Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo, mpenzi msikilizaji. Masa alher, natumai umeshinda vyema na usiku wako na kuendea vizuri tu. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 23 mwafaka na tarehe 9 Shaban 1442 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakaojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kinahusu fadhila za mwezi Shaban. Kadhalika, tutakuwa na dua ya mwezi Shaban na vilevile vile kipande cha kiburudisho na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa 105.3, Tanga 101.9, Mwanza. Ukiwa Kigoma tunasikika kupitia 99.7 Mtwara ni 104.1 na, na Singida ni 99.1. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Zanzibar wajitokeza kwa wingi kuwaga mwili wa hayati Magufuli katika uwanja wa Amani. Somalia inahitaji msaada kulisha watu milioni 2.7 wanaokabiliwa na njaa. Na Iran yasema inaunga mkono mpango wowote wa amani wa Yemen, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tunaanzia huko visiwani. Rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi leo Jumanne ameongoza viongozi mbalimbali mbali na Wazanzibari kwa ujumla katika shughuli ya kumwaga aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Dr John Pombe Magufuli ambaye alifariki dunia Macho 17 jijini Dar es Salaam. Viongozi wakuu wa serikali, mashirika ya kimataifa, mabalozi wadogo waliopo Zanzibar pamoja na viongozi wa taasisi binafsi wamejitokeza kwa wingi katika shughuli hiyo ya kuaga mwili wa Dr Magufuli. Mapema leo, Dr Mwinyi aliongoza viongozi mbalimbali kupokea mwili wa Magufuli katika uwanja wa ndege wa Aman Abeid Karume visiwani Zanzibar, ukitokea Dodoma, ambako uliagwa jana na viongozi wa ndani na nje ya Tanzania. Mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Magufuli utalala ikulu Zanzibar leo Jumanne na kesho asubuhi utapelekwa mkoani Mwanza. Hayo yameelezwa leo na waziri mkuu wa Tanzania, Kasim Majaliwa, wakati akizungumza kwenye uwanja wa Amana visiwani Zanzibar ilikufanyika shughuli ya kumwaga mwendazake. Amesema kama navyo mnukuu, Zanzibar mtapata fursa ya kila mmoja kupitia au kupita kumwaga, hata kama tutamaliza saa sita usiku, ili mradi mkate kiu ya kumwaga. Kesho asubuhi mwili utaondoka kwenda Mwanza, na kesho utatembea kwa gari kupitia daraja la Busisi na kisha kusimama kwa dakika kumi nyumbani kwa wazazi na mke wa marehemu. Mwisho kunukuu. Waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu Jenista Mahagama amesema mapokezi ya leo Zanzibar yamedhihirisha umoja na mshikamano. Amefafanua kuwa na hapa na nukuu, ndugu zetu wa Zanzibar wameudhihirisha wame ulimwengu kuwa sisi ni ndugu wa damu. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awabariki wananchi wa pande zote mbili za muungano ili tuzidi kushikamana, mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umesema bendera ya umoja huo itapepea nusu mlingoti katika ofisi za makao makuu jijini New York, Marekani siku ya Jumaa mnamo Machi 26, kumwenzi Rais John Magufuli ambaye siku hiyo ndio atakayozikwa wilayani Chato katika mkoa wa Geita. Kwingineko, serikali ya Somalia imetoa wito wa msaada wa dharura wa kimataifa ili kusaidia watu milioni mbili na laki saba wanaokabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na ukame mkali nchini humo. Waziri wa masuala ya binadamu na usimamizi wa majanga nchini humo, Khadija Mohamed Dirie, amesema athari za mafuriko uvamizi wa nzige wa jangwani na athari za virusi vya korona zimewafanya watu milioni mbili na laki saba nchini humo kukabiliwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu. Katika taarifa aliyoitoa leo mjini Mogadishu, waziri Dirie ameitaka jamii ya kimataifa, sekta binafsi na mashirika ya kiraia kuendelea kutoa ufadhili unaohitajika ili kuokoa maisha na kukabiliana na dalili za kutokea kwa ukame nchini humo. Hayo yanajiri wakati ambao Somalia inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa baada ya muhula wa rais wa sasa Mohamed Abdullahi Farmajo kumalizika Februari 8 mwaka huo. Aidha, Somalia imekuwa ikikabiliana na magaidi wa kufurishaji wa Alshabab ambao hutekeleza mashambulizi mara kwa mara nchini humo. Somalia ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 1992 baada ya kuangushwa utawala wa Siad Bare. Katika miaka ya hivi karibuni, nchi hiyo imeshuhudia kushadidi hujuma za magaidi wa Al-Shabab na hivyo kuwasababishia raia wa nchi hiyo matatizo mengi. huku hayo ya kiarifi wa Sudan imetoa wito kwa Ethiopia yafiki upatanishi wa pande nne kuhusu swala la bwawa la Nahdha katika maji ya mto Nile. Waziri wa maji na umwagiliaji wa Sudan Yasir Abbas amesema hayo wakati wa maadhimisho ya siku ya maji duniani. Amesema Ethiopia inapaswa kukubali usuluhishi wa pande nne za Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika na Marekani ili kufikia makubaliano halali na ya haki. Awali Ethiopia ilitangaza uamuzi wake wa kukataa usuluhishi wa pande nne. Hivi karibuni pia waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia alidai kuwa sehemu kubwa ya akiba ya maji ya mto Nile ni mali ya nchi yake. Demeke Mekonen alisema hayo kwa mnasaba wa mwaka wa kumi tangu kuanzishwa mradi mkubwa wa ujenzi wa bwawa la Nahdha au Renaissance, na kuongeza kuwa mradi huo si kwa ajili ya vizazi vijavyo tu, bali kukamilishwa kwake ni sawa na kulinda haki ya kujitawala taifa zima la Uhabeshi. Sudan na Misri zilikuwa zimetangazwa kwamba zina nia ya kulipeleka faili la mzozo wa bwawa la Nahdha katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Itakumbukwa kuwa zaidi ya asilimia tisini ya maji yanayotumiwa na wananchi wa Misri yanapatikana kupitia mto Nile. Ujenzi wa bwawa la Nahdha ambao ulianza mwaka 2011 katika eneo la kilomita 40 kutoka mpaka wa Sudan umeibua hitilafu kati ya Ethiopia, Misri na Sudan. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika, matangazo haya yanakujia moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Shirika moja la kutetea haki za binadamu nchini Uganda limeitaka serikali ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki ichukue hatua mwafaka za kukomesha vitendo vya kikatili dhidi ya raia wa nchi hiyo. Shirika hilo limekosoa ukanyagaji wa sheria unaofanywa na baadhi ya maafisa usalama. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, ana maelezo zaidi. Kufuatia vitendo vya kamata kamata vinavyokithiri tangu mwezi Desemba mwaka jana, wananchi wengi wa Uganda wameilalamikia serikali wakiitaka ichukue njia za kisheria inapowashika washukiwa wakihusishwa na uhalifu wa aina kadhaa. Imembidi hata mwenyekiti wa shirika la Foundation for Human Rights Initiative Livingstone Sewanyana kujiunga kwa wananchi wengine kuhusu swala hilo. Vitendo hivyo vyaonyesha kwamba kuna kundi la watu wanaotenda watakavyo bila kujali kanuni za kisheria lakini serikali ndiyo inawajibika. Akasihi serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo, la sivyo chombo kitaenda mrama. Akakumbusha serikali kuu kwamba vitendo kama hivyo viliwahi kutendwa na enzi zilizopita, hali iliyopelekea wananchi kuchukia mamlaka za wakati huo. Kwa hivyo wanaovitenda hawanyanyui heshima ya serikali, bali wanaichafulia jina. Mara nyingi washukiwa wamekuwa wakikamatwa na kutiwa ndani hata kabla ya kufanya uchunguzi wa kutosha. Kwa mfano, kuna watu zaidi ya 40 waliokamatwa miaka minne iliyopita wakihusishwa na mauaji ya naibu inspekta mkuu wa polisi Felix Kawesi, ambao wameachiliwa huru hivi karibuni na kuambiwa kwamba hawana hatia yoyote. Wengi wao ni Waislamu. Ajabu ni kwamba Ripoti ya polisi ya hivi majuzi ilibainisha kwamba pikipiki zilizotumiwa katika mauaji hayo zilikuwa za jeshi la polisi. Jeshi hilo limearifu kwamba upelelezi wa kina unaendelezwa hadi leo. Wanajamii wa baadhi ya watu wanaokamatwa kiholela wanalalamikia serikali, wakiiomba iwafikishe mahakamani watu hao, wakabiliane na sheria au ikiwa washukiwa hao waliishaaga dunia wawakabidhi maiti zao mara nyingi. Rais Yoweri Museveni ameahidi kuwa baada ya kuwachuja vizuri washukiwa hao, serikali itawaachilia huru, lakini kuna makundi ambayo yanaongozwa na watu wasio na tabia njema wanaotaka kuvuruga usalama hapa nchini. Kinara wa chama cha NUP Robert Chagulanyi naye ameliomba bunge liilazimishe serikali kuachilia uhuru wafuasi wake ambao hawafunguliwi mashtaka yoyote. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail, kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, Uganda. Na tukitoka barani Afrika, tunarejea hapa nchini. Wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetangaza kuwa Iran inaunga mkono mpango wowote wa kuleta amani Yemen. Katika taarifa wakati huu wa kuwadia mwaka wa saba tokea muungano wa kijeshi wa Saudia uanzishe hujuma dhidi ya Yemen, wizara ya mambo ya nje ya Iran imetangaza kuwa Tehran inaunga mkono mpango wowote ambao utahitimisha hujuma dhidi ya Yemen, sambamba na usitushwaji vita kote katika nchi hiyo, na pia kuhitimisha ukaliwaji mabavu, kuondolewa mzingiro wa kiuchumi, kuanza mazungumzo ya kisiasa na hatimaye kuachiwa wa Yemen waainishe mustakabali wao wa kisiasa. Hali kadhalika, taarifa hiyo imetangaza kuwa Iran inachukizwa na kuendelea jinai dhidi ya watu wa Yemen wasio na hatia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran katika taarifa hiyo imesema mzingiro wa kiuchumi na kijeshi umewalenga watu milioni ishirini na nne wa Yemen na kila siku makumi ya watu hupoteza maisha kutokana na kudondoshewa mabomu au njaa, magonjwa, ukosefu wa chakula, dawa na mafuta katika vituo vya afya. Taarifa hiyo imesema kwa mujibu wa takwimu za kimataifa na haswa, baadhi ya uungaji mkono wa Saudia ya kijeshi na kisiasa wamekiri kuwa vita vya Saudia dhidi ya Thidia Yemen vimeambatana na jinai ambazo zinaweza kufuatiliwa kimataifa na hivyo ni jukumu la asasi za kimataifa na watetezi wote wa haki za binadamu kufuatilia kisheria jinai hizo katika uga wa kimataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kuwa uungaji mkono wa muungano wa uvamizi wa Saudia, wanadai kuwa wanasitisha uungaji mkono huo, lakini pamoja na hayo, wanaendelea kuuzia muungano huo silaha na hata kuupa usaidizi kiufundi, na pia wataalamu wa kijeshi wa nchi hizo wanatoa huduma za moja kwa moja kwa Saudia na kwa msingi huo ni washirika wa jinai dhidi ya watu wa Yemen. Wakati huo huo na kwa kutamatisha, mwanachama mwandamizi wa baraza kuu la kisiasa Yemen ametupilia mbali kile ambacho Saudia imedai eti ni pendekezo la amani na kusema kile ambacho taifa la Yemen linataka ni muungano wa kivita unaongozwa na Riyadh usitishe vita kikamilifu na uondoe mzingiro dhidi ya nchi hiyo. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter, Muhammad ali al Huthi ameandika na hapa nanukuu: tulikuwa tunataraji kuwa Marekani na Saudia zingetangaza usitishwaji vita wa muda na kuwasilisha pendekezo la kuondoa mzingiro. Wanapaswa kuonyesha wanalipa suala hili uzito kwa kuruhusu meli kutia nanga katika bandari ya al Hudeida, mwisho wa kunukuu. Aidha imetaka Marekani na muungano uvamizi wa Saudia ambao unaendesha vita dhidi ya Yemen kuafiki ubunifu wa serikali ya uokovu wa kitaifa wa Yemen wenye lengo la kurejesha amani kamili nchini humo. Siku ya Jumatatu, wizara au waziri wa mambo ya nje wa Saudia, mwanamfalme Faisal bin Farhan Ali Saud, aliwasilisha kile alichodai kuwa ni pendekezo la amani la kumaliza mapigano Yemen. Aidha waziri huyo amesema mazungumzo ya kisiasa baina ya wawakilishi wa serikali iliyopinduliwa ya Abdurabu Mansur Hadi inayopata himaya ya Saudia na harakati ya Ansarullah ya Tanza. Kwa upande wake, Muhammad Abdusalam, msemaji wa Ansarullah, amesema pendekezo hilo la Saudia halina jipya kwani halijumuishi takwa la Ansarullah la kuondolewa mzingiro wa kikamilifu katika uwanja wa ndege wa Sana'a na bandari ya Hudeida. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mtazamo wa kiongozi mwadhamu kuhusu JCPOA. Iran haina haraka. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Marekani inapaswa kufuta vikwazo vyote, kisha Iran ichunguze na kutathmini ukweli wa hatua hiyo, na endapo itathibiti kweli kwamba vikwazo hivyo vimeondolewa, basi taifa hili litarejea bila tatizo lolote katika utekelezaji wa ahadi zake kwa mujibu wa makubaliano hayo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa mwaka mpya wa Hijria shamsia wa 1401, na kubainisha kwamba ahadi za Wamarekani si za kuaminika, hata watu waamini wa kuondolewa vikwazo katika uh, kumradhi, anasema, ahadi za Wamarekani si za kuaminika, hata watu waamini kuondolewa vikwazo katika makaratasi, bali vikwazo hivyo vinapaswa kuondolewa katika medani ya vitendo na kisha Jamhuri ya Kiislamu kutathmini ukweli wa hatua hiyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kuwa baadhi ya Wamarekani wanaamini kuwa mazingira ya sasa yana tofauti na kile kipindi ambacho makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yalitiliwa saini na hivyo JCPOA nayo na inapaswa kubadilishwa. Ndiyo, bila shaka mazingira yamebadilika na hivi sasa ni kwa madhara ya Marekani, na kama itakuwa kwamba makubaliano haya yabadilishwe, basi yanapaswa kubadilishwa kwa maslahi ya Iran. Baada ya kupita miezi miwili tangu kushika hatamu za uongozi Joe Biden nchini Marekani, siasa za Washington kuhusiana na Iran na hata makubaliano ya JCPOA zipo katika mkondo ule ule wa miaka minne iliyopita, mkondo ambao Donald Trump akitumia siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa alifanya hima ya kuivuta tena Iran katika meza ya mazungumzo ili apate fursa ya kuongezea vitu vipya katika makubaliano hayo. Misimamo ya hivi karibuni ya timu ya sera za kigeni ya Rais Jo Biden wa Marekani inaonyesha kuwa Wamarekani wakitumia mashinikizo na diplomasia mabavu, wanafuatilia suala la kupata upendeleo mpya kutoka kwa Iran na kuongeza mambo mapya katika orodha ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Tajriba ya miaka minne ya siasa za Trump mkabala na Iran ambazo zilishindwa na kugonga mwamba, hivi sasa ipo mbele ya Jo Biden na bila shaka kupita katika njia hiyo hiyo aliyopitia Trump hakuwezi kulifanya taifa shupavu la Iran lisalimu amri. Kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi yani yani ya Kiislamu katika hotuba yake ya Neiruzi, yani mwaka mpya wa hijiria shamsia, ni kuwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa yameshindwa na kugonga ukuta, na kama serikali mpya ya Marekani itataka kufuata siasa na sera hizo hizo, yenyewe pia itashindwa na badala yake Iran itazidi kuwa imara siku baada ya siku. Hii ni Redio Teheran. Juma Hidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania anasema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Kisha anaandika Rais Kenyatta ameonyesha umma wa Kiislamu, umma wa Waislamu, heshima ya adhana pale aliposimamisha hotuba yake aliposikia adhana. Kinyume na Waislamu wa sasa, utakuta kunaadhiniwa huku watu wanapiga soga. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Asante sana Juma Juidi Isa kwa ujumbe wako huo ukiwa Kondoa Masawi, Tanzania. Naye Profesa Ali Magema akiwa Tanga Tanzania, asante sana, naona yakatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura ukiwa hapo Tabora Tanzania. Yeye anatushukuru kwa habari. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni baada ya vipindi hivi. sabanun shahrul mukhtari aqbala yastau bil anwali wallahu al khaliq wa azamahu bisana ayadil ataq na utukufu wa mwezi huu wa Shaaban. Mwenyezi Mungu ametupa taufiqi na nguvu ya kuweza kubakia tukiwa tuko hai na wazima ndani ya mwezi mwezi. Mwezi huu ambao umegubikwa ni msamaha, umegubikwa ni maghfira, umegubikwa ni thawabu nyingi nyingi mno kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa yule yoyote ambaye atafanya kheri na atafanya mema lakini tunaweza kusema ya kwamba yako baadhi ya mambo ambayo yametiliwa mkazo mno katika mwezi huu wa Shaaban. Katika mambo hayo mojawapo ni jambo la kufunga katika mwezi huu katika mambo hayo moja wapo ni kutubia na kuleta istighfari kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na huenda sababu yake ni maandalizi mazuri kwa ajili ya kuingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini jambo la tatu katika mambo yaliyomo ni jambo la kutoa sadaka na jambo la huruma. Katika jambo la saumu na kufunga, riwayati zimejaa kutoka kwa Bwana Mtume sa ws wa la kuonyesha umuhimu wa kufunga ndani ya mwezi huu, na kwamba kufunga katika mwezi huu ni sababu ya mtu kuingia peponi. Lakini napenda vile ni ninakili hadithi ya bwana mmoja anaitwa safwanu Jamal. Bwana huyu aliambiwa ni alimamu Sadiq alayhi salam, huthaman fi nahiyatika ala saumi shaban sul llah ilikum ala in shabana shahri farahima llah man aanani la shahri, anasema ilikuwa ikifika mwezi wa Shabani, Mtume anamtuma mtu akapige mbiu ende atangaze aseme jamani, eh hakika mwezi wa Shabani umeingia. Mwenyezi Mungu amuhurumie yule ambaye ataniunga mkono katika mwezi wa Shabani. Alimamu Sadiq anasema In amira lmuminin kana yaqul ma fatani sawm shaban mundhu sami'tu munadiya rasulillah. Sikuwayi tena kuwacha kufunga Ramadhani kutoka nimemsikia, yule mpiga mbiu wa mtume, munadi ya rasulullah kutoka siku nimemsikia na. Ali anasema sijawahi kuacha kufunga mwezi wa Shaban, na anasema Ali na sitoacha kufunga Shaban muda wa kuwa mimi bado ni kuhai hapa duniani. Hadithi nyingine ya Imam Sadiq, walizungumza maneno, bwana mmoja tulizungumza maneno ya Imam Sadiq, tukazungumzia kufunga mwezi wa Shaaban. Imam akasema inna fi fadli sawmi Shaaban kadha wa kadha, kufunga mwezi wa Shaaban kuna thawabu kadha wa kadha. Imam wakaenda mpaka akasema hata inna rajula la yartakib dam al haram fayufadhu. Ile funga ya Shaaban ilivyokuwa muhimu, mtu anaweza akauwa kimakosa ndani ya mwezi wa Shaaban lakini akasamehewa kwa sababu ya utakatifu wa mwezi mtukufu wa Shaaban. Kwa hivyo ukiliangalia jambo la kufunga katika mwezi wa Shaaban ni jambo lililotiliwa mkazo, lililotiliwa umuhimu katika kufunga mwezi mtukufu wa Shaaban. Na sababu kubwa ni kwamba mwezi wa Shaaban bali kufunga ni juna, ni ngome, ni hifadha Kufunga kunapelekea mtu awe mcha Mungu, na Mwenyezi Mungu ametuambia ndani ya Qur'ani, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha, na msife ila nyinyi mnakufa katika dini ya Uislamu. Kwa hivyo, swaumu ni moja ya jambo la maandalizi ya kumfanya mtu awe mcha Mungu. Hadithi hizi za kufunga zinawaiteni ndugu zangu Waislamu kwenye maandalizi ya nyinyi kuwa watu wanaomcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Jambo jingine katika mwezi huu wa Shaaban ni jambo la kutoa sadaka, ni jambo la istighfar, jambo la kuomba msamaha, at-tauba. Hutubia kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu ya madhaifu ya mwanadamu. Mwanadamu huwa anakosea, lakini Mwenyezi Mungu ameweka mlango wa toba, amefungua mlango wa watu kurudi kwa Mwenyezi Mungu subhana. Na Mwenyezi Mungu anampenda mtu anayekosea, alafu akayadiriki makosa yake, akarudi ya kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mwenyezi Mungu hilo analipenda mno. Sasa kwa nini tauba na istighfari katika mwezi wa Shaabani? Kwa sababu hayo yote yana a kuwa kwa chamu yote yanatengenezea mazingira ya sisi kumuogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na hakuna jambo kubwa na zito kama vile kumuogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. ya ayuha alladhina amanu taqullaha haqqa tuqati wa la tamutunna illa wa antum. Katika jambo la sadaka, napenda ninakili hadithi moja kutoka kwa al-Imamu Sadiq sallallahu wa salamu wa alayhi, alipoulizwa al ya yabna rasulillah ma thawabu man sama yawman min sha'ban, ni zipi thawabu za mtu aliyefunga siku moja tu katika mwezi wa sha'ban. Imamu akasema, wa aljannatu wallahi wallahi, ni pepo kwa kufunga siku moja katika mwezi wa sha'ban. Faqala rawi ma ma yufaalu fi, lakini ni jambo lipi bora na zito na muhimu la kufanywa katika mwezi mtukufu wa Shaaban? Akasema as-sadaqatu wal istighfar, ni kutoa sadaka na kuomba istighfar, na kuomba msamaha. As-sadaqatu wal istighfar, istighfar, kumtaka msamaha Mwenyezi Mungu, ni jambo linalo muandalia mtu mazingira ya kuwa safi na salama Unapokuwa safi na salama, unaingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu. Ukiingia katika gurupu la wanaomuogopa Mungu, umekusha kuwa mcha Mungu, na hakuna ngome kubwa na muhimu kama vile kumcha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ni ngome nzito mno, ni hifadha ya muhimu katika maisha yetu. Kwa hiyo jambo la soumu katika Shaaban, jambo la tauba na istighfar jambo la kutubia na kuomba msamaha, jambo la kutoa sadaka, jambo la huruma, riwayati zilizopokewa, yote haya ni kutengeneza mazingira mamoja muhimu. Mazingira gani? Yote haya ni, ni kutengeneza mazingira ya sisi kumwogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, kwa sababu kumcha Mungu ndiko kunakopelekea uzuri wa dunia na akhira. Tunaposoma adhiya ambazo ni muhimu zisomwe katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, kwa mfano dua inayopokelewa kutoka kwa mjukuu wa Mtume, sharifu mkubwa huyu, Alimamu Sajjad Zainul Abidin sallallahu wasallamu alayh. Katika dua ndefu, lakini mwisho Imam anamuomba Mungu anasema hivi: Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad wa amur qalbi bi ta'atik Mungu, nakuomba katika mwezi huu mtukufu wa Shabani huu moyo wangu hii nafsi yangu uipe taufiqi ya kukutii wewe, Mungu uipe taufiqi ya kukufuata wewe, Mungu wa amur qalbi bitaat wala tukhsini bimaasiati. Mungu usinifedheshe, Mungu usiniharibie, Mungu usimdhalilishe kwa sababu ya kukuasi na kukukosea wewe wala tukhzini bi maasiyatik. Kwa hivyo utaiona dua inarakis na kutilia umuhimu jambo la kumtii Mwenyezi Mungu, jambo la kumwogopa Mungu. Haya yote ni maandalizi ya sisi katika mwezi mtukufu wa Shaaban kuwa wacha Mungu, kwa sababu takwa ndiyo itakayotuingiza vizuri katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwisho nimalizie na munajat maneno mazito haya yanayotakikana kusomwa katika mwezi mtukufu wa Shaaban. Munajat, dua muhimu mno inayopokelewa kutoka kwa Amirul Mu'minin wa Qaidul Hurri al Muhajjalin Imam al Mashariq wal Magharib Asadillah al Ghalib Sayyidina Ali ibn Abi Talib sallallahu alayhi wa alihi. Munajat na dua hii nzito ambayo maaimma imepokelewa kutoka kwao, kutoka kwa Amirul Mu'minin wanawe wakaipokea dua hii mpaka ikatufikia. Maulama wanatoa rai na fikra kwamba ni vizuri dua hii ikasomwa katika hali mtu ni mtulivu. Allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad wasma duai idha daawtuk, Mungu nakuomba ya Rabbi ismaa duai, naomba dua yangu uisikie wakati ninapokuomba. Huenda mara nyingi tukawa tunamuomba Mungu lakini Mungu hatusikii Sayyiduna Ali anamuomba Mungu na kutufunza, anamwambia Mungu: Mungu, nakuomba ismaa duai, Mungu, naomba usikie dua yangu. Wakati gani? Idha da'awtu, wakati nikuomba. Kwa sababu huenda kuna wengi wanaomba, na Mungu hasikii dua zao. Katika duau kumain, tunamuomba Mwenyezi Mungu atusamehe madhambi ambayo yanasababisha dua zetu Mungu asizisikie. Katika dua uumaili Allahumma ighfir li dhunuba allati tahbisu dua, Mungu nisamehe yale madhambi ambayo yanafanya dua izuiliwe, Mungu asisikie. Munajat nzuri na muhimu na kubwa, haya yote munajat na dua zilizopokelewa kwa maimamu katika mwezi mtukufu wa Rajab, na kufunga mwezi mtukufu wa Rajab, na huruma inayotakikana kuionyesha katika mwezi mtukufu wa Shaaban kwa kuwasaidia wasiokuwa na uwezo, kwa kutoa sadaka, kwa kufunga. Yote haya ni maandalizi ya watu kuwa wachamungu, na kwamba kesho tukifa tufe katika hali ya Uislamu katika challenge kubwa zinazo Waislamu wa leo hii, ambacho ni muhimu mno, kipindi cha watu kuitambua huruma ya mtume na kwamba funga, dua, istighfar haya yote ni maandalizi ya takwa, ambayo takwa yenyewe moja ya vigezo vyake ni kuwaonea huruma wanadamu wa Mungu. fabima rahmati Allah kwa sababu ya huruma Muhammadi uliyokuwa nayo kutoka kwa Mungu limtalahum, umekuwa laini kwa watu, naweza kuishi na mtu yoyote. Swala ya Mtume, zaka ya Mtume, khumsi ya Mtume, swadaka ya Mtume, swala za kusimama Mtume mpaka kuvimba miguu, swala hizi zote zilikuwa ni maandalizi kuwatumikia watu, ni maandalizi kuwaonea huruma watu. Basi ndiyo falsafa yake wa illa, nini faida ya ibada? Kujifungia ndani ya nyumba hivi, unadhania ukimwabudu Mungu kwa kujifungia ndani ya nyumba kesho ukifa unakwenda peponi? La, ufalme wa Mungu wala pepo ya Mungu hauingii, bali hizi ibada zote ni kutuandalia mazingira ya huruma kwa waja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na ndiyo maana kitabu cha Mungu kimeanza na huruma, Bismillah arrahman arrahim, kwa jina la Mungu Mungu Ar-Rahman mwenye huruma, Ar-Rahim mwenye huruma, mwenye huruma kubwa mno, mwenye huruma ya kiwango maalum. Ndivyo Qur'ani ilivyoanza. Isome Qur'ani aya ya kwanza kabisa ni neno Bismillahir Rahmanir Rahim, yani huruma. Na Muhammad ibn Abdullah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kabla ya kukabidhiwa mikoba ya utume, Iqra bismi rabbikal ladhi khalaq. Maandalizi ya kwanza yalikuwa ni huruma aliyoonyeshwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, bismillahi rahmani rrahim. Na kabla yake malezi ya kumwandaa awe mtu wa kisawasawa, kwa ibara nyingine awe na huruma. Na ndiyo maana mtu mmoja alipodhulumiwa akawaita watu wa Maka, anapiga kelele, watu wa Maka mko wapi? Kipindi cha ukafiri na shirki, bado Makka haijengiwa ni Uislamu. Wazee wa Maka wakakaa Wakaweka makubaliano kwamba yoyote atakayedhulumiwa Maka vyovyote awavyo, lazima tutoke tukamsaidie. Katika agreement hiyo ya peace, katika makubaliano hayo ya amani yanayoonyesha huruma, Sayyiduna Muhammad alikuwa na umri wa miaka ishirini na tano akahudhuria kikao hicho. Kilikuwa kimehudhuriwa ni mushirikina wanaoabudu Lata na Uza na Manata, lakini mtume alihudhuria na mtume anasema wakati ashakuwa katika ni mtume sasa, amechaguliwa rasmi, anasema kikao kile cha amani na maelewano, lau leo hivi kinaitishwa, mimi ni mmoja, ninashiriki kuonyesha huruma. Ndugu zangu, dini hii dini hii dini, unayoiona falsafa yake kubwa ni mfumo ulioletwa watu waje wakae vizuri duniani, ndiyo falsafa hii dini. rabbana atina fi dunia, hasana wa fil <tip> akhirati hasana, tupe duniani wema. Tu wema nini? Yani, tupe duniani kuweza kukaa vizuri, tupe duniani kuweza kuelewana, tupe duniani kuweza kupendana. Kwa hiyo ndiyo falsafa ya fundi Shaban, ndiyo falsafa ya hizi amal. Ukifungua kwenye Mafatihu Ljinan na Almisbahu Lilkafami na vitabu vingine vya dua, dua zimejaa malengo yake, si dua tu kama mtajifungia kwenye msikiti hapa, muwe mnasoma dua, na hapo kuna jirani anakufa njaa, nyote mnakwenda motoni, nyote mnakwenda motoni. alladhina hum an salatihim sahum, alladhina hum yuwa wayamnauna lmaun. Moja ya sababu watu kupelekwa motoni ni wayamnauna lmaun ni ile misaada midogo midogo, hawako tayari kusaidiana kati yao ndugu. Zangu huruma iko wapi leo? Sasa uchukue Uislamu huu tuliokuwa nao leo na ule Uislamu wa Mtume na watu wake, alafu ulete leo hii matukio ya ajabu, matukio ya kutisha, matukio ya aibu kufanywa ni watu kwa jina la Uislamu. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako, na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe na iwapo ajali yangu imekaribia, na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu, dhambi zangu ni wasila wangu kwako, Ilahi, Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa, iwapo hutaisamehe ewe mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu, ewe mola wangu. Vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu? muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutodhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi, juduka basata amali wa afuka afdalu min amali Ilahi, fasurani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadik, ewe mola wangu upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu Baina wajawako. Nur ala nur. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya usiku ya Redio Teheran ikiwa ni saa tano kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kufunga matangazo haya. Ali Haji Soda Mbiri akiwa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, anasema shukran Redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani leo. Anasema shukran redio Tehran, asante sana soda Mbiri. Naye Ramadhan Mtunguja akiwa Bumbuli, Tanga Tanzania, anasema pole kwa Watanzania kwa kufiwa na rais. Sisi wote njia moja muhimu, tuwe waja wa Allah, tuwatendee wema wenzetu ili tupate kuwa na mwisho mwema. Asante sana Mtunguja, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Tukiwa huko huko Tanga, Yahya Ali akiwa barabara ya kumi na tatu anasema Rasia, Iran na China mnapaswa kuingilia vita ya Saudia na Yemen, kutokana na Saudia kukataa usitishwaji vita na kuendelea na mzingiro na wananchi wa Yemen kukosa huduma za kibinadamu. Asante sana Yahya wakiwa hapo barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi leo Jumanne ameongoza viongozi mbalimbali mbali na Wazanzibari kwa ujumla katika shughuli ya kumwaga aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hayati Dkt John Pombe Magufuli ambaye alifariki dunia Machi 17 jijini Dar es Salaam. Serikali ya Somalia imetoa wito wa msaada wa dharura wa kimataifa ili kusaidia watu milioni 2.7 wanaokabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na ukame mkali katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Sudan imetoa wito kwa Ethiopia yafiki upatanishi wa pande nne kuhusu swala la bwawa la Nahdha katika maji ya mto Nile. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran imetangaza kuwa Iran inaunga mkono mpango wowote wa kuleta amani Yemen, na mwanachama mwandamizi wa baraza kuu la kisiasa Yemen ametupilia mbali kile kile ambacho Saudia imedai eti ni pendekezo la amani. Na kusema kile ambacho taifa la Yemen linataka ni muungano wa wa kivita unaoongozwa na Saudia usitishe vita kikamilifu na uondoe mzingiro dhidi ya nchi hiyo. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya usiku. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Nakutakia usiku mtulivu mpenzi msikilizaji, na hadi wakati mwingine, na kuaga kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na intaneti. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.