Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliul Ali. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusuf? akasema mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi. Na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu. Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenda wasikilizaji wa idhaa wa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni asmahani ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo ijumaa ya tarehe kumi na mbili mwezi Machi elfu mbili na ishirini na moja sawa na tarehe ishirini na nane Rajab elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria. Wapenzi wasikilizaji, tukielekea kuingia katika mwezi wa Shaban kwa idhini yake Mola Karima, amin ya rabil alamin, tunamshukuru Mola Muumba kwa kutujalia uhai na afya njema. Pia amin, tuna mengi mazuri tumeandalia katika meza matangazo usiku huu, jumaa njema kabisa, ikiwa ni pamoja na, na habari zetu za kikanda na kimataifa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Tutakuwa na dua maalum ambayo tumeandalia wapenda wasikilizaji, dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab kama ilivyo ada na desturi, na tutakuwa tukapokea majumbe zenu na maoni, nikimaanisha sms ambazo mnatuma kwa njia yetu ya WhatsApp. Nambari yetu ya WhatsApp inaanza kwa alama kujumlisha, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne. Chambuzi wetu siku huu utahusu hotuba ya kiongozi mwadhamu katika sikukuu ya Mabath, sisitizo la kusimama kidete Irani dhidi ya mfumo wa ubeberu. Usikose kutegea sikio hotuba ya Ayatullah Khamenei. Na tutakuwa vilevile nawakumbusha pia wale ambao mnaweza mkachuni internet, nikimaanisha tovuti yetu ya ukaperuzi ama ukasikiza matangazo haya, ukayapata mubashara kabisa. Na muda si mrefu, karibuni kwa nami matangazoni. Metimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. zani vichwa vya habari. Brigedia Jenerali Kaani asema sauti ya kuvunjika mifupa ya Marekani itasikika muda wake ukifika. Korona Brazil, zaidi ya watu elfu mbili wafariki dunia katika kipindi cha siku moja. Misri na Uturuki zaanzisha mawasiliano ya kwanza ya kidiplomasia tangu mwaka 2013. Na Italia yasema tunaunga mkono juhudi za kuleta amani na utulivu huko Libya, pamoja na habari nyinginezo, karibuni. Habari kamili, tunaanza na hapa. Teherani, Irani. Kamanda wa kikosi cha Kudsi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema sauti ya kuvunjika mifupa ya Marekani itasikika muda wake ukifika. Brigadia Jenerali Ismail Ghani ameyasema hayo katika sherehe za kuwawenzi mashahidi wa operesheni za Khaibar na Badri za wakati wa vita vya kujihami kutakatifu ambavyo Iran ililazimisha kupigana ili na Iraki i, huku ikigusia jinsi jeshi la kigaidi la Marekani lilivyomuua kidhuluma ililazimishwa kupigana na Iraki, na huku akigusia jinsi jeshi la kigaidi la Marekani lilivyomuua kidhuluma, Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la Sepa amesema, um, tunaendelea kuivunjavunja mifupa ya Marekani mtenda jinai, na sauti ya kuvunjika mifupa hiyo itasikika muda wake ukifika. Amesema chuo cha Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ni chuo kikuu bora kwa ajili ya malezi na kwamba mashahidi na wana mapambano wa jana wa vita vya kujihami kutakatifu na wakuu waleo wa jihadi ni wanachuo wa chuo kikuu hicho. Amesistiza kuwa kuna mvuto wa kipekee katika mapambano yanayoendeshwa leo hii na wanachuo wa chuo hicho chini ya walimu waliofaulu vizuri katika fikra za Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu, hasa kwa vile mapambano hayo yanaendeshwa na mashujaa hao wakiwa mikono mitupu dhidi ya maadui waliojizatiti kwa silaha kubwa za kila namna. Kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam sepa vilevile amesema wana mapambano wa Palestina na Yemen leo hii wana uwezo wa kutengeneza makombora yenye uwezo mkubwa licha ya kuzingirwa kila upande, na hiyo ni fahari kwa kambi ya mukawama kupambana na mabeberu wa dunia na vibaraka wao. Nchi ya Brazil imegeuka kuwa kitovu cha vifo vya ugonjwa wa Covid 19 duniani baada ya zaidi ya watu elfu mbili kufariki dunia kwa ugonjwa huo katika kipindi cha siku moja. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuhusu wimbi jipya la ugonjwa huo katika eneo zima la amerika latini, baada ya kupita karibu mwaka mzima tangu WHO iutangaze ugonjwa wa covid-19 kuwa ni janga la dunia. Lakini bado Brazil ina idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na ugonjwa huo swala so, ambalo limeitia wasiwasi mkubwa jamii ya kimataifa. Waziri wa afya wa Brazil ametangaza kuwa watu 2286 wamefariki dunia kwa korona katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita nchini humo. Kesi mpya za ugonjwa huo zilizothibitishwa katika kipindi cha siku moja ni 79876, na idadi hiyo ni rekodi ya pili kubwa ya maambukizi ya korona nchini humo tangu mwezi Februari mwaka 2020. Marekani ndiyo inayoongoza dunia kwa rekodi ya vifo na wagonjwa wengi wa covid 19. Hata hivyo, katika kipindi cha wiki za hivi karibuni takwimu zinazotolewa na serikali ya nchi hiyo zinaonyesha kupungua kwa kiwango fulani vifo na maambukizi ya ugonjwa wa corona huko Marekani. Tedros Adhanom, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO, aliwasili nchini Brazil wiki iliyopita kwa ajili ya kuangalia kwa karibu hali halisi ya ugonjwa huo nchini humo Alitahadharisha kwamba hali mbaya ya ugonjwa wa corona nchini Brazil ni hatari kubwa kwa eneo zima la Amerika ya Latini. Wataalamu wa afya, mbali na kuonya kuhusu kuzidiwa mahospitali ya Brazil na idadi kubwa ya wagonjwa wa corona, wametahadharisha pia kwamba ugonjwa wa COVID-19 nchini humo ni kama bomu la atomiki, unaweza kuleta madhara makubwa dunia nzima iwapo hautodhibitiwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu ametangaza kuanza mchakato wa kurejeshwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi yake na Misri na amesema mawasiliano ya kidiplomasia baina ya pande mbili tayari yameshaanza. Akijibu maswali ya waandishi wa habari, Cavusoglu amesema ramani ya njia iliyowekwa na nchi hizo mbili itaondoa vizuizi vyote katika juhudi za kuanzishwa tena uhusiano wa kawaida baina yao. Amesema huku ujumbe hasi dhidi ya Uturuki ukizidi kupungua, kuna ujumbe chanya umekuwa ukiifikia Ankara kutoka Misri. Pia amesema si rahisi kujifanya hakuna chochote kibaya kilichotokea katika uhusiano wa nchi hizo mbili, hata hivyo, matatizo yaliyopo yatatatuliwa hatua kwa hatua. Mazungumzo ya kidiplomasia yameanza, ramani ya njia imewekwa na hatua zimeanza kuchukuliwa. Pamoja na hayo, amekiri kwamba kuna kutoaminiana baina ya pande mbili kutokana na miaka mingi ya mikwaruzano. Uhusiano wa Uturuki na Misri uliharibika kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja wakati wa wimbi la mapinduzi ya wananchi dhidi ya tawala za nchi za Kiarabu. Uhusiano huo ulivurugika vibaya zaidi mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya jeshi la Misri kuipindua serikali ya Muhamad Morsi kutoka chama cha Ikhwanul Muslimin kinachoungwa mkono na Uturuki. Mwishoni mwa mwezi Disemba 2017 Misri kupitia waziri wake wa mambo ya nje ilisema kuwa iko tayari kukomesha mvutano na Uturuki kwa sharti kwamba nchi hiyo isiingilie masuala ya ndani ya Misri. Mwaka 2011 Uturuki ilikuwa miongoni mwa nchi zilizounga mkono mabadiliko ya utawala nchini Misri. Uungaji mkono huo ulitokana na mfungamano uliokuwepo baina ya Ankara na kundi la Ikwan Muslimini ya Misri. Uturuki iliunga mkono kuchukua madaraka kundi hilo nchini Misri mwaka elfu mbili kumi na mbili na kulitambua tukio la kuondolewa madarakani serikali ya Muhammad Mursi mwaka mmoja baadaye kuwa ni mapinduzi haramu ya kijeshi. Serikali ya Italia imesema kuwa inaunga mkono kikamilifu juhudi za kurejesha amani na utulivu katika nchi ya kaskazini mwa Afrika ya Libya. Waziri mkuu wa Italia Mario Draghi amesema hayo wakati alipofanya mazungumzo ya simu na waziri mkuu mwenzake wa Libya Abdul Hamid Dbeiba na kusisitiza kuwa Rom inaunga mkono kikamilifu juhudi za kurejesha na kudumisha amani na utulivu nchini Libya. Amesema Italia inaunga mkono kulinda umoja wa ardhi yote ya Libya na anaiomba serikali mpya ya nchi hiyo kuzingatia zaidi masuala ya kimsingi na yenye kipaumbele kikubwa kama ustawi na usalama wa wananchi wa Libya. Waziri mkuu wa Italia vilevile ametilia mkazo haja ya kuendelea kustawishwa na kuimarisha uhusiano wa nchi mbili katika masuala yote yanayozihusu pande hizo mbili. Kabla ya hapo, yaani siku ya Jumatano, Wizara ya mambo ya nje ya Italia ilielezea kufurahishwa na hatua ya bunge la Libya ya kuipasisha serikali mpya nchi hiyo chini ya waziri mkuu Abdul Hamid Debaiba. Jumanne wiki hii Machi kumi, bunge la Libya lilipiga kura na kutangaza kuwa na imani na baraza la mawaziri la serikali ya mwafaka wa kitaifa ya waziri mkuu Debaiba. Wabunge wa pande hasimu huko Libya walikutana kuanzia Jumatatu katika mji wa Sirte kwa ajili ya kujadiliana serikali ya umoja wa kitaifa iliyopendekezwa na waziri mkuu wa Abdul Hamid Dibaiba. Serikali mpya wa umoja wa kitaifa ya Libia ina mawaziri thelathini na tatu wakiwemo manaibu wawili wa waziri mkuu na wote wanawakilisha maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kijiografia na pia kijamii. Utawala wa kizayuni wa Israel umewahamishia katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu mayahudi wengine mia tatu Ethiopia ambao ni maarufu kwa jina la Mafalasha, ikiwa ni sehemu ya njama za kiadui za wazayuni za kuvuruga muundo wa kijamii wa Palestina. Gazeti la kizayuni la The Jerusalem Post limeripoti habari hiyo leo Ijumaa na kuongeza kuwa Mafalasha mia tatu ni kundi la karibuni kabisa la mayahudi elfu mbili wa Ethiopia walioingia katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Mwezi Oktoba mwaka jana baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni lilipasisha mswada wa kuhamishwa wa Palestina Mayahudi alfu mbili wa Ethiopia na misaada mingi ya hali na mali imetolewa kwa serikali ya Uganda. Hata hivyo, usambazaji wa misaada hiyo anatajwa kugubikwa na dosari mbalimbali. Taarifa kamili anatuletea mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismaili. Ni mwaka mzima tangu mafua makali ya korona yavamie karibu mataifa yote ya ulimwengu, Uganda ikiwa mojawapo. Wito ukatolewa na serikali ya Kampala ikitaka kupewa misaada ya kifedha, chakula na aina zingine za misaada, ili kunusuru wananchi. Mabilioni ya fedha yalikusanywa na kukabidhiwa ofisi ya wa waziri mkuu, pamoja na misaada ya chakula na vitu vya aina mbalimbali. Licha ya hayo, bunge la taifa nalo likapitisha mabilioni ya fedha za kushughulikia masuala ya korona. Wizara ya Afya ikatengewa shilingi bilioni 500, lakini hadi sasa wizara hiyo haijakabidhiwa pesa hizo. Hayo yamedokezwa na Waziri wa Afya Ruth Acheng akijibu maswali ya wabunge wakitaka aelezee hatua ambazo zimechukuliwa juu ya chanjo dhidi ya korona. Akaeleza kwamba shughuli za chanjo zimeshaanza katika maeneo mbalimbali, lakini madawa hayo ya chanjo hayatoshi. Natolea wito viongozi wote walioko katika bunge hili waendelee na kusisitiza juu ya masharti yaliyowekwa na Wizara ya Afya, Waziri Ruth Acheng. Akatolea wito Wizara ya Fedha iharakishe hatua za kuwakabidhi fedha za kununulia madawa zaidi ya kuzuia maambukizi ya virusi vya korona mpya amehakikisha kwamba baada ya kupata chanjo hizo hatari ya kuambukizwa na kuambukiza wengine inakuwa imepunguka. Waziri Ruth Cheng akasema madawa ya kwanza yaliyotolewa kwa Uganda yameshasambazwa kwenye hospitali za viwango mbalimbali, lakini waliopewa kipaumbele ni wauguzi, waalimu na watumishi walioko katika sekta hatarishi mno. Kwa upande mwingine polisi imeonya vikali wanasiasa wanaotaka kuvuruga amani nchini Uganda, wakichochea ghasia wanapowasihi wananchi wafanye maandamano ya kupinga ushindi wa bwana Museveni. Tayari zaidi ya watu 40 wamekamatwa wakihusishwa na vitendo vya uwasi, walipopatikana na mabango ya kupinga serikali. Taarifa ya polisi imeonya kuwa harakati za kuwakamata waasi wa aina wa hii bado zitaendelea kila mara patakapotokea vitendo vya fujo la aina yoyote. Hii imefuatia tangazo la kinara wa NUP Robert Chagulanyi aliposema kwamba baada ya mahakama rasmi kushindwa kuhukumu kesi yake korti ya wananchi ndiyo itaamua serikali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako kutoka Kampala, na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa kuhusu hotuba ya kiongozi mwadhamu katika sikukuu ya Mabhath, sisitizo la kusimama kidete Iran dhidi ya mfumo wa ubeberu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa malengo ya zawadi kubwa ya Mwenyezi Mungu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoarifu ni kuanzisha utawala wa sheria za Mwenyezi Mungu, kuleta uadilifu na kupatikana maisha mazuri na aliobora. Ayatullah Said Ali Khamenei aliyosema hayo jana katika hotuba yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Mabath na kupewa utume mtume mtukufu wa Uislamu na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake ambapo aliashiria pia kuendelea wadui dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, kutokana na kupinga na kukataa kwake mfumo wa ubeberu. Na akasema hii leo pia, ambapo katika propaganda za kambi ya ubeberu, mfumo wa Kiislamu unajulikana kwa jina la Uislamu wa kisiasa, umekuwa ukiandamwa na mawimbi ya kila aina ya hujuma na njama, na hiyo ni kwa sababu mfumo huu umeweza kuanzisha utawala wa sheria za Mwenyezimungu na kuwapatia wananchi wa taifa hili utambulisho wa kidini na Kiislamu. Tangu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipopata ushindi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa kwa uongozi wa Imamu Ruhollah Khomeini, madola makubwa kibeberu duniani na waingiliaji wa masuala ya ndani ya eneo la Asia Magharibi walisimama na kuanzisha upinzani dhidi ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu Irani, ili kwa njia hiyo waweze kuisha satwa na ubeberu wao. Kwa mtazamo huo, hotuba ya kiongozi mwadhamu ina nukta muhimu na za kistrategia ambazo kimsingi zinasisitiza juu ya mambo mawili muhimu. Jambo la kwanza, umuhimu wa kusimama kidete na kukabiliana na mashinikizo na vizingiti vigumu, msimamo ambao una muhimu mkubwa katika harakati ya kusonga mbele na kuainisha mustakbali wenye hamasa zaidi. Kuhusiana na hili, Ayatullah Khamenei ameashiria juu ya kuendelea uadui dhidi ya mfumo wa Kiislamu na akasisitiza kwamba ili kukabiliana na adui amilifu na ambaye daima anapanga mbinu na kuandaa mikakati kunahitaji mambo mawili muhimu ambayo ni mwono wa mbali na subira na kusimama kidete. Jambo la pili ni sisitizo la kulinda mambo yanayopelekea kupatikana nguvu ya kweli ya taifa na kuwa macho mbele ya njama na madhara yanayoelekezwa dhidi ya mfumo na thamani pamoja na malengo ya mapinduzi. Taifa la Irani kwa kusimama kwake imara mbele ya watumiaji mabavu limeupa changamoto mfumo wa kibeberu, na harakati hii kubwa imepelekea kutokea mageuzi ya kimsingi ambayo athari zake hii leo zinashuhudiwa katika eneo la Asia Magharibi. Matunda na mafanikio hayo yanaweza kuchunguzwa na kutathminiwa katika sehemu tatu za kukua Uislamu wa kisiasa, kuibuka mabadiliko katika kukigawa kipindi cha ukoloni na kuchomoza harakati za umma za kutaka mageuzi na mamlaka ya kujitawala na kuondokana na mfumo wa kibeberu katika eneo. Sehemu nyingine ya hotuba ya jana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ilizungumzia ujuba na undumakuwili wa madola magharibi na upotoshaji wao wa mambo. Kuhusiana na hilo Ayatullah Khamenei ameashiria masuala kama ya haki za binadamu, silaha za nyuklia, ugaidi na uwepo wenye uingiliaji wa kijeshi katika eneo, na akasema wananchi madhulumu wa Yemen kwa miaka sita sasa wamekuwa wakishambuliwa kwa mabomu na kukabiliwa na mzingira wa kiuchumi, chakula na dawa kufuatia hujuma na vita vilivyoanzishwa na utawala wenye roho mbaya na wakidhalimu wa Saudi Arabia kwa himaya ya Marekani na hakuna sauti yoyote ile ya kulalamikia hilo inayosikika kutoka katika asasi za kimataifa na katika madola ya magharibi yanayodai kuwa ni watetezi wa haki za binadamu. Bado mko nasi katika matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunawaletea kipindi chetu cha darsa ya Quran, tutawaletea dua yetu ya mwezi huu wa Rajab na tukaofuatiwa na kipande cha kasida. Karibuni Law. kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 880 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 31 Sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika akhera, na humo mtapata kinachotamaniwa na nafsi zenu, na humo mtapata mtakavyovitaka. Nuzulan min ghafurir rahim, ni takrima itokayo kwa mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Aya hizi zinaendeleza yaliyoelezwa katika aya tulizosoma katika darsa iliyopita zilizozungumzia kuteremka malaika juu ya nyoyo za waumini wa kweli, na kubainisha kwamba malaika hao si vipenzi na wasaidizi wa waumini hapa duniani tu, lakini hata huko akhera pia watakuwa mithili ya rafiki waaminifu watakaowasaidia na kuwa pamoja nao mpaka watakapowaongoza kuelekea peponi. Hapa duniani malaika huwapa waumini wenye istiqama na imani thabiti bishara ya ushindi dhidi ya batili, na huko akhera pia watawakirimu kwa dhifa adhimu katika pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Huko watakuta wameandaliwa kila aina ya neema ambazo nafsi zao zitatamani, na si neema za vitu vya kimaada tu, lakini yale ambayo yatazipa roho na nafsi zao raha ya kimaanawi pia wataandaliwa na kuzikuta huko. Na hii ni kwa sababu moja ya majukumu ambayo waumini walikuwa nayo walipokuwa duniani ilikuwa ni kudhibiti nafsi zao kwa kutofuata hawa na matamanio ya nafsi, kwa sababu kufanya hivyo kungepelekea wapotoke na kukhasirika. Lakini huko akhera, Allah subhanahu wa ta'ala atawafidia yote aliyowakataza na kuwazuilia na kuwapa kila kitakachotamaniwa na nyoyo zao. Kwa sababu peponi si mahali pa maovu na upotovu wao. Wataingia kwenye pepo hiyo ya milele wakiwa wageni wa Mwenyezi Mungu, wageni wa dhifa ambayo mwenyeji wake ni yeye Allah, mwingi wa rehma na mwenye kurehemu, na wageni wake waalikwa ni waja wake hao wema wa peponi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ikiwa waumini wenye imani thabiti watabakiwa na rafiki wachache duniani, wajue kwamba malaika ni sahibu zao wa mbinguni, ambao watawasaidia na kuwa pamoja nao duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa raha za peponi si za vitu vya kimaada na vinavyotamaniwa na mwili tu wa mtu bali kila kitakachomburudisha mtu kitakuwa kimeandaliwa na kupatikana huko. Ni wazi kwamba raha na burudani za kimaanawi watakazopata watu wa peponi hazitakuwa chache kulinganisha na zile za kimaada watakazoneemeshwa huko. Halkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Allah subhanahu wataala ataamiliana na watu wa peponi kwa rehma na usamehevu. Na hii inadhihirisha wema, ukarimu na uraufu usio na kikomo wa Mola kwa waja wake hao. Kiendeleza darsa yetu kwa aya ya thelathini na tatu ambayo inasema, waman ahsanu qawlan mimman daa ila Allah wa amila salihan wa qala innani minal muslimin, na ni nani mbora wa kusema kuliko aitaye kwa Mwenyezi Mungu na akatenda mema na akasema hakika mimi ni katika Waislamu. Kinyume na watu waliokuwa wakiwazuilia wenzao wasisikilize maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na aya za Qur'an na kutoruhusu maneno ya haki yawafikie watu. Aya hii inasema baadhi ya watu wanawalingania wenzao wito wa Allah kwa maneno na matendo yao Watu hao husema wao ni miongoni mwa Waislamu na wanajivunia kuwa kwao Waislamu. Kwa mujibu wa aya hii, maneno ya mtu yeyote yule hayana thamani kama ya wafanya tablighi ya kuwalingania watu wito wa tauhidi wa Allah subhanahu wa taala, watu ambao wanautilia nguvu na kufanya ukubaliwe na kufuatwa wito huo kwa vitendo na amali zao njema. Bila shaka haitoshi mtu kuitambua haki lakini akawa anayefuata yeye mwenyewe tu, bali inatakiwa awalinganie na kuwafikishia na wenzake pia wito huo wa Allah, na katika matendo yake aonyeshe kuwa yeye amejisalimisha kwa yeye mola na anayatekeleza maamrisho yake katika maisha ya kila siku. Tabaan, katika suala hili kuna ulazima wa kuwepo baadhi ya watu ambao watajikita katika kusomea na kubobea kwenye elimu za dini na kufanya tablighi na uenezi wa wito wa haki. Hao ndiyo maulamaa na wafanya tablighi ya dini ambao jukumu lao ni kuyalinda mafundisho yake na kusafisha kutu za shaka ndani ya nyoyo za waumini. Pamoja na hayo, kazi hiyo inayofanywa na watu hao haiwaondolei dhima na masuliya waislamu wengine. Pia kwa kweli, kila muislamu na kulingana na uwezo wake na suhula alizo nazo, ana wajibu wa kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na kufanya juhudi za kuutambulisha na kuueneza wito huo wa tauhidi. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Maneno bora kabisa ni ya kuwalingania watu dini ya Allah. Tabaan, ulinganiaji huo ufanywe na mtu ambaye yeye mwenyewe ni mtekelezaji wa aya semayo na awe amejisalimisha kivitendo kwa Allah Subhanahu wa Ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa adhana ni njia nyepesi zaidi na mfano wa wazi zaidi wa kuwalingania watu wote wito wa Allah subhanahu wa taala. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba tujivunie na kuona fahari kuwa Waislamu na kuwa wenye kujisalimisha kwa Allah subhanahu wa taala, na wala tusiumbishwe au kudhoofishwa na kuhofishwa na kejeli na udunishaji Zuia uovu kwa lililo jema zaidi, mara yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kama rafiki jamaa wa kukuonea uchungu. wama yulqaha illa alladhina sabaru wama yulqaha illa dhu hadhin adhim lakini hawapewi wema huu ila wanaosubiri, wala hawapewi ila wenye bahati kubwa. Wapinzani wa haki hutoa maneno machafu, uzushi, kejeli na kauli tofauti za mashinikizo na vitisho. Kwa hivyo, ili kuweza kuwalingania watu hao katika njia iliyonyoka, inabidi mtu awe na moyo wa subira na uvumilivu. Na ndiyo maana katika aya hizi Allah subhanahu wa ta'ala anasema, ijapokuwa wao wanatumia mbinu chafu katika kupingana na nyinyi, lakini haifai nyinyi kufanya kama wafanyavyo wao. Nyinyi mnapaswa mfanye mambo kwa kufuata haki, na wala msilipe ubaya kwa ubaya mliofanyiwa, wala uovu kwa uovu mliotendewa. Tumieni njia ya upendo na upole. Kwa hivyo, amilianeni nao kwa wema na yajibuni maneno yao makali na machafu kwa kutumia lugha ya upole na mantiki. Ni wazi kwamba mkidumisha mwenendo huo, nyoyo za watu hao zitabadilika, chuki na uadui wao utatoweka, na upendo na urafiki baina yenu utajengeka. Sira na mbinu ya ufanyaji tablighi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbaiti zake alayhimu ssalam ilifuata misingi ya mafundisho haya ya Quran. Watukufu hao walikuwa wakiamiliana na kulahikiana na wapinzani wao kwa namna iliyowafanya wajutie kauli na mienendo yao. Mfano wake ni wakati ilipokombolewa Makka, ambapo baadhi ya wa Waislamu walikuwa wakitoa wa nara na kauli mbiu za ulipizaji kisasi, lakini badala yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam akatangaza msamaha kwa watu wote. Mwenendo huo wa kustaajabisha wa mtukufu huyo uliziteka na kuziathiri mno nyoyo za washirikina wa Maka. Bila shaka si jambo jepesi mtu kuweza kuamiliana hivyo na wenye kumfanyia uadui, bali anahitaji kuwa na kifua kipana cha subra na moyo mkubwa wa uvumilivu. Hakika ni kwamba inabidi mtu awe amejengeka kiimani na kinafsi na kufikia daraja maalumu ya ukamilifu wa kimaadili na kiakhlaki mpaka aweze kirahisi kuuzima moto wa ulipizaji kisasi ndani ya nafsi yake na kuamua kulipa wema kwa mabaya aliyotendewa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfano mmojawapo wa kivitendo wa kuwalingania watu dini ya Allah ni kuamiliana nao kwa wema licha ya ubaya waliotufanyia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika medani ya vita na adui ni sahihi na inakubalika kumlipizia ubaya sawa na aliyotutendea, lakini katika mahusiano ya kijamii kulipiza kisasi na kumtenda aliyekutenda huwa ni ishara ya kutokuwa na ustahamilivu. Mtazamo wa akutendaye mtende huzidisha mivutano na uhasama katika jamii. Aya hizi vile vile zinatuelimisha kwamba kuwavumilia watu kwa maneno yao machafu au mwenendo wao mwovu kuna hitaji mtu awe na kiwango cha kutosha cha imani na akhlaki njema ya setu ya leo inahitimishwa na aya 36 ambayo inasema, wa imma yanzaghannaka mina shaytani nazghun fastaiz billah innahu huwa sami'ul alim, na kama shetani akikuchochea kwa uchochezi, basi jikinge kwa Mwenyezi Mungu, ahakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua. Inatupasa tujue kwamba wasiwasi wa shetani humjia mwanadamu kwa sura na njia tofauti. Mfano mmojawapo ni kwamba shetani huwa anajaribu kila mara kuchochea vinyongo na uadui baina ya watu, na huchukizwa sana anapoona watu wamepatana na kuishi kwa upendo na masikilizano. Kwa hivyo, katika aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu mtume wake na Waislamu wote ya kwamba kila mnapovumilia maneno mabaya katika kuwalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu na mkazungumza nao kwa upole, huruma na upendo, wale wenye sifa za kishetani watakuchocheeni kwamba haifai kulegeza msimamo kwa anayekufanyia ubaya, bali inatakiwa umtende kama alivyokutenda kwa kumpa jibu kali. Kwa hivyo, jihadharini na mjue kwamba chokochoko za aina hiyo zinatokana na shetani, hata kama mtazisikia kupitia ndimi za baadhi ya marafiki zenu. Kwa hivyo, msikubali abadan kufuata maneno hayo, ili kufikia lengo ambalo ni kuwaongoza watu katika njia ya haki. Kuweni thabiti kiimani na badala ya kuwaghadhibikia watu kwa maneno mabaya wanayokuambieni, amilianeni nao kwa bashasha na lugha ya upole. Mwelekeni Allah, ombeni hifadhi ya nusra yake na muaminini yeye, ahakika yeye ni mwenye kusikia na mjuzi wa kila kitu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kutaka kulipiza kisasi kwa mabaya tunayotendewa kunatokana na wasiwasi wa Shetani, na kukabiliana kwa upole na maneno mazuri na wanaotufanyia ubaya ni jambo linalohusiwa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa yeyote anayemchochea mtu kufanya mabaya ni shetani, hata kama atakuwa na sura ya binadamu. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba kutubia na kukimbilia kwa Allah ndiyo njia ya kumwepusha mtu na wasiwasi wa shetani. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 880 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah awape moyo wa usamehevu tunaowakosea na azijaze nyoyo zetu uvumilivu kwa tunayotendewa na usamehevu kwa wanaotukosea. wassalamu alaikum Walayadi jamila walataya aljazila, ewe Mwenyezi Mungu, ewe mwingi wa fadhila kubwa kubwa, na mipangilio ya kheri na rehema zilizosambaa, na uwezo wote, na neema za maana, na tunu za fahari, na vipawa vizuri, na upaji wa kutosheleza Ewe anayesifiwa kwa mifano na hafananishwi na umbo, wala hashindwi kwa kutokewa. Ewe aliyeumba na kuruzuku, aliyefahamisha na kunenesha, aliyezua na kuongoa, aliyetukuza na kuinua, aliyekadiria na kupanga vizuri, aliyetengeneza umbile na kulimaizisha uyakini, aliyetoa hoja fika na upambanuzi akaneemesha na kuzieneza akatoa na akakithirisha kusambaza akagawanyiza na kufadhilisha. ya man sama fi al'izz fa fata nawadir la basar wa dana fi al'lutf fa jaza hawajis al afkar ya man tawahhada bil mulk Ewe ambaye ni kilele cha utukufu, aliyebandua maanga ya maono na kwa mapenzi akaafiki kuruhusu uchambuzi wa mawazo. Ewe aliyepwekeka kwa ufalme, asiye na mshirika katika utawala wake, asiye kifani kwa neema na ukuu na ana mpinzani kwa utenza wa jambo lake, ewe aliyezipa uhuru dhana ndogondogo ndogo kwa ukuu wa haiba yake, umeshindwa ukaguzi wa macho ya waja kuona utukufu wake ya man anati Ewe ambaye nyuso zimemkongowea kwa haiba yake, shingo zimemwinamia kwa utukufu wake, na nyoyo hushikwa ni kiwewe kwa utisho wake, na kuomba kwa sifa hizi ambazo hazielekei ila kwako na kwa ahadi uliojiwekea juu ya nafsi yako kwa akuombaye kati ya waumini na kwa ulioyadhamini juu ya nafsi yako kuwaitikia wanaokulingania ewe mwingi wa kusikia, mwingi wa kuona na mwepesi wa kuhesabu, ewe mwenye nguvu madhubuti, mrehemu Muhammad, mwisho wa mitume na watu wa nyumba yake. nigawie katika siku yangu hii e kheri unayoigawa, na nifaradhie kwa uamuzi wako bora ya faradhi, nihitimishe kwa furaha ya unaowahitimisha, na nihuishe maisha ya maridhawa unifishe nikiwa ni mwenye furaha, mwenye kughufiriwa, unitawalie wewe uokozi wangu nitakapoulizwa, ahapo barzakhi univushe mbali na munkari na nakiri, na uyaonyeshe macho yangu bashiri na bishara. Unijalie nirejee katika radhi zako na pepo yako na maisha ya utulivu na uwezo mkubwa. wasalli ala Muhammadin wa alihi kathira Shukrani sana fundi mitambo kwa hicho kipindi cha kasida. Nasoma mwenye ake Abdullah Ali Mwakajuna, msikilizaji wetu wa Tabora, Tanzania, anasema asante. Na pia Mtune Salu, msikilizaji wetu wa Lindi ni Liwale huko nchini Tanzania, pia anasema ni jambo zuri kwa Misri na Uturuki kurudi katika mahusiano ya kidiplomasia, ingawaje anasema rais wa nchi hiyo Abdu Fatah Sisi, akimaanisha rais wa Misri, si katika mtu wa kuaminika ni maoni yake msikilizaji wetu Mtuni Salim kutoka Liwale, Lindi, ambaye tunamshukuru sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha Kods cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesema sauti ya kuvunjika mifupa ya Marekani itasikika muda wake ukifika. Brigadia Jeneral Ismaili Kani amesema hayo katika sherehe za kuwaenzi mashahidi wa operesheni za Haibar na Badri za wakati wa vita vya kujihami mtakatifu ambavyo Iran ililazimishwa kupigana na Iraq huku wakigusia jinsi jeshi la kigaidi la Marekani lilivyomuua kidhuluma luteni jenerali Kasem Sulemani, kamanda wa zamani wa kikosi cha Kuds cha jeshi la Sepa. Nchi ya Brazil imegeuka kuwa kitovu cha vifo vya ugonjwa wa COVID-19 duniani baada ya zaidi ya watu elfu mbili kufariki dunia kwa ugonjwa huo katika kipindi cha siku moja. Shirika la afya duniani, WHO, limetahadharisha kuhusu wimbi jipya la ugonjwa huo katika eneo zima la Amerika ya Latini na waziri wa mambo ya nje wa uturuki mevlut cavusoglu ametangaza kuanza mchakato wa kurejesha uhusiano wa kawaida baina ya nchi yake na Misri, na akasema mawasiliano ya kidiplomasia baina ya pande mbili tayari yameanza. Wasikilizaji wapendwa, na kwa mutasari huu ndio umetukamishia matangazo yetu ya usiku leo Ijumaa. Ijumaa njema kabisa tuliopewa na Mola Muumba, tunamshukuru ni ya tarehe kumi na mbili mwezi Machi, mwezi nasema asanteni kwa kuwa nami kwaherini.