Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sabahal kheir. Mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 14 mwafaka na tarehe 30 Rajab mwaka 1442 Hijria, taban siku ya mwisho ya habari za dunia. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa. Kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum kinachohusu sira ya Hadhrat Abu Talib alaihi ssalam. Tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Kadhalika mpenzi msikilizaji unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushirikiana nasi katika matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha wa plus 98 903 506 5487 baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake a mataifa watilia mkazo umuhimu wa kufanyika uchaguzi kama ilivyopangwa nchini Somalia. ISIS yadai kuhusika na shambulio lililoua na kujeruhi makumi ya watu nchini Nigeria. na gaidi hatari zaidi ya tia mbaroni huko kaskazini mwa Iraq, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanzie huko katika pembe ya Afrika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kuitaka serikali ya Somalia kuitisha uchaguzi mkuu kama ilivyopangwa na bila ya kucheleweshwa. Katika azimio hilo, baraza la usalama limeelezea hofu yake kutokana na kuahirishwa uchaguzi mkuu Somalia, na limeitaka serikali ya shirikisho ya nchi hiyo pamoja na serikali za majimbo kuhakikisha uchaguzi huru na wa haki unafanyika nchini humo kama ilivyokubaliwa katika makubaliano ya tarehe 17 Septemba mwaka 2020. Baraza hilo limepongeza mafanikio yaliyopatikana huko Somalia na kukumbusha kuwa vitisho vya kiusalama kutoka kwa genge la kigaidi la Alshabab na magenge mengine yenye misimamo mikali bado vipo nchini Somalia. Hatua hiyo ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imekuja ikiwa ni sehemu ya mashinikizo kwa Rais Muhamed Abdullahi Muhamed Farmajo wa Somalia baada ya kushindwa kuitisha uchaguzi wa rais tarehe 8 mwezi uliopita wa Februari. Uchaguzi huo haukufanyika baada ya kukosekana mwafaka wa namna ya kuuendesha. Majimbo mawili ya Somalia yalisema hayawezi kushiriki kwenye uchaguzi huo bila ya kufikiwa kwanza makubaliano maalum. Wakosoaji wanamtupia lawama Rais Mohamed Farmajo wakidai kuwa ndiye anayekwamisha kufanyika uchaguzi nchini humo. Wanamshutumu kuwa anafanya njama za kurefusha kipindi chake cha kubakia madarakani. Hata hivyo, rais wa Somalia anakanusha tuhuma hizo, akilaumu madola ya kigeni yanayoingilia maswala ya ndani ya nchi hiyo kuwa ndiyo yanayokwamisha uchaguzi katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Na kutoka mashariki mwa Afrika tuelekee magharibi mwa bara hilo, kundi la kigaidi la ISIS tawi la Afrika Magharibi limetangaza kuhusika na shambulio dhidi ya msafara wa magari ya kijeshi lililoua na kujeruhi watu zaidi ya thelathini huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Katika taarifa, genge hilo la kigaidi limekiri kuwa ndilo lililotekeleza hujuma hiyo ya Alhamisi iliyopita karibu na mji wa Gudumbali, eneo la ziwa Chad, Kaskazini mashariki mwa nchi. Duru za kijeshi zinaarifu kuwa msafara wa magari kumi ya kijeshi uliokuwa ukitokea mji wa kukawa ukielekea gudu Gudumbali kwa operesheni dhidi ya magenge kige ya kigaidi uliviziwa na kushambuliwa vikali na wanachama wa kundi hilo lenye mfungamano na Daesh. Habari zaidi zinaarifu kuwa raia watatu ni miongoni mwa watu kumi na tisa waliouawa katika shambulizi hilo la kundi la kigaidi la ISIS tawi la Afrika Magharibi, kwa kifupi Iswap. Genge hilo ambalo lilijitenga na kundi la kigaidi la Boko Haram mwaka 2016 limehusika na wimbi la mashambulio ya kigaidi nchini Nigeria hususan dhidi ya misafara ya kijeshi. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria anaendelea kukosolewa kwa kushindwa kutekeleza ahadi yake ya kuyatokomeza makundi ya kigaidi nchini humo ambayo mbali na kuua na kujeruhi maafisa wa usalama na raia wasio na hatia lakini pia yanateka nyara wanafunzi kila uchao. Tukiwa bado katika suala la ugaidi, duru za kiintelijensia za Iraq zimetangaza habari ya kutiwa mbaroni gaidi hatari mno katika mkoa wa Nainawa wa kaskazini mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Baghdad Alyaum, makachero wa kikosi cha ujasusi wa kijeshi cha Iraq Ijumaa walifanikiwa kumtia mbaroni gaidi mmoja hatari sana katika eneo liitwalo Zumar la mkoa wa Nainawa ambaye anajulikana kwa jina bandia la Abulkarim. Afisa mmoja wa masuala ya kiintelijensia wa Iraq ameliambia shirika hilo kwamba gaidi huyo ni miongoni mwa magaidi hatari sana, ni mwanachama wa genge la kigaidi la Ain Jalut linalofanya mashambulizi dhidi ya askari wa Iraq. Amesema mara tu baada ya kutiwa mbaroni, Abul Karim amekabidhiwa haraka kwa idara ya ujasusi inayoendesha mapambano dhidi ya magaidi katika eneo la Zumar. Licha ya magaidi wa Daesh au ISIS kusambaratishwa nchini Iraq mwezi Desemba mwaka 2017 na licha ya kuendelea operesheni mbalimbali za kijeshi na kiusalama za Iraq, lakini bado mabaki ya magaidi hao ambao wamejificha ndani ya jamii wapo katika maeneo tofauti ya Iraq. Mara kwa mara magaidi hao wanafanya jinai na vitendo vya kigaidi dhidi ya raia na maafisa wa usalama wa Iraq, hususan katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ya kirabu Viongozi wa dola la kibeberu na kiistikbari la Marekani wametangaza mara kadhaa kwamba wao ndio walioliunda genge hilo la kigaidi na kulipandikiza katika nchi za Iraq na Siria. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa Kiswahili sauti so, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kuwa jeshi na vikosi vya kujitolea vya wananchi wa nchi hiyo vitaacha kuipiga kwa makombora Saudi Arabia iwapo tu wavamizi wa nchi yao wataacha kuizingira na kuishambulia Yemen. Muhammad Ali Al Hudhi amenukuliwa na shirika la habari la IRIB akisema hayo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, na kuongeza kuwa iwapo nchi vamizi zitaacha kuzi au kutushambulia na kuizingira kila upande, nchi yetu, wakati huo, hatutakuwa na ulazima tena kwa kuishambulia Saudi Arabia. Aidha ameandika msimamo wetu muda wote ni huo huo, kwamba sisi ndio tuliovamiwa na wavamizi ndio walioanzisha mashambulizi na wanaendelea kutushambulia hadi hivi sasa. Hivyo ni haki yetu ya kawaida kabisa kujibu mashambulizi yao. Itakumbukwa kuwa vita vya kivamizi vilivyoanzishwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen vitaingia katika mwaka wa saba baada ya chini ya wiki mbili zijazo. Hadi hivi sasa mashambulizi ya kikatili ya Saudia na wavamizi wenzake yameshaua zaidi ya watu kumi na saba elfu yameshajeruhi makumi ya maelfu ya watu yameshawafanya wafanya wakimbizi wa Yemen wasiopungua milioni nne na kuharibu asilimia themanini na tano ya miundombinu ya nchi hiyo maskini. Na mkuu mpya wa baraza la uongozi la Libya amesema kuwa baraza hilo linafanya juhudi zake zote kwa ajili ya kuikwamua nchi hiyo na migogoro na kuiletea amani ya kudumu, demokrasia, kuheshimiwa haki za binadamu na uhuru wa wananchi wake. Muhammad Yunus Menfi amesema hayo katika mahojiano na televisheni moja na kuongeza kwa kusema, na hapa nanukuu, nitatumia vizuri wadhifa niliyokabidhiwa wa baraza la uongozi wa nchi yetu. Tutajitahidi kutia nguvu amani na utulivu na tutaandaa mazingira mazuri ya kusaidia mchakato wa kamati ya kijeshi ya tano jumlisha tano kwa ajili ya kuziunganisha pamoja taasisi zote za kijeshi, kiutaalamu na kitaifa. Mwisho wa kunukuu. Vilevile amesema atafanya juhudi kubwa zaidi za kuimarisha mchakato wa umoja wa kitaifa kupitia kuanzisha taasisi mbalimbali, mbali na kudhamini mahitaji ya taasisi hizo, kutia nguvu tunu na thamani za taifa na kuimarisha mapenzi watu, kusameheana, kuvumiliana na kupenda kuishi pamoja kwa amani na usalama. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Sasa ni wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho utayarifu wa serikali ya Afghanistan wa kushiriki kikao cha amani cha mjini Moscow nchini Rasia. Wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan imetangaza kuwa ujumbe unaoiwakilisha serikali ya nchi hiyo utashiriki katika kikao cha amani kuhusu Afghanistan kilichopangwa kufanyika huko Moscow, mji mkuu wa Rasia. Kikao kuhusu amani ya Afghanistan kinatazamiwa kufanyika Alhamisi ijayo ya Machi 18 huko Moscow. Hamid Tahziba, naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, amesema kuwa mashauriano kuhusu nani ataiwakilisha serikali ya nchi hiyo katika kikao hicho cha Mosco yanaendelea na karibuni hivi yatafikia ya mwafaka. Tahzib aidha ameongeza kuwa serikali ya Afghanistan inaunga mkono na kukaribisha jitihada zozote zile za nchi mbalimbali kwa ajili ya ushiriki wa kweli na wadhati kwenye kikao hicho kwa ajili ya kurejesha amani ya kudumu huko Afghanistan na inalichukulia suala hilo kuwa lenye umuhimu. Hatua ya serikali ya Afghanistan ya kutangaza utaarifu wake wa kushiriki kikao cha amani chini ya uwenyeji wa Urusia huko Moscow, mji mkuu wa nchi hiyo, baada ya kugonga mwamba mazungumzo kati ya makundi ya Kiafghani huko Doha, mji mkuu wa Qatar, inaweza kuwa tumaini jipya kwa serikali na wananchi wa Afghanistan ili kuhitimisha vita na kurejesha amani na utulivu nchini humo. Serikali ya Afghanistan itashiriki kwenye kikao hicho cha amani mjini Moscow katika hali ambayo matamshi ya karibuni ya Zamira Kabulov, mjumbe maalum wa Rasha katika maswala ya Afghanistan, kwamba kuna ulazima wa kuundwa serikali ya mpito ili nchi hiyo iweze kujinasua katika mkwamo wa mazungumzo ya amani hayakuwafurahisha viongozi wa serikali ya Kabul, na wamedhihirisha radiamali yao hasi kwa swala hilo. Serikali na wananchi wa Afghanistan wanapinga mipango yoyote iliyo kinyume na katiba na mamlaka ya kitaifa ya nchi hiyo, na kusisitiza kuwa swala la kurejesha amani na kufikia mapatano na kundi la Taliban kwa lengo la kuhitimisha vita havipaswi kutekelezwa kwa gharama ya kuvuruga mafanikio ya kitaifa, ikiwemo katiba na misingi ya jamhuri. Ni kwa msingi huo ndio maana mipango inayofanana na kile Kinachopendekezwa na serikali ya Marekani katika kalibu ya kuundwa serikali ya muda huko Afghanistan ili kuweza kuungwa mkono na kundi la Taliban na hivyo kufanikisha usitishaji vita na kujielekeza katika njia ya kuleta amani ya kudumu huko Afghanistan, imepingwa vikali ndani ya nchi hiyo. Aidha, upo mtazamo kwamba kama serikali ya Afghanistan itaamua kujiuzulu na kuunda serikali ya mpito kutokana na mashinikizo ya ndani na kutoka nje, hali hiyo Italipelekea zaidi kundi la Taliban kung'ang'ania pakubwa kuasisi imara ya Kiislamu huko Afghanistan hivi sasa kuliko huko ilivyokuwa nyuma na wala halitaridhia kuendelea na mazungumzo hayo tajwa. Kwa hiyo strategia ya serikali ya Afghanistan ni kwamba kundi la Taliban inapaswa liku, likubali usitishaji vita wa muda wakati huu mazungumzo yakiendelea, na ili liweze kushiriki madarakani inapaswa lichukue hatua kupitia ushiriki katika uchaguzi tu na kwa kutegemea kura za wananchi wa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ali Khamis Hasan kutoka Zanzibar anasema Israel, Allah amewalani hapa duniani. Allah amewapa ugonjwa katika nyoyo zao, hivyo daima wako ndani ya kuanza uh, wako ndani ya kuanza jinsi gani wataumaliza Uislamu, lakini katu Allah hatosimama nao abadan. Ni maoni yake Ali Khamis Hasan akiwa visiwani Zanzibar. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Kisha mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Sira ya Abu Talib alayhi salam Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii inayotupia jicho imani ya mzee wa Makka, Abu Talib, mlezi, mlinzi na kimbilio salama la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imepokewa katika kitabu cha Alsahihu min sirati Lnabii na kitabu cha Sharh nahju Lbalagha kilichoandikwa na mwana zuoni wa kishafi Ibni Abilhadid Almutazili na vilevile vile katika kitabu cha Hidayatu Lkubra na vinginevyo kwamba Imam Muhammad Bakir alaihi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: lau imani ya Abutalib ingewekwa kwenye mizani na imani ya watu wengine wasiokuwa maasumina ikawekwa katika upande mwingine wa mizani, basi imani ya Abutalib ingezidi. Kisha Imamu Bakir alaihi salam alisema hivi: hamjui kwamba wakati alipokuwa hai Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam alikuwa akiamuru watu wafanye ibada ya hija kwa niaba ya Abdullah baba yake Mtume, Amina mama yake Mtume na abu Talib. Na vile vile aliamuru watu wahiji kwa niaba yao katika wasia wake nam. Wapenzi wasikilizaji, huu ni mfano mmoja tu wa mamia kati ya hadithi sahihi zilizopokewa na maulama kuhusu matukufu ya Abutalib, mlinzi wa mtume wetu Muhama wa na ngao yake imara. Hadithi hizi wapenzi wasikilizaji, zinatuelekeza katika hakika kwamba kujitolea na kujisabilia kwa mja huyo mwema wa Mwenyezi Mungu katika kumnusuru Mtume Muhammad na dini ya Allah mbele ya adha na maudhi ya makafiri wa Kiquraish ni matokeo ya imani yake madhubuti kwa risala na ujumbe wa Mtume. Imani hiyo madhubuti ndiyo iliyomwezesha Abu Talib kukabiliana na mashaka makubwa na kupambana na vigogo wa Makuraish na vilevile vile kuzima njama na vitimbi vyao dhidi ya Mtume muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na Uislamu. Imani hii ya Abu Talib pia ndiyo iliyompa daraja kubwa ya kupewa lakabu ya mlinzi na mtetezi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuja katika hadithi zilizopokewa na wanazuoni wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni kwamba wakati mzee wa Makka, yaani Abu Talib, alipofariki dunia malaika Jibrail aliteremka kwa Mtume Muhammad Alayhi wa alihi wasalam, na kumpa ujumbe kutoka mbinguni uliosema, amefariki dunia msaidizi na mlinzi wako, hivyo hama na kuondoka Makka. Abu Talib alikuwa na nafasi maalumu na ya juu kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, hadi mtume akasema, wakati Shaykhul Batha alipokuwa anaaga dunia kwamba ami yangu kipenzi Umeunga udugu, Mwenyezi Mungu akupe kheri, ulinilea na kunichunga nikiwa mtoto, na ukaninusuru na kunisaidia nikiwa mkubwa, Mwenyezi Mungu akupe kila la heri. Kutokana na mapokezi kama haya, tunajifunza kutoka kwa Abu Talib alaihi ssalam kwamba tunapaswa kujipinda na kufanya kila tuwezalo kwa ajili ya kuimarisha imani ya Mwenyezi Mungu na mtume wake katika nyoyo zetu, ili tuweze kujikurubisha kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala na kuwa pamoja na mitume, mashahidi na wasema kweli siku ya kiyama. Wapenzi wasikilizaji, wanahistoria, kama ilivyo katika kitabu cha Raudhatu Lwaidhin wamepokea kutoka kwa Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa kwamba amesema, wakati mauti yalipomjia Abu Talib sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alikusanya pamoja vigogo wa Kiquraish na kuwahusia maadili mema na kumfuata Bwana Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuwabashiria kwamba Mwenyezi Mungu atamnusuru na kumlinda kwa sababu anawalingania watu kheri. Alisema katika wasia wake kwamba, enyi Makuraishi, nawausieni wasia wangu, shikamaneni nao. Nawahusia kutukuza nyumba hii, yaani Alkaba Tukufu, kwa sababu kufanya hivyo kuna mridhisha Mwenyezi Mungu na kuna manufaa kwa maisha nawausieni kuunga udugu kwa sababu kufanya hivyo kunarefusha umri na kuzidisha idadi yenu. Jiepusheni kuwafanyia uovu na kuwatendea mabaya watu kwa sababu mambo hayo mawili yaliziangamiza umma zilizopita kabla yenu. Mjibuni mwenye kuita na mpeni anayeomba msaada, kwa sababu kufanya hivyo kunampa mtu sharafu katika uhai wake na baada ya kuaga dunia. Baada ya kuwahusia maadili mema Abu Talib aliwaambia vigogo mba wa Kikuraishi kwamba nawahusia, kumtendea wema Muhammad, kwa sababu yeye ni mwaminifu zaidi kati ya Makuraishi na mkweli baina ya Waarabu. Yeye Muhammad amekusanya pamoja maadili yote mema niliyokuhusieni. Na hapa kwa jina la Mwenyezi Mungu, kana kwamba ninawaona watu waliodhulumiwa wakijibu wito na risala yake na kusadikisha maneno yake na kutukuza risala yake, kisha watakuwa watawala wa Makuraishi huku vigogo wao wakiwa watu wa chini. Enyi Makuraishi, shikamaneni na mwana wa baba na mama yenu, na kuweni wasaidizi na wakuruba wake. Wallahi, mtu atakayemfuata miongoni mwenu ataongoka na atakayeshikamana naye atapata ufanisi. Lau kama ningebakia hai muda mrefu zaidi ningemkinga na maudhi na kumlinda na balaa zote. Ninashuhudia shahada yake na kutukuza na kuadhimisha anayoyasema. Wasia huu wa Abu Talib, wapenzi wasikilizaji, kuhusu unabii wa Muhammad swalla llahu alayhi wa aalihi wasallam umenukuliwa na wanahistoria wakubwa wa Kiislamu wa madhehebu ya Suni kama Ibni Hisham katika Asira Nabawiya na ali bin Burhanuddin al alhalabi katika asira alhalabiya. Wapenzi wasikilizaji, wasia huwa Abu Talib kwa vigogo wa Kiquraish alihusisitiza katika semi na mashairi yake mengi kwa njia bora na ya kuvutia wakati wa uhai wake. Miongoni mwa mashairi ya sheikhu lbatha ni lile linalosema alam talamu ana wajadna muhammadan nabiyan kama Musa khutta fi awali l-kutbi. Hivi hamwelewi ya kwamba tumempata Muhammad akiwa nabii kama Musa ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Wanazuoni mashuhuri wa sira ya mtume wa madhehebu ya Suni Ibni Hisham amenukuu beti 25 za shairi hili tamu la Abu Talib katika kitabu cha Asira Nabawiya. Shairi hilo linadhihirisha na kuweka wazi imani yake kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa na dini tukufu ya Uislamu. Ni kutokana na msimamo huu imara wa Abu Talib wa kumtetea mtume na dini yake, tena katika kipindi hicho kigumu kilichokuwa kimejaa vitisho na masaibu mengi. Ndio maana Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib akahimiza watu kuhifadhi mashairi ya mzee wa Makka Abu Talib. Huyu ndiye Abu Talib ambaye baadhi ya watu wasiowatakia mema Waislamu wamejaribu kuchafua sura yake kwa malengo ya kisiasa na kishetani. Hapa wapenzi wasikilizaji, linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kwamba mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hiyo chafu? Haya yote tutayaeleza kwa muhtasari katika kipindi chetu kijacho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa tatu kasoro dakika tano asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuichagua idhaa yako hii pendwa. Karibu sasa nikuletee udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na matoleo ya leo ya nchini Tanzania. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe Jumapili umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais John Pombe Magufuli na mwanablogu maarufu kwa jina la Kigogo. Kichwa cha habari hiyo iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo kina neno moja tu la herufi kubwa na lililokolezewa wino mweusi linalosema kimewaka. Dondoo ya habari hiyo inasema kamatakamata, kamata huzushi aliko JPM imeanza, fundi simu mbaroni, kigogo wa mitandaoni hasakwa. Pia limeandika watu mia sita wapiga nyungu Muhimbili na simulizi za chifu aliyezikwa pamoja na watu wakiwa hai. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari ya afya inayosema mambo ya kukulinda na maradhi ya akili, madaktari wataja hatua za kuchukua, kupunguza mawazo, waeleza kupitia waeleza pia tatizo linavyoanza na namna ya kukabiliana nalo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka watoto elfu thelathini hawaja ripoti shule kanda ya Ziwa, ujumbe wa afya wa JPM wa mtia matatani, na Charles mwenye kipaji cha hesabu afadhiliwa. Gazeti la Mzalendo limeipa umuhimu wa kwanza habari ya chanjo ya korona kwa kuandika bei ya chanjo ya korona rahisi kuliko zote ni shilingi elfu nane. Mabeberu washtukiwa wasomi wafichua namna vibaraka wao wanavohaha kutumia mbinu mbalimbali mbali za kuikamua Tanzania. Profesa Mgaya wa NIMR atoa siri: chanjo hazikupitia hatua nne za majaribio kama inavyotakiwa katika utafiti wa dawa kabla ya kuingizwa sokoni kwa matumizi. Habari kuu katika gazeti la serikali la habari leo Jumapili ina anwani inayosema mikopo humiza kwa wastaafu. Janga pia limeandika mmoja hadakwa wengine wasakwa, uzushi afya ya JPM. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, sasa tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya. Habari ya kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani imepewa kipaumbele na Taifa Jumapili chini ya kichwa cha maneno wanaomezea tosha ya Uhuru. Picha inayoambatana na anoni hiyo inaonyesha kinara wa ODM Raila Odinga, naibu rais William Ruto, kinara wa Wiper Kalonzo Musyoka, na wenzake wa KANU Gideon Moi, na wa ANC Musalia Mudavadi pamoja na gavana wa Machakos Alfred Mutua. Kana kwamba ni mwendelezo wa habari hiyo, toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa athari ya uhuru kusema fulani tosha linaandika uamuzi ambao rais Uhuru Kenyatta atafanya kuhusu mrithi wake unaweza kusababisha mgawanyiko na misukosuko katika nchi hii Toba Kenya au kuifanya kuwa thabiti zaidi. Wadadisi wa siasa wanasema hii ni kutokana na karata ya kisiasa anayoonekana kucheza au washirika wake wanao uh, wanayeendesha kuamua atakayemrithi baada ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Gazeti dada la Sunday Nation limetanguliza mbele habari yenye kichwa kisemacho wingu juu ya Magufuli ni kuhusu uvumi juu ya afya ya rais huyo wa Tanzania ambaye hajaonekana hadharani kwa wiki ya pili sasa. Pia limeandika Raila Odinga ambaye yuko chini ya uangalizi wa madaktari baada ya kuambukizwa virusi vya korona, hayupo tena katika hatari ya kiafya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limesheheni habari nyingi zikiwemo za kieneo. Baadhi yazo zina vichwa vinavyosema: AFDB yasema umaskini na deni la Afrika kuongezeka 2021 Marekani yamwekea vikwazo Mtanzania anayehusishwa na ugaidi, magaidi wa ua wa askari 19 wa Nigeria na India, ya itongoza Afrika kwa urafiki wa chanjo. Gazeti la Sunday Standard pia limetoa kipaumbele kwa habari ya kutoweka machoni pa watu rais Magufuli, pia limeandika, Ruto hawawinda magavana kwa kinyanganyiro cha 2022, jumba la chungwa la fungwa, huku wafanyakazi wa kipimwa korona na polisi ya mtia mbaroni yaya ya anayedaiwa kuwachoma kisu watoto wawili baada ya kufutwa kazi. Tunatamatisha nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Vision pamoja na habari nyingine limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho shauku ya Tanzania juu ya Magufuli. Habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Sunday Monitor inasema namna Taban Amin alivyoingia katika sakata la dhahabu baadhi ya habari zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina anwani zisemazo: wabunge wa msaili mutebile kwa ajili ya muhula mwingine wa miaka mitano, DRC yaakhirisha uzinduzi wa kampeni ya chanjo ya AstraZeneca na Rwanda yaongoza kwa utoaji chanjo katika eneo Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Juma Idi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema baada ya salamu, kila la kheri Somalia katika kuelekea kufanya uchaguzi siku za hivi karibuni. Mwenyezi Mungu akufanyieni wepesi, insha Allah. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na waziri mkuu wa Tanzania akata mzizi wa fitna kuhusu afya na uzima wa Rais Magufuli. Nchi za Afrika zaendelea na kampeni za kutoa chanjo ya korona, huku idadi ya kesi za ugonjwa huo ikiongezeka kwa kasi kubwa, na makumi ya watu waaga dunia katika mikasa ya milipuko na moto huko Guinea ya Istiwa na Misri pamoja na matukio mengine karibu. Rais John na Pombe Magufuli yuwapi? Ndilo swali ambalo limekuwa likiulizwa na wengi wiki hii, si tu nchini Tanzania bali hata katika anga za kimataifa. Waziri Mkuu wa Tanzania jumaa hii alionekana kulipatia jibu swali na swala hilo tata lililokuna vichwa wa Tanzania wengi katika juma hili. Kassim Majaliwa amewataka wa Tanzania waendelee kushikamana, kudumisha amani na wapuuze kauli za chuki zinazotolewa na watu wasioitakia mema taifa hilo kuhusu afya ya rais John Pombe Magufuli, akisisitiza kuwa ni mzima wa afya. Waziri mkuu alitoa kauli hiyo ijumaa hii baada ya kushiriki swala ya Ijumaa mjini Njombe, ambapo amesisitiza kuwa rais anafanya kazi kwa mujibu wa ratiba zake. Mbona watanzania wetu wenye husta tena, awako ndani ya nchi, wako huko, wanashawishi vooa kimataifa tuseme rais wa Tanzania anaumwa kajifungia baba zao wadogo zao. Akitilia shime ya kauli hiyo, mkuu wa mkoa wa Mbeya Albert Chalamila amesema amempigia simu rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akimshukuru kwa kuidhinisha fedha za utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo mkoani humo amesema uzushi unaofanywa na baadhi wa wa chache, aliwa waita, aliwa pumbavu, ya Watanzania wachache aliowaita ni wapumbavu waliokimbilia nje ya nchi juu ya kutetereka kwa afya ya rais John Magufuli unapaswa kupuuzwa na imetrend kidogo hapa katikati kwamba rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania e, yuko kwenye matibabu mahali fulani mimi nadhani nitumie nafasi hii kusema inawezekana hao wanaozungumza wao ndio wako kwenye matibabu lakini, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yupo kutekeleza miradi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kwa kweli, tutumie nafasi hii kuwaeleza Watanzania kwamba rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari John Pombe Magufuli is very strong na anaendelea kufanya kazi zake na ndio maana mahela haya yanayoyataja hapa, ndugu zangu waandishi wa habari, kama angelikuwa hayupo yuko dhaifu na kila kitu, miradi hii tusingeliipokea. Wiki hii, uvumi kuwa rais Magufuli ameambukizwa virusi vya korona na eti anatibiwa nje ya nchi ulienea kwa kasi kama moto wa kichaka, kuanzia vijiweni, kwenye mitandao ya kijamii na hata katika vyombo vya habari vya kimataifa. Wiki hii kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Afrika CDC kimetangaza kuwa hadi kufikia wa juma hii watu zaidi ya milioni nne walikuwa wameambukizwa ugonjwa wa covid-19 barani humo. Kituo hicho ambacho kinasimamiwa na no Umoja wa Afrika kimesema hadi sasa waliofariki dunia kutokana na no ugonjwa huo ni zaidi ya laki moja na elfu saba huku wengine milioni tatu nukta sita wakiweza kupata nafuu baada ya kuambukizwa virusi hivyo. Hayo yanajiri wakati huu ambapo Mashidiso Mweti, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani barani Afrika, ametangaza habari ya kutumwa dozi milioni kumi za chanjo ya korona katika nchi kumi na moja za Afrika katika kipindi cha wiki moja, na kusema kuwa katika wiki zijazo nusu ya nchi za Afrika zitakuwa zimeshafikishiwa chanjo hiyo. Shirika la afya duniani limetangaza kuwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, idadi kubwa ya wananchi wa nchi za Afrika watakuwa wameshapigwa chanjo ya korona kama kasi ya ufikishaji wa chanjo hiyo itaendelea kama ilivyo hivi sasa. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Rwanda Paul Kagame na mkewe Janet Kagame walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika zoezi ambalo lilifanyika Alhamisi hii mjini Kigali. Rais Kagame amepata chanjo wakati zoezi likiendelea la kutoa chanjo kwa baadhi ya wakimbizi walioko nchini humo. Taarifa hiyo imeendelea kufafanua kuwa hatua hii ni katika mwendelezo wa zoezi la chanjo dhidi ya COVID-19 ambalo linaendelea kote nchini tokea lilipoanza mnamo tarehe 5 Machi mwaka huu. Katika kambi ya wakimbizi ya Gashoro iliyoko mashariki mwa nchi, takriban kilomita 40 kutoka mji mkuu Kigali, wakimbizi wa Kiafrika kutoka Libya ambao wanahifadhiwa hapo walipatiwa chanjo hiyo. So very... Nimefurahi sana. Tangu awali nilikuwa na wasiwasi kwamba sitapata chanjo, maana nilifikiria kuwa ikiwa wananchi wa nchi hii wote hawajaipata iweje mimi mgeni, tena mkimbizi, niweze kuhudumiwa. Lakini pia nilikuwa na wasiwasi wa chanjo yenyewe, maana sikuwa na taarifa kuihusu, ila sasa najisikia vizuri baada ya kuchanjwa. Nchini Uganda pia zoezi la kuwapatia chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona wafanyakazi walio mstari wa mbele wakiwemo wahudumu wa afya lilianza wiki hii. Zoezi hilo limeanza kufuatia taifa hilo la Afrika Mashariki kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya korona kupitia mpango wa kimataifa wa Covax. Haya yanajiri huku kikiwa na madai ya ufujaji wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kupambana na maradhi hayo hatari huko nchini Uganda, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Ni mwaka mzima tangu mafua makali ya korona yavamie karibu mataifa yote ya ulimwengu Uganda ikiwa mojawapo. Wito ukatolewa na serikali ya Kampala ikitaka kupewa misaada ya kifedha, chakula, na aina zingine za misaada, ili kunusuru wananchi. Mabilioni ya fedha yalikusanywa na kukabidhiwa ofisi ya wa waziri mkuu pamoja na misaada ya chakula na vitu vya aina mbalimbali. Licha hayo, bunge la taifa nalo likapitisha mabilioni ya fedha za kushughulikia masuala ya korona wizara ya afya ikatengewa shilingi bilioni mia tano lakini hadi sasa wizara hiyo haijakabidhiwa pesa hizo hayo yamedokezwa na waziri wa afya ruth acheng akijibu maswali ya wabunge wakitaka aelezee hatua ambazo zimechukuliwa juu ya chanjo dhidi ya korona akaeleza kwamba shughuli za chanjo zimeshaanza katika maeneo mbalimbali lakini madawa hayo ya chanjo hayatoshi katika hatua nyingine, rais wa zamani wa Somalia Ali Mahdi Muhamed amefariki dunia wiki hii katika hospitali moja katika mji mkuu wa nchi jirani ya Kenya akiwa na umri wa miaka 82. Baadhi ya doru zinasema kuwa Ali Mahdi Muhamed aliaga dunia wakati akiendelea na matibabu jijini Nairobi, alipokuwa amelazwa baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Na tukiwa bado katika habari za tanzia, waziri mkuu wa Ivory Coast Hamed Bakayoko amefariki dunia kwa maradhi ya saratani katika hospitali moja mjini Freiburg huko nchini Ujerumani alikokuwa akipatiwa matibabu. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Ivory Coast imesema kuwa Bakayoko aliaga dunia siku mbili tu baada ya kutimiza umri wa miaka 56 na takriban miezi minane tangu kilipotokea kifo cha mtangulizi wake. Mbali na hayo ya tanzia, rais anayeondoka wa Niger Mahamadu Yusufu ndiye mshindi wa tuzo ya kifahari ya Mo Ibrahim. Katika taarifa, wakfu wa Mo Ibrahim umesema Yusufu ameonyesha uongozi wa aina yake na wa hali ya juu sambamba na kuheshimu demokrasia licha ya changamoto tele. Festus Mogae, mwenyekiti wa kamati ya tuzo ya Mo Ibrahim na rais wa zamani wa Botswana, amesema wiki hii kuwa licha ya kukabiliwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiuchumi na hata mashambulizi ya makundi ya kufurutu ada, Rais Mahamadou Issoufou ameliongoza taifa lake katika njia ya ustawi. Baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo hiyo, Issoufou ambaye amehudumu kwa mihula miwili ya urais ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa tuzo hiyo inatoa motisha ya kuendelea kuheshimiwa thamani za demokrasia na uongozi mzuri si tu Niger na barani Afrika bali kote duniani kwa ujumla. Tuzo hiyo ambayo tangu kuasisiwa kwake mwaka imetunukiwa viongozi sita pekee. Huwalenga marais ambao walichaguliwa kwa misingi ya demokrasia na kuhudumu katika mihula iliyoainishwa na katiba pasina kungang'ania madaraka wala kuongoza kwa mkono wa chuma. Mshindi wa tuzo hii hukabidhiwa dola milioni tano pesa taslimu katika muda wa mwongo mmoja hivi na kisha dola laki moja kila mwaka katika kipindi cha uhai wake. Tutamatishe kipindi kwa habari za mikasa. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika miripuko kadhaa iliyotokea kwenye kambi moja ya kijeshi huko nchini Equatorial Guinea imeongezeka na kufikia watu tisini na wanane. Hayo yalithibitishwa na wizara ya afya ya nchi hiyo ambayo imeongeza kuwa watu zaidi ya mia sita wamejeruhiwa pia katika miripuko hiyo iliyotokea Jumapili katika kambi ya jeshi ya mkoa Toma iliyoko katika mji wa pwani wa Bata. Wakati huohuo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika sanjari na kuelezea kusikitishwa mno na milipuko hiyo iliyotokea Jumapili ya wiki iliyopita, lakini pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa milipuko hiyo. Katika ujumbe wake wa Twitter Jumatatu hii, Musa Faki Mahamat amesema tunatoa rambirambi rambi zetu za dhati kwa familia za wahanga na wapendwa wao, taifa na serikali ya Equatorial Guinea kufuatia milipuko mibaya ya Bata. Wakati huo huo, makumi ya watu wamefariki dunia, huku wengine wengi wakijeruhiwa kutokana na ajali ya moto iliyokikumba kiwanda kimoja cha nguo katika mji mkuu wa Misri, Cairo wiki hii. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Misri imesema mkasa huo uliotokea Alhamisi hii katika kiwanda cha nguo kilichoko katika wilaya ya Obor, viungani mwa mji mkuu Cairo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na watu 20 kupoteza maisha katika ajali hiyo, wengine zaidi ya ishirini na wanne wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali na zahanati za eneo hilo. Na kwa habari hizo za mikasa ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 30 ya mwezi Rajabu mwaka 1442 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 14 Machi mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 43 iliyopita, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel lilianza kuivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Lubnan kwa kisingizio cha kukabiliana na operesheni iliyofanywa na wana mapambano wa kipalestina pambizoni mwa Tel Aviv. Katika mashambulio hayo jeshi la Israel liliua raia wengi wasio na hatia wa Lubnani na Palestina na kuikalia kwa mabavu sehemu ya ardhi ya Lebanon. Hata hivyo utawala huo ghasibu uliondoka kwa fedheha katika maeneo ya kusini mwa Lubnan mwaka elfu mbili baada ya kupata kipigo kikali kutoka kwa wana mapambano shupavu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon na kuondoka kwenye eneo hilo. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, uchaguzi wa majilisi ya kwanza ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la kwanza la Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulifanyika hapa nchini na hivyo kutimiza moja malengo ya mapinduzi hayo. Kwa sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wawakilishi 290 ambao huhudumu bungeni kwa kipindi cha miaka minne. Wafuasi wa dini za waliochache nchini Iran kama Wakristo na Wayahudi pia kwa uchache huwa na mwakilishi mmoja katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu. Bunge la Iran hutunga sheria zinazohusiana na masuala ya umma kwa sharti kwamba zisipingane na sheria za Kiislamu. Kazi nyingine muhimu ya bunge hilo ni kuwasaili, kuwapasisha au kuwauzulu mawaziri wa serikali. na siku kama ya leo miaka 36 iliyopita vibaraka wa madola jinabi walilipua bomu katika mkusanyiko mkubwa wa wananchi wa Islamu wa Iran katika ibada sala swala ya Ijumaa mjini Tehran, ambapo watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa katika jinai hiyo. Nukta ya kuzingatiwa katika mlipuko huo wa bomu katika swala ya Ijumaa mjini Tehran ni kuwa tukio hilo halikupelekea kusitishwa ibada hiyo ya kisiasa na kimaanawi. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, aliyekuwa khatibu wa sala ijumaa siku hiyo, aliyeendelea na hotuba, na baada ya hapo ibada ya sala ijumaa ikafanyika kwa utulivu kamili. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi, na kutokana na ufinyu wa wakati, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha azimio la kuitaka serikali ya Somalia kuitisha uchaguzi mkuu kama ilivyopangwa na bila ya kuchelewesha kundi la kigaidi la ISIS tawi la Afrika Magharibi limetangaza kuhusika na shambulio dhidi ya msafara wa magari ya kijeshi lililoua na kujeruhi watu zaidi ya thelathini huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Doru za intelijensia za Iraq zimetangaza habari ya kutia mbaroni gaidi hatari mno katika mkoa wa Nainawa au Nineve wa kaskazini mwa nchi na Mkuu mpya wa baraza la uongozi la Libya amesema baraza hilo linafanya juhudi zake zote kwa ajili ya kuikwamua nchi hiyo na migogoro na kuiletea amani ya kudumu, demokrasia, kuheshimiwa haki za binadamu na uhuru wa wananchi wake. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo yetu haya asubuhi. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo hadi tamati na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, asante na kwa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <muchasana>