hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Wa thalika dinul qayyim. Sadaqallahu aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie bayana iliyodhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika. Ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah al khair, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumamosi asubuhi ya, ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati. Asubuhi ya leo Machi 27, mpenzi msikilizaji, mwafaka na tarehe 13 Shaban, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia itakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. umia watu wapoteza maisha baada ya treni mbili kugongana nchini Misri. Iran yasema ugaidi wa kiuchumi unazuia nchi kadhaa kupata dawa na vifaa vya tiba. Na Sanders afichua kuhusu dhuluma isiyoelezeka Marekani yasema watu 50 wana utajiri kuliko wa nusu ya Wamarekani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa tume ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika majilisi ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la Iran amesema ugaidi wa kiuchumi unazuia nchi kadhaa duniani kupata dawa na vifaa vya kitiba. Abulfazl Amui, msemaji wa tume ya usalama wa taifa na sera za kigeni katika bunge la Iran, ameongeza kuwa ugaidi wa kiuchumi umezilenga nchi kadhaa na kuzizuia kupata dawa za dharura huduma na vifaa vya kitiba katika kukabiliana na janga la korona. Akizungumza katika kikao cha nne cha maspika wa mabunge kuhusu kukabiliana na ugaidi wa kiuchumi na kuimarisha ushirikiano wa kieneo, ameongeza kuwa baada ya kuibuka janga la COVID-19, serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanya kila iwezalo kukabiliana na ugonjwa huo. Amui ameendelea kusema kuwa Mohsen Fakhrizade, mwanasayansi maarufu wa Iran na ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kuunda chanjo ya COVID-19 au korona, alikufa shahidi baada ya kushambuliwa katika hujuma ya kigaidi mwezi Novemba mwaka jana. Katika habari ya tanzia, makumi ya watu wameaga dunia huku wengine wengi wakijeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea kusini mwa Misri. Ripoti zinasema watu wasiopungua thelathini na wawili wamefariki dunia katika ajali hiyo ya jana Ijumaa, huku wengine zaidi ya mia moja wakijeruhiwa. Idara ya usafiri wa garimoshi ya Misri imetangaza kuwa ajali hiyo imetokea baada ya treni kugonga nyingine karibu na mji wa Sohag ya yapata kilomita mia tano kusini mwa mji mkuu Cairo. Taarifa ya idara hiyo imeongeza kuwa ajali hiyo ilitokea baada ya mtu asiyejulikana kufunga breki ya dharura ya treni moja, ndipo ikagongwa kwa nyuma na treni nyingine. Magari matatu ya abiria yamehusika pia katika ajali hiyo. Ripoti zinasema idadi ya watu waliofariki dunia au kujeruhiwa katika ajali hiyo huenda ikaongezeka kutokana na hali mbaya ya majeruhi waliopelekwa hospitalini. Usafiri wa gari moshi umekuwa ukikumbwa na ajali mbaya za mara kwa mara nchini Misri ambazo mara nyingi husababisha vifo vya idadi kubwa ya watu. Kwingineko, mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa umetenga kiasi cha dola milioni 14 kwa ajili ya wakimbizi wa jamii ya Rohinja ambao hivi karibuni walibakia bila makazi baada ya kambi zao kuungua kwa moto huko Bangladesh. Hivi karibuni kambi ya wakimbizi ya Waislamu wa Rohinja katika mji wa Cox Bazar nchini Bangladesh iliungua tena kwa moto, ikiwa ni tukio la pili katika kipindi cha juma moja lililopita tukio hilo la moto lilitokea katika kambi hiyo kubwa zaidi wa ya wakimbizi ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya katika mji wa kusini wa Cox's Bazar. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa umetenga kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya kuwapatia wakimbizi hao huduma muhimu kama ya makazi ya muda baada ya kambi zao za awali kuungua kwa moto. Zaidi ya wakimbizi laki nne na hamsini elfu ambao asili yao ni Myanmar walibakia bila makazi hivi karibuni baada ya makazi yao kuungua moto katika kambi ya wakimbizi hao kusini mwa Bangladesh. Kwingineko, wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel wameteka nyara na kujeruhi makumi wa Palestina baada ya kuvamia nyumba zao na kubomoa vijiji vyao. Televisheni ya Al Akhbaria Suria imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa makumi wa Palestina wamejeruhiwa na kutekwa nyara na wanajeshi makatili wa Israel katika maeneo mbalimbali ya ukingo magharibi wa mto Jordan, na wengine kadhaa wamezimia na kubanwa na koo kutokana na gesi za sumu zilizotumiwa na wanajeshi hao madhalimu. Wanajeshi wa Israel wamevamia kitongoji kimoja katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kufyatua mabomu ya kutoa machozi. Wamevamia pia kitongoji kingine cha kaskazini magharibi mwa mji wa Beitul Muqaddas na kutumia risasi za kivita kuwashambulia Wapalestina wa kawaida na kuwajeruhi vibaya. Wanajeshi hao wavamizi wa Israel wamevamia pia vitongoji kadhaa katika miji ya Al Khalil, Ramallah, Beitullahm na Nablus huko Palestina na kuteka nyara Wapalestina wakiwa ndani ya nyumba zao. Kwa uchache wa Palestina 24 wametekwa nyara na wanajeshi makatili wa Israel kwenye maeneo hayo na kupelekwa kusikojulikana. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uganda imebuni mfumo mpya wa teknolojia ya angani ikiwa ni ishara nzuri ya maendeleo ya kisayansi ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Kufuatia uvumbuzi mpya wa chuo kikuu cha Makerere Kampala, Uganda itaanza kuimarisha ulinzi wake wa angani na mipakani kwa kutumia satellite iliyotengenezwa na kitivo cha sayansi cha Makerere. Vile vile, mfumo huo utasaidia katika mawasiliano mema. Huu ni uvumbuzi mpya wa kitivo hiki cha sayansi na teknolojia chuoni Makerere ambapo walishatengeneza magari, mashini za aina kadhaa mkiwemo na ile inayomsaidia muuguzi kutambua upesi mwathiriwa wa mafua makali ya korona, roboti na vyombo mbalimbali vya kiteknolojia. Aidha, magari yaliyowahi kutengenezwa Makerere yanatumia nishati za jua na mengine na mengine nishati za umeme na mvuke. Kutokana na juhudi hizo, serikali kuu ya Kampala imeongezea kitengo cha fedha za kuwasaidia watafiti chuoni, ingawa viongozi wa kitivo hiki wanahitaji pesa zaidi ili kutanua maarifa yao. Hayo ni baadhi ya matunda ya mahusiano mema baina ya mataifa matatu, Urusi, Uchina na Uganda, ambayo yamejadilia masuala ya kukuza na kuendeleza uwanja wa teknolojia na sayansi kwa ushirikiano. Uganda ina mitambo ya kuzalisha nishati za jua kwa kiwango kikubwa katika eneo lililoshuhudia mno vita vilivyomleta madarakani Rais Museveni eneo hilo liitwalo Luwero pembe tatu ama Luwero Triangle limeandaliwa miradi mingi ya kimaendeleo, ikihusiana hasa na kilimo, taasisi za elimu za mkono ili kuwawezesha vijana kubuni ajira na viwanda vidogo vinavyowaajiri wenyeji. Zaidi ya miradi hiyo inaendeshwa na mdogo wake Raisi Yoweri Museveni, Jenerali Kalebu wa Kandwanaho almaarufu Salimu Salehi ambaye amekita kambi kwenye eneo hilo. Licha ya hayo, waziri wa fedha, mipango na maendeleo ya kitaifa Matia Kasaija amesihi wafanyabiashara wa Uganda wajifunze kutofautisha biashara na umiliki wa kibinafsi ili kuendeleza na kustawisha biashara zao. Ametoa shauri hilo akizindua mamlaka ya masoko nchini, ambapo alibainisha kuwa kulingana na utafiti, biashara nyingi huanzishwa Uganda lakini hazidumu zaidi ya miaka miwili au mitatu. Nimeona biashara zikianzishwa hapa Uganda, lakini zavunjika upesi, hii ikitokana na usimamizi mbaya. Kwa hivyo ni bora watu wajifunze namna ya kuhifadhi pesa na wapunguze mambo ya anasa kama sherehe za kila mara na matumizi ya kiholela. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Kigozi huyo akiwa Kampala, Uganda. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tukisonga mbele Bernie Sanders seneta wa chama tawala cha Democratic cha Marekani amelalamikia um, vikali dhulma iliyochupa mipaka inayotawala nchini humo na kusema kuwa mali za matajiri hamsini wakuu wa Marekani leo hii ni nyingi zaidi kuliko karibu nusu ya wananchi wote wa nchi hiyo. Sanders ameandika hayo katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kusema niacheni nirudie kulisema hili, kwani jambo hili halikubaliki hata kidogo. Matajiri 50 wakuu wa nchi yetu wana utajiri mwingi zaidi kuliko wa karibu wa Marekani milioni 165. Hii ni aibu ya kimaadili. Hivi karibuni pia, seneta huyo wa jimbo la Vermont la kaskazini mashariki wa Marekani alimlaumu Elon Musk, mwasisi wa shirika kubwa la teknolojia na utafiti wa anga za mbali lijulikanalo kwa jina la SpaceX na kumtaka aeleze nguvu zake katika kuwasaidia wakazi wa ardhini badala ya kushikilia ndoto yake ya safari za anga za mbali, wakati mamilioni kwa mamilioni ya wakazi wa ardhini hawana hata nyumba wala chakula cha siku, wakiwemo wananchi wengi wa Marekani kwenyewe. Kwa mujibu wa vielelezo vya mabilionea wa Marekani vilivyotolewa na taasisi kubwa ya teknolojia ya Bloomberg, Elon Musk, mwasisi na mmiliki wa shirika kubwa la SpaceX peke yake na utajiri wa dola bilioni 174 hivi sasa, ikiwa au akiwa ni tajiri mkubwa zaidi wa pili kote ulimwenguni. Na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza amelalamikia vikali vikwazo vilivyowekwa na China dhidi ya nchi yake. Dominic Raab, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, alisema jana Ijumaa kwamba vikwazo vya China dhidi ya nchi yake ni uvunjaji wa haki za binadamu Waziri huyo wa mambo ya nje wa Uingereza pia alisema serikali ya China imeamua kuwawekea vikwazo wanaoikosoa Beijing. Matamshi hayo yamekuja baada ya China kuamua kujibu kivitendo vikwazo ilivyowekewa na nchi za Magharibi. Yaani Ijumaa, China iliyowekea vikwazo maafisa tisa na taasisi nne za Uingereza kutokana na kueneza uongo na kupotosha ulimwengu kuhusu hali ya eneo la Xinjiang la magharibi mwa China. Wakati natangaza vikwazo hivyo dhidi ya Uingereza, wizara ya mambo ya nje ya China ilisema kuwa vikwazo hivyo vinawahusu maafisa hao tisa wakubwa wa Uingereza na familia zao ambao wamepigwa marufuku kutia mguu wao katika ardhi ya China. Aidha, raia wote wa China na taasisi za nchi hiyo zimepigwa marufuku kushirikiana na kufanya mwamala wowote na maafisa hao tisa wa Uingereza na familia zao. Jumatatu wiki hii umoja wa Ulaya pamoja na Uingereza ziliwekea vikwazo China kwa madai ya kuvunjwa haki za binadamu za watu wa jamii ya Uyghur. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho safari ya mawaziri watatu wa mambo ya nje wa Ulaya nchini Libya. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Ufaransa, Ujerumani na Italia, Alhamisi iliyopita, walikwenda Tripoli, mji mkuu wa Libya, kwa shabaha ya kujadili mustakabali wa uhusiano wa nchi za Ulaya na Libya. Mawaziri hao pia wamesisitiza udharura wa kuondoka vikosi vya majeshi ya kigeni katika ardhi ya Libya. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Libya Najla Almangush amesema katika kikao cha waandishi wa habari kilichojumuisha pia mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani na Italia kwamba pande hizo zimefikiana juu ya ulazima wa kuondoka majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya Libya na kufunguliwa tena balozi za kigeni nchini humo. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian amesema lengo la safari yake na wenzake wa Ujerumani na Italia nchini Libya ni kusisitiza msimamo mmoja wa Umoja wa Ulaya kuhusiana na faili la Libya kutokana na ukaribu wa nchi hiyo na bara Ulaya na athari mbaya za mgogoro wake katika eneo la Sahel, kaskazini mwa Afrika na Mediterania. Amesisitiza kuwa kuna udharura wa kuondoka majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya Libya kwa lengo la kuimarisha mamlaka ya serikali ya nchi hiyo. Safari ya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo tatu muhimu za Ulaya nchini Libya, ambazo katika miaka kadhaa hivi karibuni zimekuwa na nafasi muhimu katika matukio ya kisiasa ya nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta kaskazini mwa Afrika inaonyesha umuhimu wa Libya na taathira zake za moja kwa moja kwa, kwa bara la Ulaya. Swala la kuundwa serikali moja madhubuti nchini Libya na kuimarisha usalama wa nchi hiyo na hatimaye kuzuia wimbi la wahajiri haramu kutoka Afrika kuingia Ulaya lina umuhimu mkubwa sana kwa nchi za bara hilo zinazosumbuliwa na tatizo la wahamiaji, hususan Italia, Ufaransa na Ujerumani. Katika upande mwingine nchi yenye utajiri mkubwa wa mafuta ya Libya inawavutia mno watu wa Ulaya katika uwanja wa nishati. Mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa Mariam Khalid Nejad anasema Libya kwa nchi za Ulaya inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye taathira kubwa katika siasa za Afrika na ina nafasi muhimu sana katika baadhi ya masuala ya kimataifa, hususan sekta ya nishati. Vilevile mgogoro wa Libya umekuwa na taathira mbaya kwa usalama wa nchi za Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa anasema Libya ni jirani yetu na hatuwezi kufumbia macho taathira mbaya za mgogoro unaojiri nchini humo kwa usalama, sekta ya utalii na wimbi la wahajiri bara, kumradhi, barani Ulaya. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuitegia sikio idhaa yako hii pendwa. Juma Jeisagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp anasema, ilikuwa wiki ngumu sana kwa Watanzania, mengi yamesemwa, wengi wamesema kufru, shirki, kukata tamaa na mingine kede kede, lakini njia ni moja Kwangu na kwako, tujiulize: kipi tumejifunza? yapi ametuachia? ipi faida? ipi hasara? Ukiniuliza mimi nitamkumbuka vipi? Jibu langu, uzalendo kwa taifa. Namaanisha miundombinu, lugha ya Kiswahili, madini, kutojipendekeza kwa wazungu. Hakika ni mengi sana. Yote kwa yote, ukweli huko pale pale: kifo ni kikombe, kila mja lazima atakinywea. Fanya yote, kumbuka mipaka ya Allah. Asante sana Juma Jesagai kwa kauli yako hiyo nzito, ukiwa mara Tanzania. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 880 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 31 Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika akhira, na humo mtapata kinachotamaniwa na nafsi zenu, na humo mtapata mtakavyovitaka. nuzulam min ghafurir rahim, ni takrima itokayo kwa mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Aya hizi zinaendeleza yaliyoelezwa katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita zilizozungumzia kuteremka malaika juu ya nyoyo za waumini wa kweli, na kubainisha kwamba malaika hao si vipenzi na wasaidizi wa waumini hapa duniani tu, lakini hata huko akhera pia watakuwa mithili ya rafiki waaminifu watakaowasaidia na kuwa pamoja nao mpaka watakapowaongoza kuelekea peponi. Hapa duniani malaika huwapa waumini wenye istiqama na imani thabiti bishara ya ushindi dhidi ya batili, na huko akhera pia watawakirimu kwa dhifa adhimu katika pepo ya Allah subhanahu wataala. Huko watakuta wameandaliwa kila aina ya neema ambazo nafsi zao zitatamani, na si neema za vitu vya kimaada tu, lakini yale ambayo yatazipa roho na nafsi zao raha ya kimaanawi pia wataandaliwa na kuzikuta huko. Na hii ni kwa sababu moja ya majukumu ambayo waumini walikuwa nayo walipokuwa duniani ilikuwa ni kudhibiti nafsi zao kwa kutofuata hawaa na matamanio ya nafsi, kwa sababu kufanya hivyo kungepelekea wapotoke na kukhasirika. Lakini huko akhera, Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia yote aliyowakataza na kuwazuilia na kuwapa kila kitakachotamaniwa na nyoyo zao kwa sababu peponi si mahali pa maovu na upotovu wao. Wataingia kwenye pepo hiyo ya milele wakiwa wageni wa Mwenyezi Mungu, wageni wa dhifa ambayo mwenyeji wake ni yeye Allah, mwingi wa rehma na mwenye kurehemu, na wageni wake waalikwa ni waja wake hao wema wa peponi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini wenye imani thabiti watabakiwa na rafiki wachache duniani wajue kwamba malaika ni sahibu zao wa mbinguni ambao watawasaidia na kuwa pamoja nao duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha za peponi si za vitu vya kimaada na vinavyotamaniwa na mwili tu wa mtu bali kila kitakachomburudisha mtu kitakuwa kimeandaliwa na kupatikana huko. Ni wazi kwamba raha na burudani za kimaanawi watakazopata watu wa peponi hazitakuwa chache kulinganisha na zile za kimaada watakazoneemeshwa huko. Hali kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala ataamiliana na watu wa peponi kwa rehma na usamehevu na hii inadhihirisha wema ukarimu na uraufu usio na kikomo wa mola kwa waja wake hao Ya Rabbal Alamin Ya Rabbal Alamin Ya Rabbal Alamin Ya Rabbal Alamin kiendeleza darsa yetu kwa aya ya 33 ambayo inasema, waman ahsanu qawlan mimman daa ila Allah wa amila salihan wa qala innani minal muslimin, na ni nani mbora wa kusema kuliko aitae kwa Mwenyezi Mungu na akatenda mema na akasema hakika mimi ni katika Waislamu. Kinyume na watu waliokuwa wakiwazuilia wenzao wasisikilize maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na aya za Qur'an na kutoruhusu maneno ya haki yawafikie watu. Aya hii inasema baadhi ya watu wanawalingania wenzao wito wa Allah kwa maneno na matendo yao Watu hao husema wao ni miongoni mwa Waislamu na wanajivunia kuwa kwao Waislamu. Kwa mujibu wa aya hii, maneno ya mtu yeyote yule hayana thamani, kama yawafanya tablighi ya kuwalingania watu wito wa tauhidi wa Allah subhanahu wa taala, watu ambao wanautilia nguvu na kufanya ukubaliwe na kufuatwa wito huo kwa vitendo na amali zao njema. Bila shaka haitoshi mtu kuitambua haki, lakini akawa anayefuata yeye mwenyewe tu, bali inatakiwa awalinganie na kuwafikishia na wenzake pia wito huo wa Allah, na katika matendo yake aonyeshe kuwa yeye amejisalimisha kwa yeye mola na anayatekeleza maamrisho yake katika maisha ya kila siku. Tabaan, katika suala hili kuna ulazima wa kuwepo baadhi ya watu ambao watajikita katika kusomea na kubobea kwenye elimu za dini na kufanya tablighi na uenezi wa wito wa haki. Hao ndiyo maulama na wafanya tablighi ya dini ambao jukumu lao ni kuyalinda mafundisho yake na kusafisha kutu za shaka ndani ya nyoyo za waumini. Pamoja na hayo kazi hiyo inayofanywa na watu hao haiwaondolei dhima na masulia waislamu wengine pia. Kwa kweli, kila muislamu na kulingana na uwezo wake na suhula alizonazo ana wajibu wa kuwalingania watu dini ya mwenyezi Mungu na kufanya juhudi za kuutambulisha na kuueneza wito huo wa tauhidi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno bora kabisa ni ya kuwalingania watu dini ya Allah. Tabaan ulinganiaji huo ufanywe na mtu ambaye yeye mwenyewe ni mtekelezaji wa ayasemayo na awe amejisalimisha kivitendo kwa Allah subhanahu wa taala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhana ni njia nyepesi zaidi na mfano wa wazi zaidi wa kuwalingania watu wote wito wa Allah subhanahu wa taala. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba tujivunie na kuona fahari kuwa waislamu na kuwa wenye kujisalimisha kwa Allah subhanahu wa taala, na wala tusiumbishwe au kudhoofishwa na kuhofishwa na kejeli na udunishaji. zuia uovu kwa lililo jema zaidi, mara yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. wama yulqaha illa alladhina sabaru wama yulqaha illa dhu hazzin adhim lakini hawapewi wema huu ila wanaosubiri, wala hawapewi ila wenye bahati kubwa. Wapinzani wa haki hutoa maneno machafu, uzushi, kejeli na kauli tofauti za mashinikizo na vitisho. Kwa hivyo, ili kuweza kuwalingania watu hao katika njia iliyonyoka, inabidi mtu awe na moyo wa subra na uvumilivu na ndiyo maana katika aya hizi Allah subhanahu wa ta'ala anasema ijapokuwa wao wanatumia mbinu chafu katika kupingana na nyinyi, lakini haifai nyinyi kufanya kama wafanyavyo wao. Nyinyi mnapaswa mfanye mambo kwa kufuata haki, na wala msilipe ubaya kwa ubaya mliofanyiwa, wala uovu kwa uovu mliotendewa. Tumieni njia ya upendo na upole. Kwa hivyo, amilianeni nao kwa wema na yajibuni maneno yao makali na machafu kwa kutumia lugha ya upole na mantiki. Ni wazi kwamba mkidumisha mwenendo huo, nyoyo za watu hao zitabadilika, chuki na uadui wao utatoweka, na upendo na urafiki baina yenu utajengeka. Sira na mbinu ya ufanyaji tablighi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti zake alayhimussalam ilifuata misingi ya mafundisho haya ya Quran. Watukufu hao walikuwa wakiamiliana na kulahikiana na wapinzani wao kwa namna iliyowafanya wajutie kauli na mienendo yao. Mfano wake ni wakati ilipokombolewa Maka ambapo baadhi ya wa Waislamu walikuwa wakitoa wa nara na kauli mbiu za ulipizaji kisasi, lakini badala yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akatangaza msamaha kwa watu wote. Mwenendo huo wa kustaajabisha wa mtukufu huyo uliziteka na kuziathiri mno nyoyo za washirikina wa Maka. Bila shaka si jambo jepesi mtu kuweza kuamiliana hivyo na wenye kumfanyia uadui, bali anahitaji kuwa na kifua kipana cha subra na moyo mkubwa wa uvumilivu. Hakika ni kwamba inabidi mtu awe amejengeka kiimani na kinafsi na kufikia daraja maalumu ya ukamilifu wa kimaadili na kiakhlaki mpaka aweze kirahisi kuuzima moto wa ulipizaji kisasi ndani ya nafsi yake na kuamua kulipa wema kwa mabaya aliyotendewa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, mfano mmojawapo wa kivitendo wa kuwalingania watu dini ya Allah ni kuamiliana nao kwa wema licha ya ubaya waliotufanyia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, katika medani ya vita na adui, ni sahihi na inakubalika kumlipizia ubaya sawa na aliyotutendea, lakini katika mahusiano ya kijamii, kulipiza kisasi na kumtenda aliyekutenda huwa ni ishara ya kutokuwa na ustahamilivu. Mtazamo wa akutendaye mtende huzidisha mivutano na uhasama katika jamii. Aya hizi vilevile zinatuelimisha kwamba kuwavumilia watu kwa maneno yao machafu au mwenendo wao mwovu kuna hitaji mtu awe na kiwango cha kutosha cha imani na akhlaki njema ya hayu, ya etu ya leo inahitimishwa na aya 36 ambayo inasema, wa imma yanzaghannaka minash-shaytani nazghun fasta'idh billahi innahu huwas-sami'ul 'alim, na kama shetani akikuchochea kwa uchochezi, basi jikinge kwa Mwenyezi Mungu, hakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Inatupasa tujue kwamba wasiwasi wa shetani humjia mwanadamu kwa sura na njia tofauti. Mfano mmojawapo ni kwamba shetani huwa anajaribu kila mara kuchochea vinyongo na uadui baina ya watu, na huchukizwa sana anapoona watu wamepatana na kuishi kwa upendo na masikilizano. Kwa hivyo katika aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake na Waislamu wote ya kwamba kila mnapovumilia maneno mabaya katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na mkazungumza nao kwa upole, huruma na upendo, wale wenye sifa za kishetani watakuchocheeni kwamba haifai kulegeza msimamo kwa anayekufanyia ubaya bali inatakiwa umtende kama alivyokutenda kwa kumpa jibu kali. Kwa hivyo, jihadharini na mjue kwamba chokochoko za aina hiyo zinatokana na shetani, hata kama mtazisikia kupitia ndimi za baadhi ya marafiki zenu. Kwa hivyo, msikubali abadan kufuata maneno hayo, ili kufikia lengo ambalo ni kuwaongoza watu katika njia ya haki. Kuweni thabiti kiimani na badala ya kuwaghadhibikia watu kwa maneno mabaya wanayokuambieni, amilianeni nao kwa bashasha na lugha ya upole. Mwelekeeni Allah ombeni hifadhi ya nusra yake na muaminini yeye. Hakika yeye ni mwenye kusikia na mjuzi wa kila kitu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutaka kulipiza kisasi kwa mabaya tunayotendewa kunatokana na wasiwasi wa shetani, na kukabiliana kwa upole na maneno mazuri na wanaotufanyia ubaya ni jambo linalohusiwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa yeyote anayemchochea mtu kufanya mabaya ni shetani, hata kama atakuwa na sura ya binadamu. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutubia na kukimbilia kwa Allah ndiyo njia ya kumwepusha mtu na wasiwasi wa shetani. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 188 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah awape moyo wa usamehevu tunaowakosea, na azijaze nyoyo zetu uvumilivu kwa tunayotendewa na usamehevu kwa wanaotukosea. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya, ya, ya, ya, ya, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Juma Sagai akiwa Musoma, Tanzania, anasema dunia ina mambo kuna wakati inabidi ucheke japo sio mahala pake. Anasema London imelia kutokana na vikwazo vya China. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumamosi ya leo linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Machapisho na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya nchi hiyo, kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari za shughuli za maziko ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kijijini kwake katika wilaya ya Chato. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi Jumamosi umepambwa kwa picha mbili, moja inayomwonyesha hayati Magufuli akitembea, na nyingine ni ya mjane mjane wake Mama Janet akiweka shada la maua juu ya kaburi la mwenda zake baada ya kuzikwa hiyo jana. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele kinasema mwisho wa enzi. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la The Citizen umepambwa kwa picha ya rais wa Tanzania Mama Samia Sulu Hassan akitoa heshima za mwisho katika kaburi la hayati Magufuli. Picha hiyo imeambatana na nuani semayo mapazia yamefunga. Mwananchi toleo la mtandaoni limetawaliwa na habari hizo za kuzikwa Magufuli hapo jana. Baadhi yazo zina vichwa vinavyosomeka Magufuli yaziko nyumbani kwake Chato, Mabeyo aomba kumpa dokezo Rais Samia ofisini kwake, Samia asema mchakato Chato kuwa mkoa utafanyiwa kazi, CDF Mabeyo asema vyombo vya usalama na ulinzi vitamtii Rais Samia na Kikwete asema Rais Samia ataendeleza kazi ya Magufuli. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari ya kushtadi maambukizi ya virusi vya korona na sheria mpya zilizotangazwa na Rais uhuru Kenyatta hapo jana za kudhibiti msambao huo. Ukurasa wa mbele wa Saturday Standard umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Kenyatta akipigwa chanjo ya korona, picha iliyoambatana na anwani inayosema wimbi la tatu la COVID-19. Sehemu ya juu ya ukurasa wa gazeti hilo ina picha ya mazishi ya hayati Magufuli na pembeni kuna maneno yanayosema majonzi, huku Tanzania ikimzika rais wa watu. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo orodha ya hatua mpya za kudhibiti wimbi la tatu la COVID-19, watahiniwa 428 wa KCPE watoweka na mitihani ya KC, KCSE yaanza e vizuri Saturday Nation na gazeti dada la Taifa Leo yametoa kipaumbele kwa habari hiyo ya sheria mpya za kudhibiti wimbi la tatu la korona, chini ya vichwa tofauti. Nation limeandika mzingiro hadi ilani mpya itolewe. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo sawa na wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya Kenyatta akichanjwa. Taifa limeipa habari hiyo anwani inayosema Wakenya milioni kumi na mbili kupimiwa hewa. Toleo la interneti la gazeti hilo limesheheni habari za korona, linaandika. Mnamo Ijumaa, yaani jana, wizara ya afya ya Kenya iliripoti visa elfu mbili na nane vya maambukizi ya virusi vya korona, idadi ambayo ni ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa kurekodiwa ndani ya saa 24 tangu kisa cha kwanza cha ugonjwa huo kiliporipotiwa nchini Kenya Machi 13 mwaka jana. Habari nyingine zina vichwa visemavyo: wakurugenzi wa KTDA wakataa kutuliza boli; wandani wa Ruto wagawanyika kuhusu Uh, kumradhi wandani wa Raila waganyika kuhusu Ruto na mtihani wa KCSE waanza kote nchini. Nation toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika: nyuso za walioagiza chanjo ya Rasia Covid 19. Uhuru azifunga kaunti tano. Kangata apata Covid 19 mara mbili. Magufuli azikwa na kesi za Covid 19 Afrika zapindukia milioni 4.16. Na nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Monitor umepambwa kwa picha ina inayoonyesha jeneza la hayati Magufuli. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika wizara ya elimu yasema mabinti wajawazito kupewa likizo ya mwaka mmoja, wizara kuajiri washauri na saha wa HIV, na kieneo jiji kuu la Kenya pamoja na kaunti nyingine nne zafungwa, huku maambukizi ya korona yakiongezeka. Tunatamatisha nchini Rwanda, ambapo habari iliyopo muhimu na gazeti la New Times toleo la mtandaoni ina kichwa kisemacho Rwanda yakaribisha ripoti ya wataalamu wa Ufaransa kuhusu mauaji ya kimbari 1994. Pia limeandika serikali yajiandaa kwa awamu ya pili ya kampeni ya chanjo dhidi ya Covid 19. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, enyi wanadamu ulimwenguni, mbona tumeacho binadamu? Mbona tunatumia haki za binadamu kwa masilahi yetu, badala ya haki hizo kuhakikisha wanadamu wote wa dini na rangi na rangi zote, ni matokeo ya muumba wetu kuumba ili sisi kujuana zaidi, kwa kuelewana zaidi. Mbona wanadamu tumejipandikiza tabia ya kinyama ya kudhulumiana? Anasema mwamala na maadili ya kibinadamu kuacha. Anasema enyi viongozi wa dini zote duniani, mbona ukimya wenu ni mkubwa sana? Je, faida za dunia zimewafanya kusahau majukumu yenu kwa wanadamu wote? Anahoji hapo Sherali Fazel akiwa da Tanzania Leo. Katika historia leo, ni Jumamosi, tarehe ya kumi na tatu ya mwezi Shaaban mwaka 1442 hijiria mwafaka na tarehe ya 27 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo, miaka 524 iliyopita alizaliwa katika familia ya kisanii Hans Holbein the Younger, mchoraji wa Ujerumani. Yanga alijifundisha sanaa uchoraji kutoka kwa baba yake aliyekuwa mashuhuri katika uwanja huo. Baada ya hapo, alielekea nchini Uswisi na kuvisaidia vyombo vya usalama katika shughuli ya kuonyesha taswira za watu hususan wahalifu. Baada ya muda, alielekea Uingereza na kuendelea na kazi yake hiyo na kupata umaarufu mkubwa. Miaka 176 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 Rontgen aligundua miale ya X na mwaka 1901 alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miale hiyo. Kwa kuwa hakutambua miale aliyoigundua Roentgen, aliamua kuipa jina la X. Miale hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira viungo, au picha ya X ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo, kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa jumuiya ya madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Kuundwa kwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, yani Francofoni, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. na katika siku kama ya leo miaka thelathini na tatu iliyopita Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitoa taarifa kulaani matumizi ya silaha za kemikali yaliyofanywa na utawala wa Bathi wa Iraqi wakati wa kujiri vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na utawala huo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kupita muda na kutumia kwa wingi Iraqi silaha za kemikali, na wakati huo huo kuto kuwekwa radi ya mali ya maana Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa hatua hizo, Javier Perez de Cuellar aliamua kufanya ubunifu wake na kutoa taarifa kulaani matumizi ya silaha hizo hatari. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya jumamosi asubuhi ya Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Maoni ni mengi sana katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Makumi ya watu wameaga dunia, huku wengine wengi wakijeruhiwa katika ajali ya treni iliyotokea kusini mwa Misri. Ripoti zinasema watu wasiopungua 32 wamefariki dunia katika ajali hiyo ya jani Ijumaa, huku wengine zaidi ya mia moja wakijeruhiwa. Mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa umetenga kiasi cha dola milioni 14 kwa ajili ya wa wakimbizi wa jamii ya Rohingya ambayo hivi karibuni walibakia bila makazi baada ya kambi zao kuungua kwa moto huko nchini Bangladesh. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizoeni wa Israel wameteka nyara na kujeruhi makumi wa Palestina baada ya kuvamia nyumba zao na kubomoa vijiji vyao. Imeripotiwa kwamba makumi wa Palestina wamejeruhiwa na kutekwa nyara na wanajeshi makatili wa Israel katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na wengine kadhaa wamezimia na kubanwa na koo kutokana na gesi za sumu zilizotumiwa na wanajeshi hao makatili. Bani Sanders, seneta wa chama tawala cha Demokrat cha Marekani, amelalamikia vikali dhulma iliyochupa mipaka inayotawala nchini humo na kusema kuwa mali za matajiri hamsini wakuu wa Marekani leo hii ni nyingi zaidi kuliko karibu nusu ya wananchi wote wa nchi hiyo. Na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza amelalamikia vikali vikwazo vilivyowekwa na China dhidi ya nchi yake. Dominic Raab alisema jana Ijumaa kwamba vikwazo vya China dhidi ya nchi yake ni uvunjaji wa haki za binadamu. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya, ya Radio Teheran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi kwa karibu sa nzima ya kukuletea habari za dunia na vilevile vipindi, na tunakushukuru vilevile mpenzi msikilizaji kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, insha allah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo, au yatatumika katika kipindi kijacho, insha allah cha baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia wikendi njema. Asante na kwa heri.