Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Abulfadhl al Abbas alaihi salam. Kipindi hicho maalum kitafuatiwa na mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid Mbegu wa London, Uingereza. Mada itakuwa ni Je, yeah, mashia wana qurani maalumu isiyokuwa hii walionayo waislamu wote. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na tutakamilisha matangazo yetu haya usiku kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, huku afrika mashariki ni saa mbili na nusu. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wasema Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu ulimwenguni. Rasia na Hizbullah ya Lebanon zafikia makubaliano ya kuimarisha ushirikiano. Sudan na Misri kupeleka faili la bwawa la Annahdha katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. na maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi Myanmar yaendelea. Mabuda walitaka jeshi likomeshe mauaji. Habari kamili. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen amesema nchi ya Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu ulimwenguni. Martin Griffiths amesisitiza kuwa wananchi wa Yemen wanakabiliwa na ukame mkubwa na kwamba kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka za kuwasaidia wananchi hao. Griffiths ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa katika hotuba yake hapo jana kwamba mapigano yanapaswa kusitishwa nchini Yemen ili kutoa fursa ya kushughulikia matatizo ya wananchi wa nchi hiyo. ahali ya kibinadamu nchini Yemen ni mbaya mno kutokana na kukosekana huduma muhimu kama chakula maji safi ya kunywa hutu, huduma za tiba na kadhalika, imeeleza sehemu nyingine ya taarifa ya mjumbe huyo maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen. Indhari hiyo inakuja siku chache tu baada ya David Beasley, mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani, WFP, kutahadharisha kuwa Yemen inakaribia kukumbwa na ukame mbaya zaidi wa karne na kueleza kwamba watu milioni kumi na sita nchini humo wanataabika kwa njaa huku milioni tano kati yao wakikabiliwa na hatari ya kukumbwa na ukame mkubwa. Afisa wa mahusiano ya kigeni wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa harakati hiyo imefikia makubaliano na Russia ya kuimarisha ushirikiano baina yao kuhusiana na masuala yote yanayohusu maslahi ya pamoja. Amar Musawi ameyasema hayo katika mahojiano yake na kanali ya televisheni ya Alalam na kubainisha kwamba Rasia na Hizbullah zina mitazamo ya pamoja kuhusiana na masuala muhimu ya kieneo na kimataifa. Afisa wa mahusiano ya kigeni wa Hizbullah ameeleza kwamba Moscow inafahamu na kudiriki misimamo ya harakati hiyo na inaiunga mkono. Aidha, amesema kukombolewa kikamilifu ardhi ya Siria na kukarabatiwa nchi hiyo pamoja na kurejea wakimbizi wa Kisiria ni baadhi ya zilizokuwa ajenda kuu za mazungumzo ya Hizbullah na Rasia mjini Moscow. Rasia kwa upande wake, ambapo ujumbe wake katika mazungumzo hayo na Hizbullah uliongozwa na Sergey Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo, imesisitiza kuwa inafanya kadiri inavyoweza kusaidia juhudi za kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kuundwa serikali nchini Lebanon. Serikali ya Rwanda imesema maandalizi ya mkutano mkuu wa Jumuiya ya Madola maarufu kama CHIGM yanaendelea ya vizuri. Rwanda ilitarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano huo mwezi wa sita mwaka jana, lakini ukaahirishwa kutokana na janga la korona. Hata hivyo mwaka huu mkutano huo utafanyika mnamo mwezi wa sita Juni. Kwa maelezo kamili, tumtegee sikio mwandishi wetu wa mjini Kigali, Silvanus Karemera. Kundi la wakaguzi kutoka jumuiya ya madola limefanya ziara mjini Kigali kukagua juhudi za maandalizi ya mkutano huo. Katibu mkuu wa jumuiya ya madola Patricia Scotland amesema kwamba ameridhishwa na hali aliyoikuta mjini Kigali. Chukum, is ready to kati ya watu elfu saba na elfu kumi ndiyo wanaotarajiwa kuhudhuria mkutano huu utakaoanza katikati mwezi Juni mwaka huu ukiwajumuisha pamoja marais na wakuu wa serikali za mataifa zaidi ya 50 kutoka jumuiya ya madola. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vicent Biruta amesema kwamba Rwanda kuanza kutekeleza zaidi zoezi la kutoa chanjo ya virusi vya COVID-19 kwa wakazi wake ni jambo linalotia matumaini, hasa wakati huu nchi hiyo inapojiandaa kupokea ujumbe mzito wa wanachama wa jumuiya ya madola. Ijapokuwa hatujalishinda janga hili, lakini kuendelea kutoa chanjo kwa wananchi inatupatia matumaini ya miezi michache ijayo, kutokana na mikakati yetu mikali ya kupambana na janga hili na kwa kuzingatia mawaidha kutoka shirika la afya a ulimwenguni, WHO kwa mpango huo basi tunaamini mkutano wetu na wajumbe wetu And watakuwa salama. Mkutano huu ni muhimu kwa sababu za kiuchumi kwa mataifa ya wanachama. Patricia ya Scotland, katibu mkuu wa jumuiya ya madola, anafafanua umuhimu wake. Biashara kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya madola wenyewe kwa wenyewe ni takribani dola za Marekani bilioni saba na kuna matumaini makubwa kwamba kiasi hiki kitapanda hadi dola trilioni mbili za marekani mwaka elfu mbili na thelathini. Serikali ya Rwanda imesema ndani ya wiki mbili zijazo itaendelea kuyapokea makundi ya ujumbe mzito kutoka jumuiya ya madola ambao wanaendelea kuminika mjini Kigali kwa ajili ya maandalizi ya mkutano huu mkubwa. Silvanus Karemera, Redio Teheran, Kigali. Asante sana Silvanus Karemera. Nchi za Sudan na Misri zimeazimia kulipeleka faili la mzozo wa bwawa la Annahdha katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Duru za karibu kabisa na nchi mbili hizo zinasema tayari Cairo na Khartum zimeafikiana kuchukua hatua hiyo endapo Ethiopia itaendelea kukataa pendekezo la mgogoro wa bwawa la Annahdha kushughulikiwa na kamati ya pande nne ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya na Marekani. Wakati huo huo, Dina Mufti, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni Ethiopia, amesema nchi yake haijapokea taarifa rasmi kuhusu pendekezo la kuwekwa kamati ya pande nne ya kushughulikia mgogoro wa bwawa la Annahdha. Aidha, amesistiza kuwa nchi yake iko tayari kuanza mazungumzo wakati wowote wa ule kuhusiana na kadhia ya bwawa hilo. Ujenzi wa bwawa la Annahdha ambao ulianza mwaka 2011 katika eneo la kilomita 40 kutoka mpaka wa Sudan umeibua hitilafu kati ya Ethiopia, Misri na Sudan. Maandamano ya kila siku nchini Myanmar ya kupinga mapinduzi ya kijeshi yameendelea kushuhudiwa kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, huku vitendo vya ukandamizaji na mauaji yanayofanywa na vikosi vya usalama vikishadidi. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, kwa akali watu mia na themanini wameshauawa wakiwemo watoto wadogo tangu jeshi la Myanmar lilipotoa madaraka kwa nguvu Februari mosi ya mwezi uliopita. Aidha, ripoti mbalimbali zinasema zaidi ya watu elfu mbili wametiwa mbaroni katika uvamizi unaofanywa na vikosi vya usalama wakati wa usiku. Jumuiya ya watawa wa Kibuda ya Myanmar leo imekemea vitendo vinavyofanywa na vikosi vya usalama na kuwataka wanajeshi wanaotawala kukomesha utumiaji mabavu dhidi ya waandamanaji. Na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, wadau na wahisani wamezindua ombi la dola za Marekani bilioni 1.2 kwa ajili ya msaada muhimu wa kibinadamu kwa zaidi ya wakimbizi milioni mbili na laki mbili wa Sudan Kusini ambapo theluthi mbili kati yao ni watoto wadogo. Ababar Baloch, msemaji wa UNHCR, ameyasema hayo na kubainisha kwamba kama ninavyonukuu, leo tunazungumzia wakimbizi milioni mbili na laki mbili wa Sudan Kusini katika nchi jirani, na kundi kubwa la wakimbizi hawa ni watoto wadogo. Aidha amesema kiasi cha fedha ambacho shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeomba kitawasaidia wakimbizi katika nchi tano jirani. Sudan kusini ni taifa changa zaidi duniani ambalo takriban muongo mmoja uliopita lilijitangazia uhuru na mamlaka yake ya kujitawala, lakini leo mamilioni ya watu wake wamefurushwa ama ndani au nje ya mipaka ya nchi hiyo kutokana na ukosefu wa usalama na amani. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Namwapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu jibu la Zarif kwa wanaotoa wa madai ya uongo kwamba wana wasiwasi kuhusu usambaaji wa silaha za nyuklia. Hakuna asiyejua mgongano wa wazi na mkubwa uliopo kati ya maneno na vitendo vya nchi za magharibi kuhusu masuala mengi yenye utata na umuhimu wa kimataifa likiwemo suala la silaha za nyuklia. Mgongano huo wa wazi umempelekea waziri wa mambo ya nje wa Iran amjibu waziri mkuu wa Uingereza kuhusu madai aliyotoa kuhusiana na shughuli za nyuklia za Iran na kumkumbusha mgongano huo wa nchi za magharibi. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Jumane usiku alijibu kupitia ujumbe wa mtandao wa kijamii wa Twitter madai yaliyotolewa na Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza, kuwa ana wasiwasi kuhusu shughuli za nyuklia za Iran zinazotekelezwa kwa malengo ya amani kwa kusema huku akiwa anadhihirisha waziwazi unduma kuwili wake kuhusu suala la nyuklia, katika siku ile ile ambayo ametangaza rasmi uamuzi wa nchi yake kuongeza maghala ya silaha za nyuklia, amedai kuwa ana wasiwasi kuhusu eti mpango wa Iran wa kutengeneza silaha za nyuklia. Katika kuendelea na ujumbe wake kwa Johnson, Zarifu amesema kinyume na ilivyo Uingereza na washirika wake Iran inaamini kwamba silaha za nyuklia na silaha nyingine zote za maangamizi ya umati ni za kinyama na hivyo zinapaswa kutekomezwa zote. Uingereza imechukua uamuzi wa kuongeza maghala yake ya silaha katika hali ambayo mwaka 2015 iliahidi kupunguza vichwa vyake vya nyuklia hadi vichwa 180 kwa sasa, nchi hiyo ina karibu vichwa vya nyuklia 195 Akizungumza katika kamati ya utokomezaji silaha na usalama katika kikao cha 75 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Majid Taht Ravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, aliashiria vizuizi vinavyozuia kutokomezwa silaha za nyuklia na kusema jambo hilo linatokana na mambo mengi, yakiwemo mashindano ya sasa ya kuboresha silaha hizo na kuto kuwepo irada ya kisiasa kati ya wanaomiliki silaha za nyuklia kwa ajili ya kutokomeza silaha hizo angamizi. Amesema kama ninavyomnukuu, kuwepo kwa vichwa vya nyuklia zaidi ya elfu kumi na nne na kutengwa bajeti ya dola bilioni mia moja kwa mwaka kwa ajili ya matumizi katika uwanja huo, na vilevile vile kuwepo uwezekano wa kutumika silaha hizo wakati wowote wa ni hatari kubwa inayotishia maisha ya wanadamu ulimwenguni. Kwa mujibu wa ripoti inayohusiana na masuala ya silaha za nyuklia iliyotolewa mwaka 2019, Marekani ina vichwa vya nyuklia 6185 katika maghala yake ya silaha nchini Marekani na vingine 150 katika kambi zake za kijeshi katika nchi za Ulaya zikiwemo Ujerumani, Italia, Ubelgiji na Uholanzi. Akichangia mada kuhusu silaha za nyuklia, Christopher Ashley Ford mhadhiri wa taaluma masuala ya usalama wa kimataifa na utokomezaji silaha za maangamizi ya umati katika chuo cha Hudson nchini Marekani amesema sehemu kubwa ya changamoto zinazokabili ulimwengu wa sasa ni mashindano yanayofanywa na madola makubwa kwa ajili ya kuimarisha silaha zao za nyuklia. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalumu kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa kwa Abulfadlil Abbas alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid Mbegu wa London, Uingereza. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abulfadl l Abbas, mwana wa Imamu Ali alaihi ssalam, na ambaye alikuwa jemedari shujaa na uti wa mgongo wa Imamu Husein alaihi ssalam katika mapambano ya Karbala. Ndugu wasikilizaji, Abulfadhli l Abasi aliishi na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu kwa muda wa miaka 14 na alipambika kwa sifa za imani, elimu na ukamilifu wa kibinadamu. Kama vile baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu, alikuwa fasaha wa maneno, mweledi wa mambo na mwenye muono wa mbali. Alipambika pia kwa sifa nzuri nzuri, kiasi kwamba Imamu Ali alaihi salamu amenukuliwa akisema kwamba mwanangu Abasi ameelimika akiwa bado mtoto mdogo, na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Hivi sasa tumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku ya kuzaliwa mtukufu huyo ambaye jina lake katika historia limeshikana vilivyo na sifa za uaminifu na kujitolea mhanga katika njia Mwenyezi Mungu ya Mwenyezi Mungu, huku sira yake ya ungwana ikiwa imemeremeta katika uwanda wa dunia. Ndugu wasikilizaji, tarehe nne Shabani inasadifiana na siku ya kuzaliwa Hadhrat Abbas bin Ali alaihi ssalamu. Mtukufu huyo alipewa lakabu ya Abulfadhli, yaani baba wa fadhila, kutokana na fadhila nyingi alizokuwa amepambika nazo Wakati tunapoamua hii leo kuwataja kwa wema watu wa Mwenyezi Mungu kama vile Abulfadhlil Abbas ni kwa sababu sira, maisha na mienendo yao siku zote imekuwa ni ruwaza na kigezo cha wanadamu kuelekea kwenye saada na uja mwema. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu za mwezi wa Shaaban, hususan siku ya kukumbuka Nduga wasikilizaji, tarehe 4e Shaaban mwaka wa 26 Hijiria kamaria, nyoyo za wapenzi wa Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume Muhammadi sall wa alihi wasallam zilijawa na furaha kwa kuzaliwa mwana wa kiume katika nyumba ya Imamu Ali alaihi ssalamu. Wakazi wa mji wa Madina walielekea haraka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu ili kwenda kutoa tabrike na pongezi bora kwa ajili ya kujaaliwa mtoto mwingine wa kiume. Mama yake Abulfadlil Abbasi alaihi ssalam, aliyejulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin, kwa upole na huruma kubwa alimkabidhi mwanawe huyo baba yake, yani Imamu Ali alaihi ssalam na Imamu akamsomea adhana katika sikio lake la kulia na iqama katika sikio lake la kushoto mwanawe huyo mpenzi, kwani adhana na iqama ni naghma ya tauhidi na utume. Imamu Ali alaihi ssalamu, ambaye jicho lake lilikuwa linaona upeo wa mbali ambao haukuwa ukionekana na watu wengine wa kawaida, aliona sifa za ujasiri, ufahali na ushujaa mkubwa ndani ya mtoto huyo, na ndiyo maana alimpa jina la Abbas, yani simba shujaa na mshindi. Jina la asili mama Abul Fadli la mama yake abulfadli labasi lilikuwa ni Fatima binti Huzam, ambaye baadaye alijulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin. Mama huyu aliwalea vizuri sana watoto wa bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalam na alikuwa mwenza mzuri sana kwa mumewe Imamu Ali alaihi salam, na siku zote alikuwa akijihesabu kuwa ni mtumishi wa Imamu Ali na wana wa Bibi Fatumatu Zahara alaihi salam. Kwa kweli, kumenukuliwa maelezo mengi sana kuhusu fadhila na utukufu wa mke huyo wa Imamu Ali alaihi salam, yani mama wa Abul Fadhli. Abbas Alim Zainudini maarufu kwa jina la Shahidu Thani amesema haya kuhusu bibi huyo, kwamba Umul Banina alikuwa ni mwanamke mweledi wa mambo na mwenye heshima kubwa. Alikuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Alikuwa mtu mwenye ikhlasi kubwa na alitumia umri wake wote kuwatumikia Ahlulbeiti alaihimus salam. Watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam nao walimpa heshima kubwa mama huyu. Mwisho wa kunukuu. Hadhrat Abulfadhli Labbasi alipewa pia lakabu ya Qamari Bani Hashim, yaani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na sura yake ya kuvutia, sira yake tukufu na umbo zuri sana la kupendeza. Ibn Shahru Ashub, mfasiri na mpokezi mkubwa wa hadithi, amesema hivi katika kitabu chake cha Manaqib kwamba Abulfadli Labasi alipewa lakabu ya Kamari bani Hashim yaani mwezi wa bani Hashim kutokana na kuwa uso wake uliojaa baraka ulikuwa unameremeta mithili ya nuru ya mwezi. Vilevile kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam kuhusiana na Abulfadli Labasi. Inaelezwa kuwa kabla ya Imamu Ali alaihi ssalam kufariki dunia alimwita kwake Abbas na kumkumbatia kifuani kwake na kumwambia mwanaye huyo kwamba karibu hivi jicho langu litafurahia kuonana na wewe tena mbele ya haki, ikiwa ni kumtabiria kuwa na yeye angeliuwa washahidi shahidi katika jangwa la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Husein alaihimassalam. Aidha kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa Imamu Husein alaihi ssalam kuhusiana na utukufu wa Abulfadhlil Abbas. Miongoni mwa hadithi hizo ni matamshi ya Imamu Husein mwenyewe kuhusu Abulfadhlil Abbas jioni ya tarehe kumi Muharam, maarufu kwa siku ya ashu ashura, Imamu Hussein alimwambia Abulfadli l Abbasi kwamba ndugu yangu mpenzi roho yangu iwe fidia kwako, panda juu ya farasi na nenda katikati ya adui. Katika maneno hayo ambayo Imamu Huseini alimweleza ndugu yake huyo, baada ya kulazimika kuenda katikati ya maadui kwa ajili ya kuteka maji ya watoto waliokuwa wanateseka kwa kiu, Imamu Huseini alaihi ssalamu alitumia maneno ya roho yangu iwe fidia kwako, yaani niko tayari kumwaga damu yangu kwa ajili yako, ikiwa ni kuonyesha mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kuhusiana na Abulfadhli Labbas. Ndugu wasikilizaji, historia inathibitisha kuwa Imamu Ali alaihi ssalamu alikuwa akimpenda mno mwanawe huyo, yani Abulfadhli Labbas, na alilipa uzito wa hali ya juu pia suala la kumwelimisha, kumjenga kiimani na kumzatiti kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu, jambo lililomfanya Abulfadhli Labbas awe na kiwango kikubwa cha balagha na ufasaha wa maneno. Abulfadhli Labbas alipambika kwa sifa hizo kiasi kwamba katika kitabu cha Ghurarul Ahkam juzu ya 6 ukurasa wa 96, Imamu Ali alinukuliwa akisema kwamba, mwanangu Abbas ameelimika akiwa bado mtoto mdogo, na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Mbali na kumlea mwanawe huyo kwa fadhila za kiroho na kimaanawi, alimjenga pia katika upande wa ushujaa na nguvu za kimwili. Alimfundisha fani zote za kishujaa zilizokuwa maarufu wakati huo i shabaha kwa mishale. Ni jambo lililo wazi kuwa kuandamana kwa kwake na baba yake Imamu Ali alayhi salam, ambaye pia alikuwa maarufu kwa jina la simba wa Mungu mwenye kushinda, yani asadullahu lghalib, kutokana na ushujaa wake mkubwa, ilikuwa ni fursa nzuri kwa Abulfadhlil Abbasi pia kuweza kuzidi kupambika kwa sifa za utukufu wa baba yake, na akaja akazitumia fadhila hizo katika siku alipohitajika kuzitumia. Ama nukta muhimu zaidi katika maisha ya Abbasi bin Ali alayhi ssalamu ni mapenzi yake makubwa na ukuruba wa hali ya juu kwa kaka yake Imamu Husein alayhim assalam. Kuandamana na kuwa pamoja na watu watukufu kama vile baba yake Ali bin Abitalib na kaka yake Hasan na Husein alayhim assalam kulimpa fadhila na utukufu mwingi. Abulfadhlil Abbas alayhi ssalamu siku zote alikaa kwa heshima kubwa mbele ya kaka zake, kamwe hakuwahi kwenda kwa Imamu Husein bila ya kuomba idhini kwanza. Hadithi zinasema kuwa katika kipindi chote cha miaka 34 ya umri wake uliojaa baraka Abulfadhlil Abbas hakuwahi hata siku moja kumuita Husein alaihi salam kwa jina la kaka yangu, bali mara zote alikuwa akitumia majina kama vile yabna rasulillah, yani ewe mwana wa Mtume au bwana wangu na majina kama hayo. Wapenzi wasikilizaji, Redio Tehran twa mkono wa kheri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii ila qiyami yaumiddin. ama baad, ndugu zangu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tunamwomba atujalie kila la kheri katika siku hii ya leo. Na leo hii tuna mada mpya yenye kichwa kinachosema je, mashia wana qurani yao? Kwa hiyo hiyo ndio mada yetu kubwa ambayo tutakayoizungumza leo katika darsa letu hili Inshallah tutajaribu kujibu baadhi ya maswali ikiwemo, je, ni kweli swala hilo kuwa Mashia wana Qurani yao, na kama ipo Qurani hiyo ina juzuu ngapi? Inshaallah, haya ndiyo ambayo tutakayokuja kuyazungumza na mengi mengineyo yanayohusiana na nukta hii. Swali hili linatupelekea katika masala ambayo yanayoambatana na ima malumbano yanayopita baina ya watu wa madhehebu mbalimbali ndani ya dini ya Kiislamu. Hawa masuni, hawa mashia, mashia wanasema hivi, masuni wanasema vile. Sasa mara nyingine huja madai kama haya yakatokea kwamba mashia wana Qurani yao. Sasa madai kama haya pindi yanapoletwa, tunakuta kuwa baadhi ya watu huamini maneno yanayosemwa, kila yanayosemwa na kila yanavyosemwa, kwa sababu anayesema ni mtu anamwamini wa maalimu wao shekhe wao mtu mzima wao. Sasa akisema maneno kama haya, mara nyingine watu huyachukua kama ni maneno ambayo ni sawasawa. Kwa hiyo tunataka kuyazungumza katika mwelekeo wa balance, uwiano wa kiilmu, tuone Ukweli, jua swala hili ni nini. Kwa hivyo basi, tutajibu kutokana na vitabu vinavyosema na utafiti uliofanywa na hali halisi ya mambo katika darsa letu la leo, insha allahu. Yani mashia ni Waislamu, Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao wanaojulikana kama Ithna Asharia. Hawa wanaamini kuwa Qurani ni kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na katika ule mfumo wa kutazama vyanzo vya sheria katika dini ya Kiislamu ni vipi? Tukiwauliza maulamaa wa Kishia, maulama sio watu wa barabarani, tunauliza mashia, maulamaa wao, hebu twambieni vyanzo vya sheria vya kiislamu kwenu nyinyi ni vipi? ni vingapi? Maulama wa Kishia wa fikhi wa usulu lfiqhi wa mambo ya sheria, wataalamu walobobea katika maswala ya kisheria wanatuambia chanzo cha kwanza kikubwa kabisa cha sheria katika madhehebu ya Shia na sharia ni Qurani. Yani manake nini? Wewe swala lolote unalolifanya ambalo unasema ni katika sheria ya Kiislamu, basi linatoka katika chanzo hichi cha kwanza, Qurani. Qurani ndiyo wanaamini kwamba ndo chanzo cha sheria cha kwanza. Yani ibada yoyote unaoifanya. Imma itakuwa imetoka katika Qurani. Mwenyezi Mungu ameamrisha mathalan, aqimu salah, simamisheni swala, atu zaka, toeni zaka, na mengineyo katika masala ya sheria. Maulama wa madhehebu ya Shia Ithna Asharia wanasema chanzo chetu cha kwanza cha sheria ni Qurani, cha pili ni Sunna. Kama jambo halipo katika Qurani, basi utalipata katika Sunna linaloambatana na sheria. Tukisimama katika kutazama Qurani, maulamaa hawa wanasema Qurani ina juzuu 30. Juzuu hizi hizi unazoziona leo katika misahafu yote iliyokuwemo ndo hizo hizo zimo kwenye Qurani wanaoyaamini wao na Qurani wanaoyaamini ina sura 114 sura 114. Sura ya kwanza ni suratul Fatiha Paka mwisho, sura ya mwisho ni suratu nnasi. Sasa kuanzia suratu lfatiha mpaka suratu nnasi ukizi hesabu zote ni 114. Maulama hawa wanasema chanzo chetu cha sheria cha kwanza kinatoka katika sura hizi 114 na, na wanasema kwamba ndani ya Qurani kuna aya kama 500 hizi 500 ndiyo zinazoambatana na mambo yote ya sheria, aya 500 zinazoitwa Ayatul ahkam. Hizi aya mia tano ndio zinazozungumza habari ya swala, ndio zinazozungumza habari ya swaum, ndio zinazozungumza habari ya zaka, ndio zinazozungumza habari ya khumsi, ndizo zinazozungumza habari ya hija, ndio zinazozungumza habari ya mambo ya jihadi na mengineyo yote, zinatoka katika hizi aya mia tano zilizokuwemo katika Qurani tukufu zinazoitwa aya zenye kutoa hukmu. Ayatul ahkam, na Waislamu wengine wanaamini hivyo hivyo. Sasa baada ya kulijua hilo, wanaamini pia ndani ya Qur'ani kuna aya na sura zinazoitwa sura za Maka na kuna zile za Madina, yani sura zilizoteremshwa Maka na zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zilizoteremshwa Maka na kuna aya zilizoteremshwa Madina. Kuna aya zinazofuta na kuna aya zilizofutwa, aya zinazofuta hukumu na aya zilizofutwa hukumu zake. Kuna am na khas, muqayyad na mutlak na nyinginezo zimo ndani ya Quran. katika wataalamu wanapozungumza habari ya Qurani kuwa ni chanzo cha sheria, wameabobea haya na vitabu vyao vimethibitisha hivyo. Kwa mwanafunzi wa Kiislamu au anayetaka kutafiti, arejee vitabu vya maulamaa wa Kishia vinavyozungumza habari ya usulul fiqh au alfiqhu alistidlali utayakuta masala haya yamezungumzwa kwa mapana na marefu. Kwa hiyo chanzo cha kwanza cha sheria kwao ni Alquran, chanzo cha pili ni sunna. Wanapozungumza sunna, wanasema sunna ni maneno ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sunna ni vitendo alivyovitenda mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sunna ni vitendo walivyovifanya masahaba wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mbele yake na yeye hakuwakataza, hiyo ndo sunna. Sasa iwe sunna ni maneno ya mtume yanayojulikana kama hadithi au sunna ni vitendo vyake yeye mwenyewe mtume alivyovifanya, au ni hiyo inayojulikana kama takriri, yani kapitisha kitendo cha sahaba alichokuwa kikifanya mtume aka, akawa hakukataza, hiyo ni sunna. Katika masuala ya kisheria pia wanachukua maulamaa wa madhehebu ya Shia 12 kuwa sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiyo inayotakiwa kufuatwa, na wengine wakaongeza kwamba na sunna ya maimamu wa ahlulbeit alayhimus salam, yani sunna ya hawa maimamu haitoweza kugongana na sunna ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Labda kuna jambo ambalo halikufanyika wakati wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akaja akalifanya imamu katika maimamu wa ahlulbeit, litakuwa limerejeshwa marejesho yake kwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hiyo nayo wanaita ni sunna. Ukija la tatu katika marejeo ya kisheria ni akili. Akili maulamaa wa, wa madhhebu ya ahlulbeit au madhehebu ya shithna asharia wanasema akili itusaidie sisi kufahamu Quran, akili tusaidie sisi kufahamu sunna. Akili ni chanzo cha tatu, akili ina dauru hiyo, ina uwezo huo wa kuweza kujua kwamba masala ya kiakili hapa yanatumika katika kutusaidia kufahamu vyanzo hivi viwili vya sheria tulivyovitaja. Na tatu ni alijma, yani kukongamana kwa maulamaa, wakawa wamekubaliana maulamaa kwamba swala hili wanalolifanya, ingawaje hatuna aya au hatuja tujaona katika katika sunna ya mtume, lakini maulama wamekubaliana kwamba swala hili linafanywa la kisheria. Hiyo ijma wanakubali. Sasa hivi ndivyo vyanzo vinne vya sheria katika madhhabi ya Ahlulbaiti alaihimu wasalam. Tukija sasa katika kujibu swala hilo hilo kwamba je, Mashia wana Qurani yao? Asije mtu akakurupuka akasema maneno kabla ya kufanya utafiti. Utafiti unaotuonyesha ni kwamba maulama wa madhehebu ya Shia ithna asharia wamefanya kazi kubwa katika utafiti kuhusu swala la Qurani. Kwa mfano, kuna kitabu kimeandikwa na Asayid Murtada al Askari. Huyu Asayid Murtada al Askari alikuwa ni mwanachuoni mkubwa wa madhehebu ya kishia aliyekuwa akiishi Irani, kwa sasa ni marehemu, Mungu amrehemu. Ameandika kitabu anakiita Alquranu lkarim wa riwayatu lmadrasatain, Qurani tukufu na hadithi zinazo pokelewa kutoka katika madrasa mbili. Madrasa mbili hizi ni zipi? Madrasa ya Kisuni na madrasa ya Kishia. Sayyid Murtadha al-Askari alifanya kazi kubwa sana katika masuala kama haya. Sasa yeye Sayyid Murtadha al-Askari katika kitabu chake hicho alquranu lkarim wa riwayatu lmadrasatain amekiandika, kufanya munakasha, kumjadili, kumjibu hoja zake ustadh Ihsan Ilahi Dhahir Huyu ustadh yani mwalimu, alikuwepo mwanachuoni wa Kipakistani, anaitwa Ihsan Ilahi Dhahir. Huyu aliandika akaleta madai madai haya, akaonyesha kwamba katika riwaya hadithi zilizopokewa katika vitabu vya Kishia kuna baadhi ya riwaya zinazoonyesha kwamba Mashia wana imani tofauti kuhusiana na Qurani akazileta zile hadithi akaziweka, akazifanya ndo hoja yake, huyu Ihsan Ilahi Dhahir. Sasa Sayyid Murtadha Al Askari akaandika kitabu chake hichi, akaonyesha makosa aliyoyafanya huyu ustadh katika utafiti wake huo, ambao unaoitwa ni utafiti. Kosa kubwa alilolifanya anasema ni kutegemea hadithi dhaifu na nyinginezo, ambazo zimepokelewa na watu majhul, hawajulikani, lakini zimo katika vitabu vya hadithi. Akazichukua zile, akazichukua afanya ndio hoja yake ya kuonyesha kwamba kuna Qur'ani nyingine. Yaani yeye kachukua hadithi aliyoipata katika kitabu akaifanya hiyo hadithi ndio hoja bila ya kuijadili hadithi hiyo ambayo waliokuwa wameitegemea. Vilevile akaonyesha namna gani Sayyid Murtadha al-Askari makosa ya Ihsani Ilahi Dhahir katika kuelezea maswala kuhusu ukusanywaji wa Qurani, namna gani hoja zilivyotumika kwa baadhi ya watu ambao wameleta maoni ya kusema kwamba ukitazama jinsi Qurani ilivyokusanywa hasa wakati wa Khalifa watatu Uthman bin Affan. Katika ukusanyaji wa Qur'ani palihitajika mashahidi wawili tu waje washuhudie kwamba aya hii wao wameisikia na imo kwenye Qur'ani. Sasa kuna mjadala hapa ambao umepita. Kuna baadhi ya watu walikuja na baadhi ya walizodai kwamba ni aya zikakataliwa na wengine wakaja zikakubaliwa. Sasa kwa namna jinsi lile zoezi zima lililofanyika katika kukubali au kukataa baadhi ya aya na sura panawezekana kwamba palipatikana baadhi ya mambo kuparaganyika. Sasa haya yanapozungumzwa na, na baadhi toa hoja hizi wakichukua maneno yao wakayafanya maneno yao ndio utafiti. Wewe huwezi ukaja ukasema ndiyo maneno ya watu wote maulamaa wote, mathalan wakishia ukisuni katika swala hili kwamba wamelikubali swala hilo vilevile vile. Said Murtadha Alaskari akamjibu Ihsan Ilahi Dhahiri katika nukta nyingine muhimu ambayo ya kuonyesha kwamba kulikuwemo visomo visomo vilivyosomwa na baadhi ya masahaba au wengine tabiina na walokuja baada yao visomo hivi ukiviweka kama kisomo basi kisomo kile kinaweza kikakupelekea wewe ukaona kwamba kisomo hichi ni sehemu ya Qurani na kumbe sivyo. Hapa pia pakaingia jambo ambalo lililopelekea watu kudhani kwamba kuna nyongeza au upungufu katika Qurani tukufu, na wala hakuna na vilevile ya nne inayozungumza kuhukumu haraka bila ya kufanya utafiti. Hii ikawa ni moja katika mambo yaliyopelekea watu kutuhumiana katika tuhuma za kudai kwamba Qurani imepungua au Qurani imeongezwa, na hapo wakachukua hoja hiyo kufanya ndio hoja. Sasa ukiwatazama maulamaa wa madhhebi ya ahlulbeit walokuwepo sasa hivi mashia na walokuwepo katika siku za nyuma maulamaa wakubwa wamefanya tafiti kubwa za kuonyesha kwamba Qurani tuliokuwa nayo leo hii hii tuliokuwa nayo ndiyo Qurani hiyo iliyokuwa wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu, kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako Ilahi. usingeniafu mola wangu. Hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi, balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda. Ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghofira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watue humo mimi wd kan husn anni bjudik antlibani binnjati marhuma, Mola wangu ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayo yatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu Vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, hali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe ni mwenye kurehemewa? Ilahi, Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu nikaelekea kupata ghadhabu zako. Wapenzi wa wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban na kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho baadhi ya maoni mliotuletea usiku wa leo. Ya kwanza ni ya bwana Sherale Fadhil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza yeye anasema viongozi wa Saudia ndio waliosababisha maafa makubwa kwa watu wa Yemen. Viongozi hawa wanatakiwa kushtakiwa kwa mauaji ya kimbari na maafa ya kibinadamu. Kisha nasema tunawashukuru Russia kuwafahamu Hizbullah kuwa ni kikundi cha mukawama. Ushirikiano wenu ni kwa manufaa katika kutetea haki duniani. Sherahalfadhili huyo wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yanayofuata sasa ni ya bwana Juma Sagai, yuko Musoma Mara, huko huko Tanzania. Anasema Umoja wa Mataifa unazungumzia matatizo ya Yemen kisiasa tu, sio kwa kutekeleza majukumu yake. Kisha anasema yanayotendeka yanayotendeka Myanmar ni mavuno ya ubaya walioutenda kwa Waislamu. Kila mtu aliona sawa, hata Umoja wa Mataifa hawakujali. Hadi leo warohingia wanateseka, lakini hawasemewi. Anasemewa Aung San Suu Kyi dunia hii, anasema kwa kushangaa, Juma Sagai wa Musoma huko Tanzania, maoni yake hayo kuhusiana na kinachoendelea hivi sasa nchini Myanmar. Naye msikilizaji wetu Bwana Khamis Hashim Bilali aliyeko Mtwara, pia Tanzania, anasema ana matatizo au mtihani mzito umemfika. Anawaomba mashekhe mbalimbali akiwemo Shekhe Shaharani Othman Maali Muali Jumane, ambao ni imamu wa msikiti wa Masjidi Kiblatain, pamoja na Shekh Kishkim, shekhe mkuu wa Masjid Mamul sema, wote hao pamoja na Wazanzibari wote, anasema anaomba Wazanzibari pia wamwombe dua, amekwama. Anasema nimekwama, Mwislamu zenu tumwombe dua kwa baraka mwezi huu mtukufu wa Shaban. Mwenyezi Mungu amfanyie wepesi Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, aondokewe na matatizo yaliyomfika. Na mwapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, Martin Griffith amesema nchi ya Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu ulimwenguni. Afisa wa mahusiano ya kigeni wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Amar Musawi, amesistiza kuwa harakati hiyo imefikia makubaliano na Russia ya kuimarisha ushirikiano baina yao kuhusiana na masuala yote yanayohusu maslahi ya pamoja. Sudan na Misri zimeazimia kulipeleka faili la mzozo wa bwawa la Annahdha katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Na maandamano ya kila siku nchini Myanmar ya kupinga mapinduzi ya kijeshi yameendelea ya kushuhudiwa kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, huku vitendo vya ukandamizaji na mauaji yanayofanywa na vikosi vya usalama vikishadidi zaidi. Kwa mujibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, kwa akali watu 180 wameshauawa wakiwemo watoto wadogo tangu jeshi la Myanmar lilipotoa madaraka kwa nguvu Februari mosi, ya mwezi uliopita. Naam wapenzi wasikilizaji, kwa muhtasari huu wa habari za dunia ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya usiku wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukuageni na kukutakieni usiku mwema. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.