Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mawinguni na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu na akakutiishieni majahazi anayopita katika bahari kwa amri yake na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi, maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia application ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara huko nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98964, na email yetu ni swahili radio irib ir. Na mimi ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa saba wa kuanza na kuingia mwaka mpya wa Kiirani wa Nairuzi wa 14 hijiria shamsia, tutakuwa pia na kipindi cha mchango wa maulama wakubwa wa Kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Vilevile tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaban, kipande cha kasida na muhtasari wa habari za dunia na bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi muadhamu ya vichwa vya habari hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu asema Elfu moja mia nne hijiria shamsia ni mwaka wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji vizuizi. Rais Rouhani asema kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Tanzania badilisha tarehe ya kumzika Magufuli. Hayati Magufuli ameagwa leo Dar es Salaam na Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu 200 wameuawa katika mashambulio ya wabeba silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe maalumu kwa mnasaba wa kuingia leo mwaka wa Kiirani wa 1400 wa hijiria shamsia na mbali na kutoa mkono wa baraka za mwaka huo mpya wa Nairuzi, amesema mwaka huu ni wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji mikwamo na vizuizi. Ayatullah Sayid Ali Khamenei ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa wananchi wenzake wote, hasa familia za mashahidi, majeruhi wa vita na mataifa yote yanayoadhimisha sikukuu ya Nairuzi kwa mnasaba huo na kumwomba Mwenyezi Mungu awatilie baraka za kimaada na kimaanawi, akisema kuwa mwaka huu wa 1400 Hijria ya Shamsia umesadifiana na sikukuu za mwezi wa Shaaban, ikiwemo sikukuu ya nusu ya Shaaban na kuzaliwa Imamu wazama, Imam Mahdi alayhi ssalam, ikiwa ni ishara ya baraka nyingi za mwaka huu. Amesema mwaka ulioisha wa 1399 hijiria shamsia ulijaa matukio ya kila namna na, na ya mara ya kwanza kutokea, hususan maradhi yasiyojulikana ya, ya COVID-19. Amesema ugonjwa huo wa corona umetoa pigo kubwa kwa watu wote, ikiwemo sekta ya kazi na ajira, sekta ya elimu, mikusanyiko ya kidini, michezo, safari na ziara na kadhalika. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema ni jambo zito sana kuona makumi ya maelfu ya wananchi wamekufa kutokana na corona, na hilo ndilo tukio chungu zaidi la mwaka ulioisha wa 1399 hijiria shamsia. Amewaombea rehema na maghfira ya Mwenyezi Mungu wananchi wote waliotangulia mbele ya haki kwa ugonjwa huo na kuzipa mkono wa pole familia zao. Ayatullah Said Ali Khamenei amezungumzia pia jinsi taifa la Iran lilivyofelisha vikwazo vya kiwango cha juu zaidi vya maadui, akisema kwamba maadui wa Iran wakiongozwa na Marekani walikusudia kulipigisha magoti taifa la Iran. Amesema tabaan, sisi tulikuwa tunajua kwamba taifa letu litasimama imara kujihami na maadui watashindwa tu, lakini leo hii Wamarekani wenyewe na marafiki zao wa Ulaya wanakiri wazi wazi kuwa vikwazo vya kiwango cha juu zaidi dhidi ya taifa la Iran vimeshindwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia pia uchaguzi muhimu wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu na kuahidi kulizungumzia kwa hidi, upana zaidi jambo hilo katika hotuba yake ya kila mwaka ya Nairozi. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema leo katika ujumbe maalumu kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya wa Kiirani wa 1404 hijiria shamsia kwamba kusimama imara taifa la Iran kumepelekea kushindwa maadui. Rais Hasan Ruhani ametoa mkono wa baraka kwa mnasaba wa kuingia leo mwaka mpya wa Kiirani wa 1404 hijiria shamsia na kugusia vita vya kidhulma na vya kikatili vya kiuchumi Vilivyoanzishwa na adui dhidi ya taifa la Iran na kusema kuwa taifa la Iran liliingia katika vita dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 katika hali ambayo lilikuwa limenyimwa hata msaada wa chini kabisa wa kupambana na ugonjwa huo hatari. Si hayo tu, lakini Iran ilikuwa imewekewa vikwazo na benki za dunia vya hata kupata fedha zake za kuiwezesha kupambana na janga hilo. Rais Ruhani amesema kipindi hicho kigumu sana na mtihani huo mkubwa na vita vya wakati mmoja vya pande tofauti havikulipigisha magoti taifa la Iran, bali limekuwa ni kipindi cha kung'ara na kupata fahari kubwa taifa hili katika historia yake. Amesema leo hii maadui wa Iran wanakiri kwamba hawawezi kuzungumza na taifa hili kubwa kwa lugha ya vitisho ubabe na vikwazo. Kwani baada ya kupita miaka mitatu sasa, wamelazimika kurudi katika njia ya kuamiliana kwa njia za busara na taifa imara la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran ameongeza ya kuwa katika upande wa siasa za kimataifa pia taifa la Iran limepata mafanikio makubwa ya mfululizo na ushindi katika Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama na Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ya ICC kiasi kwamba leo hii Iran ina mawasiliano mapana ya kina na ya kistratejia na dunia huku maadui wa taifa hili wakizidi kutengwa katika misimamo yao dhidi ya Iran. Vile vile amewahimiza wananchi wa Iran kujitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika mwaka huu humu nchini na kusema kwamba kushiriki kwa wingi na kwa hamasa kubwa katika uchaguzi ni utangulizi na ndilo sharti la lazima la kufanikisha malengo ya taifa la Iran katika muongo wa kwanza wa karne hii ya 15 ya mwaka wa Kiirani wa Hijiria Shamsia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ibada ya wafu ya aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli, imefanyika leo katika uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam. Viongozi wa kisiasa, kidini na kijamii pamoja na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali, wamehudhuria ibada hiyo ambapo wamemtaja hayati Magufuli kama kiongozi mzalendo aliyetanguliza mbele maslahi ya wananchi. Rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, waziri mkuu Kasim Majaliwa na Mama Maria Nyerere, mjane wa aliyekuwa rais mwanzilishi wa Tanzania Julius Kambarage Nyerere, ni miongoni mwa shahsia mashuhuri waliojitokeza kuwaga mwili wa mwenda zake katika uwanja wa Uhuru hii leo jijini Dar es Salaam. Huku hayo yakiarifiwa, ratiba ya mazishi ya hayati Magufuli imebadilishwa na sasa atazikwa Machi 26 badala ya Machi 25 iliyopangwa hapo awali. Kesho Jumapili Machi 21, wananchi wa jiji la Dar es Salaam na maeneo jirani watapata fursa pia ya kuuaga mwili huo na kisha utasafirishwa kwenda Dodoma, ambapo wananchi wa mkoa huo watatoa heshima zao za mwisho Jumatatu Machi 22. Wananchi wa Zanzibar nao watapata fursa ya kuwaga Jumanne Machi 23 kisha utasafirishwa kuelekea Mwanza na utaagwa Juma tano Machi 24. Alhamisi Machi 25, wanafamilia na wananchi wa Chato mkoani Geita na mikoa ya jirani wataungana kwa pamoja kuuaga mwili wa kiongozi huyo kabla ya kuzikwa kesho yake Machi 26. Jana Rais Samia Suluhu Hassan aliapishwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kufuatia kifo cha Magufuli kilichotokea siku ya Jumatano kutokana na kile kilichochanywa kuwa ni matatizo ya moyo. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya mia mbili wameuawa katika mashambulio ya magenge ya wabeba silaha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tokea Januari mwaka huu hadi hivi sasa. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeelezea kusikitishwa kwake na kushtadi wimbi la mashambulizi ya waasi na magenge ya wabeba silaha nchini humo. Taarifa ya UNHCR imebainisha kwamba mbali na mamia ya watu kuuawa tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa wengine zaidi ya 40,000 wamefurushwa kwenye makazi yao, na hivi sasa wanaishi kama wakimbizi ndani na nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. UNHCR imeongeza kwamba akthari ya magenge hayo ya wabeba silaha yana mfungamano ama na kundi la kigaidi la ISIS yani Daesh, au lile la ADF lenye asili ya Uganda. Msemaji wa UNHCR Babar Baloch amewaambia waandishi wa habari mjini Geneva kwamba katika kipindi cha chini ya miezi mitatu iliyopita, wapiganaji wa ADF ambao mwaka jana waliua watu zaidi ya 465 wameshambulia vijiji 25 na kuchoma moto makumi ya nyumba, mbali na kuteka nyara watu zaidi ya sabini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eneo la mashariki na kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limekuwa likishuhudia machafuko ya mara kwa mara baina ya makundi ya wanamgambo kwa upande mmoja na wanamgambo na maafisa usalama kwa upande mwingine kutokana na kuwa na utajiri mkubwa wa madini, hususan dhahabu na almasi. na wizara ya mambo ya nchi ya Uturuki imesema mpango wa utawala wa kizayuni wa Israeli wa kupora ardhi na kubomoa nyumba wa za Wapalestina unakanyaga waziwazi sheria za kimataifa. Katika taarifa iliyonukuliwa na shirika la habari la Anadolu, wizara hiyo imebainisha kwamba mpango huo wa utawala ghasibu wa Israeli utakaowaacha bila makazi mamia ya Wapalestina hususan wakazi wa mashariki mwa Quds tukufu unaonyesha azma ya Tel Aviv ya kuendelea kughusubu na kukalia kwa mabavu ardhi za wapalestina badala ya kufuata mkondo wa amani. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imeongeza kwamba utawala mpandikizi wa kizayuni unachukua hatua hii wakati huu ambapo Palestina inajaribu kukabiliana na makali ya janga la Korona. Imeitaka jamii ya kimataifa kusimama na wananchi wa Palestina kupinga sera hiyo ya Wazayuni ya kunyakua ardhi za Wapalestina na kubomoa wa nyumba zao. Kwa mujibu wa azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, shughuli za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israeli ni kinyume cha sheria, lakini pamoja na hayo utawala huo ghasibu unaendelea kubomoa nyumba za wapalestina na kujenga vitongoji, lengo likiwa ni kubadilisha muundo wa idadi ya watu na wa kijiografia wa maeneo ya Wapalestina ili kuyayahudisha maeneo hayo na kuimarisha udhibiti wake. Utawala wa kizayuni wa Israeli humeandaa mpango wa kubomoa nyumba zaidi ya mia moja za wapalestina katika mji unaoukalia kwa mabavu wa Baitul Maqdis na kuacha wapalestina wapatao elfu moja mia tano na hamsini bila mahali pa kuishi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nahapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, na kichwa chake cha maneno kinasema: mtazamo wa katibu mkuu wa Hizbullah kuhusu hali ya hivi sasa ya baraza la mawaziri la Lebanon. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon Said Hassan Nasrullah jana usiku alihutubia wa Lebanon kwa mnasaba wa siku ya majeruhi wa vita, hotuba ambayo sehemu yake kubwa ilijikita katika suala la baraza la mawaziri la serikali ya Lebanon. Hadi sasa wataalamu wa mambo wa ndani na nje ya nchi hiyo wametoa sababu mbalimbali mbali za kutoundwa baraza jipya la mawaziri la Lebanon. Hata hivyo Said Hassan Nasrullah ana mtazamo makhususi kuhusiana na kadhia hiyo. Katibu mkuu huyo wa Hizbullah anaamini kwamba maadui wa harakati hiyo ya mapambano wanafanya njama za kuanzisha vita vya ndani nchini Lebanon kupitia njia ya kuchochea hitilafu za kisiasa. Kwa maneno mengine, ni kwamba suala la kutoundwa baraza jipya la mawaziri nchini Lebanon ni linachochewa na maadui hususan madola ya kigeni Said Hasan Nasrullah amesema kuwa baadhi ya pande za kigeni na ndani ya nchi zinataka kuielekeza Lebanon katika vita vya ndani na zinazidi kumwaga mafuta katika moto wa hitilafu. Sababu nyingine iliyotajwa na Said Hasan Nasrullah ni harakati ya kutaka kulipiza kisasi ya baadhi ya mirengo ya ndani na pande za kigeni dhidi ya Hizbullah kwa maana kwamba wapinzani wa kambi ya mukawama na Hizbullah wanafanya njama za kuibebesha harakati hiyo athari mbaya za matatizo ya sasa Lebanon, na kutumia hali hiyo ya kuto kuwepo serikali kwa ajili ya kudhamini maslahi yao. Harakati hizo za wapinzani zinaonyesha kwamba kambi ya wananchi kambi ya nchi za magharibi na washirika wake, wake, wake Arabu, na kizayuni, wa Kiarabu na kizayuni wamekasirishwa mno na mchango wa Hizbullah katika masuala ya eneo la magharibi mwa Asia hususan mapambano yake makali dhidi ya magaidi na vitisho vya Israel. Vilevile mchango wake katika kuimarisha nafasi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama kinara wa kambi ya mkawama kwenye eneo hili. Kwa msingi huo, pande hizo zinafanya kila liwezekanalo kuvuruga siasa za Lebanon na kuitenga Hezbollah katika muundo wa utawala wa nchi hiyo na mwishowe kuipokonya silaha harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu. Sababu nyingine iliyotajwa na Said Hassan Nasrullah ni fikra isiyo sahihi ya wito wa kuundwa serikali isiyo ya chama au serikali ya kiteknokrati katibu mkuu wa hizbullah amesema matatizo ya hivi sasa ya lebanon ni matokeo ya siasa za miungo kadhaa ya hivi karibuni ameongeza kwamba kuundwa serikali utakuwa mwanzo wa kutafuta suluhisho la mgogoro huo said hasan nasrullah anaamini kwamba serikali ya kiteknokrati haiwezi kupambana na haitaweza kushughulikia migogoro ya miongo kadhaa ya nchi hiyo kwa msingi huo Sababu za kutokuwa sahihi fikra ya kuundwa serikali ya kiteknokrati ni kupuuzwa vyama na makundi ya kisiasa katika muundo wa baraza la mawaziri, na kwamba serikali kama hiyo haiwezi kutatua matatizo ya Lebanon, suala ambalo litaitumbukiza tena nchi hiyo katika migogoro na mivutano ya ndani. Hata hivyo, Said Hasan Nasullah amesisitiza kuwa iwapo Michel Aun na Saad Hariri watafikia mapatano ya kuunda serikali ya kiteknokrati katika kikao chao cha Jumatano ijayo, Hizbullah itakubaliana na serikali hiyo. Nukta ya mwisho katika uchambuzi huo wa leo ni kwamba katibu mkuu wa Hizbullah amesema kuwa suluhisho la matatizo ya hivi sasa Lebanon ni kutiliwa maanani masuala matatu ambayo ni busara, mantiki na kuwajibika vyama na mirengo yote ya kisiasa nchini Lebanon. Masuala hayo matatu kwa sasa yamepuuzwa kutokana na kutangulizwa mbele masilahi ya kibinafsi na kimakundi, na hata masilahi ya nchi za kigeni. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Kwanza kutoka kwake Shehe Mubarak Omar Shahbar wa Wapangani, Tanga, Tanzania, ametoa pongezi kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya wa kiirani wa hijiria shamsia wa elfu moja na mia nne yaani Nairuzi. Bwana Fadhil Ahmad wa Taveta, Zanzibar yeye yeah, anasema tunamwomba Mwenyezi Mungu atupe Tanzania subira katika kipindi hiki kigumu cha kufiwa na rais wetu. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania yeye yeah, anatushukuru. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania baada ya kutusalimu, anasema poleni sote Tanzania kwa msiba wa kiongozi wetu mchapa kazi. Na ama ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ametoa ujumbe maalumu kwa mnasaba wa kuingia leo mwaka mpya wa Kiirani elfu moja na mia nne wa hijiria shamsia, na mbali na kutoa mkono wa baraka za mwaka huo mpya wa Nairuzi, amesema mwaka huu ni wa uzalishaji, uwezeshaji na uondoaji mikwamo na vizuizi. na Ibada ya wafu ya aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli, imefanyika leo katika uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio sehemu iliyobakia ya matangazo yetu ya Mukaliban kulubi wal absar. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, tuko katika siku za awali za mwaka mpya wa kiirani ambao umeanza Machi 21, 2019 miladia. Siku za kuanza mwaka mpya wa kiirani wa hijiri ya shamsia hujulikana kama nouruz au kwa Kiswahili nairuzi, na, na huadhimishwa kwa furaha na shangwe kote Iran na nchi zinazozungumza Kifarsi pamoja na mataifa yote ambayo kwa njia moja o nyingine yana uhusiano na ustaarabu na utamaduni wa Iran. Tunachukua fursa hii kuwatumia nyote salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwaka mpya wa hijiria shamsia katika msimu huu wa machipuo nchini Iran. Karibuni kusikiliza makala hii fupi tuliyokuandalia kwa munasaba huu. Siku kuu ya Nouruz au Nairuzi huanza sambamba na kuwadia msimu wa machipuo na hivyo hayo mawili huwa ni sehemu ya utamaduni wa Iran. Nouruz ni siku ya kwanza ya machipuo, ni siku ya kuhuishwa upya ardhi pamoja na mazingira, ni siku kuu muhimu kwa Wairani. Tokea zama za kale, Nouruz imekuwa ni siku ya kusherekea kuhuishwa upya ardhi baada ya msimu wa baridi kali, ni sherehe ya ushindi wa nuru dhidi ya kiza ni sherehe ya kuenea furaha kote duniani. Baada ya kudhihiri Uislamu zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita watu wa Iran ya kale waliokumbatia Uislamu. Baada ya hapo, sherehe za Nouruz nazo hatua kwa hatua zilianza kuchanganyika na itikadi za Kiislamu na hivyo kuchukua mwelekeo wa kidini. Nouruz huanza kwa machipuo baada ya mimea kudidimia na kupoteza uhai wakati wa msimu wa baridi kali. Kwa msingi huo Nouruz ni kumbusho kuhusu namna mwanadamu atakavyohuishwa katika siku ya Kiyama baada ya mauti yake. Hal kadhalika Nouruz huambatana na dua na amali nyingi ambazo ni mustahabu. Moja ya nukta muhimu zaidi katika ustaarabu wa Nouruz ni kuwepo Qurani tukufu katika meza au zulia la Nouruz. Kusoma aya za Qurani katika dakika na lahadha za kwanza za kuingia mwaka mpya na kuibusu Qurani kila aliye katika mjumuiko wa kukurubisha mwaka mpya na kadhalika, ni kati ya ishara ya namna wa Irani walivyoipa utambulisho wa kiislamu sherehe ya Noruz. Kuna riwaya mbalimbali mbali kuhusu Noruz na utukuzaji wa siku hiyo. Riwaya hizo zinathibitisha kuwa Uislamu unatambua Noruz kama siku muhimu, na ndiyo sababu katika vitabu vya mafukaha na vitabu vinginevyo vya kiislamu kumetajwa mengi kuhusu siku hiyo na mila na desturi zake. Moja ya mila na desturi za Nouruz ni usafi na utakasifu. Sheikh Abbas Qumi, msomi mkubwa wa Kiislamu, katika kitabu chake maarufu cha Mafatihu Ljinan, ameandika hivi: Imam Sadik alaihi salam alimwambia mmoja kati ya wanafunzi wake aliyejulikana kwa jina la Muadla bin Hunais kuwa ikifika Nouruz, oga josho na uwe nadhifu kwa kuvaa mavazi mazuri zaidi, na ujipake uturi bora zaidi na katika siku hiyo ufunge saumu kisha uswali sala maalum na usujudu sijda ya kushukuru. Wapenzi wasikilizaji, katika lahadha hii ya kuchipua tena mimea, mwenye kufanya ibada anaweza kumwomba Mola Muumba atuletee mabadiliko katika hali yetu, iwe ni katika tabia kauli na vitendo. Ombi hili huwa katika dua maalum na fupi ambayo Wairani huomba kwa unyenyekevu na hushu wakti wa kuingia mwaka mpya wa hijiria shamsia. Katika lahadha hiyo ya kukaribisha mwaka mpya, Wairani wakiwa pamoja na familia na jamaa zao hunyanyua mikono na kumwomba mola mlezi kwa kusema, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe unaye badilisha nyoyo na macho ya watu, ewe mpangiliaji wa usiku na mchana, ewe mbadilishaji wa mwaka na hali, badilisha hali zetu kuwa bora ya hali. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo katika dua hii tunaanza kwa kutaja mabadiliko katika moyo, kwani pia katika msimu wa machipuo moyo wa sayari ya dunia, kama ambavyo moyo wa mwanadamu unahitajia mabadiliko na machipuo mapya, ambayo ili kuyafikia kuna haja ya kusimama imara. Hapa busara na uono wa mbali una nafasi muhimu katika yale yanayojiri moyoni. Katika sehemu nyingine ya dua hiyo Mwenyezi Mungu ametajwa kama mpangiliaji wa usiku na mchana, ambapo usiku na mchana ni nembo za kiza na nuru. Iwapo Mwenyezi Mungu ndiye mwenye kupangilia usiku na mchana, yeye pia ndiye aliyeumba nuru na kiza, na hivyo yeye ndiye mwenye uwezo wa kuondoa kiza katika nyoyo zetu na kutuangazia nuru ya maarifa yake katika nyoyo zetu, kama ambavyo tunasoma katika suratul Baqara sehemu ya aya 257 katika Qurani tukufu kuwa Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini huwatoa gizani na kuwaingiza mwangazani. Katika sehemu ya mwisho ya dua hiyo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ametajwa kama mbadilishaji wa mwaka na mazingira, na hapo muumini anamtaka mola mlezi abadilishe hali yake iwe bora ya hali hii ni kwa sababu ubora wa mwanadamu uko katika kubadilika hali yake kuwa bora zaidi. Mtu kuwa na hali bora zaidi kuna maana ya kufikia katika ubora ambao humpelekea yeye kuwa na sifa ya mwanadamu kamili. Moja kati ya mila na desturi muhimu ya Nouruz ni kutandika au kuandaa meza inayojulikana kama meza ya sin saba au haft sin yaani meza ambayo juu yake kuna vitu saba vinavyoanza kwa herufi ya sin ya lugha ya Kifarsi au Kiarabu. Meza hii huwa imeandaliwa siku au masaa kadhaa kabla ya kuingia mwaka mpya na hukunjwa katika siku ya kumi na tatu ya Farvardin, ambao ni mwezi wa kwanza wa mwaka wa Hijiria Shamsia. Familia hujumuika katika meza hii ambapo Kurani tukufu huwa na nafasi maalum na ya kipekee. Kuchaguliwa nambari saba katika meza hiyo ya hafsin, kuna maana au ibra muhimu na yenye kuzingatiwa. Mwanazuoni maarufu Allama Majlisi, ambaye ameandika kitabu chenye jildi mia na kumi kinachojulikana kama Biharu Lanwar, anafafanua ifuatavyo kuhusu herufi hizo saba za sin ifuatavyo: kuna mbingu saba kama ambavyo ardhi nazo ni saba, na kuna malaika wakuu saba. Hivyo, iwapo wakati wa kuingia mwaka mpya utasoma aya saba za Qur'ani tukufu, ambazo zinaanza na herufi ya sin, malaika watakulinda na kukuepusha na madhara ya mbingu na ardhi. Aya hizi saba za Qur'ani zenye kuanza na herufi ya sin huanza na neno salam. Kati ya salamu hizi ni sala na salamu za Mwenyezi Mungu kwa waumini wa kweli katika sura ya Yasin aya ya 58, na isemayo salama hiyo ndiyo kauli itokayo kwa Mola Mlezi mwenye kurehemu. Katika vitabu vya tafsiri tunasoma kuwa salamu hii ni usalama na utulivu wa kudumu kwa waumini. Katika tafsiri e, nemune ya Ayatullah Makarim Shirazi ana nasibisha aya hii na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuandika wakati wakazi wa Janna wakiwa wamegiriki katika neema za Janna, nuru huwaangazia kutoka juu na watasikia sauti semayo, salama. Hiyo ndio kauli itokayo kwa Mola Mlezi mwenye kurehemu. Hii ni sehemu au hii ni salamu ya Mwenyezi Mungu kwa wakazi wa Janna ambao watakuwa wamevutiwa na uwepo wa Mwenyezi Mungu kiasi cha kughafilika na yote yaliyo hapo. Kisha katika hali hiyo malaika nao watawatumia salamu. Moja ya mafundisho muhimu ya Uislamu na yenye baraka tele kwa mtu binafsi na jamii ni sila rahim au kuwa na maingiliano mazuri na jamaa wa kaumu au familia. Moja ya nguzo muhimu za Nouruz ni jamaa katika familia kutembeleana na kujuliana hali, kwa mujibu wa maamurisho ya Kiislamu ya sila rahim. Katika riwaya za Kiislamu, mila na desturi hii nzuri ya Nouruz imetajwa na kupewa nafasi muhimu na imetiliwa mkazo sana. Hii ni kwa sababu sehemu kubwa ya kustawi na kunawiri roho na kuchipua vipawa vya kifikra na kustawi mwanadamu kisaikolojia hutokana na kutekeleza sila ya rahim kupitia kutembelea waumini jamaa na marafiki. Na tija nzuri ya sunahii nzuri ya mwenyezi Mungu huonekana katika sekta mbalimbali za maisha ya mtu binafsi na jamii. Kati ya manufaa ya kutembeleana uh, ni kupata baraka katika umri, kuondoa umaskini, kupata usahali maishani, na muhimu zaidi yayote, kuleta mahaba, ukarimu na moyo wa kusaidia na wa kusaidiana waumini. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema hivi kuhusu suna hii nzuri, kutembeleana na kukutana huleta urafiki na mahaba katika nyoyo. Aidha anasema kutembeleana ndugu katika dini kama futari na tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Aidha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kutembeleana ndugu katika dini e, kama tahajud wakati wa mwisho katika usiku humletea furaha muumini. Nchini Iran, katika siku hii ya kwanza ya Nauruz, mamilioni ya wananchi wenye mahaba hutembelea maeneo ya kidini, hasa haram takatifu ya Imam Ridha alaihi salam. Eneo hili takatifu lina ukubwa wa takribani mita milioni moja mraba na huwa limejaa waumini wenye matumaini, kama ambavyo wengi pia humiminika katika haram ya Bibi Masuma salamullah aleiha mjini Kum, na wengine katika haram ya Ahmad bin Musa asalamullah alaihi Mjini Shiraz. Naam, wapenzi wasikilizaji, kwa fursa hii tena kuwatakia nyote wakati mwema katika kipindi hiki cha mwaka mpya wa Kiirani ambao umeanza Machi 21 mwaka huu wa 2019 miladia. Mchango wa maulama wa kishia katika uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa mchango wa maulamaa wa kishia katika uislamu ambao huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia mchango wao katika uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sheikh Jamaluddin Hasan bin Yusuf Hilli, mashuhuri kwa lakabu ya Alama Hilli, fakihi na mwanateolojia wa kishia aliyeishi katika karne ya nane hijiria na ambaye ameandika zaidi ya vitabu 120 katika taaluma mbalimbali za elimu ya dini. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo alikuwa na mchango mkubwa katika kueneza madhehebu ya kishia pamoja na maarifa na mafundisho ya Ahlulbeiti alayhimussalam na anaweza kutajwa kama ni mhuishaji wa athari za kishia. Sehemu ya 22 ya kipindi chetu juma hili itamzungumzia alim na msomi mwingine wa kishia ambaye ni Muhammad bin Maki mwenye lakabu ya Ashahidul Awwal, mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Jabal Amil nchini Lebanon. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin Maki mashuhuri kwa lakabu ya Ashahidu Lawal, yaani shahidi wa kwanza, alizaliwa mwaka 734 hijiria katika eneo la Jabalamil nchini Lebanon. Jabalamil ni eneo lenye milima na mandhari nzuri nchini Lubnan, ambalo licha ya kuwa na masafa na kilomita mraba ndogo, lakini limeondokea kuwa kitovu cha maulamaa wengi wakubwa ambayo inanukuliwa kwamba katika marasimu moja ya kidini zaidi ya mamujtahidi sabini walikuwa wakihudhuria. Hii ni ishara na uthibitisho wa kuwekwa maulamaa wengi wa kishia huko Jabal Amil katika zama zile. Sheikh Abu Abdullah Muhammad Jamaluddin Almakki au Shahidul Awal kama anavyojulikana alizaliwa na kuondokea katika eneo kama hili na katika familia ambayo watu wake wote walikuwa wakijishughulisha na masuala ya elimu. Alilelewa na kukulia katika mji huo ahadi alipofikisha umri wa miaka 16, alisoma masomo ya awali na ya msingi na ya hatua ya juu kidogo kwa baba yake na kwa maulamaa wa wakati huo wa Jabal Amil, na kisha baadaye akaelekea Hilla huko Iraqi lengo likiwa ni kwenda kujiendeleza zaidi kielimu. Mwaka mmoja tangu alipowasili katika mji wa Hila alifanikiwa kupata daraja ya jitihadi akiwa na umri wa miaka 17 tu. Mwanazuoni huyu alibakia katika mji huo kwa muda wa miaka mitano. Elimu na uwezo wake mkubwa wa kielimu aliokuwa nao uliwafanya wanazuoni na wasomi wa zama hizo wastaajabishwe naye na kutaja wasifu wa elimu yake hata waalimu wakubwa wa zama hizo katika mji wa Hilla kama Fakhru lmuhaqiqin aliyekuwa mtoto wa Alama Hili alimsifia mno Shahidi wa Kwanza, ambapo licha ya kijana huyu kuwa na umri wa miaka 17 tu, alikuwa akimwita na kumtaja kama Imamu, alama mkubwa na mwana zuoni bora kabisa wa ulimwengu. Akiwa na umri wa miaka 21 alimu huyo alirejea katika kijiji alichozaliwa cha Jizin huko Jabal Amil nchini Lebanon, na baada ya muda mfupi akaanzisha chuo ambacho baadaye kilitoa wanafunzi mahiri waliohitimu hapo ambao baadaye waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni wa kutegemewa katika maeneo mbalimbali. Mbali na kufundisha, Ashahidu Lawali alikuwa akijihusisha pia na kazi ya kuandika na kualifu vitabu ambavyo akthari yake vilikuwa ni majibu ya matatizo ya kimadhehebu, kiitikadi na kijamii ya wananchi. Alikuwa marejeo na kimbilio la Mashia na mbeba bendera ya sheria. Mwana zuoni huyu alikuwa na ufahamu mkubwa pia na vyanzo vya kidini vya madhehebu ya kisuni kiasi kwamba hata Waislamu wa madhehebu ya suni walikuwa wakimrejea na kumuuliza maswali kuhusiana na masuala mbalimbali ya kiibada yaliyohusiana na madhehebu yao, na yeye alikuwa akiwajibu na kuwapatia fatwa kwa mujibu wa madhehebu yao. Kutokana na kubobea kwake na kuwa na uwezo mkubwa kuhusiana na madhehebu ya kisuni na kutoa fatwa kwa mujibu wa madhehebu ya kisuni Baadhi ya watu walikuwa wakimtambua kama alim na msomi wa madhehebu ya Shafi. Shahidi wa kwanza alifanya safari katika maeneo mbalimbali mbali kwa ajili ya kustafidi na tajiriba na zuoni tofauti kama vile Damascus, Misri, Palestina, Makka na Madina. Katika zama hizo, miji na maeneo hayo yalikuwa ya vituo vya elimu vyenye itibari kubwa katika ulimwengu wa Kiislamu miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Dhikra Shia fi Ahkami Sharia. Kitabu hiki kinachohusiana na masuala ya tohara kilichapishwa mwaka 1271. Kitabu kingine cha mwana zuoni huyu ni Adurusu Sharia fi fiqhi Limamia, ambacho ndani yake kimebainisha masuala mengi ya kifiqhi. Hata hivyo Shahidi wa kwanza alikufa shahidi kabla ya kukamilisha kitabu hiki. Ashahidu lawal ana vitabu vingine alivyoandika katika maudhui za hija swaumu, swala, na vilevile katika uga wa itikadi usul na kadhalika, ambapo uthibitisho wa umuhimu wa vitabu hivyo ni hatua ya wa maulamaa waliokuja baada yake ya kuvisherehesha na kuvibainisha vitabu hivyo. Aidha na kitabu au risala ambayo ni maswali na majibu. Hata hivyo, kitabu chake mashuhuri zaidi ni Aluma Adimishkia Ad ambacho kimeeleza kwa mapana na marefu hukumu za ibada na mali za kivitendo katika Uislamu. Mbali na shahidi wa kwanza kuwa mwanazuoni ambaye hakuwa na mithili katika zama zake, alikuwa na nafasi athirifu pia katika kuongoza jamii ya wa Waislamu na kulinda mipaka ya itikadi ya Ushia katu hakuwa akinyamazia bida uzushi na upotovu katika dini na alifanya juhudi kutetea hadhi na heshima dini na madhehebu kwa nguvu zake zote. Wakati fulani mwanazuoni huyu alifungwa jela mwaka mmoja huko Damascus, baada ya kusingiziwa kwa chuki na uadui kwamba itikadi zake ni potofu. Hatimaye alimu huyu aliuawa shahidi kwa kukatwa shingo baada ya kutolewa hukumu dhidi yake katika tuhuma ambazo katu hakuhusika nazo. Alikufa shahidi mwaka 786 akiwa na umri wa miaka 52. Wapenzi wasikilizaji, muda wetu uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki kwa leo umefikia tamati, e hivyo sinabudi kukuwageni ni kukutakieni kila la kheri maishani. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.