Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya mchana ya idha Kiswahili sauti jam ya jamhuri ya kiislamia ya Iran kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikeshen ya IRIB world Service na pia katika masafa ya FM kupitia maarifa FM huko nchini Tanzania katika miji ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. Tunasikika pia, kama tulivyosema, katika internet kwenye pastoday.com/sw. WhatsApp yetu ni plus 98, na mail yetu ni swahili radio iriiri. Jina langu ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa za habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa Uh, kuzaliwa Abulfadhl Abbas alahi salam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini. Aidha, tutakuleteni mawaidha kutoka kwa Shekh Ayub Rashid wa nchini Uingereza. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetumia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya atangaza maombolezo ya nchi nzima kufuatia kifo cha rais wa Tanzania. Iran yasema ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kupambana vilivyo na misimamo mikali. Mtetemeko mkubwa wa ardhi waikumba Algeria mapema leo alfajiri. na rais wa Tunisia asema wakati umefika kwa nchi yake na Libya kukurubiana zaidi. Habari kamili. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza siku saba za maombolezo ya nchi nzima kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli wa Tanzania. Katika taarifa aliyotoa leo, Rais Kenyatta ameamrisha bendera za Kenya na Jumuiya ya Afrika Mashariki kupepea nusu mlingoti kwa muda wa siku saba. Rais Magufuli amefariki dunia usiku wa kuamkia leo kwa matatizo ya moyo. Akitoa mkono wa rambirambi kwa taifa la Tanzania na la Kenya, Rais Uhuru Kenyatta amesema bendera za Kenya na Jumuiya ya Afrika Mashariki zitapepea nusu mlingoti katika majengo ya maeneo ya umma na kwenye maeneo ya umma kuanzia leo Alhamisi hadi jioni ya siku ya maziko ya Magufuli. Kwa mujibu wa katiba ya Tanzania, Bi Samia Suluhu Hassan, makamu wa rais wa nchi hiyo, ndiye atakayeongoza Tanzania katika kipindi kilichobakia cha uongozi wa rais Magufuli. Bi Samia atakuwa rais wa kwanza mwanamke kuwahi kutawala nchi za afrika Mashariki. Atakuwa pia rais wa kwanza mwanamke Muislamu kuwahi kutawala barani Afrika. Jina la Suluhu katika majina ya makamu wa rais wa Tanzania limemvutia makamu wa zamani wa rais wa Kenya Kalonzo Musyoka, ambaye pia ni mkuu wa chama cha Waipa cha nchi hiyo, ambaye amesema kuwa jina hilo ni ishara njema ya kwamba wakati wa urais wa Bisamia suluhu itapatikana. Wakati huo huo, baraza la magavana la Kenya leo Alhamisi limetuma risala za rambirambi kumwomboleza rais John Magufuli wa Tanzania aliyefariki dunia jana Jumatano jioni. Katika ujumbe wake, mwenyekiti wa baraza hilo Bwana Martin Wambora, ambaye pia ni gavana wa Embu, amesema Magufuli ataendelea kuwa kielelezo cha viongozi wa Afrika Mashariki, kwani aliwahudumia wananchi wa Tanzania kwa kujitolea na kwa bidii isiyo na kifani. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kupambana vilivyo na misimamo mikali ndani yake. Amesema ni wajibu wa ulimwengu huo kuunganisha nguvu zake kupambana na watu wenye idiolojia za chuki na za wakuwakufurisha waislamu wengine dr muhamad javad zarif amesema hayo katika kikao cha jana jumatano cha ngazi za juu cha jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu oic kilichofanyika kwa njia ya intaneti mjini new york marekani kwa ajili ya kuchunguza chuki dhidi wa ya uislamu zinazoenezwa ulimwenguni waziri wa mambo ya nje wa iran alikuwa mzungumzaji wa kwanza na alitumia fursa hiyo kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu misimamo ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika suala zima la chuki zinazoenezwa dhidi ya Uislamu na wajibu wa dunia nzima kupambana vikali na jambo hilo. Katika hotuba hiyo, D Zarif amesisitizia wajibu wa kutekelezwa ipasavyo malengo ya OIC likiwemo suala zima la Waislamu wa madhehebu yote kuishi pamoja kwa usalama na amani na kuhamasisha mazungumzo yenye manufaa katika ulimwengu wa Kiislamu na baina ya dini na tamaduni tofauti duniani. Mtetemeko mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa daraja sita kwa kipimo cha Richter umetokea katika eneo la kaskazini mashariki mwa mji wa Bejaia katika umbali wa kilomita kumi chini ya ardhi huko Algeria. Sehemu hasa ulipotokea mtetemeko huo Loko shirini, ni eneo lililoko umbali wa kilomita 20 kaskazini mashariki mwa mji huo wa Bejaia wenye wakazi laki moja na sitini na elfu. Mtetemeko huo umehisika katika maeneo mengi hadi katika mji mkuu Aljazem. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, baada ya mtetemeko huo kumetokea mitetemeko mingine miwili mikubwa, mmoja wa daraja 5.2 na mwingine wa daraja 4.7 kwa kipimo cha Richter. Mbali ya mitetemeko mingine kadhaa midogo midogo. Habari kutoka katika mji wa Bejaia huko Algeria zinasema kwamba watu wamechanganyikiwa, wametoka kwa pupa katika nyumba zao na kukimbilia kwenye maeneo ya wazi. Hata hivyo, hadi tunaandika habari hii, hakukuwa kumetangazwa habari rasmi kuhusiana na hasara za mtetemeko huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Tunisia amesema kuwa wakati umefika kwa nchi yake na jirani yake Libya kuweka pembeni tofauti zao na kukurubiana zaidi na zaidi. Rais Kais Said wa Tunisia amesema hayo mbele ya waandishi wa wa habari mjini Tripoli, Libya, akiwa pamoja na Muhamed Unis Menfi, mkuu wa baraza la uongozi la Libya, na kusisitiza kuwa wakati umefika kwa nchi hizo mbili kusahau yaliyopita na kuimarisha ushirikiano baina yao. Amesema ardhi ya Libya ni mwendelezo wa ardhi ya Tunisia, na historia yetu imejaa mifano mingi ya maisha ya mapenzi, umoja na ushirikiano baina yetu. Usalama wa Libya ni usalama wa Tunisia, amesema. Na duru za kijeshi za Yemen zimetangaza kwamba jeshi la nchi hiyo kwa kushirikiana na kamati za kujitolea za wananchi limekomboa eneo muhimu la Alatif magharibi mwa mkoa wa Marib. Taarifa hiyo imeongeza kuwa jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi wameendelea kusonga mbele katika ukombozi wa mkoa wenye utajiri wa mafuta wa Marib mashariki mwa Yemen kwa kukomboa eneo jingine muhimu la Alatif. Mtandao wa Marib Press umeripoti kuwa usiku wa kuamkia leo jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen vimefanikiwa kulikomboa kikamilifu eneo hilo lililoko magharibi mwa Marib na kwamba mapigano hivi sasa yanaendelea katika wilaya ya muhimu ya Sawari. Baada ya kufanikiwa kukomboa milima ya kistratijia ya eneo la Alatif, wana mapambano wa Yemen waliendesha mapambano makali na magaidi wa Alqaida na askari wa madola vamizi yanayoongozwa na Saudi Arabia kabla ya kulidhibiti kikamilifu eneo hilo usiku wa kuamkia leo, baada ya kuangamiza na kuwafurusha askari vamizi na magaidi wao katika eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: kushindwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Baada ya serikali ya Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, kutangaza kujitoa rasmi katika mapatano kima ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kwa jina la JCPOA hapo mwezi Mei 2018, serikali hiyo ilianza kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia ya nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika fremu ya mchakato wa kile kilichotajwa kuwa mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Lengo la Trump lilikuwa ni kuilazimisha Iran ikubali matakwa ya kidhalimu ya Marekani, lakini ushahidi uliopo unathibitisha wazi kufeli kwa siasa hizo za mashinikizo dhidi ya Teheran. Huu ndio ukweli wa mambo ambao hatimaye waziri mwenye misimamo mikali zaidi katika serikali ya Trump, yaani Mike Pompeo, waziri wa zamani wa mambo ya nje katika serikali ya Trump, ameukiri waziwazi. Waziri huyo alikuwa na nafasi muhimu katika kuzidisha mashinikizo na hatua za chuki dhidi ya Iran katika utawala wa Trump. Akizungumza siku ya Jumapili, Pompeo alikiri kwamba serikali ya Washington ilishindwa kabisa kuilazimisha Iran ilegeze misimamo na kuketi na Washington kwenye meza ya mazungumzo. Kukiri huko kwa kuchelewa kwa Pompeo kunathibitisha wazi kwamba madai yake yote ya huko nyuma kwamba mashinikizo na vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Iran vilikuwa na taathira na matokeo yanayotarajiwa yote yalikuwa uongo mtupu. Trump na Pompeo walidai kuwa kwa kujitoa katika mapatano ya JCPOA wangelilazimisha Iran kupiga magoti na hatimaye kukubali kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile walichokitaja kuwa mapatano mazuri zaidi. pamoja na hayo Mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani dhidi ya Iran ambayo yaliendelea kwa zaidi ya miaka miwili na nusu yaligonga mwamba na kushindwa kufikia malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa Trump. Jambo hilo lilimpelekea kiongozi huyo mwenye kiburi na utata mwingi kukumbwa na ukosoaji mkubwa wa ndani na nje ya Marekani. Wakosoaji wake walimtuhumu kwa kutokuwa na mipango na stratejia ya wazi ya kukabiliana na Iran na kuchochea mivutano ya kieneo isiyokuwa na maana pamoja na kuitenga Marekani na washirika wake wa kieneo na kimataifa. Ukosoaji huo wa siasa za Trump kuhusu Iran haukufanyika tu na washindani na vile vile washirika wa kigeni wa, wa Marekani bali hata viongozi na wajuzi wa mambo ndani ya Marekani yenyewe. <tipos> Naam, hapa ni Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <tipos> Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abulfadhli l Abbasi, mwana wa Imamu Ali alaihi ssalamu, na ambaye alikuwa jemedari shujaa na uti wa mgongo wa Imamu Husein alaihi ssalamu katika mapambano ya Karbala. Ndugu wasikilizaji, Abulfadhli l Abbasi aliishi na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu kwa muda wa miaka 14 na alipambika kwa sifa za imani, elimu na ukamilifu wa kibinadamu kama vile baba yake Imamu Ali alaihi salamu, alikuwa fasaha wa maneno, mweledi wa mambo na mwenye muono wa mbali. Alipambika pia kwa sifa nzuri nzuri kiasi kwamba Imamu Ali alaihi ssalamu amenukuliwa akisema kwamba mwanangu Abasi ameelimika akiwa bado mtoto mdogo, na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Hivi sasa tumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku ya kuzaliwa mtukufu huyo ambaye jina lake katika historia limeshikana vilivyo na sifa za uaminifu na kujitolea muhanga katika njia Mwenyezi Mungu ya Mwenyezi Mungu, huku sira yake ya ungwana ikiwa imemeremeta katika uwanda wa dunia. Ndugu wasikilizaji, tarehe nne Shaabani inasadifiana na siku ya kuzaliwa Hadhrat Abbas bin Ali alaihi ssalamu. Mtukufu huyo alipewa lakabu ya Abulfadhle, yaani baba wa fadhila, kutokana na fadhila nyingi alizokuwa amepambika nazo. Wakati tunapoamua hii leo kuwataja kwa wema watu wa Mwenyezi Mungu kama vile Abulfadhlil Abbas, ni kwa sababu sira, maisha na mienendo yao siku zote imekuwa ni ruwaza na kigezo cha wanadamu kuelekea kwenye saada na uja mwema. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu za mwezi wa Shaaban, hususan siku ya kukumbuka Ndugu wasikilizaji, tarehe nne Shaaban mwaka wa ishirini na sita hijiria, kamaria nyoyo za wapenzi wa Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam zilijawa na furaha kwa kuzaliwa mwana wa kiume katika nyumba ya Imamu Ali alaihi ssalamu. Wakazi wa mji wa Madina walielekea haraka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu, ili kwenda kutoa tabrike na pongezi bora kwa ajili ya kujaaliwa mtoto mwingine wa kiume. Mama yake Abulfadli labasi Abbasi alaihi ssalam, aliyejulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin, kwa upole na huruma kubwa alimkabidhi mwanawe huyo baba yake, yani Imamu Ali alaihi ssalamu, na Imamu akamsomea adhana katika sikio lake la kulia na iqama katika sikio lake la kushoto mwanawe huyo mpenzi, kwani adhana na iqama ni naghma ya tauhidi na utume. Imamu Ali alaihi salamu, ambaye jicho lake lilikuwa linaona upeo wa mbali ambao haukuwa ukionekana na watu wengine wa kawaida, aliona sifa za ujasiri, ufahali na ushujaa mkubwa ndani ya mtoto huyo, na ndiyo maana alimpa jina la Abbas, yani simba shujaa na mshindi. Jina la asili mama yaki, la mama yake Abulfadli Abbasi lilikuwa ni Fatima binti Huzam, ambaye baadaye alijulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin. Mama huyu vizuri sana watoto wa Bibi Fatmatu Zahara alaihi ssalam, na alikuwa mwenza mzuri sana kwa mumewe Imamu Ali alaihi ssalam, na siku zote alikuwa akijihesabu kuwa ni mtumishi wa Imamu Ali na wana wa Bibi Fatmatu Zahara alaihi ssalam. Kwa kweli kumenukuliwa maelezo mengi sana kuhusu fadhila na utukufu wa mke huyo wa Imamu Ali alaihi ssalam, yani mama wa Abulfadli Labbas. Alim Zainuddini maarufu kwa jina la Shahidu Uthani amesema haya kuhusu bibi huyo kwamba Umulbanina alikuwa ni mwanamke mweledi wa mambo na mwenye heshima kubwa. Alikuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa mtu mwenye ikhlasi kubwa na alitumia umri wake wote kuwatumikia Ahlulbeiti alaihimusalam. Watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nao walimpa heshima kubwa mama huyu. Mwisho wa kunukuu. Hadhrat Abulfadhlilabbasi alipewa pia lakabu ya Kamari Bani Hashim, yaani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na sura yake ya kuvutia, sira yake tukufu, na umbo zuri sana la kupendeza. Ibn Shaharu Ashub, mfasiri na mpokezi mkubwa wa hadithi, amesema hivi katika kitabu chake cha Manakib kwamba Abulfadhli Labasi alipewa lakabu ya Kamari Bani Hashim, yaani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na kuwa uso wake uliojaa baraka ulikuwa unameremeta mithili ya nuru ya mwezi. Vilevile kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhusiana na Abulfadhlil Abbas. Inaelezwa kuwa kabla ya Imamu Ali alaihi ssalam kufariki dunia alimwita kwake Abbas na kumkumbatia kifuani kwake na kumwambia mwanaye huyo kwamba karibu hivi jicho langu litafurahia kuonana na wewe tena mbele ya haki, ikiwa ni kumtabiria kuwa na yeye angeliuawa shahidi katika jangwa la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Hussein alaihimassalam. Aidha, kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa Imamu Husein alaihi ssalam kuhusiana na utukufu wa Abulfadhli Labbas. Miongoni mwa hadithi hizo ni matamshi ya Imamu Hussein mwenyewe kuhusu Abulfadhli Labbas jioni ya tarehe 10 Muharam, maarufu kwa siku ya ashu ashura Imamu Husein alimwambia Abulfadli al-Abbasi kwamba ndugu yangu mpenzi Roho yangu iwe fidia kwako, panda juu ya farasi na nenda katikati ya adui. Katika maneno hayo ambayo Imamu Huseini alimweleza ndugu yake huyo, baada ya kulazimika kuenda katikati ya maadui kwa ajili ya kuteka maji ya watoto waliokuwa wanateseka kwa kiu, Imamu Huseini alaihi ssalamu alitumia maneno ya roho yangu iwe fidia kwako, yaani niko tayari kumwaga damu yangu kwa ajili yako, ikiwa ni kuonyesha mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kuhusiana na Abulfadlil Abbas. Ndugu wasikilizaji, historia inathibitisha kuwa Imamu Ali alaihissalam, alikuwa akimpenda mno mwanawe huyo, yaani Abulfadhli Labbas, na alilipa uzito wa hali ya juu pia suala la kumwelimisha, kumjenga kiimani na kumzatiti kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu, jambo lililomfanya Abulfadhli Labbas awe na kiwango kikubwa cha balagha na ufasaha wa maneno. Abulfadhli Labbas alipambika kwa sifa hizo kiasi kwamba katika kitabu cha Ghurarul Ahkam juzu ya ukurasa wa 96, Imamu Ali alinukuliwa akisema kwamba mwanangu Abase ameelimika akiwa bado mtoto mdogo, na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Mbali na kumlea mwanawe huyo kwa fadhila za kiroho na kimaanawi, alimjenga pia katika upande wa ushujaa na nguvu za kimwili. Alimfundisha fani zote za kishujaa zilizokuwa maarufu wakati huo, ikiwa ni pamoja na lenga shabaha kwa mishale. Ni jambo lililo wazi kuwa kuandamana kwa kwake na baba yake Imamu Ali alaihi salam ambaye pia alikuwa maarufu kwa jina la simba wa Mungu mwenye kushinda, yani asadullahu lghalib, kutokana na ushujaa wake mkubwa, ilikuwa ni fursa nzuri kwa Abulfadhlil Abbasi pia kuweza kuzidi kupambika kwa sifa za utukufu wa baba yake na akaja akazitumia fadhila hizo katika siku alipohitajika kuzitumia. Ama nukta muhimu zaidi katika maisha ya Abasi bin Ali alaihi ssalamu ni mapenzi yake makubwa na ukuruba wa hali ya juu kwa kaka yake Imamu Husein alayhim assalam. Kuandamana na kuwa pamoja na watu watukufu kama vile baba yake Ali bin Abi Talib na kaka yake Hasan na Husein alayhim assalam kulimpa fadhila na utukufu mwingi. Abulfadhlil Abbas alaihi ssalamu siku zote alikaa kwa heshima kubwa mbele ya kaka zake, kamwe hakuwahi kwenda kwa Imamu Husein bila ya kuomba idhini kwanza. Hadithi zinasema kuwa katika kipindi chote cha miaka 34 ya umri wake uliojaa baraka, Abulfadhli al Abbas hakuwahi hata siku moja kumuita Husein alaihi salam kwa jina la kaka yangu, bali mara zote alikuwa akitumia majina kama vile yabna rasulillah, yani ewe mwana wa Mtume au bwana wangu, na majina kama hayo. Wapenzi wasikilizaji, Redio Tehran toa mkono wa kheri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linaanza na magazeti ya nchini Tanzania. Machapisho na matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya nchi hiyo, kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari za kifo cha rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi chapisho maalumu umepambwa pia kwa picha ya rais Magufuli na limeandika tanzia, maagizo ya mwisho ya Magufuli, huyo ndiye Magufuli usiyemfahamu, Samia tangaza siku kumi na nne za maombolezo habari hizo zimesheheni katika magazeti. Gazeti la Mwananchi toleo la mtandaoni, baadhi ya habari hizo zikiwa na vichwa vinavyosomeka: rais wa Tanzania John Magufuli afariki; katiba ya Tanzania inavyoeleza baada ya rais kuwaga dunia; alichosema rais; ibada ya mwisho kuhudhuria St Peter Dar; maagizo ya mwisho ya rais John Magufuli; siku ya mwisho Magufuli kuonekana hadharani na viongozi wa mlili ya Magufuli. Hata hivyo, habari iliyopoa kipaumbele katika chapisho la leo la gazeti hilo ina anwani semayo biashara haramu ya binadamu tishio. Pia limeandika mahakama ya vunja ndoa iliyozua gumzo, toleo la mtandaoni la habari hiyo chini ya kichwa kisemacho mahakama ya vunja ndoa ya waliotengana kwa miaka kumi habari kuu katika gazeti la The Citizen ina kichwa kisemacho kwa nini serikali inatumia mabilioni katika bandari ya Tanga. Gazeti la Mwananchi pia limetawaliwa na habari ya kifo cha Rais Magufuli. Baadhi ya habari hizo zina vichwa vinavyosomeka Magufuli afariki dunia, Samia amlilia Rais Magufuli, Simba ya omboleza kifo cha Rais Magufuli, pamoja na timu ya Yanga na mambo sasa awaonya wanaomsushia magufuli ugonjwa habari leo limeipa uzito habari hiyo chini ya kichwa kisemacho buriani rais magufuli 1959 2021 jamvi la habari limeitengia nafasi ya kwanza habari hiyo chini ya anwani semayo jabari limeanguka uhuru limeandika buriani rais Dr. magufuli Hayo yakiwa ya Tanzania. Sasa tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation umepambwa na picha ya rais wa Tanzania aliyeaga dunia na kuambatanishwa na anwani inayosema kwa heri Magufuli. Limekolezea wino, limedokeza kwamba rais huyo wa Tanzania alizaliwa mwaka 1959 na kwamba makamu wa rais Samia Suluhu Hassan anatazamiwa kuapishwa kurithi mikoba ya Magufuli. Samia alikuwa mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini humo katika, atakuwa mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini humo katika historia ya nchi hiyo pamoja na kanda ya Afrika Mashariki kiujumla. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limechangamkia pia habari zinazofungamana na kifo cha Magufuli. Baadhi ya habari hizo zina vichwa visemavyo, rais Magufuli amefariki dunia Mwisho wa zama Magufuli, buldoza aliyeitisha Tanzania, na Magufuli buldoza aliyepuuza Covid na demokrasia. Mbali na habari hizo za tanzia, gazeti hilo limeipa uzito pia habari ya Wakenya kuingia nchi jirani ya Tanzania kununua mafuta ya petroli ya bei nafuu. Ndiyo habari iliyopoa kipaumbele na gazeti dada la Taifa Leo, chini ya anwani semayo, bei Wakenya watorokea Tanzania pia limeandika "Kieleweke wadai wil baro ya Ruto imeingia kutu". Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba wanasiasa wanaoegemea upande wa rais Uhuru Kenyatta wame wakejeli wenzao walio upande wa naibu rais William Ruto kwa kukwepa kuwa na mgombea ubunge katika uchaguzi mdogo wa Juja, kaunti ya Kiambu wamepuuzilia mbali sababu zilizotolewa na viongozi hao wa kikundi cha Tangatanga, huku wakisema ni ishara tosha merekebu ya Dkt Ruto ambayo ni chama cha UDA imeanza kuyumba. Kwa upande wa huko nchini Uganda, gazeti la New Vision limeipa uzito habari yenye nkichwa kisemacho, serikali yatoa shilingi bilioni 443 kwa walioathiriwa na janga la Covid gazeti hilo limeandaa orodha ya Waganda watakao faidi kutokana na ruzuku hiyo ya serikali. Habari hii iliyotengewa nafasi ya kwanza na Monitor, toleo la mtandaoni, inasema Magufuli wa Tanzania, buldoza aliyepinga COVID na demokrasia <tune> Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Ayub Arashid na mawaidha maalumu tuliokuandalieni leo ya Muslimu, hadha, Qurani, qad jaa ila qiyami yaumiddin. Amma baad, ndugu zangu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tunamwomba hatujalie kila la kheri katika siku hii ya leo. Na leo hii tuna mada mpya yenye kichwa kinachosema je, mashia wana Qurani yao? Kwa hiyo hiyo ndio mada yetu kubwa ambayo tutakayoizungumza leo katika darsa letu hili inshallah tutajaribu kujibu baadhi ya maswali ikiwemo, je, ni kweli swala hilo kuwa mashia wana Qurani yao, na kama ipo Qurani hiyo ina juzuu ngapi? Inshaallah haya ndiyo ambayo tutakayokuja kuyazungumza na mengi mengineyo yanayohusiana na nukta hii. Swali hili linatupelekea katika masala ambayo yanayoambatana na ima malumbano yanayopita baina ya watu wa madhehebu mbalimbali mbali ndani ya dini ya Kiislamu. E, hawa masuni, hawa mashia, mashia wanasema hivi, masuni wanasema vile. Sasa mara nyingine huja madai kama haya yakatokea kwamba mashia wana Qurani yao. Sasa madai kama haya pindi yanapoletwa, tunakuta kuwa baadhi ya watu huamini maneno yanayosemwa, kila yanayosemwa na kila yanavyosemwa, kwa sababu anayesema ni mtu anamwamini wa maalimu wao, shekhe wao, mtu mzima wao. Sasa akisema maneno kama haya, mara nyingine watu huyachukua kama ni maneno ambayo ni sawa sawa. Kwa hiyo sawa, tunataka kuyazungumza katika mwelekeo wa balance, uwiano wa kiilmu, tuone Swala hili ni nini? Kwa hivyo basi tutajibu kutokana na vitabu vinavyosema na utafiti uliofanywa na hali halisi ya mambo katika darsa letu la leo insha allah. Yani, Shia ni Waislamu, Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao wanaojulikana kama Ithna Asharia. Hawa wanaamini kuwa Qurani ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na katika ule mfumo wa kutazama vyanzo vya sheria katika dini ya kiislamu ni vipi? Tukiwauliza maulama wa kishia, maulama sio watu wa barabarani, tunauliza mashia maulamaa wao, hebu twambieni vyanzo vya sheria vya kiislamu kwenu nyinyi ni vipi, ni vingapi? Maulama wa kishia wa fikhi wa usulu lfiqhi wa mambo ya sheria, wataalamu walobobea katika maswala ya kisheria, wanatuambia chanzo cha kwanza kikubwa kabisa cha sheria katika madhehebu ya shia na sharia ni Qurani. Yani maanake nini? Wewe swala lolote unalolifanya ambalo unasema ni katika sheria ya Kiislamu, basi linatoka katika chanzo hichi cha kwanza, Qurani. Qurani ndiyo wanawamini kwamba ndio chanzo cha sheria cha kwanza. Yani ibada yoyote unaoifanya imma itakuwa imetoka katika Qurani. Mwenyezimungu ameamrisha mathalan, aqimu sala, simamisheni swala, atu zaka, toeni zaka, na mengineyo katika masala ya sheria. Maulama wa madhehebu ya Shia ithna asharia wanasema chanzo chetu cha kwanza cha sheria ni Qurani, cha pili ni Sunna. Kama jambo halipo katika Qurani basi utalipata katika Sunna linaloambatana na sheria Tukisimama katika kutazama Qurani, maulamaa hawa wanasema Qurani ina juzuu thelathini. Juzuu hizi hizi juzuu hizihizi unazoziona leo katika misahafu yote iliyokuwemo, ndoo hizo hizo zimo kwenye Qurani wanaoyaamini wao na Qurani wanaoyaamini ina sura mia moja na kumi na nne sura mia moja na kumi na nne Sura ya kwanza ni suratul Fatiha mpaka mwisho, sura ya mwisho ni suratu nnasi. Sasa kuanzia suratu lfatiha mpaka suratu nnasi ukizi hesabu zote ni 114. Maulamaa hawa wanasema chanzo chetu cha sheria cha kwanza kinatoka katika sura hizi 114 na, na wanasema kwamba ndani ya Qur'ani kuna aya kama 500 hizi 500 ndiyo zinazoambatana na mambo yote ya sheria aya zinazoitwa Ayatul Ahkam. Hizi aya mia tano ndo zinazozungumza habari ya swala, ndo zinazozungumza habari ya swaum, ndo zinazozungumza habari ya zaka, ndio zinazozungumza habari ya khumsi, ndizo zinazozungumza habari ya hija, ndio zinazozungumza habari ya mambo ya jihadi na mengineyo yote, zinatoka katika hizi aya mia tano zilizokuwemo katika Qurani Tukufu, zinazoitwa aya zenye kutoa hukmu, Ayatul Ahkam. Na Waislamu wengine wanaamini hivyo hivyo. Sasa, baada ya kulijua hilo, wanaamini pia ndani ya Qur'ani kuna aya na sura zinazoitwa sura za Maka na kuna zile za Madina, yani sura zilizoteremshwa Maka na zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zilizoteremshwa Maka na kuna aya zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zinazofuta na kuna aya zilizofutwa, aya zinazofuta hukumu na aya zilizofutwa hukumu zake. Kuna am na khas, muqayyad na mutlak na nyinginezo zimo ndani ya Qur'an. Katika wataalamu wanapozungumza habari ya Qur'ani kuwa ni chanzo cha sheria, wameabobea haya na vitabu vyao vimethibitisha hivyo. Kwa mwanafunzi wa Kiislamu au anayetaka kutafiti, arejee vitabu vya maulamaa wa Kishia vinavyozungumza habari ya usulul fiqhi au alfiqhu listidlali utayakuta masala haya yamezungumzwa kwa mapana na marefu. Kwa hiyo chanzo cha kwanza cha sheria kwao ni Alquran, chanzo cha pili ni sunna. Wanapozungumza sunna wanasema sunna ni maneno ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sunna ni vitendo alivyovitenda mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sunna ni vitendo walivyovifanya masahaba wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam mbele yake na yeye hakuwakataza, hiyo ndo sunna. Sasa iwe sunna ni maneno ya mtume yanayojulikana kama hadithi, au sunna ni vitendo vyake yeye mwenyewe mtume alivyovifanya, au ni hiyo inayojulikana kama takriri, yani kapitisha kitendo cha sahaba alichokuwa kikifanya mtume aka akawa hakukataza, hiyo ni sunna. Katika maswala ya kisheria pia wanachukua maulamaa wa madhehebu ya shia ithnaashara kuwa sunna ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ndiyo inayotakiwa kufuatwa, na wengine wakaongeza kwamba na sunna ya maimamu wa Ahlulbeit alaihim ssalam, yani sunna ya hawa maimamu haitoweza kugongana na sunna ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Labda kuna jambo ambalo halikufanyika wakati wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, akaja kalifanya imamu katika maimamu wa Ahlulbeit, litakuwa limerejeshwa marejesho yake kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Hiyo nayo wanaita ni sunna. Ukija la tatu katika marejeo ya kisheria ni akili. Akili, maulama wa madhhebu ya ahlulbait au madhehebu ya shia ithnaasharia wanasema akili itusaidie sisi kufahamu Qurani, akili itusaidie sisi kufahamu sunna. Akili ni chanzo cha tatu, akili ina dauru hiyo, ina uwezo huo wa kuweza kujua kwamba masala ya kiakili hapa yanatumika katika kutusaidia kufahamu vyanzo hivi viwili vya sheria tulivyovitaja. Na tatu ni alijma, yani kukongamana kwa maulamaa, wakawa wamekubaliana maulamaa kwamba swala hili wanalolifanya, ingawaje hatuna aya au hatuja tujaona katika, katika sunna ya Mtume, lakini maulama wamekubaliana kwamba swala hili linafanywa la kisheria. Hiyo ijma wanakubali. Sasa hivi ndivyo vyanzo vinne vya sheria katika madhhabi ya Ahlulbeiti alaihim ssalaam. Tukija sasa katika kujibu swala hilo hilo kwamba je, mashia wana Qurani yao? Asije mtu akakurupuka akasema maneno kabla ya kufanya utafiti. Utafiti unaotuonyesha ni kwamba maulama wa madhehebu ya Shia Ithna asharia wamefanya kazi kubwa katika utafiti kuhusu swala la Qurani. Kwa mfano kuna kitabu kimeandikwa na Asayid Murtada al Askari. Huyu Asayid Murtadha al Askari alikuwa ni mwanachuoni mkubwa wa madhehebu ya kishia aliyekuwa akiishi Irani, kwa sasa ni marehemu. Mungu wa mrehemu, ameandika kitabu anakiita Alquranu lkarim wa riwayatu lmadrasatain, Qurani tukufu na hadithi zinazo pokelewa kutoka katika madrasa mbili. Madrasa mbili hizi ni zipi? Madrasa ya kisuni na madrasa ya kishia. Sayid Murtadha Laskari alifanya kazi kubwa sana katika masuala kama haya. Sasa yeye Sayid Murtadha Laskari, katika kitabu chake hicho Alquranu lkarim wa riwayatu lmadrasatain, amekiandika ku, kufanya munakasha kumjadili, kumjibu hoja zake Ustadh Ihsan Ilahi Dhahir huyu ustadh, yani mwalimu, alikuwepo mwanachuoni wa Kipakistani, anaitwa Ihsan Ilahi Dhahir. Huyu aliandika akaleta madai, madai haya akaonyesha kwamba katika riwaya, hadithi zilizopokewa katika vitabu vya Kishia, kuna baadhi ya riwaya zinazoonyesha kwamba mashia wana imani tofauti kuhusiana na Qurani. Akazileta zile hadithi akaziweka, akazifanya ndo hoja yake, huyu Ihsan Ilahi Dhahir. Sasa Sayyid Murtadha Al-Askari akaandika kitabu chake hichi, akaonyesha makosa aliyoyafanya huyu ustadh katika utafiti wake huo, ambao unaoitwa ni utafiti. Kosa kubwa alilolifanya anasema ni kutegemea hadithi dhaifu na nyinginezo ambazo zimepokelewa na watu majhul, hawajulikani, lakini zimo katika vitabu vya hadithi, akazichukua zile kafanya ndio hoja yake ya kuonyesha kwamba kuna Qur'ani nyingine. Yaani, yeye kachukua hadithi alioipata katika kitabu akaifanya hiyo hadithi ndio hoja bila ya kuijadili hadithi hiyo ambayo waliokuwa wameitegemea vilevile. Akaonyesha namna gani Said Murtadha al-Askari makosa ya Ihsan Ilahi Dhahir katika kuelezea maswala kuhusu ukusanywaji wa Qurani, namna gani hoja zilivyotumika kwa baadhi ya watu ambao wameleta maoni ya kusema kwamba ukitazama jinsi Qurani ilivyokusanywa, hasa wakati wa Khalifa wa tatu Uthman bin Affan, katika ukusanyaji wa Qurani palihitajika hidi wawili tu waje washuhudie kwamba aya hii wao wameisikia na imo kwenye Qurani. Sasa kuna mjadala hapa ambao umepita. Kuna baadhi ya watu walikuja, na baadhi ya walizodai kwamba ni aya zikakataliwa, na wengine wakaja zikakubaliwa. Sasa kwa namna jinsi lile zoezi zima lililofanyika katika kukubali au kukataa baadhi ya aya na sura, panawezekana kwamba palipatikana baadhi ya mambo kuparaganyika sasa haya yanapozungumzwa na baadhi toa hoja hizi, wakichukua maneno yao wakayafanya maneno yao ndio utafiti, wewe huwezi ukaja ukasema ndiyo maneno ya watu wote, maulamaa wote, mathalan wakishia ukisuni katika swala hili kwamba wamelikubali swala hilo vilevile vile, Said Murtadha al Askari akamjibu ihsani ilahi dhahiri katika nukta nyingine muhimu ambayo ya kuonyesha kwamba kulikuwemo visomo Visomo vilivyosomwa na baadhi ya maswahaba au wengine tabiina na walokuja baada yao, visomo hivi ukiviweka kama kisomo, basi kisomo kile kinaweza kikakupelekea wewe ukaona kwamba kisomo hichi ni sehemu ya Qur'ani na kumbe sivyo. Hapa pia pakaingia jambo ambalo lililopelekea watu kudhani kwamba kuna nyongeza au upungufu katika Qur'ani tukufu, na wala hakuna na vilevile ya nne inayozungumza kuhukumu haraka bila ya kufanya utafiti. Hii ikawa ni moja katika mambo yaliyopelekea watu kutuhumiana katika tuhuma za kudai kwamba Qurani imepungua au Qurani imeongezwa, na hapo wakachukua hoja hiyo kufanya ndio hoja. Sasa ukiwatazama maulamaa wa madhhabi ya Ahlul Bait walokuwepo sasa hivi, mashia na walokuwepo katika siku za nyuma maulamaa wakubwa wamefanya tafiti kubwa za kuonyesha kwamba Qurani tuliokuwa nayo leo hii hii tuliokuwa nayo ndiyo Qurani hiyo iliyokuwa wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 4 Shaaban 1442 Hijiria, sawa na tarehe 18 Machi mwaka 2021 Miladi. Ya siku kama leo, miaka 1416 iliyopita, yaani tarehe 4 Shaaban mwaka 26 Hijiria, alizaliwa Hadrat Abbas bin Ali bin Abitalib, mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadli. Mama yake ni Ummulbanin ambaye aliolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alayha. Abu al-Fadl al-Abbas alikulia katika familia ya watu wa adhimu kama vile baba yake Imamu Ali alayhi salam, kaka zake imam Hassan na Hussein, na dada yake mtukufu Zainab salamullahi alayha. Alimpenda sana kaka yake Hussein bwana wa mashahidi kiasi kwamba alisabilia kila kitu katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kumtetea yeye na risala yake kwa nguvu zake zote. Abbas alifahamika mno kutokana na elimu, ukweli na uchaji Mungu wake Kutabahari kwake katika elimu kuliwafanya watu wengi wamrejee kwa ajili ya kutatuliwa masuala mbalimbali mbali ya kielimu. Siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Abulfadhl al Abbas inajulikana hapa nchini Iran kama siku ya vilema wa vita. Aidha, katika siku ya kuzaliwa mtukufu huyo watu wa Iran huwa wanawakumbuka na kuwaenzi mashujaa waliosimama imara katika vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq dhidi ya Iran. Kwa mnasaba huu idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapigania uhuru kote ulimwenguni kwa mnasaba maadhimisho ya siku hii. Siku kama ya leo miaka elfu moja na mbili iliyopita sawa na tarehe nne Shaban mwaka mia nne na arobaini hijiria alifariki dunia Abu Said Abulkhair mtaalamu wa elimu ya kumjua Mwenyezi Mungu yani Irfan, na malenga wa Iran akiwa na umri wa miaka 83. Abu Said alizaliwa mwaka 357 hijiria na kujifunza elimu ya hisabati na historia ya wafalme. Aidha alitabahari katika elimu za tafsiri ya Quran, hadith na fikhi, yani sheria za Kiislamu huku akipata elimu ya Irfan kutoka kwa wanazuoni mashuhuri wa elimu hiyo wa karne ya nne na ya tano hijiria. Kitabu cha Asraru Tawhid ni moja ya turathi za Abu Said Abul Khair. Aidha alipendelea sana kusoma mashairi na miaka 163 iliyopita siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani Rudolf Diesel ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila ya kuhitaji umeme, lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji, kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za Diesel zingali zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rudolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913 nchini Nigeria. Naam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili like, so sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na muda nao unakwenda kwa kasi sana. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wote ambao wametutumia maoni yao, akiwemo mafundi Hamis wa, wa Hamiswa, Kigoma Tanzania, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Bwana Muhamed Salum Ali Dinia wa Kondoa Baura, Ustadh Uwezo Ibni Yaqub wa Mkinga Tanga Tanzania, Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania, Shirali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, pamoja na Vuai Sulaiman Sharifu wa Mto Pepo huko Zanzibar, asilimia kubwa ya wasikilizaji wetu hawa, maoni yamehusiana na, na kifo cha rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia, muda wetu umekwenda kabisa. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ametangaza siku saba za maombolezo ya nchi nzima kufuatia kifo cha rais John Pombe Magufuli wa Tanzania. Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba ulimwengu wa Kiislamu una wajibu wa kupambana vilivyo na misimamo mikali ndani yake. Amesema ni wajibu wa ulimwengu huo kuunganisha nguvu zake kupambana na watu wenye idiolojia za chuki na za kuwakufurisha Waislamu wengine. Na mtetemeko mkubwa wa ardhi wenye ukubwa wa daraja sita kwa kipimo cha rishta umetokea katika eneo la kaskazini mashariki mwa mji wa Bejaia katika umbali wa kilomita kumi chini ya ardhi huko nchini Algeria na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.