Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, mimi ni Mubara Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumamosi tarehe ishirini na tisa Rajab mwaka elfu moja mia nne 42 hijiria kamaria, e, inasadifiana na tarehe 13 Machi 2021 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio uandalieni, uh, e, siku hii ya leo tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tutakuwa na makala ya darasa ya Qur'an na itafuatiwa baada ya hapo na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa, kuwa, matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya pastdue.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo yetu haya Uh, kupitia aplikeshen yetu ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM 105.3 Tanga. Pia tunapatikana kupitia Maarifa FM 100.9, uh, Mwanza, halikadhalika Maarifa FM 99.7, eh, Kigoma, na Maarifa FM 108.1 Mtwara, na pia huko Singida tunapatikana kupitia Maarifa FM 99.1. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa kwa faida ya wasikilizaji wote. Na baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa ni saa uh, moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema vikwazo vya upande mmoja vimewazuia mamilioni kupata chanjo COVID ya COVID-19. Waziri wa mambo nje wa Rasia asema lengo la kikao cha Afghanistani huko Rasia ni kusaidia mazungumzo kati ya Waafghani huko Qatar. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameshiriki katika kampeni ya kimataifa ya nikwa pamoja tu ya kuhakikisha chanjo dhidi ya korona wa COVID 19 zinapatikana kwa wote na popote pale duniani na kusema vikwazo vya upande mmoja na vilivyo kinyume cha sheria vimewazuia mamilioni kupata chanjo ya COVID 19. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Majid Tahte Ravanchi siku ya Jumaa aliandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kusema ni kwa ushirikiano wa kimataifa tu ndio inawezekana kuangamiza janga la COVID-19. Na huku akizihutubu nchi ambazo zimewekea mataifa mengine vikwazo, amesema sitisheni mara moja vikwazo vilivyo kinyume cha sheria ili kuokoa maisha ya watu kampeni ya kuhakikisha wote wanapata chanjo ya covid-19 ilizinduliwa Alhamisi kwa njia ya video na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye amesema mwaka mmoja wa janga la Korona umesababisha wimbi la machungu. Aliongeza kuwa virusi vimeua zaidi ya watu milioni 2.5 na kuacha mamilioni na madhara ya muda mrefu ya kiafya. Familia na uchumi vinaserereka hivi sasa, kwa ahadi hii ya chanjo tunaona nuru. Vikwazo vya upande mmoja na vilivyo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya mataifa mengine hujumuisha bidhaa za kimsingi na hata dawa na vifaa vya tiba na hivyo kusababisha hasara uh, hasa kwa wanaougua magonjwa uh, sugu kama vile saratani na Covid 19. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Muhammad Jawad Zarif, alikosoa vikali sera zilizojaa uhasama za Marekani katika kipindi hiki cha janga la Covid 19 na kusema dunia haiwezi kukaa kimya tena mbele ya ugaidi wa kiuchumi na ugaidi wa kitiba wa Marekani. Tunaelekea sasa barani Afrika ambapo afisa mmoja wa usalama nchini Nigeria ameripoti kuwa wanafunzi karibu thelathini wametekwa nyara katika jimbo la Kaduna, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Kamishina usalama wa jimbo la Kaduna huko Nigeria jana Ijumaa alitangaza kuwa wanafunzi karibu thelathini wa kike na kiume wametoweka na hadi sasa hawajulikani walipo baada ya watu wenye silaha kukishambulia chuo e, jimboni humo afisa huyo wa usalama ameongeza kuwa jeshi la Nigeria limefanikiwa kuwanusuru wanafunzi mia themanini chuoni hapo baada ya kujiri utekaji nyara huo. Hadi sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na tukio hilo la utekaji nyara hata hivyo, karibu miezi miwili iliyopita wanachama wa kundi la kigeli la Boko Haram waliwateka nyara zaidi ya wanafunzi wa kiume mia tatu katika jimbo la Katsina huko Nigeria. Matukio ya utekaji nyara wanafunzi yanakithiri Nigeria, ambapo mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne magaidi wa kundi la Boko Haram pia waliwateka wanafunzi wa kike mia mbili sabini na sita waliokuwa hosteli shuleni katika eneo la Chibok kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno ambalo ni ngome la magaidi hao wa Boko Haram. Wanafunzi karibu mia moja hawajapatikana hadi sasa. Kundi la kigaidi na kitakfiri la Boko Haram lenye makao yake huko Nigeria lilianza kufanya mashambulizi ya jinai mbali mbalimbali humo, nchini humo kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tisa na kisha kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano kundi hilo likaanza kuendesha mashambulizi katika nchi jirani za Naija, Chad na Cameron. Tuelekea sasa nchini Uganda, ambapo misaada mingi ya hali na mali imetolewa kwa serikali ya Uganda. Hata hivyo, usambazaji wa misaada hiyo unatajwa kugubikwa na dosari mbalimbali. Kwa maelezo zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Ni mwaka mzima tangu mafua makali ya korona yavamie karibu mataifa yote ya ulimwengu, Uganda ikiwa mojawapo. Wito ukatolewa na serikali ya Kampala ikitaka kupewa misaada ya kifedha, chakula na aina zingine za misaada ili kunusuru wananchi. Mabilioni ya fedha yalikusanywa na kukabidhiwa ofisi ya wa waziri mkuu pamoja na misaada ya chakula na vitu vya aina mbalimbali. Licha hayo bunge la taifa nalo likapitisha mabilioni ya fedha za kushughulikia masuala ya korona, wizara ya afya ikatengewa shilingi bilioni 500, lakini hadi sasa wizara hiyo haijakabidhiwa pesa hizo. Hayo yamedokezwa na waziri wa afya Ruth Acheng akijibu maswali ya wabunge wakitaka aelezee hatua ambazo zimechukuliwa juu ya chanjo dhidi ya korona. Akaeleza kwamba shughuli za chanjo zimeshaanza katika maeneo mbalimbali, lakini madawa hayo ya chanjo hayatoshi. Natolea wito viongozi wote walioko katika right bunge hili waendelee na kusitiza juu ya masharti yaliyowekwa na wizara ya afya. Waziri Ruth Acheng akatolia wito wizara ya fedha iharakisha hatua za kuwakabidhi fedha za kununulia madawa zaidi ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona mpya. Amehakikisha kwamba baada ya kupata chanjo hizo, hatari ya kuambukizwa na kuambukiza wengine inakuwa imepunguka. Waziri Ruth Acheng akasema madawa ya kwanza yaliyotolewa kwa Uganda yameshasambazwa kwenye hospitali za viwango mbalimbali lakini waliopewa kipaumbele ni wauguzi, waalimu na watumishi walioko katika sekta hatarishi mno. Kwa upande mwingine, polisi imeonya vikali wanasiasa wanaotaka kuvuruga amani nchini Uganda wakichochea ghasia wanapowasihi wananchi wafanye maandamano ya kupinga ushindi wa bwana Museveni. Tayari zaidi ya watu arobaini wamekamatwa wakihusishwa na vitendo vya uasi walipopatikana na mabango ya kupinga serikali. Taarifa ya polisi imeonya kuwa harakati za kuwakamata waasi wa aina wa hii bado zitaendelea kila mara patakapotokea vitendo vya fujo la aina yoyote. Hii imefuatia tangazo la kinara wa NUP Robert Chagulanyi aliposema kwamba baada ya mahakama rasmi kushindwa kuhukumu kesi yake korti ya wananchi ndiyo itaamua serikali. Mimi ni Kigozi Ismail, kutoka Kampala. Namshukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuwa mazungumzo ya amani ya Afghanistan huko Mosco, mji mkuu wa Rusia, si kwa ajili ya kuyashindanisha na mazungumzo ya makundi ya kiafghani huko Qatar, bali yanafanyika kwa ajili ya kusaidia mchakato huo Sergei Lavrov, waziri wa mambo wa ya nje wa Rusia, ameweka wazi jambo hilo kupitia mazungumzo ya pamoja kati yake na Muhammad bin Abdurahman Athani na Mivlut eh, Kavlusoglu, mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa Qatar na Uturuki kwa utaratibu. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar pia ameunga mkono matamshi hayo ya Lavrov na kueleza kuwa Doha inaamini kuwa kufanyika kikao hicho kuhusu amani ya Afghanistan huko Moscow si kwa ajili ya kushindana na yale ya makundi ya kiafghani huko Doha. Mazungumzo ya kusaka amani ya afghanistan yamepangwa kufanyika tarehe kumi na nane mwezi huu huko Mosco, mji mkuu wa Rusia, na kuhudhuriwa na wawakilishi kutoka Marekani, China, Pakistan, serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban. Jumanne iliyopita pia, Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, alieleza kuwa kikao cha Afghanistan huko Rusia kimepangwa lengo likiwa ni kutatua mgogoro wa Afghanistan. Nchi nne za Ulaya pamoja na Marekani zimetoa taarifa ya pamoja zikilani operesheni ya kuukomboa mji wa Marib huko Yemen, na zimetaka kusimamishwa operesheni hiyo. Uingereza wa Ufaransa, Ujerumani, Italia na Marekani jana Ijumaa zilitoa taarifa ya pamoja na kulitaka jeshi na makundi ya kujitolea ya Mukawama na mapambano ya wananchi wa Yemen kusimamisha operesheni hiyo ya kuukomboa mji wa Marib. taarifa ya nchi hizo bila ya kuashiria hujuma zinazofanywa na muungano vamizi wa Saudia huko Yemen, imesisitiza kuwa eti kwamba nchi za magharibi zimeazimia kuilinda ardhi ya Saudia na mipaka ya nchi hiyo. Taarifa hiyo aidha, badala ya kuitaka Saudia isimamishe mashambulizi yake huko Yemen, imeitaka serikali ya Yemen kustafidi na eti fursa ya amani na iache kufanya mashambulizi. Taarifa ya nchi hizo za Ulaya pamoja na Marekani imetolewa katika hali ambayo jeshi la Yemen na harakati ya mukawama ya Ansarullah nchi hiyo tayari zimefika umbali wa kilomita saba ndani ya mji wa Maarib na zikiwa zimeshakomboa sehemu kubwa ya maeneo ya mji huo wiki tatu zilizopita. Na idadi ya nchi zilizoidhinisha kuanza kutumia chanjo ya Sputnik V ya Rusia ya kukabiliana na maradhi ya COVID-19 au korona zimefika hamsini. Mfuko wa uwekaji moja kwa moja wa Rasia umetangaza kuwa hadi kufikia sasa nchi hamsini zimetoa vibali vya kuanza kutumiwa kwa dharura chanjo hiyo ya Rasia Sputnik V ba baada ya kuidhinisha pia kuanza kutumika uh, huko Nairobi, Kenya na nchini Moroko. Kwa mujibu wa taarifa ya mfuko wa uwekezaji wa moja kwa moja wa Rasia, chanjo ya korona ya Sputnik V imeruhusiwa kutumika katika mabara yote ya dunia ili kuzuia maambukizi ya korona. Chanjo hiyo ni kati ya chanjo tatu bora dhidi ya virusi vya korona ambazo zimeshathibitishwa kutumiwa duniani. Kabla ya hapo, Denis Lungunov, naibu mkurugenzi wa kituo cha kuzalisha chanjo ya Sputnik v cha Russia, alieleza kuwa utafiti wa karibuni uliofanywa na kituo hicho umeonyesha kuwa utoaji eh, tena chanjo ya Sputnik umeonekana kuwa na athari nzuri katika kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha korona cha Uingereza na kile cha Afrika Kusini. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na utahusu kura ya bunge ya kuwa na imani na serikali ya umoja wa kitaifa, tukio muhimu katika siasa za Libya. Baada ya siku tatu za mazungumzo na mashauriano, hatimaye Jumatano iliyopita, tarehe ta, tare kumi Machi, serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya inayoongozwa na waziri mkuu Abdul Hamid Beiba ilipigiwa kura na bunge ya kuwa na imani nayo. Agila Sale Isa, spika wa bunge la Libya, ametangaza kuwa wabunge mia thelathini na wawili waliipigia kura ya ndio serikali ya umoja wa kitaifa, wabunge wawili wakapiga kura ya hapana, huku wawakilishi wengine 36 hilo, wa bunge hilo wakishindwa kuhudhuria kikao hicho kutokana na sababu mbalimbali tukio hilo muhimu limepokewa kwa mikono miwili na pande zinazohusika kwa namna moja ama nyingine na matukio ya Libya. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia, sanjari na kukaribisha hatua ya bunge la Libya ya kupigia kura ya kuwa na imani nao serikali ya umoja wa kitaifa, imeeleza matumaini iliyonayo ya kupanua ushirikiano wake na nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Umoja wa Ulaya kwa upande wake nao umekaribisha hatua ya kupigiwa kura ya kuwa na imani na serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Dbeiba na kusisitiza kwamba hii ni fursa ya kihistoria kwa ajili ya kuhitimisha miaka kadhaa ya vita na vurugu na machafuko nchini Libya. Nchi za Kiafrika uh, nchi ya Kiafrika ya Libya yenye utajiri wa mafuta kwa miaka kadhaa sasa, imekuwa katika lindi la vita na hali ya mchafukoge, ambapo madola makubwa ya kieneo yamekuwa na mkono wao katika matukio ya nchi hiyo namna moja au nyingine. Pamoja na hayo, baada ya kufikiwa mapatano baina ya pande zinazozozana nchini Libya kwa ajili ya kuhitimisha mapigano na hali mbaya ya masaibu ya sasa, kwa mara nyingine tena kumeandaliwa mazingira ya kufikiwa makubaliano kwa usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Inaonekana kuwa kura ya bunge kwa la Libya kuwa na imani na serikali ya umoja wa kitaifa ni tukio muhimu na lenye kuainisha hatima na mustakabali wa Libya katika mkondo wa kuhitimisha mgogoro wa muda mrefu wa nchi hiyo. Waziri mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa Abdul Hamid Dibeiba ametoa mwito wa kuhitimishwa migawanyiko nchini humo na kusisitiza kwamba mipaka ya isiyo na uhalisia wa mambo ambayo ilichorwa katika fikra za Walibya katika duru za hivi karibuni inapaswa kufutwa na kuondolewa. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa, Waziri Mkuu Dbeiba na serikali yake wataongoza kipindi cha mpito cha hadi Desemba 24 mwaka huu wakati kutakapofanyika uchaguzi mkuu mkuu. Ofisi ya waziri mkuu imetangaza kuwa mawaziri 27 wa serikali ya umoja wa kitaifa wanatoka katika maeneo ya mashariki, magharibi na kusini mwa nchi hiyo. Serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya imetangaza vipaumbele vyake kuwa ni kuimarisha huduma, kuleta umoja miongoni mwa taasisi za kiserikali na kuhitimisha kipindi cha mpito na kuitisha uchaguzi. Kwa mujibu wa ofisi ya habari ya waziri mkuu wa Libya ni kuwa serikali yake inazingatia mno masala ya ustahiki katika uongozi, uadilifu katika ugawaji wa maliasili za nchi, kuzigawa nafasi na nyadhifa mbalimbali wizarani katika maeneo tofauti ya nchi sambamba na kuwashirikisha wanawake na vijana katika katika serikali serikali. Hata hivyo, serikali hiyo inakabiliwa na changamoto nyingi katika kufikia malengo yake. Miongoni mwa changamoto hizo ni kuwekwa hitilafu na mivutano katika wizara nyeti na muhimu katika baraza la mawaziri. Waziri Mkuu Dibeiba amesema kuchelewa kupendekezwa majina ya watu watakaochukua nafasi ya wizara ya ulinzi na ile ya mashauri ya kigeni chimbuko lake ni mashinikizo ya kimataifa na kutofikiwa makubaliano ya ndani kuhusiana na watu watakaochukua usukani wa wizara hizo mbili muhimu. Hali kadhalika, wataalamu wa Umoja wa Mataifa wametoa ripoti naonyesha kuwa kwa akali kura za watu watatu walioshiriki katika kikao cha mazungumzo ya kisiasa ya Libya zilinunuliwa na kupelekea Abdul Hamid Dbaiba kuibuka mshindi wa nafasi hiyo. Kwa muktadha huo kuzungumziwa suala la kuwekwa rushwa na ufisadi wakati wa kuchaguliwa viongozi wajao wa jawa, mfumo wa kisiasa nchini Libya kumetia doa machafuko au kumetia doa mchakato huo na kuzifanya baadhi ya asasi na idara za nchi hiyo kutoa wito wa kufanyika uchunguzi jumuishi kuhusiana na tuhuma hizo za ufisadi. Sabri Anushe, mtaalamu wa masala ya kisiasa, anasema changamoto inayoikabili serikali ya umoja wa kitaifa Libya ni usimamizi na kuziongoza vizuri pande muhimu za ndani na kuleta umoja na mshikamano katika maswala ya kifedha na kiuchumi, utungaji wa katiba, mwenendo wa kijeshi na kiusalama unaoyumba na usitishaji wa vita unaotetereka katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na thamanini na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 31 na 32 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi minashaitani rajim na humo mtapata kinachotamaniwa na nafsi zenu, na humo mtapata mtakavyovitaka. Nuzulam min ghafurir rahim, ni takrima itokayo kwa mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Aya hizi zinaendeleza yaliyoelezwa katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita zilizozungumzia kuteremka malaika juu ya nyoyo za waumini wa kweli, na kubainisha kwamba malaika hao si vipenzi na wasaidizi wa waumini hapa duniani tu, lakini hata huko akhera pia watakuwa mithili ya rafiki waaminifu watakaowasaidia na kuwa pamoja nao mpaka watakapowaongoza kuelekea peponi. Hapa duniani malaika huwapa waumini wenye istiqama na imani thabiti bishara ya ushindi dhidi ya batili, na huko akhera pia watawakirimu kwa dhifa adhimu katika pepo ya Allah subhanahu wa taala. Huko watakuta wameandaliwa kila aina ya neema ambazo nafsi zao zitatamani, na si neema za vitu vya kimaada tu lakini yale ambayo yatazipa roho na nafsi zao raha ya kimaanawi pia wataandaliwa na kuzikuta huko. Na hii ni kwa sababu moja ya majukumu ambayo waumini walikuwa nayo walipokuwa duniani ilikuwa ni kudhibiti nafsi zao kwa kutofuata hawa na matamanio ya nafsi, kwa sababu kufanya hivyo kungepelekea wapotoke na kuhasirika lakini huko akhera, Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia yote aliyowakataza na kuwazuilia na kuwapa kila kitakachotamaniwa na nyoyo zao, kwa sababu peponi si mahali pa maovu na upotovu wao. Wataingia kwenye pepo hiyo ya milele wakiwa wageni wa mwenyezi Mungu, wageni wa dhifa ambayo mwenyeji wake ni yeye Allah, mwingi wa rehma na mwenye kurehemu, na wageni wake waalikwa ni waja wake hao wema wa peponi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini wenye imani thabiti watabakiwa na rafiki wachache duniani, wajue kwamba malaika ni sahibu zao wa mbinguni ambao watawasaidia na kuwa pamoja nao duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha za peponi si za vitu vya kimaada na vinavyotamaniwa na mwili tu wa mtu, bali kila kitakachomburudisha mtu kitakuwa kimeandaliwa na kupatikana huko. Ni wazi kwamba raha na burudani za kimaanawi watakazopata watu wa peponi hazitakuwa chache kulinganisha na zile za kimaada watakazoneemeshwa huko. Hal kadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wa taala ataamiliana na watu wa peponi kwa rehma na usamehevu, na hii inadhihirisha wema ukarimu na uraufu usio na kikomo wa mola kwa waja wake hao. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya thelathini na tatu ambayo inasema waman ahsanu qawlan mimman da'a na ni nani mbora wa kusema kuliko aitaye kwa Mwenyezi Mungu na akatenda mema na akasema hakika mimi ni katika Waislamu, kinyume na watu waliokuwa wakiwazuilia wenzao wasisikilize maneno ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na aya za Qur'an na kutoruhusu maneno ya haki yawafikie watu. Aya hii inasema baadhi ya watu wanawalingania wenzao wito wa Allah kwa maneno na matendo yao. Watu hao husema wao ni miongoni mwa Waislamu na wanajivunia kuwa kwao Waislamu. Kwa mujibu wa aya hii, maneno ya mtu yeyote yule hayana thamani kama yawafanya tablighi ya kuwalingania watu wito wa tauhidi wa Allah subhanahu wa ta'ala, watu ambao wanautilia nguvu na kufanya ukubaliwe na kufuatwa wito huo kwa vitendo na amali zao njema. Bila shaka haitoshi mtu kuitambua haki, lakini akawa anaifuata yeye mwenyewe tu. Bali inatakiwa awalinganie na kuwafikishia na wenzake pia wito huo wa Allah na katika matendo yake aonyeshe kuwa yeye amejisalimisha kwa yeye Mola na anayatekeleza maamrisho yake katika maisha ya kila siku. Tabaan, katika suala hili kuna ulazima wa kuwepo baadhi ya watu ambao watajikita katika kusomea na kubobea kwenye elimu za dini na kufanya tablighi na uenezi wa wito wa haki. Hao ndiyo maulamaa na wafanya tablighi ya dini, ambao jukumu lao ni kuyalinda mafundisho yake na kusafisha kutu za shaka ndani ya nyoyo za waumini. Pamoja na hayo, kazi hiyo inayofanywa na watu hao haiwaondolei dhima na masulia Waislamu wengine pia. Kwa kweli kila Muislamu, na kulingana na uwezo wake na suhula alizo nazo, ana wajibu wa kuwalingania watu dini ya mwenyezi Mungu na kufanya juhudi za kuutambulisha na kuueneza wito huo wa tauhidi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba maneno bora kabisa ni ya kuwalingania watu dini ya Allah taban, ulinganiaji huo ufanywe na mtu ambaye yeye mwenyewe ni mtekelezaji wa ayasemayo na awe amejisalimisha kivitendo kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhana ni njia nyepesi zaidi na mfano wa wazi zaidi wa kuwalingania watu wote wito wa Allah subhanahu wa ta'ala wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba tujivunie na kuona fahari kuwa Waislamu na kuwa wenye kujisalimisha kwa Allah subhanahu wa ta'ala, na wala tusiumbishwe au kudhoofishwa na kuhofishwa na kejeli na udunishaji wa wapinzani wa haki ya atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. Wama yulqaha illa alladhina sabaru wama yulqaha illa dhu hazzin adhim, lakini hawapewi wema huu ila wanaosubiri, wala hawapewi ila wenye bahati kubwa. Wapinzani wa haki hutoa maneno machafu, uzushi, kejeli na kauli tofauti za mashinikizo na vitisho. Kwa hivyo, ili kuweza kuwalingania watu hao katika njia iliyonyoka, inabidi mtu awe na moyo wa subra na uvumilivu. Na ndiyo maana katika aya hizi Allah subhanahu wa taala anasema, ijapokuwa wa wao wanatumia mbinu chafu katika kupingana na nyinyi lakini haifai nyinyi kufanya kama wafanyavyo wao. Nyinyi mnapaswa mfanye mambo kwa kufuata haki, na wala msilipe ubaya kwa ubaya mliofanyiwa, wala uovu kwa uovu mliotendewa. Tumieni njia ya upendo na upole. Kwa hivyo, amilianeni nao kwa wema na yajibuni maneno yao makali na machafu kwa kutumia lugha ya upole na mantiki ni wazi kwamba mkidumisha mwenendo huo, nyoyo za watu hao zitabadilika, chuki na uadui wao utatoweka, na upendo na urafiki baina yenu utajengeka. Sira na mbinu ya ufanyaji tablighi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti zake alayhimus salam ilifuata misingi ya mafundisho haya ya Quran. Watukufu hao walikuwa wakiamiliana na kulahikiana na wapinzani wao kwa namna iliyowafanya wajutie kauli na mienendo yao. Mfano wake ni wakati ilipokombolewa Maka, ambapo baadhi ya Waislamu walikuwa wakitoa wa nara na kauli mbiu za ulipizaji kisasi, lakini badala yake Bwana Mtume Bwanamtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akatangaza msamaha kwa watu wote. Mwenendo huo wa kustaajabisha wa mtukufu huyo uliziteka na kuziathiri mno nyoyo za washirikina wa Maka. Bila shaka, si jambo jepesi mtu kuweza kuamiliana hivyo na wenye kumfanyia uadui, bali anahitaji kuwa na kifua kipana cha subra na moyo mkubwa wa uvumilivu. Hakika ni kwamba inabidi mtu awe amejengeka kiimani na kinafsi na kufikia daraja maalumu ya ukamilifu wa kimaadili na kiakhlaki mpaka aweze kirahisi kuuzima moto wa ulipizaji kisasi ndani ya nafsi yake na kuamua kulipa wema kwa mabaya aliyotendewa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba, mfano mmojawapo wa kivitendo wa kuwalingania watu dini ya Allah ni kuamiliana nao kwa wema licha ya ubaya waliotufanyia. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, katika medani ya vita na adui, ni sahihi na inakubalika kumlipizia ubaya sawa na aliyotutendea, lakini katika mahusiano ya kijamii, kulipiza kisasi na kumtenda aliyekutenda huwa ni ishara ya kutokuwa na ustahamilivu mtazamo wa akutendaye mtende huzidisha mivutano na uhasama katika jamii. Aya hizi vilevile zinatuelimisha kwamba kuwavumilia watu kwa maneno yao machafu au mwenendo wao mwovu kuna hitaji mtu awe na kiwango cha kutosha cha imani na akhlaki njema ya hai. zetu ya leo inahitimishwa na aya 36 ambayo inasema, wa imma yanzaghannaka mina shaytani nazghun fastaiz billah inna hu huwa samiu alim, na kama shetani akikuchochea kwa uchochezi, basi jikinge kwa Mwenyezi Mungu ahakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Inatupasa tujue kwamba wasiwasi wa shetani humjia mwanadamu kwa sura na njia tofauti. Mfano mmojawapo ni kwamba shetani huwa anajaribu kila mara kuchochea vinyongo na uadui baina ya watu na huchukizwa sana anapoona watu wamepatana na kuishi kwa upendo na masikilizano. Kwa hivyo katika aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake na Waislamu wote ya kwamba kila mnapovumilia maneno mabaya katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na mkazungumza nao kwa upole, huruma na upendo, wale wenye sifa za kishetani watakuchocheeni kwamba haifai kulegeza msimamo kwa anayekufanyia ubaya, bali inatakiwa umtende kama alivyokutenda kwa kumpa jibu kali. Kwa hivyo, jihadharini na mjue kwamba chokochoko za aina hiyo zinatokana na shetani, hata kama mtazisikia kupitia ndimi za baadhi ya marafiki zenu. Kwa hivyo, msikubali abadan kufuata maneno hayo, ili kufikia lengo ambalo ni kuongoza watu katika njia ya haki. Kuweni thabiti kiimani na badala ya kuwaghadhibikia watu kwa maneno mabaya wanayokuambieni, amilianeni nao kwa bashasha na lugha ya upole. Mwelekeni Allah, ombeni hifadhi ya nusra yake na muaminini yeye, ahakika yeye ni mwenye kusikia na mjuzi wa kila kitu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutaka kulipiza kisasi kwa mabaya tunayotendewa unatokana na wasiwasi wa Shetani, na kukabiliana kwa upole na maneno mazuri na wanaotufanyia ubaya ni jambo linalohusiwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa yeyote anayemchochea mtu kufanya mabaya ni Shetani, hata kama atakuwa na sura ya binadamu. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutubia na kukimbilia kwa Allah ndiyo njia ya kumwepusha mtu na wasiwasi wa shetani. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 880 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah awape moyo wa usamehevu tunaowakosea na azijaze nyoyo zetu uvumilivu kwa tunayotendewa na usamehevu kwa wanaotukosea. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naam, mpenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Na sasa baada ya mda uso mrefu ni udondozi wa magazeti au baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo. Na, uh, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Magazeti yote ya muhimu nchini humo, yaani Taifa Leo, Nation, Standard, The Standard, People Daily yameipa kipaumbele habari ya hotuba ya siku uh, ya Ijumaa ya Rais Kenyatta ya kwa mnasaba wa kutimia mwaka mmoja tangu kutangazwa mgonjwa wa kwanza wa Covid 19 au corona nchini humo. Katika hotuba yake kwa taifa kupitia Ikulu, Rais Kenyatta aliongeza muda wa kutotoka nje usiku kwa miezi miwili na kupiga marufuku mihadhara ya kisiasa kwa siku thelathini ili kuzuia virusi vya korona kusambaa. Taifa Leo limeangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais akiri waeneza covid kwa upande wake gazeti la Saturday Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hakuna tena mikutano ya hadhara ya kisiasa. Saturday Standard nalo limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho vitovu vya kueneza korona. Gazeti hilo limeambatanisha habari hiyo na picha za wanasiasa wa ngazi za juu nchini Kenya, yani Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kinara wa ODM wakihutubia mikutano ya kampeni za kisiasa katika maeneo tofauti. Kwa upande wake gazeti la People Daily katika toleo lake la intaneti limeangazia habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Uhuru aongeza muda wa kutotoka nje usiku, apiga marufuku mihadhara ya kisiasa. Kwa upande wake gazeti la The Star lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Uhuru atoa pigo kwa vigogo oku. Ya, baada ya kupiga marufuku mikutano ya hadhara. Sasa tunaielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Uganda na awali naliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wabunge wajadili kuongeza muhula wa mutebile kwa miaka mingine mitano. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa wabunge nchini Uganda wamesaili wamemsaili gavana wa benki kuu ya Uganda Emmanuel Tumusi Imemutebile. Baada ya kujibu maswali ya wabunge, Tumusi Imemutebile ameteuliwa e, tena kuendelea kuwa gavana hadi mwaka elfu mbili ishirini na sita. Aliteuliwa kwa mara ya kwanza kuwa gavana wa benki kuu ya Uganda mwaka elfu mbili Nalo na gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari isemayo kuwa kuna msuguano mkubwa baina ya Ruth Nankabirwa na, na Rebeka Kadaga kuwania kiti cha uspika. Msuguano wa wanawake hawa wawili umekikasirisha sana chama tawala cha National Resistance Movement na sasa naliangazia gazeti la The New Times la Rwanda ambalo limeandika kuwa mwezi Juni Rwanda itakuwa uh, ni e, m, Rwanda itakuwa ni mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Madola, Commonwealth. Mkutano huo ni maarufu kama CHOGM. E, pia kuna habari semayo kuwa wachuuzi katika e, soko la Kigali wamepata chanjo au watapata chanjo ya corona. Kadhalika eh, kuna habari semayo kuwa serikali ya Rwanda na eh, serikali ya Dubai zinafanya mazungumzo kuhusu fursa za kibiashara. Na tunahitimishia huko nchini Uganda kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania, samahani, tunahitimishia huko nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa amaliza utata afya ya rais John Pombe Magufuli awacharukia wanaoeneza uzushi mitandaoni, kuwa rais mgonjwa, asisitiza ni mzima wa afya. Habari Liyo pia limeakisi habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho, JPM mzima wa afya, Majaliwa ataka watanzania wapuuze wasolitakia mema taifa. Nalo Nipashe limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, ukweli aliko rais Magufuli. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa pili. Uhuru nalo halikuwachwa nyuma. Nali na lina kitwa kikuu cha habari kisemacho rais Magufuli anguruma, aongea na waziri mkuu Kasimu Majaliwa na mkuu wa mkoa wa Mbea, Albert Chalamila. Nam wapenzi sikilizaji, laziadasina kutoka meza ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa leo. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nawakaribisha sasa kusikiliza makala ya leo katika historia. Karibuni leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 29 ya mwezi Rajabu mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 13 Machi mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1166 iliyopita alifariki dunia Abdullah bin Muslimu Dinuri, maarufu kwa jina la Ibnu Qutaiba akiwa na umri wa miaka 63. Ibnu Qutaiba alizaliwa mjini Kufa, Iraqi, na kushika hatamu za ukadhi huko mjini Dinur, magharibi mwa Iran. Alitabahari katika Qurani, hadithi, mashairi na fasihi. Alimu huyo aliandika vitabu mbalimbali pia katika taaluma tofauti. miaka 73 iliyopita sawa na tarehe ya 13 Machi mwaka 1948 wazayuni waliokuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Hagana walishambulia kitongoji cha Wapalestina cha Huseinia katika eneo la kaskazini mwa Jalila. Wazayuni hao licha ya kuwaua shahidi zaidi ya wa Wapalestina 60 waliharibu nyumba zao kadhaa. Hali kadhalika katika siku hiyo hiyo, wanajeshi wa Israel walizilipua kwa mabomu nyumba za Wapalestina katika eneo la Katmun lililoko Beitul Muqaddas. Mauaji ya Waislamu wa Palestina yaliyofanywa na makundi ya kigaidi ya Israel yalitekelezwa kwa lengo la kutaka kutangaza uwepo wa utawala huo bandia kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina baada ya kuondoka vikosi vya majeshi ya Uingereza katika eneo hilo. Na siku kama ya leo miaka 59 iliyopita, sawa na tarehe 23 Esfand mwaka 1340 Hijiria Shamsia, alifariki dunia Ayatullahi Sayid Abulkasim Kashani, mwanachuoni na shakhsia maarufu wa kisiasa katika historia ya Iran. Ayatullahi Kashani alifanikiwa kupata daraja la ijtihadi akiwa bado barobaro baro huko Najafu nchini Iraq, lakini baadaye alifukuzwa nchini humo kutokana na misimamo yake ya kupinga ukoloni wa Uingereza. Aliporejea nchini Iran, Ayatullahi Kashani aliendelea na misimamo yake ya kupambana na ukoloni wa Uingereza na kufungwa jela mara kadhaa. Baada ya kutoka jela, wananchi wa Teherani walimchagua kuwa mwakilishi katika bunge la taifa. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na kabla hatujafunga matangazo yetu asubuhi uh, ya leo ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uh, katika Umoja wa Mataifa ameshiriki katika kampeni ya kimataifa ya ni kwa pamoja tu ya kuhakikisha chanjo dhidi ya korona au Covid 19 zinapatikana kwa wote na popote pale walipo duniani na kusema vikwazo vya upande mmoja na vilivyo kinyume cha sheria vimewazuia mamilioni kupata chanjo ya Covid kumi na tisa. Uh, akizihutubu e, nchi ambazo zinawawekea wengine vikwazo, wamesema sitisheni mara moja vikwazo vilivyo kinyume cha sheria ili kuokoa maisha ya watu. Afisa mmoja wa usalama nchini Nigeria ameripoti kuwa wanafunzi karibu thelathini wametekwa nyara katika jimbo la Kaduna kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema kikao cha Afghanistan huko Russia ili kusaidia mazungumzo kati ya wa waafgani e, hakikinzani na kile kinachofanyika huko Qatar. naam, mpenzi msikilizaji, na ningependa kuangazia maoni mawili matatu yenu. Kwanza kabisa maoni ambayo anaangazia hapa ni ya msikilizaji wetu huyu e, jina lake naam, e, samahani. Naona kidogo tumepata hitilafu za kiufundi Uh, sitaweza kuwaleteeni maoni asubuhi uh, ya leo, lakini nitawasomeni maoni baadaye leo mchana. Nawashukuru nyote kwa kuwa nasi katika matangazo haya mchana. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.