Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehema Mwenye Kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya pars today.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Mbegu wa London, Uingereza. Mada itakuwa ni alama za siku ya Kiama. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. mitimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Fuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema mukawama wa Yemen umewafadhaisha na kuwakanganya watawala wa Saudia. Serikali ya Naija yatangaza kuwa raia waliouawa wa katika mashambulio ya wabeba silaha hawapungui 137. Vyama vya siasa nchini Tunisia vya laani njama ya kutaka kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na watu wasiopungwa kumi wa uawa katika shambulio la ufyatuaji risasi lililotokea Colorado nchini Marekani. Sasa ni habari kamili. Husein Amir Abdullahian, mshauri maalumu wa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amesema leo, baada ya miaka sita ya uvamizi uliofanywa kwa ushirikiano wa Marekani na Saudi Arabia, mukawama wa Yemen umeibuka mshindi na watawala wa Saudia wamefadhaika na kuchanganyikiwa. Katika ujumbe aliyoandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa Twitter, Amir Abdullahian amesema miaka sita imepita ya mukawama wa watu wa Yemen wa kukabiliana na uvamizi wa pamoja wa Marekani na Saudia. Mshauri maalum wa spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa ameongeza kuwa waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Saudia, Adel Al Jubeir, alikuwa amedai kwamba tutawaangamiza mahouthi kwa siku kumi na tano. Katika ujumbe wake huo, Amir Abdullahian amesisitiza kuwa vita siyo njia ya utatuzi. Njia ya utatuzi wa kadhia ya Yemen ni ya kisiasa tu. Mshauri maalumu wa spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa amebainisha kuwa leo mukawama wa Yemen umeshinda na watawala wa Al Saudi wamefadhaika na kuchanganyikiwa mno. Serikali ya Niger imetangaza kuwa raia waliouawa katika hujuma za kinyama zilizofanywa na washambuliaji waliobeba silaha katika vijiji kadhaa vya eneo la Tahoua kusini magharibi mwa nchi hiyo hawapungui 137 wakati taarifa iliyotolewa awali na viongozi wa eneo hilo ilieleza kuwa watu wasiopungua 60 waliuawa katika shambulio hilo la Jumapili. Msemaji wa serikali Zakaria Abdurahmani ameeleza katika taarifa aliyotoa jana kupitia televisheni ya taifa kwa watu wasiopungua 137 waliuawa katika shambulio hilo kubwa zaidi la umwagaji damu kuwahi kushuhudiwa nchini humo kwa miaka kadhaa sasa. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa Tahua, watu hao waliokuwa wamebeba silaha wakiwa wamepanda mapikipiki walivishambulia vijiji vya Inta Zayene, Bakorati na Wistani vilivyoko karibu na mpaka wa nchi hiyo na Mali, na kufyatulia risasi kila kilichokuwa kikitembea. Zakaria Abdurahmani ameongeza kuwa majambazi hao wanaofanya mauaji sasa wamewafanya raia kuwa walengwa wakuu na kwenda mbali zaidi kwa kueneza vitisho na ukatili. Rais mpya wa Mali, Mohamed Bazoum, ambaye ushindi wake katika uchaguzi wa marudio uliofanyika mwezi uliopita ulithibitishwa rasmi na mahakama ya juu ya nchi hiyo siku ya Jumapili, amelaani mauaji hayo ya raia, akiyaita kuwa ni ya kishenzi. Mali ambayo kwa mujibu wa vipimo vya maendeleo vya Umoja wa Mataifa Kumradhi, Naija ambayo kwa mujibu wa vipimo vya maendeleo vya Umoja wa Mataifa ndiyo nchi masikini zaidi duniani inajaribu kupambana na hujuma za utumiaji silaha zilizosambaa ndani ya nchi hiyo kutokea Mali na Nigeria na kusababisha mamia watu kuuawa na kuwaacha wengine wanaokaribia nusu milioni bila makazi. Vyama kadhaa vya siasa nchini Tunisia vimelaani hatua ya aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Yusuf Shahidi ya kushiriki kikao kilichojadili kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kuwa kitendo hicho ni usaliti kwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na vyama hivyo imeeleza kuwa hatua hiyo ni miongoni mwa vitendo vya fedheha vya kuanzisha uhusiano wa kawaida na wazayuni maghasibu na kwamba hatua yoyote inayolenga kufanikisha mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala mtenda jinai na wa kibaguzi wa kizayuni ni usaliti kwa nchi, historia ya Tunisia na mashahidi wake. Vyama hivyo vimesisitiza katika taarifa yao hiyo kuwa kimya cha mamlaka za Tunisia kuhusiana na alichokifanya waziri mkuu huyo wa zamani wa nchi hiyo kinamaanisha kuunga mkono hatua hiyo. Aliyekuwa waziri mkuu wa Tunisia Yusuf Shahidi hivi karibuni alishiriki kikao kilichofanyika nchini Imarati kujadili maudhui ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni kwa mashinikizo ya Marekani. Hadi sasa nchi nne za Imarati, Bahrein, Sudan na Moroko zimeafiki rasmi kuanzisha uhusiano kamili wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Maafikiano hayo yamelaaniwa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema makubaliano hayo ni hatari na ni sawa na zawadi ya bure ambayo tawala za kiarabu zinautunukia utawala wa kizayuni wa Israel kwa jinai za kila uchao unazowafanyia wananchi madhulumu wa Palestina. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea. Kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Watu wasiopungua wa kumi wameuawa katika tukio la ufyatuaji risasi lililotokea katika mji wa Boulder ulioko kwenye jimbo la Colorado nchini Marekani. Mkuu wa polisi ya mji wa Boulder, Maris Herold, ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari usiku wa kuamkia leo kwamba ufyatuaji risasi huo umetokea ndani ya duka kuu moja la mji huo na kwamba afisa mmoja wa polisi ni miongoni mwa waliouawa katika tukio hilo. Kwa mujibu wa ripoti shambulio, hilo lilitokea mnamo saa tisa mchana kwa wakati wa eneo hilo, na kwamba mshambuliaji mwenyewe amekamatwa akiwa amejeruhiwa kufuatia operesheni askari polisi. Kamanda wa idara ya polisi ya mji wa Bulda Akeri ya Maguchi amesema wanaendelea na uchunguzi, lakini bado hawajapata taarifa kamili za kuelewa chanzo cha shambulio hilo. Kwa mujibu wa uchunguzi wa vyombo vya habari, shambulio hilo jirisasi, la ufyatuaji risasi la mauaji ya umati lililotokea usiku wa kuamkia leo katika jimbo la Colorado ni la saba kushuhudiwa nchini Marekani tangu ilipoanza mwaka huu wa 2021, kufuatia lile la Machi 16 lililotokea katika maeneo matatu ya mji wa Atlanta na kusababisha vifo vya watu wanane. Marekani imekuwa ikikabiliwa na wimbi la vitendo vya ukatili, ushikiliaji watu mateka na mashambulio ya utumiaji silaha moto, maelfu ya watu wanauawa na kujeruhiwa kila mwaka katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti rasmi, kuna silaha moto zipatazo milioni mia mbili na sabini hadi mia tatu mikononi mwa watu, ukiwa ni wastani wa takriban silaha moja kwa kila raia wa nchi hiyo. Na Korea ya Kaskazini imezikosoa nchi za magharibi kwa kukiuka haki za binadamu na kuitolea mwito jamii ya kimataifa kuchukua hatua ya kulipatia ufumbuzi tatizo hilo. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Russia Today, ripoti iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Korea ya Kaskazini imeashiria ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na, na nchi za magharibi na kueleza kwamba hivi sasa katika nchi hizo raia wamekuwa wahanga wa utumiaji wa silaha moto na baridi, huku makundi wa ya wahalifu yakiwa ndiyo yenye udhibiti wa jamii za nchi hizo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vitendo vya ukatili vinavyofanywa dhidi ya wanawake katika nchi za magharibi vimefikia kiwango hatari kisichoweza kuelezeka. Katika ripoti yake hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini imegusia pia ubaguzi wa rangi katika ulimwengu wa magharibi na kuongeza kwamba nchi za magharibi zinapitisha sheria za kiuonevu kwa kutumia kisingizio cha kutetea haki za binadamu na kueneza vipimo vya kiundumakuwili katika jamii ya kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana wa leo. Utahusu uafriti wa Israel wa kutaka kuvuruga uchaguzi wa Palestina. Mkuu wa shirika la usalama wa ndani la utawala haramu wa kizayuni wa Israel Shinbet amemtaka rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina aghairishe uchaguzi wa Palestina ikiwa harakati ya Hamas itashiriki katika uchaguzi huo. Baada ya kupita miaka 15, Wapalestina wanataraji kuona uchaguzi ukifanyika katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu. Uchaguzi wa bunge umepangwa kufanyika tarehe 22 Mei, uchaguzi wa rais tarehe 31 Julai, na ule wa baraza la taifa la Palestina umepangwa kufanyika tarehe 31 ya mwezi huu, tarehe 31 Agosti ya mwaka huu wa 2021. Uchaguzi wa mwisho wa Palestina ulifanyika mwaka elfu mbili na sita. Katika uchaguzi huo harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, iliibuka mshindi kwa kujipatia viti 75 kati ya viti vyote mia na thelathini na mbili vya bunge. Baada ya uchaguzi huo, Ismail Hania aliunda baraza la mawaziri la Palestina. Tukio hilo lilikuwa na matokeo mawili muhimu. Matokeo ya kwanza ni kwamba kutokana na ushindi huo iliyopata Hamas, umoja wa Ulaya na Marekani zilikataa kuyakubali matokeo ya uchaguzi na zikatangaza kwamba hazitatoa mashirikiano kwa serikali iliyoundwa na Hamas, na kwa kisingizio cha kuitambua kuwa ni harakati ya kigaidi iliwekea vikwazo pia harakati hiyo ya mukawama wa kiislamu ya Palestina. Lakini matokeo mengine ni kwamba vita vya ndani vilizuka baina ya Wapalestina, na hatimaye serikali iliyoundwa na Hania ilisambaratika na tofauti za ndani baina ya Palestina ya Ufuko wa Magharibi na ya Ukanda wa Gaza zikashtadi na zingalipo mpaka sasa hivi. Hivi sasa, na baada ya miaka kumi na mitano uchaguzi umepangwa kufanyika huko Palestina, huku tathmini za hivi karibuni kabisa zikionyesha kuwa harakati ya Hamas ina nafasi kubwa ya kuibuka mshindi, jambo ambalo limeutia wasiwasi utawala wa kizayuni na kuufanya utoe onyo na indhari kwa Mahmud Abbas ambaye ni rais wa mamlaka ya ndani na kiongozi wa harakati ya Fatah. Utawala ghasibu wa kizayuni wa Israeli una makubaliano ya kiusalama na mashirikiano kadhaa na mamlaka ya ndani ya Palestina, ambapo kwa kuzingatia uadui mkubwa uliopo kati ya utawala huo na Hamas, makubaliano na mashirikiano hayo hayatodumu ikiwa Hamas itapata ushindi katika uchaguzi wa Palestina. Kamil Abu Rukun, mratibu wa utawala wa kizayuni katika maeneo ya Palestina ya ufukwe wa Magharibi yanayokaliwa kwa mabavu, ametangaza kuwa Israel haitaweza katu kuendelea kuheshimu mikataba iliyosaini ikiwa mamlaka ya ndani ya Palestina itakuwa chini ya uongozi wa Hamas. Aidha, amesisitiza kwa kusema kama ninavyonukuu: endapo Hamas itashinda uchaguzi, ushirikiano wa kiusalama hautakuwa na maana tena na itabidi tujiulize mikataba tuliyo saini itakuwa na thamani na itibari gani tena. Kwa kutilia maanani uwezekano huo wa Hamas kushinda katika uchaguzi wa Palestina, Nadav Argaman mkuu wa shirika la usalama wa ndani la utawala wa Kizayun wa Israel Shinbet, ambaye kwa mujibu wa tovuti ya habari ya The Times of Israel wiki mbili zilizopita alisafiri kuelekea mjini Ramallah amemtaka rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina aghairishe uchaguzi huo wa Palestina ikiwa Hamas itashiriki. Pia Amos Harel, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la Haritz, ameeleza kwenye makala aliyoandika katika gazeti hilo kuwa Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, mpaka sasa hajazipa umuhimu indhari zilizotolewa na Israel kuhusu uwezekano wa Hamas kupata ushindi na kuyadhibiti maeneo mengi ya ufukwe wa Magharibi. Indhari na kauli hizo za hofu na wasiwasi zinaonyesha kuwa Israel ambayo yenyewe leo itakuwa na uchaguzi wa nne wa bunge unaofanyika ndani ya kipindi cha miaka miwili, huko katika ardhi hizo nazo zikaliyo kwa mabavu, imeamua kuendeleza uafriti wa kutaka kukwamisha na kuvuruga uchaguzi wa Palestina. Kuhusiana na suala hilo, Husam Badran, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamasi, amesema kama ninavyo mnukuu: utawala ghasibu ndio upande wa kwanza na mkubwa zaidi unaonufaika na mpasuko unaotokea baina ya makundi ya Palestina na unazichukulia kuwa tishio halisi kwake jitihada zozote zinazofanywa kwa ajili ya kuziba mpasuko baina ya makundi ya Palestina, na wala hautaki sisi tujitokeze mbele ya dunia katika hali ya taifa moja lililostaarabika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 52 na wa mwisho ambao utaendelea kufanya majumuisho ya mukhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza. Ahadi 48 ya kipindi hiki. Profesa Hamid Algar, mwana nadharia wa Uingereza, naye pia ameahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kidini na anaamini chimbuko la mapinduzi hayo linatokana na misingi ya kidini. Profesa Hamid Algar aliathiriwa sana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kiasi kwamba baada ya kutokea mapinduzi hayo alikuja kukiri waziwazi wazi kuhusu tasnifu yake ya uzamivu iliyokuja kubadilishwa na kuwa kitabu kwa kueleza yafuatayo: kitabu hiki ni kitabu ambacho bila shaka kwa kiwango fulani hakijakamilika na lau kama ningekuwa ninakiandika sasa hivi huenda ningebadilisha maelezo mengi pamoja na tathmini kadhaa nilizofanya ndani yake. Mwana nadharia huyu mashuhuri wa Uingereza ameeleza pia fuatayo kuhusu chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran: chimbuko la mapinduzi lina uhusiano na maudhui ya uimamu katika mtazamo wa Shia na suala la kughibu imamu wa zama Allah aliyetukuka aharakishe kudhihiri kwake kutukufu na matokeo ya kisiasa ya itikadi hiyo ambalo ni dhihirisho la kivitendo la imani ya unaibu wa imam. John Esposito ambaye ni mwananadharia wa Kimarekani na pia ni miongoni mwa wanafikra walioandika makala na maandiko kadhaa wa kadhaa kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Esposito ameashiria kwa uwazi kabisa kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na aina ya mapambano aliyoendesha wa wananchi dhidi ya utawala wa Kipahlavi vilitokana na mafundisho na malengo ali ya madhehebu ya Shia. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Esposito anasema ideolojia ya mapinduzi ya Iran ilitokana na Iran yenyewe na madhehebu ya Shia. Kufashahidi mrithi wa haki Ali alaihi ssalam na kuuliwa shahidi mwanawe Husein alayhi ssalam na mtawala ghasibu huko Karbala katika mwaka 680 miladia ilichukuliwa kuwa msingi wa itikadi na fikra kwa mapinduzi ya Iran. Tukio hilo lililovuka mpaka wa historia, lilikuwa chachu ya harakati hiyo na nembo takatifu zilizoandaa mazingira ya kupambana na dhuluma na uonevu kuyakabili masaibu na kuwa tayari kufa shahidi pamoja na kupigana vita vya kiadilifu ya yaani jihadi dhidi ya vikosi vya utawala wa kidikteta na utovu wa uadilifu wa kijamii. John Louis Esposito vilevile ameuzungumzia vile hivi, utambulisho wa mapinduzi ya kiislamu Iran imeutunukia ulimwengu mapinduzi ya kwanza kabisa yaliyofaulu ya kisiasa na kiislamu mapinduzi ambayo yalifanyika kwa jina la Uislamu na mwito wa shime wa Allahu akbar, yaani Mwenyezi Mungu ndiye mkubwa kabisa, yakasimama juu ya msingi wa ideolojia iliyorasimishwa ya madhehebu ya Shia na uongozi wa kidini na usio wa kidini. Mwanafikira huyo wa Kimarekani ameyataja pia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi ya kwanza mapya yaliyoongozwa na dini. Michael Fisher ni mwana nadharia mwingine wa Marekani ambaye ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa kiutamaduni na kidini na kueleza kwamba kwa namna fulani yamefanyika katika mwendelezo wa tukio la Karbala. Fisher anasema, wakati wa mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu, ufahamu kuhusu Karbala uliotumiwa kama kisingizio cha kulia kwa sababu ya dhulma aliyofanyiwa Imamu Hussein uligeuzwa kuwa medani ya kupigana kwa ajili ya itikadi za imamu huyo. Imamu Husein aliuawa shahidi katika vita vya Karbala na kuuawa kwake shahidi ndiyo msingi mkuu wa nukta ya utambulisho wa Shia. Kisa cha Karbala ndicho kielelezo kikuu cha maafa ya Shia kuhusiana na ulimwengu. Katika dunia hii daima shari na dhuluma zinaendesha harakati dhidi ya kheri na uadilifu. Kwa hiyo inawapasa Waislamu wapambane kwa ajili ya kusimamisha uadilifu. Kimsingi, Profesa Michael Fisher anaamini kuwa kabla ya mapinduzi, badala ya wananchi wa Iran kulia kwa sababu ya dhulma tu waliofanyiwa Imamu Husein alayhi ssalam, waliyatumia mafundisho ya kiitikadi ya imamu huyo, hasa mukawama na upinzani dhidi ya dhulma na uonevu kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na utawala wa kifalme. Fred Haliday yeye, ni mwanadharia wa Iland ambaye naye pia ameyataja mapinduzi ya Iran kuwa ni mapinduzi ya kisasa zaidi ya historia, na ametaja sababu kadhaa za kutilia nguvu mtazamo wake huo. Miongoni mwa sababu anazozitaja Haliday ni kwamba Ayatullah Khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini wahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wa dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Sababu nyingine ni kuwa wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatullah Khomeini. Sababu nyingine kwa mtazamo wa Holiday ni kwamba katika Iran ya baada ya mapinduzi kuna kiwango fulani cha uhuru wa kiitikadi na utoaji maoni ambao haupatikani katika utawala mwingine wowote wa kimapinduzi duniani. Ali Mirsepasi ni mwana nadharia wa Kiirani aishiye Marekani, ambaye yeye ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa namna usekulari ulivyofeli hapa nchini Iran. Msomi huyo anaitakidi kuwa si tu usekulari haukukubalika nchini Iran, lakini ulikataliwa na watu wa Iran ukagonga ukuta. Katika kubainisha sababu ya usekulari kufeli na kugonga mwamba nchini Iran, Mirse Pasi ameashiria utambulisho wa kidini wa jamii ya Iran na vile vile ubora wa mtazamo wa Kiislamu kulinganisha na ule wa Kimagharibi wa uletaji usasa na umamboleo nchini Iran. Dr. Mirse Pasi anasema baada ya kudhoofisha mahubiri ya usekulari, Uislamu wa kisiasa asasi na uongozi uliokuwa ukiunga mkono Vilitumia fursa hiyo kuhamasisha wananchi wa Iran waliokuwa hawaridhishwi na utawala. Uongozi wa vuguvugu vugu ulikuja na idiolojia ya kisiasa iliyoendana na mwelekeo wa umma ambayo iliwafanya wananchi wa Iran waliopoteza utambulisho wao wajihisi sasa wana utambulisho, umoja wa kijamii na nguvu mpya. Mahubiri ya kisiasa ya usekulari na waungaji mkono wake hawakuwa na uwezo wa kukabiliana na mahubiri ya kisiasa ya Kiislamu na waungaji mkono wake. Kwa hiyo yalitupwa kando na mahubiri ya Kiislamu yakaibuka mshindi. Mpenzi msikilizaji, sehemu hii ya 52 ni ya mwisho ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa Umenufaika na yale uliyoyasikia katika kipindi chetu hiki. Basi hadi tutakapokutana tena katika siku nyingine, nitakapokuletea kipindi kingine kipya, na kuaga na kukushukuru nikisema ahsante na kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchika> Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Kama ambavyo ingetarajiwa, takriban kurasa za mbele za matoleo yote ya leo zimepambwa kwa picha zinazohusiana na shughuli rasmi ya kitaifa iliyofanyika jana kwenye uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma ya kutoa heshima na kuuaga mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Magufuli aliyefariki dunia Jumatano ya tarehe 17 mwezi huu. Lakini kati ya mengi yaliyozungumzwa katika shughuli hiyo, magazeti kadhaa yameguswa zaidi na kauli aliyotoa rais mpya Samia Suluhu Hassan, kama lilivyoandika Majira, mimi ndiye rais, na kufafanua kuwa huo ni ujumbe wa rais Samia kwa watu wenye mashaka kwamba yeye ni mwanamke, amesema. Ah, asema wamepikwa wameiva, hakuna kitakachoharibika. ni pasha nalo pia limeguswa na kauli hiyo hiyo kwa kuandika: Samia mimi ndiye rais, aeleza maneno ya mwisho ya JPM, Kenyatta asitisha hotuba, marais wanena mazito. Gazeti la chama tawala CCM la Uhuru limenukuu neno moja tu, ninatosha, na kufafanua kwa dondoo zisemazo Kauli ya Rais Samia katika hotuba yake kwa taifa akimwaga hayati Dkt Magufuli asema yeye ni rais aliyepikwa akaiva kiuongozi, awatoa shaka Watanzania. Mangula amtaja Samia kuwa ni sehemu ya mafanikio ya serikali ya awamu ya tano. Nikibakia kwenye ukurasa huu wa mbele wa Uhuru, nadondoa vichwa vingine viwili vya habari visemavyo Viongozi wasema kifo cha Magufuli ni pigo Afrika. Dodoma ya zizima kwa huzuni, majonzi. Afrika yamlilia mlilia dkta Magufuli, mwana mwema wa bara la Afrika. Ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari cha gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wa magazeti ya Tanzania. Namalizia na, na Mwananchi ambalo limeandika Samia kasi ni ile ile ile, awataka wenye shaka wajue yeye ni rais ambaye kimaumbile ni mwanamke, Asisitiza yuko imara tayari kuendeleza kazi nzuri ya JPM. Mwananchi vilevile limedondoa nukta tatu zikiwemo mbili za urithi ulioachwa na hayati Magufuli. Limeandika elimu bure, alama isiyofutika nchini na JPM alivyokipaisha Kiswahili ndani nje. Aidha limeandika viongozi wa kimataifa wammwagia sifa JPM lakini pia gazeti hilo linaripoti kuwa kuna familia imepoteza watu watano katika msongamano wa kumwaga hayati Magufuli da nagukia. Sasa magazeti ya Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limepambwa na picha hayati Dr John Pombe Magufuli na kichwa cha habari, Uhuru asifu Pombe kwa kuhepa ukopaji. Katika toleo la mtandaoni, gazeti hilo limenukuu hotuba aliyotoa rais huyo wa Kenya katika uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma, Tanzania, aliposema, tumempoteza kiongozi mchapakazi na rais aliyeheshimu ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Rais Kenyatta aidha akasema Dk Magufuli ameonyesha kwamba waafrika wanaweza kujikomboa na kujisimamia bila kutegemea mataifa ya Ulaya. Katika kuonyesha ukuruba uliokuwepo baina yake na hayati Magufuli, rais wa Kenya amenukuliwa na Taifa Leo katika hotuba yake akisema ya, ninamwomboleza rais rafiki wa karibu, ambaye tulizungumza mara kwa mara, mchana, jioni, tukijadiliana namna na jinsi ya kuboresha uchumi wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo na habari pia yenye anwani KCPE yaanza kwa visa vya kujifungua. Daily Nation limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, watumishi wa umma wanakabiliwa na makato ya malipo Julai. Limetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani kuuzuliwa, wabunge watano wanaweza kuidhinisha hatima ya Ruto. Nalo Standard kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, wa itifaki wa Uhuru Raila washangaza harakati ya BBI. Aidha, limeandika mtihani wa KCPE, mamia ya wanafunzi wa kike wajifungua katika siku ya mtihani. Na katika toleo la mtandaoni Standard limeandika viongozi wa msifu Magufuli kama kinara wa umajimui wa Afrika, na tunalikunja jamvi letu la macho yetu magazetini kwa kudondoa baadhi ya vichwa muhimu vya habari. Katika toleo la leo la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wabunge 40 wapigania kulinda viti vyao. Aidha limeandika mtuhumiwa wa ufisadi aingia mahakamani na bastola. Na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandikwa jinsi mshtuko, hofu na fujo zilivyotanda kwenye mwitiko wa kirusi cha korona. Madaktari wa mpakani wa Uganda na Rwanda wagoma kwa sababu ya malipo, na watu waliotoweka, familia zaililia serikali kuomba msaada. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Mbegu wa London, Uingereza. Mada ni alama za siku ya kiama. Mawaidha hayo yatafuatiwa na makala ya leo katika historia. juu ya yale yaliyosemwa katika dini ya Kiislamu kuhusiana na alama hizi ambazo ni muhimu tupate kuzizingatia, muhimu kupata kuzijua, ili zitupelekee sisi kuwa tayari kujitayarisha na kiyama. Kuna matukio yatatokea, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea mpaka kutokea kwa kiyama. Kama tutakavyokuja kueleza ni kwamba kiama hakina shaka kitakuja, na kikitokea ndio tutakapokuwa sisi ni wenye kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Atakayefanya mambo mema hapa duniani leo hii tukiwa tuko hai, atayaona mema yake kesho akhera, na atakayefanya mambo mabaya hapa duniani leo hii tukiwa sisi tuko duniani, basi yale mabaya yake pia atayaona akhera. Kwa hiyo kiama hakina shida, hakina shaka kitakuja. Sasa tukisoma katika Qur'ani tukufu tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya, na nikisema matukio nakusudia na mambo ambayo yatakayotokea. Haya ndiyo ambayo tunatakiwa tuyazingatie, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano katika suratu Muhammad sura ya 47 katika Qur'ani tukufu aya ya 18, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni moja katika alama za Kiyama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho, baada yake hakuna tena mtume. Sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya Kiyama. Kisha kuwa karibu alama nyingine kutatokea, Yajuja ya na Majuja. Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99, Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba Haya makabila au magrupu makubwa makundi makubwa yamefungiwa katika milima, siku yatakapokuja kufunguliwa, basi ndio alama za kiyama zote hizo, tuzizingatie, na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhul Karnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima, na mpaka sasa wako huko, siku watakapokuja kutoka hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia. Vilevile alama nyingine inazungumzwa katika suratu Duhan, sura Adduhan sura, Ad sura yenyewe inaitwa Duhan na dukhani ni moshi mkubwa ambao utakaokuja kuonekana, kama ilivyo katika sura ya 44 sura Duhan aya ya 10 kumi mpaka 16, Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri tuzingatie pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiama. Vilevile katika alama za kiama ni kurudi kwa Nabii Isa alaihi wa ala nabiyina ssalam ishuke juu yake amani Nabii Isa na juu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama inavyoeleza sura Az-Zukhruf sura ya 43 aya ya 57 na kuendelea, kwamba Nabii Isa atarudi. Hii pia ni moja katika alama za kiama na vile vile Qurani inazungumzia kutokea kwa dabbatul ardhi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama dabbatul ardhi. Huyu atakapotokea, basi kama inavyoeleza sura Tunamli, sura 27 aya 82, itakuwa kiama ndiyo kimetokea. Sasa, baada ya kueleza haya machache yaliyoelezwa katika Qurani tukufu Tunaingia katika matukio yatakayotokea na hayo, pindi yatakapotokea, yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii, system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tulioizoea, tunaoifahamu, ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia hapa panatakiwa mazingatio. Yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika Suratu Takwir, kazungumza katika sura Al-Infitar, kat kazungumza katika sura Al-Inshiqaq, kazungumza katika sura Zalzala kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua sasa. Na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu, kwa mfano ni jua, jua hili jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza litafikia mahala mwangaza wake utapotea. Jua sio kuwa limefunikwa na mawingu, mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro Alama ya kiyama hiyo. Alama nyingine mwezi, mwezi hali kadhalika utakosa kutoa nuru yake, mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo. Vile vile, bahari tunazozijua bahari zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya, maji maji ambayo tunayoyajua maji yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijeni na hidrojeni. Maji yana oksijeni na, na maji yana hidrojeni. Ikiwa maji yameondolewa oksijeni, ikabakia hidrojeni, basi maji yataripuka, yatakuwa ni moto. Mnakumbuka habari ya bomu la hidrojeni lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia? Ni sayansi imetumika kwa yale maumbile aliyoyaumba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo, kiama kimekaribia. Milima, milima tunayoijua itakuja kusambaratika kupukutika. Itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano mizani katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiyama. Vile vile mbingu na ardhi zitabadilishwa isiwe ardhi hii tunayoijua, wasamawati na hali kadhalika mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua sasa. Itakapotokea hiyo, ndiyo tayari kiama, ndo kishawadia. Tunatakiwa tuwe tayari. Qurani tukufu tunapoisoma tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo, hizo ni alama kubwa za kwamba kiama tayari leo ni Jumanne, mwezi tisa Shaaban mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe ishirini na tatu Machi mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama leo miaka mia tisa sitini na moja iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Kamaria, aliaga dunia Ibnu Baraj, mmoja wa mafaqihi na maulamaa mashuhuri wa Misri. Ibnu baraji alifahamika sana kwa jina la Trablosi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablos yani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya hivi sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Sayyid Murtadha na Shekh Tusi. Ibnu baraji ni msomi mtajika wa Kiislamu ambaye fikra na mitazamo yake ilikuwa ikiheshimiwa na mafakihi wakubwa wa zama hizo. Siku kama ya leo miaka 865 iliyopita, inayosadifiana na mwezi 9 Shaban mwaka 577 Hijiria, aliaga dunia Abul Barakat Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibnu Ambari, fakihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad, Iraq. Alihitimu masomo yake katika sukuli mashuhuri ya Niwamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo alianza kufundisha katika sukuli hiyo. Ibnu Ambari ameandika vitabu na makala nyingi za kielimu. Kitabu cha Alasrar Alarabiya ni moja ya athari mashuhuri za alim huyo. Siku kama ya leo miaka 369 iliyopita yani sawa na tarehe 23 Machi mwaka 1652 Miladia, kulianzishwa shambulizi la manuari za kijeshi za Uingereza dhidi ya majeshi ya Uholanzi. Amri ya shambulizi hilo ilitolewa na Oliver Cromwell, aliyekuwa dikteta wa wakati huo wa Uingereza, Akipata uungaji mkono wa bunge la Uingereza, Cromwell alimpindua mfalme wa Uingereza na kisha kulivunja bunge la nchi hiyo. Inasemekana kuwa lengo la kufanya shambulizi hilo lilikuwa ni kulimaliza nguvu jeshi la Uholanzi ambalo lilikuwa na nguvu kubwa ya majini. Miaka 272 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Pierre Simon Laplace, mwana hisabati mashuhuri wa Kifaransa, alizaliwa mwaka 1749 na baada ya kuhitimu masomo alijishughulisha na kufundisha hisabati. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kutwalii na kufanya uhakiki kuhusiana na elimu za nujumu na hisabati na miaka 65 iliyopita katika siku kama hii ya leo, katiba mpya Pakistani ilibuniwa na kwa mujibu wake utawala wa nchi hiyo ulibadilishwa kutoka utawala wa gavana mkuu na kuwa wa mfumo wa jamhuri. Na wabzada Liaquat Ali Khan, waziri mkuu wa wakati huo wa Pakistan, alichukua madaraka ya kuiongoza nchi hiyo mwaka 1948 kufuatia kifo cha Muhammad Ali Jinnah aliyekuwa mwasisi na gavana mkuu wa nchi hiyo. Liaquat Ali Khan naye pia aliuawa na ali na raia mmoja wa Afghanistan mwaka 95. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na Jini, Tehrana. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Hussein Amir Abdullahian, mshauri maalumu wa spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala ya kimataifa, amesema leo baada ya miaka sita ya uvamizi uliofanywa kwa ushirikiano wa Marekani na Saudi Arabia, mkawama wa Yemen umeibuka mshindi na watawala wa Saudia wamefadhaika na kuchanganyikiwa. Serikali ya Naija imetangaza kuwa raia waliouawa katika hujuma za kinyama zilizofanywa na washambuliaji waliobeba silaha katika vijiji kadhaa vya eneo la Tahoa kusini magharibi mwa nchi hiyo hawapungui 37. Na watu wasiopungua kumi wameuawa katika tukio la ufyatuaji risasi lililotokea katika mji wa Bolda ulioko kwenye jimbo la Colorado nchini Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema, asanteni na kwaherini Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.