Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya. Ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapene msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran uh, katika siku ya leo ambayo ni Ijumaa tarehe kumi na mbili Shaban mwaka 1442 hijria kamaria, inasasadifiana 26 Machi 2021 uh, miladia wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni, e, asubuhi ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa e, na a, m, kipindi e, maalum. Kipindi hicho maalum wapenzi wasikilizaji, e, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutakuwa na uh, uh, makala ya Iran juma hili, wapenzi wasikilizaji. Makala hiyo ya Iran juma hili itafuatiwa uh, na makala ya wiki. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa um, nasi hadi mwisho wa matangazo haya na sasa mali, wapenzi msikilizaji, wakati wa kutegea sikio taarifa ya habari za dunia. Na imetimia saa tatu unusu kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni e, saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif asema kuna upotoshaji mwingi katika hatua zinazopaswa kuchukuliwa kuhusiana na kuhuisha mapatano ya JCPOA eh. Wayemen 43,000 wameuawa wa moja kwa moja tangu ulipoanza uvamizi wa muungano wa kijeshi wa Saudia. Na UNHCR ya ichi Kenya ichukue uamuzi wa busara kuhusu hatima ya wa wakimbizi walioko nchini humo. Karibuni na sasa ni habari Waziri wa mambo nje wa Iran amejibu madai yaliyo dhidi ya Iran yanayotolewa na wakuu wa nchi za Magharibi dhidi ya Iran na kusema kuna upotoshaji mwingi kuhusu hatua ambazo zinapaswa kuchukuliwa kuhuisha mapatano ya nuklea JCPOA. Mohammad Javad Zarif, waziri wa mambo nje wa Iran, ameasema hayo Alhamisi katika ukurasa wake wa Twitter kufuatia matamshi dhidi ya Iran ambayo yametolewa na wakuu wa nchi za Magharibi kuhusu mapatano ya JCPOA. Zarifa amesema kuna upotoshaji mwingi sana kuhusu kile ambacho kinapaswa kufanyika ili kuisha JCPOA, na kumefanyika jitihada za makusudi za kubadilisha mahala pa muathirika na mtenda jinai. Zarifa ameambatanisha ujumbe wake na taarifa ambayo imeonyesha hatua ambazo zimechukuliwa kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA. Taarifa hiyo ambayo imechapishwa katika tovuti ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ina orodha ya hatua zote ambazo zimechukuliwa kuhusu mapatano ya JCPO tokea wakati wa kuanza rasmi utekelezaji wake Januari 2016 hadi Machi 25 mwaka huu wa 2021. Taarifa hiyo imeorodhesha hatua dhidi ya utekelezaji JCPO ambazo zilichukuliwa wakati wa urais wa Barack Obama na kuendelea wakati wa urais wa Donald Trump. Aidha, taarifa hiyo imeashiria ukiukwaji wa JCPO ambao umetekelezwa na utawala wa Joe Biden. Ikumbuka kuwa baada ya Marekani kuchukua hatua ya upande mmoja ya kujiondoa katika mapatano ya JCPOA, nchi za Ulaya zilizo katika mapatano hayo hazikutekeleza ahadi zao, na hivyo chini ya uangalizi wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki, Iran ilianza kupunguza ahadi zake katika mapatano hayo. Wizara ya haki za binadamu ya Yemen imetangaza kuwa raia wapatao 43582 wameuliwa wa na majeshi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia tangu muungano huo ulipoanzisha hujuma ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo. Ripoti iliyotolewa Alhamisi na wizara hiyo imeeleza kuwa maelfu ya mashambulio ya kijeshi yaliyofanywa na muungano vamizi wa kijeshi wa Saudia yamesababisha vifo vya watu 43582 wakiwemo wa watoto wakiwemo watoto 7999 uh, na wanawake 5584. Ripoti ya wizara ya haki za binadamu ya Yemen imeashiria pia kuwa kiwango cha ufakiri katika nchi hiyo kimepindukia asilimia 85, na, na watu wasio na ajira ni zaidi ya asilimia 65, na kuongeza kwamba watu milioni 16 na laki mbili hawana uhakika wa kupata chakula na wafanyakazi zaidi ya milioni moja na laki mbili na nusu wanashindwa kupata mshahara wao wa kila mwezi. Wizara ya haki za binadamu ya Yemen imeeleza katika sehemu nyingine ya ripoti yake kuwa muungano wa uvamizi wa kijeshi wa Saudia umetumia mabomu yaliyopigwa marufuku ya vishada, ya utoaji moto, ya kemikali na ya sumu katika uvamizi wake huo, na kwamba mabomu elfu 379 uliovurumisha yameua kwa halaiki maelfu ya Wayemen katika mikoa 11 ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na, na Saudia Arabia umetupelekea kuteketeza na kubomoa athari 417 za kale na za kihistoria za Yemen, maeneo 366 ya burudani na utalii, pamoja na misikiti 248. Aidha, mbali na kuharibu na kubomoa bandari 14, viwanja vya ndege tisa, ndege nne za abiria, viwanda 349 na vituo vya afya na tiba 523, muungano huo uvamizi wa kijeshi umebomoa pia shule na vituo vya elimu vipatavyo 3,784 uh, na kuwafanya watoto milioni 4 laki nane na uh, 35,323 wakose kuendelea na masomo. Mwezi Machi mwaka 2015 Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa ilivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani, ambao unaendelea hadi eh, hivi sasa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeisihi serikali ya Kenya ihakikishe kwamba maamuzi yoyote itakayoyafanya kuhusu kambi za wakimbizi zilizoko nchini humo yanakuwa ni suluhu endelevu kwa wakimbizi hao. UNHCR imetoa mwito huo baada ya serikali ya Kenya kuelezea nia yake ya kutaka kuzifunga kambi za wakimbizi wa Dadaab na Kakuma zilizoko nchini humo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema linawashukuru watu na serikali ya Kenya kwa kuwakirimu wakimbizi na waomba hifadhi kwa miongo mingi na kwamba linatambua athari zilizoletwa na ukarimu huo wa Kenya. Kwa mujibu wa UNHCR, taarifa waliopewa na maafisa wa serikali ya Kenya kuhusu nia yake ya kuzifunga kambi za Dadaab na Kakuma ni ya ndani ya muda mfupi, na hivyo limesema UNHCR inatiwa hofu na athari za uamuzi huu kwa usalama wa wakimbizi nchini Kenya, ikiwa ni pamoja na kwa mazingira ya sasa ya janga la COVID-19. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wa wakimbizi limeongeza kuwa litaendelea kufanya mazungumzo na serikali ya Kenya kuhusiana na suala hilo. Kambi Dada ya Dadab ilianzishwa mwaka 1991 baada ya wimbi kubwa la watu kuvuka mpaka na kuingia Kenya wakikimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Somalia na kwa sasa ina hifadhi wakimbizi na waomba hifadhi takribani laki mbili kumi na tisa elfu na makazi ya wakimbizi ya Kakuma yalianzishwa mwaka elfu tisa mia tisini na mbili kufuatia kuwasili kwa wimbi la wakimbizi kutoka Sudan, na baadaye mwaka huo huo ku waliwasili wakimbizi kutoka Ethiopia baada ya kuangushwa kwa serikali. Makazi hayo yana hifadhi wakimbizi na waomba hifadhi takribani laki mbili kwa ujumla serikali ya Kenya inahifadhi wakimbizi na waomba hifadhi wapatao wa nusu milioni kutoka nchi mbalimbali zikiwemo Somalia, Sudan Kusini, Ethiopia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na Rwanda. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jieni ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran raia wasiopungua watatu wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa baada ya makombora kadhaa kulenga ofisi e, za vikosi vya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika vinavyolinda amani nchini Somalia, AMISOM, zilizoko katika mji mkuu wa nchi hiyo Mogadishu. Abdi Yusuf, afisa wa polisi katika eneo la Dakni Kenley, ameyaeleza mashirika ya habari kuwa makombora kadhaa yalidondoka katika eneo la makazi ya raia karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Adan Ade mjini Mogadishu. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa baba mmoja na mwanawe mchanga ni miongoni mwa waliouawa katika shambulio hilo lililotokea jana Alhamis. Kundi la kigaidi na ukufurishaji la Alshabab ambalo lina mfungamano na mtandao wa Alqaida limetangaza kuhusika na shambulio hilo. Hujuma hiyo ya kigaidi ililenga eneo la Umoja wa Mataifa linalojulikana kama kambi Halane, ambayo ni makazi ya wanadiplomasia wa nchi za Magharibi, wakiwemo wa Uingereza na Marekani. Viongozi wa Somalia kwa sasa wako katika eneo hilo pia wakiendelea na mazungumzo ya kujaribu kumaliza mkwamo wa kisiasa na suala la uchaguzi unaoendelea kwa miezi kadhaa sasa. Hii ni mara ya pili kwa eneo hilo la ofisi ya Umoja wa Mataifa kushambuliwa kwa mabomu ndani ya muda wa chini ya juma moja, kufuatia shambulio la Machi 19 ambalo halikusababisha maafa. Kundi la kigaidi na no ukufurishaji la Shabab limeshafanya mashambulio kadhaa nchini Somalia, likiwemo la mwaka elfu mbili kumi na saba la mripuko wa mabomu yaliyotegwa kwenye lori mjini Mogadishu na kuua zaidi ya watu mia tatu. Na chama uh, kidogo cha orodha ya muungano wa Waarabu UAL kimefanikiwa kushinda idadi muhimu ya viti katika uchaguzi wa utawala haramu wa Israeli na kukipa turufu ya kuchagua waziri mkuu ajaye wa utawala huo wa kizayuni. Chama hicho kinachojulikana pia kwa jina la Kibrania la Ram kimenyakua viti vitano katika uchaguzi wa bunge la utawala haramu Israel Kneset lenye jumla ya viti mia ishirini katika uchaguzi uliofanyika siku ya Jumanne baada ya zaidi ya asilimia 96 uh, ya kura kuhesabiwa si chama cha Likud kinachoongozwa na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benyamin Netanyahu pamoja na wahitifaki wake wala cha upinzani cha Yesh Atid kinachoongozwa na Yair Lapid na wahitifaki wake kilichoweza kujipatia viti 61 vinavyohitajika ili kuweza kuunda uh, serikali. Kutokana na, na hali hiyo uwezekano wa utawala wa kizayuni wa Israeli kulazimika kuitisha uchaguzi mwingine wa tano katika kipindi cha miaka miwili, isipokuwa kama baadhi ya wetwake wa vyama vya Likud na Yeshasha watahamia katika moja ya vyama hivyo. Wataalamu wa siasa za utawala haramu wa Israeli wanasema chama cha orodha ya muungano wa Waarabu kinachoongozwa na Mansur Abbas kina nafasi ya kuamua nani awe waziri mkuu mpya wa utawala wa kisayuni endapo kitaamua kujiunga na muungano mmoja wa vyama hivyo viwili vikuu. Waarabu wanaunda karibu asilimia wa ishirini ya idadi ya watu milioni E, tisa na laki tatu wa jamii ya utawala wa Israeli, lakini wanakabiliwa na ubaguzi mkubwa katika jamii ya Wazayuni e, walio wengi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ni uchambuzi wa kisiasa utahusu sisitizo la Venezuela la kutaka umoja wa Ulaya uachane na fikira au fikra za kikoloni. Siasa za uingiliaji mambo za Marekani na washirika wake wa magharibi zingali zinaendelea katika akthari ya nchi za Amerika ya Latini. Katika uwanja huo, Venezuela, ikiwa moja ya nchi tajiri zaidi katika eneo hilo ambayo inafuata mfumo wa siasa za mrengo wa kushoto, katika miaka hivi karibuni, imeandamwa mno na mashinikizo ya Marekani na waitifaki wake, licha ya kuwa hadi sasa siasa za Washington dhidi ya Venezuela zimeshindwa kugonga mwamba. Lakini pamoja na hayo, siasa hizo zingali zinaendelea. Katika matamshi ya karibuni kabisa katika mkondo huo Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni katika umoja wa Ulaya, ametangaza kuwa atafanya mazungumzo na Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, kuhusiana na mgogoro wa Venezuela. Matamshi hayo ya Borrell yamewakasirisha mno viongozi wa Venezuela. George Areaza, waziri wa mashauri ya kigeni wa Venezuela, ameashiria hilo katika ujumbe walioandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba katika matamshi na taarifa za aina hii kuna hali ya kiburi na fikra za kikoloni. Aidha amesisitiza kuwa zaidi ya miaka mia mbili sasa ambapo Venezuela ni taifa huru na lenye kujiamulia mambo yake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Venezuela ameutaka Umoja wa Ulaya kujishughulisha na mambo yake na kuachana na fikira zake za kikoloni. Venezuela ni moja ya mataifa muhimu ya Latini Amerika ambayo kwa miaka mingi yamekuwa chini ya mashinikizo ya kikoloni. Hata hivyo, kwa kudumisha mapambano wa Venezuela waliweza kujikomboa na kujipatia uhuru mwaka elfu moja mia nane kumi na moja na kugeuka kuwa moja ya nchi muhimu na yenye taathira katika eneo hilo. Pamoja na hayo, mabadiliko ya kisiasa katika jiopolitiki ya dunia yamepelekea mataifa ya Amerika Latini yazingatiwe mno na Marekani, ambapo doktrini ya Monro kwa mara ya kwanza iliasisiwa katika mwaka 1823 na rais wa wakti huo wa Marekani James Monro kwa lengo la kukabiliana na kupanuka mapigano ya wakoloni wa Ulaya katika bara la Amerika hata kama katika miongo ya hivi karibuni idiolojia hii kwa namna fulani imepuuzwa na viongozi wa Washington na wao kuelekeza nguvu za kuwa na mahudhurio nchi yao katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini hususan katika mwongo wa hivi karibuni, baada ya kutokea mabadiliko katika mfumo wa kimataifa na kuwa na mahudhurio makubwa washindani kama China na Rusia katika eneo la Amerika ya Latini, kwa mara nyingine tena, fikra hii imeanza kuzingatiwa na viongozi wa Marekani. Katika miaka ya hivi karibuni, doktrini ya Monroe imekuwa ikitumiwa kama kisingizio cha Marekani cha kuingilia wazi wazi masuala ya ndani ya mataifa ya Amerika ya Latini, hususan Venezuela. na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia ni mwaka wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji vizuizi. Rais Hasan Ruhani asema kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Ingereza yatakiwa ichukue hatua za kivitendo kulipa deni la Iran. Karibuni. Jumamosi wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walitoa ujumbe maalum kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa Kiirani wa elfu moja mia nne wa hijiria shamsia, na mbali na kutoa mkono wa baraka za mwaka huu mpya wa Nairuzi, amesema mwaka huu ni wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji mikwamo na vizuizi. Atola Saida Ali Khamenei alitoa mkono wa baraka na fanaka kwa wananchi wenzake wote, hasa familia za mashahidi Majeruhi wa vita na mataifa yote yanayoadhimisha sikukuu ya Nouruz au Nairuzi kwa mnasaba huo, na kumwomba Mwenyezi Mungu awajalie baraka za kimada na kimaanawi, akisema kuwa mwaka huu wa 1400 hijria ya shamsia umesadifiana na sikukuu za mwezi wa Shaban, ikiwemo sikukuu ya nusu ya Shaban na kuzaliwa Imam wazama Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, ikiwa ni ishara ya baraka nyingi za mwaka huu. Amesema mwaka ulioisha wa 1399 hijiria shamsia ulijaa matukio ya kila namna na ya mara ya kwanza kutokea, hususan maradhi yasiyojulikana vyema ya COVID-19 au corona. Amesema ugonjwa huo wa korona umetoa pigo kubwa kwa watu wote, ikiwemo sekta ya kazi na ajira, sekta ya elimu, mikusanyiko ya kidini, michezo, safari na ziara na kadhalika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema ni jambo zito sana kuona makumi ya maelfu ya wananchi wamekufa kutokana na covid-19, na hilo ndilo tukio chungu zaidi la mwaka ulioisha wa 1399 hijria shamsia. Amewaombea rehma na magfira ya Mwenyezi Mungu wananchi wote waliotangulia mbele ya haki kwa ugonjwa huo na kuzipa mkono wa pole familia zao. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amezungumzia pia jinsi taifa la Iran lilivyofelisha vikwazo vya kiwango cha juu zaidi vya adui akisema kwamba maadui wa Iran wakiongozwa na Marekani walikusudia kulipigisha magoti taifa la Iran. Akifafanua zaidi kiongozi mwadhamu amesema tabana, sisi tulijua kwamba taifa letu litasimama kidete kujihami na maadui watashindwa tu, lakini hii leo Wamarekani wenyewe na marafiki zao wa Ulaya wanakiri wazi wazi kwamba vikwazo vya kiwango cha juu zaidi dhidi ya taifa la Iran vimeshindwa na kufeli. Kwingineko, Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesisitiza kuhusu kutoaminika Marekani katika masala mbalimbali likiwemo suala la mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuongeza kuwa Wamarekani wamekosea katika mwamala wao na Iran na pia wanakosea kwa ujumla katika masuala ya eneo la Asia Magharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumapili katika hotuba yake ya kila mwaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Nouruz, yani mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza tarehe mosi Farvardin, yani Machi 21. Kiongozi mwadhamu ameashiria uchaguzi wa rais utakaofanyika Hordad au Juni mwaka huu 2021, na kusema uchaguzi ni sawa na ujenzi mpya wa nchi, ambapo kwa njia hiyo serikali hupata pumzi mpya. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kadhia ya vikwazo na kusisitiza kuwa mzingira wa kiuchumi na vikwazo ni kati ya jinai kubwa za serikali na kadhia hiyo haipaswi kutazamwa kwa jicho la kisiasa na kidiplomasia tu. Aidha, amesema kuwa kuliwekea taifa vikwazo kiasi kwamba haliwezi kununua dawa na vifaa vya tiba ni jinai, na kwamba hii ni jinai ambayo inaweza tu kutendwa na nchi kama Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa vikwazo dhidi ya Iran ni jinai, lakini pia kwamba vikwazo hivyo vimekuwa na manufaa kwa Iran kwani nchi hii imeweza kubadilisha tishio hilo kuwa fursa. Amesema vijana wa Irani wenye jitihada tele na himo wameweza kuhakikisha kuwa nchi haitegemei tena madola ya kigeni katika baadhi ya bidhaa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mapatano ya nuklia JCPOA na kusema sera za Iran za kuamiliana na nchi zingine katika mapatano ya JCPOA na katika utekelezaji mapatano hayo zimetangazwa wazi na hivyo sera hizo za Iran hazitobadilika. Aidha, kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa umma wa Kiislamu hautasahau na hautapuuza kadhia ya Palestina na kwamba hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na Israel haina maana. Ameongeza kuwa hujuma dhidi ya Yemen ilianza wakati wa utawala wa Democrat kabla ya Trump na hivyo wa Marekani ni wahusika katika jinai dhidi ya taifa la Yemen. Akifafanua zaidi kuhusu vita dhidi ya taifa la Yemen ambavyo vimeanzishwa na Saudi Arabia, kiongozi mwadhamu amesema miaka sita imepita na hawajaweza kuwalazimisha watu wa Yemen kwa salimu amri. Hapa ninawauliza swali wa Marekani, wakati mlipo wapa wa Saudi Arabia idhini ya kuingia vitani dhidi ya Yemen, je, yeah, mlifahamu ni matatizo gani wangekumbana nayo? Je, yeah, mlifahamu ni matatizo gani wangetumbukia ndani yake? Je, yeah, mlifahamu kwamba mnawatumbukiza katika kinamasi ambacho sasa hawawezi kujinasua au kubakia ndani? Hivi sasa wasaudia wamekumbwa na matatizo ya pande mbili hawawezi kusitisha vita na hawawezi kuendelea na vita hivyo, kwani pande zote mbili ni hasara tupu kwao. <tipu> Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jumapili katika ujumbe maalum kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya wa Kiirani wa 1404 hijiri ya shamsia kwamba kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Rais Hassan Ruhani ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuingia mwaka mpya wa kiirani na kugusia vita vya kidhuluma na vya kikatili vya kiuchumi vilivyoanzishwa na adui dhidi ya taifa la Iran na kusema kuwa taifa la Iran liliingia katika vita dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 katika hali ambayo lilikuwa limenyimwa hata msaada wa chini kabisa wa kupambana na ugonjwa huo hatari. Si hayo tu lakini, Iran ilikuwa imewekewa vikwazo na benki za dunia vya hata kupata fedha zake za kuiwezesha kupambana na janga hilo. Rais Ruhani amesema kipindi hicho kigumu na mtihani huo mkubwa na vita vya wakati mmoja vya pande tofauti havikulipigisha magoti taifa la Iran, bali kimekuwa ni kipindi cha kung'ara na kupata fahari kubwa taifa hili katika historia yake. Amesema leo hii maadui wa Iran wanakiri kwamba hawawezi kuzungumza na taifa hili kubwa kwa lugha ya vitisho, ubabe na vikwazo kwani baada ya kupita miaka mitatu sasa wamelazimika kurudi katika njia ya kuamiliana kwa njia ya busara na taifa imara la Iran. Akifafanua zaidi Rais Ruhani amesema katika upande wa siasa za kimataifa pia taifa la Iran limepata mafanikio makubwa ya mfululizo katika Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na Mahkama ya Kimataifa ya Jinai ya ICC, kiasi kwamba leo hii Iran ina mawasiliano mapana ya kina na ya kistratejia na dunia, huku maadui ya taifa hili wakizidi kutengwa katika misimamo yao dhidi ya Iran na wiki hii waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria jinsi Uingereza ilivyokiri kuwa ina deni la miaka 42 la Iran, na ameitaka nchi hiyo ichukue hatua za kivitendo za kuilipa Iran fedha hizo ambazo ni mamia ya mamilioni ya dola. Brigedia Jenerali Amir Hatami alitoa mwito huo Jumanne na kuongeza kuwa Uingereza inapaswa kuchukua hatua za kivitendo kutekeleza yale inayakiri na kuyasema kwa maneno. Amesema Uingereza imekuwa ikikwepa kulipa deni hilo kwa visingizio visivyo na maana kama vile vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran, jambo ambalo limezidi kuharibu mtazamo wa taifa la Iran kwa Uingereza. Matamshi ya Brigedia Jenerali hatamini radi ya mali kwa kauli iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace katika mahojiano na idhaa ya Times Radio ambapo amesisitiza haja ya London kuilipa Teheran deni hilo. Wallace amekiri katika mahojiano hayo kwamba Uingereza ina deni la miaka 40 na miwili la Iran la pauni milioni mia nne na kuongeza kuwa London inapaswa kulipa deni hilo. Deni hilo ambalo Iran inadai Uingereza linahusiana na mkataba wa kuuzia Iran vifaru elfu moja mia tano vya Chieftain na magari mia mbili hamsini ya deraya ambayo London ilitiliana saini na utawala wa zamani wa Iran katika miaka 74 na 76. Uingereza haikukabidhi Iran vifaru na magari hayo ya deraya kama ilivyoahidi, hata baada ya mfalme um, sha kupinduliwa madarakani mwaka 1979 na kupata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Naam, wapenzi wa sikilizaji, la ziada hatuna wiki hii ya kwanza ya mwaka 1400 hijiriya shamsia katika makala yetu ya Iran juma hili. Usikose kujiunga nasi katika makala yetu ijayo, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhur, ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati kio, wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu Nam barabara kabisa na tunalikunjua jamvile tuliodondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo Jumaa e, kutoka hapa Teheran kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania na kama ilivyotarajiwa magazeti nchini humo kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania marehemu John Magufuli kuagwa nyumbani kwake jana katika uwanja uliopewa jina lake, ikiwa ni siku ya mwisho kwa Watanzania kutoa heshima zao za mwisho kwake kabla leo Ijumaa kuzikwa rasmi. Makamu wa pili wa rais wa serikali ya mapinduzi ya Zanzibar Hemedi Suleiman Abdallah ndiye aliyewaongoza waombolezaji eh, jana Uh, huku akitoa wito kwa watanzania waendelee kushikamana sana katika kulijenga taifa. Basi katika kuangazia magazeti, awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho asante na kwaheri. Gazeti hilo pia limeandika kuwa Askofu Niwemugizi afichua mazito kwenye ibada ya kumwaga John Magufuli, mambo manne eh, Eh, kujiri ma, ma, mambo manne mazito ma, ma oh, ya, ya jiri, wananchi wasimulia tamu chungu, enzi za uhai wake. Ukurasa wa mbele eh, wa Mwananchi pia una picha ya mwombolezaji akisaidiwa kutoka baada ya uh, kushindwa nguvu kutokana na kulia alipokuwa akitoa heshima za mwisho mbele ya jeneza la mwili wa rais wa awamu ya tano Dr. John Pombe Magufuli katika uwanja wa Magufuli wilayani Chato, Geita jana. Gazeti la Nipasha limeakisi ni habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Chato ya zizima, maelfu wajitokeza kuwaga mwili wa JPM, shughuli za simama Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayowaonyesha maafisa wa jeshi la ulinzi la wananchi Tanzania JWTZ wakitoa heshima za mwisho kwa mwili wa aliyekuwa rais na amiri jeshi mkuu Dr John Pombe Magufuli katika uwanja wa Magufuli Chato mkoani Geita jana. Majira nalo na katika kichwa chake kikuu cha habari limeandika Magufuli kuzikwa leo. Pia Majira lina kichwa kingine cha habari kisemacho, Chato kila kitu ni dili. Likifafanua, limeandika mji wa Chato, kuanzia juzi ulipowasili mwili wa hayati Rais Magufuli, umezidiwa na idadi ya watu, huku wengine wakilazimika kukodisha nyumba za makazi ya watu binafsi kwa ajili ya malazi baada ya kukosa nyumba za wageni. kwa upande wake Gazeti la Uhuru lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mabilioni kushuhudia maziko ya Magufuli ni katika kijiji cha mlimani wilayani Chato mkoani Geita, yataonyeshwa moja kwa moja kupitia televisheni ndani na nje ya nchi. Vilio huzuni vya tawala wakati wananchi wakiaga mwili wake. Kwa upande wake, jamvi la habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mwamba anazikwa leo, dunia ya hamia Chato. Askofu ni Wemugizi asema John Pombe Magufuli aliniambia nitamzika. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano wa gazeti hilo la Jamvi la Habari. Sasa tunaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Uhuru wasukuma Ruto, Raila kona moja. Likifafanua, limeandika hatua ya rais Uhuru Kenyatta kuonekana kupendelea muungano mpya wa One Kenya Alliance umewasukuma naibu wake William Ruto na kiongozi wa ODM Raila Odinga katika kona moja kisiasa, kwa kuhisi kusalitiwa na rais, wawili hao wameanza kuelekeza makombora kwa muungano unaoshirikisha Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka, Gideon Moi na Moses Wetangula. Taifa Leo pia lina habari sema ya kuwa muungano wa wafanyabiashara nchini Kenya umemtaka Rais Uhuru Kenyatta kutangaza masharti magumu zaidi ya kukabiliana na maambukizi ya korona. Aidha, muungano huo umetaka marufuku ya kuingia na kutoka katika kaunti za Nairobi, Mombasa, Kiambu, Nakuru na Kajiado. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu maziko ya aliyekuwa rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Magufuli afunga ya safari yake ya mwisho duniani leo. Na uh, mwisho kabisa, tunamalizia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor lina picha na inayomwonyesha naibu wa waziri mkuu wa kwanza Jenerali Moses Ali akidungwa chanjo ya korona bungeni jana. Wizara ya afya Uganda inatekeleza zoezi la kuwachanja wabunge wote nchini humo. namlaziada sina kutoka hapa Teheran, katika meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Nam wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya wiki, makala ya wiki. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh hamjambo wapenzi wasikilizaji na kwa sasa tuko katika siku za kuadhimisha mwaka mpya wa kiirani wa alfu moja mia nne hijiria shamsia ambao ulianza machi 21 siku za kuanza mwaka mpya wa kiirani hujulikana kama nuruz na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote nchini iran nchi zinazozungumza lugha ya kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Sikukuu ya Nouruzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo na ni kipindi cha kuhuishwa upya ardhi na mimea baada ya msimu wa baridi kali na kunyauka na hata kufifia kabisa, hususan katika nchi za nchi ya kaskazini mwa dunia. Makala yetu ya wiki leo itagusia kidogo uhusiano wa msimu huu wa machipuko na tukio la kufufuliwa wanadamu siku ya kiyama. Qurani tukufu imesisitiza mno na kuwataka wanadamu kutumia akili na fikra zao. Aya nyingi za Qurani zimesifu suala la kutafakari na kutumia akili kwa kutumia maneno mbalimbali kama kutafakari, uono wa mbali, mazingatio, kufikiria kwa kina na kadhalika. Alama Muhammad Husein Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qurani tukufu katika zama hizi Anasema kwamba zaidi ya aya mia tatu za Qur'ani zinamtaka mwanadamu kutumia fikra, awe mwenye kuzingatia na kutumia akili. Miongoni mwa maudhui inayomsisitiza sana mwanadamu kutumia akili, fikra na kutafakari ni suala hili la ufufuo. Dini zote za mbinguni zinaamini kuwepo suala la ufufuo na marejeo ya mwanadamu kwa Mola muweza na zinasisitiza kwamba suala hilo ni miongoni mwa misingi muhimu ya kiitikadi. Bila shaka wapo baadhi ya watu ambao hawaamini na wanapinga kabisa suala la kuwepo maisha mengine baada ya kifo na kuaga dunia. Hata hivyo, watu hao hawana hoja na ushahidi madhubuti wa kielimu wa kukanusha ufufuo. Jambo pekee wanalotumia kama hoja ya kupinga maadi na ufufuo ni kwamba inawezekana vipi kwa mtu aliyefariki dunia na mwili wake ukalika na kutawanyika mifupa yake ikasagika sagika akarejea tena na kuwa hai? Kundi hili ni la watu ambao wanapuuza nguvu na uwezo usio na kikomo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Watu hawa wanaghafilika kwamba dunia na maajabu yake vimeumbwa kutokana na nguvu ya Mwenyezi Mungu Muweza. Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anao uwezo wa kumrejesha na kumhuisha tena mwanadamu aliyemuumba yeye mwenyewe baada ya kufariki dunia. Vilevile akili ya mwanadamu inahukumu kwamba kukusanya pamoja maungo na vipande vya kitu kilichosambaratika na kutawanyika ni rahisi zaidi kuliko kukiumba kwa mara ya kwanza uwepesi wa jambo hilo ni sawa na kuunganisha vyombo mbalimbali vya mashine au mtambo fulani kwa mtu aliyeitengeneza hapo awali. Kuwepo maisha na uhai mwingine baada ya kifo ni jambo linalotasawarika kwa kiumbe mwanadamu, ambaye kila siku amekuwa akiona mifano ya kuhuishwa na kufufuliwa wafu kwa macho yake mwenyewe. Hapana shaka kwamba kwa watu wanaoishi katika maeneo na nchi zenye baridi kali wanaweza kuelewa na kuona vyema hali hii iwapo wataamua kutembelea mabustani msimu wa kipupwe na majira ya baridi kali. Wakati huo mabustani yaliyokuwa yamenawiri kwa maua na kupendeza kwa majani kibichi huonekana kama makaburi yaliyogubikwa na kimya cha kutisha. Taswira hiyo ya kuhuzunisha huendelea hivyo hivyo hadi katika msimu wa masika na majira ya machipuo. Unapoingia msimu wa machipuo na upepo mwanana ukaanza kuvuma ghafla, ardhi na mimea iliyokuwa imenyauka na kufa hupata uhai mpya, na miti maua na mimea yote huonekana kunawiri na kupata harakati na uhai mpya baada ya kunyauka na kufa. mwanadamu huishuhudia mandhari hiyo ya kupata uhai mpya na kufufuka mimea ikijikariri kila mwaka. Hata hivyo, badala ya kupata ibra na funzo kutokana na hali hiyo wanadamu wamekuwa wakipuuza na kupita kando kando ya mandhari hiyo yenye ibra na mafunzo tele bila ya kutafakari wala kutadabari. Katika aya ya 29 ya Qurani tukufu inaweka wazi uhakika huo kwa ibara fupi lakini yenye maana tele pale inaposema kama alivyokuumbeni mwanzo ndivyo mtakavyorudi kwake. Katika aya nyingine Qurani tukufu inafananisha maisha ya baada ya mauti na kufufuka kwa mimea inasema. Katika aya za 8 hadi 11 za suratu Kaf kwamba yawe haya ni kifumbua macho na ukumbusho kwa kila mja mwenye kuelekea. Na tumeteremsha kutoka mbinguni maji yaliyobarikiwa, na kwa hayo tukaotesha mabustani na nafaka za kuvunwa, na mitende mirefu yenye makole yaliyozaa kwa wingi, ili iwe ni riziki kwa waja wangu, na tukaifufua kwa maji nchi iliyokuwa imekufa. Vivyo hivyo ndivyo utakavyokuwa ufufuaji. Vilevile, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya ya tisa ya Suratu Fatir anawabainishia watu wasioamini maadi na maisha ya baada ya mauti kwa kutoa mifano inayohisika na ya kimaada pale anaposema, na Mwenyezi Mungu ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu, nasi tukayafikisha kwenye nchi iliyokufa tukaifufua ardhi baada ya kufa kwake, hivyo ndivyo kutakavyokuwa kufufuliwa. Qurani tukufu, wapenzi wasikilizaji, inaelezea maudhui ya kuhuishwa tena miili ya wanadamu baada ya kusambaratika na hata mabadiliko makubwa yatakayotokea ulimwenguni. Qurani inasisitiza kwamba kama ambavyo mwanzoni Mwenyezimungu subhanahu wataala alimuumba mwanadamu kwa utaratibu na mahesabu maalumu, hivyo huku akhera pia wanadamu watarejeshwa umbile lao la awali kupitia mfumo na mahesabu maalumu. Mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika aya ya tano hadi nane za surat At-Tariq kwamba, hebu na ajitazame mwanadamu, ameumbwa kwa kitu gani? ameumbwa kwa maji yanayotoka kwa kuchupa yatokayo baina ya mifupa ya mgongo na mbavu. Hakika yeye ni muweza wa kumrejesha baada ya kufariki dunia katika hatua ya kwanza kabisa. Aya hizo zinamhimiza mwanadamu kutafakari kuhusu mwanzo wa kuumbwa kwake, na kisha ajiulize, je, mwenyezi Mungu atashindwa kweli kurejesha tena viungo na vipande vya nyama na mifupa iliyosagika na kusambaratika iliyosambaa huku na kule. Qurani tukufu inatoa hoja ya kiakili kwa kueleza kwamba mtu anayefanya na kutengeneza jambo huwa na uwezo wa kulirejea na kulikariri jambo hilo. Tukitazama kwa makini aya za Qurani tukufu, tunaona kwamba baadhi ya aya hizo zinatoa mifano ya wazi na ya kihistoria kuhusiana na ufufuo, ambazo zote zinaonyesha ushahidi wa kuwepo maisha mengine baada ya mauti na kufariki dunia. Moja kati ya aya hizo inahusiana na kisa cha Uzair. Qurani tukufu inaeleza kisa hicho katika aya ya 259 ya suratu Lbakara. Uzair alaihi ssalam, aliyekuwa safarini juu ya kipando chake akiwa na chakula na maji kwa ajili ya masurufu ya njiani Alifika mahala ambapo nyumba za eneo hilo zilikuwa zimebomoka na kuharibika. Alipotazama huku na kule, aliona mandhari ya kutisha ya viwiliwili vya wakazi wa kijiji hicho ambavyo mifupa yake ilikuwa imetapakaa na kusagika, hali iliyoonyesha kwamba watu hao walifariki dunia miaka mingi iliyopita. Uzair alaihi salam alijiuliza ndani ya nafsi yake, vipi Mwenyezi Mungu ataweza kuirejesha tena miili hiyo iliyolika kusagika na kusambaratika. Uzair hakuwa akitilia shaka au kukanusha uwezo wa Mwenyezi Mungu, bali alikuwa amestaajabishwa na hali hiyo aliyoiona. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfisha wakati ule ule na kumfufua tena baada ya kupita miaka mia moja. Kisha alimuuliza, umepitisha miaka mingapi katika eneo hili, Ezra au Ozair alaihi salam ambaye alidhani kwamba hakupitisha muda mrefu eneo hilo, alijibu kwa kusema siku moja au sehemu ya siku. Akaambiwa umepitisha miaka mia moja katika eneo hile. Akaambiwa angalia chakula na maji yako havijaharibika wala kubadilika, licha ya kupita miaka yote hiyo, ili aweze kujua kwamba imepita miaka mia moja tangu alipofariki dunia. Uzair alaihi salam aliambiwa aangalie mnyama aliyekuwa amempanda kabla ya kufishwa na kisha atazame jinsi mifupa yake iliyochakaa na kusambaratika itakavyokusanywa tena na kuhuishwa. Ozair alipoangalia mandhari ile, alisema hakika sasa najua kwa yakini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni muweza wa kila kitu. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 12 Shaban mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 26 Machi mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 944 iliyopita, aliaga dunia Hassan ben Hafez Ghassani, mpokeaji hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania leo. Ghasani alikuwa mwanafasihi mahiri na tabibu mweledi. Aidha alikuwa na hati za kuvutia sana na mwenye kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita yalianza mapambano ya Maumau yakiongozwa na mzee Jomo Kenyatta, mwasisi wa nchi huru ya Kenya dhidi ya wakoloni wa Kiingereza. Katika kipindi cha vita viwili vikubwa vya dunia, Kenya ilikumbwa na machafuko na vurugu nyingi. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia, wananchi wa nchi hiyo waliamua kupambana kufa kupona ili kuikomboa nchi yao kutoka mikononi mwa wakoloni wa Ulaya. Wakoloni wa Kiingereza waliweka sheria kali katika maeneo tofauti ya Kenya, haswa katika maeneo ya Wakikuyu, lakini hilo halikuzuia kuasisiwa harakati ya Maumau. Kauli mbiu kuu ya wapiganaji wa Maumau ilikuwa ni kuweko usawa na uadilifu katika masuala ya kijamii na kisiasa baina ya wenyeji wa Kenya na wazungu. Hatimaye harakati hiyo ya Maumau kwa uongozi wa mzee Jomo Kenyatta ilifanikiwa kuikomboa Kenya kutoka mikononi mwa wakoloni wa Kiingereza mwanzoni mwa mwongo wa sitini. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ahmad Sekoture, kiongozi mkubwa wa nchi ya Kiafrika ya Guinea. Sekoture alizaliwa Januari 9 mwaka 1922 katika moja ya miji ya katikati mwa Geni. Aliingia katika harakati za kisiasa akiwa katika rika la ujana na alikuwa akitaka uhuru wa nchi yake kutoka kwa wakoloni wa Kifaransa. Hatimaye mwaka elfu moja mia kenda hamsini na nane nchi hiyo ilipata uhuru na mwaka mmoja baadaye Ture akateuliwa kuwa rais na kusalia madarakani hadi mwaka elfu moja mia kenda themanini na nne alipofariki dunia. Na tarehe 26 Machi mwaka 1971, katika siku kama hii ya leo, Pakistan Mashariki ambayo hivi sasa inajulikana kwa jina la Bangladesh iliamua kujitenga na Pakistan baada ya kuzuka mivutano mikubwa ya kisiasa na uasi nchini humo. Pakistan mashariki na ile ya magharibi iliyokuwa nchi moja iliyoamua kujitenga na India mwaka 1947 Wabangladeshi waliokuwa wakiishi Pakistan na mashariki na kuunda jumla ya asilimia 98 ya watu wa eneo hilo hawakuridhishwa na vitendo vya kibaguzi vilivyokuwa vikifanywa na serikali kuu huko Pakistan magharibi. Na kwa msingi huo awali walitaka kupewa mamlaka ya kujiendesha mambo yao wenyewe. Baadaye walianzisha mapambano ya silaha na kufanikiwa kulifukuza jeshi la Pakistan magharibi, wakisaidiwa na jeshi la India. Pakistan mashariki ilipewa jina la Bangladesh. na mapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya hatujaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif amejibu madai yaliyo dhidi ya Iran yanayotolewa na, na wakuu wa nchi za magharibi dhidi ya Iran na kusema kuna upotoshaji mwingi kuhusu hatua ambazo zinapaswa kuchukuliwa kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Ameyasema hayo katika ujumbe katika tovuti yake au ukurasa wake wa Twitter. Wizara ya haki za binadamu ya Yemen imetangaza kuwa raia wapatao 43582 wameuliwa na majeshi ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia tangu muungano huo ulipoanzisha hujuma ya kijeshi dhidi ya nchi hiyo Machi 2015. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wa wakimbizi UNHCR limeisihi serikali ya Kenya ihakikishe kwamba maamuzi yoyote yanayofanyika kuhusu kambi za wakimbizi zilizoko nchini humo yanakuwa ni suluhu endelevu kwa wakimbizi hao. Na mapenzi usikilizaji, la ziada hatuna kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa niaba ya wote waliowafanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh.