Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Sabah alkhair, wapenzi wasikilizaji waskilizaji popote pale mlipo, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara au moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku ya leo Jumatano, tarehe 17 Shaban mwaka 1442 hijiri ya kamaria, sawia na 31 Machi 2021 miladia. Wapenzi wa wasikilizaji, tulioandalia ni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran. Kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid eh kuhusu fitina za zama. Wapenzi wasikilizaji, eh mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha baada ya hapo tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw. Hali kadhalika, pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika uh, kupitia masafa ya FM katika Radio Maarifa mia moja na tano nukta tatu FM Tanga, pia Radio Maarifa mia moja nukta tisa FM Mwanza. Hali kadhalika tunapatikana kupitia Radio Maarifa 99.7 FM Kigoma, na pia Radio Maarifa mia moja na nne nukta moja FM Tora, na pia huko Singida tunapatikana kupitia Radio Maarifa 99.1 FM. Baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia na kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Balozi wa Iran nchini China atembelea mkoa wa Waislamu wa Shinjiang. Wa wakili wa Floyd wakosoa w wa Marekani kwa kupuuza uhalifu na ubaguzi dhidi ya watu wenye asili ya Afrika au watu weusi. na Rasia yasema Marekani ingali inaiba mafuta na ngano ya Siria. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Balozi wa jamhuri ya kiislamu Iran huko China jana Jumanne aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ametembelea mkoa wenye waislamu wengi nchini humo ambao wakazi wake wengi ni waislamu wa, wa jamii ya Igur. Katika ujumbe wake huo, balozi Muhammad Keshavarzadeh amesema akiwa ameandamana na katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na mabalozi kadhaa wa nchi za kigeni wenye makao yao Beijing, wametembelea ya mji wa Urumchi ambao ni mji mkuu wa mkoa wa Shinjiang wenye mamlaka ya ndani. Keshavarzadeh ameongeza kuwa mji wa Urumchi ni mji maridadi sana na uliostawi na ambao una nembo kadhaa zenye kuashiria nukta za pamoja za utamaduni wa Iran na China. Amesema mji huo unakumbusha kuhusu zama za kunawiri mabadilishano ya kiutamaduni katika barabara ya Hariri. Balozi Muhamad Keshvarzade ameambatanisha ujumbe wake huo katika Twitter na picha kadhaa za safari yake mjini Urumchi. Katika wiki za hivi karibuni, Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya zimekuwa zikidai kuwa haki za jamii ya Uighur zinakiukwa katika mkoa wa Shinjiang na kwa msingi huo zimewekea China vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Bi Hua Chunying hivi karibuni alitangaza katika mkutano na waandishi wa habari kuwa kadhia ya Wighur si kadhia ya kikaumu, kidini au haki za binadamu, bali ni kadhia ya kupambana na watu wanaotumia mabavu na wanaotaka kujitenga na China. Amesema Marekani haiwajali hata kidogo watu wa jamii ya Wighur, bali kile inachokifuatilia ni kudhoofisha usalama na uthabiti wa China ili kwa njia hiyo kasi ya ustawi wa China ipungue. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China aliongeza kuwa inashangaza kuona tawala za Ulaya na Marekani zinazingatia tu kadhia ya jamii wa ya Wauighur katika mkoa wa Shinjiang katika hali ambayo kuna kaumu zingine 56 zinazoishi nchini China. Uhusiano wa nchi za magharibi na China umekumbwa na matatizo makubwa katika miezi ya hivi karibuni kutokana na Marekani kuingilia mambo ya ndani ya China. Nchi hizo za magharibi zinaiangalia au zinaingilia mambo ya ndani ya eneo la China lenye mamlaka maalum la Hong Kong. Aidha, katika kuvuruga uthabiti wa China, wakuu wa nchi za magharibi wamekuwa wakitoa matamshi ya kichochezi na kudai kuwa kuna ukiukwaji wa haki za binadamu mkoani Xinjiang taarifa za haki za binadamu za Marekani na waitifaki wake kwa kawaida hutumia mbinu zisizo sahihi na huwa na mwelekeo wa kinduma kuwili sambamba na kutozingatia msingi wa kutopendelea upande wowote. Taarifa hizo hupuuza masuala ya utamaduni asilia na mtindo wa maisha wa jamii na huwa ni mbinu ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi zingine. Kutokana na mwelekeo huo usio sahihi, taarifa hizo zimekuwa zikikosolewa na nchi mbalimbali duniani na hata taasisi za kutetea haki za binadamu. Tunaelekea sasa nchini Marekani ambapo wakili wa familia ya George Floyd amewakosoa w wa Marekani kwa kupuuza jinai na uhalifu unaofanywa kwa makusudi dhidi ya jamii ya watu weusi au wenye asili ya Afrika nchini humo. Jeff Storms ambaye anawakilisha familia ya George Floyd mahakamani amewataka Wamarekani wasipuuze tena na kunyamazia kimya uhalifu na jinai zinazofanywa dhidi ya Wamarekani weusi. Storms ameongeza kuwa na hapa namnukulu, wengi wetu tunapuuza kwa makusudi na kufumbia jicho jinai na uhalifu na uhalifu unaofanywa dhidi ya dada na kaka zetu wenye asili ya Afrika, lakini hii leo ni kipindi cha kihistoria cha kuonyesha kwamba hatutapuuza tena chuki dhidi ya watu weusi wa. Amesema Wamarekani wanapaswa kushikamana na familia zilizopatwa na masaibu kwa ajili ya kung'oa kabisa chuki katika jamii. Kesi ya afisa wa zamani wa polisi ya Marekani Derek Chauvin aliyemua kwa damu baridi Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd ilianza jana, miezi kumi baada ya mauaji hayo ya kinyama. Matokeo ya kesi hiyo yanatarajiwa kuwa na athari kubwa na muhimu katika mahusiano ya kimbari baina ya wa Wamarekani. Mkanda wa video uliorushwa sana katika mitandao ya kijamii ulimwonyesha afisa huyo mzungu wa polisi wa Marekani akimkandamiza kwa goti hadi kumuua Mmarekani huyo mwenye asili ya Afrika mchana kweupe, tena mbele ya kadamnasi ya watu, huku mhanga wa ukatili huo akilalamika kuwa hawezi kupumua hadi alipokata roho. Ukatili huo ulifanyika tarehe 25 Mei katika mji wa Minneapolis huko Minnesota. Muda mchache kabla ya kukata roho George Floyd, mbali na kusikika akilalamika kuwa hawezi kupumua, alisikika pia akiomba maji na kumbembeleza mzungu huyo katili asimuue, lakini yote hayakusaidia. Uh, kitu Punde baada ya mauaji hayo ya Floyd kulienea maandamano kote Marekani, ambapo watu wengi hasa wenye asili ya Afrika walilalamika na kuandamana wakilaani mauaji hayo na ubaguzi wa kitaasisi pamoja na ukiukwaji wa haki za binadamu unaotawala Marekani dhidi ya watu wasio Wazungu naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Abdul Fattah Asisi wa Misri ametishia kutoa jibu lisilotasawarika iwapo nchi yake itapata madhara kutokana na bwawa la Nahdha au Renaissance linalojengwa na Ethiopia juu ya maji ya mto Nile. Abdul Fattah Sisi amesema kuwa hatoi vitisho dhidi ya nchi yoyote, na kwamba wakati huo huo hakuna nchi inayoweza kuchukua tone moja la maji ya Misri, la sivyo kanda hiyo itashuhudia machafuko yasoweza kufikirika. Rais wa Misri amesema hajawahi kuzungumza kwa kutumia lugha kama hiyo huko nyuma, lakini amesisitiza kuwa maji ya Misri ni mstari mwekundu na anayetaka kujaribu atakiona cha mtema kuni. Amesisitiza udharura wa kufikiwa makubaliano ya kisheria kwa ajili ya kuanza kazi bwawa la Nahdha na kutilia mkazo kwamba iwapo kiwango cha maji ya Misri katika mto Nile kitapungua, basi mwangwi wa jibu la Misri utasikika katika kanda nzima. Kabla ya matamshi hayo makali ya rais wa Misri, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Ethiopia, Dina Mufti, alikuwa amesema kuwa mazungumzo kuhusu bwawa la Renaissance yanapaswa kusimama juu ya msingi wa mapatano yaliyotiwa saidi mwaka elfu mbili kumi na tano. Misri na Sudan zinasema ujenzi wa bwawa hilo ambalo limegharimu karibu bilioni 4 eh, dola utapunguza maji ya nchi hizo na hivyo kuvuruga maisha ya mamilioni ya watu. Ethiopia nayo inasisitiza kuwa ujenzi wa bwawa hilo ni muhimu kwa ajili ya kueneza umeme katika nchi hiyo ili kuimarisha sekta ya viwanda na pia kuuza bidhaa hiyo katika nchi za nje. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rasia amesema kuwa Marekani inaendelea kuiba na kutorosha mafuta na ngano ya Siria. Sergei Vershinin jana alikiambia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili hali ya Siria kwamba misafara ya wanajeshi wa Marekani kila siku inaiba na kutorosha mafuta na ngano inayozalishwa nchini Siria na kuipeleka Iraq. Vershinin ameongeza kuwa wa Marekani wanaendelea kuiba na kufanya magendo ya mafuta ghafi ya petroli na ngano ya Siria huku watu wa Siria wenyewe wakisumbuliwa na uhaba wa chakula. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kuwa magendo ya mafuta na ngano ya Siria inafanywa kila siku na wanajeshi wa Marekani na kuongeza kuwa ripoti zinaonyesha kuwa tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa Machi pekee karibu magari makubwa mia tatu ya kubeba mafuta na mengine zaidi ya mia mbili ya ngano yalitoroshwa na askari wa Marekani kutoka Siria na kupelekwa Iraq. Askari hao wa Marekani wako nchini Siria kinyume cha sheria na wanahesabiwa na serikali ya Siria kuwa ni askari vamizi. Na viongozi wa nchi ishirini na tatu wakishirikiana na mkuu wa baraza la Ulaya Charles Michael na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom wametoa wa wito wa kubuniwa mkataba wa kimataifa wa kukabiliana na magonjwa mlipuko na migogoro ya afya katika siku zijazo, baada ya janga la korona kufichua jinsi dunia ilivyofeli na kugawanyika katika suala la kupambana na maambukizi ya virusi. Hivyo, viongozi hao wametoa wito huo katika makala yao ya pamoja iliyochapishwa kwenye magazeti ya kimataifa. Awali mkuu wa baraza la Ulaya alikuwa ametoa fikra hiyo katika kikao cha viongozi wa nchi za ji ishirini Novemba mwaka jana, ili kuhakikisha kwamba utoaji wa chanjo, dawa na vipimo vya korona unafanyika kwa uadilifu. Rasimu ya kuanzishwa mkataba huo Uh, jana Jumanne iliungwa mkono na viongozi wa nchi mbalimbali mbali, wakiwemo viongozi wa Ureno, Romania, Uingereza, Rwanda, Kenya, Ufaransa, Ujerumani, Korea Kusini, Uholanzi, Tunisia, Uhispania na Afrika Kusini. Viongozi wa nchi ishirini na tatu zilizounga mkono fikira hiyo wamesisitiza katika makala hiyo kwamba kutatokea magonjwa ya mlipuko na dharura kubwa ya kiafya na hakuna nchi au taasisi moja itakayoweza kukabiliana na tishio kama kivyake na peke yake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam barabara kabisa. Wapenzi wausikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na asubuhi hii tutaangazia kushtadi harakati za makundi ya kigaidi barani Afrika. Makundi ya kigaidi yameshadidisha harakati zao katika maeneo mbalimbali barani Afrika, ambapo tukio la karibuni kabisa ni kudhibitiwa na magaidi wa Shabab mji wa pwani wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji. Awali magaidi walishambulia hoteli ya Amarula Palma na kuua makumi ya watu. Hoteli hiyo ipo katika mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji. Baadhi ya duru zinasema kuwa kumefanyika mauaji makubwa dhidi ya raia katika hoteli hiyo. Wanamgambo wanaojiita Ashabab ambayo inasadikiwa kuwa wana uhusiano na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh wametangaza kuhusika na shambulio hilo. Kwa sasa wanamgambo hao wanaodhibiti mji wa Palma, huku maelfu ya raia wakiripotiwa kukimbia mji huo. Wizara ya Ulinzi ya Msumbiji imetangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni kubwa ya kukomboa mji huo unaodhibitiwa na kundi linalojiita Alshabab ambalo halina uhusiano na kundi la Alshabab la Somalia. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Msumbiji, Omar Saranga, amewaambia waandishi habari huko Maputo kwamba jeshi linapambana vikali na waasi katika maeneo mbalimbali ya mji wa Palma ulioko karibu na mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani ya Tanzania. Mji huo una akiba kubwa ya gesi inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni ishirini. Nchi mbalimbali za Kiafrika kwa muda sasa zimekuwa kambi za makundi ya wanamgambo na magaidi, hususan makundi mawili makuu ya kigaidi yaani Boko Haram na Al-Shabab makundi hayo yakitumia maliasili na vyanzo vya utajiri vya mataifa ya Kiafrika yamekuwa yakiendesha harakati zao za kigaidi katika nchi mbalimbali za bara hilo kama vile Nigeria, Mali, Kamerun, Somalia na kadhalika, lengo likiwa ni kueneza fikra na ideolojia zao potovu. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni harakati za makundi hayo ya kigaidi zinaonekana kuimarika na kuchukua mkondo mpana zaidi. Kuna sababu mbalimbali zinazotajwa na weledi wa mambo kuhusu kuongezeka harakati za makundi ya kigaidi barani Afrika. Sababu ya kwanza ni kushindwa kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Asia magharibi na akthari ya wapiganaji wake kuhamia barani Afrika. Sababu nyingine ni udhaifu wa vikosi vya ulinzi na majeshi ya mataifa ya Afrika yanayoandamwa hivi sasa na mashambulio ya kigaidi, na kutokuwa na bajeti ya kutosha na suhula za kisasa za kupambana na magaidi. Aidha, kuongezeka kiwango cha umasikini na hali mbaya ya uchumi katika akthari ya nchi Afrika, ni mambo ambayo yamewafanya baadhi ya vijana kujiunga na makundi hayo ya kigaidi baada ya kuhadaiwa uh, na kwa, kwa, kwa kuambiwa kuwa watapewa fedha. Sababu nyingine inayotajwa na wajuzi wa mambo ni kuwa kuweko harakati za kuwahada vijana kiitikadi na kuwajaza fikra za kiwahabi na kitakfiri, na baadaye kuwachukua na kwenda kuwatumia katika mashambulio ya kigaidi ambayo makundi hayo yanayataja kama vita uh, vya jihadi. Katika upande mwingine, akthari ya viongozi wa Afrika ambao nchi zao zinakabiliwa na hujuma za kigaidi hawana azma na nia thabiti ya kupambana na makundi ya kigaidi. Hata baadhi yao wanatumia vitisho vya makundi haya ya kigaidi kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa baada ya kutokea mageuzi ya kisiasa ulimwenguni, hususan katika baadhi ya nchi za Asia Magharibi ambako kunahesabiwa kuwa kitovu cha uh, magaidi wa ISIS au Daesh. Jambo hili liyafanya makundi ya kigaidi kama Boko Haram, Daesh na makundi mengine madogo ya kigaidi kuwa amilifu barani Afrika na kutangaza kiapo cha utifu kwa Daesh, hatua ambayo imepelekea kuimarika makundi hayo na hata kupata mafanikio zaidi katika operesheni zao za kigaidi. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa nampisha Sheikh shekh Ayub Rashid awaleteeni mawaidha maalum kuhusu fitna za zama. Karibuni kusikiliza. Azza wa jalla kwa kutupatia fursa hii ambapo leo katika maudhui yetu kumzungumza Imam Almahdi Almuntadhar ajala llahu faraja, kama tutakavyokuja kuona tukija katika kutabiriwa kwake na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam kuwa yeye ni Almahdi na yeye anatokana na kizazi cha Bibi Fatima binti rasul sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Hizi habari ni nyingi, zimeelezwa kutokana na utabiri alioutabiri Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba Kuja kuna imamu anaitwa Ashablanji Ashafii Shablanji alikuwa ni Muislamu wa madhehebu ya kishafi ya kisuni, kwenye kitabu chake kinachoitwa Nurul Absar ambacho kwa chapa iliyochapwa Kairo yeye katika ukurasa wa 342 ameandika hivi, anasema Imam Muhammad ni mtoto wa Imam Hasan al Askari. Mama yake alikuwa ni suria aliyeitwa Narjis au Saiqal au Sausan, lakabu yake huyu ataitwa Alqaim. Sasa haya anayazungumza imamu wa kishafi Ashablanji. Imam Ibn Hajar al Askalani katika kitabu chake kiitwacho Aswaiqul Muhriqa ambacho alikitunga kwa ajili ya kupinga hoja zinazozungumzwa na wafuasi wa Ahlulbait alayhim assalam, akajikuta ndani ya kitabu chake Imam Hajar Al Asqalani, kwenye kueleza maisha ya Imam Hasan Hasani Al Askari ameandika hivi: imamu huyu hakuwacha mtoto, yani Imam Hasan Al Askari hakuwacha mtoto isipokuwa huyo Abulqasim, ambaye ni huyo Muhammad Alhujja. Mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitano pale baba yake alipofariki dunia. Haya maneno ya Ibnu Hajar al Askalani anayaeleza kupinga hoja za watu ambao wanasema kwamba baba yake Imam Mahdi, Imam Hasan al Askari, alikufa na hakuacha mtoto. Lakini ushahidi ni tofauti na hivyo. Kuna mwanachuoni wa hadithi wa kisalafi mashhuri kama Shekh Muhammad Nasiruddin al Albani. Shekh al Albani katika kitabu chake Silsilat Ahadithi Sahiha ametaja majina kumi na sita ya maulama kati ya maimamu wakubwa wa hadithi ambao wamesema kuwa hadithi ya kudhihiri kwa Imam Mahdi au kutokea kwake ni sahihi. Ama ukija kwa mwanachuoni mwingine anayejulikana kama Sheikh Lutfi Llahi Assafi, shekh amekusanya katika kitabu chake Muntakhab Athar fi Imami Thani Ashar, katika chapa ya Markaz Alkitabi Tehrani, anasema hadithi zilizopokelewa kumhusu Imam Mahdi kutoka katika vitabu vya pande mbili vya Waislamu wa madhehebu ya Sunni na Shia. Hadithi hizi zimefikia idadi ya hadithi 6277, hadithi 6277 zinamzungumza Imam Mahdi. Sasa haya ni mambo makubwa, kwa hiyo hatuwezi kuwa na sehemu sisi kama Waislamu tukafikia mahali tukasema habari ya Imam Mahdi si sahihi, habari ya Imam Mahdi haipo katika Uislamu, itikadi hii haipo. Tutakuwa sisi tumejifunga mahala ambapo hatujui. Leo tukizungumza na baadhi ya watu tunakuta kwamba wanaamini kwamba Nabi Isa atarudi na Nabi Isa yuko hai, wanaamini kuwepo hai kwa imam Nabi Isa alaihi waala nabiina salam, wanaamini kurudi kwa Nabi Isa alaihi salam, na wanaamini kuwa dajal mpotezaji alolaaniwa huyo dajjal, atarudi lakini hawaamini habari ya Imam Mahdi. Ukienda kwa watawala, walikuwepo watawala mbalimbali, ambao wao walikuwa wanajua hakika ya kudhihiri kwa Imam Mahdi, sio kama hajazaliwa, wakiamini kwamba ashazaliwa, wakajiita wao ni Al-Mahdi, ili kujipa sharafu na utukufu wa jina hilo. Hawa kwa mfano, makhalifa wa Bani Abbas waliwahi kutumia maneno haya. Sudan Al-Mahdi wametumia jina hilo. Somalia alikuwepo pia Al-Mahdi na nchi nyinginezo mbalimbali. Sasa tuzungumze hili swala la kutilia shaka umri wake, kwamba ikiwa Imam Mahdi alizaliwa tarehe 15 ya mwezi wa Shaaban mwaka 255 wa hijiria katika nchi ya Iraq, vipi mtu huyu tangu mwaka 255 yuhai mpaka leo? Swala hili limewapelekea baadhi ya wa Waislamu kutia shaka, haiwezekani! Bwana, mtu azaliwe mwaka 255 wa hijiria, leo tuko mwaka gani? Mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili. Yani zaidi ya miaka elfu moja mia nne huyu mtu yuko hai. Uwezekanaje wakaamua kulitupilia mbali swala la Imam Mahdi kwa sababu tu akili zao hazikubali kwamba yeye amezaliwa na yuhai lakini hapa tusiende kwa jazba, wala tusiende kwa fikra zetu finyu. Katika darsa hili, hebu wacha tutaje baadhi ya viumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambao sisi sote tunaamini wako hai, lakini hatutilii shaka hilo. Kwa mfano Bilisi mpotezaji, kila mtu miongoni mwetu Waislamu tunaamini yuko hai. Wachilie habari ya kuamini malaika kuwa wako hai. Aa, Ibilisi hata jina lenyewe Ibilisi tunalitumia, mtu akikufanyia ma maovu ya kupoteza poteza, unamwita Ibilisi. Kwa nini? Unamnasibisha na huyo Ibilisi mwenyewe mpotezaji, na kila anayepoteza ndo Ibilisi. Sasa Ibilisi yu hai tangu zama za Nabii Adam alaihi salam. Yani huyu Ibilisi kawapoteza watu chungu mzima katika zama zote hizo, mpaka katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ibilisi yu hai na anaendelea kupoteza watu. Kuna mtu anatia shaka kama Ibilisi yuko hai? Hakuna, sote tunaamini Ibilisi yu hai. Ndio maana pale ukitaka kufanya jambo uanze kwa audhu billahi min ashaitani rajim, kwa sababu Ibilisi asije akakupoteza, unamkimbiza. Kwa hiyo audhu billah, Ibilisi yu hai. Haya, tuende mwingine katika viumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ambao Waislamu wote wanaamini yuko hai ni Khidhir yule aliyekutana na Nabii Musa, wakapanda katika safari zao mbalimbali mbali, kama inavyoelezwa katika Suratul Kahfi. Hidhiri yu hai, miaka mingapi tangu zama za Nabii Musa alaihi salam? Nabii Musa alikuwa hajui kuweko kwake Hidhiri, mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia, utakapofika kwenye Majmai lBahrain, hapo wewe utatokewa na tukio hilo, litakuonyesha kuwa ni dalili, utakutana na abdan min ibadina, mmoja katika waja wetu. Huyo ni nani? Hidhiri tena, Hidhiri mwenyewe Sio tu alikuwa hai, alikuwa katika ghaiba, alikuwa ameghibu. Musa alaihi salam akajaliwa kukutana naye ana kwa ana. Kabla ya hapo alikuwa hamjui. Tunaamini Khidhiri yuko hai na mpaka leo, sehemu nyingi duniani wanaamini ile kupeana mikono, allahuma salli ala sayidina Muhammad. Sunna hii hufanywa kwa nini? Wanaamini pia kwamba unaweza ukakutana na Khidhiri siku moja. Sasa Khidhiri yu hai tangu wakati wa nabii Musa mpaka leo yu hai. Inaingia ingia akilini vipi, kwamba mtu huyu miaka yake ni mingi zaidi ya umri wa Imam Madi eh? Maanake Nabii Musa wetazama, Nabii Musa alikuweko kabla ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa miaka mingi. Khidhiri alikuwepo wakati huo na mpaka sasa yuko. Haya, tuende mwingine. Nabii Isa alaihi salaam. Nabii Musa kaja kaondoka, kaja Nabii Isa. Nabii Isa mpaka leo tunaamini bal rafaahu llahu ilaihi, Mwenyezimungu alimrufaisha kwake Mwenyezimungu alimnyanyua kwake, yu hai, anaruzukiwa. Hakuna mtu anayepinga swala hili ila wachache katika baadhi ya wa Waislamu wenye maoni ya kwamba kusema Nabii Isa alifariki, Mwenyezi mungu atakuja kumfufua, atarudi. Hawa ni wachache, wengi wanaamini katika Waislamu kwamba Nabii Isa yu hai, bal rafaahu llah wama kataluhu wama salabuhu walakin shubiha lahu, hawakumuua hawakumsulubu, bali walifananishiwa mtu mwingine Walodhani wamemuua Nabii Isa, kumbe siye ye, yuko hai. Mwenyezi Mungu bal rafaahullahu ilaihi, amemnyanyua kwake, sasa yuhai. Haya, twende kwa Dajali. Dajali mpotezaji yu hai na atarudi kuja kuwapoteza watu, miaka mingapi Dajali yu hai, na hakuna mtu anayesema Dajali amekufa, bali atarudi kuendelea na kazi yake ya upotevu na atauliwa na Nabii Isa katika zama za mwisho, hizi zama za Imam Mahdi alaihi salam, Nabii Isa naye atateremka watakutana na Imam Mahdi alaihi salam. Haya, tumtaje mwingine, Dhulqarnain. Dhulqarnain yu hai, katika Qurani Tukufu Suratu Lkahfi anatajwa habari zake. Dhulqarnain yu hai, amefungiwa mahala na Mwenyezi Mungu subhanahu wa wataala, yuko kwenye ghaiba, ameghibu hatumuoni, lakini yu hai, yuko hai. Vipi anakula nini, nini anachokifanya hai, huko hayo ni mambo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, lakini yu hai. Twende kwa watu wengine ambao watakaoleta tabu, wanaojulikana kama yaajuja na maajuja, Gog and Magog kama wanavyojulikana kwenye lugha ya Kiingereza. Yaajuja na maajuja wa hai na uhai wao, wamefungiwa hawa. Itakapofika sasa, wakati watakapokuja kuachiwa, wataleta vurugu kubwa sana ya mauaji katika hii dunia. Hawa ni katika viumbe baadhi ya Mwenyezi Mungu ambao sisi tumepewa habari kuwa wa. Hapo, wahai lakini kuna wengi wengineo ambao hatuwajui. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tusisahau kwamba tunapozungumza suala la uhai wa kiumbe, uhai huu unatoka kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Uhai wa kiumbe si chaguo la kiumbe mwenyewe, bali ni uchaguzi wa mtoaji wa uhai na mwenye kuchukua uhai wake, mwenye kurefusha au kupunguza naye ni allah subhanahu wa taala na ni yeye mwenyezi mungu subhanahu wa taala anayesema katika suratu zumar katika sura 39 katika aya ya 42 mwenyezi mungu anasema mwenyezi mungu huzipokea roho zinapokufa na zile zisizokufa inna fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakkarun. Sasa watu wenye kufikiria wanatakiwa wafikirie sawa sawa, tunapozungumza habari ya uhai, kifo, umri mrefu, umri mfupi, hii si kazi yetu, tunamwachia Allah subhanahu wa ta'ala. Imam al-Mahdi yuhai, umri wake mrefu sana, naam, lakini si kwa kuchagua yeye, bali kachaguliwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa mujibu wa hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa tuzungumze nukta moja muhimu. Nini faida ya sisi kuamini kwamba Imam al-Mahdi yupo? Tunapata faida gani hapa? Takriban tutazitaja faida kama tano. Faida ya kwanza ya kuamini kuwepo kwa Imam al-Mahdi alayhi salam ni sisi kujiongezea elimu ya kujua, kujiongezea elimu na pia kutaka kujua habari hizi ziko vipi, zinaelezwaje katika Uislamu. Ile kujua kwetu peke yake kama ilikuwa hatujui kisha tukajua, tumeshapata faida, na ndo umuhimu wa darasa hili, ni kutujulisha yale ambayo hatuyajui, ili tupate kuwa sisi katika mwangaza baada ya kutoka katika giza la kutokujua, kwa sababu kutokujua ni giza, kujua ni nuru. Faida ya kwanza hiyo. Namba mbili, kuleta matumaini katika maisha ya mwanadamu. Tunapozungumza habari ya Imamu Mahdi alaihi salam, tunazungumza habari ya matumaini, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba hii dunia, kwa mujibu wa hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, pataingia fitna nyingi, na hizi fitna Waislamu watakuwa na matatizo makubwa, mbali na watu wengine kwa ujumla, lakini haswa Waislamu watakuwa na matatizo. Leo ukitizama mathalan habari tunazozisikia katika nchi ya Uchina, waislamu wanaoitwa Wiga ambao hali zao hazijulikani. Mataifa yanazungumza kutaka kufuatilia, lakini China inasema hawa wako sawasawa, mataifa ya nje wanasema la, hao hawako sawa, wana matatizo. Nchi gani katika nchi za Kiislamu inaweza ikafurukuta yenye uwezo ikasema wacha tukapiganie haki za ndugu zetu hawa Wiga huko China? Hakuna matumaini kwa sababu nchi kubwa ile China yenye uwezo mkubwa kuliko nchi nyingi duniani. Sasa hao wataishi katika hali ya kuvunjikiwa matumaini, mpaka lini? Na ikiwa hawajui matumaini kama yatakuja, watakufa kabla ya wakati wao, kama wanavyosema Waswahili lakini kujua habari za Imamu Mahdi kwamba ataleta haki na usawa baada ya kujaa dhulma na uonevu, ile peke yake kwamba kutakuja matumaini, hii ni faida tunapozungumza na kumjua Imam Mahdi alaihi ssalam. Faida ya tatu ni kujenga na kuimarisha imani ya uadilifu. Uadilifu ni kitu muhimu sana. Uadilifu Ukiamini kwamba wewe na mimi na mwingineo yoyote tunatakiwa tupiganie uadilifu na tukaijenga imani hii ya uadilifu na tukafanya harakati za kupigania uadilifu, basi bila shaka hii dunia tunayoishi itakuwa ni mahala pa kheri. Kwa hiyo kuijenga hii imani ya uadilifu ni kitu muhimu na moja katika njia zitakazotusaidia ni kumjua Imam Mahdi alaihi ssalam. Faida ya nne kujua mtazamo wa Kiislamu katika kutatua shida za dunia, shida za njaa, shida za uonevu, shida za ujinga, shida za dhulma zinazofanyika na ujeuri ubwanyenye nyenye ukabaila na mengineyo mengi yanayoambatana na sifa hizo mbaya. Uislamu unasemaje? Mtazamo wa Uislamu katika kuondoa haya mabaya ni nini ni? Tunapozungumza ima, habari za Imamu Mahdi tunajikuta kwamba Uislamu umetoa maoni yake, na ni hayo kwamba atakapokuja Imamu Mahdi atajaza haki usawa uadilifu mengi yatapatikana katika habari hasa zinazomuhusu yeye, namna gani atakapokuja kuweka mambo ya, ya sawasawa katika wakati wake. Na faida ya tano kuujua umuhimu wa ahlulbeiti wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ahlulbeiti jamaa, baadhi ya watu hawajui umuhimu wao, bali baadhi ya watu wanajiuliza, ndo nani hao? Nafasi yao ni nini? Wana nafasi kubwa katika umma wa Kiislamu, lakini nafasi yao iliondolewa. Leo imebakia tu tunaambiwa tuwapende peke yake. Sasa ndio tukazungumza katika darsa lililopita, nafasi na elimu ya Ahlulbeit alaihim wassalam. Naomba turudie huko mwisho katika somo letu la leo. Uislamu ni dini ya kutumia akili na itikadi yake imesimama juu ya udadisi na tafakuri. Uislamu unapinga mambo ya ngano na hekaya na ububusa na unamkataza mwanadamu kuchukua kitu bila ya kuwa na uhakika nacho, kuchukua elimu bila ya kuwa yaani kuamua bila ya kuwa na ilmu. Na ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akatuambia, wala taqfu ma laysa laka bihi ilm inna lsama wal basara wal fuad kullu ulaika kana anhu masula, na wala usiyafuate usio na ujuzi nayo hakika masikio, na macho na moyo hivyo vyote vitaulizwa siku ya Kiama. Tusiseme tusiyoyajua, usipinge habari ya Imam Mahdi kama huna ushahidi, wala hakuna ushahidi wa kupinga swala hilo. Na ni hapa maulamaa wengi wa Kiislamu wamesema juu ya wajibu wa itikadi, ni lazima tuzifanyie utafiti itikadi zetu. Kwenye fiki, mfate mwanachuoni wa fiki, masala ya kisheria ya Kiislamu, unaswali vipi, unatawadha mfate mwanachuoni wa kisheria, lakini kwenye itikadi fanya utafiti wako wewe mwenyewe, usimfate mwanachuoni ukasema mi namfata huyu kwenye kuamini itikadi za Uislamu. Imam Mahdi ndiye imamu wa zama zetu hizi. Ni wajibu wa kila mwislamu kumtambua, kwani Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametuambia kwamba atakayekufa na hamjui imamu wa zama zake atakufa kifo cha kijahilia. Sasa hapa tunapozungumza swala la Imamu Mahdi alaihi salam, kuna matukio ya kimuujiza, kuna baadhi ya mambo yaliyopokewa katika dini ambayo yanaweza kuonekana kwa mara ya kwanza kwamba kuyaamini na kuyatia akilini ni magumu kwa sababu ni mambo ya kimiujiza, yanaonekana ni miujiza. Kwa sababu gani? Ile ilmu yetu tuliokuwa nayo na uwezo wetu wa kufikiri ni mdogo, kwa hiyo tunadhani mambo mengine ni miujiza, haiwezekani. Lakini elimu na maendeleo ya sayansi na teknolojia yanatuonyesha kwamba yaliokuwa hayawezekani, sasa hivi tunayaona yanawezekana. Mtu wa mashariki kuzungumza akaonana na wa magharibi, mtu kuweza kuyafikia mambo kwa wakati mfupi ambayo yalikuwa hayawezekani. sasa tunapotaka kupinga, tupinge kwa hoja na dalili, kwa sababu kupinga bila ya hoja hakusaidii chochote, na ni hii elimu ndiyo iliyotupelekea sisi tukawa tumefikia mahala tulipofikia. Mwisho kabisa, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ya Allah, mdhihirishe Imam Al Mahdi alayhi ssalam. Ya Allah, mdhihirishe Imam Mahdi alayhi ssalam, ili alete haki na usawa na uadilifu. Ya Allah, tujalie tuishi katika salama na amani duniani, watoe kwenye dhiki kila waliodhikika Wafungue waliofungwa kwa dhulma, ondoa uonevu kwa wale wanaoonewa, wajalie viongozi wawe na hekima na waendeshe mambo yao kwa uadilifu na usawa na raia. Ya Allah wajalie wawe na insafu na sera njema. Amin, amina ya Rabbal Alamin, wa sallallahu ala Muhammad wa alihi tahirin. <muchas> Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Huyo alikuwa ni uh, Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza, na mawaidha hayo. Shukran Shekh Ayub kwa mawaidha yako hayo. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya asubuhi uh, ya leo kwa kuwaleteni uchambuzi wa uh, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya ya leo kwa kuyangazia magazeti ya nchini Tanzania ambayo yametawaliwa na habari ya kuteuliwa Dk Philip Isdor Mpango kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Bunge la Tanzania limemthibitisha Dk Mpango kuwa makamu wa rais baada ya Rais Samia Suluhu uh, kuwasilisha mapendekezo ya jina lake kwa makamu uh, kuwa makamu wa rais katika kikao maalum cha kamati kuu ya halmashauri kuu ya taifa ya chama cha Mapinduzi, CCM, baada ya jina hilo kuwasilishwa bungeni na kupitishwa kwa kura 363 sawa na asilimia mia moja ya kura zote zilizopigwa. Gazeti la Mwananchi limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho surprise kali Rais Samia awashangaza wengi kwa uteuzi wa Dkta Mpango kuwa makamu wa rais, hakuwa miongoni mwa walokuwa wanatajwa. Lipashe nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho bendera chuma, mlingoti chuma, mpango wa mrithi Samia atema cheche kama bosi wake. Habari Leo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho Mpango aja na wembe ule ule, aonya mafisadi wazembe, aahidi miradi yote kukamilishwa. Nalo gazeti la Majira limeandika bunge la mthibitisha Dkt Philip Mpango, aahidi nyayo za hayati Dkt Magufuli. Uhuru limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dkt Mpango asilimia mia moja. Nalo jamvi la habari katika ukurasa wake wa mbele limeandika Dr Philip Mpango, mwadilifu, mnyenyekevu, mzalendo na mchapakazi. Katika habari zinginezo, Mwananchi lina habari katika ukurasa wake wa mbele yenye kichwa cha maneno a, kisemacho Takukuru kumfikisha kortini bosi bandari. Habari Leo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho TAKUKURU yasema bosi wa bandari hakukutwa na dola. Habari hiyo pia imeakisiwa na gazeti la Uhuru chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho TAKUKURU sasa ya saka mtandao wapigaji bandari, likifafanua wa limeandika taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania TAKUKURU imesema inaendelea na uchunguzi ili kuwabaini wale wote waliohusika na ubadhirifu wa mabilioni ya fedha katika mamlaka ya bandari Tanzania. Sasa tunaielekeza dira yetu ya udunduzi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa umuhimu habari ya kuteuliwa Daktari Mpango kuwa makamu wa rais e, wa rais Samia Suluhu. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Suluhu apata mpango Tanzania. Taifa Leo katika habari nyinginezo, lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Kilio kaunti kuamuru wakazi e, watumie daraja jipya, likifafanua limeandika kuwa vurugu zinatarajiwa leo katika kivuko cha Likoni baada ya kamati ya dharura ya kudhibiti maambukizi ya COVID-19 kaunti ya Mombasa kuagiza zaidi ya abiria laki tatu kutumia daraja la Likoni badala ya feri. Katika habari za siasa, Taifa Leo limeandika kuwa wabunge wawili wamedokeza kuhusu uwezekano wa kuwepo muungano mpya wa kisiasa baina ya mahasimu naibu wa rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Gazeti la Nation katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kwa heri mama Sarah Obama, likifafanua limeandika kuwa nyanya ya aliyekuwa rais wa Amerika bwana Barack obama Mama Sara Obama alizikwa Jumanne nyumbani kwake katika kijiji cha nyangoma Kogelo, kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya. Mama Sara na ambaye alifariki Jumatatu alfajiri, alipumzishwa katika hafla iliyohudhuriwa na watu wachache, wakiwemo watu wa karibu wa familia, jamaa, marafiki, wageni mashuhuri, wanasiasa na baadhi ya viongozi wakuu serikalini. Mwenyekiti wa muungano wa Islamu Kisumu, Sheikh Musa Ismail ndiye aliyeongoza kumzika Mama Sarah Obama. Alizikwa kabla ya saa sita mchana na kwa mujibu wa mila na itikadi za dini ya Kiislamu. Aidha, alizikwa karibu na kaburi la mume wake marehemu Hussein Onyango Obama. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeipa umuhimu habari inayosema kuwa Rais Weri Museveni ameamuru kusitishwa mara moja kampeni za kuwania kiti cha uspika wa bunge la nchi hiyo. Museveni ametoa amri hiyo katika kikao cha faragha cha chama tawala cha NRM na amesema kampeni hizo zinaibua mgawanyiko chamani. Na mwisho kabisa, analiangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo limeandika kuwa waziri wa afya Daniel Ngamije amesema nchi hiyo itazindua kampeni ya pili ya chanjo ya korona Aprili pili. Lazia dasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya leo katika historia ya karibuni. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 31 Machi mwaka 2021. Miaka 425 iliyopita katika siku kama ya leo, yani tarehe 31 Machi mwaka 1596 alizaliwa Rene Descartes, mwana falsafa, mwana hisabati na mwana fizikia wa Kifaransa. Descartes alifikia daraja ya uhadhiri wa chuo kikuu baada ya kuhitimu masomo ya falsafa na hisabati. Msomi huyo wa Kifaransa alifanya safari kwa kipindi fulani katika nchi mbalimbali na baadaye aliishi Uholanzi na kuanza kufanya utafiti. Rene Descartes alitambua hisabati kuwa ni elimu kamili miongoni mwa elimu nyinginezo na kutaka kutumiwa elimu hiyo katika taaluma nyingine. Katika siku kama ya leo miaka 81 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, aliaga dunia Sheikh Hasan Ali Isfahani Arifu, msomi na mwanazuoni aliyekuwa amebobea katika taaluma ya fikhi Alizaliwa mwaka 1279 hijiria huko Esfahan katikati mwa Iran, na akaanza mapema mno kusoma elimu mbalimbali kama fikhi, usuli, mantiki na falsafa. Ayatollah Isfahani, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alielekea Najaf huko Iraki na baadaye Mashhad, Iran, na kubakia huko hadi mwishoni mwa umri wake. Umashuhuri mkubwa zaidi wa msomi huyo unatokana na uchamungu wake mkubwa na karama zake ambazo ni matokeo ya kujipinda katika ibada, kuitakasa nafsi na uchamungu. Baadhi ya karama za Ayatola Isfahani zimenukuliwa na mwanaye katika kitabu alichokipa jina la Alama za wasio na alama. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita gari moshi lilokuwa likitoka Cairo huko Misri na kuelekea katika bandari ya Haifa, Palestina inayokaliwa kwa mabavu liliripuliwa kwa bomu, ikiwa ni katika mwendelezo wa mauaji ya umati yaliyokuwa yakifanywa na wazayuni maghasibu dhidi ya raia wa Palestina. Wapalestina 40 waliuawa na wengine 60 wakajeruhiwa katika jinai hiyo iliyofanywa na kundi moja la kizayuni siku nne kabla ya mlipuko huo gari moshi jingine lilipuliwa huko palestina na wazayuni waliokuwa na silaha na kuuawa wapalestina 24 wapalestina wengine 61 walijeruhiwa na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za kiarabu zilisimamisha wanachama wa Misri katika jumuiya hiyo na nchi nyingi wanachama zikakata uhusiano wao na Kairo. Nchi za Kiarabu zilichukua msimamo huo mkali baada ya rais wa zamani wa Misri Anwar Sadat kusaini hati ya mapatano ya Camp David na utawala wa kizayuni wa Israel mwezi Januari mwaka 1978. Msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya tujondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia na kisha maoni yenu. Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini China jana Jumanne aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa ametembelea mkoa wenye Waislamu wengi nchini humo, baada ya waka ambao wakazi wake wengi ni Waislamu. Ameandamana na mabalozi wengine ambapo ametembelea mji wa Urumchi ambao ni mji mkuu wa mkoa wa Sinjiang wenye mamlaka ya ndani. Naibu waziri wa mambo wa ya nje wa Rusia amesema kuwa Marekani inaendelea kuiba na kutorosha mafuta na ngano ya Siria. Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ametishia kutoa jibu lisilotasawirika iwapo nchi yake itapata madhara kutokana na bwawa la Renaissance linalojengwa na Ethiopia juu ya mto Nil. Na wakili wa Floyd huko Marekani amesema wa Marekani eh, wanapuuza uhalifu na ubaguzi dhidi ya watu weusi wa Naam wapenzi wasikilizaji, na kabla hatujaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Alhaji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa da Tanzania, anasema shukran Radio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Shukran uh, kwa maoni yako hayo. Abdallah Ali Makajura hana mengi, anatoa shukrani zake kwa radio Tehran. Idi Ibrahim Saidi Istambuli, E, yeye uh, yuko uh, kule Buyenzi, Bujumbura, Burundi, anasema hicho ndicho nisichokipenda kukisikia masikioni mwan, uh, mwangu. Wataibaje madhalimu hao mafuta na ngano ya Syria? Ewe Mola, harakisha kudhihiri mwokozi wa ulimwengu, mwana wa Imam Askari alayhi salam, aje kuokoa ulimwengu. Mola, ibariki Iran na wana mapinduzi wa Iran, hasa Ayatullah al-Udhma Sayyid Ali Khamenei na Said Hasan Nasrullah, viboko wa mashetani wa dunia hasa Saudia, Marekani na utawala haramu wa kizayuni. Mungu awalaani hao madhalimu wa watatu na vibaraka wao. Anasema e, e, Idi Ibrahim Said Istanbuli akiwa Uswazi Buyenzi Bujumbura. Ni maoni yake hayo, shukran. e, na mwisho kabisa e, naangazia maoni ya Jafar wa Pwani mchangani anasema asalamu alaikum. Hii ni nzuri sana alichokifanya balozi wa Iran huko China dhidi ya balozi wa Iran huko chini uh, ya kuhusiana na kutembelea waislamu wenzao. Ndio maana Ala amesema hakika nimewaumba makabila tofauti tofauti. Ongera uh, Iran kwa kuwatembelea waislamu wa China. Shukran kwa maoni yako. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, tunafika mwisho matanga Mubarak wa matangazo yetu kutoka hapa Tehran. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu warahmatullahi alaikum taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp, telegram Vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.