Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata Mtume Nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamurisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim, asalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu Jumatano, Machi kumi na tano, ambayo ni sawa na tarehe moja Shaban, tukiwa tumeingia katika mwezi mpya tukielekea katika mwezi wa Ramadhan. Mwana mwimba kwa kutujalia uhai na afya. Taarifa ya wa, kama ilivyo ada, tunaanza taarifa, habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho tuhuma za haki za binadamu za Israel dhidi ya Irani, upotoshaji wa ukweli wa mambo. Tutakuwa na kipindi cha maadili bora, kipindi ambacho kinajadili masuala mbalimbali kuhusiana na familia na tutawaletea mfululizo wetu wa vipindi maalumu ambavyo vinazungumzia sira ya mtukufu Abi Talib alaihi ssalam. Magazeti ama jamvi la macho yetu magazetini liko pale pale, kama ilivyoada na desturi, tukiwadondolea vichwa muhimu ama habari zilizopewa uzito katika baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia, pia na mwishoni kabisa tukinafasika tutahitimisha matangazo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Eh, barua pepe yetu wapenda wasikilizaji ni swahili radio at irb.ir. kwa wale ambao wanaweza wakatuma barua ujumbe wote mrefu wanaweza wakaitumia, nikimaanisha email yetu ya redio swahili radio at irb ir na SMS nitakuwa nikipokea jumbe zenu kwa kutumia nambari yetu ya kawaida inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Matangazo haya yanasikika kupitia redio washirika, si nyingine bali ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni kwa nami metimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Tegeni sikio vichwa vya habari. Kwanza, marhala ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba ya chanjo ya kwanza ya korona ya Kiirani. Polisi mmoja na raia wawili wauawa katika mashambulio ya kigaidi Burkina Faso. Duru ya pili ya mazungumzo ya kitaifa wa Palestina yameanza Kairo, Misri hii leo, na makumi Saudi ya wanajeshi wa Saudia waangamizwa katika eneo la Najran nchini humo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Marhala ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba ya chanjo ya kwanza ya korona, yani clinical trials, iliyotengenezwa hapa nchini kwa jina la Coviran Barakat imeanza. Shirika la habari la Iran la Press imeripoti kuwa marhala ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba ya chanjo ya kwanza ya korona ya kiiran kwa jina la Coviran Barakat imeanza leo Jumatatu kwa watu wawili waliojitolea. Utekelezaji wa marhala mbili hizi za kutoa chanjo hiyo ya korona kwa binadamu unaanza kuanzia leo na marhala ya tatu pia yatatekelezwa kwa wakati mmoja na marhala hii. Marhala ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba ya chanjo hii ya korona inafanyika kwa kibali cha taasisi ya chakula na dawa na kamati ya kimataifa ya maadili ya wizara ya afya, tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran. Marhala ya kwanza ya majaribio ya kitiba ya kuwachanja binadamu chanjo ya korona Coviran Barakat iliyotengenezwa na watafiti wa Kiirani kwa mara ya kwanza ilitolewa tarehe 29 mwezi Disemba mwaka jana kwa watu watatu waliojitolea. Marhala ya pili na ya tatu ya majaribio hayo taja ya utoaji chanjo zinatazamiwa kuanza kutekelezwa kwa kwa wakati mmoja, na kwa mujibu wa ratiba, marhala ya pili imepangwa kumalizika kufikia tarehe ishirini na moja mwezi Mei mwaka huu. Duru za kiusalama nchini Burkina Faso zimeripoti juu ya kujiri mashambulizi mawili ya kigaidi nchini humo. Duru hizo zimetangaza kuwa polisi mmoja na raia wawili wameuawa katika mashambulio hayo mawili ya kigaidi. Burkina Faso katika miaka ya karibuni imeathiriwa na mashambulizi kadhaa ya umwagaji damu Mashambulizi hayo awali yalianza kutokea kaskazini mwa nchi na kisha kuenea upande wa mashariki na katikati mwa Burkina Faso. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano hadi sasa, mashambulizi hayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu nchini humo. Mashambulizi ya kigaidi Burkina Faso zaidi yamekuwa yakijiri katika maeneo ya mpakani baina ya nchi hiyo na nchi za Mali, Niger na Benin. Jeshi la Burkina Faso linaendelea na kampeni ya kukabiliana na wanamgambo wenye silaha walioenea katika kona mbalimbali mbali za nchi hiyo. Magaidi hao mwaka jana waliua watu wapatao elfu mbili na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni moja kuwa wakimbizi. Naendelea kutegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Makundi ya Palestina leo Jumatatu yameanza duru yao ya pili ya mazungumzo huko Kairo, mji mkuu wa Misri, kuhusu swala la uchaguzi. Mahir Mazhar, mjumbe wa kamati kuu ya harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina, amesema imepangwa kwamba katika mazungumzo hayo ya Cairo kutajadiliwa maswala muhimu, ikiwemo uchaguzi wa baraza la taifa na matatizo na vizuizi vinavyokabili uchaguzi huo na pia swala la kufanyia marekebisho muundo wa harakati wa ukombozi wa Palestina na kuisha upya. Mazhar amesema uchaguzi wa baraza la taifa na namna ya kuendesha ni miongoni mwa ajenda kuu za kikao hicho cha Kairo. Awali harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilikuwa imetangaza kuwa makundi ya Palestina hayataraji kuahirisha tarehe ya kufanya duru hii ya pili ya mazungumzo ya kitaifa kwa Cairo. Katika upande mwingine, harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina pia imetangaza kwamba pande zote zinapaswa kuheshimu masuala yote yaliyoafikiwa mwafaka katika kikao cha karibuni huko Cairo, ili duru ya pili ya mazungumzo ya makundi ya Palestina iweze kufanyika kama ilivyopangwa. Duru ya kwanza ya mazungumzo ya makundi ya Palestina ilifanyika mwezi uliopita huko Cairo Misri, ambapo makundi hayo iliafikiana juu ya namna ya kuendesha uchaguzi wa bunge wa Palestina. Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, mwezi Januari mwaka huu aliainisha tarehe za kufanyika uchaguzi wa bunge, rais na baraza la taifa, na kisha akatangaza kuwa uchaguzi wa bunge utafanyika tarehe 22 mwezi Mei mwaka huu, wa rais tarehe 30 Julai, 31 Julai, 31 Julai, na wa baraza la taifa tarehe 31 mwezi Agasti mwaka huu. Jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen vimewaangamiza makumi ya wanajeshi wa Saudi Arabia katika eneo la Najran nchini Saudi Arabia. Jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen jana usiku vilifanya operesheni na kufanikiwa kuwaangamiza na kuwajeruhi makumi ya wanajeshi wa Saudi Arabia katika eneo la Najran nchini humo. Tovuti ya habari ya harakati Ansarullah ya Yemen imeonyesha picha mpya za eneo la Najran huko Saudi Arabia na kuripoti kuwa jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen katika mapigano yao na jeshi la Saudi Arabia vimekamata ngawira idadi kubwa ya silaha na zana za kivita na kuharibu nyingine kadhaa. Picha ya matukio iliyoonyeshwa kutoka ndani ya mipaka ya eneo la Najran inaonyesha kuwa wanajeshi kadhaa wa Saudi Arabia wamekimbilia katika maeneo ya milimani baada ya jeshi la Yemen kuendesha msako. Katika upande mwingine, jeshi la Yemen na vikosi vya kujitolea vya wananchi vimelishambulia kwa makombora ya balistiki kundi la mamluki wa Kiyemen mkoani Taiz. Uvamizi wa kijeshi wa Saudi Arabia na waitifaki wake huku Yemen hadi sasa umeua wanajeshi wa ye, wananchi wa Yemen zaidi ya elfu kumi na saba, kujeruhi makumi ya maelfu na kuwafanya wakimbizi mamilioni ya wengine na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameweka wazi kuhusu uwezo wa kiulinzi wa nchi hiyo, na akasema magharibi hivi sasa inaendesha vita vya kiintelijensia dhidi ya Rasia. Maria Zakarova amesema kwamba nchi za magharibi hazina uthubutu wa kuishambulia moja kwa moja Rasia kwa sababu katika miaka ya karibuni, Rasia imeunda mfumo wa kujilinda ambapo ni kazi ngumu kwa nchi hizo kutekeleza jambo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Ijumaa iliyopita pia alitahadharisha juu ya hatua ya Marekani ya kuweka ngao yake ya makombora huko Japan. Aidha, akizungumza na wanahabari katika kikao chake cha kila wiki B Zakarova amesema iwapo Marekani itatuma makombora au kuweka ngao ya makombora huko Japan, Rusia nayo italipiza hatua hiyo, ili kulinda usalama wake wa taifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia ametoa maelezo kuhusu suala hilo akisema, kutumwa kivyovyote vile makombora ya masafa mafupi na ya kati katika maeneo mbalimbali duniani ikiwemo katika la eneo la Asia Pacific kuna athari kubwa katika kuyumbisha amani na uthabiti kwa upande wa usalama wa kimataifa na kieneo. Amesema hatua hiyo itapelekea kuanza duru mpya ya mashindano ya silaha yenye tahadhira zisizoweza utabirika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa Kiswahili ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bado mko nasi katika matangazo haya mubashara, idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema tuhuma za haki za binadamu za Israel dhidi ya Iran, upotoshaji wa ukweli wa mambo Kimaadili na kiaklahi, utawala wa haramu wa Israel hauna haki ya kuzungumzia na kutoa maoni kuhusiana na haki za binadamu nchini Iran. Akijibu tuhuma zisizo na msingi za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran katika kikao cha 46 cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa Ijumaa iliyopita Ismaili Bahai Hamane balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva, Uswisi, amebainisha undumakuwili wa madola ya magharibi kuhusiana na haki za binadamu. Bakhai Hamane amesema bayana kwamba inasikitisha mno kuona kwamba baadhi ya madola yamekuwa yakiulenga mfumo wa mahakama wa nchi zinazoendelea. Aidha, amesema madola hayo yameelekeza nguvu zao katika kudhoofisha mamlaka ya kujitawala mataifa hayo. Matamshi ya balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika ofisi ya umoja wa Suisi, ya Umoja Mataifa mjini Jeneva Uswisi yanaashiria changamoto mbili za za kimsingi katika maudhui ya haki za binadamu. E, changamoto ya kwanza ni kupotosha uhakika wa mambo, jambo ambalo liliashiriwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba yake ya Alhamisi iliyopita katika sikukuu ya Mabath. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei alisema kuwa kupotosha ukweli wa mambo ni moja ya hila na mbinu za adui katika vita laini, ambapo sanjari na kuashiria mifano ya uongo wa wazi, alibainisha kwamba wananchi madhulumu wa Yemen kwa miaka sita sasa wamekuwa wakishambuliwa kwa mabomu na kukabiliwa na mzingiro wa kiuchumi, chakula na dawa, kufuatia hujuma na vita vilivyoanzishwa na utawala wenye roho mbaya na wakidhalimu wa Saudi Arabia kwa himaya ya Marekani, na hakuna sauti yoyote ile ya kulalamikia hilo inayosikika kutoka katika asasi za kimataifa na katika madola ya magharibi yanayodai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu. Lakini hivi sasa ambapo wananchi wenye kipaji wa Yemen baada ya kufanikiwa kutengeneza zana za kiulinzi na wanajibu mashambulizi ya adui dhidi yao, sauti ya malalamiko na lawama inasikika kutoka hata kwa Umoja wa Mataifa, ambapo hatua hii ya Umoja wa Mataifa ni mbaya zaidi ya hatua za Marekani. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa kumiliki kiwanda kikubwa zaidi cha atomiki kuua watu laki mbili na elfu ishirini kwa mabomu ya atomiki, na wakati huo huo kudai kupingana na swala la silaha za maangamizi kuanzisha Marekani na kuunga mkono makundi ya kigaidi kama Daesh, na kuyapatia fedha na suhula za kisasa za, za vyombo vya habari na wakati huo huo kudai kwamba inaendesha vita dhidi ya ugaidi ni mifano mingine ya wazi kabisa ya upotoshaji wa mambo. Utawala wa kizayuni wa Israel ambao tangu ulipoasisiwa hadi sasa umefanya jinai nyingi katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu, nao umechukua mkondo huu. Ruhula Ruhuba Mirju, mjumbe wa jumuiya ya kutetea taifa la Palestina na mhadhiri wa chuo kikuu, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba mtazamo wa kibaguzi wa utawala haramu wa Israel umekuwa sababu ya watoto na vijana kuandamwa daima na mateso na masaibu au kuuawa. Maelfu ya watoto na vijana wadogo wa Kipalestina kila uchao wamekuwa wakiteswa katika magereza za kuogofya za utawala huo katili, ambapo mfano wa wazi ni mauaji dhidi ya kijana Muhamad Adura, mauaji ambayo yalifanyika mbele ya kamera za vyombo vya habari vya kimataifa. Akthari ya madola yanayounga mkono utawala wa bandia wa Israel yalifumbia macho jinai hiyo ya kinyama na katu hayakupanza sauti ya kulalamikia hilo jambo. La pili lenye umuhimu katika hotuba ya balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika ofisi ya Umoja Mataifa mjini Geneva ni sisitizo juu ya udharura wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wa kujiweka mbali na utashi wa kisiasa, kutokuwa na unduma kuili, na kutokuwa na ubaguzi katika swala zima la haki za binadamu <tune> Mnaendelea kuchagia sikio matangazo ya moja kwa moja, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Maadili Bora. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wasikilizaji wapenzi, na tumai kuwa hamjambo na mko tayari, karibu na redio zenu ili kutegea sikio kipindi chenu chenye faida tele cha maadili bora. Mazungumzo yetu ya wiki hii yanahusu uhusiano wa mume na mke na athari yake katika familia. Karibuni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Familia ni mazingira wanayoishi watu wenye uhusiano wa karibu wa familia. Uhusiano huu wa karibu unapaswa uwe kwa namna ambayo furaha na mapenzi yatapatikana ndani yake. Ingawa uhusiano baina ya mtu mmoja na mtu mwingine katika familia una umuhimu wake, hata hivyo, uhusiano kati ya mume na mke una athari ya kipekee katika mazingira ya familia na ndio maana tumeonelea kuwa ni vyema mazungumzo yetu ya leo yawe yanahusu juu ya uhusiano wa mume na mke. Wakati msichana na mvulana wanapooana, kila mmoja wao huwa na fikra, mtazamo, tabia na akhlaki makhsusi ambayo inaweza kutofautiana na ya mwenzake. Inawezekana kuwa mmoja wao akawa ni mwenye juhudi na bidii, na hali ya kuwa mwingine akawa ni mpole na asiye na bidii au inawezekana kuwa mmoja wao akawa ni mtu wa ghadhabu na mwenye kupandwa na hasira haraka, hali ya kuwa mwingine akawa ni mpole na mtaratibu mno. Kwa jumla, ni kuwa wawili hao wanaweza kutofautiana kimsingi, na kuwa kila mmoja ana fikra na mambo anayoyapendelea ambayo ni kinyume na mwenzake. Hivyo basi kuna umuhimu mkubwa wa kuelewa fikra, mitazamo, mapenzi na akhlaki ya kila mmoja kati ya watu wanaotaka kuoana, kwani kuvunjika kwa, kwa ndoa nyingi kunasababishwa na tofauti zinazojitokeza katika masuala kama hayo. Ni vyema hapa tutoe mfano ili kuliweka wazi zaidi suala hilo. endelea na mjadala wetu. Tuchukue mfano wa kijana wa kiume ambaye ni mtu mwenye bidii na mchangamfu; kwa watu ni mcheshi na mwenye kusuhubiana vizuri na watu wote. Uhusiano wake na familia yake ni wa mahaba, mapenzi na huruma, na zaidi ya yote ni mwenye kupenda watu na kutoa msaada kwao. Kijana huyo ni mwenye kupenda burudani na mambo yenye kuchangamsha. Hata hivyo, si mtu mwenye kupenda kujisomea vitabu wala kutalii kitu chochote kile. Kijana huyo anaamua kuoa na hivyo anajichagulia binti wa kuishi naye katika maisha ya ndoa. Ama baada ya kupita kipindi fulani, mume anagundua kuwa tabia, akhlaki na mambo anayoyapendelea mkewe ni tofauti kabisa na yake yeye. Kwa mfano, mke ni mtu mwenye undani sana. Si mtu mchangamfu na mcheshi na hata alipokuwa katika familia yake alikuwa ni mtu mwenye kupenda kujitenga na kujiweka katika hali ya upweke. Mkewe si mtu wa burudani na uchangamfu bali mapenzi yake makubwa ni katika kutalii vitabu na kujisomea mambo mbalimbali. Zaidi ya hayo, hapendi kujishughulisha na kazi za nyumbani. Uhusiano wake na watu katika jamii ni mdogo na zaidi hupenda kujikalia nyumbani badala ya kuzurura na kuwatembelea ndugu na jamaa. Wakati mume anapogundua hali hii kuwa hulka na mwenendo wake unatofautiana kabisa na wa mkewe, taratibu tofauti kati yake na mkewe huanza kujitokeza. Wawili hao wanajikuta ni watu wenye kutofautiana katika mambo mengi na pengine hawafikiani na kuelewana katika jambo lolote. Katika hali hii, kila mmoja huanza kutafuta visingizio na tabia ya majibizano huanza taratibu kutawala ndani ya nyumba na hatimaye hali ya familia huchafuka kabisa. Tabia kama hizi pia huweza kuathiri kabisa uhusiano kati ya mume na mke, na wakati mwingine pia huweza kupelekea kuvunjika kwa ndoa zao. Wasikilizaji wapenzi, tukiendelea na mjadala wetu wa leo kuhusiana na mume na mke na athari ya tabia zao katika familia, wanadharia wanaamini kuwa ni lazima ufungaji wa ndoa uambatane na hali ya kutambuana vyema kati ya mke na mume pamoja na kuzingatia mazingira waliokulia wawili hao. Hivyo kila mmoja inapasa azitambue na kutilia maanani fikra, tabia na mwenendo wa mwenzake anayetaka kufunga naye ndoa. Ni vyema pia kila mmoja awe anautambua ukoo wa mwenzake na ajaribu kufunga ndoa na mtu ambaye wanaafikiana katika mambo mengi. Bila shaka, njia za kufanya katika kutambuana ni lazima zichunge na kuheshimu mipaka maalumu ya maadili ya kidini. Hivyo basi, iwapo wapo watu wataoana huku kila mmoja akiwa anaelewa vyema udhaifu wa mwenzake na tabia za mwenzake, ni wazi kuwa hali ya kutofautiana katika mambo itakuwa ni ndogo, na hatimaye wawili hao wataweza kuishi maisha mazuri na ya masikilizano. Ama iwapo tofauti na tabia na mwenendo wa wawili hao zitakuwa kubwa mno basi kuna uwezekano mkubwa wa kuvunjika kwa ndoa yao. Hivyo basi, ili maisha kati ya mke na mume yawe ya maelewano, ni lazima wawili hao waanze maisha yao ya ndoa kwa uangalifu na kwa kutambua vyema na kutambuana, ili wasije wakapatwa na majuto yatakayoyafanya wakati tamaa katika maisha na kuitumbukiza ndoa yao hatarini. Hata hivyo ni muhimu kutaja nukta moja ambayo ni ya kimsingi na muhimu sana. Nukta yenyewe ni hii kwamba imani ya mke na mume juu ya Mwenyezi Mungu na kufungamana kwao na misingi ya kidini na kiakhlaki ni mambo yenye kuchukua nafasi muhimu katika kufanikisha maisha ya pamoja kati ya mke na mume. Kwa kadri kwamba uzoefu unaonyesha kuwa iwapo mke na mume watakuwa ni watu wenye imani na takwa kuna uwezekano mkubwa wa kuendelea na maisha yao ya ndoa hata kama kutakuwepo na tofauti mbalimbali mbali kati yao. Imani ya kidini humwezesha mwanadamu kuwa mvumilivu, mwenye moyo wa kujitolea na mwenye subira, sifa ambazo si rahisi kuzishuhudia kwa watu wasiokuwa na imani. Na hata uhakika wa elimu ya jamii juu ya familia unaonyesha kuwa ndoa ya watu wenye imani ya dini huwa ni yenye mafanikio na saada kubwa ikilinganishwa na ile ya watu wasiokuwa na imani juu ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia inafaa kuelewa kuwa mara nyingi, si kila watu wanaoana wanakuwa wamefahamiana na kutambuana vyema tabia na akhlaki na tabia zao kabla ya ndoa lakini ni wajibu wa mume na mke kujitahidi kila mmoja kumwelewa vyema na kumvumilia mwenzi wake katika maisha ya ndoa. Subira ni miongoni mwa masuala muhimu wanayohusiwa mke na mume wanapokuwa katika ndoa ili kuhakikisha kuwa wanavumiliana tabia zao na kudumisha ndoa zao. Vilevile wanahusiwa kuomba ushauri pale wanapopatwa na matatizo katika ndoa zao. Wataalamu wanatuambia kuwa kila wanandoa wanapojitahidi kutatua tofauti zao na matatizo yao yanayowapata ndivyo wanavyoweza kudumisha ndoa yao. Shukrani sana, naendelea kutega sikio, matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini, darubini ya macho yetu magazetini. Wapendwa wa wasikilizaji katika nchi za Afrika Mashariki, mchana huu Jumatatu ya leo tarehe kumi na tano Machi, inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Ukurasa wa mbele wa Nipashe umepamba kwa kichwa kikuu cha habari, marufuku wafungwa kutumika kazi binafsi. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni mwanafunzi, bodaboda walivyouawa kikatili, mbaroni, tuhuma za uzushi kuhusu John Pombe Magufuli, Samia kuongoza mkutano wa wawekezaji, na Kahama kinara matukio ya ukatili wa kijinsia kama Nipashe, gazeti la Majira nalo pia limevutiwa zaidi na habari ya wafungwa, likikolezea wino mweusi kichwa cha habari: wafungwa wapigwa stopu kazi binafsi, ni pamoja na ujenzi nyumba za watu, kulima mashamba, serikali yasisitiza utaratibu, yaonya trafiki kubambikiza madereva kesi. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani inayosema mwanafunzi wa kike auawa, afanyiwa unyama. Sasa naligeukia gazeti la Mwananchi ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno mkakati tiba mbadala, serikali yatoa mwanga mpya, mganga mkuu wa serikali afunguka mipango ilivyo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Rodrick Mpogoro akalia mikoba ya Dkt. Bashiru CCM na shule ya msingi yatajwa kwa ngono. Gazeti la serikali Habari Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa afya maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto, D Dorothy Gwajima, ikibeba kichwa kikuu cha habari kisemacho figo moyo kuvunwa kusaidia wagonjwa. Katika habari nyingine, limeandika IGPC roaonya majambazi. Nalo gazeti la Zanzibar Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye nwani Dkt Mwinyi atembelea makazi ya walioathiriwa na mvua, awataka watakaokabidhiwa kuzitunza, kulinda haiba yake, apongeza shirika la Mwezi Mwekundu kwa kusaidia ujenzi. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na vichwa vingine vya habari visemavyo, Hemedi hatoa mwezi mmoja kukamilishwa miradi kusini Unguja, na wasimamizi wa ujenzi wa barabara ya Ole Kengeja wasimamishwa kazi kupisha uchunguzi. Nayageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kinachosema bei mpya za mafuta za washtua wa Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limezungumzia habari hiyo kwa anwani ODM yapinga bei za mafuta zinazoshtua. Chama hicho kinachoongozwa na Raila Odinga kimesema huu si wakati mwafaka kwa ongezeko hilo wakati wananchi wanataabika kwa athari za COVID 19 gazeti la Standard limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kisiasa iliyotawala Tanzania, ingawa imenyamaziwa kimya leo na magazeti ya nchi hiyo. Wakati rais anapokosa kuonekana hadharani, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo likiwa na picha ya Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ambaye amesita kuonekana hadharani kwa zaidi ya wiki mbili sasa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika uh, Ruto awalenga magavana katika mchuano wa alfu mbili na ishirini na, na mbili. Gazeti la Taifa Leo lina picha zinazomwonyesha kinara wa ODM Raila Odinga akifanya mazoezi zikibeba kichwa cha maneno kinachosema uh, Raila yuko fiti. Dondoo ya habari hiyo inasema, Wakenya waeleza hisia mseto baada ya baba kuonekana akifanya mazoezi kwake hivi karibuni Raila alibainika kuwa ameambukizwa virusi vya korona, kama lilivyoakisi Nation. Taifa Leo nalo pia limeguswa na habari ya kupandishwa bei za mafuta na kuandika bei mpya za mafuta kuumiza punda zaidi. E, toleo la mtandaoni la gazeti la The Star limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani ripoti ya wanaharakati yadai polisi waliua watu 166 mwaka 2020. Darubini ya macho yetu magazetini inaangazia sasa magazeti ya Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha maneno chama cha Bobi kilichakachua uchaguzi, asema Museveni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na habari zenye vichwa vya maneno serikali yatoa hakikisho kwa umma kuhusu chanjo ya Covid-19. Afrika yajipanga kwa ukuaji utakaoandamana na ongezeko la umasikini deni katika mwaka 2021. Na katika uga wa kimataifa limeandika vita vya mwongo nchini Siria vimeua zaidi ya watu laki tatu elfu themanini na nane. Nalo gazeti la New Vision limewepo uzito wa kwanza habari inayonukuu matamshi ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni akisema biashara ya Afrika Mashariki, hatutajibu mapigo kwa Kenya. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Museveni ametoa wito wa kufanyika mazungumzo na kuwepo na kuasisiwa shirikisho. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Ni idhaa ya Kiswahili iliyoko hewani mubashara, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Teherani. Nakaribisha vipindi vyetu vilivyosalia. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Aham jambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika kipindi hiki ambacho kinazungumzia imani ya Abu Talib alayhi salam, jabali la imani na ngao madhubuti iliyomhami Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Uislamu mbele ya adha na vitimbi vya washirikina. Katika kipindi cha wiki iliyopita, tulionyesha jinsi ya Abu Talib alivyosimama imara na kusabilia nafsi, watoto na kile alichokuwa nacho kwa ajili ya kumlinda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumtetea mbele ya washirikina wa Maka. Hata hivyo, tulisema kwamba baadhi ya Waislamu kwa kujua au kutojua, wamemtuhumu kinara wa Maka kama alivyokuwa mashuhuri kwamba alifariki dunia akiwa kafiri licha ya huduma kubwa aliyoitoa kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam na Uislamu. Hapa linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kuwa mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hizo chafu? Haya yote tunayaeleza kwa muhtasari katika kipindi hiki cha leo. Kama tulivyosikia katika vipindi vilivyopita, ushahidi wa historia na hadithi zilizopokewa na maulamaa wa madhehebu mbili za Shia na Suni unaonyesha kwamba Abu Talib alimwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na dini ya Uislamu na alifariki dunia akiwa mwislamu mwenye imani kamili. Vilevile vile tulisema kwamba uchunguzi wa mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha vinathibitisha kwamba mzee huyo wa Makka alifariki dunia akiwa mwislamu tena mwenye imani madhubuti na baada ya kujisabilia kwa ajili ya Allah subhanahu wataala na dini yake tukufu. Vile vile kumeandikwa vitabu vingi vinavyothibitisha imani ya mzee wa Makka alaihi assalam. Hata hivyo, wapo wanazuoni ambao wamedai alifariki dunia akiwa kafiri, na kwamba alikataa kutoa shahada mbili hata wakati alipokuwa katika sakaratu lmaut na dakika za mwisho za uhai wake. Miongoni mwa hoja zilizotolewa na wale wanaodai Abu Talib alifariki dunia akiwa kafiri ni hadithi iliyopokewa na Said bin Musayib kuhusu sababu ya kuteremshwa aya 113 ya Suratu Tauba. Riwaya hiyo inasema, wakati Abu Talib alipokuwa katika dakika za mwisho za uhai wake alikataa ombi la Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliyemtaka atamke shahada mbili, na akafariki dunia akiwa katika dini ya baba na babu zake. Mtume alisema na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuombea maghufira na msamaha. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya mia moja na kumi na tatu ya Suratu Tauba inayosema haimpasi nabii na wale walioamini kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao baada ya kwisha kubainika hao ni watu wa motoni. Madai haya yamejibiwa na wanazuoni wa Kiislamu waliothibitisha kwa hoja kwamba hadithi hii si sahihi na kwamba ilibuniwa kwa malengo maalum. Miongoni mwa hoja zilizopinga riwaya hii ya Said bin Musayib ni kwamba alikuwa tabii ambaye hakuwepo zama za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na pili ni kwamba riwaya yake hiyo inapingana na ile iliyopokewa na maulama wa Ahlusunna katika vitabu vyao kutoka kwa masahaba wakubwa waliokuwa pamoja na mtukufu huyo wakati Abu Talib alipofariki dunia katika eneo la Shibi Abi Talib, mahala Waislamu wachache walipokuwa wamezingirwa na washirikina wa Maka. Kwa mfano tu, Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa pamoja na Waislamu hao wachache, na wakati baba yake anafariki dunia, anasema kuhusu sababu ya kuteremshwa aya hiyo kwamba nilimsikia mtu mmoja akiwaombea maghufira na msamaha baba na mama yake ambao walikuwa washirikina. Nilikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia habari hiyo. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya 113 ya Suratu Tauba inayosema, haimpasii nabii na walioamini wa kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao baada ya kwisha kubainika kwamba hao ni watu wa motoni. Hapa tunaona kwamba kwa mujibu wa Ali bin Abitalib, ambaye kama tunavyojua sote ndiye mlango wa mji wa elimu ya mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, kama inavyosisitiza hadithi iliyopokewa na wana zuoni wa madhehebu zote za Kiislamu, anasema waziwazi kwamba aya hiyo iliteremshwa katika tukio jingine kabisa tofauti na riwaya inayonasibishwa kwa Said bin Musayib. Hadithi hii ya Imamu Ali alaihi ssalam imepokewa na wanazuoni wengi wa madhehebu ya Suni kama Ahmad bin Hanbal katika Almusnad, Tirmidhi katika sunanu Tirmidhi, Alhakimi Nishaburi katika Almustadrak, Tobari katika tafsiri yake na wengine wengi. Sikilizaji, hoja nyingine inayovunjilia mbali madai hayo ni kwamba, mbali na udhaifu wa hadithi hiyo ya Said bin Musayib, aya hiyo iliteremshwa Madina na sura yenyewe pia iliteremshwa Madina baada ya hijra ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wakati Abu Talib alifariki dunia Makka katika zama za awali za Uislamu aya hii kama wanavyosema wanazuoni wa tafsiri ya Qurani iliteremshwa baada ya vita vya Tabuk ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa tisa hijiria. Baadhi ya waandishi pia wamedai kwamba aya ya 26 ya Suratul Anam iliteremshwa katika kadhia ya Abutalib. Aya hiyo inasema nao huwazuia watu na wao wenyewe wanajitenga nayo, nao hawaangamizi ila nafsi zao, wala wao hawatambui. Wanadai kwamba anayezungumziwa katika aya hiyo ni Abu Talib, na kwamba alikuwa akiwazuia watu kumuudhi mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini yeye mwenyewe pia hakumwamini mtume. Majibu ya madai haya ni kwamba mtu aliyesema maneno haya ni Habib bin Abi Thabit, ambaye maulamaa wengi wa Ahlusunna wanasema ni dhaifu na si mtu wa kutegemewa katika hadithi. Pili ni kwamba haijulikani kama maneno haya aliyanukuu kutoka kwa sahaba wa mtume au la. Mpaka hapa inadhihirika wazi kwamba maulamaa wengi wa Kiislamu, tena wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni, wanapinga na kuvunja madai kwamba Abu Talib alifariki dunia akiwa mshirikina kwa kutumia aya na hadithi tukufu. Sasa inatupasa tutazame kwa ufupi tu upande wa hadithi zilizotumiwa kutaka kuthibitisha kwamba mtukufu huyo alifariki dunia akiwa kafiri. Tunapochunguza kwa ujumla na haraka haraka hadithi hizo, tunaona kwamba ama ni dhaifu ambazo haziwezi kutegemewa kama hoja au zimebuniwa katika kiwanda cha kutengeneza hadithi cha Bani Umaya ili kuchafua jina la Abutalib na kumtia doa mwanaye Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Tutazungumzia mada hii katika kipindi kijacho insha llah. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea utegea sikio matangazo haya, na sasa tunaletea leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe mosi Shaban mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 15 Machi mwaka 2021 Miladia. Mwezi wa Shaaban unaoanza leo ni mwezi wa ibada, kujipinda na kuomba maghfira. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliutukuza mno mwezi huu na kuuita kuwa ni mwezi wake Mtume na maimamu watoharifu katika kizazi chake waliusia mno kufanya ibada hususan kufunga som katika mwezi huu wa Shaban, kwa sababu ndio unayotayarisha uwanja mzuri wa kuingia kwenye mwezi wa ugeni wa Mwenyezi Mungu na wenye baraka tele wa Ramadhan. Katika mwezi huu wa Shaban kumetukia mambo mengi muhimu kama kuzaliwa Imam Husein bin Ali alaihi salam, mjukuu wa bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na pia tukio la kuzaliwa Imamu Azama Mahdi ajalallahu faraja, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Miaka thelathini na mitatu iliyopita katika siku kama ya leo, utawala wa zamani wa Baath huko Iraq uliushambulia mji wa Wakurdi wa Halabcha huko kaskazini mashariki mwa Iraq. Makumi ya ndege za kivita za utawala wa Saddam Hussein zilifanya mashambulizi ya kinyama kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya raia wa kikurdi wa mji wa Halabcha. Utawala wa Bath ulianzisha mashambulizi hayo katika hali ambayo, kwa upande mmoja, utawala huo ulikuwa umeshindwa kukabiliana na wapiganaji wa kiislamu wa Iran na wa kikurdi wa Iraq, na kwa upande wa pili, wananchi wa islamu Halabcha waliwakaribisha na kuunga mkono wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na dhulma na ukandamizaji usio na kipimo waliokuwa wakifanyiwa na Sadam Hussein. Nchi za Magharibi ambazo ndizo zilizoupatia utawala wa Sadam teknolojia na nyenzo zinazohitajika kwa ajili ya uzalishaji wa silaha hizo za kemikali hazikuchukua hatua yoyote ya kivitendo mbele ya jinai hizo za Sadam Hussein, licha ya karibu watu elfu tano kuuawa katika maafa hayo ya kutisha ya Halabcha. Na siku kama hii ya leo, miaka thelathini na miwili iliyopita, ardhi ya Taba huko kaskazini mashariki mwa Misri ilikombolewa baada ya kukaliwa kwa mabavu kwa miaka kadhaa na utawala ghasibu wa Israel. Utawala wa Kizayuni ulilikalia kwa mabavu jangwa la Sinai katika vita vya mwaka 1967 ambalo upande wa mashariki mwake linapatikana eneo la Taba. Utawala wa Tel Aviv ulikubali kuirejeshea Misri jangwa la Sinai baada ya kusaini mkataba wa Camp David mwaka 1987, Israel iliendelea kulikalia kijeshi eneo muhimu la Taba huko kaskazini mwa ghuba ya Akaba licha ya utawala huo wa kizayuni kuondoka katika baadhi ya sehemu za jangwa hilo. Shukran sana Husen Hasani kwa makala hiyo leo katika historia. Msikilizaji wetu Kamene Salehe wa cha..., wa kutoka Ujiji, Kigoma, Tanzania, anasema chanjo hiyo ifanikiwe kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu. Amin, shukran sana kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Marhada ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba ya chanjo ya kwanza ya korona iliyotengenezwa hapa nchini kwa jina la Coviran Barakat imeanza kutekelezwa. Shirika la habari la Iran Press limeripoti kuwa marhada ya pili na ya tatu ya majaribio ya kitiba, yani clinical trial ya chanjo hiyo ya korona kwa jina la Coviran Barakat imeanza leo Jumatatu kwa watu wawili waliojitolea. Duru za kiusalama nchini Burkina Faso zimeripoti juu ya kujili mashambulizi mawili ya kigaidi nchini humo. Duru hizo zimetangaza kuwa polisi mmoja na raia wawili wameuawa katika mashambulio hayo ya kigaidi. Makundi ya Palestina leo yameanza duru yao ya pili ya mazungumzo huko Cairo, mji mkuu wa Misri, kuhusu swala la uchaguzi. Mahir Mazhar, mjumbe wa kamati kuu ya harakati ya wananchi wa ukombozi wa Palestina, amesema imepangwa kuwa katika mazungumzo haya ya Cairo kutajadiliwa masuala muhimu, ikiwemo uchaguzi wa baraza la taifa na matatizo na vizuizi vinavyokabili uchaguzi huo na pia swala la kufanyia marekebisho muundo wa harakati ya ukombozi wa Palestina na kuuisha upya. Jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen vimewaangamiza makumi ya wanajeshi wa Saudi Arabia katika eneo la Najran nchini Saudia. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia ameweka wazi kuhusu uwezo wa kiulinzi wa nchi hiyo na akasema, magharibi hivi sasa inaendesha vita vya kiintelijensia dhidi ya Russia. Bimaria Zakharova amesema nchi za magharibi hazina uthubutu wa kuishambulia moja kwa moja Russia kwa sababu katika miaka ya karibuni Rusia imeunda mfumo wa kujilinda ambapo ni kazi ngumu kwa nchi hizo kutekeleza jambo hilo. Nawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya, sina la ziada, na washukuru pia wasikilizaji ambao wamekuwa nami katika matangazo haya. Kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com Mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.