Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo kwa matangazo haya ya asubuhi tunasea katika shortwave na vilevile vile katika satellite na kwenye internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida kupitia Redio Maarifa FM. Watsapp yetu ni plus 989035065487, na email yetu ni swahili radio @irib.ir. Mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatano tarehe kumi tarehe kumi Shaban elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na nne Machi elfu mbili na ishirini na moja miladi, tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na ripoti. Aidha, tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Shekh Hemed Jalala wa Darussalam, Tanzania kuhusiana na fadhila za mwezi huu mtukufu wa Shaban. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, makala yaleo katika historia maoni yenu, kipande cha kasida na kadhalika, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vitu vya habari hizo. Brigedia Jenerali Hatami asema Uingereza ichukue hatua za kivitendo kulipa deni la Iran. Waziri mkuu wa Ethiopia sasa akiri kuwepo askari wa Eritrea huko Tigray. Machafuko Cabo Telgado nchini Msumbiji yapelekea watu laki sita sabini elfu kuwa wakimbizi. Na Saudia mtishia kifo ripoto wa UN kwa kuchunguza mauaji ya Jamal Khashoggi. Habari kamili. Waziri wa Ulinzi wa Iran ameashiria jinsi Uingereza ilivyokiri kuwa ina deni la miaka 42 la Iran na kuitaka London ichukue hatua za kivitendo za kuilipa Tehran fedha zake hizo ambazo ni mamia ya mamilioni ya dola. Brigedia Jenerali Amir Hatami alitoa mwito huo jana Jumanne na kuongeza kuwa Uingereza inapaswa kuchukua hatua za kivitendo kutekeleza yale inayoyakiri na kuyasema kwa maneno. Amesema Uingereza imekuwa ikikwepa kulipa deni hilo kwa visingizio visivyo na maana kama vile vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran, jambo ambalo limezidi kuharibu mtazamo wa taifa la Iran kuhusiana na Uingereza. Matamshi ya Brigadia Jenerali Hatami ni radiamali kwa kauli iliyotolewa hivi karibuni na waziri wa ulinzi wa Uingereza Ben Wallace katika mahojiano na idhaa ya Times Radio ambapo alisisitiza haja ya London kuilipa Iran deni hilo. Wallace Sadikiri katika mahojiano hayo kwamba Uingereza ina deni la miaka 42 la Iran la pauni milioni 400 sawa na dola milioni 551 na kuongeza kwamba London inapaswa kulipa deni hilo. Deni hilo ambalo Iran inaidai Uingereza linahusiana mkataba wa kuiuzia Iran vifaru 1500 vya Chieftain na magari 250 ya deraya ambayo London ilitiliana saini na utawala wa zamani wa Iran katika miaka 1974 na 1976. Uingereza haikuikabidhi Iran vifaru wala magari hayo ya diraya kama ilivyoahidi, hata baada ya Muhammad Reza Pahlavi kupinduliwa madarakani mwaka 1979. Kwa mara ya kwanza waziri mkuu wa Ethiopia amekiri kuwepo askari wa nchi jirani ya Eritrea katika eneo linaloshuhudia mapigano la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo, sanjari na kukiri pia kwamba kumefanyika jinai za kutisha na zilizo dhidi ya binadamu kwenye eneo hilo. Katika hotuba yake mbele ya bunge la nchi hiyo jana Jumanne, Abi Ahmed ameeleza bayana kwamba taifa na serikali ya Eritrea iliwafanyia wema wa kudumu wanajeshi wetu katika mgogoro wa Tigrey. Hata hivyo baada ya jeshi la Eritrea kuvuka mpaka na kuingia nchini Ethiopia lilisababisha madhara makubwa kwa watu wetu, jambo ambalo halikubaliki. Mara kwa mara, serikali ya Ethiopia imekuwa ikikanusha madai kwamba majeshi ya Addis Ababa yamefanya mauaji ya maangamizi ya kikaumu katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa nchi hiyo kwa kushirikiana na askari wa Eritrea. Hata hivyo katika hotuba yake ya jana bungeni, waziri mkuu Abiy Ahmed alikiri kuwa jinai za kutisha zimefanyika katika mgogoro huo wa eneo la Tigray na kwamba wanajeshi wa Ethiopia waliohusika na dhuluma hizo watabebeshwa dhima. Hivi karibuni Michel Bachelet, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alisema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Aidha, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lilisema mapema mwezi huu kwamba wanajeshi wa Eritrea wameua mamia ya raia wakiwemo watoto wadogo katika eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Wizara ya elimu nchini Rwanda imetangaza kwamba asilimia tatu ya walimu wote wa shule za msingi hawakuweza kurejea kazini pale shule zilipofunguliwa baada ya kufungwa kwa muda mrefu kutokana na msambao wa kirusi cha korona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera na taarifa ifuatayo. Idadi ya walimu hao imepungua wakati serikali ikiwa imejenga zaidi ya vyumba vya madarasa takribani elfu ishirini. Hii ilikuwa katika jitihada za kuhakikisha kuna kuwepo na vyumba vya kutosha ili wanafunzi wajifunze bila hatari ya kuambukia korona. Hata hivyo, vyumba hivi vilihitaji kuwa na walimu wa kutosha, na ndiyo maana idadi kubwa ya walimu wapya waliajiriwa. Sasa wizara ya elimu inasema baadhi ya hawa walioajiriwa upya na hata baadhi ya wale wa zamani hawakuripoti kazini. Baadhi ya walimu wakuu wa shule wanasema hapa tuna walimu wanne walioondoka, wawili walikuwa na shahada za chuo kikuu na tunahisi huenda walikwenda shule za sekondari. Wengine hawakurejea kabisa kazini. Shule zilipofunguliwa tulitakiwa kupata walimu wapya watatu, lakini walikuja wawili, mmoja hatujui bose kilichomtokea lakini ukosefu wa baadhi ya walimu kwenye vituo vyao vya kazi kumesababisha wenzao ambao tayari wako kazini kukabiliwa na kazi nzito ya kufundisha kwa masaa mengi na kwa idadi kubwa ya wanafunzi ili kuziba pengo la hao walioshindwa kuripoti. Ao, haraba, haraba, ni shida kubwa, na ndiyo maana sisi kama uongozi wa shule tulikaa na kuchukua uamuzi huu wa kuwapa masomo ya ziada walimu waliopo ili kuziba pengo hilo Ako, wali, wali, wali, wali, wali, wali, wali, wali. Wizara ya Elimu imefanua kwamba walimu waliotakiwa kulipotiwa kuripotiwa kazini mwishoni mwaka jana walikuwa na elfu ishirini na nne lakini baadhi yao hawakuripoti Baadhi ya hao pia ambao wakurejea kazini walikuwa na haya Masatu. zipo sababu mbalimbali, lakini kubwa ni pale ulipopelekwa kwenye wilaya ambayo iko mbali na nyumbani kwako kiasi ambacho wengi ilionekana kuwa mzigo mkubwa wa maisha badala ya kuwa heri. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya elimu nchini Rwanda, ambayo iko chini ya wizara ya elimu, Dr Mbarushima na Nelson, anasema jumla ya walimu 1516 wa shule za msingi na sekondari kwa sasa hawajarejea kazini pa, tukijana, hawa ni asilimia ha, tatu ya idadi ya walimu wote, lakini idadi kubwa ya hawa waliondoka kipindi kile tukipambana na virusi vya korona. Hata hivyo tumeweka mikakati Wakati tukijiandaa kwa ajili ya awamu ya nne ya walimu wapya, tunadhani tatizo hili litakwisha. Wizara ya elimu imesema pamoja na changamoto hizo, hali ya masomo bado inaendelea vyema mashuleni na tayari wanafunzi wanaanza mitihani, huku wale waliofungua shule mwezi Novemba mwaka jana wakijiandaa kurejea nyumbani kwa mapumziko ya muda mfupi. Silvanus Kalimera, Radio Tehran, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema machafuko yanayoendelea kwenye jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, hadi sasa yamewalazimisha watu laki sita sabini elfu kukimbia makazi yao na kuwa wakimbizwa ndani Tangu mwezi wa Oktoba mwaka jana, serikali ya Msumbiji imewahamisha wakimbizi hao wa ndani na kuwaweka katika makazi maalumu yaliyoko kwenye wilaya tisa za jimbo la Cabo Delgado. Maafisa wa UNHCR wameonya kwamba huenda idadi ya wakimbizi hao ikafikia milioni moja mwezi Juni mwaka huu. Zaidi ya watu elfu mbili wameuawa tangu kuanza mashambulizi ya magaidi mwaka elfu mbili kumi na saba, yakiambatana na unyanyasaji na ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa na haki za binadamu. UNHCR inashirikiana na serikali kufuatilia na kukidhi mahitaji ya wa wakimbizi hao wa ndani na jamii zinazowahifadhi. Mgogoro wa Cabo Delgado umezidisha na kuendeleza mashambulizi na janga la corona au COVID 19 huko nchini Msumbiji. Gillian Triggs, kamishna msaidizi wa UNHCR kwa ajili ya ulinzi, amesema hili ni janga la kweli la binadamu. Ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amefichua kuwa utawala wa Saudi Arabia umemtishia kumuua kutokana na kufuatilia kwake mauaji ya mwandishi mkosoaji Jamal Khashokji. Ripoti ya jana Jumanne ya shirika la habari la IRNA imemnukuu Bi Agnes Kalamard akisema hayo katika mahojiano na gazeti la The Guardian na huku akitoa ushahidi kuhusu matamshi ya wafanyakazi wenzake Amesema mwezi Januari 2020 maafisa wa utawala wa Saudi Arabia walikutana na maafisa wa taasisi yake mjini Jiniva, Uswisi, wakatoa tuhuma zisizo na msingi na wakamtishia kumua kutokana na kufuatilia kwake mauaji ya Jamal Khashoggi. Ripota huyo maalumu wa Umoja wa Mataifa amesema maafisa hao wa ngazi za juu wa watawala wa Saudi Arabia walimtuhumu kuwa amepewa fedha na serikali ya Qatar ili aihusishe serikali ya Saudia na mauaji hayo. Ikumbuke kuwa siku chache zilizopita mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia ameitwa mahakamani kujibu mashtaka yanayomkabili kuhusiana na mauaji ya mwandishi mkosoaji Jamal Khashoggi. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA bi Khadija Changiz, mchumba jamal kiwkosua wa Jamal Khashoggi, mwandishi aliyekuwa akiukosoa utawala wa hivi sasa wa Saudi Arabia amefungua mashtaka mahakamani dhidi ya mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo, Muhammad Bin Salman na mahakama hiyo ya nchini Marekani imemtaka Bin Salman afikishwe mbele ya mahakama hiyo kujibu mashtaka yanayomkabili. Na serikali ya Bangladesh imeanzisha uchunguzi wa kubaini kiini cha moto mkubwa uliotokea katika kambi wa ya wakimbizi wa ya Waislamu wa jamii ya Rohingia katika wilaya ya Cox's Bazar nchini Bangladesh na kuua na kujeruhi mamia ya watu. Johns van der Clau, afisa wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR nchini Bangladesh, amesema kwa akali watu 15 wamepoteza maisha katika mkasa huo, mbali na wengine zaidi ya mia tano kujeruhiwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. <mucho> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema tathmini ya takwimu za miaka sita ya vita vya muungano vamizi wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Brigedia Jenerali Yahya Sarie, msemaji wa majeshi ya Yemen ametoa takwimu za vita wakati huu wa kukaribia miaka sita tangu muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ulipoanzisha hujuma ya kijeshi dhidi ya taifa la kiarabu na kiislamu la Yemen. Takwimu hizo zinabeba risala na ujumbe muhimu kuhusiana na matokeo ya vita hivyo. Tarehe ishirini na sita mwezi huu wa Machi, vita vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudia vinatarajiwa kuingia mwaka wake wa saba. Takwimu zilizotolewa na Brigadia Jenerali Yahya Sarii, msemaji wa majeshi ya Yemen, zinapaswa kutathminiwa katika pande kadhaa. Upande wa kwanza ni kiwango cha mashambulio ya muungano huo vamizi yaliyofanywa katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Kwa mujibu wa Brigadia Jenerali Yahya Sarii, ya muungano huo umefanya mashambulizi ya mabomu zaidi ya laki mbili na sitini elfu katika maeneo mbalimbali ya Yemen. Mashambulio hayo yamepelekea kuua washahidi na kujeruhiwa makumi ya maelfu ya raia wasio na hatia na kubomolewa akthari ya vijiji, nyumba, miji, miundo mbinu ya barabara, misikiti, madaraja, skuli, na vituo na taasisi za umma na za watu binafsi. Kwa muktadha huo, natija ya vita hivyo ni kupotea bure bilashi roho za watu na kutoa pigo na hasara kubwa kwa miundo mbinu ya Yemen kiasi kwamba hii leo walimwengu wanashuhudia maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika karne 21. Takwimu mbalimbali zinaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 85 ya miundo mbinu ya Yemen imeharibiwa na kubomolewa kabisa, ambapo leo hii hata kama vita hivyo vitasitishwa basi patahitajika mamia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuikarabati nchi hiyo. Hivyo tunaweza kusema kwamba vita hivyo si tu kwamba leo vimewaangamiza watoto wa Yemen, bali vimeharibu kabisa hata mustakabali wao na wa vizazi vinavyokuja. Upande wa pili ni kiwango cha mashambulio na hatua za kiulinzi za kujihami ambazo zimetekelezwa na jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na brigedia jenerali Yahya Sari, vikosi vya nchi hiyo katika kipindi cha miaka sita iliyopita vimefanya operesheni 6176 za kujihami, operesheni 54,000 na 25 za ulengaji shabaha, operesheni 6385 za vituo vya kukabiliana na magari ya deraya, operesheni 59,000 852 za mizinga na operesheni 1534 za anga dhidi ya wavamizi wa Yemen. kuendelea na utakatifu na utukufu wa mwezi huu wa Shaaban, Mwenyezi Mungu ametupa taufiki na nguvu ya kuweza kubakia tukiwa tuko hai na wazima ndani ya mwezi mwezi mwezi huu ambao umegubikwa ni msamaha, umegubikwa ni maghfira, umegubikwa ni thawabu nyingi, nyingi. Kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa yule yoyote ambaye atafanya khairi na atafanya mema. Lakini tunaweza kusema ya kwamba yako baadhi ya mambo ambayo yametiliwa mkazo mno katika mwezi huu wa Shaaban. Katika mambo hayo mojawapo ni jambo la kufunga katika mwezi huu. Katika mambo hayo mojawapo ni kutubia na kuleta istighfari kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na huenda sababu yake ni maandalizi mazuri kwa ajili ya kuingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Lakini jambo la tatu katika mambo yaliyomo ni jambo la kutoa sadaka na jambo la huruma. Katika jambo la saumu na kufunga, riwayati zimejaa kutoka kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam la kuonyesha umuhimu wa kufunga ndani ya mwezi huu na kwamba kufunga katika mwezi huu ni sababu ya mtu kuingia peponi. Lakini napenda vile vile ninakili hadithi ya bwana mmoja anayeitwa Safwanul Jamal. Bwana huyu aliambiwa ni alimamu Sadiq alayhi salam, hutha man fi nahiyatika ala sawm shaban wahimize ya ahla yathriba inni rasulu rasulu llah ilaikum ala inna shabana shahri farahima llah man aanani ala shahri , anasema. Ilikuwa ikifika mwezi wa Shabani Mtume anamtuma mtu akapige mbiu ende atangaze yaseme, jamani, hakika mwezi wa Shabani umeingia, Mwenyezi Mungu amhurumie yule ambaye ataniunga mkono katika mwezi wa Shabani. Al-Imam Sadiq anasema inna amira al-mu'minin kana yaqul ma fatani sawm shaban mundu sami'tu munadiya rasulillah. Siku sikuwayi tena kuacha kufunga Ramadhani, kutoka nimemsikia yule mpiga mpigami wa mtume munadi ya Rasulullah, kutoka siku nimemsikia Ali. Anasema sijawahi kuacha kufunga mwezi wa Shaban, na anasema Ali na sitoacha kufunga Shaaban muda wa kuwa mimi bado niko hai hapa duniani. Hadithi nyingine alimamu Sadiq walizungumza maneno bwana mmoja tulizungumza maana alimamu Sadiq tukazungumzia kufunga mwezi wa Shaaban, imamu akasema inna fi fadli sawmi Shaaban kadha wa kadha, kufunga mwezi wa Shaaban kuna thawabu kadha wa kadha. Imamu akaenda mpaka akasema hata ina rajula la yartakiba dama lharam fayughfaru lahu. Ile funga ya Shabani ilivyokuwa muhimu, mtu anaweza akauwa kimakosa ndani ya mwezi wa Shaban, lakini akasamehewa kwa sababu ya utakatifu wa mwezi mtukufu wa Shaban. Kwa hivyo ukiliangalia jambo la kufunga katika mwezi wa Shaban, ni jambo lililotiliwa mkazo, lililotiliwa umuhimu katika kuufunga mwezi mtukufu wa Shaban. Na sababu kubwa ni kwamba mwezi wa Shaabani, bali kufunga ni juna, ni ngome, ni hifadha. Kufunga kunapelekea mtu awe mcha Mungu, na Mwenyezi Mungu ametuambia ndani ya Qurani, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha na msife ila nyinyi mnakufa katika dini ya Uislamu. Kwa hivyo saumu ni moja ya jambo la maandalizi ya kumfanya mtu awe mcha Mungu. Hadithi hizi za kufunga zinawaiteni ndugu zangu Waislamu kwenye maandalizi ya nyinyi kuwa watu wanaomcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Jambo jingine katika mwezi huu wa Shaaban ni jambo la kutoa sadaka, ni jambo la istighfar, jambo la kuomba msamaha at-tauba hutubia kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu ya madhaifu ya mwanadamu. Mwanadamu huwa anakosea, lakini Mwenyezi Mungu ameweka mlango wa toba, amefungua mlango wa watu kurudi kwa Mwenyezi Mungu subhana. Na Mwenyezi Mungu anampenda mtu anayekosea, alafu akayadiriki makosa yake akarudi ya kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mwenyezi Mungu hilo analipenda mno. Sasa kwa nini tauba na istighfari katika mwezi wa Shabani? Kwa sababu hayo yote yana da kuwa wacha Mungu. Yote yanatengenezea mazingira ya sisi kumuogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Na hakuna jambo kubwa na zito kama vile kumuogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Ya ayuha ladhina amanu ttaqu llaha haqqa tuqatih wala tamutunna illa wa waantu . Katika jambo la sadaka, napenda ninakili hadithi moja kutoka kwa Alimamu Sadiq salawatullahi wasalamu alayhi wa alipoulizwa, al ya yabna rasulillah ma thawabu man sama yawman min sha'ban, ni zipi thawabu za mtu aliyefunga siku moja tu katika mwezi wa sha'ban? Imamu akasema aljannatu wallah wallahi si wa rawi, ma ma ni pepo kwa kufunga siku moja katika mwezi wa Shaaban. ma afdal ma yufal fi, lakini ni jambo lipi bora na zito na muhimu la kufanywa katika mwezi mtukufu wa Shaaban? Akasema as-sadaqatu wal istighfar, ni kutoa sadaka na kuomba kuomba istighfar na kuomba msamaha. As-sadaqatu wal istighfar, istighfar kumtaka msamaha Mwenyezi Mungu ni jambo linalo muandalia mtu mazingira ya kuwa safi na salama. Unapokuwa safi na salama, unaingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu. Ukiingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu, umekusha kuwa mcha Mungu, na hakuna ngome kubwa na muhimu kama vile kumcha mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Ni ngome nzito mno, ni hifadha ya muhimu katika maisha yetu. Kwa hiyo jambo la saumu katika Shaaban, jambo la tauba na istighfar, jambo la kutubia na kuomba msamaha, jambo la kutoa sadaka, jambo la huruma, riwayati zilizopokewa, yote haya ni kutengeneza mazingira, pamoja muhimu, mazingira gani? Yote haya ni kutengeneza mazingira ya sisi kumuogopa, kumwogopa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, kwa sababu kumcha Mungu ndiko kunakopelekea uzuri wa dunia na akhira. Tunaposoma adhiya ambazo ni muhimu zisomwe katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, kwa mfano dua inayopokelewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume sharifu mkubwa huyu Alimamu Sajjad Zainul Abidina salawatullahi wa salamu alayhi, katika kuwa ndefu, lakini mwisho imamu anamuomba Mungu, anasema anamu hivi Allahumma salli ala, ala Muhammad wa ali Muhammad wa amur qalbi bi ta'atik. Mungu nakuomba katika mwezi huu mtukufu wa Shaaban huu, moyo wangu hii nafsi yangu, uipe tawfiki ya kukutii wewe Mungu uipe taufiqi ya kukufuata wewe Mungu, wamur kalbi bi taatik, wala tukhzini bi maasiyatik, Mungu usinifedheheshe, Mungu usiniharibie, Mungu usinidhalilishe kwa sababu ya kukuasi na kukukosea wewe, wala tukhzini bi maasiyatik. Kwa hivyo utaiona dua inarakis na kutilia umuhimu jambo la kumtii Mwenyezi Mungu, jambo la kumwogopa Mungu. Haya yote ni maandalizi ya sisi katika mwezi mtukufu wa Shaaban kuwa wacha Mungu, kwa sababu takuwa ndiyo itakayotuingiza vizuri katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwisho nimalizie na munajat, maneno mazito haya yanayotakikana kusomwa katika mwezi mtukufu wa Shaaban. Munajat duaa muhimu mno inayopokelewa kutoka kwa amirul mu'minin wa qaidul ghurri muhajjalin imamul mashariq wal magharib, asadillah al ghalib sayyidina Ali ibn Abi Talib, salawatullahi wa salamu alayhi oh. Munajat na kuwa hii nzito ambayo maaima imepokelewa kutoka kwao kutoka kwa, kutoka kwa amirul mu'minin wanao wakaipokea dua hii mpaka ikatufikia. Maulama wanatoa rai na fikra kwamba ni vizuri dua hii kasomwa katika hali mtu ni mtulivu. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad wasma'a du'a'i idha da'awtu, Mungu nakuomba ya Rabbi, isma'a du'a'i, naomba dua yangu uisikie wakati ninapokuomba. Huenda mara nyingi tukawa tunamuomba Mungu lakini Mungu hatusikii. Sayyiduna Ali anamuomba Mungu na kutufunza anamwambia Mungu, Mungu ninakuomba ismaa duai, Mungu naomba usikie dua yangu wakati gani? idha daautuk, wakati nikikuomba, kwa sababu huenda kuna wengi wanaomba na Mungu hasikii dua zao. Katika duaukumaili tunamuomba Mwenyezi Mungu atusamehe madhambi ambayo yanasababisha dua zetu Mungu asizisikie. Katika duaukumaili Allahuma iubai Mungu nisamehe yale madhambi ambayo yanafanya dua izuiliwe, Mungu asisiki. Munajat nzuri na muhimu na kubwa haya yote, munajati na duaa zilizopokelewa kwa maimamu katika mwezi mtukufu wa Rajab, na kufunga mwezi mtukufu wa Rajab, na huruma inayotakikana kuionyesha katika mwezi mtukufu wa Shaaban kwa kuwasaidia wasiokuwa na uwezo, kwa kutoa sadaka, kwa kufunga, yote haya ni maandalizi ya watu kuwa wacha Mungu na kwamba kesho tukifa tufe katika hali ya Uislamu. Katika challenge kubwa zinazowakabili Waislamu leo hii yuhi. Ambacho ni muhimu mno, kipindi cha watu kuitambua huruma ya Mtume na kwamba funga, duaa, istighfar haya yote ni maandalizi ya takwa, ambayo takwa yenyewe moja ya vigezo vyake ni kuwaonea huruma wanadamu wa Mungu. fabima rahmatin min Allah, kwa sababu ya huruma Muhammad, uliyokuwa nayo kutoka kwa Mungu. Limtalahum, umekuwa laini kwa watu, naweza kuishi na mtu yoyote. Swala ya mtume, zaka ya mtume, khumsi ya mtume swadaka ya mtume swala za kusimama mtume mpaka kuvimba miguu, swala hizi zote zilikuwa ni maandalizi kuwatumikia watu, ni maandalizi kuwaonea huruma watu. Basi ndio falsafa yake. wa illa nini faida ya ibada kujifungia ndani ya nyumba? Hivi unadhania ukimwabudu Mungu kwa kujifungia ndani ya nyumba, kesho ukifa unakwenda peponi? La, ufalme wa Mungu wala pepo ya Mungu hauingii bali hizi ibada zote ni kutuandalia mazingira ya huruma kwa waja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ndiyo maana kitabu cha Mungu kimeanza na huruma, bismillah arrahman arrahim, kwa jina la Mungu, Mungu arrahman, mwenye huruma arrahim, mwenye huruma, mwenye huruma kubwa mno, mwenye huruma ya kiwango maalum. Ndivyo Qurani ilivyoanza. Isome Qurani aya ya kwanza kabisa ni neno bismillahi rrahmani rrahim, yani huruma. Na Muhammad bin Abdillah, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kabla ya kukabidhiwa mikoba ya utume, iqra bismi rabbika alladhi khalaq, maandalizi ya kwanza yalikuwa ni li huruma aliyoonyeshwa ni subhanahu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, bismillahi rrahmani rrahim. Na kabla yake malezi ya, ma ya kumwandaa awe mtu wa kisawa sawa, kwa ibara nyingine awe na huruma. Na ndio maana mtu mmoja alipodhulumiwa akawaita watu wa Maka, anapiga kelele, watu wa maka mko wapi? Kipindi cha ukafiri na shirki, bado maka haijaingiwa ni Uislamu. Wazee wa maka wakakaa wakaweka makubaliano kwamba yoyote atakayedhulumiwa Maka vyovyote awavyo, lazima tutoke tukamsaidie. Katika agrimenti hiyo ya peace, katika makubaliano hayo ya amani, yanayoonyesha huruma Sayiduna Muhammad alikuwa na umri wa miaka ishirini na tano, akahudhuria kikao hicho. Kilikuwa kimehudhuriwa ni mushirikina wanaoabudu lata na uza na manata, lakini Mtume alihudhuria. Na Mtume anasema wakati ashakuwa katika ni Mtume sasa amechaguliwa rasmi, anasema kikao kile cha amani na maelewano, lau leo hivi kinaitishwa, mimi ni mmoja ninashiriki, kuonyesha huruma. Ndugu zangu, dini falsafa yake kubwa ni mfumo ulioletwa watu waje wakae vizuri duniani. Ndiyo falsafa hii, rabbana atina fi dunya hasana wa fi lakhirati hasana, tupe duniani wema. wema nini? Yani tupe duniani kuweza kukaa vizuri, tupe duniani kuweza kuelewana, tupe duniani kuweza kupendana. Kwa hiyo ndiyo falsafa ya Fundi Shabani ndiyo falsafa ya hizi amal. Ukifungua kwenye Mafatihu Ljinan na Almisbahu Lilkafami na vitabu vingine vya dua, dua zimejaa malengo yake, si dua tu. Kama mtajifungia kwenye msikiti hapa, muwe mnasoma dua na hapo kuna jirani anakufa njaa, nyote mnakwenda motoni, nyote mnakwenda motoni. alladhina hum an salatihim sahum alladhina hum yuwa Wayamnauna lmaun. Moja ya sababu watu kupelekwa motoni ni wayamnauna lmaun, ni ile misada midogo midogo, hawako tayari kusaidiana kati yao. Ndugu zangu, huruma iko wapi leo? Sasa uchukue uislamu huu tuliokuwa nao leo na ule uislamu wa mtume na watu wake, alafu ulete leo hii matukio ya ajabu, matukio ya kutisha hapa ni Tehran. <tabu> <tabu> Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Sheikh Hamid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na mawaidha kuhusiana na fadhila za mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini <tabu> jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, Machi 24, 2021, linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya na tunaanza na gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni ambalo limeandika, Kenya yatoa amri ya kufungwa kambi za wakimbizi kutokana na sababu za kiusalama. Pia limeandika, Sasongweso maarufu kwa jina la mfalme achaguliwa tena kuiongoza Kongo Brazzaville. Hivi ndivyo chanjo ya Rusia ilivyopenyezwa kinyemela Kenya kwa ajili ya mauzo, ni habari yake nyingine. Pia limeandika, Uganda yamtia mbaroni raia mmoja wa Marekani kwa tuhuma za kufanya njama dhidi ya serikali. Pia limeandika, Uganda yaahirisha uzinduzi wa mradi wa bomba la mafuta, kumwomboleza Magufuli, na wabunge watofautiana kuhusu muda wa kurefushwa kazi za timu ya BBI. Kwa upande wa chapisho la gazeti dada la Taifa Leo, habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele imeakisiwa kwa neno moja tu la maneno yaliyokoza ya herufi kubwa: umeharibika. Kwa muhtasari, limeandika Covid 19 aina mpya ya virusi vya tua Kenya, idadi ya waliokufa yaongezeka, hospitali zalemewa, wataalamu waonya hatari ya maelfu kufa kutokana na ada za juu za matibabu huduma duni za afya, uhaba wa vipimo, ufisadi na kadhalika. Ama miongoni mwa habari muhimu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, inasema misafara ya Ramadhani na Pasaka yapigwa marufuku. Limeandika baraza la viongozi wa kidini kuhusu udhibiti wa covid-19 nchini Kenya limepiga marufuku misafara na ibada za kukesha katika misimu ijayo ya sikukuu za Pasaka na mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kudhibiti maambukizi ya korona. Kwenye kikao na waandishi wa habari jijini Nairobi jana Jumanne, mwenyekiti wa baraza hilo, askofu mkuu Anthony Muheria, aliwataka viongozi wa makanisa na misikiti kote nchini Kenya kuhakikisha wanazingatia masharti ya kuzuia kusambaa kwa korona wakati wa ibada za kidini, amewashauri wasimamizi wa maeneo ya ibada kuzingatia masharti mapya yaliyotangazwa na Rais Uhuru Kenyatta kwamba waumini wachunge muda wote umbali wa mita moja na nusu katika maeneo ya ibada. Tunaelekea katika nchi jirani ya Tanzania. Toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika mwili wa Magufuli wa agwa Zanzibar. Katika ufafanuzi wake, limeandika Rais wa Zanzibar Dkt. Hussein Ali Mwinyi jana Jumanne, Machi ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na moja, aliongoza viongozi mbalimbali kupokea mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania John Magufuli katika uwanja wa ndege wa Aman Abeidi Karume Zanzibar, ukitokea Dodoma. Viongozi wengine waliohudhuria mapokezi hayo ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa, Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar Hamed Suleiman Abdallah, Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja Idrisa Kitwana Mustafa. Ama kwa upande wa machapisho ya leo ya magazeti ya nchini Tanzania, tunaanza na chapisho la gazeti la Nipashe mwaka wa Jamii, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeandika bilioni 3.9 washuhudia mazishi kitaifa ya JPM. Dkt. Mwinyi, tumempoteza mwana mapinduzi wa karne. Habari Leo limeandika Dakta Mwinyi, aina ya JPM ni nadra, Samia anaweza, Tanzania haitorudi nyuma. Mwananchi limeandika JPM shughuli nzito, serikali sasa abadili mtindo wa kumwaga umati wa msubiri. Mwanza, Dakta Mwinyi atoa kauli kumwenzi JPM, wazanzibari wamwaga vilio vikitawala. Pia limeandika majibu ya wanaohoji rais samia ataweza Habari yake nyingine inasema, waliokufa wakimwaga JPM kuzikwa kesho Da. Kwa upande wa gazeti la Uhuru la chama cha CCM, habari yake kuu inasema Zanzibar imani tele kwa Rais Samia. Dondo zake zinasema ni kauli ya Rais Dk Mwinyi wakati wa heshima za mwisho kwa hayati Dk Magufuli, amwelezea kuwa ni kiongozi mkubwa, atamudu majukumu mapya kutokana na uzoefu. Majaliwa asema mwili wa Magufuli utalala Ikulu Zanzibar, utaondoka leo kwenda Mwanza. Bendera za Umoja wa Mataifa nusu mlingoti dunia nzima. Rais wa China akiri kifo cha JPM ni pigo kubwa kwa Afrika. Tunaelekeza adira ya macho yetu magazetini katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika chapisho la leo la gazeti la Daily Monitor inasema furaha ya tanda baada ya watu sitini waliokuwa wametoweka kuonekana pia limeandika polisi wa Uganda wamtia mbaroni raia wa, wa Marekani kwa tuhuma za usaliti. Vile vile limeandika wananchi wa Uganda ndio watu wenye furaha zaidi ya Afrika Mashariki licha ya kuwekwa ugonjwa wa COVID-19. Ama habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema COVID-19 hii hapo, orodha ya wilaya zilizoathiriwa zaidi na zilizoathiriwa kidogo na corona nchini Uganda. Iran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Shaaban mwaka 1442 hijria muafaka na tarehe 24 Machi 2021 miladia, miaka 688 na iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe kumi Shaaban mwaka 754 hijria, aliaga dunia Majiduddin Abulfawaris, mmoja maulama wa maulamaa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa nchini Iraq, na baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alikamilisha masomo yake ya dini kwa maulama wakubwa, mpaka yeye mwenyewe akafikia daraja ya kuwa alimu mwenye wanafunzi walio chini yake. Alichota elimu nyingi katika fani za fiqhi, usululfiqhi, hadithi, ilmu lkalam, tafsiri ya Qurani na fasihi ya Kiarabu. Mwanazuoni huyu mkubwa wa Kiislamu ameacha athari nyingi, miongoni mwao ni kitabu kitwacho Kanzul Fawaid. Siku kama ya leo miaka 115 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 24 Machi 1905, alifariki dunia mwandishi na mtunzi wa hadithi wa Kifaransa Jules Verne akiwa na umri wa miaka 77. Verne alizaliwa Februari mwaka 1828 miladia, na alifanikiwa kuandika vitabu vingi na vya kuvutia vya hadithi ambapo ndani yake alielezea utabiri wake kuhusu namna mwanadamu atakavyopiga hatua katika uga wa sayansi. Ni vyema kuashiria hapa kwamba filamu mbalimbali mbali zenye kutoa mafunzo kwa watoto na vijana zilitengenezwa kwa kutumia aghalabu ya hadithi hizo zilizotungwa na Jules Verne. Miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo, tarehe 24 Machi mwaka 1989, na baada ya kupita miaka 70, msikiti mkuu wa mji wa Ganje katika jamhuri ya Azerbaijan ulifunguliwa tena baada ya kukarabatiwa. Msikiti huo ambao ni miongoni mwa majengo ya kihistoria ya nchi hiyo ulifungwa kuanzia mwaka 1920, lakini ukaja kufunguliwa katika miezi ya mwisho mwa muongo wa thamanini katika hafla maalumu iliyoambatana na kusaliwa sala ya jamaa katika msikiti huo. Inafaa kuashiria hapa kuwa baada ya mabadiliko ya kisiasa yaliyojiri katika Urusi ya zamani na jamhuri zilizokuwa chini ya shirikisho hilo la Kisovyeti, na kwa kutilia maanani ombi la wananchi Waislamu wa jamhuri ya Azerbaijan, makumi ya misikiti ya nchi hiyo ilikarabatiwa na kuanza kutumika. Na tarehe 24 Machi ni siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu TB. Tarehe 24 Machi mwaka 1882 Dr Robert Koch, tabibu wa Kijerumani, alitangaza kwa mara ya kwanza katika mkutano uliofanyika Berlin, Ujerumani, ugunduzi wake kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Kwa sababu hiyo, tarehe 24 Machi kila mwaka inaadhimishwa kama siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu. Naanzanaowo bwana na Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Umeandika Saudia ina utawala wa vitisho na kiburi, kwa sababu hiyo utawala wa Saudia na utabiria kuanguka kabla ya miaka mitano, ameandika. Bwana Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu huko Tanga, Tanzania, anasema Rasia na Iran na China zinapaswa kuingilia mgogoro wa Yemen kutokana na Saudia kukataa usitishwaji wa vita na kuendelea na mzingiro wa wananchi wa, wa Yemen kukosa huduma za kibinadamu, kukosa chakula, kukosa makazi na elimu. Vita hiyo inachochewa na Marekani na vibaraka wake kama Israeli, Umoja wa Mataifa ukiwa umekaa kimya, watoto wanateseka na utapia mlo. Hakuna budi madola kama Rusia, China na Iran kuingilia kati kuwanusuru watoto wanaoteseka huko Yemen. Ameandika Bwana Juma Idi Isa Wakondoa, Tanzania. Baada ya kusalimu anasema, ipo haja kwa serikali ya Msumbiji kuchukua hatua stahiki kusitisha machafuko huko Cabo Delgado ili watu waweze kuishi kwa amani badala ya kuishi kama wakimbizi. Muda unakwenda kwa kasi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran ameashiria jinsi Uingereza ilivyokiri kwamba ina deni la miaka arobaini na mbili la Iran na kuitaka London ichukue hatua za kivitendo za kuilipa Teheran fedha zake hizo ambazo ni mamia ya mamilioni ya dola. Kwa mara ya kwanza waziri mkuu wa Ethiopia amekiri kuwepo askari wa nchi jirani ya Eritrea katika eneo la machafuko huko Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia, sanjari na kukiri pia kwamba kumefanyika jinai za kutisha na zilizo dhidi ya binadamu kwenye eneo hilo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema machafuko yanayoendelea katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji hadi sasa yamewalazimisha watu laki sita sabini elfu kukimbia makazi yao. Na ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa amefichua kuwa utawala wa Saudi Arabia umemtishia kumua kutokana na kufuatilia kwake mauaji ya mwandishi mkosoaji Jamal Khashokji na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 395 strok 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum wa