Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. wau Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 18 mwafaka na tarehe 4 Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijria Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Hadhrat Abulfadl Abbas alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na kipindi kingine maalum, mawaidha kutoka kwake Shekh Ayub Rashid Mbegu, na vilevile vile, makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi a msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na vilevile vile kupitia barua pepe yetu, na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania hafariki dunia. Askari 33 wa Mali wa uawa huku 14 wakijeruhiwa katika shambulio dhidi ya kituo cha jeshi. Na Lebanon yala ni madai ya utawala wa kizoweni wa Israel kuhusu Hezbollah, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Tunaanza na habari ya tanzia. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli, amefariki dunia katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam, ambako alikuwa amelazwa akipatiwa matibabu. Taarifa za kifo cha Rais Magufuli zilitangazwa jana na makamu wa rais Samia Suluhu Hassan, ambaye amesema Magufuli alifariki dunia saa 12 jioni kwa maradhi ya moyo baada ya kulazwa katika hospitali hiyo tangu Machi 6. Amesema awali Rais Magufuli alifikishwa katika taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete Machi sita akisumbuliwa na tatizo la moyo la mfumo wa umeme ambalo alikuwa nalo kwa zaidi ya miaka kumi. Mama Samia amesema, na hapa na nukuu, Machi 14 mwaka huu alijisikia vibaya, akakimbizwa hospitali ya Mzena ambako aliendelea na matibabu chini ya uangalizi wa madaktari na wauguzi wa taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete hadi umauti ulipomkuta mwisho wa kunukuu. Aidha, makamu wa rais Samia Suluhu Hassan amesema nchi hiyo itakuwa katika maombolezo kwa muda wa siku 14 na bendera zitapepea nusu mlingoti. Ameongeza kuwa wananchi watajulishwa juu ya taratibu za mazishi za kiongozi huyo mkuu wa nchi. Magufuli alionekana mwisho hadharani mnamo Februari 27 wakati akimwapisha dr bashiru ali baada ya kumteua kuwa katibu mkuu kiongozi wa tanzania kuchukua nafasi ya balozi john kijazi aliyefariki dunia februari 17 kwa mujibu wa katiba ya ya tanzania baada ya rais magufuli kufariki dunia hakuna uchaguzi mwingine utakaofanyika katika nchi hiyo ya afrika mashariki na badala yake makamu wa rais samia suluhu hassan ataapishwa kuwa rais kwa kipindi kilichosalia katika muhula wa miaka mitano. Tukiwa bado katika habari za tanzia, askari wasopungua thelathini na watatu wa jeshi la Mali wameuawa na wengine kumi na wanne wamejeruhiwa katika shambulio dhidi ya kituo cha jeshi kilichoko kwenye eneo lililogubikwa na machafuko la Gao huko kaskazini mashariki mwa nchi. Taarifa iliyotolewa Jumatano na jeshi la Mali imeeleza kuwa washambuliaji wapatao mia moja waliopanda magari na pikipiki walifanya shambulio kubwa siku ya Jumatatu katika mji wa Tesit ulioko kilomita sitini kusini mashariki mwa Ansongo karibu na mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Burkina Faso na Niger. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, washambuliaji ishirini waliuawa pia katika mapigano hayo sambamba na kutoa salamu za rambirambi kwa familia za askari waliouawa katika shambulio hilo jeshi la Mali limetilia mkazo pia udharura wa kuimarisha vita dhidi ya ugaidi. Mali imekumbwa na mgogoro mkubwa ulioanza kwa harakati ya wanaopigania kujitenga katika eneo la kaskazini, lakini baadaye mgogoro huo ukajumuisha makundi mengine kadhaa ya wabeba silaha yanayopambana kuwania udhibiti wa maeneo ya kati na kaskazini mwa nchi hiyo. Tukirejea hapa nchini, waziri wa afya, tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran ametangaza kuwa chanjo za korona zilizotengenezwa nchini ya karibuni zitaanza kutumika katika soko la ndani. Said Namaki aliyesema hayo jana Jumatano na kubainisha kuwa kuanzia mwezi Ordibehesht mwaka alfu moja mia nne yaani Aprili mwaka huu chanjo zilizotengenezwa nchini zitaanza kutumika kwa ajili ya wananchi wote. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran ameongeza kuwa mashirika ya Iran ya Coviran Barakat, Pasteur, Razi, Covpars na Fakhra pamoja na taasisi zingine yatazalisha chanjo za Kiirani zenye ubora ambazo zitauzwa katika soko la dunia. Kwa mujibu wa Daktari Namaki, hivi sasa asilimia 80 ya chanjo zilizotengenezwa duniani zinatumika katika nchi saba pekee. Waziri wa afya wa Iran amesema kwa hima na juhudi za wataalamu wa ndani karibuni hivi yatatokea mageuzi makubwa katika utengenezaji wa chanjo hapa nchini. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa bunge la Duma la Rasia amesema kuhusu matamshi aliyotoa rais wa Marekani Joe Biden dhidi ya Rais Vladimir Putin wa Rasia kwamba hakika ni kuwa Biden amewatusiwa Rasia kwa sababu kumshambulia Rais Putin ni sawa na kuishambulia Rasia. Katika mahojiano aliyofanyiwa na kanali ya televisheni ya ABC News ya Marekani, Biden amemwita rais wa Rasia muuaji. Katika mahojiano hayo, Joe Biden ameituhumu Rasia kuwa iliingilia uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika hivi karibuni na akatangaza kuwa rais Vladimir Putin wa Rusia itamgharimu kwa kuingilia uchaguzi wa Marekani. Kufuatia matamshi hayo machafu na vitisho ya Biden dhidi ya Putin, spika wa duma la Rusia Vyacheslav Volodin amesema katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Telegram kwamba, na hapa nanukuu, kwa matamshi yake haya, rais wa Marekani amewatusi raia wa nchi yangu. Kuchanganyikiwa huku kunatokana na kushindwa. Putin ni rais wetu, kumshambulia yeye ni kuishambulia nchi yetu, mwisho wa kunukuu. Hivi karibuni jumuia ya intelijensia ya Marekani ilidai katika ripoti yake kuwa kupitia maajenti wake Rasia ilifanikiwa kutekeleza operesheni ya kujipenyeza kwa watu wa karibu na Donald Trump, na kwamba kupitia watu hao chombo cha intelijensia cha Rasia kiliweza kusambaza taarifa potofu kuhusu mfumo wa kisiasa wa Marekani kwa madhumuni ya kumdhoofisha Joe Biden na ugombezi wake katika uchaguzi wa karibuni wa rais wa nchi hiyo. Na balozi wa Lebanon katika Umoja wa Mataifa amelani madai yaliyotolewa hivi karibuni na viongozi wa kizayuni dhidi ya Hizbullah akisisitiza kuwa hayana msingi na yanaingilia masuala ya ndani ya nchi yake. Salim Badra amesema na hapa nanukuu, kwa mtazamo wetu sisi hotuba aliyotoa mwakilishi wa Israel ya kuituhumu Hizbullah kuwa ni harakati ya kigaidi na kwamba mtambo wa makombora ya ulinzi wa mkawama wa kiislamu ni tishio dhidi ya Lebanon ni kutupilia mbali ni ya kutupiliwa mbali na haikubaliki. Mwisho wa kunukuu. Mnamo mwezi Januari mwaka huu, pia balozi wa Lebanon katika UN alijibu matamshi ya uongo aliyotoa mwakilishi wa Israel katika umoja huo, na akasistiza kuwa Hizbullah ni kikosi cha Lebanon kinachowakilisha idadi kubwa ya watu na ni sehemu ya mukawama wa Lebanon katika kukabiliana na maghasibu wa Kizayuni, na inashirikiana pia katika ugo wa kisiasa wa nchi hiyo ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji ni kuletea uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kushindwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Baada ya serikali ya Donald Trump rais wa zamani wa Marekani kutangaza kujitoa rasmi katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia mashuhuri kama JCPOA mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na nane serikali hiyo ilianza kutekeleza vikwazo vikali zaidi katika historia ya nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika fremu ya mchakato wa kile kilichotajwa kuwa mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya nchi hii. Lengo la Trump lilikuwa ni kuilazimisha Iran ikubali matakwa ya kidhalimu ya Marekani, lakini ushahidi uliopo unathibitisha wazi kufeli kuwa siasa hizo za mashinikizo dhidi ya Teheran. Huu ndio ukweli wa mambo ambao hatimaye waziri mwenye misimamo mikali zaidi katika serikali ya Trump, yani Mike Pompeo, waziri wa zamani wa mambo ya nje katika serikali ya Trump, ameuafiki. Waziri huyo alikuwa na nafasi muhimu katika kuzidisha mashinikizo na hatua za uhasama dhidi ya Iran katika utawala wa Trump. Akizungumza siku ya Jumapili, Pompeo amekiri kuwa serikali ya Washington ilishindwa kabisa kuilazimisha Iran ilegeze misimamo na kuketi na Washington kwenye meza ya mazungumzo. Kukiri huko kwa kuchelewa kwa Pompeo, kwa Pompeo kunathibitisha wazi kwamba madai yake yote huko nyuma kwamba mashinikizo na vikwazo ilivyowekewa Iran vilikuwa na taathira na matokeo yaliyotarajiwa yote yalikuwa uongo mtupu. Trump na Pompeo walidai kuwa kwa kujitoa katika mapatano ya JCPOA Wangeilazimisha Iran kupiga magoti na hatimaye kukubali kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kufikia kile walichokitaja kuwa mapatano mazuri zaidi. Pamoja na hayo, mashinikizo ya juu kabisa Marekani dhidi ya Iran ambayo yaliendelea kwa zaidi ya miaka miwili na nusu yaligonga mwamba na kushindwa kufikia malengo yaliyokuwa yakifuatiliwa na utawala wa Trump. Jambo hilo lilimpelekea kiongozi huyo mwenye kiburi na utata mwingi kukabiliwa na ukosoaji mkubwa wa ndani na nje Marekani. Wakosoaji wake walimtuhumu kwa kutokuwa na mipango na strategia ya wazi ya kukabiliana na Iran na kuchochea mivutano ya kieneo isiyokuwa na maana, pamoja na kuitenga Marekani na washirika wake wa kieneo na kimataifa. Ukosoaji huo wa kisiasa wa Trump, kumradhi, ukosoaji huo wa siasa za Trump kuhusu Iran haukufanywa tu na washindani na vilevile washirika vile wa kigeni wa Marekani, bali hata na viongozi na wajuzi wa mambo ndani ya Marekani yenyewe. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abulfaduli l Abbasi, mwana wa Imamu Ali alaihi ssalamu, na ambaye alikuwa jemedari shujaa na uti wa mgongo wa Imamu Hussein alaihi ssalam katika mapambano ya Karbala. Ndugu wasikilizaji, Abulfaduli l Abbasi aliishi na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu kwa muda wa miaka 14 na alipambika kwa sifa za imani, elimu na ukamilifu wa kibinadamu vile baba yake Imamu Ali alayhi ssalamu alikuwa fasaha wa maneno, mweledi wa mambo na mwenye muono wa mbali alipambika pia kwa sifa nzuri nzuri kiasi kwamba Imamu Ali alaihi salam amenukuliwa akisema kwamba mwanangu Abasi ameelimika akiwa bado mtoto mdogo na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Hivi sasa tumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku ya kuzaliwa mtukufu huyo ambaye jina lake katika historia limeshikana vilivyo na sifa za uaminifu na kujitolea muhanga katika njia ya Mwenyezi Mungu huku sira yake ya ungwana ikiwa imemeremeta katika uwanda wa dunia. Ndugu wasikilizaji, tarehe nne Shabani inasadifiana na siku ya kuzaliwa Hadhrat Abbas bin Ali alaihi ssalamu. Mtukufu huyo alipewa lakabu ya Abulfadli, yaani baba wa fadhila kutokana na fadhila nyingi alizokuwa amepambika nazo. Wakati tunapoamua hii leo kuwataja kwa wema watu wa Mwenyezi Mungu kama vile Abulfadhlil Abbas, ni kwa sababu sira, maisha na mienendo yao siku zote imekuwa ni ruwaza na kigezo cha wanadamu kuelekea kwenye saada na uja mwema. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu za mwezi wa Shaaban, hususan siku ya kukumbuka Wasikilizaji, tarehe 4 Shaban mwaka wa 26 Hijiria, kamaria nyoyo za wapenzi wa Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume Muhammadi salallahu alihi wa alihi wasallam zilijawa na furaha kwa kuzaliwa mwana wa kiume katika nyumba ya Imamu Ali alaihi ssalamu, wa wakazi wa mji wa Madina walielekea haraka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu ili kwenda kutoa tabrike na pongezi bora kwa ajili ya kujaaliwa mtoto mwingine wa kiume. Mama yake Abulfadhli Labasi alaihi ssalam aliyejulikana kwa jina maarufu la Ummul Banin. Kwa upole na huruma kubwa, alimkabidhi mwanawe huyo baba yake, yani Imamu Ali alaihi salamu, na Imamu akamsomea adhana katika sikio lake la kulia na ikama katika sikio lake la kushoto mwanawe huyo mpenzi, kwani adhana na iqama ni naghma ya tauhidi na utume. Imamu Ali alaihi salamu, ambaye jicho lake lilikuwa linaona upeo wa mbali ambao haukuwa ukionekana na watu wengine wa kawaida, aliona sifa za ujasiri, ufahali na ushujaa mkubwa ndani ya mtoto huyo, na ndiyo maana alimpa jina la Abbas yani simba shujaa na mshindi. Jina la asili mama Abul Fadli la mama yake Abulfadli l Abasi lilikuwa ni Fatima binti Huzam, ambaye baadaye alijulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin. Mama huyu aliwalea vizuri sana watoto wa bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam, na alikuwa mwenza mzuri sana kwa mumewe Imamu Ali alaihi ssalam, na siku zote alikuwa akijihesabu kuwa ni mtumishi wa Imamu Ali na wana wa bibi Fatimatu Zahara alaihi ssalam. Kwa kweli kumenukuliwa maelezo mengi sana kuhusu fadhila na utukufu wa wa wa mke huyo wa Imamu Ali alaihi salam, yani mama wa abulfadhli l Abbas. Alim Zainuddini maarufu kwa jina la Shahidu Thani amesema haya kuhusu bibi huyo kwamba, Umulbanina alikuwa ni mwanamke mweledi wa mambo na mwenye heshima kubwa. Alikuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa mtu mwenye ikhlasi kubwa na alitumia umri wake wote kuwatumikia Ahlulbeiti alaihimu ssalam watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Nao walimpa heshima kubwa mama huyu. Mwisho wa kunukuu <muchos> Hadrat Abulfadhli Labbasi alipewa pia lakabu ya Qamari Bani Hashim, yani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na sura yake ya kuvutia, sira yake tukufu na umbo zuri sana la kupendeza. Ibn Shahru Ashub, mfasiri na mpokezi mkubwa wa hadithi, amesema hivi katika kitabu chake cha Manaqib kwamba Abulfadli Labasi alipewa lakabu ya Kamari Bani Hashim yaani mwezi wa Bani Hashim kutokana na kuwa uso wake uliojaa baraka ulikuwa unameremeta mithili ya nuru ya mwezi. Vilevile kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam kuhusiana na Abulfadli Labbas. Inaelezwa kuwa kabla ya Imamu Ali alaihi ssalam kufariki dunia alimwita kwake Abbas na kumkumbatia kifuani kwake na kumwambia mwanaye huyo kwamba karibu hivi jicho langu litafurahia kuonana na wewe tena mbele ya haki, ikiwa ni kumtabiria kuwa na yeye angeliuwawa shahidi katika jangwa la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Hussein alaihimassalam. Aidha, kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa Imamu Hussein alaihi ssalam kuhusiana na utukufu wa Abulfadhlil Abbas. Miongoni mwa hadithi hizo ni matamshi ya Imamu Husein mwenyewe kuhusu Abulfadhlil Abbas jioni ya tarehe 10 Muharam, maarufu kwa siku ya Ashura. Imamu Husein alimwambia Abulfadlil Abbasi kwamba, ndugu yangu mpenzi, roho yangu iwe fidia kwako, panda juu ya farasi na nenda katikati ya adui. Katika maneno hayo ambayo Imamu Husein alimweleza ndugu yake huyo, baada ya kulazimika kwenda katikati ya maadui kwa ajili ya kuteka maji ya watoto waliokuwa wanateseka kwa kiu, Imamu Husein alayhi salamu alitumia maneno ya roho yangu iwe fidia kwako, yani niko tayari kumwaga damu yangu kwa ajili yako. ikiwa ni Waskilizaji, historia inathibitisha kuwa Imamu Ali alaihi alikuwa akimpenda mno mwanawe huyo, yani Abul Abbas, na alilipa uzito wa hali ya juu pia suala la kumwelimisha, kumjenga kiimani na kumzatiti kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu, jambo lililomfanya Abulfadlil Abbas awe na kiwango kikubwa cha balagha na ufasaha wa maneno. Abulfadli l Abbas alipambika kwa sifa hizo kiasi kwamba katika kitabu cha Ghurarul Ahkam juzu ya 6 ukurasa wa 96, Imamu Ali alinukuliwa akisema kwamba mwanangu Abbas ameelimika akiwa bado mtoto mdogo na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Mbali na kumlea mwanawe huyo kwa fadhila za kiroho na kimaanawi, alimjenga pia katika upande wa ushujaa na nguvu za kimwili. Alimfundisha fani zote za kishujaa zilizokuwa maarufu wakati huo ikiwa ni pamoja na kule kwa mishale ni jambo lililowazi kuwa kuandamana kwa kwake na baba yake Imamu Ali alayhi ssalamu, ambaye pia alikuwa maarufu kwa jina la simba wa Mungu mwenye kushinda, yani asadullahu lghalib, kutokana na ushujaa wake mkubwa, ilikuwa ni fursa nzuri kwa Abulfadhli Labasi pia kuweza kuzidi kupambika kwa sifa za utukufu wa baba yake, na akaja akazitumia fadhila hizo katika siku alipohitajika kuzitumia. Ama nukta muhimu zaidi katika maisha ya Abbasi bin Ali alayhi ssalamu ni mapenzi yake makubwa na ukuruba wa hali ya juu kwa kaka yake Imamu Husein alaihim assalam. Kuandamana na kuwa pamoja na watu watukufu kama vile baba yake Ali bin Abitalib na kaka yake Hasan na Hussein alaihim assalam kulimpa fadhila na utukufu mwingi. Abulfadhlil Abbas alayhi ssalamu siku zote alikaa kwa heshima kubwa mbele ya kaka zake, kamwe hakuwahi kwenda kwa Imamu Husein bila ya kuomba idhini kwanza. Hadithi zinasema kuwa katika kipindi chote cha miaka 34, ya umri wake uliojaa baraka Abulfadhlil Abbas hakuwahi hata siku moja kumuita Husein alaihi salam kwa jina la kaka yangu, bali mara zote alikuwa akitumia majina kama vile yabna rasulillah, yani ewe mwana wa Mtume, au bwana wangu na majina kama hayo. Wapenzi wasikilizaji Redio Tehran, toa mkono wa kheri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii. limeamkia habari za tanzia na za kuatua moyo, habari za kifo cha Rais John Pombe Magufuli. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macheto magazetini. Jamvi la udonduzi wetu wa magazeti yanayochapishwa katika kanda ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Matoleo ya mtandaoni ya magazeti ya nchi hiyo kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari za kifo cha rais John Pombe Magufuli wa nchi hiyo. Habari hizo zimesheheni katika gazeti la Mwananchi, baadhi yazo zikiwa na vichwa vinavyosomeka rais wa Tanzania John Magufuli afariki, katiba ya Tanzania inavyoeleza, baada ya rais kuaga dunia alichosema rais baada ya mwisho kuhudhuria st peter d, maagizo ya mwisho ya Rais John Magufuli, siku ya mwisho Magufuli kuonekana hadharani, na viongozi wamlilia Magufuli. Hata hivyo habari iliyopaa kipaumbele katika chapisho la leo la gazeti hilo ina anwani semayo, biashara haramu ya binadamu tishio, pelimeendeka mahkama ya vunja ndoa iliyozua gumzo. Toleo la mtandaoni lina habari hii chini ya kichwa kisemacho, mahkama ya vunja ndoa ya waliotengana kwa miaka kumi. Habari kuu katika gazeti dada la The Citizen ina kichwa kisemacho kwa nini serikali inatumia mabilioni katika bandari ya Tanga. Gazeti la Mwanahalisi pia limetawaliwa na habari za kifo cha rais Magufuli. Baadhi ya habari hizo zina vichwa vinavyosomeka, rais Magufuli afariki dunia, Samata amlilia rais Magufuli, Simba yaomboleza kifo cha rais Magufuli na mambo sasa awaonya wanaomzushia Magufuli ugonjwa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania sasa tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya kenya ukurasa wa mbele wa gazeti la nation umepambwa kwa picha ya rais wa tanzania aliyeaga dunia na kuambatanishwa na anwani inayosema kwaheri magufuli limedokeza kuwa rais huyo wa tanzania alizaliwa mwaka 1959 na kwamba na makamu wa rais samia suluhu hassan anatazamiwa kuapishwa kurithi mikoba ya magufuli samia atakuwa mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini humo na katika kanda ya Afrika Mashariki. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limechangamkia pia habari zinazofungamana na kifo cha Magufuli. Baadhi yazo zina vichwa visemavyo Rais Magufuli amefariki dunia mwisho wa zama. Magufuli buldoza au tingatinga aliitisha Tanzania na Magufuli buldoza aliyepuuza COVID na demokrasia. Mbali na habari hizo za Tanzania, gazeti hilo limepo zito pia habari ya Wakenya kuingia nchi jirani ya Tanzania kununua mafuta ya petroli ya bei nafuu ndio habari iliyopewa kipaumbele na gazeti dada la Taifa Leo chini ya anwani semayo bei wa Kenya watorokea Tanzania. Pia limeandika kieleweke wadai wilbaro ya Ruto imeingia kutu. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa wanasiasa wanaoegemea upande wa rais Uhuru Kenyatta wamewakejeli wenzao walio upande wa naibu rais Dr. William Ruto kwa kukwepa kuwa na mgombeaji ubunge katika uchaguzi mdogo wa Juja, kaunti ya Kiambu wamepuzilia mbali sababu zilizotolewa na viongozi hao wa kikundi cha Tangatanga huku tanga, wakisema ni ishara tosha merekebo ya Dr. Ruto ambayo ni chama cha UDA imeanza kuyumba. Standard toleo la mtandaoni limetawaliwa na habari za kifo cha Magufuli. Habari hizo zina anwani zisemazo John Pombe Magufuli aaga dunia, Magufuli shauku na ukanushaji kabla ya kifo chake, na Suluhu Hassan kumrithi Magufuli. Pia limeandika Kenya yakiri wanachama wa alshabab wapo ndani ya mipaka yake. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la New Vision limepa uzito habari yenye kichwa kisemacho, serikali yatoa shilingi bilioni 443 kwa walioathiriwa na janga la Covid. Gazeti hilo limeandaa orodha ya waganda watakaofaidi na ruzuku hiyo ya serikali. Habari iliyotengwa nafasi, iliyotengewa nafasi ya kwanza na Monitor toleo la mtandaoni inasema Magufuli wa Tanzania, buldoza aliyepinga Covid na demokrasia. Chapisho la leo la gazeti hilo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anwani semayo polisi kuwafuta kazi maafisa mia moja maafisadi. Pia limeandika afisa wa polisi aliyestaafu afukuzana na mafao kwa miaka thelathini na saba bila ya mafanikio. Na hawa ndio wanasayansi waliovumbua kifaa cha kwanza cha kupima covid 19 nchini Uganda. Hii hey, ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Lina, John Nduguru yupo Kigoma, Tanzania, anasema nashukuru sana kwa matangazo yenu yaliyo makini sana, endeleeni kuchapa kazi, asante sana. Lina, ukiwa hapo Kigoma, Juma J Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania anasema sisi sote ni wa Allah na kwake tutarejea. Poleni sana watanzania wenzangu, kutokana na kifo cha rais wetu Magufuli. Tukumbuke hapa duniani sisi ni wapita njia, bila kujali umri, cheo, mali na kadhalika. Hiki ni kikombe kila mja lazima atakinywea, atake asitake. Asante sana Juma Jafari kwa kauli yako zito hilo hiyo ndio mada yetu kubwa ambayo tutakayoizungumza leo katika darasa letu hili. insha Allah, tutajaribu kujibu baadhi ya maswali ikiwemo, je, ni kweli swala hilo kuwa Mashia wana Qurani yao na kama ipo Qurani hiyo ina juzuu ngapi? Inshaallah, haya ndiyo ambayo tutakayokuja kuyazungumza na mengi mengineyo yanayohusiana na nukta hii. Swali hili linatupelekea katika masala ambayo yanayoambatana na ima malumbano yanayopita baina ya watu wa madhehebu mbalimbali ndani ya dini ya Kiislamu. E, hawa masuni, hawa mashia, mashia wanasema hivi, masuni wanasema vile. Sasa mara nyingine huja madai kama haya yakatokea kwamba mashia wana Qurani yao. Sasa madai kama haya pindi yanapoletwa tunakuta kuwa baadhi ya watu huamini maneno yanayosemwa, kila yanayosemwa na kila yanavyosemwa, kwa sababu anayesema ni mtu anamwamini, maalimu wao, shekhe wao, mtu mzima wao. Sasa akisema maneno kama haya, mara nyingine watu huyachukua kama ni maneno ambayo ni sawa sawa. Kwa hiyo tunataka kuyazungumza katika mwelekeo wa balance, uwiano wa kiilmu, tuone ukweli juu ya swala hili ni nini. Kwa hivyo basi tutajibu kutokana na vitabu vinavyosema na utafiti uliofanywa na hali halisi ya mambo katika darsa letu la leo, insha allahu. Yani, Shia ni Waislamu, Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao wanaojulikana kama Ithna Asharia. Hawa wanaamini kuwa Qurani ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na katika ule mfumo wa kutazama vyanzo vya sheria katika dini ya Kiislamu ni vipi? tukiwauliza maulamaa wa Kishia, maulama sio watu wa barabarani, tunauliza Mashia maulamaa wao, hebu twambieni vyanzo vya sheria vya kiislamu kwenu nyinyi ni vipi? ni Vingapi? maulama wa kishia wa fiqhi wa usulu lfiqhi wa mambo ya sheria, wataalamu waliobobea katika maswala ya kisheria wanatuambia chanzo cha kwanza kikubwa kabisa cha sheria katika madhehebu ya shia na sharia ni Qurani. Yani maanake nini? Wewe swala lolote unalolifanya ambalo unasema ni katika sheria ya Kiislamu, basi linatoka katika chanzo hichi cha kwanza, Qurani. Qurani ndiyo wanawaamini kwamba ndo chanzo cha sheria cha kwanza. Yani ibada yoyote unayoifanya imma itakuwa imetoka katika Qurani. Mwenyezi Mungu ameamrisha mathalan, aqimu salah, simamisheni swala, atu zaka, toeni zaka, na mengineyo katika masala ya sheria. Maulama wa madhehebu ya Shia ithna asharia wanasema chanzo chetu cha kwanza cha sheria ni Qurani, cha pili ni Sunna. Kama jambo halipo katika Qurani basi utalipata katika Sunna linaloambatana na sheria Tukisimama katika kutazama Qurani, maulama hawa wanasema Qurani ina juzuu thelathini. Juzuu hizi juzuu hizi hizi unazoziona leo katika misahafu yote iliyokuwemo, ndo hizo hizo zimo kwenye Qurani wanaoyaamini wao na Qurani wanaoyaamini ina sura mia moja na kumi na nne sura mia moja na kumi na nne. Sura ya kwanza ni suratul Fatiha Hani alhamdulillahi rabbil alamin, mpaka mwisho. Sura ya mwisho ni suratu nnasi. Sasa kuanzia suratu lfatiha mpaka suratunnasi ukizi hesabu zote ni 114. Maulama hawa wanasema chanzo chetu cha sheria cha kwanza kinatoka katika sura hizi 114 na, na wanasema kwamba ndani ya Qurani kuna aya kama 500. Hizi 500 ndiyo zinazoambatana na mambo yote ya sheria, aya 500 zinazoitwa ayatul ahkam. Hizi aya mia tano ndio zinazozungumza habari ya swala, ndio zinazozungumza habari ya swaum, ndo zinazozungumza habari ya zaka, ndio zinazozungumza habari ya khumsi, ndizo zinazozungumza habari ya hija, ndio zinazozungumza habari ya mambo ya jihadi na mengineyo yote, zinatoka katika hizi aya mia tano zilizokuwemo katika Qurani tukufu zinazoitwa aya zenye kutoa hukmu ayatul ahkam na Waislamu wengine wanaamini hivyo hivyo. Sasa baada ya kulijua hilo, wanaamini pia ndani ya Qur'ani kuna aya na sura zinazoitwa sura za Maka na kuna zile za Madina, yani sura zilizoteremshwa Maka na zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zilizoteremshwa Maka na kuna aya zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zinazofuta na kuna aya zilizofutwa. Aya zinazofuta hukumu na aya zilizofutwa hukumu zake. Kuna am na khas, muqayyad na mutlak na nyinginezo zimo ndani ya Qur'an. Katika wataalamu wanapozungumza habari ya Qur'ani kuwa ni chanzo cha sheria, wameabobea haya na vitabu vyao vimethibitisha hivyo. Kwa mwanafunzi wa Kiislamu au anayetaka kutafiti, arejee vitabu vya maulamaa wa kishia vinavyozungumza habari ya usulul fiqhi au alfiqh alistidlali utayakuta masala haya yamezungumzwa kwa mapana na marefu. Kwa hiyo chanzo cha kwanza cha sheria kwao ni Alquran, chanzo cha pili ni sunna. Wanapozungumza sunna, wanasema sunna ni maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sunna ni vitendo alivyovitenda Mtume sallallahu alayhi wa sallam. Sunna ni vitendo walivyovifanya masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam mbele yake na yeye hakuwakataza. hiyo ndiyo sunna. Sasa iwe sunna ni maneno ya Mtume yanayojulikana kama hadithi, au sunna ni vitendo vyake yeye mwenyewe Mtume alivyovifanya, au ni hiyo inayojulikana kama takriri, yani kapitisha kitendo cha swahaba alichokuwa kikifanya Mtume akawa hakukataza, hiyo ni sunna. Katika maswala ya kisheria pia wanachukua maulamaa wa madhehebu ya Shia Ithnaashara kuwa sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo inayotakiwa kufuatwa, na wengine wakaongeza kwamba na sunna ya maimamu wa Ahlul Bait alayhi wasallam, yani sunna ya hawa maimamu haitoweza kugongana na sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Labda kuna jambo ambalo halikufanyika wakati wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akaja kalifanya imamu katika maimamu wa Ahlul Bait, litakuwa limerejeshwa marejesho yake kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hiyo nayo wanaita ni sunna. Ukija la tatu katika marejeo ya kisheria ni akili. Akili maulama wa madhhebu ya ahlulbait au madhehebu ya shia ithnaasharia wanasema akili itusaidie sisi kufahamu Quran, akili itusaidie sisi kufahamu sunna. Akili ni chanzo cha tatu, akili ina dauru hiyo, ina uwezo huo wa kuweza kujua kwamba masala ya kiakili hapa yanatumika katika kutusaidia kufahamu vyanzo hivi viwili vya sheria tulivyovitaja. Na tatu ni alijma, yani kukongamana kwa maulamaa, wakawa wamekubaliana maulama kwamba swala hili wanalolifanya ingawaje hatuna aya au hatuja hatujaona katika, katika sunna ya mtume, lakini maulama wamekubaliana kwamba swala hili linafanywa la kisheria. Hiyo ijma wanakubali. Sasa hivi ndivyo vyanzo vinne vya sheria katika madhhab ya Ahlulbaiti alaihim salam. Tukija sasa katika kujibu swala hilo hilo kwamba je, mashia wana Qurani yao? Asije mtu akakurupuka akasema maneno kabla ya kufanya utafiti. Utafiti unaotuonyesha ni kwamba maulama wa madhehebu ya Shia Ithna Asharia wamefanya kazi kubwa katika utafiti kuhusu swala la Qurani. Kwa mfano, kuna kitabu kimeandikwa na Asayid Murtada Al Askari. Huyu Asayid Murtadha Al Askari alikuwa ni mwanachuoni mkubwa wa madhehebu ya Kishia aliyekuwa akiishi Irani, kwa sasa ni marehemu, Mungu wa mrehemu, ameandika kitabu anakiita Alquranu Lkarim wa Riwayatu Lmadrasatain, Qurani Tukufu na hadithi zinazo pokelewa kutoka katika madrasa mbili. Madrasa mbili hizi ni zipi? Madrasa ya kisuni na madrasa ya kishia. Sayid Murtadha al Askari alifanya kazi kubwa sana katika maswala kama haya. Sasa yeye Sayid Murtadha al Askari katika kitabu chake hichi, Alquranu Lkarim wa riwayatu Lmadrasatain, amekiandika ku, kufanya munakasha, kumjadili, kumjibu hoja zake Ustadh Ihsan Ilahi Dhahir. Huyu ustadh, yani mwalimu, alikuwepo mwanachuoni wa Kipakistani, anaitwa Ihsan Ilahi Dhahir. Huyu aliandika akaleta madai madai, haya akaonyesha kwamba katika riwaya hadithi zilizopokewa katika vitabu vya kishia kuna baadhi ya riwaya zinazoonyesha kwamba mashia wana imani tofauti kuhusiana na Qurani. Akazileta zile hadithi akaziweka, akazifanya ndo hoja yake, huyu Ihsan Ilahi Dhahir. Sasa Sayyid Murtadha Al Askari akaandika kitabu chake hichi, akaonyesha makosa aliyoyafanya huyu ustadhi katika utafiti wake huo, ambao unaoitwa ni utafiti. Kosa kubwa alilolifanya, anasema, ni kutegemea hadithi dhaifu na nyinginezo, ambazo zimepokelewa na watu majhul, hawajulikani, lakini zimo katika vitabu vya hadithi. Akazichukua zile, akazichukua afanya ndiyo hoja yake ya kuonyesha kwamba kuna Qur'ani nyingine. Yaani yeye kachukua hadithi alioipata katika kitabu akaifanya hiyo hadithi ndiyo hoja bila ya kuijadili hadithi hiyo ambayo waliokuwa wameitegemea vilevile. Akaonyesha namna gani Sayyid Murtadha al Askari makosa ya Ihsan Ilahi Dhahir katika kuelezea maswala kuhusu ukusanywaji wa Qurani, namna gani hoja zilivyotumika kwa baadhi ya watu ambao wameleta maoni ya kusema kwamba ukitazama jinsi Qurani ilivyokusanywa, hasa wakati wa khalifa watatu Uthman bin Affan, katika ukusanyaji wa Qurani palihitajika shahidi wawili tu waje washuhudie kwamba aya hii wao wameisikia na imo kwenye Quran. Sasa kuna mjadala hapa ambao umepita. Kuna baadhi ya watu walikuja na baadhi ya walizodai kwamba ni aya zikakataliwa, na wengine wakaja zikakubaliwa. Sasa kwa namna jinsi lile zoezi zima lililofanyika katika kukubali au kukataa baadhi ya aya na sura, panawezekana kwamba palipatikana baadhi ya mambo kuparaganyika. Sasa haya yanapozungumzwa na, na baadhi toa hoja hizi wakichukua maneno yao wakayafanya maneno yao ndio utafiti. Wewe huwezi ukaja ukasema ndio maneno ya watu wote, maulamaa wote mathalan wakishia ukisuni katika swala hili kwamba wamelikubali swala hilo. Vile vile Said Murtadha Alaskari akamjibu Ihsan Ilahi Dhahiri katika nukta nyingine muhimu ambayo ya kuonyesha kwamba kulikuwemo visomo, visomo vilivyosomwa na baadhi ya masahaba au wengine tabiina na waliokuja baada yao. Visomo hivi ukiviweka kama kisomo, basi kisomo kile kinaweza kikakupelekea wewe ukaona kwamba kisomo hichi ni sehemu ya Qurani, na kumbe sivyo. Hapa pia pakaingia jambo ambalo lililopelekea watu kudhani kwamba kuna nyongeza au upungufu katika Qurani tukufu, na wala hakuna na vile vile ya nne inayozungumza kuhukumu haraka bila ya kufanya utafiti. Hii ikawa ni moja katika mambo yaliyopelekea watu kutuhumiana katika tuhuma za kudai kwamba Qurani imepungua au Qurani imeongezwa, na hapo wakachukua hoja hiyo kufanya ndio hoja. Sasa ukiwatazama maulama wa madhahebi ya Ahlulbeit walokuwepo sasa hivi Mashia na walokuwepo katika siku za nyuma maulamaa wakubwa wamefanya tafiti kubwa za kuonyesha kwamba Qurani tuliokuwa nayo leo hii hii tuliokuwa nayo ndiyo Qurani hiyo iliyokuwa wakati wa Mtume Muhammad. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 4 Shaaban 1442 Hijiria sawa na tarehe 18 Machi mwaka 2021 miladi ya miladia. Siku kama leo miaka 1416 iliyopita, yaani tarehe 4 Shaban mwaka 26 Hijiria, alizaliwa Hadrat Abbas bin Ali bin Abi Talib mashuhuri kwa lakabu ya Abulfadli. Mama yake ni Ummulbanin ambaye aliolewa na Imamu Ali bin abi Talibu alaihi salam baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Abulfadhli al Abbas alikulia katika familia ya watu waadhimu kama vile baba yake Imamu Ali alaihi salam, kaka zake Imam Hasan na Husein na dada yake mtukufu Zainab salamullahi alaiha. Alimpenda sana kaka yake Husein, bwana wa mashahidi kiasi kwamba alisabilia kila kitu katika ardhi ya Karbala kwa lengo la kumtetea yeye na risala yake kwa nguvu zake zote. Abbas alifahamika mno kutokana na elimu, ukweli na uchaji Mungu wake Kutabahari kwake katika elimu kuliwafanya watu wengi wamrejee kwa ajili ya kutatuliwa masuala mbalimbali ya kielimu. Siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Abul Fadhl al Abbas inajulikana hapa nchini Iran kama siku ya vilema wa vita. Aidha, katika siku ya kuzaliwa mtukufu huyo, watu wa Iran huwa wanawakumbuka na kuwaenzi mashujaa waliosimama imara katika vita vya kulazimishwa vya utawala wa zamani wa Iraq dhidi ya Iran. Kwa mnasaba huu Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu na wapigania uhuru kote ulimwenguni kwa, kwa mnasaba maadhimisho ya siku hii. Siku kama ya leo miaka elfu moja na mbili iliyopita sawa na tarehe nne Shaban mwaka mia nne na arobaini Hijiria alifariki dunia Abu Said Abulhair mtaalamu wa elimu ya kumjua Mwenyezi Mungu, yani Irfan, na malenga wa Iran akiwa na umri wa miaka themanini na tatu. Abu Said alizaliwa mwaka 357 Hijria, na kujifunza elimu ya hisabati na historia ya wafalme. Aidha, alitabahari katika elimu za tafsiri ya Qur'an, hadith na fiqh, yani sheria za Kiislamu huku akipata elimu ya Irfan kutoka kwa wanazuoni mashuhuri wa elimu hiyo wa karne ya nne na ya tano Hijiria. Kitabu cha Asraru Tawhid ni moja ya turathi za Abu Said Abulkhair. Aidha alipendelea sana kusoma mashairi. na miaka 163 iliyopita siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani Rudolf Diesel, ambaye alibuni injini ya dizeli. Diesel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila ya kuhitaji umeme, lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la Diesel kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji, kwa kadiri kwamba licha ya maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, lakini injini za Diesel zingali zinatumika kwa kuwa ni zenye nguvu kubwa na zinazotumia nishati ndogo. Rodolf Diesel alifariki dunia mwaka 1913 hijiria. barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya, ya redio Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mtune Salumu akiwa Liwale, Lindi, Tanzania anasema tunamwomba Mwenyezi Mungu alitilia wepesi taifa hili la Tanzania katika kipindi hiki cha mpito. Sante sana naye Ramadhan Mwirikwa anasema kila nafsi itaonja umauti. Natoa pole kwa taifa la Tanzania, pia natoa pole kwa watanzania wote na Afrika nzima. Mungu ailaze mahali pema peponi roho ya marehemu huyo, amin. Naye Kaleke Omar Mahmud wa Tanzania anasema asante sana kwa habari na hujambo. Mwisho kwa sasa ni kutoka kwake Dakta Yazida Akida katuandikia hapa ubeti kuhusiana na habari hiyo ya tanzia tuliyoipa kipaumbele asubuhi ya, ya leo. Anasema si uongo, ni kweli, tumepatwa na tanzia, ni Rais Magufuli ameiaga dunia, tutamkumbuka kweli, mazuri katufanyia, hiyo ni yake kauli aliyowahi kuongea. Asante sana Dakta Yazida Akida Mwihaji, ukiwa chumba geni Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo. Muda hauna si mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli amefariki dunia katika hospitali ya Mzena jijini Dar es Salaam, ambako alikuwa amelazwa akipatiwa matibabu. Kwa mujibu wa makamu wa rais Samia Suluhu Hassan, Rais Magufuli alifariki dunia saa kumi na mbili jioni hiyo jana kwa maradhi ya moyo baada ya kulazwa katika uh, hospitali hiyo tangu Machi sita. Askari wasiopungua thelathini watatu wa jeshi la Mali wameuawa na wengine kumi na wamejeruhiwa katika shambulio dhidi ya kituo cha jeshi kilichoko kwenye eneo lililogubikwa na machafuko la Gao, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa Afya, Tiba na Mafunzo ya Utabibu wa Iran ametangaza kuwa chanjo za korona zilizotengezwa nchini karibuni zitaanza kutumika katika soko la ndani. Spika wa bunge la Rasia amesema matamshi ya Biden dhidi ya rais Putin wa nchi hiyo ni sawa na kuishambulia Rasia na Lebanon imelaani madai ya utawala wa kizayuni wa Israel kuhusu Hezbullah. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya asubuhi. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia mwanzoni mwa matangazo haya hadi tamati, na vilevile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, insha Allah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Husen Hassan na kutakia mchana mwema. Asante ah, na kwa heri.