Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo yetu siku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa, kutunu, kwa kututumia ujumbe mfupi au SMS. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii e, bila kusahau katika siku za Jumatatu usiku tutakuwa na mwanaspoti wetu katika kipindi kile cha ulimwengu wa michezo, na kuelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kuleteni dondoo za baadhi ya dua ya mwezi huu wa Shaaban. Muda si mrefu, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa tukikuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Sepa la Iran lazindua mji mpya wa makombora chini ya ardhi. Iran yasema haitofanya mazungumzo tena kuhusu mapatano ya nyuklia. Uganda yakabiliana na waandamanaji, kiongozi wa upinzani Bobi Wine atiwa mbaroni Na Waislamu wakasirishwa na hatua ya Kosovo ya kufungua ubalozi huko Quds. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran, SEPA, limezindua mji mpya wa makombora uliojengwa chini ya ardhi kwa kutegemea wataalamu wa Irani na teknolojia ya ndani ya nchi. Kwa mujibu wa taarifa, mji huo umezinduliwa katika sherehe ambayo imehudhuriwa na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA, meja jenerali Husseini Salami. Mji huo mpya wa makombora utakuwa unatumiwa na kikosi cha majini cha SEPA na una maghala makubwa ya makombora ya cruise balistiki na mifumo kadhaa ya makombora kujihami yenye uwezo wa kulenga shabaha maeneo ya mbali na karibu. Makombora katika eneo hilo yana uwezo mkubwa wa kiteknolojia na yanaweza kuvurumishwa kutoka kina cha chini ya ardhi na maeneo mengine. Aidha, katika mji huo wa chini ya ardhi makombora yanaweza kuvurumishwa kutoka maeneo yote, mbali na kuwa na uwezo mkubwa wa vita vya kielektroniki. Inatazamiwa kuwa mji huu wa makombora utaimarisha uwezo wa kikosi cha majini cha jeshi la Sepaa katika kuvurumisha makombora masafa marefu yenye uwezo wa kuharibu yanakotua. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Tehran haitofanya tena mazungumzo kuhusu mapatano ya kimataifa ya nyuklia yanayojulikana kwa jina la mpango wa pamoja wa utekelezaji kwa kifupi JCPOA. Televisheni ya Al Alam imemnukuu Daktari Muhammad Jawad Dharifa akisema hayo na kuongeza kuwa Marekani inaendelea kukwamisha utekelezaji wa makubaliano hayo. Aidha, amesema inachotakiwa kufanya Marekani ni kurejea tu kwenye mapatano hayo, si kutoa matamshi isiyoyatekeleza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesema Marekani imeizuia Korea Kusini kuilipa Irani fedha zake kupitia benki za Uswisi, na huo ni ukwamishaji wa wazi kabisa unaofanywa na Washington dhidi ya Tehran. Kadhalika amesisitiza kuwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alisimamisha miamala yote na Iran. Serikali hivi sasa ya Joe Biden huko Marekani inapaswa kurejea kwenye mapatano ya nyuklia na itambue kuwa Tehran kamwe haitorudi kwenye mazungumzo kuhusu maudhui ambazo huko nyuma zilijadiliwa kwa kina na kufikiwa makubaliano ya pande zote. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema kuwa si jambo la busara kwa nchi za eneo kujiingiza katika mivutano na na mizozo ya mara kwa mara. Kwa Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Ingawa Uganda imekabiliwa na matatizo chungu mzima ya kiukanda, mkiwemo na kufungia nje mazao yake ya kibiashara, taifa hili halitalipiza kisasi kama inavyopendekezwa na baadhi ya wananchi. Akihutubia taifa kuhusu masuala kadhaa yanayokabili utawala wake Rais Museveni anaonelea kuwa kwa kawaida njia za maelewano ndizo bora kuliko kukwaruzana na kutupiana maneno ya sumu miongoni mwa viongozi wa nchi jirani na maskini. Sasa tuna soko la pamoja, na Uganda inafaidika mno. Kwa hivyo nilivyokuwa nikiwasikia baadhi ya wabunge, nikahuzunika mno Akasema Uganda ndiyo inafaidika zaidi katika masoko ya kikanda. Taifa hili lisilo na bandari linapata mabilioni ya dola kwa mwaka katika soko la Afrika Mashariki na lile la Komesa 2019, from kwa hivyo kukitokea hali yoyote ya kutoelewana ni heri wahusika wakae kwenye meza wajadiliane kama watoto wa jamii moja. Akabainisha kuwa kila kukitukia malumbano makali, huwa adui wa waafrika anapenyeza na njama zake za kuwagawanya, kisha baadaye anawauzia silaha mwanze kuuana, huku yeye anafaidika kiuchumi na kibiashara. Akatolia wito wanasiasa wa upinzani nchini Uganda wakomeshe njama za kuitega misumari serikali yake, la sivyo, wanaoshiriki kwenye programu kama hizo watazidi kukamatwa na kukabiliana na mkono mrefu wa serikali. Aidha, aliwaonya wanahabari kwa kuchapisha habari za uongo hadi kufikia kiwango cha kusema kwamba yeye Mseveni alishapata chanjo za korona kwa siri, bila kujali wananchi wengine. Kwa hivyo, akaonya gazeti limoja la Uganda kwamba lisipomwomba radhi atalifungulia mashtaka, mambo yaishie mahakamani. Kuhusu janga la korona, Rais Museveni amesema hata Uganda karibu iwasilishe madawa yake ya chanjo sokoni, kwa sababu wataalamu wa nchini wanafanya juu chini kufikia lengo kuu la madawa kama hayo. Akasema chanjo zinazotumika sasa zitakuwa zikitumiwa sambamba na zile za Uganda katika juhudi za kuliangamiza gonjwa hili la COVID-19. Mimi ni Kigozi Ismail mjini Kampala. Shukran sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda. Tukiwa bado huko huko nchini Uganda, mwanasiasa wa upinzani nchini humo ambaye pia alikuwa mgombea urais wa chama cha upinzani Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine amekamatwa tena leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Kampala. Bobi Wine alikamatwa wakati alipokuwa akiongoza timu ya wa wabunge kutoka chama chake cha NUP kufanya maandamano dhidi ya kukamatwa na kutoweka kwa wafuasi wa chama chake katika kipindi cha kuelekea wakati na baada ya uchaguzi mkuu uliofanyika Januari mwaka huu. Taarifa zaidi kutoka Kampala zinasema vikosi vya usalama vilifyatua mabomu ya kutoa machozi na kutawanya waandamanaji waliokuwa wakiandamana na mwanasiasa huyo. Inasemekana kwamba waliokamatwa ni pamoja na wabunge 15. Katika mkutano uliofanyika kupitia njia ya video, Bobi Wine alitoa mwito kwa wafuasi wake kutumia njia za amani kuandamana dhidi ya matokeo ya uchaguzi ambayo anaendelea kudai kuwa anaendelea kudai kuwa alifanyiwa udanganyifu, na vikosi vya usalama viwatoe watu waliotoweka ambao hadi sasa hawajulikani walipo. Bobi Wine amekamatwa siku moja tu baada ya rais Yoweri Kaguta Museveni kukituhumu kwa chama cha upinzani cha NUP kwamba kilihusika na vitendo vya udanganyifu na wizi wa kura katika zoezi la uchaguzi mkuu uliofanyika Januari mwaka huu. Katika hotuba yake usiku wa kuamkia leo, rais Museveni alidai kwamba chama cha upinzani cha NUP kilifanya udanganyifu mkubwa katika zoezi la uchaguzi mkuu wa rais na wabunge, ndio sababu kilipata kura hizo, hasa katika mkoa wa kati na baadhi ya sehemu za mkoa wa Busoga, na kumwonya kiongozi wa chama hicho juu ya mipango yake anayopanga kufanya ya maandamano. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waislamu wameghadhibishwa mno na kitendo cha nchi ya Kosovo kufungua ubalozi wa nchi hiyo ndogo ya Ulaya katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel. Kosovo hapo jana Jumapili ilikuwa nchi ya kwanza ya Kiislamu kufungua ubalozi katika mji mtukufu wa Quds unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel baada ya Tel Aviv kudai kuwa imeutambua uhuru wa taifa hilo. Ufunguzi huo unajiri baada ya kutiwa saini mapatano kati ya Kosovo na utawala wa kibaguzi wa Israel kwa ajili ya kufungua ubalozi wa nchi hiyo ya eneo la Balkan katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Wasel Abu Yusuf mjumbe wa kamati kuu ya harakati ya ukombozi wa Palestina PLO amesema hatua ya kufunguliwa ubalozi wa Kosovo huko Quds inayokaliwa kwa mabavu ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Waislamu katika mitandao ya kijamii wamesema ufunguzi huo wa ubalozi wa Kosovo katika mji wa Beitul Muqaddas unalenga kuidhoofisha kadhia ya Palestina ambalo ndilo suala kuu kwa ulimwengu wa kiislamu hivi sasa. Maafisa wa serikali ya Uturuki wamesema viongozi wa Kosovo wamekanyaga maazimio ya kimataifa na kwamba walipaswa kujiepusha na hatua hiyo inayotoa pigo kwa hali na nafasi ya kihistoria na kisheria ya Quds. Haya yanajiri siku chache baada ya jumhuri ya Cheki nayo kufungua ubalozi wake katika mji huo wa Beitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israeli. Na kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm SIPRI, zaidi ya thuluthi moja silaha zilizonunuliwa duniani katika kipindi cha miaka mitano iliyopita zilinunuliwa kutoka Marekani, na nusu ya silaha hizo zilitumwa katika eneo la Mashariki ya Kati. Shirika hilo la kimataifa limesema kuwa uuzaji wa silaha hizo uliongezeka kwa asilimia 15 ikilinganishwa na kipindi cha kati ya mwaka 2011 hadi mwaka 2015. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika hilo, Marekani, Ufaransa na Ujerumani ambazo ni nchi tatu kubwa zinazouza silaha kwa wingi duniani ziliongeza uhamishaji na mauzo ya silaha zao katika pembe tofauti za dunia. Saudi Arabia, ambayo ni nchi inayonunua silaha nyingi zaidi duniani, iliongeza kiwango cha ununuzi wake wa silaha kwa asilimia 61, nayo Qatar ikaongeza kiwango hicho kwa asilimia 36. Hivi karibuni, Imarati nayo ilitiliana saini na Marekani mkataba wa kununua silaha zenye thamani ya dola bilioni 33 za Marekani, zikiwemo ndege za kivita 50 aina ya F35 na droni 18 zenye kusheheni mabomu. Simon Wisman, mtafiti wa ngazi za juu katika taasisi ya Sepri, amesema nchi kadhaa katika eneo la Asia na Pacific zinaichukulia mikakati ya kijeshi ya China kuwa tishio kwao na hivyo kuwalalisha mipango ya kujizatiti kwa silaha za kisasa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho Syria, mwongo mmoja baada ya kuanza vita vya kimataifa vya kigaidi. Umetimia mwongo mmoja tokea vianze vita baina ya serikali ya Siria na makundi ya kigaidi. Swali muhimu ambalo linaibuka hapa ni hili: Je, ni kwa nini vita hivi vilianza na vimekuwa na matokeo gani baada ya kupita miaka kumi? Siria kama zilivyo nchi nyingi za Kiarabu ilishuhudia maandamano ya wananchi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Lakini kuna sababu iliyopelekea matukio ya Siria yachukue mwelekeo wa kimataifa. Siria ni kati ya nchi ambazo kwa muda mrefu zimekuwa karibu na harakati za mukawama au mapambano ya kiislamu katika eneo, hasa kadhia ya ukombozi wa Palestina. Kwa msingi huo, punde baada ya maandamano kuanza, kulitekelezwa njama ya kimataifa ya kuipindua serikali iliyoko madarakani ya Siria kwa lengo la kuileta madarakani serikali kibaraka ambayo ingeenda sambamba na matakwa ya magharibi ya kutaka nchi za eneo la Asia Magharibi ziwe na uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli. Ili kufikia lengo hilo, maadui wa Siria waligeuza maandamano ya kawaida ya wananchi kuwa vita baina ya mfumo wa nchi hiyo na makundi ya kigaidi yaliyokuwa yakiungwa mkono na madola magharibi, utawala wa kizayuni wa Israeli, baadhi ya tawala za Kiarabu pamoja na Uturuki. Lengo la kuibuliwa vita dhidi ya Siria lilikuwa ni kuhakikisha kuwa baada ya kupinduliwa madikteta huko Tunisia, Misri, Libya na Yemen, ambao walikuwa wa itifaki wa magharibi, mlingano wa nguvu katika eneo usibadilike na kuwa kwa maslahi ya harakati za mukawama baada ya mwongo mmoja tokea kuanza maandamano na kisha vita vya ndani nchini Siria, mfumo unaotawala chini ya uongozi wa Rais Bashar al Assad umebakia madarakani. Mhimili wa mukawama umeweza kuonyesha nguvu na uwezo wake wa kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyokuwa na magaidi kutoka zaidi ya nchi themanini duniani. Mhimili wa mukawama umefanikiwa pia kukomboa asilimia tisini ya ardhi ya siria ambaye ilikuwa inakaliwa kwa mabavu na magaidi. Harakati za hivi karibuni za Marekani na Uturuki katika kuunga mkono baadhi ya makundi ya kigaidi na kupora utajiri wa mafuta ghafi ya petroli ya Siria ni jambo linaloashiria lengo halisi la kuibuliwa mgogoro wa Siria. Pamoja na hayo, nukta muhimu zaidi ya vita hivi vya kimataifa ni kadhia ya ubinadamu. Mgogoro wa Siria umepelekea kuibuka maafa makubwa ya kibinadamu katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Zaidi ya wa wasiria laki tatu na themanini elfu wameuawa vitani na malakia wengine wamejeruhiwa. Aidha, vita vya Siria vimepelekea watu milioni kumi na mbili kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Fabrizio Carboni mkurugenzi wa shirika la msalaba mwekundu katika eneo la Asia Magharibi anasema hivi kuhusiana na kadhia hii. Moja kati ya mambo ya kushtua katika utafiti wetu ni kuwa tulifahamu kwamba katika kila Wasiria sita mmoja alipoteza wazazi wake au wamejeruhiwa. Aidha, nusu ya Wasiria wamepoteza jamaa katika familia au rafiki. Halikadhalika, karibu watoto elfu kumi na mbili wameuawa au kujeruhiwa tokea mwanzo wa vita vya Syria. Aidha, mbali na hayo janga la Syria limesababisha li matatizo mengi ya kisaikolojia kwa familia za waliouawa, kujeruhiwa au kuathiriwa kwa njia moja au nyingine na vita hivyo. Watoto ni waathirika wakubwa zaidi wa vita nchini Syria. Christian Schneider mkurugenzi wa mfuko wa Umoja wa Mataifa watoto UNICEF nchini Ujerumani, anasema hivi kuhusu nukta hiyo: baada ya muongo mmoja wa vita, hali ya watoto nchini Siria ni mbaya zaidi kuliko wakati wowote ule. Idadi kubwa ya watoto wamelazimika kufanya kazi ili wabaki hai. Naye Ted Chaiban, mkurugenzi wa UNICEF Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, anasema takriban asilimia 90 ya watoto wa Siria wanahitaji misaada ya kibinadamu. Mbali na hayo, mgogoro wa Siria umepelekea kuibuka maafa makubwa zaidi katika mfumo wa elimu na masomo katika historia ya sasa. Karibu watoto milioni mbili na nusu nchini Siria na wengine laki saba na nusu wanaoishi kama wakimbizi katika nchi jirani hawaendi shule. Kwa mujibu wa tathmini hivi karibuni, Wasiria nusu milioni wanakabiliwa na lishe duni. Mbali na hayo, mfumo wa jadi wa kimaisha wa watu wa Siria umetoweka kabisa kutokana na vita. Biashara za watu zimevurugika, mfumo wa bei, ukosefu wa ajira na no umasikini ni kati ya matatizo yanayowakumba wananchi wa Siria. Aidha, karibu thuluthi moja ya watu wa Siria hawawezi kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Halikadhalika, Khalidi Hubati mwenyekiti wa Hilali Nyekundu ya Siria anasema hivi kuhusu vita nchini humo: kuendelea mapigano, hali mbaya ya kiuchumi, mgogoro wa wakimbizi na janga la COVID-19, yote ni mambo yanayoashiria kuwa Syria wangali wanakabiliwa na matatizo pamoja na masaibu mengi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 51 ambao utaendelea kufanya majumuisho ya mukhtasari wa baadhi ya nukta muhimu tulizozungumzia kuanzia sehemu ya kwanza hadi 48 ya kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa ujumla yamekuwa na taathira katika sura mbili kwa nadharia za sayansi ya jamii kuhusu mapinduzi. Kwa upande mmoja, yamewafanya baadhi ya wana nadharia wa uga wa mapinduzi kuzimua ukali wa fikra na mitazamo yao, na kwa upande mwingine, yakaliingiza suala la utamaduni katika nadharia za mapinduzi. Theda Skocpol ni mmoja wa wanadharia mashuhuri ambaye nadharia yake imeathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na yeye mwenyewe ameikiri taathira hiyo kwa fikra na nadharia yake. Kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Theda Skocpol alikuwa akiitakidi kuwa mapinduzi yanatokana zaidi na sababu za kiuchumi na kimuundo lakini pia akisisitiza kwamba mapinduzi hayatokani na irada na wala si kitu cha kufinyangwa na kutengenezwa. Lakini kutokea mapinduzi ya Kiislamu sio tu kulirekebisha mtazamo wa upande mmoja wa kiuchumi aliyokuwa nao Sketchball kuhusu mapinduzi, lakini pia kulimfanya mwanafikra huyo ayaelezea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ni mapinduzi yenye irada yaliyotokea kwa uelewa na yaliyotengenezwa na kupangwa katika makala aliyoiandika kwa anwani serikali iliyotaalamika na Uislamu wa Shia katika mapinduzi ya Iran, Artheda Skocpol amekiri kuwa katika baadhi ya mambo nadharia yake haiendani na mapinduzi ya Iran, na analiona tukio hilo kuwa si kitu cha kawaida na kilicho kinyume na kaida na kanuni iliyozoeleka mapinduzi Skocpol amefafanua hivi nukta hiyo: katika baadhi ya hali, mapinduzi ya Iran yamenithibitikia kuwa ni kitu kisicho cha kawaida na kisichoendana na kaida. Haina chembe ya shaka kwamba mapinduzi haya ni aina mojawapo ya mapinduzi ya kijamii, lakini kujitokeza kwa mapinduzi haya, hususan katika matukio yaliyopelekea kupinduliwa Shah kumetoa changamoto kwa utabiri niliyokuwa nimeutoa katika kufanya mlinganisho wa kihistoria wa mapinduzi ya Ufaransa, Urusi na Uchina. Mwananadharia huyo amezingatia pia nafasi na mchango wa madhehebu ya Shia na uongozi katika mapinduzi ya Iran, na kinyume na nadharia yake ya hapo awali kuhusu mapinduzi ya China, Ufaransa na Urusi, alifikia hitimisho kuwa mapinduzi ya Iran hayakutokezea yenyewe tu bali wananchi na viongozi wao waliyafinyanga kwa namna ya uelewa na umakini. Na hata akafika mbali zaidi kwa kuongeza kwamba kama kuna mapinduzi katika historia yaliyoratibiwa kwa uelewa, basi mapinduzi hayo ni ya Iran. Mishel Foko, mwananadharia wa utamaduni, ni mmoja wa wanafikra walioyapa umuhimu maalumu mapinduzi ya kiislamu ya Iran katika uhakiki wao, na amefanya upembuzi maalum kuhusu nafasi na mchango wa utamaduni na dini katika kutokea kwa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wa Foko, mapinduzi ya kiislamu ya Iran ni mapinduzi ya kwanza ya usasa zaidi katika zama hizi au kama anavyoeleza yeye mwenyewe ni uwasi wa kwanza mkubwa dhidi ya mifumo ya duniani na mfumo wa kisasa zaidi wa mapambano. Anachotilia mkazo Michel Foucault ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayawezi kuwa yametokea kwa sababu na vichocheo vya kiuchumi na kimaada, kwa sababu matatizo ya kiuchumi uliokuwa nayo utawala wa kipahlavi hayakuwa makubwa kiasi cha kuwafanya watu waanzishe mapambano. Mfuku anaitakidi kuwa hakukuwa na sababu nyingine yoyote ile ghairi ya imani za dini zilizokuwa na uwezo wa kuhamasisha umma wa watu nchini Iran. Mwana nadharia huyu wa Kifaransa anaamini kwamba kwa kuitumia madhehebu yao ya Shia na uislamu wao watu wa Iran waliweza kujijengea nguvu na uwezo uliopigisha magoti na kufanya usalimu amri utawala wa Kipahlavi uliokuwa umejizatiti barabara kwa silaha na mtutu wa bunduki. Michel Foucault vilevile analiangalia kwa mtazamo maalum suala la uongozi na uongozaji na jinsi mapinduzi ya Iran yalivyoongozwa kivitendo. Ufuko anaielezea nafasi na mchango mkubwa wa Imam Khomeini katika makala aliyoipa kichwa cha maneno kiongozi wa ngano wa mapinduzi ya Iran. Mwanafikira huyo amemzungumzia Imam Khomeini kama mtakatifu mkongwe aliyeko Paris, na anaitakidi kuwa wananchi wa Iran wa kila tabaka wana mapenzi makubwa na kiongozi huyo. Michel Foucault ameandika fuatayo katika kubainisha sifa za Imam Khomeini: shakhsia ya Ayatullah Khomeini inakaribiana na ya simulizi za ngano, kwa sababu hakuna kiongozi yeyote wa serikali au kiongozi yeyote wa kisiasa hata anayeungwa mkono na vyombo vyote vya habari duniani, anayeweza kudai kwamba ana mfungamano mkubwa mno na wa kiupendo na watu wake kama aliyonao yeye. Niki Kedi ni miongoni mwa wananadharia wanaofuata mtazamo wa kimuundo au structuralism katika uga wa mapinduzi lakini yeye pia ilimbidi akiri kwamba ameathiriwa na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, na akaeleza kuwa taasisi na viongozi wa dini nchini Iran walikuwa na nafasi muhimu katika kuhamasisha umma wakati wa mapambano, miamko na mapinduzi yaliyotokea Iran, mambo ambayo pia yanatokana na madhehebu ya Shia na itikadi za Waislamu wenyewe wa kishia kwa taasisi hiyo na hali hiyo haiwezi kulinganishwa na madhehebu zingine za Kiislamu. Ekedi anaamini kuwa mchango wa maulamaa katika nguvu za kisiasa katika historia ya Iran ni wenye umuhimu mkubwa, mpaka akaifafanua zaidi nukta hiyo kwa kusema, kama ilitokea kiongozi wa kidini wa ngazi ya juu kabisa akatoa rai kwamba sera fulani ya serikali inapasa ibadilishwe au mtawala fulani anaendesha mambo vibaya, wafuasi wa alimu huyo walikuwa wakifuata maneno yake na si yale yaliyosemwa na serikali kuu. Mpenzi msikilizaji, sehemu ya hamsini na moja ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi tutakapokutana tena wiki nyingine, katika siku na saa kama ya leo, insha Allah, ambapo tutakuja kukamilisha majumuisho yetu haya, na kutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu, tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa na, kima na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na baadhi ya mechi za kombe la Hazfi hapa nchini Watani wa jadi klabu za Persepolis na Esteghlal za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimesonga mbele kwenye raundi ya 16 ya kombe la mtoano au Azfi baada ya kufanya vyema katika mechi zao za hivi karibuni. Siku ya Jumaa, wekundu wa Teheran walinyoa bila maji klabu chovu ya daraja la pili ya Mes Novin kwa kuizaba mabao matatu kwa mtungi katika uwanja wa Bahonar mjini Kerman. Katika mchuano huo wa raundi ya 32, Persepolis haikusakata soka la viwango labda kwa kuwa ilikuwa inavana na timu dhaifu, na ikaishia kupoteza nafasi nyingi za kuongeza mabao. Mlango wa magoli ya Pespolis ulifunguliwa na Kamal Kamiabinia kunako dakika 38 kabla ya Omid Halisha kufunga mawili katika dakika za 58 na 64 katika kipindi cha pili. Kabla ya hapo mahasimu wao, klabu ya Istiglal ilikuwa imepata ushindi kwa mbinde wa mabao mawili kwa moja iliposhuka dimbani kuvana na Pekan katika uwanja wa Shahri Quds. Cheikh Diabate aliwapa wenyeji bao la ufunguzi Kunako dakika 17 huku Muhammad Danishgar akifanya mambo kuwa mawili kwa nunge katika dakika ya 38, asad hata hivyo Ibrahim Salih aliipunguzia masaibu Peikan katika kipindi cha pili kwa goli la kufutia machozi kunako dakika ya 58 Ibrahim Salehi. Katika mchuano mwingine Teraktor Sazi waliambulia alama tatu za mezani baada ya Shahrdore Mashar kujiondoa kwenye mchuano huo. Kombe la Hazfi liliasisiwa mwaka 1975 huku Istiklal ama ukipenda the blues ya Teheran ikiwa klabu iliyotoa taji hilo mara nyingi zaidi, yani mara saba ikifuatiwa na Persepolis mara sita. Tukiswalia katika masuala ya soka, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali uamuzi wa wa shirikisho la soka Asia, AFC, wa kuinyima jamhuri ya kiislamu haki ya kuu mwenyeji wa mechi za kufuzu kombe la dunia katika mkutano wake mjini Teheran siku ya Jumapili na waziri wa michezo wa Iran Masud Sultanifar na rais wa shirikisho la soka la Iran Shahbedin Azizi Khadem pamoja na Reza Salehi Amiri, rais wa kamati ya kitaifa ya olimpiki ya Iran. Said Khatibzade, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema uamuzi huo wa AFC ni wa kisiasa, lakini hilo halitaitoa Teheran katika mkondo wa kuheshimu diplomasia ya spoti. AFC imetangaza kuwa imeiteua Bahrein kuwa mwenyeji wa mechi zilizosalia za kusaka tiketi za kushiriki kombe la dunia litakalotifua mavumbi mwaka ujao 2022 huko nchini Qatar. Makarateka wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamezoa medali mbili za dhahabu, moja ya fedha na shaba mbili katika mashindano ya ligi kuu ya karate 1 yaliyofanyika mjini Istanbul, Uturuki katika mashindano hayo ya Jumapili, Mwirani Sajad Ganja Zade alimlemea Rezvan Talibov wa Ukraine kwa alama saba kwa mtunge katika fainali ya karate mtindo wa kumite kwa upande wa wanaume wenye kilo zaidi ya 84. Dhahabu nyingine ya Iran ilitwaliwa na bingwa wa karate barani Asia Zabiullah Porshab baada ya raia wa Kazakhstan Daniyar Yuldashev kujiondoa kwenye mpambano huo wa fainali kutokana na jeraha. Binti wa Kirani Rosita Alipur alitia kibindoni medali ya fedha baada ya kuibuka wapili katika fainali ya kumite kwa upande wa wanawake wenye kilo zisizozidi 61. Katika hatua wa nyingine, wanamichezo wa Iran wameshinda medali kocho kocho katika duru ya 8 ya mashindano ya wazi ya taekwondo ya Uturuki. Ghazala Soltani alitoa medali ya fedha wikendi baada ya kuzidiwa na raia wa Moroko Umaima El Bukhti katika fainali ya wanataekwondo wenye kilo chini ya 53 katika siku ufunguzi hayo, ya ufunguzi wa mashindano hayo, Zahra Poresmail aliipaisha Jamhuri ya Kiislamu kwa kutia kibindoni medali ya dhahabu baada ya kumtandika Mhispania Tania Kastineira katika fainali ya wanataekwondo wenye kilo 73 na, na zaidi. Tutupie jicho sasa, uongozi wa soka barani Afrika. Mmiliki wa klabu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Patrice Mosepe ndiye rais mpya wa shirikisho la soka barani Afrika almaarufu CAF. Bilionea huyo raia wa Afrika Kusini amechukua hatamu za uongozi wa CAF baada ya washindani wake wawili Jacques Anoma wa Ivory Coast, Augostina Senghor wa Senegal kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho. Kadhalika, Motsepe amechaguliwa na wajumbe wa mkutano mkuu wa CAF Ijumaa hii kushika nafasi hiyo baada ya mgombea aliyetarajiwa kuweza kuweka upinzani mkubwa Ahmad Yahya Ahmad kufungiwa kujihusisha na soka kwa miaka miwili, ikiwa ni punguzo la adhabu aliyopewa na shirikisho la soka duniani FIFA ya miaka mitano. Dr Motsepe ameeleza nia yake ya kutaka kubadili soka la Afrika kuwa la kiushindani zaidi na lenye faida katika bara hilo. Akizungumza baada ya kutangazwa rais mpya wa CAF, alikuwa na haya ya kusema: kusema. So much. Can we... And also thank my Wakati huo huo, rais wa shirikisho la soka Tanzania TFF Wallace Karia amejiondoa katika kinyang'anyiro cha kuwania nafasi ya ujumbe wa baraza la shirikisho la soka duniani yaani FIFA Council. Karia alikuwa akiwania nafasi hiyo ambayo ingempa uwakilishi wa nchi za Afrika zinazozungumza lugha ya Kiingereza. Kwa mujibu wa taarifa ya shirikisho la soka Tanzania, Karia amejiondoa baada ya kushauriana na viongozi wenzake wa baraza la vyama vya mpira wa miguu Afrika mashariki na kati wa ukipenda SEKAFA, ambapo yeye ni rais. Taarifa hiyo imesema, na hapa nanukuu, kutokana na kumuunga mkono wa Patrice Motsepe wa Afrika Kusini, ambaye ni mgombea pekee wa urais wa shirikisho la mpira wa miguu Afrika CAF, nafasi ya Afrika kwa nchi zinazozungumza Kiingereza inabakia moja. Aidha, kwa kuwa rais mpya wa CAF Mosepe ambaye anatoka nchi inayozungumza Kiingereza anakuwa moja kwa moja mjumbe wa baraza la FIFA. Tutamatishe kwa kutupia jicho baadhi ya mechi za ligi kuu ya EPL. Sergio Aguero alifunga bao lake la kwanza tangu Januari mwaka jana siku ya Jumamosi na kuisaidia Manchester City kusajili ushindi wa magoli matatu kwa mtungi dhidi ya Fulham katika uwanja wa Craven Cottage. Ni ushindi uliowezesha masogora hao wa kocha Jurgen Klopp kufungua pengo la alama 17 kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Uingereza, japo nambari mbili Manchester United ambao wana pointi 54 wangali na mechi mbili zaidi za kusakata ili kufikia idadi ya michuano ambayo imepigwa na Man City. Kwingineko, baada ya kutoa kichapo cha mbwa cha mabao matano kwa mtungi dhidi ya vibonde Sheffield United, Leicester imefanikiwa kukaa nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi kuu ya EPL na kuishusha Manu. Leicester inakuwa imefikisha alama 56 baada ya kucheza mechi 29, ikiwa ni alama mbili tofauti na Manu ambayo ipo katika nafasi ya tatu ikiwa imecheza mechi 28. Leicester ilianza mauaji dakika 30 na kwa bao la Kelechi Iheanacho aliyepokea pasi ya Jamie Vardy kabla ya Ayoze Perez kushindilia msumari wa pili katika dakika ya 64. Pasi kutoka kwa Vardy tena ikamkuta Iheanacho dakika 69 na akashindilia msumari wa tatu kabla ya kufunga bao la 4 dakika ya 78 na kutimiza hatrick kwenye mechi hiyo, na bao la tano lilikuwa la kujifunga la Ethan Ampadu katika dakika ya 80. Mbali na hayo, bao la dakika ya mwisho katika kipindi cha pili kutoka kwa Jamal Lascelles lilisaidia Newcastle kuwalazimishia Aston Villa sare ya bao moja kwa moja katika mechi nyingine ya EPL iliyochezwa katika uwanja wa St James Park siku hayo ya Ijumaa. Matokeo hayo yaliwezesha Newcastle kuweka hai matumaini finyu ya kuepuka shoka la kuwateremsha ngazi kwenye kampeni za EPL msimu huu. Katika mchuano mwingine wa kuvutia, klabu ya Arsenal iliibamiza Tottenham mabao mawili kwa moja wakati ambapo Southampton ilikuwa inanyukwa mabao mawili kwa moja na Brighton. Matokeo hayo ya baadhi ya mechi za EPL ndiyo yanayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. fd harabtu ilik wwakaftu bin ydik mstakina lk mutdaria ilik raja lma ldik hawabi, Ewe Mwenyezimungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo nageukia kwangu, ninapokunong'oneza kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. wataalamu ma fi nafsi watakhbur hajati watarifu dhamiri wala yakhfa alayka amru munqalabi wa mathwaya wa ma uridu an ubdiya bihi min mantiqi wa atafawwahu bihi min talibati wa arjuhu li aqibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu Wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. Minni ila umri min wa wa wa wa na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in kharamtani faman dhal ladhi yarzuquni Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru. Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Ya wahi... na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Part today .com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh