Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake, ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako na akhera wanayakini nayo, hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi na hao ndio waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Nonetu ya internet ni pastoday.com slash SW. Tunasikika pia kupitia Marifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vile vile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Nambari yangu humo studioni ya WhatsApp, anza na jumlisha kisha 989035065487. Ama usiku huu katika meza matangazo hapa Redio Teheran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Tutakuwa pia na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayubu Rashid Mbegu wa London, huko nchini Uingereza, akizungumzia alama za Kiama. Tutakuwa pia na baadhi ya dondoo za dua ya dua za mwezi wa Shaban. Wakati huo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. <muchas> imetimia saa 4 kamili hapa Tehran. E, tatu na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kumradhi, Afrika Mashariki ni saa 2 na nusu usiku, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa Afrika wamlilia hayati Magufuli huko Dodoma. Kenyatta, rais wa Kenya, asimamisha hotuba baada ya kusikia adhana. Jeshi la Sepa la Irani kupokea nyambizi zilizoundwa hapa nchini. Mahakama ya katiba ya Naija yabariki ushindi wa Muhammad Bozum. na mgombea urais Kongo Brazzaville aaga dunia kwa Covid 19 miongoni mwa habari nyinginezo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Viongozi na maraisi kutoka nchi 17 duniani hususan Afrika wamehudhuria shughuli ya kitaifa ya kumuaga aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli iliyofanyika leo Jumatatu katika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amesema hayati Magufuli alikuwa mpiganaji na mzalendo, mtetezi mkuu wa uhuru wa utamaduni na kiuchumi barani Afrika. Chisekedi amesema hayo katika viwanja vya Jamhuri jijini Dodoma wakati wa kuaga mwili wa hayati John Pombe Magufuli. Aidha amesema kuondoka kwake kumelitikisa bara la Afrika kwa kuwa ni mwanasiasa mkongwe aliyeboresha maisha na kujali wananchi wake, kutetea na kuendeleza uchumi. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Leo alisimamisha hotuba yake kwa dakika, kwa dakika moja kupisha wito wa swala, yaani adhana ya adhuhuri, wakati akitoa salamu za pole kwa Watanzania katika shughuli hiyo ya kumuaga aliyekuwa rais wa Tanzania, hatua ambayo imeakisiwa mno katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii, na wengi kumpongeza rais huyo kwa kuheshimu dini za watu wengine. Katika hotuba yake Kenyatta amemwomba rais wa Tanzania Bi Samia Suluhu Hassan kuendeleza falsafa ya hapa kazi tu aliyoyacha Magufuli, kwa kuwa inaofanya Watanzania kuwa na moyo wa, wa ushujaa na kusonga mbele. Aidha, amesema Dkt. Magufuli amelifunza bara la Afrika kuwa linaweza kustawi na kuimarika bila kutegemea misaada ya nchi ya jinabi. Kwa upande wake rais wa Zambia Edgar Lungu ameelezea kuumizwa na kifo cha rafiki yake hayati Magufuli, akielezea namna mwenda zake alivyolinyanyua taifa la Zambia kiuchumi kupitia reli ya TAZARA. Naye rais wa Botswana Mokwetsi Masisi amesema John Pombe Magufuli ataendelea kukumbukwa kwa michango yake katika kuiunganisha Afrika. Kwa upande wake rais wa Malawi Lazarus Chakwera amesema kifo cha rais John Pombe Magufuli kimemuumiza kwa kuwa alikuwa mtu muhimu kwake na jina lake linatakiwa kuandikwa kwenye makabati yote barani Afrika na viongozi wafuate mfano mwema wa kiongozi huyo. Wakati huo huo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametaja mambo matatu akimshukuru aliyekuwa rais wa Tanzania hayati John Pombe Magufuli, ikiwemo kumweleza umuhimu wa lugha ya Kiswahili na kuanza kufundishwa nchini Afrika Kusini. Ameitaja mambo hayo kuwa ni kusimamia maadili, kupambana na rushwa na ubadhirifu na kuitangaza lugha ya Kiswahili. John Pombe Magufuli aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania alifariki dunia Machi 17 mwezi huu kutokana na maradhi ya moyo. Rais huyo awamu ya tano anatarajiwa kuzikwa Machi 26 nyumbani kwake Chato huko mkoani Geita. Mkuu wa shirika la viwanda vya baharini la wizara ya ulinzi na lojistiki za vikosi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema taifa hili litaanza kutengeneza nyambizi nyepesi na za wastani mwaka huu mpya wa Kiirani wa 1401 hijiria shamsia ulioanza jana Machi 21. Admeri Amir Rastegari amesema hayo leo katika maujiano na shirika la habari la IRNA na kuongeza kuwa nyambizi hizo zitakazozalishwa na wataalamu wa humu nchini zitakabidhiwa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Isepa ameeleza bayana kuwa utegemezi wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa madola jinabi katika sekta ya majini hii leo umepungua kutoka asilimia sabini ahadi ishirini. Aidha, amebainisha kuwa ili taifa liwe na uwezo wa kujilinda na chokochoko choko za maadui, sambamba na kulinda masilahi yake baharini, sharti liimarishe uwezo wa vikosi vyake vya baharini viweze kukabiliana na uvamizi wa maadui. Mwaka juzi elfu mbili na kumi na tisa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilizindua nyambizi ya kisasa iliyoundwa hapa nchini, ambayo ina uwezo wa kusheheni makombora ya cruz. Kabla ya hapo pia Iran ilizindua nyambizi mbili za Ghadir ambazo zina uwezo wa kurusha makombora kutoka chini ya bahari. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imeweza kuzindua nyambizi kadhaa za kisasa zilizoundwa humu nchini, kama vile Qaim, Nahang, Tarik, Fateh na Sina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni, kutoka hapa Tehran. Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya katiba ya Naija imeidhinisha ushindi wa matokeo ya uchaguzi wa rais yaliyompa ushindi mgombea wa chama tawala cha PNDS Muhammad Bazum. Rais wa mahakama hiyo Bouba Mahamane amesema katika taarifa kuwa Bazum mwenye umri wa miaka 61 na, na ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani amepata asilimia 55.66 ya kura zilizopigwa katika duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika tarehe 21 mwezi uliopita wa Februari. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mpinzani wa Bazumu yani Mahamane Osamane Osa, ambaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi mnamo mwaka 1996 alipata asilimia 44.34. Taarifa ofisi ya rais wa mahakama katiba ya Niger imeongeza kuwa idadi ya wapiga kura katika uchaguzi huo ilikuwa milioni 4.4 kati ya watu wote waliosajiliwa wali kama wapiga kura nchini humo ambao ni milioni saba nukta nne. Uchaguzi mkuu nchini Niger iliyoko magharibi mwa Afrika ulifanyika tarehe 27 mwezi Desemba mwaka jana wa elfu mbili na ishirini ambapo mbali na wananchi kuchagua rais waliwachagua pia wabunge. Hata hivyo, kwa kuwa hakuna mgombea urais aliyepata kura nyingi zaidi kushika wadhifa huo, ndipo awamu ya pili ikaitishwa Februari 21. Muhamad Bazoum anatazamiwa kuapishwa kama rais wa nchi hiyo magharibi mwa Afrika Aprili 4 mwaka huu kwa muhula wa miaka mitano kuja kurithi mikoba ya Muhammadu Issouf aliyemaliza muhula wa pili wa miaka mitano. Mgombea urais aliyetazamiwa kumpa ushindani mkubwa rais Denis Sassou Nguesso katika uchaguzi wa rais wa jana katika Jamhuri ya Kongo Brazzaville ameaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19. Gui Brice Aparifait Kolelas, kinara wa chama cha upinzani cha UHD mwenye umri wa miaka 61 amefariki dunia lkw akipelekwa Ufaransa kwa ajili ya matibabu. Hayo yamethibitishwa na Christian Siri Rodrigue Mayanda, mkurugenzi wa makampeni ya mwanasiasa huyo wa upinzani nchini Congo Brazzaville, ambaye amesema Kolelasi aliyeaga dunia jana la asiri akiwa ndani ya ndege akielekea Ufaransa. Hapo jana, familia yake ilisema kuwa mwanasiasa huyo wa upinzani amelaza hospitalini baada ya kuambukizwa ugonjwa wa COVID 19. Inaharifiwa kuwa kiongozi huyo ambaye pia alikuwa anasumbuliwa na no ugonjwa wa kisukari aligunduliwa kuambukizwa virusi vya korona baada ya kufanyiwa vipimo Ijumaa iliyopita. Itakumbuka kuwa mwanasiasa huyo ambaye ni mtoto wa kiume wa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Benard Kolelasi aliibuka wa pili katika uchaguzi tata uliogubikwa na ghasia wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rais Denis Sasongweso mwenye umri wa miaka sabini na saba ambaye ameongoza nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwa miaka thelathini na sita anatazamiwa na kuibuka mshindi kwa muhula wa nne katika uchaguzi huo na waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kitendo cha Marekani cha kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia ya Iran yanayofahamika kwa kifupi kama JCPOA kinaashiria namna Washington isivyoweza kuheshimu wala kutekeleza mapatano na mikataba kimataifa inayoyafunga. Sergey Lavrov amesema hayo leo katika kikao na waandishi wa habari baada ya kuwasili nchini china kwa ziara rasmi ya kikazi lavrov ameongeza kuwa marekani si tu ilijiondoa kwenye makubaliano haya ya nyuklia lakini pia inazuia washiriki wengine wa mapatano haya ya kimataifa kufungamana nayo kama ilivyoashiriwa kwenye azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rasia bainisha kuwa hatua hiyo upande mmoja ya Washington kujiondoa kwenye makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ni ukanyagaji ukanya wa wazi wa sheria za kimataifa. Itakumbukwa kuwa utawala uliopita wa Donald Trump nchini Marekani uliondoa nchi hiyo kwenye makubaliano ya JCPOA mnamo Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane na, na kurejesha vikwazo dhidi ya Iran chini ya kauli mbiu ya mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi. Kadhalika, utawala wa sasa wa rais Joe Biden haujachukua hatua yeyote ya maana ya kuirejesha Marekani katika mapatano hayo ya kimataifa yenye baraka kamili za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu. Unaofuata usasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku leo unatupia jicho mtazamo wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu umuhimu wa uchaguzi kwa upande wa ndani na nje ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuhusu umuhimu wa uchaguzi ujao wa rais na kueleza kwamba uchaguzi utakaofana utaipa nguvu na uwezo wa Iran ndani na nje ya nchi. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei aliyesema hayo jana Jumapili tarehe mosi Farvardin alipohutubia wananchi kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa elfu moja na mia nne hijria shamsia, na akabainisha kuwa kwa upande wa ndani uchaguzi ni sawa na kuijenga upya nchi, kwa sababu wananchi wanajitokeza kwenye medani ya upigaji kura na kuleta sura mpya katika chombo cha uendeshaji nchi, ambalo ni jambo muhimu sana. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwa upande wa nje pia uchaguzi ushiriki na kujitokeza wananchi ni kiashiria cha nguvu na uwezo wa kitaifa. Amefafanua kwa kusema kuwa suhula za kiulinzi ni muhimu na hakuna shaka yoyote kuhusu jambo hilo, lakini muhimu zaidi kuliko yote ni kushiriki wananchi katika uchaguzi ambako kunajenga nguvu na uwezo. Umesalia muda wa chini ya miezi mitatu kabla ya kufanyika uchaguzi wa kumi na tatu wa rais wa Iran. Uchaguzi wa rais una umuhimu maradufu kulinganisha na uchaguzi wa bunge na mabaraza ki ya Kiislamu ya miji na vijiji. Sababu yake ni kwamba serikali ndiyo inahusika na uendeshaji nchi na ndiyo yenye jukumu kuu hususan katika uga wa kiuchumi na siasa za nje. Rais ndiye mtu muhimu zaidi na mwenye taathira kubwa zaidi katika uendeshaji nchi, na ndio maana kushiriki kwa kiwango cha juu kabisa wananchi katika uchaguzi wa rais kuna taathira kubwa kwa mustakabali wa nchi, lakini pia kuna dhamini kukubalika na kupata uhalali wa kisiasa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Kwa kuzingatia umuhimu wa uchaguzi wa rais nchini Iran, maadui wamekuwa wakijaribu kila mara kuonyesha kuwa uchaguzi huo hauna umuhimu mkubwa na wananchi hawana, hawana mchango athirifu katika swala hilo. Hapana shaka yoyote kuwa kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu wa elfu moja na mia nne hijiria shamsia kutaongeza nguvu na uwezo wa Iran na muhimu zaidi kuliko yote, uchaguzi nchini Iran ni dhihirisho la ushiriki wa wananchi na mchango unaotoa katika kuainisha mustakabali wao na nchi yao. Kila mara kushiriki kwa wingi wananchi katika uchaguzi wa rais kumekuwa kukimaanisha kwamba wananchi hao wako bega kwa bega na mfumo wao wa Jamhuri ya Kiislamu, na kwa kweli ni msukumo na uungaji mkono huo wa umma ndio uliofanya Iran iwe dola lenye mchango athirifu katika uga wa nje kadiri wananchi watakavyozidi kuwa bega kwa bega na mfumo wao ndivyo njama za maadui wa Iran iliyo huru na isiyo na utegemezi zitakavyoendelea kugonga mwamba. Tajiriba na uzoefu wa miaka 42 ya historia ya mapinduzi ya Kiislamu viko wazi kwa kila mtu. Kumana, kwa maana kwamba kila wananchi wanapojitokeza na kushiriki kwa wingi katika masuala muhimu ya kisiasa, hususan uchaguzi mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu unayavuka matatizo kwa mafanikio na kuweza kulinda masilahi ya taifa na kudhamini matakwa ya wananchi. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa msukumo na uungaji mkono wa wananchi ndicho kitu muhimu zaidi kinachojenga nguvu na kuongeza uwezo wa kitaifa na kwa upande mwingine unawathibitishia walimwengu kuwa ushikaji hatamu za uendeshaji wa utawala nchini Iran unafanyika kwa njia ya uchaguzi na matakwa na irada ya wananchi ndiyo yenye sauti katika uendeshaji huo. Kuvivuka vipindi vigumu katika miaka 42 iliyopita, kikiwemo cha miaka minane ya vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa kibathi wa dikteta Sadam vikwazo vingi na vikali vya Marekani kuzima njama mbalimbali mbali za maadui na kuishinda sera ya vikwazo vya juu kabisa vya Marekani. Yote hayo yamewezekana kwa wananchi kuwa bega kwa bega na kwa moyo mmoja na mfumo wao wa Jamhuri ya Kiislamu. Matunda na matokeo ya wananchi kuwa bega kwa bega na utawala na serikali yao ni kusambaratika sera ya mashinikizo ya juu kabisa ya serikali ya rais aliyetanguliwa Marekani, Donald Trump. Kwa muda wa miaka minne na kwa kutumia sera hiyo ya mashinikizo ya juu ya kabisa, serikali ya Trump imefanya juu chini ili kuwatenganisha wananchi wa Iran na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, lakini mwishowe ikagonga mwamba na kupelekea kuondolewa Trump katika ikulu ya White House. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com sw. Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Alhaj ali Haji Sodambiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam Tanzania, anasema shukran Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani leo. Asante sana kwa kuendelea kutute, kututegea sikio. Heri Kamuntu anasema nipo Uvira, jimbo la Kivu Kusini. Anasema kwa nini Iran haijataka kuingilia kati suala la usalama nchini Kongo? Ningependa nione jeshi la Iran kuja kulisaidia, uh, fak kutokomeza makundi yenye silaha. Asante sana kutoka hapo, uh, Kivu Kusini, katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Endelea kututegea sikio. Mzee Nasoro Saleh wa Tanga, Tanzania, yeye pia anaishukuru redio Tehran kwa habari na makala zake. Basi Kalahungwa wa Kigoma Tanzania anasema, Irani tusaidieni, Tanzania mabeberu wanatumaliza, mtupe rais, rais wetu Magufuli katutoka Uh, poleni sana, bila shaka ni msiba kwa taifa zima la Tanzania na hata kwa majirani. Anasema yeye ni Abasi Kalahungwa wa Kigoma Tanzania. Bila shaka unatutegea sikio kum, moja kwa moja kupitia Maarifa FM ukiwa hapo Kigoma Tanzania. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 52 na wa mwisho ambao utaendelea kufanya majumuisho ya muhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza ahadi 48 ya kipindi hiki. Profesa Hamid Algar mwana nadharia wa Uingereza, naye pia ameahakiki mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa kidini na anaamini chimbuko la mapinduzi hayo linatokana na misingi ya kidini. Profesa Hamid Algar aliathiriwa sana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kiasi kwamba, baada ya kutokea mapinduzi hayo, alikuja kukiri waziwazi wazi kuhusu tasnifu yake ya uzamivu iliyokuja kubadilishwa na kuwa kitabu kwa kueleza yafuatayo: kitabu hiki ni kitabu ambacho bila shaka kwa kiwango fulani hakijakamilika Lau kama ningekuwa ninakiandika sasa hivi, huenda ningebadilisha maelezo mengi pamoja na tathmini kadhaa nilizofanya ndani yake. Mwana nadharia huyu mashuhuri wa Uingereza ameeleza pia yafuatayo kuhusu chimbuko la mapinduzi ya Kiislamu ya Iran: chimbuko la mapinduzi lina uhusiano na maudhui ya uimamu katika mtazamo wa Shia na suala la kughibu imamu wazama Allah aliyetukuka aharakishe kudhihiri kwake kutukufu na matokeo ya kisiasa ya itikadi hiyo ambalo ni dhihirisho la kivitendo la imani ya unaibu wa Imam. John Esposito, ambaye ni mwananadharia wa Kimarekani na pia ni miongoni mwa wanafikra walioandika makala na maandiko kadhaa wa kadhaa kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Esposito ameashiria kwa uwazi kabisa kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na aina ya mapambano aliyoendesha wa wananchi dhidi ya utawala wa Kipahlavi vilitokana na mafundisho na malengo ali ya madhehebu ya Shia. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Esposito anasema idiolojia ya mapinduzi ya Iran ilitokana na Iran yenyewe na madhehebu ya Shia. Kufashahidi mrithi wa haki Ali alaihi ssalam na kuuliwa shahidi mwanawe Husein alayhi ssalam na mtawala ghasibu huko Karbala katika mwaka 680 miladia ilichukuliwa kuwa msingi wa itikadi na fikra kwa mapinduzi ya Iran. Tukio hilo lililovuka mpaka wa historia lilikuwa chachu ya harakati hiyo na nembo takatifu zilizoandaa mazingira ya kupambana na dhuluma na uonevu kuyakabili masaibu na kuwa tayari kufa shahidi pamoja na kupigana vita vya kiadilifu yaani jihadi dhidi ya vikosi vya utawala wa kidikteta na utovu wa uadilifu wa kijamii. John Louis Esposito vilevile ameuzungumzia vile hivi utambulisho wa mapinduzi ya Kiislamu. Iran imeutunukia ulimwengu mapinduzi ya kwanza kabisa yaliyofaulu ya kisiasa na Kiislamu, mapinduzi ambayo yalifanyika kwa jina la Uislamu na mwito wa shime wa Allahu akbar, yaani Mwenyezi Mungu ndiye mkubwa kabisa, yakasimama juu ya msingi wa ideolojia iliyorasimishwa ya madhehebu ya Shia na uongozi wa kidini na usio wa kidini. Mwanafikira huyo wa Kimarekani ameyataja pia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi ya kwanza mapya yaliyoongozwa na dini. Michael Fisher ni mwana nadharia mwingine wa Marekani ambaye ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa kiutamaduni na kidini na kueleza kwamba kwa namna fulani yamefanyika katika mwendelezo wa tukio la Karbala. Fisher anasema, wakati wa mchakato wa mapinduzi ya Kiislamu, ufahamu kuhusu Karbala uliotumiwa kama kisingizio cha kulia kwa sababu ya dhulma aliyofanyiwa Imamu Hussein uligeuzwa kuwa medani ya kupigana kwa ajili ya itikadi za imamu huyo. Imamu Husein aliuawa shahidi katika vita vya Karbala na kuuawa kwake shahidi ndiyo msingi mkuu wa nukta ya utambulisho wa Shia. Kisa cha Karbala ndicho kielelezo kikuu cha maafa ya Shia kuhusiana na ulimwengu. Katika dunia hii daima shari na dhuluma zinaendesha harakati dhidi ya kheri na uadilifu. Kwa hiyo inawapasa Waislamu wapambane kwa ajili ya kusimamisha uadilifu. Kimsingi, Profesa Michael Fisher anaamini kuwa kabla ya mapinduzi, badala ya wananchi wa Iran kulia kwa sababu ya dhulma tu waliyofanyiwa Imamu Husein alaihi ssalam, waliyatumia mafundisho ya kiitikadi ya imamu huyo, hasa mukawama na upinzani dhidi ya dhulma na uonevu kwa ajili ya kupambana na kukabiliana na utawala wa kifalme. Fred Haliday yeye ni mwanadharia wa Iland ambaye naye pia ameyataja mapinduzi ya Iran kuwa ni mapinduzi ya kisasa zaidi ya historia, na ametaja sababu kadhaa za kutilia nguvu mtazamo wake huo. Miongoni mwa sababu anazozitaja Haliday ni kwamba Ayatullah Khomeini alifanikiwa kutumia hotuba za kidini kuwahamasisha na kuwapanga katika safu moja watu wa dini na pia wale wenye mielekeo ya utaifa kukabiliana na utawala wa Kipahlavi. Sababu nyingine ni kuwa wananchi wa Iran walifanya mkusanyiko mkubwa zaidi katika historia katika maandamano ya mapinduzi, hususan walipojumuika kumlaki Ayatullah Khomeini. Sababu nyingine kwa mtazamo wa Holiday ni kwamba katika Iran ya baada ya mapinduzi kuna kiwango fulani cha uhuru wa kiitikadi na utoaji maoni ambao haupatikani katika utawala mwingine wowote wa kimapinduzi duniani. Ali Mirsepasi ni mwana nadharia wa Kiirani aishiye Marekani, ambaye yeye ameyahakiki mapinduzi ya Kiislamu kwa mtazamo wa namna usekulari ulivyofeli hapa nchini Iran. Msomi huyo anaitakidi kuwa si tu usekulari haukukubalika nchini Iran lakini ulikataliwa na watu wa Iran ukagonga ukuta. Katika kubainisha sababu ya usekulari kufeli na kugonga mwamba nchini Iran, Mirse Pasi ameashiria utambulisho wa kidini wa jamii ya Iran na vile vile ubora wa mtazamo wa Kiislamu kulinganisha na ule wa Kimagharibi wa uletaji usasa na umamboleo nchini Iran. Dr. Mirse Pasi anasema baada ya kudhoofisha mahubiri ya usekulari, Uislamu wa kisiasa, asasi na uongozi uliokuwa ukiunga mkono vilitumia fursa hiyo kuhamasisha wananchi wa Iran waliokuwa hawaridhishwi na utawala. Uongozi wa vuguvugu vugu ulikuja na idiolojia ya kisiasa iliyoendana na mwelekeo wa umma, ambayo iliwafanya wananchi wa Iran waliopoteza utambulisho wao wajihisi sasa wana utambulisho, umoja wa kijamii na nguvu mpya. Mahubiri ya kisiasa ya usekulari na waungaji mkono wake hawakuwa na uwezo wa kukabiliana na mahubiri ya kisiasa ya Kiislamu na waungaji mkono wake, kwa hiyo yalitupwa kando na mahubiri ya Kiislamu yakaibuka mshindi. Mpenzi msikilizaji, sehemu hii ya 52 ni ya mwisho ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa umenufaika na yale uliyoyasikia katika kipindi chetu hiki. Basi hadi tutakapokutana tena katika siku nyingine nitakapokuletea kipindi kingine kipya, na kuaga na kukushukuru nikisema ahsante na kwa heri. juu ya yale yaliyosemwa katika dini ya Kiislamu kuhusiana na alama hizi ambazo ni muhimu tupate kuzizingatia, muhimu kupata kuzijua, ili zitupelekee sisi kuwa tayari kujitayarisha na kiyama. Kuna matukio yatatokea, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea, mpaka kutokea kwa kiyama, kama tutakavyokuja kueleza ni kwamba kiama hakina shaka kitakuja, na kikitokea ndiyo tutakapokuwa sisi ni wenye kuhesabiwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Atakayefanya mambo mema hapa duniani leo hii tukiwa tuko hai, atayaona mema yake kesho akhera, na atakayefanya mambo mabaya hapa duniani leo hii tukiwa sisi tuko duniani, basi yale mabaya yake pia atayaona akhera. Kwa hiyo kiama hakina shida, hakina shaka kitakuja. Sasa tukisoma katika Qur'ani tukufu, tunakuta aya mbalimbali zimeeleza baadhi ya matukio haya, na nikisema matukio na nakusudia mambo ambayo yatakayotokea, haya ndiyo ambayo tunatakiwa tuyazingatie, mengine yameshatokea, mengine yanatokea, mengine yatatokea. Kwa mfano katika sura tu Muhammad Sura ya 47 katika Qur'ani tukufu, aya ya 18, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ameeleza kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni moja katika alama za kiyama, kwamba yeye ni mtume wa mwisho, baada yake hakuna tena mtume. Sasa kwa kuwa mtume kashakuja na yeye ndiye mtume wa mwisho, hii ni alama ya kiyama. Kisha kuwa karibu, alama nyingine kutatokea yajuja ya na majuja. Haya ni makabila mawili ya watu ambao watakaoleta uharibifu mkubwa katika hii dunia, na wao kama walivyoelezwa katika Suratul Kahfi katika aya 97 mpaka 99, Mwenyezi Mungu anaeleza kwamba haya makabila au magurupu makubwa makundi makubwa yamefungiwa katika milima. Siku yatakapokuja kufunguliwa, basi ndio alama za kiama zote, hizo tuzizingatie, na wataleta uharibifu mkubwa, kama inavyoeleza habari ya kisa cha Dhul Karnaini kwamba yeye aliwafungia katika vilima, na mpaka sasa wako huko, siku watakapokuja kutoka hiyo ni alama nyingine ya kiama kuwa kimekaribia. Vilevile alama nyingine inazungumzwa katika suratu Dukhan sura Adduhan sura, ad sura yenyewe inaitwa Duhan na dukhani ni moshi mkubwa ambao utakao kuja kuonekana kama ilivyo katika sura ya 44 sura Adduhan ad aya ya 10 mpaka 16, Mwenyezi Mungu anatuambia tusubiri, tuzingatie Pindi utakapotokea moshi mkubwa sana ukatanda katika mbingu, basi hiyo ni alama ya kiama. Vilevile katika alama za kiama ni kurudi kwa Nabii Isa alaihi wa ala nabiyina ssalam, ishuke juu yake amani Nabii Isa na juu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kama inavyoeleza sura Azukhruf sura ya 43, aya ya 57, na kuendelea kwamba Nabii Isa atarudi. Hii pia ni moja katika alama za kiama na vile vile Qurani inazungumzia kutokea kwa dabatul ardi, awe ni mnyama atakayekuja katika hii ardhi au kiumbe katika viumbe wa Mwenyezi Mungu anayejulikana kama dabatul ardi. Huyu atakapotokea, basi kama inavyoeleza sura Tunamli sura 27 aya 82, itakuwa kiyama ndiyo kimetokea. Sasa baada ya kueleza haya machache yaloelezwa katika Qurani tukufu Tunaingia katika matukio yatakayotokea na hayo, pindi yatakapotokea yatabadilisha nidhamu ya dunia. Haya matukio pindi yakitokea, nidhamu hii, system ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, tulioizoea, tunaoifahamu, ambayo mara nyingine tunaichukulia kikawaida bila ya kuzingatia hapa panatakiwa mazingatio. Yakitokea matukio ya kubadilisha nidhamu ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, basi kiama ndiyo kimekaribia. Na Mwenyezi Mungu ameyazungumza haya katika Suratu Takwir, kazungumza katika sura Al Infitar, kat kazungumza katika sura Al Inshiqaq, kazungumza katika sura Zalzala kwamba kuna matukio yakitokea yatabadilisha nidhamu ya ulimwengu huu ambao tunaujua sasa. Na mabadiliko hayo yatakayobadilisha nidhamu, kwa mfano ni jua, jua hili jua tunalolijua hili linalotuangazia tukapata mwangaza litafikia mahala mwangaza wake utapotea. Jua siyo kuwa limefunikwa na mawingu, mwangaza utapotea kabisa, litakuwa jua haliko, kiza kimetanda totoro. Alama ya kiama. Hiyo alama nyingine mwezi, mwezi halikadhalika utakosa kutoa nuru yake, mwezi utakuwa haufanyi kazi kama unavyofanya sasa hivi ya kutuangazia. Alama nyingine hiyo vilevile vile, bahari tunazozijua bahari zitawaka moto. Namna gani bahari itawaka moto? Wanasayansi leo hii wanatuambia maji haya, maji maji ambayo tunayoyajua maji yametengenezwa au yameumbwa kwa vitu viwili, ni mchanganyiko wa viumbe viwili vya Mwenyezi Mungu, oksijen na hydrogen. Maji yana oksijen na, na maji yana hydrogen. Ikiwa maji yameondolewa oxygen ikabakia hydrogen, basi maji yataripuka yatakuwa ni moto. Mnakumbuka habari ya bomu la hydrogen lililotengenezwa likapigwa katika sehemu za dunia? Ni science imetumika kwa yale maumbile aliyoyaumba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika viumbe vyake. Sasa bahari zitakuja kuwaka moto pindi litakapotokea swala hilo. Kiyama kimekaribia. Milima milima tunayoijua itakuja kusambaratika kupukutika itakuwa hii milima ambayo Mwenyezi Mungu anaitaja, waljibala au tada, tumeiumba milima ikiwa ni vigingi vyenye kuleta uwiano mizani katika hii sayari ya dunia. Milima ikiondolewa itakuja kuondoka yote, itakuwa sasa ile dunia haitakuwa na ule uzani au mizani ambayo imeletwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kuondoka kwa milima ni alama nyingine ya kiyama vile vile. ghair al-ardhi isiwe ardhi hii tunayoijua, wasamawat na hali kadhalika, mbingu zitabadilishwa zisiwe hizi tunazozijua. Sasa itakapotokea hiyo, ndiyo tayari kiyama ndo kishawadia, tunatakiwa tuwe tayari. Qur'ani tukufu tunapoisoma, tuzingatie hayo kwamba alama hizi zimetajwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tuwe tayari. Sasa patakapotokea matukio hayo makubwa ya aina hiyo, hizo ni alama kubwa za kwamba kiyama tayari. imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe mola wangu ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Fi Ilahi, fi ewe Mola wangu, nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe ewe Mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe Mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu, na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu Ilahi. Id lam tudhirha li ahadin min ibadika as-salihin fala tufzahni yawm al-qiyamati ala ruusil ashhad. Ewe Mola wangu, yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake Mola wangu duniani, ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhera. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi, amali, wa afuka min amali. Ilahi, yawma taqdi, ewe Mola wangu upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ya kuhukumu baina waja wako. Muhammadun ya Rasul Allah, Muhammadun ya Salawati, wasalami, salawati, wasalami, salawati, wasalami, salawati, wasalami, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.