Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha, ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao, kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Husein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, mpenzi msikilizaji, kumradhi, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha sira ya Hadrat Abu Talib alaihi salam. Tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye satelaiti, intaneti na application ya simu za mkononi ya IRIB World Service, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika mpenzi msikilizaji, Unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha o plus 989035065487, au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Punde si punde, na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imegonga saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na 4 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran kuanika wahusika wa shambulio wa dhidi ya meli yake ya, ya mizigo na Arab League zalani ya hatua ya Jamhuri ya Chek ya kufungua ubalozi wake Beitul Muqaddas, na Umoja wa Mataifa wasema mizozo imesababisha watu milioni 88 duniani wakabiliwe na njaa pamoja na habari nyinginezo. In habari kamili, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inafuatilia swala la kuwatambua watu waliohusika na shambulio la kigaidi dhidi ya meli ya mafuta ya nchi hii katika maji ya kimataifa na karibuni hivi itawaanika. Sambamba na kulia ni shambulio hilo, Said Khatibzadeh amesema vyombo husika vya Iran vinafuatilia kwa karibu hujuma hiyo iliyokiuka sheria za kimataifa na sheria za ubaharia na karibuni itawatambua waliohusika na shambulio hilo. Ameeleza bayana kuwa kuwatambua waliohusika na jinai hiyo ya siku chache zilizopita katika bahari ya Mediterania ni katika ajenda kuu ya vyombo mbalimbali vya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa shambulio hilo la kigaidi dhidi ya meli ya mizigo ya Iran tena katika maji ya kimataifa ni mfano wa wazi wa ukanyagaji wa sheria za kimataifa unaofanywa na maadui wa taifa hili Ali Gheasiana, msemaji wa shirika la usafiri wa baharini la Iran, na siku ya Ijumaa alisema meli hiyo ya mizigo ya Iran ya Shahre Kord ilishambuliwa kwa mada za milipuko siku ya Jumatano katika bahari ya Mediterania, lakini hakuna baharia aliyouawa au kujeruhiwa vibaya kwenye tukio hilo la kigaidi. Ameongeza kuwa moto uliosababishwa na mlipuko huo ulizimwa haraka na mabaharia waliokuwekwa katika meli hiyo ya Iran na kisha ikaendelea na safari yake kwingineko. Katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa kushtadi chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu nchini Sri Lanka, serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwa karibuni hivi itapiga marufuku uvaaji wa vazi la staha la borka au niqabu ambalo huvaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu. Kadhalika, serikali hiyo imetangaza kuwa inajiandaa kufunga madrasa na shule za Kiislamu zaidi ya elfu moja nchini humo kwa madai kuwa zinatoa mafunzo yenye misimamo iliyofurutu ada. Katika kikao na waandishi wa habari jana Jumamosi, Sarath Werasekera, waziri wa usalama wa umma nchini humo, alisema amesaini waraka ambao unasubiri baraka za baraza la mawaziri kwa ajili ya kupiga marufuku vazi hilo la stara. Amedai kuwa na hapa na nukuu Enzi zetu huko nyuma, wasichana na wanawake hawakuwa wakivalia niqab. Uvaaji huu wa sasa ni alama ya kuibuka misimamo ya kidini iliyochupa mipaka. Hakuna shaka tutapiga marufuku vazi hilo kwa maslahi ya usalama wa taifa, mwisho wa kunukuu. Aidha, serikali ya Kolombo hiyo jana ilitangaza kujipa mamlaka mutlaki ya kuwakamata na kuwazuilia washukiwa wa ugaidi kwa muda wa hadi miaka miwili, kwa ajili ya eti kuwavua misimamo iliyofurutwa ada kwa kutumia sheria tata ya kupambana na ugaidi. Hivi karibuni jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, ilionyesha wasiwasi wake kutokana na kushtadi chuki dhidi ya jamii ya Waislamu nchini Sri Lanka na kuitaka serikali ya nchi hiyo kuwadhaminia usalama Waislamu hao. Huku hayo yakiarifiwa, jumuiya ya nchi za Kiarabu na serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina zimelaani hatua ya jamhuri ya Chek ya kufungua ubalozi katika mji wa Baitul Muqaddas unaokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeeleza kuwa uamuzi wa jamhuri ya Czech wa kufungua ofisi ya ubalozi katika mji wa Baitul Muqaddas ni ukiukaji wa wazi wa haki za Wapalestina pamoja na sheria za kimataifa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imebainisha kuwa hatua ya nchi hiyo ya Ulaya ni kutoheshimu msimamo wa Umoja wa Ulaya kuhusiana na mazingira ya kisiasa na ya haki za mji wa Kuds ambao ni sehemu isiyotenganishika na ardhi za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu mwaka 1967. Wakati huo huo, Ahmed Abul Gheit, katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu au Arab League, amelaani vikali hatua ya Jamhuri ya Czech ya kufungua ubalozi huko Quds na kueleza kwamba hatua hiyo inakinzana wazi na sheria za kimataifa na siasa thabiti za umoja wa Ulaya kuhusiana na Palestina. Aidha, amesema hatua hiyo ya jamhuri ya Chek haitasaidia chochote katika juhudi za kurejesha amani na ni ukiukaji wa wazi wa haki za taifa la Palestina katika mji wa Kuds. Desemba mwaka elfu mbili kumi na saba aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alichukua uamuzi wa upande mmoja wa kuutambua mji mtakatifu wa Quds kuwa ni mji mkuu wa utawala haramu wa Israel na kutangaza kuahamishia ubalozi wa Washington mjini Beitul Muqaddas. Licha ya propaganda kubwa ya mpango huo, lakini hadi sasa ni nchi chache ambazo zimefuata mkumbo huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umesema makumi ya mamilioni ya watu katika pembe mbalimbali mbali za dunia wanaandamwa na njaa na ukosefu wa usalama wa chakula kutokana na mizozo, migogoro na ukosefu wa uthabiti. Kwa mujibu wa UN, kufikia mwishoni mwa mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini, zaidi ya watu milioni 88 walikuwa wanasumbuliwa na ukosefu wa usalama wa chakula katika maeneo mbalimbali ya dunia, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia ishirini ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuwa watu milioni thelathini katika nchi zaidi ya thelathini duniani wapo katika ncha ya kutumbukia katika baa la njaa iwapo hatua za dharura za kuwanusuru hazitochukuliwa. Ametaja nchi ambazo zipo katika hatari zaidi ya ukosefu wa usalama wa chakula kuwa ni Ivory Coast, Sudan Kusini, Afghanistan na Yemen. Umoja wa Mataifa umeeleza wasiwasi ulio nao na uwezekano wa kuongezeka vifo duniani kutokana na vita, mizozo na kuenea virusi vya korona. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP, shirika la chakula na kilimo FAO na shirika la afya duniani WHO, kwa ujumla, asilimia kumi ya watu duniani ambayo ni sawa na watu milioni 821.6 duniani kote wanakabiliwa na baa Lanja, na serikali imekanusha. Serikali ya Siria imekanusha vikali ripoti zinazodai kuwa maafisa wa ngazi za juu wa nchi hiyo ya kiarabu wanafanya mazungumzo ya siri na utawala wa kizayuni wa Israel. Shirika rasmi la habari la Siria SANA limenukuu vyanzo vya vian habari ndani ya serikali ya Siria vikisema kuwa madai hayo yaliyoenezwa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusu eti mazungumzo ya siri na wazayuni hayana ukweli wowote, bali ni ya uongo na ya kipropaganda. Taarifa ya vyanzo hivyo vya habari imeeleza bayana kuwa serikali ya Damascus haijawahi kufuata mfumo huo wa mazungumzo ya siri na kwamba msimamo wa nchi ya kiarabu kwa utawala pandikizo wa Israel uko wazi na unajulikana. Taarifa hiyo imeongeza kuwa madai kuwa kuna mazungumzo hayo eti ya siri baina ya Tel Aviv na Damascus kwa lengo la pande mbili hizo kufikia makubaliano ya amani ni uvumi na poroji za kisiasa na za vyombo vya habari vya Magharibi. Hivi karibuni, pia baadhi ya vyombo vya habari vya kizayuni vilieneza uvumi kwamba baada ya Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko, Iraq nayo imekubali kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Baghdad ilikanusha vikali madai hayo. Hadi hivi sasa nchi hizo nne za kiarabu zilizojidhalilisha kwa wazayuni zinaendelea kulaaniwa katika ulimwengu mzima wa Kiislamu na Kiarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran Ukiwa mkoani Singida nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, tunasikika katika anga za 99.1 redio Maarifa. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho utayarifu wa serikali ya Afghanistan wa kushiriki kikao cha amani cha mjini Moscow, Russia. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imetangaza kuwa ujumbe unaoiwakilisha serikali ya nchi hiyo utashiriki katika kikao cha amani kuhusu Afghanistan kilichopangwa kufanyika huko Moscow, mji mkuu wa Rasia. Kikao kuhusu amani ya Afghanistan kinatazamiwa kufanyika Alhamisi ijayo ya Machi 18 huko Moscow, mji mkuu wa Rasia. Hamid Tahzib, naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, amesema kuwa mashauriano kuhusu nani ataiwakilisha serikali ya nchi hiyo katika kikao hicho cha Mosco yanaendelea na karibuni hivi yatafikia ya mwafaka. Tahziba aidha ameongeza kuwa serikali ya Afghanistan inaunga mkono na kukaribisha jitihada zozote zile za nchi mbalimbali kwa ajili ya ushiriki wa kweli na wadhati kwenye kikao hicho kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu huko Afghanistan na inalichukulia suala hilo kuwa lenye umuhimu. Hatua ya serikali ya Afghanistan ya kutangaza utaarifu wake wa kushiriki kikao cha amani chini ya wenyeji wa Urusi huko Moscow, baada ya kugonga mwamba mazungumzo kati ya makundi ya Kiafghani huko Doha, mji mkuu wa Qatar, inaweza kuwa tumaini jipya kwa serikali na wananchi wa Afghanistan ili kuhitimisha vita na kurejesha amani na utulivu nchini humo. Serikali ya Afghanistan itashiriki kwenye kikao hicho cha amani mjini Moscow, katika hali ambayo matamshi ya karibuni ya Zamir Kalubov mjumbe maalum wa Rasha katika masuala ya Afghanistan kwamba kuna ulazima wa kuundwa serikali ya mpito ili nchi hiyo iweze kujinasua katika mkwamo wa mazungumzo ya amani hayakuwafurahisha viongozi wa serikali ya Kabul na wamedhihirisha radiamali yao hasi kwa swala hilo. Serikali na wananchi wa Afghanistan wanapinga mipango yoyote iliyo nyume na katiba na mamlaka ya kitaifa nchi hiyo na kusisitiza kuwa swala la kurejesha amani na kufikia mapatano na kundi la Taliban kwa lengo la kuhitimisha vita havipaswi kutekelezwa kwa gharama ya kuvuruga mafanikio ya kitaifa ikiwemo katiba na misingi ya jamhuri. Ni kwa msingi huo ndio maana mipango inayofanana na kile kinachopendekezwa na serikali ya Marekani katika kalibu ya kuundwa serikali ya muda huko Afghanistan ili kuweza kuungwa mkono na kundi la Taliban na hivyo kufanikisha usitishaji vita na kujielekeza katika njia ya kuleta amani ya kudumu huko Afghanistan imepingwa vikali ndani ya nchi hiyo. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, anasema hawa Waisraeli wanawavunjia Wapalestina majengo yao na Umoja wa Mataifa uko kimya, vipi Umoja wa Kimataifa? Asante sana, ni ujumbe huo wa Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe huo. Abdallah ali makajura akiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mengi, anatushukuru kwa habari. Asante sana. Pia Ali Khamis Hasan ukiwa visiwani Zanzibar, anasema Israel, Allah amewalani hapa duniani. Allah amewapa ugonjwa katika nyoyo zao, hivyo daima wako ndani kwanzia jinsi gani wataumaliza Uislamu, lakini katu Allah hatosimama nao abadan. Ni Ali Khamis huyo Hasan akiwa visiwani Zanzibar. Asante sana. Pia Id Ibrahim Said Istanbuli, shabiki sugu huyo, baraza la wasikilizaji wa muda mrefu na karibu tena ukumbini. Alikuwa ametoweka kwa kipindi kirefu tu. Asante sana na karibu ukumbini tena, Ibrahim Said Istanbuli, ukiwa Bujumbura nchini Burundi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika, mpenzi wa msikilizaji, kama nilivyokuarifu, tunasikika pia moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii inayotupia jicho imani ya mzee wa Makka Abu Talib, mlezi, mlinzi na kimbilio salama la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imepokewa katika kitabu cha Alsahihu min Sirati Lnabii na kitabu cha Sharh Nahju Lbalagha kilichoandikwa na mwana zuoni wa kishafi Ibni Abil Hadid Almutazili na vilevile vile katika kitabu cha Hidayatu Lkubra na vinginevyo kwamba Imam Muhammad Bakir alaihi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, amesema: lau imani ya Abutalib ingewekwa kwenye mizani na imani ya watu wengine wasiokuwa maasumina ikawekwa katika upande mwingine wa mizani, basi imani ya Abutalib ingezidi. Kisha Imamu Bakir alaihi ssalam alisema hivi: hamjui kwamba wakati alipokuwa hai Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alikuwa akiamuru watu wafanye ibada ya hija kwa niaba ya Abdullah baba yake Mtume, Amina mama yake Mtume na Abutalib na vilevile vile aliamuru watu wahiji kwa niaba yao katika wasia wake. Naam, wapenzi wasikilizaji, huu ni mfano mmoja tu wa mamia kati ya hadithi sahihi zilizopokewa na maulama kuhusu matukufu ya Abu Talib, mlinzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na ngao yake imara. Hadithi hizi wapenzi wasikilizaji, zinatuelekeza katika hakika kwamba kujitolea na kujisabilia kwa mja huyo mwema wa Mwenyezi Mungu katika kumnusuru Mtume Muhammad na dini ya Allah mbele ya adha na maudhi ya makafiri wa Kiquraish ni matokeo ya imani yake madhubuti kwa risala na ujumbe wa Mtume. Imani hiyo madhubuti ndiyo iliyomwezesha Abu Talib kukabiliana na mashaka makubwa na kupambana na vigogo wa Makuraish na vilevile vile kuzima njama na vitimbi vyao dhidi ya Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na Uislamu. Imani hii ya Abu Talib pia ndiyo iliyompa daraja kubwa ya kupewa lakabu ya mlinzi na mtetezi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuja katika hadithi zilizopokewa na wanazuoni wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni kwamba wakati mzee wa Makka, yaani Abu Talib, alipofariki dunia, malaika Jibrail aliteremka kwa Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na kumpa ujumbe kutoka mbinguni uliosema: amefariki dunia msaidizi na mlinzi wako, hivyo hama na kuondoka Makka. Abu Talib alikuwa na nafasi maalumu na ya juu kwa mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, hadi mtume akasema wakati Sheikhul Batha alipokuwa anaaga dunia kwamba ami yangu kipenzi umeunga udugu Mwenyezi Mungu akupe kheri. Ulinilea na kunichunga nikiwa mtoto na ukaninusuru na kunisaidia nikiwa mkubwa. Mwenyezi Mungu akupe kile la heri. Kutokana na mapokezi kama haya tunajifunza kutoka kwa Abu Talib alaihi ssalam kwamba tunapaswa kujipinda na kufanya kila tuwezalo kwa ajili ya kuimarisha imani ya Mwenyezi Mungu na mtume wake katika nyoyo zetu ili tuweze kujikurubisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala na kuwa pamoja na mitume, mashahidi na wasema kweli siku ya kiyama. Wapenzi wa wasikilizaji, wanahistoria kama ilivyo katika kitabu cha Raudhatu Lwaidhin wamepokea kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kwamba amesema wakati mauti yalipomjia Abutalib, sala na salamu za Mwenyezimungu ziwe juu yake, alikusanya pamoja vigogo wa Kiquraish na kuwahusia maadili mema na kumfuata Bwana Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuwabashiria kwamba Mwenyezi Mungu atamnusuru na kumlinda kwa sababu anawalingania watu kheri. Alisema katika wasia wake kwamba, enyi Makuraishi, nawahusieni wasia wangu, shikamaneni nao. Nawahusia kutukuza nyumba hii, yani Alkaba Tukufu, kwa sababu kufanya hivyo kuna mridhisha Mwenyezi Mungu na kuna manufaa kwa maisha nawausieni kuunga udugu, kwa sababu kufanya hivyo kunarefusha umri na kuzidisha idadi yenu. Jiepusheni kuwafanyia uovu na kuwatendea mabaya watu, kwa sababu mambo hayo mawili yaliziangamiza umma zilizopita kabla yenu. Mjibuni mwenye kuita na mpeni anayeomba msaada, kwa sababu kufanya hivyo kunampa mtu sharafu katika uhai wake na baada ya kuaga dunia baada ya kuwahusia maadili mema Abu Talib aliwaambia vigogo mba wa Kikuraishi kwamba nawahusia, kumtendea wema Muhammad kwa sababu yeye ni mwaminifu zaidi kati ya Makuraish na mkweli baina ya Waarabu. Yeye Muhammad amekusanya pamoja maadili yote mema niliyokuhusieni. Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kana kwamba ninawaona watu waliodhulumiwa wakijibu wito na risala yake na kusadikisha maneno yake na kutukuza risala yake, kisha watakuwa watawala wa Makuraish huku vigogo wao wakiwa watu wa chini. Enyi Makuraish, shikamaneni na mwana wa baba na mama yenu, na kuweni wasaidizi na wakuruba wake. Wallahi, mtu atakayemfuata miongoni mwenu ataongoka na atakayeshikamana naye atapata ufanisi. Lau kama ningebakia hai muda mrefu zaidi ningemkinga na maudhi na kumlinda na balaa zote. Ninashuhudia shahada yake na kutukuza na kuadhimisha anayoyasema. Wasia huu wa Abu Talib, wapenzi wasikilizaji, kuhusu unabii wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, umenukuliwa na wanahistoria wakubwa wa Kiislamu wa madhehebu ya Suni kama Ibni Hisham katika Asira Nabawiya na ali bin Burhanuddin Alhalabi katika asira Alhalabia. Wapenzi wasikilizaji, wasia huwa Abutalib kwa vigogo wa Kiquraish aliusisitiza katika semi na mashairi yake mengi kwa njia bora na ya kuvutia wakati wa uhai wake. Miongoni mwa mashairi ya Sheikhu lbatha ni lile linalosema alam talamu anna wajadna muhammadan nabiyan kama Musa khutta fi awali l-kutbi. Hivi hamwelewi ya kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa, ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Mwanazuoni mashuhuri wa sira ya mtume wa madhehebu ya Suni Ibni Hisham amenukuu beti 25 za shairi hili tamu la Abutalib katika kitabu cha Asira Nabawiya. Shairi hilo linadhihirisha na kuweka wazi imani yake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini tukufu ya Uislamu. Ni kutokana na msimamo huu imara wa Abutalib wa kumtetea mtume na dini yake tena katika kipindi hicho kigumu kilichokuwa kimejaa vitisho na masaibu mengi, ndiyo maana Amirul Muminin Ali bin Abi Talib akahimiza watu kuhifadhi mashairi ya mzee wa Makka, Abu Talib. Huyu ndiye Abu Talib ambaye baadhi ya watu wasiowatakia mema Waislamu wamejaribu kuchafua sura yake kwa malengo ya kisiasa na kishetani. Hapa, wapenzi wasikilizaji, linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kwamba mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hiyo chafu? Haya yote tutayaeleza kwa muhtasari katika kipindi chetu kijacho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hii ni Redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wetu hii leo linakunjuliwa na matoleo ya leo ya nchini Tanzania. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Jumapili umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais John Pombe Magufuli na mwanablogu maarufu kwa jina la Kigogo. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo kina neno moja tu la herufi kubwa na lililokolezewa wino mosi, likisema kimewaka. Dondoo ya habari hiyo inasema kamatakamata kamata, huzushi aliko JPM imeanza fundisimu mbaroni. Kigogo wa mitandaoni asakwa. Pia limeandika watumia sita wapiga nyungu Muhimbili na simulizi za chifu aliyezikwa pamoja na watu wakiwa hai. Gazeti la Mwananchi limepozitwa kwanza habari ya afya inayosema mambo ya kukulinda na maradhi ya akili madaktari wataja hatua za kuchukua kupunguza mawazo, waeleza pia tatizo linavyoanza na namna ya kukabiliana nalo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka watoto 30000 hawaja ripoti shule katika kanda ya Ziwa, ujumbe wa afya wa JPM wa mtia matatani, na Charles mwenye kipaji cha hesabu afadhiliwa. Gazeti la Mzalendo limeipa umuhimu wa kwanza habari ya chanjo ya korona, kwa kuandika bei ya chanjo ya korona rahisi kuliko zote ni shilingi alfu nane. Mabeberu washtukiwa, wasomi wafichua namna vibaraka wao wanavohaha kutumia mbinu mbalimbali mbali za kuikamua Tanzania. Profesa Mgaya wa NIMR hatoa siri, chanjo hazikupitia hatua nne za majaribio kama inavyotakiwa katika utafiti wa dawa kabla ya kuingizwa sokoni kwa matumizi. Habari kuu katika gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili ina anwani inayosema mikopo umiza kwa wastaafu. Janga pia limeandika mmoja adakwa, wengine wasakwa, uzushi afya ya JPM. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Sasa tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya. Habari ya kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani imepewa kipaumbele na Taifa Jumapili chini ya kichwa cha maneno wanaomezea tosha ya Uhuru. Picha inayoambatana na anwani hiyo inaonyesha kinara wa ODM Raila Odinga, naibu rais William Ruto, kinara wa Waipa Kalonzo Musioka na wenzake wa Kano Gideon Moy na wa ANC Musalia Mudavadi pamoja na gavana wa Machakos Alfred Mutua. Kana kwamba ni mwendelezo wa habari hiyo, toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa athari ya uhuru kusema fulani tosha, linaandika uamuzi ambao Rais Uhuru Kenyatta atafanya kuhusu mrithi wake unaweza kusababisha mgawanyiko na misukosuko katika nchi au kuifanya kuwa thabiti zaidi. Wadadisi wa siasa wanasema hii ni kutokana na karata ya kisiasa anayeonekana kucheza au washirika wake wanayoendesha kuamua atakayemrithi baada ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Gazeti dada la Sunday Nation limetanguliza mbele ya habari yenye kichwa kisemacho wingu juu ya Magufuli. Ni kuhusu uvumi juu ya afya ya rais huyo wa Tanzania ambaye hajaonekana hadharani, kumradhi, kwa wiki ya pili sasa. Pia limeandika Raila Odinga ambaye yuko chini ya uangalizi wa madaktari baada ya kuambukizwa virusi vya korona hayupo tena katika hatari ya kiafya na katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo linadokeza kwamba tayari amekwisha ruhusiwa kuondoka hospitalini na yupo nyumbani. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari nyingi zikiwemo za kieneo. Baadhi yazo zina vichwa vinavyosema: AFDB yasema umaskini na deni la Afrika kuongezeka 2021; Marekani yamwekea vikwazo mtanzania anayehusishwa na ugaidi; magaidi waua uh, wa askari 19 wa Nigeria na India yaitongoza Afrika kwa urafiki wa chanjo. Gazeti la Sunday Standard pia limetoa kipaumbele kwa habari ya kutoweka machoni pa watu Rais Magufuli. Pia limeandika ruto awawinda magavana kwa kinyang'anyiro cha elfu mbili ishirini na mbili. Jumba la chungwa la fungwa huku wafanyakazi wakipimwa korona, na polisi ya mtia mbaroni yaya anayedaiwa kuwachoma kisu watoto wawili baada ya kufutwa kazi. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Vision pamoja na habari nyingine limewepo uzito habari yenye kichwa kisemacho shauku ya Tanzania juu ya Magufuli. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Sunday Monitor inasema namna Taban Amin alivyoingia katika sakata la dhahabu. Baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo wabunge wa msaili Mutebile kwa ajili ya muhula mwingine wa miaka mitano DRC Yaakhirisha uzinduzi wa kampeni ya chanjo ya AstraZeneca na Rwanda yaongoza kwa utoaji chanjo katika eneo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Waziri Mkuu wa Tanzania akata mzizi wa fitna kuhusu afya na uzima wa Rais Magufuli. Nchi za Afrika zaendelea na kampeni za kutoa chanjo ya korona huku idadi ya kesi za ugonjwa huo ikiongezeka kwa kasi kubwa, na makumi ya watu waaga dunia katika mikasa ya milipuko na moto huko Guinea ya Estiwa na Misri, pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais John Pombe Magufuli yuwapi? Ndilo swali ambalo limekuwa likiulizwa na wengi wiki hii, si tu nchini Tanzania bali hata katika anga za kimataifa. Waziri mkuu wa Tanzania Ijumaa hii alionekana kulipatia jibu swali na swala hilo tata lililokuna vichwa wa Tanzania wengi katika juma hili. Kasim Majaliwa amewataka Watanzania waendelee kushikamana, kudumisha amani na wapuuze kauli za chuki zinazotolewa na watu wasiotakia mema taifa hilo, kuhusu afya ya rais John Pombe Magufuli akisisitiza kuwa ni mzima wa afya. Waziri mkuu alitoa kauli hiyo Ijumaa hii baada ya kushiriki swala ya Ijumaa mjini Njombe, ambapo amesisitiza kuwa rais anafanya kazi kwa mujibu wa ratiba zake. watanzania sisi tuko ndani hapa. Hizo ni chupa tu. Kusu tu. Kile wengine baba zao, mama zao, wadogo zao. Na wana fahari ni sema mbaya. Akitilia shime kauli hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Albert Chalamila amesema amempigia simu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimshukuru kwa kuidhinisha fedha za utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo mkoani humo. Amesema uzushi unaofanywa na baadhi ya wa Watanzania wachache aliowaita ni wapumbavu waliokimbilia nje ya nchi juu ya kutetereka kwa afya ya Rais John Magufuli unapaswa kupuuzwa. Na imetrendi kidogo hapa katikati kwamba Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania e, yuko kwenye matibabu mahali fulani. Mimi nadhani nitumie nafasi hii kusema inawezekana hawa wanaozungumza wao ndio wako kwenye matibabu, lakini rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yupo kutekeleza miradi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na kwa kweli tutumie nafasi hii kuwaeleza Watanzania kwamba rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari John Pombe Magufuli is very strong, na anaendelea kufanya kazi zake na ndio maana mahela haya yanayoyataja hapa ndugu zangu waandishi wa habari, kama angelikuwa hayupo yuko dhaifu na kila kitu, miradi hii tusingeliipokea Wiki hii uvumi kuwa rais Magufuli ameambukizwa virusi vya korona na eti anatibiwa nje ya nchi ulienea kwa kasi kama moto wa kichaka, kuanzia vijiweni kwenye mitandao ya kijamii na hata katika vyombo vya habari vya kimataifa. wiki hii kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Afrika CDC kimetangaza kuwa hadi kufikia wa juma hii watu zaidi ya milioni nne walikuwa wameambukizwa ugonjwa wa covid-19 barani humo. Kituo hicho ambacho kinasimamiwa na Umoja wa Afrika kimesema hadi sasa waliofariki dunia kutokana na no ugonjwa huo ni zaidi ya laki moja na elfu saba, huku wengine milioni tatu nukta sita wakiweza kupata nafuu baada ya kuambukizwa virusi hivyo. Hayo yanajiri wakati huu ambapo Mashidiso Mweti, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani barani Afrika, ametangaza habari ya kutumwa dozi milioni kumi za chanjo ya korona katika nchi kumi na moja za Afrika katika kipindi cha wiki moja, na kusema kuwa katika wiki zijazo nusu ya nchi za Afrika zitakuwa zimeshafikishiwa chanjo hiyo. Shirika la afya duniani limetangaza kuwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, idadi kubwa ya wananchi wa nchi za Afrika watakuwa wameshapigwa chanjo ya korona kama kasi ya ufikishaji wa chanjo hiyo itaendelea kama ilivyo hivi sasa. Huku hayo yakiarifiwa, wa rais wa Rwanda Paul Kagame na mkewe Janet Kagame walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika zoezi ambalo lilifanyika Alhamisi hii mjini Kigali. Rais Kagame amepata chanjo wakati zoezi likiendelea la kutoa chanjo kwa baadhi ya wakimbizi walioko nchini humo. Taarifa hiyo imeendelea kufafanua kuwa hatua hii ni katika mwendelezo wa zoezi la chanjo dhidi ya COVID-19 ambalo linaendelea kote nchini tokea lilipoanza mnamo tarehe tano Machi mwaka huu katika kambi ya wakimbizi ya Gashoro iliyoko mashariki mwa nchi takriban kilomita 40 kutoka mji mkuu Kigali. Wakimbizi wa Kiafrika kutoka Libya ambao wanahifadhiwa hapo walipatiwa chanjo hiyo. nimefurahi very... sana. Tangu awali, nilikuwa na wasiwasi kwamba sitapata chanjo, maana nilifikiria kuwa ikiwa wananchi wa nchi hii wote hawajaipata iweje mimi, mgeni tena mkimbizi, niweze kuhudumiwa. Lakini pia nilikuwa na wasiwasi wa chanjo yenyewe, maana sikuwa na taarifa kuihusu ila sasa najisikia vizuri baada ya kuchanjwa. Nchini Uganda pia zoezi la kuwapatia chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona wafanyakazi walio wa mstari wa mbele wakiwemo wahudumu wa afya lilianza wiki hii. Zoezi hilo limeanza kufuatia taifa hilo la Afrika Mashariki kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya korona kupitia mpango wa kimataifa wa Kovax. Haya yanajiri huku kukiwa na madai ya ufujaji wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kupambana na maradhi hayo hatari huko nchini Uganda, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Ni mwaka mzima tangu mafua makali ya korona yavamie karibu mataifa yote ya ulimwengu, Uganda ikiwa mojawapo. Wito ukatolewa na serikali ya Kampala ikitaka kupewa misaada ya kifedha, chakula, na aina zingine za misaada ili kunusuru wananchi mabilioni ya fedha yalikusanywa na kukabidhiwa ofisi ya waziri mkuu pamoja na misaada ya chakula na vitu vya aina mbalimbali. Licha ya hayo, bunge la taifa nalo likapitisha mabilioni ya fedha za kushughulikia masuala ya korona. Wizara ya afya ikatengewa shilingi bilioni 500, lakini hadi sasa wizara hiyo haijakabidhiwa pesa hizo. Hayo yamedokezwa na waziri wa afya Ruth Acheng akijibu maswali ya wabunge wakitaka aelezee hatua ambazo zimechukuliwa juu ya chanjo dhidi ya korona. Akaeleza kwamba shughuli za chanjo zimeshaanza katika maeneo mbalimbali, lakini madawa hayo ya chanjo hayatoshi. Katika hatua nyingine, rais wa zamani wa Somalia Ali Mahdi Muhamed amefariki dunia wiki hii katika hospitali moja katika mji mkuu wa nchi jirani ya Kenya akiwa na umri wa miaka 82. Baadhi ya doru zinasema kuwa Ali Mahdi Muhamed aliaga dunia wakati akiendelea na matibabu jijini Nairobi, alipokuwa amelazwa baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Na tukiwa bado katika habari za tanzia, waziri mkuu wa Ivory Coast, Hamed Bakayoko amefariki dunia kwa maradhi ya saratani katika hospitali moja mjini Freiburg huko nchini Ujerumani alikokuwa akipatiwa matibabu. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Ivory Coast imesema kuwa Bakayoko aliaga dunia siku mbili tu baada ya kutimiza umri wa miaka 56 na takriban miezi minane tangu kilipotokea kifo cha mtangulizi wake. Mbali na hayo ya tanzia, rais anayeondoka wa Niger Mahamadu Yusufu ndiye mshindi wa tuzo ya kifahari ya Mo Ibrahim. Katika taarifa, wakfu wa Mo Ibrahim umesema Yusufu ameonyesha uongozi wa aina yake na wa hali ya juu sambamba na kuheshimu demokrasia licha ya changamoto tele. Festus Mogae, mwenyekiti wa kamati ya tuzo ya Mo Ibrahim na rais wa zamani wa Botswana, amesema wiki hii kuwa licha ya kukabiliwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiuchumi na hata mashambulizi ya makundi ya kufurutu ada Rais Mahamadu Yusufu ameliongoza taifa lake katika njia ya ustawi. Baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo hiyo, Yusufu ambaye amehudumu kwa mihula miwili ya urais ameandika katika ukurasa wake wa Twita kuwa tuzo hiyo inatoa motisha ya kuendelea kuheshimiwa thamani za demokrasia na uongozi mzuri si tu Niger na barani Afrika, bali kote duniani kwa ujumla. Tuzo hiyo ambayo tangu kuasisiwa kwake mwaka elfu mbili na sita imetunukiwa viongozi sita pekee huwalenga marais ambao walichaguliwa kwa misingi ya demokrasia na kuhudumu katika mihula iliyoainishwa na katiba, pasina kung'ang'ania madaraka wala kuongoza kwa mkono wa chuma. Mshindi wa tuzo hii hukabidhiwa dola milioni tano pesa taslimu katika muda wa mwongo mmoja hivi na kisha dola laki moja kila mwaka katika kipindi cha uhai wake. Tutamatishe kipindi kwa habari za mikasa. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika miripuko kadhaa iliyotokea kwenye kambi moja ya kijeshi huko nchini Equatorial Guinea imeongezeka na kufikia watu tisini na wanane. Hayo yalithibitishwa na wizara ya afya ya nchi hiyo ambayo imeongeza kuwa watu zaidi ya mia sita wamejeruhiwa pia katika miripuko hiyo iliyotokea Jumapili katika kambi ya jeshi ya mkoa Toma iliyoko katika mji wa pwani wa Bata. Wakati huo huo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika sanjari na kuelezea kusikitishwa mno na milipuko hiyo iliyotokea Jumapili ya wiki iliyopita, lakini pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa milipuko hiyo. Katika ujumbe wake wa Twitter Jumatatu hii, Musa Faki Mahamat amesema tunatoa rambirambi rambi zetu za dhati kwa familia za wahanga na wapendwa wao, taifa na serikali ya Equatorial Guinea kufuatia milipuko mibaya ya Bata. Wakati huo huo, makumi ya watu wamefariki dunia, huku wengine wengi wakijeruhiwa kutokana na ajali ya moto iliyokikumba kiwanda kimoja cha nguo katika mji mkuu wa Misri Cairo, wiki hii. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Misri imesema mkasa huo uliotokea Alhamisi hii katika kiwanda cha nguo kilichoko katika wilaya ya Obor, viungani mwa mji mkuu Cairo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na watu 20 kupoteza maisha katika ajali hiyo, wengine zaidi ya ishirini na wanne wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali na zahanati za eneo hilo. Na kwa habari hizo za mikasa, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 30 ya mwezi Rajabu mwaka 1442 442 hijria ambayo inasadifiana na na tarehe ya 14 Machi mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israel lilianza kuivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Lubnan kwa kisingizio cha kukabiliana na operesheni iliyofanywa na wana mapambano wa Kipalestina pambizoni mwa Tel Aviv. Katika mashambulio hayo jeshi la Israel liliua raia wengi wasio na hatia wa Lubnani na Palestina na kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Lebanon. Hata hivyo utawala huo ghasibu uliondoka kwa fedheha katika maeneo ya kusini mwa Lubnan mwaka elfu mbili baada ya kupata kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano shupavu wa harakati mapambano ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon na kuondoka kwenye eneo hilo. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, uchaguzi wa majilisi ya kwanza ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la kwanza la Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ulifanyika hapa nchini na hivyo kutimiza moja malengo ya mapinduzi hayo. Kwa sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wawakilishi 290 ambao hudumu bungeni kwa kipindi cha miaka 4 Wafuasi wa dini za waliochache nchini Iran kama Wakristo na Wayahudi pia kwa uchache huwa na mwakilishi mmoja katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu. Bunge la Iran hutunga sheria zinazohusiana na masuala ya umma kwa sharti kwamba zisipingane na sheria za Kiislamu. Kazi nyingine muhimu ya bunge hilo ni kuwasaili, kuwapasisha au kuwauzulu mawaziri wa serikali. na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita vibaraka wa madola jinabi walilipua wa bomu katika mkusanyiko mkubwa wa wananchi wa Islamu wa Iran katika ibada sala ya Ijumaa mjini Tehran, ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa katika jinai hiyo. Nukta ya kuzingatiwa katika mlipuko huo wa bomu katika swala ya Ijumaa mjini Tehran ni kuwa tukio hilo halikupelekea kusitishwa ibada hiyo ya kisiasa na kimaanawi. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei aliyekuwa khatibu wa sala Ijumaa siku hiyo aliyeendelea na hotuba, na baada ya hapo ibada ya sala Ijumaa ikafanyika kwa utulivu kamili. Hii ni Redio Teheran. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania anasema, baada ya salamu, tunawambia UN wana wajibu mkubwa sana kuhakikisha dhulma inayoendelea kwa Waislamu Shri Lanka, India ni kabu kwa nchi za Magharibi, Waislamu kwa wafuasi wa samahat Shekh Zakzaki Sabia, China Myanmar, haya yote ni uvunjaji wa haki za binadamu. Tunaomba Vatican kusimamia haki hizo kutovunjwa, baada ya ziara ya Baba Francis kwa Samahat Ayatullah Sayid Sistani. Sherali Fazil huyo akiwa da Tanzania. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara Irana, msemaji wa ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inafuatilia swala la kuwatambua watu waliohusika na shambulio la kigaidi dhidi ya meli ya mafuta nchi hii katika maji ya kimataifa na karibuni hivi itawaanika katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa kushtadi chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu nchini Sri Lanka, serikali ya nchi hiyo imetangaza kuwa karibuni hivi itapiga marufuku uvaaji wa vazi la stahala la burka au nikabu ambalo huvaliwa na baadhi ya wanawake wa Kiislamu mbali na kufunga shule zaidi ya alfu moja za Kiislamu. Jumuia ya nchi za Kiarabu Arab League na serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina zimelaani hatua ya jamhuri ya Chek ya kufungua ubalozi katika mji wa Beitul Muqadas unaokaliwa kwa mabavu, na UN inasema mizozo imesababisha watu milioni 88 duniani wakabiliwe na njaa. Mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo yetu haya mchana. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwaheri na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. yalea mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.