Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku hii ya leo Jumapili. Wapenzi wa usikilizaji, tulioandalieni kama kawaida, utakuwa na taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji e, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutawaletea ni sehemu ya pili ya matangazo haya, na awali kabisa tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi na maadhimisho ya mwaka mpya wa, wa hijiria shamsia na mwaka wa Kiirani. Na siku hii ya kwanza ya mwaka huu inajulikana kama nairuz ama nauruz, na hivyo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba huo. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha uh, malezi bora na kitafuatiwa na duaa ya mwezi huu wa Shaban, na baada ya hapo tutakuwa na kasida na kisha muhtasari wa habari za dunia. Wakati tukiruhusu, wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani e, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, hali kadhalika unaweza kuyapata matangazo haya kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu waloko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Maarifa FM pia 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Baada ya mduso mrefu ni taarifa ya habari za dunia, kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa Jumbura, Burundi, saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya Kiislamu wasema Marekani imekosea katika kuamiliana na Iran na pia inafanya makosa katika eneo. Wabunge kumi na wawili wa Marekani waipinga Israeli na kuliunga mkono taifa la Palestina. Na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia aitwa mahakamani kujibu mashtaka ya mauaji ya Kashogji. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuhusu kutoaminika Marekani katika masuala mbalimbali likiwemo suala la mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuongeza kuwa Wamarekani wamekosea katika muamala wao na Iran na pia wanakosea kwa ujumla katika masuala ya eneo la Asia Magharibi. Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, wameyasema hayo leo hapa mjini Tehran kwa mnasaba wa sikukuu ya Nowruz, yani mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza tarehe Mosi Farvardin Machi 21 mwaka 1400 hijiria shamsia. Kiongozi mwadhamu amehutubu kwa njia ya televisheni ikiwa ni katika kuzingatia kanuni za kiafya za corona. Khamenei ameanza kwa kulinganisha kuanza mwaka 1300 na mwaka huu mpya wa 1400 na kusema Nukta moja ndogo ya kulinganisha na muhimu, wakati wa kuingia nchi katika karne iliyopita iliyoanza mwaka elfu moja mia tatu ni hii kuwa tunaona kuwa mwaka elfu moja mia tatu ulianza kwa udikteta wa Reza Khan ambaye alipata madaraka kupitia mapinduzi yaliyotekelezwa na Uingereza. Nchi wakti huo ilitawaliwa na Reza Khan ambaye alikuwa tegemezi kwa Uingereza, lakini sasa katika mwaka huu wa elfu moja mia nne kutafanyika uchaguzi na hii ina maana ya utawala huru wenye kutegemea kura za wananchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria uchaguzi wa rais utakaofanyika Hordad au Juni 2021 na kusema uchaguzi ni sawa na ujenzi mpya wa nchi, ambapo kwa njia hiyo serikali hupata pumzi mpya. Atola Khamenei amesisitiza kuwa kwa mtazamo wa kigeni, uchaguzi wenye ushiriki wa wananchi ni ishara ya nguvu za kitaifa na kuongeza kuwa mashirika ya kijasusi ya baadhi ya nchi, hasa Marekani na utawala wa Kizayuni, kwa muda sasa yamekuwa yakijaribu kuonyesha uchaguzi ujao kama ambao hautokuwa na ushiriki mkubwa, na ili kufikia lengo lao hilo, wana watuhumu wanaoandaa uchaguzi kuwa tayari wameshaupanga wanavyotaka, ili wananchi wapoteze motisha na wadhani kuwa kura zao hazina maana. Amesema maadui wanatumia mitandao ya kijamii kwa kiwango kikubwa ili kufikia lengo hilo. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria kadhia ya vikwazo na kusisitiza kuwa mzingira wa kiuchumi na vikwazo ni kati ya jinai kubwa za serikali, na kadhia hiyo haipaswi kutazamwa kwa jicho la kisiasa au na kidiplomasia. Aidha, amesema kuwa kuliwekea taifa vikwazo kiasi kwamba haliwezi kununua dawa na vifaa vya tiba ni jinai na kwamba hii ni jinai ambayo inaweza tu kutendwa na nchi kama Marekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema vikwazo dhidi ya Iran ni jinai, lakini pia kwamba vikwazo hivyo vimekuwa na manufaa, kwani Iran imeweza kubadilisha tishio hilo kuwa fursa. Amesema vijana wa Irani wenye jitihada tele na hima wameweza kuhakikisha kuwa nchi haitegemei tena madola ya kigeni katika baadhi ya bidhaa. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake ya Atula Khamenei ameashiria sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran ambazo zilitekelezwa na serikali iliyopita ya Marekani na ambazo zilifeli na kusema, iwapo serikali ya sasa ya Marekani inataka kuendeleza sera hizo hizo, hizo za mashinikizo ya juu kabisa basi nayo pia itafeli. Atula Khamenei amesema huyo mjinga aliyetangulia, yani Donald Trump, alitekeleza sera za mashinikizo ya juu akidhani kuwa Iran ingedhoofika na hivyo kuketi kwenye meza ya mazungumzo na hapo ailazimisha Iran dhaifu itii matakwa ya kiistikbari na ipoteze nguvu zake kwa fedheha. Lakini sasa kilichojiri ni kuwa ni Trump mwenyewe ndiye aliyefedheheka pamoja na nchi yake huku Iran ya Kiislamu ikiwa imesimama wima kwa nguvu na kwa hishma. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kusema Sera za Iran za kuamiliana na nchi zingine katika mapatano ya JCPOA na katika utekelezaji mapatano hayo zimetangazwa wazi na hivyo sera hizo za Tehran hazitobadilika. Aidha, Ayatola Khamenei ametangaza bayana kuwa Marekani inapaswa kuondoa vikwazo vyote dhidi ya Iran, na baada ya kubainika wazi kwamba vikwazo hivyo vimeondolewa, Iran itarejea katika uh, majukumu yake ya JCPOA bila tatizo lolote. Aidha amesema Iran haiyaamini eh, Marekani na ahadi ambazo inatoa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria madai ya baadhi ya maafisa wa Marekani kuhusu ulazima wa kuwepo mabadiliko katika JCPOA na masharti yake ili Marekani irejee katika mapatano hayo na kusema, na hapa namnukulu: naam, hali ya mambo na mazingira yamebadilika kuliko ilivyokuwa katika mwaka Uh, wa Kiirani wa 1595 na 1395 na 1396, lakini hayajabadilika kwa maslahi ya Marekani, bali ni kwa maslahi yetu. Irani imekuwa na nguvu zaidi ikilinganishwa na mwaka 2015. Kwa hivyo iwapo JCPOA itabadilika, inapaswa kuwa kwa maslahi ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewahutubu wa Marekani na kusema na hapa namnukulu: nyinyi mtatumbukia katika matatizo siku baada ya siku, na hata hatima ya rais wa sasa haijulikani. Sisi hatuna haraka katika pendekezo hili, kwani sisi nasi tunaamini kuwa fursa zinapaswa kutumiwa, na hatutakuwa na haraka, kwani baadhi ya wakati hatari huwa ni kubwa zaidi kuliko manufaa. Sisi tuliwaamini wa Marekani wakati wa Obama na tukachukua hatua kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA, lakini hawakutekeleza ahadi zao katika JCPOA. Waliondoa vikwazo katika makaratasi tu, lakini wawekezaji yani, waliotaka kuja kuwekeza Iran waliogopa kutokana na vitisho vya Marekani, na hivyo ahadi wanazotoa hazina thamani yoyote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Wamarekani wamefanya makosa katika kuamiliana na Iran na pia katika maswala ya eneo wanafanya makosa Ameongeza kuwa uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa kizayuni wa Israeli ni kosa na pia ukaliaji wake mabavu ardhi ya Siria bila shaka ni kosa. Aidha, kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa umma wa Kiislamu hautasahau na hautapuuza kadhia ya Palestina, na kwamba hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na Israel haina maana. Ameongeza kuwa hujuma dhidi ya Yemen ilianza wakati utawala wa Wademokrat kabla ya Trump na hivyo Wamarekani ni wahusika katika jinai dhidi ya taifa la Yemen. kwigirekwo Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ni jambo lisilo na shaka kwamba mwaka mpya wa elfu moja mia nne hijiria ya shamsia utakuwa mwanzo wa ustawi mpya wa kiuchumi humu nchini na kuanza kuzaa matunda mukawama na mapambano ya miaka mitatu ya, ya taifa katika vita vya kiuchumi vilivyotwishwa na adui. Rais Ruhani amesema hayo leo Jumapili katika kikao cha mia mbili kumi na mbili cha kamati ya uratibu wa kiuchumi ya serikali yake na kuongeza kuwa kuanzia mwaka huu wa elfu moja mia nne hijiria shamsia, vikao vyote vya vika kamati hiyo vitafanywa chini ya wenyekiti wake na wajumbe wote watapaswa kushiriki vikao vyote hadi mwisho wa serikali yake ikiwa e, ni katika e, juhudi za kuongeza kasi ya kuleta ustawi wa kiuchumi humu nchini na kutekeleza vizuri kauli mbiu ya mwaka huu ya uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji vizuizi. Rais Ruhani pia amesema serikali yake imeweza katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita vita vikubwa mno vya kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu ya Marekani dhidi ya Iran kulisaidia taifa kuvuka salama katika kipindi kigumu mno, akisisitiza kuwa mwaka huu pia serikali yake itafanya jitihada zake zote kwa minaajili ya kuondoa mikwamo na, na kuwezesha mapinduzi katika uzalishaji wa bidhaa za ndani na kuendeleza mchakato wa ustawi na maendeleo yanayotakiwa. Alkadhalika, ametoa amri kwa mawaziri wa uchumi na uzalishaji wa bidhaa kuwasilisha kwake mipango mikakati na sera zao haraka iwezekanavyo kwa ajili ya kuondoa mikwamo na vizuizi katika uzalishaji wa bidhaa na pia njia ya kuwezesha kuziunga mkono na kuzisaidia taasisi za uzalishaji bidhaa humu nchini ili kauli mbiu ya mwaka huu ianze kutekelezwa haraka na kwa ufanisi mkubwa. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa ijioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wabunge kumi na wawili wa Baraza la Wakilishi la Marekani wamemwandikia barua waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo na kuitaka serikali mpya ya Marekani heshimu na kuunga mkono haki za binadamu na hishma za wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Gazeti la Arrai Yom limeripoti habari hiyo hii leo na kuongeza kuwa katika barua hiyo kwa Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, wajumbe hao wa baraza la Congress wameitaka serikali ya Joe Biden kuheshimu haki za binadamu, kuheshimu Uh, hadhi ya wananchi wa Palestina na pia heshima, uh, yao ya kibinadamu. Wabunge hao wamemtaka Biden apinge hatua yoyote ya Israeli ya kupora ardhi za Wapalestina na kujenga vitongoji vipya vya walowezi wa Kizayuni. Aidha, wabunge hao wameitaka serikali ya Biden ifute mpango wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Donald Trump, uliopachikwa jina la kiudanganyifu la eti muamala wa karne, kwani e, e, mwamala huu unakandamiza na kuipindu wa haki, haki ya Wapalestina. Barua ya wabunge hao wa Marekani, aidha wa wa Marekani imeutaka utawala wa Kizayini wa Israel kuruhusu Wapalestina wote kupata chanjo ya korona na pia kutofanya ubaguzi kwa Wapalestina wanaoishi katika ardhi za Palestina ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Sehemu moja ya barua hiyo ya wabunge hao wa Marekani imesema ukoloni wa ujenzi wa vitongoji katika sura zake zote ikiwemo ujenzi wa vitongoji huko Kudus, e, mashariki yaani Jerusalem na ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni haramu kwa mujibu wa sheria za kimataifa, ikigundua kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unapingana kikamilifu na sheria za kimataifa likiwemo azimio nambari 2234 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Wananchi wa Tunisia wameendelea na maandamano ya kupinga mgogoro wa kisiasa na matatizo ya kiuchumi na kimaisha nchini mwao. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, waandamanaji wamebeba mabango yaliyoandikwa kuvunjwa bunge ni jukumu la kitaifa, ikiwa ni kutangaza moja ya malengo ya maandamano yao ya kuitaka uh, uh, kura uh, ya maoni kuhusu kuvunjwa bunge la Tunisia. Mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu, bunge la Tunisia lilipasisha kwa kura nyingi mswada wa marekebisho ya baraza la mawaziri la waziri mkuu wa nchi hiyo Hichem Mechichi. Hata hivyo, Rais Kais Saied wa nchi hiyo amekataa kuliapisha baraza hilo la mawaziri akisema sheria za nchi zimekiukwa. Baada ya mapinduzi ya wananchi mwaka 2011 hadi hivi sasa, Tunisia imekuwa uwanja wa maandamano wa malumbano na mivutano ya kila namna. A, mzozo mkubwa uliopo hivi sasa ni baina ya rais na waziri mkuu na mrithi wa kiti cha ufalme Saudi Arabia ameitwa mahakamani kujibu mashtaka yanayomkabili kuhusiana na mauaji wa mwandishi na mkosoaji mkubwa wa utawala huo wa kifalme Jamal Khashoggi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Isnabi, Hatis Chengis mchumba wa Jamal Khashogi, mwandishi aliyekuwa akiukosoa utawala hivi sasa wa Saudi Arabia, amefungua mashtaka mahakamani dhidi ya mrithi wa kiti cha ufalme wa nchi hiyo Muhamad bin Salman, na mahakama imemtaka bin Salman afike mbele ya mahakama hiyo kujibu mashtaka yanayomkabili. Mahakama hiyo ya nchini Marekani inayofuatilia kesi iliyofunguliwa na Hatis Chengis dhidi ya Muhamad bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, ilianza kusikilizwa mwaka jana na tayari amri ya mahakama ya kumtaka Bin Salman afike mbele ya mahakama hiyo uh, wameshakabidhiwa mawakili wa ufalme wa kifalme wa Saudia. Bin Salman ameshtakiwa kwa makosa ya kumteka nyara na kumua Gemal Kashogji. Makosa mengine ni kumtesa na kumua kinyama na kikatili mno Gemal Kashogji, unyama ambao umeishtua dunia nzima. Bin Salman anatuhumiwa pia kujaribu kunyamazisha sauti ya kupigania mabadiliko na demokrasia katika nchi za kiarabu kupitia jina lake Eh, jina yake hiyo dhidi ya mwandishi huyo, um, aliyekuwa mkazi wa Marekani Jamal Khashoggi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Na wapenzi usikilizaji, barabara kabisa, bado mko nasi katika matangazo haya yanayowajieni mubashara, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tutajadili ujumbe wa Nowruz wa kiongozi mwadhamu, sisitizo la kushindwa mashinikizo ya juu ya adui na kuendelea mafanikio ya taifa la Iran. Katika ujumbe wake wa kuwadia mwaka mpya wa Kiirani wa elfu moja mia nne hijiria shamsia, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ametuma ujumbe wa idi ya Noruz kwa wananchi wa Iran na hasa kwa familia tukufu za mashahidi na majeruhi wa vita vya kujitetea kutakatifu, na hali kadhalika mataifa mengine yanayosherekea sikukuu hii ya Noruz au Nairuzi. Kiongozi mwadhamu amesema katika ujumbe wake huo hiyo jana kwamba mwaka uliopita wa kiirani 1399 hijiriya shamsia ulikuwa mwaka ulioambatana na matukio mengi tofauti, na ambayo hayakuwa na mfano wake na hasa kuhusu janga lisilojulikana vyema la korona au COVID-19. Amesema uh, kuuawa kwa makumi ya maelfu ya watu wema wa Iran kutokana na janga hilo ndilo lililokuwa tukio chungu zaidi katika mwaka huo uliopita, na amemwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala awarehemu na kuwaghufiria wale wote waliopoteza maisha katika janga hilo na kuwafariji pamoja na kuwatakia subira wale wote waliofiwa, amesema. Pamoja na machungu hayo yote, lakini mwaka uliopita wa 99 hijria ya shamsia ulikuwa mwaka ambao taifa la Iran liliweza kudhihirisha vipawa na uwezo wake mkubwa katika kukabiliana na mtihani mkubwa wa korona, na hali kadhalika kupambana na mashinikizo ya juu kabisa ya maadui, kwa mtazamo wakempana na wapande zote kuhusu masuala ya kitaifa kieneo na kimataifa, Ayatola Khamenei amesema kwamba kushindwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa cha maadui ni mafanikio mengine makubwa yaliyodhihirisha uwezo mkubwa lilionalo taifa shupavu la Iran katika mwaka uliopita. Ayatola Khamenei ameongeza kuwa maadui wa Iran wakiongozwa na Marekani walitaka kulipigisha magoti taifa la Iran. Bila shaka, sisi tulijua tokea mwanzo kuwa taifa la Iran lingesimama imara na kuwashinda maadui hao, na leo hii Marekani yenyewe na marafiki wake wa Ulaya wamekiri wazi kwamba mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran yameshindwa. Nukta nyingine muhimu iliyosisitizwa katika ujumbe wa Noruz wa kiongozi mwadhamu ni kuhusu dharura wa kuendelea azma thabiti ya taifa la Iran katika kuunga mkono uzalishaji wa ndani ya nchi na kutosalimu amri mbele ya matatizo na kuondolewa vizuizi katika njia hiyo ya uzalishaji wa bidhaa ndani. Katika mtazamo huo ujumbe wa Noruz wa mwaka huu wa kiongozi mwadhamu wamezingatia masuala mawili makuu. Suala la kwanza ni sisitizo la kusimama imara katika kukabiliana na mashinikizo na matatizo ambayo yanajaribu kuzuia harakati inayodhamini uundwaji wa mustakabali wenye umuhimu mkubwa na wa kistratejia kwa taifa la Iran. Suala la pili na sisitizo, uh, uh, suala la pili ni sisitizo juu ya kuendelea na kulindwa misingi inayodhamini maendeleo na juhudi zinazolenga katika kutatua na kuondoa vizuizi vinavyozuia uzalishaji na uimarishaji uchumi. Tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi sasa, taifa la Iran limekuwa likipambana vilivyo na mfumo wa ubeberu duniani na wala haliko tayari kusalimu amri mbele eh, ya matakwa ya mabeberu. Kushinda matatizo na changamoto hupelekea taifa lolote lile kupata nguvu, heshima na itibari zaidi, kama ambavyo taifa la Iran kufikia sasa limeshinda na kuvuka matatizo makubwa, na bila shaka huko mbele pia litashinda matatizo na changamoto nyingine nyingi zitakazo ikabili. Jambo hili muhimu bila shaka linathibitisha kuendelea kuwa hai mapinduzi ya Kiislamu, na hakuna shaka yoyote kuwa yataendelea kupambana na mabeberu kwa mwamko, busara na nguvu zake zote. Na kama alivyosema kiongozi mwadhamu katika ujumbe wake wa Noruz mwaka huu mpya wa elfu moja mia nne hijiria shamsia, ni miongoni mwa miaka yenye unyeti na taathira kubwa, kwa kutilia maanani kwamba ndani yake kutafanyika chaguzi kuu muhimu na vilevile nyanja muhimu zimeandaliwa kwa ajili ya kuzinduliwa miradi ya kitaifa ya uzalishaji. Skilizaji, hapa ni Tehran, ida ya Kiswahili sauti jamhuri ya sasa, ya ya Iran na huu, na sasa tunawakaribisha kusikiliza sehemu pili matangazo yetu. Tutakuwa kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho siku ya sikukuu ya mwaka mpa shamsia, mwaka wa Kiirani. Skukuu hii ni maarufu kama Nou uh, katika lugha ya Kifarsi au nairuzi katika lugha ya Kiswahili. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha malezi au familia bora. Tuko katika siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani hujulikana kama Nowruz au Nairuzi na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote nchini Iran na nchi zinazozungumza lugha ya Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Kiirani. Sikukuu ya Nouruzi huanza sambamba na kuadia msimu wa machipuo. Nouruzi ni siku ya kwanza ya msimu wa machipuo na ni siku ya kuhuishwa upya ardhi na mazingira. Tokea zama za kale, Nouruzi imekuwa siku ya kusherehekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali na sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya giza. Baada ya kudhihiri dini ya Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita Watu wa Irani ya kale waliikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruzi huanza kwa machipuo baada ya mimea kunyauka na kupoteza uhai wakati wa majira ya baridi kali. Kwa msingi huo, Nouruz na machipuo ya mimea iliyokuwa imenyauka na kukauka katika msimu wa baridi kali ni kumbusho la namna wanadamu watakavyofufuliwa katika siku ya kiama na malipo baada ya kufariki maisha haya ya dunia. Hali kadhalika Nouruzi huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruzi ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nuruz, kusoma aya za Qurani tukufu katika dakika za kwanza kabisa za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kwa kila aliye katika mjumuiko huo na vilevile vile kukaribisha mwaka kwa Qurani na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe hii ya Nuruzi. Kuna riwaya na hadithi kuhusu sikukuu hii ya Nuruzi. Riwaya hizo zinaonyesha kwamba Uislamu unaitambua Nuruzi kama siku muhimu, na ndiyo maana katika vitabu vya wanazuoni wa fikhi kumetajwa mengi kuhusu siku hii na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za siku ya Nuruzi ni kufanya usafi na kusafisha nyumba na mazingira yanayotuzunguka na yanayozunguka makazi ya raia. Shekha Abbas Qumi, Abbas Kumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihu Ljinan ameandika kwamba Imamu Jafar Sadiq alaihi salam alimwambia mwanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin Khunais kwamba ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi, na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge swaumu kisha uswali na usujudu sijidati shukuru. Wakati wa machipuo na kuchanua maua, kunawiri kwa mimea na mazingira, ni wakati mwafaka wa kuwa na uhusiano uliojaa ikhlasi na Muumba wa mbingu na ardhi katika kipindi hiki cha machipuo ya mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kuomba Mola muumba afanye mabadiliko katika hali zetu, iwe ni katika tabia, kauli na matendo, kama anavyofanya mabadiliko katika maumbile ya dunia na mazingira. Maombi haya hufanyika kupitia dua maalumu na fupi, ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushui kubwa wakati wa kuingia mwaka mpya, katika dakika hizo za mwanzo na wakati wa kukaribia kuingia mwaka mpya, wairani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono yao na kumuomba mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Katika dua hii, wapenzi wasikilizaji, tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia kama ulivyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana. Na mambo haya mawili, yaani usiku na mchana, ni nembo ya kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na giza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa giza katika nyoyo zetu na kuzitia nuru na maarifa. Tunasoma katika aya ya 257 ya suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira na hapa, muumini anamwomba Mola mlezi abadilishe hali yake na kuifanya bora zaidi. Hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake na kuwa hali bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufika katika ubora ambao humfanya awe na sifa ya mwanadamu. Miongoni mwa mila na desturi muhimu za Nuruzi ni kutandika zulia au kuandaa meza ya sini saba, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sini ya lugha ya Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya mwezi wa Farvardin ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hiyo, ambapo Qur'ani tukufu huwa na nafasi maalumu. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya Haft Sin, kuna maana inayopaswa kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Allama Majlisi, ambaye ameandika kitabu kikubwa cha Biharul Anwar anasema kuhusu herufi hizo saba za sini kwamba kuna mbingu saba, kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wakuu saba. Hivyo iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Kurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Mwisho wa kunukuu. Aya hizi saba za Qur'ani zenye kuanza na herufi Yasini huanza na neno salamu. Miongoni mwa aya hizo ni ile ya 58 ya Suratu Yasin inayosema, salama hiyo ndiyo kauli tokayo kwa Mola mlezi mwenye kurehemu. Moja ya mila na desturi nyingine za Wairani katika siku za awali za mwaka mpya wa Hijiria shamsia ni kutembelea maeneo matakatifu kwa ajili ya ziara na pia kutembelea makaburi na kuwasomea dua waliotangulia. Kwa hakika kutembelea maeneo hayo huleta utulivu na huwa na taathira kubwa sana katika nyoyo za wanadamu. Vilevile vile katika siku hizi za Nouruzi tuna ada ya kutembeleana na kutembelea jamaa na marafiki ambako kuna chanzo na asili katika mafundisho ya Kiislamu yanayowahimiza Waislamu kuunga udugu na upendo. Wapenzi wa sikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Maadili bora. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika wakati mwingine wa kujiunga nami ili mpate kufaidika na yale niliyoandalieni wiki hii katika kipindi cha maadili bora. Leo tutajadili vipimo vya ndoa katika Uislamu. Karibuni mpate kujumuika nami hadi mwisho wa kipindi. Kuna vipimo vingi vinavyotumika katika kuchagua mchumba. Baadhi ya watu huangalia dhahiri ya mtu alivyo, na hivyo hutilia maanani na kuyapa uzito masuala kama vile kazi ya mtu, kipato alicho nacho na uzuri wake. Hata hivyo tukikumbuka kuwa lengo kuu la ndoa ni mtu kuwa na mwenza na mshirika ambaye watashirikiana pamoja katika kujenga familia bora na kutoa watoto waliopata malezi mema Hivyo basi inapaswa kuyapa uzito mkubwa na umuhimu zaidi masuala ya tabia, dini, uzima wa akili uko na upeo wa fikra wa mtu kuliko dhahiri yake, kwani mali, kipato na uzuri haviwezi kuhesabiwa kuwa ni kipimo cha thamani za kimaadili katika ndoa, bali si hasha kuwa baadhi ya wakati vitu hivyo huweza kutoa athari mbaya katika ujengaji wa familia. Mojawapo ya nukta muhimu kabisa katika suala la ndoa ni kulipa umuhimu suala la akili na busara aliyo nayo mtu unayekusudia kufunga naye ndoa. Ni jambo lisilo na shaka yoyote kuwa mtu ambaye hana akili timamu na ubongo uliotulia hawezi kubeba jukumu la kujenga kuimarisha na kuifanya familia idumo. Sote tunayoelewa fika kuwa maisha ni kitu kilichojaa matamu, machungu na majaribu chungu nzima, na kitu pekee kinachoweza kumfanya mtu aweze kukabiliana na machungu ya maisha na kuyashinda majaribu yake, na hivyo kujenga mazingira bora ya malezi ni kwa mtu huyo kuwa na hekima uoni mpana wa kuangalia mambo na uwezo wa kuifanya familia itawaliwe na utulivu wa kiroho na kiakili. Ni kwa sababu hiyo ndio maana Uislamu unaamini kuwa mtu unayemchagua ili aje kuwa mume au mke wako ni lazima awe ni mtu mwenye akili kamili na fikra timamu. Wasikilizaji wapenzi, hebu sasa na tuliangalie suala letu hili kwa mtazamo mwingine. Yaani, hebu na tujadili kwa mtazamo wa elimu ya nafsi au saikolojia. Ni athari gani hupatikana katika kuijenga familia kwa kuwepo mke na mume mwenye akili kamili na fikra timamu? Kuhusiana na suala hilo, Dr Gulzari, mtaalamu wa elimu ya nafsi, ana haya ya kunena: watu ambao wana kasoro ya uzima wa akili au udhaifu katika ufahamu wanagawika katika makundi kadhaa. Kundi la kwanza ni la watu ambao ni rahisi kuwatambua kuwa wana matatizo ya akili. Kwa kawaida huwa hawasemi na mtu na wala hawaonyeshi hali ya kukua. Anaendelea kusema kuwa kundi la pili ni la wale watu ambao wanaweza kujifunza na kufanya mambo yaliyo rahisi na mapesi. Hata hivyo huwa hawana uwezo wa kuendesha masuala ya familia. Ama kundi la tatu ni la watu ambao wako katika hali ya kati na kati, yaani hawakudumaa kiakili, lakini uwezo wao wa ufahamu sio mzuri. Watu hawa wanaweza kufunga ndoa, isipokuwa wanahitajia watu wa kuwa karibu nao ili kuwasaidia. kutokana na kwamba kwa sehemu kubwa kudumaa huwa kunatokana na urithi, watoto wanaozaliwa na watu wenye tatizo la kudumaa kiakili hurithi pia tatizo hilo. Katika nchi nyingi na hasa Marekani, njia inayotumiwa kutatua tatizo hilo ni kuwatoa uzazi watu wenye akili taahira, ili wafungapo ndoa wasiweze kupata watoto. Hata hivyo, kwa kuwa dini tukufu ya Uislamu inauangalia mustakbali wa jamii kwa uoni mpana zaidi ya vile unavyoangaliwa na wanadamu wa kawaida. Badala ya kutumia njia za kutoa kizazi, Uislamu unawataka watu wote kutilia maanani swala la akili na ufahamu katika kuchagua mchumba. Kwa mujibu wa wana nadharia wa Kiislamu, akili na kipawa au ufahamu ni vitu viwili mbalimbali mbali, na mtu mwenye akili ni yule ambaye utendaji wake wa mambo humwelekeza katika njia ya haki. Ndiyo maana mwanasayansi au mtaalamu ambaye hafuati njia ya Mwenyezi Mungu na wala haitumii elimu yake katika njia iliyo sahihi huambiwa kuwa ni mtu mwenye kipawa kikubwa cha ufahamu, lakini haitwi kuwa ni mtu mwenye akili, kwani akili ni chombo chenye kumwongoza mtu afuate njia na mwongozo ulio sahihi. Uzima wa kisaikolojia pia ni miongoni mwa mambo ambayo yanasisitizwa sana na Uislamu kuwa ni lazima yapewe umuhimu katika suala la ndoa. Kuhusiana na suala hili, aidha Dr. Gulzari ana haya ya kunena: suala hili ni muhimu sana na linapaswa kuzingatiwa vizuri. Hapana shaka yoyote kuwa kumchagua kwa ajili ya ndoa mtu ambaye ana matatizo ya kisaikolojia kuna maana ya kuitia katika matatizo taasisi ya familia, kwani matatizo ya kisaikolojia yana chimbuko la urithi. Zaidi ya hayo ni kuwa huwafanya mke na mume washindwe kuishi pamoja, hali ambayo huwaathiri pia watoto wao. Daktari Gulzari aidha, anaongeza kuwa bila shaka siyo vigumu kuishi na watu wenye matatizo madogo ya kisaikolojia na ambao wanasumbuliwa na matatizo kama vile kuchanganyikiwa na kujiinamia, bali si hasha kuwa wengi kati yetu tumeshawahi maishani mwetu kusumbuliwa na matatizo ya kuchanganyikiwa, jambo ambalo wataalamu wa elimu ya nafsi au saikolojia wanalielezea kuwa ni tatizo la kupita. Hata hivyo, iwapo matatizo ya kisaikolojia yatakuwa makubwa zaidi, yatasababisha kudhoofu kwa ubongo na kumfanya mtu kupatwa na matatizo makubwa ya kifikra na kitabia na hata kushindwa kupambanua yale yanayotokea katika maisha. Kwa kumalizia mazungumzo yetu, inafaa kusema kuwa iwapo watu watajaribu kuzingatia vipimo sahihi katika kuchagua mchumba, basi ndoa itakayofungwa na familia itakayoasisiwa itajenga mazingira yaliyojaa furaha na upendo na kuwaletea fanaka ya maisha mke na mume. Inafaa tukumbuke kuwa hata kama vipimo mbali mbali vitazingatiwa kabla ya kufunga ndoa hii haimaanishi kuwa swala hilo litadhamini kwa asilimia mia moja kwamba ndoa hiyo haitokuwa na matatizo. La muhimu linalotakiwa kuzingatiwa na watu waliooana ni kuwa na subira na kuvumiliana tofauti zao ili kudumisha ndoa yao. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo basi ndio ninakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Kwa herini. faqad harabtu ilayka wa waqaftu bayna yadayka mustakinan laka mutadharian ilayka rajiyan lima ladayka thawabi, ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni nikuambapo, niitikie wito wangu ni kuitapo na geukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako, ya nikiwa kwako ni muhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema dhamiri wl yhfa lik mr mnqlbi wmthwai wma rid an ubdi bhi mn mntiqi wtfwh bhi mn tlbti wrjuh laqibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya Sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghayrika ziyadati wanakusi, wanafai, wadari. Na yamekwisha pita ulionikadiria e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzuquni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Mawla, ya salli wa sallim daima daima ni muhtasari wa habari za dunia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezungumza leo kwa mnasaba wa kuwadia mwaka mpya wa hijiria shamsia na kusema kuwa Marekani eh, katika masuala mbalimbali haiwezi kuaminika likiwemo swala la mapatano ya nyuklia JCPOA na kuongeza kuwa Wamarekani wamekosea katika mwamala wao na Iran na pia wamekosea kwa ujumla katika maswala yani ya eneo la Asia Magharibi. Wakati huo huo, Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ni jambo lisilo na shaka kwamba mwaka mpya wa elfu moja mia nne hijiria ya shamsi utakuwa mwanzo wa ustawi mpya wa kiuchumi humu nchini na kuanza kuzaa matunda mkawma na mapambano ya miaka mitatu ya taifa la Iran katika vita vya kiuchumi vilivyotwishwa na adui. Na wananchi wa Tunisia wameendelea na maandamano ya kupinga mgogoro wa kisiasa na matatizo ya kiuchumi na kimaisha nchini mwao na mrithi wa kiti cha ufalme Saudia wa Muhammad bin Salman ameitwa mahakamani nchini Marekani kujibu mashtaka yanayomkabili kuhusiana na, na mauaji ya mwandishi mkosoaji Gamal Kashogi. Na mapenzi mskilizaji, na kabla sijaondoka studio, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza ni Abdalah Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Hana mengi, anatoa shukrani zake. Pia tuna maoni kutoka Idi Ibrahim Said Istambuli wa kule uh, Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi. Anasema, enyi wapenda haki wote ulimwenguni, simameni kwa kuunga mkono Palestina kama ifanyavyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maoni na marefu sasama yote lakini namshukuru kwa maoni yake, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu. Mimi ni Mubara Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelit na intaneti. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.