Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka? Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu a Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, nikuwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumanne njema, Jumanne chuliojaliwa na Mola Muumba, ya tarehe thelathini mwezi Machi ukiishia na tukiukaribisha mwezi Aprili elfu mbili na ishiri na moja ambayo ni sawa tarehe kumi na sita Shaban elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutupa uhai na afya njema. Amin ya rabil alamin Tuna mengi tumeandalia katika meza ya matangazo yetu, tukiwa na habari za kimataifa na kikanda na moja kwa moja, na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, mnaotegea sikio, mnaweza kutumia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, katuni matangazo, ukayapata ukaperuzi, ukasoma vipindi mbalimbali mbali, wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio irib.ir na wakumbusha kuwa matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Aidha, matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali, na nchi jirani. Kwa upande wa Tanzania utayapata huko Mwanza katika 99.7 FM kituni. Kigoma utayapata katika 104.1 FM. Mtwara kusini mwa Tanzania utayapata katika Kumradhi, mia moja na nne nukta moja na tisini na tisa nukta moja utawapata huko Singida, na unaweza kaperuzi pia ukurasa wetu wa audio na video ni katika umedium.com. Tuma maoni yako nami nitasoma mubashara. Tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Karibuni. Imetimia saa saba kwa wakati wa Teherani. Tegeni sikio, vichwa vya habari. Dkt Philip Mpango apendekezwa kwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Wow, lio, wawa, waliouawa na wanajeshi katika maandamano ya Myanmar wapindukia mia tano takta <muchu> uh, Ravanchi asema vikwazo vinazidisha tu mgogoro huko Siria <muchu> na WHO yakosoa tena ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani pamoja na habari nyinginezo, karibuni <muchu> Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amempendekeza waziri wa fedha na mipango ya nchi hiyo Dr Philip Mpango kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tayari spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jobu Ndugai amesoma jina hilo mbele ya wa wabunge mjini dodoma aidha bunge sasa linaanza mchakato wa kupasisha jina hilo ambapo wabunge watapaswa kulipasisha kwa zaidi ya asilimia hamsini ya kura za wabunge wote nafasi ya makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania ilikuwa wazi baada hassan, wa ya bi samia suluh hassan aliyekuwa akishikilia kiti hicho kuhapishwa hivi karibuni kwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kufuatia kifo cha rais wa nchi hiyo dr john pombe joseph magufuli kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, jina la makamu wa rais hupendekezwa na rais baada ya mashauriano na chama chake, kisha jina hilo hupelekwa bungeni kwa ajili ya kupigiwa kura ili kukidhi vigezo vya kikatiba. Dr John Pombe Joseph Magufuli aliaga dunia Machi 17 mwaka huu kwa matatizo ya moyo. Shirika moja la kiraia nchini Myanmar limesema idadi ya watu waliouawa katika maandamano ya wananchi ya kupinga utawala wa kijeshi nchini humo ni zaidi ya mia tano. Jumuiya ya, Jumu ya, ya wafungwa wa kisiasa nchini humo leo Jumanne imesema imethibitisha vifo vya raia mia tano na kumi katika maandamano hayo na kwamba yumkini idadi hiyo ikawa ya juu zaidi. Siku ya Jumamosi, wanajeshi na polisi waliokandamiza waandamanaji na kusababisha idadi kubwa zaidi ya watu kufa kwa siku moja tangu maandamano yalipoanza mwezi uliopita, raia mia moja na saba wakiwemo watoto wadogo saba waliuawa katika maandamano hayo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres katika kikao na waandishi wa habari ameitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua za kulishinikiza jeshi la Myanmar ili kuhakikisha kuwa mauaji hayo ya kikatili ya raia wa nchi hiyo yanakomeshwa. Huku hayo yakiharifiwa, duru za kidiplomasia zimearifu kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kufanya mkutano wa dharura kesho Jumatano kujadili hali ya Myanmar. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Ment na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria ni hatua yenye madhara na inayozidisha tu mgogoro wa nchi hiyo na kuwazidishia maumivu wananchi wa nchi hiyo ambao wanataabika na matatizo mengine mbalimbali kama janga la maambukizi ya korona. Akizungumza jana katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya kibinadamu ya Siria, Majidi Takht Ravanchi amesema ripoti ya karibuni ya katibu mkuu wa Umoja huo kuhusu hatari ya njaa huko Siria katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja inatilia mkazo udharura wa kukusanywa haraka iwezekanavyo misaada ya kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na changamoto hiyo. Amesema katika hali ambayo kuna udharura wa kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa watu wenye uhitaji, kuendelea hali hiyo kwa muda mrefu, si tu hakutatui tatizo hilo, bali hatua hiyo haiwezi kuwa chaguo mbadala la hatua muhimu zinazopaswa kuchukuliwa ili kudhamini usalama, amani na uthabiti wa kudumu huko Syria. Mwakilishi huyo wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hatua ya kwanza na muhimu katika uwanja huo ni kudhamini mamlaka kamili ya kujitawala na ya umoja wa ardhi nzima ya Siria kupitia kuangamiza magaidi, kuondoka nchini humo wanajeshi vamizi wa wa nchi ya Jinabi na kuhitimisha kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Siria na kudhamini usalama wa mipaka ya nchi hiyo. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO kwa mara nyingine tena amekosoa ugawaji usio wa kiadilifu wa chanjo ya kirusi cha korona. Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus akiwa mjini Geneva, Uswisi jana, kwa mara nyingine tena amekosoa ugavi usio wa kiadilifu wa chanjo ya korona duniani na kusisitiza kuwa mgogoro unaoikabili dunia unahitajia jibu la kimataifa. Amesema ufumbuzi wa swala hilo unaanza kwa nchi mbalimbali duniani kuwa na umoja. Hivi sasa nchi kumi duniani zimeweza kujidhaminia asilimia 79.76 ya dozi za chanjo ya korona. Naye Gerd Muller, waziri wa ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo wa Ujerumani, pia amesema kuhusu swala hilo kwamba kunahitajika kiasi cha euro bilioni 25 ili kutengeneza chanjo ya dunia nzima mula aidha, ametaka msaada kutoka Marekani na nchi za Kiarabu na amezitahadharisha China na Russia kwamba janga la ukimwi lililoiathiri dunia katika mwongo wa tisini halipasi kukaririwa tena. Wakati huo huo, televisheni ya France 24 imeripoti kuwa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya zinakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya korona huku mivutano kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya kuhusu hususan kuhusiana na ugavi wa chanjo ikipamba moto. Tangu mwezi Disemba mwaka jana hadi sasa, Umoja wa Ulaya umetoa dozi milioni sabini na saba za chanjo ya korona kwa karibu nchi thelathini ulimwenguni, ambapo kati ya hizo dozi milioni kati ya hizo dozi milioni ishirini na moja zilipatiwa Uingereza. Msemaji wa Whitehouse ametoa radi ya mali yake kufuatia kusainiwa mpango wa ushirikiano wa kimkakati wa miaka 25 kati ya Iran na China. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo, Jeni Saki, msemaji wa ikulu ya Marekani Whitehouse, amesema Washington itachunguza uwezekano wa kutekeleza vikwazo baada ya mapatano yaliyofikiwa baina ya Iran na China. Rais Joe Biden wa Marekani pia ametoa radi ya mali yake kufuatia mapatano hayo kati ya China na Irani kwa kusema kwa muda mrefu tumekuwa na wasiwasi kuhusu ushirikiano wa Iran na China. Hati ya ushirikiano wa pande zote kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Jamhuri ya Watu wa China kwa jina la mpango wa miaka ishirini na tano ilisainiwa Jumamosi iliyopita hapa Tehran na Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na mwenzake wa China Wang Ye yeah. Iran na China zilipanua kiwango chao cha uhusiano wa kistratejia baada ya kutolewa taarifa na pande mbili hizo kufuatia ziara rasmi hapa Teheran ya rais Jinping wa China mwezi Bahmani mwaka elfu moja mia tatu tisini na nne hijiria shamsia sawa na mwaka elfu mbili na kumi na sita miladia. Vyombo vya habari vya Marekani vimekutaja kusainiwa kwa hati hiyo ya ushirikiano wa pande zote kwa muda wa miaka ishirini na tano kati ya Iran na China kuwa ni katika jitihada za Tehran na Beijing za kuondokana na siasa za vikwazo za Marekani na kujibu sera za mabavu na chokochoko -choko za Washington dhidi ya Iran na China. Mahakama ya mawaziri nchini Kuwait imempiga marufuku kusafiri nje ya nchi waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Jaber Al Mubaraka Al Ahmad Saba anakabiliwa na kesi ya ufisadi wa mamia mamilioni ya dinari za mfuko wa hazina wa jeshi la nchi hiyo. Mahakama hiyo ya Kuwait imechukua uamuzi wa kumzuia waziri mkuu huyo wa zamani wa nchi hiyo kufanya safari nje ya nchi hadi kesi yake itakapomalizika. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, sababu iliyopelekea kuhojiwa Jaber Al Mubarak waziri mkuu wa zamani wa Kuwait na kujumuishwa watu wengine kadhaa katika faili hilo la ufisadi wa mamia ya mamilioni ya dinari za nchi hiyo ambapo pia waziri mmoja na maafisa kadhaa wa Kuwait wametuhumiwa ni kukiri watuhumiwa dhidi ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Kuwait. Jaber al Mubarak alikuwa waziri mkuu wa Kuwait kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja hadi mwishoni mwa mwaka juzi elfu mbili na kumi na tisa alijiuzulu wadhifa huo baada ya kuibuka mvutano kati yake na wabunge na baada ya kufichuliwa kadhia ya kupotea pesa za mfuko hazina ya jeshi mwendesha mashtaka mkuu wa Kuwait mwaka wa elfu mbili kumi na tisa alitangaza kubainika ufisadi wa mali za jeshi zenye thamani ya dinari milioni 240 sawa na dola za kimarekani milioni 790 na zoezi la kufukua miili ya waathirika wa mauaji ya kimbari dhidi ya kabila la Watutsi nchini Rwanda linaendelea baada ya miili 47 kupatikana kusini mwa nchi hiyo, wilayani Huya. Kwa maelezo kamili, tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera. Unaza pinda wasikilizaji, kwa matatizo haya ya kiufundi ripoti tumeshindwa kuipata. Na sasa tumehitimisha taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakuwa husu kuendelea mivutano kati ya China na Marekani. Licha ya kuwepo utabiri wa awali kwamba mivutano iliyokuweko kati ya China na nchi za Magharibi na haswa Marekani katika kipindi cha utawala wa rais Donald Trump ingepungua pakubwa mara tu baada ya kuondoka madarakani rais huyo na kuingia White House Joe Biden, lakini mivutano hiyo ingalipo, bali imeongezeka hata zaidi. Malalamiko dhidi ya chokochoko za Marekani katika bahari ya China kusini kuchapishwa ripoti ya kila mwaka kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini Marekani, ulazima wa kuondolewa vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani na sisitizo la karibuni la viongozi wa China la kuitaka Marekani irejee kivitendo katika mapatano ya JCPOA ni baadhi ya mambo ambayo yamethibitisha wazi katika siku za karibuni kwamba mivutano ya Beijing na Washington na vilevile miji mikuu ya nchi nyingine za magharibi kuhusu masuala mbalimbali ya kimataifa kuwa Marekani haina nia ya kukabiliana na China lakini kwamba pande mbili hizo zina mashindano makali n eh. Amesema, sisi hatuna tatizo lolote na mashindano huru na ya kiuadilifu, lakini tatizo ni kwamba tukitazama mambo ambayo yametukia katika miaka iliyopita kati ya China na Marekani au tuseme baina ya Marekani na nchi nyingine za dunia, eh, swali hili linaibuka moja kwa moja kwamba je, ni vipi mashindano ya aina hii yataitwa kuwa ni mashindano salama? Matamshi ya Biden yanathibitisha wazi kwamba kwa uchache hataki kubadilisha siasa za hujuma ambazo mtangulizi wake Trump alizianzisha dhidi ya China. Msimamo wa Rais Biden katika kukadhibisha kuwepo makabiliano na China na wakati huo huo kusisitiza juu ya kuendelea mashindano makali na nchi hiyo ya Asia bila shaka umewakatisha tamaa wale waliokuwa wali na matumaini ya kutazama upya siasa za uhasama za Washington dhidi ya Beijing. Sisitizo la China la kuendelea kuwa na msimamo huru katika ngazi za kimataifa kukiwemo kuto ufuata siasa za vikwazo za Marekani dhidi ya Iran na haswa baada ya kutiwa saini mkataba wa ushirikiano wa kistratejia wa miaka ishirini na tano kati ya Beijing na Tehran uliotiwa saini Jumamosi katika safari ya Wang Ye yeah, waziri wa mambo ya nje wa China hapa Tehran ni jambo linaloashiria wazi kuendelea kupanuka pengo la tofauti katika uhusiano wa Marekani na China. Marekani ambayo katika miongo kadhaa iliyopita imewekea Iran vikwazo vikali na vya kidhalimu kwa visingizio visivyo na msingi wowote inaichukulia hatua ya karibuni ya Beijing ya kutiliana saini mkataba huo wa kistrategia kuwa ni hatua nyingine ya China ya kusambaratisha vikwazo na siasa zake za uadui dhidi ya Iran. Pamoja na hayo, tunapaswa kuzingatia kuwa tokea wakati Marekani ilipojitoa katika mapatano ya nyuklia JCPOA na hatimaye kuzidishwa vikwazo dhidi ya Tehran, Iran ilianza kutekeleza siasa za kusimama imara katika kukabiliana na vikwazo hivyo vya kidhalimu jambo ambalo, jambo liloifanya vishindwe kufikia malengo yake kama wanavyokiri wazi hilo wa marekani wenyewe. Kwa msingi huo, inatabiriwa kwamba uimarishwaji wa uhusiano wa China na Irani hadi kufikia kiwango cha uhusiano wa kistrategia jambo ambalo limeikasirisha sana Marekani utazidi kunoa makali ya mashindano kati ya Marekani na China kama alivyoashiria swala hilo Biden mwenyewe <muchasana> naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunamkaribisha hapa Shekhe Ayub Rashid atuetee uh, mawaidha yake kuhusiana na fitima za zama hizi, zama za mwisho ya maudhui yetu au kichwa cha darasa letu kinasema hapo atakapodhihiri huyu imam al mahdi sasa hivi hatumwoni sasa hivi hayuko nasi sasa hivi hatujui yuko wapi ikhtilafu wengine wanasema amezaliwa wengine wanasema hawaja hajazaliwa lakini pindi atakapodhihiri wakati wake utakapofika na yeye akaja akajitokeza kuna hadithi mbalimbali zinazozungumza mambo yatakuwa ya aina gani wakati huo Hadithi ya Imam Ali bin Abi Talib imepokelewa katika al-Bihar, anasema atakapodhihiri al-Qaim, atakapodhihiri huyo Imam Mahdi, basi mbingu itanyesha mvua ya kheri, ardhi itaotesha miti yake, uadui utakwisha kutoka mioyo ya waja na wawindaji na wanyama wataendelea kuishi kwa amani kwa pamoja. Subhanallah, hii inaonyesha namna gani amani itakapokuja kupatikana pindi atakapodhihiri Imam Mahdi. Na haya ni kwa mujibu wa mapokezi sahihi ambayo Waislamu wanaamini kwamba amani itakuja kutokea wakati huo, bali ukitizama, ishara zimepatikana hata katika Qurani, katika mathalan Surat an-Nur, sura 24 katika aya 55 Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anayeelezea hayo kwamba itafika wakati hii dunia itarithiwa na waja wake wema, na Mwenyezi Mungu ataondoa hofu itakayokuweko kwa waja wake hawa badala ya hofu hiyo atawapatia amani na watamwabudu Mwenyezi Mungu peke yake bila kumshirikisha na chochote. Huu utatokea yani, maelezo ya aya hiyo, ufahamu wa aya hiyo kwa ujumla utatokea wakati atakapodhihiri Imam Mahdi, kama ambavyo imesemwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, imepokewa kwamba amesema, hakitasimama kiama hadi ardhi ijazwe dhulma na ujeuri na uadui. Kisha atatokea mtu katika kizazi changu na kutoka katika ahlul baiti wangu, ataijaza hii dunia usawa na uadilifu kama ilivyojazwa dhulma, ujeuri na uadui. wa hadithi hii. Sasa kutokana na hayo basi, Imam Mahdi ni jambo ambalo halina shaka kwamba kudhihiri kwake, kuja kwake, kutawala kwake, kuleta amani na usalama na usawa katika hii dunia ni jambo halina shaka. Sasa tutazame kabla yeye kudhihiri, nini kitakachotokea miongoni mwa fitna ambazo tunazozizungumzia leo duniani. Tukitazama jambo moja tu la utajiri uliokuwepo katika nchi mbalimbali mbali duniani tunakuta kwamba nchi nyingi ni tajiri, tena tajiri lakini ukitazama harakati za uzalishaji katika baadhi ya nchi si nzuri kama zilivyokuwa katika nchi nyingine. Kwa ujumla, tunaweza tukasema kwamba harakati za uzalishaji mambo mbalimbali mbali, iwe ni chakula, iwe ni mazao mbalimbali, uzalishaji ni mkubwa na kuna maendeleo makubwa ya kielimu, sayansi na teknolojia duniani. Ukilinganisha hali tunaoishi sasa hivi duniani na wale walioishi kabla yetu, tofauti kubwa ni hiyo kwamba sisi maendeleo ya sayansi na teknolojia ni makubwa sana sasa hivi lakini tunakuta kuwa ni sehemu ndogo tu ya binadamu ndio wanaoneemeka kwa kheri za utajiri wa dunia, ama walio wengi wanakabiliwa na ufakiri na umaskini, wanakabiliwa na njaa, wanakabiliwa na maradhi, wanakabiliwa na ujinga, wanakabiliwa na uko kurudi nyuma, kutokuendelea. Tazama leo hali ya Afrika jinsi ilivyo. Yaani baadhi ya nchi za Afrika ni tajiri kweli kweli, kushinda nchi nyingine mbalimbali mbali za dunia. Ushahidi, hivi karibuni kafariki aliyekuwa rais wa Tanzania, John Magufuli. Rais Magufuli aliwahi kusema mara kadhaa kwamba Tanzania si nchi maskini, utajiri uko mkubwa sana utajiri wa madini utajiri wa madini mengine ambayo hata majina yake hayajulikani duniani na mengine majina yake yanajulikana tu pale pale Tanzania. Sasa alipokuwa akizungumza haya, na kuna wakati alisikika akisema kwamba badala ya Tanzania na nchi za Afrika kuzalisha pamba cotton, kisha kuisafirisha nchi za nje, kisha pamba ile ikaenda ikatengenezwa nguo kisha nguo hizo zikavaliwa na hao watu wa hizo nchi nyingine, kisha zinapokuwa zimechakaa zikapelekwa mtumba, ili kutumika kwa wananchi waliozalisha ile, ile pamba. Anasema haya hayakubaliki, haya bora wafikie wao mahala, wazalishe pamba kisha watengeneze nguo wazivae wao kisha wapeleke mtumba katika nchi hizo nyingine. Alipokuwa akiyasema maneno haya, watu walikuwa wanaona kama mzaha, lakini hii ndiyo hakika. Nchi ambazo ni tajiri za kiafrika leo zinadharaulika kweli kweli, kwa sababu zinaonekana ni nchi maskini, zinaonekana nchi zisizokuwa na maendeleo, wala utajiri wake hautajwi kabisa. Sasa hii ni fitna kubwa Ndugu zangu, kama hatujaona hii kuwa ni fitna, ni lazima tuamke. Haiwezekani wewe huo una utajiri, yule ambaye hana chochote aonekane yeye ni tajiri, kwa kujua wewe una utajiri akaukandamiza ule utajiri wako, ili wewe uendelee kuwa kwenye umaskini. Sasa tunapozungumza fitna hii, lazima ichukuliwe kuwa ni fitna kubwa, fitna ambazo hizi nchi tajiri ziliwahi kukaa zikanyang'anyana nchi za Afrika, hii yangu wechukua ile wetawala hii fitna kubwa. Ukiwa hujaona hizi kuwa ni dalili za kiama, basi inabidi wewe uamshwe katika usingizi uliolala. Hili ni moja ambalo tunatakiwa tuje tulizingatie, na huo mwonekano wa wazi kati ya yale yanaonekana ya jeuri na dhulma ambazo zinazopatikana leo katika nchi mbalimbali duniani. Kuna matajiri wachache sana duniani, ukitazama moja mmoja labda tusimtaje jina lakini mmoja ambaye katika matajiri wakubwa ambaye anamiliki makampuni mbalimbali hivi mbali. Sasa hivi ameingia kwenye mambo ya magari, kabla ya hapo alikuwa anashughulika na mambo ya kuuza bidhaa mbalimbali katika mitandao mbalimbali mbali. Yeye peke yake ule utajiri aliokuwa nao ni utajiri mkubwa kuliko nchi chungu mzima za Afrika mtu mmoja, hii inawezekana vipi, yani? Lakini ndiyo shawezekana uwezekana huko kumetokana na baadhi ya mambo ambayo bila shaka yamekwenda kinyume na mpango mzima ambao kauleta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni mipango ya watu ya kujenga mwenye utajiri aonekane maskini na yule ambaye hana aonekane yeye ndo tajiri. Sasa hii ni fitna kubwa kati ya wakazi waliokuweko duniani leo hii. Wakazi wote sisi duniani tunafikia idadi ya watu bilioni sita, takriban kuna watu milioni moja nukta mbili 1.2 milioni wanaishi chini ya kiwango cha dola moja kwa siku Dola moja watu milioni moja nukta mbili duniani, yani bajeti yao ya siku moja ni dola moja, dola moja, ndugu zangu, kwa wanaojua si lolote, si chochote nchi hizi zinazoitwa zilizoendelea. Ukimpatia mtu dola moja, hata mara nyingine kama bakshishi, anaweza akaikataa asiichukue, kwa sababu haina thamani. Lakini nchi hizi hazisizokuwa na maendeleo na hususan za Afrika, dola moja ndiyo bajeti ya siku moja ya mtu katika nchi hizi. Hii ni dhulma kubwa. Ama ukija kwa upande wa maendeleo ya kisayansi na teknolojia, haya hal kadhalika yamepelekea uweko na uchoyo wa kunyima maendeleo yasitokee katika hizo nchi ambazo zinazoonekana zimerudi nyuma. Fitna hiyo, hakuna fitna vile vile iliyokuwa kubwa kama kuficha ilmu, na ndio maana katika Qur'ani, mwenye ilmu akaificha analaaniwa na wenye kulaani. Sasa ikiwa mwenye ilmu akaificha maanake kawaviza watu waendelee kubakia katika ujinga hii ni fitna kubwa, lakini ndiyo mambo yanayoendelea leo duniani. Wenye ilmu wanaificha, waliokuwa hawana waendelee kubakia katika ujahili. Bali hata katika Kiswahili tunaujua msemo unaosema aliyelala usimwamshe, ukimwamsha utalala wewe. Sasa wanaichukua hii kama ni silaha kwamba watu wasiokuwa na ilmu wamelala waendelee kulazwa, ili waliokuwa macho wakiendelea kuiba huku na kule, waendelee kufanya dhuluma hizo. Sasa ndo hapa tukija katika kudhihiri kwa Imam Madi alaihi salamullah. Imam Jafar Sadiq alaihi salam anasema, kama ilivyopokewa katika kitabu cha Bihar Lanwar anasema, wakati wa Alqaim alaihi salam, mumin atakayekuwa mashariki ya dunia ataweza kumuona mumin mwenzake aliye magharibi, na vivyo hivyo mumin aliye magharibi ataweza kumuona mumin aliye mashariki. Ndugu zangu, hizi habari zinatajwa zaidi ya miaka elfu iliyopita. Leo tunatazama masala ya simu zetu, imekuwa ni jambo rahisi. Ukitaka kumpigia mtu simu FaceTime, au kama una mitandao mingine ambayo inakubali kurusha picha ya mtu, unaweza ukazungumza wewe hapa na mtu yuko nchi nyingine ya mbali, mkaonana. Haya anayazungumza Imam mm. Jafar. Katika kipindi hicho ilikuwa hakuna sayansi iliyofikia mahala hapo. Leo tumekuja tumeona haya masuala yamekuwa ni rahisi. Sasa haya yanaelezwa kwamba fitna itakapokuja kuendelea, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ataleta nusra, na moja katika nusra ni maendeleo ya kisayansi na teknolojia na elimu ambayo sasa hivi tayari tumeshaanza kuyaona lakini labda kitu ambacho tunachokifanya hatuyaunganishi maendeleo haya na zama za mwisho na kwamba huu ni wakati uliokuwa umetabiriwa kwamba utakuja kutokea. Imamu Muhammad Albakir, babake Jafar Asadik as, anasema huyu Alimamu Lmahdi Sahibu Zaman atakuwepo mahala ambapo ni karibu na Alkaba, pindi atakapodhihiri katika Alkaba tukufu na atasimama baina rukni walmaqam, hapo kwenye kwenye U uguzo wa Alkaaba na makamu Ibrahim, alipokuwa akisimama Nabi Ibrahim kuijenga Alkaaba. Imam Mahdi atakapodhihiri, atasimama pale na atatoa mwito, atakaposema: enyi watu wangu hasa, ambao Allah subhanahu wa taala amewawekeni kwa kuwatayarisha nyinyi kwa furaha ya kudhihiri kwangu katika ardhi, njooni kwangu kwa utiifu. Na kwa hakika kauli hii Imam Muhammad al-Baqir alayhis salam anasema itawafikia watu wote duniani watakapokuwa popote, watakapokuwa kauli hii itawafikia, na hata kama watakuwa vitandani mwao wakiwa mashariki ya ardhi au magharibi yake, kauli hii itawafikia, na watamsikiliza kwa mwito wake huo mmoja tu ambao utafika kila sikio la kila mtu. Hadithi hii inasema kwamba mwito huo utamfikia kila mtu katika sikio lake, sio tu kwamba wewe lazima uwe na chombo cha kupokelea mawasiliano kama simu. Aa, sauti ile ya Imam Mahdi itamfikia kila mtu mahala popote alipokuweko. Haya yatakuja kutokea katika zama za mwisho za mwisho, kama alivyoeleza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kama walivyoeleza ahlulbeiti wake. Sasa huyu Imam Mahdi tunapomzungumza, tunakuta nasaba yake yeye ya alikuwa ni mtoto wa Imam ambaye anaitwa Hasan al Askari. Hasan al Askari ameitwa kwa jina la askari kwa sababu alikuwa ka akiishi katika kambi ambayo imezungukwa na majeshi, na Kiarabu askari ndio hawo wanajeshi. Sasa Imam Hasani al Askari, imamu wa kumi na moja ndio baba wa Imam Almahdi. Imam Mahdi ndio imamu wa kumi na mbili. Maimamu hawa kumi na mbili ndio waliotabiriwa na Mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mamaake Imam Mahdi anaitwa Narjis au Nargis na Imam Mahdi alizaliwa tarehe 15 ya mwezi wa Shaaban katika mwaka wa 255 wa Hijiria. Sasa na alizaliwa katika mji unaoitwa Samarra katika nchi ya Iraki. Na leo hali kadhalika watu wanakwenda kutembelea sehemu ile, kuna msikiti ambao umejengwa sehemu watu wanaswalia, na mahala ilipokuwa nyumba ya Imam Hasan Al Askari ni karibu na msikiti huo. Watu wanakwenda kwa ajili ya ziara za kihistoria. Tukitazama majina ya Imam Mahdi ambayo ni mashuhuri, haya yatatusaidia kumfahamu Imam Mahdi. Kwanza tunakuta jina la Al Mahdi. Yeye jina lake ni Muhammad, Muhammad bin Hasan ndiye jina lake. Sasa Imam Al Mahdi a, limechukua jina hili Al Mahdi, jina mashuhuri kwa maana ya aliyeongozwa au anayeongozwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Jina hili linatumika sana badala ya jina lake haswa Muhammad. Kwa hiyo ukizungumza Imam Mahdi, labda si ajabu pakatokea watu wengine wanamjua kwa jina la Mahdi bila ya kumjua kama yeye ndo Muhammad. Sasa Imam Mahdi jina lake la kwanza la umashhuri. La pili anaitwa Alqaim, msimamizi wa mambo. Hili limetokana na hata maelezo ambayo maimamu wengine wa Ahlulbeiti wameyapokea kwamba atakaposimama msimamaji wetu atakapokama, qaimuna. Sasa huyu Qaim, Alqaim, ndio huyo Imam Mahdi atakayekuwa msimamizi wa mambo, pindi atakapokuwa amekuja. Dunia haitafikia mwisho wake, kama alivyosema Mtume, kabla ya mtu mmoja katika ukoo wangu kusimama, kuijaza dunia haki na usawa. Sasa ndio maana huyo msimamiaji wa haki na usawa Kiongozi, kiongozi wa zama, zama hizi, hizi ndo zama zake ye kiongozi. Hizi zake tulizokuwepo sisi, vile vile anajulikana kama hujjatullah, hujjatullah hoja na dalili ya Mwenyezi Mungu, dalili ya kuwepo Mwenyezi Mungu. Ukitaka kumjua sawasawa sawa, ziko dalili mbalimbali mbali. Moja ni kuweko kwa Imam Mahdi, kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala atakapomdhihirisha yeye atakuja kuyafanya yote Mwenyezi Mungu aliowaamrisha watu wayafanye tangu mitume wake kuanzia kwa Adam alaihi salam mpaka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yatakuja ya kukamilishwa na Imam Mahdi, kwa sababu yeye atakapokuja atafata sera ya mitume wote waliokuwa wamekuja kabla ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na atakuwa ameyasimamia kisawa sawa mambo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hayo ni ya kuyapigania haki, usawa, uadilifu katika masuala ya ibada na masuala ya kijamii, maswala ya kisiasa na maswala yote yanayoambatana na binadamu katika dunia hii kwa ujumla. Vile vile anaitwa Almuntadhar. Almuntadhar, anayengojewa, yani yeye Imam anangojewa na watu ili kuja kuijaza hii dunia haki na usawa na uadilifu. Sasa kutabiriwa na kuto, kutolewa bishara zake, tunakuta maulamaa wengi wameyataja mambo haya na maulamaa hawa ni kutoka madhehebu mbali mbali. kwa mfano alhafidh Muhammad bin Yusuf Ashafi katika kitabu chake kiitwacho Albayan fi akhbar sahibu zaman, ubainifu au kuweka wazi hadithi zinazomzungumza sahibu zaman, yani imam huyu Imam Almahdi. Alhafidh Muhammad bin Yusuf Ashafi, yeye anatokana na madhehebu ya Kishafi, lakini katunga kitabu kinachohusu hadithi mbalimbali za Imam Mahdi. Kingine ni kitabu kinachoitwa Dhikr Naat Almahdi, hichi kime kimeandikwa na Hafidh Abu Naim Al Isfahani. Yeye amekusanya katika kitabu chake hichi hadithi mbalimbali ambazo zinazomzungumza Imam Almahdi kwa jina hilo. Abu Daud Asijistani katika kitabu chake maarufu kiitwacho Sunan Abi Daud kuna mlango wenye maneno yenye, yenye kusema Almahdi. Hal kadhalika ametaja habari zake Atirmidhi katika kitabu chake cha sahih Sahih Tirmidhi. Hal kadhalika amezungumza habari hizi Ibnu Maja katika kitabu chake maarufu kinachoitwa Sunan. Hal kadhalika ameeleza habari hizo Alhakim katika kitabu chake Almustadrak ala al Sahihain. Hakimu Nisapuri ameyataja mambo haya hali kadhalik. Sasa tukija katika kutabiriwa kwake na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kuwa yeye ni Almahdi na yeye anatokana na kizazi cha Bibi Fatima binti Rasul sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Hizi habari ni nyingi, zimeelezwa kutokana na utabiri alioutabiri Mtume wasallam, wa kwamba Mahdi atakuja vile vile, katabiriwa Imam Mahdi na maimamu wa Ahlulbayt, Imam Ali bin Abi Talib, mtoto wake Imam Hasan Almujtaba. Hal kadhalika amesema katika hadithi iliyoandikwa katika kitabu e, kinachoitwa Ikmalu Din wa Tamami Ni'ma, atakapozaliwa huyo wa tisa katika dhuria au kizazi cha ndugu yangu Husein, Mwenyezi Mungu atampa maisha marefu. Tazama, Imam Hasan, ndugu yake Imam Hussein, anasema katika kizazi cha ndugu yangu Imamu Hussein atakuja Imamu wa tisa huyo wa tisa atakapokuja, ndio huyo Mahdi. Yeye Mwenyezi Mungu atampa maisha marefu vilevile vile. Habari zake Imam Mahdi zimetabiriwa na Imam Hussein, na yeye Imam Hussein alaihi ssalam, inasemekana alisema dhuria wangu wa tisa ni Imam, ni yeye yule ambaye atakayeleta haki na Mwenyezi Mungu ataihuisha hii dunia iliyokufa na kupitia kwake dini ya haki itazishinda dini zote, kama anavyosema sasa. Haya ni maneno ambayo yanayozungumzwa na Imam alayhi ssalam Imam Husein bin Ali. Naam, ama tukija kutabiriwa kwake na Imam ali ibn al-Hussein Zainul Abidin Imam Zainul Abidin anasema, wa mwisho wetu atakuwa ni yule ambaye kuzaliwa kwake kutakuwa kwa siri kiasi ambacho watu wa kawaida watasema kuwa bado hajazaliwa. Imam Zainul Abidin huyo anasema, kuzaliwa kwake kutapelekea baadhi ya watu watasema bado hajazaliwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ya Allah, mdhihirishe Imam Al-Mahdi alayhi salam. tunamshukuru Sheh Ayub Rashidi kwa mawidha yake hayo, shukran sana. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo inasema, presha inapanda inashuka, Rais Samia abeba siri nzito, kamati kuu CCM ikikaa mguu sawa, bunge laanza vikao vya bajeti likiwa na mwaliko wa Ndugai kwa rais. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na katuni inayoonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye gari kama dereva huku kiti cha pembezoni kikiwa kitupu na maandishi makamu wa rais gari hilo lenye bendera Tanzania limezungukwa na shahsia kadhaa wanaopigiwa upatu kuteuliwa makamu wa rais wa Tanzania, akiwepo Profesa Palamagamba Kabudi, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Lakini habari zilizotufikia hadi sasa inasema tayari jina la Dr Philip Mpango, waziri wa fedha wa Tanzania, tayari limewasilishwa bungeni na wabunge wanalipigia kura ili kumpasisha kuwa makamu wa rais wa Tanzania. Habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa huu wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosema polisi wafunguka 45 walivyopoteza maisha, dawa wa kimwaga Magufuli, hujuma yafichuka, mitungi ya gesi, mkalimani aliyezua gumzo wafunguka, na serikali yataja sababu kuanzisha tahasusi mpya tano. Habari hii ya kuongezwa kwa tahasusi yani kombinesheni mpya tano kwa ajili ya wanafunzi watakaoingia kidato cha tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja ndiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Habari Leo, gazeti la serikali chini ya anwani inayosema michepuo tano yaongezwa kidato cha tano. Gazeti hilo la serikali pia limeandika uzinduzi bomba la mafuta EAC Aprili na vikao vya bunge kuanza kwa kuenzi maisha ya Magufuli. Ukurasa wa mbele wa Nipashe umepambwa kwa picha ya Mama Samia upande wa kulia na kushotoni kwake, kuna kivuli hivi chenye alama ya swali kama kwamba linauliza ni nani atakayekuwa makamu wake. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema moshi mweupe wasubiriwa. Gazeti hilo pia limeandika Chadema yampa Samia mambo matano, wahusika kifo cha mtangazaji wa ITV wasakwa, na asasi za kiraia zaomba kukutana na Samia. Gazeti la Majira limetanguliza mbele habari hiyo ya ombi la asasi za kiraia la kutaka kukutana na rais. Limeandika azaki za mwangukia rais Samia, ni kuhusu mchakato wa katiba mpya, maboresho ya sheria, zampongeza kwa kuonyesha njia zaidi ushirikiano Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya ambapo gazeti la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kuaga dunia mama Sara Obama, bibi ya rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya wawili hao, yaani Obama na mama Sara wakiwa wamekumbatiana. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeandika Uhuru anafuata nyayo za Kibaki, kupeana miradi mikubwa katika eneo lake katika muhula wa mwisho. Maseneta sita wa itifaki wa DP Ruto wapo katika hatari ya kupoteza viti vyao. Mama Sara Obama kuzikwa Jumanne na gavana Obado adokeza huenda akaiasi ODM. Mutua amtia Uhuru presha, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, imekuwa haweni kwa wafanyabiashara na wakazi wa Machakos baada ya gavana wa kaunti hiyo Dr Alfred Mutua kutangaza Jumatatu kuondoa na kupunguza kodi mbalimbali zinazohitajika kuendesha biashara. Hatua hiyo hata hivyo ni ya muda ili kuwaondolea gharama ya juu ya maisha kipindi hiki taifa na ulimwengu umezongwa na janga la COVID-19. Habari nyingine, wapendwa wasikilizaji, zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: kaunti zote za pwani zapigwa jeki ya mabilioni; chanjo mpya ya korona huenda ikapeanwa kupitia pwani; na mshtuko, korona ikiua wafanyakazi watano wa kaunti ya Nairobi. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation linahusu ufichuzi wa njama za kundi la kigaidi la Shababu dhidi ya rais mstaafu wa Kenya, Mwai Kibaki na kinara wa ODM, Raila Odinga. Pia limeandika familia ya Obama yaomboleza kifo cha mama Sara, Wakenya wanakopa shilingi bilioni moja nukta mbili kwa siku, na sheria mpya za kudhibiti msambao wa korona huenda zikaathiri kalenda ya yeah shule Uganda. Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya kuhuzunisha yenye kichwa kisemacho, madaktari na wauguzi 58 wameaga dunia ndani ya mwaka mmoja teban kutokana na ugonjwa wa Covid 19. yakiwa ni uchambuzi wetu wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Sasa tunaelekea katika, tunawakaribisha wapenda wasikilizaji kutegea sikio makala yetu fupi ya leo, katika historia. Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe 16 Shaban mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 30 Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakaotawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili kutokana na kupokelewa kwa wingi na wananchi wa Iran. Asilimia 98.2 ya wananchi wa Islamu wa Iran walipiga kura ya kutaka mfumo wa kiislamu utawale hapa nchini. Miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumul ardh au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kuwa tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo, washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa Kizayuni ya kughusubwa ardhi za raia wa Kiarabu wa Palestina na kulaani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Jalil ulisisitiza kuwa siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Quds tukufu zinakiuka haki za wananchi Waislamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa Kizayuni umepuuza waziwazi hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa. Na siku kama ya leo miaka 154 iliyopita Rusia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari za Pacific na Arctic. Rusia iliuzia ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni saba na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na maliasili nyingi za madini, hususan mafuta na dhahabu pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Shukran sana Huseni Hasan kwa makala hiyo fupi ya leo katika historia. Tunataji kuwa imewanufaisha wapendwa wasikilizaji. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu hapa, ni Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania. Ameandika choko -choko ya Marekani katika mapatano ya Iran na China ni upumbavu na utoto. Ameandika tunawahimiza Umoja Mataifa kuwa iwe ni taasisi ya kiadilifu katika kuhakikisha dunia kuna amani na usalama. Asante sana bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania kwa maoni yako hayo. Na maoni yanaishia hapa kwa mchana huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amempendekeza waziri wa fedha na mipango wa nchi hiyo Dkt. Philip Mpango kuwa makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na hadi tunaandika habari hii, kura wabunge walikuwa wakiendelea kupiga wa kura ili kupasisha jina hilo. Shirika moja la kiraia nchini Myanmar limesema idadi ya watu waliouawa katika maandamano ya wananchi ya kupinga utawala wa kijeshi nchini humo ni zaidi ya watu mia tano. Jumuia ya wafungwa wa kisiasa nchini humo AAPP leo Jumanne imesema imethibitisha vifo vya raia mia tano na kumi katika maandamano hayo na kwamba yumkini idadi hiyo ikawa ya juu zaidi. Mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa amesema vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Siria ni hatua yenye madhara na inayozidisha tu mgogoro wa nchi hiyo na kuwazidishia maumivu wananchi wa, wa Siria ambao wanataabika na matatizo mengine mbalimbali kama janga la maambukizi ya korona. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema akiwa mjini Geneva hapo jana kwamba amekosoa uh, ugawaji usio wa kiadilifu kwa mara nyingine tena wa chanjo ya kirusi cha korona. Msemaji wa White House, ametoa radi ya mali yake kufuatia kusainiwa mpango wa ushirikiano wa kimkakati wa miaka ishirini na tano kati ya Iran na China. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo, Jeni Saki, msemaji wa ikulu ya Marekani White House, amesema Washington itachunguza uwezekano wa kutekeleza vikwazo baada ya mapatano yaliyofikiwa baina ya Iran na China. Na kwa muhtasari huu, ndio tunahitimisha matangazo yetu ya mchana, na washukuruni wote mliokuwa nami na kwaherini.