Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. y Kafirun kuanzia aya ya kwanza hadi ya misho. kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri! Siabudu mnacho kiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Asalamu alaikum, msikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya usiku. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu bwana Taheri, jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunakukaribisheni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 153 Marif FM Tanga, 19 Marif FM Mwanza, 997 Marif FM Kigoma, 141 Marif FM Twara na 991 Marif FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 989356547, email yetu ni swahili radio at irib kwa usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni kipindi cha asira ya Abu Talib alaihi salam. Tutakuwa pia na Afrika wiki hii, tutakuleteni dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab ambapo leo ni mwezi ishirini na tisa Rajab elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tutakuwa pia na kasida, maoni yenu pamoja na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Tunakutetea ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Baraza la Usalama la taka majeshi yote ya kigeni yaondoke mara moja nchini Libya. Shirika la WFP ya lasema Yemen inajongewa na ukame mbaya zaidi wa karne. Ethiopia kanusha madai mare ya Marekani kufanyika maangamizi ya kizazi Tigrei na Israeli yaazimia kubomoa nyumba zote za Wapalestina jirani na msikiti wa Al-Aqsa. Habari kamili. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kuondoka mara moja kutoka nchini Libya majeshi yote ya kigeni na mamluki wanaoendesha mapigano katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imesisitiza kuwa mamluki na vikosi vyote vya kigeni vilivyoko nchini Libya vinapaswa kuondoka nchini humo mara moja, baada ya kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya Baraza la Usalama imezitaka nchi wanachama wa baraza hilo kuheshimu vikwazo vya silaha vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Libya. Libya iliwekewa vikwazo vya silaha na Umoja wa Mataifa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja. Hata hivyo, baadhi ya mataifa ikiwemo Imarati na Uturuki mara kwa mara yamekuwa yakikiuka vikwazo hivi vya silaha dhidi ya Libya. Hayo yanajiri katika hali ambayo jumatano iliyopita bunge la Libya liliwapigia kura ya kuwa na imani nao mawaziri waliopendekezwa kwa ajili ya kuunda serikali ya muda ya umoja wa kitaifa ya nchi hiyo. Baada ya kupigwa kura hiyo ya kuwa na imani, mawaziri hao wanatazamiwa kula kiapo siku ya Jumatatu mjini Bengazi. Kipindi cha serikali ya muda ya umoja wa kitaifa itakayoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Dbehi, ba kitadumu hadi tarehe ishirini na nne Disemba mwaka huu na baada ya hapo itaendelea kufanya kazi kwa sura ya serikali ya shikizo. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP ametahadharisha kwamba Yemen inakaribia kukumbwa na ukame mbaya zaidi wa karne na kueleza kwamba watu milioni kumi na sita nchini humo wanataabika kwa njaa huku milioni tano kati yao wakikabiliwa na hatari ya kukumbwa na ukame. David Beasley amezitaka pande zinazopigana nchini Yemen kusitisha vita na kuzuia kupotea roho zaidi za wananchi wa nchi hiyo ambao wanakabiliwa na matatizo chungu nzima. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP ameashiria pia na kesi ya bajeti kwa ajili ya misaada ya kibinadamu na hatua ya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia ya kuzuia kupelekwa matenki ya mafuta huko Alhudaida, na kueleza kwamba hizo ni baadhi ya sababu zinazopelekea hali ya wananchi hao kuzidi kuwa mbaya. Afisa huyo ngazi za juu wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP ameonya kwamba kama hakutachukuliwa hatua za haraka kuwasaidia wananchi hao, basi ulimwengu utashuhudia ukame mbaya zaidi wa karne huko Yemen hivi karibuni. Pia mashirika manne ya Umoja wa Mataifa ya mpango wa chakula WFP shirika la chakula na kilimo FAO, shirika la kuhudumia watoto UNICEF na shirika la afya duniani WHO yalitangaza kwamba katika mwaka huu wa 2021 kutakuwa na ongezeko la asilimia 22 ya watoto wa umri wa chini ya miaka mitano watakaokabiliwa na hali mbaya sana na lishe duni huko Yemen. Ikumbukwe kuwa kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi nyingine kadhaa, mwezi Machi elfu mbili kumi na tano, Saudi Arabia ilianzisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani. Serikali ya Ethiopia imekanusha madai yaliyotolewa na Marekani kwamba majeshi ya Adisababa yamefanya mauaji na maangamizi ya kikaumu katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa leo na wizara ya mambo ya nje Ethiopia imesisitiza kuwa kile kilichoelezwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwamba kumefanyika mauaji ya utokomezaji kaumu katika jimbo la Tigrei ni uongo na ni madai matupu yasiyo na mashiko. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imesisitiza katika taarifa yake hiyo kwamba tuhuma na madai yaliyotolewa na Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, kwamba serikali ya Addis Ababa ikitumia e, jeshi lake imefanya hujuma na mashambulio ya kutokomeza kaumu huko Tigrei ni uzushi na tuhuma ambazo hazina msingi wowote. Wa kadhalika, serikali ya Ethiopia imesisitiza kuwa ina heshimu na kufungamana na uchunguzi wowote kuhusiana na kufanyika ukiukaji wa haki za binadamu katika jimbo la Tigrei, na kwamba iko tayari kumkabidhi kwa vyombo husika mtu yeyote ambaye itabainika kwamba alishiriki katika vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kwenye jimbo hilo la Tigrei. Hivi karibuni Michel Bachelet, kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alisema ofisi yake ina ithibati ya kufanyika jinai za kutisha ambazo zinaweza kuwa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizofanywa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti mbalimbali zimekuwa zikieleza kwamba kumefanyika mauaji mengi ya kiholela dhidi ya raia na watu wa kawaida, wakati wa mapigano baina ya jeshi la serikali na wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa Tigrei. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala haramu wa Israel umeazimia kubomoa nyumba zote za Wapalestina za kitongoji cha al Bustan kilichoko jirani na msikiti al Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Hayo yameelezwa na kamati ya kutetea vitongoji vya Silwan na Albustan ambayo imebainisha pia kwamba meya wa mji huo unaokaliwa kwa mabavu na Israeli amebatilisha makubaliano yote yaliyotuwa saini kati ya manispaa hiyo na Wapalestina ya kutobomolewa nyumba zao zilizoko katika eneo hilo. Duru za Palestina zinaeleza kwamba katika siku za usoni utawala wa kizayuni wa Israel utafanya jinai mpya dhidi ya Wapalestina katika kitongoji cha Albustan na umepanga kubomoa makumi ya nyumba za Wapalestina kwenye eneo hilo. Utawala wa kizayuni unaoikalia Kutsi tukufu kwa mabavu, katika miezi ya hivi karibuni umeshadidisha pakubwa hujuma na mashambulizi ya kubomoa nyumba za Wapalestina na kuwatia mbaroni vijana wa Kipalestina katika maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mwaka uliopita wa 2020 utawala wa kizayuni wa Israeli ulibomoa nyumba karibu 689 za Wapalestina kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds tukufu na kuwalazimisha Wapalestina 869 kuwa wakimbizi. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayunisha maeneo hayo kuhakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi zote za Wapalestina. Na waandamanaji wengine wanne wameuawa katika kwa kupigwa risasi na vikosi vya usalama nchini Myanmar, huku jumuiya za kimataifa zikiendelea kutoa mwito wa kukomeshwa mauaji nchini humo yanayofanywa na wanajeshi waliochukua hatamu za uongozi wa nchi hiyo kwa nguvu. Waandamanaji hao wameuawa kwa kufyatuliwa risasi na vikosi vya usalama usiku wa kuamkia leo, wakati mamia ya watu walipopuuza marufuku ya kutotoka nje usiku na kuwasha mishumaa kuwakumbuka wale waliouawa tangu kutokea mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Hadi hivi sasa watu zaidi ya sabini wanaripotiwa kuuawa nchini Myanmar tangu jeshi la nchi hiyo lilipofanya mapinduzi na kutoa madaraka ya nchi. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar na kutaka kuachiliwa huru viongozi wa ngazi za juu wanaoshikiliwa kifungoni akiwemo Aung San Suu Kyi kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa yameendelea kushuhudiwa kwa majuma kadhaa sasa. Tarehe mosi mwezi wa Februari, jeshi la Myanmar lilitoa madaraka kwa nguvu baada ya kumkamata Rais wa nchi hiyo Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Jeshi la Myanmar pia limetangaza hali ya hatari ya kipindi cha mwaka mmoja na kukomesha utawala wa kiraia uliotawala nchi hiyo kwa kipindi cha miaka kumi. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini, ambao kwa mujibu wa matokeo chama tawala cha National League for Democracy kiliibukana ushindi na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia. Kutoka hapa mjini Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema kuasisiwa muungano mpya wa kimataifa kwa ajili ya kukabiliana na siasa na hatua za upande mmoja. Hatua na misimamo ya upande mmoja na kupuuzwa taasisi za kimataifa hususan Umoja wa Mataifa katika kipindi cha utawala wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump vimepelekea kudhoofika umoja huo na hati ya Umoja wa Mataifa. Hivi sasa nchi 17 wanachama wa Umoja wa Mataifa zimeasisi muungano mpya kwa lengo la kuimarisha hati ya umoja huo na kukabiliana na siasa na hatua za upande mmoja wawakilishi wa kudumu wa nchi za Algeria, Angola, Belarus, Kambodia, China, Korea Kaskazini, Eritrea, Iran, Laos, Nikaragua, serikali ya Palestina, Rusia, Saint Vincent na Grenada, Siria na Venezuela katika umoja wa mataifa wamewaandikia barua wawakilishi wa nchi wanachama wa umoja huo na kutangaza rasmi uamuzi wao wa kuanzisha taasisi ijulikanayo kwa jina la Group of Friends in Defence of the Charter of the United Nations, kwa ajili ya kulinda hati ya umoja wa mataifa. Katika barua hiyo, nchi nyingine pia zimetakiwa kujiunga na kundi hilo. Wanachama wa kundi hilo jipya ambao ni kutoka mabara mbalimbali mbali duniani wanaamini kuwa siasa za pande kadhaa ambazo ndio msingi wa hati ya Umoja wa Mataifa kwa sasa zinakabiliwa na mashambulio ambayo hayajawahi kushuhudiwa, suala ambalo linatishia amani na usalama wa dunia nzima. Kilichoashiriwa na nchi hizo ni Marekani wakati wa utawala wa Trump, ambayo katika fremu ya shari ya Marekani kwanza, shaari ya Marekani kwanza ilichukua maamuzi na hatua za kuzipuuza kikamilifu taasisi za kimataifa, ambapo mbali na kupuuza kanuni na sheria za kimataifa, lilichukulia maamuzi kivyake kwa kujitoa katika taasisi mbalimbali mbali za kimataifa kama UNESCO, baraza la haki za binadamu, na shirika la afya duniani WHO. Serikali ya Trump pia ilitoa madai eti ya kuunga mkono masilahi ya marekani na kuamua kwa upande mmoja kujitoa kwenye mapatano na mikataba ya kimataifa kama ulio mabadiliko ya tabia nchi wa Paris, mapatano ya nyuklia JCPOA, mikataba ya kudhibiti silaha, ukiwemo wa silaha za kistrategia wa INF na wa masuala ya anga. Hassan Lasjerdi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa ameashiria hatua za upande mmoja za kujishughulia hatua na maamuzi kivyake Marekani na kueleza kwamba sababu inayoifanya Marekani ifanye hivyo ni hali ya viongozi wa nchi hiyo ya kujiona wako juu zaidi. Wao sasa wanajiona kuwa na nguvu kuu duniani na wanaamini kwamba maingiliano na mahusiano yote ya kimataifa yanapaswa kufasiriwa kwa mujibu wa tafsiri na sera zao. Hatua hizo za Marekani zimekosolewa pakubwa kimataifa na nchi wapinzani wa Washington. Aidha, serikali ya Trump ilitumia pakubwa vikwazo kama wenzo dhidi ya nchi nyingine duniani na kufikia hatua ya kuzipelekea taasisi zenye mfungamano na Umoja wa Mataifa na pia Baraza la Usalama la umoja huo, likiwa ni chombo cha kimataifa cha kulinda amani na usalama duniani kushindwa kutekeleza majukumu yake ya kukabiliana na migogoro mbalimbali. Wazo la kukabiliana na siasa na hatua za upande mmoja limetolewa na baadhi ya nchi kama Iran, Russia, Cuba, Korea Kaskazini, Venezuela, Palestina na Siria. Na mwezi Februari mwaka 2019, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela George Ariaza akiwa pamoja na mabalozi wa Russia, Iran, Siria, China, Bolivia, nchi za Kiafrika na Asia, pamoja na Palestina ambayo ilikuwa mwenyekiti wa kundi la 77 alitangaza kuundwa kundi muhimu la nchi wanachama wa, wa Umoja wa Mataifa mkabala na Baraza la Usalama linalosisitiza kuheshimiwa misingi ya umoja huo. Hivi sasa ikiwa imepita miaka miwili tangu kujiri tukio hilo kuundwa muungano huo mpya wa kukabiliana na siasa na hatua za upande mmoja na kutoheshimiwa hati ya Umoja wa Mataifa kunaonyesha kuendelea azma kima ya kimataifa ya kukabiliana na hatua hizo za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja kunakofanywa na nchi za magharibi hususan Marekani. teheran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ki ya kiislamu ya iran kuna baadhi ya maoni yenu hapa wapenzi wasikilizaji miongoni mwake ni haya yanayotoka kwa kwake bwana muhamed salim ali dinia wa kondoa baura huko tanzania anasema asanteni sana redio teheran kwa taarifa zenu ni mimi muhamed salim dinia kutoka baura kondoa miami social media team ameandika bwana muhamed abdallah wa zanzibar ametushukuru nasi pia tunakushukuru, kama ambavyo tunamshukuru pia bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, kwa shukrani zake. Bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli, umetupigia simu lakini tulikuwa tuko live hewani. Na bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika jinai za kinyama zinazofanywa na wazayuni ni za kuvunja moyo. Vipi wabomoe nyumba za Wapalestina kisa eti ziko karibu na Masjid ul Aqsa. So, huu ni udhalilishaji wa hali ya juu sana, ameandika. Kisha watu hawa hawa wanajitokeza kifua mbele, eti wanadai wao wanapenda amani muda wetu na kwenda kwa kasi ni kukumbusheni yale tuliokuwa nao katika habari zetu. Ni muhtasari wa habari za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kuondoka mara moja kutoka nchini Libya majeshi yote ya kigeni na mamluki wanaoendesha mapigano katika nchi hiyo. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP ametahadharisha kwamba Yemen inakaribia kukumbwa na ukame mbaya zaidi wa karne na serikali ya Ethiopia imekanusha madai yaliyotolewa na Marekani kwamba majeshi ya Disababa yamefanya mauaji ya, ya mangamizi ya kikaumu katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa nchi hiyo. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha sira ya Abu Talib alayhi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na kasida pamoja na dua ya Rajab. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya makala hii inayotupia jicho imani ya mzee wa Maka, Abu Talib, mlezi, mlinzi na kimbilio salama la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imepokewa katika kitabu cha Alsahihu min Sirati lnabii na kitabu cha Sharh Nahju lbalagha kilichoandikwa na mwana zuoni wa Kishafi Ibni Abil Hadid Almutazili na vilevile vile katika kitabu cha Hidayatu lkubra na vinginevyo kwamba Imamu Muhammad Bakir alaihi salam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, lau imani ya Abutalib ingewekwa kwenye mizani na imani ya watu wengine wasiokuwa maasumina ikawekwa katika upande mwingine wa mizani, basi imani ya Abutalib ingezidi. Kisha Imam Bakir alaihi ssalam alisema hivi: hamjui kwamba wakati alipokuwa hai Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalam alikuwa akiamuru watu wafanye ibada ya hija kwa niaba ya Abdullah baba yake Mtume, Amina mama yake Mtume na Abutalib na vile vile aliamuru watu wahiji kwa niaba yao katika wasia wake. Naam, wapenzi wasikilizaji, huu ni mfano mmoja tu wa mamia kati ya hadithi sahihi zilizopokewa na maulama kuhusu matukufu ya Abu Talib, mlinzi wa mtume wetu Muhammad wa na ngao yake imara. Hadithi hizi wapenzi wasikilizaji, zinatuelekeza katika hakika kwamba kujitolea na kujisabilia kwa mja huyo mwema wa Mwenyezi Mungu katika kumnusuru Mtume Muhammad na dini ya Allah mbele ya adha na maudhi ya makafiri wa Kiquraish ni matokeo ya imani yake madhubuti kwa risala na ujumbe wa Mtume. Imani hiyo madhubuti ndiyo iliyomwezesha Abu Talib kukabiliana na mashaka makubwa na kupambana na vigogo wa Makuraish na vilevile vile kuzima njama na vitimbi vyao dhidi ya Mtume muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na Uislamu. Imani hii ya Abu Talib pia ndiyo iliyompa daraja kubwa ya kupewa lakabu ya mlinzi na mtetezi wa mtume wa Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuja katika hadithi zilizopokewa na wanazuoni wa madhehebu zote mbili za Shia na Suni kwamba wakati mzee wa Makka, yaani Abu Talib, alipofariki dunia, malaika Jibrail aliteremka kwa Mtume Muhammad Sallallahu alihi wa alihi wa salam, na kumpa ujumbe kutoka mbinguni uliosema amefariki dunia msaidizi na mlinzi wako, hivyo hama na kuondoka Makka. Abu Talib alikuwa na nafasi maalumu na ya juu kwa mtume wetu Muhammad sa, hadi mtume akasema wakati Shaikhul Batha alipokuwa anaaga dunia kwamba ami yangu kipenzi, umeunga udugu, Mwenyezi Mungu akupe kheri, ulinilea na kunichunga nikiwa mtoto na ukaninusuru na kunisaidia nikiwa mkubwa, Mwenyezi Mungu akupe kila la heri. Kutokana na mapokezi kama haya, tunajifunza kutoka kwa Abu Talib alaihi ssalam kwamba tunapaswa kujipinda na kufanya kila tuwezalo kwa ajili ya kuimarisha imani ya Mwenyezi Mungu na mtume wake katika nyoyo zetu ili tuweze kujikurubisha kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala na kuwa pamoja na mitume, mashahidi na wasema kweli siku ya kiyama. Wapenzi wasikilizaji, wanahistoria, kama ilivyo katika kitabu cha Raudhatu Lwaidhin wamepokea kutoka kwa Imamu Jafaru Al Sadiq alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba amesema, wakati mauti yalipomjia Abu Talib sala na salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alikusanya pamoja vigogo wa Kiquraish na kuwahusia maadili mema na kumfuata Bwana Mtume muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuwabashiria kwamba Mwenyezi Mungu atamnusuru na kumlinda kwa sababu anawalingania watu heri. Alisema katika wasia wake kwamba, enyi Makuraishi, nawahusieni wasia wangu, shikamaneni nao. Nawahusia kutukuza nyumba hii, yaani Alkaba tukufu, kwa sababu kufanya hivyo kuna mridhisha Mwenyezi Mungu na kuna manufaa kwa maisha. Nawausieni kuunga udugu kwa sababu kufanya hivyo kunarefusha umri na kuzidisha idadi yenu. Jiepusheni kuwafanyia uovu na kuwatendea mabaya watu kwa sababu mambo hayo mawili yaliziangamiza umma zilizopita kabla yenu. Mjibuni mwenye kuita na mpeni anayeomba msaada, kwa sababu kufanya hivyo kunampa mtu sharafu katika uhai wake na baada ya kuaga dunia. Baada ya kuwahusia maadili mema, Abu Talib aliwaambia vigogo mba wa Kikuraishi kwamba nawahusia, kumtendea wema Muhammad, kwa sababu yeye ni mwaminifu zaidi kati ya Makuraishi na mkweli baina ya Waarabu. Yeye Muhammad amekusanya pamoja maadili yote mema niliyokuhusieni. Na hapa, kwa jina la Mwenyezi Mungu, kana kwamba ninawaona watu waliodhulumiwa wakijibu wito na risala yake na kusadikisha maneno yake na kutukuza risala yake, kisha watakuwa watawala wa Makuraish huku vigogo wao wakiwa watu wa chini. Enyi Makuraish, shikamaneni na mwana wa baba na mama yenu, na kuweni wasaidizi na wakuruba wake. Wallahi, mtu atakayemfuata miongoni mwenu ataongoka na atakayeshikamana naye atapata ufanisi. Lau kama ningebakia hai muda mrefu zaidi ningemkinga na maudhi na kumlinda na balaa zote. Ninashuhudia shahada yake na kutukuza na kuadhimisha anayoyasema. Wasia huu wa Abu Talib, wapenzi wasikilizaji, kuhusu unabii wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, umenukuliwa na wanahistoria wakubwa wa Kiislamu wa, wa madhehebu ya Suni kama Ibni Hisham katika Asira Nabawiya na ali bin Burhanuddin al alhalabi katika Asira Alhalabia. Wapenzi wasikilizaji, wasia huwa Abu Talib kwa vigogo wa Kiquraish alihusisitiza katika semi na mashairi yake mengi kwa njia bora na ya kuvutia wakati wa uhai wake. Miongoni mwa mashairi ya sheikhu Lbatha ni lile linalosema alam talamu anna wajadna muhammadan nabiyan kama Musa hotfa fi awal alkutubi. Hivi hamwelewi ya kwamba tumempata Muhammadi akiwa nabii kama Musa ameandikwa kwenye vitabu vya kale. Mwanazuoni mashuhuri wa sira ya mtume wa madhehebu ya suni Ibni Hisham amenukuu beti 25 za shairi hili tamu la Abu Talib katika kitabu cha Asira Nabawiya. Shairi hilo linadhihirisha na kuweka wazi imani yake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini tukufu ya Uislamu. Ni kutokana na msimamo huu imara wa Abu Talib wa kumtetea mtume na dini yake, tena katika kipindi hicho kigumu kilichokuwa kimejaa vitisho na masaibu mengi. Ndiyo maana Amirul Muminin Ali bin abi Talib akahimiza watu kuhifadhi mashairi ya mzee wa Makka, Abu Talib. Huyu ndiye Abu Talib ambaye baadhi ya watu wasiowatakia mema Waislamu wamejaribu kuchafua sura yake kwa malengo ya kisiasa na kishetani. Hapa, wapenzi wasikilizaji, linajitokeza swali kwamba ni kwa nini baadhi ya watu wakatoa madai kwamba mtukufu huyo aliyesabilia kila kitu kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Uislamu akasingiziwa kuwa alikufa kafiri? Ni kina nani waliopika na kueneza propaganda hiyo chafu? Haya yote tutayaeleza kwa muhtasari katika kipindi chetu kijacho. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na atumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tumekuandalia hii leo ni pamoja na Waziri Mkuu wa Tanzania akata mzizi wa fitna kuhusu afya na uzima wa Rais Magufuli. Nchi za Afrika zaendelea na kampeni za kutoa chanjo ya korona, huku idadi ya kesi za ugonjwa huo ikiongezeka kwa kasi kubwa, na makumi ya watu waaga dunia katika mikasa ya milipuko na moto huko Guinea ya Istiwa na Misri pamoja na matukio mengine. Karibu. Rais John na Pombe Magufuli yuwapi? Ndilo swali ambalo limekuwa likiulizwa na wengi wiki hii, si tu nchini Tanzania bali hata katika anga za kimataifa. Waziri mkuu wa Tanzania jumaa hii alionekana kulipatia jibu swali na swala hilo tata lililokuna vichwa wa Tanzania wengi katika juma hili. Kasim Majaliwa amewataka wa tanzania waendelee kushikamana, kudumisha amani na wapuuze kauli za chuki zinazotolewa na watu wasiotakia mema taifa hilo kuhusu afya ya rais John Pombe Magufuli akisisitiza kuwa ni mzima wa afya. Waziri mkuu alitoa kauli hiyo Ijumaa hii baada ya kushiriki swala ya Ijumaa mjini Njombe, ambapo amesisitiza kuwa rais anafanya kazi kwa mujibu wa ratiba zake zakestf <coughs> Aa, akitilia shime ya kauli hiyo mkuu wa mkoa wa wa Mbeya Albert Chalamila amesema amempigia simu rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania akimshukuru kwa kuidhinisha fedha za utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo mkoani humo. Amesema uzushi unaofanywa na baadhi wa wachache aliowaita wapumbavu, ya Watanzania wachache aliowaita ni wapumbavu waliokimbilia nje ya nchi juu ya kutetereka kwa afya ya Rais John Magufuli unapaswa kupuuzwa. Na imetrendi kidogo hapa katikati kwamba rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania e, yuko kwenye matibabu mahali fulani. Mimi nadhani nitumie nafasi hii kusema inawezekana hawa wanaozungumza wao ndio wako kwenye matibabu, lakini rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania yupo kutekeleza miradi ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Na kwa kweli tutumia nafasi hii kuwaeleza Watanzania kwamba rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Daktari John Pombe Magufuli is very strong, na anaendelea kufanya kazi zake, na ndio maana mahela haya yanayoyataja hapa, ndugu zangu waandishi wa habari, kama angelikuwa hayupo, yuko dhaifu na kila kitu, miradi hii tusingelipokea. Wiki hii uvumi kuwa Rais Magufuli ameambukizwa virusi vya korona na eti anatibiwa nje ya nchi ulienea kwa kasi kama moto wa kichaka, kuanzia vijiweni, kwenye mitandao ya kijamii na hata katika vyombo vya habari vya kimataifa. Wiki hii kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa, kwa kifupi Afrika CDC, kimetangaza kuwa hadi kufikia wa juma hii watu zaidi ya milioni nne walikuwa wameambukizwa ugonjwa wa covid-19 barani humo. Kituo hicho ambacho kinasimamiwa na Umoja wa Afrika kimesema hadi sasa waliofariki dunia kutokana na no ugonjwa huo ni zaidi ya laki moja na elfu saba, huku wengine milioni tatu nukta sita wakiweza kupata nafuu baada ya kuambukizwa virusi hivyo hayo yanajiri wakati huu ambapo Mashidiso Moeti, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani barani Afrika, ametangaza habari ya kutumwa dozi milioni kumi za chanjo ya korona katika nchi kumi na moja za Afrika katika kipindi cha wiki moja, na kusema kuwa katika wiki zijazo nusu ya nchi za Afrika zitakuwa zimeshafikishiwa chanjo hiyo. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, idadi kubwa ya wananchi wa nchi za Afrika watakuwa wameshapigwa chanjo ya korona kama kasi ya ufikishaji wa chanjo hiyo itaendelea kama ilivyo hivi sasa. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Rwanda Paul Kagame na mkewe Janet Kagame walipatiwa chanjo dhidi ya virusi vya korona katika zoezi ambalo lilifanyika Alhamisi hii mjini Kigali. Rais Kagame amepata chanjo wakati zoezi likiendelea la kutoa chanjo kwa baadhi ya wakimbizi walioko nchini humo. Taarifa hiyo imeendelea kufafanua kuwa hatua hii ni katika mwendelezo wa zoezi la chanjo dhidi ya COVID-19 ambalo linaendelea kote nchini tokea lilipoanza mnamo tarehe 5 Machi mwaka huu. Katika kambi ya wakimbizi ya Gashoro iliyoko mashariki mwa nchi takriban kilomita 40 kutoka mji mkuu Kigali, Wakimbizi wa Kiafrika kutoka Libya ambao wanahifadhiwa hapo walipatiwa chanjo hiyo. Nimefurahi sana tangu awali, nilikuwa na wasiwasi kwamba sitapata chanjo, maana nilifikiria kuwa ikiwa wananchi wa nchi hii wote hawajaipata, iweje mimi mgeni, tena mkimbizi, niweze kuhudumiwa. Lakini pia nilikuwa na wasiwasi wa chanjo yenyewe, maana sikuwa na taarifa kuihusu. Ila sasa najisikia vizuri baada ya kuchanjwa. I'm very happy. Nchini Uganda pia zoezi la kuwapatia chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona wafanyakazi walio mstari wa, wa mbele wakiwemo wahudumu wa afya lilianza wiki hii. Zoezi hilo limeanza kufuatia taifa hilo la Afrika Mashariki kupokea shehena ya kwanza ya chanjo ya korona kupitia mpango wa kimataifa wa COVAX. Haya yanajiri huku kikiwa na madai ya ufujaji wa fedha zilizotengwa kwa ajili ya kupambana na maradhi hayo hatari huko nchini Uganda, kama anavyoarifu mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Ni mwaka mzima tangu mafua makali ya korona yavamie karibu mataifa yote ya ulimwengu, Uganda ikiwa mojawapo. Wito ukatolewa na serikali ya Kampala ikitaka kupewa misaada ya kifedha, chakula, na aina zingine za misaada ili kunusuru wananchi. Mabilioni ya fedha yalikusanywa na kukabidhiwa ofisi ya wa waziri mkuu pamoja na misaada ya chakula na vitu vya aina mbalimbali. Licha hayo bunge la taifa nalo likapitisha mabilioni ya fedha za kushughulikia masuala ya Corona. Wizara ya afya ikatengewa shilingi bilioni mia tano lakini hadi sasa wizara hiyo haijakabidhiwa pesa hizo. Hayo yamedokezwa na waziri wa afya Ruth Acheng akijibu maswali ya wabunge wakitaka aelezee hatua ambazo zimechukuliwa juu ya chanjo dhidi ya Corona akaeleza kwamba shughuli za chanjo zimeshaanza katika maeneo mbalimbali lakini madawa hayo ya chanjo hayatoshi katika hatua nyingine rais wa zamani wa somalia ali mahdi mohamed amefariki dunia wiki hii katika hospitali moja katika mji mkuu wa nchi jirani ya kenya akiwa na umri wa miaka 82 baadhi ya doru zinasema kuwa ali mahdi muhamed aliaga dunia wakati akiendelea na matibabu jijini Nairobi, alipokuwa amelazwa baada ya kuambukizwa virusi vya korona. Na tukiwa bado katika habari za tanzia, waziri mkuu wa Ivory Coast Hamed Bakayoko amefariki dunia kwa maradhi ya saratani katika hospitali moja mjini Freiburg huko nchini Ujerumani alikokuwa akipatiwa matibabu. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Ivory Coast imesema kuwa Bakayoko aliaga dunia siku mbili tu baada ya kutimiza umri wa miaka 56 na takriban miezi minane tangu kilipotokea kifo cha mtangulizi wake. Mbali na hayo ya tanzia, rais anayeondoka ni wa Niger, Mahamadu Yusufu, ndiye mshindi wa tuzo ya kifahari ya Mo Ibrahim. Katika taarifa, wakfu wa Mo Ibrahim umesema Yusufu ameonyesha uongozi wa aina yake na wa hali ya juu sambamba na kuheshimu demokrasia licha ya changamoto tele. Festus Mogae mwenyekiti wa kamati ya tuzo ya Mo Ibrahim na rais wa zamani wa Botswana, amesema wiki hii kuwa licha ya kukabiliwa na changamoto kubwa za kisiasa na kiuchumi na hata mashambulizi ya makundi ya kufurutu ada, rais Mahamadu Yusufu ameliongoza taifa lake katika njia ya ustawi. Baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo hiyo, Yusufu ambaye amehudumu kwa mihula miwili ya urais ameandika katika ukurasa wake wa Twita kuwa tuzo hiyo inatoa motisha ya kuendelea kuheshimiwa thamani za demokrasia na uongozi mzuri si tu Niger na barani Afrika, bali kote duniani kwa ujumla. Tuzo hiyo ambayo tangu kuasisiwa kwake mwaka elfu mbili na sita imetunukiwa viongozi sita pekee, huwalenga marais ambao walichaguliwa kwa misingi ya demokrasia na kuhudumu katika mihula iliyoainishwa na katiba pasina kungang'ania madaraka wala kuongoza kwa mkono wa chuma. Mshindi wa tuzo hii hukabidhiwa dola milioni tano pesa taslimu katika muda wa mwongo mmoja hivi, na kisha dola laki moja kila mwaka katika kipindi cha uhai wake. Tutamatishe kipindi kwa habari za mikasa, idadi ya watu waliopoteza maisha katika miripuko kadhaa iliyotokea kwenye kambi moja ya kijeshi huko nchini Equatorial Guinea imeongezeka na kufikia watu 98. Hayo yalithibitishwa na wizara ya afya ya nchi hiyo ambayo imeongeza kuwa watu zaidi ya mia sita wamejeruhiwa pia katika miripuko hiyo iliyotokea Jumapili katika kambi ya jeshi ya mkoa Toma iliyoko katika mji wa pwani wa Bata. Wakati huo huo, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika sanjari na kuelezea kusikitishwa mno na milipuko hiyo iliyotokea Jumapili ya wiki iliyopita, lakini pia ametoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa milipuko hiyo. Katika ujumbe wake wa Twitter Jumatatu hii, Musa Faki Mahamat amesema tunatoa rambirambi rambi zetu za dhati kwa familia za wahanga na wapendwa wao, taifa na serikali ya Equatorial Guinea kufuatia miripuko mibaya ya Bata. Wakati huo huo, makumi ya watu wamefariki dunia, huku wengine wengi wakijeruhiwa kutokana na ajali ya moto iliyokikumba kiwanda kimoja cha nguo katika mji mkuu wa Misri Cairo wiki hii. Taarifa iliyotolewa na serikali ya Misri imesema mkasa huo uliotokea Alhamisi hii katika kiwanda cha nguo kilichoko katika wilaya ya Obor, viungani mwa mji mkuu Cairo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na watu ishirini kupoteza maisha katika ajali hiyo, wengine zaidi ya ishirini na wanne wamejeruhiwa na wanatibiwa katika hospitali na zahanati za eneo hilo. Na kwa habari hizo za mikasa, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 565487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.