Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihesabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Tutakuleteni pia dua maalum ya mwezi mtukufu wa Shaaban na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Spika wa bunge la Irani asema stratejia baadhi ya nchi ni kutumia ugaidi kwa ajili ya kupeleka mbele malengo yao. Naibu rais wa Kenya asema yuko tayari kukihama chama tawala na kujiunga na Raila au UDA. Rasia yaitaka NATO ichague njia ya ama makabiliano au ushirikiano. na watoto wanaotafuta hifadhi Marekani kupelekwa katika kambi za kijeshi jimboni Texas. Sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu amesema ugaidi na misimamo ya kuchupa mipaka ni tishio la dunia nzima, na akasisitiza kuwa baadhi ya nchi zinatumia ugaidi kama wenzo wa kutimiza malengo ya siasa zao za nje. Muhammad Bakir Kalibof ameyasema hayo katika mkutano wa nne wa maspika wa mabunge ya nchi jirani na Afghanistan uliozishirikisha nchi za Uturuki, China, Rusia, Afghanistan, Pakistan na Iran. Amesema ugaidi kama ulivyo ugonjwa wa covid-19 hautambui mipaka katika kuchukua roho za watu wasio na hatia. Alibafu ameongeza kuwa maambukizi ya ugonjwa wa Covid 19 ambayo ni changamoto mpya yametayarisha mazingira ya kupanuka zaidi harakati za kigaidi na misimamo ya kufurutu mipaka. Spika wa bunge la Irani amesema mapambano ya kimsingi dhidi ya ugaidi ambao ni tishio lenye uharibifu mkubwa la kimataifa yanahitaji utambuzi na kukabiliana na vyanzo na vituo vya kifikra na kiaidiolojia vya ugaidi katika nchi zinazounga mkono magaidi. Kalibaf amesisitiza kuwa vikwazo vya upande mmoja na vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya nchi mbalimbali mbali duniani vikiwemo vikwazo vyake dhidi ya raia wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kielelezo cha wazi cha ugaidi wa kiuchumi. Kuhusiana na hali ya Afghanistan, Muhammad Bakir Kalibaf amesisitiza udharura wa kuondoka wanajeshi wa nchi za kigeni katika kanda hii na kusema kuwa sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuunga mkono serikali itakayoshika madaraka kwa mujibu wa katiba na misingi ya kidemokrasia ya watu wa Afghanistan. Naibu Rais wa Kenya William Ruto amesema leo Alhamisi, kwa mara ya kwanza kwamba yuko tayari kukihama chama tawala cha, cha Jubilee la kujiunga na chama cha United Democratic Alliance kwa kifupi UDA, kwa ajili ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2022. William Ruto ambaye alikuwa katika mahojiano na kituo cha redio cha Citizen amesema pia kuwa kuna uwezekano wa yeye kuungana kisiasa na kiongozi wa ODM Raila Odinga kwa nia ya urais wa 2022 japo kwa masharti Amesema ingawa anatofautiana na Raila Odinga kuhusu masuala mengi, lakini suala hilo halimaanishi kwamba hawawezi kuwa na mpango. Kwa sasa Daktari Ruto na Bwana Odinga wako katika mirengo tofauti kuhusu mswada wa marekebisho ya katiba kupitia mpango wa maridhiano BBI. Ruto amesema hawezi kamwe akajiunga na mrengo wa kisiasa ambao umeungana pamoja kwa msingi wa kuunganisha vigogo wa kisiasa wa kikabila, wakiwa na vyama vyao vya vijiji na kuishia kujiita muungano mtakatifu. Naibu rais wa Kenya ameonekana kulenga muungano wa kisiasa kati ya kiongozi wa ANC Bwana musali ya Mudavadi, kiongozi wa waipa Bwana kalonzo Musioka, mwenzao wa ford Kenya Bwana moses Wetangula na mwenyekiti wa KANU gideon Moi. William Ruto amekuwa akitalifiana na Rais Uhuru Kenyatta kwa muda sasa. Tarehe kumi na mbili mwezi uliopita wa Februari, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alimkosoa waziwazi na hadharani naibu wake na kumtaka ama ashikamane na sera za serikali yake au ang'atuke na kujiuzulu. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya amewataka wapiganaji wote mamluki wa nchi za kigeni kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Jean Cubis, ambaye alikuwa akihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kuondoka askari wa kigeni nchini Libya na kutahadharisha kuwa yumkini kuendelea kuwepo askari hao kukazuia au kupelekea kuahirishwa uchaguzi wa mwezi Disemba ambao lengo lake ni kuundwa serikali moja katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kubis amesema makubaliano ya kusitisha mapigano bado yanaendelea kuheshimiwa, lakini wapiganaji mamluki na askari wa kigeni bado wapo katika ardhi ya Libya na kuna ripoti za kuanzishwa vituo vya kijeshi katikati mwa Libya kuanzia mji wa kistratejia wa Sirte ahadi al Jufra. Mjumbe huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa nchini Libya pia ameashiria harakati za kundi la Daesh nchini humo na kutoa wito wa kuendelezwa misaada ya kimataifa kwa maafisa wa Libya kwa ajili ya kupambana na ugaidi na makundi ya waasi suala so ambalo amesema ni la dharura kwa ajili ya kulinda amani na usalama wa nchi hiyo. Libya ilitumbukia katika mapigano ya ndani mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kuondolewa madarakani dikteta wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gadafi. Machafuko hayo ya Libya yalichochewa zaidi na uingiliaji wa nchi za Magharibi katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Viongozi wa ngazi ya juu wa Rusia wamejibu matamshi ya katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kuhusu eti siasa za hujuma za Mosco na kusema NATO yenyewe ndiyo kitovu kikuu cha vitisho duniani. Wameongeza kuwa Brussels itatue matatizo yanayozikabili nchi wanachama wa muungano wa NATO na iweke wazi msimamo wake kuhusu Mosco. Msemaji rasmi wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Maria Zakharova amemnasihi Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa NATO, kwamba badala ya kutoa madai yasiyo na msingi kuhusu Rusia, atatue matatizo yanayokabili muungano huo wa kijeshi wa nchi za magharibi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Rusia amebainisha hayo akijibu matamshi ya katibu mkuu wa NATO aliyedai kuwa Mosco inatekeleza siasa za uchokozi. Zakharova amesema viongozi wa Brussels ni vyema kwanza wayapatie ufumbuzi matatizo ya nchi wanachama wa NATO na kwamba matatizo hayo yanahitaji hatua za haraka. Maria Zakharova ameashiria matatizo yaliyopo kuhusiana na chanjo, janga la korona na ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu katika nchi wanachama wa muungano wa NATO na kueleza kuwa ni vyema masuala hayo yakapatiwa ufumbuzi haraka iwezekanavyo. Itakumbukwa kuwa katibu mkuu wa NATO alidai katika kikao na waandishi wa habari huko Brussels kwamba Rusia ni sababu ya ukosefu wa amani unaoshuhudiwa katika nchi jirani na kwamba nchi hiyo inaendelea kuimarisha uwezo wake wa kijeshi na siasa za kichokozi huku ikiwakandamiza wapinzani wa kisiasa wa ndani. Na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imeafiki kupelekwa maelfu ya watoto wanaotafuta hifadhi katika kambi za kijeshi jimboni Texas kufuatia hali ya mgogoro iliyojitokeza katika mpaka wa kusini wa Marekani. Watoto hawa wanatazamiwa kupelekwa katika kambi mbili za kijeshi bila wa ya wazazi wao. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani John Kirby amesema jeshi la nchi hiyo limekubali ombi la idara ya afya na huduma za kibinadamu iliyotaka watoto hawa wanaotafuta hifadhi nchini Marekani wenye umri wa chini ya miaka 18 kupewa makazi ya muda kwenye kambi hizo za kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, watoto hao wanaotafuta hifadhi ambao wako peke yao bila ya wazazi wao wanatazamiwa kupelekwa katika kambi ya jeshi la anga ya Lackland katika kituo cha San Antonio na kwenye kambi ya Fort Bliss katika jimbo la Texas. Wizara ya afya na tiba Marekani imeomba kuwa watoto elfu tano wapelekwe katika kambi ya jeshi ya Fort Bliss na wengine mia tatu wapewe hifadhi katika kambi ya Lockland, lakini hadi sasa bado haijafahamika iwapo Pentagon imeafiki ombi hilo au la. Zaidi ya mabarobaro elfu kumi na tano na mia tano wanaotafuta hifadhi wanashikiliwa katika mahabusu za askari walinda mipaka wa Marekani. Mabarobaro hao wapo katika hali isiyoridhisha. Rais Jo Biden wa Marekani ambaye baada ya kushika hatamu za uongozi alidhihirisha kasi ya kuachana na siasa za Trump za kukabiliana vikali na wahajiri, hivi sasa amepuuza ahadi alizotoa huko nyuma kuhusu suala hilo kwa kisingizio cha maambukizi ya korona, akisema kuwa sasa si muda muafaka kwa wanaotafuta hifadhi kuingia Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno haki za binadamu, chombo cha kisiasa cha nchi za magharibi katika kukabiliana na Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa azimio lililopitishwa hivi karibuni na baadhi ya nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu katika kituo cha 46 kumradhi, katika kikao cha 46 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa halina itibari yoyote ya kisheria na wala halikubaliki kimataifa. Said Khatibzadeh msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema jana Jumatano kwamba azimio la baraza la haki za binadamu dhidi ya Iran limepitishwa kwa kura chache mno, katika hali ambayo ripota maalum wa baraza hilo anayeshughulikia masuala ya Iran amekataa kwa makusudi kuashiria maafa yanayowapata makumi ya watoto wa Iran wasio na hatia na vile vile mamia ya wagonjwa wanaotaabika kutokana na ugumu wa kupata dawa na vifaa vinavyohitajika vya matibabu kutokana na vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa na nchi za magharibi. Azimio hilo lililopasishwa kwa kura 21 za ndio, kumi na mbili za hapana na 14 ambazo hazikuunga mkono upande wowote ni azimio lile lile lililopasishwa mwaka uliopita kwa lengo la kurefusha muda wa ripota huyo maalum wa Baraza la Haki za Binadamu. Kuna mgongano wa wazi katika misimamo iliyotangazwa rasmi na nchi zilizounga mkono azimio hilo dhidi ya Iran katika Baraza la Haki za Binadamu na matendo yao, na suala hilo linathibitisha kwamba nchi za magharibi zinatumia suala la haki za binadamu kama chombo cha kisiasa katika kuamiliana na Iran ukiukaji wa wazi wa nchi hizo kuhusu suala zima la haki ya kulinda uhai na haki ya kudhaminiwa dawa na matibabu maelfu ya raia wa Iran na hasa katika kilele cha janga la korona kutokana na vikwazo vikali na vya pande zote vya Marekani na muhimu kuliko yote ushirikiano wa baadhi ya nchi za Ulaya na Marekani katika kutekeleza vikwazo hivyo dhidi ya Iran unazifanya nchi hizo zisifae kabisa kudai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu duniani. Katika muongo mmoja uliopita, baadhi ya wanachama wa Baraza la Usalama la Haki za Binadamu wamekuwa wakitoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Iran na kuunga mkono kisiasa ripoti zote za ripota maalum wa baraza hilo, katika hali ambayo nchi hizo inapasa ziwajibishwe kuhusiana na ukiukaji wao wa haki za binadamu za watu wa Iran badala ya kujipa fursa ya kuwa mshtaki na jaji kwa wakati mmoja. Azimio la baraza la haki za binadamu limepitishwa dhidi ya Iran katika hali ambayo hatua ya baadhi ya nchi za Ulaya zilizounga mkono azimio hilo la kisiasa ni miongoni mwa wakiukaji wakubwa wa haki za binadamu duniani kutokana na hatua zao za kushirikiana na Marekani katika kuiwekea Iran vikwazo vya dawa na uchumi kuunga mkono na kuwapa hifadhi magaidi wakubwa waliohusika na mauaji ya raia wa Iran na vilevile kuiuzia Saudi Arabia silaha hatari ambazo zinatumika kuwaua kinyama watu wa Yemen na hasa wanawake na watoto. Katika uwanja huo, Ismail Bakai Hamane, mwakilishi wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, anasema baadhi ya nchi kama Uingereza, Marekani, Ufaransa, Ujerumani na Canada zinatumia suala la haki za binadamu kwa ajili ya kukabiliana kisiasa na, na nchi pinzani, na wakati huo huo kushiriki moja kwa moja katika mauaji ya watu wa Yemen wasio na hatia kwa kuiuzia silaha Saudia. Nchi za magharibi zinatumia vibaya na kisiasa suala la haki za binadamu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika hali ambayo Iran kwa mujibu wa mafundisho yake ya kidini, katiba na sheria zake nyingine za kawaida na sheria za kimataifa inafanya juhudi kubwa za kuimarisha haki za binadamu. Kupitishwa kisiasa, tena kwa kura chache mno, azimio la kukaririwa dhidi ya Iran katika Baraza la Haki za Binadamu kunathibitisha wazi kwamba hatua ya kipropaganda na kimaonyesho ya baadhi ya nchi za magharibi dhidi ya Iran haina uungaji mkono wowote katika ngazi za kimataifa, na rekodi nyeusi ya nchi hizo kuhusiana na suala zima la haki za binadamu haiwezi kuwa kipimo kinachofaa cha kutathmini hali ya haki za binadamu katika nchi huru zinazojitawala kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Mjambo, wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia ni mwaka wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji vizuizi. Rais Hassan Ruhani asema kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Uingereza yatakiwa ichukue hatua za kivitendo kulipa deni la Iran. Karibuni. Jumamosi wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu walitoa ujumbe maalum kwa mnasaba wa kuingia mwaka wa Kiirani wa 1400 wa hijiria shamsia, na mbali na kutoa mkono wa baraka za mwaka huu mpya wa Nairuzi, amesema mwaka huu ni wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji mikwamo na vizuizi. Atola Saida Ali Khamenei alitoa mkono wa baraka na fanaka kwa wananchi wenzake wote, hasa familia za mashahidi majeruhi wa vita na mataifa yote yanayoadhimisha sikukuu ya siku ya Nouruz au Nairuzi kwa mnasaba huo, na kumwomba Mwenyezi Mungu awajalie baraka za kimada na kimaanawi, akisema kuwa mwaka huu wa 1400 hijiria ya shamsia umesadifiana na sikukuu za mwezi wa Shaaban ikiwemo sikukuu ya nusu ya Shaaban na kuzaliwa imamu wazama Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, ikiwa ni ishara ya baraka nyingi za mwaka huu. Amesema mwaka ulioisha wa 1399 hijiria shamsia ulijaa matukio ya kila namna na ya mara ya kwanza kutokea, hususan maradhi yasiyojulikana vyema ya Covid 19 au korona. Amesema ugonjwa huo wa korona umetoa pigo kubwa kwa watu wote, ikiwemo sekta ya kazi na ajira, sekta ya elimu, mikusanyiko ya kidini, michezo, safari na ziara na kadhalika kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema ni jambo zito sana kuona makumi ya maelfu ya wananchi wamekufa kutokana na covid-19 na hilo ndilo tukio chungu zaidi la mwaka ulioisha wa 1399 hijria ya shamsia. Amewaombea rehma na makufira ya Mwenyezi Mungu wananchi wote waliotangulia mbele ya haki kwa ugonjwa huo na kuzipa mkono wa pole familia zao. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amezungumzia pia jinsi taifa la Iran lilivyofelisha vikwazo vya kiwango cha juu zaidi vya adui, akisema kwamba maadui wa Iran wakiongozwa na Marekani walikusudia kulipigisha magoti taifa la Iran. Akifafanua zaidi kiongozi mwadhamu amesema tabana, sisi tulijua kwamba taifa letu wanaodara litasimama kidete kujihami na maadui watashindwa tu, lakini hii leo Wamarekani wenyewe na marafiki zao wa Ulaya wanakiri wazi wazi kwamba vikwazo vya kiwango cha juu zaidi dhidi ya taifa la Iran vimeshindwa na kufeli. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuhusu kutoaminika Marekani katika masala mbalimbali likiwemo suala la mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuongeza kuwa Wamarekani wamekosea katika muamala wao na Iran na pia wanakosea kwa ujumla katika masuala ya eneo la Asia Magharibi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo Jumapili katika hotuba yake ya kila mwaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Nauruz, yani mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza tarehe mosi Farvardin, yani Machi 21. Kiongozi mwadhamu ameashiria uchaguzi wa rais utakaofanyika Hordad au Juni mwaka huu elfu mbili ishirini na moja na kusema uchaguzi ni sawa na ujenzi mpya wa nchi, ambapo kwa njia hiyo serikali hupata pumzi mpya. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kadhia ya vikwazo na kusisitiza kuwa mzingira wa kiuchumi na vikwazo ni kati ya jinai kubwa za serikali na kadhia hiyo haipaswi kutazamwa kwa jicho la kisiasa na kidiplomasia tu. Aidha, amesema kuwa kuliwekea taifa vikwazo kiasi kwamba haliwezi kununua dawa na vifaa vya tiba ni jinai, na kwamba hii ni jinai ambayo inaweza tu kutendwa na nchi kama Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa vikwazo dhidi ya Iran ni jinai, lakini pia kwamba vikwazo hivyo vimekuwa na manufaa kwa Iran, kwani nchi hii imeweza kubadilisha tishio hilo kuwa fursa. Amesema vijana wa Irani wenye jitihada tele na himo wameweza kuhakikisha kuwa nchi haitegemei tena madola ya kigeni katika baadhi ya bidhaa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mapatano ya nuklia JCPO na kusema sera za Iran za kuamiliana na nchi zingine katika mapatano ya JCPOA na katika utekelezaji mapatano hayo zimetangazwa wazi na hivyo sera hizo za Iran hazitobadilika. Aidha, kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa umma wa Kiislamu hautasahau na hautapuuza kadhia ya Palestina na kwamba hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na Israel haina maana. Ameongeza kuwa hujuma dhidi ya Yemen ilianza wakati wa utawala wa Democrat kabla ya Trump na hivyo wa Marekani ni wahusika katika jinai dhidi ya taifa la Yemen. Akifafanua zaidi kuhusu vita dhidi ya taifa la Yemen ambavyo vimeanzishwa na Saudi Arabia, kiongozi mwadhamu amesema miaka sita imepita na hawajaweza kuwalazimisha watu wa Yemen wasalimu amri. Hapa inawauliza swali wa Marekani, wakati mlipowapa wa Saudi Arabia idhini ya kuingia vitani dhidi ya Yemen. Je, yeah, mlifahamu ni matatizo gani wangekumbana nayo? Je, yeah, mlifahamu ni matatizo gani wangetumbukia ndani yake? Je, yeah, mlifahamu kwamba mnawatumbukiza katika kinamasi ambacho sasa hawawezi kujinasua au kubakia ndani? Hivi sasa wasaudia wamekumbwa na matatizo ya pande mbili hawawezi kusitisha vita na hawawezi kuendelea na vita hivyo, kwani pande zote mbili ni hasara tupu kwao. <tutu> Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jumapili katika ujumbe maalum kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya wa Kiirani wa 1404 hijiri ya shamsia kwamba kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Rais Hassan Ruhani ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuingia mwaka mpya wa Kiirani na kugusia vita vya kidhuluma na vya kikatili vya kiuchumi vilivyoanzishwa na adui dhidi ya taifa la Iran na kusema kuwa taifa la Iran liliingia katika vita dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 katika hali ambayo lilikuwa limenyimwa hata msaada wa chini kabisa wa kupambana na ugonjwa huo hatari. Si hayo tu lakini Iran ilikuwa imewekewa vikwazo na benki za dunia vya hata kupata fedha zake za kuiwezesha kupambana na janga hilo. Rais Ruhani amesema kipindi hicho kigumu na mtihani huo mkubwa na vita vya wakati mmoja vya pande tofauti havikulipigisha magoti taifa la Iran, bali kimekuwa ni kipindi cha kung'ara na kupata fahari kubwa taifa hili katika historia yake. Amesema leo hii maadui wa Iran wanakiri kwamba hawawezi kuzungumza na taifa hili kubwa kwa lugha ya vitisho, ubabe na vikwazo, kwani baada ya kupita miaka mitatu sasa wamelazimika kurudi katika njia ya kuamiliana kwa njia ya busara na taifa imara la Iran. akifafanua zaidi Rais Ruhani amesema katika upande wa siasa za kimataifa pia taifa la Iran limepata mafanikio makubwa ya mfululizo katika Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ya ICC, kiasi kwamba leo hii Iran ina mawasiliano mapana ya kina na ya kistratejia na dunia, huku maadui wa taifa hili wakizidi kutengwa katika misimamo yao dhidi ya Iran. Na wiki hii waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria jinsi Uingereza ilivyokiri kuwa ina deni la miaka 42 la Iran, na ameitaka nchi hiyo ichukue hatua za kivitendo za kuilipa Iran fedha hizo ambazo ni mamia ya mamilioni ya dola. Brigedia Jenerali Amir Hatami alitoa mwito huo Jumanne na kuongeza kuwa Uingereza inapaswa kuchukua hatua za kivitendo kutekeleza yale inayakiri na kuyasema kwa maneno. Amesema Uingereza imekuwa ikikwepa kulipa deni hilo kwa visingizio visivyo na maana, kama vile vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran, jambo ambalo limezidi kuharibu mtazamo wa taifa la Iran kwa Uingereza. Matamshi ya Brigedia Jenerali Hatamini radia mali kwa kauli iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace katika mahojiano na idhaa ya Times Radio ambapo amesisitiza haja ya London kuilipa Teheran deni hilo. Wallace amekiri katika mahojiano hayo kwamba Uingereza ina deni la miaka 40 na miwili la Iran la pauni milioni mia nne na kuongeza kuwa London inapaswa kulipa deni hilo. Deni hilo ambalo Iran inadai Uingereza linahusiana na mkataba wa kuuzia Iran vifaru elfu moja mia tano vya Cheftain na magari mia mbili hamsini ya deraya, ambayo London ilitiliana saini na utawala wa zamani wa Iran katika miaka ya sabini na nne na sabini na sita Uingereza haikukabidhi Iran vifaru na magari hayo ya deraya kama ilivyoahidi, hata baada ya mfalme Sha kupinduliwa madarakani mwaka 1979 na kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu. nam <muchos> wapenzi wa usikilizaji, la ziada hatuna wiki hii ya kwanza ya mwaka 1400 hijiria shamsia katika makala yetu ya Iran juma hili. Usikose kujiunga nasi katika makala yetu ijayo, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na kwa sasa tuko katika siku za kuadhimisha mwaka mpya wa kiirani wa 1400 hijiria shamsia ambao ulianza Machi 21 Siku za kuanza mwaka mpya wa kiirani hujulikana kama Nowruz na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote nchini Iran nchi zinazozungumza lugha ya kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran sikukuu ya Nowruz huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo na ni kipindi cha kuhuishwa upya ardhi na mimea baada ya msimu wa baridi kali na kunyauka na hata kufifia kabisa hususan katika nchi za ncha ya kaskazini mwa dunia. Makala yetu ya wiki leo itagusia kidogo uhusiano wa msimu huu wa machipuko na tukio la kufufuliwa wanadamu siku ya kiyama. Qurani tukufu imesisitiza mno na kuwataka wanadamu kutumia akili na fikra zao. Aya nyingi za Qurani zimesifu suala la kutafakari na kutumia akili kwa kutumia maneno mbalimbali kama kutafakari, uono wa mbali, mazingatio, kufikiria kwa kina na kadhalika. Alama Muhammad Husein Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qurani tukufu katika zama hizi anasema kwamba zaidi ya aya mia tatu za Qur'ani zinamtaka mwanadamu kutumia fikra, awe mwenye kuzingatia na kutumia akili. Miongoni mwa maudhui inayomsisitiza sana mwanadamu kutumia akili fikra na kutafakari ni suala hili la ufufuo. Dini zote za mbinguni zinaamini kuwepo suala la ufufuo na marejeo ya mwanadamu kwa Mola muweza na zinasisitiza kwamba suala hilo ni miongoni mwa misingi muhimu ya kiitikadi. Bila shaka, wapo baadhi ya watu ambao hawaamini na wanapinga kabisa suala la kuwepo maisha mengine baada ya kifo na kuaga dunia. Hata hivyo, watu hao hawana hoja na ushahidi madhubuti wa kielimu wa kukanusha ufufuo. Jambo pekee wanalotumia kama hoja ya kupinga maadi na ufufuo ni kwamba inawezekana vipi kwa mtu aliyefariki dunia na mwili wake ukalika na kutawanyika mifupa yake ikasagika sagika akarejea tena na kuwa hai? Kundi hili ni la watu ambao wanapuuza nguvu na uwezo usio na kikomo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Watu hawa wanaghafilika kwamba dunia na maajabu yake vimeumbwa kutokana na nguvu ya Mwenyezi Mungu Muweza. Kwa msingi huo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anao uwezo wa kumrejesha na kumhuisha tena mwanadamu aliyemuumba yeye mwenyewe baada ya kufariki dunia. Vilevile, akili ya mwanadamu inahukumu kwamba kukusanya pamoja maungo na vipande vya kitu kilichosambaratika na kutawanyika ni rahisi zaidi kuliko kukiumba kwa mara ya kwanza. Uwepesi wa jambo hilo ni sawa na kuunganisha vyombo mbalimbali vya mashine au mtambo fulani kwa mtu aliyeitengeneza hapo awali. Kuwepo maisha na uhai mwingine baada ya kifo ni jambo linalotasawarika kwa kiumbe mwanadamu ambaye kila siku amekuwa akiona mifano ya kuhuishwa na kufufuliwa wafu kwa macho yake mwenyewe. Hapana shaka kwamba kwa watu wanaoishi katika maeneo na nchi zenye baridi kali wanaweza kuelewa na kuona vyema hali hii iwapo wataamua kutembelea mabustani msimu wa kipupwe na majira ya baridi kali. Wakati huo mabustani yaliyokuwa yamenawiri kwa maua na kupendeza kwa majani kibichi huonekana kama makaburi yaliyogubikwa na kimya cha kutisha. Taswira hiyo ya kuhuzunisha huendelea hivyo hivyo hadi katika msimu wa masika na majira ya machipuo. Unapoingia msimu wa machipuo na upepo mwanana ukaanza kuvuma, ghafla ardhi na mimea iliyokuwa imenyauka na kufa hupata uhai mpya na miti, maua na mimea yote huonekana kunawiri na kupata harakati na uhai mpya baada ya kunyauka na kufa. Mwanadamu huishuhudia mandhari hiyo ya kupata uhai mpya na kufufuka mimea ikijikariri kila mwaka. Hata hivyo, badala ya kupata ibra na funzo kutokana na hali hiyo, wanadamu wamekuwa wakipuuza na kupita kando kando ya mandhari hiyo yenye ibra na mafunzo tele bila ya kutafakari wala kutadabari katika aya ya 29 ya Qurani tukufu inaweka wazi uhakika huo kwa ibara fupi lakini yenye maana tele pale inaposema kama alivyokuumbeni mwanzo ndivyo mtakavyorudi kwake. Katika aya nyingine Qurani tukufu inafananisha maisha ya baada ya mauti na kufufuka kwa mimea inasema, katika aya za 8 hadi 11 za Surat Qaf kwamba yawe haya ni kifumbua macho na ukumbusho kwa kila mja mwenye kuelekea. Na tumeteremsha kutoka mbinguni maji yaliyobarikiwa, na kwa hayo tukaotesha mabustani na nafaka za kuvunwa, na mitende mirefu yenye makole yaliyozaa kwa wingi, ili iwe ni riziki kwa waja wangu, na tukaifufua kwa maji nchi iliyokuwa imekufa. Vivyo hivyo ndivyo utakavyokuwa ufufuaji vilevile Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya ya tisa ya suratu Fatir anawabainishia watu wasioamini wa maadi na maisha ya baada ya mauti kwa kutoa mifano inayohisika na ya kimaada pale anaposema: na Mwenyezi Mungu ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu, nasi tukayafikisha kwenye nchi iliyokufa, tukaifufua ardhi baada ya kufa kwake. Hivyo ndivyo kutakavyokuwa kufufuliwa. Qur'ani tukufu, wapenzi wa usikilizaji, inaelezea maudhui ya kuhuishwa tena miili ya wanadamu baada ya kusambaratika na hata mabadiliko makubwa yatakayotokea ulimwenguni. Qurani inasisitiza kwamba kama ambavyo mwanzoni Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuumba mwanadamu kwa utaratibu na mahesabu maalumu, hivyo huku akhera pia wanadamu watarejeshwa umbile lao la awali kupitia mfumo na mahesabu maalumu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema katika aya ya 5 hadi 8 za suratu Tariq kwamba hebu na ajitazame mwanadamu, ameumbwa kwa kitu gani? ameumbwa kwa maji yanayotoka kwa kuchupa, yatokayo baina ya mifupa ya mgongo na mbavu. Hakika yeye ni muweza wa kumrejesha baada ya kufariki dunia katika hatua ya kwanza kabisa. Aya hizo zinamhimiza mwanadamu kutafakari kuhusu mwanzo wa kuumbwa kwake na kisha ajiulize, je, Mwenyezi Mungu atashindwa kweli kurejesha tena viungo na vipande vya nyama na mifupa iliyosagika na kusambaratika iliyosambaa huku na kule. Qur'ani tukufu inatoa hoja ya kiakili kwa kueleza kwamba mtu anayefanya na kutengeneza jambo huwa na uwezo wa kulirejea na kulikariri jambo hilo. Tukitazama kwa makini aya za Qur'ani tukufu, tunaona kwamba baadhi ya aya hizo zinatoa mifano ya wazi na ya kihistoria kuhusiana na ufufuo ambazo zote zinaonyesha ushahidi wa kuwepo maisha mengine baada ya mauti na kufariki dunia. Moja kati ya aya hizo inahusiana na kisa cha Uzair. Qurani tukufu inaeleza kisa hicho katika aya ya 259 ya suratul Baqara. Uzair alaihi ssalam aliyekuwa safarini juu ya kipando chake, akiwa na chakula na maji kwa ajili ya masurufu ya njiani Alifika mahala ambapo nyumba za eneo hilo zilikuwa zimebomoka na kuharibika. Alipotazama huku na kule, aliona mandhari ya kutisha ya viwiliwili vya wakazi wa kijiji hicho ambavyo mifupa yake ilikuwa imetapakaa na kusagika. Hali ilionyesha kwamba watu hao walifariki dunia miaka mingi iliyopita. Uzair alaihi ssalam alijiuliza ndani ya nafsi yake, vipi Mwenyezi Mungu ataweza kuirejesha tena miili hiyo iliyolika kusagika na kusambaratika. Uzair hakuwa akitilia shaka au kukanusha uwezo wa Mwenyezi Mungu, bali alikuwa amestaajabishwa na hali hiyo aliyoiona. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimfisha wakati ule ule na kumfufua tena baada ya kupita miaka mia moja. Kisha alimuuliza umepitisha miaka mingapi katika eneo hili Ezra au Ozair alaihissalam ambaye alidhani kwamba hakupitisha muda mrefu eneo hilo, alijibu kwa kusema siku moja au sehemu ya siku. Akaambiwa, umepitisha miaka mia moja katika eneo hile. Akaambiwa, angalia chakula na maji yako havijaharibika wala kubadilika licha ya kupita miaka yote hiyo, ili aweze kujua kwamba imepita miaka mia moja tangu alipofariki dunia. Uzair alaihi salam Aliambiwa aangalie mnyama aliyekuwa amempanda kabla ya kufishwa na kisha atazame jinsi mifupa yake iliyochakaa na kusambaratika itakavyokusanywa tena na kuhuishwa. Ozair alipoangalia mandhari ile, alisema hakika sasa najua kwa yakini kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni muweza wa kila kitu. Wassalamu alaikum Nafaa. Mola wangu niweke pamoja na mawalii wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu nikutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo. Ilahi, ana abduka dhaifu almudhnib Hatta ila l Mola wangu mimi ni mja wako dhaifu, mtenda dhambi, mtumwa wako nilirejea. Basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako hadi kupenya mapazia ya nuru, yafikie asili ya utukufu na roho zetu ziwe za ning'inia Mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji asa... hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya usiku, tegeeni siku ya kwanza Habari za dunia kwa ufupi. Spika wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Baqir Qalibaf, amesema ugaidi na misimamo ya kuchupa mipaka ni tishio kwa dunia nzima, na akasisitiza kuwa baadhi ya nchi zinatumia ugaidi kama wenzo wa kutimiza malengo ya siasa zao za nje. Naibu Rais wa Kenya William Ruto amesema leo Alhamisi kwa mara ya kwanza kwamba yuko tayari kukihama chama tawala cha Jubilee na kujiunga na chama cha United Democratic Alliance UDA, kwa ajili ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2022. Mjumbe maalum wa umoja wa Mataifa nchini Libya amewataka viongozi wote, amewataka wapiganaji wote, mamluki wa nchi za kigeni, kuondoka katika ardhi ya nchi hiyo. Ayan Kubis, ambaye alikuwa akihutubia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kuondoka askari wa kigeni nchini Libya na kutahadharisha kuwa yumkini kuendelea kuwepo askari hao kukazuia au kupelekea kuahirishwa uchaguzi wa mwezi Desemba ambao lengo lake ni kuundwa serikali moja katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Viongozi wa ngazi ya juu wa Russia wamejibu matamshi ya katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO kuhusu eti siasa za hujuma za Moscow na kusema NATO yenyewe ndio kitovu kikuu cha vitisho duniani. Na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imeafiki kupelekwa maelfu ya watoto wanaotafuta hifadhi katika kambi za kijeshi jimboni Texas kufuatia hali ya mgogoro iliyojitokeza katika mpaka wa kusini wa Marekani. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu ya usiku, jina langu ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kuwageni nikisema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.