Ufaransa ambayo ni mkoloni wa zamani wa Mali iliingilia kati kijeshi katika mgogoro wa nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na tatu na hivi sasa ina askari wapatao elfu tano na mia moja iliyowasambaza wa katika eneo la Sahel barani Afrika. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imelaani uamuzi wa wa Bahrein wa kuanzisha ofisi ya uwakilishi wa kidiplomasia na kuteua balozi wake katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Msemaji wa Hamas Hazim Kasim amesema uamuzi uliochukuliwa na Bahrain ni wa kushupalia kuendeleza kosa la kisiasa linalohusiana na kusaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Kizayuni. Msemaji wa Hamas amebainisha kuwa mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida yamefanyika kukidhi maslahi ya Israel katika eneo na si kwa maslahi ya mataifa ya Uarabu. Na mahusiano hayo yanadhuru malengo matukufu ya Palestina na kushajiisha utawala ghasibu kuendeleza hatua zake za kijinai dhidi ya wananchi wa Palestina. Mfalme wa Bahrain, Hamad bin Isa al Khalifa, jana alitoa agizo la kuanzishwa ofisi ya uwakilishi wa kidiplomasia ya nchi yake huko Tel Aviv. Katika agizo jingine Hamad bin Isa amemteua Khalid Yusuf al Jalahama kuwa balozi wa Bahrein huko Israel. Mwezi Septemba mwaka 2020 utawala wa Bahrein ulisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni katika hafla iliyofanyika ikulu ya White House na kuhudhuriwa na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump. Kufuatia kusainiwa mkataba huo mnamo Novemba Novemba 18, 2020 mawaziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli na Bahrain walikubaliana kufungua balozi za pande mbili huko Manama na tel Aviv. Milio mikubwa ya risasi imesikika mapema leo karibu na ofisi ya rais wa Naija katika mji mkuu wa nchi hiyo Niamey, siku mbili kabla ya kuapishwa rais mpya Mohamed Bazoum. Mashirika ya habari yameripoti kuwa milio mikubwa ya risasi ilisikika kuanzia saa tisa alfajiri na kuendelea kwa muda wa nusu saa mjini Niami. Serikali ya Niger haijatoa maelezo yoyote kuhusu tukio hilo. Mashambulio ya makundi yanayobeba silaha pamoja na mivutano ya kisiasa imeongezeka nchini Niger tangu Bazum aliposhinda urais katika uchaguzi wa marudio uliofanyika mwezi Februari aliyewahi kuwa rais wa nchi hiyo Mahman Usman, ambaye alishindwa katika kinyang'anyiro hicho, ameyakataa matokeo hayo akidai kwamba ulifanyika udanganyifu. Wiki iliyopita, mahakama ya juu ya Niger iliithibitisha ushindi wa Mohamed Bazum na kuruhusu mgombea huyo wa chama tawala kuapishwa katika hafla iliyopangwa kufanyika siku ya Ijumaa. Kutawazwa kwa Bazum litakuwa tukio la kwanza la mapokezano ya madaraka baina ya viongozi wawili waliochaguliwa kidemokrasia katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Muhammad Bazoum ambaye alikuwa waziri wa mambo ya ndani wa Niger amefadhilishwa kuwa mrithi wa rais Mamadou Mahamadou Issoufou aliyeng'atuka madarakani baada ya kumalizika mihula yake miwili ya vipindi vya miaka mitano. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa wafadhili kusaidia kushughulikia mahitaji yanayoongezeka na kuongeza ahadi za kifedha na kibinadamu kuwasaidia Wasiria na kupunguza mzigo mkubwa wa kifedha wa nchi ambazo zina hifadhi wakimbizi. Antonio Guterres ametoa mwito huo kupitia ujumbe wa video kwa mkutano wa tano unaofanyika Brussels, Ubelgiji, kuunga mkono Siria na ukanda wa eneo hilo. Guteres amesema kama ninavyonukuu, kwa miaka kumi wasiria wamevumilia kifo, uharibifu, kufurushwa na kupunjwa. Mamia maelfu ya raia wameuawa na mamilioni wamejeruhiwa. Zaidi ya nusu ya idadi ya watu wamelazimishwa kutoka katika nyumba zao. Wengine wengi wamekufa kwa njaa chini ya mzingiro, kuteswa, kuzuiliwa kinyume cha sheria. Katika ujumbe wake huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza pia kwamba nusu ya watoto nchini Siria wamezaliwa vitani na hawajui chochote kingine. Akaongezea kwa kusema kama ninavyonukuu tena, zaidi ya watoto milioni mbili wa Siria ni wakimbizi, wanabeba vidonda vya kisaikolojia ambavyo vitaendelea maisha yote, na mambo yanazidi kuwa mabaya, sio bora. Kwa mujibu wa Guterres, zaidi ya watu milioni kumi na tatu wanahitaji msaada wa kibinadamu kuishi mwaka huu ambayo ni zaidi ya asilimia ishirini zaidi ya mwaka jana, na kwamba idadi kubwa ya watu sasa wanakabiliwa na njaa. Ka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha pia kuwa uchumi wa Siria umeharibiwa na sasa athari za COVID-19 zimefanya mambo kuwa mabaya zaidi. Amesema karibu nusu ya familia zote zilipoteza chanzo cha mapato, na kwamba Wasiria tisa kati ya kumi wanaishi katika umasikini. Mkutano wa Brussels ulioandaliwa na Umoja wa Ulaya unatafuta hadi ya hadi dola bilioni kumi kutoka kwa wafadhili ambapo dola bilioni 4.2 ni kwa ajili ya watu nchini Siria na dola bilioni 5.8 kwa ajili ya wakimbizi na wenyeji wao. Na kansela Sebastian Cors wa Austria ametuhumu ameutuhumu Umoja wa Ulaya kuwa haugawi kwa uadilifu chanjo ya korona. Na kueleza kwamba nchi yake iko kwenye mazungumzo na Rasia ya kununua dozi milioni moja za chanjo iliyotengenezwa na nchi hiyo ya Sputnik V. Kansela Kurz ameutuhumu Umoja wa Ulaya kuwa unacheza mchezo mchafu katika ugavi wa chanjo ya korona kwa nchi mbalimbali mbali. Na kuongeza kuwa ameshafanya mazungumzo na Rasia kwa ajili ya kununua dozi milioni moja za chanjo ya Sputnik V. Kansela wa Austria amesema tangu mwezi Februari wamekuwa na mashauriano mazuri na Rasia kwa ajili ya kupatiwa chanjo ya Sputnik, na akasisitiza kama ninavyonukuu, unapofika wakati wa utoaji chanjo kusiwepo na suala lolote la jiopolitiki. Kitu muhimu pekee ni kuona kama chanjo iliyopo ni athirifu na si hatarishi au la. Rs ameongeza kuwa ikiwa Austria itapokea dozi za ziada milioni moja za chanjo itawezekana nchi hiyo kurejea haraka katika mazingira ya kawaida. Mara kadhaa kansela huyo Austria ameonyesha uungaji mkono wake kwa chanjo ya Sputnik V iliyotengenezwa Rusia na kutaka Umoja wa Ulaya utoe idhini haraka iwezekanavyo kwa nchi zingine kutumia chanjo hiyo kwa dharura. Tarehe 26 Februari rais Vladimir Putin wa Rusia na kansela Sebastian Kurz wa Austria walifanya wa mazungumzo kwa njia ya simu kuhusu jitihada za pamoja zinazopasa kufanywa kwa ajili ya kupambana na usambaaji wa virusi vya korona na kuipatia Austria chanjo ya Sputnik v iliyotengenezwa Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa sikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mada ya sasa wakati wa kukuleteni ya uchambuzi wa kisiasa utahusu kushtadi harakati za makundi ya kigaidi barani Afrika. Makundi ya kigaidi yameshadidisha harakati zao katika maeneo mbalimbali barani Afrika, ambapo tukio la karibuni kabisa ni kudhibitiwa na magaidi wa Alshababu mji wa pwani wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji. Awali magaidi walishambulia hoteli ya Amarula Palma na kuua makumi ya watu. Hoteli hiyo ipo katika mji wa Palma, kaskazini mwa Msumbiji. Baadhi ya duru zinasema kumefanyika mauaji makubwa dhidi ya raia katika hoteli hiyo. Wanamgambo wanaojiita al Shababu, ambayo inasadikiwa kuwa wana uhusiano na kundi la kigaidi la Daesh, wametangaza kuhusika na shambulio hilo. Kwa sasa wanamgambo hao wanaodhibiti mji wa Palma, huku maelfu ya raia wakiripotiwa kuukimbia mji huo. Wizara ya ulinzi ya Msumbiji imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni kubwa ya kuukomboa mji huo unaodhibitiwa na kundi hilo linalojiita Ashabab. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Msumbiji, Omar Saranga, amewaambia waandishi wa habari huko Maputo kwamba jeshi linapambana vikali na waasi katika maeneo mbalimbali ya mji wa Palma ulioko karibu na mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani ya Tanzania. Mji huo una akiba kubwa ya gesi inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni 20. Nchi mbalimbali za Kiafrika kwa muda sasa zimekuwa kambi za makundi ya wanamgambo na magaidi, hususan makundi mawili makuu ya kigaidi yaani Boko Haram na Al-Shabab. Makundi hayo yakitumia mali asili na vyanzo vya utajiri vya mataifa ya Kiafrika yamekuwa yakiendesha harakati zao za kigaidi katika nchi mbalimbali za bara hilo kama Nigeria, Mali, Kamerun, Somalia na kadhalika, lengo likiwa ni kueneza fikra na ideolojia zao. Hata hivyo, katika miaka hivi karibuni harakati za makundi hayo ya kigaidi zinaonekana kuimarika na kuchukua mkondo mpana zaidi. Kuna sababu mbalimbali zinazotajwa na weledi wa mambo kuhusu kuongezeka harakati za makundi ya kigaidi barani Afrika. Sababu ya kwanza ni kushindwa kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Asia Magharibi na akthari ya wapiganaji wake kuhamia barani Afrika. Sababu nyingine ni udhaifu wa vikosi vya ulinzi na majeshi ya mataifa ya Afrika yanayoandamwa hivi sasa na mashambulio ya kigaidi, na kutokuwa na bajeti ya kutosha na suhula za kisasa za kupambana na magaidi. Aidha, kuongezeka kiwango cha umasikini na hali mbaya ya uchumi katika akthari ya nchi za Afrika ni mambo ambayo yamewafanya baadhi ya vijana kujiunga na makundi hayo ya kigaidi baada ya kuahidiwa fedha. Sababu nyingine inayotajwa na wajuzi wa mambo ni kuwa kuweko harakati za kuwahadaa vijana kiitikadi na kuwajaza fikra za kiwahabi na kitakfiri, na baadaye kuwachukua na kwenda kuwatumia katika mashambulio ya kigaidi ambayo makundi hayo yanayataja kama vita vya jihadi. Katika upande mwingine, akthari ya viongozi wa Afrika ambao nchi zao zinakabiliwa na hujuma za kigaidi hawana azma na nia thabiti ya kupambana na makundi ya kigaidi hata baadhi yao wanatumia vitisho vya makundi hayo ya kigaidi kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa baada ya kutokea mageuzi ya kisiasa ulimwenguni, hususan katika baadhi ya nchi za Asia Magharibi ambako kunahesabiwa kuwa kitovu na makao makuu ya kundi la kigaidi la Daesh. Jambo hili liliyafanya makundi ya kigaidi kama Boko Haram, Daesh na makundi mengine madogo ya kigaidi kuwa amilifu barani Afrika na kutangaza kiapo cha utiifu kwa Daesh, hatua ambayo imepelekea kuimarika makundi hayo na hata kupata mafanikio zaidi katika operesheni zao za kigaidi. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Mada ni sababu za fitna za zama hizi, sehemu ya pili ya Almuntadhar ajala llahu faraja, kama tutakavyokuja kuona tukija katika kutabiriwa kwake na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa yeye ni Almahdi na yeye anatokana na kizazi cha Bibi Fatima binti rasul sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hizi habari ni nyingi, zimeelezwa kutokana na utabiri alioutabiri Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba Mahdi atakuja. Kuna Imamu anaitwa Ashablanji. Ashafii Shablanji alikuwa ni Muislamu wa madhehebu ya kishafi ya Kisuni kwenye kitabu chake kinachoitwa Nurul Absar, ambacho kwa chapa iliyochapwa Kairo, yeye katika ukurasa wa 342 ameandika hivi, anasema Imam Muhammad ni mtoto wa Imam Hasan al Askari. Mama yake alikuwa ni suria aliyeitwa Narjis au Saiqal au Sausan. Lakabu yake huyu ataitwa Alqaim. Sasa haya anayazungumza imamu wa Kishafi katika kitabu chake kiitwacho Asawaiqu Lmuhriqa ambacho alikitunga kwa ajili ya kupinga hoja zinazozungumzwa na wafuasi wa Ahlulbait alayhim salam, akajikuta ndani ya kitabu chake Imam Hajar Al Asqalani, kwenye kueleza maisha ya Imam Hasan Al Askari ameandika hivi: imamu huyu hakuwacha mtoto, yani Imam Hasan Al Askari hakuwacha mtoto isipokuwa huyo Abulqasim ambaye ni huyo Muhammad al Hujja. Mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitano pale baba yake alipofariki dunia. Haya maneno ya Ibnu Hajar al Asqalani anayaeleza kupinga hoja za watu ambao wanasema kwamba baba yake Imam Mahdi, Imam Hasan Alaskari alikufa na hakuacha mtoto, lakini ushahidi ni tofauti na hivyo. Kuna mwanachuoni wa hadithi wa kisalafi mashhuri kama Sheikh Muhammad Nasiruddin al-Albani, Sheikh al-Albani katika kitabu chake Silsilat Ahadithi Sahiha ametaja majina kumi na sita ya maulama kati ya maimamu wakubwa wa hadithi ambao wamesema kuwa hadithi ya kudhihiri kwa Imam Mahdi au kutokea kwake ni sahihi. Ama ukija kwa mwanachuoni mwingine anayejulikana kama Shekh Lutfi Llahi Asafi, Shekh amekusanya katika kitabu chake Muntakhab Athar fi Imami Thani Ashar, katika chapa ya Markaz Alkitabi Tehrani, anasema hadithi zilizopokelewa kumhusu Imam Mahdi kutoka katika vitabu vya pande mbili vya Waislamu wa, wa madhehebu ya Sunni na Shia. Hadithi hizi zimefikia idadi ya hadithi 6277, hadithi 6277 zinamzungumza Imam Mahdi. Sasa haya ni mambo makubwa, kwa hiyo hatuwezi kuwa na sehemu sisi kama Waislamu tukafikia mahali tukasema habari ya Imam Mahdi si sahihi. habari ya Imam Mahdi haipo katika Uislamu, itikadi hii haipo. Tutakuwa sisi tumejifunga mahala ambapo hatujui. Leo tukizungumza na baadhi ya watu, tunakuta kwamba wanaamini kwamba Nabi Isa atarudi na Nabi Isa yuko hai, wanaamini kuwepo hai kwa Imam Nabii Isa alaihi wa ala nabiina salam, wanaamini kurudi kwa Nabi Isa alayhi salam, na wanaamini kuwa Dajal mpotezaji alolaniwa, huyo Dajal atarudi lakini hawaamini habari ya Imam Mahdi. Ukienda kwa watawala, walikuwepo watawala mbalimbali ambao wao walikuwa wanajua hakika ya kudhihiri kwa Imam Mahdi, sio kama hajazaliwa. Wakiamini kwamba ashazaliwa, wakajiita wao ni Almahdi ili kujipa sharaf na utukufu wa jina hilo. Hawa kwa mfano, makhalifa wa Bani Abbas waliwahi kutumia maneno haya. Sudan al Mahdi wametumia jina hilo, Somalia alikuwepo pia al Mahdi na nchi nyinginezo mbalimbali. Sasa tuzungumze hili swala la kutilia shaka umri wake, kwamba ikiwa Imam Mahdi alizaliwa tarehe 15 ya mwezi wa Shaaban mwaka 255 wa hijiria katika nchi ya Iraq, vipi mtu huyu tangu mwaka 255 yuhai mpaka leo? Swala hili limewapelekea baadhi ya Waislamu kutia shaka, haiwezekani bwana, mtu azaliwe mwaka 255 wa hijiria, leo tuko mwaka gani? Yaani, zaidi ya miaka elfu moja mia nne huyu mtu yuko hai. Uwezekanaje wakaamua kulitupilia mbali swala la Imam Mahdi kwa sababu tu akili zao hazikubali kwamba yeye amezaliwa na yu hai? Lakini hapa tusiende kwa jazba wala tusiende kwa fikra zetu finyu. Katika darsa hili, hebu wacha tutaje baadhi ya viumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ambao sisi sote tunaamini wako hai, lakini hatutilii shaka hilo. Kwa mfano Ibilisi mpotezaji. Kila mtu miongoni mwetu waislamu tunaamini yuko hai, wachilie habari ya kuamini malaika kuwa wako hai. a a, ibilisi hata jina lenyewe ibilisi tunalitumia, mtu akikufanyia maovu ya kupoteza poteza unamwita ibilisi. Kwa nini? unamnasibisha na huyo ibilisi mwenyewe mpotezaji, na kila anayepoteza ndo ibilisi. Sasa ibilisi yu hai tangu zama za Nabii Adam alaihi salam. Yani huyu Ibilisi kawapoteza watu chungu mzima katika zama zote hizo mpaka katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, Ibilisi yu hai na anaendelea kupoteza watu. Kuna mtu anatia shaka kama Ibilisi yuko hai? Hakuna, sote tunaamini Ibilisi yu hai. Na ndio maana pale, ukitaka kufanya jambo uanze kwa audhu billahi min ashaitani rajim, kwa sababu Ibilisi asija kakupoteza, unamkimbiza. Kwa hiyo audhu billah, Ibilisi yu hai. Haya. Tuende mwingine katika viumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambao Waislamu wote wanaamini yuko hai ni Khidr. Yule aliyekutana na Nabii Musa wakapanda katika safari zao mbalimbali kama inavyoelezwa katika Suratul Kahfi. Khidr yu hai. Miaka mingapi tangu zama za Nabii Musa alaihi ssalam? Nabii Musa alikuwa hajui kuweko kwake Khidr mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia, utakapofika kwenye majma'il Bahrain hapo wewe utatokewa na tukio hilo litakuonyesha kuwa ni dalili utakutana na Abdan min ibadina, mmoja katika waja wetu. Huyo ni nani? Khidhir. Tena Khidhiri mwenyewe sio tu alikuwa hai, alikuwa katika ghaiba, alikuwa ameghibu. Musa alaihi salam akajaaliwa kukutana naye ana kwa ana, kabla ya hapo alikuwa hamjui. Tunaamini Khidhiri yuko hai na mpaka leo, sehemu nyingi duniani wanaamini ile kupeana mikono, allahumma salli ala sayyidina Muhammad. Sunna hii hufanywa kwa nini? wanaamini pia kwamba unaweza ukakutana na Khidhr siku moja. Sasa Khidhr yu hai tangu wakati wa Nabii Musa mpaka leo yu hai. Inaingia ingia ingi akilini vipi kwamba mtu huyu miaka yake ni mingi zaidi ya umri wa Imam Mahdi eh? Maanake Nabii Musa, wetazama Nabii Musa alikuweko kabla ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa miaka mingi. Khidhiri alikuwepo wakati huo na mpaka sasa yuko haya twende mwingine, Nabii Isa alaihi ssalam. Nabii Musa kaja kaondoka, kaja Nabii Isa. Nabii Isa mpaka leo tunaamini Bal rafaahu llahu ilaihi, Mwenyezimungu alimrufaisha kwake. Mwenyezimungu alimnyanyua kwake, yuhai anaruzukiwa. Hakuna mtu anayepinga swala hili ila wachache katika baadhi ya wa Waislamu wenye maoni ya kwamba kusema Nabi Isa alifariki, Mwenyezimungu atakuja kumfufua, atarudi. Hawa ni wachache, wengi wanaamini katika Waislamu kwamba Nabi Isa yuhai. bal rafaahu llah wama kataluhu wama salabuhu walakin shubiha lahu, hawakumuua hawakumsulubu, bali walifananishiwa mtu mwingine waliodhani wamemuua Nabii Isa, kumbe siye ye, yuko hai. Mwenyezi Mungu, bal rafaahu llahu ilaihi, amemnyanyua kwake, sasa yuhai. Haya, twende kwa da dajali. Dajali mpotezaji yu hai na atarudi kuja kuwapoteza watu. miaka mingapi? Dajali yuhai na hakuna mtu anayesema dajali amekufa, bali atarudi kuendelea na kazi yake ya upotevu na atauliwa na Nabii Isa katika zama za mwisho, hizi zama za Imam Mahdi alaihi salam, Nabii Isa naye atateremka watakutana na Imam Mahdi alaihi ssalam. Haya, tumtaje mwingine, Dhulqarnain. Dhulqarnain yuhai katika Qurani tukufu, Suratulkahfi anatajwa habari zake. Dhulqarnain yu hai, amefungiwa mahala na Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Yuko kwenye ghaiba, ameghibu, hatumuoni, lakini yu hai, yuko hai. Vipi? Anakula nini? Nini anachokifanya hai, huko Hayo ni mambo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, lakini yu hai. Twende kwa watu wengine ambao watakaoleta tabu wanaojulikana kama Ya'juja na Majuja, Gog and Magog, kama wanavyojulikana kwenye lugha ya Kiingereza. Ya'juja na Majuja wa hai na uhai wao wamefungiwa, hawa. Itakapofika sasa wakati watakapokuja kuachiwa, wataleta vurugu kubwa sana ya mauaji katika hii dunia. Hawa ni katika viumbe baadhi ya Mwenyezi Mungu ambao sisi tumepewa habari kuwa wama. Hapo, wahai lakini kuna wengi wengineo ambao hatuwajui. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tusisahau kwamba tunapozungumza swala la uhai wa kiumbe, uhai huu unatoka kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Uhai wa kiumbe si chaguo la kiumbe mwenyewe, bali ni uchaguzi wa mtoaji wa uhai na mwenye kuchukua uhai wake, mwenye kurefusha au kupunguza Naye ni Allah subhanahu wa taala, na ni yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anayesema katika suratu Zumar, katika sura ya 39 katika aya ya 42, Mwenyezi Mungu anasema: Mwenyezi Mungu huzipokea roho zinapokufa na zile zisizokufa Inna fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakkarun. Sasa watu wenye kufikiria wanatakiwa wafikirie sawa sawa tunapozungumza habari ya uhai, kifo, umri mrefu, umri mfupi. Hii si kazi yetu, tunamwachia Allah subhanahu wa ta'ala. Imam al-Mahdi yuhai umri wake mrefu sana, naam, lakini si kwa kuchagua yeye bali kachaguliwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa mujibu wa hadithi za mtume Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa tuzungumze nukta moja muhimu. Nini faida ya sisi kuamini kwamba Imam Almahdi yupo? Tunapata faida gani hapa? Takriban tutazitaja faida kama tano. Faida ya kwanza ya kuamini kuwepo kwa Imam Al Mahdi alaihi salam ni sisi kujiongezea elimu ya kujua, kujiongezea elimu na pia kutaka kujua habari hizi ziko vipi, zinaelezwaje katika Uislamu. Ile kujua kwetu peke yake kama ilikuwa hatujui, kisha tukajua, tumeshapata faida, na ndo umuhimu wa darasa hili, ni kutujulisha yale ambayo hatuyajui, ili tupate kuwa sisi katika mwangaza baada ya kutoka katika giza la kutokujua, kwa sababu kutokujua ni giza, kujua ni nuru. Faida ya kwanza hiyo. Namba mbili, kuleta matumaini katika maisha ya mwanadamu. Tunapozungumza habari ya Imam Mahdi alaihi salam, tunazungumza habari ya matumaini, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba hii dunia, kwa mujibu wa hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pataingia fitna nyingi, na hizi fitna Waislamu watakuwa na matatizo makubwa, mbali na watu wengine kwa ujumla, lakini haswa Waislamu watakuwa na matatizo. Leo ukitizama mathalan habari zi tunazozisikia katika nchi ya Uchina, Waislamu wanaoitwa Wiga ambao hali zao hazijulikani. Mataifa yanazungumza kutaka kufuatilia, lakini China inasema hawa wako sawasawa, mataifa ya nje wanasema la, hao hawako sawa, wana matatizo. Nchi gani katika nchi za kiislamu inaweza ikafurukuta yenye uwezo ikasema, acha tukapigania haki za ndugu zetu hawa Wiga huko China? Hakuna matumaini kwa sababu nchi kubwa ile China yenye uwezo mkubwa kuliko nchi nyingi duniani. Sasa hawa wataishi katika hali ya kuvunjikiwa matumaini mpaka lini? Na ikiwa hawajui matumaini kama yatakuja, watakufa kabla ya wakati wao, kama wanavyosema Waswahili. Lakini kujua habari za Imam Mahdi kwamba ataleta haki na usawa baada ya kujaa dhulma na uonevu, ile peke yake kwamba kutakuja matumaini, hii ni faida tunapozungumza na kumjua Imam Mahdi alaihi salam. Faida ya tatu ni kujenga na kuimarisha imani ya uadilifu. Uadilifu ni kitu muhimu sana. Uadilifu ukiamini kwamba wewe na mimi na mwingineo yoyote tunatakiwa tupiganie uadilifu na tukaijenga imani hii ya uadilifu na tukafanya harakati za kupigania uadilifu, basi bila shaka hii dunia tunayoishi itakuwa ni mahala pa kheri. Kwa hiyo kuijenga hii imani ya uadilifu ni kitu muhimu na moja katika njia zitakazotusaidia ni kumjua Imam Mahdi alaihi salam. Faida ya nne, kujua mtazamo wa Kiislamu katika kutatua shida za dunia, shida za njaa, shida za uonevu, shida za ujinga, shida za dhuluma zinazofanyika na ujeuri, ubwanyenye, ukabaila na mengineyo mengi yanayoambatana na sifa hizo mbaya. Uislamu unasemaje? Mtazamo wa Uislamu katika kuondoa haya mabaya ni nini? Tunapozungumza ima, habari za Imam Mahdi, tunajikuta kwamba a Uislamu umetoa maoni yake na ni hayo kwamba atakapokuja Imam Mahdi atajaza haki usawa uadilifu mengi yatapatikana katika habari hasa zinazomuhusu yeye, namna gani atakapokuja kuweka mambo ya, ya sawasawa katika wakati wake. Na faida ya tano kuujua umuhimu wa ahlulbeiti wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ahlulbeiti jamaa, baadhi ya watu hawajui umuhimu wao, bali baadhi ya watu wanajiuliza ndo nani hao, nafasi yao ni nini? Wana nafasi kubwa katika umma wa Kiislamu, lakini nafasi yao iliondolewa Leo imebakia tu, tunaambiwa tuwapende peke yake. Sasa ndio tukazungumza katika darsa lililopita nafasi na elimu na ya Ahlulbeit alaihim wassalam, naomba turudie huko mwisho katika somo letu la leo. Uislamu ni dini ya kutumia akili na itikadi yake imesimama juu ya udadisi na tafakuri. Uislamu unapinga mambo ya ngano na hekaya na ububusa na unamkataza mwanadamu kuchukua kitu bila ya kuwa na uhakika nacho, kuchukua elimu bila ya kuwa yaani, kuamua bila ya kuwa na ilmu. Na ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akatuambia, wala taqfu ma laysa laka bihi ilm inna sama wal basara wal fuad kullu ulaika kana anhu masula, na wala usiyafuate usio na ujuzi nayo, hakika masikio na macho na moyo, hivyo vyote vitaulizwa siku ya Kiama. Tusiseme tusiyoyajua, usipinge habari ya Imamu Mahdi kama huna ushahidi, wala hakuna ushahidi wa kupinga swala hilo. Na ni hapa maulamaa wengi wa Kiislamu wamesema juu ya wajibu wa itikadi, ni lazima tuzifanyie utafiti itikadi zetu. Kwenye fiki, mfate mwanachuoni wa fiki, masala ya kisheria ya Kiislamu, unaswali vipi, unatawadha mfate mwanachuoni wa kisheria, lakini kwenye itikadi fanya utafiti wako wewe mwenyewe, usimfate mwanachuoni ukasema mi namfata huyu kwenye kuamini itikadi za Uislamu. Imam Mahdi ndiye imamu wa zama zetu hizi. Ni wajibu wa kila Mwislamu kumtambua, kwani Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametuambia kwamba atakayekufa na hamjui imamu wa zama zake atakufa kifo cha kijahilia. Sasa hapa tunapozungumza swala la Imam Mahdi alaihi salam, kuna matukio ya kimuujiza kuna baadhi ya mambo yaliyopokewa katika dini ambayo yanaweza kuonekana kwa mara ya kwanza kwamba kuyaamini na kuyatia akilini ni magumu kwa sababu ni mambo ya kimiujiza, yanaonekana ni miujiza. Kwa sababu gani? Ile ilmu yetu tuliokuwa nayo na uwezo wetu wa kufikiri ni mdogo, kwa hiyo tunadhani mambo mengine ni miujiza, haiwezekani. Lakini elimu na maendeleo ya sayansi na teknolojia yanatuonyesha kwamba yaliokuwa hayawezekani, sasa hivi tunayaona yanawezekana mtu wa mashariki kuzungumza akaonana na wa magharibi, mtu kuweza kuyafikia mambo kwa wakati mfupi ambayo yalikuwa hayawezekani. Sasa tunapotaka kupinga tupinge kwa hoja na dalili, kwa sababu kupinga bila ya hoja hakusaidii chochote, na ni hii elimu ndiyo iliyotupelekea sisi tukawa tumefikia mahala tulipofikia. Mwisho kabisa, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ya Allah mdhihirishe Imam Almahdi alayhi salaam ya Allah mdhi, mdhihirishe Imam Mahdi alayhi salam, ili alete haki na usawa na uadilifu. Ya Allah tujalie tuishi katika salama na amani duniani, watoe kwenye dhiki kila waliodhikika, wafungue waliofungwa kwa dhulma, ondoe uonevu kwa wale wanaoonewa, wajalie viongozi wawe na hekima na waendeshe mambo yao kwa uadilifu na usawa na raia. Ya Allah wajalie wawe na insafu Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Baada ya kusikiliza mawaidha hayo maalum yaliyoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza, umwadia sasa wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yametawaliwa na habari ya kuteuliwa Dr Philip Isdori Mpango kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bunge la Tanzania limemthibitisha Dr Mpango kuwa makamu wa rais baada ya Rais Samia Suluhu Hassan kuwasilisha mapendekezo ya jina lake kuwa makamu wa rais katika kikao maalumu cha kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa ya Chama cha Mapinduzi, CCM, baada ya jina hilo kuwasilishwa bungeni na kupitishwa kwa kura 363 sawa na asilimia 100 ya kura zote zilizopigwa. Gazeti la Mwananchi limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho surprise kali. Rais Samia washangaza wengi kwa uteuzi wa Dkt Mpango kuwa makamu wa rais, hakuwa miongoni mwa waliokuwa wanatajwa. Nipashe nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bendera chuma, mlingoti chuma, Mpango amrithi Samia, atema cheche kama bosi wake. Habari Leo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu kisemacho Mpango aja na wembe uleule ule, aonya mafisadi wazembe ahidi miradi yote kukamilishwa. Nalo gazeti la Majira limeandika bunge la mthibitisha Dkt Philip Mpango ahidi nyayo za hayati Dkt Magufuli. Uhuru limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mpango asilimia mia moja. Nalo Jamvi la Habari katika ukurasa wake wa mbele limeandika Dkt Philip Mpango mwadilifu, mnyenyekevu, mzalendo na mchapakazi. Katika habari nyinginezo, Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, TAKUKURU kumfikisha kortini bosi bandari. Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, TAKUKURU yasema bosi wa bandari hakukutwa na dola. Habari hiyo pia imeakisiwa na gazeti la Uhuru chini ya kichwa kikuu cha habari, TAKUKURU sasa yasaka mtandao wapigaji bandari. Likifafanua limeandika taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania, TAKUKURU imesema inaendelea na uchunguzi ili kuwabaini wale wote waliohusika na ubadhirifu wa mabilioni ya fedha katika mamlaka ya bandari Tanzania, TPA. Tunaelekeza sasa dira yetu ya magazeti nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa umuhimu habari ya kuteuliwa Dkt. Mpango kuwa makamu wa rais wana wow, rais Samia wa Suluhu wa Tanzania. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Suluhu apata Mpango, Tanzania. Taifa Leo, katika habari nyinginezo, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kilio Kaunti kuamuriwa wakazi watumie daraja jipya. Kilio Kaunti kuamuru wakazi watumie daraja jipya Likifafanua limeandika vurugu zinatarajiwa leo katika kivuko cha Likoni baada ya kamati ya dharura ya kudhibiti maambukizi ya COVID-19 kaunti ya Mombasa kuagiza zaidi ya abiria laki tatu kutumia daraja la Likoni badala ya feri. Katika habari za siasa, Taifa Leo limeandika kuwa wabunge wawili wamedokeza kuhusu uwezekano wa kuwepo muungano mpya wa kisiasa baina ya mahasimu naibu wa rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Gazeti la Nation katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho kwa heri mama Sarah Obama. Likifafanua, limeandika nyanya ya aliyekuwa rais wa Amerika, bwana Barack Obama, mama Sara Obama alizikwa Jumanne nyumbani kwake katika kijiji cha Nyang'oma Kogelo, kaunti ya Siaya. Mama Sara na ambaye alifariki Jumatatu alfajiri, alipumzishwa katika hafla iliyohudhuriwa na watu wachache, wakiwemo watu wa karibu wa familia jamaa, marafiki, wageni mashuhuri, wanasiasa na baadhi ya viongozi wakuu serikalini. Mwenyekiti wa muungano wa waislamu Kisumu, Sheikh Musa Ismail ndiye aliyeongoza kumzika mama Sara Obama. Alizikwa kabla saa sita mchana na kwa mujibu wa mila na itikadi za dini ya Kiislamu. Aidha, alizikwa karibu na kaburi la mume wake marehemu Hussein Onyango Obama. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa umuhimu habari inayosema kuwa rais Yoweri Museveni ameamuru kusitishwa mara moja kampeni za kuwania kiti cha uspika wa bunge la nchi hiyo. Museveni ametoa amri hiyo katika kikao cha faragha cha chama tawala cha NRM. Amesema kampeni hizo zinaibua mgawanyiko chamani. Na mwisho kabisa, analiangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo limeandika Waziri wa Afya Daniel Ngamija amesema nchi hiyo itazindua kampeni ya pili ya chanjo ya korona Aprili pili. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumatano tarehe 17 Shaaban mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 31 Machi mwaka 2021. Miaka 425 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 31 Machi mwaka 1596 alizaliwa Rene Discaret, mwana falsafa, mwana hisabati na mwana fizikia wa Kifaransa. Descartes alifikia daraja ya uhadhiri wa chuo kikuu baada ya kuhitimu masomo ya falsafa na hisabati. Msomi huyo wa Kifaransa alifanya safari kwa kipindi fulani katika nchi mbalimbali na baadaye aliishi Uholanzi na kuanza kufanya utafiti. René Descartes alitambua hisabati kuwa ni elimu kamili miongoni mwa elimu nyinginezo na kutaka kutumiwa elimu hiyo katika taaluma nyingine. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia Sheikh Hasan Ali Isfahani Arifu, msomi na mwanazuoni aliyekuwa amebobea katika taaluma ya fikhi. Alizaliwa mwaka 1279 Hijiria huko Esfahan, katikati mwa Iran, na akaanza mapema mno kusoma elimu mbalimbali kama fikhi, usuli, mantiki na falsafa. Ayatola Isfahani, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alielekea Najaf huko Iraki, na baadaye Mashhad, Iran, na kubakia huko hadi mwishoni mwa umri wake. Umashuhuri mkubwa zaidi wa msomi huyo unatokana na uchamungu wake mkubwa na karama zake ambazo ni matokeo ya kujipinda katika ibada, kuitakasa nafsi na ucha Mungu. Baadhi ya karama za Ayatola Isfahani zimenukuliwa na mwanaye katika kitabu alichokipa jina la Alama za wasio na alama. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita gari moshi lililokuwa likitoka Cairo huko Misri na kuelekea katika bandari ya Haifa, Palestina inayokaliwa kwa mabavu liliripuliwa kwa bomu, ikiwa ni katika mwendelezo wa mauaji ya umati yaliyokuwa yakifanywa na wazayuni maghasibu dhidi ya raia wa Palestina. Wapalestina 40 waliuawa na wengine 60 wakajeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa na kundi moja la Kizayuni. Siku nne kabla ya mripuko huo gari moshi jingine lilipuliwa huko Palestina na wazayuni waliokuwa na silaha na kuuawa wapalestina 24. Wapalestina wengine 61 walijeruhiwa. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu zilisimamisha wanachama wa Misri katika jumuiya hiyo na nchi nyingi wanachama zikakata uhusiano wao na Kairo. Nchi za Kiarabu zilichukua msimamo huo mkali baada ya rais wa zamani wa Misri Anwar Sadat kusaini hati ya mapatano ya Camp David na utawala wa kizayuni wa Israel mwezi Januari mwaka 1978. Upinzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Shambulio la anga lililofanywa mwezi Januari mwaka huu na jeshi la Ufaransa liliua raia wasiopungua 19 wa Mali waliokuwa katika sherehe ya harusi. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya wachunguzi wa, wa Umoja wa Mataifa. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani uamuzi wa, wa Bahrain wa kuanzisha ofisi ya uwakilishi wa kidiplomasia na kuteua balozi wake katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Milio mikubwa ya risasi imesikika mapema leo karibu na ofisi ya rais wa Niger katika mji mkuu wa nchi hiyo Niamey, siku mbili kabla ya kuapishwa rais mpya Mohamed Bazoum na kansela Sebastian Kurz wa Austria ameutuhumu umoja wa Ulaya kuwa haugawi kwa uadilifu chanjo ya korona na kueleza kwamba nchi yake iko kwenye mazungumzo na Rusia ya kununua dozi milioni moja za chanjo iliyotengenezwa na nchi hiyo ya Sputnik V. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini. na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.