Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya subuhi, ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utatuia radhi mpenzi msikilizaji kwa kuanza matangazo haya kwa kuchelewa kutokana na sababu zilizo nje ya uwezo wetu. Leo ni tarehe mosi Farvardin mwaka elfu moja mia nne hijria shamsia mwafaka na tarehe saba Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria na vile vile mwafaka na Machi ishirini na moja. Kwa moyo mkunjofu, natumai tutakuwa sote hadi tamati ya matangazo, na mbali na taarifa ya habari za dunia tutakuwa na vipindi tulivyokuandalia kwa asubuhi ya leo, na moja kwa moja tuanze na taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni mukhtasari wa habari za dunia. Rais Rohani atoa mkono wa kheri kwa viongozi wa nchi zinazoadhimisha mwaka mpya 1400. Josep Borrell asema nitafanya kila niwezalo kuinusuru JCPOA. Na wananchi wa Kongo Brazzaville wapiga kura, huku Ngweso akitazamiwa kushinda, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msomaji wako ni Hussein Hasan. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewanyoshea mkono wa kheri, baraka na fanaka viongozi na marais wenzake wa nchi kadhaa duniani ambazo zinaadhimisha sherehe za Noruz au Nairuzi za, za kuadia mwaka mpya wa 1400 hijria shamsia. Katika ujumbe wake huo wa mwaka mpya wa hijria shamsia kwa marais na viongozi wa nchi za Afghanistan, Pakistan, Tajikistan, Azerbaijan, Turkmenistan, Armenia, Kazakhstan, Uzbekistan, Uturuki na Iraq, Rais Rohani amesema anatumai mwaka huu mpya utafungua ukurasa mpya wa furaha, baraka, afya na amani kwa walimwengu wote ametoa mwito kwa nchi za dunia kuongeza kiwango cha ushirikiano ili kwa pamoja ziweze kukabiliana na changamoto mbalimbali zinazoisumbua dunia kama msambao wa ugonjwa wa covid-19 na magonjwa ya moyo. D Rohani amesema katika ujumbe huo kuwa natumai sisi wanadamu kama vile mazingira, tutazalisha machipo mapya katika nafsi na roho zetu katika msimu huu mpya, na kwa kuondosha adha ya udhaifu na uzembe, tutayapa nishati maisha, fikra na afya za mili yetu. Jana jioni maadhimisho ya siku kima ya kimataifa ya Nuruz ambayo huadhimishwa Machi 21 kila mwaka yalifanyika mjini Jeneva, Uswisi. Mwaka huu masaa yalibadilika mwendo wa saa saba dhuhuri jana Jumamosi katika au kwa masaa ya hapa nchini. Maadhimisho ya mwaka huu ya Nuruz yanafanyika katika hali ambayo dunia inaendelea kukabiliana na janga la Korona ambalo limeshaua watu zaidi ya milioni mbili na laki saba katika pembe mbalimbali mbali za ulimwengu. Mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya amesema atafanya juu chini ili kuyalinda na kuyabakisha hai makubaliano ya nyuklia Iran yanayofahamika kwa kifupi kama JCPOA. Josep Borrell amesema hayo katika kitabu chake kinachoitwa Sera za Nje za Ulaya katika Zama za COVID-19, amebainisha kuwa na hapa na nukuu: kama mshirikishi wa hivi sasa wa JCPOA nitaendelea kushirikiana na wadau wengine wa makubaliano hayo, pamoja na jamii yote ya kimataifa. Tutafanya kila liwezekanalo kulinda mafanikio tuliyoyapata miaka mitano iliyopita na kuhakikisha kuwa mapatano hayo yanasalia athirifu. Mwisho wa kunukuu. Mkuu huyo wa sera za nje wa EU ameeleza bayana kuwa makubaliano ya JCPOA yapo chini ya mashinikizo makubwa kutoka pande mbalimbali mbali, hususan baada ya Marekani kujiondoa kwayo mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na nane na kurejesha vikwazo dhidi ya Iran chini ya strategia mpya ya mashinikizo ya kiwango cha juu. Mwezi uliopita mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa EU alikiri kuwa hadi kufikia wakati ambao Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja ya kujiondoa katika JCPOA, Iran ilikuwa inafungamana na mapatano hayo na kwamba hata baada ya ya hapo iliendelea kufungamana na makubaliano hayo. Kwingineko, wananchi wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville wanaelekea katika masanduku ya kupigia kura asubuhi yaliyo Jumapili kushiriki uchaguzi wa rais ambao umesusiwa na chama kikuu cha upinzani nchini humo. Rais Denis Sassou Nguesso ambaye ameiongoza nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta kwa miaka 36 anatazamiwa kuibuka mshindi kwa muhula wa nne katika uchaguzi huo watu milioni mbili nukta tano katika nchi au kati ya milioni tano inayounda jamii ya watu wote wa nchi hiyo wamesajiliwa kwa ajili ya kushiriki uchaguzi wa leo. Sasongweso mwenye umri wa miaka sabini na saba na anayewania muhula mwingine wa miaka mitano atachuana na wagombea sita wa upinzani katika uchaguzi huo. Mwishoni mwa Januari mwaka huu, chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Pan-African Union for Social Democracy kilitangaza kuwa hakitakuwa na mgombea rais, wa urais katika uchaguzi wa leo Jumapili, kikidai kuwa mazingira ya sasa nchini humo si mazuri kwa ajili ya zoezi hilo la kidemokrasia. Kilisema uchaguzi huu utasababisha mgawanyiko zaidi nchini humo. Gay Pris Kolelas, kinara wa chama cha Union of Humanist Democrats, mwenye umri wa miaka 61, ndiye mgombea anayetazamiwa kumpa ushindani rais Ngweso katika uchaguzi wa leo. Ikumbuka kuwa mwaka elfu mbili kumi na sita machafuko ya uchaguzi yalishuhudiwa nchini humo baada ya Denis Sasongweso kushinda tena kiti cha rais kwa kupata asilimia sitini ya kura zilizopigwa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio ya Teheran idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katibu mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesisitiza kuwa majeshi ya nchi hiyo yataendelea kujihami na kulipiza mashambulizi ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na kwamba ni haki ya wanamukawama wa Yemen kushambulia eneo lolote lile la nchi vamizi. Dr Yaser Alhuri alisema hayo jana Jumamosi wakati alipohojiwa na shirika la habari la Mehr na kuongeza kuwa lengo kuu na la kimsingi la majeshi ya Yemen ni kufanya operesheni za kistratejia za kijeshi na kuhakikisha walimwengu kuwa wayemen wali wa Yemen wataendelea kujihami mbele ya wavamizi wa nchi yao ili kuwafahamisha wavamizi kwamba taifa la Yemen liko imara na kamwe haliwezi kukubaliana na uvamizi wa nchi yao. Na mwana wa kiume wa rais wa zamani wa Marekani amerusha katika mtandao wa Twitter kipande cha video kilichotengenezwa maalum kwa ajili ya kumfanyia stizai Joe Biden baada ya rais wa Marekani kula mweleka mara tatu mfululizo wakati alipokuwa anapanda ngazi ya ndege. Shirika la habari la Fars limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Donald Trump Jr mwana wa kiume wa rais wa zamani wa Marekani Ijumaa alisambaza video hiyo katika ukurasa wake wa Twitter inayomwonyesha Joe Biden akianguka na, na kula mweleka mfululizo wakati alipokuwa anapanda ngazi za ndege na pembeni mwake ndani ya video hiyo amemweka baba yake, yani Donald Trump akicheza gofu kule. Amweleka mfululizo Biden wakati akipanda ngazi ya ndege ya rais huko Marekani kunaendelea kufanyiwa stizai za kila namna katika mitandao ya kijamii, huku watu wengi wakisema kwamba huenda Biden anahitaji kiti kikubwa zaidi cha kupandia ngazi. Wengine wamesema makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris aanze kufanya mazoezi ya kula kiapo cha kuwa rais wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kikao cha Alaska na kukadiriwa tuhuma za Marekani dhidi ya China. Kushadidi mpambano baina ya Marekani na China tangu baada ya Joe Biden kushika hatamu za uongozi kumezifanya pande hizo mbili kuitisha kikao cha ngazi za juu ambacho kilifanyika Alhamisi iliyopita katika eneo la Anchorage kwenye jimbo la Alaska. Kikao hicho kimejadili wasiwasi na hitilafu zilizopo na uwezekano wa kuzitafutia suluhisho. Serikali ya Rais Joe Biden wa Marekani imeanza mazungumzo ya kwanza kabisa ya moja kwa moja ya ngazi za juu na nchi mpinzani wake China, huku ikituhumu nchi hiyo kuwa inahatarisha mfumo wa kimataifa. Katika kikao hicho mshauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Jake Sullivan alimwambia Yang Jiechi, ambaye ni mwenyekiti wa idara ya kamisheni kuu ya siasa za nje ya chama cha kikomunisti cha China, kwamba sisi hatutaki vita, lakini tunakaribisha ushindani mkubwa na daima tutalinda misingi yetu, watu wetu na marafiki zetu. Vilevile waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Anthony Blinken amemwambia mwenzake wa China Wang Yi kwamba Washington itajadili wasiwasi wake mkubwa kuhusu hatua za China huko Shenjin, Hong Kong na Taiwan, na vilevile vile mashambulizi ya mtandao yanayofanywa dhidi ya Marekani. Blinken amedai kuwa kila moja kati ya masuala hayo linatishia mfumo wa kiada zinazolinda usalama wa kitaifa. Kwa upande wake, Yang Jiechi Kumradhi ameashiria mashinikizo ya Washington kwa nchi mbalimbali mbali kwa kutumia mabavu na kusema Marekani inatumia nguvu za kijeshi na uwezo wake wa kifedha kwa ajili ya kuzidisha, ya kuzishinikiza nchi nyingine. Ameongeza kuwa Marekani inahatarisha mustakabali wa biashara ya kimataifa kwa kutumia vibaya swala la usalama wake wa kitaifa. Inaonekana kuwa serikali ya Joe Biden imeamua kutumia sera ya hujuma dhidi ya wapinzani wakuu wa Marekani katika medani ya kimataifa yani China na Rasia. Kuhusiana na China, mbali na misimamo mikali ya viongozi wa sasa wa Washington, Marekani imechukua hatua kadhaa za kuiadhibu nchi hiyo na kuiwekea vikwazo vya aina mbalimbali. Miongoni mwa hatua hizo ni pamoja na kuzifutia vibali kampuni kadhaa za teknolojia ya mawasiliano za kichina zinazofanya kazi nchini Marekani, kuzisaili kampuni kadhaa za teknolojia ya habari za kichina kwa kutumia kisingizio cha usalama wa kitaifa na kurefusha vikwazo dhidi ya China kwa kile kinachodaiwa ni hali mbaya ya demokrasia huko Hong Kong. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka matangazo haya yanakujia mubashara pia kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa tukuletee kipindi chetu cha kwanza tulichokuandalia asubuhi ya leo ya muqallibal qulubi wal absar Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, tuko katika siku za awali za mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21, 2019 miladia. Siku za kuanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria ya shamsia hujulikana kama Nouruz au kwa Kiswahili Nairuzi, na, na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote Iran na nchi zinazozungumza Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja au nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Tunachukua fursa hii kuwatumia nyote salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia katika msimu huu wa machipuo nchini Iran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliyokuandalia kwa munasaba huu. Siku kuu ya Nouruz au Nairuzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo na hivyo hayo mawili huwa ni sehemu ya utamaduni wa Iran. Nouruz ni siku ya kwanza ya machipuo, ni siku ya kuhuishwa upya ardhi pamoja na mazingira, ni sikukuu muhimu kwa Wairani. Tokea zama za kale, Nouruz imekuwa ni siku ya kusherekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali, ni sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya kiza ni sherehe ya kuenea furaha kote duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita watu wa Iran ya kale waliokumbatia Uislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na hivyo kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruz huanza kwa machipuo baada ya mimea kudidimia na kupoteza uhai wakati wa msimu wa baridi kali. Kwa msingi huo Noruz ni kumbusho kuhusu namna mwanadamu atakavyohuishwa katika siku ya kiyama baada ya mauti yake. Hal kadhalika Noruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Noruz ni kuwepo Qur'ani tukufu katika meza au zulia la Noruz. Kusoma aya za Qur'ani katika dakika na lahadha za kwanza za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qur'ani kila aliye katika mjumuiko wa kukurubisha mwaka mpya na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna Wairani walivyoipa utambulisho wa Kiislamu sherehe ya Noruz. Kuna riwaya mbalimbali mbali kuhusu Noruz na utukuzaji wa siku hiyo. Riwaya hizo zinathibitisha kuwa Uislamu unatambua Noruz kama siku muhimu, na ndiyo sababu katika vitabu vya mafukaha na vitabu vinginevyo vya Kiislamu kumetajwa mengi kuhusu siku hiyo na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za Nouruz ni usafi na utakasifu. Sheikh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihul Jinan ameandika hivi: Imam Sadik alaihi salam alimwambia mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Muadla bin Hunais kuwa ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi na ujipake uturi bora zaidi, na katika siku hiyo ufunge saumu kisha uswali sala maalum na usujudu sijda ya kushukuru. Wapenzi wasikilizaji, katika lahadha hii ya kuchipua tena mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kumwomba Mola Muumba atuletee mabadiliko katika hali yetu, iwe ni katika tabia, kauli na vitendo. Ombi hili huwa katika dua maalum na fupi ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushu wakti wa kuingia mwaka mpya wa hijiria shamsia. Katika lahadha hiyo ya kukaribisha mwaka mpya Wairani, wakiwa pamoja na familia na jamaa zao, hunyanyua mikono na kumwomba mola mlezi kwa kusema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, ewe unayebadilisha nyoyo na macho ya watu ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali, badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo katika dua hii tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani pia katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia, kama ambavyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Hapa busara na uono wa mbali una nafasi muhimu katika yale yanayojiri moyoni. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana, ambapo usiku na mchana ni nembo za kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na kiza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa kiza katika nyoyo zetu na kutuangazia nuru ya maarifa yake katika nyoyo zetu kama ambavyo tunasoma katika Suratul Baqara sehemu ya aya ya 257 katika Qurani tukufu kuwa mwenyezi Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapo muumini anamtaka mola mlezi abadilishe hali yake iwe bora ya hali hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake kuwa bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufikia katika ubora ambao humpelekea yeye kuwa na sifa ya mwanadamu kamili. Moja kati ya mila na desturi muhimu ya Nouruz ni kutandika au kuandaa meza inayojulikana kama meza ya sin saba au haft sin, yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sin ya lugha ya Kifarsi au Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya Farvardin, ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hii ambapo Kurani tukufu huwa na nafasi maalum na ya kipekee. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya hafsin kuna maana au ibra muhimu na yenye kuzingatiwa mwanazuoni maarufu Allama Majlisi ambaye ameandika kitabu chenye jildi mia na kumi kinachojulikana kama Biharul Anwar anafafanua ifuatavyo kuhusu herufi hizo saba za sin ifuatavyo kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba na kuna malaika wakuu saba hivyo iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za qurani tukufu ambazo zinaanza na herufi ya sin malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi Aya hizi saba za Qurani zenye kuanza na herufi ya sin huanza na neno salam. Kati ya salamu hizi ni sala na salamu za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa kweli katika sura ya sin aya ya 58, na isemayo salama, hiyo ndiyo kauli itokayo kwa mola mlezi mwenye kurehemu. Katika vitabu vya tafsiri tunasoma kuwa salamu hii ni usalama na utulivu wa kudumu kwa waumini. Katika tafsiri e, nemune ya Ayatullah Makarim Shirazi ana nasibisha aya hii na Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuandika: wakati wakazi wa janna wakiwa wamegiriki katika neema za janna, nuru huwaangazia kutoka juu na watasikia sauti semayo salama, hiyo ndio kauli itokayo kwa mola mlezi mwenye kurehemu. Hii ni sehemu au hii ni salamu ya Mwenyezi Mungu kwa wakazi wa janna ambao watakuwa wamevutiwa na uwepo wa Mwenyezi Mungu kiasi cha kugafilika na yote yaliyo hapo. Kisha katika hali hiyo, malaika nao watawatumia salamu. Moja ya mafundisho muhimu ya Uislamu na yenye barakatele kwa mtu binafsi na jamii ni sila ya rahim au kuwa na maingiliano mazuri na jamaa wa kaumu au familia. Moja ya nguzo muhimu za Noruz ni jamaa katika familia kutembeleana na kujuliana hali kwa mujibu wa maamurisho ya Kiislamu ya sila ya rahim. Katika riwaya za Kiislamu, mila na desturi hii nzuri ya Noruz imetajwa na kupewa nafasi muhimu na imetiliwa mkazo sana. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya kustawi na kunawiri roho na kuchipua vipawa vya kifikra na kustawi mwanadamu kisaikolojia hutokana na kutekeleza sila ya rahim kupitia kutembelea waumini, jamaa na marafiki. Natija nzuri ya sunahii nzuri ya mwenyezi Mungu huonekana katika sekta mbalimbali za maisha ya mtu binafsi na jamii. Kati ya manufaa ya kutembeleana, uh, ni kupata baraka katika umri, kuondoa umaskini, kupata usahali maishani, na muhimu zaidi ya yote, kuleta mahaba, ukarimu na moyo wa kusaidia na waumini. Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam anasema hivi kuhusu suna hii nzuri: kutembeleana na kukutana huleta urafiki na mahaba katika nyoyo. Aidha anasema kutembeleana ndugu katika dini kama futari na tahajud, wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Aidha Mtume salallahu alaihi waalihi wasallam amesema kutembeleana ndugu katika dini e, kama tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Nchini Iran katika siku hii ya kwanza ya Nauruz, mamilioni ya wananchi wenye mahaba hutembelea maeneo ya kidini, hasa haram takatifu ya Imam Ridha alaihi salam. Eneo hili takatifu lina ukubwa wa takribani mita milioni moja mraba na huwa limejaa waumini wenye matumaini, kama ambavyo wengi pia humiminika katika haram ya Bibi Masuma salamula aleha mjini Kum, na wengine katika haram ya Ahmad bin Musa salamula aleh mjini Shiraz na wapenzi wasikilizaji, kwa fursa hii tena, kuwatakia nyote wakati mwema katika kipindi hiki cha mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21 mwaka huu wa 2019 miladia. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti yanayochapishwa katika kanda ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Machapisho na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya nchi hiyo, kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari za shughuli za kuuaga mwili wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli taban shughuli zilizofanyika jana jijini Dar es Salaam ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na Watanzania kwa ujumla wakimlilia uh, rais Magufuli, na limeandika kwaheri chuma, vilio vya Tanda kila kona, Askofu Roanchi na waumini kanisani kwa JPM waeleza mazito, umi mwalimu aeleza miaka mitano yake na JPM, Majaliwa ashindwa kujizuia pia limeandika CCM kumekucha, mkutano wa kumkabidhi rais Samia wenyekiti na mrithi wa Dr Bashiru waitishwa, mtu wa watu. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili, ambacho kimebebwa na picha inayoonyesha msafara wa mwili wa Magufuli ukipita jijini Dar es Salaam, huku wananchi wakijitokeza kwa wingi kuuaga. Vichwa vingine katika ukurasa huo vinasomeka Watanzania wahimizwa kuomboleza kwa matumaini, JPM aliongoza sala kabla ya kifo, na Kikwete awapoza Watanzania. Nipashe Jumapili pia limeipa kipaumbele habari hiyo ya huzuni kwa kuandika simanzi, vilio, Samia haongoza maelfu kuaga mwili wa JPM, Kikwete hamlilia. Pia limeandika uh, wapinzani waweka matumaini kwa Samia. Mzalendo pia halikuachwa nyuma, limeipa kipaumbele habari hiyo chini ya kichwa chen, uh, chenye maneno mawili tu, ni simanzi. Sunday News mambo ni hayo hayo, limeipa uzito wa kwanza habari hiyo kwa anwani semayo uchungu usiovumilika. Na sasa tunaingia katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Sunday Nation pia mambo ni hayo hayo, limetanguliza mbele habari hiyo ya kifo cha Magufuli. Kwa ujumla ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya kinara wa chama cha ODM, chama cha upinzani cha ODM, Raila Odinga, kisha limeandika Raila asema, huyu ndiye Magufuli ninayemfahamu. Mbali na habari hiyo ya simanzi, gazeti hilo pia limeandika, ama limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho, wataalamu waonya wimbi la tatu la korona ni hatari zaidi. Gazeti la Taifa Jumapili limetoa kipaumbele kwa habari za kukurukakaa za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Habari hiyo imepewa anwani semayo kampeni stasa za Ruto thoman, ikimkusudia naibu rais William Ruto ambaye tayari ameanza kampeni za hapa na pale kwa ajili ya kutafuta kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka ujao mbali na habari hiyo gazeti la taifa jumapili pia limeandika kilio na kuzimia huku watanzania wakimwomboleza shujaa gazeti hilo pia limeandika raila anawazia nini iwapo atasalitiwa na kenyatta gazeti la standard kwa upande wake toleo la mtandaoni pia limetoa kipaumbele kwa habari ya uhusiano wa karibu wa Raila Odinga na Hayati John Magufuli. Imeandika penzi la Raila kwa pombe. Mbali na habari hiyo, pia limeandika kuhusiana na kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao. Limeandika kwamba Kalonzo, Mudavadi na Gideon wanatazamiwa kuunda muungano wa kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao. Gazeti la Sunday Monitor limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani isemayo migawanyiko katika mahakama ya juu. Mbali na habari hiyo, pia limeipa umuhimu habari isemayo wakazi walalama kufukuzwa katika shamba la Museveni. Gazeti la Monitor toleo la mtandaoni lina habari ya kusikitisha, limeandika mama na mtoto wapoteza maisha katika mkasa wa moto katika jiji la Masaka. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha uplasi 98 9035065487. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sheikh Jamaluddin Hasan bin Yusuf Hilli, mashuhuri kwa lakabu ya Allama Hilli, faqihi na mwanateolojia wa Kishia aliyeishi katika karne ya nane Hijiria na ambaye ameandika zaidi ya vitabu 120 katika taaluma mbalimbali mbali za elimu ya dini. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza madhehebu ya kishia pamoja na maarifa na mafundisho ya Ahlulbeit alaihimussalam na anaweza kutajwa kama ni mhuishaji wa athari za kishia. Sehemu ya 22 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia alim na msomi mwingine wa kishia ambaye ni Muhammad bin maki mwenye lakabu ya Ashahidu Lawal, mmoja wanazuoni mashuhuri wa Jabal Amil nchini Lebanon. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin Maki, mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidu Lawal, yaani shahidi wa kwanza, alizaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabal Amil nchini Lebanon. Jabal Amil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini limeondokea kuwa kitovu cha maulamaa wengi wakubwa ambayo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini zaidi ya mamujtahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Hii ni ishara na uthibitisho wa kuwepo maulamaa wengi wa kishia huko Jabal Amel katika zama zile. Sheikh Abu Abdullah Muhammad Jamaluddin Almakki au Shahidul Awal kama anavyojulikana alizaliwa na kuondokea katika eneo kama hili na katika familia ambayo watu wake wote walikuwa wakijishughulisha na masuala ya elimu. Alilelewa na kukulia katika mji huo ahadi alipofikisha umri wa miaka 16. Alisoma masomo ya awali na ya msingi na ya hatua ya juu kidogo kwa baba yake na kwa maulamaa wa wakati huo wa Jabal Amil, na kisha baadaye akaelekea Hila huko Iraqi, lengo likiwa ni kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Mwaka mmoja tangu alipowasili katika mji wa Hilla, alifanikiwa kupata daraja ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 17 tu. Mwanazuoni huyu alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka mitano. Elimu na uwezo wake mkubwa wa kielimu aliokuwa nao uliwafanya wanazuoni na wasomi wa zama hizo wastaajabishwe naye na kutaja wasifu wa elimu yake hata waalimu wa wakubwa zama hizo katika mji wa Hilla kama Fakhrulmuhaqiqin aliyekuwa mtoto wa Allama hili alimsifia mno Shahidi wa Kwanza, ambapo licha ya kijana huyu kuwa na umri wa miaka 17 tu alikuwa akimwita na kumtaja kama Imamu Allama mkubwa na mwanazuoni bora kabisa wa ulimwengu. Akiwa na umri wa miaka 21 alimu huyo alirejea katika kijiji alichozaliwa cha Jizin huko Jabal Amil nchini Lebanon, na baada ya muda mfupi akaanzisha chuo ambacho baadaye kilitoa wanafunzi mahiri waliohitimu hapo ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wa kutegemewa katika maeneo mbalimbali mbali na kufundisha, Ashahidu Lawali alikuwa akijihusisha pia na kazi ya kuandika na kualifu vitabu ambavyo akthari yake vilikuwa ni majibu ya matatizo ya kimadhehebu, kiitikadi na kijamii ya wananchi. Alikuwa marejeo na kimbilio la mashia na mbeba bendera ya sheria. Mwana zuoni huyu alikuwa na ufahamu mkubwa pia na vyanzo vya kidini vya madhehebu ya kisuni Kiasi kwamba hata Waislamu wa madhehebu ya suni walikuwa wakimrejea na kumuuliza maswali kuhusiana na masuala mbalimbali ya kiibada yaliyohusiana na madhehebu yao, na yeye alikuwa akiwajibu na kuwapatia fatwa kwa mujibu wa madhehebu yao. Kutokana na kubobea kwake na kuwa na uwezo mkubwa kuhusiana na madhehebu ya kisuni na kutoa fatwa kwa mujibu wa madhehebu ya kisuni Baadhi ya watu walikuwa wakimtambua kama alim na msomi wa madhehebu ya Shafi. Shahidi wa kwanza alifanya safari katika maeneo mbalimbali mbali kwa ajili ya kustafidi na tajiriba na zuoni tofauti kama vile Damascus, Misri, Palestina, Makka na Madina. Katika zama hizo, miji na maeneo hayo yalikuwa ya vituo vya elimu vyenye itibari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Dhikra Shia fi Ahkami Sharia. Kitabu hiki kinachohusiana na masuala ya tohara kilichapishwa mwaka 1271. Kitabu kingine cha mwana zuoni huyu ni Adurusu Sharia fi Fiqhi Limamia ambacho ndani yake kimebainisha masuala mengi ya kifiqhi. Hata hivyo Shahidi wa kwanza alikufa shahidi kabla ya kukamilisha kitabu hiki. Ashahidu lawal ana vitabu vingine alivyoandika katika maudhui za hija swaum swala na vilevile vile katika uga wa itikadi, usul na kadhalika, ambapo uthibitisho wa umuhimu wa vitabu hivyo ni hatua ya wa maulamaa waliokuja baada yake ya kuvisherehesha na kuvibainisha vitabu hivyo. Aidha na kitabu au risala ambayo ni maswali na majibu. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni aluma adimishkiya Ad ambacho kimeeleza kwa mapana na marefu hukumu za ibada na amali za kivitendo katika Uislamu. Mbali na shahidi wa kwanza kuwa mwanazuoni ambaye hakuwa na mithili katika zama zake, alikuwa na nafasi athirifu pia katika kuongoza jamii ya wa Waislamu na kulinda mipaka ya itikadi ya Ushia. Katu hakuwa akinyamazia bida, uzushi na upotovu katika dini na alifanya juhudi kutetea hadhi na heshima dini na madhehebu kwa nguvu zake zote. Wakati fulani mwana zuoni huyu alifungwa jela mwaka mmoja huko Damascus baada ya kusingiziwa kwa chuki na uadui kwamba itikadi zake ni potofu. Hatimaye alimu huyu aliuawa shahidi kwa kukatwa shingo baada ya kutolewa hukumu dhidi yake katika tuma ambazo katu hakuhusika nazo. Alikufa shahidi mwaka 786 akiwa na umri wa miaka 52. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. E, hivyo sina budi kukuwageni ni kukutakieni kila la kheri maishani. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Farvardin mwaka 1404 Hijiria Shamsia, sawa na tarehe saba Shaban mwaka 1442 Hijiria Kamaria, inayosalifiana na 21 Machi 2021 Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tunafungua ukurasa mpya wa mwaka 1404 Hijiria Shamsia kwa kuwapa salamu za heri na fanaka kwa mnasaba huu Leo ni tarehe mosi Farvardin inayosalifiana na siku ya kwanza ya mwaka wa Kiirani Wahijiria Shamsia. Siku hii ambayo ni mwanzo wa msimu maridadi wa machipuo hapa nchini ni maarufu kwa jina la sikukuu ya Noruz. Noruz ni moja kati ya sherehe za kale zaidi duniani na ilianza kusherekewa zaidi ya miaka elfu tatu iliyopita. Mbali na Iran, nchi ambazo husherekea Noruz ni pamoja na Afghanistan, jamhuri ya Azerbaijan, Albania, Kirgizistan, Turkmenistan, Macedonia, India, Uturuki, jamhuri ya Tatarstan nchini Russia, Sudan na Zanzibar nchini Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi Mosi Farvardin kuwa ni siku ya kimataifa ya Noruz. Umoja wa Mataifa umeitambua siku ya Noruz kama siku kuu ya kale ambayo huadhimishwa wakati wa kuwadia msimu wa machipuo na kuhuishwa tena mazingira. Siku kama ya leo miaka 2094 iliyopita bunge la kwanza la Iran lililokuwa likijulikana kwa jina la Mahestan liliasisiwa. Wajumbe wa bunge hilo liloasisiwa katika zama za Mehrdad wa kwanza, mfalme wa ukoo wa Ashkanian walikuwa ni wanawafalme na shahsia wakubwa wa Iran. Miongoni mwa yaliyokuwa mamlaka ya bunge la Mahestan ni kumchagua mfalme na kumwondoa madarakani endapo angekumbwa na maradhi mabaya, kuwa kichaa, kushindwa kufanya kazi au kuisaliti nchi. Aidha, bunge hilo lilikuwa na jukumu la kutangaza vita au kupendekeza amani na suluhu. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitatu iliyopita, kulitokea mapigano makubwa kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, na majeshi ya utawala wa kizowini wa Israeli katika mji wa Karama ulioko Jordan. Kwa uchache wanajeshi 1230 wa kizayuni waliangamizwa na makumi ya vifaru kuteketezwa au kuchukuliwa ngawira na wanamapambano shupavu wa Kipalestina. Kwenye mapigano hayo, harakati ya PLO ilianza kupoteza hadhi yake ya kimapambano baada ya kulegeza misimamo yake ya kimapinduzi mwaka 1991, na kukubali kuketi meza ya mazungumzo ya amani na utawala ghasibu wa Israeli, mazungumzo ambayo hayajawa na matunda yoyote kwa wananchi wa Palestina. Siku kama ya leo miaka ya 55 iliyopita shirika la elimu, sayansi na utamaduni la umoja wa mataifa ya UNESCO lilitangaza siku ya mauaji ya umati dhidi ya wazalendo weusi wa nchini Afrika Kusini yaliyotokea mwaka 1960, wa siku ya kimataifa ya kufuta ubaguzi wa rangi. Waafrika weusi wa wapatao 69 waliuawa na wengine 180 kujeruhiwa, katika siku kama ya leo, baada ya askari makaburu kuwafyatulia risasi watu hao waliokuwa wakiandamana kwa amani huko Sharpeville nchini Afrika Kusini kupinga siasa za ubaguzi wa rangi. Miaka 31 iliyopita nchi ya Namibia ilipata uhuru wake kutoka kwa ku Afrika Kusini. Mwishoni mwa karne ya 19, wakoloni wa Kijerumani, Uingereza na Ureno walianza kuvutana kwa minajili ya kudhibiti na kupora utajiri na maliasili za Namibia. Uhuru wa Namibia ulipatikana kutokana na mapambano ya harakati ya SWAPO chini ya uongozi wa Sam Nujoma. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi. Nisome hapa maoni mawili matatu. Rashid Smalik Nasoro anajiita hivyo, nanaona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania, ingawa hajatueleza sehemu gani Tanzania, anasema asalamu alaikum Redio Teheran, na mie hapa kwa niaba ya Redio Teheran mjibu wa alaikum wassalam. Kisha ya Ali akiwa barabara kumi na tatu, Tanga, Tanzania, anasema Rais Putin wa Rusia Kumradi, anasema Rais Putin wa Rusia unapaswa kuchukua hatua ya haraka dhidi ya utawala wa kinara wa ushoga Joe Biden, Rais wa Marekani ambaye anajaribu kuanzisha chokochoko dhidi ya Moscow. Putin usifanye kosa hata kidogo na vilevile vile wapiganaji huru wa Yemen zidisheni mashambulizi katika falme za Kiarabu Saudia na Imarati. Yahya Ali huyo akiwa Tanga, Tanzania. Naye Mwalimu Said Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania. Anasema, nawapongeza wa Irani kwa maadhimisho ya mwaka mpya. Allah awasimamie katika sherehe hizo. Asante sana mwalimu, ukiwa hapo Singida, Tanzania. Na maoni ya mwisho kwa sasa, mpenzi msikilizaji, ni kutoka kwake Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema, baada ya salamu, ndugu zangu wote, tutoleni salamu za kheri kwa taifa la Iran na wote insha allah, mwaka mpya huu uwe wa mafanikio kwa waadilifu waaminifu wote duniani. Mwaka mpya uwe na amani kwa umma wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Asante sana Sherali Fazel kwa ujumbe wako huo, muda hau nasi mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewanyoshea mkono wa kheri, baraka na fanaka viongozi na marais wenzake wa nchi kadhaa duniani ambazo zinaadhimisha sherehe za Nuruz au Nairuzi za kuadia mwaka mpya wa 1400 Hijria Shamsia. Wananchi wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville wameelekea katika masanduku ya kupigia kura leo Jumapili kushiriki uchaguzi wa rais ambao umesusiwa na chama kikuu cha upinzani nchini humo, huku rais Sassou Nguesso akitazamiwa kushinda muhula wa nne. Na mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema atafanya kila awezalo kuyanusuru mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Mukhtasari huu mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya jumapili asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni tarehe mosi mwezi Farvardin au mwezi wa kwanza mwaka mpya wa kiirani wa 1400 hijria shamsia. Kwa niaba ya Redio Teheran, kwa mara nyingine tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa kuadia mwaka huu mpya wa Nowruz. Tukutane katika matangazo yetu ya mchana inshallah. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri kwa sasa.