Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayina, aya ya sita mpaka ya nane Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale yanapokufikia ni matangazo haya ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na intanet anoneti ya intaneti kama kawaida ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo Tanga tunasikika kwenye 105.3, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99 vile Singida huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, anwani yetu ya email au barua pepe ni swahili radio@irib.ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu humu studioni ya WhatsApp, anza na jumlisha kisha 989035065 Nne, nane, saba. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakufuatiwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Uh, tutakuwa pia na Afrika wiki hii na baadhi ya dondoo katika dua za mwezi wa Shaaban, wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa Usiku wa leo imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Mpango wa kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Irani na China watiwa saini hapa jijini Tehran. Kamanda mkuu wa muungano uvamizi wa Saudi Arabia aangamizwa huko Maarib nchini Yemen. Mbunge wa Tanzania ataka rais mpya wa Tanzania apewe nafasi, na pia amtaka aangalia mapungufu ya demokrasia na uhuru na mabaharia na wahudumu wa ndege wapewe kipaumbele cha chanjo ya COVID-19, wito watolewa. Na sasa ni habari kamili. Mpango kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Iran na China umetiwa saini leo baina ya mawaziri wa mambo ya nje ya nchi mbili hizi katika sherehe maalum iliyofanyika hapa jijini Tehran. Mpango huo ulipendekezwa wakati wa ziara ya rais wa China hapa nchini ili iwe ni ramani ya njia na mwongozo mkuu wa uhusiano wa kistratejia wa pande hizi mbili. Leo waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dr Muhammad Jawad Dharif, na waziri mwenzake wa China, Wang Ying, wametia saini rasmi mpango huo. Kabla ya hafla hiyo, mjumbe wa baraza la serikali na waziri wa mambo ya nje wa China alikuwa wameonana na mshauri wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mjumbe maalum wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uhusiano wa kistratejia wa Teherani na Beijing Dkta Ali Larijani ambaye, uh, pia ni spika wa zamani wa bunge la Iran ameonana uh, na Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, kabla ya kutiwa saini mpango huo na sambamba na kukumbuka mwaka wa 50 wa tangu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya Iran na China, amesema kuna wajibu wa kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizi mbili kwa msingi wa ushirikiano kamili wa kistrategia wa pande zote. Vilevile, Teherani na Beijing zimeelezea kufurahishwa kwao na kukamilika mpango kamili wa ushirikiano wa pande zote baina ya Irani na China na zimejadiliana namna ya kutekeleza kivitendo vipengee vya mkataba huo na kufikia kwenye ushirikiano mkubwa kabisa wa kisiasa, kiuchumi, kistratejia kwa ajili ya kutia nguvu zaidi na zaidi ushirikiano wa muda mrefu wa kistratejia wa pande hizo mbili. Duru mbalimbali mbali za Yemen zimetangaza habari ya kuangamizwa mmoja wa makamanda wakuu wa muungano wa vamizi wa Saudi Arabia katika mkoa wa Maarib nchini Yemen. Mtandao wa habari Lyeman umeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Amin Alwaili kamanda mkuu wa eneo la sita la kijeshi la muungano vamizi wa Saudia aliangamizwa jana usiku katika eneo la operesheni za kijeshi la Maarib kwenye mapigano makali baina ya jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen na mamluki na askari vamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia. Taarifa hiyo imesema mbali na kamanda huyo mkuu wa jeshi la muungano vamizi wa Saudia, mamluki wengine kadhaa nao wameangamizwa katika mapigano hayo. Habari nyingine zinasema ndege za kivita za muungano vamizi wa saudia zimefanya mashambulizi kumi na mbili katika eneo kumradhi, katika maeneo ya Medghal na Sirwa katika mkoa wa Maarib kwa siku kadhaa mtawalia ndege za muungano vamizi wa Saudia zimekuwa zikifanya mashambulio ya kikatili kwenye maeneo mbalimbali ya Yemen kutokana na jeshi na vikosi vya kujitolea vya nchi hiyo kuzidi kusonga mbele katika ukombozi wa mkoa muhimu wa Maarib wenye utajiri mkubwa wa mafuta. Vita vya Yemen vimeshaingia katika mwaka wake wa saba. Tarehe 26 Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano Saudi Arabia ikipata msaada wa Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel, umoja wa falme za Kiarabu yaani Imarati, na baadhi ya nchi za Ulaya na kiarabu kama Uingereza na Sudan, ilianzisha mashambulizi ya kivamizi ya pande zote dhidi ya taifa masikini la kiarabu na kiislamu la Yemen. Wavamizi hao walikuwa na ndoto ya kuvimaliza vita hivyo katika kipindi cha wiki chache tu. Hata hivyo huu ni mwaka wa saba, na kadiri siku zinavyopita ndivyo wananchi wa Yemen wanavyozidi kuwa imara katika mukawama na kujihami kwa ukishujaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Halima Mde, mbunge wa viti maalum katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA, amewataka Watanzania Tanzania kumpa nafasi Rais Samia Suluhu Hassan na kuacha tabia ya kuhoji uwezo wa wanawake wanapokuwa viongozi. Wakati huo wa huo, lakini Mde amemtaka Rais Samia kurekebisha mapungufu ya rais aliyemtangulia, John Pombe Magufuli, hususan masuala ya demokrasia na uhuru wa kujieleza. Mde alisema hayo jana wakati akiwa wilayani Chato, mkoa wa Geita, katika shughuli ya kumwaga hayati John Magufuli. Alisema tumepata rais mpya Samia Suluhu, tunaamini atafanya kazi nzuri. Watu wampe nafasi, kwa sababu tuna tabia ambayo si nzuri sana ya kuhoji wanawake wanapopata nafasi, wakati wao ndio wanaofanya kazi kubwa majumbani kuhakikisha wengi wanafika mbali. Basi tuamini kwamba rais wetu anaweza kutuletea maendeleo katika nchi yetu. Mde na wenzake kumi na nane walifukuzwa katika Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema baada ya kuapishwa kuwa wabunge wa viti maalum. Chama hicho kinasema huo haukuwa uamuzi wa chama, bali ulikuwa ni uamuzi binafsi wa wanachama hao kumi na tisa wakiongozwa na Halima Mde. Aidha, Mde amesema anaamini kwamba wakati Mama Samia Suluhu alipokuwa makamu wa rais wa Tanzania, alikuwa anaona vitu vingi kwa jicho jingine ambalo Rais Magufuli alikuwa havioni. Aidha amesema anaamini sasa atatumia nafasi yake ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuyafanyia kazi mazuri ya mtangulizi wake na kurekebisha penye mapungufu, hasa upande wa demokrasia na uhuru wa kujieleza. Mashirika kadhaa ya kimataifa yametoa taarifa pamoja na kutaka mabahari yanawahudumu wa ndege wapewe nafasi na na kipaumbele katika chanjo ya korona au covid 19, kwani nao wako mstari wa mbele katika kutoa huduma kwa watu. Mashirika yaliyotoa wa mwito huo ni pamoja na lile la usafiri wa anga na shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM shirika la kimataifa la usafiri wa majini IMO, na shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO ikumbuka kuwa janga la COVID-19 limeleta athari mbaya kwa maisha ya binadamu, uchumi wa dunia na usafiri wa baharini na angani, ambazo ni nyuga mbili muhimu zinazotegemewa na biashara ya kimataifa na uhamiaji. Safari za angani na baharini ni kitovu cha ukwamuaji endelevu wa kijamii na kiuchumi duniani taarifa ya mashirika hayo ya kimataifa imeongeza kuwa zaidi ya asilimia 80 ya biashara ya ulimwengu inatumia usafiri wa baharini. Uchumi wa ulimwengu unategemea mabaharia milioni mbili wa dunia ambao wanaendesha meli za biashara duniani. Hata hivyo, janga la Corona limewaathiri vibaya mabaharia kutokana na vizuizi vya kusafiri vilivyowekwa wakati wa janga la COVID 19. Tangu Januari mwaka huu, inakadiriwa kuwa mabaharia wengine laki nne wamekwama kwenye meli za biashara kwa muda mrefu wakati mikataba yao imeshamalizika na hawawezi kusafiri. Idadi kama hiyo ya mabaharia wanahitajika haraka kujiunga na meli hizo kushika nafasi za mabaharia waliomaliza mikataba yao hali hiyo Hali ni hiyo hiyo kwa upande wa safari za anga, ambapo taarifa pamoja mashirika ya kimataifa imesema usafiri wa anga wa abiria ulibeba abiria wapatao bilioni 5.7 mwaka 2019, wakati ambapo usafirishaji wa ndege unawakilisha asilimia 35 ya thamani ya bidhaa zilizosafirishwa kwa njia zote na kundi moja la wanamgambo wenye silaha limesema jeshi la Ufaransa limeua raia watano wengine katika shambulio la anga kaskazini mwa Mali, huko magharibi mwa Afrika. Kundi hilo la kabila la Tuareg linalopigania kujitenga huko kaskazini mwa Mali limesema kuwa wanajeshi wa Ufaransa wamefanya mashambulio ya anga kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuua raia watano akiwemo mtoto mdogo mmoja. Kundi hilo limelani vikali mauaji hayo na kutaka kufanyika uchunguzi kima wa kimataifa na kuwafikisha kizimbani wa Faransa waliofanya jinai hiyo. Habari hiyo imetolewa ili kukanusha madai ya wanajeshi wa Ufaransa kwamba wameua magaidi watano katika shambulio la anga kaskazini mashariki mwa Mali. Hii si mara ya kwanza kwa wanajeshi wa dola la kikoloni la Ufaransa la barani Ulaya kushutumiwa kufanya mauaji ya raia huko nchini Mali. Huko nyuma, pia asasi moja ya kiraia iliwashutumu wanajeshi wa Ufaransa kwa kuua raia kumi katika sherehe za harusi katikati ya Mali. Wanajeshi wa Ufaransa walishindwa kukanusha mauaji hayo. Mwaka 2012 Ufaransa ilitumwa na wanajeshi wake nchini Mali baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi yaliyofuatiwa na mapigano makali kaskazini mwa Mali, ambayo ilipelekea eneo kubwa la maeneo hayo kujitangazia uhuru. Sasa hivi kuna zaidi ya wanajeshi elfu tano wa Ufaransa katika eneo la Sahel, Afrika. Eneo hilo ni ukanda unaokata katikati ya jangwa la Sahara kutokea mashariki hadi magharibi eneo hilo linajumuisha kaskazini mwa Senegal, kusini mwa Mauritania, katikati ya Mali, kusini mwa Algeria, Niger, katikati ya Chad, kusini mwa Sudan, kaskazini mwa Sudani kusini na Eritrea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa China Tehran, kupandishwa uhusiano kati ya Teheran na Beijing hadi kiwango cha ushirikiano wa kistratejia. Iran na China zikiwa nchi mbili muhimu na zenye taathira katika mfumo wa kimataifa, zina maslahi na malengo ya pamoja kwa ajili ya kupanua ushirikiano katika nyanja mbalimbali. Katika fremu hiyo, Wang Yi, waziri wa mambo ya nje wa China, jana Ijumaa, aliwasili hapa Teheran kwa mwaliko wa waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran, Dr Muhamad Jawad Dharif. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi mbili hizi leo wamefanya mazungumzo hapa Tehran na kusaini hati ya ushirikiano. Hati hii imeandaliwa na kutayarishwa katika kalibu ya mpango wa ushirikiano wa muda mrefu wa miaka 25 na ni wazi kwamba hatua hiyo ni mwanzo wa awamu mpya katika uhusiano wa tamaduni mbili kubwa za Asia, yaani China na Iran. Uhusiano wa Irani na China una umuhimu katika pande mbili. Upande wa kwanza jitihada zinazofanywa na nchi mbili kustawisha uhusiano wa kistratejia, Irani na China zimepanua uhusiano wao katika kiwango cha juu cha kisiasa, kiuchumi, kiusalama, kiulinzi, na katika upande wa kijiopolitiki na kistratejia, na kusainiwa hati ya kimkakati ya muda wa miaka 25 ni hatua muhimu kwa ajili ya kukamilisha mchakato huo. Upande wa pili wa umuhimu wa uhusiano kati ya nchi mbili hizi ni kuhusu namna Beijing na Tehran zinavyoshirikiana katika uga wa diplomasia kikanda na kimataifa. Iran na China zote zina maslahi ya pamoja katika kulinda amani na utulivu wa kanda hii, ikiwemo hali ya usalama eneo la Ghuba Wajemi na lango bahari la Hormuz. Kwa mtazamo huo, kutiwa saini hati hiyo ushirikiano wa muda mrefu kuna umuhimu mkubwa na wa kistratejia. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayid Ali Khamenei katika mazungumzo yake ya mwezi Januari mwaka elfumbili na kumi na sita na rais na Xi Jinping wa China aliashiria siasa za mabavu na kupenda kujitanua za baadhi ya nchi hususan Marekani na ushirikiano usioaminika wa nchi hizo na nchi nyingine duniani na kusema kuwa hali hii imezifanya nchi huru duniani kutaka kushirikiana zaidi. Na mapatano yaliyofikiwa baina ya Irani na China kwa ajili ya kupanua ushirikiano wa kistratejia kwa muda wa miaka 25 ni katika fremu hiyo hiyo, ambapo pande mbili zinapasa kufuatia kwa dhati suala hilo ili kufanikisha utekelezaji wake. Kwa hakika kiwango hiki cha ushirikiano ni ishara ya kuaminiana katika masuala na mahusiano ya kikanda. Katika uga wa kiuchumi, pia tunaweza kusema kuwa ushirikiano nchi mbili hizi katika mradi wa njia ya hariri silk road, usafirishaji wa nishati ni wa kiwango cha kistrategia. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika kilele cha vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, mabadilishano ya kibiashara kati ya Tehrani na Beijing yalifikia ya kiwango cha dola bilioni 24 kwa mwaka. Hii ni katika hali ambayo katika miaka yote hii uhusiano wa China haukuishia katika suala la mafuta na nishati, bali nchi mbili sasa zina zinaweza kuimarisha zaidi uhusiano wao kuliko ilivyokuwa huko nyuma kama alivyoeleza Said Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran, kwamba uhusiano wa Iran na China ni wa pande kadhaa na mkubwa, na hati ya ushirikiano iliyosainiwa na nchi hizo mbili ramani kamili ya njia. Hati hiyo imejumuisha sekta mbalimbali mbali kama maswala ya kisiasa, kiusalama, kiulinzi, kiu kiutamaduni, kilimo, uchumi, maswala ya elimu, utalii, mafuta, nishati, miundo msingi ya mawasiliano na teknolojia habari, biashara, afya, pamoja na tiba. Katika hati hiyo ushirikiano, kipaumbele maalum kimetolewa kwa sekta ya uchumi Iran aidha ni kiunganishi cha kuaminika kati ya bahari ya Kaspian, ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman. Na sifa hii imeufanya ushiriki wa Iran katika miradi ya kiuchumi ya muda mfupi na muda mrefu kuwavutia wawekezaji wa nchi ajnabi ikiwemo China. Kwa sasa ushirikiano wa nchi mbili umejikita zaidi katika kuimarisha uhusiano wa muda mrefu kwa kuzingatia nafasi ya kijiografia na uhusiano wa kihistoria wa pande mbili. Kuimarishwa uhusiano wa Iran na China si tu kwa ajili ya maslahi ya nchi mbili, bali pia kutaimarisha amani na usalama wa kikanda. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kuregea sikio sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamao wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Muhammad bin Maki, mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidul Awal aliyezaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Tulieleza kuwa Jabal Amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini liliondokea kuwa kitovu cha maulama wengi wakubwa, ambapo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini, zaidi ya mamujitahidi 70 walikuwa wakihudhuria. Karibuni kutegea sikio kipindi chetu cha juma hili ambacho kitatupia jicho kwa mukhtasari historia maisha pamoja na mchango wa kielimu wa Sayyid Haidar Amuli, arif mkubwa wa kishia na mfasiri mahiri wa Qurani tukufu wa Kiiran, hii ikiwa ni sehemu ya 23 ya mfululizo huu. Sayyid Haidara Amuli ni msomi na arifu mkubwa wa kishia, mfasiri mahiri wa Qurani Tukufu, mtambuzi wa hadithi na faqihi mtajika, ambaye aliishi katika karne ya nane hijiria. Alikuwa faqihi na mwana teolojia wa kwanza aliyeleta mfungamano mkubwa baina ushia na usufi. Alimu huyu licha ya kuwa na uwezo na taathira katika uga wa irfani ya kishia hakufahamika sana miongoni mwa watu na hata baina wasomi. Henry Corbin, mwana mwanafalsafa Mwislamu wa Kifaransa na profesa Othman Yahya, ambao wote wawili walikuwa wahadhiri wa chuo kikuu huko nchini Ufaransa, katika miongo kadhaa iliyopita, walichapisha athari na vitabu kadhaa vya mwanazuoni huyu. Baada ya hapo, tabaka la wasomi na vyuo vikuu vya ulimwengu vikafahamu na kuelewa fikra na shaksia ya Sayyid Haidar Amuli ambaye alizaliwa katika mji wa Amul ulioko Mazandarani nchini Iran. Hiyo ilikuwa mwaka 720 hijiria. Sayyid Haidar alizaliwa katika familia ya kisharifu. Alifanikiwa kuzisoma vyema elimu rasmi katika zama hizo, akiwa katika rika la ujana kutokana na mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kwa kile kilichojulikana kama irfani ya kishia ya maimamu kumi na mbili kando ya elimu rasmi alisoma na kujiendeleza kwa bidii katika uga wa misingi ya irfani. Pia akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alielekea katika miji ya Irani ya Isfahani na Khurasan ambayo katika zama hizo ilihesabiwa kuwa na vyuo muhimu zaidi vya kidini. Miaka mitano baadaye, Sayyid Haidar Amuli akiwa tayari ametimiza miaka ishirini na tano na kutambuliwa kama alim na mwanazuoni mkubwa, alirejea mahala alipozaliwa. Umashuhuri wa elimu yake ulimfikia gavana wa Tabaristan ambaye aliamua kumwita kijana huyu mwenye uwezo wa kielimu na kumpa heshima zote baada ya kumpa wadhifa wa uwaziri. Katika zama hizo Seyid Haidara Amuli, mbali na kusifika kwa elimu na maadili mema, alikuwa na nafasi muhimu ya kijamii na maisha mazuri, na alikuwa akiishi maisha mazuri yenye kila kitu kimaada. Hata hivyo, licha kuwa na hayo yote, hakuthamini mambo haya ya kidunia na badala yake aliona kama ni maisha machungu na yasiyo na maana yoyote. Kwa msingi huo, aliamua kuachana na yote hayo kuanzia mali, utajiri, cheo na kadhalika, na kuvaa vazi lenye thamani ndogo kabisa na kufunga safari ya kuelekea katika nyumba ya Mwenyezi Mungu, yaani Alkaba. Aidha, alifanya ziara katika maeneo na haram za Ahlulbeiti alaihim ssalam, na maeneo mengine matakatifu huko Iraq, Palestina, Makka na Madina, na kisha kuanza kipindi kipya cha maisha baada ya kukamilisha ziara hizo. Alirejea Eraq akiwa na umri wa miaka 30 na kuamua kuishi huko. Akiwa huko alihudhuria masomo kwa wasomi na wanazuoni wakubwa kama Fakhru lmuhaqiqin yaani, mtoto wa Alama Hili, na Maulana Nasirudini Kashani Hili. Alimu huyu ambaye alisoma vizuri misingi ya maarifa ya Kiislamu, sasa akawa ameingia katika uga na medani ya amali na kufanikiwa kuzikwea vizuri daraja za malezi ya kinafsi ikhlasi. E, na nia safi aliyokuwa nayo katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, sambamba na irada imara na madhubuti ya kuacha kila kile kinachomweka mbali na dhikri na utajwa wa Mwenyezi Mungu, ni mambo ambayo kwa hakika yalikuwa kama kufunguliwa mlango mmoja baada ya mwingine wa uhakika na ukweli wa Sayid Haidar Amuli. Alikuwa akiamini kwamba usufi wa asili ni ule ambao uko mbali na fikra zilizokengeuka kuchupa mipaka au kupuuza sana mambo, na ambao unaambatana na asili ya ushia ambao kimsingi ndio ile sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na dhuria wake, yani ahlulbeiti alaihimussalam Ushia wa kweli ni usufi na usufi wa kweli ni ushia, hata kama kidhahiri huenda isiwe hivyo. Kama walivyo wanazuoni wengine wakubwa kubwa, Seyida Haidara Amuli pia hakubakia nyuma katika fani ya utunzi na uandishi wa vitabu. Ameandika vitabu vingi vikiwa na malengo ya kubainisha uwepo wa pamoja baina ya ushia na usufi. Alifanya utafiti mkubwa pia katika maudhui zote mbili. Wakati itikadi ya Sayyid Haidar Amuli ya kueleza ukuruba uliopo kati ya ushia na usufi ilipofahamika na maulama wakubwa wa kishia wa zama hizo huko Iraq, walijitokeza na kumpinga vikali. Hata hivyo katika kuwajibu Seyid Haidar Amuli alisema, mimi ninafahamu msichokifahamu nyinyi, na juu ya kila elimu kuna elimu nyingine. Irfani ni moja ya matawi ya elimu ya Kiislamu ambayo imejengeka juu ya msingi wa maarifa Qurani na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhim ssalam. Seyid Haidar Amuli alikuwa akilalamikia na kukosoa baadhi ya misimamo ya uchupaji mipaka ya masufi na akistafidi na mafundisho ya Ahlulbeiti alaihim ssalam, alikuwa akibainisha na kuweka wazi misingi ya irfani asili ya Kiislamu. Aliweza kufungamanisha misingi ya irfani na wilaya, yani uongozi, ili aweze kufikia lengo lake kubwa alilokuwa nalo. Alialifu na kuandika vitabu mbalimbali mbali. Kitabu cha Jamiul Asrar ni kitabu muhimu zaidi cha Sayid Haidar ambacho kinabainisha na kuweka wazi vyanzo vilivyotumika kuelezea fikra na mitazamo yake. Katika kitabu hicho, mwanazuoni huyo amebainisha na kuweka wazi suala muhimu kabisa, yani khatmul wilaya, yani mwisho wa utume, na anamkosoa Ibn Arabi, msufi mkubwa ulimwengu wa Kiislamu. Hakuna taarifa za kuaminika kuhusiana na kipindi cha mwishoni mwa umri wake na hata tarehe hasa aliyoaga dunia. Baadhi wanasema kuwa hilo lilitokana na kuwa katika kipindi cha mwishoni mwa umri wake Sayid Haidar Amuli alijitenga kabisa na jamii na kuishi maisha ya kisufi akile ya nafsi. Aidha inasemekana kuwa aliyeaga dunia mwaka mia saba na tisini na mbili hijiria huku kukiwekwa na itilafu kuhusiana na mahala alipozikwa. Baadhi wanasema amezikwa katika mji wa Hilla huko Iraqi, huku wengine wakisema amezikwa mahala alipozaliwa, yani Amol nchini Iran. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo. Asanteni na kwaherini. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na hayati Magufuli hazikuwa kijijini kwake Chato, viongozi wa Afrika wamtaja kama mpenda maendeleo, jeshi la Eritrea kuondoka nchini Ethiopia na mgombea wa urais Congo Brazaville aaga dunia kwa corona, huku Sasongweso wakishinda muhula wa tano, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya tanzia. Ijumaa hii biwi la simanzi lilitanda wilayani Chato mkoani Geita wakati wa shughuli ya kumzika aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli. Simanzi na vilio vilitawala shughuli hiyo huku kila mzungumzaji akisifia mazuri ya kiongozi huyo. Mwili wa Magufuli umezikwa kijijini kwake Chato mkoani Geta katika shughuli iliyohudhuriwa na viongozi wakuu wa nchi hiyo wakiongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi, watu wa familia wakiongozwa na mkewe Bi Janet Magufuli. Jeneza la hayati Magufuli lilishushwa kaburini saa kumi na dakika 50 alasiri, na kufuatiwa na tukio la ndugu jamaa na marafiki kuweka mchanga na kisha mashada ya maua. Akihutubia taifa wakati wa maziko hayo, Rais Samia Suluhu Hassan ameahidi kuendeleza miradi yote iliyoanzishwa na kusimamiwa na Hayati Magufuli. Pia ameahidi kuendeleza mchakato wa kuitangaza wilaya ya Chato kuwa mkoa. Najua kwamba ule wasiwasi ulioelezwa hapa uko mioyoni kwenu kwamba mpendwa wenu nguzo yenu nuru yenu imeondoka, kinachofuata ni nini? Nataka niwahakikishie kinachofuata tekelezwa kwa ahadi zote zilizoko ndani ya ilani yetu ya Chama cha Mapinduzi, lakini pia ahadi alizozitoa yeye mwenyewe kwa watu wake, na hili si kwa watu wa Chato peke yao, lakini hata kwa Watanzania wote kwa mikoa yote ya Tanzania. Kwa upande wake, Rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete amesema ana imani na rais mpya wa nchi hiyo, Mama Samia Suluhu Hassan, kwani ni mtu sahihi na ataendeleza kazi aliyoiacha mtangulizi wake John Pombe Magufuli, unayajua vyema matarajio ya wana CCM na matarajio ya watanzania kwako, kwa serikali yao. Aidha, umekuwa sehemu ya mipango na uendeshaji wa serikali ukiwa sambamba na rais Magufuli. Wewe si mwanagenzi, wewe ni mbobevu uliyepikwa ukapikika barabara. Tunayo bahati kuwa na wewe, ndio uliyepokea dhamana ya uongozi wa nchi yetu baada ya kuondokewa na mpendwa wetu rais John Pombe Joseph Magufuli, wewe ni mtu sahihi kabisa wa kuendeleza kazi aliyoiacha na kutufikisha pale alipotamani tufike. Vilio wakubwa, watoto yowe zinasikika, wanyonge zetu changamoto wapi zitashikika. Kabla ya hapo, hayati Magufuli aliagwa na misafara ya makumi ya maelfu ya wakazi wa mkoa wa Dar es Salaam, jijini Dodoma, visiwani Zanzibar na Mwanza. Mkoani Dodoma, siku ya Jumatatu, viongozi na marais kutoka nchi 17 duniani, hususan za Afrika, walihudhuria shughuli ya kitaifa ya kumwaga Daktari Magufuli. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, alisema hayati John Magufuli alikuwa mpiganaji na mzalendo, mtetezi mkuu wa uhuru wa utamaduni na kiuchumi barani Afrika. Alisema kuondoka kwake kumelitikisa bara la Afrika kwa kuwa ni mwanasiasa mkongwe aliyeboresha maisha na kujali wananchi wake, kutetea na kuendeleza uchumi. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alisimamisha hotuba yake kwa dakika moja kupisha wito wa swala, yani adhana ya adhuhuri, wakati akitoa wa salamu za pole kwa Watanzania katika shughuli hiyo ya kumwaga aliyekuwa rais wa Tanzania. Katika hotuba yake Kenyatta amemwomba rais mpya wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, kuendeleza falsafa ya hapa kazi tu aliyoiacha Magufuli, kwa kuwa imewafanya Watanzania kuwa na moyo wa ushujaa na kusonga mbele. Amesema Daktari Magufuli amelifunza bara la Afrika kuwa linaweza kustawi na kuimarika bila kutegemea misaada ya nchi ya jinabi. Kwa watanzania wote, tena pokeeni pole za wenzenu wa Afrika Mashariki na Kenya. Twasema Mungu aibariki nchi ya Tanzania na wananchi wote wa Tanzania. Mungu aibariki Afrika Mashariki. Mungu aibariki Afrika na kwa mwenzetu twasema raha ya milele umpe Bwana, apumzike kwa amani. Mungu na wabariki na walinde. Asanteni sana. Umelala yo baba, umelala we, nenda we Magufuli, nenda we. Kwa upande wake, Rais wa Zambia Edgar Lungu ameeleza kuumizwa na kifo cha rafiki yake hayati Magufuli, huku akieleza namna mwenda zake alivyolinyanyua taifa la Zambia kiuchumi kupitia reli ya TAZARA. Naye rais Filipe Nyusi wa Msumbiji aliwavutia wengi kwa hotuba yake aliyoiwasilisha kwa lugha ashirafu ya Kiswahili kwenye mkutano wetu wa SADEKI. Hayati Magufuli alitangaza kwamba Kiswahili ni lugha ya SADEKI. Kwa hiyo naomba msamehe kwa makosa, kwa shauri leo itabidi niseme Kiswahili. Imenyamaza ghafla na milele sauti ya mume, baba, kaka John Pombe Joseph Magufuli. Imenyamaza sauti ya mtawala aliyefuata nyayo za watangulizi wake katika kutetea masilahi bora na makuu ya raia wa Tanzania. Hatua zake na kuhusika kwake kama kiongozi zimefanya John Magufuli kuwa moja ya sehemu isiyoweza kutenganishiwa na historia ya hivi karibuni ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kusini mwa Afrika, Afrika ya Mashariki na bara zima la Afrika minaunaiauumbu Eh. Dr. Magufuli alifariki dunia Machi 17 kutokana na kile kilichotajwa kuwa ni maradhi ya moyo, huku hayo yakiarifiwa, viongozi wa mataifa mbalimbali wanaendelea kutuma salamu zao za pongezi kwa rais mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan. Mbali na hayo, wiki hii mgombea ho, rice, kumpo wa urais aliyetazamiwa kumpa ushindani mkubwa wa Rais Denis Sassou Nguesso katika uchaguzi wa rais katika Jamhuri ya Congo Brazzaville aliaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19. Guy Brice Parfait Kolelas kinara wa chama cha upinzani cha Union of Humanist Democrats aliyekuwa na umri wa miaka 61 alifariki dunia akipelekwa nchini Ufaransa kwa ajili ya matibabu. Inaarifiwa kuwa kiongozi huyo ambaye pia alikuwa anasumbuliwa na ugonjwa wa kisukari aligunduliwa kuambukizwa virusi vya korona baada ya kufanyiwa vipimo Ijumaa wiki iliyopita. Ikumbukwa kuwa mwanasiasa huyo ambaye ni mtoto wa kiume wa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Banada Kolelas aliibuka wapili katika uchaguzi tata uliogubikwa na ghasia wa mwaka 2016. Rais Denis Sasongweso mwenye umri wa miaka 77 ambaye ameiongoza nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwa miaka 36 ameibuka mshindi kwa muhula wa nne katika uchaguzi huo kwa kupata karibu asilimia tisini ya kura. Tukiwa bado katika masuala ya uchaguzi, mahakama ya katiba ya Niger imeidhinisha ushindi wa matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha PNPD Muhamed Bazum. Rais wa mahakama hiyo Boba Mahamani amesema katika taarifa kuwa Bazum mwenye umri wa miaka 61 na ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani amepata asilimia 55.6 ya kura zilizopigwa katika duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika tarehe 21 mwezi uliopita wa Februari. Na kwa mara ya kwanza waziri mkuu wa Ethiopia wiki hii amekiri juu ya uwepo wa askari wa nchi jirani ya Eritrea katika eneo linaloshuhudia mapigano la Tigre la kaskazini mwa nchi, sanjari na kukiri pia kwamba kumefanyika jinai za kutisha na zilizo dhidi ya binadamu katika eneo hilo. Katika hotuba yake mbele ya bunge la nchi hiyo Jumanne hii, Abe Ahmed ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu, taifa na serikali ya Eritrea iliwafanyia wema wa kudumu wanajeshi wetu katika mgogoro wa Tigre. Hata hivyo, baada ya jeshi la Eritrea kuvuka mpaka na kuingia nchini, lilisababisha madhara makubwa kwa watu wetu, jambo ambalo halikubaliki, mwisho wa kunukuu. Mara kwa mara serikali ya Ethiopia imekuwa ikikanusha madai kwamba majeshi ya Adis Ababa yamefanya mauaji ya maangamizi na kikaumo katika jimbo la Tigre la kaskazini mwa nchi kwa kushirikiana na askari wa Eritrea. Hata hivyo, katika hotuba yake hiyo waziri mkuu wa Abiy Ahmed alikiri kuwa jinai za kutisha zimefanyika katika mgogoro huo wa eneo la Tigre na kwamba wanajeshi wa Ethiopia waliohusika na dhuluma hizo watabebeshwa dhima. Aidha, Ijumaa hii aliahidi kuwa wanajeshi wa Eritrea wataondoka nchini humo. na kwa habari hiyo kutoka Ethiopia ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia y satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.