Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka llahul aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya mola wako Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wasikili wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia, ni wakati mwingine tena tunakutana nanyi katika matangazo haya mubashara, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehrani. Ni mtangazaji wako wa kwa kawaida Asmahani Ghanima Mohamed. Nawaomba wapendo wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, mwenami kwanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo. Kabla ya kusonga mbele, kwanza kabisa namshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na kutuwezesha, kutupa afya njema na kuiona siku hii ya leo, amin ya rabil alamin. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari na kwa usiku huu tutatupia jicho uchambuzi wa kisiasa ambao unasema mwongo mmoja baada ya uvamizi, matokeo mabaya ya Saudi Arabia kutuma askari nchini Bahrain. Vipindi tutakuwa na maadili bora, na tutakuwa tuna mfululizo wetu ule ambao tunakuwa tunawaletea katika siku kama hii ya leo, si mwingine ni bali mfululizo unaozungumzia sira ya mtukufu Abu Talib alahisalam na tutakuwa na dua ya siku ya leo katika mwezi huu na .ir. wa Rajabu ambao unafikia ukingoni tukikaribisha mwezi wa Shaaban na na tutasindikizwa na kipande kifupi cha kasida tukikaribisha mwezi wa Shaaban na tutasindikizwa na kipande kifupi cha kasida. Nakukumbusha barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Wasap yetu wale ambao mtapenda kutuma sms mtaanza kutumia namba yetu hiyo ya kwa kawaida ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 9835065487 na mtandao wetu ni kimaanisha, tovuti yetu ni pasttoday.com/sw. Nawakumbusha pia matangazo haya yanasikika mikoa mbalimbali ya Tanzania katika na katika nchi jirani, na tunapatikana kupitia redio ya shirika Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran, Iran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Rais Ruhani asema mpango wa kufikisha maji ya Ghuba ya Uajemi hadi mashariki mwa Irani ni mradi adhimu. Meja Jenerali Salami asema taifa la Irani limepata ushindi katika vita vya kiuchumi. Hujuma kigaidi ya kigaidi yaua watu wanane huko Herati ya Afghanistan. Na jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yasitisha utumizi wa chanjo ya Uingereza ya AstraZeneca. Karibuni. Habari kamili. Rais Hasani Ruhani wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema mpango wa kuyahamisha maji ya ghuba wa Jemi na bahari ya Umani na kuyapeleka hadi katika maeneo ya kati na mashariki mwa Irani ni mradi adhimu na wa kihistoria wenye lengo la kuleta mlingano katika ustawi wa nchi. Rais Ruhani amesema hayo leo Jumapili katika sherehe za kuzindua operesheni za utekelezaji wa awamu tano za mradi huo wa kusafisha maji ya bahari katika ghuba ya Uajemi na bahari ya Oman, na kuyapelekea kati hadi katika mabomba katika mikoa ya Hormuzgani, Kerman, Yazdi, Isfahani, Kurasani Kusini, Kurasani Razavi, Sistani na Baluchistan. Rais Rohani amesema mradi huo wa maji utaweza kuleta maendeleo makubwa katika mikoa inayolengwa. Aidha, amesema mradi huo unatekelezwa kwa kutegemea ubunifu wa wa vijana wasomi wa nchi hii ambao wameunda mabomba ya kisasa yanayohitajika katika mradi huo. Rais Rohani amesema mradi huo wa kusafisha maji chumvi ya baharini na kuyafanya kuwa maji matamu umefanyika baada ya utafiti mkubwa na wakina. Amesema awali, wataalamu wa mazingira walikuwa na wasiwasi kwamba mradi huo ungekuwa na madhara kwa mazingira, na hivyo hatua zimechukuliwa kuhakikisha kwamba mashine za kusafisha maji hayo ya chumvi hazitakuwa na madhara kwa mazingira. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema Nchi za kusini mwa Ghuba ya Wajemi kwa miaka mingi zimekuwa zikiyasafisha maji ya chumvi ya Ghuba ya Wajemi kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na kwingineko. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa katika vita vya kiuchumi adui ameshindwa na taifa la Irani limepata ushindi. Meja ya Jenerali Husseini Salami, kamanda mkuu wa IRGC amesema hayo Jumapili katika kongamano la nne la wahadhiri wa taaluma ya malezi katika jeshi la kujitolea la wananchi wa Iran Basiji. Meja Jenerali Salami amesema adui ameshindwa na kupata pigo katika vita vya kiuchumi dhidi ya Iran. Kamanda mkuu wa IRGC amesema taifa la Iran limekuwa na subira na halikukariri sauti ya adui wala halikumzingatia. Hali kadhalika kamanda mkuu huyo amesistiza kuwa leo Iran ina uwezo mkubwa na wa kisasa kabisa. Amesema Iran ina silaha na zana za kivita sawa na alizonazo adui. Meja Jenerali Salamia amesema adui anajidhihirisha kama mwenye nguvu, lakini ukweli ni kuwa si chochote, si lolote. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesitisha kampeni ya kutoa chanjo ya korona ya AstraZeneca inayomilikiwa na shirika moja la Uingereza. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari imepokea dozi milioni moja na laki saba ya chanjo hiyo dhidi ya COVID 19 na ilitarajiwa kuanza zoezi la kuchanja watu mnamo Machi kumi na tano, yaani hapo kesho. Waziri wa afya Etienne Longondo amesema wameamua kuahirisha tarehe ya uzinduzi wa chanjo hiyo kama hatua ya tahadhari baada ya nchi nyingine kadhaa kufanya uamuzi kama huo. Waziri huyo amesema tarehe mpya ya uzinduzi wa chanjo hiyo itatangazwa baada ya kufanyika uchunguzi wa kiserikali na wa kimataifa. Austria ilisimamisha pia utumiaji wa chanjo ya AstraZeneca baada ya muuguzi aliyekuwa na umri wa miaka 49 kwaaga dunia baada ya kupewa chanjo hiyo. Mbali na Denmark na Austria, nchi nyingine za Ulaya zilizotangaza kusimamisha kwa muda matumizi ya chanjo ya AstraZeneca kutokana na athari zake hasi kwa damu za wanaochanjwa ni Estonia, Latvia, Lithuania na Luxembourg. Duru za habari zinaarifu kuwa Norway pia imesimamisha matumizi ya chanjo hiyo. Nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Kenya, Kongo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda zimepokea mamilioni ya dozi ya chanjo ya AstraZeneca kupitia mpango wa kimataifa wa COVAX na akao sasa zinaendelea na kampeni za kuwachanja raia wao. Mwezi uliopita wa Februari, wizara ya afya ya Afrika kusini ilisema imevunjwa moyo na habari kwamba chanjo ya AstraZeneca haina taathira kwa virusi vipya vya korona na imeagiza shehena ya chanjo hiyo iliyonunuliwa na Pretoria kutoka Uingereza kuuzwa kwa nchi nyingine. Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Watu wasiopungua nane wameuawa na wengine arobaini na saba kujeruhiwa katika hujuma ya kigaidi mkoani Herat, magharibi mwa Afghanistan. Gavana wa Herati Saidi Abdulwahdi Katali amesema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa katika hujuma hiyo iliyotekelezwa usiku wa kuamkia Jumamosi kwa kutumia bomu la kutegwa ndani ya gari. Kwa mujibu wa msemaji wa hospitali ya mkoa huo Mohamed Rafik Sharzai, anasema idadi ya vifo baada ya mlipuko huo ulioharibu nyumba 14 inatarajiwa kuongezeka kwa sababu majeruhi wengi wako katika hali mahututi. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Tariq Aryan amesema mmoja kati ya waliouwawa na kumi na moja waliojeruhiwa ni wafanyakazi wa vikosi vya usalama huku wengine wakiwa ni raia, miongoni mwao wanawake na watoto. Katika taarifa, Umoja wa Mataifa umelaani ongezeko la mashambulizi yanayolenga raia nchini Afghanistan licha ya juhudi za mazungumzo ya amani kati ya serikali na kundi la Taliban. Hakuna kundi lolote lililojitokeza kudai kuhusika na shambulio hilo hadi sasa. Hayo yanajiri wakati ambao wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imetangaza kuwa ujumbe unaowakilisha serikali ya nchi hiyo utashiriki katika kikao cha amani kuhusu Afghanistan kilichopangwa kufanyika huko Mosco, mji mkuu wa Rusia. Kikao kuhusu amani Afghanistan kinatazamiwa kufanyika Alhamisi ijayo, Machi 18 huko Moscow, mji mkuu wa Rusia. Hatua ya serikali ya Afghanistan ya kutangaza utaarifu wake wa kushiriki kikao cha amani chini ya uwenyeji wa Rusia huko Moscow, mji mkuu wa nchi hiyo, baada ya kugonga mwamba mazungumzo kati ya makundi yake ya Afghani huko Doha, mji mkuu wa Qatar, inatathminiwa kuwa yenye kuleta matumaini mapya kwa serikali na wananchi wa Afghanistan ili kuhitimisha vita na kurejesha amani na utulivu nchini humo na waziri wa afya wa Irani Dr. Saidi Namaki amesema pamoja na kuwa nchi hii imewekewa vikwazo na iko chini ya mashinikizo ya kiuchumi, lakini imefanikiwa kukabiliana na janga la corona au COVID-19. Akizungumza leo wakati wa kuzinduliwa hospitali ya muda ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi ya walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, daktari Namaki amesema maadui hawajaficha furaha yao ya kuona wairani wanapoteza maisha kutokana na korona. Amesema hao hao maadui wameshindwa kudhibiti korona katika nchi zao, pamoja na kuwa wana vifaa bora zaidi vya kitiba. Aidha amesema janga la korona ni tukio la kipekee ambalo halijawahi kushuhudiwa duniani katika kipindi cha zaidi ya miaka 150 . Daktari namaki amesema irani imeweza kukabiliana na janga la korona kutokana na wananchi kuzingatia maagizo ya kiafya na kufuata amri ya kiongozi mwadhamu kuhusu kuanzishwa kituo cha kitaifa cha kukabiliana na korona. Aidha, amesema hivi sasa Irani imegeuka na kuwa mzalishaji mkubwa na muuzaji nje wa vifaa vya kukabiliana na korona kama vile barakoa, mashine za kusaidia wagonjwa kupumua na dawa za kuangamiza virusi na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, mwongo mmoja baada ya uvamizi, matokeo mabaya ya Saudi Arabia kutuma askari nchini Bahrain. Umetimia mwongo mmoja sasa tangu Saudi Arabia ilipotuma majeshi yake huko nchini Bahrain. Ilikuwa tarehe 14 Machi mwaka 2011, wakati Saudia alipotuma askari wake nchini Bahrain kwa minajili ya kukabiliana na harakati ya wananchi wa nchi hiyo ya kutaka mageuzi. Swali linaloulizwa na wadadisi wa mambo ni hili kwamba je, hatua hii ya Saudia imekuwa na matokeo gani hasi ndani ya nchi hiyo na katika eneo hili la Asia Magharibi? Wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa hatua hiyo ya utawala wa Ali Saud imekuwa na matokeo hasi ndani ya Saudia na Bahrain. Pia hatua hiyo imeshadidisha matatizo ya ndani ya Saudi Arabia, kwani utawala wa Ali Saud umelazimika kutumia vyanzo vyake vya fedha kwa ajili ya kusaidia utawala wa Ali Khalifa wa Bahrain. Hii ni katika hali ambayo, katika muongo mmoja wa hivi karibuni, matatizo ya kiuchumi ya Saudia ya yameongezeka mno kiasi kwamba nchi hiyo imelazimika kupunguza ruzuku na kuongeza kodi ili kufidia nakisi kubwa ya bajeti utendaji huu umepelekea kuibuka malalamiko makubwa ndani ya nchi hiyo fauka ya hayo hatua ya ali saudi ya kutuma majeshi huko bahrain imeshadidisha mpasuko baina ya ukoo huo na jamii ya waislamu wa, wa madhehebu ya shia nchini humo kwani uingiliaji wa saudia katika masuala ya ndani ya bahrain kabla ya chochote kile una utambulisho wa kuzusha mifarakano na una lengo, na unalenga kukabiliana na jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia katika nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo kumekuweko na maingiliano na mafungamano baina ya mashia wa Bahrain na Wasaudia. Kwa upande wa uga wa ndani nchini Bahrain, hatua hiyo ya Saudia ilikuwa na matokeo hasi pia. Kutuma askari Saudia huko nchini Bahrain kulishadidisha pengo baina ya utawala wa kifalme wa nchi hiyo wa Ali Khalifa na wananchi, ambapo akthari ya wananchi wa nchi hiyo wanaamini kwamba utawala wa Ali Khalifa umekiuka mamlaka ya kujitawala nchi hiyo baada ya kuruhusu nchi yao ivamiwe na kukaliwa kwa mabavu na Saudia. Swala jingine ni kuwa hatua ya Saudia ya kutuma askari na vikosi huko Bahrain imekuwa na nafasi muhimu katika kuchukua muda mrefu machafuko na ukosefu wa thabiti huko Bahrein. Lau kama utawala wa Ali Khalifa ungekuwa wenyewe unakabiliana na malalamiko ya wananchi wa Bahrein bila ya msaada kutoka nje, kulikuwa na uwezekano wa kuandaliwa mazingira ya kufikiwa utatuzi wa kisiasa kwa ajili ya kuhitimisha malalamiko na maandamano ya wananchi. Hatua ya Saudia ya kutuma majeshi huko Bahrein iliandaa uwanja pia wa kuendelea na kuongezeka makabiliano baina ya wananchi na utawala wa Manama, ambapo hivi sasa utawala wa al Khalifa unakabiliwa na mgogoro wa kutokubaliwa kisheria na wananchi. Hatua ya Saudia ya kutuma askari huko Bahrein ilikuwa na matokeo hasi pia katika uga ya kieneo. Moja ya matokeo hayo hasi ni kwamba uamuzi huo uliandaa uwanja wa uingiliaji zaidi wa masuala ya ndani ya nchi nyingine katika ulimwengu wa Kiarabu. Tunaweza kusema kuwa hatua ya Saudia ya kutuma askari huko Bahrein iliandaa uwanja wa kuishambulia kijeshi Yemen, kwani watawala wa Ali Saud walikuwa na dhana hii kwamba kama ilivyokuwa huko Bahrein, ambapo kwa himaya yake wameweza kuubakisha madarakani utawala wa Manama, kushambulia kijeshi Yemen kutapelekea pia kubakia madarakani rais kibaraka Abdurabu Mansuri hadi na kuisambaratisha harakati ya wananchi ya Ansarullah. Hata hivyo, hilo lilikuwa kosa la kimahesabu ambalo watawala wa Riyadh hawana budi kulistahimili hata baada ya kupita miaka sita tangu kuanza hujuma hiyo ya kijeshi dhidi ya Yemen. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. So ni matangazo ya moja kwa moja, wapinde wa wasikilizaji, popote pale mlipo. Tovuti yetu anarudia ni pastoday.com/sw. Unaweza vile vilevile kuperuzi ukurasa wetu wa sauti na audio ni uamedium.com. Nakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu wasikilizaji wapenzi na tumai kuwa hamjambo na mko tayari karibu na redio zenu ili kutegea sikio kipindi chenu chenye faida tele cha maadili bora Mazungumzo yetu ya wiki hii yanahusu uhusiano wa mume na mke na athari yake katika familia. Karibuni mwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Familia ni mazingira wanayoishi watu wenye uhusiano wa karibu wa familia. Uhusiano huu wa karibu unapaswa uwe kwa namna ambayo furaha na mapenzi yatapatikana ndani yake. Ingawa uhusiano baina ya mtu mmoja na mtu mwingine katika familia una umuhimu wake, hata hivyo, uhusiano kati ya mume na mke una athari ya kipekee katika mazingira ya familia, na ndio maana tumeonelea kuwa ni vyema mazungumzo yetu ya leo yawe yanahusu juu ya uhusiano wa mume na mke. Wakati msichana na mvulana wanapooana, kila mmoja wao huwa na fikra, mtazamo, tabia na akhlaki makhsusi ambayo inaweza kutofautiana na ya mwenzake. Inawezekana kuwa mmoja wao akawa ni mwenye juhudi na bidii, na hali ya kuwa mwingine akawa ni mpole na asiye na bidii au inawezekana kuwa mmoja wao akawa ni mtu wa ghadhabu na mwenye kupandwa na hasira haraka, hali ya kuwa mwingine akawa ni mpole na mtaratibu mno. Kwa jumla, ni kuwa wawili hao wanaweza kutofautiana kimsingi, na kuwa kila mmoja ana fikra na mambo anayoyapendelea ambayo ni kinyume na mwenzake. Hivyo basi, kuna umuhimu mkubwa wa kuelewa fikra mitazamo, mapenzi na ahlaki ya kila mmoja kati ya watu wanaotaka kuoana, kwani kuvunjika kwa, kwa ndoa nyingi kunasababishwa na tofauti zinazojitokeza katika masuala kama hayo. Ni vyema hapa tutoe mfano ili kuliweka wazi zaidi suala hilo. Tukiendelea na mjadala wetu, tuchukue mfano wa kijana wa kiume ambaye ni mtu mwenye bidii na mchangamfu. Kwa watu ni mcheshi na mwenye kusuhubiana vizuri na watu wote. Uhusiano wake na familia yake ni wa mahaba, mapenzi na huruma, na zaidi ya yote ni mwenye kupenda watu na kutoa msaada kwao. Kijana huyo ni mwenye kupenda burudani na mambo yenye kuchangamsha. Hata hivyo, si mtu mwenye kupenda kujisomea vitabu wala kutalii kitu chochote kile. Kijana huyo anaamua kuoa na hivyo anajichagulia binti wa kuishi naye katika maisha ya ndoa. Ama baada ya kupita kipindi fulani, mume anagundua kuwa tabia, akhlaki na mambo anayoyapendelea mkewe ni tofauti kabisa na yake yeye. Kwa mfano, mke ni mtu mwenye undani sana si mtu mchangamfu na mcheshi, na hata alipokuwa katika familia yake alikuwa ni mtu mwenye kupenda kujitenga na kujiweka katika hali ya upweke. Mkewe si mtu wa burudani na uchangamfu, bali mapenzi yake makubwa ni katika kutalii vitabu na kujisomea mambo mbalimbali. Zaidi ya hayo, hapendi kujishughulisha na kazi za nyumbani uhusiano wake na watu katika jamii ni mdogo na zaidi hupenda kujikalia nyumbani badala ya kuzurura na kuwatembelea ndugu na jamaa. Wakati mume anapogundua hali hii kuwa hulka na mwenendo wake unatofautiana kabisa na wa mkewe, taratibu tofauti kati yake na mkewe huanza kujitokeza. Wawili hao wanajikuta ni watu wenye kutofautiana katika mambo mengi na pengine hawafikiani na kuelewana katika jambo lolote. Katika hali hii, kila mmoja huanza kutafuta visingizio na tabia ya majibizano huanza taratibu kutawala ndani ya nyumba na hatimaye hali ya familia huchafuka kabisa. Tabia kama hizi pia huweza kuathiri kabisa uhusiano kati ya mume na mke na wakati mwingine pia huweza kupelekea kuvunjika kwa ndoa zao. Wasikilizaji wapenzi, tukiendelea na mjadala wetu wa leo kuhusiana na mume na mke na athari ya tabia zao katika familia, wanadharia wanaamini kuwa ni lazima ufungaji wa ndoa uambatane na hali ya kutambuana vyema kati ya mke na mume pamoja na kuzingatia mazingira waliokulia wawili hao. Hivyo kila mmoja inapasa azitambue na kutilia maanani fikra, tabia na mwenendo wa mwenzake anayetaka kufunga naye ndoa. Ni vyema pia kila mmoja awe anautambua ukoo wa mwenzake na ajaribu kufunga ndoa na mtu ambaye wanaafikiana katika mambo mengi. Bila shaka, njia za kufanya katika kutambuana ni lazima zichunge na kuheshimu mipaka maalumu ya maadili ya kidini. Hivyo basi, iwapo watu wataoana huku kila mmoja akiwa anaelewa vyema udhaifu wa mwenzake na tabia za mwenzake, ni wazi kuwa hali ya kutofautiana katika mambo itakuwa ni ndogo, na hatimaye wawili hao wataweza kuishi maisha mazuri na ya masikilizano. Ama iwapo tofauti na tabia na mwenendo wa wawili hao zitakuwa kubwa mno, basi kuna uwezekano mkubwa wa kuvunjika kwa ndoa yao. Hivyo basi, ili maisha kati ya mke na mume yawe ya maelewano, ni lazima wawili hao waanze maisha yao ya ndoa kwa uangalifu na kwa kutambua vyema na kutambuana, ili wasije wakapatwa na majuto yatakayoyafanya wakati tamaa katika maisha na kuitumbukiza ndoa yao hatarini. Hata hivyo, ni muhimu kutaja nukta moja ambayo ni ya kimsingi na muhimu sana. Nukta yenyewe ni hii kwamba imani ya mke na mume juu ya Mwenyezi Mungu na kufungamana kwao na misingi ya kidini na kiakhlaki ni mambo yenye kuchukua nafasi muhimu katika kufanikisha maisha ya pamoja kati ya mke na mume, kwa kadri kwamba uzoefu unaonyesha kuwa iwapo mke na mume watakuwa ni watu wenye imani na takwa, kuna uwezekano mkubwa wa kuendelea na maisha yao ya ndoa, hata kama kutakuwepo na tofauti mbali mbali kati yao. Imani ya kidini humwezesha mwanadamu kuwa mvumilivu, mwenye moyo wa kujitolea na mwenye subira, sifa ambazo si rahisi kuzishuhudia kwa watu wasiokuwa na imani. Na hata uhakika wa elimu ya jamii juu ya familia unaonyesha kuwa ndoa ya watu wenye imani ya dini huwa ni yenye mafanikio na saada kubwa ikilinganishwa na ile ya watu wasiokuwa na imani juu ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia inafaa kuelewa kuwa mara nyingi si kila watu wanaoana wanakuwa wamefahamiana na kutambuana vyema tabia na akhlaki na tabia zao kabla ya ndoa. Lakini ni wajibu wa mume na mke kujitahidi kila mmoja kumwelewa vyema na kumvumilia mwenzi wake katika maisha ya ndoa. Subira ni miongoni mwa masuala muhimu wanayohusiwa mke na mume wanapokuwa katika ndoa ili kuhakikisha kuwa wanavumiliana tabia zao na kudumisha ndoa zao. Vilevile wanahusiwa kuomba ushauri pale wanapopatwa na matatizo katika ndoa zao. Wataalamu wanatuambia kuwa kila wanandoa wanapojitahidi kutatua tofauti zao na matatizo yao yanayowapata, ndivyo wanavyoweza kudumisha ndoa yao. Shukran sana, shukran sana fundi mitambo. Na sasa tunawaletea kipindi chetu kinachofuatia, ambayo ni mfululizo wa sira ya mtukufu Abu Talib alaihi ssalam. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Aham jambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika kipindi hiki ambacho kinazungumzia imani ya Abu Talib alayhi salam, jabali la imani na ngao madhubuti iliyomhami Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Uislamu mbele ya adha na vitimbi vya washirikina. Katika kipindi cha wiki iliyopita, tulionyesha jinsi ya Abu Talib alivyosimama imara na kusabilia nafsi, watoto na kile alichokuwa nacho kwa ajili ya kumlinda Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na kumtetea mbele ya washirikina wa Maka. Hata hivyo, tulisema kwamba baadhi ya Waislamu kwa kujua au kutojua, wamemtuhumu kinara wa Maka kama alivyokuwa mashuhuri kwamba alifariki dunia akiwa kafiri licha ya huduma kubwa aliyoitoa kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na Uislamu. Hapa linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kuwa mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hizo chafu? Haya yote tunayaeleza kwa muhtasari katika kipindi hiki cha leo. Kama tulivyosikia katika vipindi vilivyopita, ushahidi wa historia na hadithi zilizopokewa na maulamaa wa madhehebu mbili za Shia na Suni unaonyesha kwamba Abu Talib alimwamini Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na dini ya Uislamu na alifariki dunia akiwa mwislamu mwenye imani kamili. Vilevile tulisema kwamba uchunguzi wa mienendo, matendo, kauli na watu aliokuwa akisuhubiana nao wakati wa shida na raha vinathibitisha kwamba mzee huyo wa Makka alifariki dunia akiwa Mwislamu, tena mwenye imani madhubuti na baada ya kujisabilia kwa ajili ya Allah subhanahu wataala na dini yake tukufu vile vile kumeandikwa vitabu vingi vinavyothibitisha imani ya mzee wa Makka, alaihi assalam. Hata hivyo, wapo wanazuoni ambao wamedai alifariki dunia akiwa kafiri, na kwamba alikataa kutoa shahada mbili, hata wakati alipokuwa katika sakaratul maut na dakika za mwisho za uhai wake. Miongoni mwa hoja zilizotolewa na wale wanaodai Abu Talib alifariki dunia akiwa kafiri ni hadithi iliyopokewa na Said bin Musayib kuhusu sababu ya kuteremshwa aya 113 ya Suratu Tauba. Riwaya hiyo inasema wakati Abu Talib alipokuwa katika dakika za mwisho za uhai wake alikataa ombi la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliyemtaka atamke shahada mbili, na akafariki dunia akiwa katika dini ya baba na babu zake. Mtume alisema, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakuombea maghufira na msamaha. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya mia moja na kumi na tatu ya suratu Tauba inayosema, haimpasi nabii na wale walioamini kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao, baada ya kuisha kubainika hao ni watu wa motoni. Madai haya yamejibiwa na wanazuoni wa Kiislamu waliothibitisha kwa hoja kwamba hadithi hii si sahihi na kwamba ilibuniwa kwa malengo maalum. Miongoni mwa hoja zilizopinga riwaya hii ya Said bin Musayib ni kwamba alikuwa tabii ambaye hakuwepo zama za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na pili ni kwamba riwaya yake hiyo inapingana na ile iliyopokewa na maulama wa Ahlusunna katika vitabu vyao kutoka kwa masahaba wakubwa waliokuwa pamoja na mtukufu huyo wakati Abutalib alipofariki dunia katika eneo la Shiibi Abi Talib, mahala Waislamu wachache walipokuwa wamezingirwa na washirikina wa Maka. Kwa mfano tu, Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa pamoja na Waislamu hao wachache, na wakati baba yake anafariki dunia, anasema kuhusu sababu ya kuteremshwa aya hiyo kwamba nilimsikia mtu mmoja akiwaombea maghufira na msamaha baba na mama yake ambao walikuwa washirikina. Nilikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumwambia habari hiyo. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya mia moja na kumi na tatu ya Suratu Tauba inayosema: haimpasii nabii na walioamini wa kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao baada ya kwisha kubainika kwamba hao ni watu wa motoni. Hapa tunaona kwamba kwa mujibu wa Ali bin Abitalib, ambaye kama tunavyojua sote ndiye mlango wa mji wa elimu ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kama inavyosisitiza hadithi iliyopokewa na wana zuoni wa madhehebu zote za Kiislamu, anasema waziwazi kwamba aya hiyo iliteremshwa katika tukio jingine kabisa, tofauti na riwaya inayonasibishwa kwa Said bin Musayib. Hadithi hii ya Imamu Ali alaihi ssalam imepokewa na wanazuoni wengi wa madhehebu ya Suni kama Ahmad bin Hambal katika Almusnad, Tirmidhi katika sunanu Tirmidhi, Alhakimi Nishaburi katika Almustadrak, Tobari katika tafsiri yake na wengine wengi. Mpenzi wa sikilizaji, hoja nyingine inayovunjilia mbali madai hayo ni kwamba mbali na udhaifu wa hadithi hiyo ya Said bin Musayib, aya hiyo iliteremshwa Madina na sura yenyewe pia iliteremshwa Madina baada ya Hijra ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wakati Abu Talib alifariki dunia Makka katika zama za awali za Uislamu. Aya hii kama wanavyosema wanazuoni wa tafsiri ya Qurani iliteremshwa baada ya vita vya Tabuk ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika mwezi wa Ramadhani mwaka wa tisa hijiria. Baadhi ya waandishi pia wamedai kwamba aya ya 26 ya suratul Anam iliteremshwa katika kadhia ya Abu Talib. Aya hiyo inasema: nao huwazuia watu na wao wenyewe wanajitenga nayo, nao hawaangamizi ila nafsi zao, wala wao hawatambui. Wanadai kwamba anayezungumziwa katika aya hiyo ni Abu Talib na kwamba alikuwa akiwazuia watu kumuudhi Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, lakini yeye mwenyewe pia hakumwamini Mtume. Majibu ya madai haya ni kwamba Mtu aliyesema maneno haya ni Habib bin Abi Thabit, ambaye maulamaa wengi wa Ahlusunna wanasema ni dhaifu na si mtu wa kutegemewa katika hadithi. Pili ni kwamba haijulikani kama maneno haya aliyanukuu kutoka kwa sahaba wa Mtume au la. Mpaka hapa inadhihirika wazi kwamba maulamaa wengi wa Kiislamu, tena wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni, wanapinga na kuvunja madai kwamba Abu Talib alifariki dunia akiwa mshirikina kwa kutumia aya na hadithi tukufu. Sasa inatupasa tutazame kwa ufupi tu upande wa hadithi zilizotumiwa kutaka kuthibitisha kwamba mtukufu huyo alifariki dunia akiwa kafiri. Tunapochunguza kwa ujumla na haraka haraka hadithi hizo, tunaona kwamba ama ni dhaifu ambazo haziwezi kutegemewa kama hoja au zimebuniwa katika kiwanda cha kutengeneza hadithi cha Bani Umayya ili kuchafua jina la Abu Talib na kumtia doa mwanaye Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Tutazungumzia mada hii katika kipindi kijacho insha Allah. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. shukran sana fundi mitambo na kabla ya kuendelea mbele na matangazo hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu huyu yahya ya ali wa tanga tanzania ameandika jamhuri ya kiislamu iran rusia na china imarisheni nguvu ya pamoja ili wananchi wenu wapate chanjo ya covid 19 umoja ni nguvu asante sana shukran na sasa nakaribisha kipindi ni sahivi tunaletea dua atakaofuatiwa na na uwezo wote na neema za maana na tunu za fahari na vipawa vizuri na upaji wa kutosheleza, ya man la yunatu bitamthil wa la yumathalu binazir wa la yughlabu bidhahir Wa aataa fa ajzala, wa manaha fa afdhal. Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo wala hashindwi kwa kutokewa. Ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi akaneemesha na kuzieneza akatoa na akakithirisha kusambaza akagawanyiza na kufadhilisha, ya man sama fil izzi fafatana wadira la basar akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme asiye na mshirika katika utawala wake asiyekifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake. Ewe aliyezipa uhuru dhana ndogondogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake Ya dhal quwwatil matin, salli ala Muhammadin khatam an nabiyin, ahli baiti, Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, e shingo zimemwinamia kwa utukufu wake na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini, na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu. Masira, wa ayshan qarira, wa mulkan kabira, nigawie katika siku yangu hii e heri unayoigawa, na nifaradhie kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha na nihuishe maisha ya maridhawa, unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie, wewe uokozi wangu, nitakapoulizwa ahapo barzakhi, univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara, unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. Wasalli ala muhammadin wa alihi kathira, rehema nyingi za Mwenyezi Mungu zimteremkie Muhammad na ali zake Shukran sana fundi mitambo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa katika vita vya kiuchumi adui ameshindwa na taifa la Irani limepata ushindi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesitisha kampeni ya kutoa chanjo ya korona ya AstraZeneca inayomilikiwa na shirika moja la Uingereza. DRC si tayari imepokea dozi milioni moja na laki saba ya chanjo hiyo dhidi ya COVID kumi na tisa na ilitarajiwa kuanza zoezi la kuchanja watu mnamo Machi kumi na tano yani hapo kesho. Waziri wa afya Eteni Longo ndo amesema wameamua kuakhirisha tarehe ya uzinduzi wa chanjo hiyo kama hatua ya tahadhari baada ya nchi nyingine kukadhaa kufanya uamuzi kama huo. Watu wasiopungua wanane wameuawa na wengine 47 kujeruhiwa katika hujuma ya kigaidi mkoani Herati, magharibi mwa Afghanistan. Gavana wa jimbo hilo Saidi abdul Wahid katali amesema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa katika hujuma hiyo iliyotekelezwa usiku wa kuamkia Jumamosi kwa kutumia bomu la kutegwa ndani ya gari waziri wa Afya wa Irani, dkt Saidi Namaki amesema pamoja na kuwa nchi hii imewekewa vikwazo na iko chini ya mashinikizo ya kiuchumi lakini imefanikiwa kukabiliana na janga la korona ama COVID 19. Na na Rais Hasani Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema mpango wa kuyaamisha maji ya Guba Wajemi na bahari ya Omani na kuyapeleka hadi katika maeneo ya kati na mashariki mwa Irani ni mradi muhimu na wa kihistoria wenye lengo la kuleta mlingano katika ustawi wa nchi. Rais wa Irani amesema hayo leo Jumapili katika sherehe za kuzindua operesheni za utekelezaji awamu tano za mradi huo wa kusafisha maji ya bahari katika uba wa Jemi na bahari ya Oman na kuyapeleka kwenye mabomba hadi katika mikoa ya Hormozgane, Kerman, Yazd, Isfahan, Kurasani Kusini, Kurasani Razavi na Sistan na Baruchistan. Shukran sana wapenzi wasikilizaji, na muhtasari huo ndio unatufungia matangazo yetu kwa usiku huu wa leo Jumapili. Mtangazaji wako katika meza ya matangazo nilikuwa mimi Asmahani Ghanima Muhamed. Sina la ziada na washukuru wote ambao wameweza kushiriki katika uandaji wa matangazo hayo Nikimaanisha wafanyakazi wenzangu wote, nawashukuru, pamoja na wasikilizaji. Tukutane tena kesho pana, kwa majalio yake Mola. Asanteni kwa kuwa nami na usiku mwema.