Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Imran, aya ya mia moja na tisini na tisa hadi mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni. Hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ikiwa leo ni Machi 16 mwafaka na tarehe pili Shaban mwaka 1442 Hijria, studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia uh, kipindi maalum kinachohusu mazazi ya Imam Hussein alaihi ssalam. Kadhalika tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Kadhalika, mpenzi msikilizaji unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju SW. Kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imetimia saa tatu na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika kati, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rohani asema kufidia makosa yaliyofanywa na serikali iliyopita Marekani ni kwa manufaa ya wote. Marekani inafanya juu chini kuzizuia nchi nyingine duniani zisinunue chanjo ya Russia. Na Waingereza waendelea kuandamana, wapinga ukatili wa kijinsia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa kufidia makosa yaliyofanywa na serikali iliyopita Marekani si kwa manufaa ya Iran tu bali ni kwa maslahi ya Marekani yenyewe, eneo na taasisi za kimataifa. Akizungumza leo katika hafla ya uzinduzi wa miradi mbalimbali mbali ya sekta ya maji na nishati ya Iran, rais Hassan Ruhani amesema kuwa kuzinduliwa miradi hiyo katika kipindi hiki kigumu cha vita vya kiuchumi na maambukizi ya korona kumwonyesha kuwa wananchi wa Iran, vijana na wahandisi wa Kiirani wapo hai. Ameongeza kuwa serikali mtenda jinai ya Marekani imelifanyia dhulma kubwa taifa la Iran kutokana na mipango yake ya ugaidi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amebainisha kuwa serikali ya sasa Marekani imekiri mara kadhaa kwamba hatua zilizochukuliwa na serikali ya kabla yake zilikuwa makosa. Hata hivyo, baada ya kupita miezi miwili, hatujaona hatua zozote za kivitendo zikichukuliwa ili kufidia makosa hayo ya Marekani, bali yamekuwa ni maneno matupu na tunataraji kuwa watarejea katika njia ya busara na kufuata sheria. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema mwaka huu ulikuwa mwaka mgumu kwa wananchi adhimu wa Iran na kwamba aghalabu ya shughuli za kiuchumi na mchakato wa uuzaji nje na uingizaji bidhaa wa nchi hii umekumbwa na matatizo na hata ununuaji wa chanjo ya korona umeathiriwa na vizuizi kutokana na kuendelea hatua za kigaidi za uingiliaji wa Marekani. Katika mwaka huu wa kirani wa 1399 hijri shamsia kumezinduliwa jumla ya miradi 307 katika sekta ya maji na nishati. Tukielekea katika nchi jirani, waziri mkuu wa Iraq amesema kuwa kuadhimisha kumbukumbu -kumbu ya mashambulizi ya kemikali yaliyotekelezwa katika mji wa Halabcha katika eneo la Kurdistan huko Iraq kunakumbushia kuuliwa maelfu ya raia na watu wasio na hatia wa eneo hilo. Mustafa Al Qadhimi amesema kuwa machungu ya msiba huo uliosababisha vifo vya maelfu ya raia yanaendelea hadi leo ili kutufahamisha ni masaibu na madhara gani yanayoathiri wanadamu wakati silaha za maangamizi ya halaiki zinapoangukia katika mikono ya dhalimu. Waziri mkuu wa Iraq amesema hayo katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kutimia mwaka wa 33 tangu kujiri mashambulizi ya kinyama ya kemikali katika mji wa Halabcha huko Kurdistan yaliyofanywa na utawala wa Bath. Alqadhi ameongeza kuwa watu wa Kurdistan walikuwa wahanga wa maafa hayo ya Halabcha sawa kabisa na wananchi wa Iraq walivyojitolea kwa ajili ya kupigania kuwa huru nchi yao na kujitoa katika makucha ya ukandamizaji wa mtawala dhalimu. Lakini leo hii tuna tutafanya kila linalowezekana ili kujifunza na kupata ibra kutokana na mashahidi waliojitolea ili kuijenga Iraq iliyo huru na ya kidemokrasia, amesema waziri mkuu wa Iraq. Utawala wa Sadam Hussein, dikteta wa zamani wa utawala wa Baath huko Iraq, tarehe kumi na sita mwezi Machi mwaka elfu moja mia kenda themanini na nane aliamuru kutekelezwa mashambulizi ya kemikali dhidi ya wakazi wa maeneo ya mji wa Halabcha, Kurdistan nchini humo. Watu karibu elfu tano wa Halabcha waliuawa na wengine karibu elfu saba hadi elfu kumi walijeruhiwa katika hujuma hiyo ya kikatili. Kwingineko, idara kuu ya afya na tiba ya Ufaransa imetangaza kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini humo. Gazeti la Limonde limeripoti leo kuwa idara kuu ya afya na tiba ya Ufaransa imetoa taarifa na kueleza kuwa nchini humo kumegunduliwa aina mpya ya kirusi cha korona na kwamba uchunguzi unaendelea kufanywa ili kutathmini kirusi hicho kipya kinaambukiza na kuwa kwa kiasi gani. Gazeti hilo la Ufaransa limeongeza kuwa maafisa wa afya wa nchi hiyo katika mkoa wa Bretan wamegundua kesi kadhaa za maambukizi ya spishi hiyo mpya, spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ambapo wagonjwa wameonyesha kuwa na dalili zote za ugonjwa wa Covid 19, lakini kipimo cha PCR walichopimwa ili kutambua kama wanaugua Covid 19 kikitoa majibu hasi. Gazeti la Limonde limefafanua kuwa taasisi ya Pasteur ya Ufaransa imethibitisha kugunduliwa spishi hiyo mpya ya maambukizi ya kirusi cha korona nchini humo. Hadi sasa aina tatu kuu za maambukizi mapya ya kirusi cha korona zimegunduliwa huko Uingereza, Brazil na Afrika Kusini, yani kwa utaratibu huo, uh, huko Ulaya, Amerika ya Latini na barani Afrika. Tovuti ya kimataifa ya Worldometer imeripoti kuwa Ufaransa ni nchi ya sita duniani na ya tatu barani Ulaya kwa kuwa na watu zaidi ya milioni 4 na 78 elfu walioambukizwa ugonjwa wa COVID-19 na walioaga dunia wakiwa ni zaidi ya 90 elfu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Tukiwa bado katika masuala ya janga la Corona, kampuni ya Rasia iliyotengeneza chanjo ya corona kwa jina la Sputnik 5 imeyataja mashinikizo ya Marekani kwa nchi nyingine duniani ili kuzizuia kununua chanjo hiyo kuwa kitendo kisicho cha maadili. Kampuni hiyo ya Rasia iliyotengeneza chanjo ya Sputnik 5 imesisitiza kuwa wizara ya afya Marekani kuanzia mwaka jana wa elfu mbili na ishirini inafanya jitihada ili kuishawishi Brazil na nchi nyingine za Amerika ya Latini kutonunua chanjo hiyo ya korona ya Rasia. Viongozi wa Marekani wamedai katika ripoti hiyo kwamba hatua yao hiyo imechukuliwa katika fremu ya kuzuia juhudi za baadhi ya nchi kama Rasia, Cuba na Venezuela za kuzidisha satwa na ushawishi wao katika eneo kwa lengo la kudhoofisha usalama wa Marekani. Kampuni mzalishaji wa chanjo hiyo ya Rasia imesema kuwa Rasia inafanya jitihada ili kunusuru maisha ya wanadamu na kuzuia kutolewa chanjo mbaya ambayo inaweza kusababisha vifo kwa wanadamu. Hii ni katika hali ambayo mwakilishi wa taasisi ya uwekezaji wa moja kwa moja ya Rasia ametangaza kuwa taasisi hiyo sasa inafanya mazungumzo na kampuni kadhaa ili kuongeza uzalishaji wa chanjo ya korona ya Sputnik 5 katika Umoja wa Ulaya. Taasisi ya awali ilifikia makubaliano na kampuni kutoka Italia, Uhispania, Ufaransa na Ujerumani kwa ajili ya kutengeneza chanjo hiyo ya korona ya Sputnik. Na mamia ya wananchi wa Uingereza wameendelea kuandamana katika mitaa ya kando kando ya bunge la nchi hiyo wakipinga mauaji yaliyofanywa na afisa wa polisi dhidi ya Sara Everard, mwanamke aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na mitatu. Waandamanaji hao wamefunga kabisa barabara za kando kando ya bunge la nchi hiyo. Baadhi ya waandamanaji hao wameanzisha mgomo wa kuketi chini mbele ya jengo la polisi ya London lililoko karibu na majengo ya bunge na ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza, huku wakipiga nara zinazopinga ukatili dhidi ya wanawake na kutokuwepo usawa wa kijinsia. Polisi ya Uingereza imewatia nguvuni waandamanaji kadhaa. Jumatatu ya jana waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza, Peti Patel, alisema serikali imejifunza kutokana na tukio la jumamosi iliyopita na kwamba itafanya juhudi za kurejesha amani ya wananchi na kuzidisha usalama wa wanawake mitaani. Sambamba na hayo, bunge la Uingereza limeanzisha mikakati ya kuongeza uwezo wa madaraka ya polisi ya kukandamiza maandamano ya raia. Mauaji aliyofanywa na afisa wa polisi wa Uingereza dhidi ya mwanamke Sara Everard aliyekuwa njiani akirejea nyumbani siku ya tarehe tatu mwezi huu wa Machi huko kusini mwa London yameishtua jamii ya nchi hiyo na kusababisha malalamiko makubwa nchini humo dhidi ya ukatili wa maafisa wa polisi na unyanyasaji dhidi ya wanawake. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha 98 90350654 87. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho kuapishwa serikali ya muda ya Libya na changamoto zilizoko mbele yake. Ma baada ya miezi kadhaa ya mivutano na kuainisha hatima ya siasa za Libya, mawaziri wa serikali ya muda ya umoja wa kitaifa walioapishwa jana Jumatatu katika bunge la nchi hiyo huko katika mji wa Tobruk. Aguila Saleh Isa, spika wa bunge la Libya, amesema kuwa kufanyika hafla ya kuapishwa mawaziri wa serikali ya umoja wa kitaifa ni hatua muhimu kwa ajili ya kurejesha demokrasia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Spika wa bunge la Libya ameitaka serikali hiyo kuanza kazi zake mara moja. Kuanza kazi serikali ya muda ya umoja wa kitaifa ya Libya ni kufunguliwa ukurasa mpya wa maisha ya kisiasa nchini humo. Libya imekuwa ikishuhudia vita, machafuko na mivutano ya kisiasa tangu mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kuondolewa madarakani kiongozi wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi anga hiyo iliandaa uwanja wa uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo, na kila moja kati ya madola hayo kutaka hisa katika uga wa kisiasa na kiuchumi wa nchi hiyo, hususan mali asili na vyanzo vya utajiri vya Libya. Kushadidi hitilafu za ndani huko Libya na uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo katika miaka ya hivi karibuni kumegeuza Libya na kuwa medani ya ya vita vya niyaba, vya niaba madola ya kigeni kiasi kwamba weledi wengi wa mambo walitoa indhari kuhusiana na kugawanyika nchi hiyo kuzidi kuwa mbaya, kuzidi kuwa mbaya. hali ya Libya baada ya kuenea virusi vya korona sambamba na kupanuka wigo wa vita ni mambo ambayo yaliwafanya wahusika wa ndani na uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Libya waridhie kufanya mazungumzo kwa ajili ya kuikomua nchi hiyo kutoka katika kinamasi cha mgogoro wa sasa. mazungumzo ya Libya yalifanyika kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa makundi mbalimbali mbali ya kisiasa, madola ya kigeni na vilevile vile mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya. Mazungumzo hayo yalifanyika mara kadhaa na kwa duru kadhaa pia. Hatimaye mazungumzo hayo yalifikia na tija baada ya kufanikiwa kupata utatuzi wa kisiasa wa mgogoro huo. Kuainishwa tarehe ishirini na nne Desemba mwaka huu kama siku ya kufanyika uchaguzi mkuu, kuchaguliwa mkuu wa baraza la uongozi na waziri mkuu pamoja na mawaziri wa serikali ya muda ya umoja wa kitaifa ni miongoni mwa makubaliano yaliyofikiwa na pande husika katika mazungumzo ya Libya. Aidha, kwa mujibu wa makubaliano hayo, Abdulhamid Dbeiba ndiye waziri mkuu wa serikali hiyo ambayo itakuwa na jukumu zito la kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu. Serikali hiyo inatakiwa kuandaa mazingira mwafaka ya kufanyika uchaguzi huru wa haki na kuhakikisha kwamba wananchi wote wanashiriki uchaguzi huo katika mazingira ya amani na huru kamili. Katika hatua iliyofuata, serikali ya waziri mkuu Beba ilifanikiwa kupata kura ya kuwa na imani nayo katika bunge la nchi hiyo, na hivi sasa baada ya kuapishwa hapo jana imeanza rasmi kazi zake. Ni saa tatu na robo usiku hapa jijini Teheran, sawa na tatu kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Muhammad Salim dinya yuko Kondoa Baura, anasema tuko sambamba hadi tamati. Asante sana ukiwa hapo Kondoa baura Tanzania. Naye Juma Idi Isa akiwa huko huko Kondoa Masawi, Tanzania, anasema asalamu alaykum, na mjibu wa alaykum salam. Kisha anaandika kila la kheri, wananchi wa Uingereza katika maandamano ya kupinga ukatili wa kijinsia. Asante sana, Juma, ukiwa hapo Kondoa Tanzania. Na tukisalia huko huko Tanzania, lakini Lindi, huko Mtune Salumu Akiwa Liwale, Lindi, anasema ni wakati sasa kwa serikali ya Marekani kubadili msimamo wake dhidi ya Iran. Ni maoni yake Mtune Salumu akiwa Liwale, Lindi, Tanzania. Asante sana mpenzi msikilizaji, na kwa wote waliotutumia maoni katika ukumbi wetu au ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni baada ya vipindi tulivyokuandalia usiku huu Ayu. Tarehe tatu Shaaban ni siku ambayo mji wa Madina ulishuhudia kuzaliwa mtoto mwingine katika nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra Salamu llahi alaiha, binti mpenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyo alikuwa ni mtoto wa pili kuzaliwa katika familia hiyo ambayo Mtume Muhammad salawatullahi wasalamuu alayhi wa ali alikuwa siku zote akiwaita watu wake kuwa ni ahlulbeiti wake na daima akiwaombea dua za kheri na amani. Katika Qur'ani tukufu pia kuna aya inayotaja ubora, utukufu na usafi wa watu wa nyumba hiyo. Katika sehemu moja ya aya ya 33 ya suratul ahzab tunasoma: Hakika Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleeni uchafu, enyi ahlul baiti, watu wa nyumba ya Mtume, na kukusafisheni barabara. Mama wa kitoto hicho kichanga alikuwa ni Fatima binti wa Bwana Mtume, ambaye alikuwa na sifa za ukamilifu wa kibinadamu aliyejipamba kwa sifa bora kabisa za kimaadili. Kiasi kwamba anahesabiwa kuwa ni mwanamke bora zaidi duniani. Mwenyezi Mungu anataja fadhila za Bibi Fatima katika Suratul Kauthar wakati maadui wa Bwana Mtume walipokuwa wakimfanyia tashtiti kuwa amekatikiwa na kizazi. Mwenyezi Mungu akamliwaza mtume wake akimwambia kuwa hao wanaofanya chagizo hizo wao ndio waliokatikiwa na kizazi, kwani kizazi cha Bwana Mtume kingeli neemeka na kuenea kote duniani kupitia kwa Bibi Fatimatu Zahra alayhi ssalam. Baba wa kitoto hicho ni Ali, mwanamume wa kwanza kuwa Muislamu. Imamu Ali alayhi salam alijulikana vilivyo kwa ushujaa wake na kutotetereka kwake katika kuilinda na kuitetea dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya kuzaliwa Kichanga hicho kilipelekwa katika mahdhari tukufu ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na Imamu Ali alaihi salam akamuomba Bwana Mtume kwa heshima zote amchagulie jina mtoto huyo, naye Bwana Mtume hakuwajizi ila alimchagulia jina mara moja, akamwita Husein. Tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwenu nyinyi nyote. kiasi kwamba hayakufichika kwa mtu yeyote yule. Binti Ashatwi, msomi wa kike wa Misri, anasema kuhusu mapenzi makubwa aliyokuwa nayo Bwana Mtume kwa mjukuu wake Imamu Husein kwamba majina ya Hasan na Husein kwa Bwana Mtume yalikuwa mithili ya wimbo mzuri na sauti ya kutuliza na kuburudisha moyo, na Bwana Mtume alikuwa hachoki kukariri mara kwa mara majina hayo. Alikuwa akiwaita Hasan na Husein kuwa ni wanawe. Mwenyezi Mungu alimpa Zahara neema kubwa sana ya kuendeleza kizazi cha Bwana Mtume, na alimpa heshima hiyo pia Ali, ambaye kupitia kwake kizazi cha Mtume kimeendelea hadi leo hii. Mwisho wa kunukuu. Mapenzi ya Bwana Mtume kwa kitoto hicho hayakutokana tu na uhusiano wake wa kidamu na nasaba, kwani kwa mujibu wa nasi ni kwamba Bwana Mtume alikuwa hafanyi chochote kwa mapenzi ya nafsi, bali yote alikuwa ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mapenzi ya Bwana Mtume kwa Hasan na Husein yalitokana na nafasi ya aina yake waliokuwa nayo watukufu hao mbele ya Mola Muumba. Moyo wa Bwana Mtume ulijaa mapenzi kwa wajukuu zake hao, kiasi kwamba amenukuliwa akisema yeyote anayewapenda wajukuu zake hao ni sawa na kwamba amempenda yeye, na yeyote anayewafanyia uadui ni kana kwamba amemfanyia yeye uadui. Imamu Husein alaihi ssalam alikuwa bado kijana mdogo wakati kilipojiri kisa cha mubahala. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliwachukua Hasan na Husein kwa jina la wanawe katika kisa hicho ambapo Wakristo wa Najiran walipoona watu aliofuatana nao Bwana Mtume, yani Bibi Fatima, Ali na watoto wao wawili, waliogopa mno na hawakuthubutu kuendelea na upinzani wao. Kisa cha Mubahala ni maarufu kwa wanaofuatilia matukio ya Kiislamu, lakini miaka ya furaha haikurefuka Kwani ilikuwa ni takriban baada ya miaka sita tangu kuzaliwa Imam Husein alaihi ssalam, ndipo alipofariki dunia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bwana Mtume amehusia sana juu ya umuhimu wa kuwapenda na kushikamana nao ahlulbeiti wake. Miaka yote hiyo Imamu Husein na kaka yake Imamu Hasan walikuwa bega kwa bega na baba yao Imamu Ali na walishiriki vilivyo katika masuala yote ya kisiasa, kijeshi na mengineyo mengi. Hata baada ya kuwa washahidi baba yake yaani Imamu Ali alaihi ssalam, Imamu Husein alikuwa bega kwa bega na kaka yake Imamu Hasan katika njia ya kutangaza na kupigania dini ya Mwenyezi Mungu. Ushujaa wa Imamu Husein na kujitolea kwake katika njia ya Mwenyezi Mungu uliendelea hadi kwenye hamasa ya kihistoria ya ushindi wa damu dhidi ya upanga katika jangwa la Karbala. Ni jambo lisilo na shaka kwamba Bwana Mtume na Ahlulbeiti wake ni viumbe bora kabisa. Sira, mwenendo na maisha ya Imamu Husein alaihi ssalam yalijaa mapenzi kwa watu Sifa ya mtukufu huyo ilikuwa ni kuwa pamoja na watu wakati wote, kwa shida na raha. Na miongoni mwa sifa za kipekee za Imamu Husein ilikuwa ni usamehevu. Kusamehe na kujitolea ni miongoni mwa sifa tukufu za wajawema. Ni vyema hapa tukikusimulieni kisa kifupi kilichotokea zama za Imam Husein alayhi ssalam. Bwana mmoja kutoka Sham aliyejulikana kwa jina la Isam alitembelea mji mtukufu wa Madina. Kwa bahati, alionana na mtu ambaye sura yake ilijipambanua na ya watu wengine. Alipouliza huyo alikuwa nani, aliambiwa ni Husein bni Ali, mjukuu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwenyeji huyo wa Sham, ambaye alikuwa amejazwa chuki zisizo na kifani dhidi ya imamu Ali alaihi ssalam na wanawe Aliona hiyo ndiyo fursa nzuri ya kutoa hikidi na chuki kubwa aliyokuwa nayo moyoni. Bila woga wala kusita, alimkabili Imamu Husein alaihi salam kwa kila aina ya tusi, shutuma, fihi na uhasidi. Alimradi alitoa kila uchukivu aliyokuwa nao rohoni. Wakati wote huo Imamu Husein alikuwa anamwangalia kwa macho mtule huyo wa watu Alipomaliza kujifaragua kwa matusi, Isam alisubiri kijeuri kuona radiamali ya Imamu Husein alayhi ssalam. Lakini tofauti na alivyotarajia, radiamali ya imamu haikuwa ya kughadhibika wala tone la kukasirika. Alimwangalia kwa jicho la kumhurumia bwana yule wa Sham, na kwa upole akamwambia, unaonekana wewe ni mgeni hapa. Kama una shida, niko tayari kukusaidia kama huna pa kufikia milango ya nyumba yangu iko wazi kwa ajili yako. Bumbuwazi lilitanda kwenye uso wa Isam, soni zikafunika paji lake la uso, akatafuta pa kuweka uso wake akashindwa, kutokana na haya na kufedheheka. Isam mwenyewe anaendelea kusimulia kisa hicho akisema, wakati huo nilitamani ardhi pasuke, nididimie ndani yake, lakini hilo halikuwa kwa muda huo mchache, Hisam alibadilika na kuwa miongoni mwa wafuasi watifu kabisa wa nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Wapenzi wasikilizaji, Imamu Husein ana maneno mengi ya hekima na miongoni mwake ni haya yasemayo: kuna neema tano kubwa ambazo mtu akiwa nazo hubarikiwa katika maisha yake: akili dini, adabu, haya, wema na maadili bora. Kwa mara nyingine, tunatoa mkono wa baraka kwa mnasaba huu mtukufu wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imamu Husein alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi, teknolojia run, na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Mkuu wa ofisi ya kiongozi Mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa chanjo ya korona ya Iran imetengenezwa humu nchini katika kipindi ambacho jamhuri ya Kiislami ya Iran iko chini ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. Hujatul Islamu wal Muslimin Muhamad Muhammadi Gulpaigani amesema hayo na kuongeza kuwa chanjo ya korona ya Iran imetengenezwa katika wakati ambao Teheran ilikuwa imefungiwa milango yote na kuwekewa vikwazo hata vya dawa za kawaida. Mkuu wa ofisi ya kiongozi Mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema chanjo hiyo ya Iran ina ubora wa hali ya juu na haiwezi kufananishwa na chanjo za nchi nyingine. Ametoa mfano kwa kusema hadi hivi sasa chanjo ya korona ya Pfizer ya Marekani imeshaua watu wengi na imeonyesha wazi kuwa haifai kwa matumizi ya binadamu. Hujjatul-Islam wal-Muslimin Muhammad Muhammadi Gulpaygani amegusia Muhammad, pia jinsi nchi mbalimbali zilivyopiga marufuku matumizi ya chanjo ya Pfizer ya Marekani katika nchi hizo, na kusema kuwa ama, katika upande mkabala na huo, chanjo ya korona ya Iran tena ambayo imetengenezwa humu nchini tukiwa chini ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa, hadi sasa haijaonyesha madhara yoyote kwa wanadamu waliopigwa chanjo hiyo kimajaribio. Uchunguzi wa awali uliofanywa na shirika la afya duniani WHO katika nchi 28 za Afrika ulionyesha kuwa kuna idadi ndogo sana ya wanawake walioambukizwa na kupoteza maisha kutokana na corona barani humo ikilinganishwa na wanaume. Uchunguzi huo wa WHO unaonyesha kuwa ijapokuwa nchini Naija wanawake walioathiriwa na covid-19 ni asilimia 31, na, na Afrika kusini ni asilimia kubwa zaidi ya hiyo, lakini idadi jumla ya maambukizi ya corona barani Afrika inaonyesha kuwa wanaume ndio waathiriwa wakubwa na haiwezi kulinganishwa na ya wanawake. Katika ripoti yake, shirika la afya duniani limetoa mifano na kusema huko nchini Cote d'Ivoire, yaani Ivory Coast, wanawake walioathiriwa na, na covid-19 ni asilimia 0.4 tu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni asilimia 2.2. Na Ushelisheli ni asilimia sufuri nukta moja tu. Hali hiyo imeshuhudiwa licha ya kwamba wanawake ndio wanaounda asilimia kubwa ya wafanyakazi wa sekta ya afya na wako katika hatari zaidi ya kuambukizwa korona ikilinganishwa na wanaume. Ripoti hiyo imesema hadi kufikia Februari 2021 wafanyakazi 95,000 wa sekta ya afya walikuwa wameambukizwa covid 19 barani Afrika. Huko Ushelisheli asilimia 71 ya wafanyakazi wa sekta ya afya ni wanawake, Uswatini kuna asilimia 64, Kodivaa asilimia 55 na Senegal ni asilimia 54 ya wafanyakazi Wanawake wa sekta hiyo. WHO inaendelea kusema kuwa kuna haja ya kufanyika uchunguzi wa kina zaidi kwa kujua sababu ya wanaume kuathiriwa zaidi na COVID-19 kuliko wanawake barani Afrika. Hata hivyo, baadhi ya uchunguzi unaonyesha kuwa maumbile ya wanawake na kiwango chao cha kuchukua tahadhari ni miongoni mwa sababu za jambo hilo. Hivi karibuni gazeti la Wall Street Journal la Marekani limetangaza kuwa wasomi 26 wameandika barua ya wazi wakitaka kufanyika uchunguzi mpya wa kimataifa kuhusu chanzo cha virusi vya korona. Wito huo umetolewa huku kukiwepo shaka kuhusiana na matokeo ya awali ya uchunguzi uliofanywa na wataalamu wa shirika la afya duniani WHO kuhusu chanzo cha virusi hivyo. Gazeti hilo limeandika kuwa kutokana na shaka iliyopo kuhusu chanzo cha virusi vya korona na malumbano makubwa baina ya Marekani na China kuhusiana na virusi hivyo vilivyo dhihiri kwa mara ya kwanza katika mji wa Wuhan huko China mwishoni mwa mwaka 2019. Timu ya shirika la afya duniani iliyopelekwa uh, mjini humo kuchunguza uh, kadhia hiyo imeamua kuchelewesha matokeo ya awali ya uchunguzi wake kutoka China. Tarehe 12 Februari, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom alitangaza kuwa timu ya uchunguzi ya shirika hilo iliyotumwa China itatangaza matokeo ya awali uchunguzi wake katika kipindi cha wiki moja na kusambaza matokeo kamili wiki kadhaa baadaye. Hata hivyo Ripoti ya matokeo hiyo haijatolewa eh, hadi sasa. Tume ya Umoja wa Ulaya inataka kuanzisha hati maalum ya chanjo ya kidijitali ili kurahisisha usafiri kwa watu waliopata chanjo ya COVID 19 ndani na nje. Mapema mwezi Machi, mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba hati ya kusafiria chanjo ya COVID 19 au kile kinachoitwa Digital Green Pass ni hati itakayorahisisha maisha ya watu wa Ulaya, ikilenga hasa kuwawezesha hatua kwa hatua kusafiri salama katika nchi za umoja wa Ulaya au nje ya umoja huo kwa ajili ya shughuli za kikazi au utalii. Nchi za kusini mwa Ulaya kama vile Ugiriki na Cyprus, ambazo uchumi wake unategemea zaidi shughuli za utalii, zimehusika sana katika kutoa msukumo wa kuanzishwa hati hiyo ya chanjo, wakati zikijaribu kufufua sekta hiyo ya utalii katika nchi hizo ambayo imepata pigo kubwa sana kutokana na janga la korona, lakini mpango huu unatarajiwa kuchukua muda wa miezi mitatu ili kuwezesha kuwekwa mifumo ya uhakika katika suala la kiufundi na kimiundo mbinu ya usafiri. na mapema mwezi Machi, Umoja wa Mataifa ulitoa mwongozo mpya kuhusu tiba ya saratani. Mwongozo huo uliandaliwa na shirika la afya duniani WHO na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa mwongozo huo unahusu ununuzi na upatikanaji wa vifaa vya mionzi au radiotherapy na unaweza kuboresha fursa za chaguo la matibabu ya saratani yanayookoa maisha. Taarifa hiyo imeongeza kuwa hiyo ni katika fursa ambazo bado ni adimu katika sehemu nyingi ulimwenguni. Mwongozo huu mpya wa kiufundi unakusudia kuhakikisha kuwa uchaguzi wa vifaa vya matibabu na mionzi unafaa uh, kwa mazingira ya nchi na vituo vya afya husika ambako matibabu yanaweza kutolewa kwa usalama, kwa kuzingatia ubora na kuhakikisha kwamba huduma inakuwa endelevu kwa mujibu wa WHO na IAEA. Mwongozo huo unawalenga wataalamu wa tiba, wahandisi wa kitabibu na wataalamu wa mionzi. Wengine wanaolengwa na mwongozo huo ni pamoja na watu walio na jukumu la utengenezaji, upangaji, kuchagua, kununua, kudhibiti, kusanikisha na kutumia vifaa vya mionzi au kwa kiutaalamu radiotherapy. Mwongozo huu umetolewa kama sehemu ya ushirikiano unaoendelea kati ya WHO na IAEA ili kukuza usalama na ubora katika matumizi ya kimatibabu ya teknolojia ya mionzi. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia hamsini ya wagonjwa wa saratani wanahitaji matibabu ya mionzi kama sehemu ya huduma ya ugonjwa huo thakili na hutumiwa mara nyingi kutibu aina ya kawaida kama saratani ya matiti, shingo, saratani ya kizazi, utumbo na ya mapafu. Mei Abdul Wahabu, mkurugenzi wa IAEA e, katika maswala ya afya, anasema takwimu za wakala huo zinaonyesha kuwa karibu theluthi moja ya nchi duniani bado hazina tiba ya mionzi. Kati ya hizo 28 ziko Afrika. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu utumizi wa mionzi au radiotherapi katika kutibu saratani, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejaalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, kad jurtu ala Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu? Muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiyama mbele za wenye kunishuhudia. ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurani bi liqaika yawma taqdi fihi bayna ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu, na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako, siku ya kuhukumu baina ya waja wako. na tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi muda wote huu. Huyu anasema salamu alaikum, mimi naitwa Kheir Hamza Ali, niko Zanzibar. Nataka kusikiliza Redio Iran lakini siipati. Mwanzoni tukijaliwa tunaipata kupitia redio ya Zana. Sasa tufanye nini sisi, wapenzi wa redio yetu ya Iran, na siye ni washerazi asili yetu. Asante sana haya, inshallah ombi lako hilo A, taban nitalifikisha kwa wahusika lakini moja ya njia nyepesi za kusikiliza radio Teheran ni kupitia tovuti yetu ya parstoday.com, mkwaju, sw. Asante sana, pia Abdallah Ali Makajuro ukiwa hapo Tabora, Tanzania. Yeye anatushukuru kwa habari. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwa kufidia makosa yaliyofanywa na serikali iliyopita Marekani si kwa manufaa ya Iran tu bali ni kwa maslahi ya Marekani yenyewe eneo na taasisi za kimataifa. Waziri mkuu wa Iraq amesema kuwa kuadhimisha kumbukumbu -kumbu ya mashambulizi ya kemikali yaliyotekelezwa katika mji wa Halabja katika eneo la Kurdistan huko Iraq kuna kumbushia kuuliwa maelfu ya raia na watu wasio na hatia wa eneo hilo. Idara kuu ya afya na tiba ya Ufaransa imetangaza kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini humo na mamia ya wananchi wa Uingereza wameendelea kuandamana katika mitaa ya kando kando ya bunge la nchi hiyo wakipinga mauaji yaliyofanywa na afisa wa polisi dhidi ya Sara Everard, mwanamke aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na mitatu. Waandamanaji hao wamefunga kabisa barabara za kando kando ya bunge la nchi hiyo. Na muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo haya hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 2h0 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia satellite na intenet. Anwani yetu ya internet ni parts sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh