Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo linamdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu, na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu. Na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Leo ni Jumane, tarehe 9 Shaaban mwaka 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Machi 2021 miladia. Tuliokuandaliani kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekhe Ayubu Mbegu yatakayozungumzia alama za kiama. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Brigedia Jenerali Hatami asistiza kuwa taifa la Iran litalipiza tu kisasi cha mauaji ya shahidi Fakhri Zade. Hamas yasema kusafisha mji wa Quds na uwepo wa Israel ni jukumu tukufu la kila Mwislamu. Watu wengine 30 wauawa katika shambulio la kigaidi nchini Nigeria. Na Umoja wa Ulaya kuwawekea vikwazo wanajeshi 11 wa Myanmar. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa taifa la Iran litalipiza tu kisasi cha mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wake wa nyuklia Shahid Mohsin Fakhrizade. Brigadia Jenerali Amir Hatami amesema hayo nyumbani kwa Shahidi Fakhrizade alipoitembelea familia ya mwanasayansi huyo ambapo mbali na kumwenzi na kumwadhimisha shahidi Muhsin Fakhri Zade pamoja na mashahidi wengine wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema maendeleo, nguvu na uwezo iliyo nao Iran hii leo yametokana na ushujaa, kuzisabilia roho zao na kujitoa mhanga maisha yao mashahidi, pamoja na basira na uelewa ulioonyeshwa na wananchi wa taifa adhimu la Iran ya Kiislamu katika medani na nyuga mbalimbali mbali. Waziri wa ulinzi wa Iran amekumbusha kuwa kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, njia ya shahidi fakhri zade itaendelezwa kwa nguvu zote. Brigadia Jeneral Amir Hatami amesema kufuatilia kwa uzito kamili juhudi za kisayansi na kiufundi zilizofanywa na shahidi huyo mkubwa katika nyanja zote alizokuwa akizifanyia kazi hadi kuhakikisha zinakamilishwa kutaendelea kufanyika. Na kuzinduliwa kwa chanjo iliyotengenezwa Iran ya Fakhra ni mfano mmojawapo wa kukamilishwa kazi kubwa zilizoanzishwa na mwanasayansi huyo Mohsin Fakhrizadeh, ambaye alikuwa mkuu wa shirika la utafiti na teknolojia la wizara ya ulinzi ya Iran. Aliuawa shahidi Novemba 27, 2020 katika shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye viunga vya mji wa Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa kuusafisha mji wa Quds na uwepo wa utawala wa Kizayuni wa Israel ni jukumu tukufu la kila Mwislamu. Taarifa ya Hamas iliyotolewa kwa mnasaba wa hauli na kumbukumbu ya mwaka wa kumi na saba wakuwa washahidi mwasisi wa harakati hiyo Shekh Ahmad Yasin, imesisitiza kwamba mji wa Baitul Muqaddas inapasa usafishwe na kuondolewa wavamizi wote, na kwamba hilo ni jukumu tukufu la kila Mwarabu na Muislamu. Taarifa hiyo, sanjari na kusisitiza kwamba Quds hutabakia kuwa mji mkuu wa milele wa Palestina, imeeleza pia kwamba Sheikh Ahmad Yasin alikuwa nembo na turathi ya mukawama na mapambano, na kwamba hii leo kuna maelfu ya watu ambao wanafuata njia na mwenendo wake. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina imeeleza pia kuwa wana mapambano wa Hamas hawatishiki na siasa za mauaji zinazotekelezwa na adui mzayuni. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza bayana kuwa Hamas katu haita utambua rasmi utawala ghasibu wa Israel na kwamba hakuna suluhu na mapatano yoyote yale na utawala huo ghasibu ambayo yatakuwa na maslahi kwa wananchi wa Palestina. Kadhalika, harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina imesisitiza kuwa wanamukawama hawatafumbia macho hata kipande kidogo kabisa cha ardhi ya Palestina, na suala la kurejea wakimbizi wa Kipalestina katika ardhi za mababu zao ni haki yao na hayo ni mambo ambayo katu hayawezi kufanyiwa mwamala. Watu wengine 30 wanaripotiwa kuuawa nchini Nigeria ikiwa ni muda wa chini ya wiki moja baada ya watu wengine 58 kuuawa juma lililopita kusini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Duru za usalama za Niger zimeripoti kwamba wanamgambo wenye silaha wanaosadikiwa kuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh wamefanya mashambulio makubwa katika mji wa Tahoa ulioko katika mpaka wa nchi hiyo na Mali na kuua watu thelathini na kujeruhi wengine wengi. Mauaji hayo yanajiri siku chache tu baada ya wiki iliyopita kuripotiwa mauaji mengine ambapo wavamizi waliokuwa na silaha wakiwa wamepanda pikipiki walimiminia risasi kundi la raia waliokuwa wakirudi nyumbani kutoka kwenye gulio la wiki katika eneo la Bani Bango na kuwaua 58. Kati yao inaelezwa kuwa kuna uwezekano magenge ya kigaidi yenye mfungamano na kundi la Daesh yanayoendesha harakati zao jangwani katika eneo la Tilaberi ndiyo yaliyofanya shambulio hilo. Tilaberi ni eneo linalopatikana katika mpaka wa pande tatu wa Naija, Bukina Faso na Mali, ambapo kunapatikana magenge ya kigaidi yenye mfungamano na makundi ya Alqaida na Daesh. Wakati huo huo, mahakama ya katiba ya Naija imeidhinisha ushindi wa matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha PNDS, Muhammad Bazoum. Muhammad Bazoum anatarajiwa kuapishwa kama rais wa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika Aprili 4 mwaka huu kwa muhula wa miaka mitano kuja kurithi mikoba ya Muhammado Isofo aliyemaliza muhula wake wa pili wa miaka mitano. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa ujasusi wa utawala haramu wa Kizayuni wa Israel amedai kuwa kuna nchi nyingine nne ambazo muda si mrefu zitatia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Eli Cohen ameeleza kuwa nchi tatu za kiarabu za Oman, Saudi Arabia na Qatar na nchi moja ya kiafrika zimo mbioni kutia saini muda si mrefu makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Waziri wa ujasusi wa Israel amesisitiza katika mahojiano yake na gazeti la Kibrania la Yediot Aharonot kwamba hatua zote za kutiwa saini makubaliano hayo zimekamilika na kwamba muda si mrefu nchi hizo zitajiunga na mpango huo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Moroko ndiyo nchi ya karibuni kabisa ya Kiarabu kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel. Mbali na Moroko, nchi zingine za Kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni ni pamoja na Imarati, Bahrain na Sudan ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za Kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Nchi za Mauritania, Iraq, Kuwait na Tunisia zimekuwa zikitajwa pia na duru za wazayuni kwamba zina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, ingawa viongozi wa mataifa hayo wamekuwa wakisisitiza kuwa hawana mpango wa kujiunga na mkumbo huo ambao ni kusaliti waziwazi malengo matukufu ya Wapalestina. Na Umoja wa Ulaya umetangaza kuwa unakusudia kuwawekea vikwazo maafisa kumi na moja wa jeshi la Myanmar ambao inasema walihusika katika mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na ukandamizaji dhidi ya waandamanaji unaoendelea kushuhudiwa nchini humo. Joseph Borel mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema hali ya mambo nchini Myanmar inazidi kuwa mbaya na kwamba umoja huo umeazimia kuwawekea vikwazo maafisa 11 wa jeshi ambao walihusika katika mapinduzi ya kijeshi pamoja na ukandamizaji wa sasa dhidi ya waandamanaji. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Machi, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililaani vikali ukandamizaji na mkono wa chuma wa jeshi la Myanmar dhidi ya raia wa nchi hiyo wanaoandamana kwa amani kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwezi uliopita. Kabla ya hapo pia, Tom Andrews, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu nchini Myanmar alikuwa wamewatuhumu wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini humo kwamba wametenda jinai dhidi ya binadamu. Ikumbukwe kuwa tarehe mosi mwezi uliopita wa Februari, jeshi la Myanmar lilitwaa madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai yake ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo, chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliubuka na ushindi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuata sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utahusu uafriti wa Israel wa kutaka kuvuruga uchaguzi wa Palestina. Mkuu wa shirika la usalama wa ndani la utawala haramu wa kizayuni wa Israel, Shin Bet, amemtaka Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina aghairishe uchaguzi wa Palestina ikiwa harakati ya Hamas itashiriki katika uchaguzi huo. Baada ya kupita miaka 15, Wapalestina wanataraji kuona uchaguzi unafanyika katika ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu. Uchaguzi wa bunge umepangwa kufanyika tarehe 22 Mei, uchaguzi wa rais tarehe 31 Julai na ule wa baraza la taifa la Palestina unatazamiwa kufanyika tarehe 31 Agosti mwaka huu wa 2021. Uchaguzi wa mwisho wa Palestina ulifanyika mwaka 2006. Katika uchaguzi huo, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, iliibuka mshindi kwa kujipatia viti 75 kati ya viti vyote 132 vya bunge. Baada ya uchaguzi huo, Ismail Hania aliunda baraza la mawaziri la Palestina. Tukio hilo lilikuwa na matokeo mawili muhimu. Matokeo ya kwanza ni kwamba kutokana na ushindi huo uliopata Hamas, umoja wa Ulaya na Marekani zilikataa kuyakubali matokeo ya uchaguzi na zikatangaza kwamba hazitatoa mashirikiano kwa serikali iliyoundwa na Hamas, na kwa kisingizio cha kuitambua kuwa ni harakati ya kigaidi iliiwekea vikwazo pia harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina. Lakini matokeo mengine ni kwamba vita vya ndani vilizuka baina ya Wapalestina, na hatimaye serikali iliyoundwa na Hania ilisambaratika, na tofauti za ndani baina ya Palestina ya ufuko wa magharibi na ya ukanda wa Gaza zikashtadi na zingalipo mpaka sasa hivi. Hivi sasa na baada ya kupita miaka 15 uchaguzi umepangwa kufanyika huko Palestina, huku tathmini za hivi karibuni kabisa zikionyesha kuwa harakati ya Hamas ina nafasi kubwa ya kuibuka mshindi, jambo ambalo limeutia wasiwasi utawala wa Kizayuni na kufanya utoe onyo na indhari kwa Mahmud Abbas, ambaye ni rais wa mamlaka ndani na kiongozi wa harakati ya Fatah. Utawala ghasibu wa Kizayuni wa Israel una makubaliano ya kiusalama na mashirikiano kadhaa na mamlaka ndani ya Palestina, ambapo kwa kuzingatia uadui mkubwa uliopo kati ya utawala huo na Hamas, makubaliano na mashirikiano hayo hayatodumu ikiwa Hamas itapata ushindi katika uchaguzi wa Palestina. Kamil Abu Rukun, mratibu wa utawala wa kizayuni katika maeneo ya Palestina ya ufuku wa magharibi yanayokaliwa kwa mabavu, ametangaza kuwa Israel haitaweza katu kuendelea kuheshimu mikataba iliyosaini ikiwa mamlaka ya ndani ya Palestina itakuwa chini ya uongozi wa Hamas. Aidha, amesisitiza kwa kusema indapo, endapo Hamas itashinda uchaguzi ushirikiano wa kiusalama hautakuwa na maana tena, na itabidi tujiulize mikataba tuliyo saini itakuwa na thamani na itibari gani tena. Kwa kutilia maanani uwezekano huo wa Hamas kushinda katika uchaguzi wa Palestina, Nadav Argaman mkuu wa shirika la usalama wa ndani la utawala wa kizayuni wa Israel Shinbet, ambaye kwa mujibu wa tovuti ya habari ya The Times of Israel wiki mbili zilizopita alisafiri kuelekea mjini Ramallah, amemtaka Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina aghairishe uchaguzi huo wa Palestina ikiwa Hamas itashiriki. Pia Amos Harel, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la Harets, ameeleza kwenye makala aliyoandika kwenye gazeti hilo kuwa Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, mpaka sasa hajazipa umuhimu indhari zilizotolewa na Israel kuhusu uwezekano wa Hamas kupata ushindi na kuyadhibiti maeneo mengi ya ufukwe wa Magharibi. Indhari na kauli hizo za hofu na wasiwasi zinaonyesha kuwa Israel ambayo yenyewe leo itakuwa na uchaguzi wanne wa bunge unaofanyika ndani ya kipindi cha miaka miwili, huko katika ardhi hizo unazozikaliwa kwa mabavu, imeamua kuendeleza uafriti wa kutaka kukwamisha na kuvuruga uchaguzi wa Palestina. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 52 na wa mwisho ambao utaendelea kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi 48 na ya kipindi hiki. Profesa Hamid Algar, mwana nadharia wa Uingereza, naye pia ameahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kidini, na anaamini chimbuko la mapinduzi hayo linatokana na misingi ya kidini. Profesa Hamid Algar aliathiriwa sana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kiasi kwamba baada ya kutokea mapinduzi hayo alikuja kukiri waziwazi wazi kuhusu tasnifu yake ya uzamivu iliyokuja kubadilishwa na kuwa kitabu kwa kueleza yafuatayo: kitabu hiki ni kitabu ambacho bila shaka, kwa kiwango fulani, hakijakamilika na lau kama ningekuwa ninakiandika sasa hivi, huenda ningebadilisha maelezo mengi pamoja na tathmini kadhaa nilizofanya ndani yake. Mwana nadharia huyu mashuhuri wa Uingereza ameeleza pia yafuatayo kuhusu chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Chimbuko la mapinduzi lina uhusiano na maudhui ya uimamu katika mtazamo wa Shia na suala la kughibu imamu wa zama, Allah aliyetukuka aharakishe kudhihiri kwake kutukufu, na matokeo ya kisiasa ya itikadi hiyo ambalo ni dhihirisho la kivitendo la imani ya unaibu wa imam. John Esposito, ambaye ni mwananadharia wa Kimarekani na pia ni miongoni mwa wanafikra walioandika makala na maandiko kadhaa wa kadhaa kuhusu mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Esposito ameashiria kwa uwazi kabisa kwamba mapinduzi ya kiislamu ya Iran na aina ya mapambano walioendesha wananchi dhidi ya utawala wa Kipahlavi vilitokana na mafundisho na malengo ali ya madhehebu ya Shia. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Esposito anasema ideolojia ya mapinduzi ya Iran ilitokana na Iran yenyewe na madhehebu ya Shia. Kufa shahidi mrithi wa haki Ali alayhi ssalam na kuuliwa shahidi mwanawe Husein alayhi salam na mtawala ghasibu huko Karbala katika mwaka mia sita na thamanini miladia ilichukuliwa kuwa msingi wa itikadi na fikra kwa mapinduzi ya Iran. Tukio hilo lililovuka mpaka wa historia lilikuwa chachu ya harakati hiyo na nembo takatifu zilizoandaa mazingira ya kupambana na dhuluma na uonevu, kuyakabili masaibu na kuwa tayari kufa shahidi, pamoja na kupigana vita vya kiadilifu ya yaani, jihadi dhidi ya vikosi vya utawala wa kidikteta na utovu wa uadilifu wa kijamii. John Louis Esposito vilevile ameuzungumzia vile hivi: utambulisho wa mapinduzi ya Kiislamu Iran imeutunukia ulimwengu mapinduzi ya kwanza kabisa yaliyofaulu ya kisiasa na Kiislamu, mapinduzi ambayo yalifanyika kwa jina la Uislamu na mwito wa shime wa Allahu akbar, yaani Mwenyezi Mungu ndiye mkubwa kabisa, yakasimama juu ya msingi wa ideolojia iliyorasimishwa ya madhehebu ya Shia na uongozi wa kidini na usio wa kidini. Mwanafikira huyo wa Kimarekani ameyataja pia mapinduzi ya kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi ya kwanza mapya yaliyoongozwa na dini. Michael Fisher ni mwana nadharia mwingine wa Marekani ambaye ameyahakiki mapinduzi ya kiislamu kwa mtazamo wa kiutamaduni na kidini, na kueleza kwamba kwa namna fulani yamefanyika katika mwendelezo wa tukio la Karbala. Fisher anasema wakati wa mchakato wa mapinduzi ya kiislamu ufahamu kuhusu Karbala uliotumiwa kama kisingizio cha kulia kwa sababu ya dhulma aliyofanyiwa Imamu Husein uligeuzwa kuwa medani ya kupigana kwa ajili ya itikadi za imamu huyo. Imamu Husein aliuawa shahidi katika vita vya Karbala, na kuuawa kwake shahidi ndiyo msingi mkuu wa nukta ya utambulisho wa Shia. Kisa cha Karbala ndicho kielelezo kikuu cha maafa ya Shia kuhusiana na ulimwengu katika dunia hii daima shari na dhuluma zinaendesha harakati dhidi ya kheri na uadilifu. Kwa hiyo inawapasa Waislamu wapambane kwa ajili ya kusimamisha uadilifu. Kimsingi, Profesa Michael Fisher anaamini kuwa kabla ya mapinduzi, badala ya wananchi wa Iran kulia kwa sababu ya dhulma tu waliofanyiwa Imamu Husein alaihi ssalam, waliyatumia mafundisho ya kiitikadi ya imamu huyo hasa mukawama na upinzani dhidi ya dhulma na uonevu kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na utawala wa kifalme fred haliday yeye ni mwanadharia wa iland ambaye naye pia ameyataja mapinduzi ya iran kuwa ni mapinduzi ya kisasa zaidi ya historia na ametaja sababu kadhaa za kutilia nguvu mtazamo wake huo miongoni mwa sababu anazozitaja haliday ni kwamba ayatullah khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini kuwahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wa dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Sababu nyingine ni kuwa wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatullah Khomeini. Sababu nyingine kwa mtazamo wa Holiday ni kwamba katika Iran ya baada ya mapinduzi kuna kiwango fulani cha uhuru wa kiitikadi na utoaji maoni ambao haupatikani katika utawala mwingine wowote wa kimapinduzi duniani. Ali Mirsepasi ni mwana nadharia wa Kiirani aishiye Marekani, ambaye yeye ameahakiki mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa namna usekulari ulivyofeli hapa nchini Iran. Msomi huyo anaitakidi kuwa si tu usekulari haukukubalika nchini Iran, lakini ulikataliwa na watu wa Iran ukagonga ukuta. Katika kubainisha sababu ya usekulari kufeli na kugonga mwamba nchini Iran, Mirsepasi ameashiria utambulisho wa kidini wa jamii ya Iran na vile vile ubora wa mtazamo wa Kiislamu kulinganisha na ule wa Kimagharibi wa uletaji usasa na umamboleo nchini Iran. Dr. Mirsepasi anasema baada ya kudhoofisha mahubiri ya usekulari, Uislamu wa kisiasa asasi na uongozi uliokuwa ukiunga mkono vilitumia fursa hiyo kuhamasisha wananchi wa Iran waliokuwa hawaridhishwi na utawala Uongozi wa vuguvugu vugu ulikuja na idiolojia ya kisiasa iliyoendana na mwelekeo wa umma, ambayo iliwafanya wananchi wa Iran waliopoteza utambulisho wao wajihisi sasa wana utambulisho, umoja wa kijamii na nguvu mpya. Mahubiri ya kisiasa ya usekulari na waungaji mkono wake hawakuwa na uwezo wa kukabiliana na mahubiri ya kisiasa ya Kiislamu na waungaji mkono wake. Kwa hiyo yalitupwa kando na mahubiri ya Kiislamu yakaibuka mshindi. Mpenzi msikilizaji, sehemu hii ya 52 ni ya mwisho ya kipindi cha Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa umenufaika na yale uliyoyasikia katika kipindi chetu hiki. Basi hadi tutakapokutana tena katika siku nyingine nitakapokuletea kipindi kingine kipya, na kuaga na kukushukuru nikisema asante na kwa heri. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumanne ya leo ya tarehe 23 Machi linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Kama ambavyo ingetarajiwa, takriban kurasa za mbele za matoleo yote ya leo zimepambwa kwa picha zinazohusiana na shughuli rasmi ya kitaifa iliyofanyika jana kwenye uwanja wa Jamhuri mjini Dodoma ya kutoa heshima na kuaga mwili wa aliyekuwa rais wa Tanzania, hayati John Magufuli, aliyefariki dunia Jumatano ya tarehe 17 mwezi huu. Lakini kati ya mengi yaliyozungumzwa katika shughuli hiyo, magazeti kadhaa yameguswa zaidi na kauli aliyotoa rais mpya Samia Suluhu Hassan, kama lilivyoandika Majira, mimi ndiye rais, na kufafanua kuwa huu ni ujumbe wa Rais Samia kwa watu wenye mashaka kwamba wame ni mwanamke amesema, wamepikwa wameiva, hakuna kitakachoharibika. Nipashe nalo pia limeguswa na kauli hiyo hiyo kwa kuandika Samia, mimi ndiye rais, aeleza maneno ya mwisho ya JPM, Kenyatta asitisha hotuba, marais wanena mazito. Gazeti la chama tawala CCM la Uhuru limenukuu neno moja tu, ninatosha, na kufafanua kwa dondoo zisemazo Kauli ya Rais Samia katika hotuba yake kwa taifa, akimwaga hayati Dkta Magufuli, asema yeye ni rais aliyepikwa akaiva kiuongozi, awatoa shaka wa Tanzania. Mangula amtaja Samia kuwa ni sehemu ya mafanikio ya serikali ya awamu ya tano. Ni kibakia kwenye ukurasa huo wa mbele wa Uhuru na adondoa vichwa vingine viwili vya vi habari visemavyo Viongozi wasema kifo cha Magufuli ni pigo Afrika. Dodoma ya zizima kwa huzuni, majonzi. Afrika yamlilia Dokta Magufuli, mwana mwema wa bara la Afrika. Ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari cha gazeti la Jamvi la Habari kwa upande wa magazeti ya Tanzania. Namalizia na Mwananchi ambalo limeandika, Samia kasi ni ile ile awataka wenye shaka wajue yeye ni rais ambaye kimaumbile ni mwanamke, asisitiza yuko imara tayari kuendeleza kazi nzuri ya JPM. Mwananchi vilevile limedondoa nukta tatu zikiwemo mbili za urithi ulioachwa na hayati Magufuli, limeandika elimu bure, alama isiyofutika nchini na JPM alivyokipaisha Kiswahili ndani nje. Aidha limeandika viongozi wa kimataifa wamwagia sifa JPM. Lakini pia gazeti hilo linaripoti kuwa kuna familia imepoteza watu watano katika msongamano wa kumwaga hayati Magufuli da nakiokia. Sasa magazeti ya Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo ambalo limepambwa na picha ya hayati Dr. John Pombe Magufuli na kichwa cha habari "Uhuru asifu pombe kwa kuhepa ukopaji". Katika toleo la mtandaoni, gazeti hilo limenukuu hotuba aliyotoa rais huyo wa Kenya katika uwanja wa jamhuri mjini Dodoma, Tanzania, aliposema, tumempoteza kiongozi mchapakazi na rais aliyeheshimu ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla. Rais Kenyatta aidha akasema, Dkta Magufuli ameonyesha kwamba Waafrika wanaweza kujikomboa na kujisimamia bila kutegemea mataifa ya Ulaya. Katika kuonyesha ukuruba uliokuwepo baina yake na hayati Magufuli, rais wa Kenya amenukuliwa na Taifa Leo katika hotuba yake akisema, ninamwomboleza rais rafiki wa karibu, ambaye tulizungumza mara kwa mara, mchana, jioni, tukijadiliana namna na jinsi ya kuboresha uchumi wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ukurasa wa mbele wa Taifa leo una habari pia yenye anwani KCPE, yaanza kwa visa vya kujifungua. Daily Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, watumishi wa umma wanakabiliwa na makato ya malipo Julai. limetoa kipaumbele pia kwa habari yenye anwani kuuzuliwa, wabunge watano wanaweza kuidhinisha hatima ya Ruto. Nalo Standard kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno wa itifaki wa Uhuru Raila waishangaza harakati ya BBI. Aidha limeandika mtihani wa KCPE, mamia ya wanafunzi wa kike wajifungua katika siku ya mtihani. Na katika toleo la mtandaoni Standard limeandika viongozi wa msifu Magufuli kama kinara wa umajimui wa Afrika. Na tunalikunja jamve letu la macho yetu magazetini kwa kudondoa baadhi ya vichwa muhimu vya habari. Katika toleo la leo la gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wabunge 40 wapigania kulinda viti vyao. Aidha limeandika mtuhumiwa wa ufisadi aingia mahakamani na bastola, na katika toleo la mtandaoni gazeti hilo limeandika jinsi mshtuko, hofu na fujo zilivyotanda kwenye mwitiko wa kirusi cha korona. Madaktari wa mpakani wa Uganda na Rwanda wagoma kwa sababu ya malipo. Na watu waliotoweka, familia za ililia serikali kuomba msaada. Wapenzi wasikilizaji hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Mbegu akizungumzia alama za siku ya Kiyama. Alama za Kiyama ndiyo maudhui yetu ya leo. Na katika maudhui hii tunataka kutazama juu ya yale yaliyosemwa katika dini ya Kiislamu kuhusiana na alama hizi ambazo ni muhimu tupate kuzizingatia, muhimu kupata kuzijua, ili zitupelekee sisi kuwa tayari kujitayarisha na Kiyama. Kuna matukio yatatokea, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea mpaka kutokea kwa kiama kama tutakavyokuja kueleza. Ni kwamba kiama hakina shaka kitakuja, na kikitokea ndio tutakapokuwa sisi ni wenye kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Atakayefanya mambo mema hapa duniani leo hii tukiwa tuko hai, atayaona mema yake kesho akhera, na atakayefanya mambo mabaya hapa duniani leo hii tukiwa sisi tuko duniani, basi yale mabaya yake pia atayaona akhera. Kwa hiyo kiama hakina shida, hakina shaka, kitakuja. Sasa tukisoma katika Qur'ani tukufu, tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya, na nikisema matukio nakusudia na mambo ambayo yatakayotokea. Haya ndiyo ambayo tunatakiwa tuyazingatie mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano katika suratu Muhammad sura ya 47 katika Qur'ani tukufu aya 18, Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni moja katika alama za kiama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho, baada yake hakuna tena mtume sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya kiama kishakuwa karibu. Alama nyingine kutatokea Yajuja ya na Majuja. Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99, Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba haya makabila au magrupu makubwa, makundi makubwa yamefungiwa katika milima. Siku yatakapokuja kufunguliwa, basi ndio alama za kiama zote hizo, tuzizingatie. Na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhul Karnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima, na mpaka sasa wako huko. Siku watakapokuja kutoka hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia. Vile vile, alama nyingine inazungumzwa katika suratu Dukhan, sura Adduhan. Sura yenyewe inaitwa Duhan, na dukhani ni moshi mkubwa ambao utakaokuja kuonekana, kama ilivyo katika sura ya 44 sura Dukhan aya ya 10 mpaka 16, Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri, tuzingatie pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiama. Vilevile katika alama za kiama ni kurudi kwa Nabii Isa alaihi wa ala nabiyina salam, ishuke juu yake amani Nabii Isa na juu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kama inavyoeleza sura Az-Zukhruf sura ya 43 aya ya 57 na kuendelea kwamba Nabii Isa atarudi. Hii pia ni moja katika alama za kiama na vile vile Qurani inazungumzia kutokea kwa dabatul ardhi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama dabatul ardhi. Huyu atakapotokea, basi kama inavyoeleza sura Tunamli, sura 27, aya 82, itakuwa kiama ndiyo kimetokea. Sasa, baada ya kueleza haya machache yaliyoelezwa katika Qurani tukufu tunaingia katika matukio yatakayotokea na hayo, pindi yatakapotokea, yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii, system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tulioizoea tunaoifahamu, ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia hapa panatakiwa mazingatio. Yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika suratu Takwir, kazungumza katika sura Al-Infitar, kat kazungumza katika sura Al-Inshiqaq, kazungumza katika sura Zalzala kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua sasa. Na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu, kwa mfano ni jua, jua hili jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza litafikia mahala mwangaza wake utapotea. Jua sio kuwa limefunikwa na mawingu, mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro Alama ya kiama hiyo. Alama nyingine mwezi, mwezi hali kadhalika utakosa kutoa nuru yake, mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo. Vile vile, bahari tunazozijua bahari zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya, maji maji ambayo tunayoyajua maji yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijen na hydrogen. Maji yana oksijen na, na maji yana hydrogen. Ikiwa maji yameondolewa oksijen, ikabakia hydrogen, basi maji yataripuka, yatakuwa ni moto. Mnakumbuka habari ya bomu la hydrogen lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia? Ni science imetumika kwa yale maumbile aliyoyaumba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo, kiyama kimekaribia. Milima milima tunayoijua itakuja kusambaratika kupukutika, itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja, waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano mizani katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa, itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiyama. Vile vile mbingu na ardhi zitabadilishwa wasamawati na hali kadhalika, mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua sasa. Itakapotokea hiyo, ndio tayari kiama ndo kishawadia, tunatakiwa tuwe tayari. Qurani tukufu tunapoisoma tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo, hizo ni alama kubwa za kwamba kiama tayari Leo ni Jumanne, mwezi 9 Shaaban mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 23 Machi mwaka 2021 na, na Miladi, miladia. Siku kama leo miaka 961 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria kamaria aliaga dunia Ibnu Baraj, mmoja wa mafakihi na maulamaa mashuhuri wa Misri. Ibnu Baraj alifahamika sana kwa jina la Trablosi kutokana na kuwa kwa muda fulani alikuwa na cheo cha kadhi katika mji wa Trablos, yani Tripoli, huko kaskazini mwa Lebanon ya hivi sasa. Msomi huyo wa Kiislamu alifunzwa na maulamaa kama vile Sayyid Murtadha na Shekh Tusi. Ibn Baraji ni msomi mtajika wa Kiislamu ambaye fikra na mitazamo yake ilikuwa ikiheshimiwa na mafakihi wakubwa wa zama hizo. Siku kama ya leo miaka 865 iliyopita, inayosadifiana na mwezi 9 Shaban mwaka 577 Hijiria, aliaga dunia Abul Barakat Abdurahman bin Muhammad, mashuhuri kwa lakabu ya Ibnu Ambari, faqihi na mtaalamu wa lugha wa mjini Baghdad Iraq. Alihitimu masomo yake katika skuli mashuhuri ya Niwamia mjini Baghdad, na kutokana na kufaulu vizuri masomo yake na maarifa mengi aliyokuwa nayo, alianza kufundisha katika skuli hiyo. Ibnu Ambari ameandika vitabu na makala nyingi za kielimu. Kitabu cha Al-Asrar Al-Arabiya ni moja ya athari mashuhuri za alim huyo. Siku kama ya leo miaka 369 iliyopita, yani sawa na tarehe 23 Machi mwaka 1652 miladia, kulianzishwa shambulizi la manowari za kijeshi za Uingereza dhidi ya majeshi ya Uholanzi. Amri ya shambulizi hilo ilitolewa na Oliver Cromwell aliyekuwa dikteta wa wakati huo wa Uingereza, akipata ungaji mkono wa bunge la Uingereza. Cromwell alimpindua mfalme wa Uingereza na kisha kulivunja bunge la nchi hiyo. Inasemekana kuwa lengo la kufanya shambulizi hilo lilikuwa ni kulimaliza nguvu jeshi la Uholanzi ambalo lilikuwa na nguvu kubwa ya majini. Miaka 272 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Pierre Simon Laplace, mwana hisabati mashuhuri wa Kifaransa. Alizaliwa mwaka 1749 na baada ya kuhitimu masomo alijishughulisha na kufundisha hisabati. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kutwalii na kufanya uhakiki kuhusiana na elimu za nujumu na hisabati. na miaka 65 iliyopita katika siku kama hii ya leo, katiba mpya Pakistan ilibuniwa, na kwa mujibu wake utawala wa nchi hiyo ulibadilishwa kutoka utawala wa gavana mkuu na kuwa wa mfumo wa jamhuri. Nawabzada Liaquat Ali Khan, waziri mkuu wa wakati huo wa Pakistan, alichukua madaraka ya kuiongoza nchi hiyo mwaka 1948 kufuatia kifo cha Muhammad Ali Jinah aliyekuwa muasisi na gavana mkuu wa nchi hiyo. Liaokuati Ali Khan naye pia aliuawa na raia ali mmoja wa Afghanistan mwaka 1951. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Brigadia Jenerali Amir Hatami, amesisitiza kuwa taifa la Iran litalipiza tu kisasi cha mauaji ya kigaidi ya mwanasayansi wake wa nyuklia Shahid Muhsin Fakhri Zade. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa kusafisha mji wa Quds na uwepo wa utawala wa Kizayuni wa Israel ni jukumu tukufu la kila Muislamu. Watu wengine thelathini wanaripotiwa kuuawa nchini Naija, ikiwa ni muda wa chini ya wiki moja baada ya watu hamsini na nane kuuawa juma lililopita kusini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Waziri wa ujasusi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Eli Cohen amesema kuna nchi nyingine nne ambazo muda si mrefu zitatia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Na Umoja wa Ulaya umetangaza kuwa unakusudia kuwawekea vikwazo maafisa kumi na moja wa jeshi la Myanmar ambao unasema walihusika katika mapinduzi ya kijeshi ya nchi hiyo na ukandamizaji dhidi ya waandamanaji unaoendelea kushuhudiwa nchini humo. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini, na hadi hapa.