Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasika katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com sw, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service, na pia katika masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga 19 Maarifa FM Mwanza 997 Maarifa FM Kigoma 41 fm991 fm singidam fm whatsapp yetu ni nip na email yetu ni swahili radio ribir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha maalum ya mwezi huu mtukufu wa Shaban kutoka kwa Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam Tanzania. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, tutakuleteni aidha leo katika historia na kipande cha kaswida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema nchi zinazokanyaga haki za mataifa mengine hazipaswi kujifanya zinaheshimu haki hizo. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya nchi ishirini kukabiliwa na baa kubwa la njaa duniani, hatua za haraka zinahitajika. Ufaransa kufungua tena ubalozi wake mjini Tripoli, Libya na wazungu wazidi kukatishwa tamaa na chanjo ya korona ya Uingereza. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu azimio dhidi ya Iran lililotolewa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kuwa nchi zinazokanyaga ya haki za mataifa ya dunia hazina ustahiki wa kuzungumzia haki za binadamu. Said Khatib Zadeh amesema hayo leo Jumatano wakati akijibu azimio lililotolewa na kundi moja la nchi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kikao cha 46 cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba azimio hilo limekosa kura zinazotakiwa, ni dhaifu na halikukubaliwa kimataifa. Amesema azimio hilo ni la mwendelezo wa ripoti tu za ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa ambaye katika ripoti zake za huko nyuma ameshindwa hata kugusia mauaji ya makumi ya watoto wasio na ulinzi na sauti za kuomba misaada za mamia ya wagonjwa wasio na hatia ambao wanashindwa kupata madawa na vifaa vya matibabu. Ripoti zake zimeshindwa angalau kugusia uvunjaji mkubwa wa haki ya kuishi na haki ya kupata matibabu maelfu ya wananchi wa Iran kutokana na vikwazo vya kidhuluma vilivyowekwa na maadui. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema waliounga mkono azimio hilo, yaani Marekani na watenda jinai wenzake, ndio wanaolifanyia taifa la Iran ugaidi mkubwa wa kiuchumi na vikwazo vya kiwango cha juu na vya kidhalimu ambavyo vimepiga marufuku hata kufika madawa nchini Iran, tena wakati wa janga la dunia nzima la ugonjwa hatari wa COVID-19. Amesema pamoja na dhuluma yote hiyo inayofanyiwa lakini muda wote Iran imetekeleza vizuri majukumu yake ya kulinda haki za wananchi wake na za jamii ya kimataifa. Ripoti mpya iliyotolewa jana Jumanne na mashirika ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba tatizo la njaa litaongezeka kwa kiasi kikubwa katika nchi zaidi ya ishirini duniani na kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka ili kuepusha janga kubwa zaidi na hatari la baa la njaa. Ripoti hiyo ya mashirika ya Umoja wa Mataifa, yaani mpango wa chakula duniani WFP, na la chakula na kilimo FAO, iliyopewa jina la msaada wa dharura katika miezi ijayo ames, limesema, bila ya msaada wa dharura na wa haraka maisha mamilioni ya watu yatakuwa hatarini, hasa nchini Yemen, Sudan Kusini na kaskazini mwa Nigeria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nchi hizo zinashika nafasi ya juu ya hatari ya kukumbwa na janga la njaa, huku familia katika baadhi ya maeneo nchini Sudan Kusini na Yemen zikiwa tayari ziko au zitakuwa hatarini kwa njaa kali na vifo. Ripoti ya mashirika hayo imeongeza kwamba ingawa idadi kubwa ya nchi zilizoathirika zaidi ziko barani Afrika, lakini njaa kali inatarajiwa kuongezeka katika kanda nyingi duniani, kuanzia Afghanistan huko barani Asia, Syria na Lebanon, Asia Magharibi, hadi Haiti, Amerika Kusini na Caribbean. Mashirika hayo yamesema zaidi ya watu milioni 34 ulimwenguni tayari wanakabiliwa na viwango vya dharura vya njaa kali, ikiwa na maana kwamba zimebakiwa na hatua kidogo tu kutumbukia kwenye baa kubwa la njaa. Kiwango cha mateso kinatisha na ni jukumu letu sote kuchukua hatua sasa hivi na kuchukua hatua haraka, kuokoa maisha, kulinda maisha na kuzuia hali kuwa mbaya zaidi. Amesema mkurugenzi mkuu wa FAO Ku Dongyu. Kuna sababu kadhaa zinazochangia kuongezeka ukosefu wa chakula na mambo mengine, ikiwa ni pamoja na mizozo, janga la COVID-19 korona, mabadiliko ya tabia nchi na uvamizi wa nzige. Shirika moja la kutetea haki za binadamu nchini Uganda limeitaka serikali ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki ichukue hatua mwafaka za kukomesha vitendo vya kikatili dhidi ya raia wa nchi hiyo. Maelezo zaidi anayo mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Kufuatia vitendo vya kamatakamata vinavyokithiri kamata, tangu mwezi Desemba mwaka jana, wananchi wengi wa Uganda wameilalamikia serikali wakiitaka ichukue njia za kisheria inapowashika washukiwa wakihusishwa na uhalifu wa aina kadhaa. Imembidi hata mwenyekiti wa shirika la Foundation for Human Rights Initiative Livingstone Sewanyana kujiunga kwa wananchi wengine kuhusu swala hilo. Vitendo hivyo vyaonyesha kwamba kuna kundi la watu wanaotenda watakavyo bila kujali kanuni za kisheria lakini serikali ndiyo inawajibika. Akasihi serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo, la sivyo chombo kitaenda mrama. Akakumbusha serikali kuu kwamba vitendo kama hivyo viliwahi kutendwa na enzi zilizopita, hali iliyopelekea wananchi kuchukia mamlaka za wakati huo. Kwa hivyo wanaovitenda hawanyanyui heshima ya serikali bali wanaichafulia jina. Mara nyingi washukiwa wamekuwa wakikamatwa na kutiwa ndani hata kabla ya kufanya uchunguzi wa kutosha. Kwa mfano, kuna watu zaidi ya 40 waliokamatwa miaka minne iliyopita, wakihusishwa na mauaji ya naibu inspekta mkuu wa polisi Felix Kawesi, ambao wameachiliwa huru hivi karibuni na kuambiwa kwamba hawana hatia yoyote. Wengi wao ni Waislamu. Ajabu ni kwamba ripoti ya polisi ya hivi majuzi ilibainisha kwamba pikipiki zilizotumiwa katika mauaji hayo zilikuwa za jeshi la polisi. Jeshi hilo limearifu kwamba upelelezi wa kina unaendelezwa hadi leo. Wanajamii wa baadhi ya watu wanaokamatwa kiholela wanalalamikia serikali, wakiiomba iwafikishe mahakamani watu hao, wakabiliane na sheria au ikiwa washukiwa hao waliishaagha dunia wawakabidhi maiti zao. Mara nyingi Rais Uro Mseveni ameahidi kuwa baada ya kuwachuja vizuri washukiwa hao, serikali itawaachilia huru, lakini kuna makundi ambayo yanaongozwa na watu wasio na tabia njema wanaotaka kuvuruga usalama hapa nchini. Kinara wa chama cha NUP Robert Chaguranyi naye ameliomba bunge liilazimishe serikali kuachilia uhuru wafuasi wake ambao hawafunguliwi mashtaka yoyote. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amedai anaiunga mkono serikali mpya ya Libya na kwamba katika siku zijazo atafungua tena ubalozi wa Ufaransa mjini Tripoli. Macron amesema hayo wakati alipofanya mazungumzo ya simu na Muhamed Yunus Almenfi, mkuu wa baraza kuu la uongozi wa Libya, na kusema kwamba Jumaatatu ijayo Ufaransa itafungua tena ubalozi wake mjini Tripoli, ikiwa ni sehemu ya kutangaza uungaji mkono wa Paris kwa uongozi mpya wa Libya. Amedai kuwa Ufaransa na washirika wake wa Ulaya wataendelea kuunga mkono juhudi za kisiasa nchini Libya na wakati huo huo, ametaka wanajeshi wa Uturuki na Rasia waondoke nchini Libya haraka iwezekanavyo. Hata hivyo, hivi karibuni Rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki alisema kuwa wanajeshi wa nchi yake wataondoka nchini Libya iwapo tu nchi nyingine zitaondoa wanajeshi wao nchini humo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba hivi sasa kuna wanajeshi na mamluki 20,000 wa kigeni nchini Libya ambao wanasaidia makundi hasimu ya nchi hiyo. Wakati Uturuki ikiwa imetuma wanajeshi wake kuisaidia serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya, nchi nyingine kama Ufaransa, Saudia, Misri na Imarati ziko mstari wa mbele kuwasaidia wapinzani wakuu wa serikali hiyo wanaoongozwa na Jenerali mwasi Khalifa Haftar. Umoja wa Mataifa umekuwa ukitoa mwito wa mara kwa mara wa kuondoka wanajeshi wa kigeni huko Libya na kuheshimiwa marufuku ya kupeleka silaha nchini humo, lakini hakuna anayesikiliza mwito huo wa Umoja wa Mataifa. Matokeo ya uchunguzi wa hivi karibuni wa maoni yanaonyesha kwamba idadi kubwa ya wazungu wa Ulaya hawana imani na wamekatishwa tamaa na chanjo ya korona ya Uingereza ijulikanayo kwa jina la AstraZeneca. Mtandao wa habari wa gazeti la Daily Mail la nchini Uingereza umeripoti kuwa wakuu wa nchi za Ulaya wiki iliyopita walisimamisha kugawa chanjo ya AstraZeneca ya Uingereza kutokana na hofu ya kuuganda damu baada ya kupigwa chanjo hiyo. Baada ya hapo wakala wa madawa wa Ulaya umetangaza kuwa chanjo hiyo haina uhusiano wowote na kuongezeka hatari ya kuganda damu. Pamoja na kujitetea huko, lakini uchunguzi uliofanywa na taasisi ya YuGov unaonyesha kwamba asilimia 61 ya wananchi wa Ufaransa, asilimia 55 ya wananchi wa Ujerumani na asilimia 43 ya wananchi wa Italia wanaamini kwamba chanjo hiyo ya Uingereza si salama. Huko nchini Ufaransa idadi ya watu waliopoteza imani yao kwa chanjo ya korona ya AstraZeneca ya Uingereza imeongezeka kwa asilimia 18. Nchini Italia idadi ya wasio na imani na chanjo hiyo ya COVID-19 ya Uingereza imeongezeka kwa asilimia 27 kuanzia mwezi Februari mwaka huu. Ijapokuwa huko Uingereza kwenyewe idadi ya wasio na imani na chanjo hiyo ya AstraZeneca si kubwa kama ilivyo kwa nchi nyingine za Ulaya, lakini asilimia tisa ya wananchi wa Uingereza wanaamini kuwa chanjo yao hiyo si salama. Watu wasio na imani na chanjo hiyo wameongezeka kwa asilimia nne nchini Uingereza tangu mwezi Februari mwaka huu. Matokeo hayo yametathminiwa kulingana na uchunguzi wa mwezi Februari na yanaonyesha wazi kwamba nchi za Ulaya zimepoteza imani yao na zimekatishwa tamaa na chanjo hiyo ya Uingereza ya AstraZeneca. na nchi mbili za Rusia na China zimetaka kuitishwa kikao maalumu cha wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutokana na kuongezeka sana mzozo baina ya nchi hizo mbili za magharibi. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Rusia na China ambazo uhusiano wao na nchi za magharibi umeharibika katika miezi ya hivi karibuni zimetumia kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili kutoa mwito wa kuitishwa kikao cha dharura cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kitakachowashirikisha wanachama wa kudumu wa baraza hilo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu tathmini ya takwimu za miaka sita ya vita vya muungano, uvamizi wa Saudi Arabia nchini Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sarie, msemaji wa majeshi ya Yemen, ametoa takwimu za vita wakati huu wa kukaribia kutimia miaka sita tangu muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudia ulipoanzisha hujuma ya kijeshi dhidi ya taifa la Yemen. Takwimu hizo zinabeba risala na ujumbe muhimu kuhusiana na tija ya vita hivyo. Tarehe ishirini na sita mwezi huu wa Machi, vita vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia vinatarajiwa kuingia mwaka wake wa saba. Takwimu zilizotolewa na Brigadia Jenerali Yahya Sarii, msemaji wa majeshi ya Yemen, zinapaswa kutathminiwa katika pande kadhaa. Upande wa kwanza ni kiwango cha mashambulio ya muungano huo vamizi yaliyofanywa katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Kwa mujibu wa Brigadia Jenerali Yahya Sarii, muungano huo umefanya mashambulio ya mabomu zaidi ya laki mbili sitini elfu katika maeneo mbalimbali ya Yemen mashambulizi hayo yamepelekea ya kuua washahidi na kujeruhiwa makumi ya maelfu ya raia wasio na hatia na kubomolewa akthari ya vijiji, nyumba, miji, miundo mbinu ya barabara, misikiti, madaraja, skuli na vituo na taasisi za umma na za watu binafsi. Kwa muktadha huo, natija ya vita ni kupotea bure bilashi roho za watu na kutoa pigo na hasara kubwa kwa miundo mbinu ya Yemen, kiasi kwamba hii leo walimwengu wanashuhudia maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne ya 21. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 85 ya miundo mbinu ya Yemen imeharibiwa na kubomolewa kabisa, ambapo hii leo hata kama vita hivyo vitasitishwa, basi panahitajika mamia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuikarabati nchi hiyo. Hivyo tunaweza kusema kwamba vita hivi si tu kwamba leo vimewaangamiza watoto wa Yemen bali vimeharibu kabisa hata mustakbali wao na wa vizazi vinavyokuja. Upande wa pili ni kiwango cha mashambulio na hatua za kiulinzi na kujihami ambazo zimetekelezwa na jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen. <tune> na hapa ni Teherani za Kiswahili sauti so, ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Sasa tunampisha Shekh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban, mada ikiwa ni fadhila za shaaban <muchtaari> na utukufu wa mwezi huu wa Shaaban. Mwenyezi Mungu ametupa taufiqi na nguvu ya kuweza kubakia tukiwa tuko hai na wazima ndani ya mwezi Mungu. Mwezi huu ambao umegubikwa ni msamaha, umegubikwa ni maghfira, umegubikwa ni thawabu nyingi nyingi mno kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa yule yoyote ambaye atafanya khairi na atafanya mema lakini tunaweza kusema ya kwamba yako baadhi ya mambo ambayo yametiliwa mkazo mno katika mwezi huu wa Shaaban. Katika mambo hayo mojawapo ni jambo la kufunga katika mwezi huu katika mambo hayo moja wapo ni kutubia na kuleta istighfar kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na huenda sababu yake ni maandalizi mazuri kwa ajili ya kuingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini jambo la tatu katika mambo yaliyomo ni jambo la kutoa sadaka na jambo la huruma. Katika jambo la saumu na kufunga, riwayati zimejaa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kuonyesha umuhimu wa kufunga ndani ya mwezi huu na kwamba kufunga katika mwezi huu ni sababu ya mtu kuingia peponi. Lakini napenda vile vile ni ninakili hadithi ya bwana mmoja anaitwa Safwanu Jamal. Bwana huyu aliambiwa ni alimamu Sadiq alayhi salam, hudhaman fi nahiyatika ala saumi shaban, wahimize wale majirani zako wafunge mwezi wa Shaabani. In shabana shahri farahima llah man aanani la shahri, anasema ilikuwa ikifika mwezi wa shabani, mtume anamtuma mtu akapige mbiu ende atangaze aseme, ya jamani, eh, hakika mwezi wa shabani umeingia, Mwenyezi Mungu amuhurumie yule ambaye ataniunga mkono katika mwezi wa shabani. Alimamu Sadiq anasema Inna amira lmuminina kana yaqul mafatani saumu shaaban mundhu samitu munadiya rasulillah, sikuwahi tena kuacha kufunga Ramadhani kutoka nimemsikia yule mpigamiu wa Mtume munadi ya rasul rasulullah, kutoka siku nimemsikia. Ali anasema sijawahi kuacha kufunga mwezi wa Shaaban, na anasema Ali na sitoacha kufunga Shaaban muda wa kuwa mimi bado niko hai hapa duniani. Mtu anaweza akauwa kimakosa ndani ya mwezi wa Shaaban lakini akasamehewa kwa sababu ya utakatifu wa mwezi mtukufu wa Shaaban. Kwa hivyo, ukiliangalia jambo la kufunga katika mwezi wa Shaaban ni jambo lililotiliwa mkazo, lililotiliwa umuhimu katika kufunga mwezi mtukufu wa Shaaban. Na sababu kubwa ni kwamba mwezi wa Shaaban bali kufunga ni juna ni ngome, ni hifadha Kufunga kunapelekea mtu awe mcha Mungu, na Mwenyezi Mungu ametuambia ndani ya Qur'ani, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha, na msife ila nyinyi mnakufa katika dini ya Uislamu. Kwa hivyo, saumu ni moja ya jambo la maandalizi ya kumfanya mtu awe mcha Mungu. Hadithi hizi za kufunga zinawaiteni ndugu zangu Waislamu kwenye maandalizi ya nyinyi kuwa watu wanaomcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Jambo jingine katika mwezi huu wa Shaaban ni jambo la kutoa sadaka, ni jambo la istighfar, jambo la kuomba msamaha at-tauba kutubia kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, kwa sababu ya madhaifu ya mwanadamu. Mwanadamu huwa anakosea, lakini Mwenyezi Mungu ameweka mlango wa toba, amefungua mlango wa watu kurudi kwa Mwenyezi Mungu Subhana. Na Mwenyezi Mungu anampenda mtu anayekosea alafu akayadiriki makosa yake akarudi kwa Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu hilo analipenda mno. Sasa kwa nini tauba na istighfari katika mwezi wa Shabani? kwa sababu hayo yote yanatuandaa kuwa wachamungu, yote yanatutengenezea mazingira ya sisi kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Na hakuna jambo kubwa na zito kama vile kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ya ayyuhalladhina amanu taqullaha haqqa tuqati wala tamutunna illa wa waantu. Katika jambo la sadaka, napenda ninakili hadithi moja kutoka kwa alimamu Sadiq salawatullahi wasalamu wa alayhi alipoulizwa, al ya yabna rasulillah ma thawabu man sama yawman min sha'ban, ni zipi thawabu za mtu aliyefunga siku moja tu katika mwezi wa sha'ban. Imamu akasema wa aljannatu wallah Wallahi, ni pepo kwa kufunga siku moja katika mwezi wa Shaaban. Faqala rawi ma afdal ma yufal fi, lakini ni jambo lipi bora na zito na muhimu la kufanywa katika mwezi mtukufu wa Shaaban? Akasema as-sadaqa wal istighfar, ni kutoa sadaka na kuomba kuomba istighfar na kuomba msamaha. As-sadaqa wal istighfar, istighfar kumtaka msamaha Mwenyezi Mungu ni jambo linalo muandalia mtu mazingira ya kuwa safi na salama. Unapokuwa safi na salama, unaingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu. Ukiingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu, umekusha kuwa mcha Mungu, na hakuna ngome kubwa na muhimu kama vile kumcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni ngome nzito mno, ni hifadha ya muhimu katika maisha yetu. Kwa hiyo jambo la saumu katika Shaaban, jambo la tauba na istighfar, jambo la kutubia na kuomba msamaha, jambo la kutoa sadaka, jambo la huruma, riwayati zilizopokewa, yote haya ni kutengeneza mazingira pamoja. Muhimu, mazingira gani? Yote haya ni, ni kutengeneza mazingira ya sisi kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa sababu kumcha Mungu ndiko kunakopelekea uzuri wa dunia na akhira. Tunaposoma adhiya ambazo ni muhimu zisomwe katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, kwa mfano dua inayopokelewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume, sharifu mkubwa huyu alimamu Sajjad Zainu la abidina salawatullahi wa salamu wa alayhi. Katika kuwa ndefu, lakini mwisho imamu anamuomba Mungu anasema hivi: Allahumma salla ala muhammadin wa ali muhammad, Wa amul kalbi bitaatik. Mungu nakuomba katika mwezi huu mtukufu wa Shaaban, huu moyo wangu, hii nafsi yangu uipe taufiki ya kukutii wewe Mungu, uipe taufiki ya kukufuata wewe Mungu isiaimungu usinifedheheshe Mungu, usiniharibie Mungu, usimdhalilishe usini, kwa sababu ya kukuasi na wewe, wala kukukosea. Kwa hivyo utaiona dua inarakis na kutilia umuhimu jambo la kumtii mwenyezi Mungu, jambo la kumwogopa Mungu. Haya yote ni maandalizi ya sisi katika mwezi mtukufu wa Shaaban kuwa wacha Mungu, kwa sababu takwa ndiyo itakayotuingiza vizuri katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho nimalizie na munajat, maneno mazito haya yanayotakikana kusomwa katika mwezi mtukufu wa Shaaban. Munajat, duaa muhimu mno inayopokelewa kutoka kwa Amirul Muuminin wa Qaidul Hurri al-Muhajjalin Imam al-Mashariq wal Magharib, Asadullahil Ghalib, Sayyidina Ali bin Abi Talib, salawatullahi wa salamuhu alayhi. Munajat na dua hii nzito, ambayo maaimma imepokelewa kutoka kwao, kutoka kwa Amiru lmuminin, wanawe wakaipokea dua hii mpaka ikatufikia. Maulama wanatoa rai ya kufikira kwamba ni vizuri dua hii ikasomwa katika hali mtu ni mtulivu. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad Wasmaa duai idha daautuk, Mungu nakuomba ya rabbi ismaa duai, naomba dua yangu uisikie wakati nnapokuomba. Huenda mara nyingi tukawa tunamuomba Mungu lakini Mungu hatusikii. Sayiduna Ali anamuomba Mungu na kutufunza anamwambia Mungu, Mungu nakuomba ismaa duai, Mungu naomba usikie dua yangu. Wakati gani? idha daautu, wakati nikikuomba. kwa, kwa, kwa sababu huenda kuna wengi wanaomba na Mungu hasikii dua zao. Katika duau kumaili tunamuomba Mwenyezi Mungu atusamehe madhambi ambayo yanasababisha dua zetu Mungu asizisikie. Katika duau kumaili Allahumma llahumma ighfirli dhunuba lati tahbisu dua, Mungu nisamehe yale madhambi ambayo yanafanya dua Izuiliwe Mungu asisikie. Munajati nzuri na muhimu na kubwa. Haya yote munajati na duaa zilizopokelewa kwa maimamu katika mwezi mtukufu wa Rajab, na kufunga mwezi mtukufu wa Rajab, na huruma inayotakikana kuionyesha katika mwezi mtukufu wa Shaaban kwa kuwasaidia wasiokuwa na uwezo, kwa kutoa sadaka, kwa kufunga, yote haya ni maandalizi ya watu huwa wacha Mungu na kwamba kesho tukifa tufe katika hali ya Uislamu. Katika challenge kubwa zinazowakabili waislamu leo hii, ambacho ni muhimu mno, kipindi cha watu kuitambua huruma ya Mtume, na kwamba funga, dua, istighfar haya yote ni maandalizi ya takwa takwa, ambayo takwa yenyewe moja ya vigezo vyake ni kuwaonea huruma wanadamu wa Mungu. fabima rahmatin min Allah, kwa sababu ya huruma Muhammad, uliyokuwa nayo kutoka kwa Mungu. Limtalahum, umekuwa laini kwa watu, naweza kuishi na mtu yoyote. Swala ya mtume, zaka ya mtume, khumsi ya mtume, swadaka ya mtume swala za kusimama Mtume mpaka kuvimba miguu. Swala hizi zote zilikuwa ni maandalizi kuwatumikia watu, ni maandalizi kuwaonea huruma watu. Basi ndio falsafa yake. wa illa nini, faida ya ibada kujifungia ndani ya nyumba? Hivi unadhania ukimwabudu Mungu kwa kujifungia ndani ya nyumba, kesho ukifa unakwenda peponi? La, ufalme wa Mungu wala pepo ya Mungu hauingii, bali hizi ibada zote ni kutuandalia mazingira ya huruma kwa waja Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ndiyo maana kitabu cha Mungu kimeanza na huruma, bismillah arrahman arrahim, kwa jina la Mungu. Mungu arrahman, mwenye huruma. Arrahim, mwenye huruma, mwenye huruma kubwa mno, mwenye huruma ya kiwango maalum. Ndivyo Qurani ilivyoanza. Isome Qurani, aya ya kwanza kabisa ni neno bismillahirrahmanirrahim, yani huruma na Muhammad bin Abdillah, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kabla ya kukabidhiwa mikoba ya utume ikraa bismi rabbika alladhi khalaq, maandalizi ya kwanza yalikuwa ni huruma aliyoonyeshwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, bismillahir rahmanir rahim. Na kabla yake malezi ya kumwandaa awe mtu wa kisawa sawa, kwa ibara nyingine awe na huruma, na ndiyo maana mtu mmoja alipodhulumiwa akawaita watu wa Maka, anapiga kelele, watu wa Maka mko wapi? Kipindi cha ukafiri na shirki, bado Maka haijaingiwa ni Mwislamu. Wazee wa Maka wakakaa wakaweka makubaliano kwamba yoyote atakayedhulumiwa Maka vyovyote awavyo lazima tutoke tukamsaidie. Katika agreement hiyo ya peace, katika makubaliano hayo ya amani yanayoonyesha huruma Sayyiduna Muhammad alikuwa na umri wa miaka ishirini na tano, akahudhuria kikao hicho. Kilikuwa kimehudhuriwa ni mushirikina wanaoabudu Lata na Uzza na Manata, lakini mtume alihudhuria, na mtume anasema wakati ashakuwa katika ni mtume sasa, amechaguliwa rasmi, anasema kikao kile cha amani na maelewano, lau leo hivi kinaitishwa, mimi ni mmoja ninashiriki, kuonyesha huruma. Ndugu zangu dini hii dini hii dini unayoyona falsafa yake kubwa ni mfumo ulioletwa watu waje wakae vizuri duniani. Ndiyo falsafa hii, rabbana atina fi dunia hasana wa fi lakhirati hasana, tupe duniani wema. Tu wema nini? Yani, tupe duniani kuweza kukaa vizuri, tupe duniani kuweza kuelewana tupe duniani kuweza kupendana. Kwa hiyo ndiyo falsafa ya fundi Shabani, ndiyo falsafa ya hizi amal. Ukifungua kwenye mafatihu ljinan na almisbahu lilkafami na vitabu vingine vya dua, dua zimejaa malengo yake, si dua tu. Kama mtajifungia kwenye msikiti hapa, muwe mnasoma dua na hapo kuna jirani anakufa njaa, nyote mnakwenda motoni, nyote mnakwenda motoni. aladhina hum an salatihim sahun U wow. Moja ya sababu watu kupelekwa motoni ni wayamnauna lmaun, ni ile misada midogo midogo, hawako tayari kusaidiana kati yao. Ndugu zangu, huruma iko wapi leo? Sasa uchukue uislamu huu tuliokuwa nao leo na ule uislamu wa mtume na watu wake, alafu ulete leo hii, matukio ya ajabu yeah. Naam, alikuwa ni Sheh Emid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Mada ilikuwa ni fadhila za Shaban. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Hapa ni mjini Teheran na hii ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati umewadia sasa wa kukuleteeni macho yetu magazetini. <mucho> jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano Machi 24, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya na tunaanza na gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ambalo limeandika Kenya yatoa amri ya kufungwa kambi za wakimbizi kutokana na sababu za kiusalama. Pia limeandika Sassou Nguesso maarufu kwa jina la mfalme achaguliwa tena kuiongoza Congo Brazzaville. Aidha limeandika hivi ndivyo chanjo ya Russia ilivyopenyezwa kinyemela Kenya kwa ajili ya mauzo. Uganda yamtia mbaroni raia mmoja wa Marekani kwa tuhuma za kufanya njama dhidi ya serikali. Aidha limeandika Uganda yaahirisha uzinduzi wa mradi wa bomba la mafuta kumwomboleza Magufuli na wabunge watofautiana kuhusu muda wa kurefushwa kazi za timu ya BBI kwa upande wa chapisho la gazeti dada la Taifa Leo, habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele imeakisiwa kwa neno moja tu la herufi kubwa zilizokoza umeharibika. Kwa muhtasari, limeandika COVID-19, aina mpya ya virusi vya tua Kenya, idadi ya wanaokufa yaongezeka, hospitali zalemewa Wataalamu waonya hatari ya maelfu kufa kutokana na ada za juu za matibabu, huduma duni za afya, uhaba vipimo, ufisadi na kadhalika. Ama miongoni mwa habari muhimu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo, inasema misafara ya Ramadhani na Pasaka yapigwa marufuku Limeandika. Baraza la viongozi wa kidini kuhusu udhibiti wa COVID-19 nchini Kenya limepiga marufuku misafara na ibada za kukesha katika misimu ijayo ya sikukuu ya Pasaka na mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kudhibiti maambukizi ya korona. Kwenye kikao na waandishi wa habari jijini Nairobi jana Jumanne, mwenyekiti wa baraza hilo Askofu Mkuu Anthony Muheria aliwataka viongozi wa makanisa na misikiti kote nchini Kenya kuhakikisha wanazingatia masharti ya kuzuia kusambaa kwa korona wakati wa ibada za kidini. Amewashauri wasimamizi wa maeneo wa ya ibada kuzingatia masharti mapya yaliyotangazwa na rais Uhuru Kenyatta kwamba waumini wachunge muda wote umbali wa mita moja na nusu katika maeneo ya ibada. Tunaelekea katika nchi jirani ya Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika mwili wa Magufuli wa agwa Zanzibar. Katika ufafanuzi wake limeandika, rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi jana Jumanne Machi 23, 2021 aliongoza viongozi mbalimbali kupokea mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania John Magufuli katika uwanja wa ndege wa Aman Abeid Karume Zanzibar, ukitokea Dodoma. Viongozi wengine waliohudhuria mapokezi hayo ni waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa, makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Ahmed Suleiman Abdallah, mkuu wa mkoa wa Mjini Magharib Unguja Idrisa Kitwana Mustafa. Ama kwa upande wa machapisho ya leo ya magazeti ya nchini Tanzania, tunaanza na chapisho la gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika bilioni 3.9 washuhudia mazishi kitaifa ya JPM. Daktari Mwinyi tumempoteza mwana mapinduzi wa karne. Habari leo limeandika Daktari Mwinyi aina ya JPM ni nadra. Samia anaweza Tanzania haitorudi nyuma. Mwananchi limeandika JPM shughuli nzito. Serikali sasa yabadili mtindo wa kumwaga umati wa msubiri Mwanza. Dr Mwinyi atoa kauli kumwenzi JPM, Wazanzibari wamwaga vilio vikitawala. Pia limeandika majibu ya wanaohoji Rais Samia naweza. Habari yake nyingine inasema waliokufa wakimwaga JPM kuzi kwa kesho da. Kwa upande wa gazeti la Uhuru la chama cha CCM, habari yake kuu inasema Zanzibar imani tele kwa Rais Samia. Dodo zake zinasema ni kauli ya rais Dk Mwinyi wakati wa heshima za mwisho kwa hayati Dk Magufuli, amwelezea kuwa ni kiongozi mkubwa atamudu majukumu mapya kutokana na uzoefu. Majaliwa asema mwili wa Magufuli utalala ikulu za Zanzibar, utaondoka leo kwenda Mwanza. Bendera za Umoja wa Mataifa nusu mlingoti dunia nzima, na rais wa China akiri kifo cha JPM ni pigo kubwa kwa Afrika tunaelekeza dira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Daily Monitor inasema furaha ya Tanda baada ya watu sitini waliokuwa wametoweka kuonekana. Pia limeandika polisi wa Uganda wamtia mbaroni raia wa Marekani kwa tuhuma za usaliti. Vilevile limeandika wananchi wa Uganda ndio watu wenye furaha zaidi Afrika Mashariki licha ya kuwekwa ugonjwa wa COVID-19. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema: COVID-19, hii hapa orodha ya wilaya zilizoathiriwa zaidi na zilizoathiriwa kidogo na korona nchini Uganda. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Shaaban mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 24 Machi 2021 Miladia. Miaka 688 na iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe kumi Shaaban mwaka 754 Hijria aliaga dunia Majiduddin Abulfawaris, mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu wa alizaliwa nchini Iraq, na baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi alikamilisha masomo yake ya dini kwa maulamaa wakubwa mpaka yeye mwenyewe akafikia daraja ya kuwa alimu mwenye wanafunzi walio chini yake. Alichota elimu nyingi katika fani za fikhi, usulu lfikhi, hadithi, ilmu lkalam, tafsiri ya Qurani na fasihi ya Kiarabu mwanazuoni huyu mkubwa wa Kiislamu ameacha athari nyingi, miongoni mwao ni kitabu kitwacho Kanzul Fawaid. Siku kama ya leo miaka 115 miya iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 Machi 1905, alifariki dunia mwandishi na mtunzi wa hadithi wa Kifaransa Jules Verne akiwa na umri wa miaka 77. Verne alizaliwa Februari mwaka 1828 miladia, na alifanikiwa kuandika vitabu vingi na vya kuvutia vya hadithi ambapo ndani yake alielezea utabiri wake kuhusu namna mwanadamu atakavyopiga hatua katika uga wa sayansi. Ni vyema kuashiria hapa kwamba filamu mbalimbali mbali zenye kutoa mafunzo kwa watoto na vijana zilitengenezwa kwa kutumia aghalabu ya hadithi hizo zilizotungwa na Jules Verne. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo, tarehe 24 Machi mwaka 1989, na baada ya kupita miaka 70, msikiti mkuu wa mji wa Ganje katika jamhuri ya Azerbaijan ulifunguliwa tena baada ya kukarabatiwa. Msikiti huo ambao ni miongoni mwa majengo ya kihistoria ya nchi hiyo ulifungwa kuanzia mwaka 1920, lakini ukaja kufunguliwa katika miezi ya mwisho mwa muongo wa themanini katika hafla maalumu iliyoambatana na kusaliwa sala ya jamaa katika msikiti huo. Inafaa kuashiria hapa kuwa baada ya mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri katika Urusi ya zamani na jamhuri zilizokuwa chini ya shirikisho hilo la Kisovieti, na kwa kutilia maanani ombi la wananchi Waislamu wa jamhuri ya Azerbaijan, makumi ya misikiti ya nchi hiyo ilikarabatiwa na kuanza kutumika na tarehe 24 Machi ni siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu TB. Tarehe 24 Machi mwaka 1882 Dr Robert Koch, tabibu wa Kijerumani, alitangaza kwa mara ya kwanza katika mkutano uliofanyika Berlin, Ujerumani, ugunduzi wake kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Kwa sababu hiyo tarehe 24 Machi kila mwaka inaadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kupambana na, na kifua kikuu. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu azimio dhidi ya Iran lililotolewa na Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba nchi zinazokanyaga haki za mataifa ya dunia hazina ustahiki wa kuzungumzia haki za binadamu. Ripoti mpya iliyotolewa jana Jumanne na mashirika ya Umoja wa Mataifa imeonya kwamba tatizo la njaa litaongezeka kwa kiasi kikubwa katika nchi zaidi ya ishirini duniani na kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua za haraka ili kuepusha janga kubwa zaidi la hatari ya baa la njaa. Na rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amedai kwamba anaiunga mkono serikali mpya ya Libya na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.