Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Ni wakati mwingine tena tunakuwa nanyi katika matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa, popote pale matangazo haya yanapofikia, na wakati mwingine tunakutana nanyi. Ni matangazo ya mchana ambapo nilikuwa nanyi asubuhi, na sasa hivi tunakutana nanyi tena katika matangazo haya mubashara kutoka katika studio zetu za jami jam hapa mjini Tehran tukiwa na matumaini kuwa mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo ni Jumapili njema, ni Jumatatu njema kumradhi, ya tarehe ishirini na mbili mwezi Machi elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe nane Shaaban elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba kwa kutujalia uhai amin ya Rabbil alamin. Tumeandalia habari mbalimbali tutakuwa nazo kikanda kimataifa na kieneo. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho hatua ya Imarati ya kukosoa hatua ya Netanyahu ya kutumia vibaya safari ya Abu Dhabi kwa malengo ya uchaguzi. Vipindi tumeendelea kipindi maalumu ambacho kitazungumzia kuhusiana na sherehe za mwaka mpya wa kiirani ama nairuzi, mwaka 1400 hijria shamsia tutakuwa na kipindi chetu cha maadili bora, tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu ama vichwa vya habari vilivyopewa uzito maalum katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, ka kando ya redio ya simu ya internet, kutegea sikio yaliyote tulioweza kujaliwa kwa leo kwa mchana huu nakumbusha wale ambao watatuma maoni yao tumieni nambari yetu ya kawaida ambayo ni alama ya kujumlisha 98 nambari yetu ya whatsapp 9035065487 parstoday.com/sw tovuti yetu tuni utapata matangazo mubashir karibuni ni saa saba kamili kwa wakati wa tehran Wapendwa wasikilizaji, na sasa ni vichwa vya habari. Wayemeni wa ushambulia kwa makombora uwanja wa ndege wa mfalme Khalid huko Riadha. Lavrov wasistiza kuondolewa sarafu ya dola katika mazungumzo ya mfumo wa fedha. Irani yapinga tuhuma za saudia kwa GCC na kutaka mazungumzo yafanyike. Na makumi wauawa na kujeruhiwa huko Halab, Syria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kisamu Irani amepinga taarifa iliyotolewa karibuni na baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi, na akasema kinachohitajika sasa Mashariki ya Kati ni mazungumzo badala ya tuhuma zinazotolewa na Saudi Arabia kwa kutumia vibaya jina la baraza hilo. Akijibu taarifa hiyo kwa lugha ya Kiarabu katika ukurasa wake wa Twitter, Saidi Khatib Zade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amesema Saudia imetoa tuhuma dhidi ya Irani kwa kutumia visivyo jina la baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi. Khatibzadeh amesisitiza kuwa Mashariki ya Kati hivi sasa inahitaji mazungumzo na kuanzisha mifumo madhubuti ya kieneo kuliko wakati mwingine wowote. Katika taarifa iliyotolewa mwishoni mwa kikao cha mia moja arobaini na saba cha baraza la ushirikiano la ghuba ya Uajemi kilichofanyika mjini Riyadh tarehe kumi na saba Machi, Naif Al Hajraf katibu mkuu wa baraza hilo alisema baraza hilo linasimama na Saudia katika hatua yoyote itakayochukua katika kulinda usalama wake. Amedai kuwa mazungumzo yoyote ya baadaye yatakayoshirikisha Irani yanapaswa kujumuisha miradi yake ya makombora na nyuklia. Katibu mkuu huyo pia ameikosoa Irani kwa punga mkono harakati ya Ansarullah ya nchini Yemen na kuwa inavuruga uthabiti wa eneo. Saudi Arabia, huku ikiunga mkono na Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tano, ilianzisha uvamizi wa kijeshi katika nchi maskini ya kiarabu ya Yemen na kisha kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, angani na nchi kavu. Jeshi la Yemen limejibu mzingiro na jinai zinazoongezeka kila uchao za utawala wa Ali Saudi dhidi ya wananchi wa Yemen, na kwa mara nyingine tena limeushambulia kwa makombora uwanja wa ndege wa mfalme Khalid huko Riadh, mji mkuu wa Saudi Arabia. Shirika la ndege la Saudi Arabia limetoa taarifa na kuwaomba radhi abiria kutokana na ucheleshaji wa safari uliojitokeza katika uwanja wa ndege wa mfalme Khalid huko Riadh, na kutangaza kuwa matukio hayo yalikuwa nje ya irada ya maafisa husika wa uwanja huo. Picha kutoka kitengo cha kuongozea ndege pia zinaonyesha kuwepo mvurugiko katika njia za ndege na kukwamisha ndege katika anga ya Saudi Arabia. Wakati huo huo, ndege za wanajeshi vamizi wa Saudi Arabia leo asubuhi zimefanya mashambulizi mapya na kushambulia mara tano kwa mabomu mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Wakati huo huo, eneo la Nahdin na kitongoji cha Anahdha yamelengwa katika mashambulizi hayo ya leo asubuhi ya ndege ya uvamizi za sa Saudi Arabia. Ndege za adui pia zimelishambulia pakubwa eneo la Ban Hassan katika wilaya ya Abbas mkoani Haja. Vita vya muungano wa vamizi huko Yemen unaongozwa na Saudi Arabia, Ijumaa ijayo vinaingia katika mwaka wa saba. Utawala haramu wa Israel umempokonya Riadh Al Malik, waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ya ndani ya Palestina, kibali maalumu kinachotumiwa na viongozi mashuhuri wa Palestina kuvuka mpakani, alipokuwa akirejea katika ufukwe wa magharibi wa mto Jordan, baada ya kufanya kikao na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC iliyo na makao yake mjini The Hague, Uholansi. Akifafanua swala hilo, Ahmed Adika, afisa katika ofisi ya Al Malik, aliwaambia waandishi wa habari jana Jumapili kwamba Israel imechukua hatua hiyo kutokana na hatua ya Almalik ya kukutana na mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatu Bin Suda ofisini kwake huko Heg siku ya Alhamisi. Dek amelalamikia hatua hiyo na akasema mamlaka ya ndani ya Palestina inayechukulia kuwa ni shambulio na uchokozi wa moja kwa moja dhidi ya mamlaka hiyo, kwa sababu Almalik si mtu binafsi bali ni kiongozi na mwakilishi wa serikali ya Palestina. Afisa huyo wa Palestina amesema maafisa wa Israel walizuia na kuwahoji wasaidizi wa Almalik kwa muda wa dakika tisini katika kivuko kilichoko katika mpaka wa Jordan na ukingo wa Magharibi. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya Israel vimesema safari ya Almalik huko ICC ndio ilikuwa sababu ya yeye kupokonywa kibali hicho na askari wa Israel. Kibali hicho huwawezesha viongozi wa ngazi za juu wa Palestina kusafiri na kuvuka vizuizi vya mpakani vinavyodhibitiwa na wanajeshi wa Israel bila kukabiliwa na matatizo mengi. Bensuda ametangaza kuwa ataanzisha rasmi uchunguzi katika tuhuma za jinai za kivita zilizotekelezwa na viongozi wa utawala wa kibaguzi wa Israel katika ardhi za Wapalestina. Ofisi ya Almaliki ilisema Alhamisi kuwa kiongozi huyo wa Palestina alikutana na kujadiliana na Ben Suda juu ya udharura wa kuharakishwa uchunguzi huo. Wataalamu wa masuala ya sheria wa Umoja Mataifa wamesisitiza juu ya wa umuhimu wa kufanyika uchunguzi huo wakisema, utawezesha Wapalestina wanaoteswa na kukandamizwa na utawala ghasibu wa Israel kufikia haki zao na uadilifu wa kisheria. Endelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchina huu kutoka idhaa ya kiswahili radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Russia amesisitiza utumiaji wa sarafu nyinginezo badala ya dola katika mabadilishano ya kibiashara. Sergey Lavrov amesisitiza kutumiwa sarafu nyingine za pesa badala ya dola na akasema utumiaji wa mifumo mbadala utapunguza hatari ya vikwazo vya Marekani na wakati huo huo utasaidia kuimarisha uhuru wa kiteknolojia. Lavrov ameongeza kuwa dunia inapaswa kujiweka mbali na mifumo ya malipo ya kimataifa inayodhibitiwa na Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameashiria hatua ya Marekani ya kuzuia ustawi wa kiteknolojia wa Rusia na China na akasema Moscow na Beijing zinapaswa kuzidisha na kuimarisha kujitegemea kwao hivi sasa, mbali na teknolojia za Magharibi. Wizara ya fedha ya Rasia pia mwezi Februari mwaka huu ilitangaza kupunguza kiwango cha dola za Marekani na yuro katika mabadilishano ya pesa za kigeni ya nchi hiyo. China ni mshirika mkuu wa kibiashara wa Rasia na mwaka 2019 kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya pande mbili hizo kilifikia thamani ya dola bilioni 100 ambapo kwa mujibu wa mapatano ya pande mbili, kiwango hicho kinatazamiwa kuongezeka hadi dola bilioni 200 hadi kufikia mwaka elfu mbili na ishirini na nne makumi ya watu wameuawa na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora yaliyofanywa katika baadhi ya maeneo ya mji wa halab huko siria na magaidi wenye silaha wanaungwa mkono na uturuki watu wawili wameuawa na kumi na saba wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya magaidi wanaungwa mkono na uturuki huko siria afisa mmoja wa jeshi la siria katika mkoa wa halab amesema Mashambulio hayo ya magaidi wanaoungwa mkono na Uturuki yamevilenga pia vitongoji vya Frodevin na Swalhina. Duru za kieneo pia huko kaskazini mwa mkoa wa Halab zimeripoti kujiri mlipuko wa gari lililotegwa bomu katika makao makuu ya mkoa huo. Watu kadhaa wameuawa na kujeruhiwa katika mlipuko huo. Na mwili wa aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli umeagwa leo kitaifa Machi ishirini na mbili Jijini Dodoma tayari mwili wa mwendezake Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania uliwasili bungeni kwanza, na shughuli ya kuagwa na wabunge ikakamilika, na sasa mwili huo umepelekwa katika uwanja wa Jamhuri kwa ajili ya kuagwa kitaifa, ambapo viongozi wa dini hadi sasa wanaendelea kutoa hotuba zao. Marais zaidi ya kumi wa mataifa mbalimbali duniani wamethibitisha kuhudhuria shughuli ya kumwaga aliyekuwa rais wa Tanzania John Magufuli hii leo huko Dodoma. Msemaji mkuu wa serikali Dr Hassan Abasi jana alisema kuwa hadi sasa ana orodha ya zaidi ya marais kumi ambao watashiriki ibada hiyo na kumwaga mwenda zake Rais John Pombe Magufuli. Magufuli alifariki dunia Machi 17 kutokana na maradhi ya moyo. Rais huyo wa awamu ya tano anatarajiwa kuzikwa Machi 26 nyumbani kwake Chato, mkoani Geita. Wakati huo huo, kamanda wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambo sasa Amesema baadhi ya wananchi walioshiriki shughuli ya kumwaga rais John Magufuli walijeruhiwa jana baada ya kukanyagwa na wenzao. Mambo ma sasa amebainisha haya jana alipoulizwa kuhusu taarifa za kuwepo kwa watu waliojeruhiwa na kukimbiza hospitali katika shughuli hiyo iliyofanyika uwanja wa Uhuru na kuhudhuriwa na idadi kubwa ya watu. Na mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Naendelea kuchegea sikio, matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu Imarati ya kosoa hatua ya Netanyahu kutumia vibaya safari ya Abudhabi kwa malengo ya uchaguzi. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, amekosoa hatua ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa haramu wa Israel, ya kutumia vibaya mapatano na nchi za Kiarabu kwa ajili ya manufaa yake binafsi, na akasema utawala wa Bodhabi ulitia saini mapatano hayo kwa lengo la kufikiwa amani na sio masuala ya uchaguzi. Uchaguzi wa bunge la Israel amepangwa kufanyika kesho Jumanne tarehe 23. Moja ya mbinu zilizotumiwa na Netanyahu kwa ajili ya kushinda chaguzi zilizopita ilikuwa ni kutumia safari za nje au kwa maneno mengine siasa za kigeni kwa lengo la kujinufaisha kisiasa katika chaguzi hizo. Kabla ya kufanyika wa chaguzi hizo, Netanyahu walifanya safari katika nchi za Russia na Marekani ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na marais Vladimir Putin na Donald Trump wa nchi hizo kwa utaratibu huo lengo la safari hizo lilikuwa ni kuzifahamisha Afrika za walio wengi huko Israel kwamba ana uwezo mkubwa wa kuboresha uhusiano wa utawala huo wa kizayuni na mataifa muhimu ya dunia. Safari hizo zilifanyika katika mazingira ambayo Netanyahu alikuwa anakabiliwa na matatizo makubwa ya ndani na vilevile, wapinzani wake wa kisiasa na pia chama cha Likud wakikabiliwa na hali hiyo hiyo. Hivi sasa uchaguzi wanne wa bunge la Israel unafanyika katika mazingira ambayo Netanyahu anakabiliwa na matatizo makubwa ya ndani na mashinikizo ya Afrika za walio wengi kutokana na matatizo ya kiuchumi yanayokabili utawala wake na vilevile mafaili manne ya kashfa za ufisadi yanayomkodolea macho. Kuna mabadiliko mawili muhimu ambayo yamejitokeza katika uchaguzi wa mara hii na ambayo yanamgusa moja kwa moja Netanyahu. Kwa sasa kuna chanjo ya corona ambayo inaendelea kutolewa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na Israel na hiyo ni nukta chanya kwa waziri mkuu huyo. Wakati huo huo, Donald Trump amengolewa madarakani na wananchi wa Marekani, ambalo ni pigo kubwa kwa Netanyahu. Katika mwaka mmoja uliopita, korona imekuwa moja ya sababu kuu za kufanyika maandamano dhidi ya waziri mkuu huyo katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Na katika upande wa pili, Trump alikuwa mungaji mkono mkubwa wa Netanyahu katika chaguzi zote tatu za bunge zilizopita. Tangu baraza la mseto wa Netanyahu na Ben Gans liundwe mwezi Mei mwaka jana 2020, maandamano 39 ya kila wiki yamefanyika dhidi ya baraza hilo na hasa dhidi ya Netanyahu mwenyewe. Sababu ya maandamano hayo ni matatizo ya kiuchumi ambayo yameongezeka katika kipindi hiki cha kuenea virusi vya korona duniani na vilevile vile mafaili ya ufisadi yanayomkabili hivi sasa wakati uchaguzi wa nne wa bunge unapokaribia kufanyika katika kipindi cha miaka miwili, Netanyahu ameazimia kutumia mapatano ya fedheha ya eti mwamala wa karne kati ya utawala wa ghasibu wa Israel na nchi nne za Kiarabu, yani Marati, Bahrain, Moroko na Sudan, kwa ajili ya kufikia malengo yake ya uchaguzi. Kwa msingi huo, ametumia swala la safari yake iliyokuwa ifanyike tarehe kumi na moja Machi huko Abu Dhabi ambapo alikuwa amepangiwa kukutana na mwanamfalme wa nchi hiyo kwa lengo la kudhamini maslahi yake ya kisiasa katika uchaguzi huo. Pamoja na hayo lakini, safari hiyo haikufanyika kwa mara ya nne mfululizo kutokana na hatua ya serikali ya Jordan kukataa kuruhusu ndege iliyombeba Netanyahu kupita katika anga ya nchi hiyo. Katika siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani hujulikana kama Nuruz au Nairuzi na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote nchini Iran na nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Kiirani. Sikukuu ya Nauruzi huanza sambamba na kuadia msimu wa machipuo. Nauruzi ni siku ya kwanza ya msimu wa machipuo na ni siku ya kuhuishwa upya ardhi na mazingira. Tokea zama za kale, Nauruzi imekuwa siku ya kusherehekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali na sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya giza. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita Watu wa Irani ya kale waliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruzi huanza kwa machipuo baada ya mimea kunyauka na kupoteza uhai wakati wa majira ya baridi kali. Kwa msingi huo, Nouruz na machipuo ya mimea iliyokuwa imenyauka na kukauka katika msimu wa baridi kali ni kumbusho la namna wanadamu watakavyofufuliwa katika siku ya Kiama na malipo baada ya kufariki maisha haya ya dunia. Hali kadhalika, Nouruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruzi ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruz. Kusoma aya za Qurani tukufu katika dakika za kwanza kabisa za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kwa kila aliye katika mjumuiko huo na vilevile vile kukaribisha mwaka kwa Qurani na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe hii ya Noruzi. Kuna riwaya na hadithi kuhusu sikukuu hii ya Noruzi. Riwaya hizo zinaonyesha kwamba Uislamu unaitambua Nuruzi kama siku muhimu, na ndiyo maana katika vitabu vya wanazuoni wa fikhi kumetajwa mengi kuhusu siku hii na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za siku ya Nuruzi ni kufanya usafi na kusafisha nyumba na mazingira yanayotuzunguka na yanayozunguka makazi ya raia. Sheikh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihu Ljinan ameandika kwamba Imam Jafar Swadiq alaihi salam alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin Khunais kwamba ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge swaumu kisha uswali na usujudu sijda tashukuru. Wakati wa machipuo na kuchanua maua, kunawiri kwa mimea na mazingira, ni wakati mwafaka wa kuwa na uhusiano uliojaa ikhilasi na muumba wa mbingu na ardhi katika kipindi hiki cha machipuo ya mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kuomba Mola muumba afanye mabadiliko katika hali zetu, iwe ni katika tabia, kauli na matendo, kama anavyofanya mabadiliko katika maumbile ya dunia na mazingira. Maombi haya hufanyika kupitia dua maalumu na fupi, ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushui kubwa wakati wa kuingia mwaka mpya, katika dakika hizo za mwanzo na wakati wa kukaribia kuingia mwaka mpya wairani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono yao na kumwomba mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Katika dua hii wapenzi wasikilizaji, tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia, kama ulivyo moyo wa mwanadamu, unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana. Na mambo haya mawili, yaani usiku na mchana, ni nembo ya kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na giza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa giza katika nyoyo zetu na kuzitia nuru na maarifa. Tunasoma katika aya ya 257 ya Suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapa muumini anamwomba mola mlezi abadilishe hali yake na kuifanya bora zaidi. Hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake na kuwa hali bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufika katika ubora ambao humfanya awe na sifa ya mwanadamu. Miongoni mwa mila na desturi muhimu za Noruzi ni kutandika zulia au kuandaa meza ya sini saba, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sini ya lugha ya Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya mwezi wa Farvardin ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hiyo, ambapo Qurani tukufu huwa na nafasi maalumu. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya Haft Seen kuna maana inayopaswa kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Allama Majlisi ambaye ameandika kitabu kikubwa cha Biharul Anwar Anasema kuhusu herufi hizo saba za sini kwamba kuna mbingu saba, kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wakuu saba. Hivyo, iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Kurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Mwisho wa kunukuu. Aya hizi saba za Qurani zenye kuanza na herufi yasini huanza na neno salamu. Miongoni mwa aya hizo ni ile ya 58 ya Suratu Yasin inayosema, salama, hiyo ndiyo kauli itokayo kwa Mola Mlezi Mwenye kurehemu. Moja ya mila na desturi nyingine za Wairani katika siku za awali za mwaka mpya wa Hijiria shamsia ni kutembelea maeneo matakatifu kwa ajili ya ziara na pia kutembelea makaburi na kuwasomea dua waliotangulia. Kwa hakika kutembelea maeneo hayo huleta utulivu na huwa na taathira kubwa sana katika nyoyo za wanadamu. Vilevile, katika siku hizi za Nuruzi Tuna ada ya kutembeleana na kutembelea jamaa na marafiki ambako kuna chanzo na asili katika mafundisho ya Kiislamu yanayowahimiza Waislamu kuunga udugu na upendo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ibrahim kwa kipindi chako hicho cha, cha mwaka mpya wa Kiirani. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, wa Machi 22 Jumatatu, linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la The Star limepambwa kwa habari zisemazo, kamati ya bunge inayojadili mswada wa BBI imewashirikisha wataalamu wa masuala ya sheria kufuatia upinzani wa IBC wafungwa 259 waomba msamaha nchini Kenya. Mamlaka ya usafiri wa barabara kuu imesema kuwa usafirishaji wa kupita kiasi ni moja ya sababu zinazopelekea barabara nchini Kenya kutodumu kwa muda mrefu. Mamlaka hiyo, mamlaka hiyo imesema yoyote atakayebeba mizigo kupita kiasi kwa mujibu wa sheria za udhibiti wa barabarani atatuzwa faini ya shilingi zipatazo laki nane na elfu thelathini na tano. Kiwanda kipya cha pwani cha wasafishia maji ya chumvi wana vijiji wapatao alfu kumi. Gavana wa Turkana Josephat Nanok aomba msaada msaada ili kukabiliana na ukame katika eneo hilo. Jiji la Nairobi bado linakabiliwa na changamoto katika kurejesha mifumo ya maji taka, na Ruth Odinga amesema Raila yupo katika hali nzuri ya kiafya, huku akiwa chini ya zuio la karantini. Hayo yakiwa ya gazeti la The Star. Gazeti ya Standard la Kenya pia kwa upande wake linatupasha kuwa wafuasi wa Uhuru wamegawanyika kuhusu ni wakati gani wa kumfukuza Ruto ndani ya Jubilee. Usalama wa wanafunzi wapewa kipaumbele cha kwanza wakati huu mitihani ikianza huko Kenya. Zoezi la kuwasaka wanafunzi wa chuo kikuu waliozidisha muda chuoni nalo na pia limeanza. Vyuo vikuu nchini Kenya vimejiandaa kuwafukuza wanafunzi Elfu 32 waliopitiliza muda wao wa kudumu katika vyuo vikuu vya serikali, huku chuo kikuu cha Nairobi kikiongoza. Na habari ya mwisho inayodondoa kutoka gazeti ya Standard inasomeka hivi: kwa nini wakenya wanaanguka katika kumbi za benki na mitaani? Mwandishi anafafanua kwa kuandika, wakenya wamekumbwa na mshangao baada ya kutolewa ripoti kwamba watu wamekuwa wakianguka na kuzirai katika kumbi za benki, baada ya kushuka kwenye matatu au wakati wengine wakiwa wanatembea mitaani, na mara baada ya kufikishwa hospitalini, madaktari wamegundua kuwa watu hao wana tatizo la kuganda kwa damu. Kwa hiyo kumekuwa na kasi ya mwamko wa kutaka kujua hatari ya matatizo ya kuganda kwa damu ikiwemo kuganda damu kwenye mapafu ambayo kitaalamu inajulikana kama pulmonar embolism nchini Rwanda. Mpenzi msikilizaji, gazeti ya New Times imeandika, Rwanda tayari imethibitisha kugunduliwa aina mpya ya maambukizi ya Covid 19 nchini humo. Rwanda imethibitisha kesi kumi na mbili za spishi mpya ya maambukizi ya Covid 19. Daktari Danieli Ngamije, waziri wa afya wa nchi hiyo, amesema kesi zote hizo zimetokana na safari za wageni walioingia Rwanda. na nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi limeandika, Dar ya simama uwanja wafurika kumwaga Joni Pombe Magufuli, wananchi wasindikiza msafara kwa mchaka mchaka, maraisi kumi kushiriki kumwaga Dodoma na kwa patoshi nyumba za wageni za jaa na ifahamu safari ya milima na mabonde ya Rais Samia ukosa mwanzo. Wa gazeti la serikali una picha naonesha wananchi wakiaga mwili wa Rais John Magufuli jana, uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, na eneo la Tazara, daraja la juu la Mfugale. Mbali na picha hiyo, gazeti hili limeandika mazishi ya kitaifa Dodoma leo, na marais kumi wageni wa kimataifa wanashiriki sasa hivi. Ndio, shughuli za kuaga kitaifa zinaendelea huko Dodoma, uwanja wa Jamhuri. Kwa habari za michezo, gazeti ya leo limeandika wasanii kumsindikiza Magufuli, Dodoma leo, alama za John Pombe Magufuli katika ndondi Magufuli, kwa wimbo Magufuli. Magufuli gazeti la Majira aidha limeandika video simanzi zatawala uhuru Uwanja waelemewa, mamia wapoteza fahamu wakiaga mwili wa hayati Dkta Magufuli. Marais kumi na wawakilishi wa mataifa 50, kutoa heshima kitaifa, Dodoma leo. Watanzania tujivunie rekodi ya utendaji wa Rais Samia. Umoja mataifa wa Mataifa waahidi ushirikiano wa Rais Samia na Malawi wasononeshwa na kifo cha Rais Magufuli. Ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kwa mchana huu, asanteni kwako nami Na sasa tunaletea maadili bora na makala yaliyo katika historia. Maadili bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika wakati mwingine wa kujiunga nami ili mpate kufaidika na yale niliyoandalieni wiki hii katika kipindi cha Maadili Bora. Leo tutajadili vipimo vya ndoa katika Uislamu. Karibuni mpate kujumuika nami hadi mwisho wa kipindi. Kuna vipimo vingi vinavyotumika katika kuchagua mchumba. Baadhi ya watu huangalia dhahiri ya mtu alivyo, na hivyo hutilia maanani na kuyapa uzito masuala kama vile kazi ya mtu, kipato alichonacho na uzuri wake. Hata hivyo, tukikumbuka kuwa lengo kuu la ndoa ni mtu kuwa na mwenza na mshirika ambaye watashirikiana pamoja katika kujenga familia bora na kutoa watoto waliopata malezi mema. Hivyo basi inapaswa kuyapa uzito mkubwa na umuhimu zaidi masuala ya tabia, dini, uzima wa akili, ukoo na upeo wa fikra wa mtu kuliko dhahiri yake Kwani mali, kipato na uzuri haviwezi kuhesabiwa kuwa ni kipimo cha thamani za kimaadili katika ndoa, bali si hasha kuwa baadhi ya wakati vitu hivyo huweza kutoa athari mbaya katika ujengaji wa familia. Mojawapo ya nukta muhimu kabisa katika suala la ndoa ni kulipa umuhimu suala la akili na busara aliyo nayo mtu unayekusudia kufunga naye ndoa. Ni jambo lisilo na shaka yoyote kuwa mtu ambaye hana akili timamu na ubongo uliotulia hawezi kubeba jukumu la kujenga kuimarisha, na kuifanya familia idumu. Sote tunayoelewa fika kuwa maisha ni kitu kilichojaa matamu, machungu na majaribu chungu nzima. Na kitu pekee kinachoweza kumfanya mtu aweze kukabiliana na machungu ya maisha na kuyashinda majaribu yake na hivyo kujenga mazingira bora ya malezi ni kwa mtu huyo kuwa na hekima, uoni mpana wa kuangalia mambo na uwezo wa kuifanya familia itawaliwe na utulivu wa kiroho na kiakili. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uislamu unaamini kuwa mtu unayemchagua ili aje kuwa mume au mke wako ni lazima awe ni mtu mwenye akili kamili na fikra timamu. Wasikilizaji wapenzi, hebu sasa na tuliangalie suala letu hili kwa mtazamo mwingine, yaani, hebu na tujadili kwa mtazamo wa elimu ya nafsi au saikolojia: ni athari gani hupatikana katika kuijenga familia kwa kuwepo mke na mume mwenye akili kamili na fikra timamu. Kuhusiana na suala hilo, Dr. Gulzari mtaalamu wa elimu ya nafsi ana haya ya kunena: watu ambao wana kasoro ya uzima wa akili au udhaifu katika ufahamu wanagawika katika makundi kadhaa. Kundi la kwanza ni la watu ambao ni rahisi kuwatambua kuwa wana matatizo ya akili. Kwa kawaida huwa hawasemi na mtu na wala hawaonyeshi hali ya kukua. Anaendelea kusema kuwa kundi la pili ni la wale watu ambao wanaweza kujifunza na kufanya mambo yaliyo rahisi na mapesi. Hata hivyo, huwa hawana uwezo wa kuendesha masuala ya familia. Ama kundi la tatu ni la watu ambao wako katika hali ya kati na kati. Yaani, hawakudumaa kiakili lakini uwezo wao wa ufahamu sio mzuri. Watu hawa wanaweza kufunga ndoa, isipokuwa wanahitajia watu wakuwa karibu nao ili kuwasaidia, kutokana na kwamba kwa sehemu kubwa kudumaa huwa kunatokana na urithi. Watoto wanaozaliwa na watu wenye tatizo la kudumaa kiakili hurithi pia tatizo hilo. Katika nchi nyingi na hasa Marekani, njia inayotumiwa kutatua tatizo hilo ni kuwatoa uzazi watu wenye akili taahira, ili wafungapo ndoa wasiweze kupata watoto. Hata hivyo, kwa kuwa dini tukufu ya Uislamu inauangalia mustakbali wa jamii kwa uoni mpana zaidi ya vile unavyoangaliwa na wanadamu wa kawaida. Badala ya kutumia njia za kutoa kizazi, Uislamu unawataka watu wote kutilia maanani swala la akili na ufahamu katika kuchagua mchumba. Kwa mujibu wa wana nadharia wa Kiislamu, akili na kipawa au ufahamu ni vitu viwili mbalimbali mbali, na mtu mwenye akili ni yule ambaye utendaji wake wa mambo humwelekeza katika njia ya haki Ndiyo maana mwanasayansi au mtaalamu ambaye hafuati njia ya Mwenyezi Mungu na wala haitumii elimu yake katika njia iliyo sahihi huambiwa kuwa ni mtu mwenye kipawa kikubwa cha ufahamu, lakini haitwi kuwa ni mtu mwenye akili, kwani akili ni chombo chenye kumwongoza mtu afuate njia na mwongozo ulio sahihi. Uzima wa kisaikolojia pia ni miongoni mwa mambo ambayo yanasisitizwa sana na Uislamu kuwa ni lazima yapewe umuhimu katika swala la ndoa. Kuhusiana na swala hili, aidha Dr. Gulzari ana haya ya kunena: swala hili ni muhimu sana na linapaswa kuzingatiwa vizuri. Hapana shaka yoyote kuwa kumchagua kwa ajili ya ndoa mtu ambaye ana matatizo ya kisaikolojia kuna maana ya kuitia katika matatizo taasisi ya familia, kwani matatizo ya kisaikolojia yana chimbuko la urithi. Zaidi ya hayo ni kuwa, huwafanya mke na mume washindwe kuishi pamoja, hali ambayo huwaathiri pia watoto wao. Dr. Gulzari aidha anaongeza kuwa bila shaka siyo vigumu kuishi na watu wenye matatizo madogo ya kisaikolojia na ambao wanasumbuliwa na matatizo kama vile kuchanganyikiwa na kujiinamia, bali si hasha kuwa wengi kati yetu tumeshawahi maishani mwetu kusumbuliwa na matatizo ya kuchanganyikiwa, jambo ambalo wataalamu wa elimu ya nafsi au saikolojia wanalielezea kuwa ni tatizo la kupita. Hata hivyo, iwapo matatizo ya kisaikolojia yatakuwa makubwa zaidi, yatasababisha kudhoofu kwa ubongo na kumfanya mtu kupatwa na matatizo makubwa ya kifikra na kitabia na hata kushindwa kupambanua yale yanayotokea katika maisha. Kwa kumalizia mazungumzo yetu, inafaa kusema kuwa iwapo watu watajaribu kuzingatia vipimo sahihi katika kuchagua mchumba, basi ndoa itakayofungwa na familia itakayoasisiwa itajenga mazingira yaliyojaa furaha na upendo na kuwaletea fanaka ya maisha mke na mume. Inafaa tukumbuke kuwa hata kama vipimo mbali mbali vitazingatiwa kabla ya kufunga ndoa hii haimaanishi kuwa swala hilo litadhamini kwa asilimia mia moja kwamba ndoa hiyo haitokuwa na matatizo. La muhimu linalotakiwa kuzingatiwa na watu waliooana ni kuwa na subira na kuvumiliana tofauti zao ili kudumisha ndoa yao. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio linakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni tarehe pili Farvardin mwaka 1400 Hijria Shamsia, sawa na tarehe 8 Shaban mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na 22 Machi 2021. Siku kama ya leo miaka 880 iliyopita alizaliwa Ibn Rumia, mpokezi wa hadithi, mtaalamu wa mimea na dawa wa Kiislamu wa karne ya sita Hijiria kamaria huko Andalusia wa Hispania leo. Ibn Rumia alijifunza hadithi kutoka kwa wasomi na wapokezi wa hadithi wakubwa wa zama hizo na kujifunza ilmu ya utaalamu wa mimea sambamba na ilmu ya dini. Akiwa Andalusia, Ibn Rumia alianza kuchunguza na kutambua sifa za miti shamba na baadaye alifanya safari katika nchi mbalimbali kama vile Misri, Iraq na Hijaz alijishughulisha na masala ya utafiti wa miti shamba akiwa huko bila kusahau kujifunza hadithi. Ibn Rumia aliandika vitabu vingi kuhusu miti shamba, fiqhi na hadithi, lakini kwa bahati mbaya baadhi ya vitabu hivyo vimepotea. Siku kama yaleo miaka mia arobaini iliyopita ulianzishwa muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali kwa muundo usiokuwa rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la Shirikisho la Soka Duniani, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kimataifa mwaka F1, eh, 191 kati ya Uingereza na Ujerumani. Siku kama ya leo miaka 17 iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwanachuoni na mwasisi wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina maarufu kama Hamas, pamoja na watu wengine kumi. Sheikh Ahmad Yasin aliuawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja ulioko eneo la ukanda wa Ghaza wakti aliposhambuliwa na helikopta za utawala wa kizayuni wa Israel. Sheikh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka 1987 akishirikiana na wanamapambano wengine kadhaa wa Kipalestina, na miaka miwili baadaye alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya mpigania uhuru huyo ambaye alikuwa kiwete na kipofu wakti wa kuuawa kwake alidhihirisha tena ugaidi wa kiserikali wa utawala haramu wa Israeli. na katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita ilianza oparesheni kubwa ya Fathul Mubin ya wapiganaji shujaa wa kiislamu huko kusini magharibi mwa Iran kwa shabaha ya kuyarejesha nyuma majeshi vamizi ya Iraq. Kwenye oparesheni hiyo iliyopelekea kukombolewa miji ya Desful, Andimeshk, Shush na mamia ya vijiji vya eneo hilo, wanajeshi wasiopungua 25 elfu wa Iraq waliuawa na wengine elfu 15 kukamatwa mateka. Shukrani sana Mubaraka Henia kwa makala hiyo yaleo katika historia hapa na somo. Maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: jamii ya kimataifa, tunawahimiza viongozi wote duniani kwamba uhusiano na wazayuni ni ishara ya kutoithamini haki za binadamu. Anasema Wapalestina, ajipangeni kwa umoja wenu, na mukama ndio njia pekee ya kujikomboa kwenu. Waungwana waadilifu duniani wako pamoja na nyie. Asante sana bwana Shirali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji wetu Ali Haji Soda Mbiri wa Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika: shukrani Redio Tehrani kutujuza yaliyojiri duniani mchana wa leo. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mwili wa aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, John Magufuli, umeagwa kitaifa leo Machi ishirini na mbili, jijini Dodoma. Tayari mwili wa mwenda zake Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania uliwasili bungeni na shughuli ya kuagwa na wabunge imekamilika, na sasa mwili huo umepelekwa katika uwanja wa Jamhuri kwa ajili ya kuagwa kitaifa, ambapo viongozi wa dini wanaendelea kutoa hotuba hadi tulipokuwa tukiingia mitamboni na marais zaidi ya kumi wa mataifa mbalimbali duniani walikuwa wameshathibitisha kuhudhuria shughuli hii ya leo ya kumwaga mwenda zake John Pombe Magufuli hii leo huko Dodoma. Jeshi la Yemen limejibu mzingiro na jinai zinazoongezeka kila uchao za utawala wa Ali Saud dhidi ya wananchi wa Yemen, na kwa mara nyingine tena limeushambulia kwa makombora uwanja wa ndege wa mfalme Khalid huko Riadhi, mji mkuu wa Saudi Arabia. Makumi ya watu wameuawa na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya makombora yaliyofanywa katika baadhi ya maeneo ya mji wa Halab huko Siria na magaidi wenye silaha wanaoungwa mkono na Uturuki. Watu wawili wameuawa na kumi na saba wamejeruhiwa katika mashambulizi hayo ya magaidi wanaoungwa mkono na Uturuki huko Siria. Na waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesistiza utumiaji wa sarafu nyinginezo badala ya dola katika mabadilishano ya kibiashara. Sergei Lavrov amesisitiza kutumiwa sarafu nyingine za pesa badala ya dola, na akasema utumiaji wa mifumo mbadala utapunguza hatari ya vikwazo vya Marekani, na wakati huo huo utasaidia kuimarisha uhuru wa kiteknolojia. Sina la ziada, na muhtasari huu ndo unakomea hapa, na umetutumishia matangazo yetu haya kwa mchana huu asanteni kwa kuwa nami na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.