Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini wa baadaye, baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja, kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Machi 30 mwafaka na tarehe 16 Shaban mwaka 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa ni na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuendelea kipindi maalum mawaidha kutoka kwake Sheikh Ayub Rashid Mbegu atakuwa anazungumza kuhusu fitna katika zama hizi. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya ushoto, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni pars today com mkoa sw, na kwa ajili ya kuwasiliana nasi hapa studioni kupitia ukumbi wetu wa WhatsApp, nambari ni alama ya kujumlisha plas 989035065487. punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri Zarifu wa Iran anasema enzi za ukiritimba wa wamagharibi duniani zimekwisha. Watu wanne wauawa katika shambulio dhidi ya ngome za vikosi vya ulinzi na usalama Ivory Coast. Na WHO yasema kirusi cha korona kimempata mwanadamu kupitia mnyama, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria juu ya kuimarika nafasi chanya ya mataifa ya Asia duniani na kueleza bayana kuwa ukiritimba wa nchi za magharibi katika uhusiano wa kimataifa umefikia ukingoni. Muhammad Javad Zarif alisema hayo jana Jumatatu katika mji mkuu wa Tajikistan, Dushanbe, katika mazungumzo yake na mkurugenzi mkuu wa sekretarieti ya jukwaa la maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana Asia, kwa kifupi SIKA, na kubainisha kuwa enzi za ukiritimba na utawala wa magharibi katika mfumo wa dunia zimekwisha. Dr Zarif amesema jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono kwa dhati jitihada zozote za kujenga mwamana na kuimarisha ushirikiano miongoni mwa nchi wanachama wa jukwaa la SIKA. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameipongeza Kazakhstan kuwa nafasi yake katika mazungumzo ya nyuklia Iran na vilevile vile mazungumzo ya amani ya Siria ya Astana, akisisitiza kuwa huo ndio mchakato pekee therefu wa kurejesha amani katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kwa upande wake, Kairat Saribey, mkurugenzi mkuu wa sekretariati ya jukwaa la maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana Asia, amegusia kuhusu nafasi na mchango wa Iran katika masuala ya kieneo na pia amemdokeza Dkt. Zarif kuhusu mipango na mikutano ijayo ya ngazi ya mawaziri wa nchi wanachama wa sika. Jukwaa la maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana Asia liliasisiwa mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili na hivi sasa lina nchi wanachama ishirini na saba pamoja na nane. Watazamaji Mbali na hayo utafiti wa pamoja uliofanywa na shirika la afya duniani WHO likishirikiana na China unaonyesha kuwa kuna uwezekano mkubwa zaidi kwamba kirusi cha korona kimempata mwanadamu kupitia mnyama na ni baidi kuwa kirusi hicho kilivuja na kusambaa kutoka maabara ya mji wa Wuhan ulioko nchini China. Shirika la habari la Associated Press limenukuu ripoti iliyotolewa na mwanadiplomasia wa nchi moja mwanachama wa WHO aliyeko mjini Geneva. Hata hivyo, haijafahamika kama ripoti hiyo inaweza kutangazwa rasmi au la. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watafiti wametaja hali nne za uwezekano wa kusambaa kwa kirusi cha korona na kufikia hitimisho kuwa kusambaa kirusi cha korona kupitia mnyama kumepewa uzito wa pili kiwezekano, kwa mtazamo wa wataalamu hao, ambao wamechunguza pia uwezekano wa kirusi hicho kumpata mwanadamu kwa njia ya moja kwa moja kupitia popo. Inawezekana usambaji huo umefanyika kupitia bidhaa za chakula, lakini uwezekano huo si mkubwa sana. Ripoti hiyo imetolewa baada ya ziara ya ukaguzi iliyofanywa na timu ya wataalamu wa kimataifa wa shirika la afya duniani katika mji wa Wuhan kuanzia mwezi Januari hadi Februari mwaka huu, mji ambao ndiko kilikogunduliwa kwa mara ya kwanza kirusi cha korona kinachosababisha ugonjwa wa COVID-19. Peter Ben Ambarak mkuu wa kundi la wakaguzi wa WHO lililohusika na ukaguzi na utafiti huo alitangaza siku ya juma kwamba ripoti hiyo imeshakamilika na imeanza kujadiliwa. Watu wanne wameuawa katika shambulio dhidi ya ngome za vikosi vya ulinzi na usalama vya Ivory Coast. Doro za habari zimeripoti kuwa watu wenye silaha wameshambulia ngome za vikosi vya ulinzi na usalama vya Kodiva katika mji wa Kofolo, kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa duru hizo, watu wasiopungua wa wanne wakiwemo askari wawili wa vikosi vya usalama na washambuliaji wawili wameuawa wa katika shambulio hilo. Vikosi vya jeshi vimeanzisha operesheni kubwa kufuatia shambulio hilo lililoripotiwa na vyombo vya habari jana Jumatatu mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini. Mji wa Kofolo ulikumbwa na shambulio la makundi ya kigaidi lililopelekea kuuawa wa askari kumi na wanne wa jeshi la Ivory Coast. Shambulio dhidi ya ngome za vikosi vya ulinzi na usalama limejiri wakati wiki nne zilizopita, wananchi wa Ivory Coast walielekea vituo vya kupigia kura kushiriki katika uchaguzi wa bunge, ambapo baada ya ya kupita mwongo mmoja, kwa mara ya kwanza wadau wote wakuu wa siasa za nchi hiyo walishiriki katika uchaguzi, hali iliyofufuatia na matumaini ya raia wa nchi hiyo kuishi katika mazingira ya amani na usalama. Uchaguzi huu wa bunge ulifanyika huku wapinzani wakiwa wamesusia uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi Oktoba mwaka jana, na kuitumbukiza nchi kwenye lindi la machafuko ya kabla na baada ya uchaguzi. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kabisa kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika mawimbi ya mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Zoezi la kufukua miili ya waathirika wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda linaendelea baada ya miili 47 kupatikana kusini mwa nchi hiyo wilayani Huye. Kwa maelezo kamili, tuitegee sikio ripoti ya mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera. Hakuna aliyejua kulikuwa na miili ya zaidi ya watu 47 katika shamba la mkazi mmoja kusini mwa Rwanda, wilayani Huye hadi mkazi mmoja na manusura mauaji ya Rwanda kupewa taarifa na mtu mmoja. Kazi ya kuifukua miili hiyo inaendelea, lakini kufikia Jumapili tayari miili ya watu 47 wakiwemo watoto ilikuwa imekwisha fukuliwa. Waliuawa mwaka 1994 na kutupwa katika shimo la pamoja ambalo mashahidi wanasema lilikuwa likitumika kama choo wakati huo manusura wamekuwa na maoni haya jewe kuwa, aba bantu babonetse mutima wanjye. Mimi nimefurahi kuwapata ndugu zangu. Nadhani umewaona hata watu wengine hapa wakilia, si kwa jambo jingine isipokuwa wamefurahi kupata ndugu zao, kwa kuwa sasa tutakwenda kuwazika kwa, kwa heshima. Waliokoseshwa ni miaka ishirini na saba, mioyo yetu ikiwa imesambaratishwa na uchungu, kwa sababu tuliwakosa wapendwa wetu na tuliumizwa na ukweli kwamba waliuawa kinyama, lakini hatukuwa na bahati ya kuwapumzisha kwa, kwa heshima. Ijapokuwa kuna wengine ambao bado kuwapata, lakini mimi kama mtu niliyenusulika mauaji hayo, jambo kama hili limenisaidia. Haya yanajiri wakati ikisalia tu wiki moja Rwanda ianze wiki ya maombolezo ya mauaji hayo yaliyofanyika miaka 27 iliyopita. Mwenyekiti wa jumuiya ya manusura mauaji ya kimbari amesema ni jambo la kusikitisha, ambapo ikiwa sasa imepita miaka hiyo, bado miili ya waathirika ikipatikana kwenye makazi ya raia bila wao kutoa taarifa. Tunasikitika na tunazidi kuwapa hamasa walionusurika kuendelea kuvumilia, maana yanasikitisha ni mara nyingi. Tunawahimiza watu kutoa taarifa za pale miili ilipotupwa. Hatumshutumu mtu yeyote kuwa ndiye aliyefanya mauaji hayo, lakini tunasema kwa wale wenye kujua taarifa hizi wazitoe ili watu hao wazikwe kwa heshima kwa upande mwingine rwanda imeikaribisha ripoti iliyotolewa na wanasheria wa ufaransa kuhusu nafasi ya ufaransa kwenye mauaji hayo ripoti hiyo iliyoundwa na rais wa ufaransa emmanuel macron miaka minne iliyopita imesema nchi hiyo ya ulaya ilikuwa na mkono katika mauaji ya rwanda ya mwaka 94 rwanda imesema kwamba hatua hiyo ya tuma ya wanasheria wa ufaransa ni ishara kwamba sasa nafasi ya ufaransa kwenye mauaji hayo inakwenda kufahamika vema silvanus kremera edutherani kigali Asante sana karimera kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Chigali, Rwanda. Tukisonga mbele, wizara ya usafiri na uchukuzi ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesema watu themanini elfu wamefariki dunia kwa sababu ya kufungwa kwa muda wa miaka sita uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa, kwa mujibu wa ripoti ya pamoja iliyotolewa Jumatatu na wizara hiyo pamoja na idara zilizo chini yake kutokana na hasara na madhara makubwa yaliyosababishwa na uvamizi wa kijeshi ulioanzishwa na Saudi Arabia, kuwekewa mzingiro wa Yemen na kufungwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa kwa muda wa miaka sita, raia 80,000 nchi hiyo waliokuwa wakihitaji matibabu ya haraka wameaga dunia baada ya kushindikana kuwasafirisha kuwapeleka nje ya nchi. Wizara ya usafiri na uchukuzi ya serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen imebainisha katika ripoti yake kuwa kuna wagonjwa zaidi ya laki nne na nusu ambao wanahitaji kupelekwa haraka nje ya nchi kwa ajili ya kuendelea na matibabu, lakini mzingiro iliyowekewa nchi hiyo umewazidishia machungu na maumivu ya ya maradhi walionayo. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo imeeleza kwamba katika kipindi chote hicho muungano wa uvamizi wa kijeshi wa Saudia umeteketeza magari na malori ya mafuta zaidi ya elfu moja na kubomoa barabara na madaraja zaidi ya alfu nne na vyombo zaidi ya elfu saba vya usafiri. Na harakati ya Alwifaq ya Bahrein imesema ina wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa kiwango cha maambukizi ya korona kwa wafungwa wanamapinduzi na jinsi utawala wa nchi hiyo wa Ali Khalifa unavyolipuza swala hilo. Kwa mujibu wa televisheni ya Al Manar, harakati ya Alwifaq imeeleza katika taarifa kwamba ripoti ilizopokea zinaonyesha kuwa idadi ya wanamapinduzi walioambukizwa virusi vya korona katika jela za utawala wa Ali Khalifa imeongezeka. Maafisa wa utawala wa Bahrein hadi sasa hawajachukua hatua yoyote juu ya swala hilo. Aidha, harakati ya Alwifaq imewataka maafisa wa utawala wa Manama waache kufanya mambo ya kisiasa na kwa fikra za kiuadui, na badala yake watekeleze wajibu wao na kuamiliana kibinadamu na wafungwa waliopata ugonjwa wa covid-19 baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatu sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakao utupia jicho kuendelea mivutano kati ya China na Marekani. Licha ya kuwepo utabiri wa awali kwamba mivutano iliyokuwepo kati ya China na nchi za Magharibi na hasa wa Marekani katika kipindi cha utawala wa Rais Donald Trump ingepungua pakubwa mara tu baada ya kuondoka madarakani rais huyo na kuingia White House Joe Biden, lakini mivutano hiyo ingalipo, bali yameongezeka hata zaidi. Malalamiko dhidi ya chokochoko-choko za Marekani katika bahari ya China kusini kuchapishwa ripoti ya kila mwaka kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Marekani, ulazima wa kuondolewa vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sisitizo la karibuni la viongozi wa China la kuitaka Marekani irejee kivitendo katika mapatano ya JCPOA ni baadhi ya mambo ambayo yamethibitisha wazi katika siku za karibuni kwamba mivutano ya Beijing na Washington na vilevile miji mikuu ya nchi nyingine za Magharibi hususan maswala mbalimbali mbali ya kimataifa ngalipo akizungumzia swala hilo karibuni hivi, Cui Tiankai, balozi wa China huko Marekani, alisema kuwa Washington inapasa kuheshimu misingi iliyoainishwa katika hati ya Umoja wa Mataifa kuhusu mahusiano ya nchi tofauti za dunia iwapo inataka kuimarisha uhusiano wake wa kieneo na Beijing, akitoa radiamali yake kuhusu matamshi ya karibuni ya rais Joe Biden wa Marekani aliyesema kuwa Marekani haina nia ya kukabiliana na China, lakini kwamba pande mbili hizo zina mashindano makali. Chui Tiankai amesema na hapa na nukuu, sisi hatuna tatizo lolote na mashindano huru na ya kiuadilifu, lakini tatizo ni kwamba tukitazama mambo ambayo yametukia katika miaka iliyopita kati ya China na Marekani, au tuseme baina ya Marekani na, na nchi nyingine za dunia, swali hili linaibuka moja kwa moja kwamba je, ni vipi mashindano ya aina hii yataitwa kuwa ni mashindano salama? Matamshi ya Bien yanathibitisha wazi kwamba kwa uchache hataki kubadilisha siasa za hujuma ambazo mtangulizi wake Trump alizianzisha dhidi ya China. Msimamo wa rais Biden katika kukabidhi au kukadhibisha kuwepo makabiliano na China na wakati huo huo kusisitiza juu ya kuendelea mashindano makali na nchi hiyo ya Asia bila shaka umewakatisha tamaa wale waliokuwa na matumaini ya kutazama upya siasa za uhasama za Washington dhidi ya Beijing. Sisitizo la China la kuendelea kuwa na msimamo huru katika ngazi za kimataifa, kukiweko kutofautiana na siasa za vikwazo za Marekani dhidi ya Iran na haswa baada ya kutiwa saini mkataba wa ushirikiano wa kistrategia wa miaka 25 kati ya Beijing na Teheran uliotiwa saini Jumamosi katika safari ya Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, hapa mjini Teheran, ni jambo linaloashiria wazi kuendelea kupanuka pengo la tofauti katika uhusiano wa Marekani na China. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari na alama kujumlisha plus 989035065487 na sasa tunampisha shekh ayoba rashid mbegu atuletee mawaidha yenye anwani isemayo fitna katika zama hizi Maudhui yetu au kichwa cha darsa letu kinasema hapo atakapodhihiri huyu Imam al Mahdi. Sasa hivi hatumuoni, sasa hivi hayuko nasi, sasa hivi hatujui yuko wapi. Ikhtilafu, wengine wanasema amezaliwa, wengine wanasema hajazaliwa. Lakini pindi atakapodhihiri, wakati wake utakapofika, na yeye akaja akajitokeza, kuna hadithi mbalimbali zinazozungumza mambo yatakuwa ya aina gani wakati huo. Hadithi ya Imam Ali bin Abi Talib imepokelewa katika Albihar, anasema atakapodhihiri Alqaim, atakapodhihiri huyo Imam Mahdi, basi mbingu itanyesha mvua ya kheri, ardhi itaotesha miti yake, uadui utakwisha kutoka mioyo ya waja na wawindaji na wanyama wataendelea kuishi kwa amani kwa pamoja. Subhanallah, hii inaonyesha namna gani amani itakapokuja kupatikana pindi atakapodhihiri Imam Mahdi, na haya ni kwa mujibu wa mapokezi sahihi ambayo Waislamu wanaamini kwamba amani itakuja kutokea wakati huo. Bali ukitizama ishara zimepatikana hata katika Qurani, katika mathalan Surat An-Nur, sura 24 katika aya ya 55 Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anayeelezea hayo kwamba itafika wakati hii dunia itarithiwa na waja wake wema, na Mwenyezi Mungu ataondoa hofu itakayokuweko kwa waja wake hawa badala ya hofu hiyo atawapatia amani na watamwabudu Mwenyezi Mungu peke yake bila kumshirikisha na chochote. Huu utatokea, yani maelezo ya aya hiyo, ufahamu wa aya hiyo kwa ujumla utatokea wakati atakapodhihiri Imam Mahdi, kama ambavyo imesemwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Imepokewa kwamba amesema, hakitasimama kiama hadi ardhi ijazwe dhulma na ujeuri na uadui. Kisha atatokea mtu katika kizazi changu na kutoka katika Ahlul Baiti wangu ataijaza hii dunia usawa na uadilifu, kama ilivyojazwa dhulma, ujeuri na uadui. wa hadithi hii. Sasa kutokana na hayo basi Imam Mahdi ni jambo ambalo halina shaka kwamba kudhihiri kwake, kuja kwake, kutawala kwake, kuleta amani na usalama na usawa katika hii dunia ni jambo halina shaka. Sasa tutazame kabla yeye kudhihiri, nini kitakachotokea miongoni mwa fitna ambazo tunazozizungumzia leo duniani. Tukitazama jambo moja tu la utajiri uliokuwepo katika nchi mbalimbali duniani, tunakuta kwamba nchi nyingi ni tajiri, tena tajiri sana, lakini ukitazama harakati za uzalishaji katika ya nchi si nzuri kama zilivyokuwa katika nchi nyingine. Kwa ujumla tunaweza tukasema kwamba harakati za uzalishaji mambo mbalimbali, mbali, iwe ni chakula, iwe ni mazao mbalimbali, uzalishaji ni mkubwa na kuna maendeleo makubwa ya kielimu science na teknolojia duniani. Ukilinganisha hali tunaoishi sasa hivi duniani na wale walioishi kabla yetu, tofauti kubwa ni hiyo kwamba sisi maendeleo ya sayansi na teknolojia ni makubwa sana sasa hivi, lakini tunakuta kuwa ni sehemu ndogo tu ya binadamu ndiyo wanaoneemeka kwa kheri za utajiri wa dunia, ama walio wengi wanakabiliwa na ufakiri na umaskini wanakabiliwa na njaa, wanakabiliwa na maradhi, wanakabiliwa na ujinga, wanakabiliwa na huko kurudi nyuma, kutokuendelea. Tazama leo hali ya Afrika jinsi ilivyo, yaani baadhi ya nchi za Afrika ni tajiri kweli kweli, kushinda nchi nyingine mbalimbali mbali za dunia. Ushahidi, hivi karibuni kafariki aliyekuwa Raisi wa Tanzania John Magufuli. Rais Magufuli aliwahi kusema mara kadhaa kwamba Tanzania si nchi maskini, utajiri uko mkubwa sana, utajiri wa madini, utajiri wa madini mengine ambayo hata majina yake hayajulikani duniani na mengine majina yake yanajulikana tu pale pale Tanzania. Sasa alipokuwa akizungumza haya, na kuna wakati alisikika akisema kwamba badala ya Tanzania na nchi za Afrika kuzalisha pamba cotton, kisha kuisafirisha nchi za nje, kisha pamba ile ikaenda ikatengenezwa nguo, kisha nguo hizo zikavaliwa na hao watu wa hizo nchi nyingine, kisha zinapokuwa zimechakaa zikapelekwa mtumba ili kutumika kwa wananchi waliozalisha ile, ile pamba. Anasema haya hayakubaliki, haya bora wafikie wao mahala wazalishe pamba kisha watengeneze nguo wazivae wao kisha wapeleke mtumba katika nchi hizo nyingine. Alipokuwa akiyasema maneno haya, watu walikuwa wanaona kama mzaha, lakini hii ndiyo hakika. Nchi ambazo ni tajiri za Kiafrika leo zinadharaulika kweli kweli, kwa sababu zinaonekana ni nchi maskini, zinaonekana nchi zisizokuwa na maendeleo wala utajiri wake hautajwi kabisa. Hasahini fitna kubwa ndugu zangu, kama hatujaona hii kuwa ni fitna, ni lazima tuamke. Haiwezekani wewe huo una utajiri yule ambaye hana chochote aonekane yeye ni tajiri, kwa kujua wewe una utajiri akaukandamiza ule utajiri wako, ili wewe uendelee kuwa kwenye umaskini. Sasa tunapozungumza fitna hii, lazima ichukuliwe kuwa ni fitna kubwa, fitna ambazo hizi nchi tajiri ziliwahi kukaa zikanyang'anyana nchi za Afrika, hii yangu wechukua ile wetawala hii fitna kubwa. Ukiwa hujaona hizi kuwa ni dalili za Kiyama, basi inabidi wewe uamshwe katika usingizi ule ulolala. Hili ni moja ambalo tunatakiwa tuje tulizingatie, na huo mwonekano wa wazi kati ya yale yanaonekana ya jeuri na dhulma ambazo zinazopatikana leo katika nchi mbalimbali duniani. Kuna matajiri wachache sana duniani, ukitazama moja. Mmoja labda tusimtaje jina, lakini mmoja ambaye katika matajiri wakubwa ambaye anamiliki makampuni mbalimbali hivi mbali. Sasa hivi ameingia kwenye mambo ya magari, kabla ya hapo alikuwa anashughulika na mambo ya kuuza bidhaa mbalimbali katika mitandao mbalimbali mbali. Yeye peke yake ule utajiri aliokuwa nao ni utajiri mkubwa kuliko nchi chungu mzima za Afrika, mtu mmoja. Hii inawezekana vipi yani? Lakini ndiyo ishawezekana, kuwezekana huko kumetokana na baadhi ya mambo ambayo bila shaka yamekwenda kinyume na mpango mzima ambao kauleta Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni mipango ya watu ya kujenga mwenye utajiri aonekane maskini na yule ambaye hana aonekane yeye ndo tajiri. Sasa hii ni fitna kubwa kati ya wakazi waliokuweko duniani leo hii. Wakazi wote sisi duniani tunafikia idadi ya watu bilioni sita takriban, kuna watu milioni moja nukta mbili 1.2 milioni wanaishi chini ya kiwango cha dola moja kwa siku. Dola moja, watu milioni moja nukta mbili duniani, yani bajeti yao ya siku moja ni dola moja. Dola moja, ndugu zangu, kwa wanaojua si lolote si chochote. Nchi hizi zinazoitwa zilizoendelea, ukimpatia mtu dola moja, hata mara nyingine kama bakshishi, anaweza akaikataa asichukue kwa sababu haina thamani, lakini nchi hizi hazisizokuwa na maendeleo na hususan za Afrika, dola moja ndiyo budget ya siku moja ya mtu katika nchi hizi. Hii ni dhulma kubwa. Ama ukija kwa upande wa maendeleo ya kisayansi na teknolojia, haya hal kadhalika yamepelekea uweko na uchoyo wa kunyima maendeleo yasitokee katika hizo nchi ambazo zinazoonekana zimerudi nyuma. Fitna hiyo, hakuna fitna vile vile iliyokuwa kubwa kama kuficha ilmu, na ndio maana katika Qur'ani, mwenye ilmu akaificha analaaniwa na wenye kulaani. Sasa ikiwa mwenye ilmu akaificha manake kawaviza watu waendelee kubakia katika ujinga. Hii ni fitna kubwa, lakini ndiyo mambo yanayoendelea leo duniani. Wenye ilmu wanaificha, waliokuwa hawana waendelee kubakia katika ujahili. Bali hata katika Kiswahili tunaujua msemo unaosema aliyelala usimwamshe, ukimwamsha, utalala wewe. Sasa wanaichukua hii kama ni silaha kwamba watu wasiokuwa na ilmu wamelala, waendelee kulazwa ili waliokuwa macho wakiendelea kuiba huku na kule, waendelee kufanya dhulma hizo. Sasa ndo hapa tukija katika kudhihiri kwa Imam Mahdi, alayhi salamullah. Imam Jafar Sadik alaihi salam anasema kama ilivyopokewa katika kitabu cha Bihar Lanwar, anasema: wakati wa Alqaim alaihi salam, mumin atakayekuwa mashariki ya dunia ataweza kumuona mumin mwenzake aliye magharibi, na vivyo hivyo mumin aliye magharibi ataweza kumuona mumin aliye mashariki. Ndugu zangu, hizi habari zinatajwa zaidi ya miaka elfu iliyopita. Leo tunatazama masala ya simu zetu, imekuwa ni jambo rahisi. Ukitaka kumpigia mtu simu, face time au kama una mitandao mingine ambayo inakubali kurusha picha ya mtu, unaweza ukazungumza wewe hapa na mtu yuko nchi nyingine ya mbali, mkaonana. Haya anayazungumza Imam mm. Jafar. Katika kipindi hicho ilikuwa hakuna sayansi iliyofikia mahala hapo. Leo tumekuja tumeona, haya masuala yamekuwa ni rahisi. Sasa haya yanaelezwa kwamba fitna itakapokuja kuendelea, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ataleta nusra, na moja katika nusra ni maendeleo ya kisayansi na teknolojia na elimu ambayo sasa hivi tayari tumeshaanza kuyaona, lakini labda kitu ambacho tunachokifanya hatuyaunganishi maendeleo haya na zama za mwisho, na kwamba huu ni wakati uliokuwa umetabiriwa kwamba utakuja kutokea. Imam Muhammad Albakir, babake Jafar Asadik as, anasema huyu Alimamu Lmahdi sahibu zaman atakuwepo mahala ambapo ni karibu na Alkaba. Pindi atakapodhihiri katika Alkaba tukufu na atasimama baina rukni walmaqam U uguzo wa Alkaaba na makamu Ibrahim alipokuwa akisimama Nabi Ibrahim kuijenga Alkaaba. Imam Mahdi atakapodhihiri atasimama pale na atatoa mwito, atakaposema: enyi watu wangu, hasa ambao Allah subhanahu wa taala amewawekeni kwa kuwatayarisha nyinyi kwa furaha ya kudhihiri kwangu katika ardhi, njooni kwangu kwa utiifu. Na kwa hakika kauli hii Imam Muhammad al Bakir alayhis salaam anasema itawafikia watu wote duniani watakapokuwa popote, watakapokuwa, kauli hii itawafikia, na hata kama watakuwa vitandani mwao wakiwa mashariki ya ardhi au magharibi yake, kauli hii itawafikia, na watamsikiliza kwa mwito wake huo mmoja tu, ambao utafika kila sikio la kila mtu. Hadithi hii inasema kwamba mwito huo utamfikia kila mtu katika sikio lake, sio tu kwamba wewe lazima uwe na chombo cha kupokelea mawasiliano kama simu. Aha. Sauti ile ya Imam Mahdi itamfikia kila mtu mahala popote alipokuweko. Haya yatakuja kutokea katika zama za mwisho za mwisho, kama alivyoeleza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kama walivyoeleza ahlul baiti wake. Sasa huyu Imam Mahdi tunapomzungumza, tunakuta nasaba yake yeye ya alikuwa ni mtoto wa Imam ambaye anaitwa Hasan al Askari. Hasan al Askari ameitwa kwa jina la askari kwa sababu alikuwa ka akiishi katika kambi ambayo imezungukwa na majeshi, na Kiarabu askari ndio Aa, wanajeshi sasa Imam Hasani al Askari, imamu wa kumi na moja ndio baba wa Imam Almahdi. Imam Mahdi ndio imam Ma imamu wa kumi na mbili. Maimamu hawa kumi na mbili ndio waliotabiriwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mamaake Imam Mahdi anaitwa Narjis au Nargis. Na Imamu Mahdi alizaliwa tarehe kumi na tano ya mwezi wa Shaaban katika mwaka wa 255 wa hijiria. Sasa, na alizaliwa katika mji unaoitwa Samarra katika nchi ya Iraki. Na leo hali kadhalika watu wanakwenda kutembelea sehemu ile. Kuna msikiti ambao umejengwa sehemu watu wanaswalia na mahala ilipokuwa nyumba ya Imam Hasani al Askari ni karibu na msikiti huo, watu wanakwenda kwa ajili ya ziara za kihistoria. Tukitazama majina ya Imam Mahdi ambayo ni mashuhuri Haya yatatusaidia kumfahamu Imam Mahdi. Kwanza tunakuta jina la al Mahdi, yeye jina lake ni Muhammad, Muhammad bin Hasan ndiye jina lake. Sasa Imam al Mahdi a, limechukua jina hili al Mahdi, jina mashuhuri kwa maana ya aliyeongozwa au anayeongozwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Jina hili linatumika sana badala ya jina lake haswa Muhammad. Kwa hiyo ukizungumza Imam Mahdi, labda si ajabu pakatokea watu wengine wanamjua kwa jina la Mahdi bila ya kumjua kama nendo Muhammad. Sasa Imam Mahdi, jina lake la kwanza, la umashuhuri. La pili anaitwa Alqaim, msimamizi wa mambo. Hili limetokana na hata maelezo ambayo maimamu wengine wa Ahlul Baiti wameyapokea kwa kwamba, atakaposimama msimamaji wetu, atakapokama qaimuna. Sasa huyu qaim, Alqaim, ndio huyo Imam Mahdi atakayekuwa msimamizi wa mambo pindi atakapokuwa amekuja dunia haitafikia mwisho wake, kama alivyosema Mtume, kabla ya mtu mmoja katika ukoo wangu kusimama kuijaza dunia haki na usawa. Sasa ndo maana huyo msimamiaji wa haki na usawa akaitwa Alqaim. Vilevile anaitwa sahibu zaman. Sahibu zaman, yani bwana wa zama hizi Kiongozi wa zama hizi, hizi ndo zama zake yeye kiongozi, hizi tulizokuwepo sisi. Vile vile anajulikana kama Hujjatullah. Hujjatullah, hoja na dalili ya Mwenyezi Mungu, dalili ya kuwepo Mwenyezi Mungu. Ukitaka kumjua sawasawa sawa, ziko dalili mbalimbali mbali. Moja ni kuweko kwa Imam Mahdi kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakapomdhihirisha yeye, atakuja kuyafanya yote Mwenyezi Mungu aliowaamrisha watu wayafanye tangu mitume wake kuanzia kwa Adam alaihi salam mpaka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yatakuja kukamilishwa na Imam Mahdi kwa sababu yeye atakapokuja atafata sera ya mitume wote waliokuwa wamekuja kabla ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na atakuwa ameyasimamia kisawasawa mambo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na hayo ni ya kuyapigania haki, usawa, uadilifu katika maswala ya ibada na maswala ya kijamii masuala ya kisiasa na masuala yote yanayoambatana na binadamu katika dunia hii kwa ujumla vile vile anaitwa almuntadhar almuntadhar anayengojewa yani yeye imam anangojewa na watu ili kuja kuijaza hii dunia haki na usawa na uadilifu. Sasa kutabiriwa na kuto, kutolewa bishara zake tunakuta maulamaa wengi wameyataja mambo haya na maulamaa hawa ni kutoka madhehebu mbalimbali mbali. Kwa mfano Alhafidh Muhammad bin Yusuf Ashafi As katika kitabu chake kiitwacho Albayan fi Akhbar Sahibu Zaman, ubainifu au kuweka wazi hadithi zinazomzungumza sahibu zaman yani imam, huyu Imam Almahdi. Alhafidh Muhammad bin Yusuf Ashafi, yeye anatokana na madhehebu ya Kishafi, lakini katunga kitabu kinachohusu hadithi mbalimbali za Imam Mahdi. Kingine ni kitabu kinachoitwa Dhikr naat Almahdi. Hichi kimeandikwa kime, na Hafidh Abu Naim Al Isfahani, yeye amekusanya katika kitabu chake hichi hadithi mbalimbali ambazo zinazomzungumza Imam Almahdi kwa jina hilo. Abu Daud Asijistani katika kitabu chake maarufu kiitwacho Sunan Abi Daud kuna mlango wenye maneno yenye, yenye kusema Al Mahdi. Hal kadhalika ametaja habari zake At-Tirmidhi katika kitabu chake cha sahih. Sahih At-Tirmidhi. Hal kadhalika amezungumza habari hizi Ibnu Maja katika kitabu chake maarufu kinachoitwa Sunan hal kadhalika ameeleza habari hizo Alhakim katika kitabu chake Almustadrak ala lsahihain. Hakimu Nisapuri ameyataja mambo haya hal kadhalik. Sasa tukija katika kutabiriwa kwake na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa yeye ni Almahdi na yeye anatokana na kizazi cha Bibi Fatima binti Rasul sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hizi habari ni nyingi, zimeelezwa kutokana na utabiri aloutabiri mtume kwamba wa Mahdi atakuja. Vile vile katabiriwa Imam Mahdi na maimamu wa Ahlul Bait, Imam Ali bin Abi Talib, mtoto wake Imam Hasan Almujtaba. Hal kadhalika amesema katika hadithi iliyoandikwa katika kitabu e, kinachoitwa Ikmalu Din wa tamami Ni'ma, atakapozaliwa huyo wa tisa katika dhuria au kizazi cha ndugu yangu Husein, Mwenyezi Mungu atampa maisha marefu. Tazama, Imamu Hasan ndugu yake Imamu Husein anasema katika kizazi cha ndugu yangu Imamu Husein atakuja imamu wa tisa. Huyo wa tisa atakapokuja, ndio huyo Mahdi. Yeye Mwenyezi mngu atampa maisha marefu vile vile. Habari zake Imam Mahdi zimetabiriwa na Imam Husein, na yeye Imam Husein alaihi ssalam, inasemekana alisema, dhuria wangu wa tisa ni imamu, ni yeye yule ambaye atakaeleta haki na Mwenyezi mngu ataihuisha hii dunia iliyokufa na kupitia kwake dini ya haki itazishinda dini zote, kama anavyosema. Sasa haya ni maneno ambayo yanayozungumzwa na Imam alayhi salam, Imam Hussein bin Ali. Naam, ama tukija kutabiriwa kwake na Imam ali ibn al-Hussein Zainul Abidin, Imam Zainul Abidin anasema, wa mwisho wetu atakuwa ni yule ambaye kuzaliwa kwake kutakuwa kwa siri kiasi ambacho watu wa kawaida watasema kuwa bado hajazaliwa. Imam Zainul Abidin huyo anasema, kuzaliwa kwake kutapelekea baadhi ya watu watasema bado hajazaliwa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ya Allah mdhihirishe Imam Al-Mahdi alayhi salam. Nam anatoweka hewani. Shekh Ayub Rashid mbegu na mawaidha kuhusiana na fitna katika zama hizi. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kukuletea machoto magazetini, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni yake Muhamedi Salimu Ali Dinya akiwa Kondoa Baura Tanzania. Anasema kutoka Baura Tanzania, tuko pamoja. Asante sana Muhamed Salimu. Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, ye anatushukuru kwa habari. Lakini Ali Haji Soda Mbiri akiwa Magomini Mapipa, Dar es salam Tanzania, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote leo. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti hilo inasema, presha inapanda inashuka, Rais Samia abeba siri nzito, kamati kuu CCM ikikaa mguu sawa, bunge laanza vikao vya bajeti likiwa na mwaliko wa Ndugai kwa rais. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na katuni inayoonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye gari kama dereva, huku kiti cha pambizoni kwake kikiwa kitupu na maandishi makamu wa rais. Gari hilo lenye bendera ya Tanzania limezungukwa na shahsia kadhaa wanaopigiwa upatu kuteuliwa kuwa makamu wa rais wa Tanzania, akiwemo Profesa Palamagamba Kabudi, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Habari zingine zinazoonekana katika ukurasa huo wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosema polisi wafunguka 45 walivyopoteza wa maisha, daa wakimwaga Magufuli, hujuma yafichuka mitungi ya gesi, mkalimani aliyezua gumzo afunguka na serikali ataja sababu kuanzisha tahasusi mpya tano. Habari hii ya kuongezwa kwa tahasusi au combination mpya tano kwa ajili ya wanafunzi watakaoingia kidato cha tano mwaka, mwaka huu 2021 ndio iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Habari Leo chini ya anwani semayo michepuo tano yaongezwa kidato cha tano. Gazeti hilo la serikali pia limeandika uzinduzi bomba la mafuta EAC Aprili na vikao vya bunge kuanza kwa kuenzi maisha ya Magufuli. Ukurasa wa mbele wa Nipasha umepambwa kwa picha ya mama Samia upande wa kulia na kushotoni kwake kuna kivuli hivi chenye alama ya swali, kama kwamba linauliza ni nani atakayekuwa makamu wake. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema moshi mweupe wasubiriwa. Gazeti hilo pia limeandika chadema yampa Samia mambo matano, wahusika kifo cha mtangazaji ITV wasakwa, na asasi za kiraia zaomba kukutana na Samia. Gazeti la Majira limetanguliza mbele ya habari hiyo ya ombi la asasi za kiraia la kutaka kukutana na rais, limeandika azake za mwangukia Rais Samia ni kuhusu mchakato wa katiba mpya, maboresho ya sheria za mpongeza, kwa kuonyesha njia za ahidi ushirikiano. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo gazeti la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kuaga dunia mama Sarah Obama, bibie rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya wawili hao, yaani Obama na mama Sara wakiwa wamekumbatiana. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo limeandika Uhuru anafuata nyayo za Kibaki kupeana miradi mikubwa katika eneo lake katika muhula wa mwisho. Maseneta sita wa itifaki wa DP Ruto wako katika hatari ya kupoteza viti vyao. Mama Sara Obama kuzikwa Jumanne na gavana Obado adokeza huenda akaiasi ODM. Mutua amtia Uhuru presha, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Taifa Leo. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, imekuwa ahueni kwa wafanyabiashara na wakazi wa Machakos baada ya gavana wa kaunti hiyo Dr Alfred Mutua kutangaza Jumatatu kuondoa na kupunguza kodi mbalimbali zinazohitajika kuendesha biashara. Hatua hiyo hata hivyo ni ya muda, ili kuondolea gharama ya juu ya maisha kipindi hiki taifa na ulimwengu umezungwa na janga la COVID-19. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Kaunti zote za pwani zapigwa jeki ya mabilioni, chanjo mpya ya korona huenda ikapeana kupitia pwani, na mshtuko wa korona ikiwa wafanyakazi watano wa kaunti ya Nairobi. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation inahusu ufichuzi wa njama za kundi la kigaidi la Al-Shabaab dhidi ya rais mstaafu wa Kenya Mwai Kibaki na kinara ODM Raila Odinga. Pia limeandika familia ya Obama yaomboleza kifo cha mama Sarah. Wakenya wanakopa shilingi bilioni 1.2 kwa siku, na sheria mpya za kudhibiti msambao wa korona huenda zikaathiri kalenda ya shule. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limetoa kipaumbele kwa habari ya kuhuzunisha yenye kichwa kisemacho, madaktari na wauguzi 58 wameaga dunia ndani ya mwaka mmoja toban, kutokana na ugonjwa wa Covid 19. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo, pamoja na habari nyinginezo, limeandika, Museveni amwita Kadaga na Olunya kuhusu mbio za kuwania uspika. Serikali yataka walimu wote walipwe mshahara unaofanana. Na katika habari za kimataifa limeandika ICC kutoa uamuzi wa, wa rufaa ya mbabe wa kivita wa Congo Tamineta, na idadi ya vifo katika ukandamizaji wa Myanmar yapindukia mia tano. Tunatamatisha nchini Rwanda, ambapo habari iliyopewa umuhimu na gazeti la New Times tolio la mtandaoni ina kichwa kisemacho: Rais Kagame asisitiza haja ya kuangaliwa upya mchakato wa, wa kimataifa wa deni. Pia limeandika wanaharakati watoa radi ya mali yao kwa ripoti ya Ufaransa kuhusu mauaji ya kimbari ya Watutsi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 16 Shaban mwaka 1442 hijria inayosadifiana na tarehe 30 Machi mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kulianza kufanyika kura ya maoni ya nchi nzima kwa lengo la kuainisha mfumo utakaotawala hapa nchini. Kura hiyo ya maoni ya kihistoria ilifanyika kwa muda wa siku mbili kutokana na kupokelewa kwa wingi na wananchi wa Iran. Asilimia 98.2 ya wananchi wa Islamu wa Iran walipiga kura ya kutaka mfumo wa kiislamu utawale hapa nchini. Miaka 45 iliyopita, katika siku kama ya leo, maandamano makubwa ya yaumu lardh au siku ya ardhi yalifanyika huko katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Ni vyema kuashiria hapa kuwa tarehe 18 Oktoba mwaka 1975 mkutano wa kutetea ardhi ulifanyika katika eneo la Jalil kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika azimio la kwanza la mkutano huo, washiriki walieleza kusikitishwa kwao na hatua ya utawala wa Kizayuni ya kughusubwa ardhi za raia wa Kiarabu wa Palestina na kulaani vikali hatua hiyo. Mkutano wa Jalil ulisisitiza kuwa siasa za utawala wa Israel unaoikalia kwa mabavu Kudsi Tukufu zinakiuka haki za wananchi wa Uislamu wa Palestina katika ardhi zao na kwamba utawala wa Kizayuni umepuuza waziwazi hati ya haki za binadamu na misingi ya demokrasia na usawa. na siku kama ya leo miaka 158 iliyopita Russia iliuzia serikali ya Marekani ardhi yenye utajiri ya Alaska inayopatikana huko kaskazini magharibi mwa Canada na katika pwani ya bahari za Pacific na Arctic. Russia iliuzia ardhi ya Alaska kwa Marekani kwa thamani ya dola milioni saba na laki mbili kutokana na mahitaji ya kifedha iliyokuwa nayo. Alaska ni jimbo la 49 la Marekani lenye ukubwa wa kilomita mraba zaidi ya milioni moja. Jimbo la Alaska pia lina thamani kubwa za kiuchumi kutokana na kuwa na maliasili nyingi za madini hususan mafuta na dhahabu pamoja na mapato yanayotokana na uvuvi wa samaki. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria juu ya kuimarika nafasi chanya mataifa ya Asia duniani na kueleza bayana kuwa ukiritimba wa nchi za magharibi katika uhusiano wa kimataifa umefikia ukingoni. Utafiti wa pamoja uliofanywa na Shirika la Afya Duniani WHO likishirikiana na China unaonyesha kuwa kuna uwezekano mkubwa zaidi kwamba kirusi cha korona kilimpata mwanadamu kupitia mnyama. Watu wanne wameuawa katika shambulio dhidi ya ngome za vikosi vya ulinzi na usalama vya Ivory Coast na utawala wa Alkhalifa wapuuza maambukizi ya korona katika jela wanamoshikiliwa na mapinduzi wa Bahrain. Tutakomea hapo kwa asubuhi yaliyo. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.