Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Quran. Na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi, jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye basi, je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni tarehe mosi Farvardin mwaka mpya 1400 hijria shamsia, mwafaka na tarehe 7 Shaaban 1442 hijria kamaria, na vilevile inasadifiana na Machi Ishirini na moja, elfu mbili na ishirini na moja. Mchana huu mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa sherehe za mwaka mpya wa Noruz. Kadhalika tutakuwa na makala inayoarifisha wanazuoni wakubwa wakishia katika ulimwengu wa Kiislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju, SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisho plus 989035065487. punde sepunde arejea na taarifa ya habari za dunia. timia saa 6 kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na 5 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na 4 na nusu kwa saa za Afrika tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Watu 13 wauawa wa katika shambulio la wabeba silaha nchini Nigeria. Maandamano ya kupinga kufungwa nchi yafanyika katika nchi za Ulaya, na ndege za kivita za Saudia zashambulia kwa mabomu mji mkuu wa Yemen pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko magharibi mwa Afrika. Watu wasiopungua kumi na watatu wamepoteza maisha katika mashambulizi ya genge la wabeba silaha katika jimbo la Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Samuel Harwan, kamishna wa usalamu wa ndani na mambo ya ndani ya Kaduna, ameripoti kwamba watu wasiojulikana wamefanya mashambulio ya kuvizia katika wilaya za Zangon Kataf, Chikun na Karu mkoani hapo na kuua watu Arwan amebainisha kuwa mbali na watu kumi na watatu kuuawa katika hujuma hiyo, wengine zaidi ya sababu wamejeruhiwa. Amesema kuwa nyumba 56 na pikipiki piki 16 zimeteketezwa kwa moto katika mashambulio hayo na kwamba wakazi wa mkoa huo wamekimbia makazi yao wakihofia kushambuliwa. Hii ni katika hali ambayo makumi ya wa watu waliuawa katika shambulizi lililotekelezwa na watu wenye silaha siku mbili zilizopita katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wiki iliyopita kundi la kigaidi la ISIS tawi la Afrika magharibi lilitangaza kuhusika na shambulio dhidi ya msafara wa magari ya kijeshi lililoua na kujeruhi watu zaidi ya 30 huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria anaendelea kukosolewa kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake ya kuyatokomeza makundi ya kigaidi na ya wabeba silaha nchini humo ambayo mbali na kuua na kujeruhi maafisa usalama na raia wasio na hatia, lakini pia yanateka nyara wanafunzi kila uchao. Mkuu wa ofisi ya shirika la Badr katika mkoa wa Al Ambar nchini Iraq amesema Marekani inapanga njama ya kuwarejesha magaidi katika mikoa ya magharibi mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Husei Al Ambari amenukuliwa akisema hayo usiku wa kuamkia leo na kuongeza kuwa mpango huo wa Marekani wa kutaka kuwarejesha magaidi katika mikoa ya Al Ambar, Diala, Nainawa na Salahudin unakusudia kuzidhoofisha harakati za kujitolea wananchi, yaani Hashdushabi. Ameeleza bayana kuwa wapiganaji wa harakati hizo za Mukawama za Iraq kamwe hawataruhusu ndoto hizo za Marekani za kutaka kuwarejesha magaidi nchini Iraq zitimie. Kiongozi huyo wa shirika la Badr ameongeza kuwa uhasama wa vikosi vya Marekani dhidi ya Hashdu Shabi unatokana na kusimama kidete harakati hiyo ya mukawama na kuzuia kurejeshwa nchini Iraq magenge ya kigaidi. Hii ndiyo sababu ya Marekani kushadidisha propaganda katika vyombo vya habari na mashambulio dhidi ya harakati hiyo. Wiki iliyopita Rais Barham Saleh wa Iraq alitangaza kuwa uamuzi umeshachukuliwa kuhusu kuhitimishwa kuwepo kwa vikosi vya jeshi vamizi la Marekani nchini humo, na kwamba hivi sasa idadi ya askari hao haizidi elfu mbili na mia tano. Askari wa jeshi vamizi la Marekani wamepiga kambi nchini Iraq tangu mwaka elfu mbili na tatu, wakati wananchi na makundi mbali mbalimbali ya Iraq yameshapaza sauti mara kadhaa kutaka askari hao vamizi waondoke huku bunge la Iraq likiwa limeshapitisha mpango tangu Januari mwaka elfu mbili na ishirini kuhusiana na kuondoka askari hao katika ardhi ya nchi hiyo. Kwengineko, mwanachama mwandamizi wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas amesema utawala wa kizayuni wa Israel umeingiwa na kiwewe na wahka mkubwa ukifahamu vyema kuwa harakati hiyo ya mukawama itaibuka mshindi katika uchaguzi ujao wa Palestina hususan katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la habari la Falestina Lyaum limemnukuu Husam Badran mwanachama wa ngazi ya juu wa Hamas akisema hayo na kuongeza, kwa utawala haramu wa Israel, ndiyo wa Israel ndio wa kwanza kufaidi na migawanyiko na mizozo baina ya makundi ya Palestina. Amebainisha kuwa jitihada zozote za kujaribu kuziba mwanya uliopo baina ya makundi wa Palestina na kuyaleta pamoja makundi hayo ni tishio kubwa kwa utawala huo pandekizi. Badran amesisitizia haja ya makundi yote ya Palestina kuungana na kuzungumza kwa sauti moja kuhusu kadhia ya uchaguzi unaotazamiwa kufanyika nchini humo karibuni hivi. Uchaguzi wa bunge la Palestina umepangwa kufanyika tarehe ishirini na mbili mwezi Mei mwaka huu huku uchaguzi wa rais wa mamlaka ndani ya Palestina ukitazamia kufanyika tarehe thelathini na moja ya mwezi Julai na ule wa baraza la taifa la Palestina umepangwa kufanyika tarehe thelathini na moja Agosti mwaka huu. Hivi karibuni makundi ya Palestina yalitoa taarifa mwishoni mwa kikao chao huko Cairo, mji mkuu wa Misri, yakisistizia kufanyika uchaguzi na kuunda chombo kimoja cha uongozi Yalisisitiza wajibu wa kulindwa umoja wa kisheria na kisiasa wa ardhi za Palestina na ulazima wa kufanyika uchaguzi huko Quds, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza, na kukabiliana na ukwamishaji wa aina yoyote wa utawala wa kizayuni katika uwanja huo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika matangazo haya yanakujia moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tukisonga mbele, ndege za kivita za muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia zimeshambulia kwa mabomu mji mkuu wa Yemen, Sanaa, alfajiri ya leo. Kanali ya televisheni ya Almasira imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ndege hizo za kijeshi za Saudia zimeshambulia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Sanaa pamoja na maeneo mengine ya kistrategia ya mji huo mkuu wa Yemen. Ripoti ya Almasiri imeongeza kuwa ingawaje kufikia sasa haijaweza kubainika maafa na hasara zilizosababishwa na uvamizi huo, lakini ndege hizo za kivita za muungano wa Saudia zinaendelea kuruka katika anga ya mji mkuu huo wa Yemen. Muungano wa uvamizi wa Saudia umetekeleza hujuma hiyo ya mapema alfajiri, ikiwa ni siku chache baada ya makumi ya mamluki wake kuuawa na kujeruhiwa katika mapigano baina yao na jeshi na makundi ya kujitolea wananchi wa Yemen katika mkoa wa Taiz nchini humo. Hapo jana, Yasir Alhuri, katibu mkuu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen, alisisitiza kuwa majeshi ya nchi hiyo yataendelea kujihami na kulipiza mashambulizi ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kwamba ni haki ya wanamukawama wa Yemen kushambulia eneo lolote lile la nchi vamizi. Alieleza bayana kuwa kama viongozi wa Saudia hawatoingia akili na kukomesha jinai zao nchini Yemen, basi wajue kuwa watapata hasara kubwa. Vita vinavyoongozwa na muungano wa vamizi wa Saudia huko Yemen vitaingia katika mwaka wake wa saba ifikapo tarehe ishirini na sita mwezi huu wa Machi. Takwimu za taasisi ya Marekani ya Armed Conflict Location and Event Data Project kwa kifupi ACLED zinaonyesha kuwa watu zaidi ya laki moja wameuawa katika vita hivyo vya kichokozi vya Riyadh na waitifaki wake. Na maafisa wa polisi katika nchi kadhaa za Ulaya wamekosolewa kwa kutumia nguvu kupita kiasi kuzima maandamano ya wananchi wanaopinga maagizo mapya ya serikali za nchi hizo yaliyotangazwa kwa ajili ya kuzuia msambao wa wimbi la tatu la virusi vya corona. Maandamano hayo yalianzia katika jiji la Kassel katikati mwa Ujerumani na London, mji mkuu wa Uingereza, kabla ya kuenea katika miji mingine ya nchi mbili hizo na nyinginezo kadhaa za Ulaya. Msemaji wa polisi katika jiji la Kassel nchini Ujerumani amesema watu zaidi ya ishirini elfu walishiriki maandamano hayo ya jana ambayo yanahesabiwa kuwa makubwa zaidi mwaka huu nchini humo. Hata hivyo, maafisa wa usalama walitumia mabomu ya kutoa machozi na virungu kuyazima waandamanaji hao, sawa na wenzao katika miji mingine ya nchi hiyo, wanalalamikia hatua ya serikali kufunga nchi na kuweka vizuizi vya kutotoka nje au vya kutoka nje na mijumuiko kama njia mojawapo ya kudhibiti wimbi la tatu la msambao wa ugonjwa wa Covid 19. Makumi wa ya watu wametiwa mbaroni katika maandamano hayo ya nchini Ujerumani na vilevile katika mji mkuu wa Uingereza, London. Kadhalika, maandamano kama haya yameshuhudiwa katika nchi nyingine za Ulaya kama vile Austria, Ubelgiji, Croatia, Finland, Poland, Romania, Sweden na Uswisi. Huko nchini Finland, mbali na kulalamikia sheria mpya za kudhibiti msambao wa korona, lakini mamia ya waandamanaji wamesikika wakipinga kampeni ya chanjo dhidi ya covid-19 na uvaaji barakoa wa lazima. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Tehran. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia Mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi na vilevile kupitia njia ya sateliti na intaneti, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania tunasikika kupitia kasimawimbi mia moja na tano nukta tatu Tanga, redio Maarifa, na vilevile kupitia idhaa hiyo uh, anga za 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 4 kumradhi, nukta moja Mtwara na 99.1 Singida. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia kikao cha Alaska na kukaririwa tuhuma za Marekani dhidi ya China. Kushadidi mpambano baina ya Marekani na China tangu baada ya Joe Biden kushika hatamu za uongozi kumezifanya pande hizo mbili kuitisha kikao cha ngazi za juu ambacho kilifanyika Alhamisi iliyopita katika eneo la Anchorage kwenye jimbo la Alaska. Kikao hicho kimejadili wasiwasi na hitilafu zilizopo na uwezekano wa kuzitafutia suluhisho. Serikali ya rais Joe Biden wa Marekani imeanza mazungumzo ya kwanza kabisa ya moja kwa moja ya ngazi za juu na nchi mpinzani wake China, huku ikituhumu nchi hiyo kuwa inahatarisha mfumo wa kimataifa. Katika kikao hicho mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani, Jake Sullivan, alimwambia Yang Jechi ambaye ni mwenyekiti wa idara ya kamisheni kuu ya siasa za nje ya chama cha kikomunisti cha China kwamba, na hapa nanukuu, sisi hatutaki vita lakini tunakaribisha ushindani mkubwa, na daima tutalinda misingi yetu, watu wetu na marafiki zetu, mwisho kunukuu. Vilevile waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken amemwambia mwenzake wa China Wang Yi kwamba Washington itajadili wasiwasi wake mkubwa kuhusu hatua za China huko Xinjiang, Hong Kong na Taiwan, na vilevile vile, mashambulizi ya mtandaoni yanayofanywa dhidi ya, ya Marekani. Blinken amedai kuwa kila moja kati ya maswala hayo linatishia mfumo wa kiada zinazolinda usalama wa kitaifa wa kimataifa kwa mradhi. Kwa upande wake, Yang Jechi ameashiria mashinikizo ya Washington kwa nchi mbalimbali mbali kwa kutumia mabavu na kusema Marekani inatumia nguvu za kijeshi na uwezo wake wa kifedha kwa ajili ya kuzishinikiza nchi nyingine. Ameongeza kuwa Marekani inahatarisha mustakabali wa biashara ya kimataifa kwa kutumia vibaya swala la usalama wake wa kitaifa. Inaonekana kuwa serikali ya Joe Biden imeamua kutumia sera ya hujuma dhidi ya wapinzani wakuu wa, wa Marekani katika medani ya kimataifa, yani China na Rasia. Kuhusiana na China, mbali na misimamo mikali ya viongozi wa sasa wa Washington, Marekani imechukua hatua kadhaa za kuiadhibu nchi hiyo na kuiwekea vikwazo vya aina mbalimbali mbali. Miongoni mwa hatua hizo ni pamoja na kuzifutia vibali kampuni kadhaa za, za, za teknolojia ya mawasiliano za Kichina zinazofanya kazi nchini Marekani, kuzisaili kampuni kadhaa za teknolojia ya habari za Kichina kwa kutumia kisingizio cha usalama wa kitaifa na kurefusha vikwazo dhidi ya China kwa kile kinachodaiwa ni hali mbaya ya demokrasia huko Hong Kong. Kwa upande mwingine hatua za hivi karibuni za Marekani kama vikao vya pande nne vya wakuu wa Marekani, Japan, Australia na India ambavyo maudhui yake kuu ilikuwa kujadili tishio la China huko mashariki mwa Asia, safari za maafisa wa ngazi za juu wa serikali ya Biden na mawasiliano ya New Washington na Ulaya, India na washirika wake wengine, vinaonyesha kuwa Marekani imehitari sera za kuhujumu na mpambano dhidi ya Beijing. Ni saa sita na robo a dhuhuri, hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rashida Smalik na nasoro akiwa Tanzania anasema assalamu alaikum, enyi watu na mjibu wa redio Tehran. Namjibu waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Ndugu Rashid anasema naomba niungeni nipate taarifa zenu. Haya ndugu Rashid, sijui tatizo liko wapi, maanake hapa katika mtambo wetu naona nimekwisha kutumia habari na umezipokea. Labda pengine, nahisi tatizo liko upande wako. Fanya tu huseve nambari yetu ili uweze kuona habari ambazo tunakutumia katika ukumbi wako huu wa WhatsApp. Asante sana kwa ujumbe wako huo, Isa Musangu akiwa Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, naye pia naona akatutumia ujumbe wa video, naye Kaleke Omar Mahmud akiwa akiwa wapi? Akiwa Tanzania anasema assalamu alaikum ikiwa nitaambiwa nitoe maoni kuhusu JCPO JCPOA, sitogeuka nyuma wala kusita kusema, kwa jamhuri ya kiislamu isizungumzie tena kuhusu jambo hilo, inyamaze kimya kabisa, wala isimjibu lolote ghairi ya kusema tumejizuia kusema kwa muda mpaka pale Marekani itakapoondoa vikwazo na kutangamana kikamilifu na mapatano hayo. Asante sana Kalekela Omar ukiwa Tanzania. Sikukuu ya Nairuzi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, tuko katika siku za awali za mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21, 2019 miladia. Siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria shamsia hujulikana kama Nowruz au kwa Kiswahili Nairuzi, na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote Iran na nchi zinazozungumza Kifarsi, pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Tunachukua fursa hii kuwatumia nyote salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia katika msimu huu wa machipuo nchini Iran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliyokuandalia kwa munasaba huu. Siku kuu ya Nouruz au Nairuzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo na hivyo hayo mawili huwa ni sehemu ya utamaduni wa Iran. Nouruz ni siku ya kwanza ya machipuo, ni siku ya kuhuishwa upya ardhi pamoja na mazingira, ni siku kuu muhimu kwa Wairani. Tokea zama za kale, Nouruz imekuwa ni siku ya kusherekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali, ni sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya kiza ni sherehe ya kuenea furaha kote duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, watu wa Iran ya kale waliokumbatia Uislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na hivyo kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruz huanza kwa machipuo baada ya mimea kudidimia na kupoteza uhai wakati wa msimu wa baridi kali. Kwa msingi huo Nouruz ni kumbusho kuhusu namna mwanadamu atakavyohuishwa katika siku ya kiyama baada ya mauti yake. Hal kadhalika Nouruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruz ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruz. Kusoma aya za Qurani katika dakika na lahadha za kwanza za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kila aliye katika mjumuiko wa kukurubisha mwaka mpya na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna wa Irani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe ya Noruz. Kuna riwaya mbalimbali mbali kuhusu Noruz na utukuzaji wa siku hiyo. Riwaya hizo zinathibitisha kuwa Uislamu unatambua Noruz kama siku muhimu, na ndiyo sababu katika vitabu vya mafukaha na vitabu vinginevyo vya Kiislamu kumetajwa mengi kuhusu siku hiyo na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za Nouruz ni usafi na utakasifu. Sheikh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihu Ljinan ameandika hivi: Imam Sadik alaihi salam alimwambia mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Mualla bin Hunais kuwa ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi na ujipake uturi bora zaidi na katika siku hiyo ufunge saumu kisha uswali sala maalum na usujudu sijda ya kushukuru. Wapenzi wasikilizaji, katika lahadha hii ya kuchipua tena mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kumwomba Mola Muumba atuletee mabadiliko katika hali yetu, iwe ni katika tabia kauli na vitendo. Ombi hili huwa katika dua maalum na fupi ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushu wakati wa kuingia mwaka mpya wa hijiria shamsia. Katika lahadha hiyo ya kukaribisha mwaka mpya, Wairani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono na kumwomba mola mlezi kwa kusema, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu Ewe unaye badilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali, badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo katika dua hii tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani pia katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia kama ambavyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Hapa busara na uono wa mbali una nafasi muhimu katika yale yanayojiri moyoni. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana, ambapo usiku na mchana ni nembo za kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na kiza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa kiza katika nyoyo zetu na kutuangazia nuru ya maarifa yake katika nyoyo zetu, kama ambavyo tunasoma katika suratul Baqara sehemu ya aya ya 257 katika Qur'ani tukufu kuwa Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapo muumini anamtaka mola mlezi abadilishe hali yake iwe bora ya hali hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake kuwa bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufikia katika ubora ambao humpelekea yeye kuwa na sifa ya mwanadamu kamili. Moja kati ya mila na desturi muhimu ya Nouruz ni kutandika au kuandaa meza inayojulikana kama meza ya sin saba au haft sin, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sin ya lugha ya Kifarsi au Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya Farvardin, ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa hijiria shamsia. Familia hujumuika katika meza hii ambapo Kurani Tukufu huwa na nafasi maalum na ya kipekee. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya hafsin kuna maana au ibra muhimu na yenye kuzingatiwa Mwanazuoni maarufu Allama Majlisi, ambaye ameandika kitabu chenye jildi mia na kumi kinachojulikana kama Biharul Anwar, anafafanua ifuatavyo kuhusu herufu hizo saba za sin: ifuatavyo, kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wakuu saba. Hivyo, iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Qurani tukufu ambazo zinaanza na herufu ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Aya hizi saba za Qurani zenye kuanza na herufi ya sin huanza na neno salam. Kati ya salamu hizi ni sala na salamu za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa kweli, katika sura ya sin aya ya 58 na isemayo, salama hiyo ndiyo kauli itokayo kwa mola mlezi mwenye kurehemu. Katika vitabu vya tafsiri tunasoma kuwa salamu hii ni usalama na utulivu wa kudumu kwa waumini. Katika tafsiri e, nemune ya Ayatullah Makarim Shirazi ana nasibisha aya hii na mtume mtukufu salallahu alaihi waalihi wasalam na kuandika wakati wakazi wa jana wakiwa wamegiriki katika neema za jana nuru huwaangazia kutoka juu na watasikia sauti semayo salama hiyo ndio kauli itokayo kwa mola mlezi mwenye kurehemu hii ni sehemu au hii ni salamu ya mwenyezi mungu kwa wakazi wa jana ambao watakuwa wamevutiwa na uwepo wa mwenyezi mungu kiasi cha kughafilika na yote yaliyo hapo. Kisha katika hali hiyo malaika nao watawatumia salamu <mimu> moja ya mafundisho muhimu ya Uislamu na yenye baraka tele kwa mtu binafsi na jamii ni sila ya rahim, au kuwa na maingiliano mazuri na jamaa wa kaumu au familia. Moja ya nguzo muhimu za Noruz ni jamaa katika familia y kutembeleana na kujuliana hali kwa mujibu wa maamurisho ya Kiislamu ya sila ya rahim. Katika riwaya za Kiislamu, mila na desturi hii nzuri ya Noruz imetajwa na kupewa nafasi muhimu na imetiliwa mkazo sana. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya kustawi na kunawiri roho na kuchipua vipawa vya kifikra na kustawi mwanadamu kisaikolojia hutokana na kutekeleza sila ya rahim kupitia kutembelea waumini, jamaa na marafiki. Na tija nzuri ya suna hii nzuri ya Mwenyezi Mungu huonekana katika sekta mbalimbali mbali za maisha ya mtu binafsi na jamii. Kati ya manufaa ya kutembeleana uh, ni kupata baraka katika umri, kuondoa umaskini, kupata usahali maishani na muhimu zaidi yayote, kuleta mahaba, ukarimu na moyo wa kusaidia na waumini. Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam anasema hivi kuhusu suna hii nzuri: kutembeleana na kukutana huleta urafiki na mahaba katika nyoyo. Aidha anasema kutembeleana ndugu katika dini, kama futari na tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Aidha Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam amesema kutembeleana ndugu katika dini e, kama tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Nchini Iran katika siku hii ya kwanza ya Nauruz, mamilioni ya wananchi wenye mahaba hutembelea maeneo ya kidini, hasa haram takatifu ya Imam Ridha alaihi salam. Eneo hili takatifu lina ukubwa wa takribani mita milioni moja mraba na huwa limejaa waumini wenye matumaini, kama ambavyo wengi pia humiminika katika haram ya Bibi Masuma salamullah aleiha mjini Kum, na wengine katika haram ya Ahmad bin Musa salamullah alaihi mjini Shiraz. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa fursa hii tena kuwatakia nyote wakati mwema katika kipindi hiki cha mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21 mwaka huu wa 2019 miladia. Hii ni radio Teheran. Toba, tupo katika mwaka wa alfu mbili na ishirini na moja nawala, na wala si alfu mbili na ishirini kumi na tisa kama kinavyosema kipindi hicho. Toba ni kipindi ambacho tumekitoa kwenye makavazi yetu. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini Jamvi la udondozi wetu magazeti yanayochapishwa Afrika Mashariki linakunjuliwa li na magazeti ya nchini Tanzania. Machapisho na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya nchi hiyo, kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari za shughuli za kuuaga mwili wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na Watanzania kwa ujumla, wakimlilia Rais Magufuli, na limeandika kwa heri chuma vilio vya tanda kila kona, Askofu Rua nchi na waumini kanisani kwa JPM, waeleza mazito, umi mwalimu aeleza miaka mitano yake na JPM, majaliwa hashindwa kujizuia pia. Limeandika CCM kumekucha, mkutano wa kumkabidhi rais Samia wenyekiti na mrithi wa Dkt Bashiru waitishwa Mtu wa watu ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili, ambacho kimebebwa na picha inayomwonyesha au inaonyesha msafara wa mwili wa Magufuli ukipita Dar es Salaam, huku wananchi wakijitokeza kwa wingi kuwaga. Vichwa vingine katika ukurasa huo vinasomeka, watanzania wahimizwa kuomboleza kwa matumaini, JPM a, a, a, aliongoza sala kabla ya kifo, na kikwete awapoza watanzania. Nipashe Jumapili pia limeipa kipaumbele habari hiyo ya huzuni kwa kuandika simanzi, vilio, Samia aongoza maelfu kuwaga mwili wa JPM, Kikwete amlilia. Pia limeandika wapinzani waweka matumaini kwa Samia. Mzalendo pia halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya kichwa chenye maneno mawili tu, ni simanzi. Sunday News mambo ni hayo hayo, limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa anwani isemayo uchungu usiovumilika. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya. Tuanze na gazeti la The Standard On Sunday toleo la mtandaoni, ambapo miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hilo uh, mosi ni kwamba wanawake watatu kutoka jiji kuu la Nairobi wamekufa maji katika ziwa Victoria. Kadhalika muungano wa kisiasa wa Kalonzo, Mudavadi na Gideon unaendelea kuiva na vile vile pia kuna habari ya kukithiri mimba za mapema katika kaunti ya Kisii. Gazeti la Sunday Nation habari yake kuu inasema Raila asema, Magufuli huyu ndiye Magufuli ninayemfahamu. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo toban umepambwa kwa picha ya kinara wa ODM Raila Odinga, lakini katika toleo la mtandaoni kuna picha ya Odinga akimpiga pambaja mwenda zake Magufuli. Sunday Nation pia lina habari inayonukuu wataalamu wa kiafya wanaosema kwamba wimbi la tatu la virusi vya korona ni hatari zaidi. Tugeukie sasa gazeti la Taifa Jumapili. Habari kuu katika gazeti hilo ni kuhusu kukurukakara za kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Habari hiyo imepewa anwani inayosema kampeni tasa za Ruto thoban, Ruto akikusudia naibu rais wa Kenya William Samoei Ruto. Kadhalika, gazeti hilo limeandika kilio na kuzimia, Watanzania wakimwomboleza shujaa wao. Pia limeandika Raila anawazia nini iwapo atasalitiwa na Kenyatta. Hayo yakiwa ni ya Kenya, tutamatishe nchini Uganda ambapo gazeti la Sunday Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani isemayo migawanyiko katika mahakama ya juu ya Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari kemkem, baadhi yazo zina vichwa visemavyo wakazi walalama kufukuzwa katika shamba la Museveni na mama na mtoto waaga dunia katika mkasa wa moto katika jiji la Masaka. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sheikh Jamaluddin Hasan bin Yusuf Hilli, mashuhuri kwa lakabu ya Allama Hili, faqihi na mwanateolojia wa kishia aliyeishi katika karne ya nane Hijiria na ambaye ameandika zaidi ya vitabu 120 katika taaluma mbalimbali mbali za elimu ya dini. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza madhehebu ya kishia pamoja na maarifa na mafundisho ya Ahlulbeit alaihim assalam na anaweza kutajwa kama ni mhuishaji wa athari za kishia. Sehemu ya 22 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia alim na msomi mwingine wa kishia ambaye ni Muhammad bin Maki mwenye lakabu ya Ashahidu Lawal, mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Jabal Amil nchini Lebanon. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin Maki mashuhuri kwa lakabu ya ashahidu lawal, yani shahidi wa kwanza, alizaliwa mwaka mia saba na thelathini na nne hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Jabal Amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo lakini limeondokea kuwa kitovu cha maulamaa wengi wakubwa ambayo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini zaidi ya mamujtahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Hii ni ishara na uthibitisho wa kuwepo maulamaa wengi wa kishia huko Jabal Amil katika zama zile. Sheikh Abu Abdullah Muhammad Jamaluddin Almakki au Shahidul Awal kama anavyojulikana alizaliwa na kuondokea katika eneo kama hili na katika familia ambayo watu wake wote walikuwa wakijishughulisha na masuala ya elimu. Alilelewa na kukulia katika mji huo ahadi alipofikisha umri wa miaka 16. Alisoma masomo ya awali na ya msingi na ya hatua ya juu kidogo kwa baba yake na kwa maulamaa wa wakati huo wa Jabal Amil, na kisha baadaye akaelekea Hila huko Iraqi, lengo likiwa ni kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Mwaka mmoja tangu alipowasili katika mji wa Hila, alifanikiwa kupata daraja ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 17 tu. Mwanazuoni huyu alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka mitano. Elimu na uwezo wake mkubwa wa kielimu aliokuwa nao uliwafanya wanazuoni na wasomi wa zama hizo wastaajabishwe naye na kutaja wasifu wa elimu yake. Hata waalimu wakubwa zama hizo katika mji wa Hilla kama Fakhrulmuhaqiqin aliyekuwa mtoto wa Allama Hili alimsifia mno Shahidi wa Kwanza, ambapo licha ya kijana huyu kuwa na umri wa miaka 17 tu, alikuwa akimwita na kumtaja kama imamu, allama mkubwa na mwanazuoni bora kabisa wa ulimwengu. Akiwa na umri wa miaka 21 alimu huyo alirejea katika kijiji alichozaliwa cha Jizin huko Jabal Amil nchini Lebanon, na baada ya muda mfupi akaanzisha chuo ambacho baadaye kilitoa wanafunzi mahiri waliohitimu hapo ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wa kutegemewa katika maeneo mbalimbali mbali na kufundisha, Ashahidu Lawali alikuwa akijihusisha pia na kazi ya kuandika na kualifu vitabu ambavyo akthari yake vilikuwa ni majibu ya matatizo ya kimadhehebu, kiitikadi na kijamii ya wananchi. Alikuwa marejeo na kimbilio la Mashia na mbeba bendera ya sheria. Mwana zuoni huyu alikuwa na ufahamu mkubwa pia na vyanzo vya kidini vya madhehebu ya kisuni Kiasi kwamba hata Waislamu wa madhehebu ya suni walikuwa wakimrejea na kumuuliza maswali kuhusiana na masuala mbalimbali ya kiibada yaliyohusiana na madhehebu yao, na yeye alikuwa akiwajibu na kuwapatia fatwa kwa mujibu wa madhehebu yao. Kutokana na kubobea kwake na kuwa na uwezo mkubwa kuhusiana na madhehebu ya kisuni na kutoa fatwa kwa mujibu wa madhehebu ya kisuni, Baadhi ya watu walikuwa wakimtambua kama alim na msomi wa madhehebu ya Shafi. Shahidi wa kwanza alifanya safari katika maeneo mbalimbali mbali kwa ajili ya kustafidi na tajiriba na zuoni tofauti kama vile Damascus, Misri, Palestina, Makka na Madina. Katika zama hizo, miji na maeneo hayo yalikuwa ya vituo vya elimu vyenye itibari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Dhikra Shia fi Ahkami Sharia. Kitabu hiki kinachohusiana na masuala ya tohara kilichapishwa mwaka 1271. Kitabu kingine cha mwanazuoni huyu ni Adurusu Sharia fi Fiqhi Limamia, ambacho ndani yake kimebainisha masuala mengi ya kifiqhi. Hata hivyo Shahidi wa kwanza alikufa shahidi kabla ya kukamilisha kitabu hiki. Shahidu Lawal ana vitabu vingine alivyoandika katika maudhui za hija swaum, swala, na vilevile vile katika uga wa itikadi, usul na kadhalika, ambapo uthibitisho wa umuhimu wa vitabu hivyo ni hatua ya wa maulamaa waliokuja baada yake ya kuvisherehesha na kuvibainisha vitabu hivyo. Aidha, na kitabu au risala ambayo ni maswali na majibu. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni Aluma Adimishkiya Ad ambacho kimeeleza kwa mapana na marefu hukumu za ibada na amali za kivitendo katika Uislamu. Mbali na shahidi wa kwanza kuwa mwanazuoni ambaye hakuwa na mithili katika zama zake, alikuwa na nafasi athirifu pia katika kuongoza jamii ya wa waislamu na kulinda mipaka ya itikadi ya Ushia. Katu hakuwa akinyamazia bida, uzushi na upotovu katika dini na alifanya juhudi kutetea hadhi na heshima ya dini na madhehebu kwa nguvu zake zote. Wakati fulani mwana zuoni huyu alifungwa jela mwaka mmoja huko Damascus baada ya kusingiziwa kwa chuki na uadui kwamba itikadi zake ni potofu. Hatimaye alimu huyu aliuawa shahidi kwa kukatwa shingo baada ya kutolewa hukumu dhidi yake katika tuma ambazo katu hakuhusika nazo. Alikufa shahidi mwaka 786 akiwa na umri wa miaka 52. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. E, hivyo sinabudi kukuwageni ni kukutakieni kila la kheri maishani. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni tarehe mosi Farvardin mwaka 1404 Hijiria Shamsia, sawa na tarehe saba Shaban mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inayosalifiana na 21 Machi 2021 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tunafungua ukurasa mpya wa mwaka 1404 Hijiria Shamsia kwa kuwapa salamu za heri na fanaka kwa mnasaba huu Leo ni tarehe mosi Farvardin inayosalifiana na siku ya kwanza ya mwaka Kiirani wa hijiria shamsia. Siku hii ambayo ni mwanzo wa msimu maridadi wa machipuo hapa nchini ni maarufu kwa jina la sikukuu ya Noruz. Noruz ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherekewa zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita. Mbali na Iran, nchi ambazo husherekea Noruz ni pamoja na Afghanistan, jamhuri ya Azerbaijan, Albania, Kirgizistan, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, jamhuri ya Tatarstan nchini Rusia, Sudan na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi Mosi Farvardin ni siku ya kimataifa ya Nowruz. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Nowruz kama siku kuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuadia msimu wa machipuo na kuhuishwa tena mazingira. Siku kama ya leo, miaka 2094 iliyopita bunge la kwanza la Iran lililokuwa likijulikana kwa jina la Mahestan liliasisiwa. Wajumbe wa bunge hilo liloasisiwa katika zama za Mehradad wa kwanza, mfalme wa ukoo wa Ashkanian walikuwa ni wanawafalme na shakhsia wakubwa wa Iran. Miongoni mwa yaliyokuwa mamlaka ya bunge la Mahestan ni kumchagua mfalme na kumwondoa madarakani endapo angekumbwa na maradhi mabaya, kuwa kichaa, kushindwa kufanya kazi au kuisaliti nchi. Aidha, bunge hilo lilikuwa na jukumu la kutangaza vita au kupendekeza amani na suluhu. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitatu iliyopita kulitokea mapigano makubwa kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, na majeshi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mji wa Karama ulioko Jordan. Kwa uchache wanajeshi elfu moja mia mbili thelathini wa kizayuni waliangamizwa na makumi ya vifaru kuteketezwa au kuchukuliwa ngawira na wana mapambano shupavu wa Kipalestina kwenye mapigano hayo. Harakati ya PLO ilianza kupoteza hadhi yake ya kimapambano baada ya kulegeza misimamo yake ya kimapinduzi mwaka 1991 na kukubali kuketi meza ya mazungumzo ya amani na utawala ghasibu wa Israeli, mazungumzo ambayo hayajawa na matunda yoyote kwa wananchi wa Palestina. Siku kama ya leo miaka ya hamsini na mitano iliyopita, shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa ya UNESCO lilitangaza siku ya mauaji ya umati dhidi ya wazalendo weusi wa nchini Afrika Kusini yaliyotokea mwaka 1960 wa siku ya kimataifa ya kufuta ubaguzi wa rangi. Wa rangi Waafrika weusi wa wapatao 69 waliuawa na wengine mia thamanini kujeruhiwa katika siku kama ya leo, baada ya askari makaburu kuwafiatulia risasi watu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani huko Sharpeville nchini Afrika Kusini kupinga siasa za ubaguzi wa rangi. Miaka 31 iliyopita nchi ya Namibia ilipata uhuru wake kutoka kwa Afrika Kusini. Mwishoni mwa karne ya 19, wakoloni wa Kijerumani, Uingereza na Ureno walianza kuvutana kwa minajili ya kuudhibiti na kupora utajiri na mali asili za Namibia. Uhuru wa Namibia ulipatikana kutokana na mapambano ya harakati ya SWAPO chini ya uongozi wa Sam Nujoma. Hii ni redio Teheran. Muda umekwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomee habari za dunia kwa kifupi. Watu wasiopungua kumi na tatu wamepoteza wa maisha katika mashambulizi ya genge la wabeba silaha katika jimbo la Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Mkuu wa ofisi ya shirika la Badr katika mkoa wa Lambar nchini Iraq amesema Marekani inapanga njama ya kuwarejesha magaidi katika mikoa ya magharibi mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Mwanachama wa Hamas asema Israel inaogopa ushindi wa harakati hiyo katika uchaguzi ujao. Ndege za kivita za Saudia zimeshambulia kwa mabomu mji mkuu wa Yemen, Sanaa, na maandamano ya kupinga kufungwa nchi yamefanyika katika nchi kadhaa za Ulaya. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati na vilevile vile kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussen Hassan, nakutakia mchana mwema na kila la kheri maishani. Asante na kwaheri na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.