Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu Ninyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Binderani na kukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika tuki, kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com SW. Ama leo ni Jumamosi tarehe 6 Shaaban mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 20 Machi mwaka 2021 miladia. E, wapenzi wa wasikilizaji, asubuhi hii nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na darsa ya Quran na makala ya leo katika historia imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Salamu za pongezi kwa rais wa kwanza mwanamke nchini Tanzania zaendelea kumiminika. Irani yatoa mkono wa pole kwa Tanzania kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli. Watu 30 wauawa katika mapigano baina ya jeshi la DRC na waasi huko Ituri. Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa mataifa mbalimbali wameendelea kutuma salamu zao za pongezi kwa Rais mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Bi Samia Suluhu Hassan. Mitandao ya kijamii imeshuhudia jumbe nyingi za salamu za pongezi kwa Samia Suluhu Hassan ambaye anakuwa mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini Tanzania neno zima la Afrika Mashariki. Aidha, Bi Samia anaungana na maraisi wachache wanawake duniani wanaovaa vazi la hijabu. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amempongeza rais mpya wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Samia Suluh Hassan kwa kuapishwa kwake kuchukua wadhifa huo na kwa watu wa Tanzania kwa kumpata rais mpya wa kwanza mwanamke. Katika ujumbe wake wa pongezi hizo, Bwana Tedros amesema Ninatarajia kufanya kazi na wewe kuwaweka salama watu dhidi ya COVID-19 na janga ili kufanikiwa kuwa na Tanzania yenye afya zaidi. Samia Suluhu Hassan aliapishwa jana kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kufuatia kifo cha rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kilichotokea siku ya Jumatano baada ya kuapishwa na Jaji Mkuu Profesa Ibrahim Hamisi Juma kuwa rais mpya wa Tanzania katika shughuli iliyofanyika Ikulu jijini Dar es Salaam, kiongozi huyo alihutubia taifa na kusema amekula kiapo akiwa na kidonda kikubwa moyoni mwake. Wakati huo huo, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kufuatia kifo cha rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Saidi Khatibzadeh ameeleza masikitiko ya wananchi na serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi na serikali ya Tanzania kwa kifo cha kiongozi wa nchi hiyo. Rais Magufuli alifariki dunia siku ya Jumatano kwa matatizo ya moyo katika hospitali ya Mzena mjini Dar es Salaam alikokuwa akipatiwa matibabu. Rais Magufuli aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 61. Aliingia madarakani mwaka 2015. Alichaguliwa tena kwa muhula wa pili katika uchaguzi uliofanyika Oktoba mwaka jana. Viongozi wa nchi na mataifa mbalimbali wametuma mbali salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Tanzania kufuatia kifo cha Rais Magufuli. Kufuatia kifo cha kiongozi huyo, makamu wa rais Samia Suluhu Hassan jana Ijumaa aliapishwa na kuwa rais mpya wa nchi hiyo. Tukiwa bado katika mkondo wa habari hizo hizo, wanauganda wakiongozwa na rais Weri Kaguta Museveni wametuma salamu za rambirambi kwa Watanzania kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Rais Yoweri Museveni ametoa risala za rambirambi kwa taifa la Tanzania kufuatia kifo cha Rais wa nchi hiyo Dr. John Magufuli aliyekuwa mfano mwema kwa viongozi wengine. Alimwelezea kama mpigania uzalendo kama alivyokuwa marehemu Dr. Nyerere. Vilevile vile rais alimpongeza marehemu Magufuli kwa kutumia njia za kupunguza gharama za serikali, mchapakazi, mpenzi kwa walio wengi na sifa nyinginezo alizokuwa nazo rais huyu wa Tanzania. Licha hayo, wabunge kadhaa wa Uganda nao walitoa rambirambi zao kwa wananchi wa Tanzania, Afrika Mashariki na Afrika nzima. Spika wa bunge Rebecca Kadaga ndiye alitangulia. tunawatakia wananchi wa Tanzania kupata kiongozi mpya kwa amani. Robert Centenary, mbunge wa manispaa ya Kasese, Kipavu alianzia katika maisha ya chini kabisa. Rais huyu amepigania watu masikini sana. Mola ailaze pema peponi roho yake marehemu Dr. John Magufuli atakayekumbukwa daima na wapenda maendeleo. Chini ya utawala wake Uganda na Tanzania zilikubaliana kujenga bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda, hadi Tanga, Tanzania. Aidha, mradi huo utatekelezwa kama ilivyopangwa. Hayo yamethibitishwa na ofisi inayohusika na mradi huo wa mafuta nchini Uganda. Uganda ina mpaka mrefu na Tanzania, na wananchi wa mpakani huwa wanaelewana vyema wakivuka mpaka kila siku bila usumbufu mkubwa. Baadhi ya watoto na wanafunzi wa nchi hizi mbili wanasomea katika shule za nchi mmojawapo. Miongoni mwa waliowahi kusomea Tanzania ni Rais r Museveni, marehemu Iria Kategaya na wanasheria wengi waliohitimu chuoni Dar es Salaam. Sasa hivi Uganda ina wanafunzi zaidi ya elfu ishirini wa kitanzania wanaosomea Uganda katika madaraja mbalimbali hadi vyuo vikuu. Mataifa haya mawili ni baadhi ya wanachama wa kongwe wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi ya tatu ikiwa Kenya. Katika miaka ya hivi karibuni, Uganda imejitahidi kutumia bandari ya Dar es Salaam kupokea na kutumia mali na bidhaa zake. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana, Kigozi Ismail, kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujiani kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu wasiopungua thelathini wameuawa kwenye mapigano kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wapiganaji wa kundi la waasi linalojiita Shirikisho la Maendeleo ya Kongo, Codeco. Mapigano hayo yamejiri katika mkoa wa Ituri ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi katika mkoa huo Julius Ngongo amesema mapigano hayo yalitokana na shambulizi la kundi hilo dhidi ya vijiji viwili mapema wiki hii kwenye eneo la Jugu lililoko karibu kilomita 40 kutoka mji wa Bunia ambao ndiyo makao makuu ya mkoa wa Ituri. Watu waliouawa kwenye mapambano ni pamoja na raia 11, wapiganaji 16, askari wawili na polisi mmoja. Kadhalika, amesema jeshi limeweza kudhibiti kikamilifu eneo hilo na operesheni zinaendelea kuwasaka waasi katika eneo hilo. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu vimeripoti kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli umeandaa mpango wa kubomoa nyumba zaidi ya mia moja za Wapalestina katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Beitul Muqaddas na kuacha Wapalestina wapatao elfu moja mia tano na hamsini bila mahali pa kuishi. Kwa mujibu wa vyombo hivyo, manispa ya Beitul Muqaddas au Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu imeamua kubatilisha mikataba yote ya huko nyuma iliyofungiana na wakazi wa Palestina na eneo la Silvan upande wa mashariki wa mji huo na kudai kwamba tangu maelfu kadhaa ya miaka huko nyuma mahali hapo palikuwa ni milki ya wafalme wa Israel na kwamba umepanga kupageuza kuwa eneo la bustani. Ripoti za vyombo hivyo vya habari imeongeza kuwa kabla ya uamuzi huo, manispaa ya Kuts tukufu inayokaliwa kwa mabavu ilikuwa imeahidi kuwapatia Wapalestina sehemu nyingine ya kujenga nyumba mpya, lakini sasa imeghairi kufanya hivyo shirika la uangalizi wa haki za binadamu la Ulaya na Marekani kwa mradhi la Ulaya na Mediterania limetoa taarifa likieleza wasiwasi lilionao kuhusu uwezekano wa operesheni kubwa iliyopangwa kutekelezwa na Uzayuni ya kuiondoa na kuiacha bila makazi jamii ya Wapalestina kugeuzwa kuwa mpango wa kuangamiza kizazi na jinai ya kivita. Kwa mujibu wa azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, shughuli za ujenzi wa vitongoji unaofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ni kinyume cha sheria, lakini pamoja na hayo utawala huo ghasibu unaendelea kubomoa nyumba za Wapalestina na kujenga vitongoji, lengo likiwa ni kubadilisha muundo wa idadi ya watu na wa kijiografia wa maeneo ya Palestina ili kuyazayunisha maeneo hayo na kuimarisha udhibiti wake. Na rais Joe Biden wa Marekani ameteleza na kuanguka mara tatu wakati akipanda ndege ya rais Air Force 1, hali ambayo imezidisha wasiwasi kuhusu uzima wa kimwili wa kiongozi huyo. Katika mkasa huo uliotokea jana Ijumaa, Biden mwenye umri wa miaka 78 na ambaye ni rais mwenye umri mkubwa zaidi katika historia ya Marekani aliweza hatimaye kupanda ngazi ya ndege na kusimama kileleni ili kutoa saluti kabla ya kuanza safari ya kwenda kukutana na viongozi wa jumuiya wa Marekani wenye asili ya Asia. Mnamo mwezi Novemba mwaka jana, rais huyo Marekani alivunjika mguu alipokuwa akicheza na mbwa wake mmoja, na hivyo kulazimika kwa muda wa wiki kadhaa kutumia kifaa maalum cha ugonjwa wa mifupa. Mbali na tatizo la afya yake kimwili, Joe Biden amekuwa akionyesha udhaifu pia wa uwezo wake wa kiakili kwa kusahau na kuzungumza mambo kimakosa. Katika tukio la karibuni kabisa, mnamo siku ya Alhamisi, Biden alimtaja makamu wake Kamala Harris kwa cheo cha rais katika hotuba aliyotoa kuzungumzia mpango wa ugavi wa chanjo ya korona kwa raia wa Marekani. Huko nyuma pia, rais huyo Marekani aliwahi kumtaja kimakosa mtangulizi wake Donald Trump kwa kumwita George badala ya Donald. Aidha, katika hotuba moja aliyotoa hivi karibuni, kiongozi huyo alilisahau jina la waziri wake wa ulinzi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kupanuliwa maghala ya silaha za nyuklia za Uingereza, ukiukaji wa mkataba wa NPT. Uingereza imeangalia upya siasa zake za kiulinzi na za nje na kutangaza kuwa inapanua maghala yake ya silaha za nyuklia licha ya ahadi ya nchi zinazomiliki silaha hizo duniani ya kupunguza silaha zao za nyuklia katika fremu ya mkataba unaopiga marufuku uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Katika hati ya siasa za nje na ulinzi wa Uingereza kumesisitizwa kwamba vichwa vya makombora ya nyuklia vitaongezeka kutoka 180 hadi 280. Kwa utaratibu huo, Uingereza imezidisha silaha zake za nyuklia kwa zaidi ya asilimia 40, na iwapo kutatokea tishio lolote lile la silaha za kemikali za sumu au nyingine zozote zile zisizojulikana, nchi hiyo itatumia silaha hizo za nyuklia. Hati hiyo imewatahadharisha maadui wa Uingereza kwamba nchi hiyo inalinda haki yake ya kujibu vitisho vya nchi zisizomiliki zisi silaha za nyuklia zikiwemo nchi zinazomiliki teknolojia ya kisasa. Kwa sasa, Uingereza ina nyambizi nne za nyuklia zenye makombora balistiki ya nyuklia yenye uwezo wa kuvuka mabara na mojawapo ya nyambizi hizo inafanya doria muda wote. Uingereza imeamua kupanua silaha zake za nyuklia katika hali ambayo kwenye uchunguzi wake wa strategia ya ulinzi ya mwaka 2015 ilichukua uamuzi wa kupunguza silaha hizo hadi makombora karibu 180. Ofisi ya waziri mkuu wa nchi hiyo, Boris Johnson, imetangaza kuwa hatua ya kuzidisha makombora ya nyuklia haikiuki sheria za kimataifa na kudai kuwa mkataba wa kuzuia silaha za nyuklia wa NPT hauilazimishi wi Uingereza kupunguza silaha zake za nyuklia. Hata hivyo, mkuu wa kamati ya ulinzi ya bunge la Uingereza Tobias Elwood amekosoa uamuzi huo na kuutaja kuwa ni hatari. Elwood amesema, hatukupaswa kuchukua uamuzi huu bila kushauriwa na washirika wetu ndani ya jumuiya ya NATO. Uamuzi huo ambao haukutarajiwa wa serikali ya kihafidhina Uingereza wa kuzidisha pakubwa vichwa vya makombora ya nyuklia vya nchi hiyo unaweza kuchunguzwa katika mitazamo miwili. Kwanza ni kwamba kwa mujibu wa mkataba wa NPT nchi zinazomiliki silaha za nyuklia zinalazimika kufanya jitihada za kupunguza na kuharibu silaha zao za nyuklia. Hii ni pamoja na kuwa moja ya changamoto kubwa za utekelezaji wa mkataba wa NPT ni kuona nchi zinazomiliki silaha hizo zikikataa kuheshimu na kutekeleza vipengee vya mkataba huo. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametahadharisha kuwa si tu hakuna maendeleo yoyote katika suala la kuangamiza kikamilifu silaha za nyuklia, bali pia kuna hatari ya nchi nyingi kurejea katika mkondo huo. Nukta ya pili ni kwamba hali ya uchumi wa Uingereza katika kipindi cha maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19 ni mbaya sana. Utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kuwa uchumi wa Uingereza mwaka jana 2020 ndio uliopata hasara zaidi ikilinganishwa na yapata miaka mia tatu iliyopita kutokana na athari mbaya za maambukizi ya virusi vya korona. Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, ambapo mbali na kusikika katika satellite na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 108.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida, huko nchini Tanzania. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 881 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat Na katika ishara zake ni usiku na mchana na jua na mwezi, basi msilisujudie jua wala mwezi, bali msujudieni Mwenyezi Mungu aliyeviumba ikiwa nyinyi mnamwabudu yeye tu Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia kuwalingania na kuwaita watu kwenye tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Katika aya hizi mbili tulizosoma, umeashiriwa mfano mmoja wa shirki ambayo imekuwepo katika zama mbalimbali mbali za historia na kuelezwa kwamba jua na mwezi ni viumbe vya Mwenyezi Mungu. Lakini inakuwaje baadhi ya watu badala ya kumwabudu Allah subhanahu wa taala, aliyeumba jua na mwezi, wanaviabudu viumbe hivyo? Ukweli ni kwamba usiku na mchana na jua na mwezi, vyote hivi ni katika alama na ishara za muumba wa ulimwengu. Usiku ni kitu cha kupatia utulivu na mapumziko na mwangaza wa mchana ni wenzo wa kufanyia shughuli na harakati za maisha. Viwili hivyo ndivyo vinavyozungusha kwa nidhamu na mpokezano maalumu gurudumu la maisha ya wanadamu. Laiti mojawapo kati ya usiku na mchana ungekuwepo milele au ungedumu kwa muda mrefu kupindukia, maisha ya viumbe hai yangetoweka, na sayari ya dunia isingelikalika. Jua ni chimbuko la baraka zote za kimaada zilizopo katika mfumo wa maumbo ya sayari. Hapana shaka, maisha katika sayari hii ya dunia yamewezekana kwa kuwepo kwa jua, mwangaza, joto, kuvuma kwa upepo, kunyesha kwa mvua, kuota kwa mimea kuiva kwa matunda na hata rangi nzuri nzuri na za kupendeza za maua. Vyote hivyo vinachangiwa na kuwepo kwa jua, na laiti kama jua lisingekuwepo, asingetokea kiumbe hai hata mmoja ardhini. Mwezi kwa upande wake, nao pia uko kwenye mwendo na harakati yenye nidhamu maalumu, ukipita kwenye vituo tofauti na kufanya kazi ya kutoa mwanga na nuru inayowaangazia watembeao uwandani na wapoteao majangwani. Vitu vyote hivyo vya maumbile ni viumbe vya Mwenyezi Mungu Mtukufu, na ni katika alama na ishara zake za wazi kabisa. Hata hivyo, kutokana na baraka nyingi mno za mwezi na jua Baadhi ya watu walikuwa wakiyasujudia na kuyaabudu maumbo hayo mawili ya mbinguni ya ng'arayo. Lakini ingefaa tujiulize, ni nani mwenye akili timamu anayekubali kwamba jua na mwezi vimejizukia vyenyewe tu? Nyinyi wanadamu, inakupaseni mumwabudu na kumsujudia yule aliyeumba jua na mwezi, na yeye ndiye chimbuko la neema zote hizi. Kuliabudu jua na mwezi huwa ni sawa na mtu kuona picha ya mchoro mzuri sana wa kupendeza, lakini badala ya kumsifu na kumtukuza mchoraji wa mchoro huo, akaitukuza picha yenyewe iliyochorwa. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba katika kulinganiwa kumwabudu Mola pekee wa haki, kundi moja la watu ambao wana kiu ya kuijua haki wanaupokea wito huo na kumwabudu Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini watu wa kundi jingine, na kwa sababu ya moyo wa kutakabari na taasubi za kung'ang'ania kufuata imani na itikadi za waliowatangulia, husimama dhidi ya haki na hawawi tayari kutafakari na kutumia akili zao. Kwa hivyo nyinyi msikereke kwa kuona watu wengi wanang'ang'ania kufuata itikadi zao hizo potofu, kwa sababu malaika waliojikurubisha kwa Allah wao wanamsabihi na kumhimidi yeye Mola, na katu hawaoni uvivu wala hawachoki kufanya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kupishana kwa usiku na mchana kuna faida nyingi sana kwa mwanadamu na, na viumbe vingine na ni miongoni mwa ishara za uwezo na hikma ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuyatambua maumbile na vitu muhimu vya uhai ndiyo njia bora ya kumjua Mwenyezi Mwenyezi Mungu. Tabaan kwa watu walio na nia ya kweli ya kujua asili ya uumbaji. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuabudu asili yake ni suala la kifitra na kimaumbile, lakini kosa wanalofanya watu wengi ni katika kutambua na kubaini ni kitu gani wanapaswa kukiabudu. Mitume wamekuja kulielekeza hitajio hili la kimaumbile la mwanadamu katika njia sahihi. Vilevile, aya hizi zinatutaka tujue kuwa kutakabari na kujikweza ni miongoni mwa vizuizi vinavyomfanya mtu asiifahamu na kuikubali haki. Alkadhalika, tunajifunza kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala si mhitaji wa ibada za waja hata kama wanaadamu wote watamsahau Mwenyezi Mungu. Malaika wamejisalimisha kwa yeye Mola, na wanamsabihi na kumhimidi bila kuchoka usiku na mchana. la ilaha illa, la ilaha illa. Bila shaka aliyehuisha ardhi ndiye atakayehuisha wafu, hakika yeye ni muweza wa kila kitu. Baada ya jua na mwezi, aya hii inazungumzia maeneo ya ardhi kavu na yabisi ambayo huhuika baada ya kunyeshewa na matone yenye kuleta uhai ya mvua na kubadilika kuwa maeneo yenye rutuba yanayojaa juu yake maua, mimea na miti ya kijani kibichi iliyonawiri. Ardhi kavu isiyo na uhai ambayo haizalishi chochote zaidi ya madongo, matofali na magome ya ufinyanzi, inaponyeshewa na mvua hutokeza juu yake athari za uhai na vielelezo vyake vya namna tofauti. Wakati mvua inaponyesha, ardhi huwa mithili ya shamba linalochipua na kumea juu yake anuai za miti na mimea, na hivyo kujitokeza harakati na vuguvugu vugu la uhai na maisha. Hebu natujiulize, ni nguvu gani ambayo kwa kumiminika matone ya mvua inawezesha kutokea athari zote hizo za uhai ndani ya ardhi iliyokuwa mfu na yabisi. Bila shaka hiyo ni katika ishara za ujuzi na uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa taala. Na je, Mungu huyo ambaye alama na ishara za uwezo wake zinashuhudiwa kila mahali hatoweza kuwafufua tena wanadamu siku ya kiyama? Na je, tunashaka sisi wanadamu na uwezo wake, na tunadhani ni muhali yeye kuweza kufanya hivyo? Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba vitu vya maumbile kama upepo, mvua, udongo na mimea, vyote hivyo ni ishara na alama za uwezo usio na kikomo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo kila inapotuingia shaka kuhusu uwezo wa Kimola tuviangalie na kuvitafakari vitu vya kimaumbile kama hivyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuutilia shaka uwezo wa Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sababu za baadhi ya watu kukanusha maadi, yani kufufuliwa kwa viumbe na si kwamba watu hao wanahoja hasa madhubuti za kimantiki za kukanushia jambo hilo. La ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah, ma lana rabbun siwa. i'maluu ma shi'tum innahu bima ta'maluuna basir, hakika wale wanaopotoa ukweli uliomo katika ishara zetu hawatufichiki ah, sisi. Je, atakayetupwa motoni ni bora au atakayekuja kwa amani siku ya Kiyama? Tendeni mpendavyo kwa hakika yeye anayaona mnayoyatenda. Kinyume na mitume na waliowaamini ambao wanawalingania watu wito wa Allah na kuwabainishia aya, ishara na alama zake, kuna watu ambao wanawavuta na kuwaelekeza wenzao kwenye dhalala na upotovu. Wao hujaribu kutumia kila njia kuwafanya watu wengine wakanushaji wa dini na wenye kujiweka mbali na njia ya Mwenyezi Mungu na mitume wake kwa kutumia lugha ya hada ambayo kidhahiri ni ya maneno sahihi. Watu hao huyatafsiri maneno ya Allah na mafundisho ya mitume kwa namna ya kuyafanya yaonekane hayaendani na akili na busara, na hivyo kupelekea watu kujiweka mbali na kitabu cha Mwenyezi Mungu ni kama tushuhudiavyo leo hii pia ambapo kuna fikra na harakati mbalimbali mbali zinazotumia nyenzo tofauti za upashaji habari ili kujaribu kuwapotosha watu kuhusu imani ya dini na kufufuliwa. Ni wazi kwamba malipo ya watu kama hao siku ya Kiama, wanaoeneza shaka ili kuwatenganisha watu na njia ya haki ni adhabu kali ya moto wa Jahannam, kinyume na wale ambao baada ya kuijua haki wanaikubali. Hao watawekwa chini ya kivuli cha amani ya Allah na wataishi peponi kwenye upeo wa utulivu, raha na unemevu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba ikiwa tunaona Allah anatoa fursa na muhula kwa watu wapotofu, si kama hana uelewa au ameghafilika nao; ni kaida na utaratibu wa Allah kutoa muhula ili watu waitumie hiari ya kuchagua waliopewa na kuwapatia fursa pia ya kuweza kutubia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa huko akhira neema muhimu zaidi kwa mtu ni amani ya mwili na roho na utulivu wa fikra. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kuwa na hiari maana yake si kumjuzia mtu kufanya lolote lile atakalo. Mambo pekee anayotakiwa mtu kufanya ni yale yanayokubaliana na akili timamu na kuendana na sheria na hukumu za dini. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 881 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughufirie madhambi yetu, azifanye thabiti imani zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki Ni Jumamosi ya leo tarehe 20 Machi, naanzia huko nchini Tanzania. Matoleo yote magazeti ya nchi hiyo na Afrika Mashariki kwa ujumla yametawaliwa na habari za kushika hatamu nchini Tanzania, rais wa kwanza mwanamke Bi Samia Suluhu Hassan aliyeapishwa jana, kimrithi John Pombe Magufuli aliyeaga dunia Jumatano iliyopita. Mwananchi Jumamosi limeandika tufutane machozi, rais Samia apa na kutoa ujumbe mzito kwa taifa, akiandika historia, hawataka watanzania tazama mbele. Viongozi wa dini, wanasiasa wavutiwa. Jaji Warioba na Lipumba wamzungumzia JPM. Na haya ndiyo matarajio ya Watanzania kwa Samia. Nipashe limeakisi jinsi salamu za rambirambi zinavyomiminika kufuatia kifo cha John Pombe Magufuli. Wamlilia ndivyo kilivyoakisi habari ah, hiyo na kuambatanisha picha za viongozi wa mataifa mbalimbali waliotuma salamu zao za rambirambi. Habari leo Jumamosi, Samia aapa ahidi hakuna jambo litakalo litakalo haribika na Magufuli kuzikwa Alhamisi. Uhuru limeandika taifa liko imara, ni kauli ya amiri jeshi mkuu, Rais Samia Suluhu Hassan baada ya kula kiapo Ikulu na mwili wa Magufuli kupumzishwa Machi 25 nikutoka tanzania naelekea nchini uganda na ninaanza na gazeti la Saturday Monitor ambalo nalo limeakisi katika ukurasa wake mkuu habari ya mama Samia Suluhu Hassan kuapishwa na kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania limeandika mwanamke ashika hatamu nchini tanzania makamu wa kwanza wa raisi mwanamke tanzania awa raisi alisema nini kuhusu raisi miaka michache iliyopita. Likifafanua zaidi Saturday Monitor limeandika Samia Suluhu Hassan jana aliapishwa na kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, akichukua mikoba rais John Pombe Magufuli aliaga dunia Jumatano iliyopita. Saturday Vision kwa upande wake limeandika kukwea rais mpya wa Tanzania, miaka kumi na nne ya jeshi la Uganda UPDF nchini Somalia na na uchunguzi waonyesha kuwa watu wenye umri mkubwa na ambao wanalala masaa mengi wana uwezekano wa kufa mapema zaidi kuliko wale wanaolala masaa machache. Gazeti la Independent nalo in limeakisi habari za tukio kubwa la Tanzania la kuapishwa Samia Suluhu Hassan kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Nchini Rwanda anaanza na gazeti la Rwanda Today ambalo limeandika Samia Suluhu aapishwa kuwa rais, aandika historia kuwa rais wa kwanza mwanamke. Mwenda zake John Pombe Magufuli kuzikwa Alhamisi. Watu thelathini wauawa katika mapigano huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wameomboleza Magufuli, bendera zikipepea nusu mlingoti. Ethiopia yasema haitachelewesha awamu ya pili ya kujaza maji katika bwawa la Anahdha, na idadi kubwa ya wamiliki wa, wa ardhi Rwanda washindwa kusajili ardhi hizo kwa majina yao. Gazeti la The New Times kwa upande wake limeandika Rais Paul Kagame jana aliwataka mawaziri wapya kutekeleza majukumu yao pasavyo kwa ajili ya kuboresha huduma kwa wananchi wa taifa hilo. Limeandika pia kuwa Rwanda jana ilitoa chanjo ya Covid 19 kwa watu 5666 mjini Kigali, huku nchi hiyo ikirekodi vifo vitatu vya korona na maambukizi mapya 130 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, na itimishia huko nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation, mbali na kuakisi pakubwa habari ya mama Samia Suluhu Hassan kuandika historia ya kuwa rais wa kwanza mwanamke Tanzania na Afrika Mashariki, limeangazia pia takwimu za maambukizo na vifo vya Covid-19 nchini humo. Limeandika Kenya jana ilivunja rekodi ya vifo vya korona kwa siku moja tangu virusi hivyo vilipotiwa kwa mara ya kwanza nchini humo. Kwa mujibu wa idara ya afya nchini Kenya, jana ili, nchi hiyo ilisajili vifo 20 na katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita, idadi ambayo ni kubwa kuwahi kuripotiwa nchini humo kwa siku moja tangu maradhi ya Covid-19 yaliporipotiwa kwa mara ya kwanza nchini Kenya Machi mwaka jana. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo umetawaliwa na habari zisemazo Tanzania yapata suluhu baada ya pombe aandikisha historia Tanzania na Afrika Mashariki kwa kuwa rais wa kwanza mwanamke. IEBC yasaka ardhi kujenga makao yake makuu nje ya jiji la Nairobi. Njama kumzomea Raila, kura laki tano mlimani na kizaazaa, jaji kulalamikia faili kutoweka kortini huko Uganda. Baadhi ya habari katika gazeti la Stars inasema, Samia Suluhu aapishwa na kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Kenya yasajili idadi kubwa zaidi ya vifo vya Covid 19 kuwahi kutokea nchini humo kwa siku moja, na gavana wa Meru Kiraitu Murungi aambukizwa virusi vya korona <mulia> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumamosi mosi tarehe ya sita ya mwezi Shaaban mwaka 1442 hijria muwafaka na tarehe ishirini Machi mwaka 2021 miladia. Tarehe ishirini Machi miaka 294 iliyopita alifariki dunia Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikira wa Kiingereza akiwa na umri wa miaka 84. Alizaliwa mwaka 1643 na, na kusoma katika chuo kikuu cha Cambridge akiwa na umri wa miaka 24. Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika. miaka 117 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 6 Shaaban Aliuwawa shahidi Alama Ibrahim Hui. Alim na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu alifanikiwa kupata daraja ya ijtihadi baada ya kusoma kwa miaka mingi kwa waalimu mahiri wa zama hizo kama Shekh Murtadha Ansari. Alama Ibrahim Hui alikuwa na umahiri wa aina yake katika elimu za Kiislamu hususan falsafa. Alimu huyo wa Kiirani alikuwa na harakati na juhudi kubwa katika zama za kupigania utawala wa katiba nchini Iran, kupinga dhulma na kupigania uhuru. Hatimaye, katika siku kama ya leo, aliuawa shahidi nyumbani kwake na makachero wa Muhammad ali Shah, mmoja wa watawala madikteta wa ukoo wa Kajar hapa nchini Iran. Miaka 92 iliyopita katika siku kama ya leo, Mirza Lutf Ali Nasiri, alim, mwanafasihi na mahiri na mtajika wa Kiiran, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 82. Alitambulika kwa lakabu ya Sadru Lafadhil na alikuwa msomi na mwana zuoni mashuhuri katika karne ya 14. Lutf Ali Nasiri akiwa pamoja na baba yake na wakati huo akiwa bado kijana mdogo alihajiri kutoka Shirazi na kuelekea katika mji wa Tehran. Awali alisoma misingi ya hati na baadaye akaichagua fani ya fasihi. Baadaye aliingia katika uwanja wa masomo kama ya usul fiqhi, hadithi, tafsir, mantiki na hisabati. na miaka 65 iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Tunisia iliyoko katika eneo la kaskazini mwa Afrika ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ijapokuwa harakati za ukombozi nchini humo zilianza baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini kutokea vita vya pili vya dunia na kudhoofika Ufaransa kwenye vita hivyo kuliandaa mazingira mazuri ya kujikomboa nchi hiyo. Baada ya kujipatia uhuru, Habib Burkiba aliongoza nchi hiyo kwa karibu miongo mitatu, lakini kwa mabavu na ukandamizaji. Kabla ya kukuleteani muhtasari wa habari za ulimwengu na kukua gene kutoka humo studioni, kwanza nitupie jicho kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza naye Daktar Yazidi Akida yupo maeneo ya Chumbageni huko Tanga Tanzania, anasema Mheshimiwa Rais Samia Hassan Suluhu, Mungu ukakupa nafasi, itumie kwa makini, usiwe na wasiwasi, ni uwezo wa manani, uitumie nafasi kuidumisha amani, anasema. Anaitwa Daktar Yazidi Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania. Asante sana dkt Zidi Akida kutoka hapo Tanga, Tanzania. Nikiwa bado huko huko Tanzi, Tanga, nashika maoni yake Yahya Ali yeye yupo maeneo barabara kumi na tatu anasema Rais Putin wa Rusia unapaswa kuchukua hatua ya haraka dhidi ya utawala wa kinara wa ushoga Jo Biden na rais wa Marekani ambaye anajaribu kuanzisha chokochoko dhidi -choko ya Moscow asante sana nashika maoni yake hamisi hashim bilali wa mtwara eh, tanzania anasema ninamwomba allah amjalie mama samia suluhu hassan mwanzo mwema wa kuliongoza taifa letu na mtangulize allah kwa kila jambo inshallah asante sana kutoka hapo mtwara naelekea huko tabora tanzania Nakutana naye Abdullah Ali Makajura anasema asante sana Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Ali Hamisi wa Morogoro, Tanzania anasema pongezi na kila la kheri kwako Mama Samia Suluhu Hassan katika wadhifa wako mpya na ufuatao. Sasa, mpenzi msikilizaji, ni mukhtasari wa habari za ulimwengu. Viongozi wa mataifa mbalimbali wameendelea mbali kutuma salamu zao za pongezi kwa rais mpya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mama Samia Suluhu Hassan, ambaye aliapishwa jana na kuchukua rasmi hatamu za uongozi akiwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, akimrithi aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli aliaga dunia Jumatano iliyopita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kufuatia kifo cha rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Watu wasiopungua 30 wameuawa kwenye mapigano kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na wapiganaji wa kundi la waasi linalojiita shirikisho la maendeleo ya Congo, CODECO kwa kifupi. Mapigano hayo yamejiri katika mkoa wa Ituri ulioko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu vimeripoti kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel umeandaa mpango wa kubomoa nyumba zaidi ya mia moja za Wapalestina katika mji unaokalia kwa mabavu wa Beitul Muqaddas na kuwacha Wapalestina wapatao elfu moja na mia tano na hamsini bila mahali pa kuishi. Rais na rais Jo Biden wa Marekani ameteleza na kuanguka mara tatu wakati akipanda ndege ya rais Air Force One, hali ambayo imezidisha wasiwasi kuhusu uzima wa kimwili wa kiongozi huyo. Katika mkasa huo uliotokea Ijumaa jana, Biden mwenye umri wa miaka 78 na ambaye ni rais mwenye umri mkubwa zaidi katika historia ya Marekani aliweza hatimaye kupanda ngazi ya ndege na kusimama kileleni ili kutoa saluti kabla ya kuanza safari yake ya kwenda kukutana na viongozi wa jumuiya wa Marekani wenye asili ya Asia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni, nikikutakia asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.