Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka, hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku ya leo Jumamosi tarehe kumi na tatu Shaaban mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inasadifiana na 27 Machi 2021 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni mchana huu wa leo kutoka hapa Teheran kama kaile, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenza uskilizaji, itafuatiwa na baada ya hapo tutakuwa na wa magazeti y afrika mashariki nakishutakua n makla yetu ya kila skuleotatotyetu sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kwa njia moja kwa moja mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia maarifa FM 100.9 Mwanza, halikadhalika maarifa FM 99.7 Kigoma na maarifa FM 104.1 Mtwara, na huko Singida tunapatikana kupitia 99.1 maarifa FM tunasubiri maoni yenu kwa njia ya whatsapp na nitawasomea nambari yetu ya whatsapp tafadhali zingatia nambari yetu ya whatsapp ni jumlisha 9893565487 tunasubiri maoni yenu kwa hamu ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara na baada ya mdosu mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa teheran <muchos> Imetumia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia nam, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. China na Iran kusaini mkataba wa ushirikiano. Wanajeshi wa Uingereza wateketeza mbuga ya wanyamapori nchini Kenya. Na Uganda yazindua mpango wa teknolojia ya angani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China leo Jumamosi zinatazamiwa kutia saini mkataba wa ushirikiano wa miaka 25 huku nchi mbili zikiadhimisha miaka 50 tokea zianzishe uhusiano. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh, waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi yuko nchini Iran kwa ajili ya kutia saini mkataba huo. Ameongeza kuwa safari hii inafanyika wakati huu wa kuadia mwaka wa 50 wa kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya Iran na China. Katika safari hii mkataba wa ushirikiano wa nchi mbili katika muda wa miaka 25 utatiwa saini. Hatibzadi ameongeza kuwa katika safari hii waziri wa mambo ya nje wa China atakutana na maafisa wa ngazi za juu wa Iran na kwamba nukta muhimu zaidi ya safari hiyo ni kutiwa saini mkataba huo wa ushirikiano wa nchi mbili ambazo sasa zina uhusiano wa kistratejia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mapatano hayo ya ushirikiano wa Iran na China yameainisha ramani kamili ya njia na kuongeza kuwa msingi maalumu wa mapatano hayo ni ushirikiano wa kiuchumi. Aidha, amesema mapatano hayo yanahusu ushirikiano wa nchi mbili katika sekta mbalimbali mbali, na kushiriki Iran katika ule mpango wa China wa uchukuzi wa kimataifa wa ukanda mmoja njia mmoja. Alkadhalika, mapatano hayo yanajumuisha pia ushirikiano katika sekta za utamaduni na habari. Rasimu ya mkataba wa ushirikiano wa miaka 25 baina ya China na Iran iliidhinishwa na baraza la mawaziri la Iran hivi karibuni, na kwa msingi huo wizara ya mambo ya nje iliamrishwa ikamilishe mchakato wa utiwaji saini mkataba huo. Mkataba huo unajumuisha ushirikiano katika sekta za kisiasa, kiusalama, kiulinzi, kiutamaduni, kilimo, kiuchumi, kisayansi, kitalii, mafuta na gesi, teknolojia ya habari na mawasiliano, biashara na afya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuanza kuzalisha chanjo ya COVID-19 ya Sputnik v ya Russia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani. Kwa mujibu wa balozi wa Iran nchini Russia Kadhim Jalali, chanjo ya Sputnik v itaanza kuzalishwa nchini Iran mwezi Aprili. Jalali amesema hivi sasa kuna mashirika mawili ya Iran ambayo yatahusika na mradi huo, na kuongeza kuwa seli za chanjo hiyo ya Russia zitatumiwa au uh, zitatumwa Iran wiki ijayo ili uzalishaji wa chanjo ya Sputnik V uanze nchini, amesema. Katika awamu ya kwanza chanjo milioni 9 zitazalishwa nchini Iran katika kipindi cha mwezi mmoja. Hadi hivi sasa chanjo ya Sputnik V inauzwa katika nchi 57 na hivyo kuifanya kuwa chanjo ya pili kwa umashuhuri duniani. Katika uchunguzi wa kikliniki uliofanywa, chanjo ya Sputnik V inatoa kinga ya asilimia 91.6 na pia inaweza kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha korona. Tayari Iran imeshapokea shehena kadhaa za chanjo hiyo ya Sputnik V ambazo zinatumika nchini. Tunaelekea sasa barani Afrika. Wanajeshi wa Uingereza wameteketeza moto mbuga ya wanyamapori yenye ukubwa wa hekari elfu nane katika eneo la Laikipia katimwa Kenya. Kwa mujibu wa taarifa, moto huo ulianza Jumatano katika mbuga ya Loldaiga katika sehemu ambayo wanajeshi wa Uingereza walikuwa wakifanya mazoezi. Taarifa zinasema wanyama kadhaa wakiwemo ndovu watano na simba wa kongwe wamepoteza maisha baada ya kushindwa kukimbia wakati wa moto huo uliokuwa unaenea kwa kasi. Kile ambacho kimewakasirisha wakenya wengi ni kitendo cha askari mmoja wa Uingereza kutuma ujumbe katika mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo alionekana kujigamba kutokana na kuanzisha moto huo ambao umesababisha hasara kubwa. Kwa muda mrefu jeshi la Uingereza limekuwa likitumia eneo la Laikipia nchini Kenya kufanya mazoezi. Askari hao wanatuhumiwa kutenda jinai katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na ubakaji na kuacha mabomu ya ardhini ambayo huwajeruhi au kuwaua wakazi wa eneo hilo. Aidha, hivi karibuni wanajeshi hao wa Uingereza walituhumiwa kuwa wamehusika katika kuingiza aina mpya ya kirusi cha korona nchini Kenya. Tunaelekea sasa katika nchi jirani ya Uganda, ambapo nchi hiyo imebuni mfumo mpya wa teknolojia ya angani, ikiwa ni ishara nzuri ya maendeleo ya kisayansi katika nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Kufuatia uvumbuzi mpya wa chuo kikuu cha Makerere Kampala, Uganda itaanza kuimarisha ulinzi wake wa angani na mipakani kwa kutumia satelaiti iliyotengenezwa na kitivo cha sayansi cha Makerere. Vilevile, mfumo huo utasaidia katika mawasiliano mema. Huu ni uvumbuzi mpya wa kitivo hiki cha sayansi na teknolojia chuoni Makerere, ambapo walishatengeneza magari, mashini za aina kadhaa, mkiwemo na ile inayomsaidia muuguzi kutambua upesi mwathiriwa wa mafua makali ya korona, roboti na vyombo mbalimbali vya kiteknolojia. Aidha, magari yaliyowahi kutengenezwa Makerere yanatumia nishati za jua na mengine, na mengine nishati za umeme na mvuke. Kutokana na juhudi hizo, serikali kuu ya Kampala imeongezia kitengo cha fedha za kuwasaidia watafiti chuoni, ingawa viongozi wa kitivo hiki wanahitaji pesa zaidi ili kutanua maarifa yao. Hayo ni baadhi ya matunda ya mahusiano mema baina ya mataifa matatu Urusi, Uchina na Uganda ambayo yamejadilia masuala ya kukuza na kuendeleza uwanja wa teknolojia na sayansi kwa ushirikiano. Uganda ina mitambo ya kuzalisha nishati za jua kwa kiwango kikubwa katika eneo lililoshuhudia mno vita vilivyomleta madarakani Rais Museveni. Eneo hilo liitwalo Luwero pembe tatu ama Luwero Triangle limeandaliwa miradi mingi ya kimaendeleo ikihusiana hasa na kilimo, taasisi za elimu za mkono, ili kuwawezesha vijana kubuni ajira na viwanda vidogo vinavyowaajiri wenyeji. Zaidi ya miradi hiyo inaendeshwa na mdogo wake Rais Yoweri Museveni, Jenerali Kaleb Akandwanaho almaarufu Salim Saleh, ambaye amekita kambi kwenye eneo hilo. Licha ya hayo, waziri wa fedha, mipango na maendeleo ya kitaifa Matia Kasaija amesihi wafanyabiashara wa Uganda wajifunze kutofautisha biashara na umiliki wa kibinafsi ili kuendeleza na kustawisha biashara zao. Ametoa shauri hilo akizindua mamlaka ya masoko nchini ambapo alibainisha kuwa kulingana na utafiti, biashara nyingi huanzishwa Uganda lakini hazidumu zaidi ya miaka miwili au mitatu. Ameona biashara zikianzishwa hapa Uganda lakini zavunjika upesi, hii ikitokana na usimamizi mbaya. Kwa hivyo ni bora watu wajifunze namna ya kuhifadhi pesa na wapunguze mambo ya anasa kama sherehe za kila mara, na matumizi ya kiholela. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Namshukrani Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo. Sasa tunaelekea huko nchini Angola, ambapo shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP linaonya kuwa nchi hiyo inakabiliwa na baa kubwa la njaa. Katika taarifa WFP imesema hali inazidi kuwa mbaya Angola wakati huu ambapo taifa hilo la kusini mwa Afrika linakumbwa na ukame ambao haujawahi kushuhudiwa kwa miongo minne katika majimbo ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Msemaji wa WFP mjini Jeniva Uswisi, Thomson Firi, amewaambia waandishi wa habari kuwa uh, kuna ukavu katika msimu wa mvua ambao kwa kawaida huanzia mwezi e, wa Novemba hadi Aprili. Amesema ukame umeenea nchini humo tangu mwezi Disemba mwaka jana na majimbo ya kuanza Sol, Benguela, Huambo, Namibe na Huila kupata kiwango cha mvua kidogo e, na kwamba hali haitarajii kuwa nzuri hivi karibuni. Firi amesema: kadiri kiwango cha maji kinavyopungua, mazao yanaathirika na kuna uwezekano wa kupoteza hadi asilimia arobaini ya mazao, sambamba na hatari ya wananchi kushindwa uh, kuendelea kutunza mifugo yao. Na sasa familia zina hamahama kuelekea majimbo mengine na nchi jirani ya Namibia. Kwa hivi sasa WFP ina ratibu uh, tathmini za uhakika wa uh, uh, upatikanaji wa chakula na lishe kwenye maeneo hayo ya kusini mwa Angola, tathmini ambayo itapatikana mwishoni mwa mwezi wa Mei. Shirika hilo limekuwa likisaidia serikali ya Angola kwenye maeneo ya mgao wa mlo shuleni, tathmini za hatari katika mwelekeo wa chakula na lishe, na limesema litaendelea kufuatilia kwa karibu hali hiyo na kutoa msaada wa kiufundi kwa kuzingatia mahitaji na mapengo yaliyopo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema dunia inahitaji kuamiliana kwa amani na mazingira asili, kwani bila msaada wa mazingira asilia hakuta kuwepo na uhai wala maisha katika sayari hii. Guterres amesema hayo kupitia ujumbe wake maalum kwa, kwa ajili ya saa ya sayari ya dunia inayoadhimishwa leo na kuongeza kuwa changamoto zinazoletwa na mabadiliko ya tabia nchi, kupotea kwa bioanuwai na uchafuzi wa mazingira vinatishia maisha, ajira na afya. Kwa msingi huo, amesisitiza kwamba ni wakati wa kutafakari upya na kubadili uhusiano wetu na maumbile asilia. Ameongeza kuwa mwaka elfu mbili ishirini na moja ni mwaka wa kubadili mwelekeo, kwani suluhu zipo na zinapatikana kwa gharama nafuu. Katibu mkuu ameongeza kuwa dunia inaweza kuzalisha nishati jadidifu na kuwa na mifumo endelevu ya chakula kwa wote. Guteres amesema wanadamu wanaweza kupunguza gesi chafuzi kwa kutumia suluhu za kiasili zinazoweza kusaidia kujenga dunia isiyo na hewa chafuzi. Aidha, ametoa wito kwa watu wote duniani kutimiza wajibu wa kulinda sayari yetu ya dunia. Guteres amemaliza ujumbe wake kwa kusema Jiunge e, nami na watu kila mahali kwa kuzima taa zenu kwa saa moja leo Jumamosi, Machi 27 saa 2 na nusu usiku saa za mahali ulipo katika mwaka huu wa changamoto nyingi. Hiyo o, acha matendo na sauti zako zitume ujumbe bayana kwa viongozi kila mahali kwamba sasa ni wakati wa kuu wa jasiri. Hebu na tuuonyeshe ulimwengu kwamba tumeamua kulinda nyumba pekee ambayo sisi wote tunaitumia na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya mchana huu kwa kuwaleteni uh, uchambuzi wa kisiasa na utahusu safari ya mawaziri watatu wa tatu mambo ya nje wa Ulaya nchini Libya. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Ufaransa, Ujerumani na Italia, Alhamisi iliyopita walikwenda Tripoli, mji mkuu wa Libya kwa shabaha ya kujadili mustakabali wa uhusiano wa nchi za Ulaya na Libya. Mawaziri hao pia wamesisitiza udharura wa kuondoka vikosi vya majeshi ya kigeni katika ardhi ya Libya. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Libya Najla Al Mangush amesema katika kikao cha waandishi wa habari kilichowajumuisha pia mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani na Italia kwamba pande hizo zimeafikiana juu ya ulazima wa kuondoka majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya Libya na kufunguliwa tena balozi za kigeni nchini humo. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa Jani Lidria amesema lengo la safari yake na wenzake wa Ujerumani na Italia nchini Libya ni kusisitiza msimamo mmoja Umoja wa Ulaya kuhusiana na faili la Libya kutokana na ukaribu wa nchi hiyo na bara Ulaya na athari mbaya za mgogoro wake katika eneo wa la Sahel kaskazini mwa Afrika na bahari ya Mediterania. Lidria amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuondoka majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya Libya kwa lengo la kuimarisha mamlaka ya serikali ya nchi hiyo. Safari ya waziri wa mambo ya nchi za nje, eh, wa nchi hizo tatu muhimu za Ulaya nchini Libya, ambazo katika miaka ya kadhaa hivi karibuni zimekuwa na nafasi muhimu katika matukio ya kisiasa nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta na gesi kaskazini mwa Afrika, inaonyesha umuhimu wa Libya na taathira zake za moja kwa moja kwa bara la Ulaya. Suala la kuundwa serikali moja madhubuti nchini Libya na kuimarisha usalama wa nchi hiyo na hatimaye kuzuia wimbi la wahajiri haramu kutoka Afrika kuingia Ulaya lina umuhimu mkubwa sana kwa nchi za bara hilo zinazosumbuliwa na tatizo la wahamiaji, hususan Italia, Ufaransa na Ujerumani. Katika upande mwingine, nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta ya Libya inawavutia mno watu wa Ulaya katika uwanja wa nishati. Mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa Mariam Halik Nejad anasema na hapa na mnukulu, Libya kwa nchi za Ulaya inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye taathira kubwa katika siasa za Afrika na ina nafasi muhimu sana katika baadhi ya masala ya kimataifa hususan sekta ya nishati. Halikadhalika, mgogoro wa Libya umekuwa na taathira mbaya kwa usalama wa nchi za Ulaya. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa anasema na hapa namnukuu, Libya ni jirani yetu na hatuwezi kufumbia macho taathira mbaya za mgogoro unaojiri nchini humo kwa usalama, sekta ya utalii na wimbi la wahajiri barani Ulaya. Nchi ya Libya ilitumbukia katika awamu mpya ya vita vya ndani baada ya linalojiita jeshi la taifa linaloongozwa na jenerali mstaafu Khalifa Haftar kuanzisha mashambulizi makubwa Aprili mwaka elfu mbili 19 kwa shabaha ya kuteka na kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo, Tripoli na kuiondoa madarakani serikali ya mwafaka wa kitaifa GNU. Vita hivyo uh, viliendelea kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja na nusu. Kwa kutilia maanani uingiliaji wa nchi za kigeni katika vita hivyo ambazo kila mmoja inafuatilia maslahi yake binafsi, vita hivyo vya ndani vimechukua mkondo mpana zaidi na kutatiza suala la kufikiwa mapatano ya kusitisha vita kutokana na mkinzano wa maslahi baina ya madola yanayoshiriki au kufadhili moja kati ya pande hasimu nchini Libia. Uturuki, Qatar na Italia zimeunga mkono serikali ya mwafaka wa kitaifa katika vita hivyo, huku nchi za Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Ufaransa na Rasia zikimuunga mkono jenerali muasi Khalifa Haftar. Vita hivyo pia Uh, vilifungua mlango wa kutumwa wapiganaji mamluki kutoka nchi za kigeni nchini Libya. Sasa Libya imepata serikali moja, ambapo wadhifa wake mkuu ni kuiongoza nchi hiyo katika kipindi cha mpito hadi wakati wa kuitishwa uchaguzi mkuu mwishoni mwa Desemba mwaka huu 2021. Mapatano hayo yalifikiwa baada ya kutiwa saini makubaliano ya kusitishwa vita kwa sasa, na sambamba na safari ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tatu za Ulaya zinazohusika na kwa njia moja au nyingine na mgogoro wa Libya, inatarajiwa kuwa Ulaya itachukua msimamo mmoja na kujiepusha na siasa zinazokinzana za hapo awali kuhusiana na Libya hususan baina ya Ufaransa na Italia. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislami ya Iran. Naokaribisha sasa kusikiliza darsa ya Quran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 880 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 31 Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika akhera na humo mtapata kinachotamaniwa na nafsi zenu na humo mtapata mtakavyovitaka. Nuzulan min ghafurir rahim, ni takrima itokayo kwa mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Aya hizi zinaendeleza yaliyoelezwa katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita zilizozungumzia kuteremka malaika juu ya nyoyo za waumini wa kweli, na kubainisha kwamba malaika hao si vipenzi na wasaidizi wa waumini hapa duniani tu, lakini hata huko akhera pia watakuwa mithili ya rafiki waaminifu watakaowasaidia na kuwa pamoja nao mpaka watakapowaongoza kuelekea peponi. Hapa duniani malaika huwapa waumini wenye istiqama na imani thabiti bishara ya ushindi dhidi ya batili, na huko akhera pia watawakirimu kwa dhifa adhimu katika pepo ya Allah subhanahu wataala. Huko watakuta wameandaliwa kila aina ya neema ambazo nafsi zao zitatamani, na si neema za vitu vya kimaada tu, lakini yale ambayo yatazipa roho na nafsi zao raha ya kimaanawi pia wataandaliwa na kuzikuta huko, na hii ni kwa sababu moja ya majukumu ambayo waumini walikuwa nayo walipokuwa duniani ilikuwa ni kudhibiti nafsi zao kwa kutofuata hawa na matamanio ya nafsi, kwa sababu kufanya hivyo kungepelekea wapotoke na kuhasirika. Lakini huko akhera, Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia yote aliyowakataza na kuwazuilia na kuwapa kila kitakachotamaniwa na nyoyo zao. Kwa sababu peponi si mahali pa maovu na upotovu wao. Wataingia kwenye pepo hiyo ya milele wakiwa wageni wa Mwenyezi Mungu, wageni wa dhifa ambayo mwenyeji wake ni yeye, Allah mwingi wa rehma na mwenye kurehemu, na wageni wake waalikwa ni waja wake hao wema wa peponi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini wenye imani thabiti watabakiwa na rafiki wachache duniani, wajue kwamba malaika ni sahibu zao wa mbinguni ambao watawasaidia na kuwa pamoja nao duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha za peponi si za vitu vya kimaada na vinavyotamaniwa na mwili tu wa mtu bali kila kitakachomburudisha mtu kitakuwa kimeandaliwa na kupatikana huko. Ni wazi kwamba raha na burudani za kimaanawi watakazopata watu wa peponi hazitakuwa chache kulinganisha na zile za kimaada watakazoneemeshwa huko. Halkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala ataamiliana na watu wa peponi kwa rehma na usamehevu. Na hii inadhihirisha wema, ukarimu na uraufu usio na kikomo wa Mola kwa waja wake hao. Tukiendeleza darsa yetu kwa aya ya 33, ambayo inasema: waman ahsanu qawlan mimman daa ila Allahi wa amila salihan wa qala innani minal muslimin, nani nani mbora wa kusema kuliko aitaye kwa Mwenyezi Mungu na akatenda mema na akasema hakika mimi ni katika Waislamu. Kinyume na watu waliokuwa wakiwazuilia wenzao wasisikilize maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na aya za Qur'an na kutoruhusu maneno ya haki yawafikie watu. Aya hii inasema baadhi ya watu wanawalingania wenzao wito wa Allah kwa maneno na matendo yao. Watu hao husema wao ni miongoni mwa Waislamu na wanajivunia kuwa kwao Waislamu. Kwa mujibu wa aya hii, maneno ya mtu yeyote yule hayana thamani kama yawafanya tablighi ya kuwalingania watu wito wa tauhidi wa Allah subhanahu wa taala, watu ambao wanautilia nguvu na kufanya ukubaliwe na kufuatwa wito huo kwa vitendo na amali zao njema. Bila shaka haitoshi mtu kuitambua haki lakini akawa anaifuata yeye mwenyewe tu, bali inatakiwa awalinganie na kuwafikishia na wenzake pia wito huo wa Allah, na katika matendo yake aonyeshe kuwa yeye amejisalimisha kwa yeye Mola na anayatekeleza maamrisho yake katika maisha ya kila siku. Katika suala hili kuna ulazima wa kuwepo baadhi ya watu ambao watajikita katika kusomea na kubobea kwenye elimu za dini na kufanya tablighi na uenezi wa wito wa haki. Hao ndiyo maulamaa na wafanya tablighi ya dini ambao jukumu lao ni kuyalinda mafundisho yake na kusafisha kutu za shaka ndani ya nyoyo za waumini. Pamoja na hayo kazi hiyo inayofanywa na watu hao haiwaondolei dhima na masulia waislamu wengine. Pia kwa kweli, kila muislamu na kulingana na uwezo wake na suhula alizo nazo, ana wajibu wa kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na kufanya juhudi za kuutambulisha na kuueneza wito huo wa tauhidi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno bora kabisa ni ya kuwalingania watu dini ya Allah tabaan ulinganiaji huo ufanywe na mtu ambaye yeye mwenyewe ni mtekelezaji wa ayasemayo na awe amejisalimisha kivitendo kwa Allah subhanahu wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhana ni njia nyepesi zaidi na mfano wa wazi zaidi wa kuwalingania watu wote wito wa Allah subhanahu wa ta'ala. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba tujivunie na kuona fahari kuwa Waislamu na kuwa wenye kujisalimisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala, na wala tusiumbishwe au kudhoofishwa na kuhofishwa na kejeli na udunishaji zuia uovu kwa lililo jema zaidi, mara yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. wama yulqaha illa alladhina sabaru wama yulqaha illa dhu hadhin adhim lakini hawapewi wema huu ila wanaosubiri, wala hawapewi ila wenye bahati kubwa. Wapinzani wa haki hutoa maneno machafu, uzushi, kejeli na kauli tofauti za mashinikizo na vitisho. Kwa hivyo, ili kuweza kuwalingania watu hao katika njia iliyonyoka, inabidi mtu awe na moyo wa subra na uvumilivu. Na ndiyo maana katika aya hizi Allah subhanahu wa ta'ala anasema, ijapokuwa wao wanatumia mbinu chafu katika kupingana na nyinyi, lakini haifai nyinyi kufanya kama wafanyavyo wao. Nyinyi mnapaswa mfanye mambo kwa kufuata haki, na wala msilipe ubaya kwa ubaya mliofanyiwa, wala uovu kwa uovu mliotendewa. Tumieni njia ya upendo na upole. Kwa hivyo, amilianeni nao kwa wema na yajibuni maneno yao makali na machafu kwa kutumia lugha ya upole na mantiki. Ni wazi kwamba mkidumisha mwenendo huo, nyoyo za watu hao zitabadilika, chuki na uadui wao utatoweka, na upendo na urafiki baina yenu utajengeka. Sira na mbinu ya ufanyaji tablighi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na Ahlulbaiti zake alayhimu ssalam ilifuata misingi ya mafundisho haya ya Quran. Watukufu hao walikuwa wakiamiliana na kulahikiana na wapinzani wao kwa namna iliyowafanya wajutie kauli na mienendo yao. Mfano wake ni wakati ilipokombolewa Makka, ambapo baadhi ya wa Waislamu walikuwa wakitoa wa nara na kauli mbiu za ulipizaji kisasi, lakini badala yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akatangaza msamaha kwa watu wote. Mwenendo huo wa kustaajabisha wa mtukufu huyo uliziteka na kuziathiri mno nyoyo za washirikina wa Maka. Bila shaka si jambo jepesi mtu kuweza kuamiliana hivyo na wenye kumfanyia uadui, bali anahitaji kuwa na kifua kipana cha subra na moyo mkubwa wa uvumilivu. Hakika ni kwamba inabidi mtu awe amejengeka kiimani na kinafsi na kufikia daraja maalumu ya ukamilifu wa kimaadili na kiahlaki mpaka aweze kirahisi kuuzima moto wa ulipizaji kisasi ndani ya nafsi yake na kuamua kulipa wema kwa mabaya aliyotendewa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfano mmojawapo wa kivitendo wa kuwalingania watu dini ya Allah ni kuamiliana nao kwa wema, licha ya ubaya waliotufanyia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika medani ya vita na adui ni sahihi na inakubalika kumlipizia ubaya sawa na aliyotutendea, lakini katika mahusiano ya kijamii, kulipiza kisasi na kumtenda aliyekutenda huwa ni ishara ya kutokuwa na ustahamilivu. Mtazamo wa akutendaye mtende huzidisha mivutano na uhasama katika jamii. Aya hizi vile vile zinatuelimisha kwamba kuwavumilia watu kwa maneno yao machafu au mwenendo wao mwovu kuna hitaji mtu awe na kiwango cha kutosha cha imani na akhlaki njema ya ya leo inahitimishwa na aya 36 ambayo inasema, wa imma yanzaghannaka mina shaytani nazghun fasta'iz billah innahu huwas samiul alim, na kama shetani akikuchochea kwa uchochezi, basi jikinge kwa Mwenyezi Mungu, ahakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Inatupasa tujue kwamba wasiwasi wa shetani humjia mwanadamu kwa sura na njia tofauti. Mfano mmojawapo ni kwamba shetani huwa anajaribu kila mara kuchochea vinyongo na uadui baina ya watu na huchukizwa sana anapoona watu wamepatana na kuishi kwa upendo na masikilizano. Kwa hivyo, katika aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake na Waislamu wote ya kwamba kila mnapovumilia maneno mabaya katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na mkazungumza nao kwa upole, huruma na upendo, wale wenye sifa za kishetani watakuchocheeni kwamba haifai kulegeza msimamo kwa anayekufanyia ubaya, bali inatakiwa umtende kama alivyokutenda kwa kumpa jibu kali. Kwa hivyo, jihadharini na mjue kwamba chokochoko choko za aina hiyo zinatokana na shetani, hata kama mtazisikia kupitia ndimi za baadhi ya marafiki zenu. Kwa hivyo, msikubali abadan kufuata maneno hayo, ili kufikia lengo ambalo ni kuwaongoza watu katika njia ya haki. Kuweni thabiti kiimani. Na badala ya kuwaghadhibikia watu kwa maneno mabaya wanayokuambieni, amilianeni nao kwa bashasha na lugha ya upole. Mwelekeni Allah, ombeni hifadhi ya nusra yake na muaminini yeye, ahakika yeye ni mwenye kusikia na mjuzi wa kila kitu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutaka kulipiza kisasi kwa mabaya tunayotendewa kunatokana na wasiwasi wa shetani na kukabiliana kwa upole na maneno mazuri na wanaotufanyia ubaya ni jambo linalohusiwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa yeyote anayemchochea mtu kufanya mabaya ni shetani, hata kama atakuwa na sura ya binadamu. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutubia na kukimbilia kwa Allah ndiyo njia ya kumwepusha mtu na wasiwasi wa shetani. Wapenzi w wasikilizaji, darsa ya 880 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah awape moyo wa usamehevu tunaowakosea na azijaze nyoyo zetu uvumilivu kwa tunayotendewa na usamehevu kwa wanaotukosea. wassalamu alaikum Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya mchana kwa kuwaleteeni udondoozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki Namna tunalikunjua jamvi letu dondozo za magazeti ya Afrika Mashariki, e, mchana huu kwa kuyaangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Na kama ilivyotarajiwa, matoleo ya magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na shughuli za maziko yaliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kijijini kwake katika wilaya ya Chato hiyo jana. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumamosi umepambwa kwa picha mbili. Picha moja inamwonyesha hayati Magufuli akitembea, na nyingine ni ya mjane wake ni ya mjane wake Mama Janet akiweka shada la maua juu ya kaburi la mwenda zake baada ya kuzikwa hiyo jana. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele kinasema mwisho wa enzi. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la The Citizen umepambwa kwa picha rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan akitoa heshima za mwisho katika kaburi la hayati Magufuli. Picha hiyo imeambatana na anwani semayo mapazia yamefunga. Mwananchi toleo la mtandaoni limetawaliwa na habari hizo za kuzikwa Magufuli hapo jana, baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka hivi: Magufuli azikwa nyumbani kwake Chato, Mabeo aomba kumpa dokezo Rais Samia ofisini kwake, Samia asema mchakato Chato kuwa mkoa utafanyiwa kazi. CDF Mabeo asema vyombo vya usalama na ulinzi vitamtii rais Samia, na Kikwete asema rais Samia ataendeleza kazi ya Magufuli. ni paashe kama Mwananchi limepa umuhimu habari hiyo kwa anwani inayosema mwisho wa enzi. Uhuru limeandika alala kishujaa, aacha alama hai habari hii imetangulizwa mbele pia na gazeti la Jamvi la Habari chini ya kichwa kisemacho pumzika mwamba nam. Tukiachana na magazeti hayo ya nchini Tanzania, tunaelekeza sasa dira yetu dondozi wa magazeti katika nchi jirani ya Kenya, ambapo matoleo ya leo ya magazeti yametoa kipaumbele kwa habari ya kushtadi maambukizi ya virusi vya korona na sheria mpya iliyotangazwa na Rais Uhuru Kenyatta hapo jana ya kudhibiti msambao huo. Ukurasa wa mbele wa Saturday Standard umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Kenyatta akipigwa chanjo dhidi ya korona, au COVID 19, picha iliyoambatana na anwani inasema: E, wimbi la tatu la COVID 19 Sehemu ya juu ya ukurasa wa gazeti hilo ina picha ya mazishi ya hayati Magufuli, na pembeni kuna maneno yanayosema majonzi, huku Tanzania ikimzika rais wa tatu. Samahani, majonzi, huku Tanzania ikimzika rais wa watu. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo orodha ya hatua mpya za kudhibiti wimbi la tatu la covid 19 watahiniwa mia nne ishirini na nane wa KCP watoweka na mitihani ya KCSE yaanza vizuri. Saturday Nation na gazeti dada Taifa Leo yametoa kipaumbele kwa habari hiyo ya sheria mpya za kudhibiti wimbi la tatu la korona chini ya vichwa tofauti. Nation limeandika mzingiro wa hadi ilani mpya itolewe. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo sawa na Taifa Leo umepambwa kwa picha ya Rais Uhuru Kenyatta akichanjwa. Taifa limeipa habari hiyo anwani inayosema Wakenya milioni 12 kupimwa hewa. Samahani, limeandika, Taifa limeipa habari hiyo anwani inayosema Wakenya milioni 12 kupimiwa hewa. Toleo la intaneti la gazeti hilo limesheheni habari za corona. Limeandika mnamo Ijumaa, wizara ya afya ya Kenya iliripoti visa elfu mbili na nane vya maambukizi ya virusi vya korona, idadi ambayo ni ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa ndani ya saa ishirini na nne tangu kisa cha kwanza cha ugonjwa huu kulipotiwa mnamo Machi elfu mbili ishirini. Habari nyingine zina vichwa visemavyo: wakurugenzi wa KTDA wakataa kutuliza boli, wandani wa Ruto wagawanyika kuhusu Raila na mtihani wa KCC waanza kote nchini. Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika nyuso za walioagiza chanjo ya Rasia Covid-19 uhuru azifunga kaunti tano kang'ata apata covid 19 mara mbili magufuli azikwa na kesi za covid 19 afrika zapindukia milioni 4.16 na nchini uganda ukurasa wa mbele wa saturday monitor umepambwa na picha inaoonyesha jeneza la hayati magufuli likizungushwa kwenye msafara kabla ya kuzikwa hapo jana nchini Rwanda, habari iliyopewa umuhimu na gazeti la New Times toleo la mtandaoni na kichwa kisemacho: Rwanda yakaribisha ripoti ya wataalamu wa Ufaransa kuhusu mauaji ya kimbari ya, ya mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Na la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Umewadia sasa wakati wa kutegea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 13 ya mwezi Shaban mwaka 1442 1 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 27 Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 524 iliyopita alizaliwa katika familia ya kisanii Hans Holbein the Younger, mchoraji wa Ujerumani yanga. Alijifundisha sanaa uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya hapo, alielekea nchini Uswisi na kuvisaidia vyombo vya usalama katika shughuli ya kuonyesha taswira za watu, hususan wahalifu. Baada ya muda, alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake hiyo na kupata umaarufu mkubwa. Miaka 176 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 Rontgen aligundua miale ya X na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyeigundua, Rontgen aliyeamua kuipa jina la x. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira viungo au picha ya X-ray, inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa jumuiya ya madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Kuundwa kwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuia ya nchi zinazozungumza Kifaransa, yani Frankofoni, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. na katika siku kama ya leo miaka 33 iliyopita Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitoa taarifa kulaani matumizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa Bathi wa Iraqi wakati wa kujiri vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala huo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kupita muda na kutumia kwa wingi Iraq silaha za kemikali, na wakati huo huo kuto kuwekwa radi ya mali ya maana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwa hatua hizo Javier Perez de Cuela aliamua kufanya ubunifu wake na kutoa taarifa kulaani matumizi ya silaha hizo hatari. Wapenzi wasikilizaji, hmm. Hapa ni teheran na idhaa ya Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China leo Jumamosi zinatazamiwa kutia saini mkataba wa ushirikiano wa miaka 25 huku nchi mbili zikiadhimisha miaka 50 tokea zianzishe uhusiano. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari kuanza kuzalisha chanjo COVID ya ya COVID-19 ya sputnik v ya Rasia ambayo sasa inatumika katika nchi nyingi duniani na wanajeshi wa Uingereza wameteketeza mbuga ya wanyamapori nchini Kenya. Na kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa, ni maoni ya Yahya Hassan Muhamad Sheb wa Mombasa, Kenya, anasema: hongera Iran kwa kupata leseni ya kuzalisha chanjo ya covid 19 ya Rasia. Naomba mfanye ala kuli hal, eh, muzalishe chanjo hiyo kwa wingi, eh, sasa, eh, kwani eh, ni kubaya sana. Naam, shukran kwa maoni yako. Abdallah Alima Kajuru hana mengi, anatoa shukrani zake kwa matangazo yetu. Naye msikilizaji wetu huyu anasema uh, yuko maeneo, hajataja maeneo aliko, lakini anasema asanteni kwa habari za papo kwa hapo na za kila majira. Tunakutakieni maandalizi mema ya kuhuisha mnasaba wa nusu Shaaban wa ma mazazi ya imamu wetu wa zama Almahdi bin Hasan, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Shukran kwa maoni yako. Na mwisho kabisa naangazia maoni ya Maulide Mro wa Singida, Tanzania. Anasema hata mimi binafsi naiamini zaidi chanjo hiyo ya Russia, tofauti na ile ya Ulaya, kwa sababu simuoni mzungu wa Ulaya na Amerika kama anawatakia heri sana watu wa ulimwengu wasokua wao. Ni Mro Junior wa Singida, Tanzania. Shukran kwa maoni hayo. Na maoni hayo wapenzi wasikilizaji, yanatufikisha mwisho wa matangazo yetu haya mchana kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili Sauti ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nawashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubara Kenya. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.