Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Al al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa Mwenyezi Mungu wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapoafikia, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo Jumatatu Machi ishirini na mbili, ambayo ni sawa na tarehe nane Shaabani elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijeria, ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jamejam jam, hapa mjini Tehran. Kwanza kabisa tunamshukuru mola mumba mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema na kuweza kuiona siku hii ya leo amin ya rabil alamin. Tuna mengi tumeandalia kwa upande wa habari kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii utatupia jicho Imarati ya kusoa hatua ya Netanyahu kutumia vibaya safari ya Abudhabi kwa malengo ya uchaguzi. Vipindi, wapendwa wasikilizaji, tumeandalia kipindi maalumu ambacho ni kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu ya mwaka mpya wa Kiirani, yani Nuruz, mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia. Tutakuwa na kipindi chetu cha maadili bora, tutawaletea makala yetu fupi ya leo katika historia na tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu ama vichwa muhimu vilivyopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Na wakumbusha kuwa tovuti ya redio ni pastoday.com sw, kwa wale ambao wanataka kufuatilia matangazo. Karibuni. ni saa tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Shirika la UNICEF lasema watoto wanane wameuawa katika mapigano Yemen. Sudan yaitahadharisha Ethiopia, yasema iko tayari kwa lolote lile. Rabia asema inabidi vikwazo dhidi ya taifa letu tuvisukumie mbali. Na wabunge 172 wa Iraki watia saini mpango wa kutaka bunge la nchi hiyo livunjwe, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema watoto wanane wa 8 wameuawa katika mapigano nchini Yemen huku wengine 33 wakijeruhiwa katika mwezi huu wa Machi, huku Saudi Arabia na washirika wake wakiendeleza mashambulio na mzingiro dhidi ya nchi hiyo masikini zaidi katika bara la Arabu. Kwa mujibu wa taarifa ya Jumapili ya televisheni ya Rusia Liaum, Philipo Dumele, mjumbe wa UNICEF nchini Yemen, amelaani kushadidi mapigano baina ya wapiganaji watiifu kwa rais wa Yemen aliyejiuzulu Abdurrabu Mansuri Hadi na vikosi vya jeshi la Yemen katika maeneo kadhaa hasa katika mikoa ya Taiz na Alhodaida. Afisa huyo wa UNICEF amesema watoto wa Yemen na familia zao ndio waathirika wakubwa zaidi wa mapigano nchini humo. Aidha, Dumele amesema katika mashambulizi ya hivi karibuni Shule na hospitali zimelengwa kwa mabomu katika mkoa wa Taiz na hali kadhalika, watoto kadhaa pia wamelengwa katika mapigano mkoani Marib kufuatia mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi la Yemen katika mapigano na mamluki wa Saudia mkoani Marib na pia mafanikio makubwa ya jeshi hilo katika kushambulia maeneo ya ndani kabisa ya Saudi Arabia. Ili kulipiza kisasi, ndege za kivita za Saudia zimeshambulia maeneo kadhaa ya raia nchini Yemen. Utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen mnamo mwezi Machi mwaka 2015 kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wake Abdurabu Mansuri Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riadh. Hata hivyo, hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen wakiongozwa na harakati ya Ansarullah harakati hiyo imekuwa ikitekeleza mashambulizi ya kulipiza kisasi ndani ya ardhi ya Saudi Arabia ambapo imelenga mara kadhaa vituo vya kusafisha mafuta na pia viwanja vya ndege vinavyotumiwa na jeshi vamizi la utawala huo wa kifalme. Mwezi Disemba mwaka jana, ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilitangaza kuwa vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili elfu thelathini na tatu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita mkuu wa baraza la uongozi la utawala wa mpito wa sudan amesema nchi yake imejiandaa kwa lolote na kuitaka ethiopia kujiweka mbali na ardhi ya sudan abdul fatah al borhani amesisitiza kuwa nchi yake haitafanya mazungumzo na ethiopia kuhusu swala la mipaka iwapo nchi hiyo haitatambua rasmi umiliki wa sudan kwa eneo la fashaga Amesema vikosi vya ulinzi vya Sudani vitabaki kuwa waungaji mkono wa kweli wa wananchi na mapinduzi yao na pia waungaji mkono wa mabadiliko. Wakati huo huo, Shamsudin al Kabashi mjumbe wa baraza la uongozi wa mpito nchini Sudan ameutaja uvamizi wa Ethiopia katika eneo la Alfashaga linalomilikiwa na Sudani kuwa ni sawa na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel. Amesistiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Sudani havitofumbia macho hata shibri moja ya ardhi ya eneo hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani pia imelaani hatua wa ya wanajeshi wa Ethiopia ya kuingia katika maeneo ya mipaka yanayogombaniwa na nchi mbili hizo, na imehitaja kuwa Sudan kuwa Ethiopia ni mhusika kamili wa uvamizi huo. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani aidha imetaka kusitishwa uvamizi huo wa Ethiopia, na badala yake mazungumzo yafanywe na kukamilishwe mchakato wa kuainisha upya mipaka hiyo tajwa. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Irani amesisitiza kuwa lazima vikwazo vya kidhuluma vilivyowekwa na adui dhidi ya taifa letu tuvipige vita na tuvisukumie mbali. Ali Rabei amesema hayo katika mahojiano maalumu aliyofanyiwa na shirika la habari la IRNA na akaongeza kuwa inabidi vikwazo hivyo tuvirudishe nyuma kikamilifu katika serikali hii ya Rais Ruhani ili kulinda heshima na haki za wananchi wetu. Msemaji huyo wa serikali ya Rais Hasan Ruhani pia amesema huko nje pia tumeanza harakati kiasi kwamba katika historia ya kisiasa duniani Marekani haijawahi kushindwa kiasi hiki ambacho tumeishinda mara hii na haijawahi kutengwa kiasi chote hiki kimataifa kama ilivyotengwa safari hii. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imepata ushindi mkubwa wa kimaadili kimataifa dhidi ya Marekani. Ali Rabei pia amezungumzia miundo mbinu iliyojengwa na serikali ya Irani katika mwaka ulioishwa 1399 hijiria Shamsia, na akasema kutokana na miundo mbinu hiyo, tuna matumaini kwamba ugonjwa wa covid-19 tutaudhibiti kikamilifu mwaka huu 1404 hijiria Shamsia. Msemaji huyu wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Irani amegusia pia miradi mikubwa mikubwa iliyofunguliwa humu nchini na akasema miradi ya kuzalisha ajira itasukuma mbele maendeleo ya taifa na kuifanya madhubuti mipango ya taifa na ustawi na maendeleo. Itakumbuka kuwa hivi karibuni waziri wa Afya, Tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran alitangaza kuwa chanjo za korona zilizotengenezwa humu nchini zitaanza kutumika katika soko la ndani hivi karibuni. Dk Saidi namaki alisema hayo jumatano na akabainisha kuwa kuanzia mwezi wa ordbesh elfu moja mia nne hijiria shamsia yaani sawa na aprili elfu mbili na ishirini na moja chanjo zilizotengenezwa nchini iran zitaanza kutumika kwa ajili ya wananchi wote waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa iran alisema mashirika ya iran ya coviran barakat pastor razi covipas na fakra pamoja na taasisi nyinginezo yatazalisha chanjo za Kiirani zenye ubora wa hali ya juu ambazo zitauzwa katika soko la dunia. Mirengo kadhaa ya bunge la Iraki imewasilisha mpango wa kutaka bunge hilo livunjwe ili kufanyika uchaguzi wa mapema. Kwa mujibu wa tovuti ya Middle East News, wakuu wa mirengo kadhaa ya bunge la Iraki jana Jumapili walishiriki katika mkutano na waandishi wa habari na wakatoa taarifa ya pamoja. Katika taarifa yao hiyo, viongozi hao wa kisiasa wamesema, kwa mujibu wa kipengee cha 64 cha katiba ya Iraki, inawezekana kuvunjwa bunge iwapo thuluthi moja ya wabunge watawasilisha ombi. Wamesema ifikapo Oktoba 9 mwaka huu wa 2021 wabunge 172 watawasilisha mpango wa kuvunjwa bunge la Iraki. Taarifa hiyo imesema mirengo mbalimbali ya kisiasa huko Iraki inaafikiana kuhusu kuvunjwa bunge na kwamba wawakilishi hao wa wananchi wanachukua hatua muhimu za kutaka uchaguzi wa mapema uitishwe. Kati ya hatua ambazo bunge hilo linachukua kuelekea uchaguzi wa mapema ni kurekebisha sheria za uchaguzi, kuundwa timu huru ya uchaguzi ambayo itajumuisha wataalamu mashuhuri wa kisheria na wasomi wengine, na pia kurekebisha sheria ya mahakama ya kifederali. Wakuu wa mirengo ya kisiasa katika bunge la Iraki wanasema kuitishwa uchaguzi wa mapema ni mwanzo wa duru mpya ya kisiasa nchini humo, na kwamba mpango huo utajadiliwa katika kikao kijacho cha bunge hilo. Na Iran imefanikiwa kuunganisha intaneti ya kasi ya juu katika maelfu ya vijiji katika kipindi cha miaka minane iliyopita kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa Jumapili. Idadi ya vijiji vya Irani ambavyo vinapata huduma ya intaneti ya kasi ya juu iliongezeka kutoka takriban sufuri mwaka 2013 hadi vijiji 35519 kufikia Machi 20 mwaka huu wa 2021. Ripoti hiyo imesema vijiji hivyo ni vile vyenye familia zaidi ya ishirini na kwamba vijiji vingine elfu 17 vinapokea huduma ya intaneti ya kiwango cha wastani kwa mujibu wa ripoti hiyo ya mamlaka ya mawasiliano ya Irani, familia milioni 4 katika vijiji elfu 47 zimeweza kupata huduma ya simu za mezani na kwamba huduma za posta sasa zinapatikana katika maeneo elfu moja ya mashambani kote Iran. Aidha, taarifa hiyo imesema huduma za intaneti ya kasi nchini Irani zimeimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita baada ya kuibuka janga la Korona ambalo lilisababisha watoto wengi wasomee majumbani kwa kutumia intaneti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo haya mubashara, idhaa ya Kiswahili redio Teheran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Imarati ya kosoa hatua ya Netanyahu kutumia vibaya safari ya Abu Dhabi kwa malengo ya uchaguzi. Kiongozi mmoja wa ngazi ya juu katika Umoja wa, wa Falme za Kiarabu yani Imarati, amekosoa hatua ya Benjamini Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, ya kutumia vibaya mapatano na nchi za Kiarabu kwa ajili ya manufaa yake binafsi, na akasema utawala wa Budhabi ulitia saini mapatano hayo kwa lengo la kufikiwa amani na sio masuala ya uchaguzi. Uchaguzi wa bunge la Israel umepangwa kufanyika kesho Jumanne, tarehe 23 Machi. Moja ya mbinu zilizotumiwa na Netanyahu kwa ajili ya kushinda chaguzi zilizopita ilikuwa ni kutumia safari za nje au kwa maneno mengine siasa za kigeni kwa lengo la kujinufaisha kisiasa katika chaguzi hizo. E, kabla ya kufanyika chaguzi hizo, Netanyahu alifanya safari katika nchi za Russia na Marekani ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na marais Vladimir Putin na Donald Trump wa nchi hizo kwa utaratibu huo lengo la safari hizo lilikuwa ni kuzifahamisha fikra za walio wengi huko Israel kwamba ana uwezo mkubwa wa kuboresha uhusiano wa utawala huo wa kizayuni na mataifa muhimu ya dunia. Safari hizo zifanyika katika mazingira ambayo Netanyahu alikuwa anakabiliwa na matatizo makubwa ya ndani na vile vile waki waki siyasa, na na wake wa kisiasa pia chama cha Likud wakikabiliwa na hali hiyo hiyo. Hivi sasa uchaguzi wanne wa bunge la Israel unafanyika katika mazingira ambayo Netanyahu anakabiliwa na matatizo makubwa ya ndani na mashinikizo ya fikra za walio wengi kutokana na matatizo ya kiuchumi yanayokabili utawala wake na vilevile vile mafaili manne ya kashfa za ufisadi yanayomkodolea ya macho. Kuna mabadiliko mawili muhimu ambayo yamejitokeza katika uchaguzi wa mara hii na ambayo yanamgusa moja kwa moja Netanyahu. Kwa sasa kuna chanjo ya korona ambayo inaendelea kutolewa katika ardhi zinazokaliwa na kwa mabavu na Israel, na hiyo ni nukta chanya kwa waziri mkuu huyo. Wakati huo huo, Donald Trump amengolewa madarakani na wananchi wa Marekani, ambalo ni pigo kubwa kwa Netanyahu. Katika mwaka uliopita, korona imekuwa moja ya sababu kuu za kufanyika maandamano dhidi ya waziri mkuu huyo katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Katika upande wa pili, Trump alikuwa muungaji mkono mkubwa wa Netanyahu katika chaguzi zote tatu za bunge zilizopita tangu baraza la mseto la Netanyahu na Ben Gans liundwa mwezi Mei mwaka elfu mbili na ishirini, maandamano 39 ya kila wiki yamefanyika dhidi ya baraza hilo na hasa dhidi ya Netanyahu mwenyewe. Sababu ya maandamano hayo ni matatizo ya kiuchumi ambayo yameongezeka katika kipindi hiki cha kuenea virusi vya korona duniani na vilevile vile mafaili ya ufisadi yanayomkabili mkabili hivi sasa. Wakati wa uchaguzi wa nne wa bunge unapokaribia kufanyika katika kipindi cha miaka miwili, Netanyahu ameazimia kutumia mapatano ya fedheha ya eti mwamala wa karne kati ya utawala wa ghasibu wa Israel na nchi nne za Kiarabu, yani Imarati, Bahrain, Morocco na Sudan, kwa ajili ya kufikia malengo yake ya uchaguzi. Kwa msingi huo ametumia swala la safari yake iliyokuwa ifanyike tarehe kumi na moja Machi huko abu Dhabi, ambapo alikuwa amepangiwa kukutana na mwanamfalme wa nchi hiyo kwa lengo la kudhamini maslahi yake ya kisiasa katika uchaguzi huo. Lakini pamoja na hayo, safari hiyo haikufanyika kwa mara ya nne mfululizo, kutokana na hatua ya serikali ya Jordan kukataa kuruhusu ndege iliyombeba Netanyahu kupita katika anga ya nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio matangazo idhaa sauti jamhuri ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Nini msikilizaji wetu mashuhuri huyo, ambaye hakosi kututumia maoni, na tunamshukuru sana kwa hili. Ameandika, wapiganaji wa Ansarullah wa Yemen, lipizeni haraka mashambulio yaliyofanywa na muungano wa uvamizi wa Saudia. Nasoma naye Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante, nasi tunasema shukran kwa kututegea sikio. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho tumewaandalia wapendo wa wasikilizaji kwa munasaba wa kusherekea sikukuu hii ya mwaka mpya wa Kiirani na Uruzi, mwaka elfu moja mia nne hijiria shamsia. Ya mukalliban kulubi wal absar ya mudabbiral laili wan nahar Tuko katika siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani. Hujulikana kama Nuruz au Nairuzi na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote nchini Iran na nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Kiirani. Sikukuu ya nauruzi huanza sambamba na kuadia msimu wa machipuo. Nouruzi ni siku ya kwanza ya msimu wa machipuo na ni siku ya kuhuishwa upya ardhi na mazingira. Tokea zama za kale, Nouruzi imekuwa siku ya kusherehekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali na sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya giza. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita Watu wa Irani ya kale waliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruzi huanza kwa machipuo baada ya mimea kunyauka na kupoteza uhai wakati wa majira ya baridi kali. Kwa msingi huo, Nouruz na machipuo ya mimea iliyokuwa imenyauka na kukauka katika msimu wa baridi kali ni kumbusho la namna wanadamu watakavyofufuliwa katika siku ya Kiama na malipo baada ya kufariki maisha haya ya dunia. Hali kadhalika, nouruzi huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa nouruzi ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruzi. Kusoma aya za Qurani tukufu katika dakika za kwanza kabisa za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kwa kila aliye katika mjumuiko huo na vilevile vile kukaribisha mwaka kwa Qurani na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe hii ya Noruzi. Kuna riwaya na hadithi kuhusu sikukuu hii ya Noruzi. Riwaya hizo zinaonyesha kwamba Uislamu unaitambua nuruzi kama siku muhimu, na ndiyo maana katika vitabu vya wanazuoni wa fikhi kumetajwa mengi kuhusu siku hii na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za siku ya nuruzi ni kufanya usafi na kusafisha nyumba na mazingira yanayotuzunguka na yanayozunguka makazi ya raia. Shekh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihu Ljinan ameandika kwamba Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin Khunais kwamba ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu, kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge swaumu kisha uswali na usujudu sijda shukr. Wakati wa machipuo na kuchanua maua, kunawiri kwa mimea na mazingira, ni wakati mwafaka wa kuwa na uhusiano uliojaa ikhilasi na muumba wa mbingu na ardhi katika kipindi hiki cha machipuo ya mimea mwenye kufanya ibada anaweza kuomba mola muumba afanye mabadiliko katika hali zetu iwe ni katika tabia kauli na matendo kama anavyofanya mabadiliko katika maumbile ya dunia na mazingira maombi haya hufanyika kupitia dua maalumu na fupi ambayo wairani huomba kwa unyenyekevu na hushui kubwa wakati wa kuingia mwaka mpya katika dakika hizo za mwanzo na wakati wa kukaribia kuingia mwaka mpya wa Irani, wakiwa pamoja na familia na jamaa zao, hunyanyua mikono yao na kumwomba Mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Katika dua hii, wapenzi wasikilizaji, tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani katika msimu wa machipuo, moyo wa sayari ya dunia, kama ulivyo moyo wa mwanadamu, unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara katika sehemu nyingine ya dua hiyo Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana. Na mambo haya mawili, yaani usiku na mchana, ni nembo ya kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na giza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa giza katika nyoyo zetu na kuzitia nuru na maarifa. Tunasoma katika aya ya 257 ya Suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapa muumini anamwomba Mola Mlezi abadilishe hali yake na kuifanya bora zaidi. Hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake na kuwa hali bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi, kuna maana ya kufika katika ubora ambao humfanya awe na sifa ya mwanadamu. Miongoni mwa mila na desturi muhimu za Noruzi ni kutandika zulia au kuandaa meza ya sini saba, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sini ya lugha ya Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya. Na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya mwezi wa Farvardin ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hiyo ambapo Qurani tukufu huwa na nafasi maalumu. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya haftsin kuna maana inayopaswa kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Allama Majilisi ambaye ameandika kitabu kikubwa cha Biharul Anwar anasema kuhusu herufi hizo saba za sini kwamba kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba na kuna malaika wakuu saba hivyo iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za kurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi mwisho wa kunukuu Aya hizi saba za Qurani zenye kuanza na herufi yasini huanza na neno salam. Miongoni mwa aya hizo ni ile ya 58 ya Suratu Yasin inayosema, salama, hiyo ndiyo kauli itokayo kwa Mola Mlezi Mwenye kurehemu. Moja ya mila na desturi nyingine za Wairani katika siku za awali za mwaka mpya wa Hijiria shamsia ni kutembelea maeneo matakatifu kwa ajili ya ziara na pia kutembelea makaburi na kuwasomea dua waliotangulia. Kwa hakika kutembelea maeneo hayo huleta utulivu na huwa na taathira kubwa sana katika nyoyo za wanadamu. Vilevile vile katika siku hizi za Nuruzi tuna ada ya kutembeleana na kutembelea jamaa na marafiki ambako kuna chanzo na asili katika mafundisho ya Kiislamu yanayowahimiza Waislamu kuunga udugu na upendo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukran sana fundi mitambo. Shukrani sana Ami Ibrahim Tajingwa kwa kipindi chako hicho ambacho kimezungumzia kuhusiana na sherehe za Nairuzi, mwaka mpya wa kirani elfu moja mia nne hijiria shamsia. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, tunawaletea macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumatatu ya leo asubuhi, Machi 22 linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Kenya. Gazeti la The Star limepambwa kwa habari zisemazo kamati ya bunge inayojadili mswada wa BBI imewashirikisha wataalamu wa masuala ya sheria kufuatia upinzani wa IEBC. Wafungwa 259 waomba msamaha nchini Kenya. Mamlaka ya usafiri wa barabara kuu nchini humo imesema usafirishaji wa kupita kiasi ni moja ya sababu zinazozipelekea barabara nchini humo kutudumu kwa muda mrefu. Mamlaka hiyo imesema kwamba yoyote atakayebeba mizigo kupita kiasi, kwa mujibu wa sheria za udhibiti wa barabarani, atatozwa faini ya shilingi laki nane na alfu thelathini na tano. Kiwanda kipya cha Pwani cha wasafishia maji ya chumvi wana vijiji elfu kumi. Gavana wa Turkana Josephat Nanoka omba msaada ili kukabiliana na ukame katika eneo hilo. Nairobi bado inakabiliwa na changamoto katika kurejesha mifumo ya maji taka, na Ruth Odinga amesema Raila yupo katika hali nzuri ya kiafya huku akiwa chini ya karantini. Haya yakiwa ya gazeti la The Star. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika, wafuasi wa Uhuru wamegawanyika kuhusu ni wakati gani wa kumfukuza Ruto ndani ya Jubilee. Usalama wanafunzi kipaumbele cha awali wakati huu mitihani ikianza huko Kenya. Zoezi la kuwasaka wanafunzi wa chuo kikuu waliozidisha muda chuoni laanza. Vyuo vikuu nchini Kenya vimejiandaa kuwafukuza wanafunzi elfu thelathini na mbili kwa mujibu wa tangazo hilo, uh waliopitiliza muda wao katika vyuo vikuu vya serikali, huku chuo kikuu cha Nairobi kikiongoza. Na habari ya mwisho inayodondoa kutoka gazeti la Standard inasomeka hivi: kwa nini Wakenya wanaanguka katika kumbi za benki na mitaani? Mwandishi anafafanua kwa kuandika, Wakenya wamekumbwa na mshangao baada ya kuripotiwa taarifa kwamba watu wamekuwa wakianguka na kuzimia katika kumbi za benki baada ya kushuka kwenye matatu au wakati wakitembea mitaani, na mara baada ya kufikishwa hospitalini, madaktari wamewakuta watu hawa wakiwa na tatizo la kuganda kwa damu. Kwa hiyo kumekuwa na kasi ya mwamko wa wananchi kufahamu juu ya hatari ya matatizo ya kuganda kwa damu, ikiwemo kuganda damu kwenye mapafu ambayo kitaalamu inajulikana kama pulmonary embolism. Nchini Rwanda, gazeti ya New Times limeandika, Rwanda imethibitisha kugunduliwa aina mpya ya maambukizi ya Covid 19 nchini humo. Imesema imethibitisha kesi kumi na mbili za spishi mpya ya maambukizi ya Covid 19 nchini humo. Dr Daniel Ngamija, waziri wa afya wa nchi hiyo, amesema kesi zote hizo zimetokana na safari za wale wageni walioingia nchini Rwanda. Na nchini Tanzania gazeti ya Mwananchi linatujuza kwamba da ya simama uwanja wafurika kumwaga John Pombe Magufuli, wananchi wasindikiza msafara kwa mchaka mchaka, maraisi kumi kushiriki kumwaga Dodoma. Dodoma nako hapatoshi, nyumba za wageni zimejaa. Na ifahamu safari ya milima na mabonde ya Rais Samia, ukurasa wa mwanzo wa gazeti la serikali la habari leo una picha inayoonyesha wananchi wakiaga mwili wa rais John Magufuli, uwanja wa Uhuru na eneo la TAZARA, daraja la juu la Mfugale, Dar es Salaam jana. Mbali na picha hiyo, gazeti hili limeandika mazishi ya kitaifa Dodoma leo, maraisi kumi, wageni wa kimataifa kushiriki. Kwa habari za michezo, gazeti hili la serikali la Habari Leo limeandika wasanii kumsindikiza Magufuli Dodoma leo. Alama za Johni Pombe Magufuli na Omy Dimpoz amwaga Magufuli kwa uh, wimbo. Uh, kumradhi, alama za Johni Pombe Magufuli katika ndondi. Omy Dimpoz amwaga Magufuli kwa wimbo. Chuo cha michezo mali ya kutomsahau Magufuli na Yanga wa mwaga John Pombe Magufuli. Gazeti ya Majira nalo likaandika vilio, simanzi za tawala, Uhuru uwanja wa elemewa, mamia wapoteza fahamu, wa kiaga mwili wa hayati Dkt Magufuli, marais kumi na wawakilishi wa mataifa hamsini kutoa heshima kitaifa Dodoma leo. Watanzania tujivunie rekodi ya utendaji wa Rais Samia. Umoja Mataifa waahidi ushirikiano kwa Rais Samia na Malawi wasononeshwa na kifo cha Rais Magufuli. Ni karibu aghalabu ya magazeti ya nchini Tanzania hii leo, Jumatatu, yameakisi pakubwa habari ya kuagwa eh, mwili wa aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania dr John Pombe Magufuli. Shukrani kwa kunitegea sikio. na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia. Tutaanza na maadili bora utakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Maadili bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika wakati mwingine wa kujiunga nami ili mpate kufaidika na yale niliyoandalieni wiki hii katika kipindi cha maadili bora. Leo tutajadili vipimo vya ndoa katika Uislamu. Karibuni mpate kujumuika nami hadi mwisho wa kipindi. Kuna vipimo vingi vinavyotumika katika kuchagua mchumba. Baadhi ya watu huangalia dhahiri ya mtu alivyo, na hivyo hutilia maanani na kuyapa uzito masuala kama vile kazi ya mtu, kipato alichonacho na uzuri wake. Hata hivyo, tukikumbuka kuwa lengo kuu la ndoa ni mtu kuwa na mwenza na mshirika ambaye watashirikiana pamoja katika kujenga familia bora na kutoa watoto waliopata malezi mema. Hivyo basi inapaswa kuyapa uzito mkubwa na umuhimu zaidi masuala ya tabia, dini, uzima wa akili, ukoo na upeo wa fikra wa mtu kuliko dhahiri yake Kwani mali, kipato na uzuri haviwezi kuhesabiwa kuwa ni kipimo cha thamani za kimaadili katika ndoa, bali si hasha kuwa baadhi ya wakati vitu hivyo huweza kutoa athari mbaya katika ujengaji wa familia. Mojawapo ya nukta muhimu kabisa katika suala la ndoa ni kulipa umuhimu suala la akili na busara aliyo nayo mtu unayekusudia kufunga naye ndoa. Ni jambo lisilo na shaka yoyote kuwa mtu ambaye hana akili timamu na ubongo uliotulia hawezi kubeba jukumu la kujenga, kuimarisha na kuifanya familia idumu. Sote tunayoelewa fika kuwa maisha ni kitu kilichojaa matamu, machungu na majaribu chungu nzima na kitu pekee kinachoweza kumfanya mtu aweze kukabiliana na machungu ya maisha na kuyashinda majaribu yake, na hivyo kujenga mazingira bora ya malezi ni kwa mtu huyo kuwa na hekima, uoni mpana wa kuangalia mambo, na uwezo wa kuifanya familia itawaliwe na utulivu wa kiroho na kiakili. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uislamu unaamini kuwa mtu unayemchagua ili aje kuwa mume au mke wako ni lazima awe ni mtu mwenye akili kamili na fikra timamu. Wasikilizaji wapenzi, hebu sasa na tuliangalie suala letu hili kwa mtazamo mwingine, yaani hebu na tujadili kwa mtazamo wa elimu ya nafsi au saikolojia. Ni athari gani hupatikana katika kuijenga familia kwa kuwepo mke na mume mwenye akili kamili na fikra timamu. Kuhusiana na suala hilo, Dr Gulzari, mtaalamu wa elimu ya nafsi, ana haya ya kunena: watu ambao wana kasoro ya uzima wa akili au udhaifu katika ufahamu wanagawika katika makundi kadhaa. Kundi la kwanza ni la watu ambao ni rahisi kuwatambua kuwa wana matatizo ya akili. Kwa kawaida huwa hawasemi na mtu na wala hawaonyeshi hali ya kukua. Anaendelea kusema kuwa kundi la pili ni la wale watu ambao wanaweza kujifunza na kufanya mambo yaliyo rahisi na mapesi. Hata hivyo, huwa hawana uwezo wa kuendesha masuala ya familia. Ama kundi la tatu ni la watu ambao wako katika hali ya kati na kati, yani hawakudumaa kiakili lakini uwezo wao wa ufahamu sio mzuri. Watu hawa wanaweza kufunga ndoa, isipokuwa wanahitajia watu wa kuwa karibu nao ili kuwasaidia kutokana na, na kwamba kwa sehemu kubwa kudumaa huwa kunatokana na urithi watoto wanaozaliwa na watu wenye tatizo la kudumaa kiakili hurithi pia tatizo hilo. Katika nchi nyingi na hasa Marekani, njia inayotumiwa kutatua tatizo hilo ni kuwatoa uzazi watu wenye akili taahira, ili wafungapo ndoa wasiweze kupata watoto. Hata hivyo, kwa kuwa dini tukufu ya Uislamu inauangalia mustakbali wa jamii kwa uoni mpana zaidi ya vile unavyoangaliwa na wanadamu wa kawaida. Badala ya kutumia njia za kutoa kizazi, Uislamu unawataka watu wote kutilia maanani swala la akili na ufahamu katika kuchagua mchumba. Kwa mujibu wa wana nadharia wa Kiislamu, akili na kipawa au ufahamu ni vitu viwili mbalimbali mbali, na mtu mwenye akili ni yule ambaye utendaji wake wa mambo humwelekeza katika njia ya haki. Ndiyo maana mwanasayansi au mtaalamu ambaye hafuati njia ya Mwenyezi Mungu na wala haitumii elimu yake katika njia iliyo sahihi huambiwa kuwa ni mtu mwenye kipawa kikubwa cha ufahamu, lakini haitwi kuwa ni mtu mwenye akili, kwani akili ni chombo chenye kumwongoza mtu afuate njia na mwongozo ulio sahihi. Uzima wa kisaikolojia pia ni miongoni mwa mambo ambayo yanasisitizwa sana na Uislamu kuwa ni lazima yapewe umuhimu katika swala la ndoa. Kuhusiana na swala hili, aidha Dr. Gulzari ana haya ya kunena: swala hili ni muhimu sana na linapaswa kuzingatiwa vizuri. Hapana shaka yoyote kuwa kumchagua kwa ajili ya ndoa mtu ambaye ana matatizo ya kisaikolojia kuna maana ya kuitia katika matatizo taasisi ya familia, kwani matatizo ya kisaikolojia yana chimbuko la urithi. Zaidi ya hayo ni kuwa huwafanya mke na mume washindwe kuishi pamoja, hali ambayo huwaathiri pia watoto wao. Dr Gulzari aidha anaongeza kuwa bila shaka siyo vigumu kuishi na watu wenye matatizo madogo ya kisaikolojia na ambao wanasumbuliwa na matatizo kama vile kuchanganyikiwa na kujiinamia, bali si hasha kuwa wengi kati yetu tumeshawahi maishani mwetu kusumbuliwa na matatizo ya kuchanganyikiwa, jambo ambalo wataalamu wa elimu ya nafsi au saikolojia wanalielezea kuwa ni tatizo la kupita. Hata hivyo, iwapo matatizo ya kisaikolojia yatakuwa makubwa zaidi, yatasababisha kudhoofu kwa ubongo na kumfanya mtu kupatwa na matatizo makubwa ya kifikra na kitabia na hata kushindwa kupambanua yale yanayotokea katika maisha. Kwa kumalizia mazungumzo yetu, inafaa kusema kuwa iwapo watu watajaribu kuzingatia vipimo sahihi katika kuchagua mchumba, basi ndoa itakayofungwa na familia itakayoasisiwa itajenga mazingira yaliyojaa furaha na upendo na kuwaletea fanaka ya maisha mke na mume. Inafaa tukumbuke kuwa hata kama vipimo mbalimbali mbali vitazingatiwa kabla ya kufunga ndoa hii haimaanishi kuwa swala hilo litadhamini kwa asilimia mia moja kwamba ndoa hiyo haitokuwa na matatizo. La muhimu linalotakiwa kuzingatiwa na watu waliooana ni kuwa na subira na kuvumiliana tofauti zao ili kudumisha ndoa yao. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio linakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Kwa herimu. Leo katika historia. Leo ni tarehe pili Farvardin mwaka 1400 Hijiria Shamsia, sawa na tarehe 8 Shaban mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na 22 Machi 2021. Siku kama ya leo miaka 880 iliyopita alizaliwa Ibn Rumia, mpokezi wa hadithi, mtaalamu wa mimea na dawa wa Kiislamu wa karne ya sita hijiria kamaria huko Andalusia wa Hispania ya leo. Ibn Rumia alijifunza hadithi kutoka kwa wasomi na wapokezi wa hadithi wakubwa wa zama hizo na kujifunza ilmu ya utaalamu wa mimea sambamba na ilmu ya dini. Akiwa Andalusia, Ibn Rumia alianza kuchunguza na kutambua sifa za miti shamba na baadaye alifanya safari katika nchi mbalimbali kama vile Misri, Iraq na Hijaz. Alijishughulisha na masala ya utafiti wa miti shamba akiwa huko bila kusahau kujifunza hadithi. Ibn Rumia aliandika vitabu vingi kuhusu miti shamba, fiqhi na hadithi, lakini kwa bahati mbaya baadhi ya vitabu hivyo vimepotea. Siku kama yaleo miaka mia arobaini iliyopita ulianzishwa muungano wa soka wa kimataifa kwa shabaha ya kusimamia mashindano ya mpira wa miguu kote duniani. Kabla ya kuundwa muungano huo, mashindano ya soka yalikuwa yakifanyika katika nchi mbalimbali mbali kwa muundo usiokuwa rasmi. Muungano huo ulibadilisha muundo wake na kujulikana baadaye kwa jina la Shirikisho la Soka Duniani, na liliandaa pambano rasmi la kwanza la kimataifa mwaka 1901 eh, kati ya Uingereza na Ujerumani. siku kama ya leo miaka 17 iliyopita aliuawa shahidi Sheikh Ahmad Yasin, mwanachuoni na mwasisi wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina maarufu kama Hamas, pamoja na watu wengine kumi. Sheikh Ahmad Yasin aliuawa shahidi baada ya kumaliza swala ya alfajiri katika msikiti mmoja ulioko eneo la ukanda wa Ghaza wakti aliposhambuliwa na helikopta za utawala wa kizayuni wa Israel. Shekh Ahmad Yasin aliasisi harakati ya Hamas mwaka 1987 akishirikiana na wanamapambano wengine kadhaa wa Kipalestina, na miaka miwili baadaye alifungwa jela na utawala ghasibu wa Israel. Mauaji ya mpigania uhuru huyo ambaye alikuwa kiwete na kipofu wakti wa kuuawa kwake, alidhihirisha tena ugaidi wa kiserikali wa utawala haramu wa Israel. na katika siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, ilianza operesheni kubwa ya Fathul Mubin ya wapiganaji shujaa wa Kiislamu huko kusini magharibi mwa Iran kwa shabaha ya kuyarejesha nyuma majeshi vamizi ya Iraq. Kwenye operesheni hiyo iliyopelekea kukombolewa miji ya Desful, Andimeshk, Shush na mamia ya vijiji vya eneo hilo, wanajeshi wasiopungua 25 elfu wa Iraq waliuawa na wengine 15 elfu kukamatwa mateka. Shukran sana Mubaraka Henia kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la Umoja Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF limesema watoto wanane wa wameuawa katika mapigano nchini Yemen, huku wengine 33 wakijeruhiwa katika mwezi huu wa Machi, huku Saudi Arabia na washirika wake wakiendeleza mashambulio na mzingiro dhidi ya nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Mkuu wa baraza la uongozi la utawala wa mpito Sudan amesema kwa nchi yake imejiandaa kwa lolote na imeitaka Ethiopia kujiweka mbali na ardhi ya Sudan. Abdu Fatah al Burhan amesisitiza kuwa nchi yake haitafanya mazungumzo na Ethiopia kuhusu swala la mipaka iwapo nchi hiyo haitatambua rasmi umiliki wa Sudan kwa eneo la Alfshaga. Msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu Irani amesisitiza kuwa lazima vikwazo vya kidhuluma vilivyowekwa na adui dhidi ya taifa letu tuvipige vita na tuvisukumilie mbali. Na mirengo kadhaa ya bunge la Iraki imewasilisha mpango wa kutaka bunge hilo livunjwe ili kufanyika uchaguzi wa mapema. Kwa mujibu wa tovuti ya Midway News, wakuu wa merengo kadhaa wa bunge la Iraki jana Jumapili walishiriki katika mkutano mutano na waandishi wa habari na kutoa taarifa ya pamoja, ambapo viongozi hawa wa kisiasa wamesema, kwa mujibu wa kipengee cha 64 cha katiba ya Iraki, inawezekana kuvunjwa bunge bunge iwapo thuruthi moja wa bunge watawasilisha ombi. Uh, asanteni wapendwa wasikilizaji kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <mulia>