Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri Si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabaha al kher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya Redio Teheran idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 25 mwafaka na tarehe 11 namoja Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria Studioni kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi maalum viwili, kimoja ni mawaidha kutoka kwake kwa Sheikh Ayub Rashid Mbegu atakuwa anazungumzia dalili za kiama. Kipindi cha pili maalum kitahusu wilada au kumbukumbu ya mazazi ya Hadhrat Ali Akbar alaihi ssalam, na tutakuwa pia na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huku nchini Tanzania. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au. Punde sepunde narejea na taarifa za habari za dunia Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kamanda wa Libya anayesakwa na ICC auawa kwa kupigwa risasi Benghazi. Russia yasema jamhuri ya kiislamu ya Iran ina nafasi muhimu katika kutatua masuala ya Afghanistan. Na foreign policy ya fichua taasisi bandia inayodai kuwa na uhusiano na UN inahusishwa na uhalifu wa kimataifa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kamanda wa ngazi ya juu huko Libya anayesakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa tuhuma za kuhusika na jinai za kivita ameuawa kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana katika mji wa Benghazi mashariki mwa Libya. Mahmud Mustafa Busaif Alwarfali ambaye ni mmoja wa makamanda na wapiganaji watiifu kwa Jenerali mwasi Khalifa Haftar aliuawa jana Jumatano baada ya genge la wabeba silaha ulimiminia risasi gari lililokuwa limembeba katika mji wa Benghazi. Duru za habari zimeliambia shirika la habari la AFP kuwa kamanda huyo pamoja na binamu yake Aiman walijeruhiwa vibaya katika ufyatuaji risasi huo na waliaga dunia wakikimbizwa katika kituo cha matibabu cha Benghazi. Hakuna kundi lolote limetangaza kutekeleza au kuhusika na mauaji ya kamanda huyo mtiifu kwa jenerali Haftar. Alrfali ambaye alizaliwa mwaka elfu moja mia kenda sabini na nane ni kamanda wa ngazi ya juu katika brigedi ya Asaika iliyojitenga na jeshi la taifa la Libya baada ya kuibuka mapambano ya kumua madarakani dikteta nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Brigedi hiyo imekuwa ikipigana bega kwa bega na wapiganaji watiifu kwa Jenerali Haftar huko Benghazi, mji wa pili kwa ukubwa wa Libya ambao ulikombolewa baada ya mapigano ya miaka mitatu majaji wa mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na saba walitoa waranti wa kutiwa mbaroni Al Werfali wakidai kuwa alihusika na mauaji ya watu thelathini na watatu katika mji huo kati ya mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na saba Aidha, Julai mwaka uliofata elfu mbili kumi na nane majaji wa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hegi nchini Holanzi walitoa waranti wa kutiwa nguvuni kamanda huyo wa jeshi la taifa la Libya kwa tuhuma za kuwa wafungwa kumi a, mbele ya msikiti wa Beito Redhwan mjini Ben Ghazi. Mjumbe maalum wa Rasia katika masuala ya Afghanistan amesisitiza umuhimu wa nafasi chanya ya Iran katika kuyapatia ufumbuzi masuala mbalimbali ya Afghanistan Zamir Kabulov jana alisema kuwa Iran inaweza kuwa na mchango muhimu iwapo itajiunga na mazungumzo ya Afghanistan. Kabulov amesema kutokuwepo Iran kwenye meza ya mazungumzo ya Afghanistan kuna hisika, na kwamba inataraji kuwa katika siku za karibuni washirika wetu wa Iran watajiunga na jitihada hizi na kufanya kazi kwa nguvu zote katika uwanja huo ili kuyapatia ufumbuzi matatizo ya Waafghani kuhusu vitisho vya kundi la Daesh huko kaskazini mwa Afghanistan. Kabulov amesema vitisho hivyo vingali vinaendelea na kwamba Daesh bado ni hatari huko kaskazini mwa Afghanistan. Mjumbe maalum wa Rusia katika masuala ya Afghanistan ameashiria pia kwamba haoni tofauti kubwa kati ya serikali ya Donald Trump na ya sasa ya Joe Biden kuhusiana na masuala ya Afghanistan na kueleza kuwa Rusia haishuhudii mabadiliko mahususi au haijashuhudia mabadiliko mahususi katika siasa za Marekani kuhusiana na Afghanistan baada ya kuingia madarakani Joe Biden. Wakati huo huo, kundi la Taliban limeutaka mpango uliopendekezwa na Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan wa kuitisha uchaguzi wa mapema. Msemaji wa Taliban, Zabihullah Mujahid, amesisitiza kuwa kwa kuzingatia tajriba za chaguzi zilizopita nchini Afghanistan, kundi hilo katu halitashiriki katika mchakato huo. Msemaji huyo wa Taliban ameongeza kwa kusema, na hapa nanukuu, matokeo ya chaguzi za miaka ishirini iliyopita tumeona, sisi tuna au tutafuata, hatutafuata kamwe njia za utumiaji rushwa na kampeni ili kuwadanganya watu ambazo mwishowe huishia kufeli. Mwisho kunukuu. Mpango uliopendekezwa na Rais Ashraf Ghani wa kuitisha uchaguzi wa mapema nchini Afghanistan, na ambao umeshurutishwa na kusitishwa kwanza vita, umepangwa kuwasilishwa katika kikao cha Istanbul kama pendekezo mbadala la mpango wa Marekani wa kutaka iundwe serikali ya muda nchini Afghanistan. Kikao kijacho cha mazungumzo ya amani beina ya mirengo ya Afghanistan kimepangwa kufanyika mwezi ujao wa Aprili katika mji wa Istanbul nchini Uturuki. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kupitia masafa ya FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa Kwengine kwa mwakilishi wa serikali ya Bahrein katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa amejizuia kulaani ukiukwaji wa haki za binadamu na ukandamizaji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. Mwakilishi huyo wa serikali ya Bahrein kwa mara ya kwanza katika ulimwengu wa Kiarabu hakuwa tayari kulipigia kura ya ndio azimio la baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa la kulaani hatua za utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina. Ripoti zinasema kuwa Bahrain haikuhudhuria kikao hicho cha baraza la haki za binadamu la umoja wa Mataifa. Msimamo huo wa Bahrain umewakasirisha wananchi wa Palestina, haswa ikizingatiwa kuwa aghalabu ya nchi za Ulaya zimelipigia kura ya ndio azimio hilo la kulaani ukiukaji wa haki za raia wa Palestina unaofanywa na Israel. Bahrain ni nchi ya kwanza ya kiarabu ujiondoa katika muungano wa kulani hujuma na vitendo vya ukiukaji wa haki za wapalestina unaofanywa na utawala wa kizayuni. Pamoja na hayo, azimio hilo la baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limepasishwa kwa kura za ndio 32 kati ya 47 za nchi wanachama. Bahrein na imarati tarehe 15 mwezi Septemba mwaka jana zilikutana katika ikulu ya rais wa Marekani, White House, na kusaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Na uchunguzi uliofanywa na gazeti la Foreign Policy umefichua habari za taasisi moja inayodai kuwa na uhusiano wa Umoja wa Mataifa na kutetea haki za binadamu, ambayo viongozi wake wanatumiwa kuhusika na uhalifu na jinai nyingi, zikiwemo za kutakatisha fedha chafu na kutorosha mabilioni ya dola za Marekani zilizokuwa zimeporwa na kutoroshwa nje ya nchi na kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gadafi kabla ya kuawa kwake. Uchunguzi huo unaonyesha kuwa taasisi hiyo inayojiita The International Human Rights Defence Committee iliasisiwa nchini Ufaransa mwaka elfu mbili na sita na ina nembo inayoshabihiana sana na ile ya Umoja wa Mataifa. Taasisi hiyo iliimarisha sana sura hiyo ya kujifungamanisha na Umoja wa Mataifa kwa umahiri mkubwa na kutoa nambari za magari za kidiplomasia na hati bandia za kusafiria. Taasisi hiyo ilianza kufuatiliwa baada ya mtu mmoja aliyedaiwa kuwa naibu wa mkurugenzi wake kuhukumiwa kifungo cha miaka minne jela nchini Korea Kusini kwa kupatikana na hatia ya utapeli. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Kufuatiwa sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo, katibu mkuu wa UN ataka kukomeshwa mzingiro wa baharini dhidi ya Yemen. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa taarifa akiashiria hali ya kusikitisha ya watu wa Yemen na kutoa mwito wa kuruhusiwa meli zinazobeba nishati kutia nanga katika bandari ya Al Hudeida iliyoko magharibi mwa Yemen na vilevile kuondolewa vikwazo vya ndani vya ugavi wa nishati hiyo. Awali msemaji wa harakati ya Ansarullah ya Yemen Muhammad Abdusalam alikuwa ameandika katika mtandao wa Twitter kwamba kwa sasa meli 14 zinazobeba mafuta ya petroli za Yemen zinazuiliwa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia katika Bahari Nyekundu kwa zaidi ya mwaka mmoja. Takwa la Guterres la kukomesha mzingiro wa baharini dhidi ya Yemen na kuruhusu meli zinazobeba mafuta kutia nanga na kupakua bidhaa hiyo katika bandari ya Al Hudeida ni jibu la kiongozi huyo dhidi ya siasa za kikatili za muungano wa vamizi wa Saudia za kuendelea kulizingira taifa la Yemen kutokea angani nchi kavu na baharini kwa miaka kadhaa sasa. Mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano, Saudia ilianzisha mashambulizi ya pande zote dhidi ya watu wa Yemen ikishirikiana na Imarati na kwa baraka kamili za serikali ya Marekani. Kisingizio kilichotumiwa kuanzisha mashambulizi na uvamizi huo ni eti kwa ajili ya kumrejesha madarakani Abdurabu Mansur Hadi, rais aliyetoroka nchi na kukimbilia Riadh. Hata hivyo, ukweli ni kuwa sababu halisi ya uvamizi huo ni kutaka kupanua ushawishi wa Saudia na washirika wake na kudhibiti vyanzo na rasilimali za nchi hiyo. Taasisi na jumuia za Umoja wa Mataifa zimetangaza mara kwa mara kwamba watu wa Yemen wanakabiliwa na baa la njaa na maafa makubwa kutokana na mashambulizi yanayoendelea kufanywa na muungano wa vamizi wa Saudia. Takwimu zilizotolewa na taasisi hizo zinasisitiza kuwa karibu asilimia hamsini ya watu wa Yemen wanakabiliwa na hatari ya kifo kutokana na njaa na kwamba iwapo hali hiyo itaendelea, watoto laki nne wa nchi hiyo watapoteza maisha kutokana na utapiamlo. Hii ni pamoja na kuwa licha ya mashambulizi mtawalia ya anga na nchi kavu na vilevile mzingiro wa pande zote, muungano wa vamizi umefeli na kupata pigo kubwa katika miaka au katika vita vyake vya miaka saba dhidi ya taifa la Yemen. Ni kwa sababu hiyo na kutokana na mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za wanamapambano wa Yemen dhidi ya taasisi za mafuta na kambi za jeshi za Saudi Arabia, na vilevile kubadilishwa sera za Marekani kuhusiana na kadhia ya Yemen baada ya Joe Biden kushika madaraka, ndiyo maana Riadh imetoa pendekezo la kusitishwa vita. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua kusaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 zikiwa ni zenye kuzingatiwa basi zitakuwa zimetuonyesha sisi kwamba kiama kimekaribia, na hizi zinapatikana katika hadithi mbalimbali za Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ya kwanza, alama za ujumla. Ya kwanza ni moto utatokea uonekane mawinguni. Tunatumia neno mbinguni, mawinguni, pataonekana moto Sio rangi, moto mkubwa utaonekana na watu duniani watapata kuona moto ule mkubwa unatokea huko. Pindi itakapotokea alama hiyo, kiama kimekaribia. Nyingine, vita vikali vitakithiri duniani, vita vitakuwa vimeenea kila mahala, hivi tunavyoviona sasa hivi. Bado Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ashatuelezea kwamba haya yatatokea. Alama nyingine, dhulma na uonevu vitaongezeka katika dunia dhulma na uonevu vitakithiri kiasi cha kwamba watu watamtafuta mtu wa kuwasaidia wasimpate. Sasa itakuwa dhulma za kila aina, dhulma zitakuwa zimeenea zaidi ya hivi tunavyoziona sasa hivi. Alama nyingine, fitna, fitna zitakuwa nyingi sana duniani, kila pande fitna zitatokea, fitna zitakuwa zimesambaa kila mahala katika hii dunia. vilevile vile alama nyingine ni kuondoka kwa takwa na unyenyekevu ucha Mungu, takwa utaondoka, unyenyekevu hushuu itaondoka. Watu watakuwa hawana ucha Mungu na watu watakuwa ni mustakbirina, watu wenye kibri cha hali ya juu. Vilevile vile alama nyingine watu watataka kutamani wawe wao wamezikwa makaburini pindi watakapokuwa wanapita karibu na makaburi. Mtu atasema mimi kuwa chini humo nimezikwa kaburini ni bora kuliko kuwa sasa hivi niko hai naishi, na hii itakuwa si mtu mmoja, si wawili, bali itakuwa ndo alama ya kila mtu mwema yatakayomfika wakati huo, atatamani awe yeye amezikwa katika kaburi pindi anapopita karibu na kaburi hilo. Alama nyingine ni kukosekana uaminifu. Uaminifu utakuwa mdogo au hakuna kabisa, ila kwa watu wachache wa kuaminiwa, watakosekana. Na si tu uaminifu, bali na ubakhili utakuwa umekithiri. Itakuwa watu hawatoi sadaka wala hawatoi zaka, na watakuwa watu wakipewa cha kuaminiwa, uaminifu ule haupo. Alama nyingine ni kutawala watu wasiostahiki kutawala, kutawala watu ambao hawana sifa za kutawala na ndo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliposema, ikiwa mambo ya uongozi atapewa yule asiyestahiki kuongoza, basi subirini kiama. Maanake alama ya kiama, kiama ndo kishakaribia. Tena alama nyingine ni kupotea kwa elimu na kinyume chake, kukithiri kwa ujinga. Elimu itakuwa imepotea, unamtafuta mtu mwenye ilmu humpati, ukiwa unakwenda kila mahala unakutana na watu ambao ni majuhal wasiokuwa na ilmu, wajinga hili litakithiri na hiyo ni alama ya kiama. Na alama nyingine ni vifo vya ghafla, vitakuwa ni vyenye kuzidi sana. Watu watakuwa wana kufa ghafla ghafla tu. Kufa kupo, kufa kuna sababu mbalimbali mbali, lakini mara nyingi tunaona watu wanaougua kisha hufa, na wako wanaokufa ghafla usingizini. Lakini pindi itakapokithiri, yani, watu wengi wanakufa ghafla ghafla, hiyo ni katika alama za kiama. Vile vile kuenea kwa mauaji ya hovyo hovyo, kuuliwa kwa watu hovyo hovyo bila sababu za msingi, hiyo itakuwa ni moja katika alama za kiama. Vile vile, alama nyingine ni wakati na siku zitakuwa zinakwenda mbio. Mtu akitazama wakati, ah, umekwisha do wiki ishamalizika, mwezi umekwisha, wiki, mwezi, mwaka umeshak katika zote ni alama za kiama, na hili watu wengi wanaliona mbele yao kwamba siku siku hizi zinakwenda, hata ujui imemalizika vipi siku. Alama nyingine ni kuenea kwa riba, watu watakuwa wanakula riba bila ya hofu yoyote na hii itaenea baina ya Waislamu, itakuwa ni kitu cha kawaida kabisa. Hiyo ni alama ya kiama. Alama nyingine, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema itapambwa sana misikiti, ipambike misikiti, itakuwa ni yenye kuvutia sana wenye kuswali kidogo, lakini misikiti imepambwa, kana kwamba kutakuwa na mashindano ya ujenzi wa msikiti gani uwe ndo wenye kupendeza zaidi kuliko mwingine, ibada inakosekana. Kupambwa sana kwa misikiti ni alama ya kiama. Alama nyingine, wanawake watatembea uchi. Ikitokea hali hiyo, wanawake waliokuwa wanajua stara wakaiacha stara, wakawa wanatembea uchi, ni moja katika alama za kiama, na haya tumeshaanza kuyashuhudia. Ajabu wallahi! Vilevile zinaa uzinifu utakuwa umekithiri sana. Hadithi zinasema watu watakuwa wanafanya uzinifu hadharani kama vile wanyama wanavyofanya uzinifu. Inna lillahi wa ilaihi rajiun. Na vile vile shirki itakuwa ni yenye kuenea kiasi kikubwa, watu watamshirikisha Allah subhanahu wataala kwa mapana na marefu. Alama nyingine inasema mto Furati, katika nchi ya Iraki kuna mito miwili mikubwa, mmoja ni Furati na mwingine ni Dijla. Huu Furati hadithi zinasema utakuja kumwaga dhahabu ya milima milima ya dhahabu itatokea katika mto furati hii ni katika alama ya kiama. alama nyingi uislamu utazingirwa utafanywa iwe ni kitu ambacho kila adui anataka kuuvamia uislamu utafanywa kinyang'anyiro watu watakuwa na ugombea kwa ajili ya kuupiga vita mashariki magharibi kaskazini kusini Alama ya kiama hiyo. Vile vile alama ya kiama nyingine, mtu mwanamume atamtii mke wake, twaa kubwa, lakini mwanamume huyo huyo atamdharau mama yake aliyemzaa. Na mtu mwanamume au mwanamke atawafanyia wema mkubwa rafiki zake, lakini atamvunjia heshima mzazi wake, baba yake atakosa kumsaidia. Je, haya tumeanza kuyaona leo? Alama nyingine, pombe itanywewa hadharani katika nchi za Kikristo au za Kiyahudi. Hawa wanakunywa wao, hawajali hapa. Yanatajwa mambo ya nchi za Kiislamu, jamii za Kiislamu watakuwa wanakunywa pombe hadharani wala hawajali. Nadhani tumeshaanza kuyasikia sasa hivi katika baadhi ya nchi zinazoitwa za Mashariki ya Kati. Alama nyingine ya kutisha, Qurani itasahauliwa au kwa maneno mengine itafutika. Watu watakuwa wanatafuta aya walizozihifadhi, lakini watakuwa hawawezi kuzikumbuka hawa waliohifadhi. Maulamaa baadhi wanasema kwamba Qurani itafutika, yaani misahafu itakuwa haishikwi, haisomwi vilevile vile. alama nyingine, watu watasahau kusema la ilaha illallah watajaribu kusema lakini hawatakumbuka. ina lillahi waina ilaihi rajiun. Mwenyezi Mungu ya atuhifadhi. Alama nyingine ya kiama, mji wa Maka utavamiwa na Alkaba itavunjwa. ina lillahi waina ilaihi rajiun. Na alama nyingine, mwezi utapasuka pande mbili, alama ya kiama. Hizi zote ni katika alama za ujumla ambazo zimeelezwa katika vitabu vya vi hadithi. Sasa tukiruja katika alama kubwa ambazo tunaziita kubwa na ambazo hizi hatman zitatokea na hazina shaka, patakuja kutokea sauti kubwa itakayosikika kutoka mbinguni, na inasemekana sauti hii itakuwa ni sauti ya Jibril, pindi atakaponadi Jibril kwamba Imam Mahdi amedhihiri. Na sauti hii au ukelele huu utasikika dunia nzima kwamba Mahdi amedhihiri. Sasa kudhihiri kwa Imam Mahdi ni alama kubwa sana, ambayo hii kila mtu ataiona na Imam Mahdi atakapodhihiri atakuwa yuko mbele ya Alkaba, baina rukni walmaqam, rukni lkaba wa maqamu Ibrahim, ndipo atakapodhihiri na watu watakwenda kumpa baia, kumpa kiapo cha utiifu kwamba yeye amedhihiri. Sasa kudhihiri kwake ndiko huku Jibril atatangaza na Imam Mahdi atatokea, atadhihiri. Sasa atakapotokea Imam Mahdi Vilevile vile patatokea vitu vingine vitakavyofungamana na kutokea kwake au kudhihiri kwake. Kutatokea jeshi linaloongozwa na mtu anaitwa Sufiani, na huyu Sufiani atakuwa na jeshi kubwa, litatokea katika maeneo ya Siria, nchi ya Siria. Jeshi lake litatokea kwa ajili ya kuleta uchafuzi, na mapambano yake yatakuwa ni kati ya jeshi la Sufiani na jeshi la Imamu Mahdi. Subhanallah, Imamu Mahdi kiongozi alokuja kuongoza kwa ajili ya kuongoza watu katika misingi ya Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alayhi wa sallam. Sufiani atafanya kinyume chake. Patatokea watakaomuunga Imamu Mahdi mkono, jeshi litakaloongozwa na mtu anaitwa Alyamani na lingine litaongozwa na Alkhorasani. Hawa wawili watakuwa ni watu wema Hili jeshi la Sufiani litakapofanya uchafuzi wake wote, litakapokuwa linakwenda sasa kutaka kuvamia Maka litamezwa katika eneo fulani baina ya Maka na Madina. Katika alama nyingine, wakati huo ni kuuliwa kwa mtu anayejulikana kama anafsu zakia, nafs azakia, nafsi tukufu safi iliyotwahirishwa, mtu huyu ambaye ni katika kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, katika ukoo wa Imamu Husaini atauliwa bila dhulma, na watu wote watakuwa wanamjua kama ni mtu mwema. Atauliwa katika nchi ya Maka na yeye ni moja katika alama zilizotajwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sasa baada ya kutokea hayo yote tuliyoyaeleza, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anatuelezea vile vile katika Qur'ani, wa nufikha fi sur, parapanda litapulizwa Pindi parapanda litakapopulizwa, sasa pale waliokuwa hai wote watakufa, na pia litapulizwa mara nyingine, wote tuliokuwa sisi sote sasa binadamu wote ambao tutakuwa tumekufa, wakati huo tutakuwa ni wenye kurejeshwa tena duniani, kama inavyosema sura Az-Zumar, katika aya ya 68. Sasa baada ya kuyajua hayo na kuzijua alama hizi, tunatakiwa tuwe ni wenye kuzingatia mazingatio. Hiyo muhimu ni haya kwamba mimi na wewe ndugu yangu Muislamu, sisi tumeletwa katika hii dunia kwa ajili ya kumtumikia Allah Azza wa Jalla, kumtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu katuumba kwa makusudio, na haya makusudio yanaelezwa katika bali bali katika sehemu mbalimbali Qurani tukufu lakini katika aya ya 162 ya Suratul An'am sura ya 6 aya ya 162, Mwenyezi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala anasema: Qul, sema ewe mtume sallallahu alayhi wa alayhi, inna salati, hakika swala zangu, wa nusuki, na mambo yangu mengine yote ninayofanya hapa duniani, wa mahyaya, na uhai wangu, wa mamati, na kufa kwangu, lillahi rabbil alamin yote ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mola wa viumbe wote. Hayo ndiyo tunaotakiwa tuzingatie. Kiama kinakuja kila siku inayokucha, na tunapoishi sisi kuamka na kulala, katika kila siku tunakisogelea kiama. Tukumbuke yote tunayoyafanya ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Fanya utakalolifanya, lakini lifanye kurbatan ila Allahi taala, lifanye kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atupatie mwisho mwema katika hii dunia na atujalie tudumu katika siratu almustaqim. Anatoweka hewani Shekh Ayub Rashid Mbegu kwa mawaidha yake kuhusiana na alama au dalili za Kiama. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki hii leo linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Machapisho na matoleo ya mtandoni ya magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za shughuli za kuuaga amwili aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli jijini Mwanza. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayoonyesha mwili wa Dkt Magufuli ukipitishwa kwenye mitaa ya jiji la Mwanza, huku umati mkubwa ukijitokeza kuuaga picha hiyo imebeba anwani inayosema funga kazi. Katika dondoo ya habari hiyo, Mwananchi limeandika hii ya JPM haijapata kutokea, Daktari Sla na Makonda waibukia Mwanza, wananchi Chato wampokea kwa vilio. Pia limeandika pigo jipya, familia iliyopoteza watu watano, dada wa kazi afariki. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo mwili wa Magufuli wawasili Chato Raila Odinga asema huyu ndiye Magufuli nilimjua. Daktari Sla asema ni tamwenzi Magufuli kwa utendaji na ufuatiliaji makini. Mrema asema Magufuli aliniaga na ndugu wanaodaiwa kufariki kwa kukanyagwa, uh, kukanyagwa wakimwaga Magufuli kuzikwa Alhamisi. Ukurasa wa mbele wa Nipashe pia umepambwa kwa picha inayoonyesha wakazi wa Mwanza na mikoa jirani ya kanda ya ziwa nchini Tanzania walivyojitokeza kwa wingi kumwaga hayati Magufuli. Juu ya picha hiyo limeandika hivi: ndivyo mwili wa JPM utakavyozikwa, vilio vya tawala Mwanza, wavuvi wasimamisha shughuli. Pia limeandika Hillary Clinton hamsifu Samia kwa kuweka rekodi, na BAKITA yasisitiza neno sahihi ni amiri jeshi mkuu. Mwanza yasikitika, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira kinachokaribiana na cha gazeti la Uhuru kinachosema Magufuli aagwa kishujaa Mwanza. Habari Leo pia alikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika Chato mwanzo mwisho wa JPM mwili wake wapokelewa na maelfu tayari kwa maziko kesho, watanzania watenda haki kumwaga JPM. Tuelekeze dira ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya, Daily Nation na gazeti dada la Taifa Leo yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kuwasili nchini humo chanjo ya korona ya Sputnik ya Russia. Taifa hilo limeipa habari hiyo kichwa kinachosema chanjo ya masonko ya fika. Limefafanua kuwa dozi mbili aa, dozi mbili za chanjo hiyo zinauzwa kwa shilingi kumi na moja elfu za Kenya sawa na dola mia moja. Pia limeandika kampuni yashitakiwa kwa kuharibu mti wa Raila. Kuhusu kuwasili nchini Kenya chanjo ya Sputnik, gazeti la Nation limeashiria wasiwasi walionao wa Kenya kuhusu usalama wa chanjo hiyo. Baadhi ya habari zilizopewa uzito na toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: simulizi ya gaidi wa Alshababa, vitanda vya ICU Mombasa vipo tupu, hospitali ya Nanyuki kuanza kupeana chanjo ya Sputnik kesho, na chama cha Raila cha vuruga mpango wa muungano wa Uhuru. Habari ya mpasuko wa kisiasa ndani ya muungano wa Nasa ndio iliyotangulizwa mbele na gazeti la Standard chini ya anwani semayo mparaganyiko wa shadidi. Kichwa hicho kimeambatana na picha inayowaonyesha vinara wa muungano wa Nasa, Raila Odinga, Kalonzo Musyoka, Musalia Mudavadi na Moses Wetangula. Mwendelezo wa habari hiyo upo katika toleo la mtandaoni la gazeti hiyo chini ya anwani semayo, lalama huku chama cha Raila kikimtimua malala pwani kiti hicho. Habari zingine zinasema, mia tatu waugua baada ya kula nyama ya ngamia iliyokufa, namna covid ilivyokithirisha ukatili wa kijinsia, na UNHCR yasema kufunga kambi za wakimbizi kutawadhuru wakimbizi. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kusikitisha juu ya uchunguzi uliobaini kukithiri visa vya mabinti kubakwa na baba na jamaa zao wa karibu. Toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo limeandika: mwanamke aliyeonekana kwenye video akimcharaza viboko mtoto afungwa miaka miwili jela, watu sitini waliokuwa wametoweka waibuka tena, COVID inavyotumiwa kama chombo cha kisiasa na kiusalama, na watu kumi na wawili wauawa kwa kuchomwa kisu DRC katika shambulio la waasi wa ADF. Tunatamatisha nchini Rwanda, ambapo baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la New Times toleo la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: Rwanda kuzindua awamu ya pili ya mfuko wa kufufua uchumi mwezi Juni, COVID 19 watatu waaga dunia, huku kesi mpya 79 zikinakiliwa na wakimbizi zaidi ya elfu tatu wahamishwa kutoka kambi za Kigeme na Kihembe. Habari hii ya kuhamishwa wakimbizi inaonekana pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Rwanda Today, chini ya kichwa kisemacho wakimbizi waliohamishwa kupelekwa Mahama. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Mpenzi msikilizaji huyu anasema, asante sana Redio Teheran pendwa, anasema naitwa Nzwiba, napatikana mkoa wa Kigoma, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Naye Yahya Ali akiwa Tanga, Tanzania, anasema nawapongeza hao waliomua kanda a kamanda mtifu Assalamu as alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Kwenye usikilizaji tarehe 11 n Shaban ni siku ya kukumbuka kuzaliwa Hadrat Ali Akbar alaihi salam, na katika kalenda ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku hii huadhimishwa kama siku ya vijana. Tunachukua fursa hii kutoa salamu zetu za kheri na fanaka na kuwakaribisha kusikiliza machache tuliyokuandalieni kwa mnasaba huu. Karibuni Ali. Ali. Zama za ujana ni zama za machipuo, kwani tunaweza kuzitaja kuwa zama za kijani kibichi zaidi katika umri wa mwanadamu. Kwa hivyo ujana ni johari ambayo hakuna mtaalamu yeyote wa johari anayeweza kuainisha thamani yake. Leo tunakumbuka kuzaliwa Hadhrat Ali Akbar, mmoja kati ya vijana bora zaidi aliyekuwa na maadili mema, naye ni kutoka katika kizazi kitoharifu cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Ali Akbar ni mwana wa Imam Husein alayhi salam na ni mashuhuri kwa hulka yake njema, na alikuwa pia dhihirisho la umaanawi na ubora wa ubinadamu. Alikuwa na akhlaki njema, adabu na uchamungu. Imam Husein alayhi salam anasema hivi kumhusu huyu kijana ambaye alikuwa miongoni mwa mashahidi wa Karbala. Yeye ni kijana ambaye kwa mtazamo wa maumbile, maadili na kauli alishabihiana zaidi ya wote na mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kila wakati nilipohisi kumkosa mtume nilimtazama yeye. Kwa mujibu wa riwaya, Hadhrat Ali Akbar alaihissalam alizaliwa tarehe 11 a Shaban mwaka 43 hijiria kamaria katika mji wa Madinatul Munawara. Baba yake alikuwa ya ni Imam Hussein alaihi salam, na mama yake alikuwa ni Laila binti Abi Murah Athakafi, na alitoka katika familia yenye nasaba nzuri. Kulelewa na kuinukia Hadhrat Ali Akbar katika duara lililojaa baraka la wanadamu bora kulimpelekea awe kijana mwenye sifa bora na za kipekee. Na tokea ujana wake alikuwa amejawa na adhama pamoja na nuru iliyoangaza katika uso wake wenye baraka. Alikuwa kijana shujaa, muumini, mkarimu, mwenye hulka njema na maumbile mazuri. Imam Husen alahi ssalam alimshukuru Allah subhanahu wataala kwa kumtunuka kijana kama huyu, naye Ali Akbar daima alikuwa bega kwa bega na baba yake. Kwa msingi huo, alikuwa nguzo muhimu yenye kumuimarisha baba yake Imam Husen alahi ssalam. Katika historia, ni machache yaliyoandikwa kuhusu maisha binafsi ya hadhrat Ali Akbar. Baadhi ya wanahistoria wanasema hakuwahi kuoa katika maisha yake, lakini katika sehemu ya ziara yake iliyonukuliwa kutoka kwa Imam Swadika alaihi salam tunaafikia natija kuwa Hadrat Ali Akbar aliwahi kuoa na alikuwa na mtoto au watoto. Katika sehemu ya ziara hiyo tunasoma hivi: sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yako na familia yako na watu wa nyumba yako na baba yako na watoto wako. Kwa msingi huo, sehemu hii ya ziara inaonyesha kuwa Hadrat Ali Akbar alaihi salam alikuwa na mke na watoto moyo wa kutetea haki na kupinga udhalimu ni nukta zilizodhihirika kwa kiwango cha juu kabisa katika maisha ya Hadhrat Ali Akbar alaihi ssalam. Katika siku ya Ashura na vita visivyo na mlingano ambavyo viliibuliwa na maadui wa Allah subhanahu wataala, Hadhrat Ali Akbar alisisitiza kuhusu kusimama kidete na kisha akaelekea katika medani ya vita kwa lengo la kutetea malengo matukufu ya Uislamu na thamani za juu za ubinadamu. Wafuasi watifu wa Imam Husein alehi salam walipinga swala hilo na walikuwa wakisisitiza kuwa maadamu wako hai hawataafiki watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam waingia katika medani ya vita. Lakini baada ya kuua washahidi wafuasi wa tiifu wa Imam Husein alehi salam katika jangwa la Karbala, mtu wa kwanza kutoka Ahlulbeit wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyeingia katika medani ya jihadi alikuwa ni Hadrat Ali Akbar. Baada ya kupigana kwa ushujaa na ujasiri mkubwa, alipata taufiki ya kufikia daraja ya juu ya kuua washahidi. Kaburi lake takatifu liko pembezoni mwa kaburi takatifu la Imam Hussein alaihi salam. <muchas> Kijana na barobaro ambaye anajitakasa na kujizuia na starehe haramu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala humfungulia milango yake ya mahaba na rahma. Hadhrat Ali Akbar Alayhi salam alikuwa ni kijana ambaye ni nembo ya utakasifu na nia njema, na kwa njia hiyo alipata rahma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kuchukua mkondo wa njia iliyonyooka au siratul mustaqim, hadi aliposimama kidete na kuwa washahidi katika njia ya Uislamu. Je, vijana wa leo wanaweza kuwa na utakasifu na ikhlasi ya kuwawezesha kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu katika maisha yao leo? Kutokana na kuenea mitandao ya kijamii, ni kana kwamba vijana wamezingirwa na imekuwa vigumu kwao kujiweka mbali na mitandao hiyo ya kijamii, ambayo kwa kawaida huwa haina mipaka, na kila kitu kiwe kibaya au kizuri kinapatikana humo. Kila kijana anayeingia katika mitandao ya kijamii huwa na uwezo wa kufanya mazungumzo maarufu kama chat na watu kutoka kila kona ya dunia, sambamba na kukumbwa na wimbi kubwa la habari na fikra sahihi na zisizo sahihi. Wakati mwingi yanayopatikana katika mitandao ya kijamii huwa si sahihi na hayana faida kwa mtazamaji, bali hata humsababishia hasara na madhara mbalimbali mbali. Hakuna shaka kuwa kijana ambaye anatumia wakati wake mwingi katika mitandao ya kijamii huwa anapoteza mambo mengi muhimu ambayo ni muhimu katika maisha. Idadi kubwa ya vijana wanajishughulisha sana na mitandao ya kijamii na hivyo huwa hawana uwezo wa kuwafahamu vizuri watu walio karibu nao, na hivyo hupoteza uhusiano na familia zao, na jambo hilo huwakosesha malezi bora yeye kina kutokana na kuwa zama za ujana ni msimu wa kunawiri vipaji na vipawa na kupata uzoefu wenye manufaa. Iwapo kipindi hiki kitatumiwa pasina kuwepo mpango maalum na bila kuwepo malengo sahihi, basi kijana hupata pigo kubwa. Mfano wa hali hii ni kama ambavyo mafuriko yanavyoharibu mimea iliyokuwa inachipua na hivyo kukosekana mazao. Kijana huwa na sifa za kipekee ambazo huanza kudidimia kadiri umri unavyosonga mbele. Kati ya fadhila za kijana ni kuwa mtetezi wa haki kuwa na uwezo wa kujibadilisha kitabia na kadhalika, kupenda ibada, kujisalimisha mbele ya dini e, kuwa na uwezo wa kuwasamehe wengine pamoja na kutubu au kurejea kwa Mola. Watu ambao hufanikiwa na kupata saada katika maisha yao ya baada ya ujana ni wale ambao walichukua hatua wa sahihi na zinazofaa wakati wa ujana. Wanazuoni maarufu ambao walikuwa vigezo katika uga wa maadili na pia wasomi na wanasayansi ambao walikuwa na nafasi kubwa katika uvumbuzi ni wale ambao katika zama za ujana wao walikuwa na mipango maalum na malezi bora na ambao walikuwa na azma imara ya kujistawisha na kuelekea katika ubora na ukamilifu. Wapenzi wasikilizaji, kukubali mabadiliko kwa ajili ya kustawi, kukubali maneno ya haki na kujirekebisha katika kipindi cha ujana ni mambo ambayo huwa rahisi sana wakati wa ujana kuliko katika kipindi cha umri mkubwa. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wasallam alisema, ninawahusia kuwatendea vijana wema, kwani wana nyoyo laini zaidi, kutokana na kuwa vijana na mabarobaro katika umri mdogo huwa bado na nyoyo ambazo hazijaingia ufisadi au tabia mbaya. Wakipata msaada, huweza kuchukua mkondo sahihi na kuwa na imani imara. Hii ni katika hali ambayo kadiri umri unavyosonga mbele, iwapo mtu atakuwa na maadili mabovu, basi huwa vigumu sana kumbadilisha. Kwa mtazamo wa Imam Ali alaihi salam, kijana huwa ni kama kisiwa ambacho jina uh, lake ni fursa, na hivyo anapaswa kutumia fursa hizo. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, anasema ni lazima vijana watumie fursa za ujana na maumbile ya kimaanawi kujiboresha na kuondoa mizizi yoyote inayoweza kuwepo ya ufisadi na udhalimu katika nyoyo zao, kwani kuwepo maadili mabovu ni jambo ambalo huhatarisha saada ya mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tunachukua fursa hii kutuma salamu zetu za kheri na fanaka kwa mnasaba huu wa kukumbuka kuzaliwa hadhrat Ali Akbar. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe ya 11 Shaban mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe ya 25 Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1409 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, alizaliwa mtukufu Ali bin Husein maarufu kwa jina la Ali Akbar, mwana mkubwa wa kiume wa Imam Husein alaihi salam na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam huko katika mji wa wa Madina. Ali bin Husein ambaye alifanana sana na babu yake yaani Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alinufaika sana na bahari ya maadili mema na mafunzo ya dini ya Kiislamu, kwa kuwa pamoja na babu yake Imam Ali alaihi ssalam na baba yake Imam Husein alaihi ssalam, aliwawashahidi tarehe kumi Muharam mwaka sitini na moja Hijiria, baada ya kuingia katika medani ya vita na kupigana kishujaa katika mapambano ya jeshi la Yazidi bin Muawiya na Imam Husein alaihi ssalam na wafuasi wake. Siku ya kuzaliwa Ali Akbar inatambuliwa nchini Iran kwa jina la siku ya vijana. Miaka 911 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Sanai Ghaznavi Hakim Abdul Majid Majdud ibn Adam Sanai Ghaznavi, malenga, tabibu na mwana irifani mkubwa wa Iran, katika mji wa Ghaznin alizaliwa mwaka 467 Hijiria, na akiwa kijana mdogo alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya irfan. Tarehe 25 Machi miaka 46 iliyopita, mfalme wa wakati huo wa Saudi Arabia, Faisal bin Abdulaziz, aliuawa na mwana wa ndugu yake mwenyewe, Faisal bin Said bin Abdulaziz. Faisal bin Said alifanya mauaji hayo akilalamikia kupunguzwa kwa mshahara wake, japokuwa itilafu katika kizazi cha ufalme wa Saudi Arabia zimekuwepo siku zote na zimekuwa zikipamba moto mara kwa mara, lakini mauaji ya mfalme wa Faisal yalikuwa ya kwanza ya mfalme wa nchi hiyo kutokana na itilafu kama hizo. Na katika siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, vikosi vamizi vya Marekani ambavyo mwezi Disemba mwaka 1992 viliwasili nchini Somalia kwa kisingizio eti cha kukomesha uasi nchini humo hatimaye vililazimika kuondoka katika nchi hiyo baada ya kushindwa vibaya, bila ya kutarajia. Mwaka 1991 makundi mbalimbali ya Somalia yalimpindua dikteta wa nchi hiyo Muhamad Siad Bare. Hata hivyo, makundi hayo yalishindwa kufikia makubaliano kuunda serikali ya mseto, na kwa mkwamo huo wa kisiasa ukapelekea kuzuka vita vya ndani katika nchi hiyo. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi hii. Ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Ramadhan Mtunguja akiwa Bumbuli, Tanga, Tanzania, anasema shukran sana kwa matangazo mubashara. Hakika watenda haki watapata haki mbele za Allah na watenda jinai hakika watapata adhabu kali. Wapigania jihadi Allah awape mwanga zaidi kuwa, uh, kuona maadui wa Uislamu. Ni maoni yake Mtunguja akiwa Tanga, Tanzania. Naye eh, Yahya Ali akiwa huko huko Tanga anasema nawapongeza hao waliomuua uh, kamanda mtifu wa Jenerali Khalifa Haftar. Mahkama ya ICC imtia Khalifa Haftar hatiani kwani anasema uh, kwa jinai aliwafanyia wananchi wa Libya, kuwaua watu wasio na hatia. Sante sana Yahya ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kamanda wa ngazi ya juu huko Libya anaesakwa na mahkama ya kimataifa ya jinai ya ICC kwa tuhma za kuhusika na jinai za kivita ameuawa kwa kupigwa risasi na watu wasiojulikana katika mji wa Benghazi, mashariki mwa Libya. Mjumbe maalum wa Rasia katika maswala ya Afghanistan amesisitiza kuwa nafasi chanya ya Iran katika kuyapatia ufumbuzi maswala au amesisitizia umuhimu wa nafasi chanya ya Iran katika kuyapatia ufumbuzi maswala mbalimbali mbali ya Afghanistan. Kundi la Taliban limeukataa mpango uliopendekezwa na Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan wa kuitisha uchaguzi wa mapema. Mwakilishi wa serikali ya Bahrain katika Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa amejizuia kulaani ukiukaji wa haki za binadamu na ukandamizaji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina. na uchunguzi uliofanywa na gazeti la Foreign Policy umefichua habari za taasisi moja inayodai kuwa na uhusiano wa Umoja wa Mataifa na kutetea haki za binadamu ambayo viongozi wake wanatuhumiwa kuhusika na uhalifu na jinai nyingi zikiwemo za kutakatisha fedha chafu na kutorosha mabilioni ya dola za Marekani zilizokuwa zimeporwa kutorosha nje ya nchi na kiongozi wa zamani wa Libya, Muammar Gaddafi kabla ya kuwawa kwake. Mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya asubuhi, na tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya hadi ya tamati. Na vilevile vile, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, kwa heri.