Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliyyul Azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Qur'ani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa, na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ya popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani yetu ya intenet ni parstoday.com/sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Kigoma, Mtwara, Mwanza na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka eh, siku aliozaliwa Imam Mahdi ajallahu ta'ala farajahu. Sharifu, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki, mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid mbegu wa London nchini Uingereza, akizungumzia fitina za zama hizi. Kama kawaida, tutakuwa pia na makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. saa saba kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huku Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shamkhani asema ushirikiano wa kistratejia wa eneo la mashariki unaharakisha kusambaratika Marekani. UNICEF yatahadharisha hatima ya watoto waliokimbia Tigre bila ya wazazi wao. Na Madagaskar yatangaza maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha rais wa zamani Didier Rasraka. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema ushirikiano wa kistratejia wa mashariki unaharakisha kusambaratika Marekani. Ali Shamkhani amesema hayo leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo ameashiria wasiwasi ulioonyeshwa na rais wa Marekani Joe Biden kuhusiana na kutiwa saini mpango kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Iran na China na kueleza kwamba kutiwa saini hati hiyo ni sehemu ya siasa za kimukawama ambazo ni amilifu. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema dunia sio ulimwengu wa magharibi tu, na ulimwengu wa magharibi sio Marekani tu mkiukaji wa sheria na madola matatu Ulaya ambayo ni wakiukaji wa ahadi. Kadhalika, Shamkhani amedokeza kuwa Joe Biden ana haki ya kuwa na wasiwasi, kwani kustawi ushirikiano wa kistrategia katika eneo la mashariki kunaharakisha kusambaratika Marekani. Mpango kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Irani na China ulitiwa saini juzi Jumamosi baina ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili hizi katika sherehe maalum iliyofanyika hapa jijini Tehran. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kuhusu hatima mbaya inayowakabili watoto waliohama katika jimbo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia bila ya wazazi au walezi wao. Taarifa ya UNICEF imeeleza kwamba baada ya kupita miezi kadhaa tangu kuibuka mapigano katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia, kunazidi kuongezeka wasiwasi kuhusiana na masaibu yanayowakumba watoto. Baadhi ya ripoti zinasema kuna watoto ambao wamepoteza wazazi na familia zao wakati walipokuwa mbioni kukimbia vita na machafuko katika jimbo hilo. Idadi kubwa ya familia zimetenganishwa wakati wa kukimbia mapigano na miongoni mwa wakimbizi wa ndani ni watoto ambao wamekimbia wenyewe bila ya mzazi au mlezi imebani, imebainisha taarifa hiyo. Ripoti ya mwezi uliopita ya UNICEF pia ilieleza kwamba kadiri misaada ya dharura na wafanyakazi wa kusambaza misaada hiyo wanafikia eneo la mzozo wa Tigray huko Ethiopia, taswira halisi ya masikitiko inazidi kuibuka jinsi watoto kwenye eneo hilo wanavyoendelea kukumbwa na masaibu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Serikali ya Madagaskar imetangaza maombolezo ya kitaifa siku moja kufuatia kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Didier Ratsiraka. Kiongozi huyo wa zamani wa Madagaskar alifariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka 84 katika hospitali ya jeshi ya Antananarivo alipokuwa akiendelea kupata matibabu. Familia yake imetangaza kuwa amefariki dunia kwa mshtuko wa moyo wakati alipokuwa amelazwa hospitalini tangu Jumanne kwa ajili ya matibabu. Viongozi mbalimbali duniani wametoa salamu za rambirambi kwa taifa hilo na familia yake. Kiongozi wa sasa wa Madagaskar, Rais Andre Rajoelina, amesema katika ujumbe wake wa salamu za rambirambi kwa taifa kwamba katika kipindi cha uongozi wake Didier Rasraka alizingatia na kuweka mbele maadili na utamaduni wa Madagaskar kama alivyokataa ukoloni mamboleo. Marc Ravalomanana aliyewahi kuwa rais wa Madagaskar na mpinzani mkubwa wa Didier Ratsiraka katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na moja naye ameeleza huzuni na masikitiko yake baada ya kupata taarifa ya kifo cha rais huyo wa zamani Didier Ratsiraka. Aliwahi kuiongoza Madagaskar kuanzia mwaka 1975 hadi 1993 na kisha baadaye mwaka 1997 hadi 2002. Maelfu ya raia katika mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji, ambao hivi karibuni ulitekwa na kundi la kigaidi wameendelea kuyakimbia makazi yao na kutafuta usalama wa roho zao mahala kwengine. Hata hivyo, juhudi zao za kutoroka mji huo zimekuwa zi zikikabiliwa na changamoto kubwa na hata kupoteza roho zao pale wanapokamatwa wakiwa mbioni kufanya hivyo. Ripoti zinaeleza kuwa raia wengi wamekimbilia kuelekea misitu ya karibu, wengine wa wameelekea ufukweni wakitumia usafiri wa boti. Aidha, wengine waliondoka kwa miguu au kwa magari kwenda kwenye eneo la gesi. Magaidi wa kufurishaji wanadaiwa kuchukua udhibiti wa mji huo wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji ha, ambapo umeua watu kadhaa karibu na mradi mkubwa wa uchimbaji gesi unaosimamiwa na shirika la Total la Ufaransa. Hujuma dhidi ya mji wa Palma imetajwa kuwa ya karibu zaidi na mradi wa uchimbaji gesi tokea magaidi waanzishe hujuma huko kaskazini mwa Msumbiji. Na ukandamizaji na mauaji yanayofanywa na jeshi la Myanmar dhidi wa ya waandamanaji yameendelea kulaaniwa kila pembe ya dunia. Wakuu wa majeshi kutoka mataifa kumi na mbili duniani wamelaani hatua ya jeshi ya Myanmar ya kuendelea kuwashambulia waandamanaji. Taarifa wakuu hawa wa majeshi ya nchi 12 imekuja siku moja tu baada ya watu mia moja na kumi na nne kuuawa wakiwemo watoto. Mauaji ya siku ya Jumamosi ndiyo mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Myanmar tangu kuanza kwa maandamano ya wananchi ya kupinga mapinduzi ya kijeshi na kutaka kuachiliwa huru viongozi wanaoshikiliwa akiwemo Aung Suu Kyi. Miongoni mwa wakuu wa majeshi waliolaani hatua hiyo ya jeshi la Myanmar ni pamoja na wale kutoka Marekani, Uingereza, Japani na Korea Kusini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho ushindi na utengano kwa wakati mmoja katika kambi ya mrengo wa kulia huko Israeli. Baada ya kutangazwa matokeo ya uchaguzi wa bunge huko Israel, yaani Palestina inayokaliwa kwa mabavu, imefahamika kwamba kwa mara nyingine tena kambi ya mrengo wa kulia imeibuka na ushindi katika uchaguzi huo. Hata hivyo, kunashuhudiwa wazi utengano na mfarakano katika kambi hiyo na inaonekana kuwa kuna kibarua kigumu kwa mrengo huo kuweza kupata viti 61 ili kupata haki ya kisheria ya kuunda serikali. Uchaguzi wa nne wa bunge huko Israel ulifanyika tarehe 23 mwezi huu wa Machi, na matokeo ya uchaguzi huo yameshatangazwa rasmi. Kama ilivyokuwa katika chaguzi tatu zilizotangulia, mara hii pia hakuna muungano uliofanikiwa kupata viti 61 vinavyotakiwa kwa ajili ya kuunda serikali. Bunge la utawala haramu wa Israel lina viti 120 na waziri mkuu anapaswa kupata himaya wa bunge 61 au asilimia 50 jumlisha moja ili aweze kuunda baraza la mawaziri. Baada ya chaguzi mbili mwaka 2019 na uchaguzi na mmoja wa bunge mwaka jana, huu ni uchaguzi wa kwanza mwaka huu na wanne katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Katika uchaguzi wa mara hii chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu kimepata viti 30 na kuwa chama kilichopata viti vingi, ingawa ni vichache ikilinganishwa na uchaguzi wa Machi 2020 ambapo kilipata viti 36 vya bunge. Kwa muktadha huo, mara hii chama hicho kimepoteza viti sita ikilinganishwa na uchaguzi uliopita. Vyama vyote 13 vya siasa vilishiriki katika uchaguzi huo na kupata kura za lazima kwa ajili ya kuingia katika bunge la Israel. Filhal, vyama vyote vya kidini, kisekulari, vyenye mrengo wa utaifa, vyama vya kiarabu na kiliberali vinawakilishi katika bunge la utawala huo ghasibu. Pamoja na hayo, hatima na majaliwa ya kuundwa serikali bado haijulikani mrengo wa kulia ambao unamuunga mkono Benjamin Netanyahu umepata jumla viti hamsini na mbili ambavyo vinajumuisha viti 30 vya chama cha Likud, chama cha Shas viti 9, chama cha United Torah Judaism viti saba na Religious Zionist Party viti sita. Hii ni katika hali ambayo washindani wa Netanyahu wamepata jumla viti hamsini na tisa wa utaratibu huo. Ili aweze kuunda serikali, Netanyahu anahitajia viti tisa ilhali wapinzani wake wanahitajia viti viwili tu. Yohanan Plesna, mkuu wa kituo cha demokrasia cha Israel, anasema matokeo ya uchaguzi huo yanaonyesha kuwa mgogoro mbaya zaidi wa kisiasa uliotokea katika miongo ya hivi karibuni huko Israel utaendelea kushuhudiwa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Mbara mwezi ilikuwa inaangaza, nuru ya mwezi ilikuwa imetanda katika kila kona ya mji wa Samara, Iraq. Kimya kilihinikiza. Ilikuwa ni alfajiri ya mwezi 15 Shaaban mwaka 255 hijiria, ni katikati ya mwezi wa Shaaban. Bibi Hakima, shangazi wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam naye alikuwepo nyumbani kwa imam ili kuonana na jamaa zake. Wakati alipoazimia kuondoka na kurejea nyumbani kwake, Imam Hasan Askari alaihi ssalam alimzuia akimwambia: shangazi yangu mpendwa, usiku wa leo usiondoke, baki nasi hapa nyumbani. Hakima alijibu akisema, leo nimekaa nanyi sana hapa nyumbani kwa nini huniruhusu kuondoka? Imam alimwambia leo hapa nyumbani atazaliwa mtoto ambaye kupitia kwake Mwenyezi Mungu ataijaza dunia elimu, imani, uongofu na nuru baada ya dunia kujaa dhulma na maovu. Baada ya kusikia maneno hayo, Bi Hakima aliuliza kwa shauku na furaha, mwana huyo mtukufu atazaliwa na Nargisi? Imam alijibu naam, atazaliwa na Nargisi. Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwenu nyinyi nyote kwa mnasaba wa maadhimisho kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu ta'ala farajahu sharif, na hii ni makala maalum. Watu waliodhulumiwa wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri mtukufu huyo ili aje aziburudishe nyoyo zao kwa upepo mwanana wa alfajiri iliyojaa nuru na kuondoa machovu katika nyoyo zilizochoka Imani ya Imam Mahdi kwa upande mmoja, inapuliza uhai mpya katika mwili wa jamii ya mwanadamu na kwa upande wa pili inatoa bishara njema ya kupatikana saada na utukufu wa mwanadamu, wakati jua hilo tukufu, yani Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, litakapochomoza. Imam Mahdi ni mwana wa Imam Askari alaihi ssalam kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mama yake ni katika wajukuu wa mfalme wa Roma, ambaye aliolewa na Imam alaihi ssalam katika kisa cha ajabu. Imam Hasan Askari alaihi ssalam alilazimika kumlea kwa siri mwanawe huyo mtukufu ili kumwepusha na maadui. Mwenyezi Mungu alimpa hekima, elimu na uongozi akiwa bado mdogo. Imam Mahdi alighibu na kutoweka mbele za watu kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujiepusha na uadui mkubwa wa maadui taban. Kwa muda fulani alikuwa na mawasiliano na watu mahsusi, lakini baadaye Mwenyezi Mungu mtukufu alimjalia aghibu na atoweke mbele ya macho ya watu kwa muda mrefu hadi leo hii na hadi atakapodhihiri tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hivi sasa miaka mingi imepita tangu alipoghibu. Tena mwokozi huyo ulimwengu, na watu bado wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri kwa mtukufu huyo, ili aje ayape uhai mpya maisha ya dunia. Bishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuwepo katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu. Mitume na manabii wakubwa wa mwenyezi Mwenyezimungu waliziona kwa uwazi zaidi ishara na dalili za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kiujumla ni kwamba imani ya kuweko akhiru zaman, yani zama za mwisho ni kitu kisicho na shaka hata chembe katika dini zote kubwa duniani na hasa hasa katika dini tukufu ya Kiislamu, na itikadi hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa misingi mikuu ya dini. Baadhi ya aya za Qur'ani tukufu zinabainisha wazi bishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuja pia katika vitabu vya mitume waliotangulia miongoni mwa aya hizo ni aya ya tano ya Suratul Anbiya inayosema, na hakika tulikwisha andika katika Zaburi baada ya kumbukumbu kumbu, ya kwamba nchi watairithi waja wangu waliowema. Aya hii inatoa bishara kuhusu mustakbali wa dunia na ulimwengu huu, kwamba itafika wakati dunia itajaa maovu na dhulma. Wakati huo Mwenyezi Mungu atatuma waja wake wema, watarithi dunia na kusimamisha usawa na uadilifu ndani yake. Kitabu cha Zaburi ya Daudi kimekariri mara kadhaa bishara hii adhimu, ambapo katika sehemu moja ya mistari ya kitabu hicho Mwenyezi Mungu anamliwaza na kumpoza mtume wake Daudi alaihissalam, akimwambia asihuzunishwe na waovu kwani waovu ni mithili ya majani watatoweka haraka, bali atawakali kwa Mwenyezi Mungu, kwani wanaotawakali kwa Mwenyezi Mungu ndio watakaorithi dunia. Katika kitabu cha Zende au Zande cha Wazartosht pia kumeashiriwa zama za kutoweka dhuluma na ukandamizaji na dunia kurithiwa na waja wema. Kinasema kuwa baada ya kuondoka dhuluma, dunia itatawaliwa na kheri na ufanisi na na mwanadamu ataishi katika maisha ya kheri na baraka. Hata katika vitabu vya Wahindu pia kumezungumziwa suala la kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika zama za mwisho za dunia. Miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Mahabharata. Kitabu hicho kimeandika kwamba dini zote zinaamini kuwa mwisho wa kila kipindi cha historia mwanadamu huporomoka kimaanawi na kiakhlaki na kutokana na kuwa mwanadamu kimaumbile na kidhati yuko katika kuporomoka na kuzidi kuwa mbali na chimbuko lake, yeye mwenyewe hawezi kupambana na mwenendo huu wa kuporomoka kimaanawi na kiakhlaki. Hivyo hakuna njia nyingine ila kudhihiri shaksia mwenye sifa bora kabisa za kimaanawi, ambaye anapata ilhamu kutoka kwenye chimbuko la wahai ili aje auokoe ulimwengu uliojaakiza ujinga Wafuasi wa dini ya Kiyahudi ambao wenyewe wanajinasibisha na Nabii Musa Kalimullah alaihi ssalam pia wamo katika kusubiri mwokozi wa ulimwengu. Vitabu vya Mayahudi kama vile Taurati, Injili na vitabu vingine vya mitume wao kumejaa habari za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu. Katika vitabu vya Injili ya Agano Jipya kama vile injili za Matayo, Luka, Barnaba na kadhalika kumebashiriwa sana pia kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika akheru zaman, yani zama za mwisho za dunia. Ama na kusubiri kudhihiri kwa imamu wa zama, Imam Mahdi ajallallahu taala farajahu sharif, nako kuna maana pana. Miongoni mwa maana hizo ni kutokinaika na hali walio nayo hivi sasa. Watu wanaosubiri Mtu mwenye kusubiri kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam anapaswa kujitayarisha kikamilifu kimaanawi, na jamii ya mwanadamu kiujumla kwa ajili ya kuingia kwenye kipindi hicho kilichojaa uadilifu na kutenda mema. Wanadamu wanapaswa kuitakasa ahaki ili sikurubiwe na hata pepesi za batili. Tunamwomba Mwenyezi Mungu mtukufu aharakishe kudhihiri kwa mwokozi wa ulimwengu ili aje yaijaze dunia haki, uadilifu na ibada ya mola mmoja tu bila ya kushirikishwa na chochote. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono waheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho ya kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Mahdi ajalullahu taala farijahu Sharif, ambaye ni mwokozi wa ulimwengu. Karibuni sasa kuregea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. na dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo inaanzia huko nchini Tanzania. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi zinasema Samia aliamsha ataka uchunguzi kubaini matumizi ya shilingi bilioni 3.6 fedha zilizotoka BOT kwa miezi mitatu, amsimamisha kazi mkurugenzi mkuu wa TPA asisitiza hata vumilia ufisadi. Utata mauaji ya mtangazaji ITV mapya yaibuka. Shule iliyotajwa kwa ngono na CCM mguu sawa kutetea jimbo la Muhambwe. Ukurasa wa mbele wa Habari Leo umepamba kwa vichwa vya habari visemavyo, kishindo cha Rais Samia amtumbua bosi bandari, amnyoshea kidole Jafo na mashirika ya umma. Mtangazaji wa ITV auwawa, polisi wachunguza. CIG aaibua wa madudu mashirika ya umma na TAMISEMI na TAKUKURU ya chunguza miradi ya trilioni 11. Nalishika gazeti Nipashe na baadhi ya habari zake zinasema: Samia aanza kwa kishindo, amsimamisha mkurugenzi mkuu bandari, ataka uchunguzi BOT, ainyoshea kidole TAMISEMI. Mtangazaji ITV aua wa kinyama da jofu au ageukia waweka hazina na wakaguzi wa ndani. Gazeti la Majira limeandika Rais Samia aanza kazi kwa kishindo, apokea ripoti ya CAG na kumtumbua mkurugenzi mkuu wa bandari. Waziri wa zamani amwaga machozi akimlilia Magufuli. CAG aanika mbivu na mbichi, na Mangula asema sio wakati wa kukata tamaa. Uhuru kwa upande wake limeandika, Rais Samia amwengua mkurugenzi wa bandari, lengo ni kupisha uchunguzi dhidi ya tuhuma za upigaji wa zaidi ya bilioni 3.6 wa wakuwa. Taasisi nyingine za umma waonywa, watakiwa wa wachukue hatua. Wasomi wampongeza Samia, wasema ni mwanzo mzuri. Nikitoka Tanzania naelekea huko nchini Kenya nikianza na gazeti la Taifa Leo na baadhi ya habari zake katika ukurasa mkuu zinasema ODM waonya Uhuru wabunge wasema hatua yoyote ya kumtenga Raila itavuruga handi sheki na BBI. Mamlaka yatoa adhabu kali kwa kituo cha redio cha Homeboys. Pigo kwa BBI, corona ikiyumbisha refaranda, na kioja, wezi kurejesha mali wakiandamwa na nyuki. Habari inayodondoa katika gazeti la Daily Nation inasema Wakenya milioni moja kupata chanjo ya covid-19 kufikia mwezi Juni mwaka huo aidha, limeandika Kenya imesajili vifo 13 vya korona katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita, huku wizara ya afya ikitangaza kuwa kesi mpya 884 za maambukizo ya covid 19 zimethibitishwa katika muda huo kutoka vipimo 5377 Gazeti la Star limeandika wanafunzi wanaofanya mtihani wa sekondari leo wanaingia siku yao ya pili ya mitihani ambapo wanafanya mitihani ya hisabati moja na kemia moja. Na kaka wawili watiwa mbaroni huko Kisumu wakihusishwa na mauaji ya mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka sitini na nane kwa kumshambulia kwa panga, yeye pamoja na mkewe naitimishia huko nchini Uganda na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema waalimu wote kupata kiwango kimoja cha mshahara, yasema serikali. Kwa mujibu wa wizara ya elimu ya nchi hiyo ni kwamba kwa mujibu wa sera mpya, waalimu wote wa kindagati, shule ya msingi na sekondari, ili waajiriwe ni lazima kwa uchache wawe na shahada ya uzamili. Imeandika pia kuwa Otuke ndio wilaya pekee nchini Uganda ambayo haina kesi ya COVID-19. Museven akutana na Rebeka Kadaga na Jacob Olanya Spika na naibu wa spika wa bunge la Uganda ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa huu wa Daily Monitor. Aidha limeandika pia kuwa wasichana wanaofanya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi nchini Uganda ni wengi kuliko wavulana. Kadhalika limeandika ufalme wa Busoga watumia michezo kama njia ya kupambana na mimba za mapema kwa wasichana wadogo. Habari ninayodondoa katika gazeti la Independent inasema ufisadi ndani ya kikosi cha polisi utamalizika pale raia watakapoacha tabia kutoa rushwa kwa maafisa wa jeshi hilo. New Vision kwa upande wake limezipa kipaumbele habari mbili. Ya kwanza ni ya mafanikio madaktari hospitali ya Soroti waliofanikiwa kuwatenganisha watoto wawili mapacha waliozaliwa wakiwa wameungana, na habari ya pili inahusiana na mbio za kuwania uspika katika bunge jipya la Uganda. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teherani. Ibrahim, Idi Ibrahim Saidi Istanbul wa Bujumbura, Burundi anatoka maeneo ya Buyenzi, huyo anasema hamna haki ya kuuliwa mtu yoyote kwa fikra na mtazamo wake. Maandamano ya raia wa, wa Myanmar na mauaji ya jeshi dhidi ya waandamanaji ni kisasi, maana walipouliwa Waislamu na kuporwa mali zao, na hao viongozi waliyafumbia macho, maana fimbo ya mnyonge hulipiwa Mola ibariki Iran na viongozi wake inshallah. Nasema naitwa Id Ibrahim Saidi Istanbul nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Asante sana kutoka hapo Uswazi Buyenzi. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania anasema shukran jazila, nasi tunasema asante sana kwa kuendelea kututegea sikio Al soda mbili wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, wanasema asante sana Redio Teherani kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki. Asante sana, bila shaka unaendelea kututegea sikio ya Fitna kubwa katika zama za mwisho ni. Katika darsa hili leo tunataka kutazama yale aliyoyazungumza Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba yatatokea katika zama za mwisho, na ambayo hayo yatakuwa ni yenye kuhesabiwa kama ni fitna, fitna kubwa itakayotokea katika dunia hii, na fitna hii imo katika sehemu mbili. Kuna fitna ya ndani katika dini, au watakaoifanya ni wana dini Waislamu, na fitna ya pili ni ya kutoka nje, ambayo watakayofanyiwa Waislamu. Leo tukianza na utangulizi katika darasa letu la leo, tunakuta hadithi mbalimbali mbali ambazo amezisema, amezitaja mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa kutakuja wakati ambao miongoni mwa watu hawatawaheshimu wanazuoni wao ila kwa mavazi yao mazuri, hawatasikiliza Qur'ani tukufu ila kwa kujali sauti nzuri tu, sauti ya kuvutia, hawatamwabudu Allah subhanahu wa taala isipokuwa katika mwezi wa Ramadhani tu, wanawake wao hawatakuwa na aibu, maskini miongoni mwao hawatakuwa na subira, na matajiri wao hawatakuwa wakarimu, kwani wao hawataridhika kwa kidogo na wala hawatakinai kwa, kwa kingi. Na mtume pia sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema utafika wakati katika ummati wangu watawala wao watakuwa wakatili na wadhalimu maulamaa na wanazuoni wao watakuwa waroho wa mali na utajiri, na kisha anazungumza kwamba watu wa kawaida watakuwa hawana, hawakinai na watakuwa wanafi. Darsa letu hili leo linataka kukita kwenye nukta moja kubwa ambayo inaambatana na haya tuliyoyasema, nayo ni dalili kubwa sana ya akhiru zaman, ya zama hizi tulizokuwemo, zama za mwisho, na dalili ya kuwa mwisho wa dunia umekaribia. Hii nukta si nyingine, bali ni ya kumzungumza Imam Almahdi Almuntadhar ajala Llahu faraja kama tutakavyokuja kuona tukizitazama hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na ambazo maulamaa wote takriban wa madhehebu mbalimbali wanazijua alama hizi zilizotajwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Tayari baadhi ya hizi alama tumeshaziona katika alama za Kiama, na hizi ambazo zimetajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, nyingine zitatokea na nyingine zinaelekea kutokea, na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuonyesha kuwa yeye alikuwa ni mtume wa kweli, aliyataja mambo haya na kuyabashiri kwamba yatakuja kutokea kabla haya kutokea, na hii ni kuonyesha kwamba ilmu yake aliitoa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, Mwenyezi Mungu ambaye ni mjuzi wa kila kilichokuwa dhahiri na kila kilichojificha. Tukianza kumzungumza Imam Al Mahdi kama dalili kubwa ambayo itakayo kuja kuzima fitna tunakuta hadithi mbalimbali ambazo zinazomzungumza Imam Mahdi, lakini kabla ya hapo, yatutosha tuelewe kwamba Imam Al-Mahdi ambayo imesimuliwa na Jabir bin Samura, ambayo anasema mimi nimemsikia Mtume wa Allah akisema kutakuwa na makhalifa kumi na wawili, kisha akasema maneno ambayo sikuyasikia vyema, lakini baba yangu amesema yeye alimsikia Mtume. Wote watatokana na kizazi cha Kureish, na haya yamenukuliwa katika vitabu mbalimbali, ikiwemo Sahih Al Bukhari. Imam Aljuwaini ambaye yeye anajulikana kama Imamu Lharamain, imamu mkubwa katika madhehebu ya kisuni anajulikana katika kitabu chake Faraidu Swimtain, amewataja maimamu na makhalifa hao katika hadithi aliyoitaja, kwa kusema kuwa mtukufu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema mimi na Ali na Hasan na Husein na tisa katika kizazi cha Husein ndio waliotakaswa kwa ajili ya uongozi huo, yani watakaokuwa katika hao maimamu. Sasa tukitazama, moja katika dalili za kiyama ni hii hadithi inayosema kwamba patakuja makhalifa kumi na mbili maimamu kumi na mbili na hao watatokana na Kuraish. Hii ni dalili kubwa sana aliyoitaja Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. leo hii. Sisi tunajua baadhi ya wa Waislamu hawayajui haya, hawajafikishiwa habari hii, hawajaelezwa. Kwa hiyo tunapokuja tukayazungumza masala haya, huwa mara nyingine yanaonekana mageni, ingawaje yamo katika vitabu sasa tunapozungumza dalili za kiama na fitna kubwa zitakazokuja kutokea, moja katika fitna hiyo ni kutokujua watu Waislamu habari ambayo kama hii muhimu, ambayo ni katika dalili za kutokea kiama kama alivyoitaja Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sasa hizi hadithi tunazozitaja zimo katika vitabu vya hadithi, zimo katika vitabu vya tarehe zimo katika vitabu vilivyoandikwa vinavyoandikwa vinavyojulikana kama dalili za kiama na kudhihiri kwa Imam al Mahdi, ambaye yeye ni mtarajiwa na ambaye atakayeleta utawala wa haki kama tutakavyokuja kuonyesha. Sasa hebu tutaje baadhi ya hadithi tu zinazomuhusu bwana mkubwa huyu Imam al Mahdi, ili tupate kuwa katika mwelekeo wa sawa sote kwa pamoja. Imepokewa kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema kama ilivyonukuliwa katika kitabu cha Sunan Abi Daud kwamba Almahdi anatokana na kizazi changu kutokea kwa wana wa Fatima binti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika hadithi hii Mtume anasema kwamba, maana ya hadithi ni kwamba huyu Mahdi tunayemzungumza, ambaye ni moja katika dalili za kuzima fitna itakayokuja kutokea mwisho wa zama hapa duniani ni kwamba atatokea Almahdi, mtu ambaye atapewa jina la umashhuri Almahdi, na yeye atatokana na kizazi cha binti ya mtume Fatima binti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Vile vile imepokewa katika kitabu Bihar Alanwar kwamba mwenyewe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema, mwenye furaha ni yule ambaye atakayeweza kumfikia Alqaim, yani atakayekuja kusimamia mambo, yani ndio huyo Imam Mahdi wa Ahlul Baiti alayhim salam, anayetokana na kizazi cha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mwenye furaha huyo ni mwenye kumfuata kabla ya kudhihiri kwake. Mtu huyu atawapenda wapenzi wa Imam al mahdi na atawachukia maadui zake. Vilevile katika kitabu cha Almusannaf cha Ibni Alqutaiba, yeye anayataja maneno ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa amesema, Allah subhanahu wa taala atamwinua mtu mmoja kutoka katika kizazi changu, kutokea Ahlulbaiti wangu. Kwa kuja kwake, ardhi hii itajazwa uadilifu kama vile ilivyojaa sasa hivi dhulma na kukosekana kwa haki. Sasa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ashaonyesha kwamba kutakuja kutokea fitna kubwa. Miongoni mwa fitna hizo ni kwamba hii dunia tunayoishi, patakuwa na dhulma kubwa, patakuwa na uonevu mkubwa, patakuwa na jeuri kubwa itakayofanyika. Sasa hivi bado hatujaona hayo aliyoyatarajia, aliyoyakusudia, aliyoyabashiria Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwa yatatokea. Sasa hii fitna itazimwa wakati atakapokuja Imam Mahdi. Yeye ataleta kinyume na hali ilivyokuwa; patakuwepo na dhulma, uonevu, ujeuri, na yeye atakapokuja ataijaza hii dunia kwa haki, amani, usalama na uadilifu. Hii fitna ambayo inayoendelea sasa hivi kuonekana duniani ikikuwa kila siku baada ya siku itakuja kuzimwa pindi Imam Mahdi alayhi salamu atakapokuja. Sasa, suala muhimu la kujiuliza ni kwamba je, huyu Imam Mahdi ambaye amezungumzwa katika hadithi hizi na kama tutakavyokuja kuonyesha katika nyinginezo, yeye ndiye imamu anayejulikana kama imamu wa zama hizi. Je, sisi katika swala hili la kutaka kumjua imamu wa zama zetu tunao ufahamu sahihi unaozungumza swala hili? Wachaturudi katika hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika kitabu cha e, musnad cha Imam Ahmad bin Hambal. kuna hadithi ambayo inayoeleza kuwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, man mata walam yarif imama zamanihi mata mitatan jahilia, mtu yeyote atakayekufa bila kumjua imamu wa zama zake, basi mtu huyo atakuwa amekufa kama walivyokufa watu waliokuwa katika zama za ujahilia. Watu wa zama za ujahilia walikufa kama sio waumini Mtu atakayekufa katika zama zake na asimjue imamu wa zama zake, huyo anafananishwa na wale waliokufa katika zama za ujahilia. Swali, tunamjua imamu wa zama zetu kwa mujibu wa hadithi hizi? Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, ya Allah, mdhihirishe Imam Almahdi alaihi ssalam, ya Allah, mdhihirishe Imam Mahdi alaihi ssalam, ili alete haki na usawa na uadilifu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 15 Shaban mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Machi 29 mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka alfumoja 1187 iliyopita alizaliwa Imam Mahdi, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Yeye ni mwanampendwa wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, ambaye ni mmoja wa wajukuu wa mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa lakabu mashuhuri za imamu huyo wa zama ni Mahdi, ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa, na Qaim kwa maana ya msimamishaji mapambano. Imam Mahdi alipitisha miaka mitano ya kwanza ya uhai wake akiwa na baba yake mpendwa Imam Askari alaihissalam. Alichukua jukumu la kuongoza Waislamu kama imam baada ya kuwa washahidi baba yake huyo, na kisha kughibu mafichoni pa ulimwengu kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu. Kwa muda wa miaka 69, mtukufu huyo alikuwa akiwasiliana na kuongoza Waislamu kupitia wawakilishi wake maalum. Baada ya hapo, na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Imam Mahdi alienda kwenye ghaiba kubwa na ya muda mrefu, ambapo atadhihiri tena ulimwenguni wakati mwafaka, ambao Mwenyezi Mungu ataona unafaa. Atakapodhihiri humu duniani, ataujaza ulimwengu kwa uadilifu na usawa, baada ya kujaa dhulma na uonevu. Siku kama ya leo miaka 249 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na baada ya kubobea kwenye taaluma ya hesabati aliweza kuwa mhandisi mahiri nchini humo. Swedenborg hakutosheka na elimu hiyo na badala yake akaongeza juhudi kubwa na kutokea kuwa mtaalamu pia kwenye elimu ya falsafa na irfani. Msingi wa falsafa ya msomi huyo uliokuwa kujitenga na dunia ya kimada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kimanawi. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kuwa kadri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu. Mtaalamu huyo aliandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa yake. na katika siku kama hii ya leo miaka 119 iliyopita sawa na tarehe 29 Machi mwaka 1902, alizaliwa mwandishi wa Kifaransa Marcel Aimi. Awali Aimi alisomea uhandisi. Hata hivyo, aliachana na taaluma hiyo kutokana na kupatwa na maradhi. Baadaye alijishughulisha na uandishi wa magazeti na taratibu akaanza kujihusisha na uandishi wa riwaya ambapo alitokea kuwa mashuhuri katika uwanja huo. Marcel Aimy ameandika vitabu kadhaa kama Beautiful Image na the green Mar. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema kuwa ushirikiano wa kistratejia wa mashariki utaharakisha kusambaratika Marekani. Ali Shamkhani amesema ha, hayo leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo ameashiria wasiwasi ulioonyeshwa na rais wa Marekani Joe Biden kuhusiana na kutiwa saini mpango kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Irani na China na kueleza kwamba kutiwa saini hati hiyo ni sehemu ya siasa za kimukawama ambazo ni amilifu. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kuhusu hatima mbaya inayowakabili watoto waliowahama katika jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia bila ya wazazi au walezi wao. Taarifa ya UNICEF umeeleza kwamba baada ya kupita miezi kadhaa tangu kuibuka mapigano katika jimbo la Tigray, uh, huko kaskazini mwa Ethiopia, kunazidi kuongezeka wasiwasi kuhusiana na masaibu na hali mbaya inayowakabili watoto katika eneo hilo. Serikali ya Madagaskar imetangaza maombolezo ya kitaifa siku moja kufuatia kifo cha rais wa zamani wa nchi hiyo Didier Ratsiraka. Kiongozi huyo wa zamani wa Madagaskar alifariki dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka 84 katika hospitali ya jeshi ya Antananarivo alipokuwa akiendelea kupata matibabu. Maelfu ya raia katika mji wa Palma wa kaskazini mwa Msumbiji, ambao hivi karibuni uliotekwa na kundi la kigaidi, wameendelea wa kuyakimbia makazi yao na kutafuta usalama wa roho zao katika sehemu nyingine. Hata hivyo, juhudi zao za kutoroka mji huo zimekuwa zikikabiliwa na changamoto kubwa na hata kupoteza roho zao pale wanapokamatwa wakiwa mbioni kufanya hivyo na ukandamizaji na mauaji yanayofanywa na jeshi la Myanmar dhidi wa ya waandamanaji yameendelea kulaaniwa kila pembe ya dunia. Wakuu wa majeshi kutoka mataifa kumi na mbili duniani wamelaani vikali hatua ya jeshi la Myanmar ya kuendelea kuwashambulia waandamanaji. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Jina langu ni Salum Benderana, kutoka hapa Tehran. La ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni mchana mwema na Jumatatu iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.