Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Rahmani bismillahi rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. E, matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo yatafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho usalama na ushirikiano wa kikanda, mihimili wa mazungumzo na hotuba za Dr Muhammad Javad Zarif katika mkutano wa Moyo wa Asia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi e, cha mawaidha ya mwezi wa Rajab ambacho kitazungumzia fitina za zama. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Ustadh Sheikh Ayub Rashid. Baadaye kidogo mtasikiliza kipande cha dua ya mwezi huu, mwezi wa Shaaban. Kipande hicho cha dua kitafuatiwa na kasida, kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia na kukamilisha matangazo yetu ya usiku wa leo. Mimi ni Amiri Ibrahim Ruta Jengwa niliyeko studioni kukuleteni matangazo haya. Imetimia saa nne usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari mwini. Rais Hassan Rohani amesema ugaidi wa kiuchumi wa Marekani dhidi ya taifa la Iran bado unaendelea. Tanzania imepata makamu mpya wa rais baada ya bunge la nchi hiyo kumpasisha Philip Mpango kuwa makamu mpya wa rais wa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umelaani shambulio la magaidi huko kaskazini mwa Msumbiji. Na idadi ya vifo vilivyotokana na korona yaongezeka huko Mexico kwa asilimia 60 na idadi iliyotangazwa huko nyuma. Na sasa ni habari kamili marais. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia matatizo ya kiuchumi na vikwazo vya Marekani dhidi ya taifa la Iran na kusema kwamba hiyo ni jinai isiyo na kifani na ugaidi wa kiuchumi dhidi ya taifa la Iran ambao bado unaendelea. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, rais Hassan Ruhani ameyasema hayo leo Jumanne, wakati wa kikao cha kamati ya kuratibu soko la bidhaa na kuongeza kwamba watu wote wanajua vyema kwamba tulikuwa kwenye kipindi cha miaka mitatu ya vita vya pande zote na visivyo na kifani vya kiuchumi vilivyoanzishwa na maadui dhidi ya taifa letu na kwamba wanafikra wote maarufu na wakubwa wanakiri kwamba kama vita kama hivyo vya kiuchumi ingeliwekewa nchi nyingine yoyote basi bila shaka, nchi, bila shaka uchumi wake ungelisambaratika kabisa. Ameongeza kwamba katika kipindi hiki cha miaka mitatu taifa letu limevumilia na kuhimili matatizo yote, hata bidhaa na mahitaji ya kimsingi kabisa ya chakula yalikuwa yamewekewa vikwazo na Marekani. Aibu hii kubwa ya Marekani haijawahi kutokea mfano wake katika historia ya jinai za nchi hiyo na historia ya ugaidi wa kiuchumi duniani, amesisitiza Rais Hassan Rohani, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Amezungumzia pia wimbi la maambukizo ya kirusi cha korona, hapa nchini kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, na kuongeza kwamba baada ya vita vya pili vya dunia, dunia haijawahi kukumbwa na mgogoro kama huu wa COVID-19. Karibu karne moja yaani, kuanzia mwaka 1918 na, na kuendelea, dunia haijawahi kukumbwa na janga kama hili la korona, ambalo leo hii limesababisha matatizo makubwa ya na ya kila namna kote duniani. Hatimaye makamu mpya wa rais wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amejulikana, baada ya bunge la nchi hiyo kumpasisha Dkt. Philip Mpango asilimia 100 kushika nafasi hiyo. Kabla ya kuteuliwa kuwa makamu wa rais, Dr Mpango alikuwa waziri wa fedha wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wabunge waliopiga kura walikuwa 353, na, na wote wamempigia kura za ndio. Leo Jumanne, Machi 30, jijini Dodoma, akitangaza matokeo ya kura hizo, spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jobu Ndungai amesema kwamba tarehe ya kiapo cha uaminifu cha makamu wa rais uh, kitafanyika mbele ya jaji mkuu tarehe ambayo itapangwa baadaye. Aidha, spika huyo wa bunge la Tanzania amesema kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, ubunge wa Dkt Philip Mpango umekoma leo baada ya kupasishwa kuwa makamu wa rais, hii ikiwa na maana kwamba uchaguzi mdogo wa bunge unabidi ufanyike ili kuziba nafasi iliyoachwa wazi na Dr Philip Mpango. Miongoni mwa hisia zilizoonyeshwa na Dr Mpango baada ya jina lake kutangazwa rasmi bungeni kushika nafasi ya makamu wa rais ni pale aliposema wakati bunge likijiandaa kupokea jina la aliyeteuliwa kuwa makamu wa rais, yeye alikuwa akihangaika na mambo mengine, ikiwemo mishahara ya wabunge na kwamba jina lake lilipotajwa alishikwa na butwa. Makamu mpya wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ni mzaliwa wa Kigoma. Baba yake ni marehemu Isdor Nzavya Yanga Mpango ambaye alizaliwa kijiji, kijiji cha Kasumo wilaya ya Kasulu. Dr Mpango alizaliwa hapo hapo Kasumo na ni kaka mdogo wa askofu mstaafu wa kanisa Anglikana dayosisi ya Tanganyika Magharibi Kasulu mkoani Kigoma, Dr Gerard Mpango. Umoja wa Mataifa unalaani vikali shambulio la magaidi ambao wameuteka mji wa Palma huko kaskazini mwa Msumbiji na kufanya mauaji makubwa ya raia wasio na hatia. Stefan Durajich, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema, tumeguswa sana na shambulio hilo na hali mbaya ya mji wa Palma baada ya watu wenye silaha kuvamia mji huo tangu tarehe 24 Machi, huku taarifa zikisema kwamba makumi ya watu wameuawa wakiwemo wale waliokuwa wakijikaribu waliokuwa wakijaribu kukimbia kutoka katika hoteli moja waliokuwa wamekimbilia. Magaidi waliovamia mji wa Palma wenye wakazi takriban sabini na tano elfu katika mkoa wa Cabo Delgado siku ya Jumatano katika tukio ambalo ni kubwa kutokea tangu watu wenye silaha kuanzisha mashambulizi kaskazini mwa Msumbiji mwaka 2017. Kabla ya taarifa hiyo ya Umoja wa Mataifa, wizara ya ulinzi ya Msumbiji ilikuwa imetangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limeanzisha operesheni kubwa ya kukomboa mji huo wa pwani wa Palma unaodhibitiwa na kundi linalojiita Shabab. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Msumbiji Omar Saranga amewaambia waandishi wa habari mjini Maputo kwamba jeshi linapambana vikali na waasi katika maeneo mbalimbali ya mji wa Palma uliokuwa karibu na mpaka wa nchi hiyo na nchi jirani ya Tanzania. Mji huo una akiba kubwa ya gesi inayokadiriwa kuwa na thamani ya dola bilioni ishirini. Saranga amesema jeshi la taifa la Msumbiji linafanya jitihada za kukomesha mashambulizi ya kigaidi ya kundi hilo na kurejesha amani huko Palma, na kwamba operesheni hiyo ya jeshi imefanikiwa kuokoa maisha ya mamia ya watu wakiwemo raia wa kigeni. Jana Jumatatu, magaidi wa Daesh walitangaza kwamba wao ndio waliouteka mji huo wa Palma. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema wanafanya juhudi kwa kushirikiana na viongozi wa Msumbiji eh, kupata taarifa za kina kuhusu hali ilivyo sasa katika mji huo uliotekwa na magaidi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika uh, serikali ya Ufaransa imefungua tena ubalozi wake mjini Tripoli huko Libya baada ya kuufunga kwa muda wa miaka sita. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba baada ya safari ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves de Ledrian nchini Libya, Paris imetangaza kufungua tena ubalozi wake mjini Tripoli baada ya kufunga kwa muda wa miaka sita kutokana na mapigano yaliyokuwa yametanda sehemu zote za Libya. Ledrian ameandamana na mawaziri wa mambo ya nje wa Italia na Ujerumani kutembelea Tripoli, mji mkuu wa Libya, kwa ajili ya kutangaza uungaji mkono wao kwa watawala wapya wa Libya. Kabla ya hapo, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikuwa amedai kwamba anaiunga mkono serikali mpya ya Libya na kwamba katika siku zijazo atafungua tena ubalozi wa Ufaransa mjini Tripoli. Macron alisema hayo wakati alipofanya mazungumzo ya simu na Muhammad Yunis Almenfi, mkuu wa baraza kuu la uongozi wa Libya na kusema kwamba Jumatatu ya jana Ufaransa ingelifungua tena ubalozi wake mjini Tripoli ikiwa ni sehemu ya kutangaza uungaji mkono wa Paris kwa uongozi mpya wa Libya. Alidai Ufaransa na washirika wake wa Ulaya wataendelea kuunga mkono juhudi za kisiasa nchini Libya, na wakati huo huo ametaka wanajeshi wa Uturuki na Urusi waondoke nchini Libya haraka iwezekanavyo. Hata hivyo hivi karibuni, rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki alisema kwamba wanajeshi wa nchi yake wataondoka nchini Libya iwapo tu nchi nyingine zitaondoa wanajeshi wao katika ardhi ya nchi hiyo. na takwimu mpya zilizotolewa na serikali ya Mexico zinaonyesha idadi ya vifo vya wagonjwa wa korona imeongezeka kwa takriban asilimia sitini ya idadi iliyotangazwa huko nyuma na wizara ya afya ya nchi hiyo ya Amerika Latini. Ripoti mpya iliyotolewa na wizara ya afya ya Mexico inaonyesha ongezeko la karibu asilimia 60 ya vifo vya wagonjwa wa COVID-19 ikilinganishwa na idadi ya huko nyuma. Hivi sasa Mexico ni nchi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya vifo vya korona baada ya Marekani. Idadi mpya iliyotangazwa na wizara ya afya ya Mexico ya vifo vya watu waliopoteza maisha kwa COVID-19 ni laki tatu ishirini na moja na elfu Nchi ya Mexico ina zaidi ya watu milioni mia moja thelathini ambayo ni idadi ndogo sana ikilinganishwa na Marekani na Brazil. Marekani ina zaidi ya watu milioni mia tatu thelathini na moja huku Brazil ikiwa na zaidi ya watu milioni mia mbili na kumi na mbili Ongezeko hili kubwa la zaidi ya asilimia sitini ya vifo vya korona linaonyesha jinsi wimbi la pili la ugonjwa huo lilivyo hatari mno nchini Mexico. Marekani ndiyo inayoongoza duniani kwa mbali zaidi kwa idadi kubwa ya vifo na wagonjwa wa Covid-19 hadi leo mchana, na kwa mujibu wa takwimu zilizotangazwa na serikali ya nchi hiyo, Wamarekani milioni 31, elfu 33, mia nane na moja walikuwa wameshathibitishwa kukumbwa na ugonjwa wa corona. Idadi ya wa Wamarekani waliokuwa wamethibitishwa kupoteza maisha kwa ugonjwa huo hadi leo mchana ilikuwa laki 5, elfu 63 mia mbili na sita. Nchi kumi zinazoifuata Marekani kwa idadi kubwa ya wagonjwa wa Covid 19 ni Brazil, India, Ufaransa, Rasia, Uingereza, Italia, Uhispania, Ujerumani na Colombia. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema usalama na ushirikiano wa kieneo mhimili wa mazungumzo, uh, ya, na hotuba ya Dr. Zarif katika mkutano wa moyo wa Asia mm. Dr Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amebainisha mitazamo ya Teheran kuhusiana na amani, usalama na ushirikiano wa kikanda. Dkta Zarif amebainisha hayo katika mkutano wa mawaziri wa Heart of Asia, moyo wa Asia, huko katika mji mkuu wa Tajikistan, Doshambe, na katika mazungumzo yake na mawaziri wa nchi mbalimbali pambizoni mwa mkutano huo, kuchunguza matukio ya karibuni kabisa ya hali ya kisiasa nchini Afghanistan pamoja na mikakati na utatuzi amilifu na wa pamoja katika mchakato wa amani wa nchi hiyo ni maudhui nyingine zilizokuwa ajenda ya mazungumzo ya Dkta Zarif na maafisa na mawaziri wengine huko Dushambe nchini Tajikistan. Vita na ukosefu wa amani ni mambo ambayo yamekuwa na taathira kwa eneo lote la Asia Magharibi, na ni kutokana na sababu hiyo ndiyo maana mataifa yote yenye satwa na ushawishi katika kulinda amani na usalama yanapaswa kutekeleza nafasi na majukumu yao vyema katika uwanja huu. Kufanikiwa lengo hilo kunahitajia hatua mbili muhimu. Hatua ya kwanza ni kutambua na kuweko udiriki wa pamoja kuhusiana na sababu ya machafuko na ukosefu wa amani kama ugaidi misimamo ya kuchupa mipaka magendo ya dawa za kulevya na vita katika eneo hili. Tajriba inaonyesha kwamba moja ya sababu za kushuhudiwa vurugu na machafuko katika eneo hili ni uingiliaji haribifu wa madola ya kigeni, ambapo Afghanistani ni mfano wa wazi wa suala hilo. Kwa msingi huo basi, kuna haja ya kuondoa kabisa mazingira ambayo yanaweza kuyapatia kisingizio madola ya kigeni cha kufanya uingiliaji wao katika nchi nyingine. Hatua ya pili e, ni ushiriki mitazamo ya pamoja na himaya ya kieneo kwa mipango mikakati na ubunifu wenye lengo la kudhamini usalama wa pamoja katika eneo hili. Jana Jumatatu, Dr Muhammad Jawad Zarif alikutana na kufanya mazungumzo pia na mkurugenzi mkuu wa sekretarieti ya jukwaa la maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana Asia CICA ambapo mbali na kutilia mkazo nukta hii alisema kwamba enzi za ukiritimba, ubwanyenye na utawala wa magharibi katika mfumo wa dunia zimepitwa na wakati. Kile ambacho kiko wazi ni kwamba usalama wa kudumu katika eneo la Asia magharibi hauwezi kupatikana kupitia majimui ya usalama wa kuagizia kutoka nje au wenye mfungamano na madola ya kigeni. Usalama unapaswa kupatikana kupitia ushirikiano na mitazamo ya pamoja ya nchi husika katika eneo fulani. Tajiriba ya karibuni eh, au ya karibu miongo miwili ya uwepo na uingiliaji wa kijeshi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi inaonyesha kwamba lengo la Washington si kuleta amani na usalama au kung'oa mizizi ya ugaidi. Marekani imethibitisha utambulisho wake ulio dhidi ya usalama wa eneo la magharibi mwa Asia kutokana na hatua yake ya kuliunga mkono na kulisaidia kundi la Daesh na magaidi wa kitakfiri. Kimsingi, Marekani ndiye msababishaji mkuu wa mizozo, mivutano na hata vita katika eneo hili katika miongo kadhaa ya hivi karibuni. Hii leo taathira za ukosefu wa usalama nchini Afghanistan zinahisiwa na mataifa yote ya eneo hili ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pakistan, India, Rusia, China na mataifa ya eneo la Asia ya kati. Matamshi ya Dakta Zarifu huko Dushanbe, mji mkuu wa Tajikistan, kwa hakika ni ishara ya wazi ya vitisho vilivyojitokeza ambavyo chimbuko lake ni taathira ya siasa za Marekani za kuingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine. Iran imekuwa ikiendeleza juhudi zake za kusaidia serikali na wananchi wa Afghanistan na imetangaza utayarifu wake wa kushirikiana na pande zote katika mchakato wa mazungumzo ya amani katika nchi hiyo. Sera za Iran kuhusiana na mazungumzo ya amani zimejengeka juu ya msingi wa utatuzi wa mambo ambao unayashirikisha makundi na miringo yote ya nchi hiyo katika mchakato salama, kupitia kura ya wananchi. Umoja wa Mataifa mara kadhaa umepongeza juhudi za Iran za kuisaidia Afghanistan. Subrahmanyam Jaishankar, waziri wa mashauri ya kigeni wa India, amesifu nafasi muhimu na athirifu ya Jamhuri ya Kiislamu katika matukio ya kisiasa nchini Afghanistan na kusisitiza udharura wa kuwepo ushirikiano wa kieneo na kikanda, hususan wa Teheran na Nyu Delhi kwa ajili ya kuimarisha amani na utulivu nchini Afghanistan. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uh, kipindi chetu cha mawaidha ya Shaban uh, ambayo yanaletwa kwenu na Ustadh Ayubu Rashid. almuntaadhar ajala llahu faraja, kama tutakavyokuja kuona tukija, katika kutabiriwa kwake na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa yeye ni al Mahdi, na yeye anatokana na kizazi cha Bibi Fatima binti Rasul sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hizi habari ni nyingi, zimeelezwa kutokana na utabiri alioutabiri Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba Mahdi atakuja. Kuna imamu anaitwa Ashablanji, Ashafii. Shablanji alikuwa ni Muislamu wa madhehebu ya Kishafi ya Kisuni kwenye kitabu chake kinachoitwa Nurul Absar, ambacho kwa chapa iliyochapwa Kairo, yeye katika ukurasa wa 342 ameandika hivi, anasema: Imam Muhammad ni mtoto wa Imam Hasan al Askari. Mama yake alikuwa ni suria aliyeitwa Narjis au Saiqal au Sausan. Lakabu yake huyu ataitwa Alqaim. Sasa haya anayazungumza imamu wa Kishafi katika kitabu chake kiitwacho Alsawaiqu Lmuhriqa, ambacho alikitunga kwa ajili ya kupinga hoja zinazozungumzwa na wafuasi wa Ahlulbait alayhim salam, akajikuta ndani ya kitabu chake Imam Hajar Al Asqalani, kwenye kueleza maisha imam ya Imam Hasani L Askari, ameandika hivi: imamu huyu hakuwacha mtoto, yani Imam Hasani L Askari hakuwacha mtoto isipokuwa huyo Abulqasim ambaye ni huyo Muhammad Al Hujja. Mtoto huyo alikuwa na umri wa miaka mitano pale baba yake alipofariki dunia. Haya maneno ya Ibnu Hajar al Asqalani anayaeleza kupinga hoja za watu ambao wanasema kwamba baba yake Imam Mahdi, Imam Hasan al Askari alikufa na hakuacha mtoto, lakini ushahidi ni tofauti na hivyo. Kuna mwanachuoni wa hadithi wa kisalafi mashhuri kama Shekh Muhammad Nasiruddin al Albani, Shekh al Albani, katika kitabu chake Silsilat Ahadithi Sahiha ametaja majina kumi na sita ya maulama kati ya maimamu wakubwa wa hadithi ambao wamesema kuwa hadithi ya kudhihiri kwa Imam Mahdi au kutokea kwake ni sahihi. Ama ukija kwa mwanachuoni mwingine anayejulikana kama Shekh Lutfi Llahi Asafi, shekh amekusanya katika kitabu chake Muntakhab Athar fi Imami Thani Ashar, katika chapa ya Markaz Alkitabi Tehrani, anasema hadithi zilizopokelewa kumhusu Imam Mahdi kutoka katika vitabu vya pande mbili vya Waislamu wa madhehebu ya Suni na Shia, hadithi hizi zimefikia idadi ya hadithi 6277 Hadithi 6277 zinamzungumza Imam Mahdi. Sasa haya ni mambo makubwa, kwa hiyo hatuwezi kuwa na sehemu sisi kama Waislamu tukafikia mahali tukasema habari ya Imam Mahdi si sahihi. Habari ya Imam Mahdi haipo katika Uislam, itikadi hii haipo. Tutakuwa sisi tumejifunga mahala ambapo hatujui. Leo tukizungumza na baadhi ya watu, tunakuta kwamba wanaamini kwamba Nabii Isa atarudi na Nabii Isa yuko hai, wanaamini kuwepo hai kwa Imam Nabii Isa alaihi waala nabiina salam, wanaamini kurudi kwa Nabii Isa alaihi salam, na wanaamini kuwa Dajal mpotezaji alolaniwa, huyo Dajjal, atarudi lakini hawaamini habari ya Imam Mahdi. Ukienda kwa watawala, walikuwepo watawala mbalimbali ambao wao walikuwa wanajua hakika ya kudhihiri kwa Imam Mahdi, sio kama hajazaliwa. Wakiamini kwamba ashazaliwa, wakajiita wao ni Almahdi ili kujipa sharaf na utukufu wa jina hilo. Hawa kwa mfano, makhalifa wa Bani Abbas waliwahi kutumia maneno haya. Sudan Almahdi wametumia jina hilo. Somalia alikuwepo pia Almahdi na nchi nyinginezo mbalimbali. Sasa tuzungumze hili swala la kutilia shaka umri wake, kwamba ikiwa Imam Mahdi alizaliwa tarehe 15 ya mwezi wa Shaaban mwaka 255 wa hijiria katika nchi ya Iraq, vipi mtu huyu tangu mwaka 255 yu hai mpaka leo? Swala hili limewapelekea baadhi ya wa Waislamu kutia shaka, haiwezekani. Bwana, mtu azaliwe mwaka 255 wa hijiria, leo tuko mwaka gani? Mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili. Yani, zaidi ya miaka elfu moja mia nne huyu mtu yuko hai. Uwezekanaje wakaamua kulitupilia mbali swala la Imam Mahdi kwa sababu tu akili zao hazikubali kwamba yeye amezaliwa na yu hai? Lakini hapa tusiende kwa jazba, wala tusiende kwa fikra zetu finyu. Katika darsa hili, hebu wacha tutaje baadhi ya viumbe wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ambao sisi sote tunaamini wako hai, lakini hatutilii shaka hilo kwa mfano Ibilisi mpotezaji. Kila mtu miongoni mwetu waislamu tunaamini yuko hai, uachilia habari ya kuamini malaika kuwa wako hai. Aa, Ibilisi hata jina lenyewe ibilisi tunalitumia, mtu akikufanyia maovu ya kupoteza poteza unamwita ibilisi. Kwa nini? unamnasibisha na huyo ibilisi mwenyewe mpotezaji, na kila anayepoteza ndo ibilisi. Sasa ibilisi yu hai tangu zama za Nabii Adam alaihi ssalam, yani huyu ibilisi kawapoteza watu chungu mzima katika zama zote hizo, mpaka katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, ibilisi yu hai na anaendelea kupoteza watu. Kuna mtu anatia shaka kama ibilisi yuko hai? Hakuna, sote tunaamini ibilisi yu hai. Na ndio maana pale, ukitaka kufanya jambo uanze kwa audhu billahi min ashaitani rajim, kwa sababu ibilisi asija kakupoteza, unamkimbiza. Kwa hiyo audhu billah, ibilisi yu hai. Haya. Tuende mwingine katika viumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ambao Waislamu wote wanaamini yuko hai ni Khidr. Yule aliyekutana na Nabii Musa wakapanda katika safari zao mbalimbali kama inavyoelezwa katika suratul Kahfi. Khidr yu hai. Miaka mingapi tangu zama za Nabii Musa alayhi salam? Nabii Musa alikuwa hajui kuweko kwake Khidr, mpaka Mwenyezi Mungu akamwambia, utakapofika kwenye majma'il Bahrain, hapo wewe utatokewa na tukio hilo litakuonyesha kuwa ni dalili utakutana na abdan min ibadina, mmoja katika waja wetu. Huyo ni nani? Khidhir. Tena Khidhiri mwenyewe sio tu alikuwa hai, alikuwa katika ghaiba, alikuwa ameghibu. Musa alaihi salam akajaliwa kukutana naye ana kwa ana, kabla ya hapo alikuwa hamjui. Tunaamini Khidhiri yuko hai na mpaka leo, sehemu nyingi duniani wanaamini ile kupeana mikono. Allahumma salli ala Sayyidina Muhammad. Sunna hii hufanywa kwa nini? wanaamini pia kwamba unaweza ukakutana na Khidhiri siku moja. Sasa Khidhiri yu hai tangu wakati wa nabii Musa mpaka leo, yu hai. Inaingia ingia ingi kilini vipi? Kwamba mtu huyu miaka yake ni mingi zaidi ya umri wa Imam Mahdi eh? Maanake nabii Musa, wetazama nabii Musa alikuweko kabla ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa miaka mingi. Khidhiri alikuwepo wakati huo na mpaka sasa yuko haya. Twende mwingine, nabii Isa alaihi ssalam. Nabii Musa kaja kaondoka, kaja nabii Isa. Nabii Isa mpaka leo tunaamini Bal rafaahu llahu ilaihi, Mwenyezimungu alimrufaisha kwake. Mwenyezimungu alimnyanyua kwake, yuhai anaruzukiwa. Hakuna mtu anayepinga swala hili ila wachache katika baadhi ya wa Waislamu wenye maoni ya kwamba kusema Nabii Isa alifariki, Mwenyezimungu atakuja kumfufua, atarudi. Hawa ni wachache, wengi wanaamini katika Waislamu kwamba Nabii Isa yuhai. Bal rafaahu llahu wama kataluhu wama swalabuhu walakin shubiha lahu, hawakumuua hawakumsulubu, bali walifananishiwa mtu mwingine Waliodhani wamemuua Nabii Isa, kumbe siye ye yuko hai. Mwenyezi Mungu bal rafaahu llahu ilaihi, amemnyanyua kwake, sasa yuhai. Haya, twende kwa a dajali. Dajali mpotezaji yu hai na atarudi kuja kuwapoteza watu. Miaka mingapi? Dajali yu hai na hakuna mtu anayesema dajali amekufa, bali atarudi kuendelea na kazi yake ya upotevu na atauliwa na Nabii Isa katika zama za mwisho, hizi zama za Imam Mahdi alaihi salam, Nabii Isa naye atateremka watakutana na Imam Mahdi alaihi salam. Haya, tumtaje mwingine Dhulqarnain. Dhulqarnain yuhai katika Qurani tukufu Suratu lKahfi anatajwa habari zake. Dhulqarnain yu hai amefungiwa mahala na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, yuko kwenye ghaiba, ameghibu, hatumuoni lakini yu hai, yuko hai. Vipi? anakula nini? nini anachokifanya huko? Hayo ni mambo ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, lakini yu hai. Tuende kwa watu wengine ambao watakaoleta tabu wanaojulikana kama yaajuja na majuja, Gog and Magog kama wanavyojulikana kwenye lugha ya Kiingereza. Yaajuja na majuja ma wahai na uhai wao, wamefungiwa hawa. Itakapofika sasa wakati watakapokuja kuachiwa, wataleta vurugu kubwa sana ya mauaji katika hii dunia. Hawa ni katika viumbe baadhi ya Mwenyezi Mungu ambao sisi tumepewa habari kuwa wa. Hapo, wahai lakini kuna wengi wengineo ambao hatuwajui. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tusisahau kwamba tunapozungumza suala la uhai wa kiumbe, uhai huu unatoka kwa Allah Subhanahu wa Taala. Uhai wa kiumbe si chaguo la kiumbe mwenyewe, bali ni uchaguzi wa mtoaji wa uhai na mwenye kuchukua uhai wake, mwenye kurefusha au kupunguza naye ni Allah Subhanahu wa Taala, na ni yeye Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anayesema katika Suratu Zumar, katika sura ya 39 katika aya ya 42, Mwenyezi Mungu anasema: Mwenyezi Mungu huzipokea roho zinapokufa na zile zisizokufa Inna fi dhalika la ayatin liqaumin yatafakkarun. Sasa watu wenye kufikiria wanatakiwa wafikirie sawa sawa tunapozungumza habari ya uhai, kifo, umri mrefu, umri mfupi, hii si kazi yetu, tunamwachia Allah subhanahu wa ta'ala. Imam al-Mahdi yuhai umri wake mrefu sana, naam, lakini si kwa kuchagua yeye, bali kachaguliwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala kwa mujibu wa hadithi za Mtume Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Sasa tuzungumze nukta moja muhimu. Nini faida ya sisi kuamini kwamba Imam Al-Mahdi yupo? Tunapata faida gani hapa? Takriban tutazitaja faida kama tano. Faida ya kwanza ya kuamini kuwepo kwa Imam Al-Mahdi alaihi salam ni sisi kujiongezea elimu ya kujua, kujiongezea elimu na pia kutaka kujua habari hizi ziko vipi, zinaelezwaje katika Uislamu? Ile kujua kwetu peke yake kama ilikuwa hatujui kisha tukajua, tumeshapata faida, na ndo umuhimu wa darasa hili, ni kutujulisha yale ambayo hatuyajui, ili tupate kuwa sisi katika mwangaza baada ya kutoka katika giza la kutokujua, kwa sababu kutokujua ni giza, kujua ni nuru. Faida ya kwanza hiyo. Namba mbili, kuleta matumaini katika maisha ya mwanadamu. Tunapozungumza habari ya Imam Mahdi alaihi salam, tunazungumza habari ya matumaini, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatuonyesha kwamba hii dunia, kwa mujibu wa hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pataingia fitna nyingi, na hizi fitna Waislamu watakuwa na matatizo makubwa, mbali na watu wengine kwa ujumla, lakini haswa Waislamu watakuwa na matatizo. Leo ukitizama mathalan habari zi tunazozisikia katika nchi ya Uchina Waislamu wanaoitwa Wiga, ambao hali zao hazijulikani. Mataifa yanazungumza kutaka kufuatilia, lakini China inasema hao wako sawasawa. Mataifa ya nje wanasema la, hao hawako sawa, wana matatizo. Nchi gani katika nchi za Kiislamu inaweza ikafurukuta, yenye uwezo ikasema wacha tukapiganie haki za ndugu zetu hawa Wiga huko China? Hakuna matumaini nchi kubwa ile China yenye uwezo mkubwa kuliko nchi nyingi duniani. Sasa hawa wataishi katika hali ya kuvunjikiwa matumaini mpaka lini? Na ikiwa hawajui matumaini kama yatakuja, watakufa kabla ya wakati wao, kama wanavyosema Waswahili. Lakini kujua habari za Imam Mahdi kwamba ataleta haki na usawa baada ya kujaa dhulma na uonevu, ile peke yake kwamba kutakuja matumaini, hii ni faida tunapozungumza na kumjua Imam Mahdi alaihi salam. Faida ya tatu ni kujenga na kuimarisha imani ya uadilifu uadilifu ni kitu muhimu sana uadilifu ukiamini kwamba wewe na mimi na mwingineo yoyote tunatakiwa tupiganie uadilifu na tukaijenga imani hii ya uadilifu na tukafanya harakati za kupigania uadilifu basi bila shaka hii dunia tunayoishi itakuwa ni mahala pa kheri kwa hiyo kuijenga hii imani ya uadilifu ni kitu muhimu, na moja katika njia zitakazotusaidia ni kumjua Imam Mahdi alaihi salaam. Faida ya nne: kujua mtazamo wa Kiislamu katika kutatua shida za dunia, shida za njaa, shida za uonevu, shida za ujinga, shida za dhulma zinazofanyika na ujeuri ubwanyenye ukabaila na mengineyo mengi yanayoambatana na sifa hizo mbaya. Uislamu unasemaje? Mtazamo wa Uislamu katika kuondoa haya mabaya ni nini ni? Tunapozungumza ima, habari za Imamu Mahdi, tunajikuta kwamba ah, Uislamu umetoa maoni yake na ni hayo, kwamba atakapokuja Imamu Mahdi atajaza haki usawa uadilifu mengi yatapatikana katika habari hasa zinazomuhusu yeye, namna gani atakapokuja kuweka mambo ya, ya sawasawa katika wakati wake. Na faida ya tano kuujua umuhimu wa ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ahlulbeiti jamaa, baadhi ya watu hawajui umuhimu wao, bali baadhi ya watu wanajiuliza, ndo nani hao? Nafasi yao ni nini? Wana nafasi kubwa katika umma wa Kiislamu, lakini nafasi yao iliondolewa Leo imebakia tu, tunaambiwa tuwapende peke yake. Sasa ndo tukazungumza katika darsa lililopita nafasi na elimu ya Ahlulbeit alaihim wassalam, naomba turudie huko mwisho. Katika somo letu la leo, Uislamu ni dini ya kutumia akili na itikadi yake imesimama juu ya udadisi na tafakuri. Uislamu unapinga mambo ya ngano na hekaya na ububusa na unamkataza mwanadamu kuchukua kitu bila ya kuwa na uhakika nacho, kuchukua elimu bila ya kuwa yani, kuamua bila ya kuwa na ilmu. Na ndipo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala akatuambia, wala takfu ma laisa laka bihi ilm inna sam'a wal basara wal fuad kullu ulaika kana anhu mas'ula, na wala usiyafuate usio na ujuzi nayo hakika masikio, na macho na moyo, hivyo vyote vitaulizwa siku ya Kiama. Tusiseme tusiyoyajua, usipinge habari ya Imam Mahdi kama huna ushahidi, wala hakuna ushahidi wa kupinga swala hilo. Na ni hapa maulamaa wengi wa Kiislamu wamesema juu ya wajibu wa itikadi, ni lazima tuzifanyie utafiti itikadi zetu. Kwenye fiki, mfati mwanachuoni wa fiki, masala kishiria, ya kisheria ya Kiislamu, unaswali vipi, unatawadha mfate mwanachuoni wa kisheria lakini kwenye itikadi fanya utafiti wako wewe mwenyewe. Usimfate mwanachuoni ukasema mi namfata huyu kwenye kuamini itikadi za Uislamu. Imam Mahdi ndiye imamu wa zama zetu hizi. Ni wajibu wa kila Muislamu kumtambua, kwani Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ametuambia kwamba atakayekufa na hamjui imamu wa zama zake atakufa kifo cha kijahilia. Sasa hapa tunapozungumza swala la Imam Mahdi alaihi salam, kuna matukio ya kimuujiza, kuna baadhi ya mambo yaliyopokewa katika dini ambayo yanaweza kuonekana kwa mara ya kwanza kwamba kuyaamini na kuyatia akilini ni magumu kwa sababu ni mambo ya kimiujiza, yanaonekana ni miujiza. Kwa sababu gani? Ile ilmu yetu tuliokuwa nayo na uwezo wetu wa kufikiri ni mdogo, kwa hiyo tunadhani mambo mengine ni miujiza, haiwezekani. Lakini elimu na maendeleo ya sayansi na teknolojia yanatuonyesha kwamba yaliokuwa hayawezekani, sasa hivi tunayaona yanawezekana Mtu wa mashariki kuzungumza akaonana na wa magharibi, mtu kuweza kuyafikia mambo kwa wakati mfupi ambayo yalikuwa hayawezekani. Sasa tunapotaka kupinga tupinge kwa hoja na dalili, kwa sababu kupinga bila ya hoja hakusaidii chochote, na ni hii elimu ndiyo iliyotupelekea sisi tukawa tumefikia mahala tulipofikia. Mwisho kabisa, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ya Allah, mdhihirishe Imam Almahdi alayhi salaam ya Allah, mdhihirishe Imam Mahdi alayhi salam, ili alete haki na usawa na uadilifu. Ya Allah, tujalie tuishi katika salama na amani duniani, watoe kwenye dhiki kila waliodhikika, wafungue waliofungwa kwa dhulma, ondoe uonevu kwa wale wanaoonewa, wajalie viongozi wawe na hekima na waendeshe mambo yao kwa uadilifu na usawa na raia. Ya Allah, wajalie wawe na insafu Basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu, kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu, Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibu wa tarda ilahi Mola wangu sifa njema zote ni zako milele daima mfululizo zenye kuzidi zisizokoma, kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghfira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watuwe humo mimi nakupenda. Mola wangu, ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru ujana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. <tune> Swahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia matatizo ya kiuchumi na vikwazo vya Marekani dhidi ya taifa la Iran na kusema hiyo ni jinai isiyo na kifani na ni ugaidi wa kiuchumi dhidi ya taifa la Iran ambalo ambayo bado unaendelea. Hatimaye, makamu mpya wa rais wa serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania amejulikana baada ya bunge la nchi hiyo kumpasisha Dk Philip Mpango kwa asilimia mia moja uh, kushika nafasi hiyo kabla ya kuteuliwa kwake uh, kuwa makamu wa rais Dk Mpango alikuwa waziri wa fedha wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Umoja wa Mataifa umelaani vikali shambulio la magaidi ambao wameuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji na kufanya mauaji makubwa ya raia katika mji huo. Stefan Durajik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema umoja huo umeguswa sana na shambulizi hilo na hali mbaya inayoshuhudiwa katika mji wa Palma baada ya watu waliokuwa na silaha a, kufanya mashambulizi katika eneo hilo a, tarehe 24 Machi. Serikali ya Ufaransa imefungua tena ubalozi wake mjini Tripoli huko Libya baada ya kufunga kwa muda wa miaka sita Televisheni ya Qatar uh, ya al Jazira imeripoti kwamba baada ya safari ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa uh, Paris imetangaza kufungua tena ubalozi wake mjini Tripoli baada ya kufunga kwa muda wa miezi sita, wa miaka sita. Na takwimu mpya zilizotolewa na serikali ya Mexico zinaonyesha idadi ya vifo vya wagonjwa wa korona imeongezeka kwa takriban asilimia sitini ya zaidi ya ile iliyotangazwa huko nyuma na wizara ya afya ya nchi hiyo na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.